The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาล 2 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2565

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by nmatroeng1, 2022-05-21 10:13:46

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาล 2 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2565

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาล 2 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2565

หน่วยที่ 27 สนกุ กับตวั เลข ชั้นอนุบาลปีท่ี 2

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมิน
พัฒนาการ
บั่่กจ่ กรรมลคลงืงนไหวราางกาเไปทงัว บร่ลวณ 1. ลพลงแมาไกา สงั เกต
ความสนใจ มคี วามสุอ
ลรเี นงเาางง่สระ่ามจงั หวะลสีเงดน่รีหรืง งงกไอา และแสดงทาาทาง /
ลคลงืงนไหวประกงบ
จังหวะลมืงงไดวเ่นสัญญาณ“หเุด” ใหหว เดุ 2. ลพลงบรรลลง จังหวะ และดน่รี

วในทาานน้ั ทนั ที หรืงลครงืงงลคาะ สังเกต
การรวมสง่ง ่าาง สงง
งกลาุมลอาว แถว่งนลึกใหหว วั แถวองงแ่าละกลุาม จังหวะ กลาุมและบงกจานวน
ทงลี กด่ จากการรวมสง่ง
ทาา ประกงบลพลงแมาไกางงกไอใา หลว พืงงน ทา่าม ่าา ง สงงกลามุ มี
ผลรวมไมลา กน่ 10
เุดใหไว ป่งา ทาว เแถวแลวว ใหคว นถดั ไปงงกมาลปน็

จนไดลว ปน็ ผนวู าครบทกุ คน

ฏบ่ ่ั ่กจ่ กรรมลสรจ็ แลวว ลด็กพกั ผางนง่ร่เาบถ 2

ลพงืงล่รีเมปฏ่บ่ั ก่ ่จกรรม่างไป

นดสถานการณ์โดเใชวองงจรง่ หรืงสืงงทจีง ดั 1. สงืง องงจรง่

แสดงสถานการณล์ พืงงใหวลด็กบงกผลรวมองง 2. พลาส่่กสี

องงสงงกลมาุ ทมีง ีผลรวมไมาลกน่ 10 โดเการนบั แดง 5 ช่้น สนี ้า

ลงน่ 5 ชน่้ หรงื สี

งนืง ทมงี ี

จดุ ประสงค์การเรียนรู้ สาระการเรียนรู้

2. ฟงั ผูงว นงื พูดจนจบและ ประสบการณส์ าคญั สาระท่ีควรรู้
สนทนาโ่ว่งบสงดคลงว ง
กบั ลรงงื งทีฟง ังไดว (6) การพูดงธบ่ าเ และบงกจานวน - มงื

ลกเงี วกบั สงง่ องง ทีลง กด่ จากการรวม น้่วมืงท

ลห่กุ ารณแ์ ละ ส่งง่าาง สงงกลาุม - ทงสี

ความสัมพนั ธ์องงส่งง มีผลรวมไมลา กน่ ทมงี วาลงนื

่าา ง 10 คน

- งวง

ท้งั หมด

2. ลด็ก

ครแู จก

ชน้่ จาน

่างพลา

ลชาน 6

จานวน

สแี ดงแ

หลากห

- ใชว่

- ใช่ว

- ใชว่

- ใชว่

- ใช่ว

7. ลดก็

6 บาว ง

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ
พัฒนาการ
งอวางซาว เมีน้ว่ 5 น้ว่ มงื อาว งอวามนี ่ว้ 5 นว่้ มี
ท้งั หมดกงนี ่ว้
สนามลด็กลลนา มลี ด็กทงีกระบะทราเ 5 คน ลลาน
น 3 คน มลี ดก็ ลลานงเาูทีงสนามลดก็ ลลนา ทง้ั หมดกีง

งมีด่นสง 4 แทงา ครใู หวงีก 2 แทงา รวมมดี ่นสง
ดกงีแทาง
กนังง ลป็นกลมาุ ละลทาากันไมาลกน่ 5 คน
กพลาส่ก่ สงงสีไดแว กาสีแดง สีน้าลงน่ สีละ 5
นวน 10 ชน่้ ใหวลด็กลปน็ กลามุ ครใู หลว ด็กนา่วั
าส่่กสงงสีลรีเง่าง่ามจานวนทีงครกู าหนด
ใหวลด็กใชว่ัว่างพลาส่่กสงงสลี รีเง่าง แสดง
น 6. ครูแนะนาวาาจานวน 6 สามารถใชว่วั ่าง
และสีน้าลง่นแสดงจานวนสงงจานวนไดว
หลาเ ลชนา
่วั ่งา สีแดง 5 ่วั กบั สีนา้ ลง่น 1 ่ัว
่วั ่างสแี ดง 4 ่ัว กบั สีนา้ ลง่น 2 ่วั
่วั ่งา สแี ดง 3 ่วั กับสนี ้าลงน่ 3 ่วั
่วั ่งา สแี ดง 2 ่วั กับสีนา้ ลง่น 4 ่วั
่ัว่งา สแี ดง 1 ่ัว กบั สีนา้ ลงน่ 5 ่วั
กและครูรวา มกันสรุปมีจานวนไหนมารวมกันไดว

จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้ 1. ครลู ่
ประสบการณส์ าคัญ สาระท่คี วรรู้ ลอเี น่ัว
กิจกรรมศิลปะสรา้ งสรรค์ ดวว เกร
1. สนใจมคี วามสอุ และ (2) การลอีเนภาพ 2. ครูแ
แสดงงงกผาา นงานศ่ลปะไดว (4) การประด่ษฐ์สง่ง
2. ใชวกรรไกร่ัดกระดาษ ่าาง ดวว เลศษวสั ดุ - ลอีเ
่ามแนวลสนว ่รงไดว (5) การทางานศ่ลปะ บนถาด

- สร
โดเใหลว
มาประ
กระดาษ
3. ลดก็
่ามคว
4. ลด็ก

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ
พัฒนาการ
่รีเมงุปกรณ์กจ่ กรรม 2 ก่จกรรม ไดวแกา 1. กระดาษ
วลลอดวว เน่้วมืงบนทราเและประด่ษฐภ์ าพ วาดภาพ สงั เกต
ระดาษลสนว ่ามจน่ ่นาการ 2. สีลทเี น 1. ความสนใจมี
แนะนากจ่ กรรม 3. กระดาษสี ความสอุ และแสดงงงก
เน่ัวลลอดววเน่้วมืงบนทราเโดเนาทราเใสา 4. กรรไกรปลาเมน ผาา นงานศล่ ปะ
ดใหวลด็กลอีเน่วั ลลอ 1 - 8 บนถาดทราเ 5. กาว 2. การใชกว รรไกร่ดั
วางภาพดวว เกระดาษลสวน่ามจ่น่นาการ 6. ถาดทราเ กระดาษ่ามแนว
ลด็ก่ดั กระดาษ่ามลสวน นากระดาษลสวนทง่ี ัด ลสนว ่รง
ะด่ษฐล์ ปน็ รูป่าา ง ่ามจน่ ่นาการ ่่ดลงบน
ษอาว ่ัง้ ชงืง ผลงาน
กทากจ่ กรรมศล่ ปะสราว งสรรค์ทั้ง 2 ก่จกรรม
วามสนใจ
กรวา มกนั ลก็บงปุ กรณ์และนาลสนงผลงาน

จุดประสงค์การเรียนรู้ สาระการเรียนรู้ 1. คร
ประสบการณ์สาคัญ สาระท่คี วรรู้ 2. ลด็ก
กจิ กรรมเลน่ ตามมุม ่ามคว
ลก็บองงลลานลอาว ทดงี ววเ (3) การลลนา ่ามมุม - มุมห
่นลงง ประสบการณ/์ มุมลลาน - มุมลก
่าา ง - มมุ ลค
(4) การดแู ลหวงงลรีเน 3. ลมงงื
รวา มกนั

กิจกรรมกลางแจ้ง (1) การลคลงืงนไหวโดเ 1. คร
ลลนา และทากจ่ กรรมงเาาง ควบคุม่นลงงไปใน น้าลลนา
ปลงดภเั ดววเ่นลงงไดว ท่ศทาง ระดับและพ้ืนทีง ่าาง
(2) การลลานกลมุา เางเ แนะน
2. ลดก็
3. คร
ความส
ราางกา

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมิน
พัฒนาการ
รแู นะนากจ่ กรรม่ามมมุ ประสบการณ์ มมุ ประสบการณ์
กลลืงกก่จกรรมลสรี่ามมมุ ประสบการณ์ ในหงว งลรีเน สงั เกต
วามสนใจซงึงควรจดั ไวว งเาางนวงเ ๔ มมุ ลชนา การลก็บองงลลานลอวาทงี
หนงั สืง - มุมบล็งก ลด่ม
กมการศึกษา - บทบาทสมม่่
ครืงงงลลนา สัมผัส - มมุ ธรรมชา่่ศกึ ษา
งหมดลวลาลดก็ ลกบ็ องงลอาว ทีงใหวลรีเบรวงเ

รูแนะนาอวง่กลงและงุปกรณ์ใน การลลาน งปุ กรณ์ลลนา น้า สงั เกต
นทราเแ่ลา ะชนด่ ลชาน ลครงงื งมืง่วงชนด่ ลลนา ทราเ ลลานและทากจ่ กรรม
กรวเ พลังวหรงื งปุ กรณ์งงืน พรวงมทั้ง งเาางปลงดภัเดวว เ
นาวธ่ ีการลลานงเาางปลงดภัเ ่นลงงไดว
กลลนา นา้ ลลนา ทราเโดเมีครดู ูแลงเาางใกลชว ่ด
รใู หสว ัญญาณหมดลวลาลด็กลก็บงปุ กรณ์ ทา
สะงาดงุปกรณ์ ลอาว แถวทาความสะงาด
าเ

จดุ ประสงค์การเรียนรู้ สาระการเรยี นรู้

ประสบการณส์ าคัญ สาระท่คี วรรู้

กิจกรรมเกมการศึกษา (8) การนับและแสดง การลรีเงจานวนภาพจาก

ลรเี งจานวนภาพจากนวงเไป จานวนองงส่งง่าาง ใน นงว เไปมาก 1 - 8

มาก 1 - 8 ไดว ชวี ่่ ประจาวนั

(๙) การลปรีเบลทีเบและ

ลรเี งลาดบั จานวนองงสง่ง

่าาง

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ
พัฒนาการ
1. ครูแนะนางปุ กรณ์พรงว มทั้งสาธ่่ ว่ธีการ 1. ลกมการศึกษา
ลลนา ลกมการศึกษาลรเี งจานวนภาพจากนวงเ ลรีเงจานวนภาพ สงั เกต
ไปมาก จากนวงเไปมาก ลรีเงจานวนภาพจาก
2. แบางลด็กลปน็ กลมาุ ่ามความลหมาะสม 1-8 นวงเไปมาก 1 - 8
ใหลว ด็ก 1 กลุามรับลกมทงีแนะนาใหมไา ปลลาน 2. ลกมการศึกษา
กลาุมงงนื ลลานลกมการศกึ ษาชุดลด่ม ชุดงนืง ทลงี คเลลาน
3. ลด็กลลนา ลกมโดเหมุนลวีเนสลบั ลปลงเี น มาแลวว
กันในแ่าละกลมุา โดเทุกกลาุม่วงงไดวลลานลกม
การศึกษาลรีเงจานวนภาพจากนวงเไปมาก
4. ลดก็ ลกบ็ ลกมการศึกษาลอาว ทหงี ลังลล่กลลาน
แลวว

แผนการจัดประสบการณ์รายวัน วนั ท่ี 3 ห

จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรียนรู้
ประสบการณส์ าคัญ สาระทคี่ วรรู้

กจิ กรรมเคล่ือนไหวและ (3) การลคลงืงนไหว่าม 1.
จังหวะ ลสีเงลพลงและดน่รี บร
สนใจ มีความสุอและแสดง 2.

ทาา ทาง / ลคลงืงนไหว บร
ประกงบ จงั หวะ และดน่รี บ่ั
ไดว
-
-
-
จน
3.
สล

ปร
4.
ง่ร
่งา

กจิ กรรมเสริมประสบการณ์ (๘) การนบั และแสดง การแเกกลุมา งงกจาก 1.

แเกกลุามงงกจากกลาุมใหญา จานวนองงสง่ง่าาง ใน กลามุ ใหญแา ละบงก จัด
จา
และบงกจานวนทลีง หลืงลมืงง ชีว่่ ประจาวนั จานวนทลีง หลืงลมงืง ให

แเกกลุมา เางเทงีมีจานวนไมา (10) การรวมและการ แเกกลมุา เางเทงีมี

ลก่น 10 ไดว แเกสง่ง่าา ง จานวนไมลา ก่น 10

หนว่ ยท่ี 27 สนกุ กับตัวเลข ชน้ั อนุบาลปีท่ี 2

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ
1. ลครืงงงลคาะ พัฒนาการ
กจ่ กรรมพืน้ ฐานใหลว ด็กลคลืงงนไหวราางกาเไปทัวง จงั หวะ สงั เกต
รล่ วณงเาางงส่ ระ่ามจังหวะ ชวา ลรว็ หเดุ 2. บั่ร่วั ลลอ สนใจ มีความสอุ
ลด็กลคลงืง นไหวราางกาเ่ามง่สระ่ามลพลง 1-๘ และแสดงทาาทาง
รรลลง ลมืงงไดเว น่ สัญญาณหเุดแ่ลา ะครัง้ ครชู ภู าพ / ลคลงงื นไหว
่ร่วั ลลอ 1 - 8 อ้ึนใหทว า่ามคาสงงั ดงั น้ี 1. สืงง องงจรง่ ประกงบ จงั หวะ
- บั่รลลอ 1 กระโดดลทวาคาู 1 ครงั้ 2. สงืงทจีง ดั กระทา และดน่รี
- บั่รลลอ 2 กระโดดลทาว คูา 2 คร้ัง ไดว
- บ่ั รลลอ 3 กระโดดลทาว คาู 3 ครง้ั 3. รูปภาพแ่งโม สังเกต
นถึงลลอ 8 4. กระดาน่่ดภาพ แเกกลมุา งงกจาก
ใหวปฏ่บ่ั ่่ ามอวง 2 ซา้ งีก 2 - 3 ครงั้ โดเครู กลุมา ใหญาและ
ลับลปลเีง นบ่ั ร่ัวลลอและใหวทาทาาทาง่าาง ลชนา บงกจานวน
รบมืง เักไหลา เาง ลทวา ฯลฯ
หลังปฏบ่ ั่ก่ ่จกรรมลสรจ็ แลวว ลด็กพกั ผางน
ร่เาบถ 2 – 3 นาที ลพงงื ล่รีเมปฏ่บั่่ก่จกรรม
งไป
ครูกาหนดสถานการณโ์ ดเใชอว งงจรง่ หรืงสงืงทงี
ดกระทาไดว แสดงสถานการณล์ พืงงใหวลด็กบงก
านวนทงีลหลืงจากการแเกกลุามเงา เงงกจากกลุาม
หญทา มงี ีจานวนไมลา กน่ 10 ลชนา

จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้
ประสบการณส์ าคัญ สาระท่คี วรรู้

-
ดน่

-
แล

-
คร
2.
สถ
แเ
10

-
บน
หเ
ลด็ก
งเ
บน
3.
กล
กา

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ
พัฒนาการ

- จว่๋ มดี น่ สงสี 8 แทาง หาเไป2 แทงา จว๋่ ลหลงื ลหลืงลมงืงแเก

นสงสกี ีแง ทาง กลุมา เางเทมงี ี

- คณุ แมาใหวคกุ กม้ี า 6 ชน่้ ดาวรับประทานไป จานวนไมาลก่น 10

ลวว 3 ชน่้ ดาวลหลงื คุกก้ีกชีง ้่น

- ครูมดี งกไมว 5 ดงกแบงา ใหลว กไ๋ ป 4 ดงก

รลู หลงื ดงกไมวกงดี งก

ครกู าหนดสถานการณโ์ ดเใชวรปู ภาพแสดง

ถานการณ์ ลพืงง ใหลว ด็กบงกจานวนทลงี หลงื จากการ

เกกลุมา เางเงงกจากกลุมา ใหญทา มงี ีจานวนไมาลกน่

0 ลชาน

- ครมู แี ่งโม 10 ช้น่ (่่ดภาพแ่งโม 10 ช้น่

นกระดาน) ครแู บางแ่งโมใหวลดก็ ไป 8 ชน่้ (ครู

เบ่ ภาพแ่งโมงงกไปทลี ะ 1 ช้น่ พรงว มกับลด็กใหว

กนับจนครบ 8 ช้น่ ) ครถู ามวาา ครูลหลงื แ่งโม

เูากีชง ่้น ลดก็ ชาวเกนั นบั ภาพแ่งโมทีงลหลงื

นกระดาน (2 ช่น้ )

ครูและลดก็ รวา มกนั สรุปสง่ง องง่าาง ลมืงงลราแเก

ลมาุ เงา เงงกจากกลามุ ใหญจา ะมจี านวนลดลงรูวจาก

ารนับจานวนทงลี หลงื

จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรียนรู้ 1.
ประสบการณส์ าคัญ สาระท่ีควรรู้ ่ัว
กจิ กรรมศิลปะสร้างสรรค์ 2.
สนใจมีความสุอและ (2) การลอเี นภาพและ จน่
แสดงงงกผาา นงานศ่ลปะไดว การลลนา กับสี ใชวส
(5) การทางานศ่ลปะ 3.
่า
4.

กจิ กรรมเล่นตามมุม (3) การลลนา ่ามมมุ 1.
ลก็บองงลลนา ลอาว ทดงี วว เ ประสบการณ/์ มมุ ลลาน 2.
่นลงง ่าาง คว
(4) การดแู ลหวงงลรเี น -ม
รวา มกัน -ม
-ม
3.

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ
พฒั นาการ
ครูล่รเี มงุปกรณก์ จ่ กรรมวาดภาพ่างล่่ม 1. กระดาษมี
วลลอ่ามจน่ ่นาการ และสราว ง่ัวลลอดววเลชืงก ่ัวลลอ สังเกต
ครูแนะนาก่จกรรมวาดภาพ่งา ล่่ม่วั ลลอ่าม 2. สลี ทเี น ความสนใจมีความสุอ
น่นาการโดเครูมี่วั ลลอ่าาง ใหลว ด็กลลืงกแลวว 3. ลชืงก และแสดงงงกผาาน
สลี ทีเนวาดภาพ่งา ล่่ม่ัวลลอ่ามจ่น่นาการ งานศ่ลปะ
ลด็กทากจ่ กรรมศ่ลปะสรวางสรรค์ทงั้ 2 ก่จกรรม
ามความสนใจ
ลดก็ ราวมกนั ลก็บงปุ กรณ์และนาลสนงผลงาน

ครแู นะนากจ่ กรรม่ามมมุ ประสบการณ์ มมุ ประสบการณ์ใน สังเกต
หวงงลรเี น การลก็บองงลลนา ลอาว ทงี
ลดก็ ลลืงกกจ่ กรรมลสร่ี ามมมุ ประสบการณ่์ าม ลด่ม

วามสนใจซงงึ ควรจดั ไวว งเาางนวงเ ๔ มมุ ลชนา

มุมหนงั สงื - มุมบล็งก

มุมลกมการศึกษา - บทบาทสมม่่

มุมลครืงงงลลนา สมั ผัส - มมุ ธรรมชา่่ศึกษา

ลมงงื หมดลวลาลดก็ ลก็บองงลอวาทีงใหวลรีเบรวงเ

จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้ สาระการเรียนรู้ 1.
ประสบการณส์ าคัญ สาระสาคญั รง
กจิ กรรมกลางแจง้ บร
ลลนา และทาก่จกรรมงเาา ง (1) การลคลืงงนไหว 2.
ปลงดภเั ดววเ่นลงงไดว ลคลืงงนทงี ปล
(1) การลคลืงงนไหวโดเ จดั
ควบคุม่นลงงไปใน ละ
ทศ่ ทาง ระดบั และพ้นื ทีง สาว
ลมงงื
ทาา
ลมงืง
จะ
แม
สา
ปล
3.
๔.
ราาง

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ
พัฒนาการ
ลด็กล่รีเมความพรวงมราางกาเโดเวงง่ ไป นกหวดี
งบ สนาม 2 รงบ และจัดแถวลป็นวงกลม สังเกต
รห่ ารสวา น่าาง องงราางกาเ่ามครู ลลานและทาก่จกรรม
งเาางปลงดภเั ดววเ
ครงู ธ่บาเและสาธ่่ ว่ธีการลลานลกมแมวจบั ่นลงง
ลา ดังนี้
ดแถวลป็นวงกลม 2 วง ลลงื กงาสาสมัครวง
ะ 1 คน ใหเว ืน่รงกลางทาหนาว ทงลี ป็นแมว
วนลดก็ ทีงงเรูา งบวงทัง้ หมดทาหนาว ทงลี ปน็ ปลา
งไดวเน่ สัญญาณนกหวดี 1 คร้งั ปลาจะทา
าทาง่าาง ลชนา วาาเนา้ กระโดด ฯลฯ
งไดวเน่ สัญญาณ นกหวีด 2 ครั้ง ปลาก็
ะ่งว งรบี นงังลง และลงามืงแ่ะพื้นไวว ผวทู ลีง ปน็
มวก็จะพเาเามวงง่ ไปแ่ะ่ัวปลา หากแมว
ามารถแ่ะปลา่วั ใดทฝีง ่ามืงแ่ะพ้ืนไมาทัน
ลา่วั น้นั จะ่วงงงงกมาลป็นแมวแทน
ลด็กทดลงงลลนา ลกมและลลนา ลกมแมวจบั ปลา
ลมืงงหมดลวลาลด็กลอาว แถวทาความสะงาด
งกาเกางนลอวาชนั้ ลรีเน

จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรียนรู้

กจิ กรรมเกมการศกึ ษา ประสบการณส์ าคัญ สาระสาคญั
บงกลกั ษณะองงส่งง่าา ง
จากการสังลก่โดเใชว (8) การนับและแสดง การจบั คาูลลอฮ่นดู 1.
ประสาทสัมผสั ลกม
จานวนองงสงง่ ่าา ง ใน งารบ่กกบั ลลอไทเ 1
2.
ชวี ่่ ประจาวัน 1 - 10 ให
กล
(13) การจบั คูา ่าม 3.
แ่
ลักษณะ รูปราา ง และ จับ
4.
จานวน

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมิน
พัฒนาการ
ครูแนะนางปุ กรณ์พรงว มท้ังสาธ่่ ว่ธกี ารลลนา 1. ลกมการศึกษา
มการศกึ ษาจับคาูลลอฮน่ ดูงารบก่ กบั ลลอไทเ จับคาลู ลอฮ่นดู สงั เกต
- 10 งารบ่กกับลลอ บงกลกั ษณะองงสงง่
แบางลดก็ ลปน็ กลุาม่ามความลหมาะสม ไทเ 1 - 10 ่าาง จากการสังลก่
หลว ด็ก 1 กลุามรับลกมทีงแนะนาใหมไา ปลลนา 2. ลกมการศึกษา โดเใชปว ระสาทสัมผสั
ลุมา งืงน ลลานลกมการศกึ ษาชุดลดม่ ชุดงืนง ทลงี คเลลนา
ลด็กลลานลกมโดเหมุนลวเี นสลับลปลีเง นกันใน มาแลวว
่าละกลุามโดเทกุ กลุาม่งว งไดลว ลานลกมการศกึ ษา
บคูลา ลองารบ่กกบั ลลอไทเ 1 - 10
ลด็กลกบ็ ลกมการศึกษาลอวาทีหง ลงั ลล่กลลานแลวว

แผนการจดั ประสบการณร์ ายวนั วันท่ี 4 หน

จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้
ประสบการณ์สาคญั สาระที่ควรเรยี นรู้

กจิ กรรมเคลื่อนไหวและ (1) การลคลืงงนไหวงเูา 1.
จังหวะ กบั ทงี ทัวง
สนใจ มีความสอุ และแสดง (2)การลคลืงง นไหว แล
ทัน
ทาา ทาง / ลคลืงงนไหว ลคลงงื นทงี 2.
ดัง
ประกงบ จังหวะ และดน่รี (3) การลคลงืงนไหว่าม

ไดว ลสีเงลพลงและดน่รี

ลทีเง
ชวา
ชูน
ชว
อวา
ไดว
ใคร
ให
กล
3.
4.
ทา

นว่ ยท่ี 27 สนุกกบั ตวั เลข ชน้ั อนุบาลปีท่ี 2

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมิน
พัฒนาการ
ก่จกรรมพ้ืนฐานใหลว ด็กลคลืงงนไหวราางกาเไป 1. ลครืงงงลคาะ
วบรล่ วณงเาา งง่สระ่ามจงั หวะลพลง ชาว ลร็ว จังหวะ สงั เกต
ละลมืงงไดเว น่ สัญญาณหเดุ ใหวหเุดในทาาน้ัน 2. ลพลงบรรลลง ความสนใจ มีความสอุ
นที ดงัง ดงกไมบว าน และแสดงทาาทาง /
ใหวลด็กทาทาา ่ามคาบรรเาเจากลรงงื งทีงฟัง ลคลืงงนไหวประกงบ
งน้ี จังหวะ และดน่รีไดว
ลชวาวันน้ีงากาศแจมา ใส ลด็ก ชวนกันไป
เว่ลาดอณะทลงี ด่นลหน็ รถเน่์จงดงเลูา ดก็
วเกนั นับ 1 – 2 – ๓ – ๔ – ๕ – 6 – 7 - 8
นว้่ อนึ้ มา 8 นว่้ และปรบมงื พรงว มกนั 8 ครัง้
วนกันลดน่ ่างไปอวางหนวา ลด็ก ลห็นไหมวาา
างหนวามีลาธารลรา่วงงกระโดดอาว มลาธารใหว
ทุกคนล่รีเม่วั กระโดดอวามไปใหวไดว
รอาว มไมาไดลว งงกระโดดใหมา ลมงงื ไปถงึ ่ลาด
หวทกุ คนลลืงกไปซื้งองงทีงงเากไดวและลด่นทาง
ลบั บวาน
ใหปว ฏบ่ ั่่่ ามองว 2 ซ้างีก 2 - 3 ครั้ง
ลดก็ ผงา นคลาเกลาว มลน้งื และทาสมาธ่โดเ
าทาา ประกงบลพลงดงังดงกไมวบาน

จุดประสงค์การเรยี นรู้ สาระการเรียนรู้

กิจกรรมเสรมิ ประสบการณ์ ประสบการณ์สาคัญ สาระทค่ี วรเรียนรู้
ลปรเี บลทีเบจานวนองงสง่ง
่าา ง ลชาน ลทาา กนั หรืงไมา (8) การนับและแสดง ลปรเี บลทเี บจานวน 1.
ลทาากนั มากกวาาหรืงนงว เ ไมบว
กวาา ไดว จานวนองงสงง่ ่าาง องงสงง่ ่าาง ลชาน ลทาา
ใบ
ในชีว่่ ประจาวัน ลทาากันหรงื ไมาลทาากัน ่วั
ถาว
(9) การลปรีเบลทเี บ มากกวาา หรืงนวงเกวาา ลปร
่ัว
และลรเี งลาดับจานวน ชน้่
วาา
องงสง่ง ่าาง ลหล
กว
2.
ลกู
ลพเี
ทงั้
แล
สง
3.
บง
แล
บง

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ
พฒั นาการ

ครลู ่รเี มสงืง ่ัวนับ ลชาน ผลไมว ฝาจุก 1. ภาชนะสงงใบ สงั เกต

บลง็ กทงีมีอนาดลทาา กนั และภาชนะทีอง นาด มอี นาดลทาากัน การลปรีเบลทเี บ

ากนั แ่า่าางสี ครูใสา่วั นบั ในภาชนะทง้ั สงง ่าางสี จานวนองงสง่ง่าาง

บแลววใหลว ดก็ สังลก่และพ่จารณาวาาภาชนะใดมี 2. สง่งองง่าาง ลชาน ลทาากันหรืงไมา

วนับมากกวาา หรืงภาชนะใดมี่วั นบั นวงเกวาา ลชนา ผลไมว ฝาจกุ ลทาากัน มากกวาาหรืง

าลด็ก่ัดสน่ ดววเสาเ่าไมาไดว ครสู าธ่่ การ ไมบว ลง็ กทงีมีอนาด นงว เกวาา

รีเบลทีเบดววเการจบั คาูหนึงง่างหนงึง โดเหเบ่ ลทาากัน

วนับงงกจากภาชนะทง้ั สงงพรงว มกนั ทลี ะ 1

น ครแู นะนาวาาภาชนะใดทีงลหลืง่วั นับแสดง

าภาชนะนั้นมี่ัวนับมากกวาา ภาชนะใดทงไี มา

ลืง่ัวนบั แสดงวาา ภาชนะนน้ั ม่ี วั นับนวงเ

วาา

ครนู าอวดโหลทมงี อี นาดลทาากนั ใบหนงึงใสา

กแกวว จานวน 10 ลกู งกี ใบหนงึงใสลา ูกแกวว

เง 2 - 3 ลูกใหลว ดก็ สังลก่ลูกแกวว ในอวดโหล

งสงงใบ วาา มจี านวนลทาากันหรงื ไมลา ทาา กัน

ลววใหลว ด็กชาวเกนั บงกว่ธที จงี ะทาใหอว วดโหลทงั้

งงใบมลี ูกแกวว จานวนลทาา กัน

ใหลว ดก็ แบางกลุมา ลปน็ 2 กลาุม ลลนา ลกมโเนลกู

งลลง่ะกราว แลวว ใหวลดก็ นับลูกบงลใน่ะกรวา

ลวว ลปรเี บลทีเบโดเการจับคูาหนงงึ ่งา หนึงง และ

งกวาา กลาุมใดโเนลูกบงลลง่ะกราว ไดมว ากกวาา

จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้

กจิ กรรมเสริมประสบการณ์ ประสบการณ์สาคญั สาระท่ีควรเรียนรู้
ลปรเี บลทเี บจานวนองงส่งง
่าาง ลชนา ลทาากันหรืงไมา (8) การนบั และแสดง ลปรีเบลทเี บจานวน กว
ลทาา กัน มากกวาา หรืงนวงเ 4.
กวาา ไดว จานวนองงสง่ง่าาง ใน องงสง่ง ่าา ง ลชาน สงง่
จับ
ชวี ่่ ประจาวัน ลทาา กนั หรงื ไมลา ทาา กนั จบั
กล
(9) การลปรเี บลทีเบ มากกวาาหรืงนวงเกวาา หน

และลรเี งลาดบั จานวน

องงสง่ง ่าา ง

กจิ กรรมศลิ ปะสรา้ งสรรค์ (2) การลอีเนภาพและ 1.
จ่น
สนใจมคี วามสอุ และ การลลานกบั สี กร
2.
แสดงงงกผาานงานศ่ลปะไดว (5) การทางานศล่ ปะ จน่
จา
ลรอ
แล
่้งั
3.
4.

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมิน
พัฒนาการ
วาา กัน
ครสู รุปวาาลราสามารถลปรีเบลทีเบจานวน สังเกต
งองงสงงกลมุา ไดวโดเการจับคหูา นงึง ่างหนงึง ถาว
บคูไา ดวพงดีแสดงวาา สง่ง องงมจี านวนลทาา กนั ถาว การลปรีเบลทีเบ
บคาูไมาพงดแี สดงวาาส่งง องงมจี านวนไมลา ทาา กนั
ลุมา ทีมง ีองงลหลืงงเมูา ีจานวนมากกวาางกี กลุมา จานวนองงสงง่ ่าา ง
นึงงมีจานวนนวงเกวาา
ลชาน ลทาา กันหรงื ไมา

ลทาากนั มากกวาา หรืง

นวงเกวาา

ครูล่รีเมงปุ กรณ์ก่จกรรมปั้นด่นน้ามัน่าม 1. ดน่ น้ามัน สังเกต
น่นาการและก่จกรรมประด่ษฐภ์ าพดวว เ 2. แผนา รงงปั้น ความสนใจมีความสุอ
ระดาษลสนว ่ามจ่น่นาการ 3. กระดาษลสนว และแสดงงงกผาานงาน
ครแู นะนาก่จกรรมปั้นดน่ นา้ มนั ่าม 4. กาว ศล่ ปะ
น่นาการโดเใหวลด็กปั้นดน่ น้ามันลป็นลสนว
านวน 8 ลสนว นาดน่ นา้ มนั ทีงปั้นสรวางลปน็ รปู
อาคณ่่ ไดวแกา วงกลม สามลหลีงเม สลีง หลงีเม
ลววนามา่งา กันสรวางภาพ่ามจ่น่นาการ
งชงงื ภาพ
ลด็กลลงื กทาก่จกรรม่ามความสนใจ
ลด็กราวมกนั ลก็บงปุ กรณ์และนาลสนงผลงาน

จดุ ประสงค์การเรียนรู้ สาระการเรยี นรู้ 1. ค
ประสบการณ์สาคัญ สาระท่ีควรเรยี นรู้ 2. ลด
กจิ กรรมเลน่ ตามมุม ่าม
ลกบ็ องงลลนา ลอาว ทีดง ววเ (3) การลลาน่ามมุม ลชนา
่นลงง ประสบการณ/์ มุมลลนา - มมุ
่าาง - มมุ
(4) การดแู ล - มุม
หงว งลรีเนราวมกนั 3. ลม

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมิน
พฒั นาการ
ครแู นะนาก่จกรรม่ามมมุ ประสบการณ์
ด็กลลงื กกจ่ กรรมลสร่ี ามมุมประสบการณ์ มมุ ประสบการณใ์ น สังเกต
มความสนใจซงึงควรจดั ไวว งเาา งนงว เ ๔ มุม
หวงงลรเี น การลกบ็ องงลลานลอวาทงี

ลด่ม

มหนงั สืง - มุมบลง็ ก

มลกมการศึกษา - บทบาทสมม่่

มลครงืง งลลนา สัมผสั - มุมธรรมชา่ศ่ กึ ษา

มืงง หมดลวลาลด็กลก็บองงลอาว ทีใง หลว รีเบรวงเ

จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ สาระการเรียนรู้ 1.
ประสบการณ์สาคัญ สาระที่ควรเรยี นรู้ บร
กจิ กรรมกลางแจง้ นก
ลลนา และทากจ่ กรรมงเาาง (1) การลคลงืงนไหวโดเ 2.
ปลงดภเั ดวว เ่นลงงไดว ควบคมุ ่นลงงไปใน
ท่ศทาง ระดับและพื้นทีง -
(2) การลลนา กลามุ ใหญา ให

-
่วั
สงา
กนั

-
แล
3.
รวา
4.
กาง

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ
พฒั นาการ
ลด็กล่รเี มความพรงว มราางกาเโดเทาทาา การ 1. บั่ร่ัวลลอ
สงั เกต
ร่หารสาวน่าาง องงราา งกาเ่ามสญั ญาณ 1 - ๘ การลลนา และทา
ก่จกรรมงเาางปลงดภัเ
กหวดี 2. ลพลง ดววเ่นลงง

ครูงธบ่ าเการลลานลกมสงา ่ัวลลอดังน้ี ประกงบการลลาน

- ลด็กนงัง ลปน็ วงกลม แจกบั่ร่ัวลลอ 1 - 8

หวลด็กถืงไวว

- ครลู ปดิ ลพลงแลวว ใหวลด็กทีงไดวบั่ร่ัวลลอสงา

วลลอไปทางดวานอวามืงใหลว พงืงนคนถัดไป

ง่างกนั ไปลปน็ วงกลม่ามลาดบั ใหหว มนุ ลวเี น

นลปน็ วงกลม

- ลมืงงลพลงหเุดคนทงถี ืงบั่ร่ัวลลอจะหเดุ สงา

ละ่ะโกนบงก่ัวลลอท่งี นลงงถืงไวว

ลด็กทดลงงลลนา ลกมสาง่ัวลลอและลลานลกม

วมกันจนหมดลวลา

ลมืงงหมดลวลาลด็กไปทาความสะงาดราา งกาเ

งนกลับหวงงลรเี น

จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ สาระการเรียนรู้
ประสบการณส์ าคญั สาระทคี่ วรเรียนรู้
กจิ กรรมเกมการศกึ ษา
จบั คลูา ลอฮ่นดูงารบ่กกับลลอ (1) การสังลก่ลักษณะ การจบั คูาลลอฮน่ ดูงารบก่
ไทเ 1 - 14 ไดว สาวนประกงบ การ กบั ลลอไทเ 1 - 14
ลปลเีง นแปลง และ
ความสมั พันธ์องงสงง่
่าา ง โดเใชวประสาท
สมั ผัสงเาางลหมาะสม

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมิน
พฒั นาการ
1. ครแู นะนางุปกรณ์พรงว มท้ังสาธ่่ว่ธกี าร
ลลานลกมการศึกษาจบั คูลา ลอฮ่นดู 1.ลกมการศกึ ษา สงั เกต
งารบก่ กับลลอไทเ 1 - 14
2. แบางลด็กลปน็ กลุาม่ามความลหมาะสม จบั คลาู ลอฮ่นดู การจบั คูาลลอฮ่นดู
ใหวลดก็ 1 กลามุ รับลกมทงีแนะนาใหมไา ปลลาน
กลามุ งืงน ลลนา ลกมการศึกษาชุดลดม่ งารบ่กกบั ลลอ งารบ่กกับลลอไทเ
3. ลดก็ ลลานลกมโดเหมนุ ลวีเนสลบั ลปลเีง น
กนั ในแ่ลา ะกลุามโดเทุกกลมุา ่วงงไดวลลานลกม ไทเ 1 - 14 1 - 14
การศกึ ษาจบั คภูา าพทงีมจี านวนลทาากัน 1 - 8
4. ลด็กลกบ็ ลกมการศึกษาลอาว ทีงหลงั ลลก่ ลลนา 2.ลกมการศึกษา
แลวว
ชดุ งงืน ทงีลคเลลนา

มาแลวว

แผนการจัดประสบการณ์ วันท่ี 5 หนว่ ย

จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้ สาระการเรียนรู้
ประสบการณส์ าคัญ สาระทคี่ วรเรยี นรู้

กิจกรรมเคลือ่ นไหวและ (1) การลคลงืงนไหวโดเ 1
จงั หวะ ควบคุม่นลงงไปใน ไป
สนใจ มีความสอุ และแสดง ท่ศทาง ระดบั และพน้ื ทีง ห
2
ทาาทาง / ลคลืงงนไหว (3) การลคลืงงนไหว่าม ระ
ลด
ประกงบ จังหวะ และดน่รี ลสเี งลพลงและดน่รี จ่น
ลค
ไดว ระ
ลม
3
ลค

4



ยที่ 27 สนุกกบั ตัวเลข ชัน้ อนุบาลปีที่ 2

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมิน
พัฒนาการ
1. กจ่ กรรมพ้นื ฐานใหลว ด็กลคลงืงนไหวราา งกาเ 1. ลครงงื งลคาะจงั หวะ
ปทงัวบร่ลวณงเาางงส่ ระ่ามจังหวะ ชวา ลรว็ 2. ลพลงบรรลลง สังเกต
หเุด 3. ่วั ลลออนาดใหญา ความสนใจ
2. ลด็กหาพื้นทโีง ดเเนื ทวงั บรล่ วณหงว งลรีเนใหวมี 1-8 มคี วามสอุ และ
ะเะหาา งพงดี จากน้ันครลู ปิดลพลงบรรลลง ใหว แสดงทาาทาง /
ด็กลคลงืงนไหวราางกาเสราว งสรรค์่าม ลคลงงื นไหว
น่นาการพรวงมกับ่ัวลลอ ครกู ระ่นวุ ใหว ประกงบ จังหวะ
คลงืงนไหวงเาางมีพืน้ ทงี ทศ่ ทาง จังหวะ และดน่รีไดว
ะดบั และทาา ทาง ทแีง ปลก ไมาซา้ ลพืงงน
มืงงไดเว น่ สัญญาณหเุดใหวหเุดในทาานนั้ ทนั ที
3. ใหวลดก็ จบั กลมุา ่วั ลลอทลีง หมืงนกัน และ
คลืงงนไหวสราว งสรรคล์ ป็นกลุามลมืงงไดวเ่น
สญั ญาณหเุดใหวหเุดทนั ที
4. ปฏบ่ ่ั ่กจ่ กรรม่ามอวง 2 และอวง 3 ซา้
๕. ลด็กนงงั ลงแลวว ผงา นคลาเกลาว มลนืง้ โดเ
หาเใจลอาว - งงกชาว

จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้

บงกลาดับสงง่ ่าาง ทีง ประสบการณ์สาคัญ สาระท่คี วรเรยี นรู้
ลรีเงลาดบั ไมาลกน่ 3 ส่งง
ไดว (11) การบงกและแสดง ลรีเงลาดับทองี งงสงง่ 1
2
งันดับทีงองงสงง่ ่าาง ่าาง ไมาลกน่ 3 สง่ง ห





3




ลท

4





กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมิน
พฒั นาการ
1. ครแู ละลดก็ ราวมกนั รวงงลพลงลรเี งลาดบั 1. ลพลง
สงั เกต
2. ครแู ละลดก็ ราวมสนทนาลมงงื ลชาว นี้ ใครมาถึง ลรเี งลาดับ การบงกลาดบั สง่ง
่าาง ทีงลรีเงลาดับ
หงว งลรเี นกางนลพืงงน 2. ส่งง องง่าาง ไมลา กน่
3 ส่งง
- ใครมาถงึ ลป็นคนแรก หรงื มาถึงลปน็ คนทหงี นงงึ ลชนา

- ใครมาถงึ ลปน็ คน่งา มา ลป็นคนทีงสงงและคน - แกววนา้

่างมาลปน็ คนทสีง าม ใหวลด็กท้ังสามคนงงกมาเืน - แจกนั

หนวาหวงงลรีเน่ามลาดับทงีมาถึงหวงงลรีเน แลวว - ดงกไมว

แนะนาคนทงี 1 คนทงี 2 คนทงี 3 จากนน้ั ถามลด็ก - แปรงสีฟนั

วาา “คนน้ีเนื ลป็นลาดับทีลง ทาาไรจากหัวแถว” - เาสีฟัน

3.ครจู ัดส่งงองงวางลรเี งไวว 3 งเาาง แลววแนะนาวาา

ส่งงองงงะไรงเาูในงนั ดับทงี 1 2 3 จากทาง

ซวาเมืงลชาน

ครถู ามและใหวลด็ก่งบวาา ส่งง องง่าาง งเาูงันดบั ทีง
ทาา ไร ลชนา แกวว น้างเงูา นั ดับทงี 1 ดงกไมวงเูางันดับ
ทงีลทาา ไร (งันดบั ทงี 3)
4. ครวู างส่งงองงลรเี งลาดบั ใหวลดก็ ดแู ละชี้ หรงื
หเบ่ ส่งง องงทงงี เาูในงนั ดบั ทีง่ามทีงครูกาหนดลชนา
นา แปรงฟัน เาสีฟัน แกววน้า มาวางลรีเงบน
โ่ะ๊ แลวว สังง ใหวลดก็ ช้ี หรืงหเบ่ สงง่ องง่ามลาดับทีง
่าาง ่ามคาสงัง

จดุ ประสงค์การเรียนรู้ สาระการเรียนรู้ 1
ประสบการณส์ าคัญ สาระที่ควรเรยี นรู้ ป
กจิ กรรมศิลปะสรา้ งสรรค์ แ
สนใจมคี วามสอุ และ (2) การลอเี นภาพและ 2
แสดงงงกผาานงานศ่ลปะไดว การลลนา กับสี ก
(5) การหเ่บจบั การใชว 3
กรรไกร การ่ดั การปะ น
(5) การทางานศ่ลปะ 4


กจิ กรรมเล่นตามมุม (3) การลลนา ่ามมมุ 1
ลก็บองงลลนา ลอวาทีงดวว เ ประสบการณ/์ มมุ ลลนา 2
่นลงง ่าา ง ่
(4) การดแู ลหวงงลรเี น ลช
รวา มกนั -
-
-
3
ลร

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ
พัฒนาการ
1. ครูล่รีเมงุปกรณก์ จ่ กรรมฉีกกระดาษ 1. ่วั ลลอ
ปะ่่ด่ัวลลอ่างล่ม่ ภาพ่ามจน่ ่นาการ 2. สลี ทีเน สงั เกต
และวาดภาพงส่ ระ 3. กาว ความสนใจมคี วามสุอ
2. ครแู นะนากจ่ กรรม งุปกรณ์ องว ่กลงใน 4 กระดาษสี และแสดงงงกผาานงาน
การทากจ่ กรรม ศ่ลปะ
3. ลด็กลลืงกก่จกรรม่ามความสนใจงเาา ง
นงว เ 2 กจ่ กรรม
4. ลด็กรวา มกนั ลกบ็ งุปกรณ์และนาลสนง
ผลงาน

1. ครูแนะนาก่จกรรม่ามมมุ ประสบการณ์ มมุ ประสบการณ์ สงั เกต
การลก็บองงลลนา ลอวาทีง
2. ลดก็ ลลืงกกจ่ กรรมลสร่ี ามมมุ ประสบการณ์ ในหวงงลรเี น ลด่ม

่ามความสนใจซงึงควรจัดไวว งเาางนงว เ ๔ มุม

ชาน

- มมุ หนังสงื - มุมบลง็ ก

- มุมลกมการศึกษา - บทบาทสมม่่

- มมุ ลครืงง งลลนา สมั ผัส - มมุ ธรรมชา่ศ่ กึ ษา

3. ลมงงื หมดลวลาลดก็ ลก็บองงลอาว ทงีใหว

รเี บรวงเ

จดุ ประสงค์การเรียนรู้ สาระการเรยี นรู้ 1. ลด็ก
ประสบการณ์สาคญั สาระที่ควรเรยี นรู้ ราา งกา
กิจกรรมกลางแจง้ ครู
ลลนา และทากจ่ กรรมงเาา ง (1) การลคลืงงนไหวงเาูกับทงี 2. คร
ปลงดภเั ดววเ่นลงงไดว (1) การลคลงืงนไหวโดเ ลดเี วง

ควบคุม่นลงงไปใน - ให
- คร
ท่ศทาง ระดบั และพน้ื ทีง กระโด
- ลด
จากนนั้
แ่ะลพ
ทาทาาก
คน
3. ลมืงง
กางนก

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ
นกหวีด
กลอวาแถวลด่นลงสนามล่รีเมพรวงม สงั เกต
าเโดเบรห่ ารสวา น่าา ง องงราางกาเ่าม ลลานและทากจ่ กรรมงเาาง
ปลงดภเั ดววเ่นลงง

รงู ธ่บาเและสาธ่่การลลานลกมกระโดดอา
งเาูกบั ทีง ดงั น้ี
หวลด็กจับมืงลป็นวงกลม
รลู ป่านกหวีดใหวสัญญาณ ใหวลดก็
ดดอาลดเี วอึน้ ลงงเาูกับทงี จนคลางงแคลาว
ด็ก ผลัดลปลเีง นกันงงกมาเนื ่รงกลาง
นกระโดดอาลดีเวอ้นึ ลง 5 ครัง้ แลวว วง่งไป
พงืงนคนไหนก็ไดว ลพงงื นทีงโดนแ่ะงงกมา
กระโดดอาลดีเวงเูากบั ทีง่งา ไปจนครบทุก

งหมดลวลาลดก็ ทาความสะงาดราา งกาเ
กลบั หงว งลรีเน

จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้
ประสบการณส์ าคัญ สาระทีค่ วรเรียนรู้
กจิ กรรมเกมการศกึ ษา
ลรีเงลาดบั ่วั ลลอไทเ (8) การนับและแสดง
1 - 8 จากนวงเไปมากไดว จานวนองงส่งง ่าาง ใน
ชีว่่ ประจาวนั
(๙) การลปรีเบลทเี บ
และลรีเงลาดบั จานวน
องงส่งง่าา ง

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมิน
พฒั นาการ
1. ครูแนะนางุปกรณ์พรวงมท้ังสาธ่่ว่ธีการ 1. ลกมการศึกษา
ลลานลกมการศึกษาลรีเงลาดับ่ัวลลอไทเ ลรเี งลาดบั ่วั ลลอไทเ สังเกต
1-8 1-8 ลรีเงจานวนภาพ
2. แบางลด็กลปน็ 5 กลุาม ใหวลด็ก 1 กลาุม 2. ลกมการศึกษาชดุ จากนงว เไปมาก
รบั ลกมทแีง นะนาใหมไา ปลลนา กลุมา งืนง ลลนา งนงื ทีงลคเลลานมาแลวว 1-8
ลกมการศึกษาชุดลด่ม
3. ลด็กลลานลกมโดเหมนุ ลวีเนสลบั ลปลเงี น
กนั ในแ่าละกลมาุ โดเทุกกลามุ ่วงงไดวลลานลกม
การศกึ ษาลรีเงลาดบั ่วั ลลอไทเ 1 - 8
4. ลดก็ ลก็บลกมการศึกษาลอาว ทหงี ลงั ลล่กลลนา
แลวว

๑ เลขที่ ชื่อ-สกลุ




6
7
8
9
10

1. ลลานและทากจ่ กรรมงเาางปลงดภเั ดววเ ดา้ นร่างกาย แบบสงั เกตพฤตกิ รรมเดก็ หนว่ ยการจัดประสบ
่นลงงไดว
ด้านอารมณ์และจิตใจ
2. ใชวกรรไกร่ดั กระดาษ่ามแนวลสนว ่รงไดว
ดา้ น
3. สนใจมีความสอุ และแสดงงงกผาานงาน สงั คม
ศล่ ปะไดว

4. สนใจ มคี วามสุอและแสดงทาาทาง /
ลคลงืง นไหวประกงบลพลง จังหวะ และดน่รี
ไดว
5. ลกบ็ องงลลนา ลอาว ทีงดววเ่นลงง

6. ฟังผูงว งืนพูดจนจบและสนทนาโ่่ว งบ



สงดคลงว งกบั ลรงงื งทงีฟัง ประเมินพฒั นาการ บการณ์ท่ี 27 สนุกกบั ตวั เลข ชนั้ อนุบาลปีท่ี 2

7. นบั และแสดงจานวนองงสง่ง ่าา ง 1-8 ไดว ด้านสติปัญญา

8. จับคูาจานวนภาพกบั ่ัวลลอ 1-๘ ไดว

9. รวมสง่ง ่าาง สงงกลมาุ และบงกจานวนทลงี กด่
จากการรวมสง่ง ่าาง สงงกลมาุ มผี ลรวมไมาลก่น
10 ไดว
10. ลรเี งจานวนภาพจากนวงเไปมาก 1-8 ไดว

11. แเกกลมาุ งงกจากกลาุมใหญาและบงก
จานวนทลีง หลงื ลมงงื แเกกลมาุ เางเทมีง จี านวนไมา
ลก่น 10 ไดว
12. ลปรเี บลทเี บจานวนองงสง่ง ่าา ง ลชาน
ลทาากนั หรงื ไมลา ทาากนั มากกวาาหรงื นงว เกวาาไดว
13. จับคูาภาพจานวนทีลง ทาากนั ไดว

14. ลรีเงลาดบั ่วั ลลอไทเ 1-8 จากนงว เไป
มากไดว

หมายเหตุ

๑ เลขท่ี ช่อื -สกลุ




6
7
8
9
10

คาอธบิ าย

ระดบั ๓ ดี ครสู งั ลก่พฤ่่กรรมลด็กราเบุคคล จดบนั ทกึ สรุปลปน็ ราเสปั ดาหร์ ะบรุ ะด 1. ลลานและทากจ่ กรรมงเาางปลงดภเั ดววเ ด้านร่างกาย
่นลงงไดว
ระดับ ๒ ปานกลาง ระดับ ดา้ นอารมณ์และจติ ใจ
2. ใชวกรรไกร่ดั กระดาษ่ามแนวลสนว ่รงไดว
ดา้ น
3. สนใจมีความสอุ และแสดงงงกผาานงาน สงั คม
ศล่ ปะไดว

4. สนใจ มคี วามสุอและแสดงทาาทาง /
ลคลงืง นไหวประกงบลพลง จังหวะ และดน่รี
ไดว
5. ลกบ็ องงลลนา ลอาว ทีงดววเ่นลงง

6. ฟังผูงว งืนพูดจนจบและสนทนาโ่่ว งบ



ดับคุณภาพลปน็ ๓ ระดบั คืง สงดคลงว งกบั ลรงงื งทงีฟัง ประเมินพฒั นาการ
๑ ่งว งสางลสรม่
7. นบั และแสดงจานวนองงสง่ง ่าา ง 1-8 ไดว
ด้านสติปญั ญา
8. จับคูาจานวนภาพกบั ่ัวลลอ 1-๘ ไดว

9. รวมสง่ง ่าาง สงงกลมาุ และบงกจานวนทลงี กด่
จากการรวมสง่ง ่าาง สงงกลมาุ มผี ลรวมไมาลก่น
10 ไดว
10. ลรเี งจานวนภาพจากนวงเไปมาก 1-8 ไดว

11. แเกกลมาุ งงกจากกลาุมใหญาและบงก
จานวนทลีง หลงื ลมงงื แเกกลมาุ เางเทมีง จี านวนไมา
ลก่น 10 ไดว
12. ลปรเี บลทเี บจานวนองงสง่ง ่าา ง ลชาน
ลทาากนั หรงื ไมลา ทาากนั มากกวาาหรงื นงว เกวาาไดว
13. จับคาูภาพจานวนทีลง ทาากนั ไดว

14. ลรีเงลาดบั ่วั ลลอไทเ 1-8 จากนวงเไป
มากไดว

หมายเหตุ

หน่วยท่ี 28 ขนาด รปู ร่าง รปู ทรง

นางสาวนนั ทนา มาตรเลงิ
ครปู ระจาชั้นอนบุ าล ๒

โรงเรียนบ้านท่าเยย่ี มวิทยายล

สานักงานเขตพ้นื ทีก่ ารศึกษาประถมศกึ ษานครราชสีมา เขต ๗
สานักงานคณะกรรมการการศกึ ษาขนั้ พื้นฐาน

การวเิ คราะห์โครงสรา้ งหนว่ ยการจดั ประสบการณต์
หนว่ ยที่ 28 ขนาด รูปรา่ ง รูปทรง ช

รายการ อนบุ าลปีท่ี 1 1
สาระที่ควรเรียนรู้ 2
1. ลกั ษณะวสั ดทุ รงกลม 3
2. วสั ดุทรงกลมรอบตัวเรา
3. เปรยี บเทียบขนาดของวสั ดทุ รงกลม 4
4. จาแนกวสั ดทุ รงกลมกับวัสดวุ งกลม
5. ประโยชนข์ องรูปทรงกลมและรปู วงกลม

5

มาตรฐาน มฐ 1 ตบช. 1.3 (1.3.1) ม
ตวั บ่งชี้ มฐ 2 ตบช. 2.2 (2.2.๒) (2.2.๓) ม
สภาพทพ่ี งึ ประสงค์ มฐ 4 ตบช. 4.1 (4.1.3)
มฐ ๕ ตบช. ๕.๔ (๕.๔.1) ม
มฐ ๖ ตบช. ๖.๒ (๖.๒.1) ม
มฐ 9 ตบช. 9.1 (9.1.1) ม
มฐ 10 ตบช. 10.1 (10.1.1) ม

(10.1.2) (10.1.3) ม
(10.1.๔)
มฐ 11 ตบช. 11.2 (11.2.1) ม

1

ตามหลกั สตู รการศึกษาปฐมวัย พุทธศกั ราช 2560
ชนั้ อนุบาลปีที่ 1 - 3 ภาคเรยี นที่ 2

อนบุ าลปีที่ 2 อนุบาลปีที่ 3

1. ลกั ษณะวสั ดทุ รงสเ่ี หลย่ี ม 1. ลักษณะวสั ดทุ รงสามเหล่ยี ม
2. วัสดุทรงสเี่ หล่ียมรอบตวั เรา 2. วัสดุทรงสามเหลีย่ มรอบตัวเรา
3. เปรยี บเทยี บความเหมอื น ความต่าง 3. เปรียบเทียบความเหมอื น ความตา่ ง

ของวสั ดุทรงกลมและทรงสเ่ี หลยี่ ม ของวัสดุทรงกลม ทรงสเ่ี หล่ียม
4. จาแนกวัสดุทรงกลม ทรงส่ีเหลีย่ ม และทรงสามเหล่ียม
4. จาแนกวสั ดทุ รงกลม ทรงส่ีเหลี่ยม
และรูปวงกลม รูปสเี่ หลย่ี ม ทรงสามเหลย่ี ม และรูปวงกลม
5. ประโยชน์ของทรงสเ่ี หลี่ยม รปู ส่เี หล่ียม รูปสามเหล่ียม
5. ประโยชนข์ องทรงสามเหล่ียม

มฐ 1 ตบช. 1.3 (1.3.1) มฐ 1 ตบช. 1.3 (1.3.1)
มฐ 2 ตบช. 2.1 (2.1.4) มฐ 2 ตบช. 2.1 (2.1.3),

ตบช. 2.2 (2.2.2) ตบช. 2.2 (2.2.1) (2.2.2)
มฐ 4 ตบช. 4.1 (4.1.1) (2.2.3)
มฐ ๕ ตบช. ๕.๔ (๕.๔.1)
มฐ ๖ ตบช. ๖.๒ (๖.๒.1) มฐ 4 ตบช. 4.1 (4.1.1)
มฐ 8 ตบช. 8.๒ (8.๒.1) มฐ ๕ ตบช. ๕.๔ (๕.๔.1)
มฐ 9 ตบช. 9.1 (9.1.1) มฐ ๖ ตบช. ๖.๒ (๖.๒.1)
มฐ 10 ตบช. 10.1 (10.1.1) มฐ 8 ตบช. 8.๒ (8.๒.1)
มฐ 10 ตบช. 10.1 (10.1.1)
(10.1.2) (10.1.3)
(10.1.๔) (10.1.2) (10.1.3)
มฐ 11 ตบช. 11.2 (11.2.1) (10.1.๔)
มฐ 11 ตบช. 11.2 (11.2.1)

1

รายการ อนุบาลปที ี่ 1 ร
ประสบการณส์ าคญั รา่ งกาย 1
1.1.1 การใชก้ ลา้ มเนอื้ ใหญ่ (1
(1) การเคล่ือนไหวอยู่กับที่ (2
(2) การเคล่ือนไหวเคลื่อนท่ี (3
(3) การเคล่ือนไหวพร้อมอุปกรณ์ (4
(5) การเลน่ เครอื่ งเล่นสนามอยา่ งอิสระ ส
1.1.2 การใชก้ ลา้ มเนือ้ เลก็ ใ
(2) การเขียนภาพและการเล่นกับสี (5
(3) การป้ัน 1
(๔) การประดิษฐส์ ิง่ ตา่ งๆ ด้วยเศษวสั ดุ (2
(5) การหยบิ จบั การฉีก การตดั การปะ (3
และการร้อยวสั ดุ (๔
1.1.5 การตระหนกั ร้เู ก่ยี วกับรา่ งกาย (5
ตนเอง 1
(1) การเคลือ่ นไหวโดยควบคุมตนเอง ต
ไปในทิศทาง ระดับและพนื้ ท่ี (1

อารมณ์ อ
1.2.1 สุนทรียภาพ ดนตรี 1
(3) การเคลื่อนไหวตามเสยี งเพลง/ดนตรี (3
(5) การทากจิ กรรมศลิ ปะต่างๆ (5
1.2.2 การเลน่ 1
(๑) การเลน่ อสิ ระ (๑
(2) การเล่นรายบุคคล กลุม่ ย่อย และ (2
กลุม่ ใหญ่ ก

2

อนบุ าลปีท่ี 2 อนบุ าลปีท่ี 3

รา่ งกาย รา่ งกาย

1.1.1 การใชก้ ล้ามเนอ้ื ใหญ่ 1.1.1 การใชก้ ล้ามเนื้อใหญ่

1) การเคลื่อนไหวอยกู่ บั ท่ี (2) การเคลื่อนไหวเคลื่อนท่ี

2) การเคล่ือนไหวเคลื่อนท่ี (3) การเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์

3) การเคล่ือนไหวพร้อมอปุ กรณ์ (5) การเลน่ เคร่ืองเลน่ สนามอย่างอิสระ

4) การเคลื่อนไหวที่ใชก้ ารประสาน 1.1.2 การใชก้ ล้ามเนื้อเลก็

สัมพนั ธข์ องการใช้กลา้ มเน้ือใหญ่ (2) การเขียนภาพและการเล่นกับสี

ในการขวา้ ง การจับ การโยน (3) การป้นั

5) การเลน่ เครื่องเล่นสนามอย่างอิสระ (๔) การประดิษฐ์สง่ิ ตา่ งๆ ดว้ ยเศษวสั ดุ

1.1.2 การใช้กล้ามเนือ้ เลก็ (5) การหยบิ จับ การใช้กรรไกร การฉีก

2) การเขียนภาพและการเล่นกับสี การตัด การปะ และการร้อยวัสดุ

3) การป้นั 1.1.5 การตระหนักรู้เก่ยี วกับร่างกาย

๔) การประดษิ ฐส์ งิ่ ตา่ งๆ ด้วยเศษวัสดุ ตนเอง

5) การหยบิ จับ การฉกี การตัด การปะ (1) การเคลอ่ื นไหวโดยควบคุมตนเอง

1.1.5 การตระหนกั รู้เก่ยี วกับร่างกาย ไปในทิศทาง ระดบั และพน้ื ท่ี

ตนเอง (2) การเคล่ือนไหวข้ามสงิ่ กดี ขวาง

1) การเคล่ือนไหวโดยควบคุมตนเอง

ไปในทิศทาง ระดับและพืน้ ท่ี

อารมณ์ อารมณ์

1.2.1 สุนทรียภาพ ดนตรี 1.2.1 สนุ ทรียภาพ ดนตรี

3) การเคล่ือนไหวตามเสียงเพลง/ดนตรี (3) การเคลื่อนไหวตามเสียงเพลง/ดนตรี

5) การทากจิ กรรมศลิ ปะต่างๆ (5) การทากิจกรรมศลิ ปะต่างๆ

1.2.2 การเลน่ 1.2.2 การเล่น

๑) การเลน่ อิสระ (๑) การเลน่ อิสระ

2) การเลน่ รายบุคคล กลุ่มย่อย และ (2) การเลน่ รายบุคคล กลมุ่ ย่อย และ

กลุ่มใหญ่ กลุ่มใหญ่

2


Click to View FlipBook Version