The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by deadthecatko, 2022-05-02 14:13:22

สคป2

สคป2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 8 การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการ : การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการโดยไม่ใช้เงนิ เป็ นส่ือกลาง

บันทึกหลังแผนการสอน

 ดา้ นความรู้

 ดา้ นสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

 ด้านคณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์

 ด้านอืน่ ๆ (พฤตกิ รรมเด่น หรือพฤตกิ รรมทีม่ ีปัญหาของนกั เรยี นเป็นรายบุคคล (ถา้ มี))

 ปัญหา/อปุ สรรค
 แนวทางการแก้ไข

ความเหน็ ของผบู้ รหิ ารสถานศกึ ษาหรือผทู้ ี่ไดร้ ับมอบหมาย )
ข้อเสนอแนะ

ลงช่ือ
(

555 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 9 การแลกเปล่ยี นสินค้าและบริการ : การแลกเปลีย่ นสินค้าและบริการโดยใช้เงินเป็ นส่ือกลาง

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 9 การแลกเปลีย่ นสินคา้ และบริการ :
การแลกเปล่ียนสินคา้ และบริการ
โดยใช้เงินเปน็ สื่อกลาง

เวลา 2 ช่ัวโมง
1. สาระสำคญั /ความคดิ รวบยอด

สินค้าและบริการมีความสำคัญต่อการดำเนินชีวิตจึงมีความจำเปน็ ในการแลกเปลยี่ นสนิ ค้าและบรกิ ารโดย
ใชเ้ งนิ เป็นสื่อกลาง

2. ตวั ชีว้ ัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1 ตวั ช้ีวดั
ส 3.2 ป.2/1 อธบิ ายการแลกเปล่ยี นสนิ คา้ และบริการโดยวิธีตา่ งๆ

2.2 จุดประสงค์การเรียนรู้

1) บอกความสำคัญของการแลกเปล่ียนสนิ คา้ และบริการได้ (K)
2) อธบิ ายรูปแบบการแลกเปล่ียนสินค้าและบรกิ ารได้ (K)
3) อธิบายพรอ้ มยกตวั อยา่ งการแลกเปลย่ี นสนิ ค้าและบริการโดยใชเ้ งนิ เป็นส่อื กลางได้ (K, P)
4) พอใจในผลสำเรจ็ ของงาน (A)

3. สาระการเรียนรู้

3.1 สาระการเรยี นรูแ้ กนกลาง

- ลกั ษณะการแลกเปลย่ี นสนิ คา้ และบริการโดยการใช้เงิน

3.2 สาระการเรียนร้ทู ้องถ่ิน
(พิจารณาตามหลกั สูตรสถานศกึ ษา)

4. สมรรถนะสำคัญของผ้เู รยี น 2) ทกั ษะการสรุปลงความเหน็

4.1 ความสามารถในการคิด

1) ทักษะการรวบรวมขอ้ มลู
3) ทกั ษะการสังเกต

4.2 ความสามารถในการใช้ทักษะชวี ติ

5. คุณลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ 2. มีความรบั ผดิ ชอบ
1. มีวินัย 4. อยู่อย่างพอเพียง
3. ใฝ่เรยี นรู้

556 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 9 การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการ : การแลกเปลยี่ นสินค้าและบริการโดยใช้เงนิ เป็ นส่ือกลาง

6. กิจกรรมการเรยี นรู้

 วิธีสอนแบบสบื เสาะหาความรู้ 5Es (5Es Instructional Model)

ชั่วโมงท่ี 1
ขน้ั นำ

ข้ันท่ี 1 กระตนุ้ ความสนใจ
1. ครนู ำภาพตลาดสินคา้ หลายๆ ขนาดและหลากหลายรปู แบบมาให้นกั เรยี นดู และใหน้ ักเรยี นตอบ
คำถาม ดังน้ี

- ตลาดท่ีนกั เรยี นดูภาพมคี วามเหมือน ความแตกต่างกนั อย่างไร
- การทที่ ุกคนมาตลาดน้นั มีจดุ ประสงค์เหมือนกันหรอื แตกต่างกันอย่างไร
- สอ่ื กลางในการแลกเปลย่ี นสนิ ค้า คืออะไร
2. ครถู ามคำถามกระตนุ้ ความคดิ แลว้ ให้นักเรยี นร่วมกนั ตอบคำถาม
⚫ เพราะเหตุใด จึงต้องมกี ารแลกเปลยี่ นสินคา้ และบริการ
(เพราะความตอ้ งการของคนมีความแตกตา่ งกันและความจำเป็นในการดำรงชวี ติ แตกตา่ งกนั )

ข้ันสอน

ข้นั ที่ 2 สำรวจคน้ หา
นักเรยี นกลมุ่ เดิมรว่ มกันศึกษาความร้เู กี่ยวกับการแลกเปล่ียนสนิ ค้าและบรกิ ารโดยใช้เงินเปน็ ส่ือกลางจาก
หนงั สือเรยี นและสัมภาษณ์ผรู้ ู้

ขั้นที่ 3 อธบิ ายความรู้
1. สมาชกิ แต่ละกลุม่ รว่ มกันอธบิ ายความรูท้ ่ไี ด้จากการศกึ ษาคน้ คว้าเกี่ยวกบั การแลกเปลย่ี นสนิ ค้าและ
บรกิ ารโดยใชเ้ งินเป็นส่ือกลาง พร้อมยกตัวอย่างประกอบ
2. ครูถามคำถามกระตนุ้ ความคิด แลว้ ใหน้ ักเรียนร่วมกันตอบคำถาม

⚫ การใช้เงินเปน็ สอื่ กลางในการแลกเปล่ยี นสนิ ค้าและบริการมีผลดอี ยา่ งไร
(มีความสะดวกไม่ยงุ่ ยากในการเอาผลผลิตมาแลกกนั เหมือนแบบด้งั เดิม)

557 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 9 การแลกเปล่ียนสินค้าและบริการ : การแลกเปลย่ี นสินค้าและบริการโดยใช้เงินเป็ นสื่อกลาง

ชวั่ โมงที่ 2

ข้ันที่ 4 ขยายความเขา้ ใจ
1. ครใู หน้ ักเรยี นสำรวจตลาดสนิ ค้าและบริการในชมุ ชนทน่ี ักเรยี นมภี มู ิลำเนาอยู่ หรือตลาดใกล้โรงเรียน
แลว้ บันทกึ ขอ้ มูลลงใน ใบงานท่ี 3.16 เร่อื ง การสำรวจสนิ คา้ และบรกิ าร
2. ครใู ห้นักเรียนแตล่ ะกล่มุ สรปุ ภาพรวมของการสำรวจตลาดสนิ ค้าและบริการ ในประเด็นตอ่ ไปน้ี

- ลกั ษณะของตลาดสนิ คา้ และบริการ
- สือ่ กลางในการแลกเปล่ยี นสนิ ค้าและบริการ
- ผลดีของการใชส้ ่ือกลางในการแลกเปล่ยี นสินค้าและบริการ

ข้นั สรุป

ข้ันที่ 5 สรุปและจดั ระเบยี บความรู้
1. ตวั แทนนกั เรียนแตล่ ะกล่มุ ออกมานำเสนอผลงานหน้าที่หนา้ ช้นั เรยี น โดยมคี รตู รวจสอบความถกู ต้อง
2. ครแู ละนกั เรยี นรว่ มกนั สรปุ ความสำคญั หรอื ผลดีของการแลกเปลีย่ นสินค้าและบริการโดยใช้เงินเป็น
สอื่ กลาง

7. การวัดและประเมนิ ผล

รายการวัด วิธกี าร เคร่ืองมอื เกณฑก์ ารประเมนิ

7.1 ประเมนิ ระหวา่ ง - ใบงานที่ 3.16 - ร้อยละ 60
ผา่ นเกณฑ์
การจดั กิจกรรม - ผลงานท่นี ำเสนอ - ระดบั คณุ ภาพ 2
ผ่านเกณฑ์
การเรียนรู้ - แบบสงั เกตฤติกรรม - ระดับคุณภาพ 2
การทำงานกล่มุ ผ่านเกณฑ์
1) การสำรวจสินค้า - ตรวจใบงานท่ี 3.16 - แบบประเมิน - ระดับคุณภาพ 2
คุณลกั ษณะ ผา่ นเกณฑ์
และบรกิ าร (K, P) อนั พงึ ประสงค์

2) การนำเสนอ - ประเมนิ การนำเสนอ

ผลงาน ผลงาน (P, A)

3) พฤตกิ รรม - สังเกตพฤตกิ รรม

การทำงานกลุ่ม การทำงานกลุ่ม(P, A)

4) คุณลักษณะ - สังเกตความมีวนิ ัย

อันพึงประสงค์ ใฝ่เรียนรู้ อยู่อย่าง

พอเพียง (A)

558 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 9 การแลกเปลยี่ นสินค้าและบริการ : การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการโดยใช้เงินเป็ นสื่อกลาง

8. สอ่ื /แหล่งการเรยี นรู้

8.1 ส่ือการเรยี นรู้

1) หนงั สอื เรยี น สังคมศกึ ษา ศาสนา และวัฒนธรรม ป.2
2) ใบงานท่ี 3.16 เรือ่ ง การสำรวจสนิ ค้าและบรกิ าร
3) ผู้รู้

8.2 แหลง่ การเรยี นรู้

- ตลาดในชุมชนที่นักเรยี นอาศัยอยู่

559 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 9 การแลกเปล่ยี นสินค้าและบริการ : การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการโดยใช้เงนิ เป็ นสื่อกลาง

บัตรภาพ ตลาดสินค้า

ภาพตลาดผัก ภาพซปุ เปอรม์ าร์เก็ต 

ภาพตลาดนัด ภาพตลาดน้ำ

ภาพตลาดเสอื้ ผา้ ภาพตลาดออนไลน์

560 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 9 การแลกเปลย่ี นสินค้าและบริการ : การแลกเปล่ยี นสินค้าและบริการโดยใช้เงินเป็ นส่ือกลาง

ใบงานท่ี 3.16 เร่ือง การสำรวจสนิ ค้าและบริการ

คำชแี้ จง ใหน้ ักเรยี นสำรวจราคาสนิ ค้าและบริการในชุมชน/ตลาด ทน่ี ักเรียนมภี มู ิลำเนาอยู่ แล้วบนั ทึก
ข้อมลู

วนั เดือน ปี รายการสนิ คา้ หรอื บรกิ าร ราคา ลกั ษณะหรือสภาพสนิ ค้าและบรกิ าร

สรปุ
 สนิ คา้ และบรกิ ารที่สำรวจมาน้ันใช้ส่ิงใดเป็นส่ือกลางในการแลกเปลีย่ น และมผี ลดี คือ

561 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 9 การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการ : การแลกเปล่ยี นสินค้าและบริการโดยใช้เงินเป็ นส่ือกลาง

ใบงานท่ี 3.16 เร่ือง การสำรวจสนิ คา้ และบรกิ าร เฉลย

คำชแ้ี จง ให้นกั เรียนสำรวจราคาสนิ ค้าและบรกิ ารในชุมชน/ตลาด ทน่ี กั เรยี นมีภมู ิลำเนาอยู่ แลว้ บันทึก
ข้อมูล

วัน เดือน ปี รายการสินคา้ หรอื บรกิ าร ราคา ลักษณะหรอื สภาพสนิ ค้าและบริการ

สรปุ
 สินค้าและบรกิ ารท่ีสำรวจมานน้ั ใช้สิง่ ใดเป็นสื่อกลางในการแลกเปลีย่ น และมีผลดี คอื

(พจิ ารณาตามคำตอบของนกั เรยี น โดยใหอ้ ยใู่ นดลุ ยพนิ ิจของครผู ้สู อน)
562 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 9 การแลกเปล่ียนสินค้าและบริการ : การแลกเปล่ียนสินค้าและบริการโดยใช้เงนิ เป็ นสื่อกลาง

แบบประเมิน การนำเสนอผลงาน

คำช้แี จง : ให้ ผู้สอน สงั เกตพฤตกิ รรมของนักเรียนในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรียน แลว้ ขีด ✓ ลงใน
ช่องทตี่ รงกบั ระดับคะแนน

ลำดบั ท่ี รายการประเมิน ระดบั คะแนน
321

1 ความถูกตอ้ งของเนอ้ื หา
2 ความคิดสรา้ งสรรค์
3 วธิ ีการนำเสนอผลงาน
4 การนำไปใช้ประโยชน์
5 การตรงตอ่ เวลา

รวม

ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมนิ
............../.................../................

เกณฑก์ ารให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
ผลงานหรอื พฤติกรรมสอดคล้องกบั รายการประเมนิ สมบรู ณช์ ดั เจน ให้ 2 คะแนน
ผลงานหรอื พฤตกิ รรมสอดคลอ้ งกบั รายการประเมนิ เป็นสว่ นใหญ่ ให้ 1 คะแนน
ผลงานหรอื พฤตกิ รรมสอดคลอ้ งกบั รายการประเมินบางสว่ น

เกณฑ์การตดั สินคุณภาพ

ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11
ตำ่ กวา่ 8 พอใช้
ปรับปรุง

563 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 9 การแลกเปลย่ี นสินค้าและบริการ : การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการโดยใช้เงินเป็ นสื่อกลาง

แบบสังเกตพฤติกรรม การทำงานกลุ่ม

คำชแี้ จง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤตกิ รรมของนักเรยี นในระหวา่ งเรียนและนอกเวลาเรียน แลว้ ขีด ✓ ลงใน
ช่องท่ีตรงกับระดบั คะแนน

ลำดับที่ ชอ่ื – สกุล การแสดง การยอมรบั ฟงั การทำงาน ความมีนำ้ ใจ การมี รวม
ของผู้รับการ ความคิดเห็น คนอน่ื ตามที่ได้รับ 321 สว่ นรว่ มใน 15
มอบหมาย การปรบั ปรงุ คะแนน
ประเมนิ 321321 ผลงานกลุ่ม
321
321

ลงช่อื ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................

เกณฑก์ ารให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏบิ ัติหรอื แสดงพฤตกิ รรมอยา่ งสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤติกรรมบอ่ ยครงั้ ให้ 1 คะแนน
ปฏิบตั หิ รือแสดงพฤติกรรมบางครง้ั

เกณฑ์การตดั สินคณุ ภาพ

ชว่ งคะแนน ระดบั คุณภาพ

12 - 15 ดี

8 - 11 พอใช้

ตำ่ กว่า 8 ปรบั ปรงุ

564 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 9 การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการ : การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการโดยใช้เงินเป็ นสื่อกลาง

แบบประเมิน คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์

คำช้แี จง : ให้ ผสู้ อน สังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรียนในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรียน แลว้ ขีด ✓ ลงใน
ชอ่ งทต่ี รงกบั ระดับคะแนน

คณุ ลกั ษณะ รายการประเมิน ระดบั คะแนน
อนั พงึ ประสงคด์ ้าน 321

1. รกั ชาติ ศาสน์ 1.1 ยนื ตรงเมือ่ ไดย้ ินเพลงชาตไิ ด้ และบอกความหมายของเพลงชาติ
กษัตรยิ ์ 1.2 ปฏิบัตติ นตามสทิ ธหิ นา้ ท่ี

1.3 เข้ารว่ มกิจกรรมท่เี ปน็ ประโยชน์ต่อโรงเรยี น และปฏบิ ตั ติ นเพื่อ
สรา้ งความสามัคคี ปรองดองในหมู่เพอ่ื น

1.4 เข้าร่วมกจิ กรรมทางศาสนาท่ตี นนบั ถือตามหลกั ของศาสนา

1.5 เข้าร่วมกิจกรรมที่เกีย่ วกับสถาบนั พระมหากษตั ริย์ตามทีโ่ รงเรยี น
และชุมชนจดั ขน้ึ

2. ซอ่ื สตั ย์ สุจริต 2.1 ใหข้ ้อมลู ทีถ่ ูกต้อง และเปน็ จริง

2.2 ปฏิบัตใิ นสง่ิ ที่ถูกตอ้ ง ทำตามสัญญาทีต่ นให้ไว้กับพ่อแม่ หรอื
ผปู้ กครอง

2.3 ปฏิบตั ติ นต่อผ้อู ื่นดว้ ยความซอื่ ตรง

3. มีวนิ ยั รับผิดชอบ 3.1 ปฏบิ ัติตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบียบ ข้อบงั คับของครอบครัว

และโรงเรียน มคี วามตรงต่อเวลาในการปฏิบัตกิ ิจกรรมต่างๆ ใน
ชวี ิตประจำวัน

4. ใฝ่เรยี นรู้ 4.1 รจู้ กั ใช้เวลาว่างให้เป็นประโยชน์ และนำไปปฏิบัตไิ ด้

4.2 รจู้ กั จดั สรรเวลาให้เหมาะสม

4.3 เชอ่ื ฟงั คำสง่ั สอนของบดิ า มารดา โดยไม่โตแ้ ยง้

4.4 ต้ังใจเรียน

4.5 รูจ้ ักปรบั ปรุงตนเองในขอ้ ผิดพลาด

5. อยอู่ ยา่ งพอเพียง 5.1 ใช้ทรพั ย์สินและสิง่ ของของโรงเรียนอย่างประหยัด

5.2 ใช้อุปกรณก์ ารเรียนอย่างประหยดั และรคู้ ณุ ค่า

5.3 ใชจ้ ่ายอย่างประหยดั และมีการเกบ็ ออมเงิน

565 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 9 การแลกเปล่ยี นสินค้าและบริการ : การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการโดยใช้เงินเป็ นส่ือกลาง

แบบประเมิน คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์ (ตอ่ )

คำชแ้ี จง : ให้ ผ้สู อน สงั เกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหวา่ งเรียนและนอกเวลาเรยี น แลว้ ขดี ✓ ลงใน
ช่องที่ตรงกบั ระดบั คะแนน

คณุ ลกั ษณะ รายการประเมนิ ระดับคะแนน
อนั พงึ ประสงคด์ ้าน 321

6. มงุ่ มั่นในการ 6.1 มีความตง้ั ใจและพยายามในการทำงานที่ได้รบั มอบหมาย
ทำงาน 6.2 มคี วามอดทนและไม่ท้อแท้ตอ่ อุปสรรคเพอ่ื ใหง้ านสำเรจ็

7. รักความเปน็ ไทย 7.1 มีจิตสำนึกในการอนรุ ักษ์วัฒนธรรมและภูมปิ ญั ญาไทย

7.2 เห็นคณุ คา่ และปฏบิ ัตติ นตามวัฒนธรรมไทย

8. มีจิตสาธารณะ 8.1 รจู้ ักชว่ ยพอ่ แม่ ผู้ปกครอง และครูทำงาน

8.2 อาสาทำงานใหผ้ ู้อ่ืน

8.3 รูจ้ ักการดูแล รกั ษาทรพั ยส์ มบตั ิและสิง่ แวดลอ้ มของห้องเรยี น
โรงเรยี น เขา้ รว่ มกิจกรรมของโรงเรยี น

ลงช่อื ...................................................ผู้ประเมนิ
............../.................../................

เกณฑ์การใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน
พฤติกรรมทป่ี ฏบิ ัตชิ ดั เจนและสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
พฤตกิ รรมทป่ี ฏบิ ัติชัดเจนและบ่อยครง้ั ให้ 1 คะแนน
พฤติกรรมท่ปี ฏบิ ัตบิ างคร้ัง

566 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 9 การแลกเปล่ยี นสินค้าและบริการ : การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการโดยใช้เงนิ เป็ นสื่อกลาง

บนั ทกึ หลังแผนการสอน

 ดา้ นความรู้

 ด้านสมรรถนะสำคัญของผ้เู รยี น

 ดา้ นคุณลักษณะอนั พึงประสงค์

 ดา้ นอน่ื ๆ (พฤตกิ รรมเดน่ หรอื พฤติกรรมที่มีปญั หาของนักเรียนเปน็ รายบคุ คล (ถา้ ม)ี )

 ปญั หา/อุปสรรค
 แนวทางการแก้ไข

ความเหน็ ของผ้บู รหิ ารสถานศกึ ษาหรือผู้ท่ีไดร้ บั มอบหมาย )
ขอ้ เสนอแนะ

ลงชอ่ื
(
ตำแหน่ง

567 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 10 การแลกเปลยี่ นสินค้าและบริการ : ผ้ซู ้ือกบั ผ้ขู าย

แผนการจัดการเรียนร้ทู ี่ 10 การแลกเปล่ียนสินค้าและบริการ :
ผูซ้ ้ือกบั ผขู้ าย

เวลา 1 ชั่วโมง
1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

ผซู้ ้ือและผูข้ ายต่างก็มบี ทบาทสำคญั ต่อการผลติ และกำหนดราคาสินคา้ และบรกิ าร ซึ่งทุกฝา่ ยพงึ ปฏิบัติตน
ให้เหมาะสมกับบทบาทหนา้ ที่

2. ตวั ชีว้ ัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1 ตวั ชีว้ ัด
ส 3.2 ป.2/1 อธิบายการแลกเปลย่ี นสนิ ค้าและบริการโดยวธิ ีตา่ งๆ

2.2 จุดประสงค์การเรยี นรู้

1) บอกความหมายและบทบาทของผ้ซู ื้อและผู้ขายได้ (K)
2) บอกวธิ กี ารปฏบิ ัติตนอย่างเหมาะสมในฐานะผู้ผลิตและผบู้ ริโภคได้ (K)
3) กระตอื รือร้นในการปฏิบตั ิงาน (A)
3. สาระการเรยี นรู้

3.1 สาระการเรียนร้แู กนกลาง

- ความหมายและบทบาทของผูซ้ อื้ และผู้ขาย ผู้ผลิต และผู้บรโิ ภคพอสังเขป

3.2 สาระการเรียนรทู้ ้องถนิ่
(พิจารณาตามหลกั สูตรสถานศกึ ษา)

4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

4.1 ความสามารถในการคิด

- ทกั ษะการรวบรวมขอ้ มลู

4.2 ความสามารถในการใช้ทกั ษะชีวติ

5. คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์
1. มีวินัย
2. มีความรบั ผดิ ชอบ
3. ใฝ่เรยี นรู้
4. อยู่อย่างพอเพียง

568 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 10 การแลกเปลย่ี นสินค้าและบริการ : ผ้ซู ้ือกบั ผ้ขู าย

6. กิจกรรมการเรียนรู้

 วธิ ีสอนโดยเนน้ กระบวนการ : กระบวนการเรียนความร้คู วามเขา้ ใจ

ข้ันนำ

ข้ันที่ 1 สังเกต ตระหนกั
1. ครแู จกโบชวั ร์สินค้าที่ได้มาจากหา้ งสรรพสินคา้ ให้นักเรยี นตดั สินใจเลือกซอื้ สินค้าคนละ 1 ชนิดแลว้
บอกเหตผุ ลในการเลือกซอ้ื สนิ ค้าชนิดนั้น
2. ครูถามนกั เรียนว่า หากนักเรียนจะต้องซ้อื สม้ เขยี วหวานในตลาด 1 กโิ ลกรมั (ครอู าจปรับเปล่ยี น
ตวั อยา่ งตามความเหมาะสม) นักเรียนจะพิจารณาอะไรบา้ งก่อนตัดสินใจซื้อ เช่น

- ราคา
- คณุ ภาพของสินคา้ (ความสด สะอาด การจัดท่เี ป็นระเบียบเรียบรอ้ ย)
- ปรมิ าณของสม้ เขยี วหวาน
- อัธยาศยั ของแม่คา้ (เพราะต้องการเลือก)
โดยครคู อยกระตุ้นให้นักเรียนทกุ คนมสี ว่ นรว่ มในการตอบคำถาม เพือ่ นำเข้าสบู่ ทเรยี น
3. ครูอธิบายเชือ่ มโยงใหน้ ักเรียนเขา้ ใจว่าในตลาดจะมผี ู้ซอื้ และผู้ขาย ซึ่งต่างก็มจี ุดประสงคท์ ่แี ตกต่างกัน
แล้วให้นักเรียนหาข้อมลู เกย่ี วกับหนา้ ทแ่ี ละการปฏิบตั ิตนของผซู้ ้อื และผู้ขาย
4. ครูถามคำถามกระตนุ้ ความคดิ แล้วให้นกั เรียนร่วมกันตอบคำถาม
⚫ นักเรียนเคยซ้ือสนิ คา้ ด้วยตนเองในเรื่องใด และมวี ธิ ีคดิ และตัดสินใจในการเลอื กซ้ืออยา่ งไร

(พิจารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อยู่ในดุลยพนิ จิ ของครผู ู้สอน)

ขน้ั สอน

ขนั้ ท่ี 2 วางแผนปฏบิ ตั ิ
สมาชกิ กลุ่มเดมิ รว่ มมอื กนั วางแผนในการสบื คน้ ข้อมลู เกี่ยวกบั บทบาทหน้าที่ของผู้ซอื้ และผขู้ าย และการ
ปฏิบัติตนของผซู้ ้อื และผ้ขู าย โดยสบื คน้ จากหนังสือเรยี น หรอื การสัมภาษณ์บุคคล
ขัน้ ท่ี 3 ลงมอื ปฏิบตั ิ
สมาชกิ แต่ละกลุ่มลงมอื ปฏิบัติในการสบื ค้นข้อมลู ที่ต้องการจากแหลง่ ความรู้ต่างๆ เช่น หนงั สอื เรียน การ
สัมภาษณบ์ ุคคลตามความเหมาะสม
ขนั้ ท่ี 4 พฒั นาความรู/้ ความเข้าใจ
1. สมาชกิ แต่ละกลมุ่ นำความรู้ท่ไี ด้จากการศึกษามาเป็นพื้นฐาน ในการทำใบงานท่ี 3.17 เรื่อง ผู้ซอื้
และผู้ขาย
2. สมาชกิ แต่ละกล่มุ ช่วยกันตรวจสอบความถูกตอ้ งของใบงานท่ี 3.17

569 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 10 การแลกเปลยี่ นสินค้าและบริการ : ผู้ซ้ือกบั ผ้ขู าย

3. ตัวแทนแตล่ ะกลมุ่ ออกมานำเสนอผลงานทห่ี นา้ ช้ันเรยี น โดยมีครตู รวจสอบความถูกต้องและให้
ขอ้ เสนอแนะเพิ่มเตมิ

4. ครถู ามคำถามกระตุน้ ความคดิ แล้วใหน้ ักเรยี นร่วมกนั ตอบคำถาม

⚫ ผู้ซ้ือควรมีวธิ ีการเลือกซอื้ สินคา้ อย่างไร
(เปรียบเทียบราคา คุณภาพ และรายไดข้ องตนเอง)

ขัน้ สรปุ

ขน้ั ที่ 5 สรปุ
ครแู ละนกั เรยี นชว่ ยกันสรุปหน้าทข่ี องผู้ซ้อื และผูข้ าย

7. การวดั และประเมนิ ผล

รายการวัด วิธีการ เครอ่ื งมอื เกณฑ์การประเมิน

7.1 ประเมนิ ระหว่าง - ร้อยละ 60
ผ่านเกณฑ์
การจัดกิจกรรม - ระดบั คุณภาพ 2
ผ่านเกณฑ์
การเรียนรู้ - ระดบั คุณภาพ 2
ผ่านเกณฑ์
1) ผซู้ ้อื และผู้ขาย - ตรวจใบงานท่ี 3.17 - ใบงานท่ี 3.17
- ระดบั คุณภาพ 2
(K, P) ผ่านเกณฑ์
- ระดบั คุณภาพ 2
2) การนำเสนอ - ประเมินการนำเสนอ - ผลงานท่นี ำเสนอ ผา่ นเกณฑ์

ผลงาน ผลงาน (P, A)

3) พฤตกิ รรม - สงั เกตพฤติกรรม - แบบสังเกตฤติกรรม

การทำงาน การทำงานรายบคุ คล การทำงานรายบุคคล

รายบคุ คล (P, A)

4) พฤตกิ รรม - สงั เกตพฤติกรรม - แบบสังเกตฤติกรรม

การทำงานกลุม่ การทำงานกลมุ่ (P, A) การทำงานกลุ่ม

5) คุณลกั ษณะ - สงั เกตความมีวินยั - แบบประเมนิ

อันพึงประสงค์ มีความรบั ผิดชอบ คุณลักษณะ

ใฝ่เรียนรู้ และอยู่อย่าง อนั พึงประสงค์

พอเพียง (A)

570 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 10 การแลกเปล่ียนสินค้าและบริการ : ผู้ซ้ือกบั ผ้ขู าย

8. สื่อ/แหลง่ การเรียนรู้

8.1 ส่อื การเรยี นรู้

1) หนังสือเรยี น สังคมศึกษา ศาสนา และวฒั นธรรม ป.2
2) ใบงานท่ี 3.17 เรื่อง ผู้ซอื้ และผ้ขู าย
3) โบชัวร์สินค้า

8.2 แหลง่ การเรยี นรู้

-

571 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 10 การแลกเปล่ยี นสินค้าและบริการ : ผ้ซู ้ือกบั ผู้ขาย

ใบงานที่ 3.17 เรอ่ื ง ผู้ซ้อื และผขู้ าย

คำช้ีแจง ใหน้ กั เรียนวเิ คราะห์ภาพ แล้วตอบคำถาม

1. กิจกรรมของบคุ คลในภาพนคี้ อื อะไร
2. ถ้ารา้ นนตี้ อ้ งการให้มผี ้ซู ้ือจำนวนมาก จะต้องมหี ลักการขายอยา่ งไร

3. ถ้าผผู้ ลิตแชมพูสระผมตอ้ งการใหค้ นทัว่ ไปนิยมซื้อสินค้า จะตอ้ งมหี ลกั การผลิตอย่างไร

572 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 10 การแลกเปลยี่ นสินค้าและบริการ : ผ้ซู ื้อกบั ผ้ขู าย

4. ผบู้ ริโภคสินค้าในตลาดควรมีหลักการซ้อื อย่างไร

5. ผบู้ รโิ ภคสินค้าในห้างสรรพสนิ ค้าควรมหี ลักการซอ้ื อย่างไร

สรุป

 ผู้บริโภคควรปฏิบัติตน ดังนี้

573 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 10 การแลกเปลย่ี นสินค้าและบริการ : ผ้ซู ื้อกบั ผ้ขู าย

ใบงานที่ 3.17 เร่ือง ผู้ซ้อื และผขู้ าย เฉลย

คำชี้แจง ให้นกั เรียนวเิ คราะหภ์ าพ แลว้ ตอบคำถาม

1. กจิ กรรมของบุคคลในภาพนค้ี ืออะไร

ขายอาหาร

2. ถ้ารา้ นขายนต้ี ้องการใหม้ ผี ซู้ ือ้ จำนวนมาก จะตอ้ งมหี ลักการขายอย่างไร

ขายสินคา้ ราคาถกู และมีคุณภาพดี

3. ถ้าผ้ผู ลิตแชมพสู ระผมตอ้ งการใหค้ นท่ัวไปนิยมซ้ือสนิ คา้ จะต้องมหี ลกั การผลติ อย่างไร

ผลิตสนิ คา้ ทมี่ ีคณุ ภาพ ราคาถกู และมีความซื่อสัตย์ ไมห่ ลอกลวงและไมป่ ลอมปนสนิ ค้า

574 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 10 การแลกเปลย่ี นสินค้าและบริการ : ผ้ซู ื้อกบั ผ้ขู าย

4. ผู้บรโิ ภคสนิ ค้าในตลาดควรมหี ลกั การซอื้ สินคา้ อย่างไร

ตรวจสอบคณุ ภาพสินค้า เปรยี บเทยี บราคา และดเู งนิ หรอื งบประมาณทีส่ ามารถจ่ายได้

5. ผูบ้ ริโภคสินค้าในห้างสรรพสนิ ค้าควรมหี ลกั การซื้อสินค้าอยา่ งไร

ตรวจสอบคณุ ภาพสนิ คา้ เปรียบเทียบราคา และดูเงนิ หรอื งบประมาณทส่ี ามารถจา่ ยได้

สรุป

 ผบู้ รโิ ภคควรปฏิบัตติ น ดังนี้

(พจิ ารณาตามคาตอบของนกั เรยี น โดยใหอ้ ยู่ในดุลยพนิ จิ ของครผู สู้ อน)

575 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 10 การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการ : ผ้ซู ้ือกบั ผ้ขู าย

แบบประเมิน การนำเสนอผลงาน

คำชี้แจง : ให้ ผูส้ อน สังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรียน แลว้ ขดี ✓ ลงใน
ช่องทต่ี รงกับระดบั คะแนน

ลำดับท่ี รายการประเมิน ระดับคะแนน
321

1 ความถูกต้องของเน้อื หา
2 ความคดิ สรา้ งสรรค์
3 วิธกี ารนำเสนอผลงาน
4 การนำไปใชป้ ระโยชน์
5 การตรงต่อเวลา

รวม

ลงช่ือ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................

เกณฑ์การใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมสอดคล้องกบั รายการประเมนิ สมบรู ณช์ ัดเจน ให้ 2 คะแนน
ผลงานหรือพฤตกิ รรมสอดคล้องกับรายการประเมินเปน็ ส่วนใหญ่ ให้ 1 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมสอดคล้องกับรายการประเมินบางสว่ น

เกณฑก์ ารตดั สินคณุ ภาพ

ชว่ งคะแนน ระดับคุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11
ตำ่ กวา่ 8 พอใช้
ปรับปรุง

576 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 10 การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการ : ผู้ซ้ือกบั ผู้ขาย

แบบสงั เกตพฤติกรรม การทำงานรายบุคคล

ช่ือ ชัน้

คำชีแ้ จง : ให้ ผ้สู อน สังเกตพฤติกรรมของนกั เรียนในระหว่างเรยี นและนอกเวลาเรยี น แล้วขีด ✓ ลงใน
ช่องทต่ี รงกบั ระดบั คะแนน

ลำดับที่ รายการประเมนิ ระดบั คะแนน
321

1 การแสดงความคิดเหน็
2 การยอมรบั ฟงั ความคดิ เหน็ ของผู้อื่น
3 การทำงานตามหน้าที่ทไ่ี ด้รับมอบหมาย
4 ความมนี ำ้ ใจ
5 การตรงตอ่ เวลา

รวม

ลงชอ่ื ...................................................ผูป้ ระเมิน
............../.................../................

เกณฑก์ ารให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏิบตั หิ รอื แสดงพฤติกรรมอย่างสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏบิ ตั ิหรือแสดงพฤตกิ รรมบ่อยคร้งั ให้ 1 คะแนน
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมบางครัง้

เกณฑ์การตัดสินคณุ ภาพ

ช่วงคะแนน ระดบั คุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11
ต่ำกว่า 8 พอใช้
ปรบั ปรุง

577 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 10 การแลกเปลยี่ นสินค้าและบริการ : ผู้ซ้ือกบั ผู้ขาย

แบบสังเกตพฤติกรรม การทำงานกล่มุ

คำชี้แจง : ให้ ผสู้ อน สงั เกตพฤตกิ รรมของนักเรยี นในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ✓ ลงใน
ช่องทีต่ รงกับระดบั คะแนน

ลำดับที่ ชอ่ื – สกลุ การแสดง การยอมรบั ฟัง การทำงาน ความมนี ำ้ ใจ การมี รวม
ของผรู้ บั การ ความคดิ เห็น คนอื่น ตามที่ได้รบั 321 ส่วนร่วมใน 15
มอบหมาย การปรบั ปรุง คะแนน
ประเมนิ 321321 ผลงานกลมุ่
321
321

ลงชื่อ...................................................ผปู้ ระเมิน
............../.................../................

เกณฑ์การใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏบิ ัติหรอื แสดงพฤตกิ รรมอย่างสม่ำเสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบตั หิ รอื แสดงพฤติกรรมบอ่ ยครง้ั ให้ 1 คะแนน
ปฏิบัติหรอื แสดงพฤติกรรมบางครัง้

เกณฑ์การตดั สินคุณภาพ

ช่วงคะแนน ระดบั คุณภาพ

12 - 15 ดี

8 - 11 พอใช้

ต่ำกว่า 8 ปรับปรุง

578 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 10 การแลกเปล่ยี นสินค้าและบริการ : ผู้ซื้อกบั ผ้ขู าย

แบบประเมิน คุณลักษณะอันพึงประสงค์

คำชแ้ี จง : ให้ ผูส้ อน สังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ✓ ลงใน
ช่องทตี่ รงกับระดับคะแนน

คณุ ลกั ษณะ รายการประเมิน ระดบั คะแนน
อันพึงประสงค์ด้าน 321

1. รกั ชาติ ศาสน์ 1.1 ยืนตรงเม่อื ได้ยินเพลงชาติได้ และบอกความหมายของเพลงชาติ
กษตั ริย์ 1.2 ปฏิบัตติ นตามสทิ ธหิ น้าที่

1.3 เข้าร่วมกิจกรรมทเ่ี ปน็ ประโยชนต์ อ่ โรงเรียน และปฏบิ ตั ติ นเพอ่ื
สร้างความสามัคคี ปรองดองในหมเู่ พื่อน

1.4 เข้าร่วมกจิ กรรมทางศาสนาท่ตี นนบั ถอื ตามหลักของศาสนา

1.5 เขา้ รว่ มกจิ กรรมทเี่ กย่ี วกบั สถาบันพระมหากษตั ริย์ตามทีโ่ รงเรยี น
และชุมชนจดั ขึน้

2. ซอ่ื สัตย์ สุจริต 2.1 ใหข้ อ้ มูลที่ถูกต้อง และเปน็ จริง

2.2 ปฏบิ ัตใิ นส่งิ ทีถ่ กู ต้อง ทำตามสญั ญาทีต่ นใหไ้ ว้กับพ่อแม่ หรือ
ผู้ปกครอง

2.3 ปฏบิ ัติตนตอ่ ผูอ้ ่นื ด้วยความซือ่ ตรง

3. มีวนิ ยั รับผดิ ชอบ 3.1 ปฏบิ ตั ติ ามขอ้ ตกลง กฎเกณฑ์ ระเบยี บ ขอ้ บังคบั ของครอบครัว

และโรงเรียน มคี วามตรงต่อเวลาในการปฏิบัตกิ ิจกรรมต่างๆ ใน
ชีวิตประจำวนั

4. ใฝเ่ รียนรู้ 4.1 รู้จกั ใชเ้ วลาวา่ งใหเ้ ปน็ ประโยชน์ และนำไปปฏิบัตไิ ด้

4.2 รูจ้ ักจัดสรรเวลาใหเ้ หมาะสม

4.3 เชอื่ ฟงั คำส่ังสอนของบิดา มารดา โดยไม่โต้แย้ง

4.4 ต้งั ใจเรียน

4.5 ร้จู กั ปรับปรุงตนเองในขอ้ ผดิ พลาด

5. อยูอ่ ย่างพอเพียง 5.1 ใช้ทรพั ยส์ ินและส่ิงของของโรงเรยี นอย่างประหยัด

5.2 ใชอ้ ปุ กรณ์การเรยี นอย่างประหยัดและรคู้ ณุ ค่า

5.3 ใช้จา่ ยอย่างประหยดั และมีการเก็บออมเงนิ

579 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 10 การแลกเปลีย่ นสินค้าและบริการ : ผ้ซู ื้อกบั ผ้ขู าย

แบบประเมิน คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ (ตอ่ )

คำชแ้ี จง : ให้ ผ้สู อน สังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แลว้ ขดี ✓ ลงใน
ชอ่ งทตี่ รงกบั ระดบั คะแนน

คณุ ลกั ษณะ รายการประเมิน ระดบั คะแนน
อนั พงึ ประสงคด์ า้ น 321

6. มงุ่ มน่ั ในการ 6.1 มีความตัง้ ใจและพยายามในการทำงานที่ไดร้ ับมอบหมาย
ทำงาน 6.2 มคี วามอดทนและไม่ทอ้ แทต้ ่ออุปสรรคเพอ่ื ให้งานสำเร็จ

7. รักความเป็นไทย 7.1 มีจติ สำนกึ ในการอนุรักษว์ ฒั นธรรมและภูมปิ ัญญาไทย

7.2 เหน็ คุณค่าและปฏบิ ัติตนตามวัฒนธรรมไทย

8. มจี ติ สาธารณะ 8.1 รูจ้ กั ช่วยพอ่ แม่ ผปู้ กครอง และครูทำงาน

8.2 อาสาทำงานให้ผ้อู ่ืน

8.3 รู้จกั การดูแล รกั ษาทรัพยส์ มบตั ิและส่ิงแวดลอ้ มของหอ้ งเรียน
โรงเรียน เขา้ รว่ มกจิ กรรมของโรงเรียน

ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน
............../.................../................

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน
พฤติกรรมท่ปี ฏิบตั ชิ ัดเจนและสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
พฤติกรรมที่ปฏบิ ตั ชิ ดั เจนและบอ่ ยครง้ั ให้ 1 คะแนน
พฤตกิ รรมทป่ี ฏิบตั บิ างครง้ั

580 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 10 การแลกเปลย่ี นสินค้าและบริการ : ผู้ซ้ือกบั ผ้ขู าย

บันทกึ หลงั แผนการสอน

 ด้านความรู้

 ดา้ นสมรรถนะสำคัญของผเู้ รยี น

 ด้านคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์

 ด้านอน่ื ๆ (พฤตกิ รรมเด่น หรือพฤตกิ รรมทมี่ ปี ัญหาของนกั เรียนเป็นรายบุคคล (ถา้ ม)ี )

 ปญั หา/อุปสรรค
 แนวทางการแก้ไข

ความเห็นของผู้บรหิ ารสถานศกึ ษาหรอื ผทู้ ไี่ ดร้ ับมอบหมาย )
ข้อเสนอแนะ

ลงช่ือ
(
ตำแหน่ง

581 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 11 การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผ้ซู ื้อกับผ้ขู าย

แผนการจัดการเรียนรทู้ ี่ 11 การแลกเปล่ยี นสนิ ค้าและบริการ :

ความสัมพนั ธ์ระหว่างผซู้ ื้อกบั ผู้ขาย

เวลา 2 ชั่วโมง

1. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด
ผู้ซื้อและผู้ขายพึงปฏบิ ัติตนอยา่ งเหมาะสมและมคี วามสัมพันธ์ทดี่ ตี ่อกัน

2. ตวั ช้วี ัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1 ตวั ช้วี ดั
ส 3.2 ป.2/2 บอกความสมั พันธร์ ะหวา่ งผูซ้ อื้ และผู้ขาย

2.2 จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

1) บอกความสัมพันธร์ ะหว่างผ้ซู ้ือและผ้ขู ายได้ (K)
2) บอกวิธกี ารปฏบิ ตั ิตนอยา่ งเหมาะสมในฐานะผู้ซ้ือและผู้ขายได้ (K)
3) พอใจในการแสดงบทบาทสมมตุ ิ (A)
3. สาระการเรยี นรู้

3.1 สาระการเรียนร้แู กนกลาง

1) ความสมั พนั ธร์ ะหวา่ งผูซ้ อ้ื และผขู้ ายในการกำหนดราคาสินคา้ และบรกิ าร
2) ความสัมพันธ์ระหว่างผ้ซู ื้อและผู้ขายทำให้สังคมสงบสุขและประเทศม่ันคง

3.2 สาระการเรียนรทู้ ้องถิ่น
(พจิ ารณาตามหลกั สตู รสถานศึกษา)

4. สมรรถนะสำคัญของผู้เรยี น

4.1 ความสามารถในการคิด

1) ทกั ษะการจัดกลมุ่
2) ทักษะการเช่อื มโยง

4.2 ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ

5. คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์
1. มวี นิ ยั
2. มคี วามรบั ผิดชอบ
3. ใฝเ่ รียนรู้
4. อยู่อย่างพอเพียง

582 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

6. กิจกรรมการเรยี นรู้ หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
 วธิ สี อนแบบแสดงบทบาทสมมตุ ิ แผนท่ี 11 การแลกเปลยี่ นสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผู้ซ้ือกบั ผ้ขู าย

ชัว่ โมงท่ี 1

ขน้ั นำ

ขั้นที่ 1 เตรยี มการ
1. ครใู หน้ กั เรียนเล่าถงึ ความประทบั ใจในอัธยาศัยของพอ่ ค้าหรอื แม่ค้าทีน่ ักเรียนเคยไปซื้อสนิ คา้
2. ครนู ำขา่ วเก่ียวกับเทคนคิ การขายสนิ ค้าของผ้ขู ายจนทำให้ผซู้ ือ้ มคี วามพงึ พอใจ มาเล่าใหน้ กั เรียนฟัง
3. ครใู ห้นักเรียนรว่ มกันวิเคราะหค์ วามพงึ พอใจของผซู้ ื้อทม่ี ตี อ่ ผขู้ าย หรือความพงึ พอใจของผู้ขายที่มี
ตอ่ ผซู้ ้อื
4. ครูถามคำถามกระตนุ้ ความคดิ แล้วใหน้ กั เรียนรว่ มกนั ตอบคำถาม

⚫ นกั เรยี นต้องการใหผ้ ู้ขายมคี ณุ ลักษณะท่ีดีอย่างไร
(พจิ ารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยใหอ้ ยใู่ นดุลยพนิ จิ ของครผู ้สู อน)

5. ครูอธิบายเพมิ่ เตมิ ถึงความสัมพนั ธท์ ดี่ รี ะหว่างผซู้ ือ้ กับผขู้ าย แล้วกำหนดสถานการณใ์ ห้นกั เรยี นแสดง
บทบาทสมมุติทีแ่ สดงถงึ ความสมั พนั ธท์ ดี่ ีระหวา่ งผูซ้ ้ือกบั ผู้ขาย และการปฏบิ ัตติ นอย่าง เหมาะสมในฐานะ
ผูผ้ ลิตและผู้บรโิ ภค

ข้นั สอน

ข้นั ท่ี 2 แสดง
1. ครใู หน้ กั เรียนตอบคำถามในประเดน็ สำคัญ ดงั น้ี

- ผู้ผลิตควรปฏิบัติตนอย่างไร
- ผู้ขายควรปฏิบัติตนอยา่ งไร
- ผซู้ อื้ หรอื ผู้บรโิ ภคควรปฏบิ ัตติ นอย่างไร
- ผซู้ อ้ื และผขู้ ายควรมีความสมั พันธท์ ี่ดีต่อกนั อยา่ งไร
2. นกั เรียนรวมกลุ่มเดมิ แลว้ ตดั สนิ ใจเลอื กผแู้ สดงบทบาทสมมตุ ิ ซ่งึ แสดงบทบาทเปน็ ผู้ผลิต ผขู้ าย และผู้
ซ้ือหรือผ้บู รโิ ภค โดยเลอื กผ้แู สดงท่ใี กลเ้ คยี งกบั บทบาทของเรอื่ งและเป็นความเหน็ ของส่วนรวม
3. สมาชิกคนใดท่ีไม่ไดเ้ ปน็ ผู้แสดงจะทำหนา้ ที่จดั ฉากการแสดง
4. ครูใหน้ ักเรียนแต่ละกลมุ่ สง่ ตวั แทนทำหน้าท่ีสังเกตการณ์ กลุ่มละ 1 คน
5. สมาชกิ แต่ละกลมุ่ ร่วมกนั วางแผนการแสดง โดยมีครผู สู้ อนเปน็ ผู้ใหค้ ำแนะนำและขอ้ เสนอแนะ
เพิ่มเติม
6. ครูใหน้ ักเรียนแตล่ ะกลุ่มออกมาแสดงบทบาทสมมุตใิ นระยะเวลา 5-7 นาที หรือตามความเหมาะสม

583 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 11 การแลกเปลย่ี นสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผ้ซู ้ือกบั ผ้ขู าย

ขั้นท่ี 3 วเิ คราะหแ์ ละอภปิ ราย
1. สมาชิกแต่ละกลุ่มรว่ มกนั อภิปรายเก่ยี วกบั ผลดีของการมคี วามสัมพันธ์ท่ีดรี ะหว่างผู้ซ้อื กบั ผู้ขาย และ
แนวทาง การปฏิบตั ิท่ีเหมาะสมในฐานะผผู้ ลิตและผูบ้ ริโภค
2. ครูถามคำถามกระตุ้นความคิด แล้วให้นักเรยี นร่วมกนั ตอบคำถาม

⚫ ถา้ ผู้ขายจำหนา่ ยสินคา้ และบรกิ ารในราคาท่ีเหมาะสม จะเกิดผลดอี ย่างไร
(ผู้ซือ้ มีความพงึ พอใจ มคี วามสุข ทำใหผ้ ู้ซอ้ื และผู้ขายมคี วามสมั พนั ธ์ทด่ี ตี อ่ กนั )

ชว่ั โมงท่ี 2

ขนั้ ที่ 4 แสดงเพม่ิ เตมิ
ครูใหน้ กั เรียนกล่มุ ที่แสดงบทบาทสมมุติยงั ไมส่ มบูรณ์ ไม่ตรงตามประเดน็ ทคี่ รกู ำหนด ออกมาแสดง
บทบาทสมมุติใหม่อีกคร้ัง

ขั้นสรปุ

ขั้นท่ี 5 แลกเปลย่ี นประสบการณแ์ ละสรุป
1. นักเรียนแตล่ ะกลมุ่ นำความรู้ท่ไี ด้จากการแสดงบทบาทสมมุตมิ าร่วมกันทำใบงานที่ 3.18 เร่ือง
ความสัมพันธร์ ะหว่างผู้ซอื้ กบั ผู้ขาย
2. ตัวแทนแตล่ ะกล่มุ ออกมานำเสนอผลงานท่หี น้าชั้นเรียน โดยมีครูตรวจสอบความถกู ตอ้ ง
3. ครูถามคำถามกระตนุ้ ความคดิ แล้วให้นักเรยี นร่วมกนั ตอบคำถาม

⚫ นักเรยี นรูส้ กึ อยา่ งไรเมอ่ื แสดงบทบาทสมมุติ
(พิจารณาตามคำตอบของนกั เรียนโดยให้อยู่ในดลุ ยพนิ ิจของครูผ้สู อน)

4. ครูและนกั เรยี นรว่ มกนั สรปุ ลักษณะความสมั พนั ธ์ระหว่างผูซ้ อ้ื กบั ผขู้ าย

 ครมู อบหมายให้นักเรียนแต่ละกลุม่ เขียนแผนผงั ความคิด เร่อื ง การแลกเปลยี่ นสินคา้ และบริการใน

ชุมชน โดยใหค้ รอบคลุมประเดน็ ตามทกี่ าหนด ดงั น้ี
1) การอธบิ ายรูปแบบการแลกเปลยี่ นสนิ คา้ และบรกิ าร
2) การบอกความสมั พนั ธ์ระหวา่ งผูซ้ อ้ื และผูข้ าย

 นักเรยี นทำแบบทดสอบหลงั เรยี น หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 3 เร่อื ง เศรษฐศาสตรน์ ่ารู้

584 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 11 การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผู้ซ้ือกบั ผ้ขู าย

7. การวดั และประเมนิ ผล

รายการวัด วิธกี าร เคร่ืองมอื เกณฑก์ ารประเมิน
7.1 ประเมนิ ระหวา่ ง
- ตรวจใบงานที่ 3.18 - ใบงานท่ี 3.18 - ร้อยละ 60
การจดั กิจกรรม (K, P, A) ผ่านเกณฑ์
การเรียนรู้ - ประเมนิ การนำเสนอ - ผลงานท่นี ำเสนอ - ระดบั คณุ ภาพ 2
1) ความสมั พนั ธ์ ผลงาน (P, A) ผา่ นเกณฑ์

ระหว่างผซู้ อ้ื กับ
ผู้ขาย

2) การนำเสนอ
ผลงาน

3) พฤตกิ รรมการ - สงั เกตพฤตกิ รรม - แบบสังเกต - ระดับคณุ ภาพ 2

ทำงานรายบคุ คล การทำงานรายบุคคล พฤตกิ รรมการทำงาน ผา่ นเกณฑ์

(P, A) รายบุคคล

4) พฤตกิ รรมการ - สงั เกตพฤตกิ รรม - แบบสงั เกต - ระดับคุณภาพ 2
ทำงานรายกลุม่ การทำงานรายกลุม่
(P, A) พฤตกิ รรมการทำงาน ผ่านเกณฑ์

รายกลมุ่

5) คณุ ลกั ษณะ - สังเกตความมวี นิ ยั - แบบประเมิน - ระดับคณุ ภาพ 2
อันพึงประสงค์ ใฝ่เรียนรู้ อยู่อย่าง คณุ ลักษณะ ผา่ นเกณฑ์
พอเพยี ง และมคี วาม
รบั ผดิ ชอบ (A) อันพงึ ประสงค์

7.2 การประเมิน - ตรวจแบบทดสอบ - แบบทดสอบ - ร้อยละ 60
หลงั เรียน หลงั เรยี น (K) หลงั เรยี น ผ่านเกณฑ์

1) แบบทดสอบหลงั
เรยี น หน่วยการ
เรียนรู้ท่ี 3
เศรษฐศาสตร์นา่ รู้

2) กจิ กรรมรวบยอด - ตรวจแผนผังความคิด - แบบประเมินแผนผัง - ระดับคุณภาพ 2
เรอ่ื ง การแลกเปล่ียน ความคิด เรื่อง ผา่ นเกณฑ์
- แผนผังความคดิ สนิ ค้าและบรกิ ารใน การแลกเปลยี่ น
เร่อื ง การ ชุมชน (K, P) สินคา้ และบริการใน
แลกเปล่ียน

585 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 11 การแลกเปลยี่ นสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผู้ซ้ือกบั ผ้ขู าย

รายการวัด วิธีการ เครอื่ งมือ เกณฑก์ ารประเมนิ
สนิ ค้าและ
บรกิ ารในชมุ ชน ชุมชน

8. สอื่ /แหลง่ การเรียนรู้

8.1 ส่ือการเรียนรู้

1) ตวั อย่างข่าว
2) ใบงานท่ี 3.18 เรอื่ ง ความสมั พันธ์ระหว่างผู้ซ้ือกับผู้ขาย

8.2 แหล่งการเรียนรู้



586 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 11 การแลกเปลยี่ นสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผู้ซื้อกบั ผ้ขู าย

แบบประเมนิ ชิน้ งาน/ภาระงาน (รวบยอด)

แบบประเมนิ แผนผังความคดิ เรือ่ ง การแลกเปลยี่ นสนิ คา้ และบรกิ ารในชมุ ชน

(ชิ้นที่ 2)

ลำดับที่ รายการประเมนิ ระดบั คะแนน
321

1 การอธิบายรปู แบบการแลกเปล่ียนสินค้าและบรกิ าร
2 การบอกความสมั พันธ์ระหว่างผซู้ ื้อและผู้ขาย

รวม

ลงชอ่ื ...................................................ผปู้ ระเมนิ
............../.................../................

เกณฑ์การให้คะแนน 3
ดี = 2
พอใช้ = 1
ปรบั ปรุง =

เกณฑก์ ารตัดสนิ คุณภาพ ชว่ งคะแนน ระดับคณุ ภาพ
5-6 ดี
3-4
ตำ่ กว่า 3 พอใช้
ปรับปรุง

587 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 11 การแลกเปลย่ี นสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผู้ซ้ือกบั ผู้ขาย

ตวั อยา่ งขา่ ว

เทคนิคการขายของชำ โดย ลำไพ แสดคง

ในการทำธรุ กจิ ใดๆ นนั้ ส่ิงสำคญั ท่เี จ้าของกจิ การตอ้ งการมากท่ีสดุ คือผลประกอบการหรอื ที่เราเรยี กวา่ กำไร แต่
การที่จะให้ได้มาซึ่งกำไรท่ีเราต้องการน้ัน กล่าวได้ว่าไม่ง่ายอย่างท่ีใครหลายคนคาดคิด ต้องมีองค์ประกอบในหลายๆ
ด้านด้วยกนั ซึ่งดิฉนั ไดต้ ง้ั ใจเขียนบทความนีข้ ึ้นมา เพือ่ ใหเ้ ป็นประโยชน์ตอ่ ผูอ้ ่านและผทู้ ีค่ ิดจะประกอบธรุ กจิ โดยเฉพาะ
ธรุ กิจการขายของชำ ซ่ึงดิฉันได้รวบรวมเอาประสบการณ์บวกกับความรู้ท่ีสั่งสมมาเป็นเวลากว่าสิบปีมาเป็นเรื่องราว
ถ่ายทอด

ดิฉันประกอบธุกิจ ซ่ึงธุรกิจของดิฉันเป็นร้านขายของชำตั้งอยู่ในบริเวณสถานีขนส่งหมอชิตใหม่ กว่าดิฉันจะมี
ความสำเรจ็ เปน็ แม่ค้าทสี่ ามารถเล้ยี งดูครอบครัวไมใ่ ห้เดือดร้อนทางด้านเรื่องเงินเหมอื นปัจจุบันได้ ดิฉนั ได้อาศยั เทคนิค
เล็กๆ นอ้ ยๆ ในการขายของชำซึง่ สามารถบอกกลา่ วให้ท่านผอู้ า่ นได้ ดังน้ี

1. หมั่นพยายามจัดรา้ นให้เปน็ ที่น่าสนใจต่อลูกค้าเสมอ พูดงา่ ยๆ เลยก็คือการหมั่นรักษาความสะอาดของหน้า
ร้านใหม้ ีความสะอาดอย่ตู ลอดเวลา ไม่ควรทจ่ี ะขเ้ี กียจและคิดวา่ ด้วยทำเลท่ีตั้งเหมาะสมของร้านเรา ลูกค้าจะซื้อกับเรา
เพียงเจ้าเดียว เม่ือไม่รักษาความสะอาดในจุดหน้าร้านนี้ลูกคา้ บางคนก็ไม่กล้าเข้ามาซือ้ ของในร้านเรา ลูกค้าอาจจะ
ยอมท่ีจะเดนิ ไปซื้อของกับรายอื่น และหน้าร้านนี้เองควรทจ่ี ะมขี องใหม่ๆ สินค้าใหม่ๆ เข้ามาลอ่ ตาลอ่ ใจผู้ซื้อหรือลูกค้า
มิได้ขาดควรวางสินค้าในที่ๆ เห็นได้ชัดเจน บางร้านไม่นำสินค้าที่ใหม่และสินค้าแปลกๆ ไม่เหมือนร้านอ่ืนมาโชว์ก็จะ
ขาดจุดดึงดูดลูกค้าไปหรือการท่ีรา้ นจะต้องมีสินคา้ ท่ีเป็นแบรนด์ติดตลาดเข้ามาจำหนา่ ย เพราะสนิ คา้ เหลา่ นี้เป็นที่นิยม
แกล่ ูกค้าจะทำให้เรามรี ายไดเ้ พ่มิ ขน้ึ

2. การแต่งกายของแมค่ ้า ตอ้ งแตง่ กายดี ตัวแมค่ า้ เองก็เปรียบเสมือนหน้ารา้ น หากไม่แต่งตวั ให้สะอาด เรียบรอ้ ย
แต่สกปรกมอมแมม ลูกค้าก็จะหมดความน่าเชอื่ ถือทจ่ี ะซอ้ื ลองคิดกันง่ายๆ ดู หากลูกคา้ เข้ารา้ นเพื่อจะมาซอื้ ของกินเล่น
หรือเคร่ืองดื่ม เมื่อลูกค้าเจอหนา้ แม่คา้ หรอื เจา้ ของร้านในสภาพสกปรก ลกู ค้าจะรับประทานของกนิ เลน่ หรือเคร่อื งด่ืม
ทซ่ี ้ือมาลงไปได้หรือไม่

3. ความมีมนุษยสมั พนั ธท์ ่ีดีต่อลกู ค้าและบุคคลรอบขา้ งทัว่ ไป การพูดจาของแม่ค้าหรือเจ้าของรา้ นควรท่ีจะใสใ่ จ
เป็นอย่างย่ิงควรมีครับมีค่ะ ย้ิมแย้มแม้เราจะอมทุกข์ เพราะการพูดจาดีเป็นการสร้างลูกค้าท้ังในปัจจุบันและอนาคต
อยา่ คิดว่าลูกค้าคนนี้ไม่เคยเข้าร้านเราแลว้ เราจะไม่พูดดๆี กับเขา เพราะเราต้องคิดไวเ้ สมอวา่ สักวันเขาคนน้นั จะต้องมา
ซอ้ื ของจากร้านเรา เป็นการสร้างลูกค้าในอนาคต หรือถ้าเป็นลูกค้าประจำการตสี นิทชิดเชือ้ เพือ่ ผูกใจให้เขากลับมาซ้ือ
ของท่ีร้านเราเป็นส่ิงท่ีดีแต่ไม่ควรอย่างยิ่งที่จะสนิทถึงขนาดพูดจาเล่นหัวกันได้ เราเองอาจจะมีคำพูดที่ไม่พึงประสงค์
หลดุ ลอยจากปากเราออกไปกระทบกระเทอื นจิตใจเขาได้ และเขาอาจจะหายไปเลยโดยทเ่ี ราไมร่ ตู้ ัว

4. การมองหาทำเลท่ีต้ังทเ่ี หมาะสมกับการขายของชำ ของชำคอื ของที่ทกุ คนมีความจำเปน็ ตอ้ งซ้ือหามาใช้ การ
เลือกทำเลควรเลือกไปในแหล่งทีม่ ีผู้คนหนาแนน่ มคี นพลุกพล่าน เหมือนกับร้านดฉิ ันซึ่งมีทำเลทเ่ี หมาะมากนัน่ คือการมี
ทีต่ ง้ั ของรา้ นในบรเิ วณสถานีขนสง่ ผ้โู ดยสารหมอชติ ใหม่

5. ความอดทน มุ่งมั่นในการค้าขาย สิ่งน้ีสำคัญอย่างย่ิงไม่ว่าจะเป็นต้ังแต่นักธุรกิจจนถึงระดับแม่ค้า เราต้อง
อดทนต่อการทจ่ี ะขายของใหไ้ ดก้ าไร กาไรอาจจะไม่ไดม้ าอยา่ งรวดเรว็ อาจจะต้องอาศยั การรอคอยถอื คตวิ ่าชา้ ๆ
ไดพ้ ร้าเล่มงาม ลองนึกภาพดูว่าท่านผู้อ่านรอได้หรอื ไม่ในการขายลูกกวาดเม็ดละสองบาทให้ไดถ้ ึงร้อยบาท
ถา้ ทนในระดบั พน้ื ฐานแคน่ ้ไี ม่ไดก้ ล่าวไดว้ า่ คณุ ไม่มจี ติ วญิ ญาณความเป็นนกั คา้ ขายหรอื แม่คา้ ได้

588 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 11 การแลกเปลีย่ นสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผ้ซู ื้อกับผู้ขาย

ตัวอย่างขา่ ว (ตอ่ )

6. ลูกคา้ ถูกต้องเสมอ การทาการคา้ เราจะต้องเอาใจลูกคา้ ใหม้ ากทสี่ ุด อยากได้อะไรเราจะต้องหามาให้
อย่างสุดความสามารถมีเร่อื งอะไรกบั ลูกค้าดิฉันมเี ทคนิคคอื ให้น่ิงแล้วค่ะครบั ให้ได้ อย่าพยายามเถียงลูกค้า
ถ้าจาเป็นตอ้ งอธบิ ายต้องมนี ้าเสยี งนุ่มนวลลดระดบั ความร้อนรุ่มในใจและพงึ คดิ เสมอว่าคนน้แี หละเราจะต้องเอา
เงนิ จากกระเป๋ าเขาใหไ้ ด้

ปจั จยั ทส่ี ง่ ผลใหเ้ ราขายของยากลำบาก
สว่ นใหญ่จะเป็นข้อที่ตรงกันข้ามกับเทคนิคในการขายของให้ดีข้ึน ท่านผู้อ่านหรือผู้ท่ีสนใจเก่ียวกับการทำธุรกิจ

รา้ นชำ ควรที่จะศึกษาวา่ กิจการหรือรา้ นของท่านเป็นเช่นน้ีหรอื ไม่ ถา้ หากเปน็ ในข้อใดข้อหนึ่งควรที่จะปรับปรุงแก้ไข
เพ่อื ใหเ้ ราสามารถสรา้ งยอดขายหรอื กำไรให้มากยิ่งข้นึ

1. จัดรปู แบบรา้ นไดไ้ มส่ ะดดุ ตาคนซอ้ื
2. พนักงานขายแตง่ ตวั สกปรก ไมน่ า่ ใหค้ นมาซ้อื ของ
3. สินค้าท่ขี ายไมท่ ันสมยั หรือเก่าเกนิ ไปไม่ตามยุคสมยั
4. เอาของท่ผี บู้ รโิ ภคไม่นิยมมาขายก็จะทำให้เราขายของได้ลำบากข้ึน
5. พนักงานขายพดู จาไมไ่ พเราะ ไมน่ ่าฟังทำให้ลูกค้าไม่อยากซื้อของ
6. ทีต่ ้ังของร้าน ถ้าไปต้งั ร้านอยู่ไกลแหล่งชุมชนเราก็จะขายของลำบากหรือมีรา้ นขายของชนิดเดยี วกันอยูใ่ กล้ๆ

กับร้านเรา กจ็ ะทำให้ยอดขายเราลดลงได้เช่น
7. สนิ คา้ ภายในร้านไมเ่ ป็นระเบยี บยากแก่การคน้ หาก็จะทำให้ขายของลำบากขนึ้
8. สนิ คา้ ทขี่ ายดสู กปรกไม่น่ารับประทาน ลกู คา้ ก็จะไม่ซ้อื
9. พนกั งานขายไมม่ คี วามสนใจทจ่ี ะขายของ
สรุป เก่ียวกับเทคนิคของการขายของในการขายของชำน้ันการที่จะขายดหี รือไม่ดีนั้นขึ้นอยูก่ ับปัจจยั ในหลายๆ
ด้าน ทง้ั ทำเลท่ีตงั้ ของรา้ น พนักงานขายการเอาใจใส่ในผลิตภัณฑ์ทขี่ าย การละเลยสิ่งใดส่ิงหนึ่งไปนบั ว่าเสียหายมากใน
กจิ การร้านชำหรือกิจการธุกิจอน่ื ประสบการณท์ ่ีไดถ้ ่ายทอดในวันนนี้ ับวา่ มีประโยชน์ต่อทุกท่านท่ีกำลังอา่ นสามารถใน
ไปปรับใชใ้ นกิจการของตัวเองไดไ้ มม่ ากกน็ อ้ ย

ท่ีมา : https://sites.google.com/site/prachidtinnabutr/thekhnikh-kar-khay-khxngcha-doy-la-phi-saed-
khng

589 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 11 การแลกเปลีย่ นสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผู้ซื้อกับผู้ขาย

ใบงานที่ 3.18 เรื่อง ความสมั พนั ธ์ระหว่างผซู้ ้อื กบั ผูข้ าย

คำชแ้ี จง ใหน้ กั เรียนวเิ คราะห์ภาพ แล้วตอบคำถาม

คำถาม
1. ภาพต่างๆ แสดงถงึ กิจกรรมเก่ียวกับเรอ่ื งใด

2. บุคคลในภาพมคี วามสมั พนั ธก์ ันอยา่ งไร

3. ถ้าต้องการใหก้ ารดำเนินกิจกรรมประสบความสำเรจ็ ผู้ที่อยู่ในเหตกุ ารณ์หรอื กิจกรรมตอ้ งปฏบิ ตั ิตน
อย่างไร

สรุป

 กจิ กรรมในภาพมีผลดีอยา่ งไร

590 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 11 การแลกเปลยี่ นสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผ้ซู ื้อกบั ผู้ขาย

ใบงานท่ี 3.18 เรือ่ ง ความสมั พนั ธ์ระหว่างผ้ซู ือ้ กบั ผขู้ าย

คำชแ้ี จง ให้นักเรยี นวเิ คราะหภ์ าพ แล้วตอบคำถาม เฉลย

คำถาม
4. ภาพต่างๆ แสดงถึงกิจกรรมเก่ียวกับเรอื่ งใด

5. บคุ คลในภาพมคี วามสมั พันธก์ ันอยา่ งไร

6. ถ้าตอ้ งการใหก้ ารดำเนินกจิ กรรมประสบความสำเร็จ ผู้ทอ่ี ยู่ในเหตุการณ์หรอื กจิ กรรมต้องปฏิบตั ิตน
อยา่ งไร

สรุป

 กิจกรรมในภาพมผี ลดอี ย่างไร

(พจิ ารณาตามคำตอบของนักเรียน โดยให้อย่ใู นดุลยพินิจของครผู ู้สอน)

591 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 11 การแลกเปล่ียนสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผู้ซ้ือกับผู้ขาย

แบบประเมนิ การนำเสนอผลงาน

คำชีแ้ จง : ให้ ผู้สอน สงั เกตพฤติกรรมของนกั เรยี นในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรยี น แลว้ ขดี ✓ ลงใน
ช่องทตี่ รงกับระดบั คะแนน

ลำดบั ท่ี รายการประเมนิ ระดับคะแนน
321

1 ความถูกต้องของเนื้อหา
2 ความคดิ สรา้ งสรรค์
3 วิธีการนำเสนอผลงาน
4 การนำไปใช้ประโยชน์
5 การตรงต่อเวลา

รวม

ลงช่อื ...................................................ผู้ประเมนิ
............../.................../................

เกณฑก์ ารให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมสอดคล้องกับรายการประเมนิ สมบรู ณช์ ัดเจน ให้ 2 คะแนน
ผลงานหรือพฤติกรรมสอดคลอ้ งกับรายการประเมนิ เปน็ ส่วนใหญ่ ให้ 1 คะแนน
ผลงานหรอื พฤตกิ รรมสอดคล้องกบั รายการประเมนิ บางสว่ น

เกณฑก์ ารตดั สินคุณภาพ

ช่วงคะแนน ระดบั คุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11
ต่ำกวา่ 8 พอใช้
ปรบั ปรุง

592 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 11 การแลกเปลยี่ นสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผ้ซู ื้อกับผ้ขู าย

แบบสังเกตพฤตกิ รรม การทำงานรายบุคคล

ชอ่ื ชั้น

คำชีแ้ จง : ให้ ผู้สอน สงั เกตพฤติกรรมของนกั เรยี นในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แลว้ ขีด ✓ ลงใน
ชอ่ งท่ตี รงกบั ระดับคะแนน

ลำดับท่ี รายการประเมนิ ระดับคะแนน
321

1 การแสดงความคิดเห็น
2 การยอมรบั ฟงั ความคดิ เหน็ ของผอู้ ืน่
3 การทำงานตามหนา้ ที่ทไ่ี ดร้ ับมอบหมาย
4 ความมนี ำ้ ใจ
5 การตรงตอ่ เวลา

รวม

ลงช่ือ...................................................ผ้ปู ระเมิน
............../.................../................

เกณฑ์การใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัตหิ รือแสดงพฤติกรรมอย่างสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบตั หิ รือแสดงพฤติกรรมบ่อยครั้ง ให้ 1 คะแนน
ปฏบิ ตั หิ รือแสดงพฤติกรรมบางครงั้

เกณฑก์ ารตดั สินคณุ ภาพ

ช่วงคะแนน ระดับคณุ ภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11
ตำ่ กว่า 8 พอใช้
ปรับปรุง

593 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 11 การแลกเปลี่ยนสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผู้ซ้ือกบั ผ้ขู าย

แบบสังเกตพฤตกิ รรม การทำงานกลมุ่

คำชแ้ี จง : ให้ ผู้สอน สงั เกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นในระหว่างเรยี นและนอกเวลาเรยี น แลว้ ขดี ✓ ลงใน
ช่องทต่ี รงกบั ระดับคะแนน

ลำดับที่ ช่อื – สกลุ การแสดง การยอมรบั ฟงั การทำงาน ความมนี ำ้ ใจ การมี รวม
ของผูร้ บั การ ความคิดเหน็ คนอื่น ตามท่ไี ด้รบั 321 สว่ นรว่ มใน 15
มอบหมาย การปรบั ปรุง คะแนน
ประเมิน 321321 ผลงานกลมุ่
321
321

ลงชื่อ...................................................ผู้ประเมิน

............../.................../................

เกณฑ์การให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัตหิ รือแสดงพฤติกรรมอยา่ งสม่ำเสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏบิ ัติหรอื แสดงพฤตกิ รรมบอ่ ยครั้ง ให้ 1 คะแนน
ปฏบิ ัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมบางครัง้

เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ

ชว่ งคะแนน ระดบั คุณภาพ

12 - 15 ดี

8 - 11 พอใช้

ตำ่ กวา่ 8 ปรับปรงุ

594 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนท่ี 11 การแลกเปลีย่ นสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผ้ซู ้ือกับผ้ขู าย

แบบประเมิน คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์

คำช้ีแจง : ให้ ผสู้ อน สังเกตพฤตกิ รรมของนักเรยี นในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรยี น แลว้ ขีด ✓ ลงใน
ชอ่ งที่ตรงกบั ระดับคะแนน

คุณลักษณะ รายการประเมนิ ระดบั คะแนน
อันพึงประสงคด์ า้ น 321

1. รักชาติ ศาสน์ 1.1 ยืนตรงเมอ่ื ได้ยินเพลงชาติได้ และบอกความหมายของเพลงชาติ
กษตั ริย์ 1.2 ปฏิบัตติ นตามสทิ ธิหนา้ ท่ี

1.3 เข้าร่วมกจิ กรรมท่ีเป็นประโยชน์ต่อโรงเรียน และปฏบิ ตั ติ นเพื่อ
สร้างความสามัคคี ปรองดองในหมูเ่ พ่ือน

1.4 เข้ารว่ มกิจกรรมทางศาสนาทตี่ นนบั ถอื ตามหลกั ของศาสนา

1.5 เข้าร่วมกจิ กรรมที่เก่ียวกับสถาบันพระมหากษัตริย์ตามท่ีโรงเรียน
และชมุ ชนจัดขึ้น

2. ซื่อสตั ย์ สจุ ริต 2.1 ให้ขอ้ มูลที่ถกู ต้อง และเป็นจริง

2.2 ปฏิบัติในสง่ิ ท่ถี กู ตอ้ ง ทำตามสญั ญาที่ตนให้ไวก้ บั พ่อแม่ หรือ
ผูป้ กครอง

2.3 ปฏิบัตติ นตอ่ ผ้อู น่ื ดว้ ยความซอ่ื ตรง

3. มีวินัย รบั ผดิ ชอบ 3.1 ปฏบิ ตั ติ ามขอ้ ตกลง กฎเกณฑ์ ระเบยี บ ข้อบงั คับของครอบครวั

และโรงเรียน มคี วามตรงต่อเวลาในการปฏิบตั กิ ิจกรรมต่างๆ ใน
ชีวิตประจำวนั

4. ใฝ่เรียนรู้ 4.1 ร้จู กั ใชเ้ วลาว่างให้เป็นประโยชน์ และนำไปปฏิบัตไิ ด้

4.2 รู้จักจดั สรรเวลาใหเ้ หมาะสม

4.3 เช่อื ฟงั คำสง่ั สอนของบิดา มารดา โดยไม่โตแ้ ย้ง

4.4 ต้ังใจเรยี น

4.5 รู้จกั ปรับปรงุ ตนเองในข้อผดิ พลาด

5. อยอู่ ยา่ งพอเพยี ง 5.1 ใช้ทรัพยส์ ินและส่งิ ของของโรงเรยี นอยา่ งประหยดั

5.2 ใชอ้ ปุ กรณ์การเรียนอยา่ งประหยดั และรคู้ ณุ ค่า

5.3 ใชจ้ ่ายอย่างประหยัดและมีการเก็บออมเงิน

595 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 11 การแลกเปลยี่ นสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผู้ซ้ือกับผ้ขู าย

แบบประเมิน คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์ (ต่อ)

คำช้แี จง : ให้ ผสู้ อน สงั เกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรยี นและนอกเวลาเรยี น แล้วขีด ✓ ลงใน
ชอ่ งท่ตี รงกบั ระดบั คะแนน

คณุ ลักษณะ รายการประเมนิ ระดับคะแนน
อันพงึ ประสงคด์ า้ น 321

6. มุง่ มน่ั ในการ 6.1 มีความตัง้ ใจและพยายามในการทำงานทีไ่ ด้รบั มอบหมาย
ทำงาน 6.2 มคี วามอดทนและไมท่ ้อแท้ตอ่ อปุ สรรคเพอื่ ให้งานสำเร็จ

7. รักความเปน็ ไทย 7.1 มีจติ สำนึกในการอนรุ กั ษว์ ฒั นธรรมและภมู ิปญั ญาไทย

7.2 เหน็ คณุ ค่าและปฏบิ ัตติ นตามวัฒนธรรมไทย

8. มจี ิตสาธารณะ 8.1 รู้จกั ชว่ ยพอ่ แม่ ผู้ปกครอง และครูทำงาน

8.2 อาสาทำงานให้ผ้อู ่ืน

8.3 ร้จู ักการดูแล รักษาทรัพย์สมบัติและส่งิ แวดลอ้ มของหอ้ งเรียน
โรงเรยี น เข้าร่วมกิจกรรมของโรงเรียน

ลงชอื่ ...................................................ผู้ประเมนิ
............../.................../................

เกณฑ์การให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
พฤตกิ รรมทีป่ ฏิบัตชิ ัดเจนและสม่ำเสมอ ให้ 2 คะแนน
พฤตกิ รรมที่ปฏิบัติชัดเจนและบ่อยครัง้ ให้ 1 คะแนน
พฤตกิ รรมทปี่ ฏบิ ัติบางครั้ง

596 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์น่ารู้
แผนที่ 11 การแลกเปลีย่ นสินค้าและบริการ : ความสัมพนั ธ์ระหว่างผ้ซู ื้อกบั ผ้ขู าย

บันทกึ หลังแผนการสอน

 ดา้ นความรู้

 ด้านสมรรถนะสำคญั ของผเู้ รยี น

 ดา้ นคณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์

 ดา้ นอื่นๆ (พฤตกิ รรมเดน่ หรอื พฤติกรรมทีม่ ีปัญหาของนักเรียนเปน็ รายบุคคล (ถ้าม)ี )

 ปญั หา/อปุ สรรค
 แนวทางการแกไ้ ข

ความเหน็ ของผู้บริหารสถานศกึ ษาหรือผู้ที่ได้รบั มอบหมาย )
ขอ้ เสนอแนะ

ลงชื่อ
(
ตำแหน่ง

597 สงั คมศกึ ษาฯ ป.2

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 4 รอบรภู้ ูมิศาสตร์

หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 4 รอบร้ภู มู ิศาสตร์

เวลา 8 ชั่วโมง

1. มาตรฐานการเรยี นร/ู้ ตัวชี้วดั

ส 5.1 เข้าใจลักษณะทางภายภาพของโลกและความสัมพันธ์ของสรรพสิ่งซึ่งมีผลต่อกัน ใช้แผนที่และเครื่องมือ
ทางภูมิศาสตร์ในการค้นหา วิเคราะห์ และสรุปข้อมูลตามกระบวนการทางภูมิศาสตร์ ตลอดจนใช้ภูมิ-
สารสนเทศอย่างมีประสทิ ธภิ าพ

ส 5.1 ป.2/1 ระบสุ ่งิ แวดลอ้ มทางธรรมชาติและทม่ี นษุ ย์สร้างขึน้ ซึ่งปรากฏระหวา่ งบ้านกับโรงเรยี น
ส 5.1 ป.2/2 ระบุตำแหน่ง และลักษณะทางกายภาพของส่ิงต่างๆ ที่ปรากฏในแผนผัง แผนท่ี รูปถ่าย และ

ลกู โลก
ส 5.1 ป.2/3 สงั เกตและแสดงความสัมพนั ธร์ ะหว่างโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจนั ทร์ทท่ี ำใหเ้ กดิ ปรากฏการณ์
ส 5.2 เข้าใจปฏิสัมพันธ์ระหว่างมนุษย์กบั ส่ิงแวดล้อมทางกายภาพทก่ี ่อให้เกิดการสร้างสรรค์วิถีการดำเนินชีวิต

มีจิตสำนึกและมีสว่ นร่วมในการจัดการทรัพยากร และสิง่ แวดล้อมเพือ่ การพฒั นาท่ีย่ังยนื
ส 5.2 ป.2/1 อธบิ ายความสำคัญของสิง่ แวดลอ้ มทางธรรมชาตแิ ละทีม่ นษุ ย์สร้างขนึ้
ส 5.2 ป.2/2 จำแนกและใช้ทรัพยากรธรรมชาติที่ใช้แล้วไม่หมดไป ท่ีใช้แล้วหมดไป และสร้างทดแทน

ขนึ้ ใหม่ไดอ้ ย่างคุ้มค่า
ส 5.2 ป.2/3 อธิบายความสัมพนั ธร์ ะหว่างฤดูกาลกบั การดำเนนิ ชีวิตของมนุษย์
ส. 5.2 ป.2/4 มีสว่ นร่วมในการจัดการส่ิงแวดลอ้ มในโรงเรยี น

2. สาระการเรียนรู้

2.1 สาระการเรยี นร้แู กนกลาง
1) สงิ่ แวดล้อมทางธรรมชาตกิ บั ทมี่ นุษยส์ รา้ งข้นึ ซึ่งปรากฏระหว่างบา้ นกบั โรงเรยี น
2) ความสำคัญของสงิ่ แวดลอ้ มต่อการดำเนนิ ชีวติ
3) ประเภทของทรพั ยากรธรรมชาติ
- ใช้แล้วไมห่ มดไป เช่น อากาศ แสงอาทิตย์
- ใช้แลว้ หมดไป เช่น แร่ ถา่ นหนิ น้ำมนั กา๊ ซธรรมชาติ
- สรา้ งทดแทนข้นึ ใหม่ได้ เช่น นำ้ ดิน ป่าไม้ สัตวป์ ่า
4) การใช้ทรัพยากรธรรมชาติอยา่ งค้มุ ค่า
5) ผลกระทบของการเปลย่ี นแปลงสิง่ แวดล้อมทม่ี ีต่อโรงเรยี น
6) การรกั ษาและฟ้ืนฟูสิ่งแวดล้อมท่มี ีต่อโรงเรยี น

598 สงั คมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 4 รอบรภู้ ูมศิ าสตร์

7) ตำแหนง่ และลกั ษณะทางกายภาพของสิ่งต่างๆ ท่ีปรากฏในแผนท่ี แผนผัง รูปถา่ ย และลกู โลก เช่น ภูเขา
ทีร่ าบ แมน่ ำ้ ตน้ ไม้ ทะเล

8) ความสมั พันธร์ ะหว่างโลก ดวงอาทติ ย์ และดวงจันทรท์ ท่ี ำให้เกดิ ปรากฏการณ์ เช่น ข้างข้นึ ชา้ งแรม ฤดกู าล
ต่างๆ

9) ความสัมพนั ธ์ระหว่างฤดูกาลกับการดำเนนิ ชีวิตของมนษุ ย์

2.2 สาระการเรียนรทู้ อ้ งถิน่
(พิจารณาตามหลักสูตรสถานศกึ ษา)

3. มโนทัศน์สำคญั (Key Concept)

3.1 สงิ่ แวดล้อมระหว่างบ้านกบั โรงเรียนประกอบดว้ ย สิ่งแวดลอ้ มทางธรรมชาตแิ ละส่ิงแวดล้อมท่ีมนษุ ย์สร้างขึ้น
3.2 สง่ิ แวดล้อมทางธรรมชาติและสิง่ แวดล้อมที่มนุษยส์ ร้างข้นึ มผี ลต่อการดำเนินชวี ิตของมนุษย์
3.3 มนุษยต์ อ้ งการใชท้ รัพยากรธรรมชาตอิ ย่างคุ้มคา่ เน่อื งจากมอี ยอู่ ยา่ งจำกัด
3.4 การมีสว่ นร่วมในการจดั การสงิ่ แวดล้อมในโรงเรยี นเป็นหน้าท่ขี องทุกคน
3.5 ลูกโลก แผนผัง แผนที่ และรูปถา่ ย สามารถใช้แสดงตำแหนง่ และลกั ษณะทางกายภาพของสิ่งตา่ งๆ ได้
3.6 ความสัมพันธ์ระหว่างโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจนั ทรท์ ำให้เกิดปรากฏการณ์ทางธรรมชาติที่มีอิทธิพลต่อการ
ดำรงชวี ิต
3.7 ฤดกู าลสง่ ผลตอ่ การดำเนินชีวติ ของมนุษย์

4. คำถามหลัก (Big Question)

4.1 สิ่งแวดล้อมทางธรรมชาติและที่มนษุ ยส์ รา้ งขนึ้ ซงึ่ ปรากฏระหวา่ งบ้านกับโรงเรยี นมอี ะไรบ้าง
4.2 สิ่งแวดล้อมทางธรรมชาติและท่ีมนุษยส์ ร้างข้นึ มผี ลต่อการดำเนินชวี ติ อยา่ งไร
4.3 ทรัพยากรธรรมชาติทใี่ ชแ้ ลว้ ไม่หมดไป ทใ่ี ช้แลว้ หมดไป และสร้างทดแทนขนึ้ ใหมไ่ ดแ้ ตกตา่ งกันอย่างไร
4.4 การใช้ทรัพยากรธรรมชาติให้คมุ้ ค่ามีหลักการอยา่ งไร
4.5 นกั เรียนมีส่วนร่วมใการจดั การสง่ิ แวดลอ้ มในโรงเรยี นไดอ้ ยา่ งไร
4.6 ลกั ษณะทางกายภาพของสงิ่ ตา่ งๆ ที่ปรากฏในลูกโลก แผนผัง แผนที่ และรูปถ่ายอยู่ในตำแหนง่ ใด และมี
ลกั ษณะอย่างไร
4.7 ความสัมพันธ์ระหว่างโลก ดวงอาทิตย์ และดวงจันทรท์ ำให้เกิดปรากฏการณ์ทางธรรมชาตใิ ดบ้าง
4.8 ฤดูกาลทแี่ ตกตา่ งกนั ส่งผลต่อการดำเนินชีวิตของมนษุ ย์อย่างไร

599 สงั คมศึกษา ป.2

หนว่ ยการเรยี นร้ทู ่ี 4 รอบรภู้ มู ศิ าสตร์

5. การรเู้ ร่ืองภมู ิศาสตร์ (Geo - Literacy)

ความสามารถทางภูมศิ าสตร์ กระบวนการทางภูมิศาสตร์ ทกั ษะทางภูมิศาสตร์
1. การสงั เกต
1. ความเขา้ ใจระบบธรรมชาติ 1. 1. การตงั้ คำถามเชงิ ภมู ศิ าสตร์ 2. การแปลความขอ้ มูล

และมนษุ ย์ 2. 2. การรวบรวมข้อมลู ทางภูมิศาสตร์
3. การใช้เทคนิคและเครอ่ื งมือ
1. 2. การใชเ้ หตุผลทางภูมศิ าสตร์ 3. 3. การจดั การข้อมูล
ทางภูมิศาสตร์
4. 4. การวเิ คราะหข์ ้อมูล

5. 5. การสรปุ เพอ่ื ตอบคำถาม

6. สมรรถนะสำคญั ของผู้เรียนและคณุ ลักษณะอันพึงประสงค์

สมรรถนะสำคญั ของผูเ้ รยี น คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ความสามารถในการสอื่ สาร 1. มวี นิ ยั รับผดิ ชอบ
2. ความสามารถในการคิด 2. ใฝ่เรียนรู้
3. มุ่งม่นั ในการทำงาน
1) ทกั ษะการวิเคราะห์
2) ทักษะการสรปุ ลงความเห็น
3) ทักษะการประยกุ ต์ใชค้ วามรู้
4) ทกั ษะการจำแนก
5) ทกั ษะการสังเกต
3. ความสามารถในการใช้ทกั ษะชวี ติ

7. ชนิ้ งาน/ภาระงาน (รวบยอด)

1) กจิ กรรม สง่ิ แวดลอ้ มรอบตวั เรา
2) กจิ กรรม เครอื่ งมอื ทางภมู ศิ าสตร์
3) กจิ กรรม ความสมั พนั ธ์ระหว่างโลก ดวงอาทติ ย์ และดวงจันทร์

600 สังคมศกึ ษา ป.2

หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 4 รอบรภู้ มู ิศาสตร์

8. การวดั และการประเมนิ ผล

รายการวดั วธิ ีวดั เครอ่ื งมอื เกณฑ์การประเมนิ

8.1 การประเมินกอ่ น

เรยี น

- แบบทดสอบกอ่ น - ตรวจแบบทดสอบ - แบบทดสอบก่อนเรียน - ประเมินตามสภาพจรงิ

เรยี น หน่วยท่ี 4 กอ่ นเรยี น

รอบรู้ภูมศิ าสตร์

8.2 การประเมินระหว่าง

การจัดกิจกรรมการ

เรยี นรู้

1) ส่ิงแวดลอ้ มทาง - ตรวจใบงานท่ี 4.1 - ใบงานท่ี 4.1 รอ้ ยละ 60 ผ่านเกณฑ์
- แบบฝึกปฏบิ ัติทักษะ ร้อยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
ธรรมชาติและท่ี - ตรวจแบบฝึกปฏิบตั ิ รวบยอด

มนษุ ย์สร้างข้ึน ทักษะรวบยอด

ซง่ึ ปรากฏ

ระหว่างบ้านกับ

โรงเรียน

2) ความสำคญั ของ - ตรวจใบงานที่ 4.2 - ใบงานที่ 4.2 รอ้ ยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
- แบบฝกึ ปฏิบัติทกั ษะ รอ้ ยละ 60 ผ่านเกณฑ์
สง่ิ แวดล้อมตอ่ การ - ตรวจแบบฝึกปฏิบัติ รวบยอด

ดำเนนิ ชีวติ ทักษะรวบยอด

3) ประเภทของ - ตรวจใบงานที่ 4.3 - ใบงานที่ 4.3 - รอ้ ยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
ทรัพยากร - ตรวจแบบฝึกปฏบิ ัติ - แบบฝกึ ปฏิบัติทักษะ - ร้อยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
ธรรมชาติ ทักษะรวบยอด รวบยอด
- ตรวจใบงานที่ 4.4 - ใบงานท่ี 4.4 ร้อยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
4) การใชท้ รัพยากร
ธรรมชาติอย่าง - ตรวจใบงานที่ 4.5 - ใบงานที่ 4.5 - ร้อยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
คมุ้ คา่ - ระดบั คณุ ภาพ 2
- ตรวจใบงานที่ 4.6 - ใบงานที่ 4.6 ผา่ นเกณฑ์
5) การจัดการ - ร้อยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
ส่งิ แวดลอ้ มใน - ตรวจใบงานท่ี 4.7 - ใบงานท่ี 4.7 - รอ้ ยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
โรงเรียน

6) เครอื่ งมือทาง
ภูมิศาสตร์

601 สงั คมศกึ ษา ป.2

หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 รอบรภู้ มู ศิ าสตร์

รายการวดั วิธวี ัด เคร่ืองมอื เกณฑ์การประเมิน
- แบบฝึกปฏบิ ัติทกั ษะ - รอ้ ยละ 60 ผ่านเกณฑ์
- ตรวจแบบฝกึ ปฏิบตั ิ รวบยอด
- ใบงานท่ี 4.8 - รอ้ ยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ทกั ษะรวบยอด - แบบฝกึ ปฏบิ ัตทิ กั ษะ - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
รวบยอด
7) สงั เกตและแสดง - ตรวจใบงานท่ี 4.8

ความสมั พันธ์ - ตรวจแบบฝึกปฏิบตั ิ

ระหว่างโลก ทกั ษะรวบยอด

ดวงอาทติ ย์

ดวงจนั ทรท์ ี่ ทำให้

เกดิ ปรากฏการณ์

8) อธิบาย - ตรวจใบงานท่ี 4.9 - ใบงานที่ 4.9 - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
- ใบงานท่ี 4.10 - รอ้ ยละ 60 ผ่านเกณฑ์
ความสมั พันธ์ - ตรวจใบงานท่ี 4.10 - แบบฝกึ ปฏบิ ัติทักษะ
รวบยอด
ระหว่างฤดกู าลกับ - ตรวจแบบฝึกปฏิบัติ

การดำเนินชวี ติ ทกั ษะรวบยอด

ของมนษุ ย์

9) การนำเสนอ - ประเมินการนำเสนอ - ผลงานท่ีนำเสนอ - ระดบั คณุ ภาพ 2
ผา่ นเกณฑ์
ผลงาน ผลงาน - แบบสงั เกตพฤติกรรม - ระดบั คณุ ภาพ 2
การทำงานรายบุคคล ผา่ นเกณฑ์
10) พฤติกรรมการ - สงั เกตพฤตกิ รรม - แบบสงั เกตพฤติกรรม - ระดับคณุ ภาพ 2
การทำงานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์
ทำงานรายบคุ คล การทำงานรายบุคคล - แบบประเมินคุณลกั ษณะ - ระดบั คุณภาพ 2
อนั พึงประสงค์ ผ่านเกณฑ์
11) พฤติกรรมการ - สงั เกตพฤติกรรม

ทำงานกลมุ่ การทำงานกลุ่ม

12) คุณลักษณะ - สงั เกตความมวี นิ ยั

อันพงึ ประสงค์ รบั ผดิ ชอบ ใฝเ่ รยี นรู้

และมงุ่ ม่นั ในการ ทำงาน

8.3 การประเมนิ หลังเรยี น

- ทดสอบหลงั เรียน - ตรวจแบบทดสอบ - แบบทดสอบหลังเรยี น - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์

หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 4 หลังเรยี น

เรือ่ ง รอบรู้

ภูมศิ าสตร์

602 สงั คมศกึ ษา ป.2

หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 4 รอบรภู้ ูมิศาสตร์

รายการวดั วิธวี ัด เคร่ืองมือ เกณฑก์ ารประเมิน

8.4 การประเมนิ ชน้ิ งาน /

ภาระงาน (รวบยอด)

• การรู้เร่ืองภมู ศิ าสตร์

1) สิ่งแวดลอ้ ม - ตรวจกจิ กรรม - แบบประเมินกจิ กรรม - ระดบั คุณภาพ 2
รอบตวั เรา สิ่งแวดล้อมรอบตัว
สิ่งแวดลอ้ มรอบตัว ผ่านเกณฑ์

2) เครื่องมือทาง - ตรวจกิจกรรมเครอ่ื งมือ - แบบประเมินกจิ กรรม - ระดบั คุณภาพ 2
ภูมศิ าสตร์ ทางภมู ศิ าสตร์
- ตรวจกจิ กรรม เครื่องมือทางภูมิศาสตร์ ผา่ นเกณฑ์
3) ความสัมพันธ์ ความสมั พันธร์ ะหว่าง
ระหวา่ งโลก โลก ดวงอาทติ ย์ และ - แบบประเมนิ กจิ กรรม - ระดบั คุณภาพ 2
ดวงอาทติ ย์ ดวงจนั ทร์
และดวงจันทร์ ความสัมพนั ธ์ระหว่างโลก ผา่ นเกณฑ์

ดวงอาทติ ย์

และดวงจันทร์

9. กิจกรรมการเรยี นรู้

นกั เรียนทำแบบทดสอบกอ่ นเรยี น หนว่ ยการเรยี นรูท้ ี่ 4 เร่อื ง รอบร้ภู มู ิศาสตร์

603 สงั คมศกึ ษา ป.2

หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 4 รอบรภู้ มู ิศาสตร์

แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 1 สิ่งแวดล้อมรอบตัว : สง่ิ แวดล้อมซ่งึ ปรากฏระหวา่ งบ้านกับโรงเรียน

วิธสี อนแบบกระบวนการทางภูมิศาสตร์ (Geographic Inquiry Process) เวลา 2 ชว่ั โมง

ขั้นนำ
1. ครูส่มุ นักเรียนระบสุ ง่ิ แวดลอ้ มทส่ี งั เกตพบระหว่างบา้ นกับโรงเรยี น
2. นักเรยี นบนั ทกึ สงิ่ ทีส่ ังเกตเป็นรูปภาพ
3. ครูทบทวนความรู้เดิมเก่ียวกับประเภทของสง่ิ แวดล้อม

ขน้ั สอน
กระบวนการทางภูมิศาสตร์
ขน้ั ที่ 1 การตัง้ คำถามเชงิ ภูมศิ าสตร์

ครแู ละนักเรยี นร่วมกนั ตงั้ คำถามเชิงภูมิศาสตร์
ขั้นที่ 2 การรวบรวมขอ้ มูล
แบง่ กลุ่มนักเรยี นสบื ค้นข้อมูลเก่ยี วกบั สิง่ แวดล้อมทีป่ รากฏระหว่างบา้ นกับโรงเรยี น แล้วบนั ทกึ ผล
ขั้นท่ี 3 การจดั การข้อมลู
1. นกั เรยี นแตล่ ะกล่มุ จำแนกส่งิ แวดลอ้ มที่สังเกตเปน็ 2 ประเภท คอื สิ่งแวดล้อมตามธรรมชาติ และสงิ่ แวดลอ่ มท่ี
มนุษย์สร้างขึ้น
2. พจิ ารณาความน่าเช่อื ถือของข้อมลู
ขั้นท่ี 4 การวิเคราะห์และแปลผลข้อมูล
1. นกั เรยี นแต่ละกลุม่ นำขอ้ มลู มาวิเคราะหห์ าคำตอบตามประเดน็ คำถามขั้นที่ 1
2. นักเรยี นแต่ละกลุ่มนำเสนอหนา้ ชน้ั เรียน
ขั้นท่ี 5 สรุปเพื่อตอบคำถาม
ครูและนกั เรยี นร่วมกนั สรุปความรูต้ ามประเดน็ คำตอบในข้นั ท่ี 1

ข้นั สรปุ
1. นักเรียนร่วมกนั สรปุ ความรู้ เกี่ยวกบั ส่ิงแวดล้อมซ่ึงปรากฏระหว่างบา้ นกับโรงเรียน
2. นักเรียนทำใบงานท่ี 4.1 เรอื่ ง สง่ิ แวดล้อมซ่ึงปรากฏระหว่างบ้านกับโรงเรียน
3. นักเรยี นทำแบบฝกึ ปฏบิ ัติทักษะรวบยอด สงั คมศึกษาฯ ป.2

604 สังคมศกึ ษา ป.2


Click to View FlipBook Version