The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Tunktink Padcharapron, 2022-09-04 11:13:17

แผนการจัดการเรียนรู้

วิชาภาษาอังกฤษป.1

แผนการจัดการเรียนรทู้ ่ี 8

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ช้ันประถมศกึ ษาปีท่ี 1

หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 2 เรื่อง My Classroom เวลา 16 ช่ัวโมง

เร่อื ง What’s this? เวลา 1 ชว่ั โมง

ใชส้ อนวนั ที.่ .....................เดือน.......................................พ.ศ. ..................

1. สาระสาคัญ / ความคดิ รวบยอด

การเรยี นรูค้ าศัพท์เริ่มจากส่งิ ใกล้ตัว หอ้ งเรยี นเปน็ ส่งิ แวดล้อมในโรงเรยี นที่ใกลต้ ัวนกั เรยี นมากทส่ี ุด

ช่ือสิง่ ของในหอ้ งเรยี นจึงเป็นคาศัพทภ์ าษาอังกฤษทีเ่ หมาะสมในการเรียนรู้และบรู ณาการกับกลมุ่ สาระการ

เรียนรอู้ นื่ ได้ดี

2. มาตรฐาน/ตัวช้วี ัด/จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้

2.1 มาตรฐาน

ต 1.1 เขา้ ใจและตีความเร่อื งที่ฟงั และอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอยา่ งมี

เหตุผล

2.2 ตวั ชี้วดั

ต 1.1 ป.1/2 ระบตุ วั อักษรและเสยี ง อา่ นออกเสียงและสะกดคางา่ ยๆ ถูกต้องตามหลกั การอ่าน

ต 1.1 ป.1/3 เลอื กภาพตรงตามความหมายของคาและกล่มุ คาที่ฟัง

2.3 จุดประสงค์การเรยี นรู้

ความรู้ (K)

ฟังและเลอื กภาพสิ่งของในห้องเรียน

ทักษะ/กระบวนการ (P)

พูดประโยคถาม-ตอบช่ือสิ่งของในหอ้ งเรยี น What’s (this/that)? It’s a (book). และ

ประโยค Yes-No Questions

เจตคติ (A)

มีวินยั ใฝ่เรยี นรแู้ ละม่งุ ม่ันในการทางาน

3. สาระการเรียนรู้

Functions and Structure: Asking and answering for information

- What’s this?

It’s a (pencil).

- What’s that?

It’s a (book).

- Is this a (chair)?

Yes, it is./No, it isn’t.

- Is that a (desk)?

Yes, it is./No, it isn’t.

Vocabulary : คาศัพทใ์ หม่

what, yes, no

คาศัพท์ทบทวน

pencil, book, chair, desk

4. สมรรถนะสาคญั ของผเู้ รียน

 ความสามารถในการสอ่ื สาร

 ความสามารถในการคดิ

 ความสามารถในการแก้ปัญหา

 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวติ

 ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี

5. คณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์

 รกั ชาติ ศาสน์ กษตั รยิ ์  อยูอ่ ยา่ งพอเพียง

 ซื่อสัตยส์ จุ ริต  ม่งุ มั่นในการทางาน

 มวี นิ ยั  รักความเป็นไทย

 ใฝเ่ รยี นรู้  มจี ติ สาธารณะ

6. จุดเนน้ สูก่ ารพฒั นาผ้เู รียน

ความสามารถและทักษะของผู้เรียนศตวรรษที่ 21 (3Rs x 8Cs x 2Ls)

 R1– Reading (อา่ นออก)  R2– (W)Riting (เขียนได้)  R3 – (A)Rithmetics (คดิ เลขเปน็ )
 C1 - Critical Thinking and Problem Solving ( ทักษะด้านการคดิ อย่างมีวิจารณญาณ

และทักษะในการแก้ปัญหา)
 C2 - Creativity and Innovation (ทกั ษะด้านการสร้างสรรค์และนวัตกรรม)
 C3 - Cross-cultural Understanding (ทกั ษะดา้ นความเข้าใจต่างวัฒนธรรม ต่างกระบวนทศั น์)
 C4 - Collaboration, Teamwork and Leadership (ทกั ษะด้านความร่วมมือ การทางานเป็น

ทีม และภาวะผู้นา)

 C5 – Communications, Information and Media Literacy (ทกั ษะด้านการส่ือสาร

สารสนเทศ และรู้เท่าทันสื่อ)
 C6 - Computing and ICT Literacy (ทักษะดา้ นคอมพิวเตอร์ และเทคโนโลยีสารสนเทศ

และการสื่อสาร)
 C7 - Career and Learning Skills (ทักษะอาชพี และทกั ษะการเรยี นรู้)

 C8 – Compassion (ความมีเมตตากรณุ า วินัย คุณธรรม จรยิ ธรรม)
 L1 – Learning (ทักษะการเรยี นรู)้  L2 – Leadership (ทักษะความเป็นผ้นู า)

7. กิจกรรมการเรยี นรู้
1. Warm up

ครูทบทวนบทสนทนาในคาบที่แล้ว ครแู บง่ นักเรียนเป็น 2 กลมุ่ กลมุ่ ถามและกล่มุ ตอบ ตัวแทนกลมุ่
ถามถือบัตรภาพ ให้กล่มุ ตอบดบู ตั รภาพและพูดโต้ตอบกัน เช่น

A : What’s this? (ถือบัตรภาพดนิ สอ)
B : It’s a pencil.
2. Presentation
2.1 นักเรียนดูภาพในหนงั สือเรยี นหนา้ 18 ครกู าหนดประเดน็ ให้เด็กคดิ วา่ เหน็ อะไรบ้าง เช่น
ภาพซึง่ อยู่ใกลต้ ัว ครูไม่แน่ใจว่าเปน็ เกา้ อ้ใี ช่หรือไม่ ครจู ะถามว่า Is this a chair? ถา้ นักเรียนเห็นว่าใช่ จะตอบ
ว่า Yes, it is. ถ้าเหน็ วา่ ไม่ใช่ จะตอบว่า No, it isn’t. และพูดเพ่ิมเตมิ วา่ It is + (สงิ่ ของทใี่ ช)่ ใหน้ ักเรยี นดู
รูปภาพ แลว้ ฟงั การถาม-ตอบ

2.2 นักเรยี นฟงั ครอู า่ นออกเสยี งและพูดตามทลี ะประโยค

W: Is this a chair?
G1 : Yes, it is.
B: Is that a desk?
G2 : No, it isn’t.

2.3 นกั เรยี นดูภาพ ฟังและพดู ตามอีก 2-3 คร้งั ครฝู ึกนักเรยี นพูดระดับเสียงในประโยคถาม-ตอบ
ให้ถูกต้อง

2.4 ส่มุ นกั เรยี น 2 คู่ ออกมาถามและตอบหนา้ ชัน้ เรียน
2.5 ใหน้ กั เรียนพูดบทสนทนาพรอ้ มกนั
2.6 ครูให้นกั เรยี นช่วยกันสรปุ การตอบคาถาม ซง่ึ จะได้ข้อสรปุ ว่า ประโยคท่ีถามขึน้ ต้นด้วย Is
this …..? หรอื Is that …..? เมอ่ื จะตอบคาถาม ตอบได้ 2 กรณคี ือ ถา้ ใช่ ตอบ Yes, it is. ถ้าไม่ใช่ ตอบ No, it
isn’t. และบอกวา่ สง่ิ ของน้นั เป็นอะไร
3. Practice
3.1 ครใู หน้ กั เรยี นคลุมผา้ ไปบนสิง่ ของในห้องเรียนทเี่ รยี นไปแลว้ ครูชีไ้ ปทเี่ กา้ อ้ที ี่คลมุ ดว้ ยผา้ ผนื
ใหญ่ เห็นเกา้ อี้บางสว่ น ครูยืนใกลๆ้ สง่ิ ของในห้องเรียน

นกั เรียนคนท่ี 1: Is this a chair? นักเรยี นคนท่ี 2: Yes, it is.
นกั เรียนคนท่ี 1 ชีไ้ ปทสี่ ่ิงของอ่ืนๆ ใหน้ กั เรยี นคนอื่นๆ ตอบ เชน่
ชไี้ ปที่ปากกา ถาม : Is this a book? ตอบ : No, it isn’t.
ช้ีไปท่ีโต๊ะเรียน ถาม : Is this a desk? ตอบ : Yes, it is. เป็นต้น
ครใู ห้นักเรียนพูดตามทลี ะประโยค สรุปว่าใช้ this ในประโยคเมอื่ ถามส่งิ ของที่อยูใ่ กลต้ ัว
3.2 ครูใหน้ กั เรียนคลุมผ้าไปบนโต๊ะครู ครูยนื ไกลจากโต๊ะครแู ละช้ไี ปทโี่ ต๊ะครู
ครถู าม :Is that a desk? นกั เรียนตอบ : No, it isn’t. It’s a table.
ครใู หน้ ักเรียนพูดตามทลี ะประโยค สรุปวา่ ใช้ that ในประโยคเม่อื ถามสง่ิ ของที่อยู่ไกลตัว
4. Production
นักเรยี นเข้ากลุ่ม กลุ่มละ 3-5 คน ใช้สง่ิ ของจริง และซ่อนไวใ้ ห้เพื่อนทาย โดยถามว่า Is that a ….
5. Wrap up
นกั เรยี นทาใบงานดภู าพแลว้ เติมคาลงในช่องวา่ ง

8. การวดั และประเมินผล

ส่งิ ที่วดั วิธีวัดผล เคร่ืองมือวัดผล เกณฑ์การประเมินผล
ประเมนิ การฟงั แบบประเมนิ การฟัง 60% ขึน้ ไป ผา่ น
ดา้ นความรู้ (K)
ฟังและเลอื กภาพสิง่ ของใน ประเมินการพูด แบบประเมนิ การพดู 60% ข้ึนไป ผา่ น
ห้องเรยี น

ดา้ นทกั ษะกระบวนการ (P)
พดู ประโยคถาม-ตอบชอ่ื
สง่ิ ของในห้องเรียน What’s
(this/that)? It’s a

(book). และประโยค Yes- การสังเกตการร่วม แบบประเมินคุณลักษณะอนั 60% ขน้ึ ไป ผา่ น
No Questions กิจกรรมในช้นั เรียน พงึ ประสงค์

ดา้ นคณุ ลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งม่ัน
ในการทางาน

9. สอ่ื /แหล่งเรียนรู้
9.1 สื่อการเรียนรู้
9.1.1 Student’s Book 1
9.1.2 ใบงาน
9.2 แหล่งเรียนรู้

-



แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 9

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ช้ันประถมศกึ ษาปที ่ี 1

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 2 เรอื่ ง My Classroom เวลา 16 ชั่วโมง

เรือ่ ง Article(A/An) เวลา 1 ชวั่ โมง

ใช้สอนวนั ที่......................เดอื น.......................................พ.ศ. ..................

1. สาระสาคญั / ความคดิ รวบยอด
การเรยี นร้คู าศัพท์เริ่มจากสิง่ ใกลต้ ัว หอ้ งเรียนเปน็ สง่ิ แวดล้อมในโรงเรยี นที่ใกล้ตัวนกั เรียนมากท่ีสดุ

ช่อื ส่ิงของในห้องเรยี นจงึ เปน็ คาศัพทภ์ าษาองั กฤษท่เี หมาะสมในการเรียนรูแ้ ละบูรณาการกับกลุ่มสาระการ
เรียนรู้อน่ื ไดด้ ี
2. มาตรฐาน/ตัวชวี้ ัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1 มาตรฐาน
ต 1.1 เข้าใจและตีความเรอื่ งทฟ่ี งั และอา่ นจากส่ือประเภทตา่ งๆ และแสดงความคดิ เห็นอยา่ งมี
เหตุผล
ต 4.1 ใช้ภาษาตา่ งประเทศในสถานการณ์ตา่ งๆ ท้ังในสถานศกึ ษา ชมุ ชน และสงั คม
2.2 ตัวชว้ี ดั
ต 1.1 ป.1/2 ระบตุ วั อกั ษรและเสียง อา่ นออกเสียงและสะกดคางา่ ยๆ ถูกตอ้ งตามหลกั การอ่าน
ต 1.1 ป.1/3 เลือกภาพตรงตามความหมายของคาและกลุ่มคาที่ฟงั
ต 4.1 ป.1/1 ฟงั /พูดในสถานการณง์ ่ายๆ ที่เกดิ ขน้ึ ในห้องเรยี น
2.3 จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้

ความรู้ (K)
ให้ขอ้ มูลการใช้ a/an ได้
ทักษะ/กระบวนการ (P)
อ่านออกเสยี งคาศัพท์ได้
เจตคติ (A)
มวี ินยั ใฝเ่ รียนรูแ้ ละมุ่งม่นั ในการทางาน
3. สาระการเรยี นรู้
การใช้ a
ใชน้ าหน้าคานามนับไดเ้ อกพจน์ (คานามที่มีจานวนอยู่ 1) ท่ีข้นึ ตน้ ดว้ ยเสียงพยัญชนะ เช่น
a horse ม้า 1 ตวั
a tiger เสอื 1 ตัว

การใช้ an
ใช้นาหนา้ คานามนับได้เอกพจน์ (คาท่ีมจี านวนอยู่ 1) ที่ขึ้นต้นดว้ ยเสียงสระ เชน่

a an apple แอปเปิ้ล 1 ผล
e an egg ไข่ฟอง 1 ฟอง
4. สมรรถนะสาคญั ของผู้เรียน
 ความสามารถในการส่อื สาร

 ความสามารถในการคิด

 ความสามารถในการแก้ปัญหา

 ความสามารถในการใชท้ ักษะชวี ติ

 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

5. คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์

 รกั ชาติ ศาสน์ กษตั รยิ ์  อย่อู ย่างพอเพยี ง

 ซอ่ื สตั ย์สจุ ริต  มุง่ ม่ันในการทางาน

 มวี ินัย  รกั ความเปน็ ไทย

 ใฝ่เรยี นรู้  มีจติ สาธารณะ

6. จดุ เน้นสกู่ ารพัฒนาผเู้ รยี น

ความสามารถและทักษะของผูเ้ รียนศตวรรษที่ 21 (3Rs x 8Cs x 2Ls)
 R1– Reading (อา่ นออก)  R2– (W)Riting (เขยี นได้)  R3 – (A)Rithmetics (คดิ เลขเป็น)
 C1 - Critical Thinking and Problem Solving ( ทกั ษะด้านการคิดอย่างมวี จิ ารณญาณ

และทักษะในการแกป้ ญั หา)
 C2 - Creativity and Innovation (ทกั ษะด้านการสร้างสรรคแ์ ละนวตั กรรม)
 C3 - Cross-cultural Understanding (ทักษะด้านความเขา้ ใจต่างวฒั นธรรม ตา่ งกระบวนทศั น์)
 C4 - Collaboration, Teamwork and Leadership (ทกั ษะด้านความรว่ มมือ การทางานเปน็

ทีม และภาวะผูน้ า)

 C5 – Communications, Information and Media Literacy (ทกั ษะด้านการส่ือสาร

สารสนเทศ และรเู้ ทา่ ทนั ส่ือ)
 C6 - Computing and ICT Literacy (ทักษะด้านคอมพิวเตอร์ และเทคโนโลยสี ารสนเทศ

และการส่ือสาร)
 C7 - Career and Learning Skills (ทักษะอาชพี และทกั ษะการเรยี นรู้)
 C8 – Compassion (ความมีเมตตากรณุ า วนิ ยั คุณธรรม จริยธรรม)
 L1 – Learning (ทกั ษะการเรยี นรู)้  L2 – Leadership (ทักษะความเป็นผนู้ า)

7. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up

1.1 ครพู ดู คยุ ทักทายกบั นักเรียน “Hello, everyone.” จากนัน้ ครใู หนักเรียนยกตัวอยางคาศัพท
ภาษาองั กฤษที่เปนคานาม

1.2 ใหนกั เรยี นทองพยัญชะ a-z พรอมกนั จากนัน้ ครบู อกเรื่องทีจ่ ะเรยี นแกนกั เรยี น
2. Production

ครูสอนหลักการใช้ a/an
การใช้ a
ใชน้ าหน้าคานามนับได้เอกพจน์ (คานามที่มีจานวนอยู่ 1) ท่ีข้นึ ต้นดว้ ยเสียงพยญั ชนะ เช่น

a horse ม้า 1 ตัว
a tiger เสือ 1 ตัว
การใช้ an

ใช้นาหน้าคานามนบั ไดเ้ อกพจน์ (คาทม่ี จี านวนอยู่ 1) ท่ีข้นึ ต้นดว้ ยเสียงสระ เชน่
a an apple แอปเป้ลิ 1 ผล
e an egg ไข่ฟอง 1 ฟอง

3. Practice
นักเรียนทาใบงานท่ี 1 เติม a/an ลงในช่องวา่ งให้ถูกตอ้ ง

4. Production
นักเรยี นทาใบงานท่ี 2 โยงเส้นจบั คูภ่ าพและคาศัพท์

5. Wrap up
นกั เรยี นสรุปการใช้ a/an ลงในสมดุ

8. การวดั และประเมนิ ผล

ส่ิงท่ีวัด วธิ ีวดั ผล เคร่อื งมือวดั ผล เกณฑ์การประเมินผล
ตรวจแบบฝึกหดั แบบฝกึ หดั 60% ขน้ึ ไป ผา่ น
ดา้ นความรู้ (K) ประเมนิ การพูด 60% ขึ้นไป ผา่ น
ให้ข้อมูลการใช้ a/an ได้ แบบประเมินการพดู
การสังเกตการร่วม
ดา้ นทักษะกระบวนการ (P) กิจกรรมในช้ันเรียน แบบประเมนิ คณุ ลักษณะอนั 60% ขนึ้ ไป ผ่าน
อา่ นออกเสยี งคาศัพท์ได้ พึงประสงค์

ด้านคุณลกั ษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่น
ในการทางาน

9. ส่อื /แหล่งเรียนรู้
9.1 ส่ือการเรียนรู้
ใบงาน
9.2 แหล่งเรยี นรู้

-





แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 10

กลุ่มสาระการเรยี นรู้ ภาษาต่างประเทศ ช้ันประถมศึกษาปที ี่ 1

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 2 เร่อื ง My Classroom เวลา 16 ช่ัวโมง

เรือ่ ง Number เวลา 1 ชว่ั โมง

ใช้สอนวนั ที่......................เดอื น.......................................พ.ศ. ..................

1. สาระสาคัญ / ความคิดรวบยอด

การเรียนรู้คาศัพท์เริ่มจากส่งิ ใกล้ตัว หอ้ งเรยี นเป็นสิง่ แวดล้อมในโรงเรียนท่ีใกลต้ วั นักเรยี นมากทส่ี ดุ

ช่อื สงิ่ ของในหอ้ งเรียนจงึ เป็นคาศัพท์ภาษาองั กฤษท่ีเหมาะสมในการเรยี นร้แู ละบรู ณาการกับกลุม่ สาระการ

เรียนร้อู ่ืนได้ดี

2. มาตรฐาน/ตัวช้ีวัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1 มาตรฐาน

ต 1.1 เขา้ ใจและตีความเร่ืองท่ฟี ังและอา่ นจากส่ือประเภทตา่ งๆ และแสดงความคดิ เห็นอยา่ งมี

เหตุผล

ต 1.2 มีทกั ษะการส่ือสารทางภาษาในการแลกเปลย่ี นข้อมูลข่าวสาร แสดงความร้สู ึกและความ

คดิ เห็นอยา่ งมปี ระสิทธภิ าพ

ต 2.1 เข้าใจความสัมพนั ธร์ ะหวา่ งภาษากบั วฒั นธรรมของเจ้าของภาษาและนาไปใช้ได้อย่าง

เหมาะสมกบั กาลเทศะ

ต 3.1 ใชภ้ าษาตา่ งประเทศในการเชอ่ื มโยงความรูก้ บั กลุ่มสาระการเรยี นรู้อนื่ และเปน็ พ้ืนฐานในการ

พัฒนา แสวงหาความรู้ และเปดิ โลกทัศนข์ องตน

2.2 ตัวชว้ี ดั

ต 1.1 ป.1/2 ระบตุ วั อักษรและเสียง อ่านออกเสียงและสะกดคาง่ายๆ ถูกตอ้ งตามหลักการอ่าน

ต 1.1 ป.1/3 เลือกภาพตรงตามความหมายของคาและกลุ่มคาที่ฟัง

ต 1.2 ป.1/2 ใชค้ าส่งั งา่ ยๆ ตามแบบที่ฟัง

ต 2.1 ป.1/3 เข้าร่วมกิจกรรมทางภาษาและวฒั นธรรมทเี่ หมาะกับวัย

ต 3.1 ป.1/1 บอกคาศัพทท์ เ่ี ก่ียวข้องกบั กลุ่มสาระการเรียนรู้อ่ืน

2.3 จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้

ความรู้ (K)

ให้ข้อมลู คาศัพท์จานวน one-ten

ทกั ษะ/กระบวนการ (P)

ออกเสยี งคาศัพท์จานวน one - ten

เจตคติ (A)

มวี นิ ยั ใฝ่เรียนรู้และม่งุ ม่นั ในการทางาน

3. สาระการเรยี นรู้

Functions and Structure : Counting

- Count, please.

Vocabulary : คาศัพทใ์ หม่

one, two, three, four, five, six, seven,

eight, nine, ten, count, please

คาศัพท์ทบทวน

-

4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน

 ความสามารถในการสอ่ื สาร

 ความสามารถในการคิด

 ความสามารถในการแก้ปัญหา

 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

5. คุณลักษณะอนั พึงประสงค์

 รักชาติ ศาสน์ กษตั รยิ ์  อยูอ่ ย่างพอเพียง

 ซือ่ สตั ยส์ ุจรติ  มงุ่ มั่นในการทางาน

 มีวนิ ัย  รกั ความเปน็ ไทย

 ใฝ่เรยี นรู้  มจี ติ สาธารณะ

6. จุดเนน้ สู่การพัฒนาผ้เู รียน

ความสามารถและทักษะของผู้เรยี นศตวรรษที่ 21 (3Rs x 8Cs x 2Ls)
 R1– Reading (อา่ นออก)  R2– (W)Riting (เขียนได้)  R3 – (A)Rithmetics (คิดเลขเป็น)
 C1 - Critical Thinking and Problem Solving ( ทักษะดา้ นการคดิ อย่างมวี ิจารณญาณ

และทักษะในการแก้ปญั หา)

 C2 - Creativity and Innovation (ทักษะด้านการสร้างสรรคแ์ ละนวตั กรรม)

 C3 - Cross-cultural Understanding (ทักษะดา้ นความเข้าใจต่างวัฒนธรรม ตา่ งกระบวนทศั น์)

 C4 - Collaboration, Teamwork and Leadership (ทกั ษะด้านความร่วมมือ การทางานเป็น

ทมี และภาวะผู้นา)

 C5 – Communications, Information and Media Literacy (ทักษะด้านการส่ือสาร

สารสนเทศ และรเู้ ทา่ ทนั สือ่ )

 C6 - Computing and ICT Literacy (ทักษะด้านคอมพิวเตอร์ และเทคโนโลยีสารสนเทศ

และการส่ือสาร)

 C7 - Career and Learning Skills (ทกั ษะอาชพี และทักษะการเรยี นรู้)

 C8 – Compassion (ความมเี มตตากรณุ า วนิ ัย คณุ ธรรม จริยธรรม)

 L1 – Learning (ทกั ษะการเรียนรู้)  L2 – Leadership (ทกั ษะความเป็นผนู้ า)

7. กิจกรรมการเรยี นรู้

1. Warm up

1.1 ครตู ดิ บัตรจานวนเปน็ จดุ ต้ังแตห่ นึ่งจดุ จนถึงสิบจดุ ตามลาดับจากน้อยไปหามากบนกระดาน

ดา ให้นกั เรียนชว่ ยกนั นับเรยี งเปน็ ภาษาไทยจากจานวน 1-10

1.2 ครูตดิ บัตรตัวเลข 1 ถึง 10 คละกันบนกระดานดา ให้นักเรียนอกี กลุ่มมาเรยี งบัตรตัวเลขจาก

น้อยไปหามาก และตดิ คู่กับบัตรจานวนในข้อ 1.1 พูดจานวนตามบัตรตวั เลข

2. Presentation

2.1 นักเรยี นสังเกตภาพสตั วแ์ ละตัวเลขบอกจานวน 1-10 ในหนงั สอื หน้า 19 นักเรยี นบอกครูได้

ว่าจะเรียนเรือ่ งจานวนนับ 1-10 ครูชี้บตั รตวั เลขบนกระดานดา นักเรยี นฟังครูอา่ นออกเสียงและพูดตาม 2-3

คร้งั

one two three four five
six seven eight nine ten

2.2 นกั เรยี นนับภาพสัตวใ์ นหนังสือ หนา้ 19 และพดู จานวน one - two - three - four - five -
six - seven - eight - nine และ ten ครตู ิดบตั รคา one - ten นกั เรยี นพดู คาศัพทจ์ ากบตั รคา
3. Practice

นกั เรยี นทาใบงานที่ 1 โยงเส้นตวั เลขและจานวนใหถ้ ูกตอ้ ง
4. Production

นักเรยี นทาใบงานท่ี 2 เขยี นและอ่านออกเสยี งจานวน
5. Wrap up

นกั เรยี นอา่ นออกเสียงและสะกดคาศพั ทจ์ านวน 1-10 บนกระดาน

8. การวดั และประเมนิ ผล วิธีวัดผล เครอื่ งมือวดั ผล เกณฑ์การประเมนิ ผล
ตรวจแบบฝกึ หัด แบบฝกึ หดั 60% ขน้ึ ไป ผา่ น
สิง่ ที่วัด ประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
แบบประเมนิ การพดู
ด้านความรู้ (K) การสงั เกตการร่วม 60% ข้ึนไป ผา่ น
ให้ข้อมลู คาศัพทจ์ านวน one-ten กจิ กรรมในช้นั เรยี น แบบประเมนิ คุณลักษณะอัน
พงึ ประสงค์
ด้านทกั ษะกระบวนการ (P)
ออกเสยี งคาศัพท์จานวน one - ten

ดา้ นคณุ ลกั ษณะ
อันพงึ ประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งม่ันในการ
ทางาน

9. ส่อื /แหล่งเรยี นรู้
9.1 ส่ือการเรยี นรู้
9.1.1 Student’s Book 1
9.1.2 ใบงาน
9.2 แหล่งเรยี นรู้

-







แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 11

กลุ่มสาระการเรยี นรู้ ภาษาต่างประเทศ ช้ันประถมศึกษาปีท่ี 1

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 2 เร่อื ง My Classroom เวลา 16 ช่ัวโมง

เรือ่ ง Number เวลา 1 ชว่ั โมง

ใช้สอนวนั ที่......................เดือน.......................................พ.ศ. ..................

1. สาระสาคัญ / ความคิดรวบยอด

การเรียนรู้คาศัพท์เริ่มจากส่งิ ใกล้ตัว หอ้ งเรยี นเป็นสิง่ แวดล้อมในโรงเรียนท่ีใกลต้ วั นักเรยี นมากท่ีสดุ

ช่อื สงิ่ ของในหอ้ งเรียนจงึ เป็นคาศัพท์ภาษาองั กฤษท่ีเหมาะสมในการเรยี นร้แู ละบรู ณาการกับกลุม่ สาระการ

เรียนร้อู ่ืนได้ดี

2. มาตรฐาน/ตัวช้ีวัด/จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1 มาตรฐาน

ต 1.1 เขา้ ใจและตีความเร่ืองท่ฟี ังและอา่ นจากส่ือประเภทตา่ งๆ และแสดงความคดิ เห็นอย่างมี

เหตุผล

ต 1.2 มีทกั ษะการส่ือสารทางภาษาในการแลกเปลย่ี นข้อมูลขา่ วสาร แสดงความรสู้ กึ และความ

คดิ เห็นอยา่ งมปี ระสิทธภิ าพ

ต 2.1 เข้าใจความสัมพนั ธร์ ะหวา่ งภาษากบั วฒั นธรรมของเจ้าของภาษาและนาไปใช้ได้อยา่ ง

เหมาะสมกบั กาลเทศะ

ต 3.1 ใชภ้ าษาตา่ งประเทศในการเชอ่ื มโยงความรูก้ บั กลุ่มสาระการเรยี นรู้อนื่ และเปน็ พืน้ ฐานในการ

พัฒนา แสวงหาความรู้ และเปดิ โลกทัศนข์ องตน

2.2 ตัวชว้ี ดั

ต 1.1 ป.1/2 ระบตุ วั อักษรและเสียง อ่านออกเสียงและสะกดคาง่ายๆ ถูกตอ้ งตามหลกั การอ่าน

ต 1.1 ป.1/3 เลือกภาพตรงตามความหมายของคาและกลุ่มคาที่ฟัง

ต 1.2 ป.1/2 ใชค้ าส่งั งา่ ยๆ ตามแบบที่ฟัง

ต 2.1 ป.1/3 เข้าร่วมกจิ กรรมทางภาษาและวฒั นธรรมทเี่ หมาะกับวัย

ต 3.1 ป.1/1 บอกคาศัพทท์ เ่ี ก่ียวข้องกบั กลุ่มสาระการเรยี นรู้อน่ื

2.3 จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้

ความรู้ (K)

ให้ข้อมลู คาศัพท์จานวน one-ten

ทกั ษะ/กระบวนการ (P)

ออกเสยี งคาศัพท์จานวน one - ten

เจตคติ (A)

มวี นิ ยั ใฝ่เรียนรู้และม่งุ ม่นั ในการทางาน

3. สาระการเรยี นรู้

Functions and Structure : Counting

- Count, please.

Vocabulary : คาศัพทใ์ หม่

one, two, three, four, five, six, seven,

eight, nine, ten, count, please

คาศัพท์ทบทวน

-

4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน

 ความสามารถในการส่อื สาร

 ความสามารถในการคดิ

 ความสามารถในการแก้ปัญหา

 ความสามารถในการใชท้ ักษะชวี ิต

 ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี

5. คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์

 รกั ชาติ ศาสน์ กษัตรยิ ์  อย่อู ยา่ งพอเพยี ง

 ซือ่ สัตยส์ ุจรติ  มงุ่ ม่ันในการทางาน

 มีวินยั  รักความเปน็ ไทย

 ใฝ่เรียนรู้  มีจติ สาธารณะ

6. จุดเนน้ สู่การพฒั นาผู้เรียน

ความสามารถและทกั ษะของผู้เรียนศตวรรษที่ 21 (3Rs x 8Cs x 2Ls)
 R1– Reading (อา่ นออก)  R2– (W)Riting (เขียนได้)  R3 – (A)Rithmetics (คดิ เลขเปน็ )
 C1 - Critical Thinking and Problem Solving ( ทักษะด้านการคิดอย่างมวี จิ ารณญาณ

และทักษะในการแกป้ ัญหา)

 C2 - Creativity and Innovation (ทกั ษะด้านการสร้างสรรค์และนวัตกรรม)

 C3 - Cross-cultural Understanding (ทกั ษะดา้ นความเขา้ ใจต่างวฒั นธรรม ต่างกระบวนทศั น์)

 C4 - Collaboration, Teamwork and Leadership (ทักษะดา้ นความร่วมมือ การทางานเปน็

ทีม และภาวะผ้นู า)

 C5 – Communications, Information and Media Literacy (ทกั ษะด้านการส่ือสาร

สารสนเทศ และร้เู ท่าทันส่อื )

 C6 - Computing and ICT Literacy (ทักษะดา้ นคอมพวิ เตอร์ และเทคโนโลยีสารสนเทศ

และการสื่อสาร)

 C7 - Career and Learning Skills (ทกั ษะอาชพี และทกั ษะการเรยี นรู้)

 C8 – Compassion (ความมเี มตตากรณุ า วินัย คณุ ธรรม จริยธรรม)

 L1 – Learning (ทกั ษะการเรียนร้)ู  L2 – Leadership (ทกั ษะความเป็นผ้นู า)

7. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

นักเรียนแบ่งกลุ่มเล่นเกมจับคู่บตั รตัวเลขและบตั รคา โดยครูตดิ บตั รคา 1-10 บนกระดานจานวน 10

บัตรคา นกั เรยี นชว่ ยกันหาบัตรตัวเลขไปติดตามบัตรคาให้ถูกต้อง กลุม่ ไหนทาได้ถูกต้องและเสร็จก่อนเป็นผู้

ชนะ

2. Presentation

2.1 นักเรียนฝกึ อา่ นออกเสยี งและสะกดจานวนนับ one to ten ตามครูจากบัตรภาพ บัตรคาที่

ครูตดิ บนกระดานและฝกึ นบั จานวนตามทีค่ รูบอก โดยครูพูดประโยคตอ่ ไปนี้

Teacher : Look and read after me. One , two,………… etc.

Student : One , two,…………etc.

Teacher : Spell it , please.
Student : O – N - E , …………….etc.
2.2 ครพู ูด Count one to ten, please นักเรยี นพูดประโยคตามครู 2-3 ครง้ั และนบั จานวน
1-100 เปน็ ภาษาองั กฤษ พร้อมกัน จากนั้นนกั เรยี นพดู ประโยคคาสง่ั พรอ้ มกันให้ครนู บั จานวน
SS : Count from one to ten, please.
T : One. Two, three, four, five, six, seven, eight, nine, ten
SS : Count eleven to twenty, please.
T : eleven, twelve, thirteen, fourteen, fifteen, sixteen, seventeen, eighteen,
nineteen, twenty
3. Practice
3.1 นักเรยี น ฝกึ อ่านออกเสยี งคาจานวนนบั 1-10 และสะกดคา
3.2 นกั เรียนจบั คู่ ระดบั ช้ันเดยี วกัน ผลัดกันออกคาสง่ั ให้เพื่อนนับจานวน 1-10 ดงั ประโยค
ตวั อย่าง

A : Count one to five, please.
B : one-two-three-four-five
* ผลดั กนั ออกคาสงั่ และเปล่ียนจานวนตามความชอบตั้งแต่ 1-10
4. Production
นกั เรยี นทาใบงานที่ 1 วาดภาพตามจานวนท่ีกาหนดให้
5. Wrap up
นกั เรยี นใบงานท่ี 2 เรยี งตวั อักษรต่อไปนใ้ี ห้ถูกต้อง

8. การวดั และประเมินผล วธิ ีวดั ผล เครื่องมือวัดผล เกณฑ์การประเมนิ ผล
ตรวจแบบฝกึ หดั แบบฝกึ หัด 60% ขึน้ ไป ผ่าน
สิ่งท่ีวัด ประเมนิ การพูด 60% ขน้ึ ไป ผา่ น
แบบประเมินการพูด
ดา้ นความรู้ (K) การสังเกตการร่วม 60% ขึน้ ไป ผา่ น
ให้ข้อมลู คาศัพท์จานวน one-ten กิจกรรมในชน้ั เรียน แบบประเมินคณุ ลักษณะอนั
พงึ ประสงค์
ด้านทักษะกระบวนการ (P)
ออกเสยี งคาศพั ท์จานวน one - ten

ดา้ นคุณลักษณะ
อันพึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งม่ันในการ
ทางาน

9. ส่ือ/แหล่งเรยี นรู้
9.1 ส่ือการเรียนรู้
9.1.1 Student’s Book 1
9.1.2 ใบงาน
9.2 แหล่งเรยี นรู้

-





แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 12

กลุม่ สาระการเรยี นรู้ ภาษาต่างประเทศ ช้ันประถมศกึ ษาปีท่ี 1

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 2 เรอ่ื ง My Classroom เวลา 16 ชั่วโมง

เร่ือง Number เวลา 1 ชว่ั โมง

ใชส้ อนวนั ท.่ี .....................เดือน.......................................พ.ศ. ..................

1. สาระสาคญั / ความคิดรวบยอด
การเรียนรูค้ าศัพทเ์ ริ่มจากสิง่ ใกลต้ ัว หอ้ งเรยี นเป็นสงิ่ แวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนกั เรยี นมากทสี่ ุด

ช่อื สง่ิ ของในหอ้ งเรยี นจึงเปน็ คาศัพทภ์ าษาอังกฤษที่เหมาะสมในการเรียนรแู้ ละบูรณาการกบั กลุ่มสาระการ
เรยี นรู้อน่ื ได้ดี
2. มาตรฐาน/ตวั ชี้วดั /จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้

2.1 มาตรฐาน
ต 1.1 เข้าใจและตีความเร่ืองทฟี่ ังและอา่ นจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคดิ เห็นอยา่ งมี
เหตุผล
ต 1.2 มที ักษะการสอ่ื สารทางภาษาในการแลกเปล่ียนข้อมลู ข่าวสาร แสดงความร้สู ึกและความ
คิดเหน็ อยา่ งมปี ระสิทธิภาพ
ต 2.1 เข้าใจความสัมพนั ธ์ระหวา่ งภาษากับวฒั นธรรมของเจา้ ของภาษาและนาไปใช้ได้อย่าง
เหมาะสมกับกาลเทศะ
ต 3.1 ใช้ภาษาตา่ งประเทศในการเช่ือมโยงความรู้กบั กลุ่มสาระการเรียนรู้อ่นื และเปน็ พ้ืนฐานในการ
พฒั นา แสวงหาความรู้ และเปดิ โลกทัศนข์ องตน
2.2 ตวั ชว้ี ัด
ต 1.1 ป.1/2 ระบุตวั อักษรและเสียง อ่านออกเสยี งและสะกดคางา่ ยๆ ถูกต้องตามหลกั การอ่าน
ต 1.1 ป.1/3 เลอื กภาพตรงตามความหมายของคาและกลมุ่ คาท่ีฟัง
ต 1.2 ป.1/2 ใชค้ าสง่ั งา่ ยๆ ตามแบบที่ฟัง
ต 2.1 ป.1/3 เข้าร่วมกจิ กรรมทางภาษาและวัฒนธรรมทีเ่ หมาะกบั วัย
ต 3.1 ป.1/1 บอกคาศัพทท์ เ่ี กย่ี วข้องกบั กลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น
2.3 จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้

ความรู้ (K)
ให้ขอ้ มูลคาศัพท์จานวน one-ten
ทักษะ/กระบวนการ (P)
ออกเสียงคาศัพท์จานวน one - ten
เจตคติ (A)
มวี ินัย ใฝ่เรยี นรูแ้ ละมงุ่ ม่ันในการทางาน

3. สาระการเรยี นรู้ : Counting
Functions and Structure : - Count, please.
คาศัพท์ใหม่
Vocabulary one, two, three, four, five, six, seven,

eight, nine, ten, count, please

คาศัพทท์ บทวน
-

4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน

 ความสามารถในการสอื่ สาร

 ความสามารถในการคดิ

 ความสามารถในการแก้ปัญหา

 ความสามารถในการใช้ทักษะชวี ิต

 ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี

5. คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์

 รักชาติ ศาสน์ กษตั ริย์  อยู่อย่างพอเพยี ง

 ซื่อสัตยส์ ุจรติ  มุง่ มน่ั ในการทางาน

 มวี นิ ยั  รักความเปน็ ไทย

 ใฝ่เรียนรู้  มีจิตสาธารณะ

6. จดุ เน้นสกู่ ารพฒั นาผูเ้ รียน

ความสามารถและทักษะของผเู้ รียนศตวรรษท่ี 21 (3Rs x 8Cs x 2Ls)

 R1– Reading (อ่านออก)  R2– (W)Riting (เขยี นได้)  R3 – (A)Rithmetics (คิดเลขเปน็ )
 C1 - Critical Thinking and Problem Solving ( ทกั ษะด้านการคิดอย่างมีวจิ ารณญาณ

และทกั ษะในการแกป้ ัญหา)
 C2 - Creativity and Innovation (ทกั ษะด้านการสร้างสรรคแ์ ละนวัตกรรม)
 C3 - Cross-cultural Understanding (ทกั ษะด้านความเข้าใจตา่ งวัฒนธรรม ต่างกระบวนทัศน์)
 C4 - Collaboration, Teamwork and Leadership (ทักษะด้านความร่วมมือ การทางานเป็น

ทมี และภาวะผนู้ า)

 C5 – Communications, Information and Media Literacy (ทกั ษะด้านการสื่อสาร

สารสนเทศ และรู้เท่าทนั ส่อื )
 C6 - Computing and ICT Literacy (ทักษะดา้ นคอมพิวเตอร์ และเทคโนโลยีสารสนเทศ

และการสื่อสาร)
 C7 - Career and Learning Skills (ทักษะอาชพี และทักษะการเรียนรู้)
 C8 – Compassion (ความมีเมตตากรุณา วนิ ัย คณุ ธรรม จริยธรรม)
 L1 – Learning (ทักษะการเรยี นร)ู้  L2 – Leadership (ทักษะความเป็นผู้นา)

7. กจิ กรรมการเรยี นรู้

1. Warm up

ครชู ูบตั รคาศัพทจ์ านวนหลักสิบต้งั แต่ 1-10 ฝกึ นกั เรียนอ่านออกเสียงและสะกด 4-5 คร้ังตอ่ คาและ
ครแู จกบัตรตวั เลขแกน่ ักเรยี นทุกคนอ่านจานวนนับใหค้ รูฟงั ทีละคน
2. Presentation

2.1 ครูนาเสนอบัตรตัวเลข 1-10 นักเรียนชว่ ยกนั บอกจานวนท่ีร้จู กั เปน็ ภาษาอังกฤษคือ 1 (one)
2 (two) 3 (three) จากนั้นครถู ามนักเรยี นดว้ ยประโยค What is this number ? นกั เรยี นตอบ One
ครูชูบัตรตวั เลขจนถึง 10

2.2 นักเรยี นนับจานวนพรอ้ มกนั ด้วยประโยค Count by one to ten. ครูเริม่ นับจานวน
ดว้ ย one, two, ... ให้นักเรียนพูดตอ่ จนครบ 10 ครูเขียนประโยคคาสั่งบนกระดานฝึกนักเรียนอา่ นออกเสียง
จนคล่อง

2.3 ครสู ั่งนักเรียนนบั จานวนถอยหลงั ด้วยประโยค Count backward. โดยครูเร่มิ นับดว้ ย ten,
nine, ….. ใหน้ ักเรียนนบั ต่อจนถึง 1 ครูเขียนประโยคคาสงั่ บนกระดานฝึกนักเรยี นอ่านออกเสยี งจนคล่อง
3. Practice

นักเรยี นจับคฝู่ กึ อ่านออกเสยี งคาศัพท์จานวน 1-10
4. Production

นักเรยี นทาใบงานที่ 1
5. Wrap up

นักเรยี นใบงานที่ 2

8. การวดั และประเมินผล

สิง่ ท่ีวดั วธิ ีวัดผล เครอ่ื งมอื วดั ผล เกณฑ์การประเมนิ ผล
ตรวจแบบฝกึ หดั แบบฝึกหดั 60% ข้ึนไป ผ่าน
ดา้ นความรู้ (K) ประเมินการพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ให้ขอ้ มลู คาศัพท์จานวน one-ten แบบประเมินการพดู
การสังเกตการรว่ ม 60% ขึ้นไป ผา่ น
ดา้ นทกั ษะกระบวนการ (P) กจิ กรรมในชัน้ เรยี น แบบประเมินคณุ ลักษณะอัน
ออกเสียงคาศัพทจ์ านวน one - ten พึงประสงค์

ด้านคุณลักษณะ
อันพงึ ประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ
ทางาน

9. สื่อ/แหล่งเรยี นรู้
9.1 ส่ือการเรยี นรู้
9.1.1 Student’s Book 1
9.1.2 ใบงาน
9.2 แหล่งเรยี นรู้

-





แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 13

กลุ่มสาระการเรยี นรู้ ภาษาต่างประเทศ ชน้ั ประถมศึกษาปีท่ี 1

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 2 เรอื่ ง My Classroom เวลา 16 ช่ัวโมง

เร่ือง Number เวลา 1 ชว่ั โมง

ใช้สอนวนั ที่......................เดอื น.......................................พ.ศ. ..................

1. สาระสาคญั / ความคดิ รวบยอด

การเรยี นรคู้ าศัพทเ์ ร่ิมจากสิ่งใกลต้ วั ห้องเรยี นเปน็ สิง่ แวดล้อมในโรงเรยี นท่ีใกลต้ วั นักเรยี นมากท่ีสดุ

ชอื่ สิ่งของในหอ้ งเรยี นจงึ เป็นคาศัพทภ์ าษาองั กฤษทีเ่ หมาะสมในการเรยี นร้แู ละบูรณาการกับกลุ่มสาระการ

เรียนรูอ้ ่นื ได้ดี

2. มาตรฐาน/ตวั ชวี้ ัด/จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้

2.1 มาตรฐาน

ต 1.1 เขา้ ใจและตีความเรอ่ื งทฟี่ ังและอา่ นจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอย่างมี

เหตุผล

ต 1.2 มีทกั ษะการส่ือสารทางภาษาในการแลกเปลีย่ นข้อมูลขา่ วสาร แสดงความรูส้ กึ และความ

คิดเห็นอย่างมปี ระสิทธภิ าพ

ต 2.1 เขา้ ใจความสมั พันธ์ระหวา่ งภาษากับวฒั นธรรมของเจ้าของภาษาและนาไปใช้ได้อยา่ ง

เหมาะสมกบั กาลเทศะ

ต 3.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในการเชือ่ มโยงความร้กู บั กลุ่มสาระการเรยี นรู้อื่นและเปน็ พืน้ ฐานในการ

พฒั นา แสวงหาความรู้ และเปิดโลกทัศน์ของตน

2.2 ตัวชี้วดั

ต 1.1 ป.1/2 ระบุตัวอักษรและเสียง อา่ นออกเสียงและสะกดคาง่ายๆ ถูกตอ้ งตามหลกั การอ่าน

ต 1.1 ป.1/3 เลอื กภาพตรงตามความหมายของคาและกลุม่ คาท่ีฟงั

ต 1.2 ป.1/2 ใช้คาส่งั งา่ ยๆ ตามแบบที่ฟงั

ต 2.1 ป.1/3 เขา้ รว่ มกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมท่ีเหมาะกับวัย

ต 3.1 ป.1/1 บอกคาศัพทท์ เ่ี กยี่ วข้องกับกลุ่มสาระการเรยี นรู้อืน่

2.3 จุดประสงค์การเรียนรู้

ความรู้ (K)

ให้ข้อมลู คาศัพท์จานวน one-ten

ทกั ษะ/กระบวนการ (P)

ออกเสียงคาศัพทจ์ านวน one - ten

เจตคติ (A)

มีวนิ ัย ใฝเ่ รยี นร้แู ละมงุ่ ม่นั ในการทางาน

3. สาระการเรียนรู้

Functions and Structure : Counting

- Count, please.

Vocabulary : คาศัพท์ใหม่

one, two, three, four, five, six, seven,

eight, nine, ten, count, please

คาศัพทท์ บทวน

-

4. สมรรถนะสาคญั ของผเู้ รียน

 ความสามารถในการส่อื สาร

 ความสามารถในการคดิ

 ความสามารถในการแก้ปัญหา

 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

5. คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์

 รักชาติ ศาสน์ กษัตรยิ ์  อยู่อย่างพอเพียง

 ซือ่ สตั ย์สุจรติ  มุง่ ม่ันในการทางาน

 มวี นิ ยั  รกั ความเปน็ ไทย

 ใฝ่เรยี นรู้  มีจิตสาธารณะ

6. จุดเนน้ สูก่ ารพฒั นาผ้เู รยี น

ความสามารถและทกั ษะของผู้เรียนศตวรรษที่ 21 (3Rs x 8Cs x 2Ls)
 R1– Reading (อา่ นออก)  R2– (W)Riting (เขยี นได้)  R3 – (A)Rithmetics (คดิ เลขเปน็ )
 C1 - Critical Thinking and Problem Solving ( ทักษะด้านการคดิ อย่างมีวิจารณญาณ

และทักษะในการแก้ปัญหา)

 C2 - Creativity and Innovation (ทักษะด้านการสร้างสรรค์และนวตั กรรม)

 C3 - Cross-cultural Understanding (ทักษะด้านความเข้าใจตา่ งวฒั นธรรม ต่างกระบวนทัศน์)

 C4 - Collaboration, Teamwork and Leadership (ทกั ษะด้านความร่วมมือ การทางานเปน็

ทีม และภาวะผู้นา)

 C5 – Communications, Information and Media Literacy (ทักษะด้านการสื่อสาร

สารสนเทศ และรเู้ ท่าทันส่อื )

 C6 - Computing and ICT Literacy (ทักษะดา้ นคอมพิวเตอร์ และเทคโนโลยีสารสนเทศ

และการสื่อสาร)

 C7 - Career and Learning Skills (ทักษะอาชีพและทักษะการเรียนรู้)

 C8 – Compassion (ความมเี มตตากรุณา วนิ ยั คุณธรรม จรยิ ธรรม)

 L1 – Learning (ทักษะการเรยี นร)ู้  L2 – Leadership (ทักษะความเป็นผนู้ า)

7. กจิ กรรมการเรยี นรู้

1. Warm up

ครูชูบัตรคาศัพท์จานวนหลักสิบตั้งแต่ 1-10 ฝึกนักเรียนอ่านออกเสยี งและสะกด 4-5 ครั้งต่อคาและ

ครูแจกบัตรตัวเลขแกน่ ักเรียนทุกคนอา่ นจานวนนบั ให้ครูฟังทีละคน

2. Presentation

2.1 ครูติดบตั รเคร่ืองหมายบวกและบตั รคา plus บนกระดาน นักเรยี นสะกดและอ่านออกเสยี ง

4-5ครง้ั ตามครู รว่ มสนทนาความหมาย

2.2 ครูตดิ บตั รตัวเลขและบตั รเคร่ืองหมายบวกบนกระดาน ดงั นี้

1 + 1 = 2 เขยี นประโยคภาษาองั กฤษและพดู One plus one is two.

นักเรียนออกเสียงประโยคตามครู 2-3 ครงั้

3. Practice 3+3 = 6 เขยี นประโยคภาษาอังกฤษและพูด Three plus three is six.
3.1 นกั เรยี นออกเสยี งประโยคตามครู 2-3 คร้งั

ครูเปลยี่ นบตั รตัวเลข และพูดประโยคการบวก นักเรยี นพูดตามอีก 2-3 คร้งั เชน่

2 + 2 = 4 Two plus two is four.

4 + 3 = 7 Four plus three is seven.

3.2 อาสาสมัครนักเรยี นออกไปเขียนโจทย์เลขบนกระดานท่มี ีผลลัพธไ์ ม่เกิน 10 นักเรียนท่ีเหลอื

ร่วมกันอ่านประโยคเปน็ ภาษาองั กฤษพรอ้ มกนั ( ตวั แทนนักเรียน 2-3 คน )

4. Production
นกั เรยี นจับคู่ฝึกพดู ประโยคการบวกเลขท่ีมผี ลลพั ธ์ไมเ่ กนิ 10 โดยพูดประโยคดงั นี้
S1 : 2 + 2 = 4
S2 : Two plus two is four.

5. Wrap up
นกั เรียนทาใบงาน ฝึกเขยี นประโยคการบวกเลขจานวนไมเ่ กนิ 10

8. การวดั และประเมนิ ผล วธิ ีวดั ผล เครือ่ งมือวัดผล เกณฑ์การประเมนิ ผล
ตรวจแบบฝกึ หดั แบบฝึกหดั 60% ข้ึนไป ผา่ น
สิ่งท่ีวัด ประเมนิ การพดู 60% ข้ึนไป ผา่ น
แบบประเมินการพดู
ดา้ นความรู้ (K) การสังเกตการร่วม 60% ขน้ึ ไป ผา่ น
ให้ข้อมูลคาศัพท์จานวน one-ten กิจกรรมในช้นั เรียน แบบประเมนิ คณุ ลักษณะอัน
พงึ ประสงค์
ดา้ นทกั ษะกระบวนการ (P)
ออกเสยี งคาศพั ทจ์ านวน one - ten

ด้านคณุ ลกั ษณะ
อนั พึงประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่นในการ
ทางาน

9. สอื่ /แหล่งเรียนรู้
9.1 สื่อการเรยี นรู้
9.1.1 Student’s Book 1
9.1.2 ใบงาน
9.2 แหล่งเรียนรู้

-

ใบงานวิชาภาษาอังกฤษ ช้ันประถมศึกษาปีท่ี 1
Name ……………………………………………………….. Class………..……………. No…………..

ตอบคาถามตอ่ ไปน้ี

1. 2 + 1 = _______________
_________________________________________________________
2. 1 + 3 = _______________
_________________________________________________________
3. 4 + 2 = _______________
_________________________________________________________
4. 5 + 3 = _______________
_________________________________________________________
5. 6 + 2 = _______________
_________________________________________________________

แผนการจัดการเรียนรทู้ ี่ 14

กลมุ่ สาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ชนั้ ประถมศึกษาปที ่ี 1

หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 2 เร่ือง My Classroom เวลา 16 ช่วั โมง

เรอ่ื ง Number เวลา 1 ชวั่ โมง

ใชส้ อนวันท.ี่ .....................เดือน.......................................พ.ศ. ..................

1. สาระสาคัญ / ความคิดรวบยอด
การเรียนรคู้ าศัพทเ์ ริ่มจากส่ิงใกล้ตัว หอ้ งเรียนเปน็ สง่ิ แวดล้อมในโรงเรียนท่ีใกลต้ วั นักเรยี นมากทส่ี ุด

ช่อื สงิ่ ของในหอ้ งเรยี นจึงเปน็ คาศัพท์ภาษาองั กฤษท่ีเหมาะสมในการเรียนรู้และบรู ณาการกับกล่มุ สาระการ
เรียนรู้อ่นื ไดด้ ี2. มาตรฐาน/ตัวช้ีวัด/จุดประสงค์การเรยี นรู้

2.1 มาตรฐาน
ต 1.1 เขา้ ใจและตีความเร่ืองท่ีฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอยา่ งมี
เหตผุ ล
ต 2.1 เขา้ ใจความสมั พนั ธร์ ะหวา่ งภาษากับวัฒนธรรมของเจา้ ของภาษาและนาไปใชไ้ ด้อย่าง
เหมาะสมกับกาลเทศะ
ต 4.1 ใชภ้ าษาต่างประเทศในสถานการณ์ต่างๆ ทั้งในสถานศกึ ษา ชุมชน และสงั คม
ต 4.2 ใช้ภาษาตา่ งประเทศเปน็ เครื่องมือพน้ื ฐานในการศึกษาต่อการประกอบอาชพี และการ
แลกเปลย่ี นเรียนรู้กับสังคมโลก
2.2 ตัวชว้ี ัด
ต 1.1 ป.1/1 ปฏิบัตติ ามคาสั่งง่ายๆ ท่ฟี ัง
ต 1.1 ป.1/2 ระบตุ วั อักษรและเสียง อา่ นออกเสยี งและสะกดคาง่ายๆ ถูกตอ้ งตามหลักการอ่าน
ต 2.1 ป.1/3 เขา้ ร่วมกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมท่ีเหมาะกับวยั
ต 4.1 ป.1/1 ฟงั /พูดในสถานการณง์ า่ ยๆ ท่ีเกดิ ขึน้ ในห้องเรียน
ต 4.2 ป.1/1 ใชภ้ าษาต่างประเทศเพ่อื รวบรวมคาศพั ทท์ เี่ กยี่ วข้องใกลต้ วั
2.3 จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้

ความรู้ (K)
นบั จานวนตามคาสง่ั Count, please.
ทักษะ/กระบวนการ (P)
ออกเสียงคาศัพทพ์ หูพจน์และประโยคถามจานวน How many …?
เจตคติ (A)
มีวินยั ใฝ่เรยี นร้แู ละมงุ่ ม่นั ในการทางาน

3. สาระการเรยี นรู้
Functions and Structure: • Asking and answering for information
• Following classroom instructions
- How many (books)?
Four books.
- Stand up.

- Sit down.

Vocabulary - Open your books.
- Close your books.
: คาศัพทใ์ หม่

- how many, stand, sit, open, close
คาศพั ท์ทบทวน

- book, chair, pen, table

4. สมรรถนะสาคญั ของผู้เรียน

 ความสามารถในการส่อื สาร

 ความสามารถในการคิด

 ความสามารถในการแก้ปัญหา

 ความสามารถในการใชท้ ักษะชีวติ

 ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี

5. คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์

 รักชาติ ศาสน์ กษัตรยิ ์  อยู่อยา่ งพอเพยี ง

 ซ่อื สัตย์สุจริต  มุ่งมน่ั ในการทางาน

 มีวนิ ยั  รักความเปน็ ไทย

 ใฝ่เรยี นรู้  มีจิตสาธารณะ

6. จุดเน้นส่กู ารพฒั นาผเู้ รียน

ความสามารถและทกั ษะของผู้เรยี นศตวรรษท่ี 21 (3Rs x 8Cs x 2Ls)
 R1– Reading (อ่านออก)  R2– (W)Riting (เขียนได้)  R3 – (A)Rithmetics (คิดเลขเป็น)
 C1 - Critical Thinking and Problem Solving ( ทักษะดา้ นการคิดอย่างมวี จิ ารณญาณ

และทักษะในการแก้ปัญหา)
 C2 - Creativity and Innovation (ทักษะด้านการสร้างสรรคแ์ ละนวตั กรรม)
 C3 - Cross-cultural Understanding (ทกั ษะด้านความเข้าใจต่างวัฒนธรรม ตา่ งกระบวนทศั น์)
 C4 - Collaboration, Teamwork and Leadership (ทักษะดา้ นความรว่ มมือ การทางานเป็น

ทมี และภาวะผ้นู า)

 C5 – Communications, Information and Media Literacy (ทกั ษะด้านการสื่อสาร

สารสนเทศ และร้เู ท่าทนั สอ่ื )
 C6 - Computing and ICT Literacy (ทักษะด้านคอมพวิ เตอร์ และเทคโนโลยสี ารสนเทศ

และการสื่อสาร)
 C7 - Career and Learning Skills (ทักษะอาชพี และทกั ษะการเรียนรู้)
 C8 – Compassion (ความมีเมตตากรุณา วนิ ยั คุณธรรม จรยิ ธรรม)
 L1 – Learning (ทกั ษะการเรยี นรู้)  L2 – Leadership (ทักษะความเป็นผู้นา)

7. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up
ทบทวนคาศัพทเ์ ร่ืองจานวน นกั เรียนทาใบงานจบั คภู่ าพและจานวนทก่ี าหนดให้

2. Presentation

2.1 นักเรยี นทากจิ กรรมในหนังสือ หน้า 21 ครวู างหนังสอื 4 เล่มบนโตะ๊

ครู : Count, please.
นกั เรยี น : One, two, three, four.

ครวู างเกา้ อ้ีหนา้ ชนั้ 7 ตัว
ครู : Count, please.
นกั เรยี น : One, two, three, four, five, six, seven.
2.2 ครูถามนักเรียนว่าเม่ือต้องการทราบจานวนจะต้องใชค้ าถามภาษาไทยวา่ อย่างไร จะได้
คาตอบวา่ เท่าไร ครบู อกคาศัพท์ How many นักเรียนพดู คา How many 2-3 ครัง้ ครชู ดู ินสอขนึ้ 2 แทง่
ถามว่า How many pencils? มดี ินสอจานวนเทา่ ไร นักเรียนจะตอบไดว้ า่ Two ครูพดู ต่อว่า Two pencils.
ใหน้ ักเรียนสังเกต s ท้าย pencils ครอู ธิบายเพม่ิ เติมวา่ ถา้ มีสง่ิ ของมากกว่า 1 เราจะเตมิ s ท่ที ้ายคา เรยี กว่า
พหพู จน์ ให้นักเรียนฟงั และดูภาพในหนงั สอื หนา้ 21 แล้วพูดตามทลี ะประโยค
2.3 ครูฝกึ นักเรียนออกเสียงประโยค Count, please. How many ...? ใหถ้ ูกต้อง
3. Practice
3.1 ครูวางปากกา หนังสือ และดินสอไวห้ น้าช้นั ตามจานวนในหนงั สือ หน้า 21 ให้นักเรยี น
อาสาสมคั รคนหนง่ึ มายืนหน้าช้ัน ผูกผา้ ปิดตา ให้นักเรียนในห้องพูด
How many pens? Count, please.
นักเรยี นอาสาสมัครคลาปากกา : One, two, three.

Three pens.
ครู : Well done! (Very good.)
3.2 ครเู ปลย่ี นส่งิ ของให้นกั เรียนคนอ่นื ทากจิ กรรมตามข้อ 3.1
4. Production
4.1 นักเรยี นเขา้ กลุ่ม กลมุ่ ละ 5-6 คน ให้นกั เรยี นชว่ ยกันรวบรวมส่ิงของในห้องเรยี น ได้แก่ ดนิ สอ
ปากกา หนังสือ โตะ๊ เรียน เก้าอี้ จานวนไม่เกนิ สบิ วางไวก้ ลางกลุ่ม และดาเนนิ กจิ กรรมถาม-ตอบจานวนและ
นบั จานวนสิง่ ของ
4.2 ครูเดินสงั เกตการรว่ มกจิ กรรมและให้คาแนะนา
5. Wrap up
-
8. การวดั และประเมินผล

ส่งิ ท่ีวัด วิธีวดั ผล เครือ่ งมอื วดั ผล เกณฑ์การประเมินผล
ประเมินการฟัง แบบประเมนิ การฟัง 60% ขึ้นไป ผ่าน
ดา้ นความรู้ (K) ประเมินการพดู
นับจานวนตามคาสัง่ แบบประเมนิ การพูด 60% ขนึ้ ไป ผา่ น
Count, please. การสังเกตการรว่ ม
กิจกรรมในชัน้ เรียน แบบประเมนิ คณุ ลักษณะอนั 60% ขน้ึ ไป ผา่ น
ดา้ นทกั ษะกระบวนการ (P) พึงประสงค์
ออกเสียงคาศพั ท์พหูพจน์
และประโยคถามจานวน
How many …?

ดา้ นคุณลกั ษณะ
อนั พงึ ประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งม่ัน
ในการทางาน

9. ส่อื /แหล่งเรยี นรู้
9.1 สื่อการเรียนรู้
9.1.1 Student’s Book 1
9.1.2 ใบงาน
9.2 แหล่งเรยี นรู้

ห้องสมุด



แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 15

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ชั้นประถมศกึ ษาปีที่ 1

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 2 เรอื่ ง My Classroom เวลา 16 ช่วั โมง

เรือ่ ง Number เวลา 1 ชวั่ โมง

ใช้สอนวนั ท.ี่ .....................เดือน.......................................พ.ศ. ..................

1. สาระสาคัญ / ความคิดรวบยอด
การเรยี นรคู้ าศัพท์เร่ิมจากส่ิงใกลต้ วั หอ้ งเรียนเปน็ สงิ่ แวดล้อมในโรงเรียนที่ใกล้ตัวนกั เรียนมากที่สดุ

ชอ่ื ส่งิ ของในห้องเรยี นจงึ เปน็ คาศัพทภ์ าษาองั กฤษทเ่ี หมาะสมในการเรียนรแู้ ละบรู ณาการกับกลุ่มสาระการ
เรยี นร้อู ื่นได้ดี
2. มาตรฐาน/ตวั ชว้ี ดั /จุดประสงคก์ ารเรียนรู้

2.1 มาตรฐาน
ต 1.1 เข้าใจและตีความเร่อื งทฟ่ี ังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และแสดงความคิดเห็นอยา่ งมี
เหตุผล
ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธร์ ะหว่างภาษากับวฒั นธรรมของเจ้าของภาษาและนาไปใช้ได้อย่าง
เหมาะสมกบั กาลเทศะ
ต 4.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในสถานการณต์ ่างๆ ท้ังในสถานศกึ ษา ชุมชน และสงั คม
ต 4.2 ใชภ้ าษาตา่ งประเทศเป็นเครอ่ื งมือพนื้ ฐานในการศึกษาต่อการประกอบอาชพี และการ
แลกเปลี่ยนเรียนรกู้ บั สงั คมโลก
2.2 ตวั ช้วี ัด
ต 1.1 ป.1/1 ปฏบิ ัติตามคาส่งั ง่ายๆ ที่ฟัง
ต 1.1 ป.1/2 ระบตุ วั อกั ษรและเสยี ง อ่านออกเสียงและสะกดคาง่ายๆ ถูกตอ้ งตามหลักการอ่าน
ต 2.1 ป.1/3 เขา้ รว่ มกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมที่เหมาะกบั วยั
ต 4.1 ป.1/1 ฟงั /พูดในสถานการณ์ง่ายๆ ท่ีเกดิ ขน้ึ ในห้องเรยี น
ต 4.2 ป.1/1 ใชภ้ าษาต่างประเทศเพอ่ื รวบรวมคาศพั ทท์ ่ีเก่ยี วขอ้ งใกลต้ ัว
2.3 จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้

ความรู้ (K)
ให้ขอ้ มลู ประโยคคาสัง่ ได้
ทักษะ/กระบวนการ (P)
ออกเสยี งประโยคคาสง่ั ได้
เจตคติ (A)
มวี ินยั ใฝ่เรยี นรู้และมุ่งมัน่ ในการทางาน

3. สาระการเรียนรู้
Functions and Structure: • Asking and answering for information
• Following classroom instructions
- How many (books)?
Four books.
- Stand up.

- Sit down.

Vocabulary - Open your books.
- Close your books.
: คาศัพทใ์ หม่

- how many, stand, sit, open, close
คาศพั ท์ทบทวน

- book, chair, pen, table

4. สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน

 ความสามารถในการสือ่ สาร

 ความสามารถในการคิด

 ความสามารถในการแก้ปัญหา

 ความสามารถในการใชท้ ักษะชวี ิต

 ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี

5. คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์

 รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์  อย่อู ยา่ งพอเพยี ง

 ซือ่ สตั ยส์ ุจริต  ม่งุ ม่ันในการทางาน

 มวี นิ ัย  รักความเป็นไทย

 ใฝ่เรยี นรู้  มจี ติ สาธารณะ

6. จดุ เนน้ สู่การพฒั นาผู้เรยี น

ความสามารถและทักษะของผเู้ รียนศตวรรษที่ 21 (3Rs x 8Cs x 2Ls)
 R1– Reading (อ่านออก)  R2– (W)Riting (เขยี นได้)  R3 – (A)Rithmetics (คดิ เลขเป็น)
 C1 - Critical Thinking and Problem Solving ( ทักษะดา้ นการคิดอย่างมีวจิ ารณญาณ

และทกั ษะในการแก้ปัญหา)
 C2 - Creativity and Innovation (ทักษะด้านการสร้างสรรค์และนวตั กรรม)
 C3 - Cross-cultural Understanding (ทกั ษะดา้ นความเขา้ ใจต่างวัฒนธรรม ตา่ งกระบวนทศั น์)
 C4 - Collaboration, Teamwork and Leadership (ทกั ษะด้านความร่วมมือ การทางานเปน็

ทมี และภาวะผู้นา)

 C5 – Communications, Information and Media Literacy (ทักษะด้านการส่ือสาร

สารสนเทศ และรเู้ ทา่ ทนั สื่อ)
 C6 - Computing and ICT Literacy (ทักษะด้านคอมพวิ เตอร์ และเทคโนโลยสี ารสนเทศ

และการส่ือสาร)
 C7 - Career and Learning Skills (ทกั ษะอาชพี และทกั ษะการเรียนรู้)
 C8 – Compassion (ความมเี มตตากรณุ า วนิ ยั คณุ ธรรม จรยิ ธรรม)
 L1 – Learning (ทกั ษะการเรยี นรู)้  L2 – Leadership (ทักษะความเป็นผู้นา)

7. กิจกรรมการเรยี นรู้

1. Warm up
ทบทวนคาศัพท์เร่ืองจานวน นักเรยี นทาใบงานเตมิ คาลงในชอ่ งวา่ งใหถ้ ูกตอ้ ง

2. Presentation

2.1 ครเู ขยี นคานามพหูพจน์ books, chairs, pens, pencils บนกระดานดา ใหน้ ักเรยี นออก
เสยี งใหถ้ กู ต้อง หลงั จากน้ันครเู ตมิ How many ลงหนา้ คาศพั ท์เหล่านี้ เชน่ How many books? และนักเรียน
ตอบ Four books. ใหน้ กั เรยี นออกเสยี งให้ถูกต้องอีกครง้ั หน่ึง

2.2 ครสู อนประโยคคาสงั่ ดงั นี้
ครทู าท่าเปิดหนงั สือ พดู Open your books.
ครูทาท่าปดิ หนังสือ พูด Close your books.
ครูพดู คาสั่ง Stand up. พรอ้ มกบั ยืนข้นึ
พูด Sit down. พร้อมกบั นง่ั ลง ฝกึ นกั เรยี นปฏิบัติตามคาสัง่ หลายๆ ครง้ั จนเขา้ ใจ

3. Practice

ครฝู กึ นักเรียนพูดเนน้ เสยี งในคา stand ˈup, sit ˈdown และ ˈopen และฝึกระดบั เสียงในประโยค
ใหถ้ กู ต้อง
4. Production

ครเู ล่นเกม Simon Says กับนกั เรยี น โดยครเู ป็นผูอ้ อกคาสง่ั เมื่อนกั เรยี นเล่นได้คล่อง ให้นักเรยี นบาง
คนมาเปน็ ผู้นาเกมแทนครู
5. Wrap up

นกั เรยี นทาใบงานจับคภู่ าพและประโยค

8. การวดั และประเมนิ ผล

สง่ิ ท่ีวดั วธิ ีวัดผล เคร่ืองมอื วดั ผล เกณฑ์การประเมนิ ผล
ตรวจแบบฝกึ หัด แบบฝึกหดั 60% ขน้ึ ไป ผ่าน
ด้านความรู้ (K) ประเมนิ การพูด 60% ขึ้นไป ผ่าน
ให้ขอ้ มูลประโยคคาสั่งได้ แบบประเมนิ การพดู
การสังเกตการรว่ ม
ด้านทักษะกระบวนการ (P) กจิ กรรมในชนั้ เรยี น แบบประเมินคณุ ลักษณะอัน 60% ขนึ้ ไป ผ่าน
ออกเสียงประโยคคาสงั่ ได้ พึงประสงค์

ดา้ นคณุ ลักษณะ
อนั พงึ ประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่น
ในการทางาน

9. สอื่ /แหล่งเรยี นรู้
9.1 ส่ือการเรยี นรู้
9.1.1 Student’s Book 1
9.1.2 ใบงาน
9.2 แหล่งเรยี นรู้

หอ้ งสมดุ





แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 16

กลุม่ สาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ชั้นประถมศึกษาปที ่ี 1

หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 2 เรอื่ ง My Classroom เวลา 16 ชว่ั โมง

เร่ือง Test yourself. เวลา 1 ชวั่ โมง

ใชส้ อนวนั ท.่ี .....................เดือน.......................................พ.ศ. ..................

1. สาระสาคัญ / ความคดิ รวบยอด
การเรยี นรู้คาศัพท์เริ่มจากส่ิงใกลต้ ัว ห้องเรียนเป็นสงิ่ แวดล้อมในโรงเรยี นที่ใกล้ตัวนกั เรียนมากทส่ี ดุ

ชื่อสง่ิ ของในห้องเรียนจึงเป็นคาศัพท์ภาษาอังกฤษทีเ่ หมาะสมในการเรียนรู้และบรู ณาการกบั กลมุ่ สาระการ
เรยี นรอู้ ืน่ ได้ดี
2. มาตรฐาน/ตัวชี้วดั /จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

2.1 มาตรฐาน
ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องท่ฟี งั และอา่ นจากส่ือประเภทตา่ งๆ และแสดงความคิดเห็นอยา่ งมี
เหตผุ ล
ต 2.2 เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหว่างภาษาและวฒั นธรรมของเจา้ ของภาษากับภาษา
และวัฒนธรรมไทย และนามาใช้อยา่ งถูกตอ้ งและเหมาะสม
2.2 ตัวช้ีวัด
ต 1.1 ป.1/3 เลอื กภาพตรงตามความหมายของคาและกลุ่มคาท่ีฟัง
ต 2.2 ป.1/1 ระบุตัวอกั ษรและเสียงตัวอกั ษรของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย
2.3 จดุ ประสงค์การเรียนรู้

ความรู้ (K)
การทาแบบประเมินตนเอง (Things I can do.) ตามความเป็นจริง
และการทาแบบทดสอบท้ายหนว่ ย (Test yourself.) ดว้ ยตนเอง
ทกั ษะ/กระบวนการ (P)
การฟังและเลอื กภาพทเี่ ป็นคาตอบ
เจตคติ (A)
มวี นิ ยั ใฝเ่ รียนรแู้ ละม่งุ มนั่ ในการทางาน
3. สาระการเรยี นรู้
Functions and Structure: • Reviewing sounds, vocabulary and structures in this unit

• Evaluating language progress
- What’s this?
It’s a (pencil).
- What’s that?
It’s a (table).
- This is a pen.

- That is a chair.
- How many (books)?
Six books.
Vocabulary : คาศพั ท์ใหม่

pencil, table, pen, book, chair, this, that, what, how many, six

Pronunciation : desk, pen, chair

4. สมรรถนะสาคัญของผเู้ รียน

 ความสามารถในการสื่อสาร

 ความสามารถในการคิด

 ความสามารถในการแก้ปัญหา

 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

5. คณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์

 รักชาติ ศาสน์ กษตั รยิ ์  อยอู่ ยา่ งพอเพยี ง

 ซอ่ื สตั ยส์ จุ ริต  มุ่งม่นั ในการทางาน

 มีวินัย  รักความเป็นไทย

 ใฝเ่ รียนรู้  มจี ิตสาธารณะ

6. จดุ เน้นส่กู ารพฒั นาผ้เู รียน

ความสามารถและทักษะของผเู้ รียนศตวรรษท่ี 21 (3Rs x 8Cs x 2Ls)
 R1– Reading (อา่ นออก)  R2– (W)Riting (เขียนได้)  R3 – (A)Rithmetics (คดิ เลขเป็น)
 C1 - Critical Thinking and Problem Solving ( ทกั ษะด้านการคิดอย่างมีวจิ ารณญาณ

และทักษะในการแกป้ ญั หา)

 C2 - Creativity and Innovation (ทกั ษะด้านการสร้างสรรค์และนวตั กรรม)

 C3 - Cross-cultural Understanding (ทักษะด้านความเข้าใจต่างวัฒนธรรม ต่างกระบวนทัศน์)

 C4 - Collaboration, Teamwork and Leadership (ทกั ษะด้านความร่วมมือ การทางานเป็น

ทีม และภาวะผ้นู า)

 C5 – Communications, Information and Media Literacy (ทักษะด้านการสื่อสาร

สารสนเทศ และร้เู ท่าทันสื่อ)

 C6 - Computing and ICT Literacy (ทักษะดา้ นคอมพวิ เตอร์ และเทคโนโลยสี ารสนเทศ

และการส่ือสาร)

 C7 - Career and Learning Skills (ทักษะอาชพี และทักษะการเรยี นรู้)

 C8 – Compassion (ความมีเมตตากรุณา วนิ ยั คุณธรรม จรยิ ธรรม)

 L1 – Learning (ทักษะการเรียนร้)ู  L2 – Leadership (ทักษะความเป็นผนู้ า)

7. กจิ กรรมการเรยี นรู้

1. Review

1.1 ทบทวนคาศัพท์ทเี่ รยี นมาแล้วโดยใช้ประโยค What’s this? และ What’s that? บตั รภาพ

บตั รคา ทบทวนประโยคคาสง่ั Count, please. ประโยคถามและตอบจานวน และโครงสรา้ งประโยคต่อไปน้ี

- What’s this?

It’s a (pencil).

- What’s that?

It’s a (table).

- This is a pen.

- That is a chair.

1.2 ทบทวนการบอกจานวนด้วยการถาม How many
- How many (books)?
Six books.

1.2 ครูติดแผนภมู ิตวั อักษรจากหนังสอื หนา้ 23 บนกระดานดา
desk desk desk
pen pen pen
chair chair chair

ครชู ้ีตัวอักษรและคาท่ีแผนภูมิไปตามลาดับเสยี ง นกั เรยี นฟังและพดู ตาม 2-3 คร้งั
1.3 ครอู อกเสยี งตวั อักษรและคา อกี ครั้งทีละตัว ให้นักเรียนบอกว่า เสยี งตัวอักษรนั้นๆ คล้าย
เสียงตวั อกั ษรใดในภาษาไทย นักเรียนออกเสียงตัวอกั ษรและคาให้ถกู ต้อง
2. Evaluation
2.1 นักเรยี นทาแบบทดสอบ Listen and circle. ใน Workbook หนา้ 21 นักเรียนฟังประโยค
สน้ั ๆจาครูและวงกลมล้อมรอบภาพที่เป็นคาตอบ ครตู รวจผลงาน
2.2 นักเรยี นทากิจกรรมประเมินตนเองในสาเนาแบบประเมนิ ตนเองในหนังสือหนา้ 24 ครูให้
คาแนะนาในการประเมินตนเอง ให้นักเรยี นเขยี นเครื่องหมาย √ ลงในช่อง □ ถา้ นกั เรียนทากิจกรรมนนั้ ๆ ได้

เขยี นเคร่ืองหมาย × ลงในช่อง □ ถ้านกั เรียนทากิจกรรมนนั้ ๆ ไม่ได้

2.3 นักเรียนทาแบบดทดสอบ Test yourself. ใน WB หน้า 22 Listen and put a cross ()

on a or b. ครูประเมนิ การฟัง ครูอ่านให้นักเรยี นฟังและเขียน  ทับข้อ a หรอื b ท่เี ปน็ คาตอบ
2.4 ครตู รวจและเฉลย Test yourself. สรุปผลการประเมินและแจง้ ใหน้ ักเรยี นทราบ อธิบาย

ขอ้ บกพร่องเพอื่ การพัฒนาตนเองของนักเรียน

8. การวดั และประเมินผล

สิง่ ที่วดั วธิ ีวัดผล เครอื่ งมือวัดผล เกณฑ์การประเมินผล
ประเมินตนเอง แบบประเมนิ ตนเอง 60% ข้นึ ไป ผา่ น
ด้านความรู้ (K)
การทาแบบประเมินตนเอง ประเมินการฟัง แบบประเมนิ การฟงั 60% ขึ้นไป ผา่ น
(Things I can do.) ตาม การสงั เกตการรว่ ม
ความเป็นจรงิ และการทา กิจกรรมในช้นั เรียน แบบประเมินคณุ ลักษณะอนั 60% ขน้ึ ไป ผ่าน
แบบทดสอบท้ายหน่วย พงึ ประสงค์
(Test yourself.) ด้วย
ตนเอง

ดา้ นทักษะกระบวนการ (P)
การฟังและเลอื กภาพท่ีเปน็
คาตอบ

ด้านคณุ ลกั ษณะ
อนั พงึ ประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งม่ัน
ในการทางาน

9. ส่อื /แหล่งเรยี นรู้
9.1 สื่อการเรียนรู้
9.1.1 Student’s Book 1
9.1.2 Workbook 1

9.2 แหล่งเรียนรู้
ห้องสมุด

แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 1

กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ ชน้ั ประถมศกึ ษาปีท่ี 1

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 3 เรื่อง My Friends เวลา 12 ชวั่ โมง

เร่ือง People เวลา 1 ชวั่ โมง

ใชส้ อนวันที่......................เดือน.......................................พ.ศ. ..................

1. สาระสาคญั / ความคิดรวบยอด

บคุ คลท่ีอยู่รอบข้างใกลช้ ิดท่สี ุด นอกจากบุคคลในครอบครัวแล้ว กเ็ ป็นเพ่ือนๆ ใกล้บ้าน และเพ่ือนใน

โรงเรยี น การเรยี นรคู้ าศัพทภ์ าษาอังกฤษง่ายๆ ทเี่ ก่ียวกบั เพื่อน นาภาษาไปใชใ้ นชีวิตจริงได้ ทาให้เดก็ เห็น

ประโยชนข์ องการเรยี นรภู้ าษาอังกฤษ

2. มาตรฐาน/ตวั ช้ีวดั /จุดประสงคก์ ารเรียนรู้

2.1 มาตรฐาน

ต 1.1 เขา้ ใจและตีความเรื่องท่ฟี งั และอ่านจากสื่อประเภทตา่ งๆ และแสดงความคดิ เห็นอย่างมี

เหตุผล

ต 2.1 เข้าใจความสมั พนั ธร์ ะหว่างภาษากบั วัฒนธรรมของเจ้าของภาษาและนาไปใช้ได้อยา่ ง

เหมาะสมกบั กาลเทศะ

2.2 ตวั ชวี้ ดั

ต 1.1 ป.1/1 ปฏิบัตติ ามคาส่งั งา่ ยๆ ที่ฟัง

ต 1.1 ป.1/2 ระบุตัวอกั ษรและเสยี ง อา่ นออกเสียงและสะกดคาง่ายๆ ถูกตอ้ งตามหลกั การอ่าน

ต 1.1 ป.1/3 เลอื กภาพตรงตามความหมายของคาและกลุม่ คาที่ฟงั

ต 2.1 ป.1/3 เขา้ ร่วมกจิ กรรมทางภาษาและวัฒนธรรมทเี่ หมาะกบั วัย

2.3 จุดประสงค์การเรียนรู้

ความรู้ (K)

ฟงั และเลือกภาพทเ่ี ป็นคาตอบ

ทกั ษะ/กระบวนการ (P)

ออกเสยี งคาศพั ท์ man, woman, boy, girl

เจตคติ (A)

มีวินยั ใฝ่เรยี นรู้และมุ่งมั่นในการทางาน

3. สาระการเรียนรู้

Functions and Structure : Talking identifying people

- Point to the (man).

That is the (man).

Vocabulary : คาศัพทใ์ หม่

point, boy, girl, man, woman

คาศัพท์ทบทวน

-

4. สมรรถนะสาคญั ของผเู้ รียน

 ความสามารถในการสอ่ื สาร

 ความสามารถในการคิด

 ความสามารถในการแก้ปัญหา

 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

 ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

5. คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์

 รักชาติ ศาสน์ กษตั รยิ ์  อยู่อย่างพอเพยี ง

 ซื่อสตั ย์สุจริต  มงุ่ ม่นั ในการทางาน

 มีวินัย  รักความเป็นไทย

 ใฝเ่ รยี นรู้  มีจิตสาธารณะ

6. จุดเน้นสูก่ ารพัฒนาผูเ้ รยี น

ความสามารถและทักษะของผเู้ รยี นศตวรรษที่ 21 (3Rs x 8Cs x 2Ls)

 R1– Reading (อา่ นออก)  R2– (W)Riting (เขียนได้)  R3 – (A)Rithmetics (คดิ เลขเปน็ )
 C1 - Critical Thinking and Problem Solving ( ทักษะดา้ นการคิดอย่างมีวิจารณญาณ

และทักษะในการแกป้ ัญหา)

 C2 - Creativity and Innovation (ทักษะด้านการสร้างสรรค์และนวตั กรรม)
 C3 - Cross-cultural Understanding (ทักษะด้านความเข้าใจตา่ งวัฒนธรรม ตา่ งกระบวนทัศน์)
 C4 - Collaboration, Teamwork and Leadership (ทักษะดา้ นความรว่ มมือ การทางานเป็น

ทีม และภาวะผูน้ า)

 C5 – Communications, Information and Media Literacy (ทักษะด้านการสื่อสาร

สารสนเทศ และรเู้ ท่าทันส่ือ)
 C6 - Computing and ICT Literacy (ทักษะดา้ นคอมพิวเตอร์ และเทคโนโลยีสารสนเทศ

และการส่ือสาร)
 C7 - Career and Learning Skills (ทักษะอาชีพและทกั ษะการเรยี นรู้)

 C8 – Compassion (ความมีเมตตากรุณา วนิ ยั คณุ ธรรม จริยธรรม)
 L1 – Learning (ทกั ษะการเรยี นรู้)  L2 – Leadership (ทกั ษะความเป็นผนู้ า)

7. กิจกรรมการเรยี นรู้
1. Warm up

1.1 ให้นกั เรยี นเลน่ เกม Simon says. โดยใช้คากรยิ า stand up, sit down, close your book
1.2 ครสู อนประโยคคาสง่ั point to …
2. Presentation
2.1 ครตู ดิ บตั รภาพคนผู้ชาย คนผู้หญิง เด็กผูห้ ญงิ และเดก็ ผชู้ ายบนกระดานดา สนทนาเก่ยี วกบั
ภาพทเ่ี หน็ ครชู ้ที ผ่ี ชู้ าย พูดว่า This is a man. นักเรียนพูดตาม 2-3 คร้งั ชี้ท่ภี าพอนื่ โดยวธิ เี ดยี วกนั ให้
นักเรียนบอกความหมายภาษาไทยว่า ภาพท้ัง 4 ภาษาไทยเรยี กวา่ อยา่ งไร
2.2 ดูภาพในหนังสอื หนา้ 25 แล้วสนทนากบั ครูวา่ เปน็ ภาพคนวัยใดและเพศใด (ภาพผชู้ าย ผูห้ ญงิ
เด็กผูห้ ญิง และเด็กผูช้ าย) นกั เรยี นบอกครู ว่าในบ้านของนักเรียนมีผชู้ ายก่ีคน ผู้หญิงกี่คน เด็กผู้ชายและ
เดก็ ผู้หญิงกี่คน
2.3 นกั เรยี นฟงั ครูอ่านออกเสยี งและช้ไี ปตามรูปภาพ พูดตามทีละคา
2.4 ครูฝึกนักเรยี นออกเสยี งคาศัพท์ man, woman, boy และ girl ใหถ้ ูกต้อง

2.6 ครใู หน้ ักเรียนชภี้ าพบุคคล 4 ภาพ ในหนังสือหนา้ 25 โดยใช้คาสงั่ Point to the (man).
นักเรียนชีท้ ีภ่ าพผ้ชู าย ครสู มุ่ สั่งไปเรื่อยๆ ขณะเดนิ ดูนักเรียนทากจิ กรรมนี้ พร้อมทั้งช้บี ัตรภาพ man, boy,
woman, girl ครเู ฉลยทุกครง้ั
3. Practice

ครตู ดิ บตั รภาพบุคคล 4 ภาพไว้จดุ ต่างๆ รอบห้อง นักเรยี นร่วมกิจกรรมช้ภี าพที่อยู่ไกล ครูส่มุ ส่งั
Point to … . ให้นกั เรียนชีไ้ ปที่ภาพทตี่ ิดรอบห้อง และพดู That is the (man).
4. Production

4.1 นักเรียนเล่นเกม Freeze! (ทา่ แช่แขง็ ) เม่ือฟงั คาสัง่ Point to the (man). จบ ใหช้ ีไ้ ปทาง
ภาพบคุ คลท่ีตดิ รอบห้อง ครเู ปา่ นกหวดี นักเรียนทาทา่ แช่แขง็ ทาท่านิ่งในท่านนั้ นักเรยี นคนใดช้ีผิดทางต้อง
ออกจากเกม ครูให้นักเรียนท่ีออกจากเกมมาเป็นคนส่ังแทนครู ครเู ป่านกหวดี ใหเ้ ร็วขึ้นหลังจบคาสง่ั จะทาให้
นกั เรยี นสนกุ สนาน

4.2 นักเรยี นเข้ากลุม่ 4-5 คน ผลดั กนั ส่งั Point to the (man). ให้เพื่อนในกลุ่มชภี้ าพและพูด
That is the (man).

4.3 ให้นักเรยี น 4 คนมาเลือกบตั รคาติดใต้ภาพบคุ คลบนกระดานดา ครชู คี้ า พูดคาศัพท์
นกั เรยี นพูดคาศัพท์ตามครู ฝึกหัดสะกดคา เช่น b-o-y boy เดก็ ผู้ชาย g-i-r-l girl เด็กผ้หู ญงิ ฯลฯ
5. Wrap up

นกั เรยี นทาใบงาน Match. ใน WB หน้า 24 ขีดโยงจากคาศพั ท์ boy, girl, man, woman ไปยังภาพ
คน

8. การวดั และประเมนิ ผล

สง่ิ ที่วดั วธิ ีวัดผล เคร่ืองมือวัดผล เกณฑ์การประเมนิ ผล
ประเมนิ การฟัง แบบประเมนิ การฟงั 60% ขน้ึ ไป ผ่าน
ด้านความรู้ (K)
ฟงั และเลือกภาพท่เี ป็น ประเมนิ การพดู แบบประเมินการพดู 60% ขน้ึ ไป ผา่ น
คาตอบ
การสงั เกตการร่วม แบบประเมนิ คณุ ลักษณะอัน 60% ขึ้นไป ผ่าน
ด้านทักษะกระบวนการ (P) กิจกรรมในช้นั เรียน พงึ ประสงค์
ออกเสยี งคาศพั ท์ man,
woman, boy, girl

ดา้ นคณุ ลกั ษณะ
อันพงึ ประสงค์ (A)
มีวินัย ใฝ่เรียนรู้และมุ่งมั่น
ในการทางาน

9. ส่ือ/แหล่งเรยี นรู้
9.1 ส่ือการเรียนรู้
9.1.1 Student’s Book 1
9.1.2 ใบงาน
9.2 แหล่งเรยี นรู้

-


Click to View FlipBook Version