The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by bowonpanapanom2001, 2023-01-02 23:36:41

แผนการจัดการเรียนรู้

ระดับชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1

เลขท่ี ชื่อ - สกลุ สามารถอธบิ าย สา
19 เดก็ หญงิ กวินธดิ า สทุ ธิพนั ธ์ หลักการของ คว
20 เด็กหญงิ กันติชา โทนกกลุ เศ
21 เด็กหญิงกาญจนา ลลี าชัย เศรษฐกจิ พอเพยี ง
22 เดก็ หญิงจริ ัฐตกิ าล ธนะโคตร ได้ 1
23 เด็กหญิงชญาภา บญุ เลิศสิทธเิ ดช
24 เดก็ หญิงชอ่ ลดา พศิ สุวรรณ์ 12 3
25 เด็กหญิงณหทัย ทิลารกั ษ์ 2
26 เด็กหญงิ ณชิ านันท์ รักมะณี 2
27 เดก็ หญิงธิติกานต์ ไชยอรรจนาภรณ์ 2
28 เด็กหญงิ เนตรนภา อปุ พงษ์ 2
29 เดก็ หญงิ ปภาวรินท์ องิ ไธสง 3
30 เด็กหญิงปวริศา เกตวงษา 3
31 เดก็ หญงิ ปานชวี า นามมงุ คณุ 3
32 เด็กหญิงปณุ ยาพร ทรงหาคำ 3
33 เด็กหญงิ พลอยพรรณ ไชยวฒุ ิ 3
34 เดก็ หญิงพณั ณิตา จนั ทร์มาลา 3
35 เดก็ หญงิ ภาวติ า เเสนปัดสี 3
36 เดก็ หญิงมกุ อนั ดา เขียดนนิ 3
37 เด็กหญิงวรารตั น์ สายหอมจันทร์ 3
38 เดก็ หญงิ วิระดา แก้วเลยี ง 3
39 เดก็ หญงิ ศริ ิกานดา ขวาธิจักร 3
3
3
3
3
3
3

ามารถเขยี นแสดง มีความ ส่งคำถามทา้ ยบท คะแนน สรุปผล
วามคดิ เหน็ เรื่อง กระตือรอื ร้น ตรงตามเวลาท่ี เต็ม ผา่ น ไมผ่ ่าน
ในการทำคำถาม 12 ผา่ น
ศรษฐกิจพอเพยี ง กำหนด 11 ผา่ น
ได้ถูกตอ้ ง ทา้ ยบท 123 11 ผา่ น
11 ผา่ น
123 123 3 11 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 11 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 2 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12
3 3 3
3 3 3
3 3 3
3 3

เลขที่ ชอ่ื - สกลุ สามารถอธบิ าย สา
40 เดก็ หญงิ อมรรตั น์ ฝา่ ยเทศ หลกั การของ คว
41 เดก็ ชายชญตว์ นิตย์นรา เศ
เศรษฐกจิ พอเพยี ง
ได้ 1

12 3
3

2

ามารถเขยี นแสดง มคี วาม ส่งคำถามท้ายบท คะแนน สรุปผล
วามคิดเหน็ เรอ่ื ง กระตอื รือร้น ตรงตามเวลาที่ เต็ม ผ่าน ไม่ผา่ น
ในการทำคำถาม 12 ผา่ น
ศรษฐกิจพอเพยี ง กำหนด 12 ผ่าน
ได้ถกู ตอ้ ง ทา้ ยบท 123 11

123 123 3
3 3 3
3 3

ลงชอื่ บวรลกั ษณ์ ผปู้ ระเมิน

(นางสาวบวรลักษณ์ พนาพนม)
วันที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2565

แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 24

หนว่ ยการเรียนร้ทู ่ี 5 ราชาธริ าช ตอน สมงิ พระรามอาสา

เรือ่ ง เศรษฐกิจพอเพยี ง (2)

รหสั ท21102 ช่ือรายวิชา ภาษาไทย กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย

ชน้ั มธั ยมศึกษาปีท่ี ๑ ภาคเรียนที่ 2/2565 เวลา 1 ช่ัวโมง

ผู้สอน นางสาวบวรลักษณ์ พนาพนม

มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ท 2.1 ใช้กระบวนการเขียนเขียนสื่อสาร เขียนเรียงความ ย่อความ และเขียน

เรื่องราวในรูปแบบต่างๆ เขียนรายงานข้อมูลสารสนเทศและรายงานการศึกษาค้นคว้าอย่างมี
ประสิทธิภาพ

ตัวช้ีวัด
ม ๑/๖ เขยี นแสดงความคิดเหน็ เกยี่ วกบั สาระจากส่อื ท่ีได้รับ
ม ๑/9 มมี ารยาทในการเขยี น

สาระสำคัญ / ความคิดรวบยอด
ปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงเปน็ ปรัชญาชีถ้ งึ แนวการดำรงอยแู่ ละปฏิบตั ติ นของประชาชนใน

ทุกระดับดำเนินไปในทางสายกลาง เพื่อให้ก้าวหน้าทันต่อโลกยุคโลกาภิวัตน์ ซึ่งภายใต้สภาวการณ์
ปจั จุบันหลายหน่วยงานท้งั ของภาครฐั และเอกชน ได้น้อมนำหลกั คดิ ของเศรษฐกจิ พอเพยี งมาใชเ้ ป็นแนว
ทางแก้ไขปัญหาและปรากฏความสำเร็จเป็นรูปธรรมมากขึ้น หากผู้เรียนได้เรียนรู้แนวทางปรัชญา
เศรษฐกิจพอพียง และนำหลกั การเศรษฐกจิ พอเพยี งไปใชใ้ นชวี ติ ประจำวนั จะส่งผลใหผ้ เู้ รยี นดำรงชวี ติ
ในสังคมได้อย่างมีความสขุ

จุดประสงค์การเรียนรู้
ความรู้ (K)

1. นักเรยี นสามารถตอบคำถามและยกตวั อย่างของเศรษฐกิจพอเพยี งได้
ทักษะ/กระบวนการ (P)

1. นกั เรยี นสามารถเขียนแสดงความคดิ เห็นเร่อื งเศรษฐกิจพอเพยี งไดถ้ กู ตอ้ ง
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)

1. ใฝเ่ รียนรู้

2. มวี นิ ัย

3. มุ่งมน่ั ในการทำงาน
4. รูจ้ ักประหยดั อดออม

สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

 การจัดการตนเองอย่างมสี ุขภาวะ  การจัดการและการทำงานเปน็ ทีม

 การคิดข้ันสูงและการเรยี นรู้  การเป็นพลเมอื งที่เข้มแขง็

 การสอ่ื สารด้วยภาษา  การอย่รู ว่ มกบั ธรรมชาตแิ ละวิทยาการอย่างย่ังยืน

คุณลักษณะอนั พงึ ประสงคข์ องผเู้ รียนรายปี  ซ่ือสตั ยส์ ุจรติ
 ใฝ่เรียนรู้
 รกั ชาติ ศาสน์ กษตั ริย์  มุ่งมั่นในการทำงาน
 มีจิตสาธารณะ
 มีวินัย
 อยู่อย่างพอเพียง
 รกั ความเป็นไทย

ทักษะในศตวรรษที่ 21
 การคิดอย่างมวี จิ ารณญาณ และทักษะในการแก้ปัญหา
 ทกั ษะดา้ นการสร้างสรรค์ และนวัตกรรม
 ทักษะด้านความร่วมมือ การทำงานเป็นทีม และภาวะผู้นำ
 ทกั ษะด้านการสื่อสารสนเทศ และรู้เท่าทนั สอื่

คุณลกั ษณะสำหรับศตวรรษท่ี 21
 คุณลักษณะดา้ นการทำงาน ได้แก่ การปรับตัว ความเปน็ ผนู้ ำ

 คุณลักษณะด้านการเรียนรู้ ได้แก่ การชี้นำตนเอง การตรวจสอบการเรยี นรขู้ องตนเอง
 คณุ ลักษณะด้านศีลธรรม ไดแ้ ก่ เคารพผ้อู ่นื ความซอ่ื สตั ย์ สำนึกพลเมอื ง

ทกั ษะด้านชวี ิตและอาชีพ

 ความยดื หย่นุ และการปรับตัว
 การริเร่ิมสร้างสรรคแ์ ละการเป็นตัวของตวั เอง

 ทกั ษะสงั คม และสังคมข้ามวัฒนธรรม
 การเป็นผู้สร้างหรือผู้ผลิต และความรบั ผดิ ชอบเชอ่ื ถือได้
 ภาวะผูน้ ำและความรบั ผดิ ชอบ

การประเมนิ ผลรวบยอด
ชิ้นงานหรอื ภาระงาน
1. คำขวัญเศรษฐกิจพอเพียง

กจิ กรรมการเรียนรู้
ขน้ั นำ
๑. ครูทักทายเพ่ือเตรยี มความพร้อมให้นักเรียน
๒. ครทู บทวนความรู้เดมิ เรือ่ งเศรษฐกิจพอเพยี ง
ขนั้ สอน
๑. ครูนำตวั อยา่ งบญั ชรี ายรบั -รายจา่ ยมาใหน้ กั เรยี นดู
2. นักเรยี นฝึกทำบัญชรี ายรับ-รายจ่าย เปน็ เวลา ๑ เดอื น
3. นักเรียนฝกึ เขียนคำขวญั หรือคำคมทสี่ อื่ ถึงเศรษฐกจิ พอเพียง
ข้ันสรปุ
1. ครแู ละนักเรียนชว่ ยกันสรปุ เนื้อหาทเ่ี รียนมาอกี ครง้ั
2. ครูเปิดโอกาสใหน้ ักเรียนซกั ถามข้อสงสัย

การวัดผลประเมินผล
วธิ ีการวดั ประเมนิ ผล
๑. แบบประเมิน คำขวัญเศรษฐกจิ พอเพยี ง เปน็ การวัดผลประเมินผลของนกั เรียนเก่ียวกับ

เศรษฐกจิ พอเพยี ง มีประเดน็ ในการวัดผลดังนี้ สามารถตอบคำถามและยกตวั อยา่ งของเศรษฐกิจพอเพียง
ได้ สามารถเขียนแสดงความคิดเห็นเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงได้ถูกต้อง มีความกระตือรือร้นในการทำ
คำถามท้ายบท และส่งคำถามท้ายบทตรงตามเวลาที่กำหนด จากนั้นครูประเมินคำขวัญเศรษฐกิจ
พอเพียงเพ่อื ใชไ้ ปเปน็ แนวทางในการปรับปรุงพัฒนานกั เรียนและการจัดการเรียนการสอนของครูในคร้ัง
ต่อ ๆ ไป

เคร่ืองมอื ในการวดั ประเมนิ ผล
๑. แบบประเมินคำขวัญเศรษฐกิจพอเพียง เป็นคำถามท้ายบทที่ให้นักเรียนสามารถตอบ

คำถามและยกตัวอย่างของเศรษฐกิจพอเพียงได้ (K) พร้อมทั้งสามารถเขียนแสดงความคิดเห็นเรื่อง
เศรษฐกิจพอเพียงได้ถูกต้อง ส่งผลทำให้นักเรียนเกิดองคค์ วามรู้ (P) นักเรียนใฝ่เรียนรู้ มีวินัย มุ่งมั่นใน
การทำงาน และรู้จกั ประหยดั อดออม (A)

เกณฑก์ ารวัดประเมนิ ผล
๑. แบบประเมินคำขวัญเศรษฐกิจพอเพียง ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60 คิดเป็นคะแนน 7

คะแนนจากคะแนนเต็ม ๑๒ คะแนน อยู่ในระดับดี

สื่อการเรียนรู้/แหล่งเรยี นรู้
1. ใบความรู้ เรอื่ ง ทฤษฎใี หมแ่ ละเศรษฐกิจพอเพยี ง
2. หนังสือเรยี นรายวิชาพื้นฐาน หลักภาษาและการใชภ้ าษาไทย ช้นั มัธยมศึกษาปีที่ ๑
3. Power Point เร่อื ง เศรษฐกจิ พอเพยี ง

ใบความรู้
เรอื่ ง ทฤษฎีใหมแ่ ละเศรษฐกิจพอเพยี ง

“เศรษฐกิจพอเพียง” เป็นปรัชญาที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงมีพระราชดำรัสชี้แนะ
แนวทาง การดำรสั ชแ้ี นะแนวทางการดำเนินชีวิตแกพ่ สกนิกรชาวไทยมาโดยตลอดนานกวา่ 30 ปี ต้ังแต่
ก่อนเกดิ วิกฤตการณ์ทางเศรษฐกจิ และเมือ่ ภายหลังได้ทรงเนน้ ย้ำแนวทางแกไ้ ขเพือ่ ใหร้ อดพ้น
และสามารถดำรงอยู่ได้อยา่ งม่ันคงและย่งั ยนื ภายใต้กระแสโลกาภิวัตน์ และความเปลี่ยนแปลงตา่ ง ๆ

ปรัชญาของเศรษฐกจิ พอเพียง
▪ แนวคิดหลัก
เปน็ ปรัชญาที่ชแ้ี นวทางการด ารงอย่แู ละปฏิบตั ิตนของประชาชนในทุกระดับต้งั แต่

ระดับครอบครวั ระดับชมุ ชน จนถึงระดับรัฐ ท้ังในการพัฒนาและบริหารประเทศใหด้ ำเนนิ ไปในทางสาย
กลาง โดยเฉพาะการพัฒนาเศรษฐกิจ เพ่ือใหก้ ้าวทนั ต่อโลกยุคโลกาภิวตั น์

▪ เป้าหมาย
มุ่งใหเ้ กดิ ความสมดลุ พรอ้ มรับตอ่ การเปลย่ี นแปลงอยา่ งรวดเรว็ และกว้างขวาง ทงั้ ทาง

เศรษฐกจิ สังคม สิ่งแวดล้อม และวัฒนธรรม จากโลกภายนอกได้เปน็ อยา่ งดี
▪ หลักการ
ความพอเพยี ง หมายถึง ความพอประมาณ ความมเี หตุผล การสรา้ งภูมิคมุ้ กนั ทดี่ ใี นตวั

พอสมควรตอ่ การมีผลกระทบใด ๆ อันเกิดจากการเปล่ียนแปลงทัง้ ภายนอกและภายใน
▪ เงื่อนไขพ้ืนฐาน
- จะต้องอาศยั ความรู้ ความรอบคอบ และความระมดั ระวังอยา่ งยิ่ง ในการนำวิชาการ

ตา่ ง ๆ มาใช้ในการวางแผน และการดำเนินการทกุ ข้ันตอน
- การเสริมสร้างจิตใจของตนในชาติ โดยเฉพาะเจ้าหน้าที่ของรัฐ นักทฤษฎีและนัก

ธุรกจิ ในทกุ ระดับใหส้ ำนกึ คณุ ธรรม ความซ่ือสตั ย์ สจุ รติ และให้มคี วามรอบรูท้ ่ีเหมาะสม ดำเนินชีวติ ด้วย
ความอดทน ความเพยี ร มสี ตปิ ัญญา และความรอบคอบ

▪ นิยามของความพอเพียง
ความพอประมาณ หมายถึง ความพอดีที่ไมน่ อ้ ยเกนิ ไป และไม่มากเกินไป โดยไม่

เบยี ดเบยี นตนเองและผู้อ่นื เชน่ การผลิต และการบริโภคท่ีอย่ใู นระดบั พอประมาณ
ความมเี หตุผล หมายถึง การตดั สินใจเก่ยี วกับความพอเพยี งนั้นจะตอ้ งเป็นไปอยา่ งมี

เหตผุ ล โดยพจิ ารณาจากเหตุปัจจยั ทเ่ี ก่ียวข้อง ตลอดจนคำนึงถึงผลที่คาดวา่ จะเกดิ จากการกระทำนัน้ ๆ
อยา่ งรอบคอบ

การมภี ูมคิ ุ้มกันในตัวท่ดี ี หมายถึง การเตรยี มตวั ให้พรอ้ มรบั ผลกระทบ และความเสี่ยง
จากการเปลีย่ นแปลงด้านต่าง ๆ ทีค่ าดว่าจะเกิดขึ้นในอนาคตท้งั ใกลแ้ ละไกล

▪ เง่ือนไขเพอ่ื ให้เกิดความพอเพียง
การตดั สนิ ใจและการดำเนินกิจกรรมต่าง ๆ ให้พอเพียงตอ้ งอาศยั ท้งั ความรู้

และคณุ ธรรมพ้ืนฐาน

เงือ่ นไขความรู้ ประกอบดว้ ย ความรอบรูเ้ กยี่ วกับวิชาการตา่ ง ๆ ท่เี กยี่ วข้องอยา่ งรอบด้าน
ความรอบคอบท่ีจะนำความรเู้ หล่าน้ันมาพจิ ารณาใหเ้ ชื่อมโยงกัน เพอ่ื ประกอบการวางแผน
และความระมัดระวงั ในขน้ั ปฏิบตั ิ

เงอ่ื นไขคุณธรรม ที่จะต้องเสรมิ สรา้ ง ประกอบดว้ ยมคี วามตระหนกั ในคณุ ธรรม เช่น
มคี วามซื่อสตั ยส์ จุ ริต ความอดทน ความเพยี ร ใชส้ ตปิ ัญญาในการดำเนนิ ชีวติ

ข้อเสนอแนะของหัวหน้าสถานศกึ ษาหรือผู้ทีไ่ ด้รบั มอบหมาย (ตรวจสอบ, นเิ ทศ, เสนอแนะ, รบั รอง)

…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………..…….
(…………………………………..…………..)
วนั ที่ ……./…………..……/………..

บนั ทึกผลหลงั การจดั การเรียนรู้
1. ผลการจัดการเรียนรู้
นักเรียนสามารถตอบคำถามและยกตัวอย่างของเศรษฐกิจพอเพียงได้ สามารถเขียน

แสดงความคิดเห็นเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงได้ถูกต้อง นักเรียนใฝ่เรียนรู้ มีวินัย มุ่งมั่นในการทำงานและ
ร้จู ักประหยดั อดออม

2. ปญั หาและอุปสรรค
มีนักเรียนส่วนน้อยที่ยังเขียนแสดงความคิดเห็นเรื่องเศรษฐกิจพอเพียงอย่างได้ไม่

ชดั เจน
3. แนวทางการแกไ้ ขปญั หา
ยกตัวอย่างวิธีการเขียนให้แก่นักเรียน อธิบายซ้ำให้กับกลุ่มนักเรียนส่วนน้อยที่ยังไม่

เข้าใจ
4. ขอ้ เสนอแนะ
หาสอื่ การสอนเสริมเพมิ่ เตมิ หรอื กิจกรรมเสรมิ บทเรยี น

ลงชือ่ บวรลักษณ์
(นางสาวบวรลกั ษณ์ พนาพนม)
วนั ท่ี 8 ธันวาคม พ.ศ. 2565



ประเด็นการประเมนิ เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
คำขวญั เศรษฐกจิ พอเพยี ง
สามารถตอบคำถาม
และยกตวั อย่างของ รายละเอยี ดการใหค้ ะแนน
เศรษฐกิจพอเพียงได้ ๑ คะแนน คือ สามารถตอบคำถามและยกตวั อยา่ งของเศรษฐกจิ พอเพียงไดไ้ ม่ชดั เจน
๒ คะแนน คือ สามารถตอบคำถามและยกตวั อย่างของเศรษฐกิจพอเพยี งไดบ้ าง
(๓ คะแนน)
ประเดน็
สามารถเขียนแสดง ๓ คะแนน คอื สามารถตอบคำถามและยกตวั อย่างของเศรษฐกจิ พอเพียงได้
ความคดิ เห็นเรือ่ ง ๑ คะแนน คือ สามารถเขยี นแสดงความคิดเห็นเรอ่ื งเศรษฐกิจพอเพยี งไดบ้ าง
เศรษฐกิจพอเพียงได้
ประเด็น
ถูกตอ้ ง ๒ คะแนน คือ สามารถเขียนแสดงความคดิ เห็นเร่อื งเศรษฐกิจพอเพยี งได้
(๓ คะแนน) ๓ คะแนน คอื สามารถเขยี นแสดงความคดิ เห็นเร่อื งเศรษฐกิจพอเพียงได้ถกู ต้อง

มคี วามกระตือรอื รน้ ๑ คะแนน คอื มคี วามกระตอื รอื ร้นในการทำรายงานโครงงาน ๑ คน
ในการทำคำถามทา้ ย ๒ คะแนน คอื มคี วามกระตือรอื ร้นในการทำรายงานโครงงาน ๒ คน
๓ คะแนน คอื มีความกระตอื รือร้นในการทำรายงานโครงงาน
บท
(๓ คะแนน) ๑ คะแนน คือ สง่ งานช้ากว่าที่เวลากำหนดมากกว่า ๑๐ นาที
๒ คะแนน คือ สง่ งานชา้ กวา่ ทเ่ี วลากำหนดมากกว่า ๕ นาที
สง่ คำถามทา้ ยบทตรง ๓ คะแนน คือ สง่ ใบงานตรงตามเวลาทกี่ ำหนด
ตามเวลาทก่ี ำหนด

(๓ คะแนน)

เกณฑก์ ารประเมนิ
คำขวัญเศรษฐกิจพอเพียง

เกณฑร์ ะดับคะแนน เกณฑร์ ะดับคณุ ภาพ

๑-3 พอใช้
4-6 ปานกลาง
7-9
10-12 ดี
ดีมาก

หมายเหตุ แบบประเมนิ คำขวัญเศรษฐกิจพอเพียง รอ้ ยละ 60 คดิ เป็น 7 คะแนน จากคะแนนเตม็
12 คะแนน อยู่ในระดบั ดี

แบบประเมนิ คำ
เรื่อง เศรษฐกจิ พอเพยี

เลขที่ ชือ่ - สกุล สามารถตอบ แส
1 เดก็ ชายกรวชิ ญ์ ศรรี ะวงศ์ คำถามและ เ
2 เดก็ ชายณภทั ร มะโนรกั ษ์
3 เดก็ ชายทวิ านนท์ สมพร ยกตวั อยา่ งของ พอ
4 เด็กชายธนากร สอนสมนกึ เศรษฐกจิ พอเพยี ง
5 เด็กชายธันวา พานเชยี งสี 1
6 เด็กชายนราวชิ ญ์ บพุ ศริ ิ ได้
7 เด็กชายนภิ ัทสกลุ ชมุ ปญั ญา 12 3
8 เด็กชายปณวฒั น์ กระจงั ทอง
9 เดก็ ชายปรญิ ญา โคตรวงค์ 2
10 เดก็ ชายปยิ ะนนั ท์ นนั ติ 2
11 เดก็ ชายพงษพ์ พิ ฒั น์ หารบวั คำ 2
12 เด็กชายรชั ชานนท์ รอดอตุ ร 2
13 เดก็ ชายรชั ชานนท์ ปลที อง
14 เดก็ ชายวงศกร สรุ าราช 3
15 เด็กชายวรเทพ เทพคนดี 2
16 เดก็ ชายอธภิ ัทร สอนวงษา 2
17 เด็กชายอาคม ดวงกลุ สา 2
2

3
2

3
3
3
3
3
3

ำขวัญเศรษฐกิจพอเพียง
ยง (2) ชนั้ มัธยมศกึ ษาปีท่ี 1

สามารถเขียน มีความ ส่งคำถามท้าย คะแนน สรปุ ผล
สดงความคิดเห็น กระตือรอื ร้น บทตรงตามเวลา เต็ม
ในการทำคำถาม
เรือ่ งเศรษฐกิจ ท่กี ำหนด
อเพยี งไดถ้ ูกตอ้ ง ทา้ ยบท

1 2 3 1 2 3 1 2 3 12 ผ่าน ไมผ่ า่ น
3 3 3 11 ผา่ น
3 3 3 11 ผา่ น
3 3 3 11 ผ่าน
3 3 3 11 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 11 ผา่ น
3 3 3 11 ผา่ น
3 3 3 11 ผา่ น
3 3 3 11 ผา่ น
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 11 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผา่ น

เลขที่ ชื่อ - สกลุ สามารถตอบ แส
18 เดก็ ชายอิทธกิ ร ศุกรนนั ทน์ คำถามและ เ
19 เด็กหญิงกวินธดิ า สุทธิพันธ์
20 เดก็ หญิงกันตชิ า โทนกกุล ยกตวั อยา่ งของ พอ
21 เดก็ หญงิ กาญจนา ลีลาชัย เศรษฐกจิ พอเพยี ง
22 เดก็ หญิงจิรฐั ติกาล ธนะโคตร 1
23 เดก็ หญงิ ชญาภา บุญเลศิ สิทธเิ ดช ได้
24 เด็กหญงิ ชอ่ ลดา พิศสุวรรณ์ 12 3
25 เด็กหญงิ ณหทยั ทิลารักษ์
26 เด็กหญิงณิชานนั ท์ รกั มะณี 2
27 เดก็ หญิงธิตกิ านต์ ไชยอรรจนาภรณ์ 2
28 เดก็ หญิงเนตรนภา อุปพงษ์ 2
29 เดก็ หญงิ ปภาวรินท์ อิงไธสง 2
30 เดก็ หญิงปวริศา เกตวงษา 2
31 เดก็ หญิงปานชีวา นามมงุ คณุ
32 เดก็ หญิงปณุ ยาพร ทรงหาคำ 3
33 เด็กหญงิ พลอยพรรณ ไชยวุฒิ 3
34 เดก็ หญงิ พัณณติ า จันทร์มาลา 3
35 เด็กหญงิ ภาวิตา เเสนปัดสี 3
36 เด็กหญงิ มกุ อนั ดา เขยี ดนนิ 3
37 เดก็ หญงิ วรารตั น์ สายหอมจันทร์ 3
3
3
3
3
3
3
3
3
3

สามารถเขียน มคี วาม ส่งคำถามท้าย คะแนน สรุปผล
สดงความคิดเห็น กระตอื รอื ร้น บทตรงตามเวลา เตม็
ในการทำคำถาม
เร่ืองเศรษฐกจิ ทก่ี ำหนด
อเพียงได้ถูกตอ้ ง ท้ายบท

1 2 3 1 2 3 1 2 3 12 ผ่าน ไมผ่ า่ น
3 3 3 11 ผา่ น
3 3 3 11 ผ่าน
3 3 3 11 ผ่าน
3 3 3 11 ผ่าน
3 3 3 11 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 32 11 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน

เลขท่ี ช่ือ - สกลุ สามารถตอบ แส
38 เดก็ หญิงวิระดา แกว้ เลยี ง คำถามและ เ
39 เด็กหญิงศริ กิ านดา ขวาธจิ ักร
40 เด็กหญิงอมรรตั น์ ฝา่ ยเทศ ยกตวั อยา่ งของ พอ
41 เด็กชายชญตว์ นิตย์นรา เศรษฐกิจพอเพยี ง
1
ได้
12 3

3
3
3
2

สามารถเขยี น มีความ ส่งคำถามท้าย คะแนน สรุปผล
สดงความคิดเห็น กระตอื รือร้น บทตรงตามเวลา เตม็
ในการทำคำถาม
เรือ่ งเศรษฐกิจ ทกี่ ำหนด
อเพยี งไดถ้ กู ตอ้ ง ท้ายบท

1 2 3 1 2 3 1 2 3 12 ผ่าน ไมผ่ า่ น
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 11 ผา่ น

ลงชอ่ื บวรลกั ษณ์ ผู้ประเมนิ
(นางสาวบวรลกั ษณ์ พนาพนม)
วนั ที่ 8 ธันวาคม พ.ศ. 2565

แผนการจดั การเรยี นรูท้ ่ี 25

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี ๖ กาพยเ์ ห่ชมเครอื่ งคาวหวาน

เร่อื ง ประวตั ิและที่มาเรื่องกาพยเ์ ห่ชมเคร่ืองคาวหวาน

รหสั ท21102 ชอ่ื รายวชิ า ภาษาไทย กลมุ่ สาระการเรียนรู้ภาษาไทย

ช้นั มัธยมศึกษาปีท่ี ๑ ภาคเรียนที่ 2/2565 เวลา 1 ชั่วโมง

ผ้สู อน นางสาวบวรลักษณ์ พนาพนม

มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ท 5.1 เข้าใจและแสดงความคิดเห็น วิจารณ์วรรณคดีและวรรณกรรมไทยอย่าง

เหน็ คณุ คา่ และนำมาประยุกตใ์ ชใ้ นชวี ติ จริง

ตวั ชี้วัด
ม ๑/๑ สรปุ เนอ้ื หาวรรณคดีและวรรณกรรมทีอ่ ่าน

สาระสำคญั / ความคดิ รวบยอด

กาพย์เหช่ มเครอ่ื งคาวหวานเปน็ บทพระราชนิพนธใ์ นพระบาทสมเด็จพระพุทธเลิศหลา้ นภาลัย
ซึ่งพรรณนาเกี่ยวกับอาหารที่สามารถสร้างสีสันและรสชาติได้อย่างน่าลิ้มลอง สะท้อนวัฒนธรรมด้าน

อาหารไทยได้เปน็ อย่างดี ท่แี สดงให้เหน็ ถงึ พระปรีชาสามารถในเชิงกวขี องพระองค์ โดยมีการบรรยายถึง
อาหารคาว อาหารหวาน และผลไม้ หากผู้เรียนไดศ้ ึกษากาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวานจะทำให้ผู้เรียนมี
ความรคู้ วามเขา้ ใจและทราบถงึ กรรมวิธีในการทำอาหาร และเห็นคณุ ค่าของวรรณคดีไทยอย่างแทจ้ รงิ

จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

ความรู้ (K)
1. นักเรยี นสามารถบอกประวตั แิ ละท่ีมาของกาพย์เหช่ มเคร่อื งคาวหวาน ได้

ทกั ษะ/กระบวนการ (P)

1. นกั เรียนสามารถอธิบายทม่ี าเรอื่ งกาพยเ์ ห่ชมเครอื่ งคาวหวานไดถ้ ูกต้อง
คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

1. ใฝ่เรียนรู้
2. มีวินยั
3. มงุ่ มนั่ ในการทำงาน

สมรรถนะสำคญั ของผเู้ รยี น

 การจดั การตนเองอย่างมีสขุ ภาวะ  การจัดการและการทำงานเป็นทมี

 การคิดขั้นสูงและการเรียนรู้  การเป็นพลเมอื งทเี่ ขม้ แขง็

 การสอ่ื สารด้วยภาษา  การอยรู่ ่วมกบั ธรรมชาตแิ ละวิทยาการอยา่ งย่ังยนื

คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงคข์ องผเู้ รยี นรายปี  ซ่อื สัตย์สุจรติ
 ใฝ่เรียนรู้
 รักชาติ ศาสน์ กษัตรยิ ์  มงุ่ ม่ันในการทำงาน
 มวี นิ ยั
 อยู่อย่างพอเพียง  มจี ติ สาธารณะ
 รกั ความเป็นไทย

ทักษะในศตวรรษที่ 21
 การคิดอยา่ งมีวิจารณญาณ และทกั ษะในการแก้ปญั หา
 ทกั ษะดา้ นการสร้างสรรค์ และนวตั กรรม

 ทักษะดา้ นความรว่ มมือ การทำงานเปน็ ทมี และภาวะผนู้ ำ
 ทกั ษะด้านการสอื่ สารสนเทศ และรู้เทา่ ทนั สื่อ

คุณลกั ษณะสำหรบั ศตวรรษท่ี 21
 คุณลกั ษณะดา้ นการทำงาน ไดแ้ ก่ การปรบั ตัว ความเปน็ ผูน้ ำ

 คุณลักษณะดา้ นการเรียนรู้ ได้แก่ การชน้ี ำตนเอง การตรวจสอบการเรยี นรู้ของตนเอง
 คณุ ลักษณะด้านศีลธรรม ได้แก่ เคารพผู้อ่นื ความซอ่ื สตั ย์ สำนึกพลเมือง

ทกั ษะดา้ นชวี ิตและอาชีพ
 ความยืดหยุน่ และการปรับตวั

 การรเิ ริ่มสร้างสรรค์และการเป็นตัวของตวั เอง
 ทักษะสงั คม และสังคมข้ามวัฒนธรรม

 การเปน็ ผู้สรา้ งหรือผู้ผลิต และความรับผดิ ชอบเชื่อถือได้
 ภาวะผนู้ ำและความรับผิดชอบ

การประเมนิ ผลรวบยอด
ชิ้นงานหรอื ภาระงาน
1. ใบงาน เรอ่ื ง กาพยเ์ ห่ชมเครื่องคาวหวาน

กจิ กรรมการเรียนรู้
ข้นั นำ
๑. ครทู ักทายเพอ่ื เตรียมความพรอ้ มใหน้ กั เรียน
๒. ครูตง้ั คำถามเพอ่ื กระตุ้นการเรยี นรขู้ องนักเรยี น ดงั นี้

๒.๑ ใหน้ ักเรียนยกตัวอยา่ งขนมไทยที่ทำจากกะทิ
๒.๒ ให้นักเรียนยกตัวอย่างอาหารไทยทีท่ ำจากกะทิ
ขั้นสอน
๑. นักเรียนศึกษาบทนำเรื่องกาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวาน และจดบันทึกคำศัพท์ จาก
หนงั สือเรียนวรรณคดแี ละวรรณกรรม
2. ครอู ธบิ ายเนือ้ หาเพิ่มเติม
3. ครเู ปดิ คลปิ “ขนมไทยกาพยเ์ หช่ มเคร่ืองคาวหวาน”
ลงิ ก์ https://www.youtube.com/watch?v=OWjxW4uP-do
4. ครูและนักเรยี นร่วมกันแสดงความคดิ เห็น
ขัน้ สรุป
1. ครแู ละนกั เรียนชว่ ยกนั สรุปเนอ้ื หาทเ่ี รยี นมาอกี คร้ัง
2. ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถามขอ้ สงสัย

การวัดผลประเมนิ ผล
วธิ ีการวดั ประเมนิ ผล
๑. แบบประเมินใบงาน เรื่อง กาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวาน เป็นการวัดผลประเมินผลของ

นักเรยี นรายบคุ คลเกีย่ วกับประวัติและท่ีมาเร่ืองกาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวาน โดยมีประเด็นในการวัดผล
ดังน้ี สามารถบอกประวัติและทมี่ าของกาพยเ์ ห่ชมเคร่ืองคาวหวานได้ สามารถอธบิ ายที่มาเรื่องกาพย์เห่
ชมเครอื่ งคาวหวานได้ถกู ต้อง มีความกระตือรือรน้ ในการทำใบงาน และสง่ ใบงานตรงตามเวลาที่กำหนด
จากน้ันครปู ระเมินใบงาน เรื่อง กาพย์เหช่ มเครอ่ื งคาวหวาน เพ่อื ใชไ้ ปเปน็ แนวทางในการปรบั ปรุงพัฒนา
นกั เรียนและการจดั การเรยี นการสอนของครูในครง้ั ตอ่ ๆ ไป

เคร่ืองมอื ในการวดั ประเมนิ ผล
๑. แบบประเมินใบงาน เรอื่ ง กาพยเ์ หช่ มเครอื่ งคาวหวาน เป็นใบงานทีใ่ ห้นกั เรยี นแต่

ละคนสามารถบอกประวัตแิ ละทีม่ าของกาพย์เหช่ มเครือ่ งคาวหวานได้ (K) พรอ้ มทง้ั สามารถอธิบายทมี่ า
เรอื่ งกาพย์เห่ชมเครอ่ื งคาวหวานได้ถกู ตอ้ ง สง่ ผลทำใหน้ ักเรียนเกิดองคค์ วามรู้ (P) นกั เรียนใฝ่เรียนรู้ มี
วนิ ัย และมงุ่ มนั่ ในการทำงาน (A)

เกณฑก์ ารวัดประเมนิ ผล
๑. แบบประเมนิ ใบงาน เรื่อง กาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวาน ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60 คิดเป็น

คะแนน 7 คะแนน จากคะแนนเต็ม ๑๒ คะแนน อยูใ่ นระดบั ดี

สอ่ื การเรยี นร/ู้ แหลง่ เรยี นรู้
1. คลปิ “ขนมไทยกาพยเ์ หช่ มเคร่อื งคาวหวาน

https://www.youtube.com/watch?v=OWjxW4uP-do
2. หนงั สือเรยี นรายวิชาพื้นฐาน หลกั ภาษาและการใช้ภาษาไทย ชั้นมธั ยมศกึ ษาปที ี่ ๑
3. Power Point เร่อื ง กาพยเ์ ห่ชมเคร่ืองคาวหวาน

ขอ้ เสนอแนะของหัวหน้าสถานศกึ ษาหรอื ผู้ที่ไดร้ ับมอบหมาย (ตรวจสอบ, นเิ ทศ, เสนอแนะ, รบั รอง)

…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………

ลงช่ือ…………………………………………..…….
(…………………………………..…………..)
วันที่ ……./…………..……/………..

บนั ทึกผลหลงั การจัดการเรยี นรู้
1. ผลการจดั การเรยี นรู้
นักเรียนสามารถบอกประวัติและที่มาของกาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวานได้ สามารถ

อธิบายที่มาเรื่องกาพยเ์ ห่ชมเครื่องคาวหวานไดอ้ ยา่ งถูกต้อง นักเรียนใฝ่เรียนรู้ มีวินัยและมุ่งมั่นในการ
ทำงาน

2. ปัญหาและอปุ สรรค
นักเรียนขึ้นห้องช้า รวมไปถึงเครื่องมืออิเล็กทรอนิกส์เสีย ทำให้เวลาทำงานส่งจึงส่ง

ล่าชา้
3. แนวทางการแกไ้ ขปญั หา
กอ่ นทำการเรียนการสอนทกุ ครง้ั ควรตรวจสอบเคร่ืองมอื อิเลก็ ทรอนิกสก์ ่อนทกุ คร้ัง ว่า

ใช้งานไดห้ รอื ไม่
4. ข้อเสนอแนะ
หากเครื่องอิเล็กทรอนิกส์ในห้องเรียนเสียควรแจ้งให้กับฝ่ายที่รับผิดชอบได้เข้ามา

ตรวจสอบซ่อมแซม

ลงช่ือ บวรลกั ษณ์
(นางสาวบวรลักษณ์ พนาพนม)
วันท่ี 9 ธนั วาคม พ.ศ. 2565



ใบงาน
เรอื่ ง กาพยเ์ ห่ชมเคร่อื งคาวหวาน

คำชีแ้ จง ใหน้ กั เรยี นเติมคำในชอ่ งว่างต่อไปนี้
1. กาพย์เห่ชมเคร่ืองคาวหวานเป็นพระราชนิพนธ์.....................................................................................
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
๒. ลกั ษณะคำประพันธข์ องกาพยเ์ หช่ มเครอื่ งคาวหวาน ประกอบดว้ ย .....................................................
และ ............................................. โดยขึ้นต้นด้วย........................................ จำนวน ......................... บท
จากนั้นเปน็ ...................................................................... ไม่จำกัดจำนวนขยายความต่อจากโคลงบทนั้น
๓. เน้ือความในกาพย์บทแรกจะ .............................................................................. โคลงสี่สุภาพตอนตน้
๔. บทประพันธ์ทพ่ี รรณนาความร้เู กยี่ วกับเรือหรือการเดินทางทางเรือ เรยี กว่า .......................................
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
๕. บทประพนั ธ์ท่ีพรรณนาเร่อื งอน่ื ๆ เช่น ชมเครือ่ งคาวหวาน เรียกว่า ...................................................
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
๖. กาพย์เหช่ มเครอ่ื งคาวหวานเป็นการชมฝีพระหตั ถ์ในการปรุงอาหารของ..............................................
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
๗. อาหารทป่ี รากฏในกาพย์เห่ชมเคร่ืองคาวหวาน เช่น .............................................................................
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
เปน็ ต้น

ชื่อ...................................................................สกลุ ............................................... เลขที่ ............

ใบงาน เฉลย
เรือ่ ง กาพย์เหช่ มเคร่อื งคาวหวาน

คำชแ้ี จง ให้นกั เรยี นเติมคำในชอ่ งวา่ งตอ่ ไปน้ี
1. กาพยเ์ หช่ มเคร่อื งคาวหวานเป็นพระราชนิพนธ์............ใ..น..ร..ชั...ก..า..ล..ท...ี่.๒......................................................
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
๒. ลักษณะคำประพนั ธข์ องกาพยเ์ หช่ มเครอ่ื งคาวหวาน ประกอบดว้ ย ................โ.ค...ล..ง...............................
และ .................ก...า..พ..ย...์ .................. โดยขึ้นต้นด้วย........โ..ค..ล...ง.ส...่ีส..ภุ...า..พ.............. จำนวน ........๑....บ...ท.......... บท
จากนั้นเปน็ ............................ก..า..พ...ย..์ย..า..น...ี .๑...๑...................... ไม่จำกัดจำนวนขยายความต่อจากโคลงบทนนั้
๓. เนื้อความในกาพยบ์ ทแรกจะ .......จ...ะ..เ.ล..ยี...น..ค...ว..า..ม..โ..ค..ล..ง..ส..ี่ส...ภุ ..า..พ...ต..อ...น..ต...น้ ................... โคลงสี่สุภาพตอนต้น
๔. บทประพันธท์ ีพ่ รรณนาความรู้เกีย่ วกับเรือหรอื การเดนิ ทางทางเรือ เรยี กวา่ .......ก..า..พ...ย..เ์.ห...เ่.ร..ือ................
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
๕. บทประพันธ์ที่พรรณนาเรือ่ งอ่ืน ๆ เชน่ ชมเครื่องคาวหวาน เรยี กวา่ ..............ก..า..พ...ย..เ์.ห...่ ........................
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
๖. กาพย์เห่ชมเคร่ืองคาวหวานเป็นการชมฝพี ระหตั ถใ์ นการปรุงอาหารของ..............................................
………………๑….…เ…พื่อ…ท…ร…งช…ม…ฝ…พี …ระ…ห…ตั …ถ…์สม…เ…ด…็จพ…ร…ะ…ศร…สี …รุ …เิ ย…น…ท…รา…บ…ร…มร…า…ชิน…ี…………………………………………….
………………๒….…เ…พื่อ…ใ…ช…เ้ ป…็น…บ…ท…เห…่เร…ือ…เส…ด…็จ…ปร…ะ…พ…าส…ส…่ว…น…พ…ระ…อ…งค…์ ………………………………………………………….
๗. อาหารที่ปรากฏในกาพยเ์ หช่ มเครือ่ งคาวหวาน เชน่ .............................................................................

………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………มสั…ม…่ัน…ย…ำ…ให…ญ…่ …ตับ…เ…ห…ล็ก…ล…ว…ก…ห…ม…ูแ…นม……ก้อ…ย…ก…ุ้ง…แ…ก…งเ…ทโ…พ…น…้ำ…ย…า…แ…กง…อ…่อ…ม…ข…า้ ว…ห…ุง…ป…รุง…อ…ย่า…ง…เท…ศ………….
………แก…ง…ค…่งั ส…้ม…ใส…ร่ …ะก…ำ…พ…ล…่า…เน…ือ้ …ล…า่ …เต…ีย…ง…ห…รุม่……รงั…น…ก…ไ…ตป…ล…า…แ…ส…ร…้งว…่า………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………….

………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
เป็นตน้

ช่อื ...................................................................สกลุ ............................................... เลขที่ ............

ประเดน็ การประเมิน เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
สามารถบอกประวัติ ใบงาน เรื่อง กาพยเ์ ห่ชมเคร่ืองคาวหวาน
และทม่ี าของกาพย์เห่
ชมเครือ่ งคาวหวานได้ รายละเอยี ดการให้คะแนน
๑ คะแนน คือ สามารถบอกประวัติและท่มี าของกาพยเ์ หช่ มเครื่องคาวหวาน
(๓ คะแนน)
ได้ไมช่ ัดเจน
สามารถอธิบายที่มา ๒ คะแนน คือ สามารถบอกประวัตแิ ละท่ีมาของกาพย์เหช่ มเครื่องคาวหวาน
เร่อื งกาพยเ์ ห่ชม
เคร่อื งคาวหวานได้ ได้บางประเดน็
๓ คะแนน คอื สามารถบอกประวตั ิและทม่ี าของกาพยเ์ ห่ชมเครอื่ งคาวหวานได้
ถกู ตอ้ ง ๑ คะแนน คอื สามารถอธบิ ายที่มาเรอ่ื งกาพยเ์ ห่ชมเครื่องคาวหวานได้ไม่ชดั เจน
(๓ คะแนน) ๒ คะแนน สามารถอธบิ ายทมี่ าเรอื่ งกาพย์เหช่ มเครือ่ งคาวหวานได้บางประเด็น
มคี วามกระตอื รือรน้ ๓ คะแนน คอื สามารถอธบิ ายทม่ี าเรอ่ื งกาพย์เห่ชมเครอ่ื งคาวหวานได้ถกู ต้อง
ในการทำใบงาน
(๓ คะแนน) ๑ คะแนน คอื มคี วามกระตือรือร้นในการทำใบงาน ๑ คน
ส่งใบงานตรงตามเวลา ๒ คะแนน คอื มคี วามกระตอื รอื รน้ ในการทำใบงาน ๒ คน
ทก่ี ำหนด ๓ คะแนน คอื มีความกระตอื รอื ร้นในการทำใบงาน
(๓ คะแนน) ๑ คะแนน คือ สง่ งานช้ากว่าทีเ่ วลากำหนดมากกว่า ๑๐ นาที
๒ คะแนน คือ ส่งงานชา้ กวา่ ทเ่ี วลากำหนดมากกว่า ๕ นาที
๓ คะแนน คอื สง่ ใบงานตรงตามเวลาทก่ี ำหนด

เกณฑ์การประเมนิ
ใบงาน เรือ่ ง กาพยเ์ ห่ชมเครื่องคาวหวาน

เกณฑร์ ะดบั คะแนน เกณฑร์ ะดับคุณภาพ

๑-3 พอใช้
4-6 ปานกลาง
7-9
10-12 ดี
ดมี าก

หมายเหตุ แบบประเมินใบงาน เรอ่ื ง กาพยเ์ ห่ชมเคร่อื งคาวหวาน รอ้ ยละ 60 คดิ เปน็ 7 คะแนน
จากคะแนน เตม็ 12 คะแนน อยใู่ นระดับดี

แบบประเมนิ ใบงาน เรื่อ
เรือ่ ง ประวัตแิ ละที่มาเรือ่ งกาพย์เห่ช

เลขที่ ชือ่ - สกลุ สามารถบอก ส
1 เดก็ ชายกรวิชญ์ ศรีระวงศ์ ประวตั แิ ละที่มา ท่ีม
2 เด็กชายณภทั ร มะโนรักษ์ ของกาพยเ์ หช่ ม
3 เดก็ ชายทวิ านนท์ สมพร เครอ่ื งคาวหวานได้ ห
4 เด็กชายธนากร สอนสมนึก 12 3 1
5 เด็กชายธันวา พานเชียงสี
6 เด็กชายนราวชิ ญ์ บุพศิริ 3
7 เด็กชายนิภทั สกุล ชุมปญั ญา
8 เดก็ ชายปณวัฒน์ กระจงั ทอง 3
9 เดก็ ชายปรญิ ญา โคตรวงค์
10 เด็กชายปยิ ะนันท์ นนั ติ 3
11 เด็กชายพงษพ์ พิ ัฒน์ หารบัวคำ 3
12 เด็กชายรัชชานนท์ รอดอุตร
13 เด็กชายรัชชานนท์ ปลีทอง 3
14 เดก็ ชายวงศกร สรุ าราช
15 เดก็ ชายวรเทพ เทพคนดี
16 เดก็ ชายอธิภทั ร สอนวงษา
17 เด็กชายอาคม ดวงกุลสา
18 เดก็ ชายอทิ ธกิ ร ศกุ รนนั ทน์

อง กาพย์เห่ชมเครือ่ งคาวหวาน
ชมเคร่ืองคาวหวาน ช้นั มธั ยมศกึ ษาปที ่ี 1

สามารถอธิบาย มคี วาม ส่งใบงานตรง คะแนน สรุปผล
มาเรอื่ งกาพย์เห่ กระตือรอื ร้น ตามเวลา เต็ม ผ่าน ไมผ่ า่ น
ในการทำใบงาน ท่ีกำหนด 12 ผา่ น
ชมเคร่ืองคาว 123 11 ผา่ น
หวานได้ถกู ต้อง 123 11 ผา่ น
123 ผ่าน
12 ผ่าน
3 32 11 ผ่าน
ผ่าน
3 32 11 ผ่าน
ผ่าน
33 3 ผ่าน
3 32 ผ่าน
ผา่ น
3 32 ผา่ น
ผ่าน
ผ่าน
ผา่ น
ผ่าน
ผ่าน

เลขที่ ช่อื - สกุล สามารถบอก ส
19 เดก็ หญิงกวนิ ธิดา สุทธพิ ันธ์ ประวัตแิ ละท่ีมา ที่ม
20 เด็กหญงิ กนั ตชิ า โทนกกลุ ของกาพยเ์ หช่ ม
21 เดก็ หญิงกาญจนา ลีลาชัย เครอ่ื งคาวหวานได้ ห
22 เด็กหญงิ จริ ัฐตกิ าล ธนะโคตร 12 3 1
23 เดก็ หญิงชญาภา บุญเลิศสิทธิเดช
24 เด็กหญงิ ช่อลดา พศิ สวุ รรณ์ 3
25 เดก็ หญงิ ณหทัย ทิลารักษ์
26 เดก็ หญงิ ณชิ านันท์ รกั มะณี 3
27 เดก็ หญิงธิตกิ านต์ ไชยอรรจนาภรณ์ 3
28 เด็กหญงิ เนตรนภา อุปพงษ์ 3
29 เด็กหญงิ ปภาวรนิ ท์ อิงไธสง 3
30 เดก็ หญงิ ปวริศา เกตวงษา 3
31 เดก็ หญิงปานชีวา นามมุงคณุ 3
32 เดก็ หญิงปุณยาพร ทรงหาคำ
33 เด็กหญิงพลอยพรรณ ไชยวฒุ ิ
34 เด็กหญิงพัณณติ า จนั ทรม์ าลา
35 เดก็ หญิงภาวิตา เเสนปัดสี
36 เด็กหญิงมกุ อนั ดา เขยี ดนนิ
37 เด็กหญงิ วรารตั น์ สายหอมจันทร์
38 เดก็ หญิงวริ ะดา แก้วเลียง
39 เดก็ หญิงศิรกิ านดา ขวาธจิ ักร

สามารถอธบิ าย มคี วาม ส่งใบงานตรง คะแนน สรปุ ผล
มาเรอื่ งกาพยเ์ ห่ กระตือรอื รน้ ตามเวลา เตม็ ผ่าน ไมผ่ ่าน
ในการทำใบงาน ทีก่ ำหนด 12 ผ่าน
ชมเครือ่ งคาว 123 ผา่ น
หวานไดถ้ กู ต้อง 123 12 ผา่ น
123 ผา่ น
12 ผา่ น
33 3 12 ผา่ น
12 ผา่ น
33 3 10 ผา่ น
33 3 12 ผ่าน
33 3 10 ผ่าน
32 2 ผ่าน
33 3 ผ่าน
ผ่าน
32 2 ผ่าน
ผา่ น
ผ่าน
ผ่าน
ผา่ น
ผา่ น
ผ่าน
ผ่าน

เลขท่ี ชื่อ - สกลุ สามารถบอก ส
40 เด็กหญิงอมรรัตน์ ฝา่ ยเทศ ประวตั ิและท่ีมา ท่มี
41 เดก็ ชายชญตว์ นติ ยน์ รา ของกาพยเ์ ห่ชม
เครอื่ งคาวหวานได้ ห
12 3 1

3

สามารถอธบิ าย มคี วาม สง่ ใบงานตรง คะแนน สรุปผล
มาเรอื่ งกาพย์เห่ กระตือรือร้น ตามเวลา เต็ม ผา่ น ไมผ่ า่ น
ในการทำใบงาน ทก่ี ำหนด 12 ผ่าน
ชมเครื่องคาว 123 11 ผา่ น
หวานไดถ้ ูกตอ้ ง 123
123 3 2

3

ลงช่อื บวรลักษณ์ ผู้ประเมิน

(นางสาวบวรลกั ษณ์ พนาพนม)
วันที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2565

แผนการจัดการเรียนรทู้ ี่ 26

หน่วยการเรียนรทู้ ี่ ๖ กาพยเ์ หช่ มเคร่อื งคาวหวาน

เรื่อง ลกั ษณะคำประพนั ธ์

รหสั ท21102 ช่อื รายวิชา ภาษาไทย กลุ่มสาระการเรียนรภู้ าษาไทย

ช้ันมธั ยมศึกษาปีท่ี ๑ ภาคเรยี นที่ 2/2565 เวลา 1 ช่วั โมง

ผสู้ อน นางสาวบวรลกั ษณ์ พนาพนม

มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ท 5.1 เข้าใจและแสดงความคิดเห็น วิจารณ์วรรณคดีและวรรณกรรมไทยอย่าง

เห็นคุณคา่ และนำมาประยุกตใ์ ชใ้ นชวี ิตจริง

ตวั ช้วี ัด
ม ๑/๒ วิเคราะหว์ รรณคดีและวรรณกรรมทอ่ี ่าน พรอ้ มยกเหตุผลประกอบ

สาระสำคญั / ความคดิ รวบยอด
กาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวานเป็นวรรณคดีประเภทร้อยกรองที่แต่งด้วยคำประพันธ์ประเภท

กาพย์ โดยการพรรณนาความแต่ละตอนจะขึ้นต้นบทด้วยโคลงสี่สุภาพ ๑ บท และตามด้วยกาพย์ยานี
๑๑ ไมจ่ ำกัดจำนวนบท การท่ีผเู้ รยี นจะเข้าใจในเนอ้ื เร่ืองกาพย์เหช่ มเครื่องคาวหวานน้ัน ผู้เรียนจะต้อง
แปลความหมายของคำศัพท์และสามารถถอดคำประพันธ์เปน็ ร้อยแกว้ ได้ ดงั นนั้ ผู้เรียนต้องมีความรู้เร่ือง
หลักการถอดคำประพันธ์ และสามารถเรียบเรียงคำประพันธ์ให้ได้ความหมายและได้ใจความที่ถูกตอ้ ง
ชดั เจน

จุดประสงค์การเรยี นรู้
ความรู้ (K)
1. นกั เรียนสามารถอธบิ ายความหมายของคำศพั ท์เรอื่ งกาพย์เหช่ มเครือ่ งคาวหวานได้

ทกั ษะ/กระบวนการ (P)
1. นักเรยี นสามารถอธบิ ายลกั ษณะคำประพันธ์เรอ่ื งกาพยเ์ ห่ชมเคร่ืองคาวหวานไดถ้ ูกต้อง

คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
1. ใฝเ่ รียนรู้
2. มีวินัย

3. มงุ่ มั่นในการทำงาน

สมรรถนะสำคัญของผเู้ รียน

 การจดั การตนเองอย่างมีสุขภาวะ  การจัดการและการทำงานเป็นทีม

 การคิดข้ันสงู และการเรียนรู้  การเป็นพลเมืองท่เี ข้มแข็ง

 การส่ือสารดว้ ยภาษา  การอยรู่ ่วมกบั ธรรมชาตแิ ละวิทยาการอย่างยั่งยนื

คณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงคข์ องผ้เู รยี นรายปี  ซ่อื สตั ย์สุจรติ
 ใฝ่เรยี นรู้
 รกั ชาติ ศาสน์ กษัตรยิ ์  มุ่งมนั่ ในการทำงาน
 มวี นิ ยั
 อยู่อย่างพอเพียง  มจี ติ สาธารณะ
 รกั ความเป็นไทย

ทกั ษะในศตวรรษท่ี 21
 การคดิ อย่างมีวจิ ารณญาณ และทักษะในการแกป้ ญั หา
 ทักษะด้านการสร้างสรรค์ และนวัตกรรม

 ทักษะด้านความรว่ มมือ การทำงานเปน็ ทีม และภาวะผู้นำ
 ทักษะดา้ นการสอ่ื สารสนเทศ และรู้เทา่ ทันสื่อ

คุณลักษณะสำหรบั ศตวรรษที่ 21
 คณุ ลักษณะด้านการทำงาน ไดแ้ ก่ การปรับตัว ความเปน็ ผูน้ ำ

 คุณลกั ษณะด้านการเรียนรู้ ได้แก่ การชนี้ ำตนเอง การตรวจสอบการเรยี นรู้ของตนเอง
 คณุ ลกั ษณะด้านศีลธรรม ไดแ้ ก่ เคารพผู้อืน่ ความซอ่ื สัตย์ สำนกึ พลเมอื ง

ทกั ษะดา้ นชวี ติ และอาชพี
 ความยดื หยุน่ และการปรบั ตัว

 การริเริม่ สรา้ งสรรคแ์ ละการเป็นตวั ของตวั เอง
 ทกั ษะสังคม และสงั คมขา้ มวฒั นธรรม

 การเป็นผู้สร้างหรือผูผ้ ลิต และความรับผดิ ชอบเชือ่ ถอื ได้
 ภาวะผนู้ ำและความรับผดิ ชอบ

การประเมนิ ผลรวบยอด
ชนิ้ งานหรือภาระงาน
1. ใบงาน เรอื่ ง แตง่ โคลง 4

กิจกรรมการเรยี นรู้
ข้ันนำ
๑. ครทู กั ทายเพ่อื เตรียมความพร้อมใหน้ ักเรียน

๒. ครูเขียนบทร้อยกรองบนกระดาน ให้นักเรียนช่วยกันตอบว่าเป็นคำประพันธ์ช่วยใด

ดงั นี้

มสั มนั่ แกงแก้วตา หอมยี่หร่ารสร้อนแรง

ชายใดได้กลนื แกง แรงอยากให้ใฝฝ่ นั หา

ขั้นสอน

๑. นักเรียนศึกษาใบความรู้เรื่อง ลักษณะคำประพันธ์ และศึกษาเนื้อหาเรื่องกาพย์เห่ชม

เครอื่ งคาวหวาน จากหนังสือเรยี นวรรณคดแี ละวรรณกรรม

2. ครูอธบิ ายเนือ้ หาเพม่ิ เตมิ

3. ครสู มุ่ นักเรยี นออกมาอธิบายการแตง่ ลกั ษณะคำประพนั ธ์

4. ครูและนักเรยี นร่วมกันแสดงความคิดเหน็

5. ครใู ห้นกั เรียนแตง่ โคลง ๔ จำนวน 2 บท โดยครกู ำหนดหวั ข้อให้ดงั นี้

5.1 ผัก

5.2 ผลไม้

5.3 ดอกไม้

ขั้นสรุป

1. ครูและนักเรยี นช่วยกนั สรุปเน้ือหาที่เรยี นมาอีกครั้ง

2. ครเู ปิดโอกาสให้นกั เรียนซักถามข้อสงสัย

การวัดผลประเมนิ ผล

วธิ กี ารวัดประเมินผล
๑. แบบประเมนิ ใบงาน เร่ือง แต่งโคลง 4 เปน็ การวดั ผลประเมินผลของนักเรียนรายบุคคล

เกี่ยวกับประวัติและที่มาเรื่องกาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวาน โดยมีประเด็นในการวัดผล ดังนี้ สามารถ
อธบิ ายความหมายของคำศัพท์เรือ่ งกาพย์เห่ชมเครอ่ื งคาวหวานได้ สามารถอธิบายลักษณะคำประพันธ์
เรอ่ื งกาพยเ์ ห่ชมเครือ่ งคาวหวานไดถ้ ูกต้อง มีความกระตือรือร้นในการทำใบงาน และสง่ ใบงานตรงตาม

เวลาท่ีกำหนด จากน้นั ครูประเมนิ ใบงาน เรือ่ ง แตง่ โคลง 4 เพื่อใช้ไปเป็นแนวทางในการปรบั ปรุงพัฒนา
นกั เรียนและการจัดการเรยี นการสอนของครูในครั้งตอ่ ๆ ไป

เคร่ืองมอื ในการวดั ประเมนิ ผล
๑. แบบประเมนิ ใบงาน เร่อื ง แตง่ โคลง 4 เปน็ ใบงานทใี่ ห้นักเรียนแต่ละคนสามารถ

อธิบายความหมายของคำศพั ท์เรอ่ื งกาพย์เห่ชมเคร่ืองคาวหวานได้ (K) พรอ้ มทัง้ สามารถอธิบายลกั ษณะ

คำประพันธเ์ รื่องกาพย์เหช่ มเครอื่ งคาวหวานได้ถูกตอ้ ง ส่งผลทำใหน้ ักเรียนเกิดองค์ความรู้ (P) นักเรียน
ใฝเ่ รียนรู้ มีวินยั และมุ่งม่นั ในการทำงาน (A)

เกณฑก์ ารวัดประเมินผล
๑. แบบประเมินใบงาน เรื่อง แต่งโคลง 4 ผ่านเกณฑ์ร้อยละ 60 คิดเป็นคะแนน 7

คะแนน จากคะแนนเตม็ ๑๒ คะแนน อยู่ในระดับดี

ส่อื การเรียนร/ู้ แหลง่ เรียนรู้

1. ใบความรเู้ รือ่ ง ลกั ษณะคำประพนั ธ์
2. หนงั สอื เรียนรายวิชาพ้ืนฐาน หลกั ภาษาและการใชภ้ าษาไทย ช้นั มธั ยมศกึ ษาปที ่ี ๑
3. Power Point เรือ่ ง กาพย์เหช่ มเคร่ืองคาวหวาน

ข้อเสนอแนะของหัวหนา้ สถานศึกษาหรือผทู้ ีไ่ ดร้ ับมอบหมาย (ตรวจสอบ, นเิ ทศ, เสนอแนะ, รบั รอง)

…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………
………………….…………………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….………………
…………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………
…………………………………………………………..………………………………………………………………………………………….…………………………………………
…………………………………………………………………………………….…………………………………………………………………..………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………..…….
(…………………………………..…………..)
วนั ท่ี ……./…………..……/………..

บันทึกผลหลังการจดั การเรียนรู้
1. ผลการจดั การเรยี นรู้
นักเรียนสามารถอธิบายความหมายของคำศัพท์เรื่องกาพย์เห่ชมเครื่องคาวหวานได้

สามารถอธบิ ายลกั ษณะคำประพนั ธ์เรอ่ื งกาพย์เห่ชมเครอ่ื งคาวหวานได้ถกู ต้อง นักเรยี นใฝเ่ รยี นรู้ มีวินัย
และมุ่งมัน่ ในการทำงาน

2. ปัญหาและอุปสรรค
นักเรียนส่งงานล่าช้ากว่ากำหนด เพราะนกั เรียนบางส่วนทย่ี ังไม่สามารถอธิบาย

ความหมายของคำศัพท์ได้
3. แนวทางการแก้ไขปัญหา
อธบิ ายเนอ้ื หาใหม่อีกคร้ังให้กับกลมุ่ นักเรียนท่ียังไมเ่ ข้าใจ
4. ข้อเสนอแนะ
หากจิ กรรม หรือหาส่อื เสรมิ

ลงช่อื บวรลกั ษณ์
(นางสาวบวรลักษณ์ พนาพนม)
วนั ที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2565



ใบความรู้ เรือ่ ง ลักษณะคำประพนั ธ์

คำประพนั ธ์ประเภท " โคลง "
โคลงสี่สุภาพ เป็นคำประพันธ์ประเภทร้อยกรองชนิดหนึ่ง ซึ่งมีปรากฏในวรรณคดีไทย

มานานแล้ว วรรณคดไี ทยฉบับทีเ่ กา่ และมชี ่อื เสยี งมากฉบบั หนง่ึ คือ "ลลิ ิตพระลอ" มีโคลงสสี่ ุภาพบทหนึ่ง
ถูกยกมาเป็นบทต้นแบบที่แต่งได้ถูกต้องตามลักษณะบังคับของโคลงสี่สุภาพ คือนอกจากจะมีบังคับ
สัมผัสตามท่ีตา่ ง ๆ แล้ว ยงั บังคับให้มีวรรณยุกต์เอกโทในบางตำแหนง่ การประพันธโ์ คลงส่ีสุภาพ

ลักษณะโคลงสีส่ ภุ าพ
คณะของโคลงส่ีสภุ าพ คอื บทหนงึ่ มี 4 บาท (เขยี นเปน็ 4 บรรทดั ) 1 บาทแบง่ ออกเป็น 2 วรรค

โดยวรรคแรกกำหนดจำนวนคำไว้ 5 คำ ส่วนวรรคหลัง ในบาทที่ 1,2 และ 3 จะมี 2 คำ (ในบาทที่ 1
และ 3 อาจเพิ่มสร้อยได้อีกแห่งละ 2 คำ) ส่วนบาทที่ 4 วรรคที่ 2 จะมี 4 คำ รวมทั้งบท มี 30 คำ
และเมือ่ รวมสร้อยทงั้ หมดอาจเพมิ่ เปน็ 34 คำ

สว่ นทบ่ี ังคับ เอก โท (เอก 7 โท 4) ดังนี้
บาทท่ี 1 (บาทเอก) วรรคแรก คำที่ 4 เอก และคำที่ 5 โท
บาทท่ี 2 (บาทโท) วรรคแรก คำที่ 2 เอก วรรคหลงั คำแรก เอก คำท่ี 2 โท
บาทท่ี 3 (บาทตร)ี วรรคแรก คำท่ี 3 เอก วรรคหลัง คำท่ี 2 เอก
บาทท่ี 4 (บาทจตั วา) วรรคแรก คำที่ 2 เอก คำท่ี 5 โท วรรคหลัง คำแรก เอก คำท่ี 2 โท

แผนผังโคลงส่ีสุภาพ

เสยี งลือเสยี งเล่าอ้าง อนั ใด พ่ีเอย
เสยี งย่อมยอยศใคร ทว่ั หล้า
สองเขือพี่หลบั ใหล ลมื ตน่ื ฤๅพ่ี
สองพค่ี ิดเองอ้า อย่าไดถ้ ามเผอื

แผนผงั ของกาพยย์ านี ๑๑

บาทเอก

บาทโท

บาท
เอก

บาทโท

คำอธิบายฉันทลกั ษณก์ าพยย์ านี ๑๑
• กาพย์ยานี ๑ บทมี ๒ บาท คือ บาทเอก และ บาทโท
• ๑ บาท มี ๒ วรรค คอื วรรคหนา้ มี ๕ คำ วรรคหลงั มี ๖ คำ

คลอ้ งจองหรือสัมผสั
๑. คำสดุ ท้ายของวรรคแรกบาทเอกสมั ผสั กับคำที่ ๓ วรรคหลงั ของบาทเดยี วกัน
๒. คำสุดทา้ ยของบาทเอกสัมผัสกับคำสุดท้ายวรรคแรกบาทโท
๓. คำสุดทา้ ยบทแรกสมั ผสั กับคำสุดท้ายบาทเอกของบทตอ่ ไป

สัมผัสพเิ ศษ
๑. อาจเพม่ิ สมั ผัสนอกระหว่างคำสดุ ท้ายวรรคแรกบาทโทกับคำท่ีสามวรรคหลังของบทเดยี วกนั
๒. อาจเพ่ิมสัมผสั อักษรหรอื สมั ผัสสระภายในวรรคทุกวรรค
๓. คำสุดทา้ ยของบาทเอกควรเป็นคำที่เสียงวรรณยุกต์สามญั หรือจตั วาและเป็นคำเปน็

โอกาสทใี่ ช้ : ใช้บรรยายหรอื พรรณนาความทว่ั ไป

ตัวอยา่ ง กาพย์ยานี ๒ บท

สวุ รรณหงสท์ รงภหู่ อ้ ย งามชดชอ้ ยลอยหลงั สนิ ธ์ุ
เพียงหงส์ทรงพรหมนิ ทร์ ลินลาศเลอ่ื นเตอื นตาชม
รวดเร็วจรงิ ย่งิ อยา่ งลม
เรอื ชยั วยั วอ่ งวง่ิ ห่มทา้ ยเย่ินเดนิ คูก่ ัน
เสยี งเสา้ เร้าระดม

ที่มา : กาพย์เหเ่ รือ เจา้ ฟา้ ธรรมธิเบศร (กงุ้ )

ใบงาน เรอ่ื ง แต่งโคลง 4

คำช้ีแจง ให้นักเรียนแตง่ โคลง ๔ จำนวน 2 บท โดยครูกำหนดหัวข้อให้ดังนี้ 1. ผัก 2. ผลไม้ 3. ดอกไม้

ชอื่ ...................................................................สกุล............................................... เลขที่ ............

เฉลย

ใบงาน เรอื่ ง แต่งโคลง 4

คำชี้แจง ให้นักเรยี นแต่งโคลง ๔ จำนวน 2 บท โดยครกู ำหนดหวั ข้อให้ดังนี้ 1. ผกั 2. ผลไม้ 3. ดอกไม้

(พิจารณาตามคำตอบของนกั เรียน โดยให้อย่ใู นดุลยพนิ จิ ของครูผ้สู อน)

ช่อื ...................................................................สกุล............................................... เลขท่ี ............

ประเดน็ การประเมิน เกณฑ์การให้คะแนน
สามารถอธิบาย ใบงาน เรื่อง แต่งโคลง 4
ความหมายของ
รายละเอียดการใหค้ ะแนน
คำศัพท์เรอ่ื งกาพยเ์ ห่ ๑ คะแนน คอื สามารถอธบิ ายความหมายของคำศัพทเ์ รือ่ งกาพยเ์ หช่ มเคร่อื งคาวหวาน
ชมเคร่ืองคาวหวานได้
ไดไ้ ม่ชดั เจน
(๓ คะแนน) ๒ คะแนน คอื สามารถอธบิ ายความหมายของคำศัพท์เร่อื งกาพยเ์ หช่ มเครอื่ งคาวหวาน

สามารถอธิบาย ได้บางประเด็น
ลกั ษณะคำประพันธ์ ๓ คะแนน คอื สามารถอธิบายความหมายของคำศพั ทเ์ ร่อื งกาพย์เหช่ มเครอื่ งคาวหวาน
เรื่องกาพยเ์ ห่ชมเคร่ือง
คาวหวานไดถ้ กู ต้อง ได้
๑ คะแนน คือ สามารถอธิบายลกั ษณะคำประพนั ธเ์ ร่อื งกาพยเ์ ห่ชมเครือ่ งคาวหวาน
(๓ คะแนน)
ได้ไม่ชัดเจน
มคี วามกระตอื รอื ร้น ๒ คะแนน คือ สามารถอธบิ ายลักษณะคำประพนั ธเ์ รื่องกาพย์เห่ชมเคร่อื งคาวหวาน
ในการทำใบงาน
ไดบ้ างประเด็น
(๓ คะแนน) ๓ คะแนน คือ สามารถอธบิ ายลักษณะคำประพันธ์เรอ่ื งกาพย์เหช่ มเคร่ืองคาวหวาน
สง่ ใบงานตรงตามเวลา
ได้ถกู ต้อง
ที่กำหนด ๑ คะแนน คอื มีความกระตือรอื รน้ ในการทำใบงาน ๑ คน
(๓ คะแนน) ๒ คะแนน คอื มคี วามกระตือรือร้นในการทำใบงาน ๒ คน
๓ คะแนน คือ มคี วามกระตือรือรน้ ในการทำใบงาน
๑ คะแนน คอื ส่งงานช้ากว่าที่เวลากำหนดมากกว่า ๑๐ นาที
๒ คะแนน คอื สง่ งานชา้ กว่าท่ีเวลากำหนดมากกว่า ๕ นาที
๓ คะแนน คือ ส่งใบงานตรงตามเวลาที่กำหนด

เกณฑ์การประเมนิ
ใบงาน เรื่อง แตง่ โคลง 4

เกณฑ์ระดบั คะแนน เกณฑร์ ะดับคุณภาพ

๑-3 พอใช้
4-6 ปานกลาง
7-9
10-12 ดี
ดมี าก

หมายเหตุ แบบประเมินใบงาน เร่ือง แตง่ โคลง 4 ร้อยละ 60 คิดเปน็ 7 คะแนน จากคะแนน เตม็ 12
คะแนน อยู่ในระดับดี

แบบประเมนิ ใบ
เรือ่ ง ลกั ษณะคำประ

เลขที่ ชอื่ - สกุล สามารถอธิบาย ส
1 เดก็ ชายกรวชิ ญ์ ศรรี ะวงศ์ ความหมายของ กา
2 เดก็ ชายณภทั ร มะโนรักษ์
3 เดก็ ชายทวิ านนท์ สมพร คำศัพท์เร่ืองกาพย์
4 เดก็ ชายธนากร สอนสมนกึ เหช่ มเคร่อื งคาว
5 เด็กชายธนั วา พานเชียงสี
6 เด็กชายนราวชิ ญ์ บุพศริ ิ หวานได้
7 เด็กชายนิภทั สกลุ ชุมปัญญา
8 เด็กชายปณวัฒน์ กระจังทอง 12 3 1
9 เด็กชายปรญิ ญา โคตรวงค์ 2
10 เด็กชายปยิ ะนนั ท์ นันติ 2
11 เดก็ ชายพงษ์พิพฒั น์ หารบัวคำ 2
12 เด็กชายรชั ชานนท์ รอดอุตร 2
13 เดก็ ชายรัชชานนท์ ปลีทอง 3
14 เดก็ ชายวงศกร สรุ าราช 2
15 เด็กชายวรเทพ เทพคนดี 2
2
2
2
2
2
2
3
3

บงาน เรอื่ ง แต่งโคลง 4
ะพันธ์ ชั้นมัธยมศึกษาปที ่ี 1

สามารถอธบิ าย มีความ สง่ ใบงานตรง คะแนน สรุปผล
ลกั ษณะคำ กระตือรือร้น ตามเวลา เต็ม ผา่ น ไมผ่ า่ น
ในการทำใบงาน ท่ีกำหนด 12 ผ่าน
ประพันธ์เรอื่ ง 123 9 ผ่าน
าพย์เห่ชมเคร่อื ง 123 9 ผา่ น
2 3 9 ผา่ น
คาวหวาน 2 3 9 ผ่าน
ได้ถูกต้อง 2 3 12 ผา่ น
123 2 3 9 ผา่ น
3 9 ผ่าน
2 3 3 9 ผ่าน
2 2 3 9 ผ่าน
2 2 3 9 ผ่าน
2 2 3 9 ผา่ น
2 3 9 ผ่าน
3 2 3 9 ผ่าน
2 2 3 11 ผ่าน
2 2 3 11
2 2 3
2 2 3
2 2
2
2
2

3
3

เลขที่ ชอ่ื - สกลุ สามารถอธิบาย ส
16 เดก็ ชายอธภิ ทั ร สอนวงษา ความหมายของ กา
17 เด็กชายอาคม ดวงกลุ สา
18 เดก็ ชายอทิ ธิกร ศุกรนนั ทน์ คำศัพทเ์ รอื่ งกาพย์
19 เดก็ หญงิ กวนิ ธดิ า สทุ ธพิ นั ธ์ เห่ชมเครอื่ งคาว
20 เดก็ หญงิ กนั ติชา โทนกกุล
21 เดก็ หญงิ กาญจนา ลลี าชยั หวานได้
22 เดก็ หญงิ จิรฐั ตกิ าล ธนะโคตร
23 เด็กหญิงชญาภา บุญเลิศสิทธิเดช 12 3 1
24 เด็กหญิงชอ่ ลดา พิศสวุ รรณ์ 3
25 เด็กหญิงณหทัย ทิลารกั ษ์ 3
26 เดก็ หญิงณิชานนั ท์ รกั มะณี 3
27 เดก็ หญิงธติ กิ านต์ ไชยอรรจนาภรณ์ 3
28 เด็กหญิงเนตรนภา อปุ พงษ์
29 เด็กหญิงปภาวรนิ ท์ องิ ไธสง 2
30 เด็กหญงิ ปวรศิ า เกตวงษา 2
31 เด็กหญิงปานชีวา นามมงุ คณุ 2
32 เด็กหญิงปุณยาพร ทรงหาคำ
33 เดก็ หญิงพลอยพรรณ ไชยวุฒิ 3
34 เดก็ หญงิ พัณณิตา จนั ทรม์ าลา 3
3
3
3
3
3
3
2
3
2
2

สามารถอธิบาย มีความ ส่งใบงานตรง คะแนน สรุปผล
ลักษณะคำ กระตอื รอื รน้ ตามเวลา เต็ม ผา่ น ไมผ่ า่ น
ในการทำใบงาน ที่กำหนด 12 ผา่ น
ประพันธ์เรอ่ื ง 123 12 ผา่ น
าพยเ์ หช่ มเครอื่ ง 123 11 ผา่ น
3 3 9 ผา่ น
คาวหวาน 2 3 9 ผา่ น
2 10 ผ่าน
ไดถ้ ูกตอ้ ง 2 2 10 ผา่ น
123 2 2 10 ผา่ น
12 ผ่าน
3 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 12 ผา่ น
2 3 3 12 ผ่าน
2 3 3 12 ผ่าน
3 3 3 12 ผ่าน
2 3 3 12 ผ่าน
2 3 3 12 ผา่ น
3 3 3 10 ผา่ น
3 3 3 11 ผ่าน
3 3 3 10 ผา่ น
3 3 3 11
3 3 3
3 3 3
3 3 3
3 3
2
2
2
3


Click to View FlipBook Version