The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by deadthecatko, 2022-05-02 14:13:22

สคป2

สคป2

หนว่ ยการเรยี นรูท้ ่ี 4 รอบรูภ้ มู ิศาตร์
แผนที่ 3 สง่ิ แวดล้อมรอบตัว : ทรพั ยากรธรรมชาติ

11. ความเห็นของผู้บรหิ ารสถานศกึ ษาหรอื ผ้ทู ี่ได้รับมอบหมาย

ขอ้ เสนอแนะ

ลงช่ือ .................................
( ........... )

ตำแหนง่

12. บันทกึ ผลหลังการสอน

 ด้านความรู้

 ด้านสมรรถนะสำคญั ของผู้เรียน

 ดา้ นคณุ ลักษณะอันพึงประสงค์

 ด้านความสามารถทางภมู ิศาสตร์

 ด้านอนื่ ๆ (พฤติกรรมเดน่ หรอื พฤติกรรมท่ีมีปัญหาของนักเรยี นเปน็ รายบคุ คล (ถ้ามี))

 ปญั หา/อุปสรรค
 แนวทางการแกไ้ ข

655 สังคมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 4 รอบรู้ภมู ศิ าสตร์
แผนท่ี 4 สงิ่ แวดล้อมรอบตวั : การมีสว่ นร่วมจดั การสง่ิ แวดลอ้ มในโรงเรียน

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 สิง่ แวดล้อมรอบตัว : การมีสว่ นร่วมจดั การ

ส่ิงแวดล้อมในโรงเรียน

เวลา 2 ช่ัวโมง

1. มาตรฐาน/ตัวช้วี ัด

1.1 ตัวชว้ี ัด
ส 5.2 ป.2/4 มสี ว่ นร่วมในการจดั การสง่ิ แวดล้อมในโรงเรยี น

2. จุดประสงค์การเรยี นรู้

1. มีสว่ นรว่ มในการจัดการสงิ่ แวดล้อมในโรงเรียนได้

3. สาระการเรยี นรู้ สาระการเรยี นร้ทู ้องถิ่น สาระการเรยี นรูจ้ ากสื่อ
พิจารณาตามหลักสูตรสถานศกึ ษา
สาระการเรยี นรแู้ กนกลาง การมีสว่ นร่วมจดั การส่งิ แวดลอ้ มใน
โรงเรยี น
1. ผลกระทบของการเปล่ียนแปลง 1. ผลกระทบของการเปลีย่ นแปลง
สิง่ แวดล้อมทม่ี ีตอ่ โรงเรียน
สิ่งแวดลอ้ มที่มตี อ่ โรงเรยี น
2. การรกั ษาและฟืน้ ฟูสิ่งแวดลอ้ ม 2. การจัดการสิง่ แวดล้อม ใน
ในโรงเรยี น
โรงเรยี น
- ปญั หาขยะ
- ปญั หาสถานท่ีต่างๆ ใน
โรงเรียนไม่มีความเรียบรอ้ ย

4. มโนทศั นส์ ำคญั (Key Concept)

การมสี ่วนรว่ มในการจัดการสง่ิ แวดล้อมในโรงเรยี นเปน็ หนา้ ทข่ี องทุกคน

5. คำถามหลัก (Big Question)

นกั เรยี นมสี ว่ นร่วมในการจดั การสิง่ แวดล้อมในโรงเรียนได้อยา่ งไร

656 สังคมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 4 รอบรภู้ มู ิศาสตร์
แผนท่ี 4 สงิ่ แวดลอ้ มรอบตวั : การมสี ว่ นร่วมจัดการสิง่ แวดลอ้ มในโรงเรยี น

6. การรเู้ รอื่ งภูมิศาสตร์ (Geo - Literacy)

ความสามารถทางภมู ิศาสตร์ กระบวนการทางภูมศิ าสตร์ ทักษะทางภูมิศาสตร์
1. การสังเกต
1. ความเขา้ ใจระบบธรรมชาตแิ ละ - 2. การแปลความข้อมูล

มนุษย์ ทางภมู ศิ าสตร์

2. การใชเ้ หตุผลทางภมู ิศาสตร์

3. การตดั สนิ ใจอย่างเป็นระบบ

7. สมรรถนะสำคญั ของผเู้ รียนและคุณลักษณะอันพึงประสงค์

สมรรถนะสำคญั ของผูเ้ รียน คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์

1. ความสามารถในการสือ่ สาร 1. มวี ินัย รบั ผิดชอบ

2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝ่เรยี นรู้

1) ทกั ษะการคิดวิเคราะห์ 3. มงุ่ มนั่ ในการทำงาน

2) ทกั ษะการสรปุ ลงความเหน็ 4. มจี ติ สาธารณะ

3) ทักษะการประยกุ ตใ์ ช้ความรู้

3. ความสามารถในการใช้ทกั ษะชวี ติ

657 สังคมศกึ ษา ป.2

หน่วยการเรยี นรูท้ ่ี 4 รอบรู้ภูมศิ าสตร์
แผนท่ี 4 สง่ิ แวดลอ้ มรอบตัว : การมีส่วนร่วมจดั การส่งิ แวดลอ้ มในโรงเรยี น

8. กจิ กรรมการเรยี นรู้

 วธิ สี อนแบบสืบเสาะหาความรู้ 5Es (5Es Instructional Model)

ชวั่ โมงท่ี 1

ขั้นนำ

กระบวนการทางภูมิศาสตร์
ขนั้ ที่ 1 กระตุ้นความสนใจ (Engage)
1. นักเรียนดภู าพเกยี่ วกับสาเหตกุ ารเปล่ยี นแปลงของสิง่ แวดล้อมทีส่ ่งผลกระทบต่อโรงเรยี นทั้งท่ีเกดิ จากธรรมชาติ
และเกิดจากมนษุ ย์ เชน่ ภาพนำ้ ท่วมโรงเรียน ดินถลม่ ขยะในโรงเรียน หอ้ งนำ้ สกปรก โตะ๊ เรยี นมีรอยขีดเขยี น จากนัน้
สนทนาวา่ ภาพดังกลา่ วเกดิ จากอะไร เราสามารถแกไ้ ขได้หรอื ไม่
2. ครสู นทนาถึงสาเหตุของการเปลี่ยนแปลงส่ิงแวดล้อมทมี่ ีผลกระทบต่อโรงเรียน
3. ครอู ธบิ ายเชื่อมโยงเก่ยี วกบั การจดั การสิ่งแวดล้อมในโรงเรียน

ขน้ั สอน

ขน้ั ที่ 2 สำรวจคน้ หา (Explore)
1. แบ่งกลมุ่ นักเรียนกลุ่มละเทา่ ๆ กนั ให้แต่ละกลมุ่ วางแผนและมอบหมายหน้าท่ีสืบค้นความรู้เกยี่ วกับผลกระทบ
ของการเปลี่ยนแปลงสงิ่ แวดล้อมทม่ี ีต่อโรงเรียน และการจัดการสิ่งแวดล้อมในโรงเรียน
2. นักเรียนแตล่ ะกลุ่มระดมความคิด แล้วสรปุ เป็นองค์ความรขู้ องกลมุ่

ชัว่ โมงที่ 2

ขั้นท่ี 3 อธบิ ายความรู้ (Explain)
1. นักเรยี นแต่ละกลุ่มผลดั กันนำเสนอหนา้ ช้ันเรยี น
2. นกั เรียนแตล่ ะกลุ่มทำใบงานท่ี 4.5 เร่อื ง การจดั การส่งิ แวดล้อมในโรงเรียน ส่งครู

658 สงั คมศึกษา ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 4 รอบรู้ภูมิศาสตร์
แผนท่ี 4 สง่ิ แวดลอ้ มรอบตัว : การมีสว่ นร่วมจดั การสง่ิ แวดลอ้ มในโรงเรยี น

ขน้ั ที่ 4 ขยายความเขา้ ใจ (Expand)
1. นักเรียนแตล่ ะกลุ่มสำรวจปญั หาสงิ่ แวดล้อมในโรงเรียนวา่ มเี ร่อื งใดบา้ ง
2. นักเรียนแตล่ ะกลุ่มระดมความคดิ หาแนวทางแก้ปัญหาหลาย ๆ แนวทาง
3. นักเรยี นแตล่ ะกลมุ่ ตัดสินใจเลอื กสภาพปัญหาส่ิงแวดล้อมในโรงเรยี นมา 1 แนวทาง
4. นักเรียนแต่ละกลมุ่ รว่ มกันแก้ปัญหาตามแนวทางที่กลุม่ เลอื กไวเ้ พอื่ ฟื้นฟูสภาพแวดลอ้ มในโรงเรียน แล้วบันทึก
ผลการปฏบิ ัตงิ านลงในสมุด

ข้ันสรปุ

ข้ันท่ี 5 ตรวจสอบผล (Evaluate)
1. ครูตรวจใบงานที่ 4.5 เร่ือง การจัดการสิง่ แวดลอ้ มในโรงเรยี น
2. ครูตรวจผลงานการจดั การสง่ิ แวดลอ้ มในโรงเรียนทีแ่ ต่ละกล่มุ รว่ มกันทำ
3. ครมู อบหมายใหน้ ักเรียนแตล่ ะคนทำกจิ กรรมรวบยอด เรอ่ื ง กจิ กรรม ส่ิงแวดลอ้ มรอบตวั กิจกรรม
ทรัพยากรธรรมชาติ และกจิ กรรมสะอาดดว้ ยมอื เรา
4. นักเรยี นทำแบบฝึกปฏิบัติทักษะรวบยอด สงั คมศกึ ษาฯ ป.2 หน่วยการเรยี นร้ทู ี่ 4 บทที่ 1 ส่งิ แวดล้อมรอบตัว
บเป็นการบา้ น
5. นกั เรียนทำแบบวัดและประเมนิ ผล หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 4 บทท่ี 1 สง่ิ แวดล้อมรอบตัว แล้วนำสง่ ครู

659 สงั คมศึกษา ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 รอบรู้ภมู ิศาสตร์
แผนที่ 4 สงิ่ แวดล้อมรอบตวั : การมีสว่ นร่วมจดั การส่งิ แวดล้อมในโรงเรยี น

9. การวดั และประเมินผล

รายการวัด วธิ ีวดั เคร่ืองมือ เกณฑก์ ารประเมนิ
9.1 การประเมนิ ระหวา่ ง
- ตรวจใบงานที่ 4.5 - ใบงานที่ 4.15 - รอ้ ยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
การจดั กิจกรรมการ - ตรวจผลงานการ
เรยี นรู้ ปฏิบัตกิ ารจัดการ - แบบบนั ทึกการปฏิบตั ิ - ระดบั คณุ ภาพ 2
1) มสี ่วนร่วมในการ สง่ิ แวดลอ้ มในโรงเรียน
- ประเมนิ การนำเสนอ กจิ กรรมการจัดการ ผ่านเกณฑ์
จดั การส่งิ แวดล้อม ผลงาน
ในโรงเรยี น - สังเกตพฤติกรรม สง่ิ แวดลอ้ มในโรงเรียน
การทำงานรายบคุ คล
2) การนำเสนอผลงาน - ผลงานทีน่ ำเสนอ - ระดับคุณภาพ 2
- สังเกตพฤตกิ รรม
3) พฤตกิ รรม การทำงานกลมุ่ ผา่ นเกณฑ์
การทำงาน - สังเกตความมีวนิ ัย
รายบุคคล ใฝ่เรียนรู้ และมงุ่ มนั่ ใน - แบบสังเกตพฤติกรรม - ระดับคุณภาพ 2
การทำงาน
4) พฤตกิ รรม การทำงานรายบคุ คล ผา่ นเกณฑ์
การทำงานกลุ่ม - ประเมนิ กิจกรรม
สง่ิ แวดลอ้ มรอบตวั - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม - ระดบั คุณภาพ 2
5) คุณลักษณะ - ประเมนิ กิจกรรม การทำงานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์
อนั พงึ ประสงค์ ทรพั ยากรธรรมชาติ - แบบประเมิน - ระดับคณุ ภาพ 2
- ประเมินกิจกรรม คณุ ลักษณะอนั พึง ผา่ นเกณฑ์
9.2 การประเมินหลงั เรียน สะอาดดว้ ยมือเรา ประสงค์
กจิ กรรมรวบยอด/
การรเู้ รอ่ื งภมู ศิ าสตร์ - กิจกรรมสิ่งแวดลอ้ ม - ระดับคุณภาพ 2
1) ส่ิงแวดลอ้ มรอบตัว รอบตวั ผา่ นเกณฑ์
2) ทรพั ยากรธรรมชาติ - กจิ กรรมทรัพยากร
3) สะอาดดว้ ยมือเรา ธรรมชาติ
- กิจกรรมสะอาดดว้ ย
มอื เรา

660 สังคมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 4 รอบรูภ้ มู ิศาสตร์
แผนที่ 4 สงิ่ แวดลอ้ มรอบตัว : การมีสว่ นรว่ มจัดการสง่ิ แวดลอ้ มในโรงเรยี น

10. สื่อ/แหลง่ การเรยี นรู้

10.1 ส่ือการเรยี นรู้
1) หนงั สือเรียน สังคมศกึ ษาฯ ป.2 หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 4 รอบรู้ภูมศิ าสตร์
2) บตั รภาพ นำ้ ท่วมโรงเรยี น ดินถลม่ ขยะในโรงเรยี น ห้องน้ำสกปรก โตะ๊ เรยี นมรี อยขดี ข่วน
3) ใบงานท่ี 4.5 เร่อื ง การจดั การสิ่งแวดลอ้ มในโรงเรียน
4) แบบฝกึ ปฏบิ ัติทกั ษะรวบยอด สงั คมศึกษาฯ ป.2 หน่วยการเรยี นร้ทู ี่ 4 รอบรภู้ ูมศิ าสตร์ บทท่ี 1

สงิ่ แวดล้อมรอบตวั
10.2 แหล่งการเรียนรู้
โรงเรียน

661 สังคมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 4 รอบรู้ภมู ิศาสตร์
แผนท่ี 4 สง่ิ แวดลอ้ มรอบตวั : การมสี ่วนร่วมจัดการส่งิ แวดลอ้ มในโรงเรยี น

บัตรภาพ

น้ำทว่ มโรงเรยี น ดนิ ถล่ม

ขยะในโรงเรยี น ห้องน้ำสกปรก

โตะ๊ เรยี นมีรอยขีดเขยี น

662 สงั คมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 4 รอบรภู้ ูมศิ าสตร์
แผนท่ี 4 สงิ่ แวดลอ้ มรอบตัว : การมสี ว่ นรว่ มจดั การสงิ่ แวดลอ้ มในโรงเรยี น

ใบงานที่ 4.5

เร่อื ง การจดั การสิ่งแวดล้อมในโรงเรียน

คำชแี้ จง : ใหน้ ักเรียนคัดแยกขยะใสถ่ งั รองรับใหถ้ ูกตอ้ ง โดยโยงภาพขยะกบั ถังรองรับ

ถงั ขยะเปี ยก ถังขยะทัว่ ไป ถังขยะ ถงั ขยะ
รไี ซเคลิ อันตราย
1 2
3 4

ขวดแกว้ หลอดไฟ พลาสตกิ ถา่ นไฟฉาย

กระป๋ องยาฆ่าแมลง หนงั สอื พิมพ์ เศ ษผลไม้

ซองขนมกรุบกรอบ เศษอาหาร หลอดพลาสตกิ กลอ่ งโฟม

663 สงั คมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 4 รอบรภู้ มู ศิ าสตร์
แผนท่ี 4 สงิ่ แวดล้อมรอบตวั : การมีสว่ นร่วมจัดการส่งิ แวดล้อมในโรงเรยี น

ใบงานที่ 4.5 เฉลย

เรอ่ื ง การจดั การสิง่ แวดลอ้ มในโรงเรยี น

คำช้ีแจง : ให้นกั เรียนคัดแยกขยะใสถ่ ังรองรับให้ถกู ต้อง โดยโยงภาพขยะกับถังรองรบั

ถังขยะเปี ยก ถังขยะทว่ั ไป ถงั ขยะ ถงั ขยะ
รไี ซเคิล อันตราย
1 2
3 4

ขวดแกว้ หลอดไฟ พลาสตกิ ถ่านไฟฉาย

กระป๋ องยาฆา่ แมลง หนงั สือพิมพ์ เศษผลไม้

ซองขนมกรุบกรอบ เศษอาหาร หลอดพลาสตกิ กล่องโฟม

664 สงั คมศกึ ษา ป.2

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 4 รอบรภู้ ูมิศาสตร์
แผนท่ี 4 สงิ่ แวดล้อมรอบตัว : การมสี ว่ นรว่ มจัดการส่ิงแวดลอ้ มในโรงเรียน

ช้ินงานรวบยอด / การร้เู รอื่ งภูมิศาสตร์

กจิ กรรมสง่ิ แวดล้อมรอบตวั

กจิ กรรมที่ 1.1 เร่ือง สง่ิ แวดลอ้ มรอบตัว

คำชี้แจง ให้นกั เรียนปฏิบตั กิ ิจกรรมสิ่งแวดล้อมรอบตัวโดยเลือกภาพสง่ิ แวดล้อมทางธรรมชาติ 1 ภาพ

และสิง่ แวดลอ้ มทม่ี นษุ ยส์ ร้างข้นึ 1 ภาพ พรอ้ มอธิบายความสำคัญท่ีมีผลต่อการดำเนินชีวติ

ติดภาพ สิง่ แวดลอ้ มทางธรรมชาติ 1. ความสำคญั ทม่ี ผี ลตอ่ การดำเนนิ ชวี ติ

.........................................................................................

.........................................................................................

.........................................................................................

.........................................................................................

ตดิ ภาพ ส่งิ แวดลอ้ มทม่ี นษุ ยส์ รา้ งขนึ้ 2. ความสำคัญที่มีผลตอ่ การดำเนินชีวติ
.........................................................................................
.........................................................................................
.........................................................................................
.........................................................................................

665 สงั คมศึกษา ป.2

หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 4 รอบรภู้ มู ศิ าสตร์
แผนที่ 4 สงิ่ แวดล้อมรอบตวั : การมสี ่วนร่วมจดั การส่งิ แวดล้อมในโรงเรียน

กจิ กรรมที่ 1.2 เรือ่ ง กจิ กรรมทรพั ยากรธรรมชาติ

คำช้ีแจง ใหน้ ักเรยี นเขยี นบรรยายในประเดน็ คำถาม “การใช้ทรัพยากรธรรมชาติให้คมุ้ คา่ มีลกั ษณะอยา่ งไร”

การใชท้ รพั ยากรธรรมชาตใิ หค้ มุ้ คา่ มลี กั ษณะอย่างไร

…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….......……….

666 สังคมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 4 รอบรู้ภูมศิ าสตร์
แผนท่ี 4 สง่ิ แวดล้อมรอบตวั : การมสี ว่ นร่วมจัดการส่งิ แวดลอ้ มในโรงเรยี น

กจิ กรรมท่ี 1.3 เร่อื ง กิจกรรมสะอาดด้วยมือเรา

คำชีแ้ จง ให้นกั เรียนทำกจิ กรรมคัดแยกขยะตามประเภทของถงั รองรับขยะในโรงเรียนเป็นเวลา 1 สัปดาห์

วนั /เดอื น/ปี บริเวณทท่ี ำ รายละเอียดการทำ

667 สังคมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 4 รอบรู้ภมู ิศาสตร์
แผนท่ี 4 สง่ิ แวดล้อมรอบตวั : การมีส่วนร่วมจดั การสิ่งแวดล้อมในโรงเรียน

แบบประเมนิ กิจกรรมสิ่งแวดล้อมรอบตวั /ทรพั ยากรธรรมชาติ

ส 5.1 ป2/1 ระบุสง่ิ แวดล้อมทางธรรมชาตแิ ละท่มี นษุ ย์สร้างข้ึนซ่ึงปรากฏระหว่างบา้ นกับโรงเรยี น

ส 5.2 ป2/1 อธิบายความสำคัญของสง่ิ แวดล้อมทางธรรมชาติและทมี่ นุษยส์ ร้างขนึ้

ส 5.2 ป2/2 จำแนกและใช้ทรพั ยากรธรรมชาตทิ ่ีใชแ้ ลว้ ไมห่ มดไป ท่ีใชแ้ ลว้ หมดไป และสรา้ งทดแทนข้ึนใหม่ได้อย่าง

ค้มุ คา่

รายการ เกณฑ์การประเมนิ ระดบั
ประเมิน คุณภาพ
1. ความ ดมี าก (4) ดี (3) พอใช้ (2) ปรบั ปรุง (1) ดมี าก
สามารถ สังเกต จำแนก
ทาง สิง่ แวดลอ้ มซึง่ สงั เกต จำแนก สังเกต จำแนก สังเกต จำแนก ดี
ภูมศิ าสตร์ ปรากฏระหวา่ งบ้าน
กับโรงเรียนไดอ้ ย่าง สิ่งแวดลอ้ มซง่ึ สง่ิ แวดลอ้ มซึง่ ส่ิงแวดล้อมซึง่ พอใช้
2. กระบวน ถูกตอ้ ง ครบถว้ น
การทาง ปรากฏระหว่างบ้าน ปรากฏระหว่างบ้าน ปรากฏระหวา่ งบ้าน ปรบั ปรุง
ภูมศิ าสตร์ อธบิ ายความสำคัญ
ของส่ิงแวดล้อมทาง กบั โรงเรยี นไดอ้ ยา่ ง กับโรงเรยี นไดอ้ ย่าง กบั โรงเรียนได้
ธรรมชาติและท่ี
มนษุ ยส์ ร้างขนึ้ ได้ ถกู ต้อง แต่ไม่ ถูกตอ้ งบางสว่ น แต่ไมถ่ กู ตอ้ ง
ถูกตอ้ งและ
ครบถว้ น ครบถ้วน และไมค่ รบถว้ น
บรรยายการใช้
ทรัพยากรธรรมชาติ อธิบายความสำคญั อธิบายความสำคญั อธบิ ายความสำคัญ
ใหค้ มุ้ ค่าได้ถูกตอ้ ง
ครบถ้วน ของส่งิ แวดล้อมทาง ของสิง่ แวดล้อมทาง ของสงิ่ แวดล้อมทาง

ดำเนนิ การตาม ธรรมชาตแิ ละที่ ธรรมชาติและท่ี ธรรมชาติและที่
กระบวนการทาง
ภูมศิ าสตรไ์ ด้ถูกตอ้ ง มนษุ ยส์ ร้างขึน้ ได้ มนุษย์สร้างขน้ึ ได้ มนุษยส์ รา้ งข้ึนไดแ้ ต่
และครบทุกขั้นตอน
ถูกต้องส่วนใหญ่ แต่ ถูกตอ้ งสว่ นใหญ่ แต่ ไมถ่ กู ต้อง

ไมค่ รบถ้วน ไมค่ รบถว้ น

บรรยายการใช้ บรรยายการใช้ บรรยายการใช้

ทรัพยากรธรรมชาติ ทรัพยากรธรรมชาติ ทรพั ยากรธรรมชาติ

ใหค้ ุ้มค่าได้ถูกตอ้ ง ใหค้ ุ้มค่าได้ถูกต้อง ใหค้ มุ้ ค่าไดบ้ างสว่ น

สว่ นใหญ่ แตไ่ ม่ บางสว่ น แต่ไม่ถูกต้อง

ครบถ้วน

ดำเนนิ การตาม ดำเนนิ การตาม ดำเนนิ การตาม

กระบวนการทาง กระบวนการทาง กระบวนการทาง

ภมู ิศาสตรไ์ ดถ้ ูกตอ้ ง ภูมิศาสตรไ์ ดถ้ ูกต้อง ภมู ิศาสตร์ได้

เปน็ ไปตามทกุ แตไ่ ม่ครบทุก บางส่วน แต่ไม่

ขน้ั ตอนสว่ นใหญ่ ขัน้ ตอน เป็นไปตามทกุ

ข้ันตอน

668 สังคมศึกษา ป.2

หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 4 รอบรู้ภูมศิ าสตร์
แผนที่ 4 สง่ิ แวดล้อมรอบตวั : การมสี ว่ นรว่ มจัดการสงิ่ แวดลอ้ มในโรงเรียน

รายการ เกณฑ์การประเมนิ ระดับ
ประเมนิ คณุ ภาพ
ดมี าก (4) ดี (3) พอใช้ (2) ปรับปรงุ (1)
3. ทกั ษะทาง สงั เกตและแปล สังเกตและแปล
ภมู ศิ าสตร์ ความส่ิงแวดล้อม สงั เกตและแปล สงั เกตและแปล ความส่งิ แวดลอ้ ม
ทางธรรมชาตแิ ละที่ ทางธรรมชาตแิ ละท่ี
มนุษยส์ ร้างขนึ้ ความสงิ่ แวดลอ้ ม ความสงิ่ แวดล้อม มนษุ ยส์ ร้างขึ้น
พรอ้ มอธิบาย พรอ้ มอธิบาย
เหตุผลทีเ่ กิดตอ่ การ ทางธรรมชาตแิ ละท่ี ทางธรรมชาติและที่ เหตุผลทีเ่ กดิ ตอ่ การ
ดำเนินชีวิตได้ ดำเนินชีวิตไดแ้ ต่ไม่
ถกู ต้อง ครบถว้ น มนุษย์สร้างข้ึน มนุษยส์ รา้ งข้ึน ถกู ต้อง

สงั เกตและแปล พร้อมอธบิ าย พร้อมอธิบาย สงั เกตและแปล
ความการใช้ ความการใช้
ทรัพยากรธรรมชาติ เหตผุ ลทเ่ี กิดต่อการ เหตุผลทเี่ กดิ ตอ่ การ ทรัพยากรธรรมชาติ
ให้คุ้มค่าไดถ้ กู ต้อง ให้คมุ้ ค่าได้ แต่ไม่
ครบถว้ น ดำเนินชวี ิตได้ ดำเนินชวี ติ ได้ ถกู ตอ้ ง

ถกู ต้องเปน็ ถูกต้องเป็นบางส่วน

สว่ นใหญ่

สังเกตและแปล สงั เกตและแปล

ความการใช้ ความการใช้

ทรพั ยากรธรรมชาติ ทรพั ยากรธรรมชาติ

ให้ค้มุ ค่าได้ถกู ต้อง ให้คุม้ ค่าได้ถูกตอ้ ง

เป็นส่วนใหญ่ เป็นบางสว่ น

เกณฑก์ ารตัดสนิ คณุ ภาพ

ชว่ งคะแนน ระดบั คุณภาพ

11 - 12 ดีมาก

9 – 10 ดี

7-8 พอใช้

1-6 ปรบั ปรงุ

669 สงั คมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 4 รอบรู้ภูมิศาสตร์
แผนที่ 4 สง่ิ แวดลอ้ มรอบตัว : การมสี ่วนร่วมจดั การสง่ิ แวดลอ้ มในโรงเรยี น

แบบประเมินกิจกรรมสะอาดดว้ ยมือเรา

ส. 5.2 ป2/4 มสี ว่ นร่วมในการจัดการสิง่ แวดล้อมในโรงเรยี น

รายการประเมิน เกณฑ์การประเมิน ระดบั
1. ความ คณุ ภาพ
ดีมาก (4) ดี (3) พอใช้ (2) ปรับปรุง (1) ดมี าก
สามารถทาง
ภมู ศิ าสตร์ สงั เกต จำแนกแยก สังเกต จำแนกแยก สังเกต จำแนกแยก สังเกต จำแนกแยก ดี
ขยะในโรงเรยี นตาม
2.กระบวน- ขยะในโรงเรียนตาม ขยะในโรงเรยี นตาม ขยะในโรงเรยี นตาม ประเภทของถังท่ี พอใช้
การทาง รองรบั ได้อยา่ งถูกต้อง
ภมู ศิ าสตร์ ประเภทของถงั ที่ ประเภทของถังท่ี ประเภทของถงั ที่ เปน็ บางส่วน ปรับปรงุ
ตัดสินใจเลือกวิธกี าร
3. ทักษะทาง รองรับไดอ้ ยา่ งถกู ตอ้ ง รองรับไดอ้ ย่าง รองรบั ได้อยา่ งถูกตอ้ ง แยกขยะเพอ่ื มีส่วน
ภูมิศาสตร์ รว่ มในการจดั การ
สมำ่ เสมอ ถกู ตอ้ ง เปน็ สว่ นใหญ่ เปน็ บางครง้ั ส่ิงแวดล้อมใน
โรงเรียนด้วยความเตม็
ตดั สนิ ใจเลือกวธิ กี าร ตดั สินใจเลอื กวธิ ีการ ตัดสนิ ใจเลอื กวิธกี าร ใจเป็นสว่ นน้อย
ดำเนินการตาม
แยกขยะเพ่อื มสี ่วน แยกขยะเพือ่ มสี ่วน แยกขยะเพ่อื มีสว่ น กระบวนการทาง
ภูมิศาสตร์ได้บางสว่ น
รว่ มในการจดั การ ร่วมในการจดั การ รว่ มในการจดั การ แตไ่ ม่เป็นไปตาม
ขน้ั ตอน
สง่ิ แวดลอ้ มใน สิ่งแวดลอ้ มใน ส่งิ แวดล้อมใน สังเกตการแปลความ
การจัดการ
โรงเรียนดว้ ยความเต็ม โรงเรยี นด้วยความเตม็ โรงเรียนดว้ ยความเตม็ สงิ่ แวดลอ้ มใน
โรงเรยี น โดยการ
ใจตลอดเวลา ใจเปน็ สว่ นใหญ่ ใจเป็นบางครงั้ รกั ษาและฟ้ืนฟู
สง่ิ แวดล้อมทเ่ี ป็น
ดำเนินการตาม ดำเนินการตาม ดำเนนิ การตาม ปัญหาได้ไมถ่ ูกต้อง
และไมเ่ ต็มใจ
กระบวนการทาง กระบวนการทาง กระบวนการทาง

ภมู ศิ าสตรไ์ ด้ถูกต้อง ภูมศิ าสตร์ไดถ้ กู ตอ้ ง ภูมิศาสตรไ์ ด้ไม่ครบ

ครบข้ันตอน เปน็ ไปตามขั้นตอน ทุกขนั้ ตอน

สว่ นใหญ่

สงั เกตการแปลความ สังเกตการแปลความ สังเกตการแปลความ

การจัดการ การจดั การ การจดั การ

สิ่งแวดล้อมใน สง่ิ แวดล้อมใน สงิ่ แวดลอ้ มใน

โรงเรยี น โดยการ โรงเรยี น โดยการ โรงเรียน โดยการ

รักษาและฟืน้ ฟู รักษาและฟื้นฟู รกั ษาและฟื้นฟู

สิ่งแวดล้อมทเ่ี ปน็ สิง่ แวดลอ้ มทีเ่ ปน็ สงิ่ แวดลอ้ มทเี่ ป็น

ปัญหาได้ถกู ต้องอย่าง ปญั หาได้ถูกตอ้ งและ ปัญหาไดถ้ กู ต้องและ

เต็มใจตลอดเวลา เต็มใจเป็นสว่ นใหญ่ เตม็ ใจเปน็ บางส่วน

เกณฑก์ ารตัดสินคุณภาพ

ช่วงคะแนน ระดับคณุ ภาพ

11 - 12 ดมี าก

9 – 10 ดี
7-8 พอใช้
1-6 ปรับปรุง

670 สังคมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 4 รอบรภู้ มู ิศาสตร์
แผนท่ี 4 สง่ิ แวดลอ้ มรอบตัว : การมสี ่วนรว่ มจัดการสิง่ แวดลอ้ มในโรงเรยี น

แบบประเมนิ การนำเสนอผลงาน

คำชแ้ี จง : ใหผ้ ู้สอนสังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรยี น แล้วขีด ✓ ลงในช่องท่ี
ตรงกับระดบั คะแนน

ลำดบั ที่ รายการประเมิน ระดับคะแนน
321

1 เนือ้ หาละเอียดชดั เจน
2 ความถกู ตอ้ งของเนอ้ื หา
3 ภาษาท่ใี ชเ้ ข้าใจง่าย
4 ประโยชนท์ ีไ่ ด้จากการนำเสนอ
5 วธิ ีการนำเสนอผลงาน

รวม

ลงชอ่ื ...................................................ผ้ปู ระเมิน
............../.................../................

เกณฑ์การใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน
ผลงานหรือพฤตกิ รรมสอดคลอ้ งกบั รายการประเมินสมบูรณช์ ดั เจน ให้ 2 คะแนน
ผลงานหรือพฤตกิ รรมสอดคลอ้ งกบั รายการประเมินเป็นส่วนใหญ่ ให้ 1 คะแนน
ผลงานหรือพฤตกิ รรมสอดคล้องกับรายการประเมนิ บางส่วน

เกณฑก์ ารตัดสนิ คณุ ภาพ

ช่วงคะแนน ระดับคณุ ภาพ

12 - 15 ดี

8 - 11 พอใช้

ตำ่ กวา่ 8 ปรบั ปรุง

671 สังคมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นรูท้ ี่ 4 รอบรภู้ มู ิศาสตร์
แผนที่ 4 สงิ่ แวดลอ้ มรอบตัว : การมีส่วนรว่ มจดั การสิ่งแวดล้อมในโรงเรยี น

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานรายบคุ คล

คำชแี้ จง : ใหผ้ ู้สอนสงั เกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แลว้ ขีด ✓ ลงในชอ่ งที่
ตรงกบั ระดับคะแนน

ลำดบั ท่ี รายการประเมนิ ระดบั คะแนน
321

1 การแสดงความคิดเห็น
2 การยอมรับฟงั ความคิดเหน็ ของผอู้ น่ื
3 การทำงานตามหนา้ ทท่ี ี่ได้รบั มอบหมาย
4 ความมนี ้ำใจ
5 การตรงต่อเวลา

รวม

ลงช่อื ...................................................ผปู้ ระเมนิ
............../.................../................

เกณฑ์การให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัตหิ รือแสดงพฤตกิ รรมอยา่ งสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัตหิ รือแสดงพฤตกิ รรมบอ่ ยคร้ัง ให้ 1 คะแนน
ปฏิบตั ิหรอื แสดงพฤตกิ รรมบางคร้งั

เกณฑก์ ารตัดสินคุณภาพ

ชว่ งคะแนน ระดับคุณภาพ

12 - 15 ดี

8 - 11 พอใช้

ตำ่ กว่า 8 ปรับปรุง

672 สังคมศึกษา ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 รอบรู้ภมู ิศาสตร์
แผนท่ี 4 สงิ่ แวดลอ้ มรอบตวั : การมีสว่ นร่วมจัดการสิ่งแวดล้อมในโรงเรียน

แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการทำงานกลุ่ม

คำช้ีแจง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรยี นในระหว่างเรยี นและนอกเวลาเรยี น แล้วขีด ✓ ลงในช่องท่ี
ตรงกบั ระดบั คะแนน

ลำดบั ชื่อ – สกุล การแสดง การยอมรับ การทำงาน ความมนี ำ้ ใจ การมี
ท่ี ของนักเรียน ความคดิ เหน็ ฟังคนอื่น ตามที่ได้รบั ส่วนรว่ มใน รวม
มอบหมาย การปรับปรุง 15
ผลงานกลุม่ คะแนน

321321321321321

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน ลงช่อื ...................................................ผู้ประเมิน
ปฏบิ ัตหิ รือแสดงพฤตกิ รรมอยา่ งสม่ำเสมอ ............../.................../...............
ปฏิบัตหิ รือแสดงพฤติกรรมบ่อยคร้ัง
ปฏิบตั หิ รือแสดงพฤติกรรมบางครัง้ ให้ 3 คะแนน
ให้ 2 คะแนน
ให้ 1 คะแนน

เกณฑ์การตัดสนิ คุณภาพ

ช่วงคะแนน ระดบั คณุ ภาพ

12 - 15 ดี

8 - 11 พอใช้

ต่ำกว่า 8 ปรับปรงุ

673 สังคมศกึ ษา ป.2

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 4 รอบร้ภู มู ศิ าสตร์
แผนที่ 4 สง่ิ แวดลอ้ มรอบตวั : การมีส่วนร่วมจดั การสงิ่ แวดล้อมในโรงเรยี น

แบบประเมนิ คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์

คำชีแ้ จง : ใหผ้ ู้สอนสังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรียนในระหว่างเรยี นและนอกเวลาเรียน แล้วขดี ✓ลงในชอ่ งที่
ตรงกับระดับคะแนน

คณุ ลกั ษณะ รายการประเมิน ระดบั คะแนน
อันพงึ ประสงค์ด้าน
1.1 ยนื ตรงเคารพธงชาติ และร้องเพลงชาติได้ 32 1
1. รกั ชาติ ศาสน์ 1.2 เขา้ รว่ มกิจกรรมที่สร้างความสามคั คี ปรองดอง และเป็นประโยชน์
กษตั ริย์
ตอ่ โรงเรยี น

1.3 เขา้ รว่ มกิจกรรมทางศาสนาท่ีตนนบั ถอื ปฏิบัติตามหลกั ศาสนา

2. ซ่ือสตั ย์ สุจริต 1.4 เขา้ ร่วมกิจกรรมที่เกยี่ วกบั สถาบนั พระมหากษตั รยิ ์ตามทโี่ รงเรียนจัดขนึ้
2.1 ให้ข้อมูลทถี่ ูกตอ้ ง และเปน็ จรงิ

3. มวี ินัย รบั ผิดชอบ 2.2 ปฏบิ ตั ิในส่ิงท่ถี ูกตอ้ ง
4. ใฝ่เรยี นรู้ 3.1 ปฏบิ ตั ิตามขอ้ ตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบังคบั ของครอบครวั

มีความตรงตอ่ เวลาในการปฏิบัตกิ จิ กรรมตา่ งๆ ในชวี ติ ประจำวัน
4.1 ร้จู กั ใชเ้ วลาว่างให้เปน็ ประโยชน์ และนำไปปฏบิ ัติได้
4.2 รูจ้ กั จัดสรรเวลาให้เหมาะสม
4.3 เช่อื ฟงั คำสง่ั สอนของบิดา-มารดา โดยไม่โตแ้ ยง้

5. อยูอ่ ย่างพอเพียง 4.4 ตง้ั ใจเรยี น
5.1 ใชท้ รัพยส์ นิ และสง่ิ ของของโรงเรยี นอย่างประหยดั
6. มุ่งม่นั ในการ 5.2 ใชอ้ ปุ กรณ์การเรยี นอยา่ งประหยัดและรคู้ ณุ คา่
ทำงาน 5.3 ใชจ้ า่ ยอยา่ งประหยัดและมีการเกบ็ ออมเงนิ
6.1 มีความตั้งใจและพยายามในการทำงานท่ีได้รบั มอบหมาย
7. รกั ความเป็นไทย 6.2 มคี วามอดทนและไม่ทอ้ แท้ต่ออุปสรรคเพอ่ื ให้งานสำเร็จ
7.1 มจี ติ สำนกึ ในการอนรุ ักษ์วฒั นธรรมและภูมปิ ัญญาไทย
8. มจี ิตสาธารณะ 7.2 เห็นคุณค่าและปฏบิ ตั ติ นตามวัฒนธรรมไทย
8.1 รู้จักช่วยพอ่ แม่ ผู้ปกครอง และครทู ำงาน

8.2 รจู้ ักการดแู ล รกั ษาทรพั ยส์ มบตั ิและสง่ิ แวดล้อมของหอ้ งเรียน โรงเรยี น

ลงชือ่ ................................................... ผปู้ ระเมิน

............../.................../................

เกณฑ์การให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
พฤตกิ รรมที่ปฏบิ ตั ชิ ัดเจนและสม่ำเสมอ ให้ 2 คะแนน
พฤตกิ รรมทป่ี ฏบิ ัตชิ ัดเจนและบ่อยครงั้ ให้ 1 คะแนน
พฤติกรรมท่ปี ฏบิ ตั บิ างคร้ัง 674 สงั คมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นร้ทู ่ี 4 รอบรูภ้ ูมศิ าสตร์
แผนท่ี 4 สง่ิ แวดล้อมรอบตวั : การมสี ่วนรว่ มจัดการส่ิงแวดลอ้ มในโรงเรยี น

11. ความเห็นของผู้บริหารสถานศกึ ษาหรอื ผทู้ ีไ่ ดร้ บั มอบหมาย

ขอ้ เสนอแนะ

ลงชอ่ื .................................
( ........... )

ตำแหน่ง

12. บนั ทึกผลหลังการสอน

 ด้านความรู้

 ด้านสมรรถนะสำคัญของผู้เรยี น

 ด้านคุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์

 ด้านความสามารถทางภูมิศาสตร์

 ดา้ นอ่นื ๆ (พฤติกรรมเดน่ หรอื พฤตกิ รรมทีม่ ปี ญั หาของนักเรียนเปน็ รายบคุ คล (ถา้ มี))

 ปัญหา/อุปสรรค
 แนวทางการแกไ้ ข

675 สงั คมศึกษา ป.2

หน่วยการเรยี นรทู้ ่ี 4 รอบร้ภู ูมศิ าสตร์
แผนที่ 5 เคร่ืองมือทางภมู ศิ าสตร์ : แผนผงั

แผนการจัดการเรียนรูท้ ี่ 5 เครอื่ งมือทางภูมิศาสตร์ : แผนผัง

เวลา 3 ชวั่ โมง

1. มาตรฐาน/ตัวชว้ี ัด

1.1 ตวั ชวี้ ัด

ส 5.1 ป.2/2 ระบุตำแหนง่ และลกั ษณะทางกายภาพของสง่ิ ต่างๆ ทป่ี รากฏในแผนผัง แผนท่ี รูปถา่ ย

และลกู โลก

2. จุดประสงค์การเรยี นรู้

ระบตุ ำแหน่ง และลักษณะทางกายภาพของสิง่ ต่างๆ ทีป่ รากฏในแผนผังได้

3. สาระการเรยี นรู้

สาระการเรยี นรแู้ กนกลาง สาระการเรียนรทู้ ้องถิ่น สาระการเรียนรู้จากส่อื

ตำแหน่งและลักษณะทางกายภาพ พิจารณาตามหลกั สูตรสถานศกึ ษา เคร่ืองมือทางภูมศิ าสตร์

ของสิ่งต่างๆ ท่ีปรากฏในแผนท่ี - แผนผงั

แผนผัง รปู ถา่ ย และลกู โลก

4. มโนทศั น์สำคญั (Key Concept)

ลูกโลก แผนผงั แผนท่ี และรปู ถา่ ยสามารถใชแ้ สดงตำแหน่งของลกั ษณะทางกายภาพและสิ่งต่างๆ ได้

5. คำถามหลัก (Big Question)

ลักษณะทางกายภาพของสง่ิ ต่างๆ ที่ปรากฏในลกู โลก แผนผงั แผนท่ี และรปู ถ่ายอยู่ในตำแหนง่ ใด และมีลักษณะ
อย่างไร

6. การรเู้ ร่อื งภูมิศาสตร์ (Geo - Literacy)

ความสามารถทางภูมิศาสตร์ กระบวนการทางภูมศิ าสตร์ ทักษะทางภมู ิศาสตร์
1. ความเขา้ ใจระบบธรรมชาติ 1. การตัง้ คำถามเชงิ ภูมศิ าสตร์ 1. การสงั เกต
2. การรวบรวมขอ้ มูล 2. การแปลความขอ้ มูล
และมนษุ ย์ 3. การจดั การข้อมูล
2. การใช้เหตุผลทางภูมศิ าสตร์ 4. การวเิ คราะห์ข้อมูล ทางภูมศิ าสตร์
5. การสรุปเพอื่ ตอบคำถาม 3. การใช้เทคนคิ และเครือ่ งมอื ทาง

ภูมศิ าสตร์

676 สังคมศกึ ษา ป.2

หน่วยการเรยี นรูท้ ่ี 4 รอบรภู้ มู ศิ าสตร์
แผนท่ี 5 เครื่องมือทางภูมศิ าสตร์ : แผนผงั

7. สมรรถนะสำคัญของผเู้ รียนและคณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสอื่ สาร 1. มวี นิ ยั รับผิดชอบ
2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝเ่ รียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
1) ทักษะการวเิ คราะห์
2) ทกั ษะการจำแนก
3) ทกั ษะการสรุปลงความเหน็
3. ความสามารถในการใช้ทกั ษะชวี ติ

8. กิจกรรมการเรยี นรู้

 วิธีสอนแบบกระบวนการทางภูมศิ าสตร์ (Geographic Inquiry Process)

ชั่วโมงท่ี 1

ขัน้ นำ

1. ครทู บทวนวิธกี ารหาทิศโดยใชร้ า่ งกายและดวงอาทิตยท์ ่ีสนามหนา้ โรงเรียนในช่วงเวลาเชา้
2. นกั เรยี นหาทศิ ตะวนั ออก ทิศตะวนั ตก ทิศเหนอื และทศิ ใต้ จากตำแหนง่ ของโรงเรยี น
3. ให้นกั เรยี นทุกคนสงั เกตส่งิ แวดล้อมทางธรรมชาติรอบๆ ตัวนักเรียน แล้วช่วยกันบอกวา่ พบสง่ิ ใดบา้ ง
4. ครูอธบิ ายเชือ่ มโยงกับลกั ษณะทางกายภาพว่า มที ้ังส่ิงท่เี กิดขนึ้ เองตามธรรมชาติ และสงิ่ ท่ีมนุษย์สรา้ งข้ึน

ขั้นสอน

กระบวนการทางภูมิศาสตร์
ขน้ั ที่1 การตงั้ คำถามเชงิ ภูมศิ าสตร์
แบ่งนักเรยี นเปน็ กลุม่ ๆ ละเทา่ ๆ กนั ให้แตล่ ะกลมุ่ กำหนดทศิ โดยใชต้ นเองเป็นหลกั จากน้นั ให้สังเกต
สงิ่ ตา่ งๆ รอบตัว ตามประเด็นคำถาม ดงั นี้
1) สภาพอากาศขณะนัน้ มลี กั ษณะอยา่ งไร

677 สังคมศกึ ษา ป.2

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 4 รอบร้ภู ูมศิ าสตร์
แผนท่ี 5 เครื่องมอื ทางภมู ศิ าสตร์ : แผนผงั

2) นกั เรยี นหันหนา้ ไปทางทิศใด
3) ส่ิงแวดล้อมทางธรรมชาตอิ ะไรบ้างทต่ี ้ังอยูใ่ นตำแหน่งทิศตะวันออก ทศิ ตะวนั ตก ทศิ เหนือ และทิศใต้

ช่วั โมงที่ 2

ข้ันท่ี 2 การรวบรวมขอ้ มลู
1. นกั เรยี นแตล่ ะกลุ่มจดบนั ทกึ ส่ิงตา่ งๆ ที่สงั เกตพบตามทิศตา่ งๆ ที่สนามหน้าโรงเรยี น
2. แต่ละกลมุ่ วางแผนแบ่งหนา้ ที่ให้สืบคน้ ขอ้ มูลความรูเ้ กยี่ วกบั แผนผังจากหนงั สือเรยี น
3. ครูอธิบายเพม่ิ เติมโดยใช้ Powerpoint เร่ือง ตำแหน่งและลักษณะทางกายภาพ หรอื นำตัวอยา่ งแผนผงั
โรงเรยี นมาใหน้ ักเรียนดู แล้วช่วยกนั อา่ นขอ้ มลู ในแผนผังโรงเรยี น
4. ครใู หน้ กั เรยี นทบทวนความรเู้ ก่ียวกบั การเขียนแผนผังตามที่ได้ศกึ ษามาในชั้นประถมศึกษาปที ่ี 1
5. นักเรียนรวบรวมความรู้เก่ยี วกบั ลกั ษณะของแผนผังและการใชป้ ระโยชน์จากแผนผัง
ขนั้ ที่ 3 การจดั การขอ้ มูล
1. นกั เรียนแตล่ ะกลุ่มร่วมกนั จัดกลุ่มความรเู้ พื่อตอบคำถามตามข้ันที่ 1
2. นักเรียนร่วมกนั พจิ ารณาความน่าเชื่อถือของข้อมูล
ขั้นท่ี4 การวเิ คราะห์และแปลผลขอ้ มลู
1. นกั เรียนแตล่ ะกลุ่มนำขอ้ มลู มาวเิ คราะห์หาคำตอบตามประเด็นคำถามในขนั้ ท่ี 1
2. ตวั แทนกลุ่มนำเสนอคำตอบหน้าช้ันเรยี น

ชวั่ โมงท่ี 3

ขั้นท่ี5 สรปุ เพ่ือตอบคำถาม
1. นกั เรียนแตล่ ะกลุ่มสรปุ ความร้ตู ามประเด็นคำถามในขน้ั ที่ 1 (ตวั อยา่ งคำตอบ)

- สภาพอากาศ รอ้ นอบอา้ ว ไมม่ ลี มพัดผา่ น
- กลมุ่ ของเราหันหนา้ ไปทาง ทศิ ตะวนั ออก
- ทศิ ตะวนั ออก มีต้นไม้ ภเู ขา
- ทศิ ตะวนั ตก เปน็ ทรี่ าบ มีพื้นทเี่ พาะปลกู
- ทศิ เหนือ มีลำธาร ชมุ ชน
- ทศิ ใต้ เปน็ ทีร่ าบ มีพ้ืนท่ีทำนา
2. ครใู หน้ ักเรียนนำประเด็นคำตอบที่เกย่ี วกบั สิ่งแวดล้อมทางธรรมชาติในโรเงรยี นมาเขียนแผนผังตดิ ที่ป้ายนเิ ทศ
จากน้ันใหน้ กั เรียนแตล่ ะกลมุ่ ออกมาอ่านขอ้ มูลในแผนผงั ของตนเองใหเ้ พอื่ นฟัง
3. ครูตรวจสอบความถกู ต้องและแก้ไขให้สมบูรณ์

678 สงั คมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 4 รอบรภู้ มู ิศาสตร์
แผนที่ 5 เครื่องมอื ทางภมู ิศาสตร์ : แผนผงั

ขัน้ สรุป

1. ครแู ละนักเรียนรว่ มกนั สรปุ เกีย่ วกับแผนผังและลักษณะทางกายภาพว่า แผนผงั สามารถใชแ้ สดงตำแหนง่ ของ
ลกั ษณะทางกายภาพและส่ิงต่างๆ ได้
2. นกั เรียนแตล่ ะคนทำใบงานท่ี 4.6 เร่ือง แผนผงั เพ่อื ตรวจสอบความรู้
3. นักเรยี นแตล่ ะคนทำแบบฝกึ ปฏิบัติทกั ษะรวบยอด สังคมศกึ ษาฯ ป.2 เปน็ การบ้าน

9. การวัดและประเมนิ ผล

รายการวดั วิธีการ เครื่องมือ เกณฑก์ ารประเมนิ
9.1 ประเมินระหว่าง
- ตรวจใบงานที่ 4.6 - ใบงานท่ี 4.6 รอ้ ยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
การจัดกิจกรรม - ประเมินการนำเสนอ - ผลงานท่นี ำเสนอ ระดับคณุ ภาพ 2
การเรยี นรู้ ผลงาน ผา่ นเกณฑ์
1) แผนผงั - สงั เกตพฤตกิ รรม - แบบสงั เกตพฤติกรรม ระดับคณุ ภาพ 2
2) การนำเสนอ การทำงานรายบุคคล การทำงานรายบคุ คล ผา่ นเกณฑ์

ผลงาน - สงั เกตพฤตกิ รรม - แบบสังเกตพฤตกิ รรม ระดับคุณภาพ 2
3) พฤตกิ รรม ผา่ นเกณฑ์
การทำงานกลมุ่ การทำงานกลุม่ ระดบั คุณภาพ 2
การทำงาน ผา่ นเกณฑ์
รายบคุ คล - สงั เกตความมีวนิ ยั - แบบประเมนิ
4) พฤตกิ รรม
การทำงานกลมุ่ รับผดิ ชอบ ใฝเ่ รยี นรู้ คณุ ลกั ษณะ
5) คุณลักษณะ
อนั พงึ ประสงค์

และมุ่งมน่ั ในการทำงาน อนั พงึ ประสงค์

679 สงั คมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรูท้ ี่ 4 รอบร้ภู มู ิศาสตร์
แผนที่ 5 เคร่อื งมอื ทางภูมศิ าสตร์ : แผนผงั

10. ส่อื /แหล่งการเรียนรู้

10.1 สอื่ การเรยี นรู้
1) หนงั สอื เรยี น สังคมศกึ ษาฯ ป.2 หน่วยการเรียนร้ทู ่ี 4 รอบร้ภู ูมศิ าสตร์
2) ใบงานท่ี 4.6 เรื่อง แผนผัง
3) ลักษณะทางกายภาพรอบตวั นักเรยี น
4) ดวงอาทติ ย์
5) ตวั นกั เรยี น
6) Powerpoint เรือ่ ง ตำแหน่งและลักษณะทางกายภาพ
4) แบบฝึกปฏบิ ัติทกั ษะรวบยอด สงั คมศกึ ษาฯ ป.2 หนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 4 รอบรภู้ ูมิศาสตร์ บทท่ี 2

เครือ่ งมอื ทางภมู ิศาสตร์
10.2 แหล่งการเรยี นรู้
สิง่ แวดล้อมทางธรรมชาติในชุมชนของนกั เรยี น

680 สงั คมศึกษา ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 รอบรู้ภมู ิศาสตร์
แผนท่ี 5 เคร่ืองมือทางภมู ิศาสตร์ : แผนผงั

ใบงานที่ 4.6

เร่อื ง แผนผงั

คำช้ีแจง : ให้นกั เรยี นพจิ ารณาแผนผังแลว้ ตอบคำถาม น.
ภเู ขา

ทะเลสาบ

ป่าไม้

ทีร่ าบ
ชมุ ชน

วดั

ป่าไผ่ แหล่งน้ำ โรงเรยี น
ท่รี าบ

ตอบคำถาม
1. แหลง่ นำ้ ตง้ั อยู่ทางทิศใดของปา่ ไผ่ ................................................................................................................................
2. ปา่ ไม้ตง้ั อยู่ทางทศิ ใดของภเู ขา .....................................................................................................................................
3. ภเู ขาต้งั อย่ทู างทิศใดของแหล่งนำ้ ................................................................................................................................
4. ท่รี าบต้ังอยใู่ กล้กับอะไร ...............................................................................................................................................
5. ป่าไผต่ ัง้ อยทู่ างทิศใดของแหล่งน้ำ ................................................................................................................................
6. ส่ิงใดบ้างท่ตี ้ังอยูท่ างทศิ ตะวนั ออกของถนน ...............................................................................................................

......................................................................................................................................................................................

681 สงั คมศึกษา ป.2

ใบงานท่ี 4.6 หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 4 รอบรภู้ ูมิศาสตร์
แผนที่ 5 เครอ่ื งมือทางภูมิศาสตร์ : แผนผงั
เรอื่ ง แผนผงั
เฉลย

คำชแี้ จง : ให้นกั เรยี นพจิ ารณาแผนผงั แล้วตอบคำถาม ทะเลสาบ น.
ภเู ขา

ปา่ ไม้

ทรี่ าบ
ชมุ ชน

วัด

ป่าไผ่ แหล่งนำ้ โรงเรียน
ทรี่ าบ

ตอบคำถาม
1. แหล่งนำ้ ตั้งอยูท่ างทศิ ใดของปา่ ไผ่ ............ต..ะ..ว..ัน...อ..อ...ก......................................................................................................
2. ปา่ ไม้ตั้งอย่ทู างทิศใดของภเู ขา .................ใ.ต...้................................................................................................................
3. ภเู ขาต้งั อยทู่ างทิศใดของแหล่งน้ำ ............เ.ห...น..ือ..............................................................................................................
4. ทร่ี าบตงั้ อยใู่ กล้กับอะไร ....................แ...ห..ล..ง่..น...้ำ...............................................................................................................
5. ป่าไผ่ตั้งอยู่ทางทิศใดของแหลง่ นำ้ ............ต..ะ..ว..ัน...ต..ก.........................................................................................................
6. ส่ิงใดบ้างทต่ี ัง้ อยู่ทางทิศตะวนั ออกของถนน ............ช...มุ ..ช...น...โ..ร..ง..เ.ร..ยี..น.............................................................................

......................................................................................................................................................................................

682 สังคมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 4 รอบรภู้ ูมิศาสตร์
แผนที่ 5 เคร่อื งมือทางภูมิศาสตร์ : แผนผงั

แบบประเมนิ การนำเสนอผลงาน

คำชแ้ี จง : ใหผ้ ู้สอนสังเกตพฤตกิ รรมของนักเรยี นในระหวา่ งเรียนและนอกเวลาเรยี น แล้วขีด ✓ ลงในช่องท่ี
ตรงกับระดับคะแนน

ลำดับที่ รายการประเมนิ ระดับคะแนน
321

1 เนือ้ หาละเอียดชัดเจน
2 ความถูกตอ้ งของเนือ้ หา
3 ภาษาที่ใชเ้ ข้าใจง่าย
4 ประโยชนท์ ไ่ี ดจ้ ากการนำเสนอ
5 วิธีการนำเสนอผลงาน

รวม

ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมนิ
............../.................../................

เกณฑก์ ารให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
ผลงานหรอื พฤติกรรมสอดคลอ้ งกับรายการประเมนิ สมบรู ณช์ ดั เจน ให้ 2 คะแนน
ผลงานหรอื พฤติกรรมสอดคล้องกบั รายการประเมนิ เปน็ ส่วนใหญ่ ให้ 1 คะแนน
ผลงานหรอื พฤติกรรมสอดคล้องกับรายการประเมินบางส่วน

เกณฑ์การตัดสินคณุ ภาพ

ชว่ งคะแนน ระดับคุณภาพ

12 - 15 ดี

8 - 11 พอใช้

ต่ำกว่า 8 ปรบั ปรุง

683 สังคมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 4 รอบรภู้ ูมศิ าสตร์
แผนที่ 5 เครอ่ื งมอื ทางภูมศิ าสตร์ : แผนผงั

แบบสังเกตพฤตกิ รรมการทำงานรายบคุ คล

คำช้แี จง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรียนในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรยี น แล้วขีด ✓ ลงในชอ่ งท่ี
ตรงกบั ระดับคะแนน

ลำดบั ท่ี รายการประเมิน ระดบั คะแนน
321

1 การแสดงความคิดเหน็
2 การยอมรบั ฟงั ความคดิ เห็นของผู้อนื่
3 การทำงานตามหนา้ ทที่ ี่ไดร้ บั มอบหมาย
4 ความมีนำ้ ใจ
5 การตรงต่อเวลา

รวม

ลงช่ือ...................................................ผูป้ ระเมนิ
............../.................../................

เกณฑก์ ารให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏิบตั ิหรอื แสดงพฤติกรรมอย่างสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบตั ิหรือแสดงพฤตกิ รรมบ่อยคร้ัง ให้ 1 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมบางคร้งั

เกณฑก์ ารตัดสินคุณภาพ

ช่วงคะแนน ระดบั คุณภาพ

12 - 15 ดี

8 - 11 พอใช้

ตำ่ กวา่ 8 ปรับปรงุ

684 สังคมศึกษา ป.2

หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 4 รอบรภู้ ูมศิ าสตร์
แผนท่ี 5 เครอ่ื งมอื ทางภมู ิศาสตร์ : แผนผงั

แบบสังเกตพฤติกรรมการทำงานกลมุ่

คำชีแ้ จง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนกั เรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรยี น แล้วขีด ✓ ลงในช่องท่ี

ตรงกบั ระดับคะแนน

ลำดบั ชือ่ – สกุล การแสดง การยอมรับ การทำงาน ความมีน้ำใจ การมี รวม
ท่ี ของนกั เรียน ความคดิ เหน็ ฟงั คนอื่น ตามที่ได้รับ สว่ นรว่ มใน 15
มอบหมาย การปรบั ปรงุ คะแนน
ผลงานกลุ่ม

321321321321321

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน ลงช่อื ...................................................ผปู้ ระเมิน
ปฏบิ ตั หิ รือแสดงพฤตกิ รรมอย่างสมำ่ เสมอ ............../.................../...............
ปฏบิ ตั หิ รอื แสดงพฤตกิ รรมบอ่ ยครั้ง
ปฏบิ ัติหรอื แสดงพฤติกรรมบางคร้งั ให้ 3 คะแนน
ให้ 2 คะแนน
ให้ 1 คะแนน

เกณฑก์ ารตัดสินคณุ ภาพ

ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ

12 - 15 ดี

8 - 11 พอใช้

ต่ำกวา่ 8 ปรับปรุง

685 สังคมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 4 รอบรูภ้ ูมศิ าสตร์
แผนท่ี 5 เคร่อื งมอื ทางภูมิศาสตร์ : แผนผงั

แบบประเมนิ คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์

คำชีแ้ จง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นในระหว่างเรยี นและนอกเวลาเรยี น แลว้ ขีด ✓ลงในช่องที่

ตรงกบั ระดับคะแนน

คุณลกั ษณะ รายการประเมิน ระดบั คะแนน 1
อนั พงึ ประสงคด์ ้าน 32

1. รกั ชาติ ศาสน์ 1.1 ยืนตรงเคารพธงชาติ และรอ้ งเพลงชาตไิ ด้

กษัตริย์ 1.2 เขา้ รว่ มกจิ กรรมท่ีสรา้ งความสามคั คี ปรองดอง และเปน็ ประโยชน์

ตอ่ โรงเรียน

1.3 เข้ารว่ มกิจกรรมทางศาสนาที่ตนนับถอื ปฏบิ ัติตามหลักศาสนา

1.4 เขา้ ร่วมกิจกรรมท่เี กยี่ วกับสถาบันพระมหากษตั ริย์ตามท่ีโรงเรียนจัดข้นึ

2. ซอ่ื สัตย์ สจุ รติ 2.1 ให้ข้อมลู ที่ถกู ต้อง และเป็นจริง

2.2 ปฏิบัตใิ นสิ่งท่ถี ูกตอ้ ง

3. มีวนิ ัย รบั ผดิ ชอบ 3.1 ปฏิบัตติ ามขอ้ ตกลง กฎเกณฑ์ ระเบยี บ ข้อบังคับของครอบครวั

มีความตรงต่อเวลาในการปฏบิ ัติกจิ กรรมตา่ งๆ ในชวี ติ ประจำวนั

4. ใฝ่เรียนรู้ 4.1 รู้จกั ใช้เวลาวา่ งให้เป็นประโยชน์ และนำไปปฏิบตั ิได้

4.2 รจู้ กั จัดสรรเวลาให้เหมาะสม

4.3 เช่อื ฟงั คำส่งั สอนของบดิ า-มารดา โดยไมโ่ ตแ้ ย้ง

4.4 ตั้งใจเรียน

5. อยู่อย่างพอเพียง 5.1 ใช้ทรพั ยส์ ินและสง่ิ ของของโรงเรียนอย่างประหยัด

5.2 ใช้อปุ กรณ์การเรยี นอย่างประหยัดและรคู้ ณุ คา่

5.3 ใช้จา่ ยอย่างประหยัดและมกี ารเกบ็ ออมเงิน

6. มุง่ มนั่ ในการ 6.1 มีความตั้งใจและพยายามในการทำงานท่ไี ดร้ ับมอบหมาย

ทำงาน 6.2 มคี วามอดทนและไมท่ อ้ แท้ต่ออปุ สรรคเพื่อให้งานสำเร็จ

7. รกั ความเป็นไทย 7.1 มจี ติ สำนกึ ในการอนุรกั ษ์วฒั นธรรมและภูมปิ ญั ญาไทย

7.2 เห็นคุณคา่ และปฏิบตั ติ นตามวัฒนธรรมไทย

8. มีจติ สาธารณะ 8.1 รจู้ กั ช่วยพอ่ แม่ ผ้ปู กครอง และครทู ำงาน

8.2 รจู้ กั การดูแล รกั ษาทรัพย์สมบตั แิ ละสง่ิ แวดล้อมของห้องเรยี น โรงเรียน

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน ลงชื่อ...................................................ผูป้ ระเมนิ
พฤติกรรมที่ปฏิบัติชัดเจนและสม่ำเสมอ
พฤตกิ รรมท่ปี ฏิบัติชัดเจนและบอ่ ยคร้งั ............../.................../................
พฤติกรรมทป่ี ฏบิ ัติบางคร้ัง
ให้ 3 คะแนน
ให้ 2 คะแนน
ให้ 1 คะแนน

686 สงั คมศกึ ษา ป.2

หน่วยการเรยี นรทู้ ่ี 4 รอบร้ภู ูมิศาสตร์
แผนท่ี 5 เคร่ืองมือทางภมู ศิ าสตร์ : แผนผงั

11. ความเหน็ ของผู้บรหิ ารสถานศกึ ษาหรือผทู้ ี่ไดร้ ับมอบหมาย

ขอ้ เสนอแนะ

ลงชอื่ .................................
( ................................ )

ตำแหน่ง .......

12. บันทึกผลหลงั การสอน

 ดา้ นความรู้

 ด้านสมรรถนะสำคญั ของผูเ้ รียน

 ดา้ นคุณลักษณะอนั พึงประสงค์

 ดา้ นความสามารถทางภมู ศิ าสตร์

 ด้านอน่ื ๆ (พฤตกิ รรมเดน่ หรอื พฤตกิ รรมทีม่ ปี ญั หาของนักเรยี นเป็นรายบุคคล (ถ้าม)ี )

 ปญั หา/อุปสรรค
 แนวทางการแก้ไข

687 สังคมศึกษา ป.2

หน่วยการเรยี นร้ทู ี่ 4 รอบรู้ภมู ิศาสตร์
แผนที่ 6 เครื่องมอื ทางภมู ิศาสตร์ : ลูกโลก แผนที่ และรูปถ่าย

แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 6 เครอ่ื งมือทางภมู ิศาสตร์ :

ลกู โลก แผนท่ี และรปู ถ่าย

เวลา 3 ชัว่ โมง

1. มาตรฐาน/ตัวชี้วัด

1.1 ตวั ช้ีวัด
ส 5.1 ป.2/2 ระบุตำแหน่ง และลกั ษณะทางกายภาพของสิ่งตา่ งๆ ท่ีปรากฏในแผนผัง แผนท่ี รปู ถ่าย

และลูกโลก

2. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้

ระบุตำแหน่ง และลกั ษณะทางกายภาพของสง่ิ ต่างๆ ท่ปี รากฏในแผนที่ รปู ถ่าย และลกู โลกได้

3. สาระการเรยี นรู้

สาระการเรยี นร้แู กนกลาง สาระการเรยี นรู้ท้องถิน่ สาระการเรยี นรู้จากสอ่ื

ตำแหนง่ และลักษณะทางกายภาพ พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา เคร่อื งมอื ทางภมู ศิ าสตร์
ของสงิ่ ต่างๆ ทีป่ รากฏในแผนท่ี - ลกู โลก
แผนผงั รปู ถา่ ย และลูกโลก - แผนที่
- รูปถ่าย

4. มโนทศั นส์ ำคญั (Key Concept)

ลูกโลก แผนผงั แผนที่ และรูปถา่ ยสามารถใช้แสดงตำแหน่งของลกั ษณะทางกายภาพและสิง่ ต่างๆ ได้

5. คำถามหลกั (Big Question)

ลกั ษณะทางกายภาพของส่งิ ตา่ งๆ ท่ีปรากฏในลกู โลก แผนผงั แผนท่ี และรปู ถา่ ยอยู่ในตำแหนง่ ใด และมลี ักษณะ
อยา่ งไร

6. การรู้เร่ืองภูมิศาสตร์ (Geo - Literacy)

ความสามารถทางภูมิศาสตร์ กระบวนการทางภูมิศาสตร์ ทกั ษะทางภูมิศาสตร์
1. ความเข้าใจระบบธรรมชาติ 1. การต้งั คำถามเชงิ ภมู ศิ าสตร์ 1. การสงั เกต
2. การรวบรวมข้อมลู 2. การแปลความขอ้ มลู
และมนษุ ย์ 3. การจัดการขอ้ มูล
2. การใชเ้ หตุผลทางภูมศิ าสตร์ 4. การวเิ คราะห์ข้อมลู ทางภมู ิศาสตร์
5. การสรปุ เพ่อื ตอบคำถาม 3. การใชเ้ ทคนคิ และเคร่ืองมือทาง

ภูมศิ าสตร์

688 สังคมศึกษา ป.2

หน่วยการเรยี นร้ทู ่ี 4 รอบรู้ภมู ศิ าสตร์
แผนที่ 6 เครื่องมือทางภมู ศิ าสตร์ : ลูกโลก แผนที่ และรปู ถา่ ย

7. สมรรถนะสำคญั ของผู้เรียนและคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์

สมรรถนะสำคญั ของผู้เรยี น คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์

1. ความสามารถในการสือ่ สาร 1. มวี นิ ัย รบั ผิดชอบ
2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งมั่นในการทำงาน
1) ทกั ษะการวิเคราะห์
2) ทกั ษะการจำแนก
3) ทักษะการสรุปลงความเหน็
3. ความสามารถในการใช้ทกั ษะชีวติ

8. กจิ กรรมการเรยี นรู้

 วิธสี อนแบบกระบวนการทางภูมศิ าสตร์ (Geographic Inquiry Process)

ชัว่ โมงที่ 1
ขน้ั นำ

1. ครนู ำรูปถา่ ยแหลมพรหมเทพ บนเกาะภเู ก็ต มาให้นกั เรยี นดูแล้วตอบคำถามกระตนุ้ ความคดิ ดังนี้
- ถ้านักเรียนอยากทราบวา่ เกาะภูเกต็ อยใู่ นตำแหนง่ ใดของประเทศไทย นักเรียนจะคน้ คว้าจากเคร่อื งมอื ชนิดใด

2. ครใู ห้นักเรยี นดแู ผนที่ แล้วใหน้ กั เรียนช่วยกันบอกตำแหน่งเกาะภเู กต็ จากแผนที่
3. ครอู ธบิ ายเชอ่ื มโยงกับเครื่องมือทางภูมศิ าสตร์วา่ ถ้าต้องการสบื ค้นข้อมูลเก่ยี วกบั ภมู ิศาสตร์ สามารถเลือกใช้
เครื่องมือทางภูมิศาสตรท์ เ่ี กีย่ วข้องได้ เชน่ แผนท่ี รปู ถา่ ย

ข้ันสอน

1. ครูนำลูกโลก แผนที่ และรปู ถ่ายทางภูมิศาสตร์สถานทีต่ า่ งๆ ใหน้ ักเรียนดู แลว้ ตอบคำถามกระตุ้นความคดิ
- ถา้ นักเรียนจะสบื ค้นตำแหน่งของประเทศไทย นกั เรียนจะคน้ คว้าจากเครอ่ื งมอื ทางภูมศิ าสตรป์ ระเภทใด
(แนวคำตอบ จากลูกโลก หรือแผนท่ี เพราะเปน็ เครื่องมอื ท่ีแสดงตำแหนง่ ของประเทศได้)

2. ตวั แทนนกั เรยี นสบื ค้นตำแหนง่ ประเทศไทยให้เพื่อนดู (จากแผนท่ี และลกู โลก)
3. ครถู ามคำถาม แล้วใหน้ กั เรียนสงั เกตรปู ถ่าย และตอบคำถาม

- เพราะเหตใุ ดเราจึงไม่ใชร้ ปู ถา่ ยในการระบตุ ำแหน่งประเทศไทย”
(แนวคำตอบ เพราะรูปถ่ายแสดงไว้เฉพาะทม่ี มุ แคบ ไมก่ ว้างพอทีจ่ ะเห็นทงั้ ประเทศ)
4. ครอู ธบิ ายวิธีการใช้ลูกโลก แผนท่ี และรูปถ่ายประกอบการค้นควา้ ขอ้ มลู

689 สังคมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 4 รอบรู้ภูมศิ าสตร์
แผนที่ 6 เครอ่ื งมอื ทางภมู ศิ าสตร์ : ลูกโลก แผนท่ี และรูปถา่ ย

ชว่ั โมงที่ 2

ครสู นทนาเชอ่ื มโยงเพอื่ ใหน้ ักเรียนร่วมกันตั้งคำถาม
กระบวนการทางภูมิศาสตร์
ขน้ั ที่1 การตั้งคำถามเชงิ ภูมศิ าสตร์

แบ่งนักเรยี นเป็นกลุ่ม แต่ละกลุม่ ร่วมกันตง้ั คำถามเชิงภูมศิ าสตร์ เพื่อค้นควา้ ขอ้ มูลจากเคร่ืองมอื ทางภูมศิ าสตร์
- ประเทศไทยตัง้ อยูท่ างทศิ ใดของประเทศมาเลเซยี
- ประเทศใดบา้ งทม่ี อี าณาเขตติดตอ่ กับประเทศไทย
- ระบุช่อื มหาสมทุ รทนี่ กั เรยี นสนใจมา 2 แหง่
- ระบุชื่อประเทศที่นกั เรียนต้องการไปท่องเท่ียวมา 5 ประเทศ
- ภเู ขาในภาคเหนือของประเทศไทยมีลกั ษณะอย่างไร ในเคร่อื งมอื ทางภมู ิศาสตรใ์ ช้สีอะไรแทนภูเขา
- พ้ืนทีร่ าบลมุ่ ในภาคกลางอยู่บริเวณแมน่ ำ้ ใด ใชส้ อี ะไรแทนแมน่ ้ำ
- จงั หวัดทน่ี ักเรยี นอาศัยอยูต่ ้งั อยใู่ นภาคใด และมลี ักษณะทางกายภาพอย่างไร
ข้ันที่ 2 การรวบรวมขอ้ มูล
นักเรยี นแต่ละกล่มุ รวบรวมขอ้ มูลจากลูกโลก แผนที่ รปู ถ่าย และหนงั สือเรยี น หนว่ ยท่ี 11 เร่อื ง เคร่ืองมือทาง
ภูมศิ าสตร์
ขั้นท่ี 3 การจัดการข้อมลู
1. นกั เรียนแตล่ ะกลมุ่ รว่ มกนั จดั กล่มุ ขอ้ มูลให้ตรงประเด็นคำถามในข้ันท่ี 1
2. นกั เรียนแตล่ ะกลุม่ รว่ มกันพจิ ารณาความนา่ เชือ่ ถือของข้อมูล

ช่วั โมงท่ี 3

ขน้ั ท่ี4 การวเิ คราะหแ์ ละแปลผลขอ้ มูล
1. นกั เรยี นแตล่ ะกลมุ่ นำข้อมลู ทส่ี ืบค้นและจดั กลมุ่ มาวิเคราะห์หาคำตอบตามประเด็นคำถามในขั้นท่ี 1
2. ตวั แทนกลมุ่ นำเสนอคำตอบหนา้ ช้นั เรยี น
ข้ันท่ี5 สรปุ เพ่อื ตอบคำถาม
1. นักเรยี นแต่ละกลมุ่ สรุปความรูต้ ามประเด็นคำถามในขน้ั ที่ 1 ดังน้ี (ตวั อย่างคำตอบ)

- ประเทศไทยตงั้ อยู่ทางทิศเหนอื ของประเทศมาเลเซีย
- ประเทศทม่ี ีอาณาเขตติดตอ่ กับประเทศไทย คอื ประเทศมาเลเซีย เมยี นมา กัมพูชา ลาว
- รายชื่อมหาสมุทร 2 แหง่ คือ มหาสมทุ รอนิ เดยี มหาสมทุ รแปซฟิ ิก

690 สังคมศึกษา ป.2

หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 4 รอบรู้ภูมศิ าสตร์
แผนท่ี 6 เครอื่ งมือทางภูมิศาสตร์ : ลูกโลก แผนที่ และรูปถา่ ย

- ภูเขาในภาคเหนอื มลี ักษณะเปน็ ทิวเขาทอดตวั แนวเหนือใต้ และใชส้ ีนำ้ ตาลแทนภเู ขา
- พ้นื ท่ีราบลุ่มในภาคกลางอยู่บริเวณลุ่มนำ้ เจ้าพระยา และใชส้ ฟี า้ แทนแม่น้ำ
- จังหวัดทีก่ ลุ่มของเราอาศยั อยู่ คอื จงั หวดั นนทบุรี ต้งั อย่ใู นภาคกลาง มีลักษณะทางกายภาพเปน็ ที่ราบลุม่
ปากแม่น้ำเจ้าพระยา (คำตอบของนกั เรยี นเปน็ ไปตามความเป็นจริงท่ีนกั เรียนอาศยั อย)ู่
2. นักเรยี นแต่ละคนทำใบงานที่ 2.1 เรื่อง ลูกโลก แผนที่ และรูปถ่าย

ข้ันสรุป

1. ครแู ละนกั เรยี นรว่ มกนั สรุปความรูว้ ่า ลกู โลก แผนผงั แผนที่ และรูปถา่ ย สามารถใช้แสดงตำแหน่งของลกั ษณะทาง
กายภาพและสง่ิ ต่างๆ ได้
2. ครูมอบหมายให้นกั เรยี นทำกจิ กรรมรวบยอด เรือ่ ง เครื่องมอื ทางภมู ิศาสตร์
3. ครมู อบหมายใหน้ กั เรยี นทำแบบฝึกปฏบิ ัติทักษะรวบยอด สงั คมศึกษาฯ ป.2 หน่วยการเรียนรู้ท่ี 4 รอบรภู้ มู ิศาสตร์
บทที่ 2 เครอ่ื งมือภมู ศิ าสตร์ เปน็ การบ้านเพื่อตรวจสอบความรู้ แลว้ นำส่งครูในวันตอ่ มา

9. การวดั และประเมินผล

รายการวดั วิธกี าร เคร่อื งมอื เกณฑก์ ารประเมนิ
9.1 ประเมนิ ระหว่าง
- ตรวจใบงานท่ี 4.6 - ใบงานที่ 4.6 - รอ้ ยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
การจดั กิจกรรม - ตรวจการสรุปเพอื่ ตอบ - ผลการสรปุ เพ่อื ตอบ - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
การเรยี นรู้ คำถาม คำถามในกิจกรรม
1) เคร่ืองมือทาง การเรียนรูข้ ้นั ท่ี 5 - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ภูมศิ าสตร์ - ตรวจแบบฝึกปฏิบัติ - แบบฝึกปฏบิ ัติทักษะ ระดับคุณภาพ 2
ทกั ษะรวบยอด รวบยอด ผ่านเกณฑ์
2) การนำเสนอผลงาน - ประเมินการนำเสนอ - ผลงานท่ีนำเสนอ ระดบั คุณภาพ 2
ผลงาน ผา่ นเกณฑ์
3) พฤตกิ รรมการ - สังเกตพฤติกรรม - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม
ทำงานรายบคุ คล การทำงานรายบคุ คล การทำงานรายบุคคล

691 สังคมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 4 รอบร้ภู ูมิศาสตร์
แผนที่ 6 เครือ่ งมอื ทางภมู ศิ าสตร์ : ลกู โลก แผนท่ี และรปู ถา่ ย

4) พฤติกรรม - สงั เกตพฤตกิ รรม - แบบสังเกตพฤติกรรม ระดบั คณุ ภาพ 2
การทำงานกลุ่ม การทำงานกล่มุ
การทำงานกล่มุ ผา่ นเกณฑ์
5) คณุ ลกั ษณะ - สังเกตความมีวนิ ยั
อันพงึ ประสงค์ รบั ผดิ ชอบ ใฝ่เรยี นรู้ - แบบประเมิน ระดับคุณภาพ 2
และมงุ่ มน่ั ในการทำงาน คุณลกั ษณะ ผา่ นเกณฑ์
9.2 การประเมิน อันพงึ ประสงค์
หลังเรยี น
ชิน้ งานรวบยอด/ - ประเมนิ กจิ กรรม - กิจกรรม เรื่อง - ระดบั คุณภาพ 2
การรู้เรอ่ื งภมู ิศาสตร์ ผา่ นเกณฑ์
1) ประเมนิ ชน้ิ งาน เครอ่ื งมือทางภูมิศาสตร์ เครอื่ งมือทาง
รวบยอด เรอ่ื ง
เคร่อื งมอื ทาง ภูมิศาสตร์
ภูมศิ าสตร์

10. ส่ือ/แหลง่ การเรยี นรู้

10.1 สือ่ การเรยี นรู้
1) หนงั สือเรียน สงั คมศกึ ษาฯ ป.2 หนว่ ยการเรียนร้ทู ่ี 4 รอบรู้ภูมศิ าสตร์ บทที่ 2 เครอื่ งมือทางภูมศิ าสตร์
2) สง่ิ แวดล้อมทางธรรมชาติ
3) แผนท่ี รูปถ่าย และลูกโลก
4) แบบฝึกปฏิบัติทักษะรวบยอด สังคมศึกษาฯ ป.2 หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 รอบรู้ภูมิศาสตร์ บทท่ี 2

เครอ่ื งมือทางภูมศิ าสตร์
5) บัตรภาพ แหลมพรหมเทพ
6) ใบงานท่ี 2.1 เรือ่ ง ลกู โลก แผนที่ และรูปถา่ ย

10.2 แหล่งเรียนรู้
1) สถานทจ่ี ริงในชมุ ชน
2) ลกั ษณะทางกายภาพในชุมชน

692 สังคมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 4 รอบร้ภู ูมศิ าสตร์
แผนท่ี 6 เครอ่ื งมือทางภูมศิ าสตร์ : ลกู โลก แผนท่ี และรูปถา่ ย

บตั รภาพ

รปู ถ่าย แหลมพรหมเทพ จงั หวัดภเู กต็

693 สังคมศึกษา ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 รอบร้ภู มู ิศาสตร์
แผนท่ี 6 เครอื่ งมือทางภูมิศาสตร์ : ลกู โลก แผนท่ี และรปู ถา่ ย

ใบงานท่ี 2.1

เร่อื ง ลูกโลก แผนท่ี และรูปถ่าย

คำช้ีแจง : ให้นักเรียนขอ้ มูลลกั ษณะทางกายภาพจากแผนทแี่ ละรปู ถ่าย แลว้ บนั ทกึ ไวใ้ นกรอบทก่ี ำหนดให้

ทวิ เขาเพชรบูรณ์ ดอยอนิ ทนนท์ แมน่ ้ำโขง
อ่าวไทย กรงุ เทพมหานคร เกาะภูเกต็

694 สงั คมศกึ ษา ป.2

ประเทศไทย ประเทศอินเดีย หน่วยการเรยี นรู้ที่ 4 รอบรูภ้ ูมศิ าสตร์
แผนท่ี 6 เครอ่ื งมือทางภมู ศิ าสตร์ : ลูกโลก แผนท่ี และรปู ถ่าย

มหาสมทุ รอินเดยี

695 สังคมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรูท้ ่ี 4 รอบรภู้ มู ิศาสตร์
แผนท่ี 6 เคร่ืองมอื ทางภมู ศิ าสตร์ : ลกู โลก แผนที่ และรปู ถา่ ย

ใบงานท่ี 2.1 เฉลย

เรือ่ ง ลกู โลก แผนที่ และรูปถ่าย

คำชีแ้ จง : ให้นกั เรียนขอ้ มูลลักษณะทางกายภาพจากแผนท่แี ละรปู ถ่าย แลว้ บนั ทึกไวใ้ นกรอบทกี่ ำหนดให้

ทวิ เขาเพชรบูรณ์ ดอยอินทนนท์ แม่น้ำโขง
อา่ วไทย กรงุ เทพมหานคร เกาะภเู กต็

ทิวเขาเพชรบรู ณ์ ดอยอินทนนท์
แผนทป่ี ระเทศไทย แสดงลักษณะทางกายภาพ แมน่ ้ำโขง

กรุงเทพมหานคร

เกาะภเู กต็ อา่ วไทย

696 สังคมศึกษา ป.2

ประเทศไทย ประเทศอินเดยี หนว่ ยการเรียนร้ทู ่ี 4 รอบรู้ภมู ศิ าสตร์
แผนที่ 6 เครอื่ งมือทางภูมศิ าสตร์ : ลกู โลก แผนท่ี และรปู ถา่ ย

มหาสมทุ รอินเดยี

ประเทศอนิ เดยี

มหาสมทุ รอนิ เดีย ประเทศไทย

697 สังคมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 4 รอบรูภ้ ูมิศาสตร์
แผนที่ 6 เครื่องมือทางภมู ิศาสตร์ : ลูกโลก แผนที่ และรูปถา่ ย

ชนิ้ งานรวบยอด / การรู้เร่อื งภูมศิ าสตร์

กิจกรรม เคร่อื งมือทางภมู ิศาสตร์

กจิ กรรมที่ 1.1 เครือ่ งมือทางภูมศิ าสตร์ : แผนผงั

คำช้ีแจง ใหน้ ักเรียนปฏิบัตกิ ิจกรรม ดังน้ี
1. วาดแผนผังแบบง่ายๆ จากบ้านของตนเองมาถึงโรงเรยี น
2. อธบิ ายแผนผังของตนเองโดยใช้ตำแหน่ง ระยะ ทิศ และลกั ษณะทางกายภาพประกอบ

ฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟฟ

อธบิ ายแผนผัง

........................................................................................................... .......................................................................................................... ......................................................................
........................................................................................................... ................................................................................................................................................................................
........................................................................................................... .......................................................................................................... ......................................................................
........................................................................................................... .......................................................................................................... ......................................................................
..................................................................................................... ................................................................................................................ ......................................................................
..................................................................................................................................................................................................................... ......................................................................
............................................. .............................................................. .......................................................................................................... ......................................................................
........................................................................................................... .......................................................................................................... ............................................................ ..........

698 สงั คมศกึ ษา ป.2

หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 4 รอบรภู้ มู ศิ าสตร์
แผนที่ 6 เครอื่ งมอื ทางภูมิศาสตร์ : ลูกโลก แผนที่ และรูปถา่ ย

ช้ินงานรวบยอด / การรู้เร่ืองภมู ิศาสตร์

กจิ กรรม เคร่ืองมอื ทางภูมิศาสตร์

กจิ กรรมท่ี 1.2 เครอ่ื งมอื ทางภมู ิศาสตร์ : แผนท่ี รปู ถ่าย

คำชี้แจง ให้นกั เรียนหาแผนทหี่ รอื รปู ถ่ายท่ีแสดงลกั ษณะทางกายภาพของชมุ ชนตดิ ในกรอบ แล้วตอบคำถาม

ตอบคำถาม
1. สิ่งทีน่ กั เรยี นติด เปน็ แผนท่หี รือรูปถ่ายของสถานที่ใด

........................................................................................................... .......................................................................................................... ......................................................................

2. ข้อมลู ในแผนที่หรอื รปู ถ่ายนม้ี อี ะไรบา้ ง

........................................................................................................... .......................................................................................................... ......................................................................
........................................................................................................... .......................................................................................................... ......................................................................
....................................................................................... .............................................................................................................................. ......................................................................
........................................................... ................................................ .......................................................................................................... ......................................................................
........................................................................................................... .......................................................................................................... ......................................................................
........................................................................................................... .......................................................................................................... ......................................................................
........................................................................................................... .......................................................................................................... ......................................................................
........................................................................................................... ................................................................................................ ................................................................................

699 สังคมศึกษา ป.2

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 4 รอบรภู้ มู ศิ าสตร์
แผนที่ 6 เครื่องมอื ทางภูมศิ าสตร์ : ลกู โลก แผนท่ี และรปู ถา่ ย

เฉลยช้นิ งานรวบยอด / การรูเ้ รื่องภมู ิศาสตร์
กจิ กรรม เคร่ืองมือทางภูมศิ าสตร์

กิจกรรมท่ี 1.1 เครอื่ งมอื ทางภมู ิศาสตร์ : แผนผัง

คำชีแ้ จง ให้นักเรียนปฏิบตั ิกิจกรรม ดงั น้ี
1. วาดแผนผังแบบงา่ ยๆ จากบา้ นของตนเองมาถงึ โรงเรยี น
2. อธบิ ายแผนผังของตนเองโดยใชต้ ำแหนง่ ระยะ ทิศ และลกั ษณะทางกายภาพประกอบ (ตัวอย่าง)

ตลาด น.
บ้านของฉนั

ภูเขา

วดั
แม่น้ำ โรงพยาบาล
ทุ่งนา

โรงเรยี น

อธบิ ายแผนผัง

หมู่บ้านแสนสุข

............................................................................................................................. ....................................................
..............................(.ต..วั ..อ..ย...่า.ง..ค..ำ..ต..อ...บ..)........................ ...................................................................................................
.......1......บ...้า.น...ข..อ..ง..ฉ..ัน...อ..ย..่ทู...า..ง.ท...ิศ..เ.ห...น..ือ..ข...อ..ง..โ.ร..ง..เ.ร..ยี ..น...........................................................................................................
.......2......ร..ะ..ห...ว..า่ ..ง.บ...้า..น..ม..า..โ..ร.ง..เ.ร..ยี..น....ม..ตี...ล..า..ด...ช..มุ...ช..น....โ.ร..ง..พ..ย...า.บ...า..ล...ว..ดั....................................................................................
.......3......ม...ีล..กั ..ษ...ณ...ะ..ท..า..ง..ก..า..ย..ภ...า.พ....ด...งั .น...ี้ ...........................................................................................................................
............-...ภ..เู.ข...า.อ...ย..ู่ท..า..ง..ท..ิศ...ต..ะ..ว..นั..ต...ก..ข..อ..ง..ต..ล...า.ด....ม..ีล...กั ..ษ..ณ....ะ..เ.ป..็น...ภ..เู.ข...า..ส..ูง...............................................................................
............-...ท..งุ่..น..า..ต...ง้ั .อ...ย..่บู ..น...ท..ร่ี..า..บ..น...้ำ..ท..่ว..ม..ถ...งึ ......................................................................................................................
............-...แ..ม..น่...้ำ..ไ.ห..ล...จ..า..ก..ภ..เู.ข..า..ผ...า่ .น...ห..ม...บู่ ..้า..น......................................................................................................................

700 สังคมศึกษา ป.2

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 4 รอบร้ภู มู ิศาสตร์
แผนท่ี 6 เครอื่ งมอื ทางภูมิศาสตร์ : ลกู โลก แผนที่ และรูปถา่ ย

ชิ้นงานรวบยอด / การร้เู ร่อื งภมู ิศาสตร์ เฉลย

กจิ กรรม เครื่องมือทางภูมิศาสตร์

กิจกรรมที่ 1.2 เครือ่ งมือทางภูมิศาสตร์ : แผนท่ี รปู ถ่าย

คำชแ้ี จง ใหน้ ักเรยี นหาแผนทีห่ รอื รปู ถา่ ยที่แสดงลักษณะทางกายภาพของชมุ ชนติดในกรอบ แลว้ ตอบคำถาม

ตอบคำถาม

1. .สิง่ ทนี่ กั เรียนติด เป็นแผนทห่ี รือรปู ถา่ ยของสถานทีใ่ ด (ตวั อยา่ งคำตอบ)

......เ.ป...็น..ร..ปู...ถ..า่..ย..ท...ุ่ง..น...า.ข...อ..ง..จ..งั..ห...ว..ัด..พ...ร..ะ..น...ค..ร..ศ...ร..ีอ..ย..ธุ..ย...า..............................................................................................................

2. ข.อ้ มูลในแผนทหี่ รอื รปู ถ่ายนี้มอี ะไรบ้าง

......ล..กั...ษ..ณ....ะ..ภ..ูม...ปิ ..ร..ะ...เ.ท...ศ...เ..ป..น็...ท..ีร่..า..บ...ล..ุ่ม...น...ำ้ .ท...ว่..ม...ถ..งึ...................................................................................................................

......ท...ร.พั...ย...า.ก...ร..ธ..ร..ร..ม..ช...า..ต..ิ.ค...อื ....พ..ชื....น...ำ้ ...ด..ิน.................................................................................................................................
......ล..กั...ษ..ณ....ะ..ท..ีร่..า..บ....ม...ีด..นิ...อ..ดุ...ม..ส..ม...บ...รู .ณ....์ .ม...ีน..้ำ..ไ..ว..ใ้ .ช...ใ้ .น...ก..า..ร..เ.พ...า..ะ..ป...ล..กู...ไ.ด...ด้ ..ี...................................................................................
............................................................................................................................................................................................

............................................................................................................................................................................................

............................................................................................................................................................................................

............................................................................................................................................................................................

............................................................................................................................................................................................

701 สังคมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นร้ทู ่ี 4 รอบรภู้ มู ิศาสตร์
แผนท่ี 6 เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ : ลกู โลก แผนท่ี และรูปถา่ ย

แบบประเมินการรูเ้ ร่อื งภมู ศิ าสตร์

กิจกรรม ตำแหนง่ ลักษณะทางกายภาพ และเครือ่ งมือทางภูมิศาสตร์

ส 5.1 ป2/2 ระบตุ ำแหนง่ และลกั ษณะทางกายภาพของสง่ิ ต่างๆ ทป่ี รากฏในแผนผัง แผนท่ี รปู ถ่าย และลกู โลก

รายการ เกณฑก์ ารประเมนิ ระดับ

ประเมนิ ดมี าก (4) ดี (3) พอใช้ (2) ปรับปรุง (1) คณุ ภาพ

1. ความ ระบตุ ำแหน่งและ ระบุตำแหน่งและ ระบตุ ำแหนง่ และ ระบตุ ำแหนง่ และ

สามารถทาง ลกั ษณะทาง ลกั ษณะทาง ลักษณะทาง ลักษณะทาง

ภมู ิศาสตร์ กายภาพของสิง่ กายภาพของสงิ่ กายภาพของสงิ่ กายภาพของสง่ิ ดมี าก

ตา่ งๆ ท่ีปรากฏใน ตา่ งๆ ท่ีปรากฏใน ต่างๆ ท่ปี รากฏใน ต่างๆ ท่ีปรากฏใน

แผนผงั แผนท่ี รปู แผนผงั แผนที่ รูป แผนผัง แผนที่ รูป แผนผงั แผนที่ รปู

ถา่ ย และลูกโลก ถา่ ย และลูกโลก ถา่ ย และลกู โลก ถา่ ย และลูกโลก

อยา่ งเข้าใจระบบ อย่างเขา้ ใจระบบ อยา่ งเข้าใจระบบ อยา่ งเข้าใจระบบ

ธรรมชาติและให้ ธรรมชาตแิ ละให้ ธรรมชาตแิ ละให้ ธรรมชาตแิ ละให้

เหตผุ ลได้อย่าง เหตุผลไดเ้ ป็นสว่ น เหตผุ ลได้ถูกต้อง เหตุผลได้ แตไ่ ม่ ดี

ถูกตอ้ ง ครบถ้วน ใหญแ่ ตไ่ มค่ รบถว้ น เป็นบางส่วน ถกู ต้อง

2. กระบวน ดำเนนิ การตาม ดำเนนิ การตาม ดำเนินการตาม ดำเนินการตาม

การทาง กระบวนการทาง กระบวนการทาง กระบวนการทาง กระบวนการทาง

ภูมศิ าสตร์ ภูมิศาสตร์ได้ ภูมศิ าสตร์ได้ ภมู ศิ าสตรไ์ ด้ ภมู ศิ าสตร์ได้ถูก

ถูกตอ้ งครบทุก ถูกต้อง เป็นไปตาม ถูกต้อง แต่ไม่ครบ ต้องบางส่วน แต่ไม่

ข้ันตอน ขั้นตอนเป็นส่วนใหญ่ ทุกข้นั ตอน เปน็ ไปตามข้ันตอน พอใช้

3. ทกั ษะ สังเกตส่งิ ต่างๆ แลว้ สงั เกตส่ิงตา่ งๆ แลว้ สังเกตสง่ิ ต่างๆ แล้ว สังเกตส่งิ ต่างๆ แลว้

ทาง แปลความเปน็ แปลความเป็น แปลความเปน็ แปลความเปน็

ภูมศิ าสตร์ ข้อมลู ความรู้ โดย ขอ้ มลู ความรู้ โดย ข้อมลู ความรู้ โดย ข้อมูลความรู้ โดย

ใชเ้ ทคนิคและ ใชเ้ ทคนิคและ ใช้เทคนิคและ ใชเ้ ทคนคิ และ

เครือ่ งมือทาง เครื่องมือทางภูมิ- เครือ่ งมือทาง เครื่องมือทาง

ภมู ิศาสตรไ์ ด้ ศาสตรไ์ ด้ถูกต้อง ภมู ศิ าสตรไ์ ด้ ภูมิศาสตร์ได้ ปรับปรุง

ถกู ต้อง ครบถว้ น เป็นส่วนใหญ่ ถูกต้อง เปน็ แต่ไมถ่ ูกตอ้ ง

แตไ่ ม่ครบถ้วน บางส่วน

702 สงั คมศึกษา ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 4 รอบรู้ภมู ศิ าสตร์
แผนท่ี 6 เครือ่ งมอื ทางภมู ิศาสตร์ : ลูกโลก แผนท่ี และรปู ถา่ ย

เกณฑก์ ารตัดสินคณุ ภาพ

ชว่ งคะแนน ระดับคณุ ภาพ

11 - 12 ดมี าก

9 – 10 ดี

7-8 พอใช้

1-6 ปรบั ปรงุ

703 สังคมศกึ ษา ป.2

หน่วยการเรียนรูท้ ่ี 4 รอบร้ภู มู ิศาสตร์
แผนที่ 6 เครอ่ื งมอื ทางภมู ศิ าสตร์ : ลูกโลก แผนที่ และรปู ถ่าย

แบบประเมนิ การนำเสนอผลงาน

คำชีแ้ จง : ให้ผู้สอนสังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นในระหว่างเรยี นและนอกเวลาเรยี น แลว้ ขีด ✓ ลงในชอ่ งที่
ตรงกับระดับคะแนน

ลำดับท่ี รายการประเมิน ระดบั คะแนน
321

1 เนอ้ื หาละเอยี ดชดั เจน
2 ความถกู ต้องของเนื้อหา
3 ภาษาท่ีใช้เข้าใจงา่ ย
4 ประโยชน์ท่ีได้จากการนำเสนอ
5 วธิ กี ารนำเสนอผลงาน

รวม

ลงชื่อ...................................................ผปู้ ระเมิน
............../.................../................

เกณฑ์การให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมสอดคลอ้ งกับรายการประเมนิ สมบูรณ์ชัดเจน ให้ 2 คะแนน
ผลงานหรือพฤตกิ รรมสอดคล้องกบั รายการประเมินเป็นส่วนใหญ่ ให้ 1 คะแนน
ผลงานหรอื พฤติกรรมสอดคล้องกับรายการประเมนิ บางส่วน

เกณฑก์ ารตัดสินคณุ ภาพ

ชว่ งคะแนน ระดับคณุ ภาพ

12 - 15 ดี

8 - 11 พอใช้

ตำ่ กวา่ 8 ปรบั ปรุง

704 สงั คมศึกษา ป.2


Click to View FlipBook Version