The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาล 2 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by nmatroeng1, 2022-05-21 10:06:05

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาล 2 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565

แผนการจัดประสบการณ์ชั้นอนุบาล 2 ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2565

หน่วยของเลน่ ของใช้ ช้ันอนุบาลปีท่ี ๒

รมเสริมประสบการณ์ 3. กจิ กรรมศิลปะสรา้ งสรรค์

สว่ นตัวและสว่ นรวม ๑. การปน้ั ดินนา้ มัน การพิมพภ์ าพด้วยวัสดุธรรมชาติ
นของใช้ ๒. การวาดภาพ การประดิษฐก์ ังหนั ถ้วย
ของใช้ ๓. การวาดภาพ การประดษิ ฐ์ถว้ ยกระดาษเสียงใส
นการเลน่ ขนาดตวั อักษร ๔. การวาดภาพ การประดษิ ฐ์ยานพาหนะ
๕. การวาดภาพ การประดิษฐ์ยานพาหนะ
ละสง่ิ ของเครือ่ งใชอ้ ยา่ ง

หนว่ ย 6. กจิ กรรมเกมการศึกษา
องเล่นของใช้
๑. การเลน่ เกมภาพตัดต่อการเล่นของเดก็
มกลางแจง้ ๒. การเลน่ เกมจับค่ภู าพของเลน่
๓. การเลน่ เกมจับคู่ภาพของใช้ท่คี ่กู ัน
นเครือ่ งเล่นสนาม ๔. การเล่นเกมจัดหมวดหมภู่ าพของใช้
นวิง่ วบิ าก ๕. การเล่นเกมจับค่ขู องใช้กบั สญั ลักษณ์ตามแบบรปู ทีก่ าหนด
นน้า - การเล่นทราย
นเกมว่งิ ซกิ แซก็
นเคร่ืองเลน่ สนาม

แผนการจัดประสบการณร์ ายวนั วันที่ 1

จดุ ประสงคก์ าร สาระการเรยี นรู้ 1. กจิ กรรมพื้นฐ
ประสบการณ์สาคัญ สาระทค่ี วรเรียนรู้ บริเวณอย่างอสิ ร
เรียนรู้ “หยดุ ” ใหห้ ยุดเ
(๓) การเคลื่อนไหวตาม 2. ครูและเด็กสร
กจิ กรรม เสยี งเพลง/ดนตรี ทา่ ทางประกอบ
เคลอ่ื นไหวและ
จงั หวะ - ครูยกไม้บล
ร่วมกิจกรรมการ - ครยู กตกุ๊ ตา
เคล่อื นไหวทาทา่ ๓. ครอู ่านเนอ้ื เพ
ตามคาสั่งประกอบ ชี้คาให้ตรงกับ
เพลงและดนตรีได้ 4. เด็กและครรู ่ว
อย่างมีความสขุ เคลื่อนไหวร่างก
สญั ญาณ “หยดุ
ขอ้ ตกลง

1 หนว่ ยของเล่นของใช้ ชัน้ อนุบาลปที ่ี ๒

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

ฐานให้เดก็ เคลือ่ นไหวรา่ งกายไปทั่ว ๑. เครอื่ งเคาะจังหวะ สังเกต
ระตามจงั หวะเม่อื ไดย้ นิ สัญญาณ ๒. เพลงเลน่ แลว้ เกบ็ รว่ มกจิ กรรมการ
เคลอ่ื นไหวในท่านน้ั ทนั ที ๓. ไม้บลอ็ ก เคลื่อนไหวทาทา่ ทางตาม
รา้ งขอ้ ตกลงโดยใชข้ องเลน่ กาหนด ๔. ตุ๊กตา คาส่ังประกอบเพลงและ
บการเคลอื่ นไหวดังนี้ ดนตรีอยา่ งมคี วามสขุ
ล็อก เดก็ เคลื่อนไหว กระโดดขน้ึ ลง
า เดก็ เคลอื่ นไหว ยักเอว
พลง “เพลงเล่นแล้วเกบ็ ”พร้อมท้งั
บเสยี งอา่ น
วมกันรอ้ งเพลงเล่นแล้วเก็บและ
กายตามคาสัง่ ท่ตี กลงกนั เมอื่ ไดย้ นิ
ด” ในแต่ละครงั้ ใหป้ ฏบิ ัติตาม

จุดประสงค์การ สาระการเรียนรู้ ก
ประสบการณ์สาคัญ สาระท่ีควรเรียนรู้
เรยี นรู้ ๑. ครอู ่านคาคล
(๒) การฟังและ การแยกของใชส้ ่วนตัว ชคี้ าใหต้ รงกบั เส
กจิ กรรมเสริม ปฏบิ ัตติ ามคาแนะนา และสว่ นรวม ๒. ครแู ละเด็กอา่
ประสบการณ์ (๓) การฟงั จบ
๑. ฟังและพูด คาคลอ้ งจอง ๓. ให้เด็กสังเกต
โตต้ อบเร่อื ง (๑๒) การเหน็ แบบ คาคลอ้ งจอง
การแยกประเภท อย่างการอา่ นที่ ๔. ครนู าตะกร้า
ของใช้ได้ ถกู ตอ้ ง สว่ นรวมท่เี ป็นข
๒. อ่านขอ้ ความ (๑๔) การอ่านชี้ ๕. ครหู ยิบปา้ ยบ
ข้อความโด กวาด บตั รชือ่ “ของใช
ตามครไู ด้ สายตาตามบรรทดั ให้เดก็ ฟังเดก็ อ่า
จากซ้ายไปขวาจาก หา่ งกันพอสมคว
บนลงล่าง ๖. ครูหยบิ ของใ
บอกวา่ คอื อะไร
แล้วครนู าไปวาง
การแยกประเภท
ของใช้ส่วนรวมท

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ

ลอ้ งจอง “ของเล่นของใช้” โดย 1. คล้องจอง สงั เกต
สยี งอา่ นทลี ะวรรคต้งั แต่ต้นจนจบ “ของเล่นของใช้” ๑. การฟังและพดู
านออกเสียงพร้อมกันต้ังแตต่ ้นจน โต้ตอบเร่ืองการแยก
2. ของเล่นของใช้ใน ประเภทของใชไ้ ด้
ตคาและตัวอักษร ชี้ตวั อกั ษรและ ห้องเรยี น ๒. การอ่านขอ้ ความ
ตามครู
๓. บัตรชือ่

าทีม่ ีของใชส้ ่วนตวั และของใช้ ของใชส้ ว่ นตัว
ของเด็กในหอ้ งเรยี นมาใหเ้ ด็กดู ของใชส้ ว่ นรวม
บัตรชอื่ “ของใช้สว่ นตัว”และ
ชส้ ว่ นรวม” อ่านและชี้ทีละคา
านตามครู ครนู าบตั รคาวางทพี่ ืน้
วร
ในตะกรา้ ข้ึนมาทีละชน้ิ ให้เดก็
เปน็ ของใชส้ ่วนตวั หรือสว่ นรวม
งตรงกบั ปา้ ยบัตรชอื่ แผนภูมิ
ทส่ิงของ เช่น หนงั สือวางตรง
ทาเชน่ นจี้ นครบทุกช้นิ

จดุ ประสงค์การ สาระการเรยี นรู้

เรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระที่ควรเรยี นรู้

๗. เด็กอาสาอ
และของใชส้ ว่ น
การแยกประเภ
สง่ิ ทถ่ี ือขนึ้ มาใ
นา ไปวางทแี่ ผ

แผนภ
ของใช้ส่ว

๘. ให้เด็กเปล่ีย
เหมือนข้อ ๕ จ
๗. ครแู ละเดก็
เด็กไม่ควรนาก

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ

ออกมาแยกประเภทของใชส้ ว่ นตัว
นรวม วางตามแผนภมู ิ
ภทของเล่นของใชโ้ ดยบอกชื่อ
ใหเ้ พื่อนฟัง เพื่อนพูดตามและ
ผนภมู ิ
ภมู กิ ารแยกประเภทสงิ่ ของ
วนตวั ของใช้ส่วนรวม

ยนกันออกมาทากิจกรรม
จนครบทุกคน
กร่วมกนั สรปุ ของใชส้ ว่ นรวม
กลับบา้ นเพราะเป็นของทุกคน

จดุ ประสงค์การ สาระการเรยี นรู้ ก
เรยี นรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระท่ีควรเรียนรู้
1. ครูและเดก็ ชว่
กจิ กรรม (๕) การทากจิ กรรม กจิ กรรม คือ กา
ศลิ ปะสร้างสรรค์ ศิลปะต่างๆ วัสดุธรรมชาติ
ทางานร่วมกบั 2. ครแู นะนาวิธ
เพ่อื นได้ ก้านกล้วย ก้านม
3. เมือ่ เดก็ ทากิจ
กจิ กรรมเลนตามมุม ดินนา้ มนั อย่างอ
4. เดก็ ร่วมกนั เก
เกบ็ ของเล่นของ (๓) การให้ความ ผลงานใหค้ รูฟงั
ใชเ้ ข้าทีด่ ้วย รว่ มมือในการปฏิบตั ิ แสดงผลงาน
ตนเองได้ กจิ กรรม
1. เดก็ เลือกกจิ ก
(๔) การดูแล ตามความสนใจ
มอี ยา่ งน้อย ๔ ม
ห้องเรยี นรว่ มกนั
- มุมนทิ าน
- มุมศิลปะ
- มุมเครอื่ งเล

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ

วยกนั เตรยี มอุปกรณ์ กจิ กรรม ๒ 1. ดินนา้ มนั สงั เกต
การทางานรว่ มกับเพ่ือน

ารป้ันดินน้ามนั และการพิมพด์ ้วย ๒. แผน่ รองปนั้

๓. สีน้า

ธีการพิมพ์ดว้ ยวัสดุธรรมชาติได้แก่ ๔. กระดาษ

มะละกอ ๕. จานผสมสี

จกรรมพิมพภ์ าพเสรจ็ แล้วจงึ ปน้ั ๖. ก้านกล้วย

อสิ ระ ๗. กา้ นมะละกอ

กบ็ อปุ กรณ์และส่งผลงานพร้อมเลา่

ครจู ดบนั ทกึ เด็กนาผลงานไปไวท้ ่ี

สังเกต

กรรมเล่นตามมุมประสบการณ์ อุปกรณ์มมุ ประสบการณ์ การเก็บของเล่นของใช้
มุมประสบการณ์ในหอ้ งเรยี นควร
มุมเช่น ในหอ้ งเรียน เขา้ ทด่ี ว้ ยตนเอง

- มมุ บลอ็ ก
- มุมบทบาทสมมุติ
ล่นสัมผัส - มมุ ธรรมชาตศิ ึกษา

จดุ ประสงคก์ าร สาระการเรียนรู้ ก
เรยี นรู้ ประสบการณส์ าคญั สาระท่ีควรเรยี นรู้
๒. มมุ นิทานควร
กจิ กรรมกลางแจ้ง (๑) การปฏิบตั ติ นให้ ของใช้ส่วนรวม
เล่นเครอื่ งเล่น ปลอดภยั ใน ๓. มุมศลิ ปะควร
สนามอยา่ ง ชวี ิตประจาวัน กระดาษโฆษณา
ปลอดภัยด้วย (๓) การเล่นเครือ่ ง การใช้กรรไกร
ตนเองได้ เล่นอยา่ งปลอดภยั 2. เมอ่ื หมดเวลา

เกมการศึกษา (๖) การต่อของชิน้ เล่นเกมภาพตัดตอ่ ของใช้ 1. ครูแนะนาขอ้
ต่อสว่ นประกอบ เล็กเติมในชิ้นใหญ่ สว่ นรวมตามลาพังหรอื แตล่ ะชนิดพรอ้ ม
ภาพเปน็ ภาพที่ ใหญใ่ หส้ มบูรณ์ กับผู้อนื่ 2. เด็กเล่นเครอ่ื
สมบรู ณไ์ ด้ ใกล้ชดิ
3. เมอ่ื ครูใหส้ ัญ
ความสะอาดรา่ ง

1. ครแู นะนาเกม
2. แบ่งเดก็ เป็นก
เหมาะสมให้ตวั แ
เล่นมาแล้วและเ
3. เด็กเลน่ โดยห
จะได้เล่นเกมภา
4. ครใู ห้สญั ญาณ

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
รมนี ทิ านเกย่ี วกับของใชส้ ่วนตัว –
สงั เกต
รจัดสื่อการใช้กรรไกรและ การเล่นเครอ่ื งเล่นสนาม
าสินค้าใหเ้ ด็กเลือกตัดรูปฝกึ อย่างปลอดภยั ด้วยตนเอง

าใหเ้ ดก็ เก็บของเข้าท่ีให้เรยี บรอ้ ย

อตกลงในการเลน่ เคร่อื งเล่นสนาม เครอ่ื งเล่นสนาม
มทง้ั คาแนะนาวิธีเลน่ อย่าปลอดภัย
องเล่นสนามโดยมีครดู แู ลอยา่ ง

ญญาณหมดเวลาเด็กเข้าแถวทา สังเกต
งกาย การต่อส่วนประกอบภาพ
เป็นภาพที่สมบรู ณ์
มภาพตดั ต่อการเล่นของเดก็ เกมภาพตดั ต่อการเล่น
กลมุ่ ๆละ ๒ - ๔ คนตามความ ของเดก็
แทนกลุ่มออกมารบั เกมที่เคย
เกมภาพตัดตอ่ การเล่นของเดก็
หมนุ เวียนกันในแตล่ ะกลุ่ม ทุกกลมุ่
าพตดั ตอ่ การเล่นของเด็ก
ณหมดเวลาเด็กเกบ็ เกมการศึกษา

แผนการจัดประสบการณ์รายวนั วนั ท่ี ๒

จดุ ประสงคก์ าร สาระการเรียนรู้ ก
ประสบการณ์สาคญั สาระทคี่ วรเรียนรู้
เรยี นรู้ 1. กิจกรรมพ้ืนฐ
(๓) การเคล่ือนไหว ไปทวั่ ๆ บรเิ วณ
กจิ กรรม ตามเสยี งเพลง/ ยินสัญญาณ”
เคล่อื นไหวและ ดนตรี ในท่านนั้ ทันท
จังหวะ
รว่ มกิจกรรมการ 2. ใหเ้ ด็กเลือกข
เคล่อื นไหว 3. ให้เด็กเคลอื่ น
ประกอบอุปกรณ์
อยา่ งมีความสุขได้ รปู ทรงเรขาค
“ส่เี หล่ยี ม” ไป
ไปวางบนศรี ษ
โดยแต่ละคนพ
และเคลอ่ื นไห
สัญญาณ “หย
รูปทรงเดยี วก
4. ให้เด็กปฏิบัต

หนว่ ยของเล่นของใช้ ชัน้ อนบุ าลปีที่ ๒

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

ฐานให้เด็กเคล่ือนไหวร่างกาย 1. เครื่องใหจ้ งั หวะ สงั เกต
ณอย่างอิสระตามจงั หวะ เมอื่ ได้ 2. ของเล่นทีม่ ีลักษณะ การร่วมกิจกรรมการ
”หยดุ ”ให้หยดุ เคลื่อนไหว เคลอื่ นไหวประกอบ
ที วงกลมและสเี่ หลี่ยม อปุ กรณอ์ ยา่ งมคี วามสขุ
ของใช้สว่ นรวมคนละ 1 ชนดิ
นไหวพร้อมกบั นาของเล่น
คณติ เป็น “รูปวงกลม” หรอื
ปด้วยคนละ ๑ ชิ้นอาจถือ
ษะ บา่ หนบี รกั แร้ เปน็ ตน้
พยายามนาไปไมใ่ ห้ซา้ กนั
หวตามจังหวะท่ีครูเคาะ เม่ือไดย้ นิ
ยุด”ใหเ้ ดก็ นาของใช้
กันมาวางตอ่ กัน
ตกิ จิ กรรมในขอ้ ๓ ซา้

จดุ ประสงคก์ าร สาระการเรยี นรู้

เรยี นรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระที่ควรเรียนรู้

กจิ กรรมเสรมิ

ประสบการณ์

๑. ฟังและพูด (๒) การฟังและ ลกั ษณะของของเลน่ 1. เดก็ นั่งเป็นรปู

โต้ตอบเรื่อง ปฏบิ ัตติ ามคาแนะนา ของใช้ ๒. เดก็ และครูอา่

เกี่ยวกับเรื่องที่ฟงั (๓) การฟัง - การเลือกของใช้ที่ ทบทวนพรอ้ ม

ได้ คาคล้องจอง เหมาะสม ๒. แบง่ กลมุ่ เดก็

(๑๒) การเห็น - ความปลอดภยั ในการ ของเลน่

๒. อ่านข้อความตาม แบบอย่างการอา่ นที่ ใช้งาน ๓. ให้หัวหน้ากล

ครไู ด้ ถูกตอ้ ง ลักษณะดังนี้
(๑๔) การอ่านและช้ี
บตั
ข้อความโดยกวาด
บตั
สายตาตามบรรทดั
บตั
จากซ้ายไปขวาจาก
๔. ให้เดก็ จัดกลุม่
บนลงลา่ ง
กลุ่มของเลน่
หนา้ ที่จัดร้าน
๕. สว่ นเด็กท่ีจับ
ตามภาพในบ
เป็นผชู้ ว่ ยขา
๖. ผลัดเปลี่ยนก
๗. ให้เดก็ บอกล
วิธีเลน่ วิธีใช

กจิ กรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

ปคร่ึงวงกลม ๑.คาคล้องจอง สังเกต
านคาคลอ้ งจอง “ของเลน่ ของใช้” “ของเล่นของใช้” ๑. ฟงั และพูด
มกัน ๒. บัตรภาพของใช้ โต้ตอบเรอ่ื งเก่ยี วกบั เรื่อง
กแสดงบทบาทสมมุตกิ ารซอ้ื ขาย ที่ฟังได้
๒. การอา่ นข้อความตาม
ครู

ลุ่มมาจบั บตั รภาพทค่ี วา่ ไว้ มี ๓

3.บตั รภาพของเล่น

ตรที่ ๑ ภาพของใช้

ตรที่ ๒ ภาพของเลน่

ตรที่ ๓ กระดาษเปล่า

มประเภทของภาพท่ีได้เชน่ ๔. กระดาษเปลา่

น กลุม่ ของใช้ กล่มุ กระดาษเปลา่ ใหท้ า

นขายของและเป็นผ้ขู าย

บฉลากได้ภาพใดก็จะมาซือ้ ส่ิงของ ๕. ของเลน่ ของใช้ใน
บตั รภาพนนั้ กล่มุ ใดไดก้ ระดาษเปล่า ห้องเรียน
ายของ

กนั เปน็ ผู้ซอื้ - ผขู้ าย

ลกั ษณะของส่ิงของทีซ่ อื้ และบอก

ช้

จุดประสงค์การ สาระการเรยี นรู้ ก

เรียนรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระท่ีควรเรยี นรู้ ๘. ครูและเด็กสน
ใชช้ นดิ ไหน ค
กจิ กรรม (๕) การหยิบจบั
ศิลปะสร้างสรรค์ การใช้กรรไกร 1. ครูและเดก็ ช่ว
ใชก้ รรไกรตัด การตัด กิจกรรมไดแ้ ก่
กระดาษตามแนว
เส้นตรงได้ - การ
- การ
2. ครแู นะนาอุป
กังหันถ้วย
3. เด็กออกแบบ
ตนเองเลอื กประ
๔. เดก็ ประดิษฐ
๕. เดก็ รว่ มกันเก
๖. สรุปปัญหาอปุ

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

นทนาร่วมกนั ว่าของเล่นหรือของ สังเกต
ควรซ้ือ ไม่ควรซ้ือ เพราะเหตุใด การใช้กรรไกรตัดกระดาษ
ตามแนวเสน้ ตรง
วยกนั เตรยี มอุปกรณก์ จิ กรรม ๒ 1. สีเทยี น
๒. กระดาษ
รเขยี นภาพ ๓. ถว้ ยกระดาษ
รประดิษฐ์กังหนั ถ้วย ๔. กรรไกร
ปกรณง์ านชิน้ ใหม่การประดษิ ฐ์ ๕. หลอดกาแฟ

บวาดภาพระบายสีกงั หันถว้ ยที่
ะดิษฐ์
ฐก์ ังหนั ถ้วยตามท่ีออกแบบ
ก็บอุปกรณ์และทดลองใช้
ปสรรคในการทางาน

จุดประสงค์การ สาระการเรยี นรู้ ก
ประสบการณ์สาคญั สาระทคี่ วรเรียนรู้
เรยี นรู้ 1. เด็กเลอื กกจิ ก
(๓) การให้ความ ตามความสนใจ
กิจกรรมเล่นตาม ร่วมมอื ในการ มอี ย่างน้อย ๔ ม
มมุ ปฏบิ ัติกจิ กรรม
เกบ็ ของเล่นของใช้ - มุมนิทาน
เขา้ ท่ีด้วยตนเองได้ (๔) การดูแล - มมุ ศิลปะ
ห้องเรียน ๓. มุมนิทานครูค
ของใช้มุมบทบา
ร่วมกัน ห้องเรยี นมาวาง
๔. เมื่อหมดเวลา
กจิ กรรมกลางแจง้ ๒. มุมศลิ ปะเพม่ิ
การใชก้ รรไกรตดั
เล่นและทา (๑) การปฏบิ ตั ติ นให้ ๓. เมื่อหมดเวลา
1. ครแู นะนาข้อ
กิจกรรมอยา่ ง ปลอดภัยใน ๒. ครูและเด็กชว่
2. ครูสาธติ วิธีกา
ปลอดภัยดว้ ย ชวี ติ ประจาวนั 3. แบง่ เด็กออก
4. เด็กเล่นเกมต
ตนเองได้ (๓) การเลน่ เครื่อง 5. เมอ่ื ครใู หส้ ญั
ความสะอาดร่าง
เล่นอยา่ งปลอดภัย

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ

สังเกต

กรรมเล่นตามมุมประสบการณ์ อปุ กรณม์ ุมประสบการณ์ การเกบ็ ของเลน่ ของใช้

มมุ ประสบการณ์ในห้องเรยี นควร ในหอ้ งเรยี น เขา้ ที่ดว้ ยตนเอง

มมุ เชน่

- มุมบล็อก

- มมุ บทบาทสมมุติ

ควรเตรยี มหนังสอื เกีย่ วของเลน่

าทสมมตุ ิควรเตรียมของใชใ้ น

งเพื่อให้เด็กไดเ้ ลน่

าให้เดก็ เกบ็ ของเขา้ ที่ใหเ้ รยี บรอ้ ย

มอุปกรณ์การตัดเพอื่ ให้เด็กฝกึ

ดกระดาษ

าให้เด็กเก็บของเข้าท่ีให้เรยี บรอ้ ย

อตกลงในการเล่น“เกมวงิ่ วิบาก” ๑. กระปอ๋ ง ๔ ใบ สงั เกต

วยกนั เตรียมสถานทเี่ ล่นเกม ๒. โต๊ะเล็ก ๔ ตวั การเล่นและทากจิ กรรม

ารวิง่ วบิ ากให้เด็กดู ๓. ไมบ้ ล็อกรูปทรง อยา่ งปลอดภยั ไดด้ ้วย
ตนเอง
กเปน็ ๒ ทมี ยืนเขา้ แถว ๔ แถวตอ่ กัน สีเ่ หลีย่ ม

ตามขอ้ ตกลง

ญญาณหมดเวลาเดก็ เข้าแถวทา

งกาย

จุดประสงค์การ สาระการเรียนรู้ ก
เรยี นรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระที่ควรเรียนรู้
1. ครแู นะนาเกม
เกมการศกึ ษา (๑๓) การจบั คู่ ส่งิ เลน่ เกมจับคภู่ าพของใช้ 2. แบ่งเด็กเปน็ ก
จบั ค่ภู าพท่ีกาหนด ตา่ งๆ ประเภทเดียวกนั ตาม เหมาะสมใหต้ วั แ
ได้ ตามลักษณะ ลาพัง แลว้ และเกมจบั ค
ด้านข้าง)
3. เดก็ เล่นเกมโด
ทกุ กลุม่ จะไดเ้ ลน่
- ด้านข้าง)
4. ครใู หส้ ญั ญาณ
๕. สรุปบทเรยี น
กจิ กรรมวนั นเี้ ด็ก
รว่ มเสนอแนะวิธ

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพัฒนาการ

มคู่ภาพของเลน่ (ดา้ นหน้า-ด้านขา้ ง) เกมจบั คภู่ าพของเล่น สังเกต
กลุม่ ๆละ ๒ - ๔ คนตามความ (ด้านหนา้ - ด้านหลัง) การจบั คภู่ าพที่กาหนด
แทนกลมุ่ ออกมารบั เกมทีเ่ คยเลน่
คภู่ าพของเลน่ (ด้านหนา้ -

ดยหมนุ เวยี นกันในแตล่ ะกลมุ่
นเกมจบั คภู่ าพของเลน่ (ดา้ นหน้า

ณหมดเวลาเด็กเก็บเกมการศกึ ษา
นสนทนาซักถามการปฏิบัติ
กประทับใจหรอื มปี ัญหาอะไรบา้ ง
ธีแกป้ ญั หา

แผนการจัดประสบการณร์ ายวัน วนั ที่ ๓

จดุ ประสงคก์ าร สาระการเรยี นรู้ ก

เรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระท่ีควรเรียนรู้

กิจกรรม

เคลื่อนไหวและ

จงั หวะ (๓) การเคล่ือนไหว 1. กจิ กรรมพนื้ ฐ

ร่วมกิจกรรมการ ตามเสยี งเพลง/ ทัว่ บรเิ วณอยา่ งอ

เคลื่อนไหวทาทา่ ดนตรี สญั ญาณ “หยุด

ประกอบเพลงและ 2. เดก็ และครูรว่

ดนตรีอยา่ งมี 3. แบ่งเด็กออก

ความสขุ กลมุ่ ท่ี ๑ ปรบ

เพล

กลุม่ ท่ี ๒ ใหท้

4. ให้เด็กทง้ั ๒

๕. ใหเ้ ดก็ ปฏบิ ตั

กนั

กิจกรรมเสริม

ประสบการณ์

๑. ฟงั และพูด (๒) การฟังและปฏบิ ัติ การจัดเก็บของเล่น ของใช้ 1. ครอู ่านคาคล

โต้ตอบเรอ่ื ง ตามคาแนะนา คาให้ตรงกับเสีย

เกย่ี วกบั การจดั เกบ็ (๓) การฟงั ๒. แบง่ กลุ่มเดก็

ของเล่นของใชไ้ ด้ คาคลอ้ งจอง กลมุ่ มารบั ตะกร

๒. อ่านข้อความ กลุม่ ละ ๑๐ ชนิ้

ตามครไู ด้

หน่วยของเลน่ ของใช้ ชนั้ อนบุ าลปที ี่ 2

กิจกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

ฐานใหเ้ ด็กเคลอ่ื นไหวร่างกายไป 1. เคร่อื งเคาะจังหวะ สังเกต
อิสระตามจังหวะ เม่ือไดย้ ิน 2. เพลงเลน่ แลว้ เก็บ การร่วมกิจกรรมการ
ด” ใหห้ ยดุ เคลือ่ นไหวทา่ นัน้ ทนั ที เคลอื่ นไหวทาท่าทาง
วมกนั รอ้ งเพลง “เลน่ แลว้ เกบ็ ” ประกอบเพลงและดนตรี
กเป็น ๒ กลมุ่ อยา่ งมคี วามสุข
บมือใหจ้ งั หวะและร้อง
ลงเล่นแลว้ เก็บ
ทาทา่ เคล่อื นไหวอสิ ระตามเพลง
กลมุ่ ปฏบิ ัตติ ามข้อตกลง
ตติ ามขอ้ ๓ ซา้ อีก โดยหมุนเวยี น

สงั เกต

ล้องจอง “ขอ้ ตกลงของเรา” โดยใช้ 1. คาคลอ้ งจอง ๑. การฟังและพูด

ยงอา่ น “ข้อตกลง” โตต้ อบเรอ่ื งเก่ียวกับการ

กออกเป็น ๓ กลุม่ ใหห้ วั หน้า ๒. ตะกรา้ จดั เก็บของเล่นของใช้

ร้าไปเลอื กของเล่นหรอื ของใช้ ๓. ของเลน่ ของใช้ในห้อง ๒. การอา่ นขอ้ ความตาม
น ครู

จดุ ประสงคก์ าร สาระการเรยี นรู้
เรียนรู้
ประสบการณ์สาคัญ สาระท่คี วรเรียนรู้
๓. ให้เด็กนง่ั เปน็
(๑๒) การเหน็ ทีล่ ะ ๑ ชิ้นแ
แบบอย่างการ แต่ละชิ้น ดังน
อ่านทีถ่ ูกตอ้ ง
(๘)การนับและ 4. ใหเ้ ดก็ แตล่ ะก
๑ ชิ้นพรอ้ ม
แสดงจานวนของส่งิ บตั รเลขตดิ ท
เพม่ิ ข้ึนทลี ะ
ตา่ ง ๆ ใน
5. เด็กแต่ละกล
ชวี ิตประจาวนั โดยไม่ให้เสียง

กิจกรรม (๕) การหยิบจบั 6. ครูและเดก็ ร่ว
ศลิ ปะสรา้ งสรรค์ การใช้กรรไกร “ขอ้ ตกลงขอ
ใช้กรรไกรตัด การตดั
กระดาษตามแนว 1. ครูและเดก็ ช
เส้นตรงได้ กิจกรรม ๒
-
-

2. ครูแนะนาอปุ
หนา้ ถว้ ยกร

3.เด็กทาตามทคี่

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ

นรปู ครึ่งวงกลม นาของออกมา
แลว้ สนทนาเกี่ยวกบั ของเลน่ ของใช้
นี้ - ช่ือ

- วิธีเล่น
- วธิ ีเกบ็ รกั ษา
กลุ่มหยิบของเล่นใสต่ ะกร้าทลี ะ
มนบั ดงั ๆ ตามลาดับครนู า
ทีก่ ระดานเคล่ือนทีใ่ ห้ตรงกบั เลขทน่ี ับ
๑ จนครบ ๑๐
ลุ่มชว่ ยกนั นาของในตะกร้าเข้าที่
งดงั ครคู อยสงั เกตและใหค้ วามช่วยเหลือ
วมกันทอ่ งคาคล้องจอง
องเรา”

ชว่ ยกันเตรยี มอุปกรณ์สาหรบั ทา 1. สเี ทยี น สังเกต
๒ กิจกรรม ไดแ้ ก่
การเขียนภาพ ๒. กระดาษ-กรรไกร การใชก้ รรไกรตัดกระดาษ
การประดิษฐ์ถ้วยกระดาษเสียงใส
ปกรณแ์ ละสาธิตการประดิษฐ์ ๓. ถว้ ยกระดาษ ๑ ตามแนวเสน้ ตรง
ระดาษเสยี งใสตามขนั้ ตอน
ครูสาธติ ทีละข้ันตอนพร้อมกนั ใบ

๔. ก้านไม้ขีด ไม้จม้ิ ฟัน

ลวด ไมห้ นีบผ้า ๓ อัน

หลอดกาแฟ

จดุ ประสงคก์ าร สาระการเรยี นรู้ ก

เรยี นรู้ ประสบการณ์สาคัญ สาระท่คี วรเรยี นรู้ ๔. เด็กวาดภาพต
๕. เดก็ รว่ มกันเก
กิจกรรมเลนตามมุม
เกบ็ ของเลน่ ของใช้ (๓) การใหค้ วาม 1. เดก็ เลือกกจิ ก
เข้าทีด่ ้วยตนเองได้ รว่ มมอื ในการปฏบิ ัติ ความสนใจ มมุ ป
อย่างนอ้ ย ๔ มุม
กิจกรรม
- มมุ นทิ าน
(๔) การดแู ล - มุมศิลปะ
ห้องเรยี นร่วมกัน ๓. มมุ นิทานครคู
ของเล่น หนงั สือ
กิจกรรมกลางแจ้ง (๑) การปฏบิ ัตติ นให้ การเล่นและปฏิบตั ิต่อ ๒. มุมศลิ ปะเพ่ิม
เล่นและทา ปลอดภัยใน ผู้อน่ื อย่างปลอดภยั การใช้กรรไกรตดั
กิจกรรมอย่าง ชีวิตประจาวนั ๓. เมอื่ หมดเวลา
ปลอดภยั ด้วย (๓) การเล่นเครอ่ื ง
ตนเองได้ เลน่ อย่างปลอดภัย 1. ครแู นะนาขอ้
และขอ้ ควรระวัง
2. เด็กเลน่ น้า-ท
ใกลช้ ิด
3. เม่อื ครูให้สัญ
และเขา้ แถวทาค

กิจกรรมการเรียนรู้ ส่อื การประเมนิ พฒั นาการ

ตกแต่งผลงานตามชอบ ๕. ไม้เหลากลม ๑ อนั
ก็บอุปกรณ์และสง่ ผลงาน ขนาดเท่าตะเกยี บ

กรรมเสรีในมุมประสบการณต์ าม อปุ กรณ์มุมประสบการณ์ สงั เกต
ประสบการณ์ในหอ้ งเรยี นควรมี ในหอ้ งเรียน การเกบ็ ของเลน่ ของใช้
มเช่น เข้าท่ีดว้ ยตนเอง
อปุ กรณ์
- มุมบลอ็ ก การเลน่ น้า เลน่ ทราย สงั เกต
- มมุ บทบาทสมมตุ ิ การเล่นและทากิจกรรม
ควรเตรยี มหนังสือเก่ียวการเกบ็ อย่างปลอดภยั ดว้ ยตนเอง
อเกยี่ วกับการแบง่ ปนั
มอปุ กรณ์การตดั เพ่อื ให้เดก็ ฝกึ
ดกระดาษ
าให้เดก็ เก็บของเขา้ ที่ให้เรียบร้อย

อตกลงในการเลน่ น้า - เลน่ ทราย
งอันตรายจากการเลน่
ทรายอย่างอสิ ระโดยมคี รูดแู ลอยา่ ง

ญญาณหมดเวลา เด็กเก็บอปุ กรณ์
ความสะอาดร่างกาย

จุดประสงค์การ สาระการเรยี นรู้ ก
เรียนรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระทคี่ วรเรียนรู้
1. ครูแนะนาเกม
เกมการศกึ ษา (๕) การคดั แยก การจัดหมวดหมภู่ าพของ 2. แบง่ เดก็ เปน็ ก
จาแนกจัดกลมุ่ ส่ิง การจัดกลมุ่ และ เล่นของใช้ ความเหมาะสมใ
ตา่ งๆตามรปู ทรง จาแนกสงิ่ ต่างๆ เล่นแลว้ และเกม
และรปู ร่าง ตามลกั ษณะและ 3. เดก็ เลน่ เกมห
เรขาคณิตได้ รูปทรง จะได้เลน่ เกมจดั
4. ครูใหส้ ัญญาณ
เขา้ ท่ี

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

มจดั หมวดหมู่ภาพของเล่นของใช้ เกมจัดหมวดหมู่ภาพ สงั เกต
ของเล่น ของใช้ การจาแนกจดั กลมุ่ สิ่ง
กลุม่ ๆ ละ ๒ - ๔ คนตาม ตา่ งๆ ตามรปู ทรงและ
รูปรา่ งเรขาคณติ
ใหต้ วั แทนกลุ่มออกมารับเกมท่เี คย

มจัดหมวดหมู่ภาพของเล่นของใช้

หมุนเวียนกันในแต่ละกลมุ่ ทุกกล่มุ

ดหมวดหมู่ ภาพของเลน่ ของใช้

ณหมดเวลา เด็กเกบ็ เกมการศกึ ษา

แผนการจดั ประสบการณ์รายวนั วันที่ ๔ หน

จุดประสงคก์ าร สาระการเรยี นรู้ ก

เรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระทค่ี วรเรยี นรู้ 1. กิจกรรมพื้นฐ
ทั่วๆบริเวณอยา่
กจิ กรรมการ เสยี ง “หยุด” ให
2. ใหเ้ ดก็ เคลอ่ื น
เคลื่อนไหว (๓) การเคลอ่ื นไหว จังหวะเม่ือไดย้ ิน
ตามคาส่งั เช่นกร
และจงั หวะ ตามเสียงเพลง/
- นับปากเ
รว่ มกจิ กรรมการ ดนตรี - นบั ปากเ
3. หมุนเวียนให
เคล่ือนไหวทาท่า เคลื่อนไหว

ประกอบจงั หวะนับ ๑. ครูแบ่งเด็กเป
กลุ่มท๑่ี ใหเ้
๑ - ๑๐ อยา่ งมี กลุม่ ท่ี ๒ ให

ความสขุ ได้ (ประมาณ ๕ นา
๒. ใหเ้ ด็กกลุม่ ท
กิจกรรมเสรมิ การปฏิบัติตนในการเล่น เล่นแล้วไมป่ ลอด
ประสบการณ์ (๒) การฟงั และ
๑. ฟงั และพดู ปฏิบัตติ าม
โตต้ อบเรอื่ งจดั เก็บ คาแนะนา
ของเลน่ ของใชไ้ ด้ (๓) การฟงั

คาคลอ้ งจอง

นว่ ยที่ ๑๓ ของเล่นของใช้ ชั้นอนุบาลปที ี่ 2

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
สงั เกต
ฐานให้เด็กเคล่อื นไหวร่างกายไป เครอ่ื งเคาะจังหวะ รว่ มกจิ กรรมการ
างอสิ ระตามจังหวะเม่ือไดย้ ิน เคลือ่ นไหวทาท่าประกอบ
หห้ ยุดเคลอื่ นไหวในทา่ นน้ั ทนั ที จังหวะนบั ๑ - ๑๐ อยา่ ง
นไหวรา่ งกายอย่างอสิ ระตาม มคี วามสุข
นสญั ญาณ “หยุด”ใหป้ ฏิบตั ิ
ระโดดพรอ้ มกนั สงั เกต
เปล่า ๑ - ๑๐ ทาทา่ ยักไหล่ ๑.การฟังและพูด
เปล่า ๑ - ๑๐ ทาท่ายกั เอว โตต้ อบเรอ่ื งจัดเกบ็ ของ
ห้เด็กคนอื่นออกมาเป็นผู้นาการ เล่นของใช้ได้

ป็น ๒ กลมุ่ ของเลน่ ในหอ้ งเรียน

เปน็ ผ้สู งั เกตเพือ่ นเล่น

ห้เล่นของเล่นตามมุมประสบการณ์

าท)ี

ท่ี ๑ เลา่ การเลน่ ของเพอ่ื นว่าใคร

ดภยั เพราะอะไร

จุดประสงค์การ สาระการเรียนรู้ ก
เรียนรู้
ประสบการณ์สาคัญ สาระท่ีควรเรียนรู้ ๓. ครอู ธิบายวธิ
๒. อ่านขอ้ ความ ๔. ครูสนทนาเก
ตามครูได้ (๑๒) การเห็น คาถามดงั นี้
แบบอย่างการ
อา่ นทถี่ ูกต้อง - ถ้าเด็ก
อย่างไร เพราะอ
๕. ครูสาธิตการเ
โดยใช้ไมบ้ ล็อกร

กจิ กรรม (๕) การทากจิ กรรม ๖. ให้เดก็ อาสาส
ศิลปะสรา้ งสรรค์ ศิลปะตา่ งๆ เพอ่ื นดูและบอก
ทางานรว่ มกับ ๗. ครเู ปล่ยี นแบ
เพื่อนได้ ใหเ้ ดก็ วางตามแ
ไม้บล็อกทร่ี ูปทร

1. เด็กและครูชว่
- การวาดภา

2. เด็กนาเสนอภ
ใช้ในการประดษิ
3. ครแู ละเดก็ ร่ว
เตรยี มมาประดิษ

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พัฒนาการ
๒. การอา่ นข้อความตาม
ธีเลน่ ท่ีถูกต้องไม่ใหเ้ กดิ อนั ตราย ครู
ก่ียวกับการเล่นของเดก็ โดยใช้
สังเกต
กเล่นไมถ่ ูกวธิ ี หอ้ งเรยี นเราจะเปน็ การทางานรว่ มกับเพือ่ น
อะไร
เลน่ จับคู่ตามแบบรูปท่กี าหนด
รปู ทรงตา่ งๆเช่น

สมคั รมาวางไมบ้ ลอ็ กตามแบบรปู ท่ี
กวา่ ถูกต้องหรอื ไม่
บบรูปท่ีกาหนดอีก ๒-๓ แบบ
แบบรปู (ในหอ้ งเรยี นควรมี
รงเหมอื นกันพอควร)

วยกนั เตรยี มอปุ กรณ์ ๑. กระดาษ

าพออกแบบประดษิ ฐ์ยานพาหนะ ๒. สีเทยี น

ภาพที่ออกแบบและบอกอปุ กรณท์ ี่

ษฐย์ านพาหนะ

วมกนั สรปุ เก่ียวกบั อุปกรณท์ ่ีตอ้ ง

ษฐ์ในวันต่อไป

จดุ ประสงค์การ สาระการเรียนรู้ ก

เรียนรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระที่ควรเรยี นรู้ 4. เด็กรว่ มกันเก
ฃออกแบบพรอ้ ม
กิจกรรมเล่นตามมมุ
เก็บของเลน่ ของใช้ (๓) การใหค้ วาม 1. เด็กเลน่ ในมุม
เขา้ ทีด่ ้วยตนเองได้ ร่วมมอื ในการปฏบิ ัติ ๒. เม่อื เล่นพอสม
ชว่ ยกนั เกบ็ ของเ
กิจกรรม ๓. ครูให้เด็กทุกก
ไม่เรียบร้อยใหช้
(๔) การดูแล กล่มุ ท่ที าได้ดี
ห้องเรียนร่วมกนั
1. ครแู นะนาข้อ
กจิ กรรมกลางแจง้ “เกมวงิ่ ซิกแซก็
๒. ครแู ละเด็กชว่
วงิ่ หลบหลีกส่ิงกีด (๒) การเคล่ือนไหว การเล่นและปฏบิ ัติต่อ 2. ครสู าธติ วิธีกา
ผอู้ น่ื อย่างปลอดภัย 3. แบง่ เดก็ ออก
ขวางได้ เคล่อื นท่ี 4. เด็กเลน่ ตามข
5. เมื่อครใู หส้ ญั
ความสะอาดรา่ ง

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

ก็บอุปกรณ์และสง่ ผลงานการ สือ่ ตามมุมประสบการณ์ สงั เกต
มเล่าผลงาน การเก็บของเลน่ ของใช้
เข้าที่ดว้ ยตนเอง
มประสบการณต์ ามความสนใจ
มควร ครใู ห้เด็กท่ีเล่นในแต่ละมุม
เลน่ ของใช้ในมุมนนั้ ให้เข้าท่ี
กลุ่มตรวจความเรยี บรอ้ ย กลมุ่ ใด
ช่วยกันเกบ็ อกี ครัง้ ครูชมเชย

อตกลงในการเลน่ 1. เกมว่งิ ซกิ แซ็กเกบ็ สงั เกต
กเก็บของ” ของ การวิ่งหลบหลีก
วยกนั เตรยี มสถานทีเ่ ลน่ เกม ๒. กระปอ๋ งนม ๖ ใบ ส่ิงกดี ขวาง
ารวงิ่ ซกิ แซ็กให้เดก็ ดู ๓. ตะกรา้ ของเลน่ ๒
กเปน็ สองทมี ยนื เขา้ แถวต่อกัน ตะกรา้ (มขี องเลน่ เทา่
ขอ้ ตกลง จานวนเด็ก ๒ ทีม)
ญญาณหมดเวลาเดก็ เข้าแถวทา
งกาย

จดุ ประสงค์การ สาระการเรียนรู้ ก
เรียนรู้ ประสบการณส์ าคัญ สาระทค่ี วรเรยี นรู้
๑. ครแู นะนาเกม
เกมการศึกษา (๕) การคัดแยก เลน่ เกมจับคภู่ าพของใช้ ๒. แบง่ เด็กเป็นก
จบั คภู่ าพทก่ี าหนด การจดั กลมุ่ และ ตามลาพังหรือกบั ผอู้ ่ืน เหมาะสม ให้ตัว
ได้ จาแนกสงิ่ ต่าง ๆ มาแล้วและเกมจ
ตามลกั ษณะและ 3. เด็กเลน่ โดยห
รปู ทรง แต่ละกลุม่ ทกุ กล
4. ครใู หส้ ญั ญาณ

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมินพฒั นาการ

สังเกต

มจบั คูภ่ าพของเลน่ 1. เกมจบั คู่ภาพของเลน่ การจบั คภู่ าพของเลน่

กลุ่มๆละ ๒ - ๔ คนตามความ ๒. เกมท่เี คยเล่นมาแล้ว

วแทนกลมุ่ ออการบั เกมท่ีเคยเลน่

จบั คู่ภาพของเลน่

หมนุ เวยี นสลบั สับเปลย่ี นกันใน

ลุ่มจะได้เลน่ เกมจบั คู่ภาพของเลน่

ณหมดเวลา เด็กกับเกมการศกึ ษา

แผนการจดั ประสบการณร์ ายวนั วนั ที่ ๕

จุดประสงคก์ าร สาระการเรียนรู้ ก

เรียนรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระทค่ี วรเรยี นรู้

กจิ กรรมการและ

เคล่ือนไหว (๓) การเคลื่อนไหว 1. กิจกรรมพนื้ ฐ

ร่วมกจิ กรรมการ ตามเสียงเพลง/ ไปท่วั ๆอย่างอิสร

เคล่อื นไหวทาทา่ ดนตรี “หยุด” ใหห้ ยดุ

กายบรหิ าร 2. ครอู ่านเน้ือเพ

ประกอบเพลง และ 3. เด็กและครูอ

ดนตรอี ย่างมี ๔. เด็กและครูรว่

ความสุขได้ ๕. แบ่งเด็กออก

กลมุ่ ๑ ใหร้ ้อ

ดนตรีเคาะจงั หว

กลุ่ม ๒ ให้ทา

๖. ครูให้สัญญาณ

๗. ให้เด็ก ๒ กล

ซา้ อีก ๑ คร้ัง

๕ หน่วยของเล่นของใช้ ชน้ั อนบุ าลปีท่ี 2

กิจกรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ

ฐานให้เด็กเคลื่อนไหวร่างกาย 1. เครอื่ งเคาะจังหวะ สงั เกต
ระตามจงั หวะเม่ือไดย้ นิ สัญญาณ ๒. เพลงเกบ็ ของ การรว่ มกิจกรรมการ
ดเคลอ่ื นไหวในทา่ นัน้ ทันที เคล่อื นไหวทาทา่ กาย
พลงโดยช้ีคาทลี่ ะคา บรหิ ารประกอบเพลง
อา่ นเน้อื เพลงพร้อมกัน และดนตรอี ย่างมีความสขุ
วมกนั ร้องเพลง “เก็บของ”
กเปน็ ๒ กลมุ่ ดงั น้ี
องเพลง “ เก็บของ”พร้อมใชเ้ คร่ือง
วะประกอบ
าท่ากายบริหารอย่างอิสระ
ณทั้งสองกลุม่ ทากจิ กรรมพรอ้ มกัน
ลมุ่ หมนุ เวียนกันปฏิบตั กิ จิ กรรม

จุดประสงคก์ าร สาระการเรียนรู้ ก
ประสบการณ์สาคญั สาระทค่ี วรเรยี นรู้
เรยี นรู้ 1. ครใู หเ้ ดก็ ฟังน
(๒) การฟังและ การใชว้ สั ดุและของเล่น ใหเ้ ด็กฟงั
กิจกรรมเสริม ปฏบิ ัติ ของใชอ้ ยา่ งคุ้มคา่ ๒. เด็กและครรู ่ว
ประสบการณ์ ตามคาแนะนา เก่ยี วกบั เน้อื หาใ
๑. ฟงั และพูด (๓) การฟงั โดยใช้คาถามดงั
โต้ตอบเรือ่ ง คาคล้องจอง
จดั เกบ็ ของเล่น (๑๒) การเหน็ แบบ ๒.๑. กาดาม
ของใช้ได้ อยา่ งการอ่านที่ ๒.๒. ทาไมก
๒. อ่านข้อความ ถูกตอ้ ง
ต้องการ
ตามครูได้ ๒.๓. ทาไมก

ท่ตี นเก็บ
๒.๔. สดุ ท้าย
๓. ครูและเด็กร่ว
ยอดนักเกบ็

กจิ กรรมการเรียนรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ

นิทานเรือ่ งกาดายอดนกั เก็บชอ้ี า่ น ๑. นิทานเรื่องกาดายอด สงั เกต
นกั เก็บ ๑. การฟังและพดู
วมอา่ นพร้อมกนั และสนทนา ๒. ของเลน่ ในหอ้ งเรยี น โตต้ อบเรื่องจัดเก็บของ
ในนทิ านเรือ่ ง “กาดายอดนักเก็บ” เล่นของใช้ได้
งน้ี ๒. การอา่ นขอ้ ความ
มีนิสยั อยา่ งไร
กาดาจงึ ตอ้ งใหบ้ อกวิธีใช้ของท่ี ตามครู
รจากกาดา
กาดาต้องให้เอาใบไม้มาแลกกับของ
บไว้
ยรงั ของกาดาเปน็ อยา่ งไร
วมกันสรุปจากนทิ านเร่ืองกาดา

จดุ ประสงค์ สาระการเรยี นรู้ กจิ
การเรียนรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระทค่ี วรเรยี นรู้
1. ครแู ละเด็กชว่ ย
กจิ กรรมศิลปะ (๕) การทากจิ กรรม การประดิษฐ์ยานพ
สร้างสรรค์ ศิลปะตา่ งๆ 2. ครแู นะนาอปุ ก
ทางานท่ีได้รบั และสาธิตข้นั ตอน
มอบหมายจน 3. เด็กเลือกปฏิบตั
สาเรจ็ เม่ือมีผู้ พรอ้ มกับครู
ชี้แนะได้ 4. เด็กรว่ มกนั เกบ็
และนาไปวางทีแ่ ส

กิจกรรมเล่นตาม

มมุ (๓) การใหค้ วาม 1. เดก็ เลน่ ในมุมป
เกบ็ ของเล่น ๒. เมื่อเลน่ พอสมค
รว่ มมอื ในการ ชว่ ยกันเกบ็ ของเล
ของใชเ้ ข้าท่ี ๓. ครูให้เดก็ ทุกกล
ปฏบิ ตั ิกจิ กรรม ไม่เรยี บรอ้ ยใหช้ ว่ ย
ดว้ ยตนเองได้ (๔) การดแู ล ทาได้ดี

หอ้ งเรียนรว่ มกัน

จกรรมการเรยี นรู้ สอ่ื การประเมนิ พฒั นาการ

ยกนั เตรียมอุปกรณ์กจิ กรรม 1. ฝาขวดน้าจานวน ๔ สังเกต
การทางานท่ีได้รบั
พาหนะ ฝา มอบหมาย
จนสาเร็จเมอ่ื มผี ้ชู ี้แนะ
กรณ์ “การประดิษฐ์ยานพาหนะ” 3. กล่องนมหรือกลอ่ ง
สงั เกต
นการทา น้าผลไมข้ นาดใหญ่ การเกบ็ ของเล่นของใช้
เขา้ ทีด่ ว้ ยตนเอง
ตกิ จิ กรรมตามข้ันตอน 4. กรรไกร

5. เชอื กยาว 2ฟุต

บอปุ กรณ์และสง่ ผลงานพร้อมเล่า 6. ไมเ้ สียบลูกช้ิน

สดงผลงาน จานวน ๒ อัน

๗. กระดาษแล๊กซนี

ขนาดกวา้ ง ๒ นวิ้

ประสบการณต์ ามความสนใจ สอ่ื ตามมุมประสบการณ์
ควร ครใู หเ้ ดก็ ทเ่ี ลน่ ในแตล่ ะมุม
ล่นของใช้ในมุมน้ันใหเ้ ขา้ ที่
ล่มุ ตรวจความเรียบร้อย กลมุ่ ใด
ยกนั เกบ็ อีกคร้ังครชู มเชยกลมุ่ ท่ี

จุดประสงคก์ าร สาระการเรียนรู้ ก
เรียนรู้ ประสบการณ์สาคญั สาระที่ควรเรยี นรู้
1. ครแู นะนาข้อ
กิจกรรมกลางแจง้ (๑) การปฏบิ ตั ติ นให้ แตล่ ะชนดิ พร้อม
เล่นเครื่องเลน่ ปลอดภยั ใน 2. เล่นเคร่อื งเล่น
สนามอย่าง ชวี ติ ประจาวัน 3. เมื่อครใู หส้ ัญ
ปลอดภัยดว้ ย (๓) การเล่นเครื่อง ทา
ตนเองได้ เลน่ อย่างปลอดภยั ความสะอาดรา่ ง

เกมการศกึ ษา

ตอ่ เติมตามแบบรูป (๗) การต่อเตมิ แบบ การเล่นเกมจับคู่ภาพ 1. ครูแนะนาเกม
ตามลาดบั ท่กี าหนดกัน ตามลาดับท่ีกาห
ทีก่ าหนดได้ รูปและสร้างแบบรูป ตามลาพงั หรอื กับผอู้ น่ื 2. แบง่ เดก็ ออก
ความเหมาะสมใ
เลน่ มาแล้วและภ
ตามลาดบั ท่กี าห
3. เด็กเลน่ เกมโด
ละกลุม่ โดยทกุ ก
สญั ลกั ษณ์ตามล


Click to View FlipBook Version