การณ์ ชั้นอนบุ าลปที ี่ 2 หนว่ ยเสียงรอบตัว
กจิ กรรม
เลน่ ตามมมุ กลางแจ้ง เกมการศึกษา
เกมเรียงลาดบั ที่
น เล่นในมมุ ประสบการณ์ เลน่ เคร่อื งเลน่ สนาม สงิ่ ของต่างๆ จานวน
ไม่เกนิ 6
ต่าง ๆ ภายในหอ้ งเรียน
เกมจาแนกจัดกลุ่ม
เล่นในมุมประสบการณ์ เล่นน้า เลน่ ทราย เสยี งธรรมชาตกิ ับเสียง
ตา่ ง ๆ ภายในหอ้ งเรียน ดนตรี
เลน่ ในมุมประสบการณ์ เล่นเกมเดินต่อเทา้ เกมจับคูภ่ าพ
ต่าง ๆ ภายในห้องเรียน ไปข้างหน้าเปน็ เสน้ ตรง เสยี งสญั ญาณตา่ ง ๆ
กับสถานท่ีทสี่ ัมพันธก์ นั
โยนห่วงลงหลัก
พ เล่นในมุมประสบการณ์ เลน่ นา้ เลน่ ทราย เกมเรียงลาดับภาพพบั
ตา่ ง ๆ ภายในหอ้ งเรียน จากรปู วงกลม สเี่ หลย่ี ม
วนั ท่ี เคลื่อนไหวและจังหวะ เสริมประสบการณ์ ก
5 เคล่ือนไหวร่างกาย 1. การปอ้ งกนั อนั ตรายจาก ศลิ ปะสร้างสรรค์
ตามจนิ ตนาการ เสียงดัง - ประดษิ ฐ์โทรโขง่ จาก
กระดาษปฏทิ ินแข็ง
- การดูแลรกั ษาหู - รอ้ ยลูกปดั
2. มารยาทในการใช้เสียง
กจิ กรรม
เล่นตามมมุ กลางแจ้ง เกมการศึกษา
ก เลน่ ในมุมประสบการณ์ เล่นเครือ่ งเลน่ สนาม เกมสังเกต
รายละเอยี ด
ต่าง ๆ ภายในห้องเรียน ของภาพ (สตั ว์)
แผนการจัดประสบการณ์รายวนั วันท่ี 1 ห
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระทคี่ วรเรียนรู้
กิจกรรมเคลือ่ นไหว
และจังหวะ (2) การแสดง 1. กจิ กรรมพ้นื ฐ
เคลอ่ื นไหว ทา่ ทาง
โดยมคี วาม ความคดิ สร้างสรรค์ ไปทว่ั ๆ บรเิ วณ
แปลกใหม่ได้
ผ่านท่าทาง เมอ่ื ไดย้ นิ สญั ญา
กจิ กรรมเสริม
ประสบการณ์ การเคลอื่ นไหว ในท่านั้นทันที แ
1. คาดเดาสิ่งทีอ่ าจ
เกดิ ขนึ้ หรือมีส่วน (8) การนับและ กามือแล้วหมนุ
รว่ มในการลง
แสดงจานวน 2. ครแู ละเด็กพ
จังหวะเบา เด็กเ
ไปทวั่ บริเวณโดย
เด็กเคล่ือนไหวร
ถ้าครเู คาะจังหว
ถา้ ครูเคาะจังหว
จานวนตามครพู
รวมกันไมเ่ กิน 1
ครบตามครูพดู ห
3. ปฏบิ ตั ติ ามข
4. เด็กผ่อนคลา
(17) การคาดเดาหรอื เสียงเกดิ จากการ 1. เดก็ และครูร้อ
คาดคะเนส่ิงที่อาจจะ ส่ันสะเทอื นของส่ิงตา่ ง ๆ โดยครชู ี้คาจากเ
เกิดขึน้ อยา่ งมีเหตผุ ล
2. เด็กและครสู
(18) การมสี ่วนรว่ มใน
การลงความคิดเห็น 3. ครแู บง่ เดก็ เป
หน่วยท่ี 33 เสยี งรอบตวั ชั้นอนุบาลปีท่ี 2
กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
สงั เกต
ฐาน ใหเ้ ด็กเคลื่อนไหวร่างกาย เคร่ืองเคาะจังหวะ การเคลือ่ นไหว ทา่ ทาง
โดยมคี วามแปลกใหม่
ณอย่างอิสระตามจงั หวะที่ครเู คาะ
สังเกต
าณ “หยดุ ” ใหห้ ยุดเคลือ่ นไหว 1. การคาดเดาสง่ิ ที่อาจ
เกดิ ข้นึ หรือมีสว่ นร่วม
แลว้ ใหโ้ ยกตัว ตบมอื ในการลงความเห็น
จากข้อมูล
พร้อมกับนับ 1-10
พูดข้อตกลงกนั ถ้าครูเคาะ
เคลื่อนไหวรา่ งกายอยา่ งช้า
ยไม่ชนกนั ถา้ ครูเคาะจงั หวะดงั
รา่ งกายอยา่ งเรว็ ไปทวั่ บรเิ วณ
วะ “รัว” ให้เด็กคลานไปท่ัวบริเวณ
วะ "หยดุ " ใหเ้ ดก็ จับกลุ่ม
พูด เชน่ 5 คน (ให้จับกลมุ่
10 แล้วนับจานวนเด็กในกลุม่ ว่า
หรือไม่)
ขอ้ 2 ซา้
ายดว้ ยการหายใจเขา้ - ออกชา้ ๆ
องเพลง “ตา และหู” 3 รอบ 1. เพลง "ตา และหู"
เน้ือเพลงให้ตรงกับเสยี งอ่าน 2. เครอื่ งดนตรีที่มี
สนทนาเนื้อหาจากเพลง ในหอ้ งเรยี น
ป็นกลุ่ม ตามความเหมาะสม
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรียนรู้
ประสบการณส์ าคญั สาระที่ควรเรียนรู้ ใหเ้ ด็กกล่มุ แรกไ
ความเห็นจากข้อมูล ในหอ้ งเรียน เช่น
ได้ จากข้อมูลอยา่ งมี คนละ 1 ช้ิน แล
2. ฟงั และพดู เหตุผล เคร่ืองดนตรเี ลน่
เชอ่ื มโยงกับเรื่อง (3) การฟังเพลง กล่มุ อ่ืนยืนหันห
ทฟี่ ังได้ (4) การพูดแสดง ชนดิ ใด คนลาดับ
ความคิด 4. เด็กกลุ่มทเ่ี ห
(6) พูดอธบิ าย 5 ครพู ูดใหเ้ ด็กค
ความสัมพนั ธ์ ท่ีสามารถทาให้เ
ของสิง่ ตา่ ง ๆ 6. เด็กหาคาตอ
(11) การบอกและ ใช้อวยั วะในร่าง
แสดงอันดับท่ี 7. เดก็ ร่วมลงคว
ท่ีสามารถทาใหเ้
8. เดก็ คาดเดาว
ส่วนหน้าในขณะ
9. ให้เดก็ ทดลอ
ไปเรอ่ื ย ๆ และท
วางบนแทมบลู ีน
ให้เด็กสังเกตกา
10. เดก็ และคร
เกย่ี วกบั เสยี งเกิด
กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
ไปเลือกหยิบเครื่องดนตรีทม่ี ี 2. การฟังและพดู เชือ่ มโยง
น ฉิ่ง กลอง แทมบูลีน มาถือไว้ กับเรื่องที่ฟัง
ละยืนเรียงแถวหนา้ ชัน้ ให้เดก็ ทถ่ี ือ
นเคร่อื งดนตรีทีละคนและให้เพ่อื น
หลังให้ทายว่าเป็นเสียงเครอื่ งดนตรี
บท่เี ท่าใดเป็นผูเ้ ลน่
หลอื ปฏิบัตเิ ช่นเดียวกบั กล่มุ แรก
คาดเดาวา่ อวัยวะใดในรา่ งกายเรา
เกดิ เสยี งไดบ้ ้าง
อบจากการคาดเดา โดยการ
งกายตนเองทาให้เกิดเสยี ง
วามเหน็ ด้วยกันวา่ อวยั วะใดบ้าง
เกดิ เสยี งได้
วา่ ถา้ เราเอานิ้วมือจบั ลาคอ
ะทเ่ี ราพูดจะเป็นอยา่ งไร
องจบั ลาคอสว่ นหนา้ ขณะทพ่ี ูด
ทดลองนากระดาษช้นิ เล็ก
น หาอาสาสมัครมาเคาะแทมบูลีน
ารทดลอง
รูสรปุ ลงความเห็นร่วมกัน
ดจากการสั่นสะเทือน
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรยี นรู้
ประสบการณ์สาคญั สาระท่ีควรเรียนรู้ 1. ครูแนะนากจิ
กิจกรรมศลิ ปะ - เปา่ สีน้า
สร้างสรรค์ (5) ทางานศลิ ปะ - ปั้นดินน้าม
1. ทางานท่ีไดร้ ับ (2) การแสดงความคดิ
มอบหมายจนสาเรจ็ สรา้ งสรรคผ์ า่ นศลิ ปะ 2. ครพู ดู ขอ้ ตกล
เมือ่ มผี ู้ช้ีแนะได้ (2) การเขียนภาพ เดก็ จับกลมุ่ ตาม
2. สรา้ งผลงาน และการเล่นกบั สี รว่ มกัน เมอ่ื ทาก
ศิลปะโดยมี (3) การปนั้ ดูเพ่ือเขยี นตามแ
รายละเอียดเพิ่มข้นึ (21) การเขยี นคาทมี่ ี และมาเลา่ ผลงา
ได้ ความหมายกับตวั เดก็ เลา่ ใต้ภาพผลงา
3. เด็กทากิจกร
กจิ กรรมเลน่ ตามมุม (1) การเล่นอสิ ระ 4. เด็กช่วยกนั เก
แล้วไปลา้ งมอื
1. ชว่ ยเหลอื และ (2) การเล่นรายบุคคล 5. เด็กผลดั กันน
หมายเหตุ วันถ
แบง่ ปนั ผู้อนื่ เม่ือมผี ู้ กลมุ่ ยอ่ ย กลุ่มใหญ่ เป็นคนนาเสนอ
1. ครนู าอปุ กรณ
ช้แี นะได้ (3) การเล่น ไว้ทม่ี ุมวทิ ยาศาส
2. เด็กและครทู
2. เกบ็ ของเขา้ ที่ด้วย ในมมุ ประสบการณ์ ในมุมประสบกา
ตนเองได้ (2) การปฏิบัติตนเปน็ - เกบ็ ของเข้า
หรือเมื่อจะไปเล
เป็นสมาชิกทีด่ ี
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ
จกรรม 2 กจิ กรรม 1. สนี ้า, พกู่ นั สงั เกต
1. การทางานทไ่ี ด้รบั
2. หลอดดูดนา้ มอบหมายจนสาเร็จ
เมือ่ มีผ้ชู แ้ี นะ
มันอิสระ 3. จานสี 2. การสร้างผลงานศลิ ปะ
ลงกับเด็กก่อนทากจิ กรรม โดยให้ 4. ภาชนะใส่นา้ โดยมีรายละเอียดเพิม่ ข้นึ
มความเหมาะสม เพื่อใชอ้ ปุ กรณ์ 5. ดินน้ามนั
กิจกรรมแรกเสร็จ ใหน้ าบตั รชอ่ื มา 6. แผน่ รองปั้น
แบบในกระดาษผลงานของเดก็ เอง
านให้ครูฟงั ครูเขียนประโยคท่ีเดก็
านแล้วไปทากิจกรรมที่ 2 ตอ่
รรมศิลปะตามข้อตกลง
ก็บวัสดุอปุ กรณ์เมือ่ เสร็จกิจกรรม
นาเสนอผลงานประมาณ 4-5 คน 1. อุปกรณ์ทใี่ ชท้ ดลอง สังเกต
ถดั ไปเด็กทีย่ งั ไม่ได้นาเสนอผลงาน เรื่อง การเกิดเสยี ง 1. การชว่ ยเหลือและ
อผลงาน 2. ของเล่น แบ่งปนั ผูอ้ ่นื เม่ือมผี ้ชู ้ีแนะ
ในมุมประสบการณ์ 2. การเก็บของเขา้ ที่
ณ์ทีใ่ ชท้ ดลองเรื่อง การเกิดเสียง ภายในหอ้ งเรยี น ด้วยตนเอง
สตรต์ ลอดท้งั สัปดาห์
ทาข้อตกลงร่วมกันก่อนไปเลน่
ารณ์ต่าง ๆ ภายในห้องเรยี น ดงั น้ี
าทใี่ หเ้ รียบร้อยทุกคร้ัง เมือ่ เลิกเล่น
ล่นในมมุ ประสบการณ์ใหม่
จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระทีค่ วรเรียนรู้
ของห้องเรยี น - ไมน่ าของเล
ให้ถูกวิธี ถกู ประ
- รูจ้ กั รอคอย
3. เด็กเลือกเลน่
สนใจ
กจิ กรรมกลางแจ้ง (2) การเล่นร่วม 1. ครูพดู ข้อตกล
เลน่ รว่ มกบั เพื่อน กับผอู้ น่ื เพ่อื ให้เกดิ ความ
เป็นกลุ่มได้
- ควรเลน่ เคร
- ถา้ เดก็ ๆ อย
ควรทาอย่างไร
- เม่ือได้ยนิ สญั
ต้องทาอย่างไร
3. เดก็ เลอื กเล่น
4. ครใู หส้ ัญญาณ
ไปทาความสะอา
5. เด็กเดนิ เป็นแ
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
ลน่ มาขว้างปากัน เล่นของเล่น
ะเภทตามทค่ี รูเคยแนะนา
ย และแบ่งปนั ในการเล่น
นในมุมประสบการณ์ตามความ
ลงกับเดก็ ก่อนไปเล่นเครอื่ งเล่น 1. เคร่อื งเลน่ สนาม สังเกต
มปลอดภยั ต่อตนเองและเพื่อน 2. นกหวดี การเลน่ ร่วมกับเพ่ือน
รอื่ งเล่นอย่างไรจึงจะปลอดภยั เปน็ กลุม่
ยากเลน่ เครอ่ื งเล่นทเ่ี พอ่ื นเล่นอยู่
ญญาณหยุดเลน่ ตามทตี่ กลง
นเคร่ืองเลน่ ตามความสนใจ
ณหมดเวลา เดก็ หยดุ เลน่
อาดรา่ งกาย
แถวกลับห้องเรียน
จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรียนรู้
ประสบการณส์ าคญั สาระทค่ี วรเรยี นรู้ 1. ครใู หเ้ ดก็ ดเู ก
เกมการศกึ ษา จานวนไม่เกิน 6
1. เรียงลาดบั (13) การเรยี งลาดบั การเลน่ เกมเรียงลาดับ 2. ครแู บ่งเด็กเป
ส่ิงต่าง ๆ ตามท่ี ทแี่ นะนาใหม่วนั
กาหนดได้ สงิ่ ตา่ ง ๆ ท่ีของส่ิงตา่ ง ๆ จานวน 3. เด็กหมุนเวยี น
2. เก็บของเข้าท่ี ครบทุกกลมุ่
ดว้ ยตนเองได้ (2) ปฏิบัติตน ไมเ่ กิน 6 4. เดก็ เก็บเกมเ
เป็นสมาชิกทีด่ ี
ของห้องเรยี น
(4) การดแู ลห้องเรยี น
ร่วมกนั
กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
กมเรียงลาดับที่ของสิง่ ต่าง ๆ 1. เกมเรยี งลาดบั ที่ สังเกต
6 พร้อมกบั แนะนาวิธีเล่นเกม ของส่งิ ต่างๆ จานวน 1. การเรียงลาดับ
ปน็ กลุ่ม กลมุ่ แรกเลน่ เกม ไมเ่ กิน 6 ส่งิ ต่าง ๆ ตามท่ีกาหนด
นนี้ กลุ่มทเ่ี หลือเล่นเกมทเ่ี คยเลน่ 2. เกมท่ีเคยเลน่ 2. การเก็บของเขา้ ที่
นเลน่ เกมที่แนะนาใหมว่ นั นจ้ี น ด้วยตนเอง
เข้าที่เม่อื เลิกเลน่
แผนการจดั ประสบการณ์รายวนั วันท่ี 2 ห
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ 1. กจิ กรรมพืน้
การเรยี นรู้ บรเิ วณฝกึ อย่าง
ประสบการณส์ าคญั สาระที่ควรเรียนรู้ เม่อื ได้ยินสญั ญ
กิจกรรมเคลอ่ื นไหว ในทา่ นั้นทนั ที
และจังหวะ (2) การแสดงความคดิ 2. เด็กเลือกหย
1. เคลื่อนไหว สรา้ งสรรค์ผ่านท่าทาง ภาพเคร่ืองดนต
ทา่ ทาง โดยมี การเคลอ่ื นไหว ประกอบการเค
ความแปลกใหม่ได้ (8) การนบั และแสดง 3. ครูพดู ข้อตก
2. จดั กลุ่มสง่ิ ตา่ ง ๆ จานวน ไปพร้อมกับนา
ตามท่ีกาหนดได้ (5) การจัดกลุ่มและ ตามจังหวะชา้ -
การจาแนกส่ิงต่าง ๆ ใหห้ ยดุ ในท่านั้น
จบั กลมุ่ รปู ภาพ
จบั กลมุ่ ตามจาน
4. ปฏบิ ัติตามข
5. เดก็ ผอ่ นคล
หนว่ ยท่ี 33 เสียงรอบตวั ชนั้ อนบุ าลปีท่ี 2
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมิน
พฒั นาการ
นฐาน เด็กเคลอื่ นไหวรา่ งกายไปท่วั
งอิสระตามจงั หวะชา้ -เร็วทีค่ รเู คาะ 1. เคร่อื งเคาะจงั หวะ สงั เกต
ญาณ “หยุด” ให้หยดุ เคล่อื นไหว
2. ภาพสตั ว์ 1. การเคล่ือนไหว
ยิบภาพสัตว์ ภาพของใช้
ตรี ถือคนละ 1 ภาพ ใชเ้ ป็นอปุ กรณ์ 3. ภาพเครอ่ื งดนตรี ทา่ ทาง โดยมีความ
คลือ่ นไหว
กลงกับเดก็ ว่าใหเ้ ด็กหาวิธีเคลื่อนไหว 4. ภาพของใช้ เช่น แปลกใหม่
าบตั รภาพไปด้วย โดยไม่ใชม้ ือถือ
-เรว็ ท่ีครูเคาะ เม่อื ไดย้ ินสญั ญาณ "หยุด" นาฬิกาปลุก นกหวีด 2. การจดั กลุ่ม
นทันที แลว้ ใหเ้ ด็กปฏิบัติตามคาสัง่ เชน่
พท่ีเปน็ พวกเดียวกนั แลว้ นบั จานวน กระดิง่ สิ่งตา่ ง ๆ ตามท่ี
นวน 8-10 โดยสง่ั ครง้ั ละ 1 อยา่ ง
ขอ้ 3 ซา้ กาหนด
ลายด้วยการหายใจเข้า-ออก ชา้ ๆ
จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรยี นรู้
ประสบการณ์สาคญั สาระที่ควรเรยี นรู้
กิจกรรมเสรมิ
ประสบการณ์ (16) การอธิบาย เสยี งท่ีเกดิ จาก 1. เด็กและครรู
1. คาดเดาส่ิงท่ี โดยครชู ้ีคาใหต้
อาจเกดิ ขนึ้ หรอื เชื่อมโยงสาเหตุและ แหล่งท่ีมาของเสยี ง 2. เดก็ และครูส
มีสว่ นร่วมในการ 3. ให้เดก็ คาดเ
ลงความเห็น ผลท่เี กดิ ขึ้น แตกตา่ งกนั เสียงอะไรบา้ งจ
จากข้อมูลได้ 4. ใหเ้ ด็กฟังเส
2. ฟังและพูด ในการกระทา จะไมเ่ หมือนกัน เป็นเสยี งอะไร
เชอื่ มโยงกบั เร่ือง 5. ครูนาวัสดตุ
ทีฟ่ งั ได้ (17) การคาดเดาหรือ โดยใหเ้ ด็กหลับ
และลงความเห
คาดคะเนสิง่ ท่ีอาจจะ เหมอื นกันหรือ
6. เดก็ เลอื กสง่ิ
เกิดขึน้ อย่างมเี หตผุ ล ทาให้ เกดิ เสียง
ทดลองหลาย ๆ
(18) การมีสว่ นรว่ ม 7. เดก็ และครสู
ทีเ่ กิดจากแหลง่
ในการลงความคิดเห็น
จากข้อมูลอยา่ งมี
เหตุผล
(1) ฟงั เสยี งต่าง ๆ
ในสงิ่ แวดล้อม
(2) ฟังและปฏิบตั ิ
ตามคาแนะนา
(3) การฟังเพลง
(4) การพูดแสดง
ความคดิ ความร้สู ึก
(8) การรอจังหวะ
ทเี่ หมาะสมในการพูด
(12)การเห็นแบบอย่าง
ของการอ่านท่ีถูกต้อง
กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ
พัฒนาการ
ร่วมกนั ร้องเพลง “เสยี ง.....อะไร" 3 รอบ 1. เพลง
ตรงกบั เสียง “เสียง.....อะไร” สงั เกต
สนทนาเน้ือหาจากเพลง 1. การคาดเดา
เดาว่า ถ้าใหเ้ ด็กเงยี บ เด็กคิดวา่ จะได้ยนิ 2. สงิ่ ของตา่ ง ๆ สิ่งทอ่ี าจเกิดขน้ึ
จากรอบตัวเด็กเอง ที่มอี ยู่ในห้องเรยี น หรือมีส่วนรว่ ม
สยี งส่ิงตา่ ง ๆ จากรอบตวั เองและบอกว่า ในการลงความเหน็
เสยี งเกิดตรงไหน จากข้อมลู
ต่าง ๆ ท่หี ลากหลายทาให้เกดิ เสยี ง 2. การฟังและพดู
บตาฟังเสียง ให้ช้ที ศิ ทางที่มาของเสียง เชือ่ มโยงกับเร่ืองท่ีฟงั
ห็นว่าเป็นเสยี งจากสิง่ ใด เสยี งแต่ละเสียง
อตา่ งกนั อย่างไร
งของที่มใี นห้องเรยี นแลว้ ทดลอง
งให้เลือกทดลองใช้สิ่งของหลาย ๆ อยา่ ง
ๆ ครัง้
สรปุ ลงความเห็นร่วมกนั เก่ยี วกบั เสียง
งทมี่ าต่างกนั เสียงจะไมเ่ หมอื นกัน
จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ 1. ครแู นะนาก
การเรยี นรู้ รูปวงกลมและส
ประสบการณส์ าคัญ สาระท่คี วรเรยี นรู้ 2. ครอู ธบิ ายข
กจิ กรรมศิลปะ ข้นั ที่ 1 เด็กท
สรา้ งสรรค์ (2) การเขียนภาพ ที่ใช้ร่วมกัน
1. เขยี นรูปสี่เหลี่ยม (5) การหยิบ จบั ขน้ั ท่ี 2 ใหเ้ ดก็
ตามแบบอย่าง การใชก้ รรไกร การตดั ในกระดาษโปส
มมี มุ ชดั เจนได้ (5) การทางานศิลปะ ตามความเหมา
2. ทางานทไี่ ดร้ บั ขนั้ ท่ี 3 ตัดรปู
มอบหมายจนสาเร็จ กระดาษโปสเต
เมื่อมผี ู้ช้แี นะได้ ข้นั ท่ี 4 ให้เดก็
ส่ีเหลยี่ มที่ตดั แล
ตามความสมัคร
กระดาษนาไปต
ขั้นท่ี 5 ใช้สีเท
สี่เหลย่ี มตามจิน
ใหเ้ ป็นเรอื่ งราว
ขั้นที่ 6 เดก็ ท
ขน้ั ท่ี 7 เดก็ แต
ใหเ้ พ่อื นฟัง
3. เด็กทากจิ กร
4. เด็กเก็บวสั ด
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ
พฒั นาการ
กิจกรรมสร้างภาพด้วยการวาดต่อเติมจาก 1. กระดาษ
สังเกต
สเ่ี หล่ียมดว้ ยสเี ทียน โปสเตอร์สี 1. การเขียนรปู
สเี่ หล่ยี ม
ขั้นตอนการทากิจกรรม 2. กรรไกร ตามแบบอย่าง
มมี ุมชัดเจน
ทกุ กล่มุ ส่งตวั แทนมารับวัสดุ อุปกรณ์ 3. สีเทยี น 2. การทางานทไี่ ดร้ ับ
มอบหมายจนสาเร็จ
4. กาว เมอื่ มีผชู้ ้ีแนะ
กใชส้ เี ทียนวาดรูปวงกลม สเ่ี หล่ียม 5. กระดาษ เอ 4
สเตอร์สีอย่างละ 1 รูป ขนาด ทีต่ ดิ กาวต่อเป็น
าะสม แผ่นใหญ่ หรอื
ปวงกลมและสีเ่ หล่ยี มทีเ่ ด็กวาดใน กระดาษฟลปิ ชารท์
ตอร์สี
กทุกคนนากระดาษรูปวงกลมและ
ลว้ ลองไปวางในกระดาษแผน่ ใหญ่
รใจ เม่ือพอใจแลว้ ทากาวด้านหลัง
ติดบริเวณท่เี ลือกไว้
ทยี นวาดตอ่ เติมจากรูปวงกลมและ
นตนาการของเดก็ และวาดเพ่ิมเติม
ว
ทุกกลุ่มวางแผนนาเสนอผลงานกล่มุ
ต่ละกลมุ่ ผลดั กันนาเสนอผลงาน
รรมตามขัน้ ตอน
ดอุ ปุ กรณ์และทาความสะอาดบรเิ วณ
จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระทีค่ วรเรยี นรู้
กิจกรรมเล่นตามมุม (1) การเลน่ อสิ ระ 1. ครนู าอปุ กร
ไวท้ ีม่ ุมวิทยาศา
1. ช่วยเหลือและ (2) การเล่นรายบคุ คล 2. ครูและเด็กท
ประสบการณ์ต
แบง่ ปันผ้อู น่ื กลุ่มยอ่ ย กลุ่มใหญ่
2.1 เกบ็ ของ
เมือ่ มผี ้ชู แี้ นะได้ (3) การเลน่ ในมุม หรอื เมื่อจะไปเล
2. เกบ็ ของเข้าที่ ประสบการณ์ 2.2 ไมน่ าขอ
ให้ถกู วธิ ี ถูกปร
ด้วยตนเองได้ (2) การปฏิบตั ิตน
2.3 รจู้ กั รอค
เปน็ สมาชกิ ทดี่ ี 3. เด็กเลือกเล่น
ของห้องเรียน
(4) การดูแลห้องเรยี น
รว่ มกัน
กจิ กรรมกลางแจ้ง (4) การเล่น 1. เดก็ และครูพ
1. ชว่ ยเหลอื นอกห้องเรยี น เพื่อใหเ้ กดิ ความ
และแบง่ ปนั ผู้อน่ื (2) การเลน่
เม่อื มีผู้ชีแ้ นะได้ รว่ มกับผู้อืน่ 1.1 ไม่สาด
2. เล่นร่วมกับเพ่อื น (3) การฟังและ 1.2 ถ้าอยา
เป็นกลุ่มได้ ปฏิบัตติ ามคาแนะนา หรือรอคอยจน
1.3 แบง่ ปัน
2. เดก็ เดินเป็น
พรอ้ มนาอปุ กร
3. เด็กเลือกเล่น
4. ครใู หส้ ญั ญา
ทาความสะอาด
5. เด็กเดินเป็น
กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมิน
พฒั นาการ
รณ์ท่ีทดลองเรือ่ งการเกดิ เสยี ง 1. อปุ กรณ์ทีใ่ ช้
าสตรต์ ลอดสปั ดาห์ ทดลองเร่ือง สงั เกต
ทาขอ้ ตกลงกอ่ นไปเลน่ ในมุม การเกิดเสยี ง 1. การช่วยเหลือ
ตา่ ง ๆ ภายในห้องเรยี น เรอ่ื งเสยี งดงั และแบ่งปันผู้อ่ืน
งเข้าที่ให้เรยี บร้อยทกุ ครง้ั เมื่อเลกิ เล่น เสียงเบา เม่อื มผี ชู้ แี้ นะ
ลน่ ในมมุ ประสบการณ์ใหม่ 2. ของเล่น 2. การเกบ็ ของ
องเลน่ มาขว้างปากัน เล่นของเล่น ในมุมประสบการณ์ เข้าทดี่ ้วยตนเอง
ระเภท ตามทคี่ รูแนะนา ภายในห้องเรยี น
คอยและแบ่งปันในการเลน่
นในมุมประสบการณ์ตามความสนใจ
พดู ข้อตกลงก่อนไปเลน่ น้า เลน่ ทราย 1. บรเิ วณเล่นนา้ สังเกต
มปลอดภยั
ดนา้ หรือทรายใสก่ นั เล่นทราย 1. การช่วยเหลอื
ากใช้อปุ กรณ์ที่เพอ่ื นใช้อยู่ ใหข้ อยมื
นเพ่อื นใชเ้ สรจ็ 2. อปุ กรณ์ และแบง่ ปันผู้อ่ืน
นกันเล่น
นแถวไปบริเวณเล่นนา้ เลน่ ทราย การเลน่ นา้ เล่นทราย เมอ่ื มีผูช้ ีแ้ นะ
รณ์การเลน่ ไปด้วย
นตามความสนใจ 3. นกหวีด 2. การเลน่ รว่ มกบั
าณนกหวีดก่อนหมดเวลา เพือ่ ให้เดก็
ดอปุ กรณ์ เพอื่ นเป็นกล่มุ
นแถวกลบั ห้องเรยี น
จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระที่ควรเรยี นรู้
เกมการศกึ ษา (5) การคัดแยก การจาแนกจดั กลุ่ม 1. ครูให้เด็กดเู
สิ่งทที่ าใหเ้ กิดเส
1. จัดกลุ่มสิง่ ต่าง ๆ การจดั กลุ่ม และ ความคลา้ ยคลึงสง่ิ ทที่ า พรอ้ มกับแนะน
2. ครแู บ่งเด็กเ
ตามทีก่ าหนดได้ การจาแนกสิ่งต่าง ๆ ให้เกิดเสียงในธรรมชาติ วันนี้ กลุ่มท่ีเหล
3. เด็กหมุนเวีย
2. เก็บของเข้าที่ด้วย ตามลักษณะ และ และเคร่ืองดนตรี ทกุ กลมุ่
4. เดก็ เก็บเกม
ตนเองได้ รูปร่าง รปู ทรง
กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมิน
พัฒนาการ
เกมจาแนก จัดกลมุ่ ความคล้ายคลงึ 1. เกมจาแนก
สยี งในธรรมชาติ และเคร่ืองดนตรี จัดกลมุ่ เสยี ง สังเกต
นาวธิ ีเลน่ เกม ธรรมชาติกบั ดนตรี 1. การจดั กลุม่ สง่ิ
เปน็ กลุ่ม กลุ่มแรกเล่นเกมท่ีแนะนาใหม่ 2. เกมที่เคยเล่น ต่าง ๆ ตามที่กาหนด
ลือเล่นเกมทเี่ คยเล่น 2. การเก็บของเขา้ ท่ี
ยนเล่นเกมที่แนะนาใหม่วนั นจ้ี นครบ ดว้ ยตนเอง
มเขา้ ทเ่ี มือ่ เลิกเลน่
แผนการจัดประสบการณ์รายวัน วันที่ ๓ หน
จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระท่ีควรเรยี นรู้
1. กจิ กรรมพ้นื ฐ
กจิ กรรมเคลอ่ื นไหว (2) การแสดงความคิด ทว่ั บรเิ วณฝกึ อย
และจังหวะ สรา้ งสรรค์ผา่ นท่าทาง เมอื่ ได้ยนิ สญั ญา
เคล่ือนไหวทา่ ทาง การเคลื่อนไหว ในทา่ นั้นทันที
โดยมคี วามแปลก 2. เด็กเขา้ แถวต
ใหม่ได้ ความเหมาะสม)
เคล่ือนไหวทา่ ทา
ขณะเคลื่อนไหว
ฉ่ิง ให้เปน็ จงั หว
จังหวะ 2 คร้ัง ต
เมอื่ ได้ยนิ สัญญา
ตอ่ ทา้ ยแถว คน
ท่าทางและทาเส
3. ปฏบิ ัติตามข
4. เดก็ ผ่อนคลา
น่วยท่ี 33 เสียงรอบตวั ชน้ั อนบุ าลปีท่ี 2
กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
เคร่ืองเคาะจังหวะ
ฐาน ให้เด็กเคลือ่ นไหวร่างกาย สังเกต
ยา่ งอสิ ระตามจังหวะที่ครูเคาะ การเคล่อื นไหวท่าทาง
าณ “หยดุ ” ให้หยดุ เคล่ือนท่ี โดยมีความแปลกใหม่
ตอนลึก 4-5 แถว (จานวนตาม
) คนหัวแถวเปน็ ผู้นาในการ
างพร้อมทาเสียงอยา่ งใดอย่างหน่ึง
วรา่ งกาย เช่น เสยี ง นก แมว กลอง
วะ เมื่อไดย้ นิ เสยี งเครือ่ งเคาะ
ตดิ กนั ให้หยดุ เคล่ือนไหวทันที
าณ "รวั " ใหค้ นหัวแถวว่งิ ไป
นถดั มาเปน็ ผ้นู าในการเคลื่อนไหว
สียงประกอบการเคลอ่ื นไหว
ขอ้ 2 จนเปน็ ผนู้ าครบทุกคน
ายด้วยการหายใจเขา้ -ออก ชา้ ๆ
จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระที่ควรเรยี นรู้
กจิ กรรมเสรมิ (16) การอธบิ าย การมีสมาธิในการ 1. เดก็ และครูรว่
ประสบการณ์
1. คาดเดาส่ิงทีอ่ าจ เชือ่ มโยงสาเหตุและ ฟงั เสียง การแยกเสียงดัง 2. เด็กน่ังลกั ษณ
เกดิ ข้ึนหรือ
มสี ่วนร่วมในการ ผลทเี่ กิดในเหตุการณ์ เสียงเบา วตั ถุต่างกนั ออกไปยืนนอกห
ลงความเหน็
จากข้อมูลได้ หรอื การกระทา ทาให้เกิดเสียงต่างกัน ท้งั 2 ข้างไวข้ า้ ง
2. ฟังและพูด
เช่อื มโยงกบั เรื่อง (17) การคาดเดา อยู่ขา้ งหลัง
ทฟ่ี งั ได้
หรือการคาดคะเน 3. เดก็ อาสาสม
สง่ิ ท่อี าจจะเกดิ ขึน้ เพ่อื นคนใดเป็นค
อยา่ งมเี หตผุ ล 4. เด็กผลดั กนั เป
(17) การมีสว่ นร่วมใน อยูน่ อกหอ้ งและ
การลงความคิดเห็น 5. เดก็ และครูส
จากข้อมูลอยา่ งมี ในการฟัง ทาให
เหตุผล 6. เดก็ น่ังรูปตัว
(1) ฟงั เสียงต่าง ๆ คนละครึ่งแผน่ แ
ในสิ่งแวดล้อม บนั ทึกการฟังเส
(2) ฟงั และปฏิบัติ สนั่ กระด่งิ ถา้ เป
ตามคาแนะนา ถา้ ครูสนั่ กระดง่ิ เ
(3) การฟังเพลง บนั ทึกต่อเนือ่ งก
(4) การพูดแสดง 7. ครูแจกสิง่ ขอ
ความคดิ เสียงธรรมชาติ เ
เสียงเคร่อื งดนต
ลูกซัด เป็นตน้ ใ
กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ
วมกนั ร้องเพลง “เสียง.....อะไร” 1. เพลง สงั เกต
1. การคาดเดาสงิ่ ที่อาจ
ณะตัวยูหาอาสาสมคั ร 1 คน “เสียง.....อะไร” เกดิ ขึน้ หรือมสี ่วนรว่ ม
ในการลงความเห็น
ห้อง สว่ นเดก็ ทอ่ี ยูใ่ นห้องให้เอามือ 2. กระดง่ิ จากข้อมูล
2. การฟงั และพดู เช่อื มโยง
งหลัง และมี 1 คน สัน่ กระดง่ิ 3. แทมบลู นี กบั เรอ่ื งทฟี่ ัง
4. กบไม,้ จง้ิ หรีดไม,้
มัครเข้ามาในห้องแลว้ ใหบ้ อกว่า จกั๊ จั่น
คนสน่ั กระดงิ่ 5. ฉิง่ , ฉาบ, กลอง,
ป็นคนออกไปฟังเสียงกระดิ่ง ลกู ซดั ฯลฯ
ะหมุนเวยี นเด็กทส่ี ัน่ กระด่งิ 6. กระดาษ เอ 4
สรปุ รว่ มกนั เกย่ี วกับการมีสมาธิ 7. สีเทียน
ห้สามารถบอกได้ว่าเสยี งมาจากท่ีใด
วยู ครแู จกกระดาษ เอ 4 ให้เด็ก
และสเี ทียนคนละ 1 แทง่ สาหรบั
สยี งดัง เสียงเบา จากการที่ครู
ป็นเสยี งเบาใหเ้ ด็กลากเสน้ สัน้
เสียงดงั เด็กลากเสน้ ยาวใหเ้ ดก็
กนั ไป
องที่ทาให้เกิดเสียงเลียนแบบ
เชน่ กบ จ้ิงหรีดไม้ จัก๊ จั่น และ
ตรี เช่น แทมบูลีน ฉงิ่ ฉาบ กลอง
ให้เดก็ ถอื คนละ 1 อย่าง
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระท่ีควรเรียนรู้
(5) การพูดอธิบาย 8. เดก็ ทาให้เกิด
กจิ กรรมศลิ ปะ เกย่ี วกับสิง่ ของ ทุกคน
สรา้ งสรรค์ เหตกุ ารณ์และ 9. เดก็ และครสู
1. ทางานทไี่ ดร้ บั ความสัมพนั ธ์ ของแตล่ ะคนเห
มอบหมาย ของสง่ิ ตา่ ง ๆ 10. เด็กและคร
จนสาเร็จ 8) การรอจงั หวะ ท่ีไม่เหมอื นกัน ท
เมือ่ มผี ้ชู แ้ี นะได้ ทีเ่ หมาะสมในการพูด
2. นาวัสดหุ รอื 1. ครแู นะนากิจ
สง่ิ ของท่ใี ช้แลว้ (5) การทางานศลิ ปะ ท่ใี ช้ประดิษฐโ์ ท
มาประดิษฐ์ (2) การใช้วัสดแุ ละ ถว้ ยกระดาษ
เป็นของเลน่ ได้ ส่งิ ของเคร่ืองใช้ 2. ครูอธบิ ายขน้ั
อยา่ งคุ้มคา่ จากถ้วยพลาสต
(2) การเขยี นภาพและ ขนั้ ท่ี 1 นาถ้วย
การเลน่ กบั สี ข้ันที่ 2 นาเชอื
(4) การประดิษฐ์ แล้วมดั ปมทั้ง 2
สงิ่ ตา่ ง ๆ แล้วแต่ความเหม
(19) การเหน็ ข้ันที่ 3 เดก็ นา
แบบอย่างของ ผลดั กันฟัง
การเขยี นท่ีถกู ต้อง 3. เดก็ ทากิจกร
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
ดเสียงจากส่ิงที่ถือทลี ะคนจนครบ
สนทนารว่ มกัน ถึงเสียงท่ไี ดย้ นิ
หมือนกันหรือต่างกัน
รูสรปุ รว่ มกนั วัตถหุ รอื สงิ่ ของ
ทาให้เกิดเสียงต่างกนั
จกรรมและวสั ดอุ ุปกรณ์ 1. ถว้ ยพลาสติกหรอื สงั เกต
ทรศัพทจ์ ากถว้ ยพลาสติกหรอื ถ้วยกระดาษ 1. การทางานทีไ่ ดร้ บั
2. เชือก มอบหมายจนสาเรจ็
นตอนการประดิษฐโ์ ทรศพั ท์ 3. ท่เี จาะ เม่อื มีผูช้ ี้แนะ
ติก 4. สีนา้ พกู่ นั 2. การนาวัสดหุ รอื
ยพลาสติก 2 ใบ เจาะรูท่กี น้ ถว้ ย 5. ภาชนะใส่สแี ละน้า สิ่งของทีใ่ ชแ้ ลว้
อกมาร้อยผ่านรูของถว้ ยพลาสตกิ มาประดิษฐเ์ ป็นของเลน่
2 ใบ ความยาวของเชือก
มาะสม
าไปใชเ้ ลน่ โทรศัพทผ์ ลัดกันพูด
รรมประดิษฐ์โทรศัพท์
จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระทีค่ วรเรียนรู้
4. เม่ือเสรจ็ กิจก
จากสนี า้ อิสระ
5. เด็กนาผลงาน
เด็กเลา่ ใตภ้ าพผ
6. เดก็ ชว่ ยกันเก
ทาความสะอาด
กจิ กรรมเล่นตามมุม (1) การเลน่ อสิ ระ 1. ครนู าอุปกรณ
ไว้ท่ีมุมวทิ ยาศาส
1. ช่วยเหลอื และ (2) การเลน่ รายบุคคล 2. เด็กและครูท
ในมุมประสบกา
แบง่ ปันผอู้ ่นื กลุ่มยอ่ ย กลุ่มใหญ่
- เก็บของเข้า
เมอ่ื มีผู้ชี้แนะได้ (3) การเลน่ หรือเมอื่ จะไปเล
2. เก็บของเข้าท่ี ในมมุ ประสบการณ์ - ไมน่ าของเล
ให้ถูกวธิ ี ถกู ประ
ดว้ ยตนเองได้ (2) การปฏิบัตติ นเปน็
- รจู้ ักรอคอย
เป็นสมาชกิ ที่ดี 3. เดก็ เลือกเลน่
ตามความสนใจ
ของห้องเรียน
กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
กรรมแรก ทากจิ กรรมวาดภาพ
นมาเลา่ ใหค้ รูฟัง ครูเขยี นส่งิ ที่
ผลงาน
กบ็ วัสดุอปุ กรณแ์ ละ
ดบริเวณทท่ี ากิจกรรม
ณ์ทีใ่ ช้ทดลองเรอ่ื ง การเกดิ เสยี ง 1. อปุ กรณ์ที่ใชท้ ดลอง สงั เกต
สตร์ ตลอดทง้ั สปั ดาห์ เรือ่ ง การเกดิ เสยี ง 1. การช่วยเหลือและ
ทาข้อตกลงรว่ มกันก่อนไปเล่น 2. ของเลน่ แบง่ ปนั ผูอ้ ื่น เมื่อมีผูช้ ีแ้ นะ
ารณ์ต่าง ๆ ภายในหอ้ งเรียน ดงั นี้ ในมุมประสบการณ์ 2. การเก็บของเข้าที่
าทใี่ ห้เรยี บร้อยทุกคร้งั เมือ่ เลกิ เล่น ภายในห้องเรยี น ดว้ ยตนเอง
ลน่ ในมมุ ประสบการณ์ใหม่
ลน่ มาขว้างปากัน เลน่ ของเล่น
ะเภทตามที่ครูเคยแนะนา
ย และแบง่ ปันในการเล่น
นในมุมประสบการณ์
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระทคี่ วรเรยี นรู้ 1. ครูพดู ข้อตกล
ตอ่ เทา้ ไปข้างหน
กิจกรรมกลางแจ้ง (2) การเคลื่อนไหว เพอ่ื ใหเ้ กิดความ
2. เด็กเดนิ เป็นแ
เดนิ ต่อเทา้ ไป เคลอื่ นที่ 3. เดก็ เขา้ แถวต
4. เด็กเตรียมคว
ข้างหน้าเป็นเส้นตรง (4) การเคล่ือนไหว อยกู่ ับที่พร้อมกับ
5. ครูอธบิ ายพร
โดยไม่ตอ้ งกางแขน ท่ใี ช้การประสาน ไปขา้ งหน้าเปน็ เ
6. เด็กเล่นเกม
ได้ สัมพนั ธข์ องการ เสน้ ตรงโยนหว่ ง
7. เด็กผอ่ นคลา
ใชก้ ล้ามเนอื้ ใหญ่
ในการโยน
เกมการศกึ ษา (13) การจับคู่ การจับคู่ภาพ 1. ครูใหเ้ ดก็ ดเู ก
กับสถานที่ทส่ี ัมพ
1. เลน่ เกมจับคู่ภาพ สิ่งต่าง ๆ เสียงสญั ญาณตา่ ง ๆ วิธเี ล่นเกม
2. ครูแบง่ เด็กเป
ตามทีก่ าหนดได้ (2) การปฏบิ ตั ติ น กับสถานที่ท่สี มั พันธก์ ัน ทแี่ นะนาวันนี้ เด
3. เดก็ หมุนเวียน
2. เกบ็ ของเข้าที่ เปน็ สมาชิกท่ีดี จนครบทุกกลมุ่
4. เดก็ เก็บเกมเ
ด้วยตนเองได้ ของห้องเรยี น
(4) การดแู ลห้องเรยี น
รว่ มกัน
กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
ลงกับเดก็ ก่อนไปเลน่ เกม "เดนิ 1. เกม "เดินตอ่ เท้าไป สังเกต
การเดนิ ต่อเทา้ ไปขา้ งหน้า
น้าเป็นเสน้ ตรงโยนห่วงลงหลกั " ข้างหนา้ เป็นเส้นตรง เป็นเสน้ ตรง โดยไม่ตอ้ ง
กางแขน
มปลอดภัยต่อตวั เด็กและเพอ่ื น ๆ โยนห่วงลงหลกั "
แถวไปทสี่ นามเด็กเล่น 2. หว่ งยาง
ตอนลึกจานวนตามความเหมาะสม จานวน 4 ห่วง
วามพรอ้ มของรา่ งกาย ด้วยการวิ่ง 3. นกหวีด
บนับ 1-20 กระโดดตบมือ 1-20
รอ้ มสาธติ การเล่นเกม "เดินตอ่ เท้า
เส้นตรงโยนห่วงลงหลกั "
"เดินตอ่ เท้าไปขา้ งหนา้ เป็น
งลงหลกั "
ายดว้ ยการหายใจเข้า-ออก ช้า ๆ
กมจับคู่ภาพเสียงสัญญาณต่าง ๆ 1. เกมจับคภู่ าพ สงั เกต
พนั ธก์ นั พรอ้ มกบั แนะนา เสียงสญั ญาณต่าง ๆ 1. การเลน่ เกมจับคู่ภาพ
กบั สถานท่ีท่ีสมั พันธก์ นั ตามที่กาหนด
ป็นกลุ่ม กลมุ่ แรกเล่นเกมใหม่ 2. เกมที่เคยเล่น 2. การเก็บของเข้าที่
ด็กกล่มุ ท่ีเหลือเล่นเกมทเี่ คยเล่น ดว้ ยตนเอง
นเล่นเกมทีแ่ นะนาใหมว่ ันน้ี
เข้าทเี่ มือ่ เลิกเลน่
แผนการจดั ประสบการณ์รายวัน วนั ที่ ๔ หน
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรยี นรู้
ประสบการณ์สาคัญ สาระที่ควรเรียนรู้ 1. กิจกรรมพ้นื ฐ
กิจกรรมเคลอ่ื นไหว ไปทัว่ บรเิ วณฝึกอ
และจังหวะ (2) การแสดง เมื่อไดย้ นิ สญั ญาณ
เคลื่อนไหวท่าทาง ความคดิ สร้างสรรค์ ในท่าน้นั ทันที
โดยมคี วาม ผ่านทา่ ทางการ 2. ครนู ารปู ภาพ
แปลกใหม่ได้ เคลอื่ นไหว วางกระจายท่ัวห
พอสมควร
3. เดก็ เคลือ่ นไห
ชา้ เร็ว เบา ดัง ส
ให้หยดุ เคลื่อนไห
เดก็ อยู่ใกลภ้ าพใด
ทาเสียงเลียนแบบ
4. ปฏิบัติตามข้อ
5. เดก็ ผอ่ นคลาย
น่วยท่ี 33 เสยี งรอบตวั ชัน้ อนบุ าลปีท่ี 2
กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
ฐาน ใหเ้ ด็กเคลอ่ื นไหวร่างกาย 1. เคร่อื งเคาะจงั หวะ สังเกต
อยา่ งอสิ ระตามจงั หวะทคี่ รูเคาะ 2. รปู ภาพ สัตว์ การเคล่ือนไหวทา่ ทาง
ณ “หยดุ ” ให้หยุดเคลือ่ นไหว ของใช้ เครื่องดนตรี โดยมีความแปลกใหม่
ที่หลากหลาย
พ สตั ว์ ของใช้ เครอื่ งดนตรี
ห้องเรยี นให้มรี ะยะหา่ งกัน
หวรา่ งกายตามจังหวะทค่ี รเู คาะ
สลับกนั เมอื่ ได้ยนิ สญั ญาณ "หยดุ "
หวและปฏิบตั ิตามคาสง่ั เช่น
ดใหห้ งายรปู ภาพนัน้ ดแู ลว้
บในภาพตามจินตนาการของเด็ก
อ 3 ซา้
ยด้วยการหายใจเขา้ -ออก ชา้ ๆ
จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรียนรู้
ประสบการณส์ าคัญ สาระท่ีควรเรียนรู้ 1. ครแู นะนากจิ ก
กิจกรรมศลิ ปะ - ตกแตง่ หนิ
สร้างสรรค์ (5) การทางานศิลปะ - วาดภาพจาก
1. ทางานทไ่ี ด้รบั (2) การแสดง
มอบหมายจนสาเร็จ ความคิดสร้างสรรค์ 2. ครพู ูดข้อตกล
เมื่อมีผู้ชแี้ นะได้ ผ่านศลิ ปะ โดยให้จับกลุ่มจา
2. สรา้ งผลงาน (21) การเขยี นคา เพื่อใชอ้ ุปกรณ์ร่ว
ศิลปะ โดยมี ที่มีความหมาย เขยี นชอื่ ใต้ภาพผ
รายละเอียดเพิ่มข้นึ กบั ตัวเดก็ เขียนตามแบบ แ
ได้ 3. ครูอธบิ ายขน้ั ต
ขน้ั ที่ 1 เด็กเลือก
ข้ันท่ี 2 เดก็ ใช้สีน
ใหแ้ ห้ง
ขน้ั ท่ี 3 เดก็ ตัดก
เพิ่มเติมตามควา
4. เดก็ ทากจิ กรร
ให้ครฟู ัง แลว้ นาผ
5. เด็กช่วยกนั เก
เข้าท่ีทาความสะ
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
กรรม 2 กจิ กรรม ดังน้ี 1. กระดาษโปสเตอร์สี สังเกต
2. กาว กรรไกร 1. การทางานที่ได้รับ
กสีเทยี นอสิ ระ 3. สีเทยี น มอบหมายจนสาเร็จ
ลงกับเด็กกอ่ นทากิจกรรม 4. กระดาษ เอ 4 เม่ือมีผ้ชู ี้แนะ
านวนตามความเหมาะสม 5. สนี ้า พกู่ ัน 2. การสรา้ งผลงานศลิ ปะ
วมกัน เมื่อทากจิ กรรมแรกเสรจ็ 6. ภาชนะใสน่ า้ โดยมรี ายละเอียดเพ่ิมขน้ึ
ผลงาน โดยนาบัตรชอ่ื มาดูและ 7. จานสี
แล้วไปทากจิ กรรมท่ี 2 8. หินผิวเรียบ
ตอนการตกแต่งหนิ
กหนิ ผิวเรยี บตามความชอบ
น้าวาดตกแต่งทหี่ ิน แล้วตาก
กระดาษโปสเตอร์สตี กแต่งหนิ
ามคดิ สรา้ งสรรคข์ องตนเอง
รมท่ี 2 เสร็จนาผลงานมาเลา่
ผลงานไปวางในทแี่ สดงผลงาน
ก็บวัสดุอุปกรณ์
ะอาดบรเิ วณ
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระที่ควรเรียนรู้ 1. ครูนาอปุ กรณ
ไว้ท่มี ุมวทิ ยาศาส
กจิ กรรมเล่นตามมุม (1) การเล่นอิสระ 2. เด็กและครูทา
ในมมุ ประสบการ
1. ชว่ ยเหลอื และ (2) การเล่น
- เก็บของเข้าท
แบง่ ปันผู้อนื่ รายบุคคล กลุ่มย่อย หรือเมอื่ จะไปเลน่
เม่ือมีผู้ช้ีแนะได้ กลมุ่ ใหญ่ - ไมน่ าของเลน่
ให้ถกู วิธี ถูกประเ
2. เก็บของเขา้ ที่ (3) การเล่น
- รจู้ กั รอคอย
ด้วยตนเองได้ ในมมุ ประสบการณ์ 3. เด็กเลือกเลน่ ใ
ตามความสนใจ
(2) การปฏบิ ตั ิตน
เปน็ เปน็ สมาชิกทด่ี ี
ของห้องเรยี น
กจิ กรรมกลางแจ้ง (4) การเล่น 1. เด็กและครูพูด
1. ช่วยเหลอื นอกห้องเรียน เล่นทราย เพื่อให
และแบ่งปนั ผู้อน่ื (2) การเลน่
เมื่อมีผ้ชู ้แี นะได้ รว่ มกบั ผอู้ ่นื 1.1 ไม่สาดน้า
2. เลน่ ร่วมกบั เพ่อื น (3) การฟังและ 1.2 ถา้ อยากใ
เป็นกลุ่มได้ ปฏบิ ตั ติ ามคาแนะนา หรอื รอคอยจนเพ
1.3 แบง่ ปันก
2. เดก็ เดนิ เปน็ แ
พร้อมนาอุปกรณ
3. เด็กเลือกเลน่ ต
4. ครใู ห้สัญญาณ
กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
ณ์ท่ีใชท้ ดลองเรื่อง การเกดิ เสียง 1. อปุ กรณท์ ่ใี ชท้ ดลอง สงั เกต
สตร์ตลอดท้ังสัปดาห์ เร่อื ง การเกิดเสียง 1. การช่วยเหลือและ
าข้อตกลงร่วมกนั ก่อนไปเลน่ เร่อื งเสยี งดัง เสียงเบา แบ่งปันผอู้ ื่น เม่ือมผี ้ชู ้แี นะ
รณ์ต่าง ๆ ภายในห้องเรยี น ดงั น้ี 2. ของเล่นในมุม 2. การเก็บของเข้าท่ี
ทใ่ี หเ้ รยี บร้อยทกุ คร้ัง เมอื่ เลกิ เล่น ประสบการณ์ ดว้ ยตนเอง
นในมมุ ประสบการณใ์ หม่ ภายในหอ้ งเรยี น
นมาขวา้ งปากนั เลน่ ของเล่น
เภทตามทค่ี รูเคยแนะนา
และแบง่ ปันในการเลน่
ในมุมประสบการณ์
ดข้อตกลงก่อนไปเล่นน้า 1. บรเิ วณเลน่ นา้ สงั เกต
ห้เกดิ ความปลอดภยั เล่นทราย 1. การช่วยเหลือ
าหรอื ทรายใส่กนั 2. อุปกรณ์ และแบง่ ปันผู้อนื่
ใชอ้ ุปกรณท์ ี่เพือ่ นใช้อยู่ ใหข้ อยืม การเล่นน้า เลน่ ทราย เมื่อมีผู้ช้ีแนะ
พ่อื นใช้เสรจ็ 3. นกหวดี 2. การเลน่ ร่วมกบั
กนั เลน่ เพ่อื นเปน็ กลุ่ม
แถวไปบรเิ วณเล่นนา้ เล่นทราย
ณ์การเลน่ ไปด้วย
ตามความสนใจ
ณนกหวีดก่อนหมดเวลา
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระทค่ี วรเรียนรู้
เพอื่ ให้เด็กทาควา
เกมการศึกษา 5. เดก็ เดนิ เปน็ แ
1. เรียงลาดับ
ส่ิงต่าง ๆ ตามที่ (13) การเรียงลาดบั การเรยี งลาดบั ภาพ 1. ครูใหเ้ ดก็ ดเู กม
กาหนดได้ ส่ิงต่าง ๆ พับจากรูปวงกลม วงกลม สีเ่ หลีย่ ม
2. เก็บของเข้าท่ี (2) การปฏบิ ตั ิตน สี่เหลีย่ ม 2. ครแู บง่ เดก็ เป
ด้วยตนเองได้ เป็นเปน็ สมาชิกท่ีดี ท่แี นะนาวนั นี้ เด
ของห้องเรยี น 3. เดก็ หมุนเวยี น
(4) การดูแล จนครบทกุ กล่มุ
ห้องเรยี นรว่ มกนั 4. เด็กเก็บเกมเข
กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
ามสะอาดอปุ กรณ์ 1. เกมเรียงลาดบั ภาพ สังเกต
แถวกลบั ห้องเรียน พับจากรูป วงกลม 1. การเรียงลาดับสิ่งต่าง ๆ
สี่เหลี่ยม ตามทก่ี าหนด
ม เรียงลาดบั ภาพพบั จากรปู 2. เกมที่เคยเลน่ 2. การเก็บของเขา้ ที่
พร้อมกบั แนะนาวิธีเลน่ เกม ดว้ ยตนเอง
ปน็ กลุ่ม กลมุ่ แรกเล่นเกมใหม่
ด็กกลมุ่ ที่เหลือเลน่ เกมท่ีเคยเล่น
นเล่นเกมท่แี นะนาใหม่วนั น้ี
ขา้ ที่เม่ือเลิกเลน่
แผนการจดั ประสบการณ์รายวัน วันที่ ๕ หน
จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ 1. กิจกรรมพน้ื ฐ
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระที่ควรเรียนรู้ ทัว่ บริเวณฝกึ อย
เมอ่ื ไดย้ นิ สัญญา
กิจกรรมเคล่ือนไหว (2) การแสดงความคดิ ในท่านนั้ ทันที
และจังหวะ สรา้ งสรรคผ์ า่ นทา่ ทาง 2. ให้เด็กเคลื่อน
เคล่อื นไหวทา่ ทาง การเคลอ่ื นไหว ตนเอง โดยฟังค
โดยมีความ
แปลกใหม่ได้ สมมติเด็กเป
จากบรเิ วณใดให
แลว้ บอกวา่ เป็น
เมี้ยว ๆ กา้ บ ๆ
3. ปฏิบตั ติ ามข
4. เดก็ ผอ่ นคลา
นว่ ยที่ 33 เสียงรอบตัว ชน้ั อนบุ าลปีที่ 2
กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ
เครอื่ งเคาะจังหวะ
ฐาน ใหเ้ ด็กเคลอ่ื นไหวรา่ งกาย สงั เกต
ย่างอสิ ระตามจังหวะท่คี รูเคาะ การเคลอ่ื นไหวท่าทาง
าณ “หยดุ ” ใหห้ ยุดเคล่ือนไหว โดยมคี วามแปลกใหม่
นไหวร่างกายตามจนิ ตนาการของ
คาบรรยายจากครู ดงั น้ี
ป็นคนตาบอด เมอ่ื ไดย้ นิ เสียง
ห้เด็ก ๆ เดนิ เขยง่ เท้าเขา้ มาฟังใกล้ ๆ
นเสยี งอะไร เช่น ครทู าเสยี ง จ๊ิบ ๆ
ตอ๊ ก ต๊ิก ต๊อก ๆ ฯลฯ
ข้อ 2 ซา้
ายด้วยการหายใจเข้า-ออก ช้า ๆ
จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ 1. เดก็ และครูร้อ
การเรยี นรู้ โดยครูชค้ี าให้ตร
ประสบการณส์ าคัญ สาระทีค่ วรเรียนรู้ 2. เด็กและครูส
กจิ กรรมเสริม 3. ครเู ลา่ นทิ าน
ประสบการณ์ (17) การคาดเดาหรือ 1. การป้องกัน 4. ครูและเดก็ ส
1. คาดเดา คาดคะเนส่ิงท่ีอาจ อนั ตรายจากเสียงดงั
สง่ิ ท่อี าจเกดิ ข้นึ หรือ จะเกดิ ขึ้นอยา่ งมีเหตุผล 2. การดแู ลรักษาหู - ทาอย่างไร
มีส่วนรว่ ม (18) การมีสว่ นรว่ ม 3. มารยาทในการ 5. ครใู ชค้ าถามก
ในการลงความเหน็ ในการลงความคิดเหน็ ใช้เสยี ง
จากข้อมูลได้ จากข้อมูลอย่างมีเหตุผล - เสยี งท่เี คยได
2. ฟงั และพูด (3) การฟังเพลง ฟงั แล้วมคี วามส
เช่อื มโยงกับเร่ือง (4) การพูด
ที่ฟังได้ แสดงความคดิ - เสียงทเี่ คยได
ความรู้สกึ น่าราคาญ ไมอ่ ย
(6) การพูดอธบิ าย 6. ให้เด็กคาดเด
เก่ียวกับสิ่งของ วา่ ทาอย่างไรไดบ้
เหตุการณแ์ ละ 7. เดก็ คน้ หาคา
ความสัมพันธ์ ฟองน้า ผา้ กระ
ของสิง่ ตา่ ง ๆ เคาะแทมบลู นี เ
(8) การรอจังหวะ และทดลองไม่อ
ทเ่ี หมาะสมในการพดู
(12) การเห็นแบบอย่าง - การไดย้ นิ เส
ของการอ่านท่ีถูกต้อง กับไม่อดุ หเู หมือ
8. เด็กและครรู ว่
ใชเ้ สยี ง กับสถาน
กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
องเพลง “อย่า อยา่ อยา่ ” รว่ มกนั 1. เพลง สงั เกต
รงกับเสียง “อย่า อยา่ อย่า” 1. การคาดเดา
สนทนาเนื้อหาจากเพลง ส่งิ ทอี่ าจเกดิ ข้นึ หรือ
นเรอ่ื ง แมลงเป็นเหตุ 2. นทิ านเร่อื ง มีสว่ นร่วมในการ
สนทนาเน้ือหาจากนิทานโดยถามเด็กว่า แมลงเปน็ เหตุ ลงความเหน็ จากข้อมูล
หเู ราจึงไมไ่ ด้รบั อนั ตราย 3. ท่ีอุดหู สาลี 2. การฟังและพูดเช่อื มโยง
กระตนุ้ ใหเ้ ด็กคดิ ดงั นี้ ฟองน้า ผ้า กบั เร่อื งที่ฟัง
ดย้ ิน เสยี งใดบ้างทีไ่ พเราะ น่าฟงั กระดาษทิชชู
สุข 4. แทมบลู ีน
ดย้ นิ เสยี งใดบา้ งที่ หนวกหู ขวดแกว้ ใสน่ า้
ยากฟัง นาฬิกาปลุก
ดาวิธกี ารป้องกันอันตรายจากเสียงดงั
บ้าง และการรักษาหู
าตอบจากการทดลองใช้ที่อุดหู สาลี
ะดาษทิชชู อุดหูในขณะที่ครู
เคาะขวดแกว้ ท่ีมีนา้ ตั้งนาฬกิ าใหป้ ลุก
อดุ หู ถามเด็ก
สยี งระหวา่ งท่ีใช้ส่งิ ตา่ ง ๆ อดุ หู
อน หรอื ต่างกนั อย่างไร
วมสนทนาเกีย่ วกับมารยาทในการ
นทบี่ างแห่ง เช่น วดั โรงพยาบาล
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระท่คี วรเรียนรู้
กิจกรรมศลิ ปะ โรงเรียน สถานท
สรา้ งสรรค์ ห้องสมดุ ประชา
1. ทางานท่ไี ด้รบั
มอบหมาย (5) ทางานศลิ ปะ 1. ครแู นะนากจิ
จนสาเรจ็ (2) การวสั ดแุ ละส่งิ ของ โทรโข่งจากกระ
เมื่อมีผ้ชู ี้แนะได้ เครอ่ื งใช้อยา่ งคุ้มค่า กจิ กรรมการร้อย
2. นาวัสดหุ รือ 2. ครูอธิบายข้ัน
ส่ิงของท่ใี ช้แล้ว ข้ันท่ี 1 นากระด
มาประดิษฐ์ ให้ด้านหนง่ึ มีช่อ
เปน็ ของเลน่ ได้ ใหก้ ว้างกวา่ มาก
บริเวณทกี่ ระดา
ขัน้ ที่ 2 ตดั กระ
ใหส้ วยงาม
3. เด็กทากจิ กร
กิจกรรม
4. เดก็ เก็บวสั ดุอ
5. เด็กนาเสนอผ
กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ
ทส่ี าคญั ทางศาสนา
าชน สถานทพี่ ักคนชรา ฯลฯ
จกรรมและวัสดุอปุ กรณท์ ี่ใชป้ ระดษิ ฐ์ 1. กระดาษปฏิทนิ สงั เกต
ะดาษปฏิทนิ เก่าแบบแข็ง และ เก่าแบบแขง็ 1. การทางานทไี่ ดร้ ับ
ยลูกปดั มอบหมายจนสาเร็จ
นตอนการประดษิ ฐ์โทรโข่ง 2. กระดาษกาวย่น เม่อื มีผชู้ แ้ี นะ
ดาษปฏิทนิ เก่าแบบแข็งมาม้วน 3. กระดาษ 2. การนาวัสดุหรือ
องเลก็ ๆ สามารถพดู ผ่านได้ อีกดา้ น สิ่งของทใ่ี ช้แล้วมาประดิษฐ์
ก ๆ ใช้กระดาษกาวย่นติดหลาย ๆ จดุ โปสเตอร์สี เป็นของเล่น
าษซ้อนกนั เพื่อกันกระดาษคล่ีออก 4. กรรไกรปลายมน
ะดาษโปสเตอร์สมี าตกแต่งท่ีโทรโข่ง 5. กาว
รรมประดิษฐโ์ ทรโขง่ เมือ่ เสรจ็ ให้ทาอีก
อุปกรณ์เขา้ ท่เี ดิม
ผลงานประมาณ 4-5 คน
จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระท่คี วรเรยี นรู้
กจิ กรรมเลน่ ตามมุม (1) การเล่นอสิ ระ 1. ครนู าอปุ กรณ
ไวท้ มี่ ุมวิทยาศาส
1. ชว่ ยเหลือและ (2) การเล่นรายบุคคล 2. เด็กและครูท
ในมุมประสบกา
แบ่งปนั ผอู้ ่นื กลุม่ ยอ่ ย กลุ่มใหญ่
- เกบ็ ของเข้า
เม่ือมีผู้ชี้แนะได้ (3) การเล่นในมุม เมอื่ จะไปเลน่ ใน
2. เกบ็ ของเข้าที่ ประสบการณ์ - ไม่นาของเล
ถกู ประเภทตาม
ด้วยตนเองได้ (2) การปฏิบตั ิตน
- รจู้ กั รอคอย
เปน็ เป็นสมาชิกทีด่ ี 3. เด็กเลอื กเล่น
ของห้องเรยี น
กจิ กรรมกลางแจ้ง (2) การเล่นรว่ มกับผู้อืน่ 1. ครพู ดู ขอ้ ตกล
เลน่ รว่ มกับเพ่ือน เพ่ือใหเ้ กดิ ความ
เปน็ กล่มุ ได้
- ควรเล่นเคร
- ถา้ เดก็ ๆ อย
ควรทาอยา่ งไร
- เม่อื ได้ยินสัญ
ต้องทาอย่างไร
2. เด็กเลือกเลน่
กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ
ณ์ท่ใี ช้ทดลองเร่อื ง การเกิดเสยี ง 1. อปุ กรณ์ สังเกต
1. การชว่ ยเหลอื และ
สตร์ตลอดท้ังสปั ดาห์ ท่ใี ช้ทดลองเรื่อง แบ่งปนั ผ้อู ื่น เมื่อมผี ชู้ ีแ้ นะ
2. การเก็บของเขา้ ท่ี
ทาข้อตกลงร่วมกนั ก่อนไปเล่น การเกดิ เสยี ง ด้วยตนเอง
ารณ์ตา่ ง ๆ ภายในห้องเรยี น ดงั น้ี เรอ่ื งเสียงดงั
าท่ใี หเ้ รียบร้อยทกุ คร้งั เมอ่ื เลกิ เล่นหรือ เสียงเบา
2. ของเลน่
นมมุ ประสบการณใ์ หม่ ในมุมประสบการณ์
ลน่ มาขวา้ งปากนั เลน่ ของเล่นให้ถูกวิธี ภายในห้องเรยี น
มท่ีครูเคยแนะนา
ย และแบง่ ปนั ในการเลน่
นในมุมประสบการณ์ตามความสนใจ
ลงกับเด็กก่อนไปเลน่ เครื่องเลน่ 1. เครือ่ งเล่นสนาม สงั เกต
มปลอดภยั ต่อตนเองและเพื่อน
รอื่ งเล่นอยา่ งไรจงึ จะปลอดภัย 2. นกหวดี การเล่นร่วมกบั เพ่ือน
ยากเลน่ เคร่ืองเล่นท่เี พอื่ นเลน่ อยู่
เป็นกลุ่ม
ญญาณหยุดเลน่ ตามทต่ี กลง
นเครื่องเล่นตามความสนใจ
จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระทีค่ วรเรยี นรู้
3. ครูใหส้ ญั ญาณ
ไปทาความสะอา
4. เดก็ เดนิ เปน็ แ
เกมการศกึ ษา (6) การต่อชนิ้ เล็ก การสงั เกต 1. ครูใหเ้ ดก็ ดเู ก
รายละเอยี ด พรอ้ มแนะนาวธิ
1. เปรยี บเทยี บภาพ เตมิ ในชิ้นใหญ่ ของภาพ (สตั ว์) 2. ครแู บง่ เดก็ เป
ใหม่วนั น้ี กล่มุ ท
ใหญก่ บั ภาพย่อย ใหส้ มบรู ณ์และ 3. เด็กหมนุ เวยี น
จนครบทุกกลมุ่
โดยสังเกตลกั ษณะที่ การแยกช้ินสว่ น 4. เด็กเก็บเกมเ
เหมือนกนั ได้ (2) การปฏบิ ัตติ น
2. เก็บของเขา้ ทด่ี ้วย เป็นสมาชกิ ทดี่ ี
ตนเองได้ ของห้องเรียน
(4) การดูแล
ห้องเรยี นรว่ มกัน