The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาล 2 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2565

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by nmatroeng1, 2022-05-21 10:13:46

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาล 2 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2565

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาล 2 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2565

สาระการเรียนรู้
จดุ ประสงคก์ าร

เรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระท่คี วรเรียนรู้

เกมการศึกษา (๑๓) การจับคู่ การจบั คู่ภาพสมั พนั ธ์ ๑. ครูแนะ
จับคู่และ การเปรยี บเทียบ และ แบบตรงกนั ขา้ ม สมั พันธ์แบ
เปรยี บเทียบความ การเรียงลาดบั สงิ่ ๒. ครูแบ่งเ
แตกต่างหรือความ ตา่ งๆ และเกมทเี่
เหมอื นของสิ่ง ๓. เม่ือครบ
ตา่ งๆ โดยลกั ษณะ ความรสู้ ึกเ
ทสี่ งั เกตพบเพยี ง ๔. ครใู ห้เด
ลกั ษณะเดยี วได้

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมิน
พัฒนาการ
ะนาและสาธิตวธิ ีการเลน่ เกมจับคู่ภาพ ๑. เกมจบั คภู่ าพสัมพนั ธ์
บบตรงกันขา้ ม แบบตรงกนั ขา้ ม สังเกต
เดก็ เป็นกลุ่มยอ่ ยๆ ให้เดก็ เล่นเกมใหม่ ๒. เกมทเ่ี คยเล่นมาแล้ว การเล่นเกมเกมจบั คู่
เคยเลน่ มาแล้ว สลบั หมุนเวยี นกัน ภาพสัมพันธแ์ บบ
บกาหนดเวลา ครนู าเดก็ สนทนาบอก ตรงกนั ข้าม
เก่ียวกับเกมทเ่ี ลน่
ด็กช่วยกนั เก็บเกมเข้าทใี่ หเ้ รียบร้อย

แผนการจดั ประสบการณร์ ายวนั วนั ท่ี ๒

จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้
ประสบการณส์ าคัญ สาระท่คี วรเรยี นรู้

กจิ กรรมเคลือ่ นไหว (๑) การเคล่ือนไหว ๑. กิจกรรม
รา่ งกายไปท
และจังหวะ อยู่กับที่ ยนิ สญั ญาณ
๓. ใช้เครือ่
เคลือ่ นไหวร่างกายใน (๒) การเคลื่อนไหว เคล่ือนไหว
อย่างอิสระ
กจิ กรรมตา่ งๆอย่าง เคล่อื นท่ี ประสบการ
ตนเองท่ีทา
ประสานสมั พนั ธ์และ (๔) การเคล่ือนไหวที่ ๔. เม่ือไดย้
๕. เร่มิ สญั ญ
ทรงตัวได้ ใชก้ ารประสาน 4 - 5 ครั้ง
๖. เดก็ นัง่ ผ
สัมพนั ธข์ องการใช้

กลา้ มเนอื้ ใหญ่

(1) การเคลื่อนไหว

โดยควบคุมตนเองไป

ในทิศทาง ระดับและ

พ้นื ท่ี

หน่วยท่ี ๓๔ รกั การอา่ น ชน้ั อนบุ าลปที ี่ ๒

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

มเคลื่อนไหวพนื้ ฐานให้เด็กเคล่ือนไหว ๑. กลองหรอื เคร่ืองเคาะ สังเกต

ท่วั บรเิ วณอยา่ งอสิ ระตามจงั หวะเมอื่ ได้ จังหวะ การเคลือ่ นไหวร่างกาย

ณหยุดให้หยดุ เคลื่อนไหวในท่านน้ั ทนั ที ๒. อุปกรณต์ ามมุม พร้อมอุปกรณ์โดยใช้การ

องเคาะจังหวะให้สัญญาณใหเ้ ด็กๆ ประสบการณ์ ประสานสมั พนั ธ์กลา้ มเนื้อ

วร่างกายไปในทิศทาง ระดับ และพื้นที่ และการทรงตวั

ะ ไปรอบห้อง พร้อมเลอื กอุปกรณใ์ นมุม

รณ์คนละ ๑ อยา่ งหรอื เขย่าอุปกรณข์ อง

าเช่นอักษรทราย อักษรดนิ นา้ มนั ไปดว้ ย

ยนิ สัญญาณหยุดให้เดก็ หยุดอยู่กบั ที่

ญาณใหมใ่ ห้เปลี่ยนท่าทางใหมท่ าเช่นน้ี

งหรอื จนกวา่ จะครบกาหนดเวลา

ผ่อนคลายสบาย ๆ

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ๑. ครูแนะน
การเรยี นรู้ เรอ่ื งราว ม
ประสบการณ์สาคญั สาระท่ีควรเรียนรู้ และตอนจ
กจิ กรรมเสรมิ ท่ีเด็กเคยอ
ประสบการณ์ (๔) การพดู แสดง ๑. การทาหนงั สอื ในน้า แมจ่
๑. สือ่ สาร สนทนา ความคิด ความรู้สึก นทิ าน ๔ ช่อง ๒. การทาน
โต้ตอบอย่างเขา้ ใจ และความต้องการ ๒. คิดเค้าโครงเรอื่ ง มีปก บอกช
ความหมายได้ (๕) การพูดกับผู้อ่ืน ๒.๑ ตัวละคร เร่ืองราวแบ
๒. อ่านภาพ เกย่ี วกับประสบการณ์ ๒.๒ ฉาก ๓. เด็กคดิ ช
สญั ลกั ษณ์ คา ของตน หรือพดู เลา่ ๒.๓ เหตกุ ารณ์ ออกมาเลา่
พรอ้ มชหี้ รือกวาดตา เร่อื งราวเกี่ยวกับ สาคญั ครจู ดช่อื เด
มองข้อความตาม ตนเอง ๒.๔ เหตกุ ารณ์ ฟลิปชาร์ท
บรรทดั ได้ ในชว่ งกิจก
ตอนจบ ลองดภู าพป
ห้องเรียน

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ

นาเดก็ ว่า หนังสือที่เด็กอ่านจะเปน็ ๑. หนังสือนิทานท่เี ด็ก สังเกต
๑. การสือ่ สาร สนทนา
มีตัวละคร ฉากในเร่ือง เหตุการณส์ าคญั เคยใชอ้ า่ นร่วมกนั เช่น โตต้ อบอย่างเขา้ ใจ
ความหมาย
จบเรื่อง ครยู กตัวอย่างจากหนงั สอื นิทาน เราเป็นคนไทย อะไรอยู่ ๒. การอา่ นภาพสญั ลักษณ์
คา พรอ้ มชห้ี รอื กวาดตา
อา่ นมาแล้ว เชน่ เราเปน็ คนไทย อะไรอยู่ ในน้า แม่จ๋า และ มองข้อความตามบรรทดั

จา๋ และโรงเรียนแสนสนกุ โรงเรยี นแสนสนุก

นิทานอย่างง่ายจะทาเปน็ นิทาน ๔ ช่อง ๒. กระดาษฟลิปชาร์ท

ชอ่ื เรื่อง ชอ่ื ผแู้ ตง่ ผู้วาดภาพ และมี ๓.ปากกาเมจิก

บ่งเป็น ๔ ช่อง

ช่อื นิทานและคิดภาพปก ครูให้เดก็

าทลี ะคน วา่ จะทานิทานเร่ืองอะไร

ดก็ และช่อื นิทานลงในกระดาษ

และบอกเด็กวา่ เราจะทาภาพปกนิทาน

กรรมศลิ ปะสร้างสรรค์ ใหเ้ ดก็ แต่ละคน

ปกจากหนงั สือนทิ านต่างๆทม่ี ีอยู่ใน

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้

การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระทคี่ วรเรยี นรู้

กจิ กรรมศลิ ปะ (๒) การเขียนภาพและ การวาดภา
การสรา้ งภ
สรา้ งสรรค์ การเลน่ กับสี ๑. นาหนงั
อ่านแล้วมา
๑. สร้างผลงาน (๕) การหยบิ จับ การใช้ ละเลม่
๒. ให้เดก็ ท
ศิลปะอย่างอสิ ระเพื่อ กรรไกร การฉีก การ ทค่ี ิดไว้ดว้ ย
เรม่ิ ต้นจาก
สอ่ื สารความคิด ตัด การปะ ๓. เมอ่ื ทาเ
ชือ่ หนังสือ
ความร้สู ึกของตนได้ (๑๙) การเห็น และนาไปเ

๒. ทางานท่ไี ดร้ บั แบบอยา่ งของการ

มอบหมายจนสาเรจ็ เขียนท่ถี ูกต้อง

ไดเ้ ม่ือมผี ู้ช้ีแนะ (๒๐) การเขียนรว่ มกัน

ตามโอกาสและการ

เขยี นอิสระ

(๒๑) การเขียนคาทมี่ ี

ความหมายกับตัวเด็ก/

คาค้นุ เคย

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ

าพดว้ ยสเี ทียน ๑. กระดาษสาหรบั สังเกต
๑. การสรา้ งผลงานศิลปะ
ภาพ ดว้ ยการ ฉีก ตดั ปะ วาดเขยี น เพ่อื สื่อสารความคดิ
ความรู้สึกของตนเอง
งสือภาพ หนงั สอื นทิ านแบบต่างๆทเ่ี คย ๒. กระดาษเหลือใช้ สี ๒. การทางานทไ่ี ด้รบั
มอบหมายสาเร็จเมือ่ มผี ู้
าให้เด็กดู และสงั เกตหน้าปกหนังสอื แต่ ต่างๆ ช้ีแนะ

๓. กาว

ทานิทาน ๔ ช่องของตนตามจนิ ตนาการ ๔. หนงั สอื นทิ านแบบ

ยการฉกี ตดั ปะ หรือวาดภาพระบายสี ตา่ งๆ

กทาปกหนงั สือ ๕. ดนิ สอสี

เสรจ็ แลว้ เด็กนาเสนอผลงาน ครเู ขยี น

อและช่ือผแู้ ตง่ ใหเ้ ด็กนาไปเขยี นตามแบบ

เกบ็ ท่ีแสดงผลงาน

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้

การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระที่ควรเรียนรู้

กิจกรรมเล่นตามมุม (๒) การเล่นรายบุคคล มมุ ประสบ
เด็กเลือกก
๑. เลน่ หรือทางาน กลุ่มย่อย กลุ่มใหญ่ สนใจ ไดแ้ ก
1.๑ มุมห
ร่วมมือกบั เพื่อน (๓) การเลน่ ตามมุม แผน่ พบั ต่า
๑.๒ มมุ ส
อย่างมเี ป้าหมายจน ประสบการณ/์ มุมเลน่ วาดภาพ ฉ
๑.๓ มุมบ
สาเร็จ ตา่ งๆ ๑.๔ มมุ ว
เกย่ี วกับระ
๒. ชว่ ยเหลอื และ สูง กลางต่า
2. เมอ่ื หมด
แบ่งปันผู้อ่นื ได้

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

บการณ์ควรมอี ยา่ งน้อย ๔ มุม อปุ กรณ์ตามมุม สังเกต
กิจกรรมในมุมประสบการณ์ตามความ ประสบการณ์ใน ๑. การเลน่ หรือทางาน
ก่ ห้องเรยี น รว่ มมือกบั เพ่ือน
หนงั สือ วางหนังสือนิทาน หนงั สือภาพ ๒. การชว่ ยเหลอื และ
างๆสีสนั งดงามดึงดูดใจเด็ก แบ่งปันผู้อน่ื
สรา้ งสรรค์ จัดวางอุปกรณ์ เกย่ี วกับการ
ฉกี ตัดปะ และแบบตวั อกั ษรพลาสตกิ
บลอ็ ก เพ่มิ บล็อกลูกเต๋ากระดาษ
วทิ ยาศาสตร์ วางอุปกรณข์ องจรงิ
ะดับและทิศทาง เช่น แผน่ ไมต้ ่างระดบั
า แผนที่
ดเวลาเดก็ เกบ็ ของเขา้ ทใ่ี ห้เรยี บร้อย

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้

การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระท่ีควรเรยี นรู้

กิจกรรมกลางแจง้ (๔) การเคลื่อนไหวท่ี ๑. ครูพาเด
เล่นทราย แ
เล่นและทา ใช้การประสาน ทราย และ
๒. ครใู ห้เด
กิจกรรมการเล่นน้า สมั พันธข์ องการใช้ สนใจ
๓.เม่ือหมด
เลน่ ทรายอยา่ ง กลา้ มเนื้อใหญใ่ นการ อุปกรณ์ แล
ห้องเรียน
ปลอดภยั ได้ จับ การโยน การเตะ

(๓) การเลน่ เคร่ืองเลน่

อยา่ งปลอดภัย

(๑) การปฏิบตั ิ

กจิ กรรมตา่ งๆตาม

ความสามารถของ

ตนเอง

เกมการศกึ ษา (๑๓) การจับคู่ การจับคู่ภาพทีเ่ ป็น ๑. ครูแนะ
๑. จับคู่ภาพท่ีเปน็ การเปรียบเทียบและ จานวนคู่ค่ี เปน็ จานวน
จานวนคคู่ ไ่ี ด้ การเรยี งลาดบั ๒. ครแู บง่ เ
๒. จาแนกและจัด ส่ิงต่างๆ และเกมที่เ
กลมุ่ จานวนของสงิ่ (๕) การคัดแยก ๓. เม่อื ครบ
ตา่ งๆได้ การจัดกลมุ่ และ ความรูส้ กึ เ
การจาแนกสิ่งต่างๆ ๔. ครใู หเ้ ด
ตามลักษณะและ
รปู ร่าง รูปทรง

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ

ดก็ ไปสนาม ทบทวนขอ้ ตกลง เล่นน้า- ๑. บริเวณเล่นทราย สงั เกต

และแบง่ เดก็ เป็น 2 กลุ่ม ให้เลน่ นา้ เลน่ ๒. บริเวณเลน่ นา้ การเลน่ และทากิจกรรม

ะแจกอปุ กรณข์ องแตล่ ะกลุ่ม ๓. สนามเด็กเล่น พรอ้ มกบั ผู้อื่นอย่าง

ดก็ เลือก เล่นนา้ เล่นทราย ตามความ ๔. อปุ กรณ์ในการเลน่ นา้ ปลอดภยั

เล่นทราย เช่น วัสดุ

ดเวลา ช่วยกนั เก็บทาความสะอาด จม ลอย พล่ัวตกั ทราย

ละทาความสะอาดรา่ งกาย กลับเข้า

ะนาและสาธิตวธิ กี ารเล่นเกมจบั คภู่ าพที่ เกมจับคูภ่ าพทีเ่ ป็น สงั เกต
นคู่คี่ จานวนคคู่ ่ี การเลน่ เกมจับคู่ภาพท่ี
เด็กเปน็ กลุ่มย่อยๆ ใหเ้ ด็กเล่นเกมใหม่ เป็นจานวนคคู่ ่ี
เคยเลน่ มาแลว้ สลบั หมุนเวียนกัน
บกาหนดเวลา ครนู าเด็กสนทนาบอก
เกยี่ วกับเกมทเ่ี ลน่
ดก็ ชว่ ยกนั เก็บเกมเข้าทใ่ี หเ้ รียบรอ้ ย

แผนการจดั ประสบการณ์รายวนั วนั ที่ ๓

จุดประสงคก์ าร สาระการเรียนรู้ ๑. กจิ กรรม
เรยี นรู้ ร่างกายไปท
ประสบการณ์สาคัญ สาระทคี่ วรเรยี นรู้ สัญญาณห
กิจกรรม ๒. ให้เดก็ เล
เคล่ือนไหวและ (๑) การเคลื่อนไหว ๑เล่ม ครเู ค
จงั หวะ อยูก่ ับท่ี อยา่ งอสิ ระ
เคลื่อนไหว (๒) การเคลื่อนไหว ตนเอง ให้เ
เคลอ่ื นทเ่ี ชงิ เคล่อื นที่ พร้อมนั่งลง
สร้างสรรค์ (๓) การเคล่ือนไหว ๓. ทาตามข
ประกอบอปุ กรณ์ พรอ้ มอุปกรณ์ สญั ญาณห
หนังสอื ภาพแผน่ นาภาพมาต
เดยี วได้ ๔. เด็กน่งั ผ

หน่วยที่ ๓๔ รักการอ่าน ช้ันอนุบาลปที ่ี ๒

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ

มเคลื่อนไหวพ้ืนฐานใหเ้ ด็กเคลื่อนไหว ๑. เคร่อื งเคาะจงั หวะ สงั เกต
ท่ัวบริเวณอยา่ งอิสระตามจังหวะเมอ่ื ไดย้ ิน
หยดุ ให้หยดุ เคล่อื นไหวในท่านน้ั ทันที ๒. หนงั สอื นทิ าน การเคลอ่ื นไหวได้อย่าง
ลอื กหนงั สือจากมุมประสบการณ์มาคนละ
คาะจังหวะให้สญั ญาณให้เดก็ ๆ เคล่อื นท่ี ต่างๆในมุม คล่องแคลว่ และการปฏบิ ัติ
ะไปรอบห้องพร้อมยกหน้าปกหนังสือของ
เพ่ือนดูเม่อื ได้ยนิ สัญญาณหยุด ใหจ้ ับคู่ ประสบการณ์ ตามคาส่ังและข้อตกลง
งและผลดั กนั เลา่ นิทานของตนให้เพ่อื นฟัง
ขอ้ ๒ ซ้าอกี 4 - 5 ครัง้ เมือ่ ไดย้ ิน
หยุดให้จับกลุม่ ๓ - ๔ คนไม่ซา้ คนเดิม
ต่อกนั และเล่าเป็นเร่อื งเดยี วกัน
ผอ่ นคลายสบาย ๆ

จดุ ประสงค์การ สาระการเรียนรู้

เรยี นรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระท่คี วรเรียนรู้

กิจกรรมเสริม (๑๐) การอา่ น การทานิทาน ๔ ชอ่ ง ๑.เด็กแต่งน
วาดภาพ ร
ประสบการณ์ หนังสือภาพ นิทาน แบง่ เป็น ๔
เขียนเรือ่ ง
๑. สอ่ื สาร สนทนา หลากหลายประเภท

โตต้ อบอย่างเขา้ ใจ รูปแบบ
๒. ครเู ดนิ ด
ความหมายได้ (๑๓) การสังเกตทศิ เดก็ อยากเล
๑-๒ ประโย
๒. เล่าเรอ่ื งเป็น ทางการอ่านตัวอักษร บตั รคาแผน่
เขียนตามแ
ประโยคอยา่ ง คา และข้อความ เขยี นทถ่ี ูกต
ให้คนอน่ื เข
ตอ่ เนือ่ งใหผ้ ูอ้ ่นื (๑๔) การอ่านและช้ี ๓. เมอื่ เดก็
ผลัดกันเล่า
เข้าใจได้ ขอ้ ความโดยกวาด

สายตาตามบรรทดั

จากซ้ายไปขวา

จากบนลงล่าง

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ

นทิ านช่องที่ ๑ - ๒ ตามท่เี ดก็ คิด ๑. กระดาษเอ ๔ ขดี สังเกต
ระบายสี หรือตดั ปะ ลงในกระดาษเอ๔ ที่ เสน้ แบ่งเส้น ๔ ช่อง ๑. การสือ่ สาร สนทนา
๔ ช่อง เวน้ ช่องว่างด้านล่างสาหรบั ทากรอบด้านล่าง โต้ตอบอย่างเขา้ ใจ
ขนาดกว้าง ๓ น้ิว สงู ความหมาย
๑๒ ๑.๕ นวิ้ สาหรบั ให้ ๒. การเลา่ เรอื่ งเปน็
เด็กเขยี นเขยี นเร่ือง ประโยคอยา่ งตอ่ เน่ืองให้
ดเู ด็กแต่ละคน ถามเดก็ ว่าวาดเรื่องอะไร ๒. ดินสอสี/ สเี ทียน/ ผู้อืน่ เขา้ ใจ
ลา่ ว่าอย่างไรบา้ ง เปน็ ประโยคส้ันๆภาพละ สีน้า
ยค ครเู ขยี นตามท่เี ดก็ เล่าลงในกระดาษ ๓. กระดาษเหลอื ใช้
นเล็กขนาดกวา้ ง ๓ นว้ิ สูง ๑.๕ นิว้ ให้เด็ก สีตา่ งๆ
แบบลงในนทิ านช่องท่ี ๑-๒ ไม่เนน้ การ ๔. กาว
ตอ้ งแต่ใหเ้ ด็กเหน็ ว่าเรื่องเลา่ สามารถเขยี น ๕. หนังสือนทิ าน
ข้าใจได้ แบบต่างๆ
กวาดภาพและเขียนเร่อื งแลว้ ใหเ้ ด็กจบั คู่
าให้เพ่ือนฟัง

จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้

การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระท่คี วรเรียนรู้

กจิ กรรมศิลปะ (๒) การเขียนภาพและ การวาดภา
การสรา้ งภ
สร้างสรรค์ การเลน่ กับสี ๑. ให้เด็กส
จินตนาการ
๑. สรา้ งผลงาน (๕) การหยิบจับ การใช้ ประสบการ
๒. เด็กเล่า
ศลิ ปะเพ่ือส่ือสาร กรรไกร การฉีก เดก็ เป็นแบ
นาไปเขยี น
ความคิด ความรูส้ ึก การตัด การปะ แสดงผลงา

ของตนเองได้ (๑๙) การเห็น

๒. ใชส้ ่ิงของเคร่อื งใช้ แบบอย่างของการ

อยา่ งประหยดั และ เขียนทถ่ี ูกตอ้ ง

พอเพียงไดเ้ มื่อมีผู้ (๒๐) การเขียนร่วมกนั

ชแ้ี นะอย่างเหมาะสม ตามโอกาสและการ

เขยี นอิสระ

(๒๑) การเขยี นคาทีม่ ี

ความหมายกบั ตวั เดก็ /

คาคนุ้ เคย

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ

าพด้วยสเี ทียน ๑. กระดาษเอ ๔ ขดี สังเกต
ภาพ ดว้ ยการ ฉกี ตดั ปะ เสน้ แบง่ เสน้ ๔ ช่องทา ๑. การสรา้ งผลงานศิลปะ
สรา้ งนทิ าน ๔ ชอ่ ง ตามความคิด กรอบด้านล่างขนาด เพ่อื สื่อสารความคดิ
ร(ทาต่อเนื่องจากกิจกรรมเสริม กว้าง ๓ น้ิวสูง ๑.๕ นว้ิ ความร้สู กึ ของตน
รณ์) สาหรับให้เดก็ เขียน ๒. การใช้สงิ่ ของเคร่ืองใช้
าเร่ืองท่ีตนเองสรา้ งภาพ ครูเขียนอักษรให้ เขียนเรือ่ ง
บบ ครูอ่านให้เดก็ ฟัง เดก็ อ่านตาม และ ๒. ดินสอสี/ สเี ทียน/
นตามแบบที่ภาพของตนและนาไปเก็บท่ี สีน้า
าน ๓. กระดาษเหลอื ใช้ สี
ต่างๆ
๔. กาว
๕. หนังสอื นิทานแบบ
ต่างๆ

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้

การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระที่ควรเรียนรู้

กิจกรรมเล่นตามมุม (๑) การเลน่ อสิ ระ มุมประสบ
เด็กเลอื กก
๑. เลน่ หรอื ทางาน (๓) การเลน่ ตามมุม สนใจ ได้แ
1.๑ มุมห
ร่วมมอื กับเพื่อน ประสบการณ์ แผ่นพบั ต่า
๑.๒ มุมส
อยา่ งมเี ป้าหมายจน (๑) การเลน่ เครื่อง วาดภาพ ฉ
๑.๓ มุมบ
สาเรจ็ เล่นสัมผัสและการ ๑.๔ มมุ ว
เก่ียวกบั ระ
๒. ช่วยเหลือและ สรา้ งจากแท่งไม้ สงู กลางต
2. เมือ่ หม
แบ่งปนั ผอู้ น่ื ได้ บล็อก

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ

บการณ์ควรมีอยา่ งน้อย ๔ มุม อปุ กรณ์มุมประสบการณ์ สังเกต
กิจกรรมในมุมประสบการณต์ ามความ ในห้องเรยี น ๑. การเลน่ หรอื ทางาน
แก่ รว่ มมอื กบั เพ่ือน
หนงั สือ วางหนังสอื นทิ าน หนังสอื ภาพ ๒. การช่วยเหลอื และ
างๆสีสนั งดงามดงึ ดูดใจเด็ก แบ่งปันผ้อู ืน่
สร้างสรรค์ จัดวางอุปกรณ์ เกย่ี วกับการ ๓. การปฏบิ ตั ติ นเป็น
ฉีกตัดปะ และแบบตวั อกั ษรพลาสตกิ สมาชกิ ท่ีดขี องสังคม
บลอ็ ก เพิม่ บล็อกลูกเตา๋ กระดาษ
วทิ ยาศาสตร์ วางอปุ กรณข์ องจรงิ
ะดบั และทิศทาง เช่น แผ่นไมต้ า่ งระดบั
ตา่ แผนท่ี
มดเวลาเด็กเกบ็ ของเขา้ ทใ่ี หเ้ รียบร้อย

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้

การเรยี นรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระทค่ี วรเรียนรู้

กิจกรรมกลางแจง้ (๔) การเคล่ือนไหวที่ ๑. ครพู าเด
นา้ -เล่นทร
๑. สารวจ ตั้งคาถาม ใช้การประสาน เล่นทราย
๒. ครใู ห้เด
เพอื่ ค้นหาคาตอบ สมั พันธข์ องการใช้ เลน่ จากเม
๓. เมือ่ หม
ของขอ้ สงสยั ตา่ ง ๆ กลา้ มเน้อื ใหญใ่ นการ อุปกรณ์ แ
ห้องเรียน
ตามวิธีการของ จับ การโยน

ตนเองได้ (๕) การเลน่ เคร่ือง

๒. เคลอื่ นไหว เลน่ สนามอย่างอิสระ

รา่ งกายในกจิ กรรม (๓) การเลน่ เคร่ือง

ตา่ งๆอยา่ ง เลน่ อย่างปลอดภัย

คลอ่ งแคลว่ ประสาน (๑) การปฏิบัติ

สมั พนั ธ์และทรงตวั กจิ กรรมต่างๆตาม

ได้ ความสามารถของ

ตนเอง

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ

ดก็ ไปสนาม ทบทวนขอ้ ตกลง การเล่น ๑. บรเิ วณเลน่ ทราย สงั เกต

ราย แบง่ เดก็ เปน็ 2 กลุม่ เลน่ นา้ ๑ กลุ่ม ๒. บริเวณเลน่ น้า ๑. การสารวจ ตัง้ คาถาม

๑ กลุ่ม แจกอุปกรณ์ในแต่ละกลุ่ม ๓. สนามเด็กเลน่ เพือ่ คน้ หาคาตอบของขอ้

ดก็ เลือก เลน่ น้า เล่นทราย โดยสลับการ ๔. อุปกรณ์ในการเล่นน้า สงสัยตา่ ง ๆ ตามวธิ ีการ

มอื่ วนั ที่ ๒ เล่นทราย เช่น วสั ดุจม ของตนเอง

มดเวลา ชว่ ยกนั เก็บทาความสะอาด ลอย พล่ัวตกั ทราย ฯลฯ ๒. การเคลื่อนไหวรา่ งกาย

และทาความสะอาดตนเอง กลับเข้า ในกจิ กรรมต่างๆอยา่ ง

คลอ่ งแคลว่ ประสาน

สัมพนั ธแ์ ละทรงตัว

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ๑. ครูแนะ
การเรยี นรู้ ตอ่ ปลาย(โ
ประสบการณ์สาคญั สาระทค่ี วรเรยี นรู้ ๒. ครูแบง่
เกมการศึกษา และเกมท่ีเ
จบั คู่และเปรยี บเทยี บ (๑๒) การจบั คูก่ าร เกมการวางภาพต่อ ทกุ กลุม่ ไดเ้
ความแตกตา่ งหรือ เปรยี บเทียบส่งิ ปลาย(โดมิโน) ๓. เมอ่ื ครบ
ความเหมอื นของส่ิง ตา่ ง ๆ ความรูส้ กึ เ
ต่างๆ โดยลกั ษณะที่ 4. เดก็ เก็บ
สงั เกตพบเพียง
ลักษณะเดียวได้

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

ะนาและอธบิ ายการเล่นเกมการวางภาพ เกมการวางภาพต่อ สงั เกต
โดมิโน) ปลาย(โดมิโน) การเล่นเกมการวางภาพ
งเด็กเป็นกลุ่มยอ่ ยๆ ให้เด็กเล่นเกมใหม่ ตอ่ ปลาย(โดมิโน)
เคยเล่นมาแล้ว สลบั หมุนเวยี นกนั จน
เล่นเกมการวางภาพต่อปลาย
บกาหนดเวลา ครูนาเดก็ สนทนาบอก
เกี่ยวกับเกมทเ่ี ล่น
บเกมการศึกษาเข้าที่เดิม ให้เรียบร้อย

แผนการจดั ประสบการณ์รายวนั วันที่ ๔

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้

การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระทคี่ วรเรียนรู้

กิจกรรมเคลอื่ นไหว (๑) การเคล่ือนไหว อยู่ ๑. กิจกรรม
ร่างกายไป
และจังหวะ กบั ที่ ยนิ สญั ญาณ
๒. เปิดเสยี
เคลือ่ นไหวร่างกาย (๒) การเคลื่อนไหว ในระดบั แล
เสียงเคาะไ
แสดงทา่ ทางตาม เคล่ือนท่ี ได้ยินสญั ญ
โปง้ เพอ่ื น
เสียงดนตรีโดยใช้ (๑) การเคล่ือนไหวโดย ๓.ทาตามข
๔. เดก็ นง่ั ผ
การประสานสัมพนั ธ์ ควบคมุ ตนเองไปใน

กล้ามเน้ือและทรงตวั ทศิ ทาง ระดับ และ

ได้ พ้นื ที่

กิจกรรมเสรมิ (๑๒) การเห็น การทานิทาน ๔ ชอ่ ง ๑. ครูทบท
ประสบการณ์ แบบอย่างการอ่านท่ี ใหเ้ ดก็ ทาช
๑. อ่านภาพ ถูกต้อง
สญั ลักษณ์ (๑๓) การสงั เกตทิศ ๓
คาพร้อมช้หี รือกวาด ทางการอ่านตัวอักษร
ตามองข้อความตาม คา และข้อความ
บรรทดั ได้ (๑๗) การคาดเดาคา
๒. สนใจซกั ถาม วลี หรือประโยคที่มี
เก่ียวกบั สญั ลกั ษณ์ โครงสรา้ งซ้าๆกนั จาก

หน่วยท่ี ๓๔ รกั การอา่ น ชน้ั อนุบาลปที ่ี ๒

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ

มเคลอ่ื นไหวพ้นื ฐานให้เด็กเคลื่อนไหว ๑. เครือ่ งเคาะจงั หวะ ๒ สังเกต
ปทั่วบริเวณอยา่ งอิสระตามจงั หวะเม่อื ได้ ชนิด การเคลอื่ นไหวรา่ งกาย
ณหยดุ ให้หยดุ เคลือ่ นไหวในท่านั้นทนั ที ๒. เพลงบรรเลง แสดงทา่ ทางตาม
ยงดนตรใี ห้เด็กฟังใหเ้ คลอ่ื นไหวอิสระไป เสียงดนตรีโดยใช้การ
ละทศิ ทางต่างๆไดย้ ินสญั ญาณหยดุ ดว้ ย ประสานสัมพันธก์ ลา้ มเน้ือ
ไม้ ให้หนั หนา้ หาเพื่อนทาท่าจะ๊ เอ๋กัน ถ้า และทรงตัว
ญาณหยุดด้วยเสยี งเคาะกลองให้ทาทา่

ข้อ ๒ ซา้ อกี 4-5 คร้ัง
ผ่อนคลายสบาย ๆ

ทวนการทานทิ าน ๔ ช่องต่อจากวันที่ ๓ ๑. กระดาษเอ ๔ ขดี เสน้ สังเกต
ช่องที่ ๓ - ๔ ตอ่ แบ่งเส้น ๔ ชอ่ งทากรอบ ๑. การอ่านภาพสญั ลกั ษณ์
ดา้ นล่างขนาดกว้าง ๓ คาพร้อมชีห้ รอื กวาดตา
๔ นิ้ว สงู ๑.๕ น้ิวสาหรบั มองข้อความตามบรรทดั
ใหเ้ ด็กเขยี นเรื่อง ๒. สนใจซกั ถามเกย่ี วกบั
๒. ดินสอสี/ สีเทยี น/สี สัญลกั ษณห์ รือตัวหนังสือที่
นา้ พบเห็นสมา่ เสมอ

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ๒. ครูเดินด
การเรยี นรู้ สาหรับเดก็
ประสบการณ์สาคัญ สาระทีค่ วรเรียนรู้ ๓. เด็กทาง
หรอื ตวั หนังสือท่ีพบ ตอ้ งการเล
เหน็ สมา่ เสมอ นทิ าน ตามแบบล
(๑๙) การเหน็ ๔. เด็กจบั ค
แบบอยา่ งของการ คาตามเสีย
เขียนทีถ่ ูกตอ้ ง การอา่ นคา
(๒๐) การเขียนร่วมกัน
ตามโอกาสและการ
เขียนอสิ ระ
(๒๑) การเขยี นคาทีม่ ี
ความหมายกับตัวเด็ก/
คาคุ้นเคย

กจิ กรรมศิลปะ (๒) การเขียนภาพและ การวาดภา
การสรา้ งภ
สร้างสรรค์ การเลน่ กับสี ๑. เด็กสร้า
จนิ ตนาการ
๑. สรา้ งผลงาน (๕) การหยบิ จับ การใช้ เสรมิ ประส
๒. ใหเ้ ดก็ เ
ศิลปะอย่างอสิ ระเพื่อ กรรไกร การฉีก การ อกั ษรใหเ้ ด
ตาม และน
สือ่ สารความคดิ ตดั การปะ ๓. เดก็ นาน
ผลสาเรจ็ ข
ความรู้สกึ ของตนได้ (๑๙) การเห็น

๒. แสดงอารมณ์ แบบอยา่ งของการ

ความพอใจในผลงาน เขียนที่ถูกตอ้ ง

ของตนได้ (๒๐) การเขยี นร่วมกนั

ตามโอกาสและการ

เขยี นอิสระ

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ

ดูเด็กทีละคน ให้กาลงั ใจ ให้คาแนะนา
กทีต่ ้องการความช่วยเหลือ
งานอย่างอิสระ ครูเขยี นเรื่องตามท่ีเด็ก
ล่าลงในกระดาษ เพ่ือให้เด็กเขยี น
ลงในนิทาน
คู่เลา่ นิทานกบั เพ่ือน ผลดั กนั อา่ นโดยชี้
ยงอา่ น (ไม่เน้นความถูกต้อง แตส่ งั เกต
าพร้อมชี้หรือกวาดตามองข้อความ)

าพดว้ ยสเี ทียน ๑. กระดาษสาหรับ สงั เกต
ภาพ ดว้ ยการ ฉกี ตัด ปะ วาดเขยี น ๑. การสร้างผลงานศลิ ปะ
างนิทานของตนตามความคดิ ๒. กระดาษเหลือใช้ สี เพ่ือส่ือสารความคิด
ร จนจบเร่อื ง (ต่อเนือ่ งจากกจิ กรรม ตา่ งๆ ความรู้สึกของตน
สบการณ์) ๓. กาว ๒. การแสดงอารมณ์ความ
เลา่ เรอ่ื งทต่ี นเองสร้างภาพ ครูเขียน ๔. หนงั สือนทิ านแบบ พอใจในผลงานของตน
ดก็ เป็นแบบ ครูอ่านให้เดก็ ฟัง เดก็ อ่าน ต่างๆ
นาไปเขียนตามแบบทภ่ี าพของตน ๕. ดนิ สอสี
นิทานของตนให้เพื่อนดูและชน่ื ชม
ของงาน

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้
ประสบการณส์ าคัญ สาระทีค่ วรเรียนรู้

(๒๑) การเขยี นคาที่มี
ความหมายกบั ตัวเด็ก/
คาคุ้นเคย

กจิ กรรมเล่นตามมุม (๓) การเล่นตามมมุ มมุ ประสบ
๑. เลน่ หรือทางาน ประสบการณ์ เด็กเลอื กก
ร่วมมอื กบั เพื่อน (๑) การมีส่วนรว่ ม สนใจ ไดแ้
อย่างมเี ป้าหมายจน รบั ผิดชอบดูรกั ษา 1.๑ มุมห
สาเร็จ สิง่ แวดลอ้ มทั้งภายใน แผ่นพบั ต่า
๒. ชว่ ยเหลอื และ และภายนอกหอ้ งเรียน ๑.๒ มมุ ส
แบง่ ปันผอู้ ื่นได้ (๒) การเลน่ และทางาน วาดภาพ ฉ
๑.๓ มมุ บ
รว่ มกบั ผอู้ ่ืน ๑.๔ มุมว
เกี่ยวกับระ
สงู กลางต
2. เม่ือหม

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ

บการณ์ควรมีอย่างน้อย ๔ มมุ อปุ กรณ์มุมประสบการณ์ สงั เกต
กิจกรรมในมุมประสบการณ์ตามความ ในห้อง ๑. การเลน่ มุม
แก่ ประสบการณ์ตามความ
หนังสอื วางหนังสอื นทิ าน หนังสอื ภาพ สนใจ
างๆสสี นั งดงามดงึ ดูดใจเด็ก ๒. การเล่นหรอื ทางาน
สรา้ งสรรค์ จดั วางอุปกรณ์ เก่ยี วกบั การ รว่ มมอื กับเพ่ือน
ฉกี ตัดปะ และแบบตวั อักษรพลาสติก ๓. การช่วยเหลือและ
บลอ็ ก เพมิ่ บล็อกลูกเตา๋ กระดาษ แบ่งปนั ผอู้ น่ื
วทิ ยาศาสตร์ วางอุปกรณ์ของจรงิ
ะดับและทศิ ทาง เชน่ แผน่ ไม้ตา่ งระดบั
ตา่ แผนท่ี
มดเวลาเด็กเกบ็ ของเขา้ ท่ใี ห้เรยี บร้อย

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้

การเรียนรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระทค่ี วรเรียนรู้

กจิ กรรมกลางแจง้ (๔) การเคลื่อนไหวที่ ๑. ครแู นะ
ถามประสบ
๑. เลน่ หรอื ทางาน ใช้การประสาน ๒. เดก็ เล่น
จนไดเ้ วลาพ
รว่ มมอื กับเพื่อน สมั พันธ์ของการใช้ เด็กเล่น
๓. เมื่อหมด
อยา่ งมเี ป้าหมาย กลา้ มเนอ้ื ใหญ่ในการ เรียบรอ้ ย
๔. ดูแลรกั
จนสาเร็จ จับ การโยน การเตะ บา้ งกอ่ นกล
๕. ครใู หเ้ ด
๒. เคลื่อนไหว (๕) การเล่นเครื่องเลน่

ร่างกายในกจิ กรรม สนามอยา่ งอสิ ระ

ตา่ งๆ ประสาน (๓) การเล่นเคร่ืองเล่น

สัมพันธ์และทรงตวั อย่างปลอดภัย

ได้ (๑) การปฏิบตั ิ

กิจกรรมตา่ งๆตาม

ความสามารถของ

ตนเอง

(๕) การละเลน่

พืน้ บา้ นของไทย

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ

ะนาการละเลน่ ของไทย “โป้งแปะ” สนามเด็กเลน่ สังเกต
บการณเ์ ดมิ ของเด็กมีใครเลน่ เป็นบา้ ง ๑. การเล่น ทากิจกรรม
นโปง้ แปะในสนามครดู ูแลความปลอดภัย โป้งแปะและการปฏบิ ัตกิ ับ
พอสมควรจึงใหเ้ ด็กเลน่ อิสระในสนาม ผอู้ ื่น
๒. การเคลอ่ื นไหวร่างกาย
ดเวลาเดก็ ช่วยกนั เกบ็ อุปกรณใ์ ห้ ในกจิ กรรมต่างๆประสาน
สัมพันธแ์ ละทรงตวั

กษาสิ่งแวดล้อมว่าเราควรทาอย่างไรอกี
ลับหอ้ งเรียน
ดก็ ลา้ งมือทาความสะอาดร่างกาย

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรยี นรู้
ประสบการณ์สาคัญ สาระท่ีควรเรียนรู้
เกมการศึกษา
๑. จบั ค่แู ละ (๑๓) การจบั คู่ เกมจบั คภู่ าพกบั ๑. ครูแนะ
เปรยี บเทยี บความ เกมจับคภู่ า
แตกตา่ งหรือความ การเปรยี บเทยี บและ สัญลกั ษณ(์ บัตรคา) ตรวจสอบ
เหมอื นของสิ่ง เราเป็นคน
ต่างๆ โดยลกั ษณะ การเรยี งลาดบั สิง่ พรอ้ มบัตรตรวจสอบ โรงเรียนแส
ที่สงั เกตพบเพียง ๒. ครูแบ่งเ
ลกั ษณะเดียว ตา่ งๆตามลักษณะ และเกมท่เี
๒. อ่านภาพ ๓. เมื่อครบ
สญั ลักษณ์ ความยาว ความสงู ความรู้สกึ เ
คาพร้อมชี้หรอื ๔. ครูใหเ้ ด
กวาดตามอง นา้ หนกั ปรมิ าตร
ข้อความตาม
บรรทดั ได้ เรียงลาดบั กิจกรรม

หรอื เหตุการณ์ตาม

ช่วงเวลา

(๑๓) การสังเกตทิศ

ทางการอา่ นตัวอักษร

คา และ ข้อความ

(๑๔) การอา่ นและชี้

ข้อความโดยกวาด

สายตาตามบรรทัด

จากซ้ายไปขวา

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

ะนาและสาธิตวิธีการเล่นเกมใหม่ เกมจบั คภู่ าพกบั สังเกต
าพกับสัญลักษณ์(บัตรคา) พร้อมบัตร สญั ลักษณ์(บัตรคา) ๑. การเล่นเกมจบั คูภ่ าพ
จากนทิ านทเี่ ด็กเคยอา่ นรว่ มกัน ไดแ้ ก่ พรอ้ มบัตรตรวจสอบ กับสญั ลกั ษณ์(บัตรคา)
นไทย อะไรอยู่ในนา้ แมจ่ า๋ และ จากนิทานเรื่อง เราเป็น พร้อมบัตรตรวจสอบ
สนสนกุ คนไทย อะไรอยู่ในน้า ๒. การอา่ นภาพสัญลกั ษณ์
เด็กเป็นกลุ่มย่อยๆ ให้เด็กเล่นเกมใหม่ แมจ่ า๋ และโรงเรยี น คา พร้อมชห้ี รอื กวาดตา
เคยเลน่ มาแลว้ สลับหมุนเวียนกัน แสนสนกุ มองขอ้ ความตามบรรทดั
บกาหนดเวลา ครูนาเด็กสนทนาบอก
เกี่ยวกับเกมทเ่ี ลน่
ดก็ ช่วยกันเกบ็ เกมเข้าที่ให้เรียบร้อย

แผนการจดั ประสบการณร์ ายวัน วันที่ ๕

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรยี นรู้
กิจกรรมเคล่ือนไหว ประสบการณ์สาคญั สาระทีค่ วรเรียนรู้
และจังหวะ
ปฏิบตั ิตนเปน็ ผนู้ า (๑) การเคล่ือนไหวอยู่ ๑. กจิ กรรม
และผูต้ ามใน
กจิ กรรมเคลอ่ื นไหว กบั ที่ ร่างกายไป
และจงั หวะได้ดว้ ย
ตนเอง (๒) การเคล่ือนไหว ยนิ สัญญาณ

กิจกรรมเสรมิ เคลื่อนที่ ๒. เดก็ จบั เ
ประสบการณ์
๑. อ่านภาพ (๑) การฟังเพลง หนงั สือพร
สญั ลักษณ์
คาพร้อมชห้ี รอื กวาด การรอ้ งเพลง และการ เพลง ๑รอ
ตามองขอ้ ความตาม
บรรทดั ได้ แสดงปฏกิ ิริยาโต้ตอบ ๓. ต่อไปให
๒. เขยี นช่อื ของ
ตนเองตามแบบ เสียงดนตรี ประกอบเพ
เขียนขอ้ ความคลา้ ย
(๓) การเคลื่อนไหวตาม ตบมอื ๑รอ

เสยี งเพลง/ดนตรี ๔. ทาเชน่ น

๕. เดก็ น่ังผ

(๑๔) การอา่ นและช้ี ๑. ความรู้พ้นื ฐาน ๑. พฒั นาก

ข้อความโดยกวาด เกีย่ วกบั หนงั สือและ หนังสอื ภา

สายตาตามบรรทดั จาก ตัวหนังสอื จาก เราเป็นคน

ซ้ายไปขวา จากบนลง หนังสอื ภาพ โรงเรียนแส

ลา่ ง ๒. การอ่านแบบชแี้ นะ ๑.๑ ครนู

(๑๒) การเห็นแบบ ๓.การอ่านอสิ ระ เดก็ ดูทัง้ หม

อยา่ งการอ่านท่ีถกู ตอ้ ง ๑.๒ จัดเ

(๑๙) การเหน็ แบบ กลมุ่ เดียวก

อยา่ งการเขยี นที่ ละกลุ่ม

ถูกต้อง ๒. เด็กฝกึ ก

หนว่ ยท่ี ๓๔ รักการอา่ น ชั้นอนุบาลปีท่ี ๒

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

มเคล่ือนไหวพน้ื ฐานใหเ้ ด็กเคลื่อนไหว เคร่อื งเคาะจังหวะ สังเกต
การเคลือ่ นไหวรา่ งกายใน
ปทว่ั บริเวณอย่างอิสระตามจังหวะเมอ่ื ได้ การเปน็ ผ้นู า ผู้ตาม

ณหยุดใหห้ ยดุ เคลอ่ื นไหวในทา่ นั้นทนั ที สังเกต
๑. การอ่านภาพสญั ลักษณ์
เปน็ กลมุ่ วงกลมใหญ่ รอ้ งเพลงรัก คาพร้อมชีห้ รือกวาดตา
มองขอ้ ความตามบรรทัด
ร้อมกันและทาทา่ ทางอิสระประกอบ ๒. การเขยี นชื่อของตนเอง
ตามแบบ เขยี นขอ้ ความ
อบ คลา้ ยตัวอักษร

หผ้ ูน้ าเข้าไปในกลางวงใหญแ่ ลว้ ทาทา่

พลงเปน็ ผนู้ า เพื่อนๆร้องเพลงและ

อบ รอบที่ ๒ใหเ้ พ่ือนๆทาตาม

นีอ้ กี 4 - 5 คร้ัง

ผ่อนคลายสบาย ๆ

การทางภาษาและการรู้หนังสือจาก ๑. หนงั สอื ภาพ และ

าพ และนิทานท่ีใชอ้ ่านร่วมกัน เช่น นิทานท่ีเคยอ่านร่วมกนั

นไทย อะไรอยใู่ นนา้ แม่จา๋ และ เช่น เราเป็นคนไทย

สนสนกุ อะไรอยู่ในนา้ แม่จา๋

นาหนังสอื นทิ านท่ีใชอ้ ่านรว่ มกัน มาให้ และโรงเรียนแสนสนุก

มด ๒. กระดาษเอ๔ สาหรับ

เดก็ ท่ีสนใจหนังสอื เล่มเดยี วกัน ใหน้ ง่ั เขียนอิสระ

กันและฝกึ อา่ นด้วยกัน ครูให้คาแนะนาท่ี

การเขยี นอิสระ ตามความสนใจ คา วลี

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ หรือประโย
การเรียนรู้ ตนเองด้าน
ประสบการณ์สาคัญ สาระทค่ี วรเรียนรู้ ๓. นาเสนอ
ตวั อกั ษรได้ เหมือนกนั
(๒๑) การเขยี นคาทมี่ ี
ความหมายกับตัวเดก็
คาคนุ้ เคย

กิจกรรมศลิ ปะ (๕) การพูดกบั ผู้อื่น การจดั นทิ ร
สรา้ งสรรค์ เกยี่ วกบั ประสบการณ์ ๑. ครแู ละ
๑. อธบิ ายการ ของตนเอง หรอื พดู เล่า ออกมาร่วม
ทางานท่ีเกิดขนึ้ ของ เรือ่ งราวเกี่ยวกับ ตน เลา่ ใหเ้
ตนเองไดส้ อดคล้อง ตนเอง เพื่อนวา่ ชอ
กับผลงานได้เมือ่ มผี ู้ (๘) การรอจังหวะท่ี ตรงไหนอย
ชีแ้ นะ เหมาะสมในการพดู
๒. แสดงความพอใจ
ในผลงานของตนได้

กิจกรรมเลน่ ตามมุม (๑) การเลน่ อิสระ มุมประสบ
๑. เลน่ หรอื ทางาน (๓) การเล่นตามมมุ เดก็ เลอื กก
รว่ มมือกับเพื่อน ประสบการณ์ สนใจ ได้แ
อย่างมเี ป้าหมายจน (๑) การมสี ว่ นร่วม 1.๑ มุมห
สาเรจ็ รับผิดชอบดรู ักษา แผ่นพบั ต่า
๒. ชว่ ยเหลอื และ ส่งิ แวดล้อมทง้ั ภายใน ๑.๒ มุมส
แบง่ ปันผู้อ่นื ได้ และภายนอกหอ้ งเรียน วาดภาพ ฉ

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ

ยคที่ชอบจากหนังสือนทิ านและเขยี นชื่อ
นลา่ ง
อผลงานของตน และให้จับคู่คาทเ่ี ขยี น
น ไดค้ ู่แล้วให้อา่ นออกเสยี งพร้อมกัน

รรศการนทิ าน ๔ ชอ่ ง ๑. หนงั สือนทิ าน ๔ ช่อง สังเกต
ะนักเรียนนานทิ าน ๔ ชอ่ ง ของตน
มกันจัดแสดง และนาแสนอผลงานของ ของเด็กๆ ๑. การสรา้ งผลงานศิลปะ
เพือ่ นฟังโดยจบั คู่กันเล่า และให้บอก
อบหนังสือนิทาน ๔ ชอ่ งของเพ่ือน เพอ่ื สื่อสารความคิด
ยา่ งไร
ความรูส้ กึ ของตนเอง

๒. อา่ นภาพและพดู

เร่อื งราวด้วยภาษาของตน

ให้ผู้อืน่ เข้าใจ

บการณ์ควรมีอย่างน้อย ๔ มุม อุปกรณ์มุมประสบการณ์ สังเกต
กิจกรรมในมุมประสบการณ์ตามความ ในหอ้ งเรียน ๑. การเล่นมมุ
แก่ ประสบการณ์ตามความ
หนังสือ วางหนังสือนิทาน หนังสือภาพ สนใจ
างๆสสี นั งดงามดงึ ดูดใจเด็ก ๒. การเลน่ หรอื ทางาน
สรา้ งสรรค์ จัดวางอุปกรณ์ เกย่ี วกบั การ ร่วมมือกบั เพื่อนอย่างมี
ฉกี ตัดปะ และแบบตวั อักษรพลาสตกิ เป้าหมาย

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระทีค่ วรเรียนรู้
(๒) การเลน่ และทางาน
รว่ มกับผู้อน่ื ๑.๓ มุมบ
๑.๔ มุมว
เกยี่ วกบั ระ
สูง กลางต
2. เมื่อหม

กจิ กรรมกลางแจ้ง (๓) การเคล่ือนไหว ๑. ครูแนะ
๑. เล่นหรอื ทางาน พร้อมวสั ดุอุปกรณ์ วิง่ เปย้ี วผส
รว่ มมอื กับเพื่อน (๒) การเล่นและทางาน ๒. ครูแบ่ง
อยา่ งมีเป้าหมายจน รว่ มกบั ผู้อื่น เวน้ ระยะห
สาเร็จ (3) การเลน่ เคร่ืองเล่น ๓. แจกบัต
๒. เคล่ือนไหว อย่างปลอดภัย ๔. ครกู าห
ร่างกายในกิจกรรม (๑) การปฏบิ ตั กิ ิจกรรม หา่ งจุดเร่มิ
ตา่ งๆ ประสาน ต่างๆตาม ๕. เร่ิมคนท
สัมพันธแ์ ละทรงตวั ความสามารถของ แตะมือเพ่ือ
ได้ ตนเอง ๖. กลมุ่ ใดท
ผชู้ นะ
๗. เมื่อครบ
ของตนเอง
๘. เมื่อครบ
๙. เดก็ ชว่ ย
๑๐. เดก็ ล

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

บลอ็ ก เพิ่มบล็อกลูกเตา๋ กระดาษ ๓. การช่วยเหลอื และ
วทิ ยาศาสตร์ วางอุปกรณข์ องจรงิ แบ่งปันผูอ้ ่นื
ะดบั และทิศทาง เชน่ แผน่ ไมต้ า่ งระดับ
ต่า แผนที่
มดเวลาเดก็ เกบ็ ของเข้าทใ่ี ห้เรยี บร้อย

ะนากติกา ในการทากิจกรรม การเลน่ บตั รคาจากนิทานเรือ่ ง สงั เกต
๑. การเล่นหรอื ทางาน
สมคา เราเป็นคนไทย อะไรอยู่ ร่วมมือกับเพื่อนอยา่ งมี
เป้าหมาย
งเดก็ เปน็ แถวยาว ๒ – ๔ กล่มุ ใหเ้ ดก็ ยืน ในน้า แม่จา๋ และ ๒. การเคลื่อนไหวรา่ งกาย
ในกจิ กรรมต่างๆ ประสาน
หา่ งกนั พอสมควร โรงเรยี นแสนสนกุ สมั พนั ธ์และทรงตัว

ตรคาให้เด็กทกุ กล่มุ ถือคนละ๑คา

หนดเสน้ ท่เี ด็กทกุ คนต้องนาบัตรคาไปวาง

มตน้ ประมาณ ๕ เมตร

ที่ ๑ ว่ิงนาบตั รคาไปวางแล้วกลบั มา

อนคนถัดไปจงึ เรมิ่ ว่ิงได้

ทค่ี นสดุ ท้ายวางบัตรคาเสรจ็ ก่อนเป็น

บทุกแถวแลว้ ใหแ้ ต่ละกลุ่มอ่านบัตรคา
งโดยยกใหเ้ พื่อนดดู ้วย
บทุกกลุ่มแลว้ จงึ ไปเลือกเลน่ ในสนามได้
ยกันเก็บอปุ กรณใ์ หเ้ รียบร้อย
ลา้ งมือทาความสะอาดร่างกาย

จดุ ประสงคก์ าร สาระการเรยี นรู้

เรียนรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระท่ีควรเรยี นรู้

เกมการศึกษา (๘) การนับและแสดง เกมพนื้ ฐานการบวก ๑. ครแู นะ
เกมพื้นฐาน
จาแนกและจัดกลุ่ม จานวนของสิง่ ต่างๆ ๑๒ - ๑๗ ๒. ครูแบ่งเ
และเกมทีเ่
จานวนของส่ิง ในชวี ติ ประจาวัน ๓. เมอ่ื ครบ
ความรู้สกึ เ
ตา่ งๆได้ (๑๓) การจบั คู่ ๔. เดก็ ชว่ ย

การเปรยี บเทยี บ

(๕) การคดั แยก

การจัดกลมุ่ และการ

จาแนกสงิ่ ตา่ งๆ

ตามลักษณะและ

รูปร่าง รูปทรง

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ

ะนาและสาธติ วิธกี ารเลน่ เกมใหม่ เกมพนื้ ฐานการบวก สังเกต
นการบวก ๑๒ - ๑๗ ๑๒ - ๑๗ ๑. การเลน่ เกมพ้นื ฐาน
เด็กเป็นกลุ่มยอ่ ยๆ ใหเ้ ดก็ เลน่ เกมใหม่ การบวก ๑๒ - ๑๗
เคยเล่นมาแล้ว สลับหมุนเวียนกัน ๒. จาแนกและจัดกลมุ่
บกาหนดเวลา ครนู าเด็กสนทนาบอก จานวนของสงิ่ ต่างๆ
เกย่ี วกับเกมทเ่ี ลน่
ยกันเก็บเกมเขา้ ทใี่ ห้เรยี บรอ้ ย

๑. เลข
๒. ท่ี
๓.
๔.
๕.
6.
7.
8.
9.
10.

ชอื่ – สกุล

๑. เคลือ่ นไหวรา่ งกายในกิจกรรมต่างๆได้ ประสาน ดา้ นร่างกาย
สมั พนั ธ์และทรงตวั ได้
๒. สรา้ งผลงานศลิ ปะเพื่อส่ือสารความคิดความรสู้ กึ ของ ดา้ นอารมณ์ แบบสังเกตพฤติกรรมเดก็ หน่วยที่ 3
ตนเองตอ่ ผู้อื่นได้
๓.แสดงอารมณค์ วามพอใจในผลงานของตนได้ ดา้ นสงั คม

๔. ชว่ ยเหลอื และแบ่งปันผอู้ ่นื ได้ ปร

๕.ทางานทไี่ ดร้ บั หมอบหมายจนสาเร็จได้
เมอื่ มผี ู้ช้ีแนะ

๖.ใช้สิง่ ของเครื่องใช้อยา่ งประหยดั และพอเพยี งได้เมือ่ มี
ผู้ช้ีแนะอยา่ งเหมาะสม

๗. เล่นหรอื ทางานรว่ มมอื กบั เพื่อนอย่างมเี ปา้ หมายจน
สาเรจ็
๘. ปฏบิ ตั ติ นเป็นผนู้ าและผตู้ ามในกจิ กรรมเคล่ือนไหว
และจงั หวะไดด้ ้วยตนเอง
๙. สอื่ สาร สนทนาโตต้ อบอยา่ งเข้าใจความหมาย

๑๐.คาดเดา คา วลหี รือประโยคทม่ี โี ครงสร้างซ้าๆกนั 34 รกั การอ่าน ช้นั อนุบาลปีท่ี ๒
จากนิทานได้ ระเมินพฒั นาการ
๑๑. เลา่ เร่ืองเป็นประโยคอยา่ งต่อเน่ืองใหผ้ อู้ ืน่
เข้าใจได้ ด้านสตปิ ัญญา

๑๒.อา่ นภาพสญั ลักษณ์ คาพร้อมชหี้ รอื กวาดตามอง
ขอ้ ความตามบรรทดั ได้

๑๓.เขยี นชอ่ื ของตนเองตามแบบ เขยี นข้อความคลา้ ย
ตัวอักษรได้

๑๔.จบั คู่และเปรยี บเทยี บความแตกต่างหรอื ความ
เหมอื นของสง่ิ ตา่ งๆ โดยลักษณะทส่ี ังเกตพบเพียง
ลักษณะเดยี วได้
๑๕.จาแนกและจัดกล่มุ จานวนของสง่ิ ต่างๆได้

๑๖.อธิบายการทางานท่ีเกดิ ข้นึ ของตนเองได้สอดคล้อง
กับผลงานได้เมือ่ มีผชู้ แี้ นะ

๑๗.การสร้างผลงานศิลปะอย่างอสิ ระเพ่อื ส่อื สาร
ความคดิ ความรสู้ กึ ของตนได้

๑๘.เคล่อื นไหวร่างกายแสดงท่าทางตามเสียงดนตรีโดย
ใช้การประสานสมั พันธ์กล้ามเนื้อและทรงตวั ได้

๑๙.สนใจซกั ถามเก่ยี วกับสญั ลกั ษณ์หรอื ตัวหนงั สอื ทพ่ี บ
เห็นสมา่ เสมอ

หมาย
เหตุ

1๑. เลข
1๒. ท่ี
1๓.
1๔. ชือ่ – สกลุ
1๕.
16. ๑. เคลือ่ นไหวรา่ งกายในกิจกรรมต่างๆได้ ประสาน ดา้ นร่างกาย
17. สมั พนั ธ์และทรงตวั ได้
18. ๒. สรา้ งผลงานศลิ ปะเพื่อส่ือสารความคิดความรสู้ กึ ของ ด้านอารมณ์
19. ตนเองตอ่ ผู้อื่นได้
20. ๓.แสดงอารมณค์ วามพอใจในผลงานของตนได้ ดา้ นสังคม

คาอธบิ าย ครูสังเกตพฤตกิ รรมเด็กรายบุคคล จดบนั ทึกสรุปเปน็ รายสปั ดาหร์ ะบรุ ะด ๔. ชว่ ยเหลอื และแบ่งปันผอู้ ่นื ได้ ปร
ระดบั ๓ ดี ระดับ ๒ ปานกลาง ระดบั
๕.ทางานทไี่ ดร้ บั หมอบหมายจนสาเร็จได้
เมอื่ มผี ู้ช้ีแนะ

๖.ใช้สิง่ ของเครื่องใช้อยา่ งประหยดั และพอเพยี งได้เมือ่ มี
ผู้ช้ีแนะอยา่ งเหมาะสม

๗. เล่นหรอื ทางานรว่ มมอื กบั เพื่อนอย่างมเี ปา้ หมายจน
สาเรจ็
๘. ปฏบิ ตั ติ นเป็นผ้นู าและผตู้ ามในกจิ กรรมเคล่ือนไหว
และจงั หวะไดด้ ้วยตนเอง
๙. สอื่ สาร สนทนาโตต้ อบอยา่ งเข้าใจความหมาย

ดบั คุณภาพเป็น ๓ ระดบั คือ ๑๐.คาดเดา คา วลหี รือประโยคทม่ี โี ครงสร้างซ้าๆกนั ระเมินพฒั นาการ
๑ ต้องส่งเสริม จากนิทานได้
๑๑. เลา่ เร่ืองเป็นประโยคอยา่ งต่อเนื่องใหผ้ อู้ ืน่
เข้าใจได้ ด้านสตปิ ญั ญา

๑๒.อา่ นภาพสญั ลักษณ์ คาพร้อมช้ีหรอื กวาดตามอง
ขอ้ ความตามบรรทดั ได้

๑๓.เขยี นชอ่ื ของตนเองตามแบบ เขียนข้อความคลา้ ย
ตัวอักษรได้

๑๔.จบั คู่และเปรยี บเทยี บความแตกต่างหรือความ
เหมอื นของสง่ิ ตา่ งๆ โดยลักษณะทส่ี ังเกตพบเพียง
ลักษณะเดยี วได้
๑๕.จาแนกและจัดกล่มุ จานวนของสงิ่ ต่างๆได้

๑๖.อธิบายการทางานท่ีเกดิ ข้นึ ของตนเองได้สอดคล้อง
กับผลงานได้เมือ่ มีผชู้ แี้ นะ

๑๗.การสร้างผลงานศิลปะอย่างอสิ ระเพ่อื ส่อื สาร
ความคดิ ความรสู้ กึ ของตนได้

๑๘.เคล่อื นไหวร่างกายแสดงท่าทางตามเสียงดนตรีโดย
ใช้การประสานสมั พันธ์กล้ามเนื้อและทรงตวั ได้

๑๙.สนใจซกั ถามเก่ยี วกับสญั ลกั ษณ์หรอื ตัวหนงั สอื ทพ่ี บ
เห็นสมา่ เสมอ

หมาย
เหตุ

หนว่ ยที่ 35 ปริมาตร
น้าหนัก

นางสาวนนั ทนา มาตรเลงิ
ครปู ระจาช้นั อนุบาล ๒

โรงเรยี นบา้ นท่าเย่ยี มวิทยายล

สานักงานเขตพ้นื ที่การศึกษาประถมศึกษานครราชสมี า เขต ๗
สานกั งานคณะกรรมการการศกึ ษาข้นั พื้นฐาน

การวเิ คราะห์โครงสรา้ งหน่วยการจัดประสบการณต์
หน่วยท่ี ๓๕ ปรมิ าตร นา้ หนัก ชนั้

รายการ อนบุ าลปีที่ ๑ 1.
สาระทค่ี วรเรยี นรู้ 2.
1. ปรมิ าตรของนา้ ใน
มาตรฐาน ตัวบง่ ชี้ 2. การเปรียบเทียบปรมิ าตรของน้า ใน 3.
สภาพทพ่ี ึงประสงค์ ภาชนะที่ขนาดเท่ากนั แต
3. เสยี งท่ีเกดิ จากขวดน้าที่มี ปริมาตร 4.
แตกต่าง 5.
4. การคาดคะเนนา้ หนักของสง่ิ ต่างๆดว้ ยมอื
5. การเปรยี บเทียบน้าหนกั สิ่งของต่างๆโดย
ใช้ค้าวา่ หนกั กวา่ เบากวา่ เท่ากนั

มฐ ๑ ตบช. ๑.๓ (๑.๓.๑) มฐ
มฐ ๒ ตบช. ๒.๑ (๒.๑.๓) มฐ
มฐ ๔ ตบช. ๔.๑ (๔.๑.๑) (๔.๑.๓) มฐ
มฐ ๘ ตบช. ๘.๑ (๘.๒.๑) (๘.๓.๒) มฐ
มฐ ๙ ตบช. ๙.๑ (๙.๑.๑) มฐ
มฐ ๑๐ ตบช. ๑๐.๑ (๑๐.๑.๑) (๑๐.๑.๒) มฐ
มฐ

ตามหลักสูตรการศึกษาปฐมวัย พุทธศักราช ๒๕๖๐
นอนุบาลปีที่ ๑ - ๓ ภาคเรยี นท่ี ๒

อนบุ าลปที ่ี ๒ อนบุ าลปีท่ี ๓

ปรมิ าตรของส่ิงต่างๆ 1. ปริมาตรของที่อย่ใู นภาชนะต่างกนั
. การเปรยี บเทยี บปริมาตรของสงิ่ ต่างๆ 2. การตวงโดยใชเ้ คร่อื งมือและหนว่ ยท่ี
นภาชนะทข่ี นาดแตกต่างกัน ไมใ่ ชห่ น่วยมาตรฐาน
. เสยี งทเี่ กดิ จากขวดนา้ ที่มีปริมาตร 3. การคาดคะเนนา้ หนักของส่ิงของ
ตกต่างกัน 4. นา้ หนกั ของสง่ิ ของท่ีใส่ในน้ามี
. การเรียนรเู้ รือ่ งนา้ หนัก ความสัมพันธก์ ับปริมาตรของน้า
. การเปรียบเทียบนา้ หนกั ของสงิ่ ตา่ งๆ ที่ล้นออกมา
5. การชัง่ โดยใชเ้ ครอ่ื งมือและหน่วยท่ี
ไมใ่ ชห่ น่วยมาตรฐาน

ฐ ๑ ตบช. ๑.๓ (๑.๓.๑) มฐ ๑ ตบช. ๑.๓ (๑.๓.๑)
ฐ ๒ ตบช. ๒.๑ (๒.๑.๓) (๒.๒.๓) มฐ ๒ ตบช. ๒.๑ (๒.๑.๓) (๒.๒.๓)
ฐ ๔ ตบช. ๔.๑ (๔.๑.๑) (๔.๑.๓) มฐ ๔ ตบช. ๔.๑ (๔.๑.๑) (๔.๑.๓)
ฐ ๕ ตบช. ๕.๑ (๕.๑.๑) มฐ ๕ ตบช. ๕.๑ (๕.๑.๑) (๕.๒.๒)
ฐ ๘ ตบช. ๘.๑ (๘.๒.๑) (๘.๓.๒) มฐ ๘ ตบช. ๘.๑ (๘.๒.๑) (๘.๓.๒)
ฐ ๙ ตบช. ๙.๑ (๙.๑.๑) (๙.๑.๒) มฐ ๙ ตบช. ๙.๑ (๙.๑.๒)
ฐ ๑๐ ตบช. ๑๐.๑ (๑๐.๑.๑) (๑๐.๒.๒) มฐ ๑๐ ตบช. ๑๐.๑ (๑๐.๑.๑)

(๑๐.๑.๔) (๑๐.๑.๔) (๑๐.๒.๒)
มฐ ๑๒ ตบช. ๑๒.๑ (๑๒.๒.๑)

รายการ อนบุ าลปที ่ี ๑
ประสบการณส์ า้ คญั
รา่ งกาย ร่า

๑.๑.๑ การใชก้ ลา้ มเนอ้ื ใหญ่ ๑.๑

(๑) การเคล่ือนไหวอย่กู บั ท่ี (๑)

(๒) การเคลื่อนไหวเคล่ือนท่ี (๒)

๑.๑.๒ การใช้กลา้ มเน้อื เล็ก ๑.๑

(๒) การเขียนภาพและการเล่นกบั สี (๒)

(๓) การป้นั (๓)

๑.๑.๔ การรักษาความปลอดภัย (๕)

(๓) การเล่นเครื่องเล่นอย่างปลอดภยั กา

๑.๑.๕ การตระหนักรู้เกย่ี วกับร่างกายตนเอง ๑.๑

(๑) การเคลื่อนไหวโดยควบคุมตนเองไปใน (๓)

ทิศทาง ระดับและพืนที่ ๑.๑

(๒)การเคล่อื นไหวข้ามส่ิงกีดขวาง ตน

(๑)

ทิศ

(๒)

อารมณ์ อา

๑.๒.๑ สุนทรีภาพ ดนตรี ๑.๒

(๑) การฟังเพลง ร้องเพลง และปฏิกิริยา (๑)

โต้ตอบเสยี งดนตรี โตต้

(๓) การเคลื่อนไหวตามเสยี งเพลง/ดนตรี (๓)

(๕) การทา้ กิจกรรมศลิ ปะต่าง ๆ (๕)

๑.๒.๒ การเล่น ๑.๒

(๒) การเลน่ รายบคุ คล กลุม่ ย่อย (๒)

กลุม่ ใหญ่ กล


Click to View FlipBook Version