The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by fina1001100, 2022-02-05 08:49:38

คุณาวุธ206แผนการจัดการเรียนรู้วิชาคณิตศาสตร์ตั้นมัธยมศึกษาปีที่3เทอม2

แบบฝึกหัด 3.3 ก ข้อ 1,2,3,4


1. ลูกทุ่มน้ำหนักเหล็กทรงกลมลูกหนึ่งมีเส้นผ่านศูนย์กลางยาว 18 เซนติเมตรลูกทุ่มน้ำหนักนี้มีปริมาตรเท่าใด
2. ก้อนไอศกรีมมีลักษณะเป็นทรงกลมไอศกรีมชนิดเดียวกันสองกรวยกรวยแรกมีไอศกรีม 2 ลูกแต่ละลูกมีรัศมี 2.5
เซนติเมตรกรวยที่สองมีไอศกรีม 3 ลูกแต่ละลูกมีรัศมี 1.5 เซนติเมตรกรวยใดมีไอศกรีมมากกว่ากัน
3. ลูกฟุตบอลลูกหนึ่งวัดความยาวรอบวงกลมใหญ่ได้ 69 เซนติเมตรถ้าลูกฟุตบอลทำด้วยหนังที่มีความหนา 0.5

เซนติเมตรจะจุลมได้ลูกบาศก์เซนติเมตร
4. แตงโมผลหนึ่งมีรูปร่างใกล้เคียงทรงกลมมากความยาวรอบวงกลมใหญ่เป็น 55 เซนติเมตรเมื่อผ่าแล้วพบว่าเปลือก
แตงโมหนา 1 เซนติเมตรเนื้อแดงของแตงโมจะมีปริมาตรลูกบาศก์เซนติเมตร

เฉลย แบบฝึกหัด 3.3 ก ข้อ 1,2,3,4

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 40
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์พื้นฐาน ค23102
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 พีระมิด กรวย และทรงกลม เวลา 15 ชั่วโมง
เรื่อง ปริมาตรและพื้นที่ผิวของทรงกลม (ชั่วโมงที่ 3) เวลา 1 ชั่วโมง

ี่
ชั้นมัธยมศึกษาปีท 3 ภาคเรียนที่ 2/2564 โรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
วันที่ ........ เดือน ........................ พ.ศ. ............. ผู้สอน นายคุณาวุธ อินพิทักษ ์

มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค 2.1 เข้าใจพื้นฐานเกี่ยวกับการวัด วัดและคาดคะเนขนาดของสิ่งที่ต้องการวัด
และนำ ไปใช
ตัวชี้วัด

ค 2.1 ม.3/1 ประยุกต์ใช้ความรู้เรื่องพื้นที่ผิวของ พีระมิด กรวย และทรงกลมในการ
แก้ปญหาคณิตศาสตร์และปญหาในชีวิตจริง
ค 2.1 ม.3/2 ประยุกต์ใช้ความรู้เรื่องปริมาตรของ พีระมิด กรวย และทรงกลมในการ

แก้ปญหาคณิตศาสตร์และปญหาในชีวิตจริง

สาระสำคัญ

ส่วนประกอบต่าง ๆ ของทรงกลม และความหมายของทรงกลมในทางคณิตศาสตร์ สูตรการ
หาปริมาตรและพื้นที่ผิวของทรงกลม โดยอาศัยความรู้เรื่องปริมาตรของทรงกระบอกและพีระมิด
ความสัมพันธ์และที่มาของสูตรการหาปริมาตรและพื้นที่ผิวของทรงกลม


จุดประสงค์การเรียนรู้ เมื่อเรียนจบบทเรียนนี้แล้ว นักเรียนสามารถ
1. ด้านความรู้ (K)
อธิบายพื้นที่ผิวของทรงกลมได้
2. ด้านทักษะ (P)

ประยุกต์ใช้ความรู้เรื่องพื้นที่ผิวของทรงกลมและ แก้ปญหาคณิตศาสตร์
และ ปญหาในชีวิตจริง ได้
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อวิชาคณิตศาสตร์


สาระการเรียนรู้
การวัดและเรขาคณต


การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นทบทวนความรู้เดิม

1. ครูสนทนากับนักเรียนเพื่อทบทวนลักษณะทั่วไปของรูปทรงกลมในชั่วโมงที่แล้ว
ขั้นสอนเนื้อหาใหม ่
1.ครูอธิบายเกี่ยวกับส่วนต่าง ๆ ของพื้นที่ผิวของทรงกลม

2.ครูอธิบายความสัมพันธ์ของพื้นที่ผิวของทรงกลมกับส่วนประกอบของทรงกลม และวิธีหา
พื้นที่ผิวทรงกลมพร้อมสูตรการหา
ขั้นสรุป
1.ครูและนักเรียนอภิปรายและสรุป จะได้ดังนี้
กำหนดให้พื้นที่ผิวของทรงกลมเป็น 5 ตารางหน่วย S สมมุติว่าแบ่งพื้นผิวของทรงกลมที่

กำหนดให้ออกเป็นรูปหลายเหลี่ยมจำนวนมาก ๆ เช่น 10,000 รูปและให้แต่ละรูปมีพื้นที่เป็น a1, a2,

a3, a4, ... , a2,000 ตารางหน่วยจะได้ s ≈ a₁ + a₂ + a₂ + a₁ ... + a2,000
เนื่องจาก มีการแบ่งพื้นผิวของทรงกลมเป็นรูปหลายเหลี่ยมจำนวนมาก ๆ จึงทำให้เสมือน
เป็นการแบ่งทรงกลมเป็นพีระมิดที่มียอดของพีระมิดอยู่ที่จุดศูนย์กลางของทรงกลมและแต่ละพีระมิด
มีส่วนสูงยาวเท่ากับรัศมีของทรงกลมซึ่งคือ r
เนื่องจากปริมาตรโดยประมาณของทรงกลมจะหาได้จากผลรวมของปริมาตรของพีระมิด
1
ทั้งหมดและปริมาตรของพีระมิด = x พื้นที่ฐาน x ความสูง
3
1
จะได้ปริมาตรโดยประมาณของทรงกลม = r s
3
4 1
3
πr = r (พื้นที่ผิววงกลม)
3 3
พื้นที่ผิววงกลม = 4 πr
2
ฝึกทักษะ
1. ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด 3.2 ข ข้อ 1 - 4

ขั้นประเมินผล
1. ครูเฉลยแบบฝึกหัด 3.2 ข ข้อ 1 - 4
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
1. สื่อการเรียนรู้
1.1 หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานคณิตศาสตร์ ม.3 เล่ม 2 ของ สสวท.

2. แหล่งการเรียนรู้
2.1 ห้องสมุดโรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
2.2 www.scimath.org

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการ เกณฑ์การวัด
ด้านความรู้ (K)
ผ่านเกณฑ์
อธิบายพื้นที่ผิวของทรงกลมได้ แบบฝึกหัด 3.3 ข ข้อ 1. ร้อยละ 70 ขึ้นไป



ด้านทักษะและกระบวนการ (P)
ประยุกต์ใช้ความรู้เรื่องพื้นที่ผิวของ แบบฝึกหัด 3.3 ข ข้อ 1. ผ่านเกณฑ์
ทรงกลม และ แก้ปญหาคณิตศาสตร์ ร้อยละ 70 ขึ้นไป
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) ผ่านเกณฑ์คุณภาพ

มีความมุมานะในการทำความเข้าใจ แบบสังเกตพฤติกรรม ในระดับดีขึ้นไป
ปัญหาและแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์

บันทึกผลหลังการจัดการเรียนการสอน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
วันที่..........เดือน..........................พ.ศ...............



1. ผลการจัดการเรียนรู้
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

2. ปัญหาและอุปสรรค
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

3. แนวทางการแก้ไข
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................




ลงชื่อ........................................................................................
( นายคุณาวุธ อินพิทักษ์)
นักศึกษาปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา
วันที่..........เดือน..........................พ.ศ...............

ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของครูพี่เลี้ยง
1. ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่
 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................

(นางถนอมจิตร พิมพ์จำปา)
ี่
ตำแหน่งครูพเลี้ยง
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ..............

ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
1. ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่
 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................
(นางแอนนา เทียนสีม่วง)
ตำแหน่งหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ..............

ความคิดเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
1. ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่

 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.........................................................
(.........................................)
……………………………………………………..
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ...........

แบบฝึกหัด 3.2 ข ข้อ 1.

จงหาพื้นที่ผิวของรูปทรงเรขาคณิตต่อไปนี้


1.







2.










3.







4.

เฉลย แบบฝึกหัด 3.2 ข ข้อ 1.



แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 41
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์พื้นฐาน ค23102
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 พีระมิด กรวย และทรงกลม เวลา 15 ชั่วโมง
เรื่อง ปริมาตรและพื้นที่ผิวของทรงกลม (ชั่วโมงที่ 4) เวลา 1 ชั่วโมง

ี่
ชั้นมัธยมศึกษาปีท 3 ภาคเรียนที่ 2/2564 โรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
วันที่ ........ เดือน ........................ พ.ศ. ............. ผู้สอน นายคุณาวุธ อินพิทักษ ์

มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค 2.1 เข้าใจพื้นฐานเกี่ยวกับการวัด วัดและคาดคะเนขนาดของสิ่งที่ต้องการวัด
และนำ ไปใช
ตัวชี้วัด

ค 2.1 ม.3/1 ประยุกต์ใช้ความรู้เรื่องพื้นที่ผิวของ พีระมิด กรวย และทรงกลมในการ
แก้ปญหาคณิตศาสตร์และปญหาในชีวิตจริง
ค 2.1 ม.3/2 ประยุกต์ใช้ความรู้เรื่องปริมาตรของ พีระมิด กรวย และทรงกลมในการ

แก้ปญหาคณิตศาสตร์และปญหาในชีวิตจริง

สาระสำคัญ

ส่วนประกอบต่าง ๆ ของทรงกลม และความหมายของทรงกลมในทางคณิตศาสตร์ สูตรการ
หาปริมาตรและพื้นที่ผิวของทรงกลม โดยอาศัยความรู้เรื่องปริมาตรของทรงกระบอกและพีระมิด
ความสัมพันธ์และที่มาของสูตรการหาปริมาตรและพื้นที่ผิวของทรงกลม


จุดประสงค์การเรียนรู้ เมื่อเรียนจบบทเรียนนี้แล้ว นักเรียนสามารถ
1. ด้านความรู้ (K)
อธิบายลักษณะและส่วนต่าง ๆ ของทรงกลม
2. ด้านทักษะ (P)

หาปริมาตรและพื้นที่ผิวของทรงกลม
ประยุกต์ใช้ความรู้เกี่ยวกับปริมาตรและพื้นที่ผิวของทรงกลมในการแก้ปัญหา
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อวิชาคณิตศาสตร์


สาระการเรียนรู้
การวัดและเรขาคณต


การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นทบทวนความรู้เดิม
1. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับความเข้าใจของทรงกลม
ขั้นสอนเนื้อหาใหม ่

1.ครูอธิบายเกี่ยวส่วนประกอบของทรงกลมพื้นที่ผิวของทรงกลมพร้อมวิธีหาและปริมาตรของ
ทรงกลมพร้อมวิธีหา
ขั้นสรุป
1.ครูและนักเรียนอภิปรายและสรุป จะได้ดังนี้

ทรงกลม คือ รูปเรขาคณิตสามมิติหรือทรงสามมิติที่มีผิวโคงเรียบ และจุดทุกจุดบนผิวโคงอยู่
ห่างจากจุดคงที่จุดหนึ่งเป็นระยะทางเท่ากัน จุดคงที่นั้นเรียกว่า เส้นผ่านศูนย์กลางของทรงกลม และ
ระยะทางที่เท่ากันนั้นเรียกว่า รัศมีของทรงกลม
4
ปริมาตรของทรงกลม = x πr
3
3
2
พื้นที่ผิวของทรงกลมหาได้จากสูตร 4πr
ฝึกทักษะ
1.ครูให้นักเรียนทำรวมแบบฝึกหัดทรงกลม

ขั้นประเมินผล
1. ครูตรวจรวมแบบฝึกหัดทรงกลม
สื่อและแหล่งการเรียนรู้

1. สื่อการเรียนรู้
1.1 หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานคณิตศาสตร์ ม.3 เล่ม 2 ของ สสวท.
2. แหล่งการเรียนรู้
2.1 ห้องสมุดโรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
2.2 www.scimath.org

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการ เกณฑ์การวัด

ด้านความรู้ (K)
อธิบายลักษณะและส่วนต่าง ๆ ของทรง ผ่านเกณฑ์
กลม รวมแบบฝึกหัดทรงกลม ร้อยละ 70 ขึ้นไป

ด้านทักษะและกระบวนการ (P)
หาปริมาตรและพื้นที่ผิวของทรงกลม รวมแบบฝึกหัดทรงกลม ผ่านเกณฑ์
ประยุกต์ใช้ความรู้เกี่ยวกับปริมาตร ร้อยละ 70 ขึ้นไป
และพื้นที่ผิวของทรงกลม

ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) ผ่านเกณฑ์คุณภาพ
มีความมุมานะในการทำความเข้าใจ แบบสังเกตพฤติกรรม
ในระดับดีขึ้นไป
ปัญหาและแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์

บันทึกผลหลังการจัดการเรียนการสอน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
วันที่..........เดือน..........................พ.ศ...............



1. ผลการจัดการเรียนรู้
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

2. ปัญหาและอุปสรรค
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

3. แนวทางการแก้ไข
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................




ลงชื่อ........................................................................................
( นายคุณาวุธ อินพิทักษ์)
นักศึกษาปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา
วันที่..........เดือน..........................พ.ศ...............

ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของครูพี่เลี้ยง
1. ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่
 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................

(นางถนอมจิตร พิมพ์จำปา)
ตำแหน่งครูพี่เลี้ยง
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ..............

ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
1. ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่
 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................
(นางแอนนา เทียนสีม่วง)
ตำแหน่งหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ..............

ความคิดเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
1. ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่

 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.........................................................
(.........................................)
……………………………………………………..
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ.................

รวมแบบฝึกหัดทรงกลม


1. จงหาพื้นที่ผิวของรูปทรงเรขาคณิตต่อไปนี้










2. จงหาพื้นที่ผิวของรูปทรงเรขาคณิตต่อไปนี้










3. ลูกฟุตบอลลูกหนึ่งวัดความยาวรอบวงกลมใหญ่ได้ 69 เซนติเมตรถ้าลูกฟุตบอลทำด้วยหนังที่มีความหนา 0.5

เซนติเมตรจะจุลมได้ลูกบาศก์เซนติเมตร

4. แตงโมผลหนึ่งมีรูปร่างใกล้เคียงทรงกลมมากความยาวรอบวงกลมใหญ่เป็น 55 เซนติเมตรเมื่อผ่าแล้วพบว่าเปลือก
แตงโมหนา 1 เซนติเมตรเนื้อแดงของแตงโมจะมีปริมาตรลูกบาศก์เซนติเมตร

เฉลย รวมแบบฝึกหัดทรงกลม

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 42
กลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์ คณิตศาสตร์พื้นฐาน ค23102
หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 พีระมิด กรวย และทรงกลม เวลา 15 ชั่วโมง
เรื่อง ปริมาตรและพื้นที่ผิวของกรวย (ชั่วโมงที่ 5) เวลา 1 ชั่วโมง

ี่
ชั้นมัธยมศึกษาปีท 3 ภาคเรียนที่ 2/2564 โรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
วันที่ ........ เดือน ........................ พ.ศ. ............. ผู้สอน นายคุณาวุธ อินพิทักษ ์

มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค 2.1 เข้าใจพื้นฐานเกี่ยวกับการวัด วัดและคาดคะเนขนาดของสิ่งที่ต้องการวัด
และนำ ไปใช
ตัวชี้วัด

ค 2.1 ม.3/1 ประยุกต์ใช้ความรู้เรื่องพื้นที่ผิวของ พีระมิด กรวย และทรงกลมในการ
แก้ปญหาคณิตศาสตร์และปญหาในชีวิตจริง
ค 2.1 ม.3/2 ประยุกต์ใช้ความรู้เรื่องปริมาตรของ พีระมิด กรวย และทรงกลมในการ

แก้ปญหาคณิตศาสตร์และปญหาในชีวิตจริง

สาระสำคัญ

ปริมาตรและพื้นที่ผิวของกรวย ส่วนประกอบต่าง ๆ ของกรวย และความหมายของกรวย
ในทางคณิตศาสตร์ สร้างข้อสรุปเกี่ยวกับสูตรการหาปริมาตรของกรวย และการหาพื้นที่ผิวของกรวย
จากพื้นที่ของรูปคลี่ของกรวย


จุดประสงค์การเรียนรู้ เมื่อเรียนจบบทเรียนนี้แล้ว นักเรียนสามารถ
1. ด้านความรู้ (K)
อธิบายถึงความสัมพันธ์ของปริมาตรและพื้นที่ผิวของพีระมิด กรวย และทรงกลมได้
2. ด้านทักษะ (P)

ประยุกต์ใช้ความรู้เรื่องพื้นที่ผิวของ พีระมิด กรวย และทรงกลมในการ
แก้ปญหาคณิตศาสตร์และปญหาในชีวิตจริง
ประยุกต์ใช้ความรู้เรื่องปริมาตรของ พีระมิด กรวย และทรงกลมในการ

แก้ปญหาคณิตศาสตร์และปญหาในชีวิตจริง
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)
ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดีต่อวิชาคณิตศาสตร์



สาระการเรียนรู้

การวัดและเรขาคณต

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขั้นทบทวนความรู้เดิม
1. ครูสนทนากับนักเรียนเพื่อทบทวนพีระมิด กรวย และทรงกลม
ขั้นสอนเนื้อหาใหม ่

-
ขั้นสรุป
1.ครูและนักเรียนอภิปรายและสรุป จะได้ดังนี้
-พีระมิดคือ รูปเรขาคณิตสามมิติใด ๆ ที่มียอดแหลมที่ไม่อยู่บนระนาบเดียวกับฐาน และหน้า

ทุกหน้าเป็นรูปสามเหลี่ยมที่มีจุดยอดร่วมกันที่ยอดแหลมนั้น
ปริมาตรของพีระมิด เป็นหนึ่งในสามของปริมาตรของปริซึมที่มีพื้นที่ฐาน
1
และความสูงเท่ากับพีระมิด ปริมาตรของพีระมิด = × พื้นที่ฐาน × ความสูง
3
พื้นที่ผิวของพีระมิด หาได้จากพื้นที่ผิวข้างทั้งหมดรวมกับพนที่ฐาน
ื้
-กรวยคือ รูปเรขาคณิตสามมิติใด ๆ ที่มียอดแหลมที่ไม่อยู่บนระนาบเดียวกับฐาน และหน้า
ทุกหน้าเป็นรูปสามเหลี่ยมที่มีจุดยอดร่วมกันที่ยอดแหลมนั้น
1
ปริมาตรของกรวย เป็น= ของปริมาตรของทรงกระบอกที่มีพื้นที่ฐานเท่ากับพื้นที่ฐานและ
3
1
2
ความสูงของกรวย ปริมาตรของกรวย = x πr x h
3
พื้นที่ผิวของกรวย หาได้จากพนที่ผิวข้างทั้งหมดรวมกับพื้นที่ฐาน
ื้
-ทรงกลม คือ รูปเรขาคณิตสามมิติหรือทรงสามมิติที่มีผิวโคงเรียบ และจุดทุกจุดบนผิวโคงอยู่
ห่างจากจุดคงที่จุดหนึ่งเป็นระยะทางเท่ากัน จุดคงที่นั้นเรียกว่า เส้นผ่านศูนย์กลางของทรงกลม และ
ระยะทางที่เท่ากันนั้นเรียกว่า รัศมีของทรงกลม
4
3
ปริมาตรของทรงกลม = x πr
3
พื้นที่ผิวของทรงกลมหาได้จากสูตร 4πr
2

ฝึกทักษะ
1. ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด กิจกรรมท้ายบท : โรงงานซ็อกแล็ตมหัสจรรย์

ขั้นประเมินผล
1. กิจกรรมท้ายบท : โรงงานซ็อกแล็ตมหัสจรรย์
สื่อและแหล่งการเรียนรู้

1. สื่อการเรียนรู้
1.1 หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานคณิตศาสตร์ ม.3 เล่ม 2 ของ สสวท.
2. แหล่งการเรียนรู้
2.1 ห้องสมุดโรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
2.2 www.scimath.org

การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการ เกณฑ์การวัด
ด้านความรู้ (K)

อธิบายถึงความสัมพันธ์ของปริมาตรและ กิจกรรมท้ายบท : ผ่านเกณฑ์
พื้นที่ผิวของพีระมิด กรวย และทรงกลมได้ โรงงานซ็อกแล็ตมหัสจรรย์ ร้อยละ 70 ขึ้นไป

ด้านทักษะและกระบวนการ (P)
ประยุกต์ใช้ความรู้เรื่องพื้นที่ผิวของ

พีระมด กรวย และทรงกลมในการ กิจกรรมท้ายบท : ผ่านเกณฑ์
แก้ปญหาคณิตศาสตร์และปญหาในชีวิตจริง
ประยุกต์ใช้ความรู้เรื่องปริมาตร โรงงานซ็อกแล็ตมหัสจรรย์ ร้อยละ 70 ขึ้นไป


ของ พีระมด กรวย และทรงกลมในการ
แก้ปญหาคณิตศาสตร์และปญหาในชีวิตจริง
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) ผ่านเกณฑ์คุณภาพ

มีความมุมานะในการทำความเข้าใจ แบบสังเกตพฤติกรรม
ในระดับดีขึ้นไป
ปัญหาและแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์

บันทึกผลหลังการจัดการเรียนการสอน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
วันที่..........เดือน..........................พ.ศ...............



1. ผลการจัดการเรียนรู้
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

2. ปัญหาและอุปสรรค
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

3. แนวทางการแก้ไข
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................




ลงชื่อ........................................................................................
( นายคุณาวุธ อินพิทักษ์)
นักศึกษาปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา
วันที่..........เดือน..........................พ.ศ...............

ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของครูพี่เลี้ยง
1. ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่
 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................

(นางถนอมจิตร พิมพ์จำปา)
ตำแหน่งครูพี่เลี้ยง
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ..............

ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
1. ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่
 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................
(นางแอนนา เทียนสีม่วง)
ตำแหน่งหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ..............

ความคิดเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา/ผู้ที่ได้รับมอบหมาย
1. ได้ทำการตรวจแผนการจัดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ที่

 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.........................................................
(.........................................)
……………………………………………………..
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ...........

กิจกรรมท้ายบท : โรงงานซ็อกแล็ตมหัสจรรย์

โรงงานช็อกโกแลตแห่งหนึ่งต้องการเช็อกโกแลตเหลว 1 ลิตรไปเทใส่พิมพ์เป็นรูปเรขาคณิตสามมิติ 3 แบบ

ี่
ได้แก่ กรวยทรงกลมและพีระมิดปรกติทมีฐานเป็นรูปใดก็ได้
ให้นักเรียนช่วยโรงงานแห่งนี้ออกแบบแม่พิมพ์เพอให้มีช็อกโกแลตทั้งสามรูปแบบโดยช็อกโกแลตแต่ละชิ้นมี
ื่

ปริมาตรใกล้เคียงกันและแต่ละแบบมีจำนวนชิ้นใกล้เคียงกนโดยให้มีช็อกโกแลตเหลือน้อยที่สุดแล้วตอบคำถามต่อไปนี้
1. โรงงานจะผลิตช็อกโกแลตแต่ละแบบให้มีขนาดอย่างไรและได้แบบละกี่ชิ้น

2. ถ้านช็อกโกแลตแต่ละขึ้นไปเคลือบด้วยคาราเมลที่มีความหนาเท่ากันช็อกโกแลตแบบใดจะใช้คาราเมลมาก
ที่สุดและแบบใดจะใช้คาราเมลน้อยที่สุด

เฉลย กิจกรรมท้ายบท : โรงงานซ็อกแล็ตมหัสจรรย์







แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 43

กลุ่มสาระการเรียนรู้คณตศาสตร ์ คณิตศาสตร์พื้นฐาน ค23102
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ความน่าจะเป็น เวลา 8 ชั่วโมง

เรื่อง โอกาสของเหตุการณ (ชั่วโมงที่ 1) เวลา 1 ชั่วโมง
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 2/2564 โรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
วันที่ ........ เดือน ........................ พ.ศ. ............. ผู้สอน นายคุณาวุธ อินพิทักษ์

มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนร ู้
มาตรฐาน ค 3.2 เข้าใจหลักการนับเบื้องต้น ความน่าจะเป็น และนำ ไปใช ้
ตัวชี้วัด
ค 3.2 ม.3/1 เข้าใจเกี่ยวกับการทดลองสุ่มและนำผลที่ได้ไปหาความน่าจะเป็นของเหตุการณ ์


สาระสำคัญ
ความน่าจะเป็น เป็นจำนวนที่ใช้เพื่อบอกโอกาสที่เหตุการณ์หนึ่ง ๆ จะเกิดขึ้น ซึ่งมี 3 ลักษณะ

คือ ไม่เกิดขึ้นอย่างแน่นอน จะมีค่าความน่าจะเป็นเท่ากับ 0 อาจจะเกิดขึ้นหรือไม่ก็ได้ จะมีค่าความ

น่าจะเป็นอยู่ระหว่าง 0 กับ 1 และเกิดขึ้นอย่างแน่นอน จะมีค่าความน่าจะเป็นเทากับ 1 ทั้งนี้ ในการ
บอกค่าความน่าจะเป็นอาจเขียนให้อยู่ในรูปเศษส่วน ทศนิยม หรือร้อยละ เราสามารถใชความน่าจะ

เป็นช่วยในการคาดการณ์ สร้างข้อสรุป และตัดสินใจแก้ปัญหา

จุดประสงค์การเรียนรู้ เมื่อเรียนจบบทเรียนนี้แลว นักเรียนสามารถ

1. ด้านความรู้ (K)

บอกได้ว่าโอกาสที่จะเกิดเหตุการณคืออะไร
2. ด้านทักษะ (P)
-
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดต่อวิชาคณิตศาสตร์



สาระการเรียนร ู้
สถิติและความน่าจะเปน

ู้
การจัดกิจกรรมการเรียนร
ขั้นทบทวนความรู้เดิม
1. ครูสนทนากับนักเรียนเกี่ยวกับโอกาสความน่าจะเป็นในชีวิตประจำวัน
2. ครูให้นักเรียนยกตัวอย่างโอกาสความน่าจะเป็นในชีวิตประจำวัน

ขั้นสอนเนื้อหาใหม ่
1. ครูอธิบายถึงคำสำคัญซึ่งบ่งบอกถึงแนวโน้มหรือโอกาสที่จะเกิดเหตุการณ์นั้น ๆ ขึ้นว่ามี
มากหรือน้อยเพียงใด
2. ครูวิเคราะห์สถานการณ์หรือเหตุการณ์ต่าง ๆ ที่นักเรียนยกตัวอย่าง

ขั้นสรุป
1.ครูและนักเรียนอภิปรายและสรุป จะได้ดังนี้

ความน่าจะเป็นคือการวัดหรือการประมาณความเป็นไปไดว่า บางสิ่งบางอย่างจะเกิดขึ้นหรือ
ถ้อยแถลงหนึ่ง ๆ จะเป็นไปได้มากน้อยเพียงใด ยิ่งระดับความน่าจะเป็นสูงขึ้น คือความเป็นไปได้มาก

ขึ้นที่เหตุการณ์นั้นจะเกิดขึ้น
ฝึกทักษะ
-

ขั้นประเมินผล
ครูตรวจสอบว่านักเรียนสรุปได้ใจความสำคัญได้หรือไม่
สื่อและแหล่งการเรียนร ู้
1. สื่อการเรียนร ู้
1.1 หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานคณตศาสตร์ ม.3 เล่ม 2 ของ สสวท.

2. แหล่งการเรียนร ู้
2.1 ห้องสมุดโรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
2.2 www.scimath.org

การวัดและประเมินผลการเรียนร ู้
จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการ เกณฑ์การวด

ด้านความรู้ (K)


ี่
อบอกได้ว่าโอกาสทจะเกิดเหตุการณคือ ตรวจสอบว่านักเรียนสรุปได ้ ผ่านเกณฑ์
อะไร ใจความสำคัญได้หรือไม่ ร้อยละ 70 ขึ้นไป
ด้านทักษะและกระบวนการ (P)
- - -


ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) ผ่านเกณฑ์คณภาพ

มีความมุมานะในการทำความเข้าใจ แบบสังเกตพฤติกรรม

ในระดับดขึ้นไป
ปัญหาและแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์

บันทึกผลหลังการจัดการเรียนการสอน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
วันที่..........เดือน..........................พ.ศ...............



1. ผลการจัดการเรียนร ู้
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

2. ปัญหาและอุปสรรค
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

3. แนวทางการแก้ไข
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................




ลงชื่อ........................................................................................
( นายคุณาวุธ อินพิทักษ์)
นักศึกษาปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา
วันที่..........เดือน..........................พ.ศ...............

ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของครูพี่เลี้ยง

1. ได้ทำการตรวจแผนการจดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ท ี่
 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช ้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................

(นางถนอมจิตร พิมพ์จำปา)
ตำแหน่งครูพี่เลี้ยง
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ..............

ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์

1. ได้ทำการตรวจแผนการจดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ท ี่
 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช ้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................
(นางแอนนา เทียนสีม่วง)
ตำแหน่งหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ..............

ี่
ความคิดเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา/ผู้ทได้รับมอบหมาย

1. ได้ทำการตรวจแผนการจดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ท ี่
 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช ้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.........................................................
(.........................................)
……………………………………………………..
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ................



แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 44

กลุ่มสาระการเรียนรู้คณตศาสตร ์ คณิตศาสตร์พื้นฐาน ค23102
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ความน่าจะเป็น เวลา 8 ชั่วโมง

เรื่อง โอกาสของเหตุการณ (ชั่วโมงที่ 1) เวลา 1 ชั่วโมง
ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 2/2564 โรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
วันที่ ........ เดือน ........................ พ.ศ. ............. ผู้สอน นายคุณาวุธ อินพิทักษ์

มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนร ู้
มาตรฐาน ค 3.2 เข้าใจหลักการนับเบื้องต้น ความน่าจะเป็น และนำ ไปใช ้
ตัวชี้วัด
ค 3.2 ม.3/1 เข้าใจเกี่ยวกับการทดลองสุ่มและนำผลที่ได้ไปหาความน่าจะเป็นของเหตุการณ ์


สาระสำคัญ
ความน่าจะเป็น เป็นจำนวนที่ใช้เพื่อบอกโอกาสที่เหตุการณ์หนึ่ง ๆ จะเกิดขึ้น ซึ่งมี 3 ลักษณะ

คือ ไม่เกิดขึ้นอย่างแน่นอน จะมีค่าความน่าจะเป็นเท่ากับ 0 อาจจะเกิดขึ้นหรือไม่ก็ได้ จะมีค่าความ

น่าจะเป็นอยู่ระหว่าง 0 กับ 1 และเกิดขึ้นอย่างแน่นอน จะมีค่าความน่าจะเป็นเทากับ 1 ทั้งนี้ ในการ
บอกค่าความน่าจะเป็นอาจเขียนให้อยู่ในรูปเศษส่วน ทศนิยม หรือร้อยละ เราสามารถใชความน่าจะ

เป็นช่วยในการคาดการณ์ สร้างข้อสรุป และตัดสินใจแก้ปัญหา

จุดประสงค์การเรียนรู้ เมื่อเรียนจบบทเรียนนี้แลว นักเรียนสามารถ

1. ด้านความรู้ (K)

บอกได้ว่าโอกาสที่จะเกิดเหตุการณคืออะไร
2. ด้านทักษะ (P)
อธิบาย หรือเปรียบเทียบโอกาสการเกิดขึ้นของเหตุการณ์ที่กำหนดให้
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดต่อวิชาคณิตศาสตร์



สาระการเรียนร ู้
สถิติและความน่าจะเปน

ู้
การจัดกิจกรรมการเรียนร
ขั้นทบทวนความรู้เดิม
1. ครูทบทวนเรื่องความน่าจะเป็นในคาบที่แล้ว
ขั้นสอนเนื้อหาใหม ่

1. ครูอภิปรายถึงความหมายของโอกาสของเหตุการ์ณ
2. ครูอธิบายถึงโอกาสของเหตุการ์ณว่ามี 3 แบบคอ เกิดขึ้นอย่างแน่นอนหรือ อาจจะเกิดขึ้น

หรือไม่ก็ได้ หรือ ไม่เกิดขึ้นอย่างแน่นอน
3. ครูให้นักเรียนทำความเข้าใจเกี่ยวกับโอกาสของเหตุการณ์ที่เกิดขึ้นอย่างแน่นอนหรือ

อาจจะเกิดขึ้นหรือไม่ก็ได้ หรือ ไม่เกิดขึ้นอย่างแน่นอน
ขั้นสรุป
1.ครูและนักเรียนอภิปรายและสรุป จะได้ดังนี้
โอกาสของเหตุการ์ณว่ามี 3 แบบคือ เกิดขึ้นอย่างแน่นอนหรือ อาจจะเกิดขึ้นหรือไม่ก็ได้ หรือ

ไม่เกิดขึ้นอย่างแน่นอน
ฝึกทักษะ
ครูให้นักเรียนทำ ใบกิจกรรม โอกาสของเหตุการ์ณ

ขั้นประเมินผล
ครูเฉลยใบกิจกรรม โอกาสของเหตุการ์ณ
สื่อและแหล่งการเรียนร ู้
1. สื่อการเรียนร ู้
1.1 หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานคณตศาสตร์ ม.3 เล่ม 2 ของ สสวท.

2. แหล่งการเรียนร ู้
2.1 ห้องสมุดโรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
2.2 www.scimath.org

การวัดและประเมินผลการเรียนร ู้
จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการ เกณฑ์การวด

ด้านความรู้ (K)

ี่

บอกได้ว่าโอกาสทจะเกิดเหตุการณคือ กิจกรรม โอกาสของเหตุการ์ณ ผ่านเกณฑ์
อะไร ร้อยละ 70 ขึ้นไป
ด้านทักษะและกระบวนการ (P)
อธิบาย หรือเปรียบเทียบโอกาสการ กิจกรรม โอกาสของเหตุการ์ณ ผ่านเกณฑ์
เกิดขึ้นของเหตุการณ์ที่กำหนดให้ ร้อยละ 70 ขึ้นไป
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) ผ่านเกณฑ์คณภาพ

มีความมุมานะในการทำความเข้าใจ แบบสังเกตพฤติกรรม

ในระดับดขึ้นไป
ปัญหาและแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์

บันทึกผลหลังการจัดการเรียนการสอน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
วันที่..........เดือน..........................พ.ศ...............



1. ผลการจัดการเรียนร ู้
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

2. ปัญหาและอุปสรรค
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

3. แนวทางการแก้ไข
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................




ลงชื่อ........................................................................................
( นายคุณาวุธ อินพิทักษ์)
นักศึกษาปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา
วันที่..........เดือน..........................พ.ศ...............

ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของครูพี่เลี้ยง

1. ได้ทำการตรวจแผนการจดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ท ี่
 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช ้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................

(นางถนอมจิตร พิมพ์จำปา)
ตำแหน่งครูพี่เลี้ยง
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ..............

ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
1. ได้ทำการตรวจแผนการจดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ท ี่

 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช ้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................
(นางแอนนา เทียนสีม่วง)
ตำแหน่งหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ..............

ความคิดเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา/ผู้ทได้รับมอบหมาย
ี่
1. ได้ทำการตรวจแผนการจดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ท ี่

 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช ้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.........................................................
(.........................................)
……………………………………………………..
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ................


ใบกิจกรรม โอกาสของเหตุการณ

เฉลย ใบกิจกรรม โอกาสของเหตุการ์ณ

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 45

กลุ่มสาระการเรียนรู้คณตศาสตร ์ คณิตศาสตร์พื้นฐาน ค23102
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ความน่าจะเป็น เวลา 8 ชั่วโมง
เรื่อง ความน่าจะเป็น (ชั่วโมงที่ 1) เวลา 1 ชั่วโมง

ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 2/2564 โรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
วันที่ ........ เดือน ........................ พ.ศ. ............. ผู้สอน นายคุณาวุธ อินพิทักษ์

มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนร ู้
มาตรฐาน ค 3.2 เข้าใจหลักการนับเบื้องต้น ความน่าจะเป็น และนำ ไปใช ้
ตัวชี้วัด
ค 3.2 ม.3/1 เข้าใจเกี่ยวกับการทดลองสุ่มและนำผลที่ได้ไปหาความน่าจะเป็นของเหตุการณ ์


สาระสำคัญ
การทดลองสุ่ม สามารถเขียนแจกแจงผลลัพธ์ที่เกิดจากการทดลองสุ่มด้วยวิธีการท ี่

หลากหลาย และเข้าใจเกี่ยวกับเหตุการณ์ที่สนใจ รวมทั้งสามารถหาผลลัพธ์ของเหตุการณ์ เพื่อนำ
ไปสู่การหาความน่าจะเป็นของเหตุการณ์ รวมทั้งใช้ความรู้ดังกลาวในการแก้ปัญหา เพื่อให้การเรียนรู้

ของนักเรียนเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ



จุดประสงค์การเรียนรู้ เมื่อเรียนจบบทเรียนนี้แลว นักเรียนสามารถ
1. ด้านความรู้ (K)

บอกความหมายของการทดลองสุ่มได ้
2. ด้านทักษะ (P)
หาผลลัพธ์ทั้งหมดที่เกิดขึ้นของการทดลองสุ่ม จากสถานการณ์ที่กำหนดให้ได ้
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดต่อวิชาคณิตศาสตร์


สาระการเรียนร ู้
สถิติและความน่าจะเปน

ู้
การจัดกิจกรรมการเรียนร
ขั้นทบทวนความรู้เดิม
1.ครูชวนนักเรียนสนทนาแลกเปลี่ยนเกี่ยวกับโอกาสของเหตุการณ์ ดังนี้
สถานการณ์ที่ 1 โยนเหรียญบาท 1 เหรียญ 1 ครั้ง มีโอกาสออกหัว หรือออกก้อย

สถานการณ์ที่ 2 ทอดลูกเต๋า 1 ลูก 1 ครั้ง มีโอกาสที่หน้าของลูกเต๋าจะหงายแต้มอะไรบ้าง
ขั้นสอนเนื้อหาใหม ่
1.ครูแบ่งกลุ่ม และ ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเหรียญบาท 1 เหรียญ มาทดลองโยน 1 ครั้ง
โดยทำการทดลอง 5 รอบ แล้วบันทึกผลลัพธ์ที่เกิดขึ้น โดยกำหนดให้ H แทน หัว (Head) และ T

แทน ก้อย (Tail)
2. นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเหรียญบาท 1 เหรียญ มาทดลองโยน 2 ครั้ง โดยทำการทดลอง 10
รอบ แล้วบันทึกผลลัพธ์ที่เกิดขึ้น โดยกำหนดให้ H แทน หัว (Head) และ T แทน ก้อย (Tail)
3. นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเหรียญบาท 1 เหรียญ มาทดลองโยน 3 ครั้ง โดยทำการทดลอง 15

รอบ แล้วบันทึกผลลัพธ์ที่เกิดขึ้น โดยกำหนดให้ H แทน หัว (Head) และ T แทน ก้อย (Tail)
4. นักเรียนสังเกตผลลัพธ์ที่เกิดขึ้นจากการทดลองทั้ง 3 ครั้ง และหาข้อสรุปจากการทดลอง
ภายในกลุ่มของตนเอง

การทดลองที่ 1 โยนเหรียญบาท 1 เหรียญ 1 ครั้ง สรุปได้ว่า ผลลัพธ์ที่เป็นไปได้มี 2 แบบ
แต่ไม่สามารถสรุปได้แน่นอนว่าจะออกหัวหรือออกก้อย (H, T)
การทดลองที่ 2 โยนเหรียญบาท 1 เหรียญ 2 ครั้ง สรุปได้ว่า ผลลัพธ์ที่เป็นไปได้มี 4 แบบ
แต่ไม่สามารถสรุปได้แน่นอนว่าจะออกหัวหรือออกก้อย (HH, HT, TH, TT)
การทดลองที่ 3 โยนเหรียญบาท 1 เหรียญ 2 ครั้ง สรุปได้ว่า ผลลัพธ์ที่เป็นไปได้มี 8 แบบ

แต่ไม่สามารถสรุปได้แน่นอนว่าจะออกหัวหรือออกก้อย (HHH, HHT, HTH, HTT, THH, THT, TTH,
TTT)
5. นักเรียนสังเกตผลลัพธ์ที่เกิดขึ้นจากกาทดลอง แล้วออกแบบแผนภาพในการโยนเหรียญ











6. นักเรียนแต่ละนำเสนอแผนภาพจากการทดลองทั้ง 3 ครั้ง และแลกเปลี่ยนเรียนรู้แนวคิด

ขั้นสรุป
1.ครูและนักเรียนอภิปรายและสรุป จะได้ดังนี้
การกระทำที่ไม่สามารถบอกล่วงหน้าได้แน่นอนว่า ผลลัพธ์ที่จะเกิดขึ้นจากการกระทำนั้นจะ
เป็นอะไร แต่สามารถบอกได้ว่าผลลัพธ์อะไรเกิดขึ้นได้บ้าง หรือการหาผลลัพธ์ทั้งหมดที่เป็นไปได ้

ฝึกทักษะ
ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัด 4.2 ก ข้อ 2.

ขั้นประเมินผล
ครูเฉลยแบบฝึกหัด 4.2 ก ข้อ 2.

สื่อและแหล่งการเรียนร ู้
1. สื่อการเรียนร ู้
1.1 หนังสือเรียนรายวิชาพื้นฐานคณตศาสตร์ ม.3 เล่ม 2 ของ สสวท.

2. แหล่งการเรียนร ู้

2.1 ห้องสมุดโรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
2.2 www.scimath.org

การวัดและประเมินผลการเรียนร ู้
จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการ เกณฑ์การวด

ด้านความรู้ (K)

บอกความหมายของการทดลองสุ่มได ้ แบบฝึกหัด 4.2 ก ข้อ 2. ผ่านเกณฑ์

บอกได้ว่าโอกาสที่จะเกิดเหตุการณคืออะไร ร้อยละ 70 ขึ้นไป
ด้านทักษะและกระบวนการ (P)
ี่
หาผลลัพธ์ทั้งหมดทเกิดขึ้นของการ แบบฝึกหัด 4.2 ก ข้อ 2. ผ่านเกณฑ์
ทดลองสุ่ม จากสถานการณ์ที่กำหนดให้ได ้ ร้อยละ 70 ขึ้นไป
ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) ผ่านเกณฑ์คณภาพ

มีความมุมานะในการทำความเข้าใจ แบบสังเกตพฤติกรรม

ในระดับดขึ้นไป
ปัญหาและแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์

บันทึกผลหลังการจัดการเรียนการสอน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3
วันที่..........เดือน..........................พ.ศ...............



1. ผลการจัดการเรียนร ู้
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

2. ปัญหาและอุปสรรค
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

3. แนวทางการแก้ไข
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

................................................................................................................................................................




ลงชื่อ........................................................................................
( นายคุณาวุธ อินพิทักษ์)
นักศึกษาปฏิบัติการสอนในสถานศึกษา
วันที่..........เดือน..........................พ.ศ...............

ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของครูพี่เลี้ยง

1. ได้ทำการตรวจแผนการจดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ท ี่
 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช ้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................

(นางถนอมจิตร พิมพ์จำปา)
ตำแหน่งครูพี่เลี้ยง
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ..............

ความคิดเห็นและข้อเสนอแนะของหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
1. ได้ทำการตรวจแผนการจดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ท ี่

 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช ้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.............................................................
(นางแอนนา เทียนสีม่วง)
ตำแหน่งหัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ..............

ความคิดเห็นของผู้บริหารสถานศึกษา/ผู้ทได้รับมอบหมาย
ี่
1. ได้ทำการตรวจแผนการจดการเรียนรู้แล้ว เป็นแผนการจัดการเรียนรู้ท ี่

 ดีมาก  ดี  พอใช้  ควรปรับปรุง
 สามารถนำไปจัดกิจกรรมการเรียนรู้ได้  ควรปรับปรุงก่อนนำไปใช ้
2. ข้อเสนอแนะอื่น ๆ
................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................

ลงชื่อ.........................................................
(.........................................)
……………………………………………………..
วันที่.........เดือน.......................พ.ศ................

แบบฝึกหัด 4.2 ก ข้อ 2.
2. โยนเหรียญบาท 1 เหรียญ 4 ครั้ง
1) จงหาผลลัพธ์ที่เกิดขึ้นจากการทดลองสุ่ม
2) จงหาผลลัพธ์ของเหตุการณ์ที่เหรียญออกก้อย 1 ครั้ง

3) จงหาผลลัพธ์ที่เหตุการณที่เหรียญออกหัวน้อยกว่าออกก้อย
ี่
4) จงหาผลลัพทเหตุการณที่เหรียญออกก้อยมากกว่า 2 ครั้ง

5) จงหาผลลัพธ์ของเหตุการณ์ที่เหรียญออกหัวและออกก้อยมีจำนวนเท่ากัน

เฉลย แบบฝึกหัด 4.2 ก ข้อ 2.

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 46

กลุ่มสาระการเรียนรู้คณตศาสตร ์ คณิตศาสตร์พื้นฐาน ค23102
หน่วยการเรียนรู้ที่ 4 ความน่าจะเป็น เวลา 8 ชั่วโมง
เรื่อง ความน่าจะเป็น (ชั่วโมงที่ 2) เวลา 1 ชั่วโมง

ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 2/2564 โรงเรียนโนนสูงพิทยาคาร
วันที่ ........ เดือน ........................ พ.ศ. ............. ผู้สอน นายคุณาวุธ อินพิทักษ์

มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด

มาตรฐานการเรียนร ู้
มาตรฐาน ค 3.2 เข้าใจหลักการนับเบื้องต้น ความน่าจะเป็น และนำ ไปใช ้
ตัวชี้วัด
ค 3.2 ม.3/1 เข้าใจเกี่ยวกับการทดลองสุ่มและนำผลที่ได้ไปหาความน่าจะเป็นของเหตุการณ ์


สาระสำคัญ
การทดลองสุ่ม สามารถเขียนแจกแจงผลลัพธ์ที่เกิดจากการทดลองสุ่มด้วยวิธีการท ี่

หลากหลาย และเข้าใจเกี่ยวกับเหตุการณ์ที่สนใจ รวมทั้งสามารถหาผลลัพธ์ของเหตุการณ์ เพื่อนำ
ไปสู่การหาความน่าจะเป็นของเหตุการณ์ รวมทั้งใช้ความรู้ดังกลาวในการแก้ปัญหา เพื่อให้การเรียนรู้

ของนักเรียนเป็นไปอย่างมีประสิทธิภาพ



จุดประสงค์การเรียนรู้ เมื่อเรียนจบบทเรียนนี้แลว นักเรียนสามารถ
1. ด้านความรู้ (K)

บอกความหมายของการทดลองสุ่มได ้
2. ด้านทักษะ (P)
หาผลลัพธ์ทั้งหมดที่เกิดขึ้นของการทดลองสุ่ม จากสถานการณ์ที่กำหนดให้ได ้
3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

ตระหนักในคุณค่าและมีเจตคติที่ดต่อวิชาคณิตศาสตร์


สาระการเรียนร ู้
สถิติและความน่าจะเปน

ู้
การจัดกิจกรรมการเรียนร
ขั้นทบทวนความรู้เดิม
1.ทบทวนบทเรียนในคาบที่แล้ว การทดลองสุ่ม คือ การกระทำที่ไม่สามารถบอกล่วงหน้าได ้
แน่นอนว่า ผลลัพธ์ที่จะเกิดขึ้นจากการกระทำนั้นจะเป็นอะไร แต่สามารถบอกได้ว่าผลลัพธ์อะไร

เกิดขึ้นได้บ้าง หรือการหาผลลัพธ์ทั้งหมดที่เป็นไปได ้
ขั้นสอนเนื้อหาใหม ่
1. นักเรียนแต่ละกลุ่มทดลองสุ่ม หยิบลูกบอล 2 ลกพร้อมกัน แล้วหา

ผลลัพธ์ที่เป็นไปได้ทั้งหมดจากการทดลองสุ่ม

2. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันแลกเปลี่ยนแนวคิด วิธีการหาผลลัพธ์จากการสุ่มหยิบลูกบอล 2
ลูกพร้อมกัน

3. นักเรียนแต่ละกลุ่มทดลองสุ่ม หยิบลูกบอล 2 ลกโดยหยิบทีลูก แบบไม่ใส่คืน แล้วหา
ผลลัพธ์ ที่เป็นไปได้ทั้งหมดจากการทดลองสุ่ม

4. นักเรียนแต่ละกลุ่มทดลองสุ่ม หยิบลูกบอล 2 ลกโดยหยิบทีลูก แบบใส่คืน แล้วหาผลลัพธ์

ที่เป็นไปได้ทั้งหมดจากการทดลองสุ่ม
ุ่
5. นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมกันสรุปผลการทดลองสม แล้วหาข้อสรุป แนวคิด หลักการในการ
สุ่มหยิบลูกบอล 2 ลูกทั้ง 3 แบบ
แบบที่ 1 หยิบลูกบอล 2 ลูกพร้อมกัน แนวคิด คือ ไม่นับกรณีที่ซ้ำกัน เช่น หยิบได้ลูกบอลส ี
แดงกับ สเขียว ซึ้งการหยิบขึ้นมาพร้อมกัน แดง-เขียว และเขียว-แดง ถือว่าเป็นกรณีเดียวกัน









ี่
แบบที่ 2 หยิบลูกบอล 2 ลูก โดยหยิบทละลูกแบบไม่ใส่คืน แนวคิด คือ หยิบได้ไม่ซ้ำลูกเดิม







ี่
แบบที่ 3 หยิบลูกบอล 2 ลูก โดยหยิบทละลูกแบบไม่คืน แนวคิด คือ หยิบซ้ำได้ทุกลูก










8) นักเรียนแต่ละกลุ่มร่วมการสร้างแผนภาพในการหยิบลูกบอลทั้ง 3 แบบ คือ แบบหยิบ

ี่

พร้อมกันทั้ง 2 ลูก หยิบที่ลูกแบบไม่ใสคืน หยิบทละลูกแบบใส่คืน


Click to View FlipBook Version