แผนการจดั การเรยี นรู้
รายวิชาสังคมศกึ ษา ศาสนา และวัฒนธรรม
ภาคเรยี นท่ี 1 ปกี ารศึกษา 2565
ระดับชน้ั ประถมศึกษาปที ่ี 4
จัดทาโดย
นางสาวเบญจวรรณ พูลกลาง
รหสั ประจาตัว 62121100105 สาขาวิชาสงั คมศกึ ษา
โรงเรียนเทศบาล 4 (บา้ นชุกกุ่ม) อาเภอเมืองกาญจนบรุ ี จงั หวดั กาญจนบรุ ี
สังกดั เทศบาลเมอื งกาญจนบุรี
ก
คานา
แผนการเรียนรู้รายวิชาสังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม เป็นแผนการเรียนรู้ท่ีจัดทาข้ึน
ตามแนวทางการจัดการเรียนการสอนท่ีเน้นนักเรียนเป็นสาคัญ ซ่ึงมีแนวทางการจัด ให้นักเรียนท่ีมี
ความสามารถตา่ ง ๆ ไดเ้ รยี นรู้และทางานรว่ มกันเปน็ กลุ่ม โดยมีจุดหมายดงั ต่อไปนี้
1. ในเน้นให้นักเรียนมีความสัมพันธ์กันช่วยเหลือซึ่งกันและกัน มีจิตใจกว้างขวาง รับฟังความคิดเห็น
ของผู้อ่นื ดว้ ยจติ ประชาธปิ ไตย
2. มุ่งเน้นให้ผู้เรียน ศึกษาค้นคว้าหาวิธีแก้ปัญหา ค้นคว้าหาคาตอบด้วยตนเอง และอหล่งการเรียนรู้
อ่ืนๆ ประโยชน์การเรียนการสอน คือ ช่วยให้บรรยากาศการเรียนการสอนดีขึ้น นักเรียนมีปฏิสัมพันธ์และ
ใกลช้ ดิ กันมากข้ึน รบั ฟงั ความคดิ เห็นของผู้อน่ื เรียนรดู้ ว้ ยตนเองและจากการทางานกลุ่ม รูจ้ กั ปรบั ตวั อกี ท้งั ยัง
ทางานร่วมกับผ้อู ่นื ได้ เป็นการเตรยี มตวั เพอ่ื ทางานในสงั คมต่อไป
แผนการเรียนรู้รายวิชาสังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม ที่จัดทาข้ึน ประกอบด้วย แผนการเรียนรู้
จุดประสงค์ในการเรียนรู้ และส่ือการเรียนการสอน เช่น แบบทดสอบก่อนเรียน แบบทดสอบหลังเรียน ใบ
ความรู้ ใบงาน และแบบทดสอยย่อยต่าง ๆ ตามลักษณะและวธิ ีการสอนน้ัน ๆ ซงึ่ ผทู้ ่ีจะนาไปใชส้ ามารถศึกษา
แผนการเรียนรู้ประกอบการเรียนการสอนรายวิชาสังคมศึกษา เพ่ือฝึกทักษะนอกเวลาเรียนตามแนวของ
แผนการเรียนรู้
ข้าพเจ้าหวังว่าแผนการเรียนรู้ฉบับน้ี คงให้ประโยชน์ตามสมควรแก่ผู้นาไปใช้ และศึกษา
ถ้ามีข้อบกพร่องผิดพลาดประการใด ข้อเสนอแนะในการปรับปรุงหลังจากท่ีทดลองใช้ ข้าพเจ้าขอน้อมรับไว้
เพื่อแก้ไขในครง้ั ต่อไป
นางสาวเบญจวรรณ พลู กลาง
ผู้จัดทา
สารบญั ข
เร่ือง หนา้
คานา ก
สารบญั ข-ง
คาอธบิ ายรายวชิ า 1
ประวัติศาสตร์ 2
โครงสร้างรายวชิ า
5
ประวตั ิศาสตร์ 6
โครงสร้างหนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 1 15
24
แผนการจัดการเรยี นรู้ที่ 1 32
แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 2 33
แผนการจดั การเรียนร้ทู ่ี 3 43
โครงสร้างหนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 2 52
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 1 55
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 2 64
โครงสรา้ งหน่วยการเรยี นรูท้ ี่ 3 73
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 1 82
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 2 91
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 3 100
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 4 109
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 5 118
แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 6 128
แผนการจัดการเรยี นร้ทู ี่ 7 130
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 8 139
โครงสรา้ งหนอ่ ยการเรียนรทู้ ี 4 149
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 1 159
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 2
แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 3 160
คาอธบิ ายรายวิชา
สังคมศกึ ษา ศาสนาและวฒั นธรรม
โครงสร้างรายวิชา
สงั คมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
สารบัญ (ต่อ) ค
เร่อื ง หน้า
โครงสรา้ งหนว่ ยการเรียนรู้ที่ 1 167
169
แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 1 178
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 2 186
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 3 194
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 4 202
แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 5 210
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 6 219
โครงสร้างหนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 2 222
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 1 231
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 2 240
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 3 250
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 4 260
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 5 270
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 6 280
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 7 290
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 8 299
โครงสรา้ งหนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 3 302
แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 1 311
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 2 320
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 3 329
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 4 338
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 5 347
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 6 356
แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 7 366
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 8 375
โครงสร้างหนอ่ ยการเรียนรทู้ ี 4 377
แผนการจัดการเรียนร้ทู ่ี 1 388
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 2 397
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 3 406
แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 4 417
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 5
สารบญั (ต่อ) ง
เรื่อง หน้า
แผนการจดั การเรียนร้ทู ่ี 6 427
1
คาอธบิ ายรายวชิ าประวตั ศิ าสตร์
ส.14102 ชน้ั ประถมศึกษาปที ่ี 4
เวลา 40 ช่วั โมง
ความหมายของทศวรรษ ศตวรรษ สหัสวรรษ การศึกษาในยุคสุโขทัย อยุธยา ธนบุรี รัตนโกสินทร์
หลักฐานทางประวัติศาสตร์แบ่งชั้นต้นและช้ันรอง แหล่งมนุษย์ยุคก่อนประวัติศาสตร์ ยุคประวัติศาสตร์
ทคี่ ้นพบที่จังหวัดกาญจนบุรี อาณาจกั รสุโขทัยปกครองโดยพ่อขนุ รามคาแหงมหาราช มภี าษาไทย , ศิลปกรรม
ไดร้ ับการยกย่องเปน็ มรดกโลก แนวทางปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง
โดยใช้การสืบเสาะ ค้นคว้าหาข้อมูล แลกเปล่ียนข้อมูล ข่าวสาร การสารวจ ตรวจสอบ อภิปราย
คิดวิเคราะห์ คิดสังเคราะห์ คิดอย่างสร้างสรรค์ เพื่อให้เกิดความรู้ ความคิด ความเข้าใจ สามารถสื่อสา ร
ส่ิงที่เรียนรู้ ความสามารถในการแก้ปัญหาและอุปสรรคต่างๆ ท่ีเผชิญได้อย่างถูกต้อง มีการตัดสินใจ
อย่างมีประสทิ ธิภาพ มคี ณุ ธรรมและจริยธรรมอนั ดงี าม
ตวั ช้วี ดั
ส.4.1 ป.4/1 , ป.4/2 , ป.4/3
ส.4.2 ป.4/1 , ป.4/2
ส.4.3 ป.4/1 , ป.4/2 , ป.4/3
รวม 8 ตวั ช้ีวัด
2
โครงสรา้ งหน่วยการเรยี นรู้
ส ๑๔๑๐๒ กล่มุ สาระการเรียนรสู้ ังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม
วิชาประวัตศิ าสตร์
ชนั้ ประถมศกึ ษาปีที่ ๔ เวลา ๔๐ ช่วั โมง
หน่วยที่
น้าหนกั
ชือ่ หน่วย
มาตรฐานการเรียนรู้ ตวั ชวี้ ัด สาระการเรียนรู้ เวลา
เรียน
หน่วยท่ี 1 เวลา ส 4.1เข้าใจความหมาย ป . 4 / 1 นั บ ช่ ว ง ก า ร นั บ ช่ ว ง เ ว ล า เ ป็ น 4
4
ช่วงเวลา และยุค ความสาคัญของเวลา เวลาเป็นทศวรรษ ทศวรรษ ศตวรรษ และ
ส มั ย ท า ง แ ล ะ ยุ ค ส มั ย ท า ง ศ ต ว ร ร ษ แ ล ะ สหัสวรรษ ทาให้เข้าใจ
ประวัติศาสตร์ ประวัติศาสตร์ สามารถ สหัสวรรษ ช่วงเวลาของเหตุการณ์ที่
ใ ช้ วิ ธี ก า ร ท า ง ปรากฏในเอกสารต่างๆ
ป ร ะ วั ติ ศ า ส ต ร์ ม า
วิเคราะห์เหตุก า ร ณ์
ตา่ งๆ อย่างเปน็ ระบบ
หนว่ ยที่ 2 ยคุ สมัย ส 4.1เข้าใจความหมาย ป.4/2 อธิบายยุค ก า ร แ บ่ ง ยุ ค ส มั ย ใ น
ทางประวัติศาสตร์ ความสาคัญของเวลา สมัยในการศึกษา การศึกษาประวัติศาสตร์
แ ล ะ ยุ ค ส มั ย ท า ง ป ร ะ วั ติ ข อ ง เป็นยุคก่อนประวัติศาสตร์
ประวัติศาสตร์ สามารถ ม นุ ษ ย ช า ติ และยุคประวัติศาสตร์นั้น
ใ ช้ วิ ธี ก า ร ท า ง โดยสงั เขป ท า ใ ห้ เ กิ ด ค ว า ม เ ข้ า ใ จ ที่
ป ร ะ วั ติ ศ า ส ต ร์ ม า ต ร ง กั น ต่ อ ก า ร ศึ ก ษ า
วิเคราะห์เหตุก า ร ณ์ ประวัติของมนุษยชาติ
ตา่ งๆ อย่างเปน็ ระบบ
ห น่ ว ย ท่ี 3 ส 4.1เข้าใจความหมาย ป.4/3 แยกแยะ หลักฐานท่ีใช้ในการศึกษา 6
ก า ร ศึ ก ษ า ความสาคัญของเวลา ประเภทหลักฐานที่ ความเป็นมาของท้องถ่ิน
ป ร ะ วั ติ ศ า ส ต ร์ แ ล ะ ยุ ค ส มั ย ท า ง ใ ช้ ใ น ก า ร ศึ ก ษ า นั้ น มี ทั้ ง ห ลั ก ฐ า น ท า ง
ท้องถิ่น ประวัติศาสตร์ สามารถ ความเป็นมาของ ประวัติศาสตร์ชั้นต้นและ
ใ ช้ วิ ธี ก า ร ท า ง ทอ้ งถ่ิน ชัน้ รอง
ป ร ะ วั ติ ศ า ส ต ร์ ม า
วิเคราะห์เหตุก า ร ณ์
ตา่ งๆ อย่างเปน็ ระบบ
3
หนว่ ยท่ี มาตรฐานการเรยี นรู้ ตวั ชีว้ ดั สาระการเรียนรู้ นา้ หนัก
ชอ่ื หน่วย
เวลา
เรยี น
หน่วยท่ี 4 การตั้ง ส 4.2เข้าใจพัฒนาการ ป.4/1 อธิบายการ ก า ร ต้ั ง ห ลั ก แ ห ล่ ง แ ละ 4
ถิ่ น ฐ า น แ ล ะ ของมนุษยชาติจากอดีต ตั้งหลักแหล่งและ พั ฒ น า ก า ร ข อ ง ม นุ ษ ย์ 6
5
การดารงชีวิตของ จนถึงปัจจุบัน ในด้าน พั ฒ น า ก า ร ข อ ง ยุคก่อนประวัติศาสตร์และ 5
ม นุ ษ ย์ ความสัมพันธ์และการ ม นุ ษ ย์ ยุ ค ก่ อ น ยุ ค ป ร ะ วั ติ ศ า ส ต ร์ ใ น
ในดนิ แดนไทย เ ป ลี่ ย น แ ป ล ง ข อ ง ประวัติศาสตร์และ บริเวณต่างๆ ในดินแดน
เหตุการณ์อย่างต่อเน่ือง ยุคประวัติศาสตร์ ไทยนั้นข้ึนอยู่กับปัจจัย
ตระหนักถึงความสาคัญ โดยสงั เขป สาคัญหลายประการ โดยมี
และสามารถวิเคราะห์ ห ลั ก ฐ า น ท า ง
ผลกระทบท่ีเกิดขน้ึ ป ร ะ วั ติ ศ า ส ต ร์ เ ป็ น สิ่ ง
ยืนยัน
ห น่ ว ย ท่ี 5 ส 4.2เข้าใจพัฒนาการ ป. 4/2 ยกตวั อย่าง ห ลั ก ฐ า น ท า ง
พัฒนาการข อ ง ของมนุษยชาติจากอดีต ห ลั ก ฐ า น ท า ง ประวัติศาสตร์ชั้นต้นและ
ม นุ ษ ย์ ส มั ย จนถึงปัจจุบัน ในด้าน ประวัติศาสตร์ท่ี ช้ันรองที่พบในท้องถิ่น ทา
ป ร ะ วั ติ ศ า ส ต ร์ ความสัมพันธ์และการ พ บ ใ น ท้ อ ง ถ่ิ น ท่ี ใ ห้ ไ ด้ ข้ อ มู ล ที่ แ ส ด ง ถึ ง
ในดนิ แดนไทย เ ป ล่ี ย น แ ป ล ง ข อ ง แสดงพัฒนาการ พัฒนาการของมนุษยชาติ
เหตุการณ์อย่างต่อเน่ือง ของมนุษยชาติ ในดินแดนไทย
ตระหนักถึงความสาคัญ
ห น่ ว ย ที่ 6 ส 4.3 เข้า ใจความ ป . 4 / 1 อ ธิ บ า ย อ า ณ า จั ก ร สุ โ ข ทั ย มี
พัฒนาการข อ ง เป็นมาของช าติไท ย พั ฒ น า ก า ร ข อ ง พัฒนาการท้ังด้านการเมือง
สมยั สโุ ขทยั วัฒนธรรม ภูมิปัญญา อาณาจักรสุโขทัย ก า ร ป ก ค ร อ ง แ ล ะ
ไทย มีความรัก โดยสังเขป เ ศ ร ษ ฐ กิ จ โ ด ย มี
ค ว า ม ภู มิ ใ จ แ ล ะ ธ า ร ง พระมหากษัตริย์ทรงเป็น
ความเป็นไทย ผูน้ าสาคญั ในการพัฒนา
หน่วยที่ 7 บุคคล ส 4 . 3 เ ข้ า ใ จ ค ว า ม ป.4/2 บอกประวัติ พ่อขุนศรีอินทราทิตย์ พ่อ
สาคัญสมยั สโุ ขทยั เป็นมาของช าติไท ย และผลงานของ ขุนรามคาแหงมหาราช
วัฒนธรรม ภูมิปัญญา บุคคลสาคัญสมัย และพระมหาธรรมราชาที่
ไทย มีความรัก สุโขทัย 1 เปน็ บคุ คลสาคญั ที่พัฒนา
ค ว า ม ภู มิ ใ จ แ ล ะ ธ า ร ง อาณาจักรสุโขทัยทั้งด้าน
ความเปน็ ไทย การเมืองการปก คร อง
4
หนว่ ยที่ มาตรฐานการเรียนรู้ ตวั ชวี้ ดั สาระการเรยี นรู้ น้าหนัก
ช่ือหน่วย
เวลา
เรียน
เศรษฐ กิจ สังคม และ 6
วฒั นธรรม
ห น่ ว ย ท่ี 8 ภู มิ ส 4 . 3 เ ข้ า ใ จ ค ว า ม ป.4/3 อธิบายภูมิ ภูมิปัญญาสมัยสุโขทัยเป็น
ปั ญ ญ า ส มั ย เป็นมาขอ งช าติไท ย ปัญญาไทยท่ีสาคัญ สิ่งท่ีมีคุณค่าทา ใ ห้ เ กิ ด
สโุ ขทยั วัฒนธรรม ภูมิปัญญา สมัยสุโขทัย ที่น่า ความภาคภมู ใิ จและควรค่า
ไทย มีความรัก ความ ภาคภูมิใจและควร แกก่ ารอนุรักษ์
ภูมิใจและธารงความ ค่าแกก่ ารอนรุ ักษ์
เป็นไทย
รวม 40
5
โครงสรา้ งหน่วยการเรียนรู้ท่ี 1
ส 14102 สงั คมศึกษา กลุ่มสาระการเรยี นรสู้ ังคมศึกษา ศาสนาและวฒั นธรรม
รายวชิ าพืน้ ฐาน ชนั้ ประถมศกึ ษาปีที่ 4
หน่วยการเรยี นรู้ที่ 1 เวลา ช่วงเวลา และยุคสมัยทางประวัติศาสตร์ เวลา 3 ช่ัวโมง 4 คะแนน
ที่ ชือ่ แผนการจัดการ มาตรฐาน/ จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้ จานวน น้าหนกั
(คะแนน)
เรียนรู้ ตัวชี้วดั (ช่วั โมง)
1
1 ทศวรรษ ส 4.1 ป.4/1 1. นักเรียนสามารถบอกความหมาย 1
2
ทศวรรษได้ (K)
1
2. นักเรียนสามารถวิเคราะห์การนับ
ช่วงเวลาเปน็ ทศวรรษได้ (P)
3. นักเรียนเห็นความสาคัญของการนับ
ช่วงเวลาเป็นทศวรรษ (A)
2 ศตวรรษ ส 4.1 ป.4/1 1. นักเรียนสามารถบอกความหมายของ 1
ศตวรรษได้ (K)
2. นักเรียนสามารถวิเคราะห์การนับ
ช่วงเวลาเปน็ ศตวรรษได้ (P)
3. นักเรียนเห็นความสาคัญของการนับ
ชว่ งเวลาเป็นศตวรรษ (A)
3 สหสั วรรษ ส 4.1 ป.4/1 1. นักเรียนสามารถบอกความหมายของ 1
สหัสวรรษได้ (K)
2. นักเรียนสามารถวิเคราะห์การนับ
ช่วงเวลาเป็นสหัสวรรษได้ (P)
3. นักเรียนเห็นความสาคัญของการของ
การนับชว่ งเวลาเปน็ สหัสวรรษ (A)
6
แผนการจัดการเรยี นรูท้ ี่ 1 ภาคเรียนที่ 1/2565
กลมุ่ สาระการเรยี นรู้สงั คมศกึ ษา ศาสนา และวฒั นธรรม ชั้นประถมศึกษาปที ่ี 4
รายวิชา สังคมศกึ ษา รหัสวิชา 14102
หน่วยท่ี 1 เวลา ช่วงเวลา และยคุ สมยั ทางประวัตศิ าสตร์ จานวน 1 ชว่ั โมง 1 คะแนน
เร่อื ง ทศวรรษ
ช่ือผู้สอน นางสาวเบญจวรรณ พูลกลาง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตวั ชวี้ ดั
มาตรฐาน ส 4.1 เข้าใจความหมาย ความสาคัญของเวลาและยุคสมัยทางประวตั ิศาสตร์ สามารถใช้
วธิ ีการทางประวตั ิศาสตรม์ าวเิ คราะหเ์ หตุการณต์ า่ งๆ อยา่ งเปน็ ระบบ
ตัวชีว้ ดั ป.4/1 นับชว่ งเวลาเป็นทศวรรษ ศตวรรษ และสหสั วรรษ
2. สาระสาคญั
การนับช่วงเวลาเป็นทศวรรษ ทาใหเ้ ขา้ ใจชว่ งเวลาของเหตกุ ารณ์ที่ปรากฏในเอกสารตา่ ง ๆ
3. คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์
ใฝ่เรยี นรู้
4. สมรรถนะ
ความสามารถในการคิดจาแนก
5. สาระการเรยี นรู้
5.1 ทศวรรษ
5.1.1 ความหมายของทศวรรษ
5.1.2 ช่วงเวลาของทศวรรษ
6. จุดประสงคก์ ารเรียนรู้
6.1 นกั เรยี นสามารถบอกความหมายทศวรรษได้ (K)
6.2 นักเรียนสามารถวเิ คราะห์การนับชว่ งเวลาเป็นทศวรรษได้ (P)
6.3 นักเรียนเหน็ ความสาคัญของการนบั ชว่ งเวลาเป็นทศวรรษ (A)
7. ภาระ/ช้ินงาน
7.1 ใบงานท่ี 1 เรอ่ื ง เวลากบั ทศวรรษ
8. กิจกรรมการจดั การเรียนรู้ (วิธกี ารสอนแบบร่วมมอื : เทคนคิ เลา่ เรอ่ื งรอบวง)
8.1 ขั้นที่ 1 ข้นั นาเขา้ สบู่ ทเรียน (5 นาที)
8.1.1 ครูนาภาพเหตุการณ์ต่าง ๆ ในโรงเรียนมาใหน้ ักเรียนดู แลว้ ใหน้ ักเรยี นชว่ ยกนั เรียงภาพ วา่ ภาพ
ใดเกดิ ก่อนและภาพใดเกิดทีหลงั ตามลาดบั
7
8.1.2 ครอู ธบิ ายเชือ่ มโยงใหน้ ักเรยี นเห็นความสาคัญของเวลากบั การดาเนินชีวติ
8.2 ข้นั สอน (45 นาที)
8.2.1 นักเรียนแบ่งกลุ่ม โดยคละความสามารถเก่ง ปานกลาง และอ่อน แต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษา
ความรู้ เรื่อง ทศวรรษ จากหนงั สือเรยี น ในหวั ข้อ ความหมาย และตัวอย่างการใชท้ ศวรรษ แล้วบนั ทึก
ความรู้ทไ่ี ด้ลงในสมดุ
8.2.2 ครอู ธิบายความรู้เพ่มิ เติมใหน้ กั เรยี นฟัง เพ่ือความกระจ่างชดั เจน
8.2.3 สมาชิกในกลุ่มคิดตัวอย่างเรื่องราวหรือเหตุการณ์ที่นักเรียนมีความประทับใจในช่วงเวลา 1
ทศวรรษ
8.2.4 สมาชิกแต่ละคนในกลุ่มผลัดกันเล่าตัวอย่างเหตุการณ์ภายใน 1 ทศวรรษ โดยเล่าเรื่องรอบวงที
ละคน (K)
8.2.5 ตวั แทนกลมุ่ ออกมานาเสนอผลงานหนา้ หอ้ งเรียน
8.2.6 นกั เรยี นแต่ละกลุม่ รว่ มมอื กันทาใบงาน เรื่อง เวลากับทศวรรษ (P)
8.3 ขนั้ สรุป (10 นาที)
8.3.1 นักเรียนร่วมกันสรปุ ความหมายและความสาคัญของการนับเวลาเป็นทศวรรษ โดยครูใช้คาถาม
ดงั ตอ่ ไปนี้ (A)
8.3.2 นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด คาถาม : การนับเวลาหรือการใช้ทศวรรษมีประโยชน์
อย่างไร (ตัวอยา่ งคาตอบ ทาใหจ้ าเหตุการณ์ต่าง ๆ ได้ง่ายและเรยี งลาดับเหตุการณไ์ ดถ้ กู ต้อง)
9. สื่อและแหลง่ การเรียนรู้
8
9.1 หนงั สอื เรยี นรายวิชาพ้ืนฐาน ประวัตศิ าสตร์ ป.4
9.2 ใบงานที่ 1 เร่ือง เวลากบั ทศวรรษ
9.3 บัตรรูปภาพเหตกุ ารณต์ า่ ง ๆ ในโรงเรยี น
10. การวัดการประเมนิ ผล
จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ วิธีการ เครอ่ื งมือ เกณฑ์
1. นั ก เ รี ย น ส า ม า ร ถ บ อ ก การตอบคาถาม แบบประเมินการตอบ 3 อยู่ในเกณฑ์ ดมี าก
ความหมายทศวรรษได้ (K) คาถาม 2 อยู่ในเกณฑ์ ดี
1 อยใู่ นเกณฑป์ รับปรุง
2. นักเรียนสามารถวิเคราะห์การ ตรวจใบงาน เรื่อง แบบประเมนิ ใบงาน 3 เทา่ กับ ดี
นบั ช่วงเวลาเปน็ ทศวรรษได้ (P) เวลากับทศวรรษ 2 เท่ากับ พอใช้
1 เทา่ กบั ปรบั ปรุง
3. นักเรียนเห็นความสาคัญของ การตอบคาถาม แบบประเมินการตอบ 3 อย่ใู นเกณฑ์ ดมี าก
การนบั ชว่ งเวลาเปน็ ทศวรรษ (A) คาถาม 2 อยู่ในเกณฑ์ ดี
1 อยใู่ นเกณฑ์ปรับปรุง
11. บันทกึ หลังการสอน
11.1 ผลการจดั กจิ กรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
11.2 ปญั หา/อปุ สรรค
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
11.3 ขอ้ เสนอแนะ/แนวทางการแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชอ่ื …………………………..…………..ผสู้ อน
(…………………………………………)
วันที่………เดอื น…………………พ.ศ…………
9
11.4 ความคดิ เห็นของครูพเี่ ลย้ี ง
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ……………………..…………..ผูพ้ ีเ่ ล้ียง
(นางสาวบษุ บง คงศริ )ิ
วันท…่ี ……เดือน…………………พ.ศ…………
11.5 ความคดิ เหน็ ของอาจารยน์ เิ ทศก์
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชอ่ื ……………………..…………..อาจารยน์ เิ ทศก์
(อาจารย์เกรยี งไกร ทองศรี)
วันท…่ี ……เดือน…………………พ.ศ…………
ใบงานท่ี 1 เรื่อง เวลากับทศวรรษ 10
คาชี้แจง : ใหน้ ักเรยี นอา่ นเรอื่ ง หมู่บา้ นแสงตะวัน แล้วตอบคาถาม
คาถาม
1. หมบู่ า้ นแสงตะวันเริ่มก่อตงั้ มาประมาณกี่ทศวรรษ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
2. การสรา้ งวัดในหมบู่ า้ นแสงตะวันใช้เวลากี่ทศวรรษ หลังจากก่อสรา้ งหมบู่ ้าน
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
3. มกี ารสรา้ งโรงเรยี นหลังจากก่อสรา้ งหมู่บา้ นก่ที ศวรรษ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
4. มีการสรา้ งถนนลาดยางผา่ นหนา้ หมบู่ ้านหลงั จากก่อสร้างหมบู่ ้านกท่ี ศวรรษ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ชือ่ – นามสกุล ……………………………………………แ…บ…บ…ป.ร.…ะเ…ม.นิ .…ใบ…ง…า…น………………..ชั้น…………………เลขที่……………….
11
แบบประเมนิ ใบงาน
สรุปความรู้ได้ถูกต้อง การเชื่อมโยงความรู้ได้
ครบตรงประเดน็ ถูกต้องตามลาดับข้ัน
เลขที่ ชอื่ – นามสกลุ ความสัมพันธ์ รวม
4321 4 3 2 1
ลงชอื่ ………………………………………………..ผปู้ ระเมิน
(………………………………………………..)
วนั ที่………เดือน…………………พ.ศ…………
คะแนนตัดสนิ ระดบั คุณภาพ
คะแนน คุณภาพ
10 – 12 ดมี าก
7 – 9 ดี
4 – 6 พอใช้
1 -3 ควรปรบั ปรงุ
12
เกณฑก์ ารให้คะแนน
รายการประเมนิ
1. สรุปความรูไ้ ดถ้ ูกต้อง ครบตรงประเดน็
2. การเช่ือมโยงความรู้ถูกตอ้ งตามลาดบั ขั้นความสมั พนั ธ์
รายการประเมนิ คาอธบิ ายระดับคณุ ภาพ
4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรงุ )
1. ส รุ ป ค ว า ม รู้ ไ ด้ ส า ม า ร ถ ส รุ ป ส า ม า ร ถ ส รุ ป สรุปความรู้ไม่ครบ ส รุ ป ค ว า ม รู้ ไ ม่
ถู ก ต้ อ ง ค ร บ ต ร ง ความรู้ได้ครบตรง ความรู้ไดค้ รบ ตรง ทุกประเด็น ถกู ต้อง
ประเดน็ ป ร ะ เ ด็ น แ ล ะ ประเด็น และมี
ถกู ต้องทกุ หัวข้อ ความถูกต้องเป็น
ส่วนใหญ่
2. ก า ร เ ชื่ อ ม โ ย ง สามารถเช่ือมโยง สามารถเช่ือมโยง สามารถเชื่อมโยง สามารถเช่ือมโยง
ค ว า ม รู้ ถู ก ต้ อ ง ความรู้ได้ถูกต้อง คว ามรู้ได้ และ ความรู้และลาดับ ความรู้ได้ แต่ไม่
ต า ม ล า ดั บ ข้ั น ต า ม ล า ดั บ ล า ดั บ ค ว า ม สั ม พั น ธ์ ได้ เป็นไปตามลาดับ
ความสัมพนั ธ์ ความสมั พันธ์ ความสัมพันธ์ได้ บ้าง ความสัมพนั ธ์
คอ่ นข้างครบ
13
แบบประเมนิ การตอบคาถาม
คาชี้แจง : ให้ครูผู้สอนประเมินการตอบคาถามของนักเรียน โดยทาเคร่ืองหมาย ลงในช่องระดับ
คะแนนพฤติกรรมทน่ี กั เรียนปฏบิ ัติ
ลาดับท่ี ประเดน็ ในการประเมิน ระดบั คะแนน
32 1
1 สนใจและต้ังใจฟงั คาถาม
2 ตอบคาถามไดต้ รงประเดน็
3 ตอบคาถามอยา่ งสม่าเสมอ
รวม
ลงช่อื ………………………………………………..ผู้ประเมนิ
(………………………………………………..)
วันที่………เดือน…………………พ.ศ…………
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
ระดับ 3 หมายถงึ แสดงพฤติกรรมให้เห็นมาก
ระดับ 2 หมายถึง แสดงพฤตกิ รรมให้เหน็ ปานกลาง
ระดับ 1 หมายถงึ แสดงพฤติกรรมใหเ้ หน็ นอ้ ย
เกณฑก์ ารประเมนิ
7-9 หมายถึง ดี
4-6 หมายถงึ พอใช้
ต่ากวา่ 3 หมายถึง ปรับปรุง
14
แบบประเมินคณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
คาชี้แจง : ให้ครูผู้สอนประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของนักเรียนตามรายการท่ีกาหนด แล้วทา
เครือ่ งหมาย ลงในช่องวา่ งท่ตี รงกบั ระดับคะแนน
ลาดั รายการประเมนิ ระดบั คะแนน
บท่ี 3 2 1 0
1 เอาใจใสแ่ ละมคี วามเพียรพยายามในการเรียนรู้
2 สนใจเข้ารว่ มกิจกรรมการเรยี นรตู้ า่ ง ๆ
3 ศึกษาค้นคว้าจากหนังสือ เอกสาร สิ่งพิมพ์ ส่ือเทคโนโลยีต่าง ๆ แหล่ง
เรียนรทู้ ั้งภายในและภายนอกโรงเรียน และใชส้ ือ่ ไดอ้ ยา่ งเหมาะสม
4 บันทึกความรู้วิเคราะหข์ ้อมูล จากส่ิงที่เรียนรู้ สรุปเปน็ องค์ความรู้
5 แลกเปล่ยี นเรียนรดู้ ว้ ยวธิ ีการตา่ ง ๆ และนาไปใช้ในชวี ติ ประจาวัน
รวม
ลงช่อื ………………………………………………..ผูป้ ระเมิน
(………………………………………………..)
วันที่………เดือน…………………พ.ศ…………
เกณฑ์การประเมิน
ระดบั คุณภาพ เกณฑก์ ารตดั สิน
ดเี ยี่ยม ได้คะแนนระหวา่ ง 13 - 15
ดี ไดค้ ะแนนระหว่าง 9 - 12
ผ่าน ได้คะแนนระหว่าง 5 - 8
ไมผ่ ่าน ไดค้ ะแนนระหวา่ ง 0 - 4
15
แผนการจัดการเรียนร้ทู ่ี 2 ภาคเรยี นที่ 1/2565
กลุ่มสาระการเรยี นรสู้ ังคมศึกษา ศาสนา และวัฒนธรรม ชั้นประถมศกึ ษาปีท่ี 4
รายวิชา สังคมศึกษา รหัสวิชา 14102
หนว่ ยที่ 1 เวลา ช่วงเวลา และยคุ สมยั ทางประวัตศิ าสตร์ จานวน 1 ช่วั โมง 2 คะแนน
เร่อื ง ศตวรรษ
ช่อื ผ้สู อน นางสาวเบญจวรรณ พูลกลาง
1. มาตรฐานการเรยี นรู/้ ตวั ชวี้ ัด
มาตรฐาน ส 4.1 เข้าใจความหมาย ความสาคัญของเวลาและยุคสมัยทางประวตั ิศาสตร์ สามารถใช้
วธิ กี ารทางประวตั ิศาสตรม์ าวิเคราะหเ์ หตุการณต์ ่างๆ อย่างเปน็ ระบบ
ตัวช้ีวัด ป.4/1 นับช่วงเวลาเปน็ ทศวรรษ ศตวรรษ และสหสั วรรษ
2. สาระสาคญั
การนบั ชว่ งเวลาเป็นศตวรรษ ทาใหเ้ ขา้ ใจชว่ งเวลาของเหตกุ ารณท์ ป่ี รากฏในเอกสารตา่ ง ๆ
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์
ใฝเ่ รยี นรู้
4. สมรรถนะ
ความสามารถในการคดิ จาแนก
5. สาระการเรียนรู้
5.1 ศตวรรษ
5.1.1 ความหมายของศตวรรษ
5.1.2 ช่วงเวลาของศตวรรษ
6. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
6.1 นกั เรียนสามารถบอกความหมายของศตวรรษได้ (K)
6.2 นกั เรยี นสามารถวเิ คราะห์การนับช่วงเวลาเป็นศตวรรษได้ (P)
6.3 นักเรียนเห็นความสาคญั ของการนับช่วงเวลาเปน็ ศตวรรษ (A)
7. ภาระ/ชิ้นงาน
7.1 ใบงานท่ี 2 เรือ่ ง การใช้ศตวรรษ
8. กิจกรรมการจดั การเรียนรู้ (วธิ กี ารสอนแบบโมเดลซิปปา)
8.1 ขั้นที่ 1 ทบทวนความรู้เดิม (5 นาท)ี
8.1.1 ทบทวนความรู้ของนักเรียนโดยให้นักเรยี นชว่ ยกันเล่าเหตุการณ์สาคัญ หรือกิจกรรมสาคัญของ
โรงเรยี นในชว่ งศตวรรษน้ี แลว้ ชว่ ยกันเรียงลาดบั เหตกุ ารณ์
16
8.2 แสวงหาความรู้ใหม่ (15 นาท)ี
8.2.1 นักเรียนแบ่งกลุ่ม โดยคละความสามารถเก่ง ปานกลาง และอ่อน แต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษา
ความรู้ เรอ่ื ง ศตวรรษ จากหนงั สอื เรียน ในหัวข้อ ความหมาย และตวั อย่างการใชศ้ ตวรรษ แล้วบันทกึ
ความรทู้ ไ่ี ด้ลงในสมดุ
8.2.2 สมาชิกแต่ละคนในกลุ่มช่วยกันอธิบายความรู้ความเข้าใจจากเรื่องที่ศึกษา ตามหัวข้อที่ครู
กาหนด (K)
8.3 ศึกษาทาความเขา้ ใจขอ้ มูล/ความรู้ใหม่ (10 นาท)ี
8.3.1 สมาชิกแตล่ ะคนในกลุม่ นาความรทู้ ไี่ ดจ้ ากการศึกษามาเปน็ พน้ื ฐานในการทาใบงาน เร่ือง การใช้
ศตวรรษ (P)
8.3.2 นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด คาถาม : การเปรียบเทียบเหตุการณ์ตา่ ง ๆ ทเ่ี กิดขึน้ ในแต่
ละช่วงศตวรรษจะมีประโยชน์อย่างไร (ตัวอย่างคาตอบ ทาให้รู้และเข้าใจเหตุการณ์สาคัญท่ีเกิดข้ึน
ตามลาดบั )
8.4 แลกเปลี่ยนความร้คู วามเขา้ ใจกับกลมุ่ (5 นาท)ี
8.4.1 สมาชกิ แต่ละคนในกลมุ่ ผลดั กนั อธบิ ายคาตอบในใบงานของตนเองใหเ้ พ่ือนฟัง
8.5 สรุปและจัดระเบียบความรู้ (10 นาที)
8.5.1 นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปและบันทึกความรู้ที่ได้รับเก่ียวกับศตวรรษ ในหัวข้อที่ครูกาหนด
ดงั นี้ (A)
- ความหมายของศตวรรษ
- ความสาคัญของการใชศ้ ตวรรษ
- ตัวอยา่ งการใชศ้ ตวรรษ
8.6 ปฏบิ ัต/ิ แสดงผลงาน (10 นาท)ี
8.6.1 ตวั แทนกลุม่ ออกมานาเสนอผลงานหน้าห้องเรยี น
8.7 ประยกุ ตใ์ ชค้ วามรู้ (5 นาที)
8.7.1 นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด คาถาม : “กรุงรัตนโกสินทร์ มีอายุมากกว่า 2 ศตวรรษ
แล้ว” หมายความวา่ อยา่ งไร (ตวั อย่างคาตอบ มอี ายมุ ากกวา่ 200 ปีแล้ว)
9. ส่อื และแหล่งการเรียนรู้
9.1 หนังสือเรียนรายวชิ าพน้ื ฐาน ประวัตศิ าสตร์ ป.4
9.2 ใบงานท่ี 2 เร่อื ง การใชศ้ ตวรรษ
17
10. การวัดการประเมนิ ผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ วธิ กี าร เคร่ืองมอื เกณฑ์
1. นั ก เ รี ย น ส า ม า ร ถ บ อ ก การตอบคาถาม แบบประเมินการตอบ 3 อยูใ่ นเกณฑ์ ดมี าก
ความหมายของศตวรรษได้ (K) คาถาม 2 อยใู่ นเกณฑ์ ดี
1 อยู่ในเกณฑ์ปรับปรุง
2. นักเรียนสามารถวิเคราะห์การ ตรวจใบงาน เร่ือง แบบประเมินใบงาน 3 เท่ากบั ดี
นับช่วงเวลาเป็นศตวรรษได้ (P) การใชศ้ ตวรรษ 2 เทา่ กบั พอใช้
1 เท่ากบั ปรบั ปรงุ
3. นักเรียนเห็นความสาคัญของ การตอบคาถาม แบบประเมินการตอบ 3 อยู่ในเกณฑ์ ดมี าก
การนับช่วงเวลาเป็นศตวรรษ (A) คาถาม 2 อยใู่ นเกณฑ์ ดี
1 อยใู่ นเกณฑป์ รับปรุง
11. บันทกึ หลังการสอน
11.1 ผลการจดั กิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
11.2 ปญั หา/อุปสรรค
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
11.3 ขอ้ เสนอแนะ/แนวทางการแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงช่อื …………………………..…………..ผู้สอน
(…………………………………………)
วนั ที่………เดือน…………………พ.ศ…………
18
11.4 ความคิดเหน็ ของครพู ีเ่ ล้ียง
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชอื่ ……………………..…………..ผูพ้ ีเ่ ลย้ี ง
(นางสาวบุษบง คงศิริ)
วนั ท…่ี ……เดอื น…………………พ.ศ…………
11.5 ความคดิ เหน็ ของอาจารย์นเิ ทศก์
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชอ่ื ……………………..…………..อาจารย์นิเทศก์
(อาจารย์เกรยี งไกร ทองศรี)
วันท…่ี ……เดอื น…………………พ.ศ…………
ใบงานท่ี 2 เรือ่ ง การใชศ้ ตวรรษ 19
คาชีแ้ จง : ให้นกั เรียนบอกช่วงเวลาในเหตกุ ารณ์ที่กาหนดให้
ศตวรรษ หมายถงึ
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………
…………………………………………
เหตกุ ารณท์ ีก่ าหนดให้ ช่วงเวลาก่ปี ี
1. กรงุ รตั นโกสนิ ทรม์ ีอายยุ นื ยาวกว่า 2 ศตวรรษ
2. ศตวรรษหนา้ ทุกครอบครวั จะมีคอมพวิ เตอร์
3. กรุงสุโขทัยเป็นราชธานีของไทย ประมาณ 2
ศตวรรษ
4. กรุงศรีอยุธยาเป็นราชธานีของไทย ประมาณ 4
ศตวรรษ
ชือ่ – นามสกุล ……………………………………………………..……..…………………………..ช้นั …………………เลขที่……………….
20
แบบประเมนิ ใบงาน
สรุปความรู้ได้ถูกต้อง การเชื่อมโยงความรู้ได้
ครบตรงประเดน็ ถูกต้องตามลาดับข้ัน
เลขที่ ชอื่ – นามสกลุ ความสัมพันธ์ รวม
4321 4 3 2 1
ลงชอื่ ………………………………………………..ผปู้ ระเมิน
(………………………………………………..)
วนั ที่………เดือน…………………พ.ศ…………
คะแนนตัดสนิ ระดบั คุณภาพ
คะแนน คุณภาพ
10 – 12 ดมี าก
7 – 9 ดี
4 – 6 พอใช้
1 -3 ควรปรบั ปรงุ
21
เกณฑ์การใหค้ ะแนน
รายการประเมนิ
1. สรุปความรู้ได้ถกู ตอ้ ง ครบตรงประเด็น
2. การเชือ่ มโยงความร้ถู ูกตอ้ งตามลาดับข้นั ความสัมพนั ธ์
3. มีความสรา้ งสรรคใ์ นการเขียนแผนผังความคดิ
รายการประเมิน คาอธิบายระดับคุณภาพ
4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรงุ )
1. ส รุ ป ค ว า ม รู้ ไ ด้ ส า ม า ร ถ ส รุ ป ส า ม า ร ถ ส รุ ป สรุปความรู้ไม่ครบ ส รุ ป ค ว า ม รู้ ไ ม่
ถู ก ต้ อ ง ค ร บ ต ร ง ความรู้ได้ครบตรง ความรู้ไดค้ รบ ตรง ทุกประเดน็ ถูกตอ้ ง
ประเดน็ ป ร ะ เ ด็ น แ ล ะ ประเด็น และมี
ถกู ต้องทุกหวั ข้อ ความถูกต้องเป็น
สว่ นใหญ่
2. ก า ร เ ชื่ อ ม โ ย ง สามารถเช่ือมโยง สามารถเช่ือมโยง สามารถเชื่อมโยง สามารถเช่ือมโยง
ค ว า ม รู้ ถู ก ต้ อ ง ความรู้ได้ถูกต้อง คว ามรู้ได้ และ ความรู้และลาดับ ความรู้ได้ แต่ไม่
ต า ม ล า ดั บ ข้ั น ต า ม ล า ดั บ ล า ดั บ ค ว า ม สั ม พั น ธ์ ได้ เป็นไปตามลาดับ
ความสมั พนั ธ์ ความสัมพนั ธ์ ความสัมพันธ์ได้ บ้าง ความสมั พนั ธ์
ค่อนข้างครบ
22
แบบประเมนิ การตอบคาถาม
คาชี้แจง : ให้ครูผู้สอนประเมินการตอบคาถามของนักเรียน โดยทาเคร่ืองหมาย ลงในช่องระดับ
คะแนนพฤติกรรมทน่ี กั เรียนปฏบิ ัติ
ลาดับท่ี ประเดน็ ในการประเมิน ระดบั คะแนน
32 1
1 สนใจและต้ังใจฟงั คาถาม
2 ตอบคาถามไดต้ รงประเดน็
3 ตอบคาถามอยา่ งสม่าเสมอ
รวม
ลงช่อื ………………………………………………..ผู้ประเมนิ
(………………………………………………..)
วันที่………เดือน…………………พ.ศ…………
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
ระดับ 3 หมายถึง แสดงพฤติกรรมให้เห็นมาก
ระดับ 2 หมายถงึ แสดงพฤตกิ รรมให้เหน็ ปานกลาง
ระดับ 1 หมายถึง แสดงพฤติกรรมใหเ้ หน็ นอ้ ย
เกณฑก์ ารประเมนิ
7-9 หมายถึง ดี
4-6 หมายถงึ พอใช้
ต่ากวา่ 3 หมายถึง ปรับปรุง
23
แบบประเมินคณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
คาชี้แจง : ให้ครูผู้สอนประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของนักเรียนตามรายการที่กาหนด แล้วทา
เครือ่ งหมาย ลงในช่องวา่ งท่ตี รงกบั ระดับคะแนน
ลาดั รายการประเมนิ ระดับคะแนน
บท่ี 3 2 1 0
1 เอาใจใสแ่ ละมคี วามเพียรพยายามในการเรียนรู้
2 สนใจเข้ารว่ มกิจกรรมการเรียนรตู้ า่ ง ๆ
3 ศึกษาค้นคว้าจากหนังสือ เอกสาร สิ่งพิมพ์ สื่อเทคโนโลยีต่าง ๆ แหล่ง
เรียนรทู้ ั้งภายในและภายนอกโรงเรียน และใชส้ ือ่ ไดอ้ ยา่ งเหมาะสม
4 บันทึกความรู้วิเคราะหข์ ้อมลู จากส่ิงที่เรียนรู้ สรุปเปน็ องค์ความรู้
5 แลกเปล่ยี นเรียนรดู้ ว้ ยวธิ กี ารตา่ ง ๆ และนาไปใช้ในชวี ติ ประจาวัน
รวม
ลงช่อื ………………………………………………..ผ้ปู ระเมิน
(………………………………………………..)
วันที่………เดือน…………………พ.ศ…………
เกณฑ์การประเมิน
ระดบั คุณภาพ เกณฑก์ ารตัดสิน
ดเี ยี่ยม ได้คะแนนระหว่าง 13 - 15
ดี ไดค้ ะแนนระหว่าง 9 - 12
ผ่าน ได้คะแนนระหว่าง 5 - 8
ไมผ่ ่าน ไดค้ ะแนนระหวา่ ง 0 - 4
24
แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 3 ภาคเรียนที่ 1/2565
กลุ่มสาระการเรียนรูส้ ังคมศกึ ษา ศาสนา และวัฒนธรรม ช้นั ประถมศกึ ษาปที ่ี 4
รายวิชา สังคมศกึ ษา รหัสวิชา 14102
หน่วยที่ 1 เวลา ช่วงเวลา และยคุ สมยั ทางประวัติศาสตร์ จานวน 1 ช่วั โมง 1 คะแนน
เรือ่ ง สหสั วรรษ
ชื่อผสู้ อน นางสาวเบญจวรรณ พลู กลาง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตวั ชว้ี ัด
มาตรฐาน ส 4.1 เข้าใจความหมาย ความสาคัญของเวลาและยุคสมัยทางประวตั ิศาสตร์ สามารถใช้
วิธีการทางประวัติศาสตรม์ าวิเคราะห์เหตุการณ์ต่างๆ อยา่ งเปน็ ระบบ
ตวั ชีว้ ัด ป.4/1 นับชว่ งเวลาเป็นทศวรรษ ศตวรรษ และสหสั วรรษ
2. สาระสาคัญ
การนบั ช่วงเวลาเปน็ ศตวรรษ ทาใหเ้ ขา้ ใจชว่ งเวลาของเหตุการณท์ ปี่ รากฏในเอกสารต่าง ๆ
3. คุณลักษณะอนั พึงประสงค์
ใฝ่เรียนรู้
4. สมรรถนะ
ความสามารถในการคดิ จาแนก
5. สาระการเรยี นรู้
5.1 ศตวรรษ
5.1.1 ความหมายของสหัสวรรษ
5.1.2 ชว่ งเวลาของสหัสวรรษ
6. จุดประสงค์การเรียนรู้
6.1 นักเรยี นสามารถบอกความหมายของสหัสวรรษได้ (K)
6.2 นกั เรยี นสามารถวเิ คราะหก์ ารนับชว่ งเวลาเป็นสหสั วรรษได้ (P)
6.3 นักเรยี นเหน็ ความสาคัญของการของการนับช่วงเวลาเป็นสหสั วรรษ (A)
7. ภาระ/ชิน้ งาน
7.1 ใบงานท่ี 3 เรื่อง ช่วงเวลาสหสั วรรษ
8. กิจกรรมการจดั การเรียนรู้ (วิธกี ารสอนแบบรว่ มมอื : เทคนิคคู่คิดสส่ี หาย)
8.1 ขนั้ นาเขา้ สู่บทเรียน (10 นาที)
8.1.1 ครูให้นักเรียนเล่นเกมนับช่วงเวลา โดยครูอธิบายขั้นตอนการเล่นเกมให้นักเรียนฟังว่า เม่ือครู
กล่าวคาต่อไปน้ีใหน้ ักเรียนปฏิบัติอย่างรวดเร็ว เช่น
- ครูกล่าวคาว่า “ทศวรรษ” ให้นักเรียนพูดว่า “ทีละสิบ” แล้วปรบมือสองคร้ัง พูดว่า “ทีละ
สิบ” แล้วปรบมือสองคร้งั พดู ว่า “ไชโยไชโย”
25
- ครกู ลา่ วคาว่า “ศตวรรษ” ใหน้ กั เรียนพดู วา่ “ทีละรอ้ ย” แลว้ ปรบมอื สามคร้ัง พูดวา่ “ทีละ
ร้อย” แลว้ ปรบมือสามครั้ง พดู วา่ “ไชโยไชโย”
- ครูกล่าวคาวา่ “สหัสวรรษ” ให้นักเรียนพูดว่า “ทีละพัน” แล้วปรบมือห้าคร้ัง พูดว่า “ทีละ
พัน” แล้วปรบมือห้าครั้ง พดู วา่ “ไชโยไชโย”
8.1.2 ครูกล่าวคาวา่ ทศวรรษ ศตวรรษ และสหัสวรรษ สลับไปมาเพื่อใหน้ ักเรียนปฏบิ ัติ
8.2 ขั้นสอน (45 นาท)ี
8.2.1 นักเรียนแบ่งกลุ่ม โดยคละความสามารถเก่ง ปานกลาง และอ่อน แต่ละกลุ่มร่วมกันศึกษา
ความรู้ เรื่อง สหสั วรรษ จากหนงั สอื เรียน ในหัวขอ้ ความหมาย และตวั อย่างการใช้สหัสวรรษ โดยครู
อธบิ ายความรเู้ พิ่มเตมิ เพื่อให้นกั เรียนเขา้ ใจชดั เจนขึ้น
8.2.2 สมาชกิ แต่ละคู่ของกลุ่มผลดั กันอธิบายความหมายของสหัสวรรษ และตวั อยา่ งการใชส้ หสั วรรษ
(K)
8.2.3 นักเรียนแตล่ ะกลมุ่ จับคูก่ ันทาใบงาน เร่ือง ชว่ งเวลาสหสั วรรษ (P)
8.3 (5 นาที)
8.3.1 นักเรียนร่วมกันสรุปความหมายของสหัสวรรษและความสาคัญของการใช้ช่วงเวลาเป็น
สหสั วรรษ (A)
9. สอื่ และแหล่งการเรียนรู้
9.1 หนังสอื เรียนรายวิชาพนื้ ฐาน ประวตั ศิ าสตร์ ป.4
9.2 ใบงานท่ี 3 เรอื่ ง ช่วงเวลาสหัสวรรษ
10. การวัดการประเมินผล
จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ วธิ ีการ เคร่อื งมอื เกณฑ์
1. นั ก เ รี ย น ส า ม า ร ถ บ อ ก การตอบคาถาม แบบประเมินการตอบ 3 อยใู่ นเกณฑ์ ดีมาก
ความหมายของสหัสวรรษได้ (K) คาถาม 2 อยใู่ นเกณฑ์ ดี
1 อยูใ่ นเกณฑ์ปรบั ปรุง
2. นักเรียนสามารถวิเคราะห์การ ตรวจใบงาน เร่ือง แบบประเมินใบงาน 3 เท่ากบั ดี
นับชว่ งเวลาเป็นสหัสวรรษได้ (P) ชว่ งเวลาสหสั วรรษ 2 เทา่ กบั พอใช้
1 เทา่ กับ ปรับปรุง
3ใ นักเรียนเห็นความสาคัญของ การตอบคาถาม แบบประเมินการตอบ 3 อยใู่ นเกณฑ์ ดมี าก
ก า ร ข อ ง ก า ร นั บ ช่ ว ง เ ว ล า เ ป็ น คาถาม 2 อยู่ในเกณฑ์ ดี
สหสั วรรษ (A) 1 อยูใ่ นเกณฑ์ปรับปรุง
26
11. บนั ทกึ หลงั การสอน
11.1 ผลการจัดกิจกรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
11.2 ปัญหา/อปุ สรรค
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
11.3 ขอ้ เสนอแนะ/แนวทางการแกไ้ ข
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงช่ือ…………………………..…………..ผู้สอน
(…………………………………………)
วนั ท่ี………เดอื น…………………พ.ศ…………
11.4 ความคิดเห็นของครพู ี่เล้ียง
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ……………………..…………..ผูพ้ ีเ่ ลีย้ ง
(นางสาวบษุ บง คงศิร)ิ
วันท…ี่ ……เดอื น…………………พ.ศ…………
11.5 ความคิดเหน็ ของอาจารยน์ ิเทศก์
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ……………………..…………..อาจารย์นิเทศก์
(อาจารยเ์ กรยี งไกร ทองศรี)
วนั ท…่ี ……เดือน…………………พ.ศ…………
27
ใบงานท่ี 3 เร่อื ง ช่วงเวลาสหสั วรรษ
คาชี้แจง : ให้นักเรียนบอกชว่ งเวลาทก่ี าหนดให้ ดังตอ่ ไปนี้
สหสั วรรษ หมายถงึ
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
……………………………………………………………………
1. เมอ่ื 5 สหัสวรรษที่แลว้ โลกยงั อย่ใู นยุคหิน
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
2. พระพุทธศาสนามีอายเุ กอื บ 3 สหัสวรรษที่แลว้
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ช่ือ – นามสกุล ……………………………………………………..……..…………………………..ช้นั …………………เลขที่……………….
28
แบบประเมนิ ใบงาน
สรุปความรู้ได้ถูกต้อง การเชื่อมโยงความรู้ได้
ครบตรงประเดน็ ถูกต้องตามลาดับข้ัน
เลขที่ ชอื่ – นามสกลุ ความสัมพันธ์ รวม
4321 4 3 2 1
ลงชอื่ ………………………………………………..ผปู้ ระเมิน
(………………………………………………..)
วนั ที่………เดือน…………………พ.ศ…………
คะแนนตัดสนิ ระดบั คุณภาพ
คะแนน คุณภาพ
10 – 12 ดมี าก
7 – 9 ดี
4 – 6 พอใช้
1 -3 ควรปรบั ปรงุ
29
เกณฑก์ ารให้คะแนน
รายการประเมนิ
1. สรุปความรูไ้ ดถ้ ูกต้อง ครบตรงประเดน็
2. การเช่ือมโยงความรู้ถูกตอ้ งตามลาดบั ขั้นความสมั พนั ธ์
รายการประเมนิ คาอธบิ ายระดับคณุ ภาพ
4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรงุ )
1. ส รุ ป ค ว า ม รู้ ไ ด้ ส า ม า ร ถ ส รุ ป ส า ม า ร ถ ส รุ ป สรุปความรู้ไม่ครบ ส รุ ป ค ว า ม รู้ ไ ม่
ถู ก ต้ อ ง ค ร บ ต ร ง ความรู้ได้ครบตรง ความรู้ไดค้ รบ ตรง ทุกประเด็น ถกู ต้อง
ประเด็น ป ร ะ เ ด็ น แ ล ะ ประเด็น และมี
ถกู ต้องทกุ หัวข้อ ความถูกต้องเป็น
ส่วนใหญ่
2. ก า ร เ ชื่ อ ม โ ย ง สามารถเช่ือมโยง สามารถเช่ือมโยง สามารถเชื่อมโยง สามารถเช่ือมโยง
ค ว า ม รู้ ถู ก ต้ อ ง ความรู้ได้ถูกต้อง คว ามรู้ได้ และ ความรู้และลาดับ ความรู้ได้ แต่ไม่
ต า ม ล า ดั บ ข้ั น ต า ม ล า ดั บ ล า ดั บ ค ว า ม สั ม พั น ธ์ ได้ เป็นไปตามลาดับ
ความสัมพนั ธ์ ความสมั พันธ์ ความสัมพันธ์ได้ บ้าง ความสัมพนั ธ์
คอ่ นข้างครบ
30
แบบประเมนิ การตอบคาถาม
คาชี้แจง : ให้ครูผู้สอนประเมินการตอบคาถามของนักเรียน โดยทาเคร่ืองหมาย ลงในช่องระดับ
คะแนนพฤติกรรมทน่ี กั เรียนปฏบิ ัติ
ลาดับท่ี ประเดน็ ในการประเมิน ระดบั คะแนน
32 1
1 สนใจและต้ังใจฟงั คาถาม
2 ตอบคาถามไดต้ รงประเดน็
3 ตอบคาถามอยา่ งสม่าเสมอ
รวม
ลงชอ่ื ………………………………………………..ผู้ประเมนิ
(………………………………………………..)
วันที่………เดือน…………………พ.ศ…………
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
ระดับ 3 หมายถงึ แสดงพฤติกรรมให้เห็นมาก
ระดับ 2 หมายถึง แสดงพฤตกิ รรมให้เหน็ ปานกลาง
ระดับ 1 หมายถงึ แสดงพฤติกรรมใหเ้ หน็ นอ้ ย
เกณฑก์ ารประเมนิ
7-9 หมายถึง ดี
4-6 หมายถงึ พอใช้
ต่ากวา่ 3 หมายถึง ปรับปรุง
31
แบบประเมินคณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
คาชี้แจง : ให้ครูผู้สอนประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของนักเรียนตามรายการท่ีกาหนด แล้วทา
เครือ่ งหมาย ลงในช่องวา่ งท่ตี รงกบั ระดับคะแนน
ลาดั รายการประเมนิ ระดับคะแนน
บท่ี 3 2 1 0
1 เอาใจใสแ่ ละมคี วามเพียรพยายามในการเรียนรู้
2 สนใจเข้ารว่ มกิจกรรมการเรียนรตู้ า่ ง ๆ
3 ศึกษาค้นคว้าจากหนังสือ เอกสาร สิ่งพิมพ์ สื่อเทคโนโลยีต่าง ๆ แหล่ง
เรียนรทู้ ั้งภายในและภายนอกโรงเรียน และใชส้ ือ่ ไดอ้ ยา่ งเหมาะสม
4 บันทึกความรู้วิเคราะหข์ ้อมลู จากส่ิงที่เรียนรู้ สรุปเปน็ องค์ความรู้
5 แลกเปล่ยี นเรียนรดู้ ว้ ยวธิ กี ารตา่ ง ๆ และนาไปใช้ในชวี ติ ประจาวัน
รวม
ลงช่อื ………………………………………………..ผูป้ ระเมิน
(………………………………………………..)
วันที่………เดือน…………………พ.ศ…………
เกณฑ์การประเมิน
ระดับคุณภาพ เกณฑก์ ารตัดสิน
ดเี ยี่ยม ได้คะแนนระหว่าง 13 - 15
ดี ไดค้ ะแนนระหว่าง 9 - 12
ผ่าน ได้คะแนนระหว่าง 5 - 8
ไมผ่ ่าน ไดค้ ะแนนระหวา่ ง 0 - 4
32
โครงสรา้ งหนว่ ยการเรยี นร้ทู ่ี 2
ส 14102 สังคมศกึ ษา กลุม่ สาระการเรยี นรูส้ ังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม
รายวชิ าพืน้ ฐาน ชนั้ ประถมศึกษาปีท่ี 4
หน่วยการเรียนร้ทู ี่ 2 ยุคสมยั ทางประวัติศาสตร์ เวลา 4 ช่ัวโมง 4 คะแนน
ท่ี ชอ่ื แผนการจดั การ มาตรฐาน/ จุดประสงค์การเรยี นรู้ จานวน นา้ หนกั
(คะแนน)
เรยี นรู้ ตัวชี้วดั (ชัว่ โมง)
2
1 ก า ร แ บ่ ง ยุ ค ส มั ย ส 4.1 ป.4/2 1. นักเรียนสามารถอธิบายยุคสมัยทาง 2
2
ใ น ก า ร ศึ ก ษ า ประวตั ศิ าสตร์ได้ (K)
4
ประวตั ิศาสตร์ 2. นักเรียนสามารถวิเคราะห์เกณฑ์
ก า ร แ บ่ ง ยุ ค ส มั ย ใ น ก า ร ศึ ก ษ า
ประวัติศาสตร์ได้ (P)
3. นักเรียนเห็นความสาคัญของยุคสมัย
ทางประวัติศาสตร์ ในฐานะผู้ท่ีศึกษา
ประวัตศิ าสตร์ (A)
2 ยุ ค ส มั ย ที่ ใ ช้ ส 4.1 ป.4/2 1. นักเรียนสามารถอธิบายยุคสมัยที่ใช้ 2
ใ น ก า ร ศึ ก ษ า ในการศึกษาประวตั ศิ าสตร์ไทยได้ (K)
ประวตั ศิ าสตรไ์ ทย 2. นักเรียนสามารถวิเคราะห์ยุคสมัย
ในการศกึ ษาประวตั ิศาสตร์ไทยได้ (P)
3. นักเรียนเห็นความสาคัญของยุคสมัย
ประวัติศาสตร์ไทย ในฐานะผู้ที่ศึกษา
ประวตั ศิ าสตร์ไทย (A)
รวม 4
33
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 1 ภาคเรียนที่ 1/2565
กลุม่ สาระการเรยี นรสู้ งั คมศึกษา ศาสนา และวฒั นธรรม ช้นั ประถมศึกษาปที ่ี 4
รายวชิ า สังคมศึกษา รหัสวิชา 14102
หนว่ ยที่ 2 ยคุ สมัยทางประวัตศิ าสตร์ จานวน 2 ช่ัวโมง 2 คะแนน
เร่อื ง การแบง่ ยคุ สมัยในการศกึ ษาประวตั ิศาสตร์
ชื่อผสู้ อน นางสาวเบญจวรรณ พูลกลาง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตวั ช้ีวัด
มาตรฐาน ส 4.1 เข้าใจความหมาย ความสาคัญของเวลาและยุคสมัยทางประวตั ิศาสตร์ สามารถใช้
วิธกี ารทางประวตั ิศาสตรม์ าวเิ คราะหเ์ หตกุ ารณต์ า่ งๆ อยา่ งเป็นระบบ
ตัวชี้วดั ป.4/2 อธิบายยุคสมัยในการศึกษาประวตั ขิ องมนุษยชาติโดยสังเขป
2. สาระสาคัญ
การแบ่งยุคสมยั ในการศึกษาประวัติศาสตร์ แบง่ เปน็ ยุคกอ่ นประวัติศาสตร์และยุคประวัตศิ าสตร์
3. คณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์
ใฝเ่ รียนรู้
4. สมรรถนะ
ความสามารถในการคิดวิเคราะห์
5. สาระการเรียนรู้
5.1 ยุคสมัยทางประวัติศาสตร์
5.1.1 การแบ่งยุคสมัยในการศกึ ษาประวตั ิศาสตร์
1.1 สมัยกอ่ นประวัตศิ าสตร์ (ยังไม่มตี วั อักษรใช)้
- ยุคหนิ หิน
- ยคุ โลหะโลหะ
1.2 สมัยประวตั ิศาสตร์ (มีอกั ษรใชแ้ ลว้ )
6. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
6.1 นกั เรยี นสามารถอธิบายยคุ สมยั ทางประวัติศาสตร์ได้ (K)
6.2 นกั เรยี นสามารถวิเคราะห์เกณฑก์ ารแบ่งยุคสมยั ในการศกึ ษาประวัติศาสตร์ได้ (P)
6.3 นักเรียนเห็นความสาคัญของยุคสมยั ทางประวตั ิศาสตร์ ในฐานะผทู้ ศี่ ึกษาประวัตศิ าสตร์ (A)
7. ภาระ/ช้นิ งาน
7.1 ใบงานที่ 1 เรอ่ื ง การแบ่งยุคสมัยในการศึกษาประวตั ศิ าสตร์
34
8. กจิ กรรมการจดั การเรยี นรู้ (วิธกี ารสอนแบบสืบเสาะหาความรู้)
ช่วั โมงที่ 1
8.1 ขน้ั ท่ี 1 กระตุ้นความสนใจ (15 นาท)ี
8.1.1 ครูนาภาพมาให้นักเรียนดู และให้นักเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเกี่ยวกับภาพ ตาม
ประเด็นคาถามดงั ตอ่ ไปน้ี
ภาพที่ 1
ทีม่ า : https://www.google.com/url?sa
8.1.2 ครูต้ังประเด็นคาถามเก่ียวกบั รูปภาพ ดังน้ี
- นักเรียนเห็นอะไรในภาพน้ีบ้าง (ตัวอย่างคาตอบ มนุษย์ ไก่ บ้าน แม่น้า วัว ถ้า
ภาพเขียนสีบนถ้า ตน้ ไม้ ข้าว)
- นักเรียนคิดวา่ ภาพน้อี ยูใ่ นยคุ ใด (ตัวอยา่ งคาตอบ ยุคก่อนประวตั ศิ าสตร์)
- ภาพน้ีแสดงให้เห็นถึงอะไร (ตัวอย่างคาตอบ การดารงชีวิตของมนุษย์ยุคก่อน
ประวตั ิศาสตร์)
8.1.3 ครอู ธบิ ายเช่อื มโยงใหน้ ักเรยี นเหน็ ถึงความสาคญั ของหลกั ฐานทางประวัติศาสตร์
8.1.4 นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด คาถาม : ทาไมเราจึงรู้วิธกี ารดาเนนิ ชวี ิต ของมนุษย์
ในสมัยก่อนประวัตศิ าสตร์ (ตวั อยา่ งคาตอบ มีหลกั ฐานเก่ียวกับเครื่องมือเครื่องใช้ ของมนุษย์ใน
สมยั ก่อนประวัตศิ าสตร์ ปรากฏอย่ใู นบรเิ วณตา่ ง ๆ)
8.2 ขน้ั ที่ 2 สารวจค้นหา (45 นาท)ี
8.2.1 นักเรียนศึกษาความรู้ เรื่อง การแบ่งยุคสมัยในการศึกษาประวัติศาสตร์ จาก
หนังสอื เรียน
8.3 ข้นั ที่ 3 อธบิ ายความรู้ (20 นาท)ี
8.3.1 นกั เรยี นรว่ มกนั อธิบายความรเู้ รื่อง การแบง่ ยุคสมยั ในการศึกษาประวัตศิ าสตร์ ในประเด็น
ต่อไปน้ี (K)
- สมัยก่อนประวัติศาสตร์ (ยังไมม่ ตี ัวอักษรใช)้
- ยคุ หนิ หิน
35
- ยุคโลหะโลหะ
- สมยั ประวตั ิศาสตร์ (มีอักษรใช้แล้ว)
ชวั่ โมงที่ 2
8.4 ขน้ั ที่ 4 ขยายความเข้าใจ (30 นาที)
8.4.1 นักเรียนนาความรู้ที่ได้จากการศึกษามาเป็นพื้นฐานในการทาใบงานท่ี 1 เรื่อง การแบ่งยุคสมัย
ในการศึกษาประวัตศิ าสตร์ (P)
8.4.2 นักเรียนตอบคาถามกระตุ้นความคิด คาถาม : ทาไมมนุษย์ในสมัยเหล็กจึงทาการเกษตรได้
ก้าวหน้ามากกว่าสมัยสาริด (ตัวอย่างคาตอบ เพราะมนุษย์สามารถนาเหล็กมาเป็นเครื่องมือเครื่องใช้
ในการเกษตรทม่ี คี วามแขง็ แรงมากกว่า)
8.5 ข้นั ท่ี 5 ตรวจสอบผล (10 นาที)
8.5.1 นักเรยี นช่วยกนั สรุปบทเรียน เร่อื ง การแบ่งยคุ สมัยในการศึกษาประวัติศาสตร์ไทย ตามประเด็น
คาถามดงั ต่อไปน้ี
ประเด็นท่ี 1 ทาไมเราจึงรู้วิธีการดาเนินชีวิตของมนุษย์ในสมัยก่อนประวัติศาสตร์
(แนวคาตอบ มีหลักฐานเกี่ยวกับเคร่ืองมือเคร่ืองใช้ของมนุษย์ในสมัยก่อนประวัติศาสตร์ปรากฏอยู่
ในบริเวณต่าง ๆ)
ประเดน็ ที่ 2 หลกั ฐานทางประวตั ิศาสตรม์ ีความสาคัญอยา่ งไรต่อการศกึ ษาประวตั ิศาสตร์ (A)
(แนวคาตอบ หลักฐานทางประวัติศาสตร์ เป็นส่ิงท่ีพิสูจน์ได้ว่า เหตุการณ์ท่ีศึกษาเป็นเร่ืองจริง และ
เกดิ เหตุการณ์ใดขนึ้ บา้ งในช่วงเวลาตา่ ง ๆ)
9. สือ่ และแหล่งการเรียนรู้
9.1 หนังสอื เรียนรายวิชาพ้นื ฐาน ประวัตศิ าสตร์ ป.4
9.2 ใบงานท่ี 1 เร่ือง การแบง่ ยคุ สมัยในการศึกษาประวัติศาสตร์
9.3 บตั รภาพ หลกั ฐานทางประวัตศิ าสตร์
36
10. การวัดการประเมินผล
จุดประสงค์การเรยี นรู้ วธิ ีการ เคร่ืองมือ เกณฑ์
1. นักเรียนสามารถอธิบายยุค การตอบคาถาม แบบประเมินการตอบ 3 อยใู่ นเกณฑ์ ดมี าก
สมัยทางประวัติศาสตร์ได้ (K) คาถาม 2 อยู่ในเกณฑ์ ดี
1 อย่ใู นเกณฑป์ รบั ปรุง
2. นักเรียนสามารถวิเคราะห์ ตรวจใบงาน เร่ือง แบบประเมนิ ใบงาน 3 เทา่ กับ ดี
เ ก ณ ฑ์ ก า ร แ บ่ ง ยุ ค ส มั ย การแบ่งยุคสมัยใน 2 เทา่ กับ พอใช้
ในการศกึ ษาประวัตศิ าสตร์ได้ (P) ก า ร ศึ ก ษ า 1 เท่ากบั ปรับปรุง
ประวัติศาสตร์
3. นักเรียนเห็นคว ามสาคัญ การตอบคาถาม แบบประเมินการตอบ 3 อยู่ในเกณฑ์ ดีมาก
ของยุคสมัยทางประวัติศาสตร์ ใน คาถาม 2 อยูใ่ นเกณฑ์ ดี
ฐานะผ้ทู ่ีศกึ ษาประวัตศิ าสตร์ (A) 1 อยใู่ นเกณฑ์ปรบั ปรุง
11. บันทกึ หลงั การสอน
11.1 ผลการจดั กจิ กรรม
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
11.2 ปญั หา/อปุ สรรค
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..
11.3 ข้อเสนอแนะ/แนวทางการแก้ไข
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงช่อื …………………………..…………..ผู้สอน
(…………………………………………)
วันท่ี………เดือน…………………พ.ศ…………
37
11.4 ความคิดเห็นของครพู เ่ี ล้ยี ง
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชื่อ……………………..…………..ผู้พี่เลย้ี ง
(นางสาวบุษบง คงศริ ิ)
วันท…ี่ ……เดือน…………………พ.ศ…………
11.5 ความคดิ เหน็ ของอาจารยน์ ิเทศก์
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
ลงชอื่ ……………………..…………..อาจารยน์ เิ ทศก์
(อาจารยเ์ กรยี งไกร ทองศร)ี
วันที่………เดอื น…………………พ.ศ…………
38
ใบงานท่ี 1
เรอ่ื ง การแบง่ ยุคสมยั ในการศกึ ษาประวตั ิศาสตร์
คาชี้แจง : ใหน้ กั เรยี นสรปุ การแบง่ ยุคสมยั ทางประวตั ิศาสตรล์ งในแผนผัง
ช่ือ – นามสกลุ …………………………………………………. ชั้น………………………. เลขท…ี่ ………………..
สมยั กอ่ น
ประวตั ศิ าสตร์
ยคุ หนิ ยคุ โลหะ
………………………………….. …………………………………..
………………………………….. …………………………………..
…………………………………..
สมยั ประวตั ศิ าสตร์
………………………………………….
………………………………………….
………………………………………….
………………………………………….
………………………………………….
39
แบบประเมินใบงาน
ส รุ ป ค ว า ม รู้ ไ ด้ การเช่ือมโยงความรู้ มี ค ว า ม คิ ด
ถูกต้อง ครบตรง ได้ถูกต้องตามลาดับ สร้างสรรค์ในการ
เลขท่ี ชือ่ – นามสกุล ประเด็น ขน้ั ความสมั พันธ์ เขยี นใบงาน รวม
4321 4 3 2 143 2 1
ลงชือ่ ………………………………………………..ผูป้ ระเมนิ
(………………………………………………..)
วันที่………เดอื น…………………พ.ศ…………
คะแนนตดั สนิ ระดบั คณุ ภาพ
คะแนน คณุ ภาพ
10 – 12 ดีมาก
7 – 9 ดี
4 – 6 พอใช้
1 -3 ควรปรับปรุง
40
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
รายการประเมนิ
1. สรุปความรไู้ ดถ้ ูกตอ้ ง ครบตรงประเดน็
2. การเช่อื มโยงความรู้ถกู ต้องตามลาดบั ขัน้ ความสมั พนั ธ์
3. มคี วามสร้างสรรคใ์ นการเขียนใบงาน
รายการประเมนิ คาอธิบายระดบั คณุ ภาพ
4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรับปรงุ )
1. ส รุ ป ค ว า ม รู้ ไ ด้ ส า ม า ร ถ ส รุ ป ส า ม า ร ถ ส รุ ป สามารถสรุปความรู้ ส า ม า ร ถ ส รุ ป
ถู ก ต้ อ ง ค ร บ ต ร ง ความรู้ได้ครบตรง ความรู้ไดค้ รบ ตรง ได้ แต่ไม่ครบบาง ความรู้ได้ แต่ไม่
ประเด็น ป ร ะ เ ด็ น แ ล ะ ป ร ะ เ ด็ น แ ล ะ ประเด็น ถูกต้อง
ถูกต้องทกุ หัวข้อ ยกตัวอยา่ งได้
2. ก า ร เ ชื่ อ ม โ ย ง สามารถเช่ือมโยง สามารถเช่ือมโยง สามารถเช่ือมโยง สามารถเชื่อมโยง
ค ว า ม รู้ ถู ก ต้ อ ง ความรู้ได้ถูกต้อง คว ามรู้ได้ และ ความรู้และลาดับ ความรู้ได้ แต่ไม่
ต า ม ล า ดั บ ขั้ น ต า ม ล า ดั บ ล า ดั บ ค ว า ม สั ม พั น ธ์ ได้ เป็นไปตามลาดับ
ความสมั พนั ธ์ ความสัมพนั ธ์ ความสัมพันธ์ได้ บ้าง ความสมั พันธ์
คอ่ นข้างครบ
3. มีความสร้างสรรค์ ส า ม า ร ถ เ ขี ย น ส า ม า ร ถ เ ขี ย น ส า ม า ร ถ เ ขี ย น ส า ม า ร ถ เ ขี ย น
ในการเขยี นใบงาน ใบงานได้ในรูปแบบ ใบงานได้ถูกต้อง ใบงานได้ และมี ใบงานได้ แต่ขาด
ท่ี ถู ก ต้ อ ง แ ล ะ และมีข้อบกพร่อง ข้อบกพร่อ ง เ ป็ น รูปแบบและความ
สวยงาม เพยี งเลก็ นอ้ ย บางส่วน สวยงาม
41
แบบประเมนิ การตอบคาถาม
คาชี้แจง : ให้ครูผู้สอนประเมินการตอบคาถามของนักเรียน โดยทาเครื่องหมาย ลงในช่องระดับ
คะแนนพฤตกิ รรมทีน่ กั เรียนปฏบิ ัติ
ลาดบั ที่ ประเดน็ ในการประเมนิ ระดบั คะแนน
32 1
1 สนใจและตง้ั ใจฟังคาถาม
2 ตอบคาถามไดต้ รงประเดน็
3 ตอบคาถามอย่างสม่าเสมอ
รวม
ลงช่ือ………………………………………………..ผู้ประเมนิ
(………………………………………………..)
วันที่………เดือน…………………พ.ศ…………
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
ระดบั 3 หมายถึง แสดงพฤตกิ รรมใหเ้ ห็นมาก
ระดับ 2 หมายถึง แสดงพฤติกรรมให้เหน็ ปานกลาง
ระดับ 1 หมายถึง แสดงพฤติกรรมใหเ้ หน็ นอ้ ย
เกณฑก์ ารประเมนิ
7-9 หมายถงึ ดี
4-6 หมายถงึ พอใช้
ตา่ กว่า 3 หมายถึง ปรบั ปรงุ
42
แบบประเมินคณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
คาชี้แจง : ให้ครูผู้สอนประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ของนักเรียนตามรายการท่ีกาหนด แล้วทา
เครือ่ งหมาย ลงในช่องวา่ งท่ตี รงกบั ระดับคะแนน
ลาดั รายการประเมนิ ระดบั คะแนน
บท่ี 3 2 1 0
1 เอาใจใสแ่ ละมคี วามเพียรพยายามในการเรียนรู้
2 สนใจเข้ารว่ มกิจกรรมการเรียนรตู้ า่ ง ๆ
3 ศึกษาค้นคว้าจากหนังสือ เอกสาร สิ่งพิมพ์ สื่อเทคโนโลยีต่าง ๆ แหล่ง
เรียนรทู้ ั้งภายในและภายนอกโรงเรียน และใชส้ ือ่ ไดอ้ ยา่ งเหมาะสม
4 บันทึกความรู้วิเคราะห์ข้อมลู จากส่ิงที่เรียนรู้ สรุปเปน็ องค์ความรู้
5 แลกเปล่ยี นเรียนรดู้ ว้ ยวธิ กี ารตา่ ง ๆ และนาไปใช้ในชวี ติ ประจาวัน
รวม
ลงช่อื ………………………………………………..ผูป้ ระเมิน
(………………………………………………..)
วันที่………เดือน…………………พ.ศ…………
เกณฑ์การประเมิน
ระดบั คุณภาพ เกณฑก์ ารตัดสิน
ดเี ยี่ยม ได้คะแนนระหว่าง 13 - 15
ดี ไดค้ ะแนนระหว่าง 9 - 12
ผ่าน ได้คะแนนระหว่าง 5 - 8
ไมผ่ ่าน ไดค้ ะแนนระหวา่ ง 0 - 4
43
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 2 ภาคเรยี นท่ี 1/2565
กลมุ่ สาระการเรียนรู้สังคมศึกษา ศาสนา และวฒั นธรรม ช้นั ประถมศึกษาปที ่ี 4
รายวชิ า สังคมศึกษา รหัสวิชา 14102
หน่วยท่ี 2 ยคุ สมัยทางประวัตศิ าสตร์ จานวน 2 ชัว่ โมง 2 คะแนน
เรอ่ื ง ยุคสมยั ท่ีใชใ้ นการศึกษาประวตั ิศาสตรไ์ ทย
ชื่อผู้สอน นางสาวเบญจวรรณ พูลกลาง
1. มาตรฐานการเรยี นร้/ู ตัวชี้วดั
มาตรฐาน ส 4.1 เข้าใจความหมาย ความสาคัญของเวลาและยุคสมัยทางประวัติศาสตร์ สามารถใช้
วิธกี ารทางประวัตศิ าสตร์มาวิเคราะห์เหตุการณ์ตา่ งๆ อย่างเปน็ ระบบ
ตัวช้ีวัด ป.4/2 อธบิ ายยคุ สมัยในการศกึ ษาประวัตขิ องมนษุ ยชาตโิ ดยสงั เขป
2. สาระสาคัญ
การแบ่งยุคสมัยในการศึกษาประวัติศาสตร์ไทยน้ัน ทาให้เกิดความเข้าใจที่ตรงกันต่อการศึกษา
ประวตั ิศาสตร์ไทย
3. คณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์
ใฝ่เรียนรู้
4. สมรรถนะ
ความสามารถในการคิดวเิ คราะห์
5. สาระการเรียนรู้
5.1 ยคุ สมยั ที่ใช้ในการศกึ ษาประวตั ศิ าสตรไ์ ทย เช่น
- สมัยกอ่ นสโุ ขทยั
- สมัยสุโขทยั
- สมยั อยธุ ยา
- สมัยธนบุรี
- สมยั รตั นโกสนิ ทร์
6. จุดประสงคก์ ารเรียนรู้
6.1 นกั เรียนสามารถอธบิ ายยุคสมัยท่ใี ชใ้ นการศึกษาประวัตศิ าสตร์ไทยได้ (K)
6.2 นักเรียนสามารถวิเคราะห์ยุคสมัยในการศกึ ษาประวัติศาสตร์ไทยได้ (P)
6.3 นกั เรยี นเหน็ ความสาคญั ของยคุ สมยั ประวตั ิศาสตร์ไทย ในฐานะผูท้ ่ศี ึกษาประวัติศาสตร์ไทย (A)
7. ภาระ/ชิ้นงาน
7.1 ใบงานที่ 2 เรอื่ ง ยุคสมยั ท่ใี ช้ในการศึกษาประวตั ศิ าสตรไ์ ทย
8. กิจกรรมการจดั การเรียนรู้ (วธิ ีการสอนแบบกระบวรการความร้คู วามเข้าใจ)
ชวั่ โมงท่ี 1
44
8.1 ข้นั ที่ 1 สงั เกต ตระหนัก (10 นาท)ี
8.1.1 ครนู าภาพเหตกุ ารณ์ทางประวตั ศิ าสตร์ มาใหน้ ักเรยี นดู ได้แก่
- ภาพการแสดงยุทธหัตถี
- ภาพคนชุมชนกนั บรเิ วณอนุสาวรีย์ประชาธปิ ไตย
8.1.2 ให้นักเรียนช่วยกันแสดงความคิดเห็นว่าเหตุการณ์ในภาพดังกล่าวอยู่ในยุคสมัยเดียวกันหรือไม่
เพราะเหตใุ ด (ตวั อย่างคาตอบ ไมไ่ ดอ้ ยใู่ นยุคเดียวกัน เพราะภาพยุทธหัตถีอยู่ในสมยั อยธุ ยา และภาพ
คนชมุ นุมอย่ใู นยุคปจั จุบัน หรอื สมยั รตั นโกสนิ ทร์)
8.1.3 ครอู ธบิ ายเช่ือมโยงใหน้ ักเรยี นเขา้ ใจถงึ การแบ่งยคุ สมยั ประวัติศาสตร์ในดินแดนไทย ซง่ึ นยิ มให้
เกณฑ์การแบ่งตามราชธานี ได้แก่ สมัยก่อนสุโขทัย สมัยสุโขทัย สมัยอยุธยา สมัยธนบุรี สมัย
รตั นโกสนิ ทร์
8.2 ขัน้ ท่ี 2 วางแผนปฏบิ ตั ิ (5 นาท)ี
8.2.1 ครูกาหนดวัตถุประสงค์ท่ีนักเรียนจะต้องค้นหาคาตอบซ่ึงจะเป็นเร่ืองราวเหตุการณ์ ในสมัย
ต่าง ๆ ของประวัตศิ าสตร์ไทย ดังนี้
- สมัยก่อนสโุ ขทยั
- สมัยสโุ ขทัย
- สมัยอยธุ ยา
- สมัยธนบรุ ี
- สมยั รัตนโกสินทร์