กิจกรรมการเรียนรู้ ส่ือ การประเมนิ
พฒั นาการ
าแถวเดินไปท่สี นามเดก็ เล่น
ะนำและสาธติ วิธีการเล่นน้ำเลน่ ทราย ๑.สถานทีเ่ ลน่ สงั เกต
นนำ้ เลน่ ทราย
มดเวลาลา้ งมือทำความสะอาดร่างกาย น้ำ – ทราย การเล่นนำ้ – ทราย
น เกมจับคูภ่ าพกับโครงร่างสตั วม์ ีพิษ 2. อปุ กรณเ์ ลน่ น้ำและ และทำกิจกรรม
นเกมชดุ ใหม่และเกมที่เคยเลน่ มาแลว้
นเสรจ็ เด็กเก็บเกมการศกึ ษาเข้าที่เดมิ เลน่ ทราย กลางแจ้งอยา่ ง
ปลอดภยั
เกมจบั คภู่ าพกบั สังเกต
โครงร่างสตั ว์มพี ิษ การจับคู่และ
เปรียบเทยี บความ
แตกตา่ งและความ
เหมอื นของสง่ิ ต่าง ๆ
แผนการจัดประสบการณ์รายวนั วันท่ี 5
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้ ประสบการณ์สำคญั สาระที่ควรเรียนรู้
เคล่ือนไหวและ (3) การเคล่ือนไหวตาม 1. ครเู คาะ
จงั หวะ เสียงเพลง โดยคำนงึ ถ
สนใจ มคี วามสขุ และ เดนิ ไปข้าง
แสดงออกผ่านดนตรี เดนิ ไปตาม
และการเคลื่อนไหว ทกุ คนหยุด
จงั หวะ ตบ
กจิ กรรมเสริม (5) การพูดเกี่ยวกับ 1. การอา่ น – เขยี น 2. ครูนำก
ประสบการณ์ ประสบการณ์ของ ตามแบบอยา่ งท่ี เคลื่อนไหว
1. อา่ นและชี้ ตนเอง ถูกต้อง หยุดให้ปฏ
ข้อความโดยกวาด (10) การอา่ นหนังสอื 2. การระวงั ภยั จาก สามเหลี่ย
สายตาตามบรรทัด ภาพ นิทาน คนแปลกหน้า สี่เหลีย่ ม 7
จากซ้ายไปขวา (12) การเหน็ 3. ปฏบิ ตั กิ
จากบนลงล่าง แบบอย่างของการอ่าน
ท่ีถูกต้อง ๑. การสง่ เ
หนังสือ
๑.๑ เดก็ แ
กระโดด”
๑.๒ ใหเ้ ด็ก
เพอื่ นอ่านไ
๒. ฝึกการ
หรือประโย
หนว่ ยที่ ๑๑ ปลอดภยั ไวก้ ่อน ชั้นอนบุ าลปีที่ 3
กิจกรรมการเรยี นรู้ สื่อ การประเมนิ
พฒั นาการ
ะจงั หวะใหเ้ ดก็ เคล่อื นไหวไปรอบ ๆ หอ้ ง 1. เคร่อื งเคาะจังหวะ สงั เกต
ถงึ พน้ื ที่ ทิศทาง ระดับ (เดินไปขา้ งหนา้ 2. รูปเรขาคณิต ความสนใจมีความสุข
งหลงั เดนิ ไปทางซา้ ย เดินไปทางขวา และแสดงออกผา่ น
มพืน้ ทวี่ า่ ง) เมอื่ ได้ยินสัญญาณหยุดให้ ดนตรีและการ
ดทนั ทนี บั ปากเปล่า 1-20 พร้อมทำ เคล่อื นไหว
บมอื ตบขา ดีดนวิ้
กระดาษ วางบนพื้นให้เด็ก
วตามจังหวะที่ครูเคาะ เมื่อได้ยินสัญญาณ
ฏิบัติตามคำสั่ง เช่น ยืนขาเดียวบนรูป
ยม ยืนรอบวงกลม 5 คน เอามือแตะรูป
7 คน
กิจกรรมตามขอ้ 3 ซ้ำอีก
เสรมิ พฒั นาการทางภาษาและการรู้ 1. หนังสือนทิ าน สงั เกต
ต๊ักแตนกระโดด 1. การอ่านและช้ี
และครอู า่ นหนังสือนทิ านเร่อื ง “ต๊ักแตน 2. นิทานเร่อื งหนนู อ้ ย ข้อความโดยกวาด
พรอ้ มกนั จนจบ๑รอบ หมวกแดง สายตาตามบรรทดั
กอาสาออกมาอ่านพรอ้ มชขี้ ้อความให้ 3. แผ่นภาพเรือ่ งการ จากซา้ ยไปขวาจาก
ไปพรอ้ มกนั ระวงั ภัยจากคนแปลก บนลงล่าง
รเขียนอิสระ ตามความสนใจเขียนคำ วลี หน้า 2. การเขยี นคำท่ีมี
ยคท่ชี อบจากหนังสือนทิ าน 4. หน้ากากคนแปลก ความหมายกับตัวเดก็
หนา้
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ 3. สนทนา
การเรียนรู้ ดงั นี้
ประสบการณส์ ำคญั สาระท่ีควรเรียนรู้ - ทำไมตั๊กแ
2. เขยี นคำทมี่ ี 2. ครูเล่าน
ความหมายกบั (19) การเหน็ 3. สนทนา
ตัวเด็กได้ แบบอย่างการเขยี นท่ี ถา้ เด็กเป็น
ถูกต้อง จะทำอยา่ ง
(1) การปฏบิ ัตติ นให้ 4. อาสาส
ปลอดภัยในกิจวตั ร หนา้ กากเป
ประจำวนั และร่วมกนั
- ถา้ มผี ้ใู หญ
ชวนขน้ึ รถ
- เวลาหนูอ
เคาะประต
- ถ้ามคี นแ
ไว้ หนคู วร
5. ครูใหค้
การปฏิบตั
- หนตู ้องไม
บรเิ วณลำต
หนูไดเ้ วลา
ตวั หนูไดเ้ ว
กิจกรรมการเรยี นรู้ ส่ือ การประเมนิ
พัฒนาการ
าเร่อื งราวเก่ยี วกับนทิ านโดยใชค้ ำถาม
แตนจึงกระโดดหนี แมว และเดก็
นทิ านเร่ืองหนูน้อยหมวกแดง ให้เด็กฟงั
าซกั ถามเกีย่ วกบั เนอื้ เร่ืองในนทิ าน เชน่
นหนนู ้อยหมวกแดงแลว้ เจอหมาปา่ แลว้
งไร
สมัครเด็กออกมาแสดงบทบาทสมมตุ สิ วม
ป็นคนแปลกหนา้ จากสถานการณต์ ่าง ๆ
นแสดงความคดิ เหน็ เช่น
ญท่ ห่ี นูไมร่ จู้ ักให้ขนมและของเล่นแลว้
ถไปดว้ ยหนคู วรทำอย่างไร
อย่บู า้ นคนเดียว ถ้ามคี นทีห่ นูไม่รู้จกั มา
ตหู นคู วรทำอย่างไร
แปลกหน้าพยายามเดนิ ตามมายึดตัวหนู
รทำอย่างไร
ความรู้เพิม่ เตมิ เก่ียวกับการระวงั ภยั และ
ติตนเมอ่ื พบคนแปลกหน้า
มย่ อมให้ใครจบั หรือสมั ผสั ตัวหนตู รง
ตวั ทีม่ ีผา้ ปดิ พอ่ แมเ่ ทา่ นัน้ จงึ จะสมั ผสั ตัว
าอาบน้ำหรอื ทายา บางครงั้ คณุ หมอกจ็ บั
วลาตรวจรา่ งกาย
จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ 1. เด็กทำก
การเรยี นรู้ หน้ากากรปู
ประสบการณ์สำคัญ สาระที่ควรเรยี นรู้ 2. ครแู นะ
กจิ กรรมศลิ ปะ 3. เด็กวาง
สร้างสรรค์ (3) การปนั้ กระดาษมา
แสดงความพอใจใน (๔) การประดิษฐส์ ่งิ เอาหน้ากา
ผลงานและ ตา่ ง ๆ ดว้ ยเศษวัสดุ ตา เจาะรหู
ความสามารถของ (5) การปฏบิ ตั ิ 4. เดก็ ทำก
ตนเองได้ กจิ กรรมตา่ งๆ ตาม 5. นำเสนอ
ความสามารถของ 6. เกบ็ วัสด
ตนเอง
กิจกรรมเล่นตามมุม (1) การเลน่ เครื่อง 1. เดก็ เลอื
เล่น และทำงาน เลน่ สัมผัสและการสร้าง ตามความส
รว่ มมอื กับเพ่ือน จากแท่งไมบ้ ล็อก ๔ มมุ เชน่
อย่างมเี ปา้ หมายได้ - มมุ ธรรม
- มุมบลอ็ ก
- บทบาทส
2. เม่อื หม
3. ครูชมเช
เสร็จ
กิจกรรมการเรยี นรู้ สือ่ การประเมนิ
พัฒนาการ
กิจกรรม ป้นั ดนิ น้ำมันและประดษิ ฐ์
ปใบหน้าคน 1. จานกระดาษ สังเกต
ะนำอุปกรณ์ ในการทำหนา้ กากใบหน้าคน
งแผนประดษิ ฐห์ น้ากากโดยนำจาน 2. ที่เจาะกระดาษ การแสดงความพอใจ
าวาดภาพระบายสใี บหน้าคน เมอื่ เสร็จ
ากมาทาบหนา้ เจาะรูให้ตรงกับตำแหนง่ 3. สีน้ำ สีเทียน ในผลงานและ
หูรอ้ ยเชอื กหรือยางรดั
กิจกรรมป้นั ดินน้ำมันอิสระ 4. พกู่ นั ความสามารถของตน
อผลงาน
ดอุ ปุ กรณ์ 5. ดนิ สอ
6. ยางรดั หรอื เชอื ก
4. กระดานรองปั้น
หรือผ้ายาง
อกกจิ กรรมเล่นตามมมุ ประสบการณ์ มมุ ประสบการณ์ สงั เกต
สนใจ มมุ ประสบการณ์ควรมีอย่างน้อย ในหอ้ งเรยี น การเล่น และทำงาน
น ร่วมมือกบั เพื่อนอย่าง
มชาตศิ กึ ษา - มมุ หนังสือ มีเป้าหมาย
ก - มมุ เกมการศึกษา
สมมติ - มุมเครอ่ื งเล่นสัมผัส
มดเวลาเด็กเก็บของเขา้ ทีใ่ หเ้ รยี บรอ้ ย
ชยเด็กทีเ่ กบ็ ของเข้าทีไ่ ด้เรยี บร้อยเมือ่ เล่น
จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ 1. เดก็ เลอื
การเรียนรู้ ประสบการณส์ ำคญั สาระทคี่ วรเรียนรู้ ความสนใจ
2. เมอ่ื หม
กิจกรรมกลางแจง้ (๓) การเล่นเครื่อง สนาม ล้าง
เลน่ ทำกจิ กรรม เลน่ อยา่ งปลอดภัย
และปฏบิ ตั ติ อ่ ผอู้ น่ื
อยา่ งปลอดภยั ได้
เกมการศกึ ษา (13) การจับคู่ การ การจับคภู่ าพสมั พนั ธ์ 1. แนะนำ
สมั พันธ์กัน
จับคูแ่ ละ เปรยี บเทยี บ และ 2. เดก็ เลน่
3. เม่อื เลน่
เปรียบเทยี บความ เรียงลำดบั ส่งิ ต่างๆ
แตกต่างและความ
เหมอื นของสงิ่ ตา่ ง ๆ
ได้
กิจกรรมการเรียนรู้ ส่อื การประเมิน
พัฒนาการ
อกเลน่ อปุ กรณใ์ นสนามเดก็ เล่นตาม สนามเดก็ เล่น
จอย่างอสิ ระ สงั เกต
มดเวลา ชว่ ยกนั เก็บทำความสะอาด การเล่น ทำกิจกรรม
งมอื กลบั เขา้ ห้องเรยี น และปฏิบตั ิตอ่ ผู้อน่ื
อย่างปลอดภัย
ำเกมใหม่เกมจบั คูบ่ ุคคลที่มลี กั ษณะ
น เกมจบั คู่บคุ คลทีม่ ี สงั เกต
นเกมชดุ เก่าและชุดใหม่ ลกั ษณะสัมพันธก์ ัน การจับคูแ่ ละ
นเสรจ็ เก็บของเข้าทใ่ี ห้เรยี บรอ้ ย เปรียบเทยี บ
ความแตกต่างและ
ความเหมือนของสิ่ง
ต่าง ๆ
การวิเคราะหโ์ ครงสร้างหน่วยการจดั ประสบการ
หนว่ ยท่ี ๑๒ วันเฉลมิ พระชนมพรรษ
รายการ อนุบาลปีที่ 1
สาระที่ควรเรยี นรู้ ๑. พระราชประวัติ ๑. พระ
- พระปรมาภิไธย - พร
มาตรฐาน - วันพระราชสมภพ - วัน
ตวั บ่งช้ี - พระบรมราชชนก/พระบรมราชชนนี สม
สภาพทพี่ งึ ประสงค์ - พร
๒. พระผ้ทู รงเปน็ แบบอย่างด้านความกตญั ญู - พร
- การดแู ลพระบรมราชชนนี
- กจิ กรรมปั่นเพ่ือแม่ ๒. พระ
- พร
๓. พระผู้ทรงเปน็ แบบอยา่ งดา้ นความเมตตา - คว
- สนุ ขั ทรงเลี้ยง
- พระเมตตาต่อสตั วเ์ ลย้ี ง ๓. พระ
- โคร
๔. การแสดงความจงรักภกั ดี
- เพลงสรรเสริญพระบารมี ๔. การ
- การหยุดยืนเมอื่ ได้ยินเพลงสรรเสรญิ - กา
พระบารมี - เพ
5. การ
มฐ ๒ ตบช ๒.๑ (๒.๑.๑) มฐ ๒ ต
มฐ ๓ ตบช ๒.๒ (๒.๒.๑) (๒.๒.๓) มฐ ๓ ต
มฐ ๓ ตบช ๓.๒ (๓.๒.๒) มฐ ๓ ต
มฐ ๔ ตบช ๔.๑ (๔.๑.๑) มฐ ๔ ต
มฐ ๕ ตบช ๕.๒ (๕.๒.๑) มฐ ๕ ต
มฐ ๓ ตบช ๕.๔ (๕.๔.๑) มฐ ๖ ต
รณต์ ามหลกั สูตรการศึกษาปฐมวัย พุทธศักราช ๒๕๖๐
ษาฯ ชั้นอนบุ าลปีที่ ๑ – ๓ ภาคเรยี นที่ ๑
อนุบาลปที ่ี 2 อนบุ าลปีท่ี 3
ะราชประวัติ ๑. พระราชประวตั ิ
ระปรมาภิไธย - พระปรมาภิไธย
นพระราชสมภพ/สปี ระจำวนั พระราช - ตราประจำพระองค์
มภพ - วนั พระราชสมภพ/สปี ระจำวนั พระราช
รรณไมป้ ระจำรัชกาล สมภพ
ระบรมราชชนก/พระบรมราชชนนี - พระบรมราชชนก / พระบรมราชชนนี
ะผทู้ รงเปน็ จอมทพั ไทย
ระราชประวตั ดิ า้ นการทหาร ๒. พระผู้ทรงเป็นตน้ แบบของความวริ ิยะอุตสาหะ
วามมีระเบยี บวนิ ัยและความกล้าหาญ - พระปรีชาสามารถด้านการบนิ
ะผูท้ รงปลุกจิตสำนึกในการทำความดี - ความวิริยะอุตสาหะ
รงการจิตอาสา “เราทำความดีดว้ ยหัวใจ”
รแสดงความจงรักภกั ดี ๓. พระผ้ทู รงปลุกจิตสำนึกในการทำความดี
ารถวายความเคารพ - โครงการจติ อาสา “เราทำความดีด้วยหวั ใจ”
พลงสรรเสรญิ พระบารมี
รจำแนกเงนิ เหรยี ญ ๔. การแสดงความจงรกั ภกั ดี
- การลงนามถวายพระพร
- เพลงสรรเสรญิ พระบารมี
5. พระราชกรณียกจิ
ตบช ๒.๑ (๒.๑.๑) มฐ ๒ ตบช ๒.๑ (๒.๑.๑)
ตบช ๒.๒ (๒.๒.๑) (๒.๒.๓) มฐ ๓ ตบช ๒.๒ (๒.๒.๑) (๒.๒.๓)
ตบช ๓.๒ (๓.๒.๒) มฐ ๓ ตบช ๓.๒ (๓.๒.๒)
ตบช ๔.๑ (๔.๑.๑) มฐ ๔ ตบช ๔.๑ (๔.๑.๑)
ตบช ๕.๔ (๕.๔.๑) มฐ ๕ ตบช ๕.๔ (๕.๔.๑)
ตบช ๖.๒ (๖.๒.๑) มฐ ๖ ตบช ๖.๒ (๖.๒.๑)
รายการ อนบุ าลปีท่ี 1 มฐ ๗
มฐ ๓
ประสบการณ์สำคัญ มฐ ๖ ตบช ๖.๒ (๖.๒.๑) มฐ ๘
มฐ ๗ ตบช ๗.๒ (๗.๒.๓) มฐ ๙
มฐ ๘ ตบช ๘.๒ (๘.๒.๑) มฐ ๑๐
มฐ ๙ ตบช ๙.๑ (๙.๑.๒) มฐ ๑๒
มฐ ๑๐ ตบช ๑๐.๑ (๑๐.๑.๔)
ร่างกา
ร่างกาย ๑.๑.๒
๑.๑.๑ (๕) การเลน่ เคร่ืองเลน่ สนามอยา่ งอิสระ ๑.๑.๒
๑.๑.๒ (๕) การหยิบจบั การใชก้ รรไกร การตัด ๑.๑.๕
๑.๑.๒ การปะ และการรอ้ ยวัสดุ ๑.๑.๒
อารมณ์ จิตใจ อารมณ
๑.๒.๑ (๕) การท ากจิ กรรมศิลปะต่างๆ ๑.๒.๑
๑.๒.๒ (๓) การเล่นตามมมุ ประสบการณ/์ ๑.๒.๒
๑.๑.๒ มมุ เล่นตา่ งๆ ๑.๑.๒
๑.๒.๓ (๔) การรว่ มสนทนาและแลกเปล่ยี น ๑.๑.๒
๑.๑.๒ ความคิดเห็นเชงิ จริยธรรม ๑.๒.๔
๑.๒.๔ (๑) การพูดสะทอ้ นความรู้สกึ ของตนเอง ๑.๒.๕
๑.๑.๒ (๒) การเล่นบทบาทสมมติ ๑.๑.๒
๑.๒.๕ (๑) การปฏบิ ตั ิกจิ กรรมต่างๆ ตาม
๑.๑.๒ ความสามารถของตนเอง
อนุบาลปีท่ี 2 อนุบาลปีที่ 3
ตบช ๗.๑ (๗.๑.๑) มฐ ๗ ตบช ๗.๑ (๗.๑.๑)
ตบช ๗.๒ (๗.๒.๓) มฐ ๓ ตบช ๗.๒ (๗.๒.๓)
ตบช ๘.๒ (๘.๒.๑) มฐ ๘ ตบช ๘.๒ (๘.๒.๑)
ตบช ๙.๑ (๙.๑.๒) มฐ ๙ ตบช ๙.๑ (๙.๑.๒)
๐ ตบช ๑๐.๑ (๑๐.๑.๔) มฐ ๓ ตบช ๙.๒ (๙.๒.๒)
๒ ตบช ๑๒.๑ (๑๒.๑.๑) มฐ ๑๐ ตบช ๑๐.๑ (๑๐.๑.๔)
าย ร่างกาย
๒ (๕) การหยิบจับ การใชก้ รรไกร การตัด ๑.๑.๒ (๕) การหยบิ จับ การใช้กรรไกร การตัด
๒ การปะและการรอ้ ยวสั ดุ ๑.๑.๒ การปะ และการร้อยวสั ดุ
๕ (๑) การเคล่อื นไหวโดยควบคมุ ตนเอง ๑.๑.๒ (2) การเขียนภาพและการเลน่ กบั สี
๒ ไปในทิศทาง ระดับ และพ้ืนท่ี ๑.๑.๒ (3) การปัน้
๑.๑.๒ (4) การประดิษฐส์ ิ่งต่างๆ ด้วยเศษวัสดุ
ณ์ จติ ใจ 1.1.4 (1) การปฏิบัติตนให้ปลอดภัยในกิจวัตร
๑ (๕) การท ากจิ กรรมศิลปะต่างๆ ๑.๑.๒ ประจำวัน
๒ (๓) การเล่นตามมมุ ประสบการณ์/ ๑.๑.๕ (๑) การเคลือ่ นไหวโดยควบคมุ ตนเอง
๒ มุมเลน่ ต่างๆ ๑.๑.๒ ไปในทิศทาง ระดับ และพื้นที่
๒ (๔) การเล่นนอกหอ้ งเรยี น อารมณ์ จิตใจ
๔ (๑) การพดู สะท้อนความรสู้ ึกของตนเอง ๑.๒.๑ (๕) การท ากจิ กรรมศลิ ปะตา่ งๆ
๕ (๑) การปฏิบัติกจิ กรรมตา่ งๆ ตาม ๑.๒.๒ (๓) การเล่นตามมุมประสบการณ์/มุมเล่น
๑.๑.๒ ต่างๆ
ความสามารถของตนเอง ๑.๑.๒ (๔) การเล่นนอกห้องเรียน
๑.๒.๔ (๑) การพูดสะท้อนความร้สู กึ ของตนเอง
๑.๒.๕ (๑) การปฏบิ ตั กิ ิจกรรมตา่ งๆ ตาม
๑.๑.๒ ความสามารถของตนเอง
รายการ อนุบาลปที ่ี 1 สงั คม
๑.๓.๒
คณติ ศาสตร์ สังคม ๑.๑.๒
๑.๓.๓ (๒) การปฏบิ ัตติ ามวฒั นธรรมท้อง ๑.๑.๒
๑.๑.๒ ถ่นิ ท่ีอาศัยและประเพณีไทย ๑.๓.๓
๑.๓.๔ (๔) การดูแลห้องเรยี นรว่ มกัน ๑.๑.๒
๑.๓.๔
สติปญั ญา สติปญั
๑.๔.๑ (๔) การพูดแสดงความคิด ความรสู้ กึ ๑.๔.๑
๑.๑.๒ และความตอ้ งการ ๑.๑.๒
๑.๑.๒ (๙) การพดู เรยี งลำดับคำเพ่ือใช้ในการ ๑.๑.
๑.๑.๒ สื่อสาร ๑.๑.๒
๑.๔.๒ (๑๔) การบอกและเรยี งลำดับกิจกรรม ๑.๑.๒
๑.๑.๒ หรือเหตุการณต์ ามชว่ งเวลา ๑.๑.๒
๑.๑.๒
๑.๔.๒
๑.๑.๒
๑. การนับปากเปลา่ ๑ - ๕ ๑. การ
๒. การนับและแสดงจำนวน ๒ ๒. การ
๓. จบั
4. การ
อนุบาลปที ่ี 2 อนุบาลปที ี่ 3
สงั คม
๒ (๑) การมสี ว่ นรว่ มรับผดิ ชอบดูแลรักษา ๑.๓.๒ (๑) การมีสว่ นรว่ มรับผดิ ชอบดูแลรกั ษา
๒ สงิ่ แวดลอ้ มทั้งภายในและภายนอก ๑.๑.๒ สิ่งแวดล้อมท้ังภายในและภายนอก
๒ ห้องเรียน ๑.๑.๒ ห้องเรยี น
๓ (๒) การปฏบิ ตั ติ ามวฒั นธรรมท้องถ่ิน ๑.๓.๓ (๒) การปฏบิ ัตติ ามวัฒนธรรมท้องถิน่
๒ ทอ่ี าศยั และประเพณไี ทย ๑.๑.๒ ที่อาศัยและประเพณีไทย
๔ (๔) การดแู ลห้องเรยี นร่วมกัน ๑.๓.๔ (๔) การดูแลห้องเรียนรว่ มกนั
ญญา สตปิ ัญญา
๑ (๔) การพดู แสดงความคดิ ความรู้สกึ ๑.๔.๑ (๔) การพดู แสดงความคิด ความรู้สกึ
๒ และความตอ้ งการ ๑.๑.๒ และความต้องการ
(๕) การพดู กับผอู้ ่ืนเกี่ยวกับ ๑.๑.๒ (๕) การพูดกบั ผู้อน่ื เก่ยี วกบั ประสบการณ์
๒ ประสบการณ์ของตนเองหรือพูดเล่า ๑.๑.๒ ของตนเองหรอื พูดเล่าเรื่องเกยี่ วกับ
๒ เร่อื งเกยี่ วกบั ตนเอง ๑.๑.๒ ตนเอง
๒(๑๓) การสังเกตทิศทางการอ่านตวั อกั ษร ๑.๑. (๑๓) การสังเกตทศิ ทางการอ่านตวั อักษรคำ
๒ คำและขอ้ ความ ๑.๑.๒ และขอ้ ความ
๒ (๑๔) การบอกและเรยี งลำดับกจิ กรรม ๑.๑. (๒๑) การเขียนคำทมี่ ีความหมายกับตวั เดก็
๒ หรือเหตกุ ารณต์ ามช่วงเวลา ๑.๔.๒ (๑๔) การบอกและเรียงลำดบั กจิ กรรม
๑.๑.๒ หรอื เหตุการณต์ ามชว่ งเวลา
รนับปากเปลา่ ๑ - ๑๐ ๑. การนับปากเปล่า ๑ - ๒๐
รนับและแสดงจำนวน ๑ - ๔ ๒. การนบั และแสดงจำนวน ๑ - ๗
บคูเ่ ปรยี บเทียบจำนวน ๓. จับคู่เปรยี บเทียบจำนวน
รจำแนกเงิน 4. การจำแนกเงนิ
รายการ อนบุ าลปที ี่ 1
วิทยาศาสตร์ ทักษะการสงั เกต ทกั ษะ
พัฒนาการทางภาษา ๑. การฟังเรอ่ื งราวต่างๆ ๑. การ
และการรูห้ นงั สือ ๒. การพูดเรยี งลำดบั คำเพ่อื ใชใ้ นการสอื่ สาร ๒. การ
๓. การพดู แสดงความคดิ ความรู้สึก
คว
ความตอ้ งการ ๓. การ
๔. การสังเกตทศิ ทางการอ่านตวั อักษรคำ
ตน
หรอื ข้อความ ๔. การ
หร
อนบุ าลปีที่ 2 อนุบาลปีที่ 3
ะการสงั เกต ทกั ษะการสงั เกต
รฟงั เรือ่ งราวต่างๆ ๑. การฟังเร่อื งราวต่างๆ
รพดู แสดงความคดิ ความรู้สกึ ๒. การพดู แสดงความคดิ ความรสู้ ึก
วามต้องการ
รพดู กบั ผู้อืน่ เกี่ยวกับประสบการณข์ อง ความตอ้ งการ
นเอง หรือพูดเล่าเรื่องเก่ียวกับตนเอง ๓. การพูดกับผอู้ นื่ เก่ียวกับประสบการณข์ อง
รสังเกตทศิ ทางการอา่ นตัวอักษรคำ
รอื ข้อความ ตนเอง หรอื พดู เลา่ เรือ่ งเกี่ยวกบั ตนเอง
๔. การสังเกตทิศทางการอา่ นตัวอักษรคำหรอื
ขอ้ ความ
๕. การเขยี นคำทม่ี ีความหมายกับตวั เด็ก
หนว่ ยการจดั ประสบการณท์ ี่ ๑๒ วนั
แนวคิด
สมเด็จพระเจ้าอยู่หัวมหาวชิราลงกรณ บดินทรเทพยวรางกรู ท
วนั ท่ี ๒๘ กรกฎาคม สมเด็จพระเจ้าอยหู่ วั ฯ ทรงเปน็ แบบอย่างในด้านค
การทำความดีตามโครงการจิตอาสา “เราทำความ ดี ด้วยหัวใจ”เดก็ สา
สรรเสรญิ พระบารมีและการลงนามถวายพระพร
มาตรฐานหลกั สูตรปฐมวัย จดุ ป
มาตรฐาน ตวั บ่งชี้ สภาพทพ่ี งึ ประสงค์
มาตรฐานท่ี ๒ ๒.๑ เคล่อื นไหว ๒.๑.๑ เดินต่อเท้าไป ๑. เดินต
กล้ามเนื้อใหญแ่ ละ ร่างกายอย่าง ถอยหลังเป็นเส้นตรงได้ เสน้ ตรงไ
กลา้ มเนอื้ เลก็ แข็งแรง คลอ่ งแคลว่ ประสาน โดยไมต่ อ้ งกางแขน
ใช้ได้อยา่ ง สมั พันธ์ และทรงตัวได้ ๒. ใช้กร
คล่องแคล่วและ ๒.๒.๑ ใชก้ รรไกรตดั แนวเส้น
ประสานสมั พนั ธ์กัน ๒.๒ ใช้มือ-ตา กระดาษตามแนวเส้น
ประสานสมั พนั ธ์กนั โคง้ ได้
๒.๒.๓ ร้อยวัสดุทีม่ รี ู ๓. รอ้ ยว
ขนาดเสน้ ผา่ นศูนย์ ศนู ยก์ ลา
กลาง๐.๒๕ เซนติเมตร
ได้
มาตรฐาน ๓ ๓.๒ มคี วามร้สู ึกทีด่ ตี ่อ ๓.๒.๒ แสดงความ ๔. แสดง
มีสขุ ภาพจิตดีและ และควา
มีความสขุ ตนเองและผอู้ นื่ พอ ใจ ในผลงานและ และผ้อู ่ืน
ความสามารถของ
ตนเองและผู้อ่ืน
นเฉลิมพระชนมพรรษาฯ ชน้ั อนุบาลปที ี่ ๓
ทรงเปน็ พระมหากษัตรยิ ์ไทย รัชกาลที่ ๑๐ วนั เฉลิมพระชนมพรรษาฯ ตรงกบั
ความวิริยะอตุ สาหะจนมพี ระปรีชาสามารถด้านการบิน ทรงปลกุ จติ สำนึกใน
ามารถแสดงความจงรกั ภกั ดไี ดด้ ้วยการทำความดี ยนื ตรงและรว่ มร้องเพลง
ประสงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้
ตอ่ เทา้ ถอยหลงั เป็น
ได้ ประสบการสำคญั สาระทคี่ วรเรยี นรู้
รรไกรตดั กระดาษตาม ๑.๑.๕ การตระหนกั รเู้ กี่ยวกับ ๑. พระราชประวัติ
นโคง้ ได้
ร่างกายตนเอง - พระปรมาภไิ ธย
วสั ดุท่ีมรี ูขนาดเสน้ ผา่ น
าง ๐.๒๕ เซนตเิ มตรได้ (๑) การเคล่ือนไหวโดยควบคุม - ตราประจำพระองค์
งความพอใจในผลงาน ตนเองไปในทิศทางระดับและพ้นื ที่ - วนั พระราชสมภพ/สี
ามสามารถของตนเอง
น ประจำวันพระราชสมภพ
๑.๑.๒ การใช้กล้ามเนอ้ื เล็ก - พระบรมราชชนก/พระบรม
(๕) การหยิบจับ การใช้กรรไกร ราชชนนี
การ ๒. พระผทู้ รงเป็นต้นแบบของ
ตัด การปะ ความวิรยิ ะอุตสาหะ
๑.๑.๒ การใชก้ ล้ามเนอ้ื เลก็ - พระปรชี าสามารถดา้ นการ
(๕) การหยบิ จบั และการรอ้ ยวสั ดุ บิน
- ความวิรยิ ะอุตสาหะ
๓. พระผูท้ รงปลกุ จิตสำนึกใน
การทำความดี
๑.๒.๔ การแสดงออกทางอารมณ์
(๑) การพูดสะท้อนความร้สู กึ ของ
ตนเอง
มาตรฐานหลกั สูตรปฐมวัย จดุ ป
มาตรฐาน ตัวบ่งช้ี สภาพทีพ่ งึ ประสงค์
มาตรฐานท่ี ๔ ๔.๑ สนใจ มีความสุข ๔.๑.๑ สนใจ ๕. รว่ มก
ช่นื ชมและแสดงออก
ทางศลิ ปะ ดนตรี และแสดงออกผา่ นฝาน มีความสุข และ สรา้ งสรร
และการเคลอื่ นไหว
ศิลปะ ดนตรี และการ แสดงออกผ่านงาน อยา่ งมีค
มาตรฐานท่ี ๕
มีคณุ ธรรม จริยธรรม เคลอ่ื นไหว ศลิ ปะ 6. สนใจ
และมีจิตใจท่ดี งี าม
4.1.3 สนใจมีความสุข แสดงออ
และแสดงท่าทาง
เคลอื่ นไหวประกอบ
เพลงจงั เพวะและดนตรี
๕.๔ มคี วามรบั ผิดชอบ ๕.๔.๑ ท างานท่ีได้รับ ๖. ท างา
มอบหมายจนสำเร็จ จนสำเร็จ
ดว้ ยตนเอง
มาตรฐานท่ี ๖ ๖.๒ มวี ินยั ในตนเอง ๖.๒.๑ เก็บของเล่นของ 8. เกบ็ ข
มที ักษะชวี ติ และ ใช้เข้าที่อย่างเรียบร้อย ดว้ ยตนเอ
ปฏบิ ตั ติ นตามหลัก ด้วยตนเอง
ปรชั ญาของเศรษฐกิจ
พอเพียง
ประสงค์การเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้
กจิ กรรมศิลปะ ประสบการสำคัญ สาระทค่ี วรเรียนรู้
รค์
ความสขุ โครงการจิตอาสา “เราทำ
จมคี วามสขุ และ ความดี ดว้ ยหัวใจ”
อกผ่านเสียงดนตรีได้ ๔. การแสดงความจงรักภกั ดี
- การลงนามถวายพระพร
- เพลงสรรเสริญพระบารมี
5. พระราชกรณยี กจิ
๑.๒.๑ สุนทรยี ภาพ ดนตรี
(๕) การท ากจิ กรรมศลิ ปะตา่ งๆ
(1) การแสดงปฏิกริ ยิ าโต้ตอบ
เสยี งดนตรี
(3) การเคล่ือนไหวตามเสียงดนตรี
านท่ไี ด้รับมอบหมาย ๑.๒.๕ การมีอัตลกั ษณเ์ ฉพาะตน
จด้วยตนเอง และเชอ่ื ว่าตนเองมีความสามารถ
(๑) การปฏบิ ตั กิ ิจกรรมต่างๆ ตาม
ความสามารถของตนเอง
ของเล่นของใชเ้ ข้าท่ี ๑.๓.๔ การมีปฏสิ มั พันธ์ มวี นิ ยั มี
อง สว่ นร่วมและบทบาทสมาชกิ สังคม
(๔) การดูแลห้องเรียนรว่ มกัน
มาตรฐานหลักสตู รปฐมวัย จุดป
มาตรฐาน ตวั บ่งชี้ สภาพทพ่ี งึ ประสงค์ 9. ดแู ลร
สิ่งแวดล
มาตรฐานท่ี ๗ ๗.๑ ดูแลรักษา ๗.๑.๑ ดูแลรักษา
รกั ธรรมชาติ ธรรมชาติ และ ธรรมชาติและ
สง่ิ แวดล้อม และ ส่ิงแวดล้อม สงิ่ แวดลอ้ มดว้ ยตนเอง
ความเป็นไทย
๗.๒ มีมารยาทตาม ๗.๒.๓ ยืนตรงและร่วม 10. ยนื ต
วัฒนธรรมไทย และ ร้องเพลงชาติไทยและ เพลงสรร
รกั ความเปน็ ไทย เพลงสรรเสริญ
พระบารมี
มาตรฐานท่ี ๘ ๘.๒ มปี ฏิสมั พนั ธท์ ี่ดี
๘.๒.๑ เล่นหรือทำงาน ๑1. เล่น
อย่รู ่วมกบั ผู้อ่นื ได้ กบั ผู้อ่ืน รว่ มมอื กับเพือ่ นอย่างมี เพื่อนอย
เปา้ หมาย
อย่างมีความสุข และ
ปฏิบัติตนเป็นสมาชิก
ทด่ี ีของสงั คมใน
ระบอบประชาธิปไตย
อันมีพระมหากษัตริย์
ทรงเป็นประมขุ
ประสงค์การเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้
รกั ษาธรรมชาตแิ ละ
ลอ้ มดว้ ยตนเอง ประสบการสำคญั สาระทีค่ วรเรยี นรู้
ตรงและร่วมรอ้ ง ๑.๓.๒ การดแู ลรกั ษาธรรมชาติ
รเสรญิ พระบารมี และสงิ่ แวดล้อม
(๑) การมสี ่วนรว่ มรับผิดชอบดูแล
รักษาสง่ิ แวดล้อมท้งั ภายในและ
ภายนอกหอ้ งเรียน
๑.๓.๓ การปฏบิ ตั ิตามวัฒนธรรม
ทอ้ งถ่ินและความเปน็ ไทย
(๒) การปฏิบัตติ ามวัฒนธรรมท้อง
ถ่ินท่อี าศัยและประเพณีไทย
นหรือทำงานร่วมมอื กับ ๑.๒.๒ การเลน่
ยา่ งมีเป้าหมาย (๓) การเล่นตามมมุ ประสบการณ์/
มมุ เล่นตา่ งๆ
(๔) การเล่นนอกหอ้ งเรยี น
มาตรฐานหลกั สูตรปฐมวัย จดุ ป
มาตรฐาน ตวั บ่งชี้ สภาพทพ่ี งึ ประสงค์
มาตรฐานท่ี ๙ ๙.๑ สนทนาโต้ตอบ ๙.๑.๒ เล่าเรื่องเป็น ๑2. เลา่
ใชภ้ าษาส่อื สารได้ และเลา่ เรือ่ งให้ผูอ้ ืน่ เร่ืองราวต่อเน่อื งได้ ต่อเนอ่ื งไ
เหมาะสมกบั วัย เข้าใจ ๙.๒.๒ เขียนชื่อของ ๑3. เขีย
๙.๒ อา่ น เขียนภาพ ตนเองตามแบบ เขียน แบบ
และสญั ลกั ษณไ์ ด้ ข้อความด้วยวิธีที่คิดข้นึ
เอง
มาตรฐานท่ี ๑๐ ๑๐.๑ มีความสามารถ ๑๐.๑.๔ เรียงลำดับ 14. จำแ
มีความสามารถใน ในการคดิ รวบยอด สิ่งของและเหตุการณ์ ๑5. เรีย
การคดิ ท่ีเป็นพื้นฐาน อยา่ งน้อย ๕ ลำดบั ๕ ลำดบั
ในการเรยี นรู้
ประสงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรียนรู้
าเร่ืองเป็นเร่อื งราว
ได้ ประสบการสำคญั สาระท่คี วรเรยี นรู้
ยนชือ่ ของตนเองตาม
๑.๔.๑ การใชภ้ าษา
แนกสง่ิ ตา่ งๆได้ (๔) การพูดแสดงความคิด
ยงลำดบั ภาพเหตุการณ์ ความร้สู กึ และความต้องการ
บ (๕) การพูดกับผู้อืน่ เกย่ี วกับ
ประสบการณ์ของตนเองหรือพดู
เล่าเรื่องเกี่ยวกับตนเอง
(๒๑) การเขียนคำทม่ี ีความหมาย
กับตัวเดก็
๑.๔.๒ การคดิ รวบยอด การคิดเชงิ
เหตุผล การตดั สินใจ และการ
แก้ปัญหา
(15) การคดั แยก การจดั กลมุ่ การ
จำแนกส่งิ ต่างๆตามลกั ษณะและ
รูปร่างรูปทรง
(๑๔) การบอกและเรียงลำดบั
กิจกรรมหรือเหตุการณ์ตาม
ชว่ งเวลา
การวางแผนกจิ กรรมร
ช้นั อนบุ าลปีที่ ๓ หน่ว
วนั ท่ี เคลอื่ นไหวและจงั หวะ เสริมประสบการณ์ ศลิ ปะสรา้ งสรร
1 - เคลอ่ื นไหวพืน้ ฐาน เรอื่ ง พระราชประวตั ิ - วาดภาพอิสระดว้ ย
- เคลอ่ื นไหวและปฏิบัติ - เดก็ และครูสนทนา - วาดภาพอสิ ระด้วย
ตามคำสัง่ ในการรวมกลุ่ม เกีย่ วกับพระราชระวัติ สโี ปสเตอร์
จำนวน ๑-๗ - เดก็ เรยี งลำดบั ภาพ - ร้อยลูกปดั และดอก
เหตกุ ารณ์พระราช ประดษิ ฐ์
ประวตั ิ
2 - เคลื่อนไหวพื้นฐาน เรือ่ ง พระผ้ทู รงเปน็ - วาดภาพอิสระดว้ ย
- เคลื่อนไหวแบบผู้นำ ตน้ แบบของความ - ประดษิ ฐ์เคร่ืองบนิ
ผตู้ าม วริ ยิ ะอตุ สาหะ เศษวสั ดุ
- ครูเลา่ เร่ืองพระปรชี า - ปั้นดินเหนียว
สามารถด้านการบิน
ประกอบภาพ
- เดก็ สนทนาเกีย่ วกับ
ความวริ ยิ ะอตุ สาหะ
ายหน่วยการจัดประสบการณ์
วยวนั เฉลิมพระชนมพรรษาฯ
กจิ กรรม การเลน่ กลางแจง้ เกมการศึกษา
- เล่นเครือ่ งเลน่ สนาม
รค์ การเล่นตามมมุ - เกมเรยี งลำดบั
เหตกุ ารณ์เด็กเตบิ โต
ยสีเทียน - เล่นตามมมุ
ย ประสบการณ์
กไม้
ยสีเทียน - เล่นตามมุม - เล่นนำ้ เล่นทราย - เกมภาพตัดต่อเคร่ืองบนิ
นจาก ประสบการณโ์ ดย
จดั เคร่ืองบินจำลอง
ไว้เพม่ิ เติมท่ีมุม
บลอ็ กจดั หนงั สือ
เกยี่ วกบั เครื่องบนิ ไว้
เพิ่มเติมทมี่ ุมหนังสอื
วนั ที่ เคลื่อนไหวและจังหวะ เสริมประสบการณ์ ศลิ ปะสร้างสรร
3 อบอุ่นรา่ งกาย เรื่อง พระผู้ทรงปลกุ - วาดภาพอสิ ระด้วย
- กายบริหารประกอ จติ สำนึกในการทำความดี - เปา่ ฟองสบู่สรา้ งภา
เพลง - เดก็ สนทนาเกย่ี วกบั - ตัดปะภาพจากนติ ย
- ผอ่ นคลายกลา้ มเนือ้ โครงการจิตอาสา “เราทำ
ความดี ดว้ ยหัวใจ”
- เดก็ ทำกจิ กรรมบำเพญ็
ประโยชน์
4 - เคลอื่ นไหวพ้ืนฐาน เรอื่ ง การแสดงความ - วาดภาพอสิ ระดว้ ย
- เคลื่อนไหวประกอบ จงรกั ภักดี - วาดภาพอิสระด้วย
บทเพลงถวายพระพร - เด็กสนทนาเกย่ี วกบั โปสเตอร์โดยใชส้ ำลีพ
พระมหากรณุ าธิคณุ และ แทนพู่กัน
การแสดงความจงรกั ภกั ดี - ป้นั แปง้ โด
- ครูแนะนำเกีย่ วกบั
การลงนามถวายพระพร
- เดก็ ลงนามถวายพระพร
5 - เคลอ่ื นไหวพ้ืนฐาน เรอื่ ง พระราชกรณยี กิจ - วาดภาพอิสระด้วย
- เคลือ่ นไหวรา่ งกาย - การสรา้ งภาพดว้ ยก
ตามขอ้ ตกลง ภาพจากนิตยสาร
- พมิ พภ์ าพดว้ ยสนี ้ำ
วัสดธุ รรมชาติ เช่น ใ
ดอกไม้
กิจกรรม การเลน่ กลางแจง้ เกมการศกึ ษา
- การละเล่นไทย โพงพาง
รค์ การเล่นตามมมุ - เกมสงั เกตรายละเอยี ด
ของภาพ เด็กทำกิจกรรม
ยสีเทยี น - เล่นตามมุม จติ อาสา
าพ ประสบการณ์
ยสาร
ยสไี ม้ - เลน่ ตามมมุ - เล่นเคร่ืองเลน่ สนาม - เกมจบั คู่ภาพชิ้นสว่ นท่ี
ยสี ประสบการณ์ หายไป รูปเรขาคณิต
พันกา้ น
ยสีเทียน - เล่นตามมุม - เลน่ เกม เดนิ ตอ่ เท้าถอย - เกมเรยี งลำดับรูป
การตดั ประสบการณ์ หลังเป็นเสน้ ตรง ไปโยนลูก เรขาคณิตแบบอนุกรม
บอลลงตะกรา้
ำจาก
ใบไม้
ผังความคิดแผนการจดั ประสบการณห์ น
๗. กจิ กรรมเคลอ่ื นไหวและจังหวะ ๒. กิจกรรมเส
๑. เคลอ่ื นไหวและปฏิบตั ติ ามคำส่งั รวมกล่มุ ๑. พระราชประวตั ิ
จำนวน ๑ – ๗ ๒. พระผ้ทู รงเป็นต้นแบบ
๓. พระผทู้ รงปลุกจติ สำน
๒. เคล่ือนไหวแบบผู้นำผ้ตู าม ๔. การแสดงความจงรกั ภ
๓. กายบรหิ ารประกอบเพลงออกกำลังกาย 5. พระราชกรณียกิจ
รับแสงตะวนั
๔. เคลอ่ื นไหวรา่ งกายตามบทเพลงถวายพระพร
5. เคลือ่ นไหวรา่ งกายตามข้อตกลง
๔. กิจกรรมเล่นตามมุม ห
พระชน
๑. เล่นตามมมุ ประสบการณ์ใน
ห้องเรียน ๕. กิจกรรมการ
๒. จดั เคร่อื งบินจำลองเพ่ิมเติมไวท้ มี่ ุม ๑. เล่นเครือ่ งเลน่ สนาม
บลอ็ ก และจดั หนงั สอื เก่ียวกับ 2. เล่นน้ำ เล่นทราย
ทหารไวเ้ พิม่ เติมทม่ี มุ หนงั สือ 3. การละเล่นไทย โพงพาง
4. เลน่ เครอ่ื งเลน่ สนาม
5. เล่นเกมเดินตอ่ เท้าถอยห
ลกู บอลลงตะกร้า
น่วยวนั เฉลิมพระชนมพรรษาฯ ชน้ั อนบุ าลปที ่ี ๓
สริมประสบการณ์ ๓. กิจกรรมศิลปะสร้างสรรค์
บของความวริ ิยอตุ สาหะ
นึกในการทำความดี ๑. วาดภาพอิสระด้วยสีเทียน สีโปสเตอร์ และสีไม้
ภักดี ๒. รอ้ ยลกู ปัดและดอกไมป้ ระดษิ ฐ์
๓. ประดิษฐเ์ คร่ืองบินจากเศษวสั ดุ
หน่วย ๔. ปนั้ ดินเหนียว แป้งโดว์
นมพรรษาฯ ๕. เปา่ ฟองสบ่สู ร้างภาพ
๖. ตดั ปะภาพจากนิตยสาร
รเล่นกลางแจ้ง 7. สรา้ งภาพดว้ ยการตัดภาพจากนติ ยสาร
8. พิมพภ์ าพดว้ ยสีน้ า จากวัสดธุ รรมชาติ
๖. กิจกรรมเกมการศกึ ษา
๑. เกมเรยี งลำดบั เหตกุ ารณ์เดก็ เตบิ โต
๒. เกมภาพตัดต่อเครื่องบิน
๓. เกมสงั เกตรายละเอียดของภาพ เด็กทำกจิ กรรม
จิตอาสา
๔. เกมจบั คภู่ าพช้นิ ส่วนทห่ี ายไป รปู เรขาคณติ
5. เกมเรยี งลำดบั รูปเรขาคณิตแบบอนุกรม
หลังเปน็ เส้นตรง ไปโยน
แผนการจดั ประสบการณร์ ายวัน วันที่ ๑ ห
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้ ประสบการณส์ ำคัญ สาระท่คี วรเรียนรู้
กจิ กรรมเคล่อื นไหว (๑) การเคลือ่ นไหว ๑. การปฏิบัตติ าม ๑. กจิ กรร
และจงั หวะ
ปฏบิ ัติตามข้อตกลง อยกู่ บั ท่ี ขอ้ ตกลง รา่ งกายไป
ด้วยตนเอง
(๒) การเคลอ่ื นไหว ๒. จำนวน ๑ – ๗ สัญญาณห
กิจกรรมเสริม
ประสบการณ์ เคล่อื นท่ี ๒. ครสู รา้ ง
๑. เรียงลำดบั ภาพ
เหตุการณ์ ๕ ลำดบั (๘) การนบั และ ครูเคาะจ
แสดงจำนวนของส่ิง จำนวน ๑
ต่างๆ ใหจ้ บั มอื ก
๓. เด็กเคล
๔. เด็กผอ่ น
(๓) การฟงั เรอ่ื งราว เร่ือง พระราชประวตั ิ ๑. เด็กดพู
ต่างๆ - พระปรมาภไิ ธย พระบรมรา
(๑๓) การสังเกตทิศทาง -ตราประจำพระองค์ เก่ยี วกบั ส่ิง
การอ่านตัวอักษรคำ - วันพระราชสมภพ/ ๒. ครูชีใ้ ห
และขอ้ ความ สปี ระจำวันพระราช กรกฎาคม
(๑๔) การบอกและ สมภพ เกี่ยวกับว
เรยี งลำดับกิจกรรม - พระบรมราชชนก/ บรมราชชน
หรือเหตุการณต์ าม พระบรมราชชนนี ๓. เดก็ อ่าน
ชว่ งเวลา
หน่วย วนั เฉลิมพระชนมพรรษาฯ ชน้ั อนุบาลปีท่ี ๓
กิจกรรมการเรยี นรู้ ส่ือ การประเมนิ
พฒั นาการ
รมเคล่ือนไหวพ้นื ฐาน ให้เด็กเคลือ่ นไหว เคร่ืองเคาะจังหวะ สงั เกตพฤติกรรมการ
ปท่วั บริเวณอย่างอสิ ระตามจงั หวะ เมื่อได้ยนิ ปฏบิ ตั ติ ามขอ้ ตกลง
หยุด ให้หยุดเคลอ่ื นไหวในทา่ นน้ั ทันที
งข้อตกลงใหเ้ ด็กเคลือ่ นไหวตามจังหวะ เม่ือ
จังหวะหยุด ให้เด็กฟังคำสั่งให้รวมกลุ่ม
– ๗ เมอ่ื รวมกลุ่มตามจำนวนท่กี ำหนดแล้ว
กันแลว้ นง่ั ลง
ลอ่ื นไหวตามที่ตกลงกนั ไว้
นคลายกลา้ มเนอื้
พระบรมฉายาลักษณส์ มเด็จพระเจ้าอยู่หวั ฯ ๑. พระบรมฉายา สงั เกตพฤตกิ รรมการ
าชชนกและพระบรมราชชนนี ให้เดก็ พูด ลักษณ์ สมเดจ็ พระ เรียงลำดบั ภาพ
งท่เี ด็กรู้ เจา้ อย่หู วั ฯ เหตุการณ์
ห้เด็กดูปฏิทิน ชใ้ี ห้เด็กสงั เกตวันท่ี ๒๘ ๒. บัตรคำพระ
มในปฏิทนิ และเล่าเร่ืองประกอบภาพ ปรมาภไิ ธย
ันพระราชสมภพ ตราประจำพระองค์พระ ๓. พระบรมฉายา
นกและพระบรมราชชนนีใหเ้ ดก็ ฟงั ลักษณพ์ ระบรมราช
นออกเสียงพระปรมาภไิ ธยตามครู ชนกและพระบรม
ราชชนนี
๔. ตราประจำ
พระองค์
จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สำคญั สาระทค่ี วรเรยี นรู้
๔. เด็กเลือ
ประกอบให
๕. เด็กจัดเ
โดยครูช่วย
กจิ กรรมศลิ ปะ (๒) การเขยี นภาพ ๑. ความเพลนิ เพลนิ ๑. ครูแนะ
จากการทำงานศิลปะ ๑.๑ วาดภ
สรา้ งสรรค์ และการเลน่ กับสี ๒. ความรสู้ กึ ดตี อ่ ๑.๒ วาดภ
ตนเอง ๑.๓ ร้อยล
๑. รว่ มกิจกรรมศิลปะ (๕) การหยิบจับและ
๒. เดก็ เลอื
สร้างสรรคอ์ ย่างมี การรอ้ ยวสั ดุ ความสนใจ
บรรยายภา
ความสุข (๕) การทำกิจกรรม ๓. เมอ่ื หม
๔. เด็ก ๔
๒. ร้อยวัสดุที่มีรูขนาด ศลิ ปะต่างๆ
เสน้ ผา่ นศนู ยก์ ลาง (๑) การพูดสะทอ้ น
๐.๒๕ เซนตเิ มตรได้ ความร้สู กึ ของตนเอง
๓. แสดงความพอใจใน
ผลงานและความ
สามารถของตนเอง
กจิ กรรมการเรยี นรู้ ส่ือ การประเมนิ
พัฒนาการ
อกเปิดภาพพระราชประวัติ ครูเลา่ เร่อื ง
ห้เด็กฟงั จากภาพทีเ่ ดก็ เลือกเปดิ ๕. ภาพพระราช
เรยี งภาพพระราชประวัติตามลำดับเวลา
ยชี้แนะและพดู ทบทวนรว่ มกบั เดก็ ประวตั ิ
ะนำกิจกรรมสรา้ งสรรค์ ประกอบด้วย - ทรงพระเยาว์
ภาพอิสระด้วยสเี ทยี น
ภาพอสิ ระด้วยสโี ปสเตอร์ ระยะที่ ๑
ลูกปดั และดอกไม้ประดษิ ฐ์
อกทำกจิ กรรมสร้างสรรค์ ๒ กจิ กรรม ตาม - ทรงพระเยาว์
จ เมอ่ื ทำผลงานเสร็จให้นำมาให้ครเู ขยี น
าพหรอื ผลงาน ระยะที่ ๒
มดเวลาครูให้สัญญาณ เดก็ ช่วยกนั เกบ็ ของ
- ๕ คน น าผลงานออกมานำเสนอ - ทรงพระอิสรยิ ยศ
สยามมกุฎราชกุมาร
- ทรงผนวช
- ทรงครองราชย์
๑. กระดาษ ๑. สงั เกตพฤตกิ รรม
๒. สเี ทยี น ขณะเด็กร่วมกิจกรรม
๓. สโี ปสเตอร์ ศิลปะสรา้ งสรรค์
๔. พู่กัน ๒. สงั เกตพฤตกิ รรม
๕. ลูกปัด การรอ้ ยลกู ปดั และ
๖. ดอกไม้ประดษิ ฐ์ ดอกไมป้ ระดิษฐ์
๗. เชือกสำหรับรอ้ ย ๓. สังเกตพฤตกิ รรม
การแสดงความพอใจ
ในผลงานของตนเอง
จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้ ประสบการณส์ ำคญั สาระท่คี วรเรยี นรู้
กจิ กรรมการเล่นตาม (๓) การเลน่ ตามมุม ๑. การมีปฏิสัมพนั ธ์ ๑. เดก็ เลอื
ทด่ี ีกับผู้อ่ืน ๒. เมอื่ หม
มมุ ประสบการณ์/ ๒. การเก็บของ โดยครชู ว่ ย
เล่นของใช้
๑. เล่นหรอื ทำงาน มมุ เล่นตา่ งๆ ๑. เด็กอบ
๒. ครูทบท
ร่วมมือกับเพื่อนอย่างมี (๔) การดูแล ปลอดภัย
๓. เด็กเดิน
เปา้ หมาย ห้องเรยี นรว่ มกัน เลน่ เคร่ือง
ปลอดภยั ข
๒. เก็บของเล่นของใช้ ๔. ครูให้ส
สะอาดรา่ ง
เขา้ ทีด่ ว้ ยตนเอง ๑. ครูแนะ
๕ ลำดบั
กิจกรรมกลางแจ้ง (๑) การเคลื่อนไหวโดย การทรงตวั ๒. แบ่งเดก็
เดนิ ต่อเทา้ ถอยหลัง ควบคมุ ตนเองไปใน แนะนำไปเ
เป็นเสน้ ตรงได้ ทิศทาง ระดบั และพ้นื ที่ ๓. เด็กเกบ็
กิจกรรมเกมการศกึ ษา (๑๔) การบอกและ ลำดบั เหตุการณ์
การเตบิ โตของเดก็
เรยี งลำดับภาพ เรยี งลำดบั กจิ กรรม
เหตุการณ์ ๕ ลำดบั หรอื เหตกุ ารณต์ าม
ช่วงเวลา
กจิ กรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมิน
พฒั นาการ
อกเล่นตามมุมเล่นอยา่ งอิสระ ๑. มุมหนังสอื
มดเวลาครูใหส้ ัญญาณ เด็กชว่ ยกนั เกบ็ ของ ๒. มมุ บล็อก ๑. สงั เกตพฤติกรรม
ยชแ้ี นะขณะเด็กเกบ็ ของ ๓. มมุ บ้าน การเลน่ รว่ มกบั เพ่อื น
๔. มมุ ของเลน่ ๒. สังเกตพฤติกรรม
๕. มมุ วิทยาศาสตร์ การเกบ็ ของเลน่ ของใช้
บอุ่นร่างกาย เครอื่ งเลน่ สนาม สงั เกตพฤตกิ รรมการ
ทวนขอ้ ตกลงในการเลน่ สนามอย่าง เดนิ ตอ่ เท้าถอยหลัง
นต่อเทา้ ถอยหลงั เพอื่ เข้าสนามเด็กเลน่ และ
งเลน่ สนามอยา่ งอิสระ ครคู อยดแู ลความ
ของเด็ก
สญั ญาณหยดุ เล่น และพาเดก็ ไปทำความ
งกาย
ะนำเกมเรียงลำดบั เหตกุ ารณเ์ ด็กเติบโต เกมเรยี งลำดบั สังเกตการเลน่ เกม
กเปน็ ๔ กล่มุ ใหเ้ ด็ก ๑ กลุ่ม รับเกมท่ีครู เหตุการณ์เด็กเติบโต การศึกษา
เล่น กลุ่มอ่ืนๆ เล่นเกมการศกึ ษาชุดเดมิ
บเกมการศกึ ษา ๕ ลำดบั
แผนการจดั ประสบการณ์รายวนั วันที่ ๒ ห
จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สำคญั สาระทีค่ วรเรียนรู้
กิจกรรมเคล่ือนไหว (๑) การเคลอ่ื นไหว ๑. การเป็นผ้นู ำ ๑. กจิ กรร
และจังหวะ อยู่กบั ท่ี และผู้ตาม ร่างกายไป
ปฏิบัติตนเป็นผู้นำและ (๒) การเคลอื่ นไหว ๒. จำนวน ๖ คน สัญญาณห
ผู้ตามได้เหมาะสมกับ เคล่อื นท่ี ๒. เด็กเคล
สถานการณ์ (๓) การเคลอ่ื นไหว ไดย้ นิ สัญญ
ตามเสียงเพลง/ดนตรี ๓. เด็กแต
อืน่ ๆ เคลอื่
เป็นผนู้ ำแล
๓. เด็กผ่อน
กิจกรรมเสรมิ (๓) การฟงั เรอ่ื งราว เร่อื ง พระผู้ทรง ๑. เด็กสงั เ
ประสบการณ์ ต่างๆ
เล่าเป็นเร่ืองราว (๔) การพดู แสดง เปน็ ตน้ แบบของ อยูห่ ัวฯ ท่ีท
ต่อเนอ่ื งได้ ความคดิ ความรสู้ ึก
ความตอ้ งการ ความวริ ยิ ะอตุ สาหะ สงิ่ ท่ีเดก็ รู้
(๕) การพดู กับผอู้ นื่
เกี่ยวกับประสบการณ์ - พระปรีชาสามารถ ๒. ครเู ล่าพ
ของตนเองหรือพดู
เล่าเร่อื งราวเกย่ี วกับ ดา้ นการบิน ๓. เด็กพ
ตนเอง
- ความวริ ิยะอุตสาหะ ต้องการเก
ความวิริย
ฝกึ หดั และ
๔. เดก็ เลา่
ท างานอะ
สามารถทำ
หน่วย วนั เฉลิมพระชนมพรรษาฯ ชนั้ อนุบาลปีที่ ๓
กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมิน
พฒั นาการ
รมเคลอื่ นไหวพืน้ ฐาน ให้เดก็ เคล่อื นไหว เครอื่ งเคาะจังหวะ สงั เกตพฤติกรรมเด็ก
ปท่วั บรเิ วณอยา่ งอิสระตามจงั หวะ เมอ่ื ไดย้ นิ ขณะเป็นผู้นำและผูต้ าม
หยดุ ให้หยุดเคลอ่ื นไหวในทา่ น้ันทันที
ลอื่ นไหวร่างกายอยา่ งอิสระตามจังหวะ เม่อื
ญาณหยดุ ให้เดก็ จัดกลุ่มๆ ละ ๖ คน
ต่ละกลุ่มเลอื กผู้นำในการเคลือ่ นไหว เด็กคน
อนไหวตามผ้นู ำของกล่มุ ตน ผลัดเปลี่ยนกนั
ละผตู้ าม
นคลายกล้ามเนอ้ื
เกตพระบรมฉายาลกั ษณส์ มเด็จพระเจา้ ภาพพระราชประวตั ิ สังเกตการเล่าเรื่องราว
ทรงขับเครื่องบนิ เด็กสนทนาเกีย่ วกบั สมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ของเด็ก
ฯ ดา้ นการบนิ
พระราชประวตั ดิ า้ นการบินประกอบภาพ
ูดแสดงความคิดเห็น ความรู้สึก ความ
กย่ี วกับการเป็นทหาร ครเู ชอ่ื มโยงไปยังเรื่อง
ยะอุตสาหะของพระองค์ตั้งแต่ความตั้งใจ
ะฝกึ ฝนจนมพี ระอัจฉรยิ ภาพด้านการบนิ
าเรอ่ื งราวเกีย่ วกบั ความสนใจว่าตนอยาก
ะไร และตงั้ ใจว่าตนจะฝกึ ฝนอย่างไรเพื่อให้
ำงานส่ิงนน้ั ให้ประสบความสำเร็จ
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ ำคญั สาระท่คี วรเรยี นรู้
กจิ กรรมศลิ ปะ (๕)การทำกิจกรรม ๑. การถา่ ยทอด ๑. ครูแนะ
ความคดิ ในช้ินงาน ๑.๑ วาดภ
สรา้ งสรรค์ ศลิ ปะต่างๆ ๒. ความรสู้ ึกดตี อ่ ๑.๒ ประด
ตนเอง ๑.๓ ปัน้ ดนิ
๑. รว่ มกจิ กรรมศลิ ปะ (๑)การพดู สะท้อน ๒. เดก็ เลือ
ความสนใจ
สรา้ งสรรค์อยา่ งมี ความรู้สกึ ของตนเอง บรรยายภา
๓. เด็กเลือ
ความสุข และผู้อนื่ ครูใหส้ ญั ญ
๔. เดก็ ๔
๒. แสดงความพอใจใน ใหเ้ พ่ือนถา
ผลงานและความ
สามารถของตนเอง
กิจกรรมการเล่นตาม (๓) การเลน่ ตามมุม ๑. การมปี ฏสิ มั พนั ธ์ ๑. ครแู นะ
ได้แกเ่ ครอื่
มมุ ประสบการณ์/มุมเล่น ทีด่ กี ับผอู้ ื่น เครอ่ื งบินท
๒. เดก็ เลอื
๑. เล่นหรอื ทำงาน ต่างๆ ๒. การเก็บของเล่น ๓. เมื่อหม
โดยครูช่วย
รว่ มมอื กบั (๔) การดูแลห้องเรียน ของใช้
เพื่อนอยา่ งมีเป้าหมาย รว่ มกนั
๒. เก็บของเล่นของใช้
เขา้ ทดี่ ว้ ยตนเอง
กิจกรรมการเรยี นรู้ สื่อ การประเมิน
พฒั นาการ
ะนำกจิ กรรมสรา้ งสรรค์ ประกอบดว้ ย ๑. กระดาษ ๑. สังเกตพฤตกิ รรม
ภาพอสิ ระด้วยสเี ทียน ๒. สเี ทยี น ขณะเดก็ ร่วมกจิ กรรม
ดษิ ฐเ์ ครือ่ งบินจากเศษวัสดุ ๓. เศษวสั ดุเช่น แกน ศลิ ปะสร้างสรรค์
นเหนยี ว กระดาษ กระดาษสี ๒. สังเกตพฤตกิ รรม
อกทำกิจกรรมสร้างสรรค์ ๒ กจิ กรรม ตาม ๔. กรรไกร การแสดงความพอใจ
จ เมื่อทำผลงานเสร็จใหน้ ำมาให้ครเู ขยี น ๕. กาว ในผลงานของตนเอง
าพหรอื ผลงาน ๖. ดินเหนียว
อกเล่นตามมุมประสบการณ์ เมื่อหมดเวลา
ญาณ เดก็ ช่วยกนั เกบ็ ของ
- ๕ คน น าผลงานออกมานำเสนอ
ามคำถามหรือแสดงความคิดเห็น
ะนำของเล่นทจ่ี ัดเพิ่มเตมิ ไว้ทม่ี ุมบลอ็ ก ๑. มมุ หนังสอื ๑. สังเกตพฤตกิ รรม
องบินจำลอง และจัดหนังสือเก่ียวกับ ๒. มมุ บลอ็ ก การเลน่ ร่วมกับเพ่อื น
ท่ีมุมหนังสือ ๓. มุมบา้ น ๒. สงั เกตพฤตกิ รรม
อกเล่นตามมุมเล่นอย่างอิสระ ๔. มุมของเล่น การเกบ็ ของเล่นของใช้
มดเวลาครูใหส้ ญั ญาณ เดก็ ชว่ ยกันเกบ็ ของ ๕. มมุ วิทยาศาสตร์
ยชแ้ี นะขณะเดก็ เก็บของ
จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ ำคัญ สาระที่ควรเรียนรู้
กิจกรรมกลางแจ้ง (๓) การเล่นนำ้ เลน่ วิธีระมัดระวังตนเอง ๑. เด็กอบ
เล่นและปฏิบัติต่อผู้อื่น ทรายอยา่ งปลอดภยั
อยา่ งปลอดภัย ให้ปลอดภยั ๒. ครูทบท
อย่างปลอด
๓. เด็กเลน่
ดูแลความป
๔. ครูให้ส
สะอาดร่าง
กจิ กรรมเกมการศึกษา (๖) การต่อของชิ้นเล็ก - ๑. ครูแนะ
ต่อภาพตัดต่อเป็นภาพ เติมในช้นิ ใหญใ่ ห้ ๒. แบ่งเดก็
ท่สี มบูรณ์ได้ สมบูรณ์และการแยก แนะนำไปเ
ชนิ้ สว่ น ๓. เดก็ เก็บ
กจิ กรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมิน
พัฒนาการ
บอ่นุ ร่างกาย อุปกรณส์ ำหรบั
ทวนข้อตกลงในการเลน่ น้ำและเลน่ ทราย เลน่ น้ำและเลน่ ทราย สงั เกตพฤติกรรมการ
ดภัย เลน่ อยา่ งปลอดภัย
นน้ำและเล่นทรายอยา่ งอสิ ระ โดยครคู อย
ปลอดภัยของเดก็
ัญญาณหยุดเล่น และพาเดก็ ไปทำความ
งกาย
ะนำเกมภาพตดั ตอ่ เครือ่ งบิน ๖ ช้ิน เกมภาพตัดตอ่ สงั เกตการเลน่ เกม
กเป็น ๔ กล่มุ ให้เด็ก ๑ กลุ่ม รับเกมท่คี รู เครอ่ื งบนิ การศึกษา
เล่น กลมุ่ อน่ื ๆ เลน่ เกมการศึกษาชดุ เดิม
บเกมการศึกษา
แผนการจัดประสบการณ์รายวนั วนั ท่ี ๓ ห
จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้ ประสบการณส์ ำคัญ สาระท่คี วรเรียนรู้
กจิ กรรมเคล่ือนไหว (๑) การเคลอ่ื นไหว ๑. เดก็ อบ
๒. เด็กและ
และจงั หวะ อยกู่ บั ท่ี เพลงออกก
๓. เด็กผอ่ น
ร่วมกิจกรรมการ (๒) การเคลือ่ นไหว
เคลื่อนไหวประกอบ เคลื่อนท่ี
เพลงและดนตรอี ย่าง (๓) การเคลื่อนไหว
มคี วามสุข ตามเสียงเพลง/ดนตรี
กิจกรรมเสรมิ (๑) การมีสว่ นรว่ ม เรอ่ื ง พระผทู้ รง ๑. เดก็ สงั เ
ประสบการณ์
ดแู ลรักษาธรรมชาติ รับผิดชอบดแู ลรักษา ปลุกจิตสำนึกในการ ๒. ครเู ล่าเ
และสิ่งแวดลอ้ มด้วย
ตนเอง สิ่งแวดล้อมทั้งภายใน ทำความดี หัวใจ”
และภายนอกโรงเรียน - โครงการจติ อาสา ๓ เดก็ สนท
(๔) การพูดแสดง “เราทำความ ประโยชนส์
ความคดิ ความรู้สึก ดดี ้วยหวั ใจ” บำเพ็ญปร
และความตอ้ งการ ๔. เด็กทำก
ครูคอยดแู
๕. เด็กพดู
ทำกิจกรรม
หนว่ ย วนั เฉลิมพระชนมพรรษาฯ ช้นั อนบุ าลปที ่ี ๓
กจิ กรรมการเรียนรู้ สอื่ การประเมิน
พัฒนาการ
บอ่นุ รา่ งกาย ๑. เคร่ืองเสยี ง
ะครูร่วมกนั ทำท่าทางกายบริหารประกอบ ๒. เพลงออก สงั เกตพฤตกิ รรมเดก็
ก าลังกายรบั แสงตะวนั กำลงั กาย ขณะทำท่าทางประกอบ
นคลายกลา้ มเน้ือ รับแสงตะวัน เพลงและดนตรี
เกตภาพกิจกรรมจิตอาสา สนทนาจากภาพ ๑. ภาพกิจกรรมจติ สงั เกตพฤติกรรมการ
ดูแลรักษาธรรมชาติ
เร่ืองโครงการจิตอาสา “เราทำความ ดี ดว้ ย อาสา และสง่ิ แวดลอ้ ม
๒. แถบประโยค
ทนาเกี่ยวกับกจิ กรรมที่เดก็ สามารถทำเพ่ือ โครงการจิตอาสา
ส่วนรวมได้ ร่วมกนั กำหนดสิ่งทจี่ ะทำเพื่อ “เราทำความดี
ระโยชน์ในโรงเรยี น โดยครูชว่ ยช้แี นะบา้ ง ดว้ ยหัวใจ”
กจิ กรรมจติ อาสาตามที่ไดต้ กลงร่วมกนั โดย ๓. อปุ กรณส์ ำหรับ
แลอยา่ งใกลช้ ดิ ทำกจิ กรรมจิตอาสา
ดแสดงความรู้สึกหลงั จากการท่ไี ด้
มจิตอาสา
จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณส์ ำคญั สาระท่ีควรเรยี นรู้
กิจกรรมศลิ ปะ (๒)การเขยี นภาพและ ๑. ความรับผิดชอบ ๑. ครแู นะ
๑.๑ วาดภ
สรา้ งสรรค์ เลน่ กับสี ๒. การใช้กรรไกร ๑.๒ เปา่ ฟ
๑.๓ ตดั ปะ
๑. ท างานท่ีได้รับ (๕) การหยิบจบั การ ๓. ความรสู้ กึ ดตี ่อ ๒. เดก็ เลือ
ตามความ
มอบหมายจนสำเร็จ ใชก้ รรไกร การตัด ตนเอง เขียนบรรย
๓. เดก็ ๔
ดว้ ยตนเอง การปะ ให้เพอื่ นถา
๒. ใช้กรรไกรตดั (๑) การปฏิบัติกิจกรรม
กระดาษตามแนวเส้น ต่างๆตามความ
โคง้ ได้ สามารถของตนเอง
๓. แสดงความพอใจใน (๑)การพูดสะทอ้ น
ผลงานของตนเอง ความรู้สกึ ของตนเอง
และผู้อืน่
กจิ กรรมการเล่นตาม (๓) การเลน่ ตามมุม ๑. การมีปฏสิ มั พันธ์ ๑. เด็กเลือ
๒. เมือ่ หม
มุม ประสบการณ์/มุมเล่น ที่ดีกับผอู้ นื่ โดยครูชว่ ย
๑. เลน่ หรอื ทำงาน ตา่ งๆ ๒. การเกบ็ ของเลน่
ร่วมมือกับเพื่อนอย่างมี (๔) การดแู ล ของใช้
เป้าหมาย หอ้ งเรียนร่วมกนั
๒. เก็บของเล่นของใช้
เข้าทด่ี ้วยตนเอง
กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมิน
พฒั นาการ
ะนำกิจกรรมสรา้ งสรรค์ ประกอบดว้ ย ๑. กระดาษ
ภาพอสิ ระดว้ ยสเี ทียน ๒. สีเทยี น ๑. สงั เกตพฤตกิ รรม
ฟองสบู่สร้างภาพ ๓. สนี ้ำผสมน้ำยา การทำงานท่ไี ดร้ บั
ะภาพจากนติ ยสาร ล้างจาน มอบหมาย
อกทำกิจกรรมสร้างสรรค์ ๒ กิจกรรม ๔. ทเ่ี ป่าฟองสบู่ ๒. สังเกตผลงานการ
มสนใจ เมื่อทำผลงานเสร็จให้นำมาให้ครู ๕. ภาพจากนิตยสาร ตัดกระดาษของเด็ก
ยายภาพหรอื ผลงาน ๖. กรรไกร ๓. สังเกตพฤติกรรม
- ๕ คน น าผลงานออกมานำเสนอ ๗. กาว การแสดงความพอใจ
ามคำถามหรอื แสดงความคิดเห็น ในผลงานของตนเอง
อกเลน่ ตามมุมเลน่ อย่างอสิ ระ ๑. มมุ หนงั สอื ๑. สงั เกตพฤตกิ รรม
มดเวลาครใู ห้สัญญาณ เด็กชว่ ยกันเกบ็ ของ ๒. มุมบล็อก การเลน่ รว่ มกับเพ่อื น
ยชแ้ี นะขณะเดก็ เกบ็ ของ ๓. มุมบา้ น ๒. สงั เกตพฤติกรรม
๔. มุมของเล่น การเกบ็ ของเล่นของใช้
๕. มมุ วทิ ยาศาสตร์
จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้ ประสบการณส์ ำคัญ สาระท่ีควรเรียนรู้
กิจกรรมกลางแจง้ (๕) การละเล่นพื้นบ้าน ความสขุ ๑. เด็กอบ
๒. เดก็ ท่อ
ร่วมกจิ กรรมการละเล่น ของไทย ความเพลดิ เพลนิ ๓. ครอู ธบิ
เปน็ ปลา เ
พื้นบ้านของไทยได้ (๒) การเคล่อื นไหว จากการรว่ มกจิ กรรม เดก็ คนอน่ื ๆ
ร้องบทรอ้ ง
อย่างมีความสขุ เคล่ือนท่ี การละเล่นพนื้ บ้าน หรอื ปลาต
จะขยบั เขย
ของไทย เฉยๆ เดก็ ท
เป็นใคร ช
กิจกรรมเกมการศึกษา (๑) การสงั เกต สว่ นประกอบของ แทน ถ้าทา
บอกส่วนประกอบของ สว่ นประกอบของส่ิง ภาพ ๔. เดก็ เลน่
ภาพจากการสงั เกต ต่างๆ โดยใชป้ ระสาท ๕. ครใู ห้ส
สะอาดร่าง
สมั ผสั อย่างเหมาะสม
๑. ครูแนะ
กิจกรรมจิต
๒. แบง่ เด็ก
แนะนำไปเ
๓. เดก็ เกบ็