The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาล 2 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by nmatroeng1, 2022-05-21 10:06:05

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาล 2 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาล 2 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณ์ สาระทีค่ วรเรียนรู้

สาคญั
- ขยะเ

ทง้ิ ไวน้ านๆจ
อาหาร พชื ผ
2. ครพู าเด็ก
รอบๆโรงเรีย
3. ครูใหเ้ ด็ก
แหง้ ใสล่ งใน
4. เดก็ และค
และมีสว่ นร่ว
ส่ิงแวดลอ้ ม

กจิ กรรมศิลปะสร้างสรรค์ (5) การหยบิ จับ 1. เดก็ และค
1. ทางานศลิ ปะอย่างมี การใชก้ รรไกร ของฉนั
ความสขุ การฉีก การตัด 2. ครูแนะนา
2. กล้าพูดกลา้ แสดงออก การปะ
3. แสดงความพอใจใน (5) การทา - หุ่นมอื
ผลงานของตนเอง กจิ กรรมศลิ ปะ - การป้ัน
ต่างๆ 3. ใหเ้ ด็กเลือ
(3) การปนั้ ตามความสน
4. ในระหว่า
คาแนะนา ก
5. ใหเ้ ดก็ นา
ความรูส้ ึกที่ม

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ ผล
เปียกคอื ขยะท่ยี ่อยสลายง่าย หาก
จะส่งกลิ่นเหมน็ และสกปรก เช่น เศษ
ผัก เปลอื กผลไม้
กๆไปสารวจและเก็บขยะบรเิ วณ
ยนจากนน้ั นาขยะมาวางรวมกนั
กช่วยกนั คัดแยกขยะเปียกและขยะ
นถังขยะทคี่ รเู ตรยี มไว้ 2 ใบ
ครูร่วมกันสรปุ เกีย่ วกบั การปฏิบัติตน
วมในการดูแลรกั ษาธรรมชาติและ

ครูรว่ มกันท่องคาคลอ้ งจอง นว้ิ มอื 1. เพลง น้ิวมือของ สงั เกต
ากจิ กรรมสร้างสรรคป์ ระกอบด้วย ฉนั 1. การทางานศิลปะ
อจากถุงกระดาษ 2. ถงุ กระดาษ อยา่ งมีความสขุ
นแป้งโดอสิ ระ 3. กระดาษสี 2. การกลา้ พดู กลา้
อกทากจิ กรรมสรา้ งสรรค์ 2 กิจกรรม 4. กรรไกร แสดงออก
นใจ 5. กาว 3. การแสดงความ
างที่เด็กทากจิ กรรม ครคู อยให้ 6. แปง้ โด พอใจในผลงานของ
การใช้กรรไกร และการใช้ดนิ นา้ มนั 7. แผน่ รองปั้น ตนเอง
าเสนอผลงานของตนเอง และบอก 8. จานวางผลงาน

มตี อ่ ผลงาน

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้ ประสบการณ์ สาระที่ควรเรยี นรู้

สาคญั 1. ครแู นะนา
กิจกรรมการเลน่ ตามมุม (1) การเลน่ อิสระ เล่นในแตล่ ะ
1. เลน่ ร่วมกับกับเพื่อนได้ (2) การเล่น สนใจ
2. ขออนุญาตหรอื รอคอย รายบคุ คล 2. เด็กเลอื ก
เมื่อตอ้ งการสงิ่ ของของผู้อื่น กลมุ่ ย่อย กลุ่มใหญ่ ตามความสน
โดยมผี ูช้ ้ีแนะได้ (2) การปฏบิ ตั ิตน - มมุ ธรรมช
3. เกบ็ ของเล่นของใช้เขา้ ท่ี เป็นสมาชกิ ที่ดี - มมุ บล็อก
ได้เมอื่ มีผู้ชี้แนะ ของห้องเรยี น 2. เม่ือหมด

ชว่ ยกนั เกบ็ ข

กิจกรรมการเลน่ กลางแจ้ง (2) การเล่น 1. ครูแนะนา
รบั ลกู บอลโดยใช้มือท้งั 2 รายบคุ คล บอล พรอ้ มท
ข้างได้ กลุม่ ยอ่ ย และ 2. เดก็ เลน่ เก
กล่มุ ใหญ่ ใกล้ชดิ
3. เมอ่ื ครูให
ทาความสะอ

กิจกรรมเกมการศึกษา (13) การจับคู่ การจัดหมวดหมู่ ๑. ครแู นะนา
จาแนกภาพทสี่ มั พันธก์ ันได้ ภาพทสี่ ัมพันธ์กัน ภาพทีส่ มั พนั ธ์กัน ๒. แบ่งเดก็ อ
เกมจับคูภ่ าพ
เกมการศกึ ษ
๓. ให้เด็กเกบ็

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ ผล

ามุมประสบการณ์ กติกาและวธิ กี าร มุมประสบการณ์ใน สังเกต
ะมุม และให้เด็กเลอื กเลน่ ตามความ ห้องเรยี น 1. การเล่นรว่ มกันกบั
กกิจกรรมเสรตี ามมมุ ประสบการณ์ เพือ่ น
นใจ เช่น 2. การขออนุญาตหรอื
ชาตศิ ึกษา - มุมหนังสือ รอคอยเมื่อต้องการ
สิง่ ของของผอู้ ื่นโดยมีผู้
- มมุ บทบาทสมมติ ช้ีแนะ
ดเวลาครใู หส้ ัญญาณหยุดเลน่ เด็ก 3. การเก็บของเล่นของ
ของ ใช้เขา้ ท่ีได้เม่อื มผี ูช้ ้แี นะ

าและสาธติ การการเล่นเกม ว่งิ ส่ง ๑. ลูกบอลยาง สงั เกต
ทั้งแนะนาวิธีการเล่นอย่างปลอดภัย เสน้ ผา่ ศูนย์กลาง การรับลูกบอลโดยใช้มือ
กมวง่ิ ส่งบอล โดยมีครดู แู ลอย่าง ประมาณ ๕ ซม. ทัง้ 2 ขา้ ง
๒. นกหวีด
หส้ ญั ญาณหมดเวลา เด็กเก็บของและ
อาดรา่ งกาย

าภาพเกมการจบั คภู่ าพทีส่ ัมพันธก์ นั ๑. เกมการจบั คู่ สังเกต
ออกเปน็ 5 กลุ่ม ให้เดก็ 1 กลุ่มรับ ภาพทสี่ ัมพนั ธก์ ัน การจาแนกภาพท่ี
พที่สมั พนั ธ์กนั ไปเล่น กลุ่มอนื่ ๆ เลน่ ๒. เกมการศึกษา สัมพนั ธ์กนั
ษาชุดเดิม ชุดเดิม
บเกมการศึกษา

แผนการจัดประสบการณร์ ายวัน วนั ที่ ๕ ห

จุดประสงค์ สาระการเรียนรู้
การเรียนรู้ ประสบการณ์ สาระทค่ี วรเรียนรู้
กิจกรรมเคลอื่ นไหวและ สาคญั
จงั หวะ (1) การเคลื่อนไหว
เคลอ่ื นไหวรา่ งกายตาม อยู่กบั ที่ 1. กจิ กรรมพ
บทบาทสมมติ (2) การเคลอื่ นไหว
เคล่ือนท่ี ทั่วบริเวณอย
สัญญาณ “หย
ทันที
2. ให้เด็กแต่ล
ตา่ งๆทช่ี อบ เ
อย่างอิสระเม
กลุ่มตามคาส

กจิ กรรมเสรมิ ประสบการณ์ (12) การเหน็ อาชพี ในชุมชน ๑. ครูอา่ นคา
อ่านภาพคาสัญลักษณ์ แบบอยา่ งของ - ตารวจ เพลง “หนอู ย
คา พร้อมทั้งช้ีหรือกวาดตา การอ่านทถ่ี กู ต้อง - ทหาร กวาดสายตาต
มองข้อความตามบรรทัด (13) การสังเกต - หมอ ๒. ครแู ละเดก็
อะไร”
ทิศทางการอ่าน - ประมง ๓. ครใู ห้เด็กด
ตวั อกั ษร คา และ - คา้ ขาย เช่น คา้ ขาย ร
ขอ้ ความ อ่านคาจากภ
๔. สนทนาซกั
ของตน
- คนในครอบ
- คนในแต่ละ
- เดก็ ๆ อยา

หน่วยที่ ๑๔ ชมุ ชนของเรา ชน้ั อนบุ าลปีที่ 2

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ ผล

พื้นฐาน ให้เด็กเคล่ือนไหวร่างกายไป เครื่องเคาะจังหวะ สังเกต
ย่างอิสระตามจังหวะ เม่อื ไดย้ ิน การเคลอื่ นไหว
ยุด “ ให้หยดุ เคล่ือนไหวในท่านั้น ร่างกายตามบทบาท
สมมติ
ละคนสมมตุ ิตนเองเป็นบคุ คลอาชีพ
เคล่อื นไหวรา่ งกายไปทว่ั ๆบริเวณ
มอื่ ได้ยนิ สญั ญาณใหห้ ยุดใหเ้ ดก็ จบั
สงั่ เช่น จบั กลุ่มตารวจ จบั กลมุ่ พ่อคา้

าพร้อมชี้ข้อความตามบรรทดั ในเนอ้ื 1. เพลงหนูอยากเปน็ สังเกต
ยากเปน็ อะไร” ให้เด็กอา่ นตามและ อะไร การอ่านภาพคา
ตามขอ้ ความ จากซ้ายไปขวา ๒. รปู ภาพบคุ คล สัญลักษณ์ คา พร้อม
กร่วมกนั รอ้ งเพลง “หนอู ยากเปน็ ตา่ งๆในชมุ ชน ท้ังชีห้ รือกวาดตามอง
ดภู าพบคุ คลอาชพี ต่างๆในชุมชน ๓. บัตรคา ขอ้ ความตามบรรทัด
รบั จ้าง ครู หมอ ตารวจและ ให้เด็ก
ภาพ โดยมีครเู ปน็ ผู้ชแ้ี นะ
กถามเก่ียวกบั อาชพี ทีม่ อี ยใู่ นชุมชน

บครัวที่เดก็ ๆรจู้ กั ทางานอะไรบา้ ง
ะอาชพี ทางานอะไรบา้ ง
ากทางาน/อยากเปน็ ใคร

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรยี นรู้ ประสบการณ์ สาระที่ควรเรยี นรู้

สาคัญ
5. ครใู หอ้ าสา
ฝันทต่ี นอยาก

กจิ กรรมศลิ ปะสร้างสรรค์ (5) การหยบิ จับ 1. ครแู ละเดก็
1. ทางานศิลปะอยา่ งมี การใชก้ รรไกร อะไร”
ความสขุ การฉกี การตดั 2. ครูแนะนา
2. กล้าพูดกล้าแสดงออก การปะ
3. แสดงความพอใจใน (5) การทา - สร้างภา
ผลงานของตนเอง กจิ กรรมศิลปะ - วาดภาพ
ต่างๆ 3. ใหเ้ ด็กเลือ
(2) การเขยี นภาพ ตามความสน
และการเลน่ กับสี 4. ในระหว่าง
คาแนะนา กา
กจิ กรรมการเล่นตามมมุ (1) การเลน่ อสิ ระ 5. ให้เด็กนาเ
1. เลน่ รว่ มกบั กบั เพอื่ นได้ (2) การเลน่ ความรสู้ กึ ท่มี
2. ขออนุญาตหรือรอคอย รายบุคคลกลุ่ม 1. ครแู นะนา
เมื่อตอ้ งการสง่ิ ของของผู้อื่น ย่อยกลุม่ ใหญ่ เล่นในแตล่ ะม
โดยมผี ู้ชแี้ นะได้ (2) การปฏบิ ตั ติ น สนใจ
3. เก็บของเลน่ ของใช้เขา้ ที่ เปน็ สมาชกิ ทด่ี ี 2. เดก็ เลอื กก
ได้เม่ือมีผชู้ ้แี นะ ของห้องเรียน ตามความสน
- มุมธรรมช
- มุมบลอ็ ก
2. เม่ือหมด
เด็กช่วยกันเก

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินผล

าสมัครออกมาเลา่ เกีย่ วกับอาชีพใน
กทา พร้อมอธบิ ายเหตุผล

กร่วมกนั รอ้ งเพลง “หนูอยากเป็น 1. เพลง “หนอู ยาก สังเกต
เปน็ อะไร” 1. การทางานศลิ ปะ
ากิจกรรมสรา้ งสรรคป์ ระกอบดว้ ย 2. กระดาษ A4 อยา่ งมคี วามสขุ
าพโดยการฉกี ตัด ปะ 3. กาว 2. การกลา้ พูดกลา้
พอสิ ระด้วยสนี า้ 4. กรรไกร แสดงออก
อกทากจิ กรรมสร้างสรรค์ 2 กิจกรรม 5. กระดาษสี 3. การแสดงความ
นใจ 6. สนี ้า พอใจในผลงานของ
งที่เด็กทากจิ กรรม ครคู อยให้ ตนเอง
ารใชก้ รรไกร และการใชส้ ีน้า สังเกต
เสนอผลงานของตนเอง และบอก 1. การเล่นรว่ มกันกบั
มตี อ่ ผลงาน เพ่ือนได้
2. การขออนญุ าต
ามมุ ประสบการณ์ กตกิ าและวิธกี าร มมุ ประสบการณใ์ น หรอื รอคอยเม่ือ
มมุ และใหเ้ ด็กเลือกเลน่ ตามความ ห้องเรยี น ต้องการสิง่ ของของ
กจิ กรรมเสรีตามมมุ ประสบการณ์ ผู้อน่ื โดยมผี ชู้ แ้ี นะได้
นใจ เชน่ 3. การเก็บของเลน่
ชาตศิ กึ ษา - มุมหนงั สอื ของใช้เข้าที่ไดเ้ ม่อื มีผู้
ชีแ้ นะ
- มุมบทบาทสมมติ
ดเวลาครใู หส้ ญั ญาณหยุดเล่น
กบ็ ของ

จุดประสงค์ สาระการเรยี นรู้
การเรียนรู้ ประสบการณ์ สาระทคี่ วรเรียนรู้
กจิ กรรมการเล่นกลางแจ้ง สาคญั
เล่นและทากิจกรรมอย่าง (2) การเลน่ การละเลน่ ไทย 1. ครูสาธติ ว
ปลอดภยั ด้วยตนเองได้ รายบุคคล กลมุ่ งูกินหาง
เป็น 2 ฝ่าย ฝ

ยอ่ ย และกลมุ่ ฝ่ายท่ี 2 มี “

ใหญ่ ผ้เู ล่นเปน็ ลูกง
(4) การเลน่ นอก
ห้องเรยี น จากน้ัน พ่องเู
ก็ร้องตอบวา่

หวั กินหาง”

พ่องกู ็จะไล่จบั

กางมือเพื่อป้อ

จนหลุดออกจ

เล่น ผ้เู ล่นท่ีเห

ถกู จบั จนหมด

2. เด็กเลน่ งูก
3. เมือ่ ครใู ห้ส
ทาความสะอา

กจิ กรรมเกมการศึกษา (13) การจับคู่ (13) การจับคู่ ๑. ครแู นะนา
จับคู่ภาพทีส่ มั พันธ์กันได้ ภาพทส่ี ัมพนั ธก์ นั ภาพอาชพี ที่ บุคคลและอา
๒. แบง่ เดก็ ออ
สมั พนั ธ์กนั รับเกมไปเล่น
๓. ใหเ้ ดก็ เก็บ

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ ผล

ิธกี ารเล่นงกู ินหาง โดยแบ่งผ้เู ล่น เพลงประกอบการ สังเกต
ฝา่ ยที่ 1 จะตอ้ งเปน็ “พอ่ งู” 1 คน เล่นงกู ินหาง การเลน่ และทา
“แมง่ ู” 1 คน ท่ีเหลือเปน็ “ลกู ง”ู ซง่ึ กจิ กรรมอยา่ ง
งูจะตอ้ งเกาะเอวผู้เล่นเป็นแม่งู ปลอดภยั ด้วยตนเอง
เริม่ ถามว่า “แมง่ เู อย๋ ” แมง่ แู ละลกู งู ได้
“เอ๋ย” พอชว่ งทา้ ยพ่องูถามว่า“กนิ
แม่งตู อบว่า “กนิ กลางตลอดตวั ”
บลูกงูจากปลายแถว ฝา่ ยแมง่ ูจะตอ้ ง
องกนั ลกู หากลกู งตู ัวใดถูกพอ่ งดู ึง
จากแถวไป ก็จะตอ้ งออกจากการ
หลอื ก็เร่มิ เลน่ กันอีกจนกว่าลกู งูจะ

กินหาง โดยมคี รูดแู ลอย่างใกลช้ ดิ
สัญญาณหมดเวลา เดก็ เกบ็ ของและ
อาดร่างกาย

าเกมจดั หมวดหมู่ภาพท่เี กีย่ วขอ้ งกับ ๑. เกมจบั คูภ่ าพท่ี สังเกต
าชีพต่างๆ สัมพันธก์ นั การจบั คูภ่ าพที่
อกเปน็ 5 กลมุ่ ใหเ้ ด็ก 1 กลมุ่ ๒. เกมการศกึ ษาชุด สัมพันธ์กัน
น กลุ่มอื่นๆ เลน่ เกมการศึกษาชุดเดมิ เดิม
บเกมการศกึ ษา

1. เลขที่ ชื่อ-สกลุ
2.
3.
4.
5.
6.
7.
8.
9.
10.

1. การเล่นและทากจิ กรรมอยา่ งปลอดภัยดว้ ยตนเอง ด้านร่างกาย แบบสังเกตพฤติกรรมเดก็ หนว่ ยการจดั ประส

2. การเดนิ ต่อเทา้ ไปข้างหนา้ เปน็ เสน้ ตรงโดยไม่ตอ้ ง ด้านอารมณจ์ ิตใจ
กางแขน
3. การว่งิ หลบหลกี สงิ่ กดี ขวาง
4. การรับลูกบอลโดยใชม้ ือท้งั 2 ขา้ ง

5. กลา้ พดู กล้าแสดงออกอยา่ งเหมาะสม

6. การทางานศลิ ปะอยา่ งมีความสุข

7. การร่วมกจิ กรรมการเคล่อื นไหวประกอบเพลงและ
ดนตรีอย่างมีความสขุ

๘. การช่วยเหลอื และแบง่ ปันผอู้ นื่ เมอ่ื มผี ู้ชแี้ นะ จ ด้านสังคม ประเมนิ พฒั นาการ สบการณ์ท่ี ๑๔ ชุมชนของเรา ช้ันอนุบาลปที ่ี ๒

๙. การเก็บของเลน่ ของใชเ้ ข้าทดี่ ้วยตนเอง ด้านสติปญั ญา

1๐. การมสี ว่ นรว่ มในการดแู ลรกั ษาธรรมชาติและ
สิ่งแวดล้อมเม่ือมผี ชู้ แ้ี นะ

1๑. การท้งิ ขยะไดถ้ ูกที่

1๒. การเลน่ หรือทางานร่วมกับเพ่อื นเป็นกลมุ่

1๓. การฟังผ้อู นื่ พดู จนจบและสนทนาโตต้ อบ
สอดคล้องกบั เรื่องท่ฟี ัง

1๔. การอา่ นภาพคา สัญลักษณ์ คา พรอ้ มท้งั ชี้หรอื
กวาดตามองข้อความตามบรรทดั

๑๕. การบอกลักษณะและส่วนประกอบของส่ิงตา่ งๆ
จากการสังเกตโดยใช้ประสาทสมั ผัส

๑๖. การจบั คเู่ ปรยี บเทยี บความแตกตา่ งหรือความ
เหมอื นของสิ่งตา่ งๆลกั ษณะเดียว

หมายเหตุ

11. เลขท่ี ชื่อ-สกลุ
๑2.
๑3.
๑4.
๑5.
๑6.
๑7.
๑8.
๑9.
๒0.
คาอธบิ าย

ครูสังเกตพฤติกรรมเด็กรายบคุ คล จดบันทึกสรปุ เปน็ รายสปั ดาหร์ ะบ 1. การเล่นและทากิจกรรมอยา่ งปลอดภยั ด้วยตนเอง ด้านรา่ งกาย
ระดบั ๓ ดี ระดับ ๒ พอใช้ ระดบั ๑
2. การเดนิ ต่อเทา้ ไปขา้ งหน้าเปน็ เสน้ ตรงโดยไมต่ ้อง ดา้ นอารมณจ์ ติ ใจ
กางแขน
3. การวิง่ หลบหลกี สง่ิ กีดขวาง
4. การรับลูกบอลโดยใชม้ อื ท้ัง 2 ข้าง

5. กล้าพดู กล้าแสดงออกอย่างเหมาะสม

6. การทางานศลิ ปะอยา่ งมคี วามสขุ

7. การร่วมกิจกรรมการเคลื่อนไหวประกอบเพลง
และดนตรีอยา่ งมีความสุข

บลุ าดับคณุ ภาพเป็น ๓ ระดบั คอื ๘. การช่วยเหลอื และแบง่ ปันผอู้ นื่ เมอ่ื มผี ู้ชแี้ นะ ประเมินพฒั นาการ
ต้องสง่ เสริม
๙. การเก็บของเลน่ ของใชเ้ ข้าทดี่ ้วยตนเอง จ ดา้ นสงั คม

1๐. การมสี ว่ นรว่ มในการดแู ลรกั ษาธรรมชาติและ ด้านสตปิ ญั ญา
สิ่งแวดล้อมเม่ือมผี ชู้ แ้ี นะ
หมายเหตุ
1๑. การท้งิ ขยะไดถ้ ูกที่

1๒. การเลน่ หรือทางานร่วมกับเพ่อื นเป็นกลมุ่

1๓. การฟงั ผ้อู นื่ พดู จนจบและสนทนาโตต้ อบ
สอดคล้องกบั เรื่องท่ฟี ัง

1๔. การอา่ นภาพคา สัญลักษณ์ คา พรอ้ มท้งั ชี้หรอื
กวาดตามองข้อความตามบรรทดั

๑๕. การบอกลักษณะและส่วนประกอบของส่ิงตา่ งๆ
จากการสังเกตโดยใช้ประสาทสมั ผัส

๑๖. การจบั คเู่ ปรยี บเทยี บความแตกตา่ งหรือความ
เหมอื นของสิ่งตา่ งๆลกั ษณะเดียว

หน่วยที่ 15 ตน้ ไม้ท่รี กั

นางสาวนันทนา มาตรเลงิ
ครปู ระจาชน้ั อนบุ าล ๒

โรงเรียนบ้านทา่ เยย่ี มวิทยายล

สานกั งานเขตพ้นื ท่กี ารศึกษาประถมศึกษานครราชสมี า เขต ๗
สานักงานคณะกรรมการการศกึ ษาขน้ั พื้นฐาน

การวิเคราะหโ์ ครงสรา้ งหน่วยการจัดประสบการณต์
หน่วยที่ 15 ต้นไม้ท่รี กั ชน้ั อน

รายการ อนุบาลปีท่ี 1 1
สาระท่คี วรเรียนรู้ 2
1. ส่วนประกอบของต้นไม้ 3
2. ลกั ษณะส่วนประกอบของตน้ ไม้ 4
3. การเจริญเติบโตของตน้ ไม้ 5
4. ประโยชนข์ องตน้ ไม้
5. การดูแลต้นไม้

มาตรฐาน มฐ 1 ตบช. 1.3 (1.3.1) ม
ตวั บง่ ชี้ มฐ 2 ตบช. 2.1 (2.1.4) ม
สภาพที่พึงประสงค์
ตบช. 2.2 (2.2.1) ม
มฐ 4 ตบช. 4.1 (4.1.1) (4.1.3) ม
มฐ 7 ตบช. 7.1 (7.1.1) ม
มฐ 9 ตบช. 9.1 (9.1.1) ม
มฐ 10 ตบช. 10.1 (10.1.1) ม

(10.1.2)



ตามหลกั สูตรการศกึ ษาปฐมวัย พุทธศักราช 2560
นบุ าลปที ี่ 1 - 3 ภาคเรียนที่ 1

อนุบาลปีที่ 2 อนบุ าลปีที่ 3

1. ชื่อและส่วนประกอบของต้นไม้ 1. ชื่อและลักษณะของต้นไม้
2. รปู รา่ งและลักษณะของใบไม้ 2. การจาแนกประเภทของต้นไม้
3. การปลกู ต้นไม้ การดูแลต้นไม้ (ไมด้ อก ไมผ้ ล ไม้ใบ)
4. ประโยชน์ของต้นไม้ 3. การทดลองการดดู นาของราก
5. การประกอบอาหารจากพืช และหน้าทีข่ องราก
4. การบารงุ ดูแลรักษาตน้ ไม้
5. โทษของการทาลายปา่

มฐ 1 ตบช. 1.3 (1.3.1) มฐ 1 ตบช. 1.3 (1.3.1)
มฐ 2 ตบช. 2.1 (2.1.4) มฐ 2 ตบช. 2.1 (2.1.4)

ตบช. 2.2 (2.2.1) ตบช. 2.2 (2.2.1)
มฐ 4 ตบช. 4.1 (4.1.1) (4.1.3) มฐ 4 ตบช. 4.1 (4.1.1) (4.1.3)
มฐ 7 ตบช. 7.1 (7.1.1) มฐ 7 ตบช. 7.1 (7.1.1)
มฐ 8 ตบช. 8.2 (8.2.1) มฐ 8 ตบช. 8.2 (8.2.1)
มฐ 9 ตบช. 9.1 (9.1.1) มฐ 9 ตบช. 9.1 (9.1.1)
มฐ 10 ตบช. 10.1 (10.1.1)
ตบช. 9.2 (9.2.1)
(10.1.2) (10.1.3) มฐ 10 ตบช. 10.1 (10.1.1)
(10.1.4)
มฐ 12 ตบช. 12.2 (12.2.1) (10.1.2) (10.1.3)
(10.1.4)
มฐ 12 ตบช. 12.2 (12.2.1)

รายการ อนุบาลปีท่ี 1
ประสบการณส์ าคัญ
ร่างกาย ร

1.1.1 การใชก้ ล้ามเนือใหญ่ 1

(1) การเคล่ือนไหวอยกู่ บั ท่ี (

(2) การเคลื่อนไหวเคลื่อนที่ (

(4) การเคลื่อนไหวท่ีใชก้ ารประสาน (

สัมพนั ธข์ องการใช้กล้ามเนือใหญ่ ข

ในการกลงิ บอล การโยนบอล (

(5) การเล่นเครื่องเล่นสนามอยา่ งอิสระ

1.1.2 การใชก้ ล้ามเนือเล็ก 1

(1)การเลน่ เครอ่ื งเลน่ สมั ผสั และการสรา้ ง (

จากแท่งไม้ บล็อก ก

(2) การเขยี นภาพและการเล่นกบั สี (

(3) การปัน้ (

(5) การหยิบจับ การใชก้ รรไกร การตัด (

การปะ ก

1.1.5 การตระหนักรู้เกยี่ วกับรา่ งกาย 1
ตนเอง ต
(1) การเคล่อื นไหวโดยควบคุมตนเองไป (
ในทิศทาง ระดบั และพนื ท่ี ใ

อารมณ์ อ
1.2.1 สุนทรยี ภาพ ดนตรี 1
(3) การเคลื่อนไหวตามเสยี งเพลง/ดนตรี (
(5) การทากิจกรรมศิลปะต่างๆ (

อนบุ าลปที ่ี 2 อนบุ าลปีที่ 3

ร่างกาย ร่างกาย
1.1.1 การใช้กล้ามเนือใหญ่ 1.1.1 การใช้กลา้ มเนือใหญ่
(2) การเคล่ือนไหวเคลื่อนท่ี (2) การเคลื่อนไหวเคล่ือนที่
(3) การเคล่ือนไหวพรอ้ มอปุ กรณ์ (3) การเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์
(4) การเคล่ือนไหวท่ีใช้ประสานสัมพันธ์ (5) การเล่นเครื่องเลน่ สนามอยา่ งอิสระ
ของการใชก้ ลา้ มเนอื ใหญ่ในการรบั บอล
(5) การเลน่ เครื่องเล่นสนามอยา่ งอิสระ

1.1.2 การใชก้ ล้ามเนือเลก็ 1.1.2 การใชก้ ล้ามเนือเลก็
(1) การเลน่ เครื่องเลน่ สมั ผสั และ (1) การเลน่ เคร่อื งเลน่ สัมผสั และ
การสร้างจากแทง่ ไม้ บล็อก การสร้างจากแทง่ ไม้ บล็อก
(2) การเขยี นภาพและการเล่นกับสี (2) การเขยี นภาพและการเล่นกับสี
(3) การป้ัน (3) การป้ัน
(5) การหยบิ จับ การใช้กรรไกร การตัด (4) การประดษิ ฐส์ ่งิ ต่างๆ ด้วยเศษวัสดุ
การปะ และการร้อยวัสดุ (5) การหยบิ จับ การใชก้ รรไกร การฉกี
การตัด การปะ และการร้อยวัสดุ
1.1.5 การตระหนักรเู้ ก่ียวกับรา่ งกาย 1.1.5 การตระหนักรู้เกีย่ วกับร่างกาย
ตนเอง ตนเอง
(1) การเคลอ่ื นไหวโดยควบคุมตนเองไป (1) การเคลอื่ นไหวโดยควบคุมตนเองไป
ในทศิ ทาง ระดับและพืนที่ ในทศิ ทาง ระดบั และพนื ท่ี

อารมณ์ อารมณ์
1.2.1 สนุ ทรียภาพ ดนตรี 1.2.1 สุนทรียภาพ ดนตรี
(3) การเคลื่อนไหวตามเสยี งเพลง/ดนตรี (3) การเคล่ือนไหวตามเสยี งเพลง/ดนตรี
(4) การเล่นบทบาทสมมติ (4) การเล่นบทบาทสมมติ

รายการ อนบุ าลปีที่ 1

1.2.2 การเล่น (
(2) การเล่นรายบุคคล กลมุ่ ย่อยและ 1
กลุ่มใหญ่ (
(3) การเลน่ ตามมุมประสบการณ์ ก
1.2.๔ การแสดงออกทางอารมณ์ (
(4) การร้องเพลง (
สงั คม
1.3.2 การดแู ลรกั ษาธรรมชาติและ ส
สิ่งแวดลอ้ ม 1
(1) การมสี ่วนรว่ มรับผดิ ชอบดูแลรักษา ส
สิง่ แวดล้อมทงั ภายในและภายนอก (
หอ้ งเรียน 1
(4) การเพาะปลูกและดูแลต้นไม้ ร
(

สตปิ ญั ญา ส

1.4.1 การใชภ้ าษา 1

(3) การฟังเพลง นิทาน คาคล้องจอง (

หรอื เร่ืองราวตา่ งๆ ห

(4) การพูดแสดงความคดิ ความร้สู ึกและ

ความตอ้ งการ

1.4.2 การคิดรวบยอด การคิดเชิง 1

เหตผุ ล การตดั สินใจและแกป้ ัญหา เ

อนบุ าลปที ่ี 2 อนุบาลปีที่ 3

(5) การทากจิ กรรมศิลปะต่างๆ (5) การทากจิ กรรมศิลปะต่าง ๆ
1.2.2 การเล่น 1.2.2 การเลน่
(2) การเลน่ รายบุคคล กลุม่ ย่อย (2) การเล่นรายบุคคล กลุม่ ย่อย
กลุ่มใหญ่ กลมุ่ ใหญ่
(3) การเล่นตามมมุ ประสบการณ์ (3) การเล่นตามมุมประสบการณ์
(4) การเล่นนอกห้องเรียน

สังคม สังคม
1.3.2 การดแู ลรกั ษาธรรมชาตแิ ละ 1.3.2 การดูแลรกั ษาธรรมชาติและ
สง่ิ แวดลอ้ ม สงิ่ แวดลอ้ ม
(4) การเพาะปลูกและดูแลต้นไม้ (1) การมีส่วนรว่ มรบั ผดิ ชอบดูแลรักษา
1.3.5 การเล่นและทางานแบบร่วมมอื ส่ิงแวดล้อมทังภายในและภายนอก
รว่ มใจ ห้องเรียน
(3) การทาศลิ ปะแบบรว่ มมือ (4) การเพาะปลูกและดูแลต้นไม้
1.3.5 การเลน่ และทางานแบบร่วมมอื
สติปญั ญา รว่ มใจ
1.4.1 การใช้ภาษา (3) การทาศลิ ปะแบบรว่ มมือ
(3) การฟังเพลง นิทาน คาคล้องจอง . สติปัญญา
หรอื เร่อื งราวต่างๆ 1.4.1 การใช้ภาษา
(3) การฟังเพลง นิทาน คาคล้องจอง
1.4.2 การคดิ รวบยอด การคิดเชงิ บทร้อยกรองหรือเรอ่ื งราวตา่ งๆ
เหตุผล การตดั สินใจและแกป้ ัญหา (4) การพูดแสดงความคดิ ความรู้สึกและ
ความต้องการ
(5) การพูดกบั ผู้อืน่ เกี่ยวกับประสบการณ์
ของตนเอง หรอื พดู เล่าเร่ืองราวเก่ยี วกับ

รายการ อนุบาลปีท่ี 1

(1) การสงั เกตลักษณะ ส่วนประกอบ (
ของสิ่งต่างๆโดยใชป้ ระสาทสัมผัสอยา่ ง ข
เหมาะสม เ
(6) การต่อของชินเล็กเติมในชินใหญ่ (
ให้สมบรู ณแ์ ละการแยกชินส่วน ม
(8) การนบั และแสดงจานวนสิง่ ตา่ งๆ (
ในชีวติ ประจาวนั ใ
(13) การจบั คู่ ตามลกั ษณะ รูปร่าง และ (
จานวน เ

(


1

(


อนบุ าลปีที่ 2 อนบุ าลปีท่ี 3

(1) การสงั เกตลกั ษณะ สว่ นประกอบ ตนเอง

ของสง่ิ ต่างๆ โดยใช้ประสาทสัมผัสอย่าง (8) การรอจงั หวะท่เี หมาะสมในการพูด

เหมาะสม (14) การอ่านและชขี ้อความ โดยกวาด

(2) การสงั เกตส่งิ ตา่ งๆและสถานทจี่ าก สายตาตามบรรทัดจากซา้ ยไปขวา จาก

มุมมองทต่ี า่ งกัน บนลงลา่ ง

(8) การนบั และแสดงจานวนของส่งิ ตา่ งๆ (18) การเล่นเกมทางภาษา

ในชีวิตประจาวัน 1.4.2 การคดิ รวบยอด การคิดเชงิ

(13) การจบั คู่ การเปรยี บเทียบและการ เหตผุ ล การตดั สนิ ใจและแกป้ ัญหา

เรยี งลาดับสิ่งต่างๆ ตามลักษณะความ (1) การสงั เกตลักษณะ สว่ นประกอบ

ยาว/ความสูง นาหนกั ปรมิ าตร การเปลี่ยนแปลง และความสัมพนั ธ์ของ

(14) การบอกและเรยี งลาดบั กจิ กรรม สงิ่ ตา่ งๆ โดยใชป้ ระสาทสมั ผัสอยา่ ง

หรอื เหตกุ ารณ์ตามชว่ งเวลา เหมาะสม

(9) การเปรียบเทยี บและเรยี งลาดบั

จานวนของสิง่ ตา่ งๆ

(14) การบอกและเรยี งลาดบั กิจกรรม

หรือเหตุการณต์ ามช่วงเวลา

1.4.4 เจตคตทิ ดี่ ีต่อการเรยี นร้แู ละการ 1.4.4 เจตคตทิ ด่ี ีต่อการเรยี นรแู้ ละการ

แสวงหาความรู้ แสวงหาความรู้

(1) การสารวจส่ิงตา่ งๆ และแหล่งเรียนรู้ (1) การสารวจสิง่ ตา่ งๆ และแหล่งเรยี นรู้

รอบตัว รอบตัว

(4) การมีส่วนรว่ มในการรวบรวมขอ้ มูล

จากการสืบเสาะหาความรใู้ นรูปแบบ

ต่างๆ และแผนภมู ิอย่างง่าย

รายการ อนุบาลปีที่ 1 1
คณติ ศาสตร์ 1. การนับปากเปลา่ 1 - 5 2
2. นบั และแสดงจานวน 1 - 2 3
วทิ ยาศาสตร์ 4
- ทักษะการสงั เกต
-

พฒั นาการทางภาษาและการรู้ 1. การฟงั และปฏิบัติตามคาสั่ง 1
หนงั สอื
2. การฟงั เพลง นทิ าน คาคล้องจอง หรอื ค

เรือ่ งราวตา่ งๆ 2

3. การพดู แสดงความคิดเหน็ ความรสู้ ึก เ

และความต้องการ 3



4



อนบุ าลปีที่ 2 อนบุ าลปที ี่ 3

1. การเปรยี บเทยี บจานวน มาก - น้อย 1. การเปรยี บเทยี บจานวน มาก - น้อย
2. ตาแหน่ง บน - ล่าง 2. ตาแหนง่ บน-กลาง-ล่าง
3. การนับปากเปลา่ 1 - 10 3. ทศิ ทาง ซ้าย - ขวา
4. นบั และแสดงจานวน 1 - 5 4. การนบั ปากเปลา่ 1 - 20
5. นบั และแสดงจานวน 1 - 9

- ทักษะการสงั เกต 1. ทักษะการสังเกต
2. อธบิ ายเชอื่ มโยงสาเหตแุ ละผลที่
เกิดขนึ ในเหตุการณ์หรือการกระทา

1. การฟงั และปฏิบัตติ ามคาส่ัง 1. การฟังและปฏิบัตติ ามคาสั่ง

คาแนะนา คาแนะนา

2. การฟังเพลง นทิ าน คาคล้องจอง หรือ 2. การฟังเพลง นทิ าน คาคล้องจอง

เร่ืองราวตา่ งๆ บทรอ้ ยกรองหรือเรื่องราวต่างๆ

3. การพดู แสดงความคิดเหน็ ความรสู้ ึก 3. การพูดแสดงความคดิ เหน็ ความรู้สกึ

และความต้องการ และความต้องการ

4. การพดู อธิบายเกย่ี วกบั สงิ่ ของ 4. การพูดอธบิ ายเก่ียวกบั สง่ิ ของ

เหตุการณ์ และความสมั พันธ์ของสง่ิ ต่างๆ เหตุการณ์ และความสัมพันธ์ของส่งิ ต่างๆ

หนว่ ยการจัดประสบการณท์ ่ี 1

แนวคดิ
ตน้ ไม้เปน็ สิ่งที่มีชวี ติ เจริญเติบโตได้ แพร่พันธุ์ได้ ประกอบด้วย ราก ลาตน้ ก

การบารงุ รกั ษา เม่ือเจรญิ เติบโตเตม็ ท่แี ลว้ ก็จะร่วงโรย ตน้ ไม้ให้อาหารแกม่ นุษย์และสตั

มาตรฐานหลักสตู รปฐมวัย จดุ ประส
มาตรฐาน ตวั บง่ ช้ี สภาพท่พี ึงประสงค์
มาตรฐานที่ 1 1. เลน่ และทาก
1.3 รักษา 1.3.1 เลน่ และทากิจกรรม ปลอดภยั ด้วยต
รา่ งกาย
เจรญิ เตบิ โต ความปลอดภยั อย่างปลอดภัยดว้ ยตนเอง

ตามวยั และ ของตนเองและ

มีสุขนิสยั ทด่ี ี ผูอ้ น่ื

15 ตน้ ไม้ทร่ี ัก ชนั้ อนบุ าลปีที่ 2

ก่งิ ใบ ดอกและผล ต้องการนา อากาศ แสงแดดช่วยในการเจรญิ เตบิ โต ต้องการ
ตว์ ชว่ ยใหอ้ ากาศบรสิ ุทธิ์ ใหร้ ม่ เงา บางชนิดมยี างและหนามท่เี ปน็ อนั ตรายต่อมนษุ ย์

สงค์การเรียนรู้ สาระการเรยี นรู้
ประสบการณ์สาคัญ สาระท่คี วรเรียนรู้
กิจกรรมอยา่ ง
ตนเองได้ 1.1.1 การใชก้ ล้ามเนือใหญ่ 1.ชือ่ และส่วนประกอบ

(5) การเลน่ เคร่ืองเล่นสนามอย่างอิสระ ของตน้ ไม้

1.1.2 การใช้กล้ามเนือเล็ก 2. รปู รา่ งและลักษณะ

(1) การเลน่ เครอ่ื งเลน่ สัมผสั และการ ของใบไม้

สรา้ งจากแท่งไม้ บล็อก 3.การปลกู ตน้ ไม้

1.1.5 การตระหนักรูเ้ กย่ี วกับร่างกาย การดแู ลตน้ ไม้

ตนเอง 4. ประโยชน์ของต้นไม้

(1) การเคล่ือนไหวโดยควบคุมตนเองไป 5. การประกอบอาหาร

ในทศิ ทาง ระดับและพนื ท่ี จากพชื

1.2.2 การเลน่ 6. การเปรียบเทียบ

(3) การเล่นตามมุมประสบการณ์ จานวน มาก - นอ้ ย

1.2.4 การแสดงออกทางอารมณ์ 7. ตาแหนง่ บน - ล่าง

(2) การเล่นบทบาทสมมติ 8. การนับปากเปลา่

1 - 10

9. นบั และแสดง

จานวน 1 - 5

มาตรฐานหลกั สตู รปฐมวัย จดุ ประส
มาตรฐาน ตวั บ่งชี้ สภาพท่ีพึงประสงค์
มาตรฐานที่ 2 2. รับลกู บอลโ
กล้ามเนอื ใหญ่ 2.1 เคล่ือนไหว 2.1.4 รับลกู บอลโดยใช้มือ ได้
และกลา้ มเนือ
เล็กแขง็ แรง ร่างกายอย่าง ทังสองข้าง
ใช้ได้อยา่ ง
คล่องแคลว่ และ คลอ่ งแคลว่
ประสานสัมพนั ธ์
กนั ประสาน

มาตรฐานท่ี 4 สมั พนั ธแ์ ละ
ชื่นชมและ
แสดงออกทาง ทรงตัวได้
ศิลปะ ดนตรี
และการ 2.2 ใชม้ อื -ตา 2.2.1 ใช้กรรไกรตดั กระดาษ 3. ใช้กรรไกรต
เคล่ือนไหว ประสาน
สัมพันธก์ ัน ตามแนวเส้นตรง เสน้ ตรงได้

4.1 สนใจมี 4.1.1 สนใจมีความสุขและ 4. สนใจมีความ
ความสุขและ แสดงออกผ่านงานศลิ ปะ ผา่ นงานศลิ ปะไ
แสดงออกผา่ น
งานศิลปะ
ดนตรีและการ
เคล่ือนไหว

4.1.3 สนใจ มีความสุขและ 5. สนใจ มีควา
แสดงทา่ ทาง/เคล่อื นไหว ท่าทาง / เคลื่อ
ประกอบเพลง จังหวะและ จงั หวะ และดน
ดนตรี

สงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรียนรู้ สาระท่คี วรเรียนรู้
โดยใช้มือทงั สองข้าง ประสบการณส์ าคญั
1.1.1 การใช้กลา้ มเนือใหญ่
(2) การเคล่ือนไหวเคล่ือนที่

(4) การเคลื่อนไหวที่ใช้การประสาน

สมั พนั ธข์ องการใช้กลา้ มเนือใหญใ่ นการ
รับบอล

ตดั กระดาษตามแนว 1.1.2 การใชก้ ล้ามเนือเล็ก
(5) การหยบิ จับ การใชก้ รรไกร การตดั
มสขุ และแสดงออก การปะ
ได้
1.1.2 การใช้กลา้ มเนือเลก็
(2) การเขียนภาพและการเล่นกบั สี
(3) การปั้น
1.2.4 การแสดงออกทางอารมณ์
(5) การทางานศิลปะ

ามสขุ และแสดง 1.1.1 การใช้กลา้ มเนือใหญ่
อนไหวประกอบเพลง (3) การเคลื่อนไหวพร้อมอุปกรณ์
นตรีได้ 1.1.5 การตระหนกั รู้เกีย่ วกับรา่ งกาย
ตนเอง
(1) การเคลอ่ื นไหวโดยควบคุมตนเองไป
ในทศิ ทาง ระดับและพืนท่ี
1.2.1 สนุ ทรีภาพ ดนตรี
(3) การเคลื่อนไหวตามเสยี งเพลง/ดนตรี

มาตรฐานหลักสตู รปฐมวัย จดุ ประส
มาตรฐาน ตวั บง่ ช้ี สภาพท่ีพงึ ประสงค์

มาตรฐานที่ 7 7.1 ดแู ลรักษา 7.1.1 มสี ่วนรว่ มดูแลรกั ษา 6. มสี ่วนร่วมด

รกั ธรรมชาติ ธรรมชาติและ ธรรมชาติและส่ิงแวดลอ้ มเมอ่ื และสงิ่ แวดล้อม

สิ่งแวดล้อม ส่ิงแวดล้อม มีผชู้ ีแนะ

วัฒนธรรมและ

ความเป็นไทย

มาตรฐานท่ี 8 8.2 มี 8.2.1 เล่นหรอื ทางาน 7. เลน่ หรือทาง

อยู่รว่ มกบั ผู้อน่ื ได้ ปฏิสมั พันธ์ที่ดี ร่วมกบั เพื่อนเป็นกลุ่ม เป็นกลมุ่ ได้

อยา่ งมีความสุข กับผอู้ นื่

และปฏบิ ตั ิตน

เปน็ สมาชกิ ทด่ี ี

ของสงั คมใน

ระบอบ

ประชาธิปไตย

อนั มี

พระมหากษัตริย์

ทรงเป็นประมุข

มาตรฐานที่ 9 9.1 สนทนาโต้ 9.1.1 ฟงั ผูอ้ น่ื พูดจนจบและ 8. ฟังผ้อู ื่นพูดจ

ใช้ภาษาสือ่ สาร ตอนและเลา่ สนทนาโตต้ อบสอดคล้องกับ โตต้ อบสอดคล

ให้เหมาะสมกบั เรอื่ งใหผ้ ้อู นื่ เรอ่ื งท่ีฟัง

วยั เข้าใจ

สงค์การเรียนรู้ สาระการเรยี นรู้ สาระท่คี วรเรียนรู้
ประสบการณส์ าคญั
ดูแลรกั ษาธรรมชาติ 1.3.2 การดูแลรกั ษาธรรมชาติและ
มเม่ือมีผู้ชีแนะได้ สิง่ แวดลอ้ ม

(4) การเพาะปลกู และดูแลต้นไม้

งานรว่ มกบั เพอ่ื น 1.2.2 การเลน่
(2) การเลน่ รายบุคคล กลมุ่ ย่อย
กลมุ่ ใหญ่
(3) การเล่นตามมมุ ประสบการณ์
(4) การเล่นนอกหอ้ งเรยี น
1.3.5 การเล่นและทางานแบบรว่ มมือ
ร่วมใจ
(3) การทาศลิ ปะแบบร่วมมือ

จนจบและสนทนา 1.4.1 การใชภ้ าษา
ล้องกบั เรอื่ งท่ฟี ังได้ (3) การฟังเพลง นิทาน คาคล้องจอง
บทร้อยกรองหรือเร่ืองราวต่างๆ

มาตรฐานหลักสตู รปฐมวัย จุดประส
มาตรฐาน ตวั บง่ ชี้ สภาพท่พี ึงประสงค์

มาตรฐานที่ 10 10.1 มี 10.1.1 บอกลกั ษณะและ 9. บอกลักษณ
มีความสามารถ ความสามารถ สว่ นประกอบของส่งิ ตา่ งๆ ของสง่ิ ตา่ งๆ จา
ในการคดิ ท่ีเปน็ ในการคิดรวบ จากการสงั เกตโดยใช้ ประสาทสัมผสั
พืนฐานในการ ยอด ประสาทสัมผสั
เรียนรู้

10.1.2 จับคู่และ 10. จับคูแ่ ละเ

เปรียบเทยี บความแตกต่าง แตกต่างหรือคว

หรือความเหมือนของส่ิง ต่างๆ โดยใช้ลัก

ต่างๆ โดยใช้ลักษณะทส่ี งั เกต เพยี งลักษณะเด

พบเพียงลักษณะเดยี ว

10.1.3 จาแนกและจัดกลมุ่ 11. จาแนกแล
สิง่ ต่างๆ โดยใชล้ ักษณะอย่าง โดยใชล้ ักษณะอ
นอ้ ยหนึง่ ลักษณะเปน็ เกณฑ์ ลักษณะเปน็ เก

10.1.4 เรียงลาดับสง่ิ ของ 12. เรียงลาดับ
หรอื เหตุการณอ์ ยา่ งนอ้ ย 4 เหตุการณ์อย่าง
ลาดบั

สงคก์ ารเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้
ประสบการณส์ าคัญ สาระที่ควรเรียนรู้

ณะและสว่ นประกอบ 1.4.2 การคดิ รวบยอด การคิดเชิง
ากการสังเกตโดยใช้ เหตผุ ล การตัดสนิ ใจและแก้ปัญหา
สได้ (1) การสงั เกตลักษณะ สว่ นประกอบ
ของส่ิงตา่ งๆ โดยใชป้ ระสาทสัมผสั อยา่ ง
เหมาะสม

เปรียบเทยี บความ 1.4.2การคดิ รวบยอด การคิดเชงิ
วามเหมือนของสงิ่ เหตุผล การตดั สนิ ใจและแก้ปัญหา
กษณะท่ีสังเกตพบ (2) การสงั เกตสง่ิ ต่างๆและสถานที่
ดยี วได้ จากมมุ มองท่ีตา่ งกัน
(13) การจับคู่ การเปรียบเทียบและ
การเรียงลาดบั ส่ิงต่างๆ ตามลักษณะ

ละจดั กลมุ่ ส่งิ ต่างๆ 1.4.2การคิดรวบยอด การคิด
อย่างน้อยหนง่ึ เชิงเหตุผล การตัดสินใจและแกป้ ัญหา
กณฑ์ได้ (5) การจัดกลุ่มและการจาแนกสง่ิ ต่างๆ
ตามลักษณะและรูปร่าง รูปทรง

บสิ่งของหรือ 1.4.2การคิดรวบยอด การคิด
งน้อย 4 ลาดับได้ เชิงเหตผุ ล การตดั สินใจและแกป้ ัญหา
(14) การบอกและเรยี งลาดบั กจิ กรรม
หรือเหตกุ ารณ์ตามช่วงเวลา

มาตรฐานหลกั สูตรปฐมวัย จุดประส
มาตรฐาน ตวั บ่งชี้ สภาพทพ่ี ึงประสงค์
13. คน้ หาคาต
มาตรฐานที่ 12 12.2 มี 12.2.1 คน้ หาคาตอบของ ต่างๆ ตามวธิ กี

มีเจตคติท่ดี ีต่อ ความสามารถ ข้อสงสัยต่างๆ ตามวธิ กี าร

การเรียนรู้ และมี ในการแสวงหา ของตนเอง

ความสามารถใน ความรู้

การแสดงหา

ความรู้ได้อยา่ ง

เหมาะสมกบั วัย

สงคก์ ารเรียนรู้ สาระการเรยี นรู้ สาระท่คี วรเรยี นรู้
ประสบการณ์สาคญั
ตอบของขอ้ สงสัย 1.4.4 เจตคติทด่ี ตี ่อการเรียนรแู้ ละการ
การของตนเองได้ แสวงหาความรู้

(1) การสารวจส่งิ ตา่ งๆ และแหล่งเรยี นรู้

รอบตัว

การวางแผนกจิ กรรมรายห
ช้นั อนบุ าลปที ี่ 2

วนั ท่ี เคล่ือนไหวและจงั หวะ เสริมประสบการณ์ ศิลป

- เคลื่อนไหวพนื ฐาน ชอ่ื และสว่ นประกอบของตน้ ไม้ - วาดภาพส
1 - เคลื่อนไหวประกอบ
จนิ ตนาการ

คาบรรยาย - ตัดใบไม้เป

- เคลอ่ื นไหวพนื ฐาน รูปร่างและลักษณะของใบไม้ - การทาศิล

- การเคลอื่ นไหว โดยสรา้ งภา
2 ประกอบคาคลอ้ งจอง

“ตน้ ไม้”

- เคลื่อนไหวพืนฐาน การปลกู ตน้ ไมก้ ารดแู ลตน้ ไม้ - พิมพ์ภาพ

3 - เคลื่อนไหวประกอบ ของพชื
วัสดุอปุ กรณ์ - ปั้นดินนาม

- เคลื่อนไหวพืนฐาน ประโยชนข์ องตน้ ไม้ - ต่อเตมิ ภา

4 - เคลอื่ นไหวประกอบ - ตัดกระดา

คาบรรยาย

- เคลื่อนไหวพืนฐาน - พิมพ์ภาพ

- เคลอ่ื นไหวประกอบ การประกอบอาหารจากพชื - วาดภาพด

5 เพลงพร้อมวัสดอุ ปุ กรณ์

หน่วยการจดั ประสบการณ์
หน่วยต้นไม้ทรี่ กั

กจิ กรรม เล่นตามมมุ กลางแจ้ง เกมการศึกษา
ปะสรา้ งสรรค์ - เล่นตามมุม
สเี ทยี นตาม ประสบการณ์ - เกมลงิ ชิงบอล - เกมจับคู่ภาพตน้ ไม้

ปน็ เสน้ ตรง - เล่นตามมมุ กับใบไม้
ประสบการณ์
ลปะแบบร่วมมือ - เลน่ เคร่ืองเลน่ - เกมจบั คู่
าพจากใบไม้ สนาม สว่ นประกอบของ
- เล่นนา ตน้ ไม้
เล่นทราย

พจากส่วนประกอบ - เล่นตามมมุ - การละเล่น - เกมเรียงลาดบั ภาพ
ประสบการณ์ “รรี ีข้าวสาร” การเจรญิ เตบิ โต
ของตน้ ไม้
มัน

าพจากใบไม้แหง้ - เลน่ ตามมมุ - การเลน่ เกม - เกมพนื ฐานการ
รบั สง่ บอล บวกรูปต้นไม้จานวน
าษตามแนวเส้นตรง ประสบการณ์ 1-5
- เลน่ เครอ่ื งเลน่
. สนาม - เกมจับค่ภู าพ
ตาแหน่งบนและลา่ ง
พจากกา้ นกลว้ ย - เล่นตามมุม ทตี่ รงกันข้ามกนั

ด้วยสีเทียน ประสบการณ์

ผงั ความคดิ แผนการจดั ประสบการณ์หน

๑. กจิ กรรมเคลื่อนไหวและจังหวะ ๒. กจิ กรรมเสรมิ ป

1. .เคล่ือนไหวประกอบคาบรรยาย 1. ช่ือและส่วนประกอบของต้น
2. การเคลื่อนไหวประกอบคาคลอ้ งจอง “ต้นไม้ 2.รูปรา่ งและลกั ษณะของใบไม
3. เคลอ่ื นไหวประกอบวสั ดุอุปกรณ์ 3. การปลูกต้นไม้ การดูแลต้นไ
4. เคล่ือนไหวประกอบคาบรรยาย 4. ประโยชนข์ องต้นไม้
5. เคลือ่ นไหวประกอบเพลงพร้อมวัสดุอปุ กรณ์ 5.การประกอบอาหารจากพืช

๔. กิจกรรมเล่นตามมุม หนว่
การเล่นตามมุมประสบการณ์ ต้นไม้ท

๕. กิจกรรมกล

1. เกมลงิ ชิงบอล
2. เล่นเคร่ืองเล่นสนาม เลน่ นาเล
3. การละเล่น “รรี ีข้าวสาร”
4. การเล่นเกมรับสง่ บอล
5. เลน่ เครื่องเลน่ สนาม

นว่ ย หน่วยต้นไม้ที่รัก ชั้นอนบุ าลปีที่ 2

ประสบการณ์ ๓. กจิ กรรมศิลปะสร้างสรรค์

นไม้ 1. วาดภาพสเี ทยี นตามจินตนาการและตัดใบไม้
ม้ เป็นเส้นตรง
ไม้ 2. การทาศลิ ปะแบบร่วมมือโดยสร้างภาพจากใบไม้
3. พิมพภ์ าพจากสว่ นประกอบของพชื และปั้นดินนามัน
4. ตดั กระดาษตามแนวเสน้ ตรง
และต่อเติมภาพจากใบไม้แห้ง
5. พมิ พภ์ าพจากกา้ นกลว้ ย และวาดภาพด้วยสีเทยี น

วย ๖. กิจกรรมเกมการศกึ ษา
ท่รี ัก
1. เกมจบั คูภ่ าพตน้ ไม้กับใบไม้
ลางแจ้ง 2. เกมจบั คู่สว่ นประกอบของต้นไม้
ลน่ ทราย 3. เกมเรยี งลาดบั ภาพการเจริญเติบโตของต้นไม้
4. เกมพนื ฐานการบวกรปู ตน้ ไม้จานวน 1 - 5
5. เกมจบั คู่ภาพตาแหน่งบนและล่างท่ีตรงกนั ขา้ มกนั

แผนการจดั ประสบการณ์รายวัน วันที่ 1

จุดประสงคก์ าร สาระการเรียนรู้

เรยี นรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระทค่ี วรเรยี นรู้

กิจกรรมเคล่ือนไหว (1) การเคลอื่ นไหวโดย 1. กจิ กรรมพืนฐ
อิสระตามจังหวะ
และจังหวะ ควบคมุ ตนเองไปในทิศทาง ทิศทาง ระดับ แล
2. ครูแนะนาการ
สนใจ มีความสขุ และ ระดบั และพนื ท่ี โดยให้เด็กคดิ ท่าท
๓. เดก็ เคล่ือนไห
แสดงท่าทาง / (3) การเคล่ือนไหวตาม แปรงฟัน ล้างหน
แก่จัดสเี หลอื งรว่
เคลอ่ื นไหวประกอบ เสียงเพลง/ดนตรี เดินต่อไปก้มลงเก
5. เมอื่ เก็บหมดแ
จงั หวะ และดนตรีได้ บางใบสีเหลืองจดั
อกี ใบอยู่ตรงหนา้
จงึ กระโดดเกบ็ แล
สวนสะอาด ตน้ ไ
ฉนั เอนไปตามลม
โอนไปโอนมาเร็ว
กลบั เขา้ บ้าน”
๔. หลังปฏิบตั ิกิจ
นอนราบกับพนื
เตรยี มปฏบิ ัตกิ ิจก

หนว่ ยที่ 15 ต้นไม้ท่รี กั ชนั้ อนบุ าลปีท่ี 2

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมิน
พฒั นาการ
ฐานให้เด็กเคลื่อนไหวรา่ งกายไปทัว่ ๆ บรเิ วณอย่าง 1. เครอื่ งเคาะ
ะของเสยี งดนตรีโดยใหเ้ ดก็ ควบคุมตนเองไปใน จังหวะ สงั เกต
ละพนื ท่ีอยา่ งอิสระ 2. คาบรรยาย ความสนใจ มี
รทากจิ กรรมเคลอื่ นไหวรา่ งกายประกอบคาบรรยาย 3. เสยี งดนตรี ความสขุ และแสดง
ทางตามจินตนาการของตนเอง ประกอบการ ท่าทาง /
หวร่างกายประกอบคาบรรยาย ดังนี “ฉันต่ืนขนึ มา เคลื่อนไหว เคลอ่ื นไหว
นา้ อาบนาและแต่งตัว แลว้ ลงไปในสวน พบใบไม้ท่ี มจี งั หวะชา้ เรว็ ประกอบเพลง
วงหล่นลงบนพืน5 ใบ ฉันจงึ ก้มลงเกบ็ ใบท่ี 1 แลว้ จงั หวะ และดนตรี
กบ็ ใบที่ 2 ใบที่ 3 ใบที่ 4 และเก็บต่อไปจนถึงใบท่ี
แล้ว ฉนั จึงนาไปทงิ ในถงั ขยะ ฉันเหลือบเห็นใบไม้
ดแสดงว่ากาลงั จะรว่ ง ฉันจงึ เกบ็ จากก่งิ ข้างลา่ งพบ
าพอดี ก็เลยเก็บด้วย อา้ ว! อกี ใบอยูส่ ูงเกนิ เออื ม ฉนั
ล้วนาไปทิงในถังขยะ ฉันมองไปรอบๆ ตวั รู้สกึ ว่า
ไม้เขยี วสดทกุ ตน้ ฉันมีความสุขมาก เม่ือลมพัดมาตวั
ม ฉนั รู้สึกเย็นสบาย ตอ่ มาลมพัดแรงขึนๆ ตัวฉนั ก็
วขึน ฉันรสู้ ึกเย็นสบาย จงึ เดนิ ไปลา้ งมือล้างเทา้ แล้ว

จกรรมเสรจ็ แล้วเด็กพักผ่อนอริ ยิ าบถ โดยใหเ้ ด็ก
2 - 3 นาทแี ลว้ ลุกขนึ น่งั จบั คนู่ วดไหลก่ นั เบาๆ เพ่อื
กรรมต่อไป

จุดประสงคก์ าร สาระการเรียนรู้
เรียนรู้
ประสบการณ์สาคญั สาระที่ควรเรียนรู้
กจิ กรรมเสริม
ประสบการณ์ (1) การสงั เกตลักษณะ ช่ือและ 1. ครูเตรยี มสลา
บอกลกั ษณะและ ส่วนประกอบขอ
ส่วนประกอบ ของสงิ่ ต่างๆ สว่ นประกอบของ ภาพลาต้น เลข 3
สว่ นประกอบของ 2. เด็กๆและครูช
สิ่งต่างๆ จากการ โดยใช้ประสาทสมั ผสั อย่าง ตน้ ไม้ ได้แก่ ราก ออกไปทากจิ กรร
3. แบง่ เด็กออกไ
สงั เกตโดยใช้ เหมาะสม ลาต้น กิ่ง ใบ ดอก จับสลากได้ ว่ามลี
4. เด็กๆ แต่ละก
ประสาทสมั ผสั ได้ (1) การสารวจส่ิงตา่ งๆ ของต้นไม้
5. ครใู หค้ วามร้เู พ
และแหลง่ เรยี นรู้รอบตวั ความแตกตา่ งกัน
สว่ นประกอบขอ
(3) การสืบเสาะหาความรู้

เพื่อค้นหาคาตอบของข้อ

สงสยั ตา่ งๆ

กจิ กรรมสรา้ งสรรค์ (5) การหยิบจับ การใช้ 1. ครเู ตรียมอปุ ก
ใช้กรรไกรตัด กรรไกร การตดั การปะ ตามจนิ ตนาการแ
กระดาษตามแนว จนิ ตนาการ
เสน้ ตรงได้ 2. ครแู นะนาอุป
กจิ กรรม
3. เด็กทากจิ กรร
4. เดก็ ร่วมกันเก

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ
พฒั นาการ
ากตัวเลข 1 ถงึ ๕ และด้านหลังสลากมชี ือ่
องต้นไม้ติดอยู่ ดังนี เลข 1 ภาพราก เลข 2 1. แผน่ สลาก สงั เกต
3 ภาพกิ่ง เลข 4 ภาพใบไม้ เลข 5 ภาพดอกไม้ การบอกลกั ษณะ
ช่วยกันสรา้ งข้อตกลงวา่ ควรปฏิบตั ิอย่างไรในการ 1 – 5 ดา้ นหลงั ตดิ และส่วนประกอบ
รมนอกหอ้ งเรียน ภาพ ของสิง่ ตา่ งๆ จาก
ไปสารวจและสังเกตส่วนประกอบของตน้ ไม้ตามท่ี - เลข 1 ราก การสงั เกตโดยใช้
ลกั ษณะอย่างไร - เลข 2 ลาตน้ ประสาทสัมผัส
กลุ่มมานาเสนอผลการสงั เกตช่ือและสว่ นประกอบ - เลข 3 ก่งิ

พ่ิมเตมิ วา่ “สว่ นประกอบของตน้ ไม้แต่ละชอ่ื มี - เลข 4 ใบ
นอย่างไร” และสรุปความคดิ รวบยอดเก่ยี วกบั
องต้นไม้ - เลข 5 ดอก

2. ตน้ ไม้ของจริงที่

มีสว่ นประกอบครบ

ทงั 5 รายการ

กรณ์กจิ กรรม 2 กจิ กรรม ได้แก่ วาดภาพสีเทียน 1. กระดาษ สงั เกต
และตดั ใบไม้เปน็ เส้นตรงแลว้ นามาสรา้ งภาพตาม วาดภาพ การใช้กรรไกรตดั
2. สีเทียน กระดาษตามแนว
ปกรณ์ วิธกี ารปฏบิ ตั ิและข้อตกลงในการปฏิบัติ 3. ใบไม้ เส้นตรง
4. กรรไกรปลายมน
รมศิลปะสรา้ งสรรค์ทงั 2 กิจกรรมตามความสนใจ 5. กาว
กบ็ อุปกรณ์และนาเสนอผลงาน

จดุ ประสงค์การ สาระการเรียนรู้ 1. แนะนากิจกรร
เรยี นรู้ 2. เดก็ เลือกเล่นก
ประสบการณ์สาคัญ สาระท่คี วรเรยี นรู้ ซง่ึ ควรจัดไว้อยา่ ง
กจิ กรรมเลน่ ตามมุม - มมุ หนังสือ
เลน่ และทากจิ กรรม (1) การเลน่ เคร่อื งเลน่ - มมุ เกมการศึกษ
อย่างปลอดภัยด้วย สมั ผสั และการสร้างจาก - มุมเครอื่ งเลน่ ส
ตนเองได้ แทง่ ไม้ บล็อก 3. เม่ือหมดเวลา
(4) การเล่นบทบาทสมมติ
(3) การเล่นตามมมุ
ประสบการณ์

กิจกรรมกลางแจ้ง (2) การเคลื่อนไหว 1. เตรยี มพรอ้ มร
รับลูกบอลโดยใชม้ ือ เคล่ือนท่ี ขอ้ เท้าสลบั ซา้ ยข
ทงั สองข้างได้ (4) การเคล่ือนไหวท่ีใช้ อยา่ งละ 5 ครัง
การประสานสัมพนั ธข์ อง 2. ครูสาธิตและอ
การใช้กล้ามเนือใหญ่ใน 3. เด็กจับคู่ รบั –
การรับบอล 4. เด็กเล่นเกมลงิ

1) เดก็ จับมือ
2) ขออาสาเด
3) เดก็ ๆ จะ
4) ถ้าลงิ แย่งบ
5. เม่อื หมดเวลา
ร่างกายก่อนเข้าช

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ
พฒั นาการ
รมเลน่ ตามมุม
กิจกรรมตามมมุ ตามความสนใจ มมุ ประสบการณ์ใน สงั เกต
งน้อย ๔ มุม เชน่
ห้องเรียน การเล่นและทา
- มมุ บลอ็ ก
ษา - บทบาทสมมติ กจิ กรรมอยา่ ง
สัมผสั - มุมธรรมชาติศกึ ษา
าเด็กเก็บของเขา้ ทใี่ หเ้ รยี บร้อย ปลอดภยั ดว้ ย

ตนเอง

รา่ งกายโดยให้เด็กวงิ่ อยู่กบั ที่ และก้มตัวลงแตะ 1. ลูกบอล สงั เกต
ขวา 10 ครงั หมุนแขนไปข้างหนา้ และข้างหลัง 2. นกหวีด การรบั ลกู บอลโดย
ใช้มือทงั สองข้าง

อธิบายการรับสง่ ลูกบอล
– สง่ ลกู บอล ตามความถนัดของตนเอง
งชิงบอล ดงั นี
อเป็นวงกลม 1 วง ( ขนาดเหมาะสม )
ด็ก 1 คน เป็นลงิ คอยแย่งลูกบอลทีเ่ พื่อนโยน
ะโยนบอลส่งให้เพอื่ นพร้อมทังเรียกชอ่ื เพอ่ื นไปด้วย
บอลได้ คนทีโ่ ยนลกู บอลใหเ้ พือ่ นต้องมาเป็นลงิ แทน
าเด็กเก็บอุปกรณล์ กู บอล เขา้ แถวทาความสะอาด
ชนั เรยี น

จดุ ประสงค์การ สาระการเรียนรู้
เรยี นรู้
ประสบการณ์สาคัญ สาระที่ควรเรยี นรู้
เกมการศกึ ษา
จับค่แู ละ (13) การจับคู่ การ การจับคู่ต้นไม้ 1. ครแู นะนาอปุ
เปรยี บเทยี บความ กบั ใบไม้
แตกต่างหรือความ เปรยี บเทยี บและการ กบั ใบไม้ 2. แบ่งเดก็ เป็นก
เหมอื นของส่งิ ตา่ งๆ แนะนาใหมไ่ ปเล
โดยใช้ลักษณะท่ี เรยี งลาดบั สิ่งตา่ งๆ ตาม 3. เดก็ เล่นเกมโด
สังเกตพบเพียง กลมุ่ ตอ้ งไดเ้ ล่นเก
ลกั ษณะเดียวได้ ลกั ษณะ 4. ครใู หส้ ญั ญาณ
แล้ว

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมิน
พฒั นาการ
ปกรณ์พร้อมทังสาธติ วธิ ีการเล่นเกมจบั คู่ภาพต้นไม้
1. เกมเกมจับคู่ สงั เกต
กลุ่มตามความเหมาะสม ให้เด็ก 1 กลุ่มรับเกมที่
ล่น กลมุ่ อน่ื ๆ เลน่ เกมการศกึ ษาชดุ เดิม ภาพต้นไม้กบั ใบไม้ การจับคู่และ
ดยหมุนเวียนสลบั เปลี่ยนกันในแต่ละกลุ่มโดยทกุ
กมจบั คภู่ าพต้นไม้กับใบไม้ ๒. เกมการศึกษาใน เปรียบเทียบความ
ณหมดเวลา เดก็ เกบ็ เกมการศึกษาเขา้ ทห่ี ลังเลกิ เล่น
หนว่ ยท่ีผ่านมา แตกตา่ งหรือความ

เหมอื นของส่งิ ต่างๆ

โดยใชล้ กั ษณะที่

สังเกตพบเพยี ง

ลักษณะเดียว

แผนการจดั ประสบการณ์รายวนั วนั ที่ 2

จุดประสงค์กร สาระการเรยี นรู้ ก

เรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระที่ควรเรียนรู้ 1. เดก็ ปฏิบัติกจิ ก
รอบๆหอ้ งเรียนอย
กิจกรรม (1) การเคลอื่ นไหว เสยี งเคาะจงั หวะเ
เคลื่อนไหวในทา่ น
เคลอ่ื นไหวและ โดยควบคมุ ตนเองไป 2. เดก็ พดู คาคล้อ
2 – 3 ครงั หรือจ
จงั หวะ ในทศิ ทาง ระดับและ 3. เดก็ เคลือ่ นไหว
“ตน้ ไม้” ตามควา
สนใจ มีความสุข พนื ท่ี 4. ปฏบิ ตั กิ ิจกรรม
5. หลงั ปฏบิ ัตกิ ิจก
และแสดงท่าทาง / (3) การเคล่ือนไหว 2 – 3 นาที เพือ่ เ
1. เดก็ ไปเกบ็ ใบไ
เคลอ่ื นไหว ตามเสียงเพลง/ดนตรี ไม่ใหซ้ ากับเพื่อนแ
2. เดก็ สงั เกตรปู ร
ประกอบ จังหวะ จดั กลมุ่ ใบไมท้ ่ีมรี
ภาชนะเดยี วกัน
และดนตรีได้ 3. ครถู ามวา่ ใบไม
ให้นาใบไมม้ าแสด
กจิ กรรมเสริม (1) การสารวจสงิ่ รูปร่างและลักษณะของ ๔. เด็กนาใบไม้ท่เี
ประสบการณ์ ตา่ งๆ และแหลง่ ใบไม้ ๕. เด็กนาเสนอผล
1. คน้ หาคาตอบ เรยี นรูร้ อบตัว ของกลมุ่ ตนเอง
ของข้อสงสยั ตา่ งๆ (3) การสบื เสาะหา
ตามวธิ ีการของ ความรเู้ พื่อคน้ หา
ตนเองได้ คาตอบของข้อสงสัย
2. จาแนกและจัด ตา่ งๆ
กลมุ่ สงิ่ ต่างๆ โดย (5) การจดั กลุ่มและ
ใชล้ ักษณะอยา่ ง การจาแนกส่งิ ต่างๆ
นอ้ ยหน่ึงลักษณะ ตามลกั ษณะและ
เปน็ เกณฑไ์ ด้ รูปรา่ ง

หนว่ ยที่ 15 ต้นไม้ทีร่ กั ชน้ั อนุบาลปที ี่ 2

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ

กรรมเคลื่อนไหวร่างกายทวั่ ๆบรเิ วณ 1. เพลงบรรเลงหรือ สังเกต
ย่างอสิ ระตามจงั หวะเสยี งดนตรหี รือ เครอื่ งเคาะจังหวะ ความสนใจ มีความสขุ และ
เมื่อได้ยินสญั ญาณ“หยุด” ใหห้ ยดุ 2. คาคล้องจอง แสดงทา่ ทาง / เคล่ือนไหว
นันทันที “ต้นไม้” ประกอบ จงั หวะ และ
องจอง “ตน้ ไม้” ตามครูทีละวรรค ดนตรี
จนกว่าเดก็ ส่วนใหญจ่ าได้ 1. ใบไม้ชนิดต่างๆ
วทาท่าประกอบคาคลอ้ งจอง 2. ภาชนะ สังเกต
ามคิดจินตนาการของตนเอง 3. กระดาษบรู๊ฟ 1. การค้นหาคาตอบของ
มในข้อ 3 ซา 2 - 3 ครัง ข้อสงสยั ตา่ งๆ ตามวธิ กี าร
กรรมเสรจ็ แล้ว เด็กพักผอ่ นอริ ยิ าบถ ของตนเอง
เตรียมปฏิบัตกิ จิ กรรมต่อไป 2. การจาแนกและจดั กลมุ่
ไม้ทีร่ ่วงอยู่ คนละ 1 ใบ พยายาม ส่ิงต่างๆ โดยใช้ลกั ษณะ
แล้วกลับมาในห้องเรียน อยา่ งน้อยหน่งึ ลักษณะเปน็
รา่ งและลักษณะใบไม้ของตนเองและ เกณฑ์
รูปร่างและลักษณะเหมือนกันใสไ่ ว้ใน

ม้ของใครทม่ี ีรูปรา่ งไมเ่ หมือนเพอื่ น
ดงไว้หนา้ หอ้ ง
เหมือนกนั มาติดบนกระดาษบรู๊ฟ
ลงานรูปร่างและลักษณะของใบไม้

จดุ ประสงคก์ ร สาระการเรยี นรู้ ก

เรยี นรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระที่ควรเรยี นรู้

กิจกรรม (3) การทาศิลปะแบบ ๖. เดก็ และครูรว่ ม
สร้างสรรค์ รว่ มมือ ของทกุ กลุ่มวา่ เหม
เล่นหรือทางาน ใครที่ใบไม้ไมเ่ หมือ
รว่ มกับเพ่ือนเป็น
กลุ่มได้ 1. ครูเตรียมใบไม
ทาศิลปะแบบร่วม
กจิ กรรมเลน่ (1) การเล่นเคร่อื งเล่น 2. ครแู นะนาอปุ ก
ตามมุม สมั ผัสและการสรา้ ง การปฏบิ ตั กิ ิจกรร
เลน่ และทา จากแทง่ ไม้ บลอ็ ก 3. เดก็ แต่ละกลมุ่
กจิ กรรมอย่าง (4) การเลน่ บทบาท กจิ กรรมรว่ มกนั ได
ปลอดภัยด้วย สมมติ 4. เดก็ รว่ มกันเก็บ
ตนเองได้ (3) การเลน่ ตามมมุ
ประสบการณ์ 1. ครแู นะนากจิ ก
2. เด็กเลอื กเลน่ ก
ซง่ึ ควรจดั ไว้อย่าง
- มมุ หนงั สือ
- มมุ เกมการศึกษ
- มมุ เครอื่ งเล่นสมั
3. เม่ือหมดเวลาใ

กิจกรรมกลางแจ้ง (5) การเลน่ เคร่ืองเล่น 1. ครแู นะนาข้อต
การเล่นนา เลน่ ท
เลน่ และทา สนามอย่างอสิ ระ อยา่ งปลอดภยั
2. เด็กเลือกเลน่ เค
กิจกรรมอย่าง (1) การเคลอ่ื นไหว ตามความสนใจ โ

ปลอดภัยด้วย โดยควบคมุ ตนเองไป

ตนเองได้ ในทศิ ทาง ระดบั และ


Click to View FlipBook Version