กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
กรรมเล่นตามมุมประสบการณ์ อุปกรณ์มุมประสบการณ์ สงั เกต
มมุ ประสบการณใ์ นหอ้ งเรยี น ในห้องเรยี น การเกบ็ ของเล่นของใช้
๔ มุมเชน่ เขา้ ที่ด้วยตนเอง
- มุมบลอ็ ก
- มุมบทบาทสมมติ
ลน่ สมั ผสั - มมุ ธรรมชาติศึกษา
วรมนี ทิ านเกีย่ ววันเด็ก หรือการทา
าใหเ้ ด็กเก็บของเขา้ ที่ให้เรยี บร้อย
อตกลงในการเล่นเครือ่ งเล่นสนาม เครอ่ื งเล่นสนาม สงั เกต
มท้ังแนะนาวิธเี ลน่ อย่างปลอดภัย การเลน่ หรือทางาน
องเล่นสนามโดยมีครดู แู ล รว่ มกบั เพ่ือนเปน็ กลุ่ม
ญญาณหมดเวลาเด็กเข้าแถว
รา่ งกาย
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระทค่ี วรเรยี นรู้ 1. ครูแนะนาเกม
ภาพแยกสว่ น
กจิ กรรม (๑๓) การจับคู่ การเล่นเกมจบั คภู่ าพเต็ม 2. แบง่ เด็กเป็นก
เกมการศกึ ษา สิง่ ตา่ ง ๆ กบั ภาพแยกส่วน 3. เด็กกลมุ่ หนงึ่
จับคู่ภาพท่ีกาหนด แยกส่วน เดก็ กล
ได้ ตามลกั ษณะรปู รา่ ง หลังจากนน้ั ให้ห
4. เด็กเกบ็ เกมเข
กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
มภาพจบั คูภ่ าพเตม็ กับ เกมจับคภู่ าพเตม็ สงั เกต
การจบั ค่ภู าพที่กาหนด
กบั ภาพแยกส่วน
กลุ่มตามความเหมาะสม
งมารบั เกมจบั คูภ่ าพเตม็ กับภาพ
ล่มุ อ่นื เล่นเกมการศึกษาชุดเดมิ
หมนุ เวียนจนทุกกลุ่มไดเ้ ล่นเกมใหม่
ขา้ ที่
แผนการจัดประสบการณ์รายวัน วนั ท่ี ๒ ห
จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระท่ีควรเรียนรู้
กจิ กรรมการและ (๑) การฟังเพลง 1. กิจกรรมพ้นื ฐ
เคลอ่ื นไหว การรอ้ งเพลงและ ไปทัว่ ๆ บริเวณ
รว่ มกจิ กรรม การแสดงปฏกิ ริ ิยา สัญญาณ”หยุด”
การเคลื่อนไหว โต้ตอบเสยี งดนตรี 2. ตกลงการทา
ประกอบเพลงและ (๓) การเคลื่อนไหว
ดนตรีอยา่ งมี ตามเสียงเพลง/ดนตรี - เคาะจังหวะ
ความสขุ ได้ - เคาะจงั หวะ
3. ใหเ้ ดก็ ปฏิบัต
๔. ให้เด็กน่ังผ่อน
กจิ กรรมเสรมิ (๒) การฟังและ วันเสาร์ท่ี ๒ ของเดือน 1. ครอู า่ นเนื้อเพ
ประสบการณ์ ปฏิบตั ิตามคาแนะนา มกราคมของทุกปถี ือเป็น กับเสียง
๑. ฟงั และพดู (๓) การฟัง วนั เด็กแหง่ ชาติ
โตต้ อบเรอ่ื ง คาคล้องจอง คาขวญั วันเด็กแหง่ ชาติ ๒. เดก็ และครูรว่
เกย่ี วกบั เรอ่ื ง (๑๒) การเหน็ พร้อมทัง้ สนทนา
ทีฟ่ งั ได้ แบบอยา่ งการอ่าน หมายถึง คาทแ่ี ต่งข้ึน
๒. อา่ นภาพ ทีถ่ ูกต้อง เตือนใจเด็ก ๆ - วันเด็กของ
เดอื นมกราคม
สญั ลักษณ์พร้อมทัง้ (๑๔) การอ่านและ - เดก็ ๆ จะท
ช้หี รือกวาดตามอง ช้ีขอ้ ความ - คาขวัญวนั เ
ข้อความตามบรรทัด โดยกวาดสายตา ๓. ครูให้เด็กดูภา
ได้ ตามบรรทัดจากซ้าย ภาพทสี่ นใจออก
หน่วยที่ ๒๙ วันเดก็ วันครู ชนั้ อนบุ าลปที ี่ ๒
กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ
ฐานให้เด็กเคล่ือนไหวรา่ งกาย เครือ่ งใหจ้ ังหวะ สังเกต
ณอย่างอิสระตามจังหวะ เม่อื ได้ยิน การร่วมกจิ กรรม
”ใหห้ ยุดเคลื่อนไหวในท่าน้นั ทันที ๑. เพลง “เพลงวันเด็ก” การเคลอ่ื นไหว
าท่าทางตามสัญญาณ เชน่ ๒. คาคล้องจอง ประกอบเพลงและดนตรี
ะ ๑ คร้ังให้ตบมอื นบั ๑ - ๑๒ “คาขวญั วนั เด็ก” อย่างมีความสขุ
ะ ๒ ครง้ั ใหส้ ่ายเอว 3. ภาพกิจกรรมวนั เดก็
ติกิจกรรมในข้อ ๓ ซา้ สังเกต
นคลายกล้ามเนือ้ ๒ - ๓ นาที ๑. การฟังและพดู
พลง “วนั เด็ก” โดยครชู คี้ าใหต้ รง โตต้ อบเรอ่ื งเก่ยี วกับ
เรือ่ งที่ฟงั
วมกนั ร้องเพลง “วันเดก็ ” ๒. การอ่านภาพสญั ลกั ษณ์
าถงึ เนื้อหาในบทเพลงดงั นี้ พร้อมทัง้ ช้หี รือกวาดตามอง
งปีน้ี ตรงกบั วันเสารท์ เี่ ทา่ ไรของ ขอ้ ความตามบรรทัด
ทาอะไรบา้ งในวันเด็ก
เดก็ ปนี ี้ กลา่ ววา่ อยา่ งไร
าพกจิ กรรมวันเด็กและใหเ้ ดก็ เลือก
กมาเล่าเกย่ี วกับภาพและชว่ ยกัน
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระท่คี วรเรยี นรู้
ไปขวาจากบน
ลงล่าง ต้งั ชอ่ื ภาพนาไป
4. เด็กและครูสน
กิจกรรม (๒) การเขยี นภาพ
ศิลปะสรา้ งสรรค์ และร้องเพลงวนั
เขยี นรปู สเ่ี หล่ียม และการเล่นกบั สี
(๓) การปั้น 1. ครูและเด็กช่ว
ตามแบบได้อยา่ ง กิจกรรม ๒
- การเขยี นภ
มีมมุ ชดั เจนได้ - การปัน้ ดินน
2. แบ่งกลมุ่ เด็ก
วสั ดุอุปกรณ์รว่ ม
3. แนะนาให้เดก็
รปู ส่เี หลย่ี ม ใหเ้ ด
ประกอบ
4. เด็กทากจิ กรร
กระดาษผลงานด
แลว้ นาผลงานติด
5. เดก็ ทาอกี 1
6. นาเสนอเมอ่ื เ
7. เด็กช่วยกนั เก
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ
ปตดิ ท่ีแสดงผลงาน 1. สเี ทียน สังเกต
นทนาถึงวนั เด็กและคาขวญั วันเดก็ ๒. กระดาษ การเขียนรูปสเี่ หลย่ี มตามแบบ
นเด็กเปน็ การสรุปบทเรยี น ๓. ดนิ นา้ มนั ไดอ้ ย่างมีมุมชัดเจน
วยกันเตรียมอุปกรณ์
กิจกรรม ได้แก่
ภาพ
นา้ มัน
กจานวนตามความเหมาะสมเพ่ือใช้
มกนั
กดูรอบ ๆ หอ้ งมีอะไรบ้างทม่ี ี
ดก็ วาดภาพอิสระทมี่ ีรปู สี่เหล่ยี ม
รมแรกเสร็จ เขยี นชอ่ื ตนเองที่
ดา้ นล่างโดยดูแบบจากบตั รชื่อ
ดไวท้ ีแ่ สดงผลงาน
กิจกรรม
เสรจ็ ครบทั้ง 2 กจิ กรรม
กบ็ วสั ดอุ ุปกรณเ์ ข้าที่ให้เรียบร้อย
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระทค่ี วรเรยี นรู้ 1. เดก็ เลือกกิจก
ตามความสนใจ
กจิ กรรมเล่นตามมุม (๓) การใหค้ วาม ควรมอี ยา่ งน้อย
เก็บของเล่นของใช้ ร่วมมือในการ - มมุ หนังสอื
เข้าทีด่ ว้ ยตนเองได้ ปฏิบตั กิ ิจกรรม - มุมศลิ ปะ
๒. มุมหนังสือคว
(๔) การดแู ล การทาความดีขอ
๓. เมอ่ื หมดเวลา
หอ้ งเรยี นร่วมกัน
1. ครแู นะนาข้อ
กจิ กรรมกลางแจง้ (๓) การเคลื่อนไหว “เกมวงิ่ วบิ าก
รบั ลูกบอลโดยใช้ พร้อมอุปกรณ์
มอื ท้ังสองข้างได้ ๒. ครูและเด็กช่ว
๓. ครูสาธิตวิธีกา
4. เดก็ เล่นเกมต
5. เม่อื ครูใหส้ ัญ
ทาความสะอาดร
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ
กรรมเลน่ ตามมุมประสบการณ์ อุปกรณ์มมุ ประสบการณ์ สงั เกต
มุมประสบการณ์ในหอ้ งเรยี น
๔ มมุ เช่น ในห้องเรียน การเก็บของเล่นของใช้
อ - มมุ บลอ็ ก
เขา้ ท่ดี ้วยตนเอง
- มุมบทบาทสมมติ
วรมนี ิทานเก่ยี วกับวนั เดก็ หรือ
องเด็ก
าให้เด็กเกบ็ ของเข้าท่ีให้เรียบร้อย
อตกลงในการเลน่ ๑. นกหวีด สังเกต
กบอล” ๒. ลูกบอลยาง การรบั ลกู บอลโดยใชม้ ือ
วยกันเตรยี มสถานทเี่ ล่นเกม ๓. หว่ งฮลู าฮปู ทั้งสองขา้ ง
ารเลน่ เกมให้เด็กดู ๔. ตะกร้าใส่บอล
ตามข้อตกลง
ญญาณหมดเวลาเดก็ เขา้ แถว
รา่ งกาย
แผนการจัดประสบการณร์ ายวนั วนั ที่
จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
ประสบการณส์ าคัญ สาระที่ควรเรยี นรู้
การเรียนรู้
(๑๓) การจับคู่ เลน่ เกมจบั คู่ภาพสมั พันธ์ 1. ครูสาธติ การเ
กิจกรรม
เกมการศกึ ษา สิ่งต่าง ๆ แบบตรงกนั ข้าม ตรงกนั ข้าม
จับคภู่ าพท่ีกาหนด
ตามลกั ษณะ 2. แบง่ เดก็ เปน็ ก
ได้
3. เด็กกลมุ่ หนึ่ง
ตรงกนั ข้าม เด็ก
หลงั จากนัน้ ใหห้
4. เด็กเก็บเกมเข
๒ หนว่ ยวันเด็ก วันครู ชนั้ อนบุ าลปีท่ี 2
กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
เลน่ เกมจับคู่ภาพสัมพนั ธ์แบบ 1. เกมจับค่ภู าพสัมพันธ์ สงั เกต
แบบตรงกันข้าม การจับคู่ภาพท่ีกาหนด
กลุม่ ตามความเหมาะสม 2. เกมการศึกษาชดุ เดมิ
งมารับเกมจบั คภู่ าพสมั พันธแ์ บบ
กกลมุ่ อื่นเลน่ เกมการศึกษาชดุ เดิม
หมุนเวยี นจนทุกกลมุ่ ไดเ้ ลน่ เกมใหม่
ขา้ ท่ี
แผนการจัดประสบการณ์รายวัน วันท่ี ๓ หน
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณ์ สาระท่คี วรเรียนรู้ ก
สาคญั
กิจกรรมการ 1. กิจกรรมพนื้ ฐานใ
เคล่อื นไหวและ (๑) การฟังเพลง ไปทวั่ บรเิ วณอย่างอสิ
จังหวะ การรอ้ งเพลงและ สญั ญาณ “หยุด” ให
รว่ มกิจกรรม 2. แบง่ เดก็ ออกตาม
การเคล่ือนไหว การแสดงปฏกิ ริ ยิ า มีจานวนเทา่ กัน อกี
ประกอบเพลงและ โต้ตอบเสยี งดนตรี ลักษณะเปน็ วงกลม
ดนตรีอยา่ งมี (๓) การเคล่ือนไหว
ความสขุ ได้
ตามเสียงเพลง/
ดนตรี
3. เดก็ ผนู้ ามายืนกล
จังหวะทีค่ รูเคาะ
๔ ผลดั เปลีย่ นเดก็ ออ
โดยใหเ้ ลือกว่าจะอย
๕. เดก็ ปฏิบตั ติ ามข้อ
๖. เดก็ นัง่ ผ่อนคลาย
น่วยท่ี ๒๙ วนั เดก็ วนั ครู ช้ันอนบุ าลปีที่ 2
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ
พัฒนาการ
ให้เด็กเคล่ือนไหวรา่ งกาย เคร่ืองเคาะจังหวะ
สงั เกต
สระตามจังหวะ เม่อื ได้ยนิ การรว่ มกิจกรรม
การเคลอ่ื นไหว
หห้ ยุดเคล่ือนไหวท่านัน้ ทนั ที ประกอบเพลงและ
ดนตรอี ยา่ งมี
มความเหมาะสม กล่มุ แรก ความสขุ
๒ กลมุ่ มีจานวนไมเ่ ท่ากันและให้ยนื ใน
๔ วงเล็ก ๆ ดังรูป
ลางวงนาการเคลอ่ื นไหวร่างกายตาม
อกมาเป็นผูน้ าการเคล่อื นไหวร่างกาย
ยู่วงมาก-น้อย-เท่ากนั
อ ๓ ซา้ อีก โดยหมนุ เวียนกนั
ยกลา้ มเนื้อ ๒ - ๓ นาที
จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระที่ควรเรยี นรู้
กิจกรรมเสรมิ (๒) การฟังและ 1. หนา้ ทีข่ องเด็ก 1. ครอู ่านเน้ือเพ
ประสบการณ์ ปฏบิ ตั ติ ามคาแนะนา 2. การจาแนกจดั กลุ่ม เสียงพร้อมท้งั สน
๑. ฟังและพดู 2. แบ่งกลุ่มเด็ก
โต้ตอบเรื่อง (๓) การฟัง การทาความดี อยากทาความด
เก่ียวกับเรื่อง คาคลอ้ งจอง วาดภาพความด
ทฟี่ ังได้ (๑๒) การเห็นแบบ ประเภทติดลงใน
3. แตล่ ะกลุ่มนา
๒. อ่านภาพ อย่างการอา่ นท่ี 4. เด็กและครูรว่
ถูกต้อง
สัญลกั ษณ์พร้อม (๑๔) การอา่ นและ 1. ครแู ละเด็กช่ว
กิจกรรม ๒ กจิ
ทัง้ ชห้ี รือกวาด ช้ีขอ้ ความโดยกวาด
- การรดู สี
ตามองข้อความ สายตาตามบรรทดั - การวาดภา
2. แบง่ กลุ่มเด็ก
ตามบรรทัดได้ จากซ้ายไปขวา 3. ครแู นะนาอุป
จากบนลงล่าง
กจิ กรรม (๒) การเขียนภาพ
ศิลปะสร้างสรรค์ และการเลน่ กบั สี
สนใจ มีความสขุ
และแสดงออกผ่านงาน
ศิลปะได้
กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ
พลง "หน้าท่ีเด็ก" โดยชค้ี าให้ตรงกับ 1. เพลงหนา้ ท่ีเดก็ สงั เกต
นทนาถงึ เนื้อเพลง 2. กระดาษบรู๊ฟ ๑. การฟังและพูดโต้ตอบ
กตามความเหมาะสม ใหช้ ่วยกนั คดิ วา่ กลมุ่ ละ 1 แผ่น เรอื่ งเก่ยี วกับเรื่องท่ีฟัง
2. การอา่ นภาพสญั ลกั ษณ์
ดีอะไรบา้ ง และให้แตล่ ะคนในกลุ่ม พร้อมทั้งชี้หรือกวาด
ตามองขอ้ ความ
ดที ่ีตนอยากทาและจัดกลมุ่ แยก ตามบรรทัด
นกระดาษบรู๊ฟ
าเสนอผลงาน
วมกันสรุปหน้าทข่ี องเด็ก
วยกันเตรียมอุปกรณ์สาหรบั ทา 1. สีนา้ สงั เกต
จกรรม ไดแ้ ก่ ๒. กระดาษ ความสนใจ มีความสขุ
๓. ภาชนะใส่สี และแสดงออกผา่ นงานศลิ ปะ
าพ ๔. ดา้ ย
กจานวนตามความเหมาะสม ๕. สเี ทียน
ปกรณแ์ ละสาธติ การรูดสตี ามขัน้ ตอน
จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระท่ีควรเรยี นรู้ ๔. เด็กทากจิ กรร
กจิ กรรม (๓) การใหค้ วาม กระดาษผลงานด
เล่นตามมมุ
เกบ็ ของเล่นของใช้ รว่ มมอื ในการ แล้วนาตดิ ทีแ่ สด
เข้าท่ดี ้วยตนเองได้
ปฏบิ ัติกจิ กรรม ๕. เด็กทาอีก 1
(๔) การดูแล ทงั้ 2 กิจกรรม
หอ้ งเรียนรว่ มกัน
6. เดก็ ร่วมกันเก
กิจกรรมกลางแจง้ (๓) การให้ความ
1. เดก็ เลอื กกจิ ก
เล่นหรือทางาน รว่ มมือในการปฏิบัติ ตามความสนใจ
รว่ มกับเพ่ือน ควรมีอย่างน้อย
เปน็ กลุ่มได้ กจิ กรรมต่าง ๆ
- มมุ นทิ าน
- มุมศลิ ปะ
๓. มมุ นทิ านครคู
วนั ครูหนงั สอื เ
๔. เม่อื หมดเวลา
1. ครแู นะนาข้อ
แตล่ ะชนิดพร้อม
ปลอดภัย
2. เด็กเล่นเครื่อ
ใกล้ชดิ
3. เม่ือครูให้สญั
ทาความสะอาดร
กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
รมแรกเสรจ็ เขยี นช่อื ตนเองที่
ด้านล่าง โดยดแู บบจากบัตรช่ือ
ดงผลงาน
กจิ กรรมนาเสนอเมอื่ เสร็จครบ
ก็บอปุ กรณ์และส่งผลงาน อุปกรณ์มมุ ประสบการณ์ สังเกต
กรรมเสรีในมุมประสบการณ์ ในห้องเรยี น การเกบ็ ของเลน่ ของใช้
มุมประสบการณ์ในห้องเรยี น
๔ มุม เชน่ เข้าทีด่ ว้ ยตนเอง
- มุมบล็อก
- มุมบทบาทสมมติ
ควรเตรยี มหนังสอื เก่ียววันเดก็
เกยี่ วกับการแบ่งปัน
าใหเ้ ด็กเกบ็ ของเขา้ ที่ให้เรยี บร้อย
อตกลงในการเลน่ เครอ่ื งเลน่ สนาม เครอื่ งเล่นสนาม สังเกต
มท้ังคาแนะนาวิธีเล่นอยา่ ง การเล่นหรอื ทางาน
รว่ มกบั เพ่ือนเปน็ กลุ่ม
องเล่นสนามโดยมีครูดแู ลอย่าง
ญญาณหมดเวลาเด็กเขา้ แถว
ร่างกาย
จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรยี นรู้
ประสบการณ์สาคัญ สาระท่คี วรเรียนรู้ 1. ครูแนะนาเกม
กจิ กรรม 2. แบ่งเด็กเป็นก
เกมการศึกษา (๙) การเปรียบเทียบ การเลน่ เกมเรยี งลาดบั 3. เดก็ กลุ่มหนงึ่
เรยี งลาดับส่ิงของ และเรียงลาดับ ขนาดสน้ั ยาว ขนาดยาว-สนั้ เด
ได้ จานวนของสิ่งต่าง ๆ ชุดเดมิ หลงั จาก
ไดเ้ ลน่ เกมใหม่
4. เดก็ เก็บเกมเข
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
มเรยี งลาดับขนาดยาว-ส้นั 1. เกมเรยี งลาดับ สงั เกต
กล่มุ ตามความเหมาะสม
งมารบั เกมเรียงลาดับ ขนาด ยาว-ส้ัน การเรยี งลาดบั สิ่งของ
ด็กกล่มุ อน่ื เล่นเกมการศกึ ษา
กน้ันให้หมนุ เวียนจนทกุ กลุ่ม 2. เกมการศึกษาชดุ เดิม
ขา้ ท่ี
แผนการจดั ประสบการณ์รายวนั วันที่ ๔ ห
จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระทค่ี วรเรยี นรู้
กจิ กรรม (๑) การฟังเพลง 1. กิจกรรมพน้ื ฐ
ไปทวั่ ๆ บริเวณ
การเคลื่อนไหว การรอ้ งเพลงและ
และจังหวะ การแสดงปฏิกิรยิ า เสยี ง “หยุด’ ให
2. เด็กและครรู ว่
รว่ มกิจกรรมการ โตต้ อบเสยี งดนตรี และทาทางอิสระ
เคลื่อนไหวประกอบ (๓) การเคลื่อนไหว
เพลงและดนตรี ตามเสยี งเพลง/ดนตรี 3. เด็กปฏบิ ัติตา
อย่างมีความสุขได้ 4. เดก็ น่ังผ่อนค
กจิ กรรมเสรมิ (๒) การฟังและ ความสาคัญของวนั ครู ๑. ครูอา่ นคาคล
ประสบการณ์ โดยช้คี าใหต้ รงก
๑. ฟงั และพดู ปฏิบัตติ ามคาแนะนา - ครูเปน็ บคุ คลสาคญั เกีย่ วกับคาคลอ้ ง
(๓) การฟัง ผู้ใหค้ วามรู้และอบรม
โต้ตอบเรือ่ ง คาคล้องจอง สงั่ สอนใหล้ กู ศิษยเ์ ปน็ คนดี - ใครดูแลเดก็
เก่ยี วกบั เรื่องท่ี - ถา้ ท่ีโรงเรยี
ฟงั ได้ (๑๒) การเห็นแบบ มคี วามสามารถ เราจงึ - เดก็ ควรปฏ
อย่างการอ่านที่ ยกย่องใหเ้ กียรติครู
๒. อา่ นภาพ ถูกต้อง และจัดงานวนั ครู 2. ให้เด็กบอกช
สญั ลกั ษณ์พร้อมทง้ั (๑๔) การอ่านและ
ข้ีหรือกวาดตามอง ช้ีขอ้ ความโดย เพ่อื ระลึกถึงความดีของครู 3. ครเู ลา่ ถงึ กิจก
ข้อความตามบรรทัด กวาดสายตา
ได้ ตามบรรทัด ในวนั ท่ี 16 มกราคม 4. เดก็ ท่องคาคล
ของทกุ ปี
จากซา้ ยไปขวา
จากบนลงลา่ ง
หนว่ ยท่ี ๒๙ วนั เดก็ วนั ครู ชัน้ อนบุ าลปีท่ี 2
กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
ฐานให้เด็กเคล่ือนไหวร่างกาย ๑. เคร่ืองเคาะจงั หวะ สังเกต
ณอย่างอิสระตามจงั หวะเมื่อไดย้ นิ ๒. เพลง การร่วมกิจกรรม
หห้ ยดุ เคลื่อนไหวในท่านัน้ ทนั ที “ด.เดก็ ตอ้ งทาดี” การเคล่อื นไหวประกอบ
วมกนั ร้องเพลง “ด.เด็กตอ้ งทาดี” เพลงและดนตรี
ะเคล่ือนที่ไปรอบๆหอ้ ง ๑. คาคล้องจอง อยา่ งมีความสขุ
ามข้อ 2 ซ้าอีก โดยหมนุ เวยี นกนั “วันครู”
คลายกล้ามเนือ้ ๒ - ๓ นาที ๒ ภาพกิจกรรมที่ครู สังเกต
ทาในวนั ครู ๑. การฟังและพูดโตต้ อบ
ล้องจอง “วันครู”ใหเ้ ด็กฟงั เรอื่ งเกี่ยวกับเรอ่ื งท่ีฟัง
กบั เสียงอ่าน พรอ้ มท้งั สนทนา ๒. การอ่านภาพสญั ลักษณ์
งจองโดยใชค้ าถาม ดังน้ี พรอ้ มทงั้ ข้หี รือกวาดตามอง
ก เม่ืออยู่ในโรงเรียน ข้อความตามบรรทัด
ยนไม่มคี รูอะไรจะเกิดข้นึ
ฏิบัตติ ัวอย่างไรเม่ืออยกู่ ับคณุ ครู
ชื่อครทู ่ีรู้จัก ๑-๓ ทา่ น
กรรมทคี่ รทู าในวนั ครู
ล้องจอง “วนั ครู”
จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระท่ีควรเรยี นรู้ 1. เด็กและครูชว่
- การวาดภา
กิจกรรม (๒) การเขียนภาพ - การฉีก ตัด
ศิลปะสร้างสรรค์
เขียนรปู ส่ีเหลย่ี ม และการเล่นกบั สี 2. เด็กแต่ละคน
(๓) การป้ัน กระดาษวาดเขยี
ตามแบบอยา่ งมีมุม (๔) การประดษิ ฐ์ 3. ตัดหรือฉกี กร
สงิ่ ต่าง ๆ ตกแต่งภาพวาด
ชดั เจนได้ ดว้ ยเศษวสั ดุ 4. เมอื่ เสรจ็ กิจก
สง่ ผลงานการออ
กิจกรรมเล่นตามมุม (๓) การให้ความ
เก็บของเล่นของใช้ ร่วมมอื ในการ 1. เดก็ เลือกกิจก
เข้าทดี่ ว้ ยตนเองได้ ปฏิบัติกิจกรรม ความสนใจ มมุ ป
อย่างน้อย 4 มุม
(๔) การดแู ล
หอ้ งเรยี นร่วมกัน - มุมหนังสอื
- มุมศิลปะ
2. มมุ หนังสือคร
วันเด็ก วนั ครู ห
3. เมอื่ หมดเวลา
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
วยกนั เตรยี มอุปกรณ์ ๑. กระดาษวาดเขยี น สังเกต
าพด้วยสีเทียน ๒. กระดาษโปสเตอร์สี การเขยี นรูปสเ่ี หลย่ี ม
ด ปะ ๓. สเี ทียน
นวาดภาพด้วยสีเทยี นลงบน ๔. กรรไกรปลายมน ตามแบบอยา่ งมมี ุมชัดเจน
ยน โดยคิดเรื่องราวอย่างอิสระ ขนาด ๔ น้ิว
ระดาษโปสเตอรส์ ีและนามา ๕. กาว
ดใหส้ วยงาม
กรรมเด็กร่วมกนั เก็บอุปกรณ์และ
อกแบบพร้อมเลา่ ผลงาน
กรรมเสรใี นมุมประสบการณต์ าม สอื่ ตามมุมประสบการณ์ สังเกต
ประสบการณ์ในห้องเรียนควรมี การเก็บของเล่นของใช้
ม เชน่ เข้าที่ดว้ ยตนเอง
อ - มุมบลอ็ ก
- มมุ บทบาทสมมติ
รคู วรเตรียมหนังสอื เกี่ยวกบั
หนังสอื เก่ียวกับการแบง่ ปัน
าให้เด็กเก็บของเขา้ ที่ใหเ้ รียบร้อย
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระท่ีควรเรยี นรู้ 1. ครูแนะนาข้อ
“เกมกา้ วกร
กจิ กรรมกลางแจ้ง (๓) การใหค้ วาม
๒. ครูและเด็กช่ว
เล่นหรือทางาน ร่วมมอื ในการปฏิบัติ 3. ครูสาธติ วธิ ีเล
รว่ มกับเพ่ือน กจิ กรรมตา่ ง ๆ 4. แบง่ เดก็ ออก
เปน็ กล่มุ ได้ 5. เดก็ เลน่ ตามข
6. เมอ่ื ครูให้สญั
ทาความสะอาดร
กิจกรรม (๕) จดั กล่มุ สงิ่ ตา่ ง ๆ การเล่นเกมจบั คภู่ าพกับ ๑. ครแู นะนาเกม
เกมการศึกษา ตามลักษณะและ จานวน ๑ - ๙ ๒. แบง่ เดก็ เปน็ ก
จับคภู่ าพท่ีกาหนด รปู ร่าง 3. เดก็ กลุ่มหนึง่
ได้ จานวน 1 - 9 เ
เดมิ หลังจากน้ัน
เกมใหม่
4. เดก็ เก็บเกมก
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
อตกลงในการเล่น ๑. ลูกบอล สังเกต
ระโดดสง่ บอล” ๒. นกหวดี การเล่นหรือทางาน
วยกันเตรียมสถานทเ่ี ล่นเกม รว่ มกบั เพื่อนเปน็ กลุ่ม
ล่นเกมก้าวกระโดดใหเ้ ด็กดู
กเปน็ สองทีม ยนื เข้าแถวต่อกัน
ข้อตกลง
ญญาณหมดเวลาเด็กเขา้ แถว
ร่างกาย
มจับคู่ภาพกบั จานวน ๑ - ๙ 1. เกมจบั คู่ภาพกับ สังเกต
กล่มุ ตามความเหมาะสม
งมารบั เกมจับคภู่ าพกับ จานวน ๑ - ๙ การจบั คภู่ าพทกี่ าหนด
เดก็ กลุ่มอนื่ เล่นเกมการศึกษาชุด
นให้หมุนเวียนจนทุกกลมุ่ ไดเ้ ล่น 2. เกมการศึกษาชุดเดิม
การศึกษาเข้าท่ี
จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระท่คี วรเรยี นรู้ 1. กิจกรรมพื้นฐ
ไปทัว่ ๆอย่างอสิ ร
กจิ กรรม (๑) การฟังเพลง สัญญาณ”หยดุ ”
การเคลื่อนไหว การร้องเพลงและ ๒. ครูให้เด็กเคล
และจังหวะ การแสดงปฏกิ ิรยิ า ดังน้ี
ร่วมกจิ กรรม โตต้ อบเสียงดนตรี
การเคล่ือนไหว (4) การเลน่ “เด็ก ๆ ม
ประกอบเพลงและ บทบาทสมมติ แล้วเดนิ เอากระ
ดนตรอี ยา่ งมี จัดของเล่น”
ความสขุ ได้ ๓. ให้เดก็ ปฏิบตั
คาบรรยาย
4. ใหเ้ ดก็ นง่ั ผ่อน
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
ฐานให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกาย เครือ่ งเคาะจังหวะ สงั เกต
ระตามจงั หวะเมอื่ ไดย้ นิ การร่วมกิจกรรม
”ใหห้ ยดุ เคลื่อนไหวในท่าน้ันทนั ที การเคลอ่ื นไหว
ลอื่ นไหวรา่ งกายตามคาบรรยาย ประกอบเพลงและดนตรี
อยา่ งมีความสุข
มาโรงเรียน พบคุณครสู วัสดคี ่ะ
ะเปา๋ ไปเกบ็ ที่ ชว่ ยคณุ ครกู วาดหอ้ ง
ตติ ามข้อ 2 ซ้าอีกโดยเปล่ยี น
นคลายกล้ามเน้อื ๒-๓ นาที
แผนการจัดประสบการณร์ ายวันวันท่ี ๕ หน
จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระท่ีควรเรียนรู้ ๑. ครอู า่ นคาคล
โดยช้คี าใหต้ รงก
กจิ กรรมเสรมิ (๒) การฟังและปฏิบัติ 1. การปฏบิ ัติหนา้ ท่ี ๒. ให้เดก็ ช่วยกนั
คิดเห็นโดยใช้คา
ประสบการณ์ ตามคาแนะนา ของเด็กต่อครูและผ้ใู หญ่
- เดก็ จะปฏบิ
๑.ฟังและพดู (๓) การฟัง อย่างมสี มั มาคารวะ - ให้เดก็ ช่วย
ในวนั ครู
โตต้ อบเก่ยี วกบั คาคลอ้ งจอง 2. จาแนก จัดกลุ่ม 3. เดก็ เลอื กวาด
- ส่งิ ที่เดก็ คว
เรอื่ งท่ีฟงั ได้ (๑๒) การเหน็ - ไมค่ วรปฏิบ
4. เด็กนาภาพต
๒. อ่านภาพ แบบอย่างการอ่าน เป็น 2 ประเภท
- ส่งิ ทเ่ี ดก็ คว
สญั ลักษณ์พรอ้ มทั้ง ท่ีถกู ต้อง - ไม่ควรปฏิบ
ชห้ี รอื กวาดตามอง (๑๔) การอา่ นและ ๕. เด็กและครรู ่ว
ข้อความตามบรรทัด ชี้ขอ้ ความโดยกวาด “ความรักของหน
ได้ สายตาตามบรรทดั
จากซา้ ยไปขวา
จากบนลงลา่ ง
นว่ ยท่ี ๒๙ วันเดก็ วันครู ช้นั อนบุ าลปที ่ี 2
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ
ล้องจอง “ความรกั ของหน”ู คาคล้องจอง “ความรกั สงั เกต
กับเสยี ง
นตอบคาถามและแสดงความ ของครู” ๑. การฟังและพูด
าถามดังนี้
บตั ิต่อครูอย่างไร โตต้ อบเรอื่ งเกยี่ วกบั
ยกนั คิดกจิ กรรมที่จะปฏิบตั ิต่อครู
เรือ่ งท่ีฟงั
ดภาพ
วรปฏิบัติต่อครู ๒. การอ่านภาพสญั ลักษณ์
บตั ิต่อครู
ตดิ ที่ปา้ ยแสดงผลงานโดยแยก พร้อมทัง้ ชห้ี รอื กวาดตามอง
ท คอื
วรปฏิบัตติ ่อครู ขอ้ ความตามบรรทัด
บตั ิตอ่ ครู
วมกันสรุปโดยท่องคาคล้องจอง
นู”
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระทค่ี วรเรยี นรู้ 1. ครแู ละเด็กชว่
- การปั้นดินน
กจิ กรรม (๒) การเขยี นภาพ - การวาดภาพ
ศิลปะสรา้ งสรรค์ และการเลน่ กบั สี
เขียนรปู สี่เหล่ยี ม (๓) การป้นั 2. แบ่งกล่มุ เด็กจ
วสั ดุอุปกรณ์ร่วม
ตามแบบอย่างมีมมุ 3. เดก็ ทากิจกรร
ท่ีกระดาษผลงาน
ชดั เจนได้ แล้วนาผลงานติด
4. เดก็ ทาอีก 1
กจิ กรรมเล่นตาม (๓) การใหค้ วาม 5. นาเสนอเมอ่ื เส
มมุ รว่ มมือในการ 6. เดก็ ชว่ ยกนั เก
เก็บของเล่นของใช้ ปฏบิ ัติกจิ กรรม
เขา้ ท่ดี ว้ ยตนเองได้ (๔) การดแู ล 1. เด็กเลอื กกจิ ก
ความสนใจ มมุ ป
ห้องเรียนร่วมกัน อย่างน้อย 4 มุม
- มุมหนงั สือ
- มุมศิลปะ
2. มุมหนังสอื คร
วนั เด็ก วันครู หน
3. เมอื่ หมดเวลา
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
วยกันเตรียมอุปกรณ์ 2 กิจกรรม ๑. ดนิ น้ามนั สังเกต
น้ามัน ๒. สีเทียน การเขยี นรูปสี่เหลย่ี ม
พดว้ ยสเี ทียน 3. กระดาษวาดเขยี น ตามแบบอย่างมมี ุมชัดเจน
จานวนตามความเหมาะสมเพื่อใช้ เอ 4
มกนั
รมแรกเสร็จ เขียนช่ือตนเอง
นด้านลา่ งโดยดูแบจากบัตรชอ่ื
ดที่แสดงผลงาน
กจิ กรรม
สร็จครบทั้ง 2 กจิ กรรม
กบ็ วัสดอุ ปุ กรณเ์ ขา้ ท่ีให้เรยี บร้อย
กรรมเสรีในมุมประสบการณต์ าม ส่อื ตามมุมประสบการณ์ สังเกต
ประสบการณ์ในห้องเรียนควรมี การเก็บของเลน่ ของใช้
ม เชน่ เขา้ ทด่ี ว้ ยตนเอง
อ - มุมบล็อก
- มุมบทบาทสมมติ
รคู วรเตรียมหนังสอื เก่ยี วกับ
นังสือเก่ียวกบั การแบ่งปนั
าใหเ้ ดก็ เก็บของเข้าที่ให้เรียบร้อย
จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระทคี่ วรเรยี นรู้ 1 ครแู นะนาข้อต
และข้อควรระวัง
กิจกรรมกลางแจ้ง (๑) การปฏบิ ตั ติ น 2. เด็กเลน่ นา้ -
อยา่ งใกลช้ ดิ
เล่นและทางาน ใหป้ ลอดภยั ใน 3. เม่อื ครใู หส้ ัญ
ร่วมกบั เพื่อนเปน็ ชีวติ ประจาวนั และเขา้ แถวท
กลมุ่ ได้ (๓) การเล่น 1. ครแู นะนาเกม
วนั เดก็ วนั ครู
เครอื่ งเล่น 2. แบ่งเด็กออก
ตามความเหมาะ
อยา่ งปลอดภยั 3. เดก็ กลุ่มหนงึ่
วนั เดก็ วนั ครู เด
กิจกรรม (๕) จดั กลุ่มส่ิงตา่ ง ๆ การเล่นเกมจัดกลุ่มภาพ ชุดเดมิ หลังจาก
เกมใหม่
เกมการศกึ ษา ตามลกั ษณะและ เหตกุ ารณ์วันเดก็ วนั ครู 4. เดก็ เก็บเกมเข
จัดกลมุ่ ภาพ รปู รา่ ง
เหตุการณ์ได้
กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ
ตกลงในการเลน่ น้า-เล่นทราย อปุ กรณ์ สงั เกต
งอนั ตรายจากการเล่น การเลน่ น้า เล่นทราย การเล่นและทางาน
ทรายอย่างอิสระโดยมีครดู แู ล ร่วมกับเพื่อนเป็นกลุ่ม
ญญาณหมดเวลาเด็กเก็บอปุ กรณ์
ทาความสะอาดร่างกาย
มเกมเกมจัดกลมุ่ ภาพเหตุการณ์ 1. เกมจัดกลุ่มภาพ สังเกต
เหตุการณว์ นั เดก็ วนั ครู การจดั กลุ่มภาพ
กเปน็ กลมุ่ ๆ ละ ๒ - ๔ คน 2. เกมการศึกษาชุดเดมิ
ะสม เหตุการณ์
งมารบั เกมจัดกลุ่มภาพเหตุการณ์
ด็กกลมุ่ อ่ืนเลน่ เกมการศกึ ษา
กนน้ั ให้หมุนเวียนจนทกุ กลมุ่ ไดเ้ ล่น
ข้าที่
1. การรับลูกบอลโดยใช้มือทัง้ สองขา้ ง แบบสังเกตพฤติกรรมเด็ก หนว่ ยการจดั ประสบ
2.การเขยี นรปู สี่เหลย่ี มตามแบบอย่างมี ด้านรา่ งกาย ด้านอารมณ์-จิตใจ
มุมชัดเจน
เลขที่ ชื่อ - สกลุ
3.ความสนใจ มีความสขุ และแสดงออก
ผ่านงานศลิ ปะ 1.
4.การร่วมกจิ กรรมการเคล่ือนไหว2.
ประกอบเพลงและดนตรี อย่างมีความสุข3.
4.
5.การเก็บของเล่นของใชเ้ ข้าที่ด้วยตนเอง5.
6.
7.
8.
9.
10.
6.มสี ่วนร่วมดูแลรักษาธรรมชาตแิ ละ ดา้ นสงั คม ประเมินพัฒนาการ บการณ์ท่ี ๒๙ วันเด็ก วันครู ช้ันอนุบาลปีที่ ๒
ส่ิงแวดล้อม เมอื่ มผี ้ชู ีแ้ นะ
ด้านสตปิ ัญญา
7.การเล่นหรอื ทางานรว่ มกับเพอื่ นเป็น
กลุม่
8.การฟังและพดู จนจบและสนทนา
โต้ตอบสอดคลอ้ งกบั เร่อื งท่ฟี งั
9.การอา่ นภาพสญั ลักษณ์คาพร้อมท้งั ช้ี
หรือกวาดตามองขอ้ ความตามบรรทดั
10.การจับคภู่ าพที่กาหนด
11.การจดั กลุ่มภาพเหตุการณ์
12.การเรียงลาดับสิ่งของ
หมายเหตุ
1. การรับลูกบอลโดยใช้มือทัง้ สองขา้ ง ด้านร่างกาย ดา้ นอารมณ์-จิตใจ
2.การเขยี นรปู สี่เหลย่ี มตามแบบอย่างมี เลขที่ ช่อื - สกุล
มุมชัดเจน
11.
3.ความสนใจ มีความสขุ และแสดงออก 12.
ผ่านงานศลิ ปะ 13.
4.การร่วมกจิ กรรมการเคล่ือนไหว14.
ประกอบเพลงและดนตรี อย่างมีความสุข15.
16.
5.การเก็บของเล่นของใชเ้ ข้าที่ด้วยตนเอง17.
18.
19.
20.
คาอธบิ าย ครูสงั เกตพฤตกิ รรมเดก็ รายบคุ คล จดบันทกึ สรุปเป็นรายสัปดาห์ระบรุ ะด
ระดับ ๓ ดี ระดบั ๒ พอใช้ ระดบั ๑ ตอ้ งสง่ เสริม
ดบั คณุ ภาพเป็น ๓ ระดบั คอื 6.มสี ่วนร่วมดูแลรักษาธรรมชาตแิ ละ ประเมนิ พัฒนาการ
ส่ิงแวดล้อม เมอื่ มผี ้ชู ีแ้ นะ ดา้ นสังคม
7.การเล่นหรอื ทางานรว่ มกับเพอื่ นเป็น ด้านสติปญั ญา
กลุม่
8.การฟังและพดู จนจบและสนทนา
โต้ตอบสอดคลอ้ งกบั เร่อื งท่ฟี งั
9.การอา่ นภาพสญั ลักษณ์คาพร้อมท้งั ช้ี
หรือกวาดตามองขอ้ ความตามบรรทดั
10.การจบั คภู่ าพที่กาหนด
11.การจดั กลุ่มภาพเหตุการณ์
12.การเรียงลาดับสิ่งของ
หมายเหตุ
หน่วยท่ี 30 โลกสวยด้วย
สสี ัน
นางสาวนันทนา มาตรเลงิ
ครปู ระจาชั้นอนบุ าล ๒
โรงเรยี นบา้ นท่าเยีย่ มวิทยายล
สานักงานเขตพนื้ ท่กี ารศึกษาประถมศึกษานครราชสีมา เขต ๗
สานกั งานคณะกรรมการการศกึ ษาข้นั พ้นื ฐาน
การวเิ คราะหโ์ ครงสรา้ งหนว่ ยการจัดประสบการณต์
หน่วยท่ี 30 โลกสวยดว้ ยสสี ัน ช้นั
รายการ อนุบาลปีที่ 1 1
สาระทีค่ วรเรยี นรู้
1. สีธรรมชาติรอบตัว 2
มาตรฐาน 2. สีธรรมชาติมาจากไหน 3
ตวั บง่ ชี้ 3. สที มี่ นษุ ยส์ รา้ งขึ้น (แม่สี 3 สี) 4
สภาพท่พี งึ ประสงค์ 4. ประโยชน์ของสี 5
5. การทา้ น้าใบเตย
มฐ 2 ตบช. 2.2 (2.2.1) (2.2.3) ม
มฐ 3 ตบช. 3.2 (3.2.2)
มฐ 8 ตบช. 8.2 (8.2.1) ม
ม
ตบช. 8.3 (8.3.1) ม
มฐ 9 ตบช. 9.1 (9.1.1)
มฐ 10 ตบช. 10.1 (10.1.1) ม
(
(10.1.2) ม
มฐ. 11 ตบช. 11.1 (11.1.1)
ม
ตบช. 11.2 (11.2.1)
มฐ. 12 ตบช. 12.1 (12.1.2)
1
ตามหลักสตู รการศึกษาปฐมวัย พุทธศักราช 2560
น อนุบาลปที ่ี 1 - 3 ภาคเรียนที่ 2
อนบุ าลปที ี่ 2 อนุบาลปที ่ี 3
1. ประเภทของสี 1. แม่สแี ละการผสมสีจากแม่สี
- สจี ากธรรมชาติ 2. สีผสมข้นั ท่ี 3
- สีท่มี นุษยส์ ร้างขึ้น 3. ความลับของสดี า้
2. แม่สี และการผสมสี 4. การทา้ สีผสมอาหารจากพืช
3. สีแทนสัญลักษณ์ (สขี องธงชาติไทย) 5. การท้าหวานเยน็ จากสธี รรมชาติ
4. สีทีไ่ ด้จากพืชผกั ผลไม้
5. การท้าวนุ้ สีจากสธี รรมชาติ
มฐ 2 ตบช. 2.1 (2.1.3) มฐ 2 ตบช. 2.2 (2.2.2)
ตบช. 2.2 (2.2.2) มฐ 3 ตบช. 3.2 (3.2.2)
มฐ 8 ตบช. 8.2 (8.2.1)
มฐ 3 ตบช. 3.2 (3.2.2) มฐ 9 ตบช. 9.1 (9.1.1)
มฐ 8 ตบช. 8.2 (8.2.1)
มฐ 9 ตบช. 9.1 (9.1.1) ตบช. 9.2 (9.2.1) (9.2.2)
มฐ 10 ตบช. 10.1 (10.1.1)
ตบช. 9.2 (9.2.1) (10.1.2) (10.1.3) (10.1.4)
มฐ 10 ตบช. 10.1 (10.1.1) มฐ. 11 ตบช. 11.1 (11.1.1)
(10.1.2) (10.1.3) (10.1.4)
มฐ. 11 ตบช. 11.1 (11.1.1) ตบช. 11.2 (11.2.1)
มฐ. 12 ตบช. 12.1 (12.1.2)
ตบช. 11.2 (11.2.1)
มฐ. 12 ตบช. 12.1 (12.1.2) ตบช. 12.2 (12.2.1)
ตบช. 12.2 (12.2.1)
1
รายการ อนบุ าลปที ี่ 1 ร
ประสบการณ์สาคัญ 1
รา่ งกาย (
1.1.1 การใชก้ ล้ามเนื้อใหญ่ (
(1) การเคล่ือนไหวอยู่กับที่ (
(2) การเคล่ือนไหวเคล่ือนท่ี (
(3) การเคล่ือนไหวพร้อมวัสดุอปุ กรณ์ 1
(5) การเล่นเครื่องเล่นสนามอย่างอิสระ (
1.1.2 การใช้กลา้ มเนื้อเลก็ ก
(2) การเขียนภาพและการเล่นกับสี (
(4) การประดิษฐ์สิ่งตา่ งๆดว้ ยเศษวสั ดุ (
(5) การหยบิ จบั การใชก้ รรไกร การตดั 1
การปะ และการร้อยวสั ดุ ต
1.1.5 การตระหนกั รเู้ กย่ี วกับรา่ งกาย (
ตนเอง ไ
(1) การเคล่ือนไหวในการควบคุมตนเอง (
ไปในทิศทางระดับและพ้ืนที่
อารมณ์ อ
1.2.1 สนุ ทรียภาพ ดนตรี 1
(1) การฟังเพลง การร้องเพลง และ (
การแสดงปฏกิ ิรยิ าโต้ตอบเสยี งดนตรี ก
(3) การเคลื่อนไหวตามเสยี งเพลง/ดนตรี (
1.2.2 การเล่น 1
(1) การเลน่ อสิ ระ (
(3) การเล่นตามมุมประสบการณ์/ ก
มุมเลน่ ตา่ ง ๆ (
2
อนบุ าลปที ่ี 2 อนุบาลปีที่ 3
รา่ งกาย
1.1.1 การใช้กลา้ มเนื้อใหญ่ ร่างกาย
(1) การเคล่ือนไหวอยู่กบั ที่ 1.1.1 การใช้กลา้ มเนื้อใหญ่
(2) การเคลื่อนไหวเคลื่อนที่ (1) การเคลื่อนไหวอยูก่ บั ท่ี
(3) การเคลื่อนไหวพร้อมวสั ดุอุปกรณ์ (2) การเคลื่อนไหวเคล่ือนท่ี
(5) การเล่นเคร่ืองเล่นสนามอยา่ งอิสระ (3) การเคลื่อนไหวพร้อมวัสดุอปุ กรณ์
1.1.2 การใช้กลา้ มเน้อื เลก็ (5) การเล่นเครื่องเลน่ สนามอย่างอิสระ
(1) การเลน่ เครื่องเล่นสัมผสั และ 1.1.2 การใชก้ ลา้ มเนือ้ เลก็
การสร้างจากแท่งไมบ้ ล็อก (1) การเล่นเคร่ืองเล่นสัมผัสและ
(2) การเขยี นภาพและการเล่นกับสี การสรา้ งจากแทง่ ไมบ้ ล็อก
(5) การหยบิ จับการใชก้ รรไกร (2) การเขียนภาพและการเล่นกบั สี
1.1.5 การตระหนกั รู้เก่ียวกับรา่ งกาย (4) การประดิษฐ์ส่ิงต่างๆด้วยเศษวสั ดุ
ตนเอง (5) การหยิบจับ การใชก้ รรไกร การตดั
(1) การเคล่ือนไหวในการควบคุมตนเอง และการร้อยวัสดุ
ไปในทิศทางระดับและพน้ื ที่ 1.1.5 การตระหนกั รู้เกีย่ วกับรา่ งกาย
(2) การเคลื่อนไหวหลบหลกี ส่ิงกีดขวาง ตนเอง
(1) การเคลื่อนไหวในการควบคมุ ตนเอง
อารมณ์ ไปในทิศทางระดับและพื้นท่ี
1.2.1 สุนทรียภาพ ดนตรี อารมณ์
(1) การฟังเพลง การรอ้ งเพลง และ 1.2.1 สุนทรียภาพ ดนตรี
การแสดงปฏิกิริยาโตต้ อบเสียงดนตรี (1) การฟังเพลง การร้องเพลง และ
(3) การเคล่ือนไหวตามเสียงเพลง/ดนตรี การแสดงปฏกิ ิรยิ าโตต้ อบเสยี งดนตรี
1.2.2 การเล่น (3) การเคลื่อนไหวตามเสยี งเพลง/ดนตรี
(2) การเลน่ รายบุคคล กลุม่ ย่อย 1.2.2 การเล่น
กลมุ่ ใหญ่ (2) การเล่นรายบุคคล กลมุ่ ย่อย
(3) การเลน่ ตามมมุ ประสบการณ์/ กลุ่มใหญ่
(3) การเล่นตามมุมประสบการณ์/
2
รายการ อนุบาลปที ี่ 1
(4) การเลน่ นอกหอ้ งเรยี น
1.2.4 การแสดงออกทางอารมณ์ ม
(๕) การท้างานศิลปะ (
1
สังคม (
1.3.4 การมีปฏสิ ัมพนั ธ์ มีวินัย ส
มีส่วนร่วมและบทบาทสมาชิกของ 1
สังคม ม
(2) การปฏบิ ัตติ นเปน็ สมาชิกที่ดี ส
ของห้องเรยี น (
(3) การให้ความร่วมมือในการปฏิบัติ ก
กจิ กรรมต่างๆ 1
1.3.5 การเล่นและทางานแบบรว่ มมือ ร
รว่ มใจ (
(2) การเล่นและท้างานรว่ มกับผูอ้ ่ืน
สตปิ ญั ญา ส
1.4.1 การใชภ้ าษา 1
(๓) การฟังเพลง นิทาน ค้าคล้องจอง (
บทร้อยกรองหรือเร่อื งราวต่าง ๆ (
(๔) การพูดแสดงความคดิ เห็นความรสู้ ึก บ
และความต้องการ
(๖) การพูดอธิบายเก่ียวกับสง่ิ ของ เ
เหตกุ ารณแ์ ละความสมั พนั ธข์ องส่งิ ตา่ งๆ (
1.4.2 การคิดรวบยอด การคดิ ค
เชงิ เหตผุ ล การตดั สินใจและแก้ปญั หา (
(1) การสังเกตลักษณะ สว่ นประกอบ เ
3
อนบุ าลปีที่ 2 อนุบาลปที ี่ 3
มุมเลน่ ต่าง ๆ มุมเล่นต่าง ๆ
(4) การเล่นนอกห้องเรยี น (4) การเล่นนอกห้องเรียน
1.2.4 การแสดงออกทางอารมณ์ 1.2.4 การแสดงออกทางอารมณ์
(๕) การทา้ งานศิลปะ (๕) การท้างานศลิ ปะ
สงั คม สงั คม
1.3.4 การมีปฏสิ ัมพันธ์ มีวินยั 1.3.4 การมีปฏิสัมพนั ธ์ มีวินัย
มีส่วนร่วมและบทบาทสมาชิกของ มสี ว่ นรว่ มและบทบาทสมาชิกของ
สงั คม สังคม
(3) การให้ความรว่ มมือในการปฏบิ ัติ (3) การให้ความรว่ มมือในการปฏบิ ัติ
กจิ กรรมต่างๆ กิจกรรมตา่ งๆ
1.3.5 การเลน่ และทางานแบบร่วมมือ 1.3.5 การเล่นและทางานแบบรว่ มมือ
รว่ มใจ ร่วมใจ
(2) การเลน่ และท้างานรว่ มกับผู้อนื่ (2) การเลน่ และทา้ งานรว่ มกับผ้อู ่นื
สติปญั ญา สตปิ ัญญา
1.4.1 การใช้ภาษา 1.4.1 การใชภ้ าษา
(2) การฟังและการปฏิบตั ิตามค้าแนะนา้ (2) การฟังและการปฏิบตั ิตามคา้ แนะนา้
(๓) การฟังเพลง นิทาน คา้ คล้องจอง (๓) การฟังเพลง นิทาน ค้าคล้องจอง
บทรอ้ ยกรองหรือเรื่องราวต่าง ๆ บทรอ้ ยกรองหรือเรือ่ งราวต่าง ๆ
(๖) การพดู อธบิ ายเกย่ี วกบั สิ่งของ (๔) การพูดแสดงความคดิ เห็นความรสู้ กึ
เหตุการณ์และความสมั พนั ธข์ องสิ่งต่างๆ และความต้องการ
(13) การสังเกตทศิ ทางการอ่านตวั อกั ษร (13) การสงั เกตทิศทางการอ่านตัวอักษร
ค้า และข้อความ ค้า และข้อความ
(16) การสงั เกตตวั อักษรทปี่ ระกอบ (16) การสงั เกตตัวอกั ษรทป่ี ระกอบ
เป็นคา้ ผา่ นการอา่ นหรอื เขียนของผใู้ หญ่ เปน็ ค้าผ่านการอ่านหรอื เขยี นของผใู้ หญ่
3
รายการ อนบุ าลปีท่ี 1
การเปลย่ี นแปลง และความสัมพนั ธ์ (
ของสงิ่ ตา่ งๆโดยใชป้ ระสาทสัมผัส (
อยา่ งเหมาะสม ท
(6) การต่อของชิน้ เลก็ เติมในชน้ิ ใหญ่ 1
ให้สมบรู ณ์และการแยกช้นิ สว่ น เ
(8) การนบั และแสดงจา้ นวนสิ่งตา่ งๆ (
ในชีวิตประจา้ วนั ก
(13) การจับคู่ การเปรยี บเทียบและ ข
การเรยี งล้าดบั ส่ิงต่างๆตามลักษณะ อ
ความยาว/ความสงู น้าหนกั ปริมาตร (
1.4.3 จนิ ตนาการและความคิด ก
สรา้ งสรรค์ แ
(1) การรบั รู้ และแสดงความคดิ (
ความรสู้ กึ ผ่านสือ่ วัสดุ ของเล่น แ
และชนิ้ งาน (
(2) การแสดงความคดิ สรา้ งสรรค์ ใ
ผา่ นภาษาทา่ ทาง การเคลื่อนไหวและ (
ศิลปะ (
ก
ค
(
ท
(
จ
1
ส
4
อนบุ าลปที ่ี 2 อนบุ าลปที ี่ 3
(18) การเลน่ เกมทางภาษา (18) การเลน่ เกมทางภาษา
(19) การเหน็ แบบอย่างการเขยี น (19) การเหน็ แบบอยา่ งการเขียน
ทถ่ี ูกต้อง ท่ีถกู ต้อง
1.4.2 การคิดรวบยอด การคดิ (20) การเขียนรว่ มกนั ตามโอกาส และ
เชิงเหตุผล การตดั สินใจและแกป้ ัญหา การเขียนอิสระ
(1) การสงั เกตลกั ษณะ สว่ นประกอบ 1.4.2 การคดิ รวบยอด การคิด
การเปลย่ี นแปลง และความสัมพนั ธ์ เชงิ เหตผุ ล การตดั สนิ ใจและแกป้ ัญหา
ของส่งิ ต่างๆโดยใชป้ ระสาทสัมผัส (1) การสงั เกตลกั ษณะ สว่ นประกอบ
อย่างเหมาะสม การเปล่ียนแปลง และความสัมพนั ธ์
(5) การคัดแยก การจัดกลมุ่ และ ของส่ิงตา่ งๆโดยใช้ประสาทสัมผสั
การจ้าแนกสิง่ ต่างๆตามลักษณะ อย่างเหมาะสม
และรูปรา่ ง รูปทรง (5) การคดั แยก การจดั กลมุ่ และ
(7) การทา้ ซา้ การต่อเตมิ และการสรา้ ง การจ้าแนกส่ิงต่างๆตามลักษณะ
แบบรปู และรปู ร่าง รูปทรง
(8) การนบั และแสดงจา้ นวนสง่ิ ต่างๆ (8) การนับและแสดงจ้านวนสิง่ ต่างๆ
ในชีวิตประจ้าวนั ในชีวิตประจา้ วนั
(10) การรวมและการแยกส่งิ ตา่ งๆ (13) การจบั คู่ การเปรียบเทียบและ
(13) การจับคู่ การเปรยี บเทียบและ การเรียงล้าดับ สิ่งต่างๆตามลักษณะ
การเรยี งลา้ ดบั สิ่งตา่ งๆตามลักษณะ ความยาว/ความสูง น้าหนกั ปริมาตร
ความยาว/ความสงู นา้ หนกั ปริมาตร (17) การคาดเดาหรือการคาดคะเน
(17) การคาดเดาหรอื การคาดคะเนส่ิง สิง่ ทอี่ าจจะเกิดขน้ึ อยา่ งมีเหตุผล
ที่อาจจะเกิดขน้ึ อยา่ งมีเหตผุ ล (18) การมสี ่วนร่วมในการลงความเหน็
(18) การมีส่วนรว่ มในการลงความเหน็ จากข้อมลู อย่างมเี หตผุ ล
จากข้อมลู อย่างมีเหตุผล 1.4.3 จนิ ตนาการและความคิด
1.4.3 จนิ ตนาการและความคดิ สร้างสรรค์
สรา้ งสรรค์ (1) การรับรู้ และแสดงความคดิ
4
รายการ อนุบาลปีที่ 1
คณิตศาสตร์ (
วทิ ยาศาสตร์ ค
แ
(
ผ
ศ
ก
(
ค
(
จ
ต
นับและแสดงจ้านวน 1 – 4
จ้าแนก จดั กลุ่มสง่ิ ต่างๆ ตามลักษณะ
รูปร่าง รูปทรง และสี
จับค่สู ี เปรยี บเทียบความเหมือน
ความแตกต่างของส่ิงตา่ งๆ ในเรือ่ งสี
จบั คสู่ ญั ลักษณ์ตวั เลขกบั ส่ิงของ
จ้านวนไม่เกิน 4
- ทกั ษะการสังเกต 1
2
ค
5
อนุบาลปที ่ี 2 อนุบาลปีที่ 3
(1) การรับรู้ และแสดงความคิด ความรสู้ ึกผ่านสอ่ื วัสดุ ของเลน่
ความรสู้ กึ ผ่านสอ่ื วัสดุ ของเลน่ และชิ้นงาน
และชนิ้ งาน (2) การแสดงความคิดสร้างสรรค์
(2) การแสดงความคิดสร้างสรรค์ ผ่านภาษาทา่ ทาง การเคลื่อนไหวและ
ผ่านภาษาท่าทาง การเคล่ือนไหวและ ศิลปะ
ศลิ ปะ 1.4.4 เจตคติทีด่ ตี อ่ การเรยี นรแู้ ละ
1.4.4 เจตคติทีด่ ีตอ่ การเรยี นรแู้ ละ การแสวงหาความรู้
การแสวงหาความรู้ (3) การสบื เสาะหาความรู้เพ่ือค้นหา
(3) การสืบเสาะหาความรู้เพื่อคน้ หา ค้าตอบของข้อสงสัยตา่ งๆ
คา้ ตอบของข้อสงสยั ต่างๆ (4) การมีส่วนรว่ มในการรวบรวมขอ้ มูล
(4) การมสี ่วนร่วมในการรวบรวมขอ้ มลู จากการสบื เสาะหาความรใู้ นรูปแบบ
จากการสืบเสาะหาความรูใ้ นรูปแบบ ต่างๆและแผนภูมอิ ย่างง่ายๆ
ตา่ งๆและแผนภมู อิ ยา่ งง่ายๆ
นบั และแสดงจา้ นวน 1 – 9 นบั และแสดงจ้านวน 1 – 15
จา้ แนก จัดกลมุ่ สงิ่ ต่างๆ ตามลกั ษณะ จ้าแนก จดั กลุ่มสง่ิ ต่างๆ ตามลกั ษณะ
รูปรา่ ง รปู ทรง และสี ขนาด รปู ร่าง รูปทรง และสี โดยใช้
เรียงลา้ ดบั สอี อ่ น – แก่ เกณฑ์การจ้าแนก 2 ลกั ษณะขึน้ ไป
หยบิ และแสดงสงิ่ ต่างๆ ตามสีและ เรียงล้าดบั สีออ่ น – แก่
หยิบและแสดงส่ิงตา่ งๆ ตามสีและ
จา้ นวนท่ีกา้ หนด ไม่เกิน 9 จา้ นวนทก่ี า้ หนดไม่เกนิ 15
จบั คู่สัญลกั ษณ์ตัวเลขกับสิ่งของ จบั ค่สู ญั ลกั ษณ์ตวั เลขกบั ส่ิงของ
จา้ นวนไม่เกนิ 15
จา้ นวนไมเ่ กนิ 9
1. ทักษะการสงั เกต
1. ทักษะการสังเกต 2. การสบื เสาะหาความรู้เพอื่ ค้นหา
2. การสืบเสาะหาความรเู้ พอ่ื ค้นหา คา้ ตอบของข้อสงสยั ต่างๆ
ค้าตอบของข้อสงสยั ต่างๆ
5
รายการ อนุบาลปที ี่ 1
พัฒนาการทางภาษาและ 1. การฟงั และปฏบิ ัตติ ามค้าสั่ง 1
การรู้หนังสอื ค้าแนะน้า ค
2. การฟังเพลง นทิ าน ค้าคล้องจอง 2
บทรอ้ ยกรองหรือเร่ืองราวต่าง ๆ บ
3. การพูดแสดงความคิดเหน็ ความรู้สกึ 3
และความต้องการ แ
4. การพูดอธิบายเก่ยี วกับสงิ่ ของ 4
เหตุการณแ์ ละความสัมพันธ์ของส่งิ ตา่ งๆ เ
5
ค
6
ผ
7
6
อนบุ าลปีที่ 2 อนุบาลปที ่ี 3
3. การรวบรวมขอ้ มูลและนา้ เสนอข้อมูล
ด้วยแผนภมู ิอยา่ งง่ายๆ
1. การฟงั และปฏิบตั ติ ามคา้ ส่ัง 1. การฟงั และปฏิบัตติ ามค้าสั่ง
ค้าแนะน้า ค้าแนะน้า
2. การฟังเพลง นทิ าน คา้ คล้องจอง 2. การฟงั เพลง นิทาน ค้าคล้องจอง
บทรอ้ ยกรองหรือเรื่องราวตา่ ง ๆ บทร้อยกรองหรือเรือ่ งราวต่าง ๆ
3. การพดู แสดงความคิดเหน็ ความรสู้ กึ 3. การพดู แสดงความคิดเหน็ ความรูส้ กึ
และความต้องการ และความต้องการ
4. การพดู อธิบายเกยี่ วกบั สิง่ ของ 4. การพูดอธบิ ายเกี่ยวกับสง่ิ ของ
เหตุการณแ์ ละความสัมพันธข์ องส่ิงตา่ งๆ เหตกุ ารณ์และความสัมพันธ์ของสิง่ ตา่ งๆ
5. การสังเกตทศิ ทางการอา่ นตัวอักษร 5. การสงั เกตทิศทางการอา่ นตัวอกั ษร
คา้ และขอ้ ความ ค้าและข้อความ
6. การสงั เกตตัวอกั ษรทีป่ ระกอบเปน็ ค้า 6. การสงั เกตตวั อกั ษรที่ประกอบเปน็ คา้
ผ่านการอ่านหรือเขียนของผู้ใหญ่ ผา่ นการอา่ นหรือเขยี นของผ้ใู หญ่
7. การเห็นแบบอย่างการเขียนท่ีถูกต้อง 7. การเหน็ แบบอย่างการเขยี นที่ถูกต้อง
8. การเขียนร่วมกนั ตามโอกาสและ
การเขียนอิสระ
6