The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by mimm_jewpanya, 2022-07-19 02:10:42

คู่มือหลักสูตรท้องถิ่น

สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช

แผนการจัดประสบการณ์รายวันวนั ที่ 2 หน่วยท

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรียนรู้ ประสบการณ์สําคญั สาระท่ีควรเรยี นรู้

กจิ กรรม (๑) การฟังเพลง การ เคล่อื นไหวรา่ งกาย 1. ใหเ้ ด็กเคลอ่ื นไห
เคลอ่ื นไหวและ ร้องเพลง และ แสดง ปฏบิ ตั ิตามข้อตกลง อสิ ระตามจังหวะ เ
จังหวะ ปฏิกริ ยิ าโตต้ อบ วันที่ ๑๗ เมษายนของ เคลื่อนไหวในทา่ ท
สนใจ มคี วามสขุ เสียงดนตรี ทกุ ปี เปน็ วันพระราช 2. ครูตกลงทาํ สัญ
และแสดง ทา่ ทาง/ (๒) การเคลื่อนไหว สมภพ(วนั เกิด) ของ ใหเ้ ดก็ ไหว้ 2 ครั้ง
เคล่ือนไหว ประกอบ ตามเสียงเพลง/ดนตรี สมเดจ็ พระเจ้าตากสนิ 2 - 3 รอบ
เพลง จังหวะ และ มหาราช 3. เดก็ น่ังผ่อนคลา
ดนตรไี ด้
กจิ กรรมเสริม (๒) การฟงั และปฏิบัติ ๑. เด็กนั่งเปน็ รปู ค
ประสบการณ์ ตามคําแนะนาํ ๒. ครอู ่านคําคลอ้
๑. ฟงั และพูด (๓) การฟงั เพลง ใหเ้ ด็กฟัง
โต้ตอบเกย่ี วกบั คาํ คล้องจองหรือ ๓. ครูอา่ นคาํ คล้อ
เรื่องท่ีฟงั ได้ เรื่องราวต่างๆ ๔. ครแู ละเดก็ รว่ ม
๒. อ่านขอ้ ความ (๔) การพดู แสดง “คําขวญั จังหวดั ต
ดว้ ยภาษา ของตนได้ ความรสู้ ึกและ ความ คล้องจอง
ต้องการ ๕. ครแู ละเด็กสนทนา
สินมหาราช ถงึ วัน
๖. เด็กและครรู ่วม
วนั พระราชสมภพข

ท…ี่ 25… พระเจ้าตากสนิ มหาราชช้นั อนุบาลปที ่ี ๒

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ

หวร่างกายไปทั่วๆ บริเวณอย่าง เครื่องเคาะจงั หวะ สังเกต
เมือ่ ไดย้ นิ สัญญาณ “หยดุ ” ให้หยุด ความสนใจมีความสขุ
ทางน้ันทันที และ แสดงทา่ ทาง/
ญญาณเคาะจงั หวะ 1 คร้ัง เคลื่อนไหว ประกอบเพลง
ง ให้เด็กคํานบั ทํากจิ กรรมซํา้ อกี จงั หวะ และดนตรี

าย ๒ - ๓ นาที

ครึง่ วงกลม 1.คําคลอ้ งจอง สังเกต 53
องจอง“คําขวญั จังหวัดตาก”
คาํ ขวัญจังหวัดตาก” ๑. การฟังและพดู โตต้ อบ
องจองทลี ะวรรค เดก็ อา่ นตาม เก่ียวกบั เรื่องท่ีฟงั
มกนั ท่องคาํ คล้องจอง ๒. การอ่านขอ้ ความดว้ ย
ตาก” และสนทนาเกย่ี วกบั คาํ ภาษาของตน

าร่วมกนั เก่ยี วกบั สมเดจ็ พระเจา้ ตาก
พระราชสมภพ(วันเกิด)
มกับสรปุ เกยี่ วกบั ชื่อ และ
ของสมเด็จพระเจา้ ตากสินมหาราช

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ -วันพระราชสม
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สําคญั สาระท่ีควรเรยี นรู้ 7. เดก็ และครรู ่วม
กิจกรรมศลิ ปะ (2) การเขยี นภาพ และ วนั พระราชสมภพข
สร้างสรรค์ การเลน่ กับสี 1. ครแู ละเดก็ ช่วย
ใชก้ รรไกรตดั (5) การหยบิ จับ การใช้ ๑.๑ การทําปลาหม
กระดาษตามแนว กรรไกร การตัด ๑.๒ การวาดภาพด
เสน้ ตรงได้ 2. ครสู าธิตการตดั
3. เด็กปฏิบตั ิกิจก
๔. เดก็ ตกแตง่ งาน
๕. เดก็ รว่ มกันเก็บ

กจิ กรรมเลน่ ตาม (2) การเล่นตามมมุ เลน่ ในมมุ ประสบการณ์ 1. เดก็ เลอื กกจิ กร
มุม ประสบการณ์ ต่าง ๆ ภายในหอ้ งเรียน สนใจ มุมประสบก
ชว่ ยเหลือและ
แบง่ ปันผอู้ น่ื ได้ เมอ่ื เช่น
มผี ้ชู แ้ี นะได้ - มมุ นทิ าน - มมุ บ
- มุมศลิ ปะ - มุมบ
๒. มุมนิทานครูคว
ครอบครัว "วันพ่อ"
๓. เมอ่ื หมดเวลาใ

กิจกรรมการเรยี นรู้ สือ่ การประเมนิ พฒั นาการ

มภพ ๑.จานกระดาษ สังเกต 54
มกบั สรปุ เกีย่ วกับช่ือ และ ขนาดเล็กคนละ ๑ ใบ การใช้กรรไกรตดั
ของสมเดจ็ พระเจ้าตากสนิ มหาราช ๒. กรรไกร กระดาษ ตามแนว
ยกันเตรยี มอปุ กรณ์ 2 กิจกรรม ๓. ถว้ ยกระดาษ เสน้ ตรง
มกึ แสนสวย หลาย ๆ สี สังเกต
ดว้ ยสเี ทียน จํานวน ๔ ถว้ ย การชว่ ยเหลอื และ
ดแมงกะพรนุ ตามข้ันตอน ๔. เชือกยาว ๒ ฟุต แบง่ ปันผอู้ น่ื ได้
กรรมทลี ะคนครคู อยใหค้ วามช่วยเหลอื ๑ เส้น เมอื่ มีผชู้ ้ีแนะ
นประดษิ ฐ์ใหส้ วยงาม ๕. สีนา้ํ / พู่กนั / กาว
บอปุ กรณ์และสง่ ผลงานพรอ้ มเลา่ ผลงาน สือ่ ตามมมุ
ประสบการณ์
รรมเลน่ ตามมมุ ประสบการณ์ ตามความ ในห้องเรียน
การณ์ ในห้องเรยี น ควรมอี ยา่ งน้อย ๔ มมุ
บลอ็ ก
บทบาทสมมติ
วรเตรียมหนังสอื เกยี่ วกับ
"
ใหเ้ ดก็ เกบ็ ของเขา้ ท่ใี หเ้ รยี บร้อย

จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้ ประสบการณส์ ําคัญ สาระท่ีควรเรียนรู้
กจิ กรรมกลางแจ้ง
เล่นหรือทํางาน (๒) การเล่นและ ทํางาน ๑. เด็กเข้าแถว
รว่ มกับเพอ่ื น รว่ มกับผอู้ ืน่ เกมสนุกกับหว่ ง โดยว่งิ อยูก่ ับที่
เป็นกล่มุ ได้ ๒. ครูสาธิตและ
๓. เด็กเลน่ เกม
กจิ กรรมเกม (๘) การนับและ แสดงจ เกมพ้ืนฐานการบวก ๔. เมื่อครใู หส้ ญั
การศึกษา จํานวน ของสิ่งต่างๆ ไมเ่ กนิ ๗ สะอาดร่างกาย
จับคภู่ าพทกี่ าํ หนดได้ ในชวี ติ ประจําวัน 1. ครูสาธิตการ
(13) การจบั คู่ ไมเ่ กิน ๗
การเปรยี บเทยี บและ 2. แบง่ เด็กเปน็
การเรยี งลาํ ดับ ส่งิ ต่าง ๆ ๓. ครูแจกเกมพ
4. ครพู าเด็กนํา

ตามลกั ษณะ

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ
สงั เกต
วเปน็ วงกลมอบอนุ่ ร่างกาย ๑. นกหวีด เล่นหรือทํางานร่วมกับ
๒. หว่ งฮูลาฮปู เพ่อื นเป็นกลุม่ ได้
ะอธบิ ายวธิ ีเล่น “เกมสนุกกบั หว่ ง”
มสนกุ กบั ห่วง สงั เกต
ญญาณหมดเวลาเด็กเขา้ แถว ทําความ การเล่นเกมพื้นฐาน
ย การบวกผลรวมไม่เกิน ๗
รเล่นเกมพนื้ ฐานการบวกผลรวม เกมพื้นฐานการบวก
ผลรวมไมเ่ กิน ๗
นกลุม่ ตามความเหมะสม
พ้ืนฐานการบวกผลรวมไม่เกิน ๗ 55

าเกมไปเก็บเขา้ ทใ่ี หเ้ รยี บร้อย

แผนการจดั ประสบการณร์ ายวันวนั ที่ 3 หนว่ ยท

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้ ประสบการณ์สําคญั สาระท่คี วรเรียนรู้

กิจกรรม (๑) การฟงั เพลง การ เคล่ือนไหวรา่ งกาย 1. กจิ กรรมพื้น
เคลื่อนไหวและ รอ้ งเพลงและ แสดง ปฏิบตั ิตามข้อตกลง บรเิ วณอย่างอ
จังหวะ ปฏกิ ริ ิยา โต้ตอบ “หยุด” ให้หย
สนใจ มคี วามสขุ เสียงดนตรี 2. ครรู อ้ งเพล
และแสดงท่าทาง/ (๒) การเคลื่อนไหว ตาม 3. เดก็ และคร
เคล่ือนไหว ประกอบ เสียงเพลง/ ดนตรี 4. เดก็ ทําท่าก
เพลง จังหวะ และ 2 - 3 รอบ
ดนตรี ได้ ๕. ครใู ห้สัญญ
กลา้ มเน้ือ
กิจกรรมเสรมิ (๒) การฟงั และปฏิบตั ิ วนั ที่ ๒๘ ธนั วาคมของ ๑. ครเู ปิดเพล
ประสบการณ์ ตามคําแนะนํา ทุกปี เป็นวนั คล้าย ๒. เด็กและค
๑. ฟงั และพดู (๓) การฟังเพลง คาํ ปราบดาภเิ ษก(การรบ วันท่ี ๒๘ ธนั
โตต้ อบเก่ยี วกบั คลอ้ งจองหรอื เร่อื งราว ชนะข้าศึก)สมเดจ็ พระ ปราบดาภิเษ
เรื่องท่ฟี งั ได้ ต่างๆ เจ้าตากสนิ มหาราช ตากสนิ มหาร
๒. อ่านข้อความ (๔) การพูดแสดง พระมหากษัตริย์แห่งกรุง 3. ครูตกลงก
ด้วยภาษา ของตนได้ ความรูส้ ึกและ ความ ธนบรุ ี กิจกรรมนอก
ตอ้ งการ กลุ่มเพ่อื นต้อ

ท…ี่ 25… พระเจา้ ตากสนิ มหาราชชั้นอนบุ าลปที ี่ ๒

กจิ กรรมการเรียนรู้ สือ่ การประเมินพัฒนาการ

นฐานใหเ้ ด็กเคล่อื นไหวร่างกาย ไปท่วั 1. เครือ่ งใหจ้ งั หวะ สงั เกต
อสิ ระตามจงั หวะ เมอื่ ได้ยิน สญั ญาณ 2. เพลง “พระเจ้า ความสนใจมคี วามสขุ
ยุดเคลอื่ นไหวทา่ น้ันทนั ที ตาก” และ แสดงทา่ ทาง/
ลง “พระเจ้าตาก” ใหเ้ ดก็ ฟัง เคลื่อนไหว ประกอบเพลง
รูร่วมกันร้องเพลง “พระเจ้าตาก” จังหวะ และดนตรี
กายบริหารประกอบเพลง พร้อมกนั
บ 56
ญาณหมดเวลา เดก็ นงั่ ผอ่ นคลาย

ลง พระเจ้าตาก และร่วมกนั ร้องเพลง เพลง พระเจ้าตาก สังเกต
ครรู ว่ มกันสนทนาถงึ ความ สาํ คญั ของ ๑. การฟงั และพดู โต้ตอบ
นวาคมของทกุ ปี เปน็ วนั คล้ายวัน เกย่ี วกบั เรื่องที่ฟัง
ษก(การรบชนะข้าศกึ )สมเด็จพระเจ้า ๒. การอา่ นขอ้ ความด้วย
ราช พระมหากษตั ริย์แหง่ กรุงธนบุรี ภาษาของตน
กบั เด็กเกย่ี วกับการปฏิบัติตน
กห้องเรียน เชน่ ไมว่ ิง่ ออกจาก
องฟังและสังเกตวา่ ครูทําอะไรบ้าง

จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สําคัญ สาระที่ควรเรียนรู้

-วนั พระราช
๖. เด็กและครูร่ว
วันพระราชสมภ
กจิ กรรมศลิ ปะ (๕) การทาํ กิจกรรม - การตัดแมงกะพรุน 1. ครแู ละเดก็ ชว่
สร้างสรรค์ ศลิ ปะ แสนสวย ๑ การทาํ ปลาหม
สนใจ มคี วามสุข - การวาดภาพด้วยสี ๑.๒ การวาดภา
และแสดงออก ผ่าน เทียน 2. ครูสาธติ การ
งานศิลปะได้ 3. เดก็ ปฏิบตั ิกิจ
ความช่วยเหลอื
๔. เด็กตกแตง่ งา
๕. เดก็ รว่ มกนั เก
ผลงาน
กิจกรรมเล่นตาม (2) การเลน่ ตามมมุ เล่นในมุมประสบการณ์ 1. เด็กเลอื กกิจก
มุม ประสบการณ์ ต่าง ๆ ภายในห้องเรียน ตามความสนใจ
ชว่ ยเหลอื และ ควรมอี ยา่ งน้อย
แบ่งปันผอู้ น่ื ได้ เมอ่ื - มมุ นทิ าน - ม
มีผู้ช้ีแนะได้ - มมุ ศลิ ปะ - มุม
๒. มุมนทิ านครูค
พระเจา้ ตากสินม
๓. เมอ่ื หมดเวล

กิจกรรมการเรียนรู้ สอื่ การประเมนิ พัฒนาการ

ชสมภพ
วมกับสรุปเกีย่ วกบั ช่อื และ
ภพของสมเด็จพระเจา้ ตากสนิ มหาราช
วยกันเตรยี มอุปกรณ์2 กิจกรรม ๑. ๑.จานกระดาษ ขนาด สังเกต
มกึ แสนสวย เลก็ คนละ ๑ ใบ การใช้กรรไกรตดั กระดาษ
าพด้วยสเี ทียน ๒. กรรไกร ตามแนวเสน้ ตรง
รตดั แมงกะพรุนตามข้ันตอน ๓. ถว้ ยกระดาษ
จกรรมทลี ะคนครคู อยให้ หลาย ๆ สี
จาํ นวน ๔ ถ้วย
านประดิษฐใ์ ห้สวยงาม ๔. เชือกยาว ๒ ฟตุ 57

กบ็ อุปกรณแ์ ละสง่ ผลงานพรอ้ มเลา่ ๑ เสน้
๕. สีนา้ํ / พกู่ นั / กาว
กรรมเล่นตามมมุ ประสบการณ์ สื่อตามมมุ สังเกต
มมุ ประสบการณ์ ในห้องเรยี น ประสบการณ์ ใน การช่วยเหลอื และ แบง่ ปัน
๔ มมุ เชน่ ห้องเรยี น ผู้อน่ื ได้ เม่ือมีผู้ชแี้ นะ
มมุ บลอ็ ก
มบทบาทสมมติ
ควรเตรียมหนังสอื เกีย่ วกับ "สมเดจ็
มหาราช"
ลาให้เดก็ เกบ็ ของเขา้ ที่ให้เรยี บร้อย

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้
กจิ กรรมกลางแจ้ง ประสบการณส์ าํ คญั สาระทคี่ วรเรยี นรู้
เล่นหรือทาํ งาน
ร่วมกบั เพ่อื น (๒) การเลน่ และ ทํางาน เกมตงั เต ๑. เดก็ ยนื เปน็
เป็นกล่มุ ได้ ร่วมกับผ้อู ่ืน ๒. ครสู าธติ แล
กิจกรรมเกม ๓. เมื่อครใู หส้
การศึกษา (๘) การนับและแสดง เลน่ เกมเปรยี บเทียบ สะอาดร่างกา
จับคูภ่ าพท่ีกาํ หนด จาํ นวนของสงิ่ ตา่ งๆ ใน จาํ นวนท่เี ทา่ กนั 1. ครสู าธิตกา
ได้ ชีวติ ประจาํ วนั (ไมเ่ กิน ๗) เทา่ กัน (ไม่เกนิ
(13) การจับคู่ การ 2. แบง่ เด็กเป
เปรยี บเทียบและ การ เล่นเกมใหม่วัน
เรยี งลาํ ดับ ส่งิ ตา่ ง ๆ ๓. เดก็ หมนุ เว
ตามลักษณะ 4. เด็กนําเกม

กจิ กรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมนิ
พัฒนาการ

นวงกลม อบอ่นุ ร่างกาย โดยวงิ่ อยกู่ บั ที่ เกมตังเต สงั เกต
ละอธิบายวิธเี ล่นเกม“เกมตังเต” การเล่นร่วมกับเพอื่ น
สญั ญาณหมดเวลาเดก็ เข้าแถว ทาํ ความ
าย
ารเลน่ เกมเปรยี บเทยี บจาํ นวน ท่ี เกมเปรียบเทียบจาํ นวน สังเกต
น ๗) ท่ีเทา่ กัน (ไมเ่ กิน ๗) การจบั ค่ภู าพทีก่ ําหนด
ปน็ กลุม่ ตามความเหมะสม มีหน่งึ กลุ่ม
นน้ี กลมุ่ อ่นื ๆ เลน่ เกมทเ่ี คยเล่น
วยี นเล่นเกมใหมจ่ นครบทุกกลมุ่
มการศกึ ษาไปเกบ็ เข้าที่ 58

แผนการจัดประสบการณ์รายวนั วนั ท่ี 4 หนว่ ยท

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้ ประสบการณส์ าํ คญั สาระที่ควรเรยี นรู้

กจิ กรรม เคล่อื นไหว (๑) การฟงั เพลง การ 1. กจิ กรรมพ้ืนฐ
และ จังหวะ รอ้ งเพลง และ แสดง บริเวณอยา่ งอสิ ร
สนใจ มคี วามสุข และ ปฏิกิริยาโตต้ อบ ใหห้ ยดุ เคล่อื นไห
แสดงทา่ ทาง/ เสยี งดนตรี 2. กําหนดมมุ ใ
เคล่ือนไหว ประกอบ (๒) การเคลือ่ นไหว ภาคเหนือ ภาคใ
เพลง จงั หวะ และ ตามเสยี งเพลง/ดนตรี้ เจ้าอยหู่ วั ทรงเส
ดนตรี ได้ เสมอ
๓. ใหเ้ ด็กเคลอื่ น
คาํ สง่ั เชน่ รถยน
มุม ภาคใต้ รถไฟ
ภาคกลาง
๔. เม่อื ไดย้ ินสัญ
เข้ามมุ ในภาคต่า
๕. เดก็ และครรู ว่
ต่างเปรยี บเทียบ
๖. เดก็ นง่ั ผ่อนค

ท…ี่ 25… พระเจา้ ตากสนิ มหาราชช้นั อนุบาลปที ่ี ๒

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สื่อ การประเมนิ พัฒนาการ

ฐานใหเ้ ดก็ เคลอ่ื นไหวรา่ งกาย ไปทว่ั ๆ เคร่อื งเคาะจงั หวะ สังเกต
ระตามจงั หวะ เม่ือไดย้ ินเสยี ง “หยดุ ” ความสนใจ มีความสขุ
หว ในท่านั้นทนั ที และแสดงทา่ ทาง/
ในห้อง ๔ มมุ เปน็ มมุ ๔ ภาค คอื เคลอ่ื นไหวประกอบเพลง
ใต้ ภาคอีสาน ภาคกลาง ซ่งึ พระ จงั หวะ และดนตรี
สดจ็ พระราชด าเนนิ ไปเย่ยี มประชาชน
59

นไหวร่างกายไปตามภาคต่าง ๆ ตาม
นต์ ไปทม่ี ุม ภาคเหนอื เคร่อื งบิน ไปท่ี
ฟ ไปทีม่ มุ ภาคอสี าน เรอื ไปทม่ี มุ

ญญาณหยุดให้เดก็ เคล่ือนไหว รา่ งกาย
างๆ
วมกนั นบั จาํ นวนพาหนะทอ่ี ยู่ ตามภาค
บ จํานวนแตล่ ะมมุ จาํ นวนมาก - น้อย
คลาย ๒ -- ๓ นาที้

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้
กิจกรรมเสรมิ (๒) การฟังและ ความสาํ คัญของสมเด็จ ๑. เดก็ น่ังเป็นร
ประสบการณ์ ปฏิบตั ติ ามคาํ แนะนํา พระเจา้ ตากสินมหาราช ๒. ครอู า่ นเนอ้ื เ
๑. ฟงั และพูด (๓) การฟังเพลง เดก็ อ่านตาม
โตต้ อบเกย่ี วกับ คําคล้องจอง ๓. เด็กและครูร
เรื่องที่ฟังได้ (๔) การพูด ๔. เดก็ เล่าเรือ่ ง
๒. อา่ นภาพ แสดงความรสู้ ึก ตากสินมหาราช
ขอ้ ความดว้ ยภาษา และความตอ้ งการ ครบู นั ทึกข้อมูล
ของตนได้
กิจกรรมศลิ ปะ (2) การเขยี นภาพ ๑.๑ การ“การตัดภาพ 1. ครแู ละเด็กช
สร้างสรรค์ (5) การหยิบจบั การใช้ ตดั ตอ่ พระเจา้ ตากสนิ ” ๑.๑ การ“ก
ใชก้ รรไกรตัด กรรไกร การตดั การปะ ๑.๒ การวาดภาพดว้ ยสี ๑.๒ การวา
กระดาษตามแนว การร้อยวสั ดุ้ เทียน 2. ครแู นะนําอุป
เส้นตรงได้ สินมหาราช ” แ
3. เดก็ เลือกปฏ
4. เดก็ รว่ มกันเก
และนาํ ไปติดป้า

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ
รปู คร่งึ วงกลม ๑. เพลงพระเจ้าตาก สงั เกต
เพลงพระเจา้ ตากให้เดก็ ฟงั ๒. วดิ ิทศั น์สมเด็จ ๑. การฟงั และพดู โต้ตอบ
มทลี ะวรรค พระเจา้ ตากสิน เก่ียวกับเรื่องทฟี่ งั
ร่วมกนั ร้องเพลงพระเจา้ ตากมหาราช มหาราช ๒. การอ่านภาพข้อความ
งความสาํ คญั ของสมเดจ็ พระเจา้ ด้วยภาษาของตน
ชตามทไ่ี ปสอบถามผ้ปู กครองมา
ลที่เดก็ ตอบบนกระดานเคลื่อนท่ี

ช่วยกันเตรยี มอุปกรณ์ ๒ กจิ กรรม ดงั น้ี 1.ภาพสมเด็จพระเจ้า สงั เกต 60

การตดั ภาพตัดต่อ พระเจ้าตากสนิ ” ตากสนิ มหาราช การใชก้ รรไกรตัดกระดาษ
าดภาพด้วยสีเทียน 2.กาว ตามแนวเสน้ ตรง
ปกรณ์ “การตดั ภาพตัดต่อ พระเจ้าตาก 3.สีเทยี น
และสาธติ ข้นั ตอนการทํา
ฏิบตั ิกิจกรรม ๑ กจิ กรรม
ก็บอุปกรณ์และสง่ ผลงานพร้อมเล่า
ายนเิ ทศ

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สาํ คญั สาระทีค่ วรเรยี นรู้

กิจกรรมกลางแจ้ง เลน่ (๒) การเล่นและ เลน่ เครอ่ื งเล่นสนาม 1. ครแู นะนาํ ข
หรอื ทํางาน รว่ มกบั ทาํ งานรว่ มกับผู้อน่ื ละชนดิ พร้อมท
เพอ่ื น เปน็ กลุ่มได้ อย่างปลอดภัย
2. เลน่ เคร่ืองเ
กจิ กรรมเกม (๘) การนับและแสดง เลน่ เกมสงั เกต 3. เมอื่ ครูใหส้
การศึกษา จาํ นวนของส่งิ ต่างๆ รายละเอยี ดตําแหนง่ สะอาดรา่ งกาย
จบั คู่ภาพที่กาํ หนดได้ ในชวี ติ ประจาํ วนั ของส่งิ ของ (บน-ลา่ ง 1. ครูสาธติ กา
(13) การจบั คู่ การ ซา้ ย-ขวา) ของสิง่ ของ (บ
เปรยี บเทียบและ การ 2. แบง่ เด็กเปน็
เรียงลําดับ สิง่ ตา่ ง ๆ ๓. ครแู จกเกม
ตามลักษณะ (บน-ลา่ ง-ซ้าย-
๔. ครูแจกเกม
กลมุ่ เล่น
๕. เด็กนําเกมเ

กิจกรรมการเรยี นรู้ ส่ือ การประเมนิ พฒั นาการ

ข้อตกลงในการเลน่ เครอื่ งเล่น สนามแต่ เคร่ืองเล่นสนาม สังเกต
ทัง้ ให้คาํ แนะนาํ วธิ เี ล่นร่วมกับ เพอ่ื น การเลน่ รว่ มกับเพือ่ น

เล่นสนามโดยมคี รดู แู ลอย่างใกลช้ ิด
สัญญาณหมดเวลาเดก็ เข้าแถว ทาํ ความ

ารเล่นเกมสงั เกตรายละเอียด ตาํ แหน่ง เกมสงั เกต สงั เกต
บน-ลา่ ง-ซ้าย-ขวา) รายละเอียด การจบั ค่ภู าพที่กาํ หนด
นกลุ่มตามความเหมะสม ตําแหนง่ ของสงิ่ ของ 61

มสงั เกตรายละเอยี ดตําแหน่ง สิ่งของ (บน-ล่าง-ซ้าย-ขวา)
-ขวา)
มจับคภู่ าพประเภทเดียวกนั ให้แตล่ ะ

เกบ็ เข้าที่ใหเ้ รยี บรอ้ ย

แผนการจัดประสบการณ์รายวนั วนั ที่ 5 หน่วยท

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้ ประสบการณ์สําคัญ สาระที่ควรเรียนรู้

กจิ กรรเคลอ่ื นไหว (๑) การฟัง การรอ้ ง 1. เดก็ เคลอื่ น
และจงั หวะ และแสดงปฏกิ ิริยา จังหวะเมอื่ ได้ย
สนใจ มคี วามสขุ โตต้ อบเสียงดนตรี (๒) เคลือ่ นไหวในท
และแสดงท่าทาง/ การเคลอ่ื นไหว ตาม 2. ครูแจกเชอื
เคลื่อนไหว ประกอบ เสยี งเพลง/ดนตรี 3. เด็กเคลื่อน
เพลง จังหวะ และ ไปทางซา้ ย-ขว
ดนตรี ได้ หยุดใหเ้ ดก็ ปฏ
เท่ากนั - จับค
๔. เดก็ นัง่ ผ่อน

ท…่ี 25… พระเจา้ ตากสนิ มหาราชชั้นอนบุ าลปีท่ี ๒

กิจกรรมการเรียนรู้ สื่อ การประเมินพฒั นาการ

นไหวร่างกายไปทว่ั ๆอยา่ งอสิ ระ ตาม เครอ่ื งเคาะจงั หวะ สังเกต
ยนิ สญั ญาณ “หยดุ ” ใหห้ ยดุ ความสนใจ มีความสขุ และ
ทา่ น้ันทนั ที แสดงท่าทาง/ เคลื่อนไหว
อกที่มีความยาวไม่เท่ากนั คนละ ๑ เส้น ประกอบเพลง จงั หวะ และ
นไหวรา่ งกายโดยโบกเชือกไปด้วย เชน่ ดนตรี
วา บน-ล่าง ฯลฯเมื่อได้ยนิ สัญญาณ
ฏบิ ตั ติ ามค าส่งั ดงั นี้ - จบั คูเ่ ชือกที่ 62
คเู่ ชือกเส้นทยี่ าว - เส้นส้ัน
นคลาย ๒ - ๓ นาท้ี

กิจกรรมเสรมิ (๒) การฟังและปฏิบัติ การจัดงานตากสินมหา 1. เด็กน่งั เป็น
ประสบการณ์ ตามคําแนะนํา ราชานุสรณ์ เพอื่ 2. ครสู นทนา
๑. ฟงั และพดู (๓) การฟังนิทาน เทดิ พระเกยี รติสมเด็จ สมเดจ็ พระเจ
โต้ตอบเกย่ี วกับ (๔) การพูด พระเจา้ ตากสินมหาราช เรอ่ื งการจัดง
เร่ืองท่ีฟังได้ แสดงความรู้สึก เด็กอา่ นคาํ สาํ
๒. การอ่าน ความตอ้ งการ ๓. ครูและเดก็
ขอ้ ความด้วยภาษา - งานจัดข
ของตนได้ - ทาํ ไมจึง
- ใครเคยไ
๔. ครแู ละเด็ก

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สําคัญ สาระทค่ี วรเรยี นรู้
กจิ กรรมศลิ ปะ
สรา้ งสรรค์ (2) การเขยี นภาพ และ ๑.๑ การ“การตดั ภาพ 1. ครูและเดก็
ใช้กรรไกรตัด การเล่นกับสี ตัดตอ่ พระเจา้ ตากสิน ” 1.๑ การปน้ั
กระดาษตามแนว (5) การหยิบจับ การใช้ ๑.๒ การวาดภาพ ๑.๒ การเลน่
เส้นตรงได้ กรรไกร การตดั การปะ ดว้ ยสีเทียน ๒. เดก็ และคร
๓. ครแู นะนําแ
๔. เดก็ เลอื กป
ตามความสนใ
๕. เด็กร่วมกนั
พรอ้ มเลา่ ผลงา

นคร่ึงวงกลม วิดทิ ัศน์เรื่องการจดั สงั เกต
ารว่ มกนั เก่ียวกบั การเทิดพระเกยี รติ งานตากสินมหา ๑. ฟงั และพดู โต้ตอบ
จา้ ตากสินมหาราช และชมวดิ ิทศั น์ ราชานสุ รณ์ เกีย่ วกับเรอื่ งทฟ่ี ังได้
งานตากสนิ มหาราชานุสรณ์ และให้ ๒. การชมวดิ ิทัศน์
าคญั ทีเ่ ก่ยี วกบั วดิ ทิ ศั น์ทช่ี ม ๓.การอา่ น
กร่วมกันสนทนาโดยใช้คาํ ถามดงั น้ี ขอ้ ความด้วยภาษา
ขนึ้ วันไหน และจัดทไี่ หน ของตนได้
งตอ้ งจดั งานน้ีขนึ้ มา
ไปรว่ มงานนี้ ไปมาแล้วรสู้ ึกอยา่ งไร
กชว่ ยกันสรุปคาํ ตอบของเด็กๆ

63

กจิ กรรมการเรียนรู้ ส่อื การประเมินพฒั นาการ
กช่วยกนั เตรียมอุปกรณ์ ๑. กระดาษ สงั เกต
นดินนา้ํ มัน วาดเขยี น A ๔ การใชก้ รรไกรตดั กระดาษ
นกับสนี า “การพับสี” ๓. สนี ้าํ ชนิดขวด ตามแนวเสน้ ตรง
รจู ดั โต๊ะกจิ กรรมศลิ ปะ ๒ กจิ กรรม หลายสี
และสาธิตข้ันตอนการพับสี ๔. ดนิ น้าํ มัน
ปฏบิ ตั กิ ิจกรรม ๑ กจิ กรรม ภาชนะรองป้ัน
ใจครูคอยให้ความชว่ ยเหลือ
นเก็บอุปกรณแ์ ละส่งผลงาน
าน

กจิ กรรมเลน่ ตาม (2) การเลน่ ตามมมุ เล่นในมมุ ประสบการณ์ 1. เดก็ เลอื กกิจ
มุม ประสบการณ์ ตามความสนใ
ชว่ ยเหลอื และ ต่าง ๆ ภายในห้องเรียน ควรมีอย่างนอ้
แบ่งปันผู้อ่นื ได้ เม่ือ
มีผชู้ แ้ี นะได้ - มุมนทิ าน -
- มุมศิลปะ - ม
๒. มุมนทิ านค
"พระเจา้ ตากส
๓. เมือ่ หมดเว

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ 1. นําเดก็ ลงเล
การเรยี นรู้ ประสบการณ์สําคัญ สาระทค่ี วรเรยี นรู้ 2. ครูสาธิตก
กิจกรรมกลางแจง้ (13) การจับคู่ การ เลน่ เกมอนกุ รมภาพ 3. การกอ่ ทรา
เลน่ หรือทาํ งาน เปรียบเทียบและ การ ลกู ศร แสดงทศิ ทาง 4. เดก็ เล่นอสิ
ร่วมกบั เพ่ือน เป็น เรยี งลาํ ดับ สิง่ ต่างๆตาม ๕. เมอ่ื หมดเว
กลมุ่ ได้ ลกั ษณะ สะอาดรา่ งกาย
1. ครสู าธิตกา
กิจกรรมเกม (14) การจับคู่ การ เล่นเกมอนุกรมภาพ แสดง ทศิ ทาง
การศกึ ษา เปรียบเทียบและ ลูกศร แสดงทศิ ทาง 2. แบ่งเดก็ เปน็
จับคภู่ าพ การเรียงลําดบั ส่ิงต่างๆ ๓. ครแู จกเกม
ทีก่ าํ หนดได้ ตามลักษณะ ละกลมุ่ เลน่
4. ครูพาเดก็ น

จกรรมเลน่ ตามมมุ ประสบการณ์ สอ่ื ตามมุม สังเกต
ใจ มุมประสบการณ์ ในหอ้ งเรียน ประสบการณ์ การชว่ ยเหลือและ
อย ๔ มุม เชน่ ในห้องเรียน แบ่งปนั ผู้อื่นได้
มมุ บลอ็ ก เมอื่ มผี ู้ช้ีแนะ
มมุ บทบาทสมมติ
ครูควรเตรยี มหนังสือเกยี่ วกบั
สินมหาราช"
วลาใหเ้ ดก็ เก็บของเข้าท่ใี ห้เรียบรอ้ ย

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอื่ การประเมนิ พฒั นาการ 64

ลน่ ท่เี ลน่ น้าํ -เล่นทราย สังเกต
ารเล่นน้าํ กับอุปกรณก์ ารเลน่ ทราย การเลน่ หรือทํางาน
ายเป็นรูปทรงอยา่ งอสิ ระ ร่วมกับเพื่อนเป็นกลมุ่
สระครคู อยให้ความช่วยเหลือ
วลาเด็กเกบ็ อุปกรณ์ และทําความ
ยตนเอง
ารเลน่ เกมอนุกรมภาพลกู ศร เกมอนุกรมภาพ สงั เกต
ลูกศร แสดงทิศทาง การจับคภู่ าพท่กี ําหนด
นกลุ่มตามความเหมะสม
มอนกุ รมภาพลูกศรแสดงทศิ ทาง ให้แต่

นาํ ของใชไ้ ปเกบ็ ท่ี

1. การกระโดดขาเดียวอยู่กบั ที่โดยไม่เสยี การทรงตัว แบบสังเกตพฤติกรรมเดก็ หน่วยการจดั ประสบการณ์ท
2. การใช้กรรไกรตัดกระดาษตามแนวเส้นตรง
3. ความสนใจ มีความสุข และแสดงออกผ่านงานศิลปะ ด้านรา่ งกาย ดา้ นอารมณ

เลขท่ี ชอื่ – สกุล

4. ความสนใจ มคี วามสุข และแสดงทา่ ทาง/เคลือ่ นไหวประกอบเพลง ณแ์ ละจิตใจ ที่ 25 สมเด็จพระเจา้ ตากสินมหาราช ชัน้ อนบุ าลปที ่ี 2
จงั หวะและดนตรีและความสามารถของตนเอง
5. การช่วยเหลอื และแบ่งปันผู้อนื่ เมอื่ มีผชู้ ี้แนะ ดา้ นสงั คม ประเมนิ พฒั นาการ
6. การมสี ่วนร่วมดแู ลรักษาธรรมชาติและส่งิ แวดล้อม เม่อื มผี ู้ช้ีแนะ
7. การเลน่ หรอื ทํางานรว่ มกบั เพอ่ื นเปน็ กลุ่ม ด้านสตปิ ญั ญา
8. การฟังผอู้ น่ื พูดจนจบและสนทนาโตต้ อบสอดคลอ้ งกับเรื่องทฟ่ี ัง
9. การอ่าน คาํ พร้อมท้ังช้หี รอื กวาดตามองข้อความตามบรรทดั
10. การจับค่ภู าพตามท่ีกําหนด

หมายเหตุ

65

แผนการจดั
ระดับปฐมวยั

ดการเรียนรู้ 66
: อนุบาล 3

หน่วยการจดั ประสบการณ์สปั ดาหท์ ี่ ๒๕ หน่วย

แนวคิด

สมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช มีพระนามเดิมว่า “สิน” เป็นคนไทยเช้ือสายจีน
ราชอาณาจักรธนบุรี พระราชสมภพ(วันเกิด)เม่ือวันอาทิตย์ที่ ๑๗ เมษายน ๒๒๗๗ ปราบ
สามารถกอบกู้ประเทศชาติให้เป็นเอกราชอิสรภาพตราบเท่าทุกวันน้ีประชาราษฎร์ผู้สําน
สมเด็จพระเจ้าตากสินได้ทรงมีพระมหากรุณาธิคุณต่อแผ่นดินไทยเป็นอย่างมาก โดยเฉพ
(ซง่ึ ตรงกับวันทีท่ รงปราบดาภเิ ษกเปน็ พระมหากษตั ริย์) เปน็ "วนั สมเดจ็ พระเจ้าตากสนิ "

มาตรฐานหลกั สตู รปฐมวยั สภาพท่ีพงึ ประสงค์ จดุ ปร
มาตรฐาน ตวั บ่งชี้
มาตรฐานที่ ๒ ตัวบ่งชที้ ี่ ๒.๑ ๒.๑.๒ กระโดดขาเดยี วไป ๑.กระ
กล้ามเนอ้ื ใหญ่และ เคลือ่ นไหวร่างกายอย่าง ข้างหน้าได้อย่างต่อเน่อื งโดย ข้างห
กล้ามเน้ือเล็กแข็งแรง คล่องแคล่ว ประสาน ไม่เสียการทรงตัว ต่อเน
ใชไ้ ด้อยา่ งคลอ่ งแคลว่ สัมพันธ์และทรงตวั ได้ ทรงต
และประสานสัมพันธก์ นั
ตวั บง่ ช้ี ๒.๒ ๒.๒.๑ ใชก้ รรไกรตัด
ใชม้ ือ - ตา ประสาน กระดาษตามแนวเสน้ โคง้ ได้ ๒.ใช้ก
สมั พนั ธก์ นั กระด
โค้งได

ยสมเด็จพระเจา้ ตากสนิ มหาราช ช้นั อนบุ าลปที ่ี ๓

น เป็นพระมหากษัตริย์ผู้ก่อตั้งอาณาจักรธนบุรี และเป็นพระมหากษัตริย์พระองค์เดียวของ
บดาภิเษกเม่ือวันท่ี ๒๘ ธันวาคม ๒๓๑๑ พระองค์ทรงเป็นพระมหากษัตริย์ท่ีทรงพระปรีชา
นึกในพระมหากรุณาธิคุณ จึงยกย่องถวายพระเกียรติพระองค์ท่านว่า“มหาราช เน่ืองจาก
พาะได้ทรงกอบกู้เอกราชให้ชาติไทย รัฐบาลจึงได้ประกาศให้วันที่ 28 ธันวาคม ของทุกปี

ระสงคก์ ารเรียนรู้ ประสบการณ์สาํ คัญ สาระการเรียนรู้ สาระท่คี วรเรยี นรู้

ะโดดขาเดียวไป ๑.๑.๑ การใชก้ ล้ามเน้ือใหญ่ ๑.รจู้ ักชอื่ สมเดจ็ พระเจ้า 67
หน้าไดอ้ ย่าง (๑)การเคล่อื นไหวอยู่กบั ท่ี ตากสนิ มหาราช
นื่องโดยไมเ่ สียการ (๒)การเคล่อื นไหวเคลอ่ื นที่ ๒.วันที่ ๑๗ เมษายนของทกุ ปี
ตัว ๑.๑.๒ การใชก้ ลา้ มเนื้อเลก็ เป็นวันพระราชสมภพ
(๒)การเขียนภาพและการเล่นกับสี (วันเกิด) ของสมเด็จพระเจา้
(๓)การปน้ั ตากสนิ มหาราช
(๕)การหยบิ จบั การใช้กรรไกร ๓.วันที่ ๒๘ ธันวาคมของทุกปี
กรรไกรตัด การตัด การปะ การร้อยวสั ดุ เป็นวันคลา้ ยปราบดาภิเษก
ดาษตามแนวเส้น (การรบชนะข้าศึก)
ด้ สมเด็จพระเจา้ ตากสินมหาราช
พระมหากษัตริยแ์ หง่ กรงุ ธนบุรี
๔.ความสําคัญของสมเดจ็ พระเจา้
ตากสนิ มหาราช
๕.การจดั งานตากสินมหาราชา

มาตรฐาน มาตรฐานหลกั สูตรปฐมวัย สภาพทพ่ี ึงประสงค์ จุดปร
ตัวบง่ ชี้

มาตรฐานท่ี ๔ ตวั บง่ ช้ี ๔.๑ ๔.๑.๑ สนใจ มีความสุข ๓.สน
ชน่ื ชมและแสดงออกทาง สนใจ มีความสุขและ และแสดงออกผา่ น และแ
ศลิ ปะ ดนตรี และการ แสดงออกผา่ นงาน งานศิลปะ งานศ
เคลอื่ นไหว ศลิ ปะ ดนตรีและการ ๔.๑.๓ สนใจ มคี วามสุข ๔.สน
เคลอื่ นไหว และแสดงท่าทาง/ และแ
เคลือ่ นไหวประกอบเพลง เคลอ่ื น
มาตรฐานที่ ๕ ตวั บง่ ชี้ ๕.๒ จงั หวะ และดนตรี เพลง
มีคุณธรรม จริยธรรม มีความเมตตากรณุ า ๕.๒.๑ ช่วยเหลอื และ ดนตร
และจิตใจที่ดีงาม มนี ้ําใจและชว่ ยเหลือ แบ่งปนั ผูอ้ น่ื ได้ดว้ ยตนเอง ๕.ชว่ ย
แบ่งปัน แบง่ ป
ตนเอ

มาตรฐานที่ ๗ ตัวบง่ ช้ี ๗.๑ ๗.๑.๑ ดแู ลรักษาธรรมชาติ ๖.ดแู
รักธรรมชาติ สง่ิ แวดล้อม ดูแลธรรมชาติและ และสิง่ แวดลอ้ มดว้ ยตนเอง และส
วฒั นธรรม และ สิ่งแวดล้อม
ความเป็นไทย ตนเอ

ระสงค์การเรียนรู้ ประสบการณ์สําคัญ สาระการเรยี นรู้ สาระท่คี วรเรยี นรู้

นุสรณ์ เพ่อื เทิดพระเกียรตสิ มเดจ็
พระเจา้ ตากสนิ มหาราช
๖.สถานท่ีสาํ คัญทเ่ี กย่ี วกับ
สมเด็จพระเจ้าตากสนิ มหาราช

นใจ มคี วามสขุ ๑.๒.๑ สนุ ทรยี ภาพ ดนตรี
แสดงออกผ่าน (๓) การเคลื่อนไหวตามเสยี งเพลง/
ศิลปะได้ ดนตรี
นใจ มีความสขุ (๕) การทํากิจกรรมศลิ ปะ
แสดงท่าทาง/ 68

นไหวประกอบ
จังหวะ และ
รี
ยเหลอื และ ๑.๒.๓ คณุ ธรรม จริยธรรม
ปนั ผูอ้ ่ืนได้ด้วย (๒)การฟังนิทานเกย่ี วกับคณุ ธรรม
อง จรยิ ธรรม
(๓)การรว่ มสนทนาและแลกเปลยี่ น
ความคิดเห็นเชงิ จรยิ ธรรม
แลรักษาธรรมชาติ ๑.๓.๓ การมปี ฏิสมั พันธ์
ส่ิงแวดลอ้ มดว้ ย มีวินัยมีส่วนรว่ มและบทบาท
อง สมาชกิ ของสงั คม

มาตรฐานหลกั สตู รปฐมวยั จดุ ปร
มาตรฐาน ตวั บ่งช้ี สภาพที่พึงประสงค์

มาตรฐานท่ี ๘ ตวั บ่งชี้ ๘.๒ ๘.๒.๑ เลน่ หรอื ทํางาน ๗.เล่น
อยูร่ ว่ มกับผอู้ ่นื ไดอ้ ยา่ งมี มปี ฏสิ มั พันธท์ ่ดี กี ับผ้อู ่ืน ร่วมมือกบั เพอื่ นอย่างมี รว่ มม
ความสุขและปฏบิ ัติตน เปา้ หมาย มเี ปา้ ห
เปน็ สมาชกิ ท่ดี ขี องสังคม
ในระบอบประชาธปิ ไตย
อันมพี ระมหากษตั รยิ ท์ รง
เปน็ ประมุข

มาตรฐานท่ี ๙ ตัวบ่งชี้ ๙.๑ ๙.๑.๑ ฟงั ผอู้ น่ื พูดจนจบ ๘.ฟังผ
ใช้ภาษาสอื่ สารได้ สนทนาโต้ตอบและเลา่ และสนทนาโตต้ อบอย่าง และส
เหมาะสม เรอ่ื งใหผ้ อู้ น่ื เข้าใจ ตอ่ เน่อื งเช่อื มโยงกับเร่อื งท่ี อยา่ ง
ฟงั กับเรื่อ

๙.๒.๑ อ่านภาพ สัญลกั ษณ์ ๙.อ่าน
คํา ด้วยการชห้ี รือกวาดตาม คํา ดว้

ระสงคก์ ารเรียนรู้ ประสบการณส์ ําคญั สาระการเรียนรู้ สาระท่ีควรเรียนรู้

๑.๓.๒ การดูแลรักษาธรรมชาติ
และส่งิ แวดลอ้ ม
(๑)การมสี ว่ นรว่ มรบั ผิดชอบดูแล
รกั ษาสง่ิ แวดล้อมท้งั ภายในและ
ภายนอกห้องเรียน
นหรอื ทาํ งาน ๑.๓.๓ การมีปฏิสมั พนั ธ์
มอื กบั เพ่ือนอยา่ ง มีวนิ ัยมีสว่ นร่วมและบทบาท
หมาย สมาชิกของสงั คม
(๕)การร่วมกิจกรรมวันสาํ คญั
การระลึกถงึ พระคณุ ในวันสมเด็จ
พระเจ้าตากสินมหาราช 69

๑.๓.๕ การเลน่ และทาํ งานแบบ
รว่ มมือรว่ มใจ
(๒)การเลน่ และทํางานร่วมกบั ผ้อู น่ื
(๓)การเล่นตามมุมประสบการณ์
ผูอ้ นื่ พูดจนจบ ๑.๔.๑ ใชภ้ าษา
สนทนาโต้ตอบ (๒)การฟังและปฏิบตั ิตาม
งตอ่ เนือ่ งเชอื่ มโยง คําแนะนาํ
องทฟ่ี งั (๓)การฟงั เพลง นทิ าน คาํ คล้อง
จอง หรอื เร่อื งราวต่าง ๆ
นภาพ สญั ลักษณ์ (๔)การพดู แสดงความคดิ ความร้สู ึก
วยการชี้หรือ และความต้องการ

มาตรฐาน มาตรฐานหลกั สตู รปฐมวัย สภาพท่พี ึงประสงค์ จุดปร
ตวั บ่งชี้ กวาด
องจดุ เริม่ ต้นและจุดจบของ และจ
ขอ้ ความ ขอ้ คว

มาตรฐานท่ี ๑๐ ตัวบง่ ช้ี ๑๐.๑ ๑๐.๑.๒ จับคู่และ ๑๐.จ
มีความสามารถในการคิด มีความสามารถในการ เปรยี บเทยี บความแตกตา่ ง กาํ หน
ท่ีเปน็ พนื้ ฐานในการ คดิ รวบยอด และความเหมือนของสิ่งตา่ ง
เรยี นรู้ ๆ โดยใช้ลกั ษณะที่สงั เกตพบ
สองลกั ษณะข้ึนไป

ระสงคก์ ารเรียนรู้ ประสบการณ์สาํ คญั สาระการเรียนรู้ สาระท่คี วรเรียนรู้

ดตามองจุดเริ่มต้น (๘)การรอจังหวะทเี่ หมาะสม
จุดจบของ ในการพูด
วาม (๑๐)การอ่านหนงั สอื ภาพ นิทาน
หลากหลายประเภท/รปู แบบ
(๑๒)การเหน็ แบบอย่างของการ
อ่านทีถ่ กู ต้อง
จับคู่ภาพตามที่ ๑.๔.๒ การคดิ รวบยอด การคิดเชิง
นดได้ เหตุผล การตัดสนิ ใจและแกป้ ัญหา
(๘)การนับและแสดงจํานวนของ
ส่ิงตา่ ง ๆ ในชีวติ ประจําวนั
(๑๓)การจบั คู่ การเปรียบเทยี บ 70

และการเรียงลําดับสง่ิ ต่าง ๆ
ตามลกั ษณะ

ผงั ความคดิ แผนการจัดประสบการณ์ หนว่ ย สม

กจิ กรรมเคลอ่ื นไหวและจงั หวะ กิจกรรมเสรมิ ปร
1. เคลื่อนไหวรา่ งกายทาํ ท่ากายบรหิ ารเป็นผ้นู ํา ๑. รู้จักชอื่ สมเด็จพระเจา้ ตากสนิ มหาร
๒. วนั ท่ี ๑๗ เมษายนของทุกปี เปน็ วัน
ผู้ตาม
๒. เคลื่อนไหวรา่ งกายตามขอ้ ตกลง จงั หวะชา้ เรว็ ของสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
๓. วนั ท่ี ๒๘ ธันวาคมของทุกปี เปน็ วัน
นับ ๑-๑๒
๓. เคลือ่ นไหวร่างกายทาํ ท่าทางประกอบเพลง สมเดจ็ พระเจา้ ตากสนิ มหาราช พร
๔. เคลอื่ นไหวรา่ งกายตามขอ้ ตกลง นับ ๑-๑๒ ๔.ความสําคญั ของสมเด็จพระเจ้าตากส
๕. เคล่อื นไหวร่างกายตามคาํ ส่ัง นบั ๑-๑๒ ๕. การจดั งานตากสินราชานสุ รณเ์ พือ่ เ

ตากสินมหาราช
๖. สถานทสี่ าํ คัญท่เี กีย่ วกบั สมเด็จพระ
๗. การรักษาสิง่ แวดล้อมในชมุ ชน

กิจกรรมกลางแจ้ง หนว่ ยสมเด็จพระเจ
1. เล่นเคร่อื งเล่นสนาม ชนั้ อนุบา
๒. เลน่ เกมว่งิ ผลัดขาเดยี ว
๓. เล่นม้าก้านกล้วย กจิ กรรมการเล่นตา
๔. เลน่ เกมปิดตาตหี มอ้ เล่นในมุมประสบการณต์ า่ ง
๕. เล่นนาํ้ เลน่ ทราย

มเดจ็ พระเจ้าตากสนิ มหาราช ชั้นอนบุ าลปที ่ี ๓

ระสบการณ์ กิจกรรมศิลปะสรา้ งสรรค์
ราช 1. การปน้ั ดินนํา้ มัน การวาดภาพด้วยสีเทียน
นพระราชสมภพ (วนั เกดิ ) ๒. การตดั งเู ตน้ ระบาํ การวาดภาพด้วยสีเทียน
ช ๓. การพมิ พ์ภาพดว้ ยวัสดธุ รรมชาติ
นคล้ายวันปราบดาภิเษก
ระมหากษัตริยแ์ หง่ กรุงธนบรุ ี การปน้ั ดนิ นาํ้ มนั
สนิ มหาราช ๔. การเลน่ กบั สนี ํา้ การป้นั ดินน้ํามนั
เทดิ พระเกยี รตสิ มเด็จพระเจ้า ๕. ไม้หนบี สร้างสรรค์ การใชส้ ีเทียน
ะเจ้าตากสนิ มหาราช

71

จา้ ตากสินมหาราช กจิ กรรมเกมการศกึ ษา
าลปที ่ี ๓ 1. เกมแสดงจาํ นวนของสงิ่ ตา่ งๆเกมนบั และแสดง

ามมมุ จํานวนให้สัมพันธก์ นั ๘-๑๒
งๆในห้องเรยี น ๒. เกมเปรยี บเทียบจํานวนทเี่ ทา่ กนั (ไมเ่ กนิ ๑๒)
๓. เกมพ้นื ฐานการบวกท่ีมผี ลรวมไมเ่ กิน ๑๒
๔. เกมโดมิโนแสดงตําแหนง่ ขา้ งบน ข้างล่าง ข้างใน

ขา้ งนอก ข้างหน้า ข้างหลัง
๕. เกมจับคู่ภาพกับคํา ขา้ งซ้ายข้างขวา ระหว่าง

การวางแผนกิจกรรมรายหน่วยการจัดประสบการณ์ ช

กิจก

วนั ท่ี เคล่ือนไหวและจังหวะ เสริมประสบการณ์ ศิลปะสร้างส

1 เคลื่อนไหวร่างกาย ๑.รจู้ กั ชอ่ื สมเด็จพระเจา้ ตากสนิ ๑. การป้นั ดนิ น
บรหิ ารเป็นผู้นาํ ผู้ตาม มหาราช 2. การวาดภาพ
๒.วนั ที่ ๑๗ เมษายนของ ดว้ ยสีเทียน
ทกุ ปี เปน็ วันพระราชสมภพ
(วนั เกดิ ) ของสมเด็จพระเจา้
ตากสินมหาราช
2 เคลอ่ื นไหวร่างกาย วนั ที่ ๒๘ ธนั วาคมของทุกปี เปน็ ๑.กจิ กรรมการต
ปฏบิ ัติตามข้อตกลง วันคล้ายปราบดาภิเษก(การรบชนะ ระบํา
๑-๑๒ ขา้ ศึก)สมเด็จพระเจา้ ตากสิน ๒. กจิ กรรมการว
มหาราช พระมหากษัตริย์ ดว้ ยสเี ทียน
แห่งกรุงธนบรุ ี
3 เคล่ือนไหวรา่ งกาย ความสําคัญของสมเด็จพระเจ้า ๑. การพิมพภ์ าพ
ปฏิบัติทําทา่ ทางประกอบ ตากสนิ มหาราช วสั ดธุ รรมชาติ
เพลง พระเจา้ ตาก ๒. การปัน้ ดินนํ้า
4 เคลือ่ นไหวร่างกาย การจัดงานตากสินมหาราชานุสรณ์ ๑. การเล่นกับสีน
ตามขอ้ ตกลง เพ่ือเทิดพระเกยี รตสิ มเด็จพระเจ้า ๒. การป้นั ดนิ น้ํา
ตากสนิ มหาราช
5 เคลื่อนไหวร่างกาย สถานที่สาํ คัญท่เี กี่ยวกบั สมเด็จ ๑. ไม้หนบี สรา้ งส
ตามคําสัง่ พระเจา้ ตากสินมหาราช ๒. การวาดภาพด
เทียน

ชั้นอนบุ าลปีที่ ๓ หน่วยสมเดจ็ พระเจ้าตากสินมหาราช

กรรม

สรรค์ เลน่ ตามมุม กลางแจ้ง เกมการศึกษา

นํ้ามัน เลน่ ในมุมประสบการณ์ เลน่ เครอ่ื งเลน่ เกมแสดงจาํ นวนของ
พ ต่าง ๆ ภายในหอ้ งเรยี น สนาม สิง่ ตา่ งๆ ๘-๑๒

ตัดงูเตน้ เล่นในมุมประสบการณ์ เลน่ เกมว่งิ ผลัด เกมเปรยี บเทยี บจาํ นวน 72
ต่าง ๆภายในหอ้ งเรียน ขาเดียว ท่เี ทา่ กัน (ไม่เกนิ ๑๒)

วาดภาพ

พดว้ ย เลน่ ในมุมประสบการณ์ เล่มเกมม้า เกมพน้ื ฐานการบวกที่มีผลรวม
ต่าง ๆภายในห้องเรียน กา้ นกลว้ ย ไม่เกิน ๑๒
ามัน
นาํ้ เล่นในมมุ ประสบการณ์ เล่นเกมปิดตา เกมโดมโิ นคําแสดงตาํ แหนง่
ามนั ต่าง ๆภายในห้องเรยี น ตหี มอ้ ขา้ งบน ขา้ งลา่ ง ข้างใน
ข้างนอก ขา้ งหนา้ ข้างหลงั
สรรค์ เล่นในมมุ ประสบการณ์ เลน่ น้าํ เล่นทราย เกมจับคภู่ าพบตั รคําข้างซา้ ย
ด้วยสี ต่าง ๆภายในหอ้ งเรียน ขา้ งขวา ระหวา่ ง

แผนการจดั ประสบการณ์รายวนั วันที่ 1 หน่วยส

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณ์ สาระทค่ี วรเรียนรู้
กจิ กรรม สําคญั
เคลื่อนไหวและ (๑) การฟงั เพลง การเคล่ือนไหวรา่ งกาย 1.กจิ กรรมพนื้ ฐา
จังหวะ และ เป็นผ้นู ําผ้ตู าม ไปทว่ั บรเิ วณอย
รว่ มกจิ กรรม แสดงปฏิกิรยิ า ยนิ สัญญาณหยดุ
การเคลือ่ นไหว โตต้ อบ ๒.ให้เดก็ เขา้ แถว
ร่างกายอย่างมี เสยี งดนตรี ๓. ใหเ้ ดก็ ทอ่ี ย่หู
ความสขุ ได้ (๒) การ ตามจังหวะทค่ี ร
เคล่ือนไหว ยินสัญญาณ “ห
กิจกรรมเสริม ตามเสยี งเพลง/ คนท่๒ี มาอยูห่ วั
ประสบการณ์ ดนตรี ครเู คาะให้เพ่ือน
๑. ฟงั และพดู 4.ปฏิบตั ติ ามขอ้
โต้ตอบเกี่ยวกบั ๔.ให้เดก็ นง่ั ผอ่ นค
เร่อื งทฟ่ี ังได้ (๒) การฟังและ รูจ้ กั ชอ่ื สมเดจ็ พระเจา้ ๑. เดก็ นง่ั เป็นรปู
๒. อ่านขอ้ ความ ปฏบิ ตั ิ ตากสินมหาราช ๒. ครอู ่านคาํ คล
ดว้ ยภาษาของ ตามคาํ แนะนาํ ๒.วันท่ี ๑๗ เมษายนของ “คาํ ขวัญจงั หวัด
ตนตามครไู ด้ (๓) การฟังเพลง ทุกปี เปน็ วนั พระราช ๓. ครอู า่ นคาํ คล
คําคลอ้ งหรือเรอ่ื ง สมภพ(วนั เกิด) ของ ๔. ครแู ละเดก็ ร่ว
ตา่ งๆ สมเดจ็ พระเจ้าตากสนิ “คําขวัญจงั หวดั
(๔) การพดู แสดง มหาราช จอง
ความรูส้ กึ และ
ความตอ้ งการ 5.ครแู ละเด็กสน

สมเดจ็ พระเจ้าตากสินมหาราช ชน้ั อนุบาลปีท่ี ๓

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอื่ การประเมินพฒั นาการ

านให้เดก็ เคลือ่ นไหวร่างกาย เคร่อื งเคาะจงั หวะ สงั เกต
ย่างอสิ ระตามจงั หวะชา้ - เรว็ เมื่อได้ การรว่ มกิจกรรม
ด ใหห้ ยดุ เคลือ่ นไหว ในทา่ นั้นทนั ที การเคลอ่ื นไหว
วตอนแถวละ ๔-๕ คน ร่างกาย
หวั ทําทา่ ทางเลียนแบบทา่ ทางท่ีชอบ อย่างมคี วามสุข
รูเคาะใหเ้ พอื่ นๆปฏบิ ัติตาม เมอื่ ได้
หยุด” ใหเ้ ดินไป ต่อท้ายแถว ใหเ้ ด็ก
วแถว ทาํ ทา่ ทางอิสระตามจังหวะที่ 73

นๆปฏบิ ตั ติ าม
อ 3 ซา้ํ อกี
คลายกล้ามเน้อื ๒-๓ นาที
ปครึ่งวงกลม คําคลอ้ งจอง สังเกต
ล้องจอง “คาํ ขวญั จงั หวัด ๑. การฟงั และพดู
ดตาก” ใหเ้ ดก็ ฟงั ตาก” โต้ตอบเกี่ยวกับ
ล้องจองทลี ะวรรคเด็กอ่านตาม เรอ่ื งทฟ่ี งั
วมกนั ท่องคําคลอ้ งจอง ๒. การอา่ นข้อความ
ดตาก” และสนทนาเกีย่ วกับคําคลอ้ ง ด้วยภาษาของตนตามครู

นทนารว่ มกนั เกยี่ วกับสมเดจ็ พระเจ้า

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณ์ สาระที่ควรเรยี นรู้ ตากสนิ มหาราช

สาํ คญั -ชือ่
-วนั พระราชส
๖. เด็กและครรู ว่
วันพระราชสมภพ
มหาราช

กจิ กรรมศลิ ปะ (๕) การทาํ ๑. การป้ันดินน้ํามัน 1. จัดกิจกรรม ๒
สรา้ งสรรค์ กิจกรรม 2. การวาดภาพ - การปนั้ ดนิ
สนใจมคี วามสขุ และ ศลิ ปะ ด้วยสเี ทยี น - การวาดภ
แสดงออก
ผ่านงานศลิ ปะ 2. แบ่งกล่มุ เด็ก
ได้ วัสดุอุปกรณร์ ่วม
3. เด็กทาํ กิจกร
ทีก่ ระดาษผลงา
นําผลงานติดไว้ท
๔. เดก็ ทําอกี ๑
๕. นําเสนอเมือ่ เ
๖. เด็กช่วยกนั เก
เข้าท่ใี ห้เรียบรอ้ ย

กจิ กรรมเล่น (๓) การให้ความ เลน่ ในมุมประสบการณ์ 1. เด็กเลือกกิจก

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สื่อ การประเมนิ พฒั นาการ

สมภพ
วมกบั สรุปเก่ียวกบั ชอ่ื และ
พของสมเดจ็ พระเจ้าตากสิน

๒ กจิ กรรม ๑. ดนิ นํ้ามนั สังเกต 74
นนํา้ มนั ๒. ภาชนะรองป้ัน ความสนใจ
ภาพด้วยสีเทียน ๓. กระดาษวาด มคี วามสขุ
กจาํ นวนตามความเหมาะสมเพ่ือใช้ เขยี น และแสดงออก
มกนั A๔ ผา่ นงานศลิ ปะ
รรมแรกเสรจ็ เขียนชอ่ื ตน 4. สีเทียน
านดา้ นลา่ งโดยดแู บบจากบตั รแล้ว
ทแ่ี สดงผลงาน
๑ กจิ กรรม
เสรจ็ ครบทง้ั ๒กิจกรรม
กบ็ อุปกรณว์ ัสดุอปุ กรณ์


กรรมเล่นตามมมุ ส่อื ตามมมุ สงั เกต

จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ ก
การเรยี นรู้ ประสบการณ์ สาระท่ีควรเรียนรู้ ประสบการณ์ตา
ตามมุม มมุ ประสบการณ
ช่วยเหลอื และ สําคัญ ควรมีอย่างน้อย
แบ่งปนั ผ้อู ื่น ร่วมมอื ต่าง ๆ ภายในหอ้ งเรยี น
ดว้ ยตนเองได้ ในการปฏิบตั ิ - มุมนทิ าน
กิจกรรม - มมุ บล็อก
(๔) การดแู ล - มุมศลิ ปะ
ห้องเรียนรว่ มกนั - มมุ บทบาท
๒. มมุ นิทานครเู ต
กจิ กรรม (๒) การเลน่ และ การเล่นเครื่องเลน่ สนาม สมเดจ็ พระเจ้าตา
กลางแจง้ ทํางานร่วมกบั ๓. เม่ือหมดเวลา
เลน่ หรอื ทํางาน ผอู้ ่ืน ให้เรียบรอ้ ย
ร่วมมอื กบั เพือ่ นอย่าง 1. ครูแนะนาํ ข้อ
มีเป้าหมายได้ สนามแตล่ ะชนดิ
เพอ่ื นอยา่ งปลอ
1. เลน่ เคร่ืองเล่น
อย่างใกล้ชิด
3. เมอ่ื ครใู หส้ ญั ญ
ทําความสะอาดร

เกมการศกึ ษา (๘) การนบั และ เลน่ เกมแสดงจํานวน 1.ครสู าธิตการเล
จับคภู่ าพท่ี แสดง ของสง่ิ ตา่ งๆ เกมนบั เกมนับและแสด

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอื่ การประเมินพัฒนาการ
ามความสนใจ ประสบการณ์ การชว่ ยเหลือและ
ณใ์ นหอ้ งเรียน ในห้องเรียน แบง่ ปนั ผู้อื่นด้วยตนเอง
ย ๔ มุมเช่น

ทสมมุติ 75
ตรยี มหนังสอื เกย่ี วกบั
ากสินมหาราช
าใหเ้ ด็กเก็บของเข้าท่ี

อตกลงในการเล่นเครอื่ งเล่น เครอื่ งเลน่ สนาม สังเกต
ดพร้อมท้งั คําแนะนาํ วิธีเล่นร่วมกบั การเลน่ หรือทาํ งาน
อดภัย ร่วมมือกบั เพื่อนอยา่ งมี
นสนามโดยมคี รดู แู ล เปา้ หมาย

ญาณหมดเวลาเด็กเขา้ แถว
ร่างกาย

ล่นเกมแสดงจํานวนของสิ่งต่างๆ เกมแสดงจํานวน สังเกต
ดงจาํ นวนให้สัมพันธ์กัน ๘-๑๒ ของส่ิงต่างๆ เกม การจับคูภ่ าพ
นับและแสดง

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้ ก
การเรียนรู้ ประสบการณ์ สาระท่ีควรเรียนรู้ 2. แบ่งเดก็ เป็น
กาํ หนดได้ ๓. เด็กกลมุ่ หน่ึง
สําคญั เกมนับและแสด
จํานวนของส่ิงตา่ ๆ และแสดงจํานวน กล่มุ อ่ืนเล่นเกม
ในชวี ิตประจําวัน ใหส้ ัมพันธ์กนั ๘–๑๒ หมนุ เวียนกันเล
(13) การจับคู่ 4. ครูนาํ เกมไปเ
การเปรียบเทยี บ
และการ
เรียงลาํ ดับ
ส่ิงต่าง ๆ ตาม
ลักษณะ

กจิ กรรมการเรยี นรู้ ส่ือ การประเมนิ พฒั นาการ

นกลุ่มตามความเหมาะสม จาํ นวน ที่กําหนด
งมารบั เกมแสดงจาํ นวนของส่งิ ตา่ งๆ ให้สัมพนั ธ์กนั ๘-
ดงจาํ นวนใหส้ มั พนั ธก์ ัน ๘-๑๒ เด็ก ๑๒
ม การศกึ ษาชุดเดมิ หลงั จากน้ันให้
ลน่
เก็บเข้าท่ี

76

แผนการจดั ประสบการณ์รายวัน วนั ที่ ๒ หน่วยส

จดุ ประสงค์ สาระการเรียนรู้ กจิ
การเรียนรู้ ประสบการณ์ สาระทค่ี วรเรียนรู้

กจิ กรรม สําคัญ
(๑) การฟังเพลง การเคลอ่ื นไหวรา่ งกาย 1. เด็กเคล่อื นไ
เคลอ่ื นไหวและ และแสดงปฏกิ ริ ยิ า ปฏบิ ัติตามขอ้ ตกลง อยา่ งอสิ ระตาม
จังหวะ โต้ตอบเสียงดนตรี ๑-๑๒ “หยดุ ”ให้หยุด
รว่ มกจิ กรรม (๒) การเคลือ่ นไหว 2. เด็กเคลอ่ื นไ
การเคลอื่ นไหว ตามเสยี งเพลง/ สัญญาณหยุดใ
รา่ งกายอย่างมี ดนตรี จังหวะ ช้า เดก็

ความสขุ ได้ ๑-๑๒ จังหวะ

นบั ๑-๑๒
๓. เดก็ น่งั ผอ่ นค
กจิ กรรมเสรมิ (๒) การฟังเพลง วันที่ ๒๘ ธนั วาคมของ ๑. ครูเปดิ เพลง
ประสบการณ์ และปฏิบัติตาม ทุกปี เป็นวันคล้ายวัน รว่ มกนั รอ้ งเพล
๑. ฟังและพดู คาํ แนะนํา ปราบดาภเิ ษก ๒. เดก็ และคร
โต้ตอบเกย่ี วกับ (๓) การฟงั เพลง (การรบชนะขา้ ศึก) สาํ คญั ของวนั ท
เรอื่ งท่ฟี ังได้ หรอื เรอื่ งราวต่างๆ สมเด็จพระเจ้าตากสิน เป็นวนั คลา้ ยวนั
๒การอ่านภาพ (๔) การพดู แสดง มหาราช ข้าศกึ )สมเดจ็
คาํ ดว้ ยการชหี้ รอื ความร้สู กึ และ พระมหากษัตรยิ ์ พระมหากษัตร
กวาดตามอง ความตอ้ งการ แห่งกรงุ ธนบรุ ี 3. ครตู กลงกบั
จุดเริ่มตน้ และ กจิ กรรมนอกห
จุดจบของ กลุ่มเพอื่ นต้อง
ข้อความได้ อะไรบ้าง

สมเด็จพระเจา้ ตากสินมหาราช ชน้ั อนบุ าลปีท่ี ๓

จกรรมการเรยี นรู้ สือ่ การประเมินพัฒนาการ
สงั เกต
ไหวร่างกายไปท่วั ๆบริเวณ เครื่องให้จังหวะ การร่วมกจิ กรรม
มจังหวะ เมอ่ื ไดย้ นิ สัญญาณ การเคล่ือนไหวรา่ งกาย
ดเคลื่อนไหวในทา่ น้ันทนั ที อยา่ งมคี วามสุข 77
ไหวรา่ งกายอย่างอิสระ เม่อื
ให้เด็กปฏิบัตติ ามขอ้ ตกลง คอื สังเกต
กก้าวเดินพร้อมตบมอื นับ ๑.การฟังและพดู โตต้ อบ
ะปานกลางเดก็ ก้าวกระโดด เก่ยี วกบั เรอื่ งที่ฟงั
๒. การอ่านภาพคาํ ดว้ ย
คลายกล้ามเน้ือ ๒-๓ นาที เพลงพระเจา้ ตาก การช้ี หรอื กวาดตามอง
ง พระเจา้ ตาก และ จุดเริ่มต้นและจดุ จบของ
ลง ข้อความ
รรู ่วมกนั สนทนาถึงความ
ท่ี ๒๘ ธันวาคมของทุกปี
นปราบดาภเิ ษก (การรบชนะ
จพระเจา้ ตากสินมหาราช
รยิ แ์ หง่ กรุงธนบุรี
บเด็กเก่ียวกบั การปฏบิ ตั ติ น
หอ้ งเรยี น เชน่ ไม่วง่ิ ออกจาก
งฟังและสังเกตว่าครูทาํ


Click to View FlipBook Version