The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

วิชานิวเมติกส์

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by phayong015, 2023-05-24 02:43:59

วิชานิวเมติกส์

วิชานิวเมติกส์

แผนการสอน/แผนการเรียนรู้ภาคทฤษฎี แผนการสอน/การเรียนรู้ภาคทฤษฎี หน่วยที่ 10 ชื่อวิชา งานนิวเมติกส์และไฮดรอลิกส์เบื้องต้น สอนสัปดาห์ที่ 10 ชื่อหน่วย งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา คาบรวม 40 ชื่อเรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา จ านวนคาบ 4 หัวข้อเรื่อง 1. วาล์วหน่วงเวลา 2. หลักการท างานของวาล์วหน่วงเวลา สาระส าคัญ วาล์วหน่วงเวลาท าหน้าที่หน่วยเวลาการท างานของก้านสูบ วาล์วหน่วงเวลามีอยู่ 2 แบบ คือ วาล์ว หน่วงเวลาแบบรอเวลาปิด และวาล์วหน่วงเวลาแบบรอเวลาเปิด สมรรถนะอาชีพประจ าหน่วย - ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา ค าศัพท์ส าคัญ 1. วาล์วหน่วงเวลา (Time Delay Valve) เป็นวาล์วที่ผสมกันระหว่างวาล์วปรับอัตราการไหลทางเดียวกับ วาล์วควบคุม3ทิศทาง2ต าแหน่งแบบปกติปิด วาล์วนี้จะถูกใช้ในวงจรที่ต้องการตั้งเวลาในการท างาน


จุดประสงค์การสอน/การเรียนรู้ จุดประสงคท์่วัไป / บูรณาการเศรษฐกจิพอเพยีง 1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับโครงสร้างและหลักการท างานของวาล์วหน่วงเวลา (ด้านความรู)้ 2. เพื่อให้มีทักษะในการใช้งานวาล์วหน่วงเวลาและควบคุมกระบอกสูบแบบหน่วงเวลากลับ (ด้านทักษะ) 3. เพื่อให้ผู้เรียนยอมรับและปฏิบัติตามหลักการใช้วาล์วหน่วงเวลา(ด้านเจตคติ) 4. เพื่อให้ผู้เรียนมีความรอบคอบในการใช้อุปกรณ์ต่างๆ อย่างระมัดระวัง และเก็บรักษา ท าความ สะอาดอุปกรณ์หลังเลิกปฏิบัติงาน (ด้านคุณธรรม จริยธรรม) จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม / บูรณาการเศรษฐกจิพอเพยีง 1. อธิบายหลักการท างานของวาล์วหน่วงเวลาได้(ด้านพุทธพิสัย) 2. บอกหน้าที่ของวาล์วหน่วงเวลาได้(ด้านพุทธพิสัย) 3. อ่านสัญลักษณ์วงจรวาล์วหน่วงเวลาได้(ด้านพุทธพิสัย) 4. เขียนวงจรควบคุมกระบอกสูบสองทางแบบหน่วงเวลากลับได้(ด้านพุทธพิสัย) 5. ต่อวงจรควบคุมกระบอกสูบสองทางด้วยวาล์วแบบหน่วงเวลาได้(ด้านทักษะพิสัย) 6. ทดลองใช้วาล์วหน่วงกลับเวลาได้(ด้านทักษะพิสัย) 7. ฝึกควบคุมกระบอกสูบสองทางด้วยวาล์วหน่วงเวลาได้(ด้านทักษะพิสัย) 8. น าวาล์วหน่วงเวลาไปประยุกต์ใช้กับงานชนิดต่างๆ ได้(ด้านจิตพิสัย) 9. แก้ไขหรือพัฒนาวงจรวาล์วหน่วงเวลาให้มีความสามารถได้มากขึ้น (ด้านจิตพิสัย) 10. น าวาล์วหน่วงเวลาไปประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์โดยปฏิบัติตามรักและขั้นตอนเพื่อการรักษาอายุ การใช้งานของอุปกรณ์(บูรณาการเศรษฐกิจพอเพยีง)


เนือ้หาสาระการสอน/การเรียนรู้ • ดา้นความรู(้ทฤษฎี) วาล์วหน่วงเวลา (Time Delay Valve) วาล์วหน่วงเวลาจะมีหน้าที่ควบคุมการท างานของก้านสูบให้เคลื่อนที่กลับ ซึ่งสามารถปรับตั้งเวลาหรือ หน่วงเวลาในการเคลื่อนกลับของก้านสูบได้ โดยการปรับอัตราการไหลของลมที่เข้าไปที่วาล์วหน่วงเวลา หลักการท างาน ในต าแหน่งปกติเมื่อยังไม่มีลมเข้าทางรู Z ลมจากรู P จะไม่สามารถผ่านไปรู A ได้เมื่อมีลมเข้ามา ทางด้านรู Z แรงดันลมจะผ่านทางวาล์วควบคุมอัตราไหลไปยังห้องเก็บลม เมื่อปริมาณลมไหลเข้าไปสะสมจน เต็มถัง ท าให้เกิดแรงดันลมดันให้วาล์วเปิด ลมจากรู P จะผ่านไปรู A ได้ เมื่อจัดการจ่ายลมที่รู Z ลมจากห้อง เก็บลมจะถูกระบายออกโดยผ่านวาล์วหน่วงเวลาและระบายลมออกที่รู Z ในการหน่วงเวลาการเลื่อนลิ้นของ วาล์วนั้น ขึ้นอยู่กับการปรับอัตราไหลของลมที่เข้าถังเก็บลม วงจรควบคุมกระบอกสูบสองทางแบบหน่วงเวลากลับ


หลักการท างาน เมื่อกดวาล์ว 1.2 ลมจะผ่านรู P ออก A เป็นสัญญาณ Z ท าให้วาล์ว 5/2 เปลี่ยนต าแหน่งลมจาก P ที่ วาล์ว 5/2 ออกสู่ A ท าให้ก้านสูบเคลื่อนที่ออก เมื่อก้านสูบเคลื่อนที่ออกสุดช่วงชักจะไปชนวาล์วลูกกลิ้ง 1.3 ท า ให้ลมจากวาล์ว 1.3 ผ่านไปยัง A เป็นสัญญาณ Z รอเวลาที่ลมจาก P ของวาล์วหน่วงเวลา จะผ่านไปยัง A ได้ เมื่อมีแรงดันลมเพียงพอจะท าให้วาล์วหน่วงเวลาท างาน จะมีลมเป็นสัญญาณ Y ไปดันวาล์ว 5/2 ให้ เปลี่ยนต าแหน่งลมจาก P ออกสู่ B ท าให้ก้านสูบเคลื่อนที่กลับ


กิจกรรมการเรียนการสอนหรือการเรียนรู้ ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมของครูขั้นตอนการเรียนรู้หรือกจิกรรมของนักเรียน 1. ขั้นนา เข้าสู่บทเรียน (15 นาที) 1. ผู้สอนเตรียมเอกสารประกอบการสอนวิชา นิวเมติกส์และไฮดรอลิกส์ หน่วยที่ 10 งาน ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา 2. ผู้สอนและผู้เรียนสนทนา และอภิปราย เกี่ยวกับหลักการควบคุมกระบอกสูบด้วย วาล์วหน่วงเวลา 3. ผู้สอนกระตุ้นให้ผู้เรียนเสนอแนวคิดเกี่ยวกับ งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วความดัน สองถามโดยใช้ค าถามดังนี้ - สาเหตุของการตั้งชื่อว่าวาล์วหน่วงเวลาคือ เหตุใด - หากไม่มีวาล์วหน่วงเวลาสามารถใช้อุปกรณ์ อื่นติดตั้งเสริมได้หรือไม่ เพราะเหตุใด 2. ขั้นให้ความรู้(115 นาที) 1. ผู้สอนบรรยายเนื้อหาในเอกสารประกอบการ สอนวิชา นิวเมติกส์และไฮดรอลิกส์เบื้องต้น หน่วยที่ 10 งานควบคุมกระบอกสูบด้วย วาล์วหน่วงเวลาหน้าที่ 136-138 2. ผู้สอนเปิด Power Point สรุปเนื้อหาหน่วยที่ 10 งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วง เวลาหน้าที่ 136-138 3. ผู้สอนเปิดโอกาสให้ผู้เรียนซักถามข้อสงสัย เกี่ยวกับเนื้อหาในหน่วยเรียน 1. ขั้นนา เข้าสู่บทเรียน (15 นาที) 1. ผู้เรียนเตรียมหนังสือวิชา นิวเมติกส์และไฮดรอ ลิกส์ หน่วยที่ 10 งานควบคุมกระบอกสูบด้วย วาล์วหน่วงเวลา 2. ผู้เรียนร่วมกันสนทนา และอภิปรายเกี่ยวกับ หลักการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วง เวลา พร้อมส่งตัวแทนน าเสนอหน้าชั้นเรียน 3. ผู้เรียนร่วมกันค้นหาค าตอบแล้วเสนอแนวคิด เกี่ยวกับงานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์ว ความดันสองทางตามค าถามที่ผู้สอนเสนอ 2. ขั้นให้ความรู้(115 นาที) 1. ผู้เรียนตั้งใจฟังผู้สอนบรรยายเนื้อหาพร้อมเปิด หนังสือเรียนวิชา นิวเมติกส์และไฮดรอลิกส์ เบื้องต้น หน่วยที่ 10 งานควบคุมกระบอกสูบ ด้วยวาล์วหน่วงเวลา หน้าที่ 136-138 2. ผู้เรีย น ตั้งใจ ช ม ส รุ ป เนื้อห า Power Point หน่วยที่ 10 งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์ว หน่วงเวลา หน้าที่ 136-138 3. ผู้เรียนซักถามข้อสงสัยเกี่ยวกับเนื้อหาใน หน่วยเรียน


กิจกรรมการเรียนการสอนหรือการเรียนรู้ ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมของครูขั้นตอนการเรียนรู้หรือกจิกรรมของนักเรียน 3. ขั้นประยุกตใ์ช้( 90 นาที ) 1. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าใบประลองที่ 8.1 วงจรการ ควบคุมกระบอกสูบทางเดียวด้วยวาล์วหน่วง เวลา 2. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าใบวิเคราะห์การประลองที่ 8.1 โดยศึกษาข้อมูลในใบประลองที่ 8.1 วงจร การควบคุมกระบอกสูบทางเดียวด้วยวาล์ว หน่วงเวลา 4. ขั้นสรุปและประเมินผล ( 45 นาที) 1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาที่ได้เรียน ให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน 2. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าแบบทดสอบหน่วยที่ 10 และให้ผู้เรียนสลับหนังสือกันโดยให้ผู้สอนเป็น ผู้เฉลย 3. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าแบบฝึกหัดที่ 10 โดยค้นหา ข้อมูลจากเนื้อหาในหนังสือ หน้าที่ 104-107 (บรรลุจุดประสงคเ์ชิงพฤติกรรมข้อที่1-10) (รวม 240 นาที หรือ 4 คาบเรียน) 3. ขั้นประยุกตใ์ช้( 90 นาที) 1. ผู้เรียนท าใบประลองที่ 8.1 วงจรการควบคุม กระบอกสูบทางเดียวด้วยวาล์วหน่วงเวลา 2. ผู้เรียนท าใบวิเคราะห์การประลองที่ 8.1 โดย ศึกษาข้อมูลในใบประลองที่ 8.1 วงจรการควบคุม กระบอกสูบทางเดียวด้วยวาล์วหน่วงเวลา 4. ขั้นสรุปและประเมินผล ( 45 นาที) 1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาที่ได้เรียน เพื่อให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน 2. ผู้เรียนท าแบบทดสอบหน่วยที่ 10 และสลับ หนังสือกับเพื่อนแล้วฟังเฉลยจากผู้สอน 3. ผู้เรียนท าแบบฝึกหัดหน่วยที่ 10 โดยน าข้อมูลจาก เนื้อหาในหนังสือ หน้าที่ 104-107 (บรรลุจุดประสงคเ์ชิงพฤติกรรมข้อที่1-10)


งานทมี่อบหมายหรือกิจกรรมการวัดผลและประเมินผล ก่อนเรียน 1. จัดเตรียมหนังสือวิชา งานนิวเมติกและไฮดรอลิกส์หน่วยที่ 10 เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วย วาล์วหน่วงเวลา 2. อภิปรายการหลักการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วความดันสองทาง แล้วน าเสนอหน้าชั้นเรียน 3. เสนอแนวคิดเกี่ยวกับงานควบคุมความเร็วก้านสูบด้วยการตั้งค าถามให้ผู้เรียนตอบ ขณะเรียน 1. ปฏิบัติใบประลองที่ 8.1 วงจรการควบคุมกระบอกสูบทางเดียวด้วยวาล์วหน่วงเวลา 2. ปฏิบัติใบวิเคราะห์การประลองที่ 8.1 วงจรการควบคุมกระบอกสูบทางเดียวด้วยวาล์วหน่วงเวลา หลังเรียน 1. ร่วมกันสรุปเนื้อหาหน่วยที่ 10 เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา 2. ท าแบบทดสอบหน่วยที่ 10 เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา 3. ท าแบบฝึกหัดหน่วยที่ 10 เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา ค าถาม 1. ถ้าไม่มีวาล์วหน่วงเวลาแต่ต้องการสร้างวาล์วหน่วงเวลาใช้เอง ต้องจัดเตรียมอุปกรณ์หรือวาล์ว ใดบ้าง ผลงาน/ชนิ้งาน/ความสา เร ็ จของผู้เรียน ใบประลอง ใบวิเคราะห์การประลอง แบบทดสอบ แบบฝึกหัด


สมรรถนะทพี่งึประสงค ์ ผู้เรียนสร้างความเข้าใจเกี่ยวกับ งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา 1. วิเคราะห์และตีความหมาย 2. ตั้งค าถาม 3. อภิปรายแสดงความคิดเห็นระดมสมอง 4. การประยุกต์ความรู้สู่งานอาชีพ สมรรถนะการสร้างค่านิยม ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลาตามคู่มือและประยุกต์ใช้อุปกรณ์อื่นร่วมเพื่อให้เกิดความ ทันสมัย สมรรถนะการปฏิบัติงานอาชีพ - ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา สมรรถนะการขยายผล จากการเรียน เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา ผู้เรียนจะได้รับความรู้เรื่อง โครงสร้าง หลักการท างาน และการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา ผู้เรียนสามารถน าความรู้ที่ได้มาสร้างสรรค์ และประยุกต์ใช้เกิดประโยชน์ในการปฏิบัติอาชีพ


สื่อการเรียนการสอน/การเรียนรู้ สื่อสิ่งพมิพ์ 1. เอกสารประกอบการสอนวิชา งานนิวเมติกส์และไฮดรอลิกส์เบื้องต้น (ใช้ประกอบการเรียนการ สอนจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-10) 2. ปฏิบัติใบประลองที่ 8.1 วงจรการควบคุมกระบอกสูบทางเดียวด้วยวาล์วหน่วงเวลา 3. ปฏิบัติใบวิเคราะห์การประลองที่ 8.1 วงจรการควบคุมกระบอกสูบทางเดียวด้วยวาล์วหน่วงเวลา สองทาง 4. แบบทดสอบหน่วยที่ 10 เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา 5. แบบฝึกหัดหน่วยที่ 10 เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา สื่อโสตทัศน์(ถ้ามี) 1. Power point น าเสนอเนื้อหาหน่วยที่10 เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา สื่อของจริง 1. เครื่องไมโครคอมพิวเตอร์ ฮาร์ดแวร์คอมพิวเตอร์ (ใช้ประกอบการเรียนการสอนจุดประสงค์เชิง พฤติกรรมข้อที่ 1-9) 2. วาล์วหน่วงเวลา 3. กระบอกสูบทางเดียว 4. กระบอกสูบสองทาง


แหล่งการเรียนรู้ ในสถานศึกษา 1. ห้องสมุดวิทยาลัย 2. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ นอกสถานศึกษา 1. ห้องสมุดประชาชน 2. สถานประกอบการ การบรูณาการ/ความสัมพันธก ์ ับวชิาอนื่ 1. บูรณาการกับวิชาชีวิตและวัฒนธรรมไทย ด้านการพูด การอ่าน การเขียน และการฝึกปฏิบัติตน ทางสังคมด้านการเตรียมความพร้อม ความรับผิดชอบ และความสนใจใฝ่ รู้ 2. บูรณาการกับวิชาการบริหารการจัดซื้อ ด้านการซื้อ การแสวงหาผลิตภัณฑ์ 3. บูรณาการกับวิชากีฬาเพื่อพัฒนาสุขภาพและบุคลิกภาพ ด้านบุคลิกภาพในการน าเสนอหน้าชั้น เรียน 4. บูรณาการกับวิชาหลักเศรษฐศาสตร์ ด้านการเลือกใช้ทรัพยากรอย่างประหยัด


การประเมนิผลการเรียนรู้ หลักการประเมนิผลการเรียนรู้ ก่อนเรียน 1. สังเกตการรวมกลุ่มอภิปราย 2. ประเมินผลการน าเสนอหน้าชั้นเรียน ขณะเรียน 1. ตรวจผลใบประลองงาน 2. ตรวจใบวิเคราะห์การประลอง หลังเรียน 1. เฉลยแบบทดสอบ 2. เฉลยแบบฝึกหัด ผลงาน/ชนิ้งาน/ผลสา เร ็ จของผู้เรียน ใบประลอง ใบวิเคราะห์การประลอง แบบทดสอบ แบบฝึกหัด


รายละเอยีดการประเมินผลการเรียนรู้ จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 1 อธิบายหลักการท างานของวาล์วหน่วงเวลาได้ 1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ 2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ 3. เกณฑ์การให้คะแนน : อธิบายหลักการท างานของวาล์วหน่วงเวลาได้จะได้ 0.5 คะแนน จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 2 บอกหน้าที่ของวาล์วหน่วงเวลาได้ 1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ 2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ 3. เกณฑ์การให้คะแนน : บอกหน้าที่ของวาล์วหน่วงเวลาได้จะได้ 0.5 คะแนน จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 3 อ่านสัญลักษณ์วงจรวาล์วหน่วงเวลาได้ 1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ 2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ 3. เกณฑ์การให้คะแนน : อ่านสัญลักษณ์วงจรวาล์วหน่วงเวลาได้ จะได้ 1 คะแนน จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 4 เขียนวงจรควบคุมกระบอกสูบสองทางแบบหน่วงเวลากลับได้ 1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ 2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ 3. เกณฑ์การให้คะแนน : เขียนวงจรควบคุมกระบอกสูบสองทางแบบหน่วงเวลากลับได้จะได้ 1 คะแนน จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 5 ต่อวงจรควบคุมกระบอกสูบทางด้วยวาล์วแบบหน่วงเวลาได้ 1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ 2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ต่อวงจรควบคุมกระบอกสูบสองทางด้วยวาล์วแบบหน่วงเวลาได้จะได้ 2 คะแนน


จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 6 ทดลองใช้วาล์วหน่วงกลับเวลาได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการท างานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ทดลองใช้วาล์วหน่วงกลับเวลาได้ จะได้ 1 คะแนน จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 7 ฝึกควบคุมกระบอกสูบสองทางด้วยวาล์วหน่วงเวลาได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการท างานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ฝึกควบคุมกระบอกสูบสองทางด้วยวาล์วหน่วงเวลาได้จะได้ 2 คะแนน จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 8 น าวาล์วหน่วงเวลาไปประยุกต์ใช้กับงานชนิดต่างๆ ได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการท างานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : น าวาล์วหน่วงเวลาไปประยุกต์ใช้กับงานชนิดต่างๆ ได้จะได้ 1 คะแนน จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 9 แก้ไขหรือพัฒนาวงจรวาล์วหน่วงเวลาให้มีความสามารถได้มากขึ้น 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการท างานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : แก้ไขหรือพัฒนาวงจรวาล์วหน่วงเวลาให้มีความสามารถได้มากขึ้น จะได้ 0.5 คะแนน จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 10 น าวาล์วหน่วงเวลาไปประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์โดยปฏิบัติตามรักและ ขั้นตอนเพื่อการรักษาอายุการใช้งานของอุปกรณ์ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการท างานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : น าวาล์วหน่วงเวลาไปประยุกต์ใช้ให้เกิดประโยชน์โดยปฏิบัติตามรักและ ขั้นตอนเพื่อการรักษาอายุการใช้งานของอุปกรณ์ จะได้ 0.5 คะแนน


ใบประลองที่8 ใบประลองที่ 8.1 วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาลว์หน่วงเวลา คา ส่ัง 1. เตรียมอุปกรณ์ 2. ต่อวงจรตามวงจรที่ก าหนดให้ 3. ทดสอบการท างานของวงจร โดยปรับตั้งเวลาให้ก้านสูบเลื่อนกลับในเวลา 5 วินาที หลังจากที่ก้าน สูบเลื่อนออกลแล้ว 4. สรุปผลการประลอง อธิบายหลักการท างานของวงจร …………………………………………………………………………………………………….. …………………………………………………………………………………………………….. …………………………………………………………………………………………………….. …………………………………………………………………………………………………….. …………………………………………………………………………………………………….. อุปกรณ์ …………………………………………………………………………………………………….. …………………………………………………………………………………………………….. …………………………………………………………………………………………………….. …………………………………………………………………………………………………….. ……………………………………………………………………………………………………..


ใบวิเคราะหก์ารประลองที่ 8.1 จงตอบคา ถามต่อไปนี้ 1. จงบอกอาการของก้านสูบ เมื่อกดวาล์ว 1.2 …………………………………………………………………………………………………… 2. ก้านสูบเคลื่อนที่กลับได้อย่างไร …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… 3. ถ้าต้องการให้ก้านสูบเคลื่อนที่ออกแล้วค้างนาน 2 นาทีสามารถท าได้หรือไม่ …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… 4. จากวงจรใบประลองที่ 8.1 จงออกแบบวงจรเมื่อต้องการให้หยุดวงจรอย่างฉุกเฉิน คือก้านสูบเคลื่อนที่ กลับทันทีเมื่อกดปุ่ ม จงออกแบบวงจรและท าการทดลอง อธิบายหลักการท างานของวงจร …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… อุปกรณ์ …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………


แบบทดสอบที่10 1. วาล์วหน่วงเวลาประกอบด้วยวาล์วใดผสมกันบ้าง ก. 3/2, วาล์วความดันสองทาง ข. วาล์วกันกลับสองทาง, วาล์ว3/2 ค. 3/2, วาล์วควบคุมอัตราการไหลทางเดียว ง. เร่งระบายลม, วาล์ว3/2 2. เกี่ยวกับวาล์วหน่วงเวลาข้อใดกล่าวได้ถูกต้อง ก. ใช้ส าหรับยืดระยะเวลาการท างานของกระบอกสูบ ข. ใช้ส าหรับรอเวลาท างานของกระบอกสูบ ค. ปรับตั้งเวลาให้ท างานช้าหรือเร็วได้ ง. ถูกทุกข้อ 3. ถ้าจ่ายลมเข้าที่ Z แล้ววาล์วหน่วงเวลาไม่ยอมท างานได้ข้อใดถูกต้อง ก. แรงดันลมน้อยเกินไป ข. วาล์วปรับอัตราการไหลถูกปิด ค. ถังลมเล็กเกินไป ง. ลิ้นเลื่อนค้างต าแหน่ง 4. อุปกรณ์ในข้อใดไม่เกี่ยวข้องกับวาล์วหน่วงเวลา ก. วาล์ว 3/3 ข. ถังลม ค. วาล์วควบคุมอัตราการไหลทางเดียว ง. วาล์วกันกลับสองทาง 5. ข้อใดคือสัญลักษณ์ของวาล์วหน่วงเวลา ก. ข. ค. ง. ใช้ตอบค าถามข้อ 6-8 6. จากวงจรข้อใดถูกต้องที่สุด ก. ถ้ากดวาล์ว 1.2 จะท าให้ก้านสูบเคลื่อนที่ออก ข. ถ้ากดวาล์ว 1.2 จะรอเวลาก้านสูบเคลื่อนที่กลับ


ค. ถ้าปล่อยมือจากวาล์ว 1.2 จะรอเวลาก้านสูบเคลื่อนที่ออก ง. วงจรผิดก้านสูบไม่สามารถเข้าและออกได้ 7. ถ้าในวงจรวาล์วหน่วงเวลา (1.4) เป็นวาล์ว 3/2 แบบปกติปิด การท างานจะเปลี่ยนไปอย่างไร ก. เมื่อกดวาล์ว 1.2 จะรอเวลาก้านสูบเคลื่อนที่ออก ข. เมื่อกดวาล์ว 1.2 จะรอเวลาก้านสูบเคลื่อนที่กลับ ค. เมื่อกดวาล์ว 1.2 ก้านสูบเคลื่อนที่ออกทันทีเมื่อเคลื่อนที่เข้าต้องรอเวลา ง. เมื่อกดวาล์ว 1.2 รอเวลาก้านสูบเคลื่อนที่ทันที 8. จากข้อ7 ข้อใดกล่าวถูกต้องที่สุด ก. วาล์วหน่วงเวลาจะใช้คู่กับวาล์ว 5/2 เสมอ ข. ถ้าไม่มีวาล์วกันกลับทางเดียวใช้วาล์วคอคอดแทนได้ ค. ถ้าห้องเก็บลมใหญ่จะหน่วงเวลาได้นาน ง. ถ้าปรับวาล์วให้เปิดกว้างจะหน่วงเวลานาน ใช้ตอบค าถามข้อ 9-10 9. จากวงจรถ้าขณะก้านสูบเคลื่อนที่กลับ จะช้ากว่าปกติเป็นเพราะเหตุใด ก. ห้องเก็บลมเล็กเกินไป ข. การท างานถูกต้องแล้ว ค. วาล์ว 5/2 เสีย ง. สปริงล้าไม่ดันวาล์ว 3/2 กลับ 10. จากโครงสร้างของวาล์วหน่วงเวลา รูใดไม่ได้ต่อถึงกัน ก. A และ R ข. A และ P ค. Z และ R ง. ถูกทุกข้อ


แบบฝึกหัดที่10 จงตอบคา ถามต่อไปนี้ 1. จงเขียนสัญลักษณ์ของวาล์วหน่วงเวลา 2. ถ้าไม่มีลิ้นกันกลับจะเกิดผลต่อการท างานของวาล์วอย่างไร …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… 3. สกรูปรับอัตราการไหลมีหน้าที่คือ …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… 4. ลมจาก P จะต่อไปยัง A เมื่อ …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………………………………………………


แบบประเมินผลการน าเสนอผลงาน ชื่อกลุ่ม……………………………………………ชั้น………………………ห้อง........................... รายชื่อสมาชิก 1……………………………………เลขที่……. 2……………………………………เลขที่……. 3……………………………………เลขที่……. 4……………………………………เลขที่……. ที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น 3 2 1 1 เนื้อหาสาระครอบคลุมชัดเจน (ความรู้เกี่ยวกับเนื้อหา ความถูกต้อง ปฏิภาณในการตอบ และการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า) 2 รูปแบบการน าเสนอ 3 การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม 4 บุคลิกลักษณะ กิริยา ท่าทางในการพูด น ้าเสียง ซึ่งท าให้ผู้ฟังมี ความสนใจ รวม ผู้ประเมิน………………………………………………… เกณฑ์การให้คะแนน 1. เนื้อหาสาระครอบคลุมชัดเจนถูกต้อง 3 คะแนน = มีสาระส าคัญครบถ้วนถูกต้อง ตรงตามจุดประสงค์ 2 คะแนน = สาระส าคัญไม่ครบถ้วน แต่ตรงตามจุดประสงค์ 1 คะแนน = สาระส าคัญไม่ถูกต้อง ไม่ตรงตามจุดประสงค์ 2. รูปแบบการน าเสนอ 3 คะแนน = มีรูปแบบการน าเสนอที่เหมาะสม มีการใช้เทคนิคที่แปลกใหม่ ใช้สื่อและเทคโนโลยี ประกอบการ น าเสนอที่น่าสนใจ น าวัสดุในท้องถิ่นมาประยุกต์ใช้อย่างคุ้มค่าและประหยัด คะแนน = มีเทคนิคการน าเสนอที่แปลกใหม่ ใช้สื่อและเทคโนโลยีประกอบการน าเสนอที่น่าสน ใจ แต่ขาด การประยุกต์ใช้ วัสดุในท้องถิ่น 1 คะแนน = เทคนิคการน าเสนอไม่เหมาะสม และไม่น่าสนใจ 3. การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม 3 คะแนน = สมาชิกทุกคนมีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม 2 คะแนน = สมาชิกส่วนใหญ่มีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม 1 คะแนน = สมาชิกส่วนน้อยมีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม 4. ความสนใจของผู้ฟัง 3 คะแนน = ผู้ฟังมากกว่าร้อยละ 90 สนใจ และให้ความร่วมมือ 2 คะแนน = ผู้ฟังร้อยละ 70-90 สนใจ และให้ความร่วมมือ 1 คะแนน = ผู้ฟังน้อยกว่าร้อยละ 70 สนใจ และให้ความร่วมมือ


ใบประลองที่8 ใบประลองที่ 8.1 วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาลว์หน่วงเวลา คา ส่ัง 1. เตรียมอุปกรณ์ 2. ต่อวงจรตามวงจรที่ก าหนดให้ 3. ทดสอบการท างานของวงจร โดยปรับตั้งเวลาให้ก้านสูบเลื่อนกลับในเวลา 5 วินาที หลังจาก ที่ก้านสูบเลื่อนออกลแล้ว 4. สรุปผลการประลอง อธิบายหลักการท างานของวงจร เมื่อกดวาล์ว 1.2 ลมจะผ่านไปดันให้วาล์ว 1.1 เปลี่ยนต าแหน่ง ท าให้ก้านสูบเคลื่อนที่ออก ในขณะที่ ก้านสูบเคลื่อนที่ออกลมทางด้านหัวสูบจะไหลผ่านไปเข้าที่รู Z ของวาล์วหน่วงเวลา เมื่อมีปริมาณลมมาก เพียงพอจะท าให้ลมจากรู P ออกไปที่รู A ไปดันให้วาล์ว 1.1 กลับสู่ต าแหน่งเดิม ท าให้ก้านสูบเคลื่อนที่เข้า อุปกรณ์ 1. Service Unit. 2. 3/2 Way Valve N.C. Set by Pushbutton and Reset by Spring 3. 5/2 Way Valve Set and Reset by Pressure 4. วาล์วหน่วงเวลา (Time Delay Valve) 5. กระบอกสูบท างานสองทาง (Double Acting Cylinder)


เฉลยใบวิเคราะหก์ารประลองที่ 8.1 จงตอบคา ถามต่อไปนี้ 1. จงบอกอาการของก้านสูบ เมื่อกดวาล์ว 1.2 กา้นสูบเคลอื่นทอี่อกไปคา้งตา แหนง่แลว้จึงเคลอื่นทเี่ขา้ 2. ก้านสูบเคลื่อนที่กลับได้อย่างไร เมื่อมีปริมาณลมในวาลว์หน่วงเวลามากเพยีงพอจะทา ใหล้มจากรู P ออกไปทรีู่A ไปดันให้ วาล์ว 1.1 กลบัสูต่า แหนง่เดิม ทา ใหก้า้นสูบเคลอื่นทเี่ขา้ 3. ถ้าต้องการให้ก้านสูบเคลื่อนที่ออกแล้วค้างนาน 2 นาทีสามารถท าได้หรือไม่ ไม่ไดเ้พราะวาลว์ทใี่ชอ้อกแบบมาเพอื่วาล์วหนว่งเวลาช่วัขณะ จึงไม่เหมาะทจี่ะนา มาใชใ้นการ หน่วงเวลานาน ๆ 4. จากวงจรใบประลองที่ 8.1 จงออกแบบวงจรเมื่อต้องการให้หยุดวงจรอย่างฉุกเฉิน คือก้านสูบ เคลื่อนที่กลับทันทีเมื่อกดปุ่ ม จงออกแบบวงจรและท าการทดลอง อธิบายหลักการท างานของวงจร เมื่อกดวาล์ว 1.2 ลมจะผ่านไปดันให้วาล์ว 1.1 เปลี่ยนต าแหน่ง ท าใหก้ ้านสูบเคลื่อนที่ออก ในขณะที่กา้นสูบเคลื่อนที่ออกลมทางดา้นหัวสูบจะไหลผ่านไปเขา้ที่รูZ ของวาล์วหน่วงเวลา เมื่อมี ปริมาณลมมากเพียงพอจะทา ใหล้มจากรูP ออกไปที่รูA ไปดันให้วาล์ว 1.1 กลบัสู่ตา แหน่งเดิม ทา ให้ กา้นสูบเคลื่อนทีเ่ขา้ ในกรณีฉุกเฉินเราสามารถกดวาล์ว 3/2 เพือ่ทา การรีเซ็ทใหก้า้นสูบเคลื่อนที่เขา้ได้ โดยทันที อุปกรณ์ 1. Service Unit. 2. 3/2 Way Valve N.C. Set by Pushbutton and Reset by Spring 2 ตัว 3. 5/2 Way Valve Set and Reset by Pressure 4. วาล์วหน่วงเวลา (Time Delay Valve) 5. วาล์วกันกลับสองทาง (Shuttle Valve) 6. กระบอกสูบทา งานสองทาง (Double Acting Cylinder)


เฉลยแบบทดสอบที่10 1. วาล์วหน่วงเวลาประกอบด้วยวาล์วใดผสมกันบ้าง ก. 3/2, วาล์วความดันสองทาง ข. วาล์วกันกลับสองทาง, วาล์ว3/2 ค. 3/2, วาล์วควบคุมอัตราการไหลทางเดียว ง. เร่งระบายลม, วาล์ว3/2 2. เกี่ยวกับวาล์วหน่วงเวลาข้อใดกล่าวได้ถูกต้อง ก. ใช้ส าหรับยืดระยะเวลาการท างานของกระบอกสูบ ข. ใช้สาหรับรอเวลาท างานของกระบอกสูบ ค. ปรับตั้งเวลาให้ท างานช้าหรือเร็วได้ ง. ถูกทุกข้อ 3. ถ้าจ่ายลมเข้าที่ Z แล้ววาล์วหน่วงเวลาไม่ยอมท างานได้ข้อใดถูกต้อง ก. แรงดันลมน้อยเกินไป ข. วาล์วปรับอัตราการไหลถูกปิด ค. ถังลมเล็กเกินไป ง. ลิ้นเลื่อนค้างต าแหน่ง 4. อุปกรณ์ในข้อใดไม่เกี่ยวข้องกับวาล์วหน่วงเวลา ก. วาล์ว 3/3 ข. ถังลม ค. วาล์วควบคุมอัตราการไหลทางเดียว ง. วาล์วกันกลับสองทาง 5. ข้อใดคือสัญลักษณ์ของวาล์วหน่วงเวลา ก. ข. ค. ง. ใช้ตอบค าถามข้อ 6-8 6. จากวงจรข้อใดถูกต้องที่สุด ก. ถ้ากดวาล์ว 1.2 จะทาให้ก้านสูบเคลื่อนที่ออก ข. ถ้ากดวาล์ว 1.2 จะรอเวลาก้านสูบเคลื่อนที่กลับ ค. ถ้าปล่อยมือจากวาล์ว 1.2 จะรอเวลาก้านสูบเคลื่อนที่ออก ง. วงจรผิดก้านสูบไม่สามารถเข้าและออกได้


7. ถ้าในวงจรวาล์วหน่วงเวลา (1.4) เป็นวาล์ว 3/2 แบบปกติปิด การท างานจะเปลี่ยนไปอย่างไร ก. เมื่อกดวาล์ว 1.2 จะรอเวลาก้านสูบเคลื่อนที่ออก ข. เมื่อกดวาล์ว 1.2 จะรอเวลาก้านสูบเคลื่อนที่กลับ ค. เมื่อกดวาล์ว 1.2 ก้านสูบเคลื่อนที่ออกทันทีเมื่อเคลื่อนที่เข้าต้องรอเวลา ง. เมื่อกดวาล์ว 1.2 รอเวลาก้านสูบเคลื่อนที่ทันที 8. จากข้อ7 ข้อใดกล่าวถูกต้องที่สุด ก.วาล์วหน่วงเวลาจะใช้คู่กับวาล์ว 5/2 เสมอ ข.ถ้าไม่มีวาล์วกันกลับทางเดียวใช้วาล์วคอคอดแทนได้ ค.ถ้าห้องเก็บลมใหญ่จะหน่วงเวลาได้นาน ง. ถ้าปรับวาล์วให้เปิดกว้างจะหน่วงเวลานาน ใช้ตอบค าถามข้อ 9. จากวงจรถ้าขณะก้านสูบเคลื่อนที่กลับ จะช้ากว่าปกติเป็นเพราะเหตุใด ก. ห้องเก็บลมเล็กเกินไป ข. การท างานถูกต้องแล้ว ค. วาล์ว 5/2 เสีย ง. สปริงล้าไม่ดันวาล์ว 3/2 กลับ 10. จากโครงสร้างของวาล์วหน่วงเวลา รูใดไม่ได้ต่อถึงกัน ก. A และ R ข. A และ P ค. Z และ R ง. ถูกทุกข้อ เฉลยแบบทดสอบหน่วยที่10 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 ค ง ข ง ง ข ก ค ง ค


เฉลยแบบฝึกหัดที่10 จงตอบคา ถามต่อไปนี้ 1. จงเขียนสัญลักษณ์ของวาล์วหน่วงเวลา 2. ถ้าไม่มีลิ้นกันกลับจะเกิดผลต่อการท างานของวาล์วอย่างไร เมือ่หยดุจ่ายลมที่ Z จะยงัมีลมไปดนัชดุลูกสูบอยูท่าใหว้าลว์หนว่งเวลาไม่กลบัตา แหนง่เดมิ 3. สกรูปรับอัตราการไหลมีหน้าที่คือ ปรับเวลาในการทางานของวาล์วให้มากหรือน้อย 4. ลมจาก P จะต่อไปยัง A เมื่อ ความดนัในหอ้งเก็บลมมีเพยีงพอทจี่ะชนะแรงดนัสปริง ทา ใหช้ดุลูกสูบเลอื่นได้


บันทึกหลังการสอน หน่วยที่10 งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา ผลการใช้แผนการเรียนรู้ 1. เนื้อหาสอดคล้องกับจุดประสงค์เชิงพฤติกรรม 2. สามารถน าไปใช้ปฏิบัติการสอนได้ครบตามกระบวนการเรียนการสอน 3. สื่อการสอนเหมาะสมดี ผลการเรียนของนักเรียน 1. นักศึกษาส่วนใหญ่มีความสนใจใฝ่ รู้ เข้าใจในบทเรียน อภิปรายตอบค าถามในกลุ่ม และร่วมกัน ปฏิบัติใบงานที่ได้รับมอบหมาย 2. นักศึกษากระตือรือร้นและรับผิดชอบในการท างานกลุ่มเพื่อให้งานส าเร็จทันเวลาที่ก าหนด 3. นักศึกษามีทักษะในการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วหน่วงเวลา ผลการสอนของครู 1. สอนเนื้อหาได้ครบตามหลักสูตร 2. แผนการสอนและวิธีการสอนครอบคลุมเนื้อหาการสอนท าให้ผู้สอนสอนได้อย่างมั่นใจ 3. สอนได้ทันตามเวลาที่ก าหนด


แผนการสอน/แผนการเรียนรู้ภาคทฤษฎี แผนการสอน/การเรียนรู้ภาคทฤษฎี หน่วยที่ 11 ชื่อวิชา งานนิวเมติกส์และไฮดรอลิกส์เบื้องต้น สอนสัปดาห์ที่ 11 ชื่อหน่วย งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ คาบรวม 44 ชื่อเรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ จ านวนคาบ 4 หัวข้อเรื่อง 1. วาล์วจ ากัดความดัน 2. วาล์วจัดล าดับความดัน สาระส าคัญ วาล์วจัดล าดับความดันจะท าหน้าที่ช่วยในการออกแบบการท างานวงจรนิวเมตริกส์แบบต่อเนื่อง โดย ลมอัดที่เข้าสู่วาล์วจะยังไม่สามารถผ่านไปใช้งานได้ทันที จนกระทั้งความดันที่สะสมไว้มีค่าตามที่ต้องการ ลม อัดจึงสามารถผ่านวาล์วไปได้ สมรรถนะอาชีพประจ าหน่วย - ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ ค าศัพท์ส าคัญ 1. วาล์วควบคุมความดันลม (Pressure Control Valve) วาล์วควบคุมความดันลมจะมีหน้าที่ควบคุม ความดันของวงจรให้คงที่ นอกจากนี้ยังสามารถควบคุมการท างานแบบต่อเนื่องของเครื่องจักรได้อีก ด้วย 2. วาล์วจ ากัดความดัน (Pressure Relief Valve)วาล์วแบบนี้มีหน้าที่คือ จ ากัดความดันลมไม่ให้ความดัน ในระบบสูงเกินไปแต่ถ้าเมื่อไรที่ความดันสูงกว่าที่ก าหนดไว้วาล์วจ ากัดความดันจะระบายลมส่วนที่เกิน ออกไป 3. วาล์วจัดล าดับความดัน (Pressure Sequence Valve) วาล์วชนิดนี้จะใช้กับวงจรนิวเมติกส์ ซึ่งจะช่วย ในการท างานแบบต่อเนื่องโดยมีหลักการท างานคือ ลมอัดที่เข้าสู่วาล์วจะยังไม่สามารถผ่านไปใช้งาน ได้ทันที


จุดประสงคก ์ ารสอน/การเรียนรู้ จุดประสงคท์่วัไป / บูรณาการเศรษฐกจิพอเพยีง 1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับวาล์วก าจัดความดัน (ด้านความรู)้ 2. เพื่อให้มีทักษะในการต่อวงจรควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับได้(ด้านทักษะ) 3. เพื่อให้ผู้เรียนน าความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับวาล์วจ ากัดความดันไปใช้ในวงจรนิวเมตริกส์ได้(ด้านเจต คติ) 4. เพื่อให้ผู้เรียนมีความรอบคอบในการใช้อุปกรณ์ต่างๆ อย่างระมัดระวัง และเก็บรักษา ท าความ สะอาดอุปกรณ์หลังเลิกปฏิบัติงาน (ด้านคุณธรรม จริยธรรม) จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม / บูรณาการเศรษฐกจิพอเพยีง 1. บอกหน้าที่และส่วนประกอบของวาล์วจัดล าดับได้(ด้านพุทธพิสัย) 2. อธิบายหลักการท างานของวาล์วจัดล าดับได้(ด้านพุทธพิสัย) 3. อ่านสัญลักษณ์ของวาล์วจัดล าดับได้(ด้านทักษะพิสัย) 4. ต่อวงจรควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับได้(ด้านทักษะพิสัย) 5. ทดสอบการท างานของวงจรควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับได้(ด้านจิตพิสัย) 6. ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับและวิธีการใช้อย่างรอบคอบเพื่อการใช้งานที่ยาวนาน (บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง)


เนือ้หาสาระการสอน/การเรียนรู้ • ดา้นความรู(้ทฤษฎี) วาล์วควบคุมความดันลม (Pressure Control Valve) วาล์วควบคุมความดันลมจะมีหน้าที่ควบคุมความดันของวงจรให้คงที่ นอกจากนี้ยังสามารถควบคุม การท างานแบบต่อเนื่องของเครื่องจักรได้อีกด้วย 1.วาล์วจ ากัดความดัน (Pressure Relief Valve) วาล์วแบบนี้มีหน้าที่คือ จ ากัดความดันลมไม่ให้ความดันในระบบสูงเกินไปแต่ถ้าเมื่อไรที่ความดันสูง กว่าที่ก าหนดไว้วาล์วจ ากัดความดันจะระบายลมส่วนที่เกินออกไปท าให้ความดันในระบบลดลง การปรับตั้ง ความดันสามารถท าได้โดยการปรับสปริงตัวอย่างการน าไปใช้งาน เช่น ติดตั้งไว้ที่ถังเก็บลม 2. วาล์วจัดล าดับความดัน (Pressure Sequence Valve) วาล์วชนิดนี้จะใช้กับวงจรนิวเมติกส์ ซึ่งจะช่วยในการท างานแบบต่อเนื่องโดยมีหลักการท างานคือ ลม อัดที่เข้าสู่วาล์วจะยังไม่สามารถผ่านไปใช้งานได้ทันที จนกระทั่งความดันที่สะสมไว้มีค่าตามที่ต้องการลมอัดจึง สามารถผ่านไปใช้งานได้


หลักการท างาน ในต าแหน่งปกติลมจากรู P ไม่สามารถผ่านไปรู A ได้ เมื่อมีแรงดันลมเข้ามาทางด้านรู Z แรงดันลม จะเอาชนะแรงสปริง ก้านลิ้นที่ติดอยู่กับแผ่นไดอะแฟรมจะดันให้วาล์วเปิด ลมจากรู P จะผ่านไปรู A ได้ ในการ เลื่อนลิ้นของวาล์วให้เปิดสามารถปรับความดันของลมได้ โดยการปรับความแข็งของสปริง วงจรควบคุมกระบอกสูบด้วยวาลว์จัดลา ดับความดัน การท างานเมื่อกดวาล์วให้ก้านสูบเคลื่อนที่ออก เมื่อความดันถึงค่าที่ก าหนดไว้ ก้านสูบจะเคลื่อนที่ กลับเองอัตโนมัติ หลักการท างาน เมื่อกดวาล์ว 1.2 ท าให้วาล์ว 1.1 เลื่อน มีผลท าให้ก้านสูบเคลื่อนที่ออก ในขณะเดียวกันลมก็จะสะสม ความดันจนถึงพิกัดที่ตั้งไว้มาเข้าที่ Z ท าให้วาล์วเลื่อนลมจาก P จะไปออกที่ A ของวาล์วจัดล าดับความดัน ท า ให้วาล์ว 1.1 เลื่อนกลับท าให้ก้านสูบเคลื่อนที่กลับต าแหน่งเดิม


กิจกรรมการเรียนการสอนหรือการเรียนรู้ ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมของครูขั้นตอนการเรียนรู้หรือกจิกรรมของนักเรียน 1. ขั้นนา เข้าสู่บทเรียน (15 นาที) 1. ผู้สอนเตรียมเอกสารประกอบการสอนวิชา นิวเมติกส์และไฮดรอลิกส์ หน่วยที่ 11 เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 2. ผู้สอนให้ผู้เรียนบอกหน้าที่และส่วนประกอบ ของวาล์วจัดล าดับ 3. ผู้สอนกระตุ้นให้ผู้เรียนเสนอแนวคิดเกี่ยวกับ การควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 2. ขั้นให้ความรู้(165 นาที) 1. ผู้ ส อ น บ ร ร ย า ย เนื้ อ ห า ใ น เอ ก ส า ร ประกอบการสอนวิชา นิวเมติกส์และไฮดรอ ลิกส์เบื้องต้น หน่วยที่ 11 เรื่อง งานควบคุม กระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ หน้าที่ 150- 153 2. ผู้สอนเปิด Power Point สรุปเนื้อหาหน่วยที่ 11 เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์ว จัดล าดับ 3. ผู้สอนเปิดโอกาสให้ผู้เรียนซักถามข้อสงสัย เกี่ยวกับเนื้อหาในหน่วยเรียน 1. ขั้นนา เข้าสู่บทเรียน (15 นาที) 1. ผู้เรียนเตรียมหนังสือวิชา นิวเมติกส์และไฮดรอ ลิกส์ หน่วยที่ 11 เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบ ด้วยวาล์วจัดล าดับ 2. ผู้เรียนบอกหน้าที่และส่วนประกอบของวาล์ว จัดล าดับ พร้อมส่งตัวแทนน าเสนอหน้าชั้น เรียน 3. ผู้เรียนร่วมกันค้นหาค าตอบแล้วเสนอแนวคิด เกี่ยวกับการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์จัด ดับ 2. ขั้นให้ความรู้(165 นาที) 1. ผู้เรียนตั้งใจฟังผู้สอนบรรยายเนื้อหาพร้อมเปิด หนังสือเรียนวิชา นิวเมติกส์และไฮดรอลิกส์ เบื้อ งต้น ห น่ วย ที่ 11 เรื่อ ง งาน ค วบ คุม กระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ หน้าที่ 150- 153 2. ผู้เรีย น ตั้งใจ ช ม ส รุป เนื้อ ห า Power Point หน่วยที่ 11เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วย วาล์วจัดล าดับ 3. ผู้เรียนซักถามข้อสงสัยเกี่ยวกับเนื้อหาใน หน่วยเรียน


กิจกรรมการเรียนการสอนหรือการเรียนรู้ ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมของครูขั้นตอนการเรียนรู้หรือกจิกรรมของนักเรียน 3. ขั้นประยุกตใ์ช้( 150 นาที ) 1. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าใบ ประลองที่9.1 งาน ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 2. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าใบวิเคราะห์การประลองที่ 9.1 โดยศึกษาข้อมูลในใบประลองที่ 9.1 งาน ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 3. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าใบประลองที่9.2 วงจร ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 4. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าใบวิเคราะห์การประลองที่ 9.2 โดยศึกษาข้อมูลในใบประลองที่9.2 งาน ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 4. ขั้นสรุปและประเมินผล ( 30 นาที) 1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาที่ได้เรียน ให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน 2. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าแบบทดสอบหน่วยที่ 11 และให้ผู้เรียนสลับหนังสือกันโดยให้ผู้สอนเป็น ผู้เฉลย 3. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าแบบฝึกหัดที่ 11 โดยค้นหา ข้อมูลจากเนื้อหาในหนังสือ หน้าที่ 150-153 (บรรลุจุดประสงคเ์ชิงพฤติกรรมข้อที่1-6) (รวม 240 นาที หรือ 4 คาบเรียน) 3. ขั้นประยุกตใ์ช้( 150 นาที) 1. ผู้เรีย น ท าใบป ระ ล อ งที่9.1 งาน ค วบ คุม กระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 2. ผู้เรียนท าใบวิเคราะห์การประลองที่ 9.1 โดย ศึกษาข้อมูลในใบประลองที่ 9.1 งานควบคุม กระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 3. ผู้เรียนท าใบประลองที่ 9.2 วงจรควบคุม กระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 4. ผู้เรียนท าใบวิเคราะห์การประลองที่9.2 โดย ศึกษาข้อมูลในใบประลองที่ 9.2 งานควบคุม กระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 4. ขั้นสรุปและประเมินผล ( 30 นาที) 1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาที่ได้เรียน เพื่อให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน 2. ผู้เรียนท าแบบทดสอบหน่วยที่ 11 และสลับ หนังสือกับเพื่อนแล้วฟังเฉลยจากผู้สอน 3. ผู้เรียนท าแบบฝึกหัดหน่วยที่ 11 โดยน าข้อมูล จากเนื้อหาในหนังสือ หน้าที่ 150-153 (บรรลุจุดประสงคเ์ชิงพฤติกรรมข้อที่1-6)


งานทมี่อบหมายหรือกิจกรรมการวัดผลและประเมินผล ก่อนเรียน 1. จัดเตรียมหนังสือวิชา งานนิวเมติกและไฮดรอลิกส์หน่วยที่ 11 เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วย วาล์วจัดล าดับ 2. อภิปรายโครงสร้างและหลักการท างานของวาล์วกันกลับ แล้วน าเสนอหน้าชั้นเรียน 3. เสนอแนวคิดเกี่ยวกับการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วกันกลับด้วยการตั้งค าถามให้ผู้เรียนตอบ ขณะเรียน 1. ปฏิบัติใบประลองที่ 9.1 งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 2. ปฏิบัติใบวิเคราะห์การประลองที่ 9.1 งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 3. ปฏิบัติใบประลองที่ 9.2 วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 4. ปฏิบัติใบวิเคราะห์การประลองที่ 9.2 วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ หลังเรียน 1. ร่วมกันสรุปเนื้อหาหน่วยที่ 11 เรื่อง วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 2. ท าแบบทดสอบหน่วยที่ 11 เรื่อง วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 3. ท าแบบฝึกหัดหน่วยที่ 11 เรื่อง วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ ค าถาม 1.การกดสตาร์ทวงจรจะต้องท าอย่างไร 2. ถ้าปล่อยมือกดจากวาล์ว 5/2 ผลจะเป็นอย่างไร 3. หลังจากที่ก้านสูบเลื่อนออกแล้ว ในขณะที่เลื่อนกลับก้านสูบเลื่อนกลับพร้อมกันหรือไม่ ผลงาน/ชนิ้งาน/ความสา เร ็ จของผู้เรียน ใบประลอง ใบวิเคราะห์การประลอง แบบทดสอบ แบบฝึกหัด


สมรรถนะทพี่งึประสงค ์ ผู้เรียนสร้างความเข้าใจเกี่ยวกับ งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 1. วิเคราะห์และตีความหมาย 2. ตั้งค าถาม 3. อภิปรายแสดงความคิดเห็นระดมสมอง 4. การประยุกต์ความรู้สู่งานอาชีพ สมรรถนะการสร้างค่านิยม ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับตามคู่มือและพัฒนาคุณภาพการใช้งานอย่างต่อเนื่อง สมรรถนะการปฏิบัติงานอาชีพ - ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ สมรรถนะการขยายผล จากการเรียน เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ ผู้เรียนจะได้รับความรู้เรื่อง โครงสร้าง หลักการท างานของวาล์วจ ากัดความดัน ผู้เรียนสามารถน าความรู้ที่ได้มาสร้างสรรค์และประยุกต์ใช้เกิด ประโยชน์ในการปฏิบัติอาชีพ


สื่อการเรียนการสอน/การเรียนรู้ สื่อสิ่งพมิพ์ 1. เอกสารประกอบการสอนวิชา งานนิวเมติกส์และไฮดรอลิกส์เบื้องต้น (ใช้ประกอบการเรียนการ สอนจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-6) 2. ปฏิบัติใบประลองที่ 9.1 งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 3. ปฏิบัติใบวิเคราะห์การประลองที่ 9.1 งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 4. ปฏิบัติใบประลองที่ 9.2 วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 5. ปฏิบัติใบวิเคราะห์การประลองที่ 9.2 วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 6. แบบทดสอบหน่วยที่ 11 เรื่อง วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ 7. แบบฝึกหัดหน่วยที่ 11 เรื่อง วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ สื่อโสตทัศน์(ถ้ามี) 1. Power point น าเสนอเนื้อหาหน่วยที่11 เรื่อง งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ สื่อของจริง 1. เครื่องไมโครคอมพิวเตอร์ ฮาร์ดแวร์คอมพิวเตอร์ (ใช้ประกอบการเรียนการสอนจุดประสงค์เชิง พฤติกรรมข้อที่ 1-6)


แหล่งการเรียนรู้ ในสถานศึกษา 1. ห้องสมุดวิทยาลัย 2. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ นอกสถานศึกษา 1. ห้องสมุดประชาชน 2. สถานประกอบการ การบรูณาการ/ความสัมพันธก ์ ับวชิาอนื่ 1. บูรณาการกับวิชาชีวิตและวัฒนธรรมไทย ด้านการพูด การอ่าน การเขียน และการฝึกปฏิบัติตน ทางสังคมด้านการเตรียมความพร้อม ความรับผิดชอบ และความสนใจใฝ่ รู้ 2. บูรณาการกับวิชาการบริหารการจัดซื้อ ด้านการซื้อ การแสวงหาผลิตภัณฑ์ 3. บูรณาการกับวิชากีฬาเพื่อพัฒนาสุขภาพและบุคลิกภาพ ด้านบุคลิกภาพในการน าเสนอหน้าชั้น เรียน 4. บูรณาการกับวิชาหลักเศรษฐศาสตร์ ด้านการเลือกใช้ทรัพยากรอย่างประหยัด


การประเมนิผลการเรียนรู้ หลักการประเมนิผลการเรียนรู้ ก่อนเรียน 1. สังเกตการรวมกลุ่มอภิปราย 2. ประเมินผลการน าเสนอหน้าชั้นเรียน ขณะเรียน 1. ตรวจผลใบประลองงาน 2. ตรวจใบวิเคราะห์การประลอง หลังเรียน 1. เฉลยแบบทดสอบ 2. เฉลยแบบฝึกหัด ผลงาน/ชนิ้งาน/ผลสา เร ็ จของผู้เรียน ใบประลอง ใบวิเคราะห์การประลอง แบบทดสอบ แบบฝึกหัด


รายละเอยีดการประเมินผลการเรียนรู้ จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 1 บอกหน้าที่และส่วนประกอบของวาล์วจัดล าดับได้ 1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ 2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ 3. เกณฑ์การให้คะแนน : บอกหน้าที่และส่วนประกอบของวาล์วจัดล าดับได้ จะได้ 1 คะแนน จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 2 อธิบายหลักการท างานของวาล์วจัดล าดับได้ 1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ 2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ 3. เกณฑ์การให้คะแนน : อธิบายหลักการท างานของวาล์วจัดล าดับได้จะได้ 0.5 คะแนน จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 3อ่านสัญลักษณ์ของวาล์วจัดล าดับได้ 1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ 2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ 3. เกณฑ์การให้คะแนน : อ่านสัญลักษณ์ของวาล์วจัดล าดับได้จะได้ 1 คะแนน จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 4 ต่อวงจรควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับได้ 1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ 2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ต่อวงจรควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับได้จะได้ 1 คะแนน จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 5 ทดสอบการท างานของวงจรควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการท างานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ทดสอบการท างานของวงจรควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับได้จะ ได้ 1 คะแนน


จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 6 ควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับและวิธีการใช้อย่างรอบคอบเพื่อ การใช้งานที่ยาวนาน 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการท างานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ทดสอบการท างานของวงจรควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับได้จะ ได้ 1 คะแนน


ใบประลองที่9 งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาลว์จัดลา ดับ ใบประลองที่ 9.1 วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ ค ำส่ัง 1. เตรียมอุปกรณ์ 2. ต่อวงจรตามวงจรที่ก าหนดให้ 3. ทดสอบการท างานของวงจร โดยให้ก้านสูบ B เลื่อนออกเมื่อถึงความดัน ที่ก าหนดไว้ 4 บาร์ 4. สรุปผลการประลอง อธิบายหลักการท างานของวงจร ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… 1.0 A B R P S A B R P S Z 2.0 A P R Z P A 1.02 0.1 1.2 1.3 2.1


………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ..……………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………..……


ใบวิเคราะหก์ารประลองที่ 9.1 จงตอบค าถามต่อไปนี้ 1.การกดสตาร์ทวงจรจะต้องท าอย่างไร ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………… 2. ถ้าปล่อยมือกดจากวาล์ว 5/2 ผลจะเป็นอย่างไร ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………..……………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………… 3. หลังจากที่ก้านสูบเลื่อนออกแล้ว ในขณะที่เลื่อนกลับก้านสูบเลื่อนกลับพร้อมกันหรือไม่ เพราะเหตุใด ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………… 4. ถ้าต้องการให้ก้านสูบ B เคลื่อนที่ออกที่ความดัน 3 บาร์ จะต้องท าอย่างไร และวัดความดัน ได้จากอุปกรณ์ ใด ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………..……………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………….


ใบประลองที่ 9.2 วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาลว์จัดลา ดับ ค ำส่ัง 1. เตรียมอุปกรณ์ 2. ต่อวงจรตามวงจรที่ก าหนดให้ 3. ทดสอบการท างานของวงจร โดยให้ก้านสูบB เลื่อนออกเมื่อถึงความดัน ที่ก าหนดไว้ 4 บาร์ 4. สรุปผลการประลอง 1.0 Z 2.0 P A B A P R . A R S 1.3 0.1 1.02 Z Y A P R Z A P P R A B R P S


อธิบายหลักการท างานของวงจร ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………… อุปกรณ์ ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………….……………………………………………………………


ใบวิเคราะหก์ารประลองที่ 9.2 จงตอบค าถามต่อไปนี้ 1.กดสตาร์ทวาล์ว 1.2 ก้านสูบทั้งสองเป็นอย่างไร ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………… 2.ก้านสูบเคลื่อนที่กลับได้อย่างไร ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………… 3.หลังจากที่ก้านสูบเลื่อนออกแล้ว ในขณะที่เลื่อนกลับก้านสูบเลื่อนกลับพร้อมกันหรือไม่ เพราะ เหตุใด ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………… 4. ถ้าตั้งความดันที่ชุดปรับปรุงคุณภาพลม 4 บาร์ และตั้งความดันให้ที่วาล์วจัดล าดับให้ท างาน ที่ 4 บาร์ เช่นกัน ก้านสูบ B จะท างานหรือไม่ เพราะเหตุใด ………………………………………………………………………………………………………………………… …………………………………………………………………………………………………………………………


………………………………………………………………………………………………………………………… ……………………………………………………………… แบบทดสอบที่11 1. ข้อใดไม่ใช่หน้าที่ของวาล์วจ ากัดความดัน ก. ระบายความดัน ข. ปล่อยความดันส่วนเกินออก ค. รักษาระดับแรงดัน ง. ปรับตั้งความดันตามความต้องการของผู้ใช้ 2. Pressure relief valve มีสัญลักษณ์ตรงกับข้อใด ก. ข. ค. ง. 3. อุปกรณ์ใดของ Pressure relief valve ที่มีผลต่อการระบายแรงดันส่วนเกินออกจากระบบ ก. ลิ้นวาล์ว ข. บอลวาล์ว ค. โอริง ง. สปริง 4. Pressure relief valve ควรติดตั้งอยู่ที่ใด ก. ถังลม ข. ก่อนเข้ากระบอกสูบ ค. ก่อนเข้าวาล์ว 5/2 ง. ถูกทุกข้อ


5. ข้อใดคือสัญลักษณ์ของวาล์ว จัดล าดับแรงดัน ก. ข. ค. ง. 6. หน้าที่ของ Pressure sequence valve คือข้อใด ก. รักษาระดับแรงดันลม ข. หน่วงเวลาในการท างาน ค. ระบายความดันลมส่วนเกิน ง. ช่วยในการควบคุมของวงจรแบบต่อเนื่อง 7. ก้านกระทุ้งของ Pressure sequence valve ท าหน้าที่ใด ก. ไปดันบอลวาล์วให้ P , A เปิด-ปิด ข. ไปดันแผ่นไดอะแฟรมให้วาล์วท างาน ค. ดันลิ้นวาล์วให้เลื่อน ง. รับแรงดึงจากสปริง


ใช้ตอบค าถามข้อ 8 -10 8. ข้อใดถูกต้องที่สุด ก. กดวาล์ว 1.2 ก้านสูบเคลื่อนที่กลับ ข. กดวาล์ว 1.2 ก้านสูบเคลื่อนที่ออก ค. ก้านสูเคลื่อนที่ออกช้ากว่าปกติ ง. ถูกทุกข้อ 9. ถ้าเปลี่ยนวาล์ว 1.4 ให้เป็นวาล์ว A จะมีผลอย่างไรต่อวงจร ก. ปกติก้านสูบจะเคลื่อนที่ออก ข. กดวาล์ว 1.2 ก้านสูบเคลื่อนที่ออก ค. ก้านสูบเคลื่อนที่ออกช้ากว่าปกติ ง. ก้านสูบเคลื่อนที่กลับช้า 10. ถ้าปรับสปริงของวาล์ว 1.4 ให้มีความแข็งมากขึ้นจะมีผลอย่างไรต่อวงจร ก. ก้านสูบเคลื่อนที่ออกช้า ข. วาล์ว 1.4 ท างานช้าลง ค. เมื่อกดวาล์ว 1.2 ก้านสูบออกทันที ง. วาล์ว 1.4 ท างานได้เร็วขึ้น


แบบฝึกหัดที่11 จงตอบค าถามต่อไปนี้ 1. จากรูปจงตอบค าถามต่อไปนี้ 1.1 ลมจาก P จะต่อไปยัง A ได้เมื่อ......................................................................................... 1.2 สปริงลิ้นมีหน้าที่ .............................................................................................................. 1.3จากรูปโครงสร้างวาล์ว จงเขียนสัญลักษณ์ให้สมบูรณ์ 2. เมื่อป้อนลมเข้ารู Z วาล์วจะท างานทันทีหรือไม่เพราะเหตุใด ..................................................................................................................................................................... ..................................................................................................................................................................... ..................................................................................................................................................................... แผ่นไดอะแฟรม บอลวาล์ว ก้านกระทุ้งวาล์ว สปริง P A Z


แบบประเมินผลการน าเสนอผลงาน ชื่อกลุ่ม……………………………………………ชั้น………………………ห้อง........................... รายชื่อสมาชิก 1……………………………………เลขที่……. 2……………………………………เลขที่……. 3……………………………………เลขที่……. 4……………………………………เลขที่……. ที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น 3 2 1 1 เนื้อหาสาระครอบคลุมชัดเจน (ความรู้เกี่ยวกับเนื้อหา ความถูกต้อง ปฏิภาณในการตอบ และการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า) 2 รูปแบบการน าเสนอ 3 การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม 4 บุคลิกลักษณะ กิริยา ท่าทางในการพูด น ้าเสียง ซึ่งท าให้ผู้ฟังมี ความสนใจ รวม ผู้ประเมิน………………………………………………… เกณฑ์การให้คะแนน 1. เนื้อหาสาระครอบคลุมชัดเจนถูกต้อง 3 คะแนน = มีสาระส าคัญครบถ้วนถูกต้อง ตรงตามจุดประสงค์ 2 คะแนน = สาระส าคัญไม่ครบถ้วน แต่ตรงตามจุดประสงค์ 1 คะแนน = สาระส าคัญไม่ถูกต้อง ไม่ตรงตามจุดประสงค์ 2. รูปแบบการน าเสนอ 3 คะแนน = มีรูปแบบการน าเสนอที่เหมาะสม มีการใช้เทคนิคที่แปลกใหม่ ใช้สื่อและเทคโนโลยี ประกอบการ น าเสนอที่น่าสนใจ น าวัสดุในท้องถิ่นมาประยุกต์ใช้อย่างคุ้มค่าและประหยัด คะแนน = มีเทคนิคการน าเสนอที่แปลกใหม่ ใช้สื่อและเทคโนโลยีประกอบการน าเสนอที่น่าสน ใจ แต่ขาด การประยุกต์ใช้ วัสดุในท้องถิ่น 1 คะแนน = เทคนิคการน าเสนอไม่เหมาะสม และไม่น่าสนใจ 3. การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม 3 คะแนน = สมาชิกทุกคนมีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม 2 คะแนน = สมาชิกส่วนใหญ่มีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม 1 คะแนน = สมาชิกส่วนน้อยมีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม 4. ความสนใจของผู้ฟัง 3 คะแนน = ผู้ฟังมากกว่าร้อยละ 90 สนใจ และให้ความร่วมมือ 2 คะแนน = ผู้ฟังร้อยละ 70-90 สนใจ และให้ความร่วมมือ


1 คะแนน = ผู้ฟังน้อยกว่าร้อยละ 70 สนใจ และให้ความร่วมมือ เฉลยใบประลองที่9 งานควบคุมกระบอกสูบด้วยวาลว์จัดลา ดับ ใบประลองที่ 9.1 วงจรการควบคุมกระบอกสูบด้วยวาล์วจัดล าดับ ค ำส่ัง 1. เตรียมอุปกรณ์ 2. ต่อวงจรตามวงจรที่ก าหนดให้ 3. ทดสอบการท างานของวงจร โดยให้ก้านสูบ B เลื่อนออกเมื่อถึงความดัน ที่ก าหนดไว้ 4 บาร์ 4. สรุปผลการประลอง 1.0 A B R P S A B R P S Z 2.0 A P R Z P A 1.02 0.1 1.2 1.3 2.1


Click to View FlipBook Version