The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาลปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1-2565

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by ing27342, 2022-09-22 09:49:09

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาลปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1-2565

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาลปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1-2565

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอื่ การประเมิน
พฒั นาการ

าธิตการเดินต่อเท้าถอยหลังบนเส้นตรงให้เด็ก ๑. เชือกฟาง สงั เกต
๒. นกหวีด การเดินต่อเท้าถอย
หลังเป็นเส้นตรงโดย
ด็กเขา้ แถวหันหลงั ยนื บนเส้นตรงตอ่ กนั เว้น ไมก่ างแขน
3 กา้ วตอ่ จากเพอ่ื น
น้ันใหเ้ ด็กเดินตอ่ เท้าถอยหลงั บนเสน้ ตรงไป
นถึงจุดหมาย

นะนำเกมการจบั คู่ภาพกับคำ 1. เกมภาพจบั คูภ่ าพ สงั เกต
เด็กออกเปน็ 5 กลุ่ม ให้เดก็ 1 กลมุ่ รบั เกม กบั คำ จับคู่และ
กลุ่มอื่นๆ เลน่ เกมการศึกษาชดุ เดิม 2. เกมการศกึ ษาชดุ เปรียบเทียบ
หส้ ัญญาณหมดเวลา เดก็ เก็บเกมการศกึ ษา เดิม ความแตกต่างและ

ความเหมือนของสิ่ง
ต่างๆโดยใช้ลักษณะ
ทส่ี งั เกตพบ
2 ลกั ษณะขึ้นไป

แผนการจัดประสบการณ์รายวนั วันท

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้
ประสบการณ์สำคัญ สาระที่ควรเรียนรู้
สาระที่ควรเรียนรู้

กจิ กรรมเคลอื่ นไหว (1) การเคล่ือนไหวอยู่ 1. กจิ กร
บรเิ วณอ
และจงั หวะ กับท่ี “หยดุ “
2. ครแู น
ร่วมกิจกรรมการ (2) การเคลื่อนไหว ร่วมกันร
อย่างอสิ
เคลื่อนไหวประกอบ เคล่ือนที่
1. เด็กแ
เพลงและดนตรีอย่างมี (3) การเคลื่อนไหวตาม อะไร” พ
2. เดก็ แ
ความสุขด้วยตนเองได้ เสียงเพลงและดนตรี ในการป
3. ครูนำ
กิจกรรมเสริม (5) การพูดกับผอู้ น่ื อาชีพของคนใน 4. ให้เด
5. เด็กแ
ประสบการณ์ เก่ียวกับประสบการณ์ ชมุ ชน ความสำ
ไหน เมื่อ
เลา่ เปน็ เรื่องราว ของตนเอง หรอื พดู - คา้ ขาย
1. ครูแล
ตอ่ เนื่องด้วยตนเองได้ เรอ่ื งราวเก่ยี วกับตนเอง - ประมง อะไร”
2. ครูแน
- การท่องเทย่ี ว
- สรา้
กิจกรรมศิลปะ (2) การเขียนภาพ - การ

สรา้ งสรรค์ และการเล่นกบั สี

ชืน่ ชมผลงานศลิ ปะของ

ตนเองและผู้อ่ืนอยา่ งมี

ความสุขด้วยตนเองได้

ท่ี ๔ หน่วย ชุมชนของเรา ชน้ั อนบุ าลปที ่ี ๓

กจิ กรรมการเรยี นรู้ ส่ือ การประเมิน
พฒั นาการ

รรมพน้ื ฐาน ใหเ้ ดก็ เคลอื่ นไหวรา่ งกายไปทั่ว 1. เครอื่ งเคาะจังหวะ สังเกต
อย่างอิสระตามจังหวะ เมือ่ ได้ยนิ สญั ญาณ
“ ให้หยุดเคลอื่ นไหวในท่าน้นั ทนั ที 2. เพลง “โตขึน้ การร่วมกิจกรรม
นะนำเพลง “โตขึ้นหนูจะเปน็ อะไร” ให้เดก็
รอ้ งเพลง และแสดงท่าทางประกอบเพลง หนจู ะเป็นอะไร” การเคล่อื นไหว
สระ
ประกอบเพลงและ
และครูรว่ มกนั ร้องเพลง “โตขึ้นหนูจะเปน็
พร้อมทำท่าทางประกอบเพลง ดนตรีอย่างมี
และครูร่วมกนั สนทนาและแสดงความคดิ เหน็
ปฏิบตั ติ นตามเนื้อเพลง ความสขุ
ำภาพอาชพี ต่างๆมาใหเ้ ดก็ ดู
ดก็ เลน่ บทบาทสมมุตติ ามอาชีพ เพลง “โตข้ึนหนู สงั เกต
และครูร่วมกันสนทนาเกี่ยวกบั อาชีพและ
ำคญั ของอาชีพโดยใช้คำถาม ใคร ทำอะไร ท่ี จะเป็นอะไร” การเลา่ เป็นเรื่องราว
อไร
ตอ่ เน่อื ง
ละเด็กร่วมกันรอ้ งเพลง “โตขน้ึ หนอู ยากเป็น
1. เพลง “โตขน้ึ สังเกต
นะนำกิจกรรมสร้างสรรคป์ ระกอบด้วย หนูอยากเป็นอะไร” การชื่นชมผลงาน
างภาพโดยการฉกี ตดั ปะ อาชีพบุคคลในฝัน 2. กระดาษ A4 ศิลปะของตนเอง
รเปา่ สี 3. เศษกระดาษสี และผู้อน่ื อย่างมี
โปสเตอร์อ่อน ความสุข

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้
ประสบการณ์สำคญั สาระที่ควรเรียนรู้
สาระทค่ี วรเรียนรู้

กจิ กรรมการเลน่ ตาม (1) การเล่นอิสระ 3. ใหเ้ ด
มมุ (2) การเลน่ รายบคุ คล สนใจ
ขออนุญาตหรือรอคอย กลมุ่ ย่อยกลมุ่ ใหญ่ 4. ในระ
เมื่อต้องการสิ่งของของ (2) การปฏบิ ตั ิตนเป็น การใชส้ ีน
ผู้อื่นด้วยตนเองได้ สมาชกิ ทด่ี ีของ ภาพและ
5. เม่ือเว
ห้องเรียน 6. ให้เด
ความรู้ส
กิจกรรมการเลน่ (1) เคล่ือนไหว
กลางแจง้ เคลอ่ื นที่ 1. ครูแน
เล่นทำกจิ กรรมและ (3) การเคลอ่ื นไหว ในแตล่ ะ
ปฏบิ ัติต่อผอู้ ื่นอยา่ ง พรอ้ มวัสดอุ ุปกรณ์ 2. เดก็ เล
ปลอดภัยด้วยตนเองได้ ความสน
- มมุ ธรร
- มุมบลอ็
3. เมอื่ ห

1 ครูสา
ว่งิ เป้ยี วอ
2.ให้เดก็
3. เม่ือค
ร่างกาย

กจิ กรรมการเรียนรู้ ส่ือ การประเมนิ
พฒั นาการ
ด็กทำกจิ กรรมสร้างสรรค2์ กจิ กรรมตามความ 4. กรรไกร
5. หลอด สังเกต
การขออนุญาตหรือ
ะหว่างทเ่ี ดก็ ทำกิจกรรมครคู อยให้คำแนะนำ 6. สนี ้ำ รอคอยเมื่อตอ้ งการ
น้ำ การใชส้ ีเทยี น และอปุ การณ์ในการวาด สงิ่ ของของผู้อน่ื ดว้ ย
ะเป่าสี ตนเอง
วลาหมดครูใหส้ ญั ญาณเด็กชว่ ยกนั เก็บของ
ดก็ นำเสนอผลงานของตนเองและบอก สงั เกต
สกึ ท่มี ีตอ่ ผลงาน การเล่น ทำกิจกรรม
และปฏบิ ัติตอ่ ผอู้ ืน่
นะนำมุมประสบการณ์กติกาและวิธีการเล่น อุปกรณ์จากมมุ อย่างปลอดภยั ดว้ ย
ะมมุ และใหเ้ ด็กเลอื กเลน่ ตามความสนใจ ประสบการณ์ใน ตนเอง
ลือกกจิ กรรมเสรีตามมุมประสบการณ์ตาม หอ้ งเรยี น
นใจ อย่างนอ้ ย 4 มมุ เช่น
รมชาตศิ ึกษา - มมุ หนังสอื
อก - มมุ เกมการศึกษา
หมดเวลาเดก็ เก็บของเลน่ เข้าที่ให้เรยี บรอ้ ย

าธิตวิธีการเลน่ และแนะนำข้อตกลงในการ 1. สนามโรงเรยี น
อย่างปลอดภัย 2. นกหวดี
กเข้าแถวว่ิงเปย้ี วทลี่ ะคนจนครบ 3. ผ้าเช็ดหน้า
ครูใหส้ ญั ญาณหมดเวลาเดก็ ทำความสะอาด

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ 1. ครูแน
การเรยี นรู้ 2. แบง่ เ
ประสบการณส์ ำคญั สาระท่คี วรเรียนรู้ เลน่ กลุ่ม
กิจกรรมเกมการศกึ ษา สาระทค่ี วรเรยี นรู้ 3. ครูให
จับค่แู ละเปรียบเทยี บ
ความแตกตา่ งและ (14) การบอกและ การเรยี งลำดบั
ความเหมอื นของส่ิง เรียงลำดับกิจกรรมหรือ เหตกุ ารณ์๑ - ๕
ต่างๆโดยใชล้ ักษณะที่ เหตุการณต์ ามชว่ งเวลา เหตกุ ารณ์
สงั เกตพบ 2 ลกั ษณะ
ข้นึ ไป

กิจกรรมการเรียนรู้ ส่ือ การประเมิน
พฒั นาการ
นะนำเกมเรยี งลำดับเหตกุ ารณเ์ กี่ยวกับอาชพี 1. เกมเรียงลำดบั
สงั เกต
เด็กออกเปน็ 5 กลมุ่ ให้เดก็ 1 กลมุ่ รบั เกมไป เหตุการณเ์ กยี่ วกบั การจบั คแู่ ละ
เปรียบเทียบความ
มอ่นื ๆ เล่นเกมการศกึ ษาชดุ เดมิ อาชีพ แตกตา่ งและความ
เหมอื นของสิ่งต่างๆ
ห้สัญญาณหมดเวลา เด็กเกบ็ เกมการศึกษา 2. เกมการศึกษา โดยใช้ลกั ษณะที่
สังเกตพบ 2
ชดุ เดมิ ลักษณะขึน้ ไป

แผนการจัดประสบการณร์ ายวนั วนั ท

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้
ประสบการณส์ ำคัญ สาระที่ควรเรียนรู้
สาระทค่ี วรเรยี นรู้

กิจกรรมเคล่ือนไหว (1) การเคลอ่ื นไหวอยู่ 1. กจิ กร
อย่างอสิ
และจังหวะ กบั ท่ี ให้หยดุ เ
2. ครขู อ
ร่วมกิจกรรมการ (2) การเคลอ่ื นไหว แต่ละคน
3. ให้ผ้นู
เคลอื่ นไหวประกอบ เคลือ่ นที่ - ชมพู่ ใ
- มะมว่ ง
เพลงและดนตรอี ย่างมี - มะละก
4. ให้เด
ความสขุ กลา้ พูด กล้า
1. ครูแล
แสดงออกอยา่ ง อำเภอห
2. ครแู ล
เหมาะสมด้วยตนเองได้ 3. ครนู ำ
อำเภอห
กิจกรรมเสรมิ (๒) ฟังและปฏิบตั ิ บุคคลสำคัญใน ซ่ึงเป็นช
ชมุ ชน(ความอดทน ใหก้ บั ปร
ประสบการณ์ ตามคำแนะนำ ของโผน ก่งิ เพชร) 4. เด็กแ
หวั หิน
ฟงั ผอู้ น่ื พดู จนจบและ

สนทนาโตต้ อบอย่าง

ต่อเนื่องเชื่อมโยงกับ

เรือ่ งท่ฟี งั ด้วยตนเองได้

ที่ ๕ หน่วย ชุมชนของเรา ชนั้ อนบุ าลปีที่ ๓

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สือ่ การประเมนิ
พัฒนาการ

รรมพน้ื ฐานใหเ้ ด็กเคล่ือนไหวไปทัว่ บริเวณ เครื่องเคาะจงั หวะ สงั เกต
การรว่ มกิจกรรม
สระตามจงั หวะเคาะเม่ือไดย้ ินสัญญาณหยดุ การเคลอ่ื นไหว
ประกอบ
เคลื่อนไหวทนั ที เพลงและดนตรี
อย่างมคี วามสุข
ออาสาสมัคร 3 คน มาเป็นผนู้ ำ โดยใหผ้ ้นู ำ กล้าพดู
กล้าแสดงออก
นมชี ือ่ เปน็ ผลไม้ เช่น ชมพู่ มะม่วง มะละกอ อยา่ งเหมาะสม

นำ และผ้ตู ามปฏบิ ตั ิตามคำส่งั สงั เกต
การฟังผู้อนื่ พดู จน
ให้เดก็ กระโดดตบ 3 ครงั้ จบและสนทนา
โตต้ อบอย่าง
ง ใหเ้ ด็กยำ่ เท้าอย่กู บั ท่ี 2 คร้งั ต่อเนอื่ งเชือ่ มโยง
กบั เรอื่ งที่ฟัง
กอ ให้เด็กผงกศรี ษะ 5 ครั้ง

ดก็ ปฏิบัติตาม ขอ้ 3 ซำ้ อกี

ละเดก็ ร่วมกนั ท่องคำคลอ้ งจอง “คำขวัญ 1. คล้องจอง

หวั หนิ ” “คำขวญั อำเภอ

ละเดก็ รว่ มกันฝกึ การชกลม นับ 1,2,3 “หัวหิน”

ำภาพบคุ ลสำคัญที่มีชอื่ เสยี งดา้ นกฬี าของ 2. ภาพโผน ก่งิ เพชร

หัวหินมาให้เด็กดูและเล่าเรื่อง โผน กิ่ง เพชร

ชาวหวั หนิ ผู้สร้างชือ่ เสียงดา้ นกีฬาชกมวย

ระเทศไทย

และครรู ่วมสนทนาถงึ นกั มวยดังของอำเภอ

จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้
ประสบการณส์ ำคญั สาระท่ีควรเรียนรู้
สาระทคี่ วรเรียนรู้

กิจกรรมศลิ ปะ (2) การเขยี นภาพ 1. ครูแน
- ฉกี
สรา้ งสรรค์ และการเล่นกับสี - การ

สร้างผลงานศิลปะเพ่ือ (3) การปั้น 2. ให้เด
ความสน
สือ่ สารความคดิ (5) การฉกี การตัด 3. ในระ
การฉีก
ความร้สู ึกของตนเองได้ การปะ ตัดปะ แ
4. เมอื่ เว
กิจกรรมการเลน่ ตาม (1) การเล่นอสิ ระ 5. ใหเ้ ด
มมุ (2) การเล่นรายบุคคล ความรู้ส
ขออนุญาตหรือรอคอย กลุ่มย่อย กลุ่มใหญ่
เมื่อต้องการสิ่งของของ (2) การปฏบิ ัติตนเปน็ 1. ครแู น
ผู้อ่ืนด้วยตนเองได้ สมาชิกท่ดี ขี อง ในแต่ละ
2. เด็กเล
ห้องเรียน ความสน
- มุมธรร
กิจกรรมการเล่น (1) ปฏบิ ตั ิตนในความ - มุมบลอ็
3. เม่อื ห
กลางแจง้ เป็นไทย
1. ครแู น
1. เล่นและทำงานร่วม (5) การละเล่นพื้นบ้าน สะบัดมือ
2. แนะน
กับเพอ่ื นเปน็ กล่มุ ได้ ของไทย 3. ครใู ห
เล่นอย่า

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สือ่ การประเมนิ
พัฒนาการ

นะนำกิจกรรมสร้างสรรค์ประกอบดว้ ย 1. เศษกระดาษสี สงั เกต
การสรา้ งผลงาน
กปะภาพกางเกงชดุ กฬี า โปสเตอรอ์ ่อนสตี ่างๆ ศลิ ปะเพื่อสือ่ สาร
ความคิดความรสู้ ึก
รพิมพ์ภาพจากสนี ้ำ / แท่นหมกึ 2 ภาพชดุ กีฬา
สังเกต
ดก็ ทำกิจกรรมสร้างสรรค์2 กจิ กรรมตาม 3. สนี ้ำ/แทน่ หมึก การขออนุญาตหรือ
รอคอยเมื่อต้องการ
นใจ สง่ิ ของของผอู้ ่นื

ะหว่างที่เด็กทำกิจกรรมครูคอยให้คำแนะนำ สงั เกต
1. การเล่นและ
ตัด ปะ การใช้สีน้ำและอุปการณ์ในการฉีก ทำงานร่วมกับเพื่อน
เป็นกลุ่ม
และการพมิ พภ์ าพดว้ ยสีน้ำ / แท่นหมกึ

วลาหมดครูใหส้ ญั ญาณเด็กช่วยกนั เกบ็ ของ

ดก็ นำเสนอผลงานของตนเองและบอก

สกึ ทม่ี ีต่อผลงาน

นะนำมุมประสบการณก์ ตกิ าและวธิ กี ารเลน่ อุปกรณ์จากมุม

ะมุมและให้เด็กเลอื กเล่นตามความสนใจ ประสบการณ์ใน

ลอื กกจิ กรรมเสรตี ามมมุ ประสบการณ์ตาม หอ้ งเรียน

นใจ อย่างน้อย 4 มมุ เชน่

รมชาตศิ กึ ษา - มมุ หนังสอื

อก - มุมเกมการศกึ ษา

หมดเวลาเดก็ เก็บของเลน่ เข้าทใี่ ห้เรยี บรอ้ ย

นะนำการเคลอื่ นไหวรา่ งกายดว้ ยการ ๑. กะลา เป็นคู่ตาม

อ ,เทา้ หมุนไหล่ กระโดดเพ่อื อบอ่นุ ร่างกาย ความเหมาะสม

นำกจิ กรรม การเดนิ กะลา ๒. นกหวดี

ห้เดก็ เดนิ กะลาในสนามและครูคอยดูแลการ

างใกลช้ ดิ

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้
ประสบการณส์ ำคญั สาระท่คี วรเรยี นรู้
สาระทีค่ วรเรียนรู้

2. ขออนุญาตรอคอย (7)ขออนุญาตหรอื รอ 4. เม่ือค
เรียบรอ้ ย
เมื่อต้องการสิ่งของของ คอยเมือ่ ต้องการสิ่งของ

ผู้อ่นื ได้ ของผู้อนื่ ด้วยตนเองได้

กจิ กรรมเกมการศึกษา การตอ่ ของชนิ้ เลก็ เตมิ เกมภาพตัดตอ่ 1. ครูแน
จับค่แู ละเปรยี บเทยี บ ในชิ้นใหญใ่ หส้ มบรู ณ์ 2. แบง่ เ
ความแตกตา่ งและ และการแยกชิ้นส่วน ทแ่ี นะนำ
ความเหมอื นของสิง่ เดิม
ต่างๆตามลักษณะด้วย 3. ใหเ้ ด
ตนเองได้

กิจกรรมการเรียนรู้ ส่อื การประเมิน
พัฒนาการ
ครใู ห้สญั ญาณหมดเวลาเดก็ เกบ็ อปุ กรณ์ให้
ยและเข้าแถวไปทำความสะอาดรา่ งกาย 2. ขออนญุ าต
รอคอยเมื่อต้องการ
ส่ิงของของผ้อู น่ื

นะนำเกมภาพตัดต่อนกั มวย วิง่ ป่ัน จกั รยาน 1. เกมภาพตัดตอ่ สงั เกต
เด็กออกเป็น 5 กลุ่ม ให้เดก็ 1 กลุ่มรับเกม 2. เกมการศึกษาชดุ การจบั ค่แู ละ
ำไปเล่น และกลุ่มอ่ืนเล่นเกมการศกึ ษาชุด เดิม เปรยี บเทยี บความ
แตกตา่ งและความ
ดก็ เก็บเกมการศึกษา เหมือนของสิ่งตา่ งๆ
ลักษณะ





การวเิ คราะห์โครงสร้างหนว่ ยการจัดประสบการ
หนว่ ยที่ 1๗ ตน้ ไมท้ ่รี ัก ชัน้

รายการ อนุบาลปีที่ 1 1. ชื่อแ
2. รูปรา่
สาระท่ีควรเรียนรู้ 1. สว่ นประกอบของต้นไม้ 3. การป
2. ลักษณะสว่ นประกอบของตน้ ไม้ 4. ประโ
3. การเจริญเติบโตของต้นไม้ 5. การป
4. ประโยชน์ของตน้ ไม้
5. การดูแลต้นไม้

มาตรฐาน มฐ 1 ตบช. 1.3 (1.3.1) มฐ 1 ต
ตัวบ่งชี้ มฐ 2 ตบช. 2.1 (2.1.4) มฐ 2 ต
สภาพทพ่ี งึ ประสงค์ มฐ 2 ตบช. 2.2 (2.2.1) มฐ 2 ต
มฐ 4 ตบช. 4.1 (4.1.1) (4.1.3) มฐ 4 ต
มฐ 7 ตบช. 7.1 (7.1.1) มฐ 7 ต
มฐ 9 ตบช. 9.1 (9.1.1) มฐ 8 ต
มฐ 10 ตบช. 10.1 (10.1.1) มฐ 9 ต
มฐ 2 มฐ 2 (10.1.2) มฐ 10
มฐ 2 ม
มฐ 2 ม
มฐ 12

รณต์ ามหลกั สูตรการศึกษาปฐมวัย พทุ ธศักราช 2560
น อนุบาลปีที่ 1 - 3 ภาคเรยี นท่ี 1

อนุบาลปีที่ 2 อนบุ าลปีที่ 3

และส่วนประกอบของตน้ ไม้ 1. ชื่อและลักษณะของต้นไม้
างและลักษณะของใบไม้ 2. การจำแนกประเภทของต้นไม้
ปลกู ตน้ ไม้ การดูแลตน้ ไม้
โยชน์ของต้นไม้ (ไมด้ อก ไมผ้ ล ไม้ใบ)
ประกอบอาหารจากพืช 3. การทดลองการดดู นำของรากและหนา้ ที่

ตบช. 1.3 (1.3.1) ของราก
ตบช. 2.1 (2.1.4), 4. การบำรงุ ดูแลรกั ษาต้นไม้
ตบช. 2.2 (2.2.1) 5. โทษของการท าลายป่า
ตบช. 4.1 (4.1.1) (4.1.3)
ตบช. 7.1 (7.1.1) มฐ 1 ตบช. 1.3 (1.3.1)
ตบช. 8.2 (8.2.1) มฐ 2 ตบช. 2.1 (2.1.4)
ตบช. 9.1 (9.1.1) มฐ 2 ตบช. 2.2 (2.2.1)
ตบช. 10.1 (10.1.1) มฐ 4 ตบช. 4.1 (4.1.1) (4.1.3)
มฐ 2 (10.1.2) (10.1.3) มฐ 7 ตบช. 7.1 (7.1.1)
มฐ 2 (10.1.4) มฐ 8 ตบช. 8.2 (8.2.1)
ตบช. 12.2 (12.2.1) มฐ 9 ตบช. 9.1 (9.1.1)
มฐ 2 ตบช. 9.2 (9.2.1)
มฐ 10 ตบช. 10.1 (10.1.1)
มฐ 2 มฐ 2 (10.1.2) (10.1.3)
มฐ 2 มฐ 2 (10.1.4)
มฐ 12 ตบช. 12.2 (12.2.1)

รายการ อนบุ าลปที ี่ 1

ประสบการณ์สำคัญ ร่างกาย ร่างก

1.1.1 การใช้กล้ามเนื้อใหญ่ 1.1.1

(1) การเคลอื่ นไหวอยู่กบั ที่ (2) ก

(2) การเคลื่อนไหวเคลอ่ื นที่ (3) ก

(4) การเคลื่อนไหวที่ใช้การประสานสัมพันธ์ (4) ก

ของการใช้กล้ามเนื้อใหญ่ ในการกลิ้งบอลการ ของก

โยนบอล (5) ก

(5) การเล่นเคร่ืองเล่นสนามอยา่ งอสิ ระ 1.1.2

1.1.2 การใชก้ ลา้ มเนื้อเล็ก (1) ก

(1)การเลน่ เครื่องเล่นสัมผสั และการสร้าง การส

จากแท่งไม้ บลอ็ ก (2) ก

(2) การเขียนภาพและการเล่นกบั สี (3) ก

(3) การปั้น (5) ก

(5) การหยบิ จับ การใช้กรรไกร การตัดการปะ การป

1.1.5 การตระหนกั รู้เกยี่ วกับรา่ งกายตนเอง 1.1.5

(1) การเคลื่อนไหวโดยควบคุมตนเองไป (1) ก

ในทศิ ทาง ระดบั และพ้ืนที่ ในทศิ

อารมณ์ อารม

1.2.1 สนุ ทรียภาพ ดนตรี 1.2.1

(3) การเคลือ่ นไหวตามเสยี งเพลง/ดนตรี (3) ก

(5) การท ากิจกรรมศิลปะต่างๆ (4) ก

1.2.2 การเล่น (5) ก

(2) การเลน่ รายบุคคล กลมุ่ ยอ่ ยและกลุม่ ใหญ่ 1.2.2

อนุบาลปที ่ี 2 อนบุ าลปีที่ 3

กาย รา่ งกาย
1 การใชก้ ลา้ มเน้ือใหญ่ 1.1.1 การใช้กลา้ มเนื้อใหญ่
การเคลอ่ื นไหวเคลอ่ื นที่ (2) การเคล่อื นไหวเคลอื่ นท่ี
การเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์ (3) การเคลื่อนไหวพร้อมอปุ กรณ์
การเคล่อื นไหวทใี่ ช้ประสานสมั พันธ์ (5) การเลน่ เครือ่ งเล่นสนามอยา่ งอิสระ
การใช้กล้ามเน้ือใหญ่ในการรับบอล 1.1.2 การใช้กล้ามเน้ือเล็ก
การเลน่ เครอ่ื งเล่นสนามอยา่ งอสิ ระ (1) การเลน่ เคร่ืองเลน่ สมั ผสั และ
2 การใชก้ ลา้ มเนื้อเลก็ การสร้างจากแท่งไม้ บลอ็ ก
การเล่นเคร่อื งเล่นสมั ผัสและ (2) การเขียนภาพและการเล่นกบั สี
สรา้ งจากแท่งไม้ บล็อก (3) การป้นั
การเขียนภาพและการเลน่ กบั สี (4) การประดษิ ฐส์ ่ิงต่างๆ ด้วยเศษวสั ดุ
การป้นั (5) การหยบิ จบั การใช้กรรไกร การฉกี
การหยิบจบั การใชก้ รรไกร การตดั การตัด การปะ และการรอ้ ยวัสดุ
ปะ และการรอ้ ยวสั ดุ 1.1.5 การตระหนกั รู้เกีย่ วกับรา่ งกายตนเอง
5 การตระหนักรเู้ กย่ี วกับรา่ งกายตนเอง (1) การเคล่ือนไหวโดยควบคุมตนเองไป
การเคลอื่ นไหวโดยควบคุมตนเองไป ในทศิ ทาง ระดบั และพ้ืนที่
ศทาง ระดับและพื้นท่ี
มณ์ อารมณ์
1 สนุ ทรยี ภาพ ดนตรี 1.2.1 สนุ ทรียภาพ ดนตรี
การเคลือ่ นไหวตามเสยี งเพลง/ดนตรี (3) การเคลือ่ นไหวตามเสียงเพลง/ดนตรี
การเลน่ บทบาทสมมติ (4) การเลน่ บทบาทสมมติ
การท ากจิ กรรมศิลปะต่างๆ (5) การท ากิจกรรมศิลปะตา่ ง ๆ
2 การเล่น 1.2.2 การเล่น

รายการ อนุบาลปที ี่ 1

(3) การเลน่ ตามมุมประสบการณ์ (2) ก
1.2.๔ การแสดงออกทางอารมณ์ (3) ก
(4) การรอ้ งเพลง (4) ก
สังคม สงั คม
1.3.2 การดแู ลรักษาธรรมชาตแิ ละ 1.3.2
ส่ิงแวดลอ้ ม สิง่ แว
(1) การมสี ่วนรว่ มรับผิดชอบดแู ลรักษา (4) ก
ส่ิงแวดลอ้ มท้ังภายในและภายนอกหอ้ งเรยี น 1.3.5
(4) การเพาะปลูกและดแู ลตน้ ไม้ (3) ก

สติปัญญา สตปิ ญั

1.4.1 การใช้ภาษา 1.4.1

(3) การฟังเพลง นทิ าน คำคล้องจอง หรอื (3) ก

เร่อื งราวต่างๆ เรอื่ งร

(4) การพดู แสดงความคิด ความร้สู ึกและ 1.4.2

ความต้องการ การต

1.4.2 การคิดรวบยอด การคิดเชิง เหตุผล (1) ก

การตดั สนิ ใจและแกป้ ัญหา สง่ิ ต่า

(1) การสังเกตลักษณะ สว่ นประกอบของสงิ่ (2) ก

ตา่ งๆโดยใช้ประสาทสมั ผัสอยา่ งเหมาะสม ทต่ี า่ ง

อนบุ าลปที ี่ 2 อนบุ าลปีท่ี 3

การเล่นรายบคุ คล กลมุ่ ยอ่ ยกล่มุ ใหญ่ (2) การเลน่ รายบคุ คล กลมุ่ ย่อยกลุ่มใหญ่

การเล่นตามมมุ ประสบการณ์ (3) การเลน่ ตามมมุ ประสบการณ์

การเล่นนอกห้องเรยี น

ม สังคม

2 การดแู ลรักษาธรรมชาติและ 1.3.2 การดแู ลรกั ษาธรรมชาติและ

วดล้อม ส่งิ แวดลอ้ ม

การเพาะปลูกและดูแลต้นไม้ (1) การมีสว่ นรว่ มรบั ผิดชอบดูแลรกั ษา

5 การเล่นและทำงานแบบร่วมมือรว่ มใจ สิง่ แวดล้อมทั้งภายในและภายนอก

การทำศลิ ปะแบบรว่ มมือ หอ้ งเรียน

(4) การเพาะปลูกและดูแลต้นไม้

1.3.5 การเลน่ และทำงานแบบร่วมมือรว่ มใจ

(3) การทำศิลปะแบบร่วมมอื

ญญา สติปญั ญา

1 การใช้ภาษา 1.4.1 การใช้ภาษา

การฟังเพลง นิทาน คำคล้องจอง หรือ (3) การฟงั เพลง นิทาน คำคล้องจอง

ราวต่างๆ บทร้อยกรองหรอื เรอื่ งราวต่างๆ

2 การคิดรวบยอด การคิดเชิง เหตุผล (4) การพดู แสดงความคดิ ความรู้สึกและ

ตัดสนิ ใจและแกป้ ัญหา ความตอ้ งการ

การสงั เกตลักษณะ สว่ นประกอบของ (5) การพูดกับผู้อื่นเกี่ยวกับประสบการณ์ของ

างๆ โดยใช้ประสาทสมั ผสั อย่างเหมาะสม ตนเอง หรอื พูดเลา่ เรอ่ื งราวเกยี่ วกบั ตนเอง

การสังเกตส่ิงตา่ งๆและสถานทจ่ี ากมุมมอง (8) การรอจังหวะทเี่ หมาะสมในการพูด

งกนั (14) การอ่านและชี ขอ้ ความ โดยกวาด

สายตาตามบรรทดั จากซา้ ยไปขวาจากบน

ลงลา่ ง

รายการ อนบุ าลปีท่ี 1

(6) การต่อของชนิ้ เลก็ เตมิ ในชิ้นใหญ่ (8)
ให้สมบูรณ์และการแยกช้ินส่วน ในช
(8) การนับและแสดงจำนวนสิ่งตา่ งๆ (13
ในชีวิตประจำวัน เรยี ง
(13) การจับคู่ ตามลักษณะ รูปร่าง และ ควา
จำนวน (14
เหต
1.4
แสว
(1)
รอบ

คณิตศาสตร์ 1. การนบั ปากเปล่า 1 - 5 1. ก
2. นบั และแสดงจำนวน 1 - 2 2. ต
3. ก
4. น

อนบุ าลปที ี่ 2 อนุบาลปที ี่ 3

การนับและแสดงจำนวนของส่งิ ต่างๆ (18) การเลน่ เกมทางภาษา
ชีวิตประจำวัน 1.4.2 การคิดรวบยอด การคิดเชิง เหตุผล
3) การจบั คู่ การเปรียบเทยี บและการ การตัดสนิ ใจและแกป้ ญั หา
งลำดับส่งิ ต่างๆ ตามลกั ษณะความยาว/ (1) การสงั เกตลกั ษณะ สว่ นประกอบ
ามสงู นำ้ หนกั ปรมิ าตร การเปลี่ยนแปลง และความสัมพันธ์ของสิ่ง
4) การบอกและเรียงลำดับกจิ กรรมหรือ ต่างๆ โดยใช้ประสาทสมั ผัสอยา่ งเหมาะสม
ตุการณ์ตามช่วงเวลา (9) การเปรยี บเทยี บและเรียงลำดบั จำนวน
4.4 เจตคตทิ ่ีดีตอ่ การเรยี นรู้และการ ของส่งิ ต่างๆ
วงหาความรู้ (14) การบอกและเรยี งลำดบั กิจกรรม
การสำรวจสิง่ ต่างๆ และแหล่งเรียนรู้ หรือเหตกุ ารณต์ ามช่วงเวลา
บตวั 1.4.4 เจตคติท่ีดตี ่อการเรยี นรูแ้ ละการ
แสวงหาความรู้
การเปรยี บเทยี บจำนวน มาก - นอ้ ย (1) การสำรวจสงิ่ ตา่ งๆและแหลง่ เรยี นรู้
ตำแหน่ง บน - ลา่ ง รอบตวั
การนบั ปากเปล่า 1 - 10 (4) การมีส่วนร่วมในการรวบรวมข้อมูลจาก
นับและแสดงจำนวน 1 - 5 การสบื เสาะหาความรใู้ นรปู แบบตา่ งๆ และ
แผนภูมิอยา่ งง่าย

1. การเปรียบเทียบจำนวน มาก - นอ้ ย
2. ตำแหน่ง บน-กลาง-ลา่ ง
3. ทศิ ทาง ซา้ ย - ขวา
4. การนับปากเปลา่ 1 - 20
5. นบั และแสดงจำนวน 1 - 9

รายการ อนบุ าลปที ี่ 1 - ทัก

วิทยาศาสตร์ - ทักษะการสงั เกต

พัฒนาการทางภาษา 1. การฟงั และปฏบิ ัติตามคำส่ัง 1. ก
และการรู้หนังสือ 2. การฟังเพลง นิทาน คำคล้องจอง หรอื 2. ก
เร่ืองราวต่างๆ เรื่อง
3. การพดู แสดงความคดิ เหน็ ความรสู้ ึก 3. ก
และความตอ้ งการ และ
4. ก
และ

อนุบาลปีที่ 2 อนบุ าลปีท่ี 3

กษะการสังเกต 1. ทักษะการสังเกต
2. อธบิ ายเช่อื มโยงสาเหตแุ ละผลที่
การฟังและปฏิบตั ิตามคำส่งั คำแนะนำ เกิดขึน้ ในเหตกุ ารณห์ รือการกระทำ
การฟังเพลง นทิ าน คำคล้องจอง หรือ 1. การฟังและปฏบิ ัติตามคำส่ังคำแนะนำ
งราวต่างๆ 2. การฟงั เพลง นทิ าน ค าคลอ้ งจอง
การพดู แสดงความคิดเหน็ ความรูส้ กึ บทร้อยกรองหรอื เรอื่ งราวต่างๆ
ะความตอ้ งการ 3. การพดู แสดงความคิดเหน็ ความรู้สึก
การพูดอธิบายเกี่ยวกับสิ่งของเหตุการณ์ และความตอ้ งการ
ะความสมั พนั ธ์ของสิง่ ตา่ งๆ 4. การพูดอธิบายเก่ียวกบั สงิ่ ของ
เหตุการณ์ และความสมั พันธข์ องส่งิ ต่างๆ

หนว่ ยการจัดประสบการณท์
แนวคิด

ป่าไมเ้ ป็นพน้ื ท่ที ี่มีตน้ ไม้ใหญ่และพชื เลก็ ๆ ต้นไม้แต่ละชนดิ มลี ัก
ผล ซง่ึ มีหนา้ ทีต่ า่ งกนั ป่าไม้มหี ลายประเภท มคี ุณค่าตอ่ โลกและสิง่ มชี ีวติ
พังทลายของหน้าดิน และป้องกนั น้ำท่วมเปน็ ท่อี ยู่ของสัตว์ปา่ ผู้คนได้อ

มาตรฐานหลักสตู รปฐมวัย จุด

มาตรฐาน ตัวบง่ ช้ี สภาพทพ่ี ึงประสงค์

มาตรฐานที่ 1 1.3 รักษา 1.3.1 เลน่ ทำกจิ กรรม 1. เลน่
ร่างกายเจรญิ เตบิ โต ความปลอดภัยของ และปฏิบตั ติ อ่ ผอู้ นื่ ต่อผู้อ่นื
ตามวัยและมีสขุ นสิ ยั ตนเองและผูอ้ น่ื อย่างปลอดภยั
ท่ีดี

ที่ 1๗ ตน้ ไม้ท่ีรัก ช้นั อนบุ าลปีท่ี 3

กษณะและธรรมชาตติ า่ งกัน ประกอบด้วย ราก ลำตน้ กงิ่ กา้ น ดอก ใบ และ
ตมากมาย เปน็ แหลง่ กำเนดิ แมน่ ้ำลำธารช่วยดูดซับน้ำฝนไมใ่ ห้เกดิ การ
อาศยั ป่าในการดำรงชีวติ จงึ ควรอนุรกั ษ์ปา่ ไว้

ดประสงค์การเรียนรู้ สาระการเรยี นรู้

น ทำกจิ กรรมและปฏิบัติ ประสบการสำคัญ สาระทค่ี วรเรียนรู้
นอยา่ งปลอดภยั
1.1.1 การใช้กล้ามเนื้อใหญ่ 1. ชื่อและลักษณะของ

(5) การเลน่ เคร่ืองเล่นสนามอย่าง ตน้ ไม้

อสิ ระ 2. การจำแนกประเภท

1.1.2 การใช้กล้ามเนื้อเลก็ ของต้นไม้

(1) การเลน่ เคร่ืองเลน่ สมั ผัสและ (ไมด้ อก ไมผ้ ล ไม้ใบ)

การสร้างจากแท่งไม้ บล็อก 3. การทดลองการดูดน้ำ

1.1.5 การตระหนักรู้เก่ียวกับ ของรากและหน้าท่ีของราก

ร่างกายตนเอง 4. การบำรุงดูแลรกั ษา

(1) การเคล่ือนไหวโดยควบคุม ตน้ ไม้

ตนเองไปในทิศทาง ระดบั และ 5. โทษของการทำลายป่า

พนื้ ท่ี 6. การเปรยี บเทยี บจำนวน

1.2.2 การเล่น มาก - นอ้ ย

(2) การเล่นรายบุคคล กลุม่ ย่อย 7. ตำแหนง่ บน-กลาง-ลา่ ง

กลุ่มใหญ่ 8. ทศิ ทาง ซา้ ย - ขวา

(3) การเล่นตามมมุ ประสบการณ์

มาตรฐานหลักสูตรปฐมวัย จุดปร

มาตรฐาน ตัวบง่ ช้ี สภาพที่พึงประสงค์ 2. รบั ลกู
ขนึ้ จากพ
มาตรฐานที่ 2 2.1 เคลื่อนไหว 2.1.4 รบั ลกู บอลท่ี
กลา้ มเน้ือใหญ่และ รา่ งกายอย่าง กระดอนขน้ึ จากพื้นได้
กลา้ มเน้ือเลก็ แข็งแรง คลอ่ งแคล่ว
ใช้ได้อย่าง ประสานสมั พันธแ์ ละ
คลอ่ งแคล่วและ ทรงตัวได้
ประสานสมั พันธ์กนั

2.2 ใช้มอื -ตาประสาน 2.2.1 ใช้กรรไกรตดั 3. ใชก้ ร

สัมพนั ธก์ นั กระดาษตามแนวเส้น ตามแนว

โค้งได้

มาตรฐานท่ี 4 4.1 สนใจมี 4.1.1 สนใจมีความสุข 4. สนใจ
ชืน่ ชมและ
แสดงออกทาง ความสขุ และ และแสดงออกผ่านงาน แสดงออ
ศิลปะ ดนตรี
และการ แสดงออกผา่ น ศิลปะ ผ่านงาน
เคลอื่ นไหว
งานศลิ ปะ

ดนตรี และ 4.1.3 สนใจ 5. สนใจ

การเคลื่อนไหว มีความสุขและ แสดง

แสดงทา่ ทาง/ ทา่ ทาง /

เคล่อื นไหวประกอบ ประกอบ

เพลง จังหวะและดนตรี ดนตรไี ด

ระสงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรียนรู้

กบอลทก่ี ระดอน ประสบการสำคญั สาระทค่ี วรเรียนรู้
พ้ืนได้
1.1.1 การใชก้ ล้ามเนื้อใหญ่ 9. การนบั ปากเปลา่

(2) การเคล่ือนไหวเคล่ือนท่ี 1 - 20

1.1.5 การตระหนกั รเู้ กยี่ วกบั รา่ งกายตนเอง 10. นับและแสดง

(1) การเคล่ือนไหวโดยควบคุมตนเองไปใน จำนวน 1 - 9

ทิศทาง ระดับและพ้ืนท่ี

รรไกรตัดกระดาษ 1.1.2 การใช้กล้ามเนื้อเล็ก
วเสน้ โค้งได้ (5) การหยบิ จับ การใชก้ รรไกร การฉีก การ
ตดั การปะ และการร้อยวสั ดุ

จมคี วามสุขและ 1.1.2 การใชก้ ล้ามเน้ือเล็ก

อก (2) การเขยี นภาพและการเล่นกบั สี

นศิลปะได้ (3) การป้นั

(4) การประดษิ ฐส์ ิง่ ต่างๆ ด้วยเศษวสั ดุ

จ มคี วามสขุ และ 1.2.1 สุนทรยี ภาพ ดนตรี

(3) การเคลื่อนไหวตามเสียงเพลง/ดนตรี

/ เคลื่อนไหว (4) การเลน่ บทบาทสมมติ

บเพลงจังหวะ และ (5) การท ากจิ กรรมศลิ ปะตา่ ง ๆ

ด้ 1.1.1 การใช้กล้ามเนื้อใหญ่

(3)การเคลื่อนไหวพรอ้ มอปุ กรณ์

1.1.5 การตระหนักรู้เกี่ยวกบั รา่ งกายตนเอง

(1) การเคล่ือนไหวโดยควบคุมตนเองไป

ในทศิ ทาง ระดบั และพื้นท่ี

มาตรฐานหลกั สตู รปฐมวัย จุดปร

มาตรฐาน ตวั บง่ ช้ี สภาพทพ่ี ึงประสงค์ 6. ดแู ล
และสง่ิ
มาตรฐานท่ี 7 7.1 ดแู ลรักษา 7.1.1 ดูแลรกั ษา ตนเองไ
รักธรรมชาติ ธรรมชาติและ ธรรมชาติและ
สงิ่ แวดลอ้ ม ส่งิ แวดลอ้ ม ส่ิงแวดล้อมดว้ ยตนเอง
วัฒนธรรมและ
ความเปน็ ไทย

มาตรฐานท่ี 8 8.2 การมีปฏิสัมพันธท์ ี่ 8.2.1 เล่นหรอื ทำงาน 7. เล่น
อย่รู ่วมกบั ผู้อ่ืนได้ เพื่อนอ
อย่างมีความสุขและ ดกี บั ผู้อนื่ รว่ มกบั เพื่อนอย่างมี
ปฏิบัติตนเป็นสมาชิก
ท่ดี ีของสังคมใน เป้าหมาย
ระบอบประชาธิปไตย
อนั มีพระมหากษัตริย์
เป็นประมุข

มาตรฐานที่ 9 9.1 สนทนาโต้ตอบ 9.1.1 ฟังผู้อื่นพูดจน 8. ฟงั ผ
ใชภ้ าษาสอื่ สารให้
เหมาะสมกบั วัย และเล่าเร่อื งใหผ้ อู้ ่ืน จบและสนทนาโต้ตอบ สนทนา

เขา้ ใจ อย่างต่อเนื่องเชื่อมโยง ต่อเน่อื

กับเรอื่ งทฟ่ี ัง เรอื่ งที่ฟ

ระสงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้ สาระท่ีควรเรยี นรู้

ลรกั ษาธรรมชาติ ประสบการสำคัญ
งแวดลอ้ มดว้ ย
ได้ 1.3.2 การดแู ลรักษาธรรมชาติและ
ส่ิงแวดลอ้ ม
(1) การมสี ่วนร่วมรับผิดชอบดูแลรักษา
สง่ิ แวดลอ้ มทั้งภายในและภายนอกห้องเรยี น
(4) การเพาะปลูกและดูแลต้นไม้

นหรือทำงานรว่ มกับ 1.3.5 การเลน่ และทำงานแบบรว่ มมือ
อยา่ งมเี ปา้ หมายได้ ร่วมใจ

(3) การทำศลิ ปะแบบรว่ มมือ

ผู้อนื่ พดู จนจบและ 1.4.1 การใชภ้ าษา
าโต้ตอบอย่าง (3) การฟังเพลง นิทาน คำคล้องจอง
องเชือ่ มโยงกบั บทร้อยกรองหรือเรื่องราวต่างๆ
ฟงั ได้ (4) การพูดแสดงความคดิ ความรสู้ ึกและ
ความต้องการ
(5) การพูดกบั ผู้อน่ื เก่ยี วกบั ประสบการณ์
ของตนเอง หรือพดู เล่าเรื่องราวเก่ยี วกบั
ตนเอง

มาตรฐานหลกั สูตรปฐมวัย สภาพทพ่ี งึ ประสงค์ จุดปร

มาตรฐาน ตัวบ่งช้ี

9.2 อา่ น เขยี นภาพ 9.2.1 อ่านภาพ 9. อา่ น
และสัญลักษณไ์ ด้
สัญลักษณ์คำด้วยการช้ี กวาดต
10.1 มีความสามารถ
ในการคิดรวบยอด หรือกวาดตามอง และจุด

จดุ เรมิ่ ตน้ และจุดจบ

ของขอ้ ความ

มาตรฐานท่ี 10 10.1.1 บอกลักษณะ 10. บอ
มคี วามสามารถใน
การคิดทเ่ี ปน็ พน้ื ฐาน สว่ นประกอบ เปล่ียน
ในการเรยี นรู้
การเปลยี่ นแปลงหรือ จากกา

ความสัมพนั ธ์ของส่งิ ประสา

ตา่ งๆจากการสังเกต

โดยใช้ประสาทสัมผสั

10.1.2 จับคูแ่ ละ 11.จบั

เปรยี บเทยี บความ ความแ

แตกตา่ งและความ เหมือน

เหมอื นของสง่ิ ต่างๆ ใชล้ กั ษ

โดยใช้ลักษณะที่สังเกต

พบ 2 ลกั ษณะขนึ้ ไป

10.1.3 จำแนกและจัด 12. จำ
กลุ่มสิ่งต่างๆโดยใช้ ส่งิ ต่างๆ
ต้ังแต่ ลกั ษณะ
2 ลกั ษณะขนึ้ ไปเป็น ได้
เกณฑ์

ระสงค์การเรยี นรู้ สาระการเรียนรู้ สาระท่คี วรเรียนรู้
ประสบการสำคญั

(8) การรอจังหวะที่เหมาะสมในการพูด
นคำด้วยการช้ี หรือ 1.4.1 การใชภ้ าษา
ตามองจดุ เรม่ิ ตน้ (14) การอ่านและชี ข้อความ โดยกวาด
ดจบของข้อความได้ สายตาตามบรรทดั จากซ้ายไปขวา จากบน

ลงล่าง
(18) การเล่นเกมทางภาษา

อกลกั ษณะการ 1.4.2 การคดิ รวบยอด การคิดเชงิ เหตผุ ล
นแปลงของส่ิงตา่ งๆ การตัดสินใจและแกป้ ัญหา
ารสังเกตโดยใช้ (1) การสังเกตลกั ษณะ
าทสัมผัสได้ การเปลีย่ นแปลงของสิง่ ตา่ งๆ โดยใช้
ประสาทสัมผสั อยา่ งเหมาะสม

บค่แู ละเปรยี บเทยี บ 1.4.2 การคดิ รวบยอด การคิดเชงิ เหตุผล
แตกตา่ งและความ การตดั สนิ ใจและแกป้ ัญหา
นของส่งิ ตา่ งๆ โดย (8) การนบั และแสดงจำนวน
ษณะทีส่ ังเกตพบได้ (9) การเปรียบเทียบและเรยี งลำดบั

จำนวนของสง่ิ ตา่ ง ๆ
(13) การจับคู่ การเปรยี บเทียบและ
การเรียงลำดับส่ิงต่างๆตามลักษณะ
ำแนกและจดั กลุ่ม 1.4.2 การคดิ รวบยอด การคิดเชงิ เหตุผล
ๆโดยใชต้ ้ังแต่ 2 การตัดสนิ ใจและแกป้ ัญหา
ะข้ึนไปเปน็ เกณฑ์ (5) การคดั แยก การจดั กลมุ่ และการจำแนก
สง่ิ ต่างๆตามลักษณะและรูปร่างรปู ทรง

มาตรฐานหลกั สตู รปฐมวัย สภาพท่พี ึงประสงค์ จุดปร

มาตรฐาน ตวั บง่ ชี้

10.1.4 เรียงลำดับ 13. เร
สิ่งของหรือเหตุการณ์ หรือเห
อยา่ งนอ้ ย 5 ลำดบั 5 ลำด

มาตรฐานที่ 12 12.2 มีความสามารถ 12.2.1 ค้นหาคำตอบ 14. ค้น
มีเจตคตทิ ี่ดีต่อ ในการแสวงหาความรู้
การเรียนรู้ และมี ของข้อสงสัยต่างๆ โดย สงสัยต
ความสามารถใน
การแสดงหา ใช้วิธีการที่หลากหลาย ทห่ี ลาก
ความรไู้ ดอ้ ย่าง
เหมาะสมกบั วยั ดว้ ยตนเอง ได้

ระสงค์การเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้ สาระท่คี วรเรยี นรู้

รยี งลำดับสง่ิ ของ ประสบการสำคัญ
หตกุ ารณ์อยา่ งนอ้ ย
ดบั ได้ 1.4.2 การคิดรวบยอด การคิดเชิงเหตผุ ล
การตดั สนิ ใจและแกป้ ัญหา
(14) การบอกและเรยี งลำดับกจิ กรรม
หรือเหตกุ ารณต์ ามชว่ งเวลา

นหาคำตอบของข้อ 1.4.4 เจตคตทิ ดี่ ีต่อการเรียนรู้และการ
ตา่ งๆ โดยใช้วธิ กี าร แสวงหาความรู้
กหลายดว้ ยตนเอง (1) การสำรวจส่ิงต่างๆ และแหลง่ เรียนรู้

รอบตวั
(4) การมีสว่ นรว่ มในการรวบรวมขอ้ มลู
จากการสบื เสาะหาความรู้ในรูปแบบต่างๆ
และแผนภูมอิ ย่างงา่ ย

การวางแผนกจิ กรรมร
ช้นั อนุบาลปที

วันท่ี เคลื่อนไหวและจงั หวะ เสริมประสบการณ์ ศิลปะสรา้ งสร

1 - เคลื่อนไหวพน้ื ฐาน - ช่อื และลกั ษณะของตน้ ไม้ - วาดภาพสเี ทียน

- เคลอ่ื นไหวประกอบ - ตัดกระดาษรปู ใบ

เพลงตน้ ไม้ เติมตามจนิ ตนากา

2 - เคลอ่ื นไหวพนื้ ฐาน - การจำแนกประเภทของ - พมิ พภ์ าพจากนิ้ว
- เคลอื่ นไหวตามคำสัง่ ต้นไม้ (ไม้ดอก ไม้ผล ไม้ใบ) รปู ตน้ ไม้
- พบั สี

3 - เคลื่อนไหวพน้ื ฐาน - การทดลองการดดู นำของ - ศลิ ปะแบบร่วมม

- เคลื่อนไหวประกอบ ราก และหน้าท่ีของราก ประดิษฐ์

คำบรรยาย ต้นไมจ้ ากเศษวัสด

4 - เคลอ่ื นไหวพน้ื ฐาน - การบำรุงดแู ลรกั ษาตน้ ไม้ - ปั้นดินน้ำมัน

- เคลอ่ื นไหวประกอบ - เป่าสี

อุปกรณ์

5 - เคลอ่ื นไหวพนื้ ฐาน - โทษของการทำลายปา่ - โมบายรูปใบไม้
- เคลอ่ื นไหวประกอบ
เพลงต้นไม้ใหญ่

ายหน่วยการจดั ประสบการณ์
ที่ 3 หน่วยต้นไมท้ รี่ กั

กจิ กรรม การเลน่ กลางแจง้ เกมการศึกษา
- เกมสังเกตรายละเอยี ด
รรค์ การเลน่ ตามมุม - เกมรับบอล ภาพต้นไม้
กระดอนจากพ้ืน
- เล่นตามมุม - เกมพนื้ ฐานการบวก
บไม้ต่อ ประสบการณ์ 1 ถงึ 9
าร

วมือเป็น - เลน่ ตามมุม - เล่นเครอ่ื งเลน่ สนาม
ประสบการณ์

มือ - เล่นตามมมุ - เกมลงิ ชงิ ลกู บอล - เกมเรยี งลำดับภาพการ
ประสบการณ์ กระดอนจากพ้ืน เจรญิ เติบโตของพชื

ดุ - เกมจบั คู่ต้นไม้กบั ผลไม้

- เล่นตามมมุ - เลน่ นำเล่นทราย
ประสบการณ์

- เลน่ ตามมุม - มอญซ่อนใบไม้ - เกมจัดหมวดหมู่ภาพกบั
ประสบการณ์ สญั ลกั ษณ์

ผงั ความคดิ แผนการจัดประสบการณ

๑๑.กจิ กรรมเคล่อื นไหวและจังหวะ ๒. กิจกรรมเสร

1. เคล่อื นไหวประกอบเพลงต้นไม้ 1. ช่ือและลักษณะของต้นไม
2. เคลื่อนไหวตามคำสั่ง 2. การจำแนกประเภทของต
3. เคลื่อนไหวประกอบคำบรรยาย 3. การทดลองการดูดนำของ
4. เคลอ่ื นไหวประกอบอุปกรณ์ 4. การบำรงุ ดแู ลรักษาตน้ ไม
5. เคลอ่ื นไหวประกอบเพลงต้นไม้ใหญ่ 5. โทษของการทำลายปา่

๔. กิจกรรมเล่นตามมุม ห
การเลน่ ตามมุมประสบการณ์ ตน้

๕. กจิ กรรมก

๑. เกมส่งลกู โปง่
๒. กระโดดขาเด
๓. เดนิ ตอ่ เทา้ ถอ
๔. วิ่งซิกแซ็กหลบ
๕. เล่นเครอื่ งเล่น

ณ์หน่วย หน่วยต้นไมท้ ร่ี กั ชนั้ อนุบาลปีที่ 3

รมิ ประสบการณ์ ๓. กจิ กรรมศิลปะสร้างสรรค์

ม้ 1. วาดภาพสเี ทียนและตดั กระดาษรปู ใบไม้ตอ่
ต้นไม้ (ไม้ดอก ไม้ผล ไม้ใบ) เตมิ ตามจนิ ตนาการ
งราก และหนา้ ที่ของราก 2. พมิ พ์ภาพจากนิ้วมือเป็นรปู ต้นไมแ้ ละพบั สี
ม้ 3. ศลิ ปะแบบรว่ มมอื ประดิษฐต์ ้นไมจ้ ากเศษวสั ดุ
4. ปนั้ ดินน้ำมนั และเป่าสี
5. โมบายรปู ใบไม้

หน่วย ๖. กจิ กรรมเกมการศกึ ษา
นไมท้ ี่รกั
1. เกมสังเกตรายละเอียดภาพตน้ ไม้
การเล่นกลางแจง้ 2. เกมพ้ืนฐานการบวก 1-9
3. เกมเรียงลำดบั ภาพการเจรญิ เติบโตของพชื
ง 4. เกมจบั คตู่ น้ ไมก้ ับผลไม้
ดยี วไปข้างหน้า 5. เกมจดั หมวดหมภู่ าพกับสัญลักษณ์
อยหลงั บนเสน้ ตรง
บเครื่องกดี ขวาง
นสนาม

แผนการจดั ประสบการณร์ ายวนั ว

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้

การเรียนรู้ ประสบการณส์ ำคญั สาระท่คี วรเรียนรู้

กจิ กรรมเคลื่อนไหว (1) การเคลอื่ นไหว 1. กิจกร
ไปท่วั บร
และจงั หวะ โดยควบคมุ ตนเองไป สญั ญาณ
2. ครูแน
สนใจ มคี วามสุขและ ในทศิ ทาง ระดบั และ ประกอบ
3. ให้เด
แสดงท่าทาง / พนื้ ท่ี 2–3 คร
4. เด็กเ
เคลือ่ นไหวประกอบ (3) การเคล่ือนไหว ประกอบ
5.เดก็ แล
เพลงจังหวะ และดนตรี ตามเสยี งเพลง/ดนตรี 2–3ค
6. หลังป
ได้ เพื่อเตรยี

วันท่ี 1 หนว่ ย ตน้ ไมท้ ี่รัก ชนั้ อนุบาลปีท่ี 3

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ
พัฒนาการ
รรมพื้นฐานให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกาย 1. เคร่ืองเคาะจังหวะ
รเิ วณอยา่ งอสิ ระตามจงั หวะ เมอื่ ได้ยนิ 2. เพลงต้นไม้ สงั เกต
ณหยดุ ใหห้ ยุดเคล่อื นไหวในทา่ น้ันทันที ความสนใจ มคี วามสขุ
นะนำการปฏิบัติกิจกรรมเคลื่อนไหว และแสดงทา่ ทาง /
บเพลงต้นไม้ เคลือ่ นไหวประกอบ
ด็กร้องเพลงต้นไม้ ตามครูทีละวรรค เพลง จังหวะและดนตรี
ร้ัง หรือจนเดก็ ส่วนใหญจ่ ำได้
เคลื่อนไหวร่างกายตามจินตนาการ
บเพลงต้นไม้
ละครูรว่ มกนั ปฏิบตั ติ ามข้อ 2 ซำ้
คร้ัง
ปฏิบัติกิจกรรมเสร็จแล้ว เด็กพักผ่อน
ยมปฏบิ ตั กิ ิจกรรมต่อไป

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้ ประสบการณ์สำคัญ สาระท่คี วรเรยี นรู้

กจิ กรรมเสรมิ (3) การฟังเพลง นิทาน ชอ่ื และลักษณะของ 1. ครูอ่า
ประสบการณ์
1. ฟังผ้อู ่นื พูดจนจบ คำคล้องจอง ต้นไม้ ไม้ดอก คือ ไม้ 2. เด็กร
และสนทนาโต้ตอบ
อยา่ งต่อเนอื่ งเชอ่ื มโยง บทรอ้ ยกรองหรอื ที่ปลูกไว้เพื่อใช้ดอก เด็กส่วน
กบั เรอื่ งทฟี่ ังได้
เรื่องราวตา่ งๆ เป็นประโยชน์ เช่น เพลง
2. อ่านคำดว้ ยการชี้
หรอื กวาดตามอง (4) การพดู แสดง ประดับตกแต่งจัด 3. เด็กเล
จุดเริ่มต้นและจุดจบ
ของข้อความได้ ความคดิ ความรู้สกึ สวนไม้ผล คือ ต้นไม้ ตน้ ไม้และ

และความต้องการ ท่มี ลี ูกเป็นผลสามารถ 4. เด็กดูภ

รับประทานได้ไม้ใบ เกี่ยวกบั ต

คือ ไม้ที่ปลูกไว้ เพ่ือ 5. เด็กตอ

(5) การพูดกับผูอ้ ืน่ ใชใ้ บเปน็ ประโยชน์ อะไรเอย่

เกย่ี วกับประสบการณ์ (ต้นจาก)

ของตนเอง หรอื พูด อะไรเอย่

เลา่ เรอื่ งราวเกี่ยวกับ (ต้นไผ่)

ตนเอง อะไรเอ่ย

(8) การรอจงั หวะที่ (ต้นสน, ต

เหมาะสมในการพดู อะไรเอย่

(14) การอา่ นและชี ก็ไม่ใช่ (ต

ขอ้ ความโดยกวาด 6. ครูนำ

สายตาตามบรรทัด ใบมาให้เ

จากซา้ ยไปขวาจากบน ชื่อของต

ลงลา่ ง สำคญั ขอ

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอื่ การประเมิน
พัฒนาการ

านเนื้อเพลงชมไพรให้เดก็ อ่านตาม 1. แผนภูมิเพลงชมไพร สังเกต

ร้องเพลงชมไพรตามครูทีละวรรคจน 2. ภาพปา่ หลายๆ 1. การฟังผู้อืน่ พดู จนจบ

นใหญ่จำได้แล้วสนทนาเกี่ยวกับเนื้อ แบบและภาพสง่ิ และสนทนาโต้ตอบอยา่ ง

ต่างๆทมี่ ีอยใู่ นป่า ต่อเนื่องเชื่อมโยงกับเรื่อง

ล่าประสบการณ์ของตนเองเกี่ยวกับ เช่น ตน้ ไมส้ ัตว์น้ำตก ท่ีฟงั

ะปา่ ไม้ที่เคยพบ 3. ปรศิ นาคำทาย 2. การอ่านคำดว้ ยการชี

ภาพตน้ ไม้พร้อมทง้ั เลน่ ปรศิ นาคำทาย เก่ียวกับตน้ ไม้ หรือกวาดตามอง

ตน้ ไม้ จุดเริ่มต้นและจุดจบของ

อบปรศิ นาคำทายเก่ยี วกบั ตน้ ไม้ ข้อความ

ย.. ลกู กนิ ไดใ้ บแก้รอ้ น ใบออ่ นใช้สบู

)

ย....เด็กๆน่งุ ผา้ เมือ่ ชราเปลอื ยกาย

ย... ต้นเทา่ ลำเรือใบห่อเกลือไมม่ ิด
ต้นมะขาม)
ย... ใบหยกั ๆ ลกู รักเต็มคอ มะละกอ
ตน้ ตาล)
ำบัตรภาพต้นไม้เช่น ไม้ดอก ไม้ผล ไม้
เด็กดูพร้อมทั้งสนทนาร่วมกันเกี่ยวกับ
ต้นไม้ว่าชื่ออะไรบ้าง รวมทั้งลักษณะ
องตน้ ไม้ 3 ประเภท

จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ 1. ครเู ตร
การเรียนรู้ ประสบการณส์ ำคญั สาระที่ควรเรยี นรู้ วาดภาพ
กระดาษ
กจิ กรรมศลิ ปะ (5) การทำกจิ กรรม เปน็ รูปใบ
สร้างสรรค์ ศลิ ปะตา่ ง ๆ 2. ครแู น
1. สนใจ มีความสขุ (5) การหยบิ จบั การ ขอ้ ตกลงใ
และแสดงออกผา่ นงาน ใชก้ รรไกร การตดั 3. เด็กทำ
ศลิ ปะได้ การปะ 2 กิจกรร
2. ใช้กรรไกรตดั 4. เด็กรว่
กระดาษตามแนว (1)การเลน่ เคร่ืองเล่น
เสน้ โค้งได้ สัมผสั และการสร้าง 1. ครแู น
จากแทง่ ไม้ บลอ็ ก 2. เดก็ เล
กิจกรรมเล่นตามมุม (2) การเล่นรายบคุ คล ความสนใ
เล่น ทำกจิ กรรม กล่มุ ยอ่ ย กลมุ่ ใหญ่ - มมุ หนัง
และปฏบิ ัตติ ่อผูอ้ ่นื (3) การเลน่ ตามมมุ - มมุ เกมก
อยา่ งปลอดภัยได้ ประสบการณ์ - มมุ เคร่ือ
3. เม่ือหม

กจิ กรรมกลางแจ้ง (2)การเคลอ่ื นไหว 1. เด็กยืน
รบั ลกู บอลท่กี ระดอน เคลอ่ื นท่ี โดยครเู ป
ขนึ้ จากพนื้ ได้ (4) การเคลื่อนไหว 2. อาสาส
ทใ่ี ชก้ ารประสาน เตรียมคว
สัมพนั ธ์ของกลา้ มเน้ือ และให้เพ

กจิ กรรมการเรียนรู้ ส่ือ การประเมิน
พฒั นาการ

รียมอุปกรณ์กจิ กรรม 2 กิจกรรม ได้แก่ 1. กระดาษวาดภาพ สังเกต

พสีเทียนตามจินตนาการ และตัด 2. สเี ทยี น 1. ความสนใจ มีความสุข

3. กรรไกรปลายมน และแสดงออกผา่ นงาน

บไม้สร้างภาพต่อเติมตามจนิ ตนาการ 4. กระดาษติดภาพ ศิลปะ

นะนำอปุ กรณ์ วิธีการปฏิบัติและ ใบไม้ 2. การใชก้ รรไกรตดั

ในการปฏิบตั กิ ิจกรรม 5. กาว กระดาษตามแนวเสน้ โคง้

ำกิจกรรมศิลปะสรา้ งสรรคท์ ั้ง

รมตามความสนใจ

วมกันเก็บอปุ กรณแ์ ละนำเสนอผลงาน

นะนำกจิ กรรมตามมมุ ประสบการณ์ มุมประสบการณ์ใน สังเกต

ลอื กกจิ กรรมตามมมุ ประสบการณ์ตาม หอ้ งเรียน การเลน่ ทำกิจกรรมและ

ใจ ซ่ึงควรจัดไวอ้ ย่างน้อย ๔ มุม เชน่ ปฏบิ ตั ิต่อผู้อื่นอย่าง

งสอื - มมุ บล็อก ปลอดภัย

การศึกษา - บทบาทสมมติ

องเล่นสมั ผัส - มมุ ธรรมชาตศิ กึ ษา

มดเวลาเดก็ เก็บของเข้าท่ใี ห้เรียบรอ้ ย

นเปน็ วงกลมเตรยี มความพร้อมรา่ งกาย 1. ลูกบอล สงั เกต
การรับลูกบอลที่
ปน็ ผู้นำใหเ้ ดก็ ปฏบิ ัติตาม 2. นกหวีด กระดอนขน้ึ จากพื้น

สมคั รออกมาเป็นผู้นำในการทำทา่ ทาง

วามพรอ้ มร่างกาย ประมาณ 3 – 4 คน

พ่อื นปฏบิ ตั ติ าม

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้ ประสบการณส์ ำคญั สาระที่ควรเรียนรู้

เกมการศกึ ษา 3. ครูสาธ
บอกลักษณะ พนื้
ส่วนประกอบของ 4. เด็กยืน
สิ่งตา่ งๆ จากการ ครยู ืนหา่ ง
สงั เกตโดยใช้ 5. ครูโยน
ประสาทสมั ผสั ได้ แลว้
ใหเ้ ดก็ คน
กระดอนข
ตอ่ ทา้ ยแถ
6. ปฏบิ ัต
7. เมื่อห
รา่ งกายกอ่

(1) การสังเกต การสังเกต 1. ครูแนะ
ลกั ษณะ สว่ นประกอบ รายละเอยี ด เกมศึกษา
ของสิ่งต่างๆ โดยใช้ ส่วนประกอบ 2. แบ่งเด
ประสาทสัมผสั อย่าง ของต้นไม้ 1กลุ่มรับเ
เหมาะสม เกมการศึก
3. เด็กเล
แต่ละกล
รายละเอยี
4. หมดเว
เลน่ แลว้

กิจกรรมการเรยี นรู้ ส่อื การประเมิน
พฒั นาการ
ธิตวิธีการเล่นเกมรับบอลกระดอนจาก
สงั เกต
นเรียงแถวตอนลกึ หนั หน้าเข้าหาครู การบอกลักษณะ
งจากเดก็ ประมาณ 1 เมตร สว่ นประกอบของส่งิ
นบอลบอลให้กระดอนจากพื้น 1 ครั้ง ตา่ งๆจากการสงั เกตโดย
ใชป้ ระสาทสัมผัส
นที่ 1 รับ เม่ือเดก็ รบั แล้วกโ็ ยนบอลให้
ขึ้นจากพื้น 1 คร้ังส่งใหค้ รู แล้ววง่ิ ไป
ถว
ตกิ จิ กรรมในขอ้ 5 จนครบทกุ คน
หมดเวลาเด็กเข้าแถวทำความสะอาด
อนเข้าช้ันเรยี น

ะนำอปุ กรณพ์ รอ้ มทงั้ สาธิตวธิ กี ารเลน่ 1. เกมศกึ ษา

ารายละเอียดภาพต้นไม้ รายละเอียดภาพ

ด็กเป็นกลุ่มตามความเหมาะสม ให้เด็ก ตน้ ไม้

เกมที่แนะนำใหม่ไปเล่น กลุ่มอื่นๆ เล่น ๒. เกมการศึกษาใน

กษาชุดเดมิ หน่วยท่ผี ่านมา

ล่นเกมโดยหมุนเวียนสลับเปลี่ยนกันใน

ลุ่มโดยทุกกลุ่มต้องได้เล่นเกมศึกษา

ยดภาพตน้ ไม้

วลาเด็กเก็บเกมการศกึ ษาเขา้ ทห่ี ลังเลกิ

แผนการจัดประสบการณ์รายวัน ว

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ 1. กิจกรร
การเรียนรู้ ก้มตัวไปด
ประสบการณส์ ำคัญ สาระทค่ี วรเรยี นรู้ ย่อตัวลง ฯ
กิจกรรมเคลอื่ นไหว วงิ่ ทางซ้าย
และจงั หวะ (1) การเคล่อื นไหว ข้างหน้า -
สนใจ มคี วามสขุ โดยควบคมุ ตนเองไป ครูเคาะ แ
และแสดงท่าทาง / ในทศิ ทาง ระดับและ เคลอ่ื นไหว
เคล่ือนไหวประกอบ พนื้ ท่ี 2. ครแู นะ
จังหวะและดนตรีได้ (3) การเคล่อื นไหว คำส่งั ใหเ้ ด
ตามเสยี งเพลง/ดนตรี ห้องเรยี นเ
เคลื่อนไหว
เคาะชา้ –
หยดุ เคลอ่ื

- กระโ
- เขย่ง
- กม้ ตวั
- กระโ
- กระโ
ฯลฯ
3. หลงั ปฏ
อิริยาบถ
เตรยี มปฏ

วันที่ 2 หน่วย ต้นไม้ที่รกั ชน้ั อนุบาลปีที่ 3

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สื่อ การประเมนิ
พฒั นาการ
รมพื้นฐานโดยเคล่อื นไหวอย่กู ับที่ เช่น 1. เคร่อื งเคาะจังหวะ
ดา้ นล่าง เงยหน้าข้ึนขา้ งบน ยืดตัวใหส้ งู 2. นกหวดี สงั เกต
ฯลฯ และเคลื่อนไหวแบบเคล่ือนที่ เชน่ ความสนใจ มีความสุข
ย - ขวา เดินด้วยปลายเท้าไป และแสดงท่าทาง /
- ข้างหลงั ฯลฯ ประกอบจงั หวะท่ี เคลื่อนไหวประกอบ
และเมอื่ ได้ยินสญั ญาณหยุด ให้หยดุ จังหวะ และดนตรี
วในท่าน้ันทันที
ะนำการปฏิบตั ิกจิ กรรมเคล่อื นไหวตาม
ดก็ ฟงั โดยให้เด็กยนื อสิ ระรอบๆ
เม่ือไดย้ นิ เสียงเคาะจงั หวะให้เดก็
วร่างกายไปรอบๆหอ้ งตามจังหวะการ
– เร็ว และเมื่อได้ยนิ เสียงนกหวดี ใหเ้ ดก็
อนไหวทันที และฟังคำสั่งจากครู ดงั น้ี
โดดขา้ มต้นไมล้ ้ม
งสมั ผัสใบไม้
วให้พ้นกิ่งไม้
โดดไปทางซา้ ยของต้นไม้
โดดไปทางขวาของต้นไม้

ฏิบัตกิ จิ กรรมเสร็จแลว้ เดก็ พักผ่อน
2 – 3 นาที จับคู่นวดไหล่เบาๆ เพื่อ
ฏิบตั กิ จิ กรรมตอ่ ไป

จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้ ประสบการณส์ ำคัญ สาระทีค่ วรเรยี นรู้

กิจกรรมเสริม (4) การมีสว่ นรว่ มใน การจดั กลุ่ม จำแนก 1. ครูนำบ
ประสบการณ์ การรวบรวมขอ้ มูลจาก ประเภทของต้นไม้ ดูและทบ
จำแนกและจัดกลุม่ การสบื เสาะหาความรู้ คือไม้ดอก ไม้ใบ และ ประเภทแ
สงิ่ ต่างๆ โดยใช้ ในรูปแบบต่างๆ และ ไมผ้ ล ไมใ้ บ ไม้ผ
ต้ังแต่ 2 ลกั ษณะ แผนภมู อิ ยา่ งง่าย
ขน้ึ ไปเป็นเกณฑ์ได้ (5) การคัดแยก การ 2. คละบัต
จัดกลุ่ม และจำแนก ช่วยกนั จำ
สิง่ ตา่ งๆ ตามลักษณะ ไมใ้ บและไ
และรูปรา่ ง รูปทรง กระดาษบ

แผนภูม

ไมด้ อ

กิจกรรมศิลปะ (2) การเขียนภาพและ รวม
สรา้ งสรรค์ การเลน่ กับสี
สนใจมคี วามสขุ และ (5) การทำกิจกรรม 3. เด็กเปร
แสดงออกผา่ นงาน ศิลปะต่าง ๆ ไม้ใบจากต
ศิลปะได้ ชนิดใดมีจ
รวม

1. ครเู ตรยี
พิมพภ์ าพจ
2. ครแู นะ
ในการปฏ
3. เด็กทำ
2 กิจกรรม
4. เด็กร่วม


Click to View FlipBook Version