The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search

แผนจัดการเรียนรู้วิชากฏและมาตรฐานทางไฟฟ้า

แผนการจัดการเรียนรู้




วิชา กฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า


รหัสวิชา 2104-2101


หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพ พุทธศักราช 2556


ประเภทวิชาอุตสาหกรรม


สาขาวิชาไฟฟ้ากำลัง










จัดทำโดย


นายธีระพล แก้วกุลบุตร

ตำแหน่งครู วิทยฐานะชำนาญการ









วิทยาลัยการอาชีพสว่างแดนดิน

สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา กระทรวงศึกษาธิการ

แผนการจัดการเรียนรู้







วิชา กฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า


รหัสวิชา 2104-2101


หลักสูตรประกาศนียบัตรวิชาชีพ พุทธศักราช 2556


ประเภทวิชาอุตสาหกรรม


สาขาวิชาไฟฟ้ากำลัง










จัดทำโดย


นายธีระพล แก้วกุลบุตร


ตำแหน่งคร วิทยฐานะชำนาญการ











วิทยาลัยการอาชีพสว่างแดนดิน

สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา กระทรวงศึกษาธิการ






คำนำ




แผนการจดการเรียนรู้ มุ่งเน้นฐานสมรรถนะและบูรณาการปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง





ู่
วิชากฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า รหัสวิชา 2104–2101 เลมนี้ไดจดทำขึ้นเพื่อใชเป็นคมือประกอบการ
ู้
สอน หรือเป็นแนวทางการสอนในรายวิชาเพื่อพัฒนาผเรียนเป็นสำคญ ตามหลกสตรประกาศนียบัตร




วิชาชพ พุทธศักราช 2556 สำนักงานคณะกรรมการการอาชีวศึกษา กระทรวงศึกษาธิการ



ู้

การจดทำไดมีการพัฒนาเพื่อให้เหมาะสมกับผเรียน โดยแบ่งเนื้อหาออกเปน 9 หน่วย การจด

ู้
กิจกรรมการเรียนการสอนยึดผเรียนเป็นสำคญ มีการบูรณาการปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง และ

คณธรรมจริยธรรม ไว้ในหน่วยการเรียนรู้ตามความเหมาะสม สอดคลองกับเนื้อหา มีแบบฝกหัด



แบบทดสอบหลงเรียน พร้อมเฉลย มีใบงาน และสื่อการเรียนการสอนตาง ๆ เพื่อให้เกิดประสทธิผลแก่


ผู้เรียนมากยิ่งขึ้น



ผู้จดทำหวังว่าแผนการจดการเรียนรู้เลมนี้คงจะเปนแนวทางและเป็นประโยชน์ตอครู-อาจารย์


และนักเรียน หากมีข้อเสนอแนะประการใด ผู้จัดทำยินดีน้อมรับไว้เพื่อปรับปรุงแก้ไขในครั้งต่อไป



(นายธีระพล แก้วกุลบุตร)

ครูชำน
าญการ






สารบัญ


เรื่อง หน้า
คำนำ ข

สารบัญ ค


ลักษณะรายวิชา 1

การวิเคราะห์หัวข้อเรื่อง 2
รายการหัวข้อเรื่อง 3


การวิเคราะห์หลักสูตรรายวิชาและจดประสงค์เชิงพฤติกรรม 4
กำหนดหน่วยการเรียนรู้ 13
ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับกฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า

มาตรฐานสายไฟฟ้า


มาตรฐานวัสดุอุปกรณทางไฟฟ้า
กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบติดตั้งไฟฟ้า

กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบป้องกันทางไฟฟ้า
กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบการต่อลงดิน

กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบแจ้งเหตุเพลิงไหม้

กฎและมาตรฐานที่ใช้ในงานติดตั้งไฟฟ้าบริเวณอันตราย
กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบป้องกันฟ้าผ่า

ข้อสอบปลายภาคเรียน 81
ภาคผนวก

ภาคผนวก ก เฉลยแบบทดสอบก่อนและหลังเรียน

ภาคผนวก ข เฉลยแบบฝึกหัด
ภาคผนวก ค เฉลยแบบทดสอบปลายภาค






คำชี้แจงเกี่ยวกับแผนการจัดการเรียนร ู้



แผนการจัดการเรียนรู้รายวิชากฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า รหัส 2104-2101 หลักสูตร
ประกาศนียบัตรวิชาชีพ พุทธศักราช 2556 สาขาวิชาช่างไฟฟ้ากำลัง ของสำนักงานคณะกรรมการการ

อาชีวศึกษา ซึ่งเป็นแผนการจัดการเรียนรู้ทได้บูรณาการกระบวนการเรียนการสอนภาคทฤษฎีที่ใช ้
ี่
วิธีการสอนและสื่อการสอนทหลากหลาย ส่วนภาคปฏิบัติเป็นการสอนแบบทักษะให้นักศึกษาลงมือ
ี่

ปฏิบัติจริง (Active learning) และสรุปเป็นความคดรวบยอดเพื่อพิสูจน์ความรู้ที่ได้เรียนไปใน
ภาคทฤษฎี โดยมีการประเมินผลการเรียนตามสภาพจริงอย่างต่อเนื่อง ได้แก่ ก่อนเรียน ระหว่างเรียน

และหลังเรียน ในแตละหน่วยการเรียนรู้ที่ไดแบ่งไว้ทั้งหมด 9 หน่วย รวมไปถึงการสอดแทรกคุณธรรม

จริยธรรม ค่านิยม คุณลักษณะที่พึงประสงค์ ซึ่งแผนการจัดการเรียนรู้มีองค์ประกอบ ดังต่อไปนี้


1. ชื่อหน่วยการสอน

2. ชื่อเรื่อง
3. หัวข้อและเรื่องและงาน

4. สาระสำคัญ
5. สมรรถนะประจำหน่วย

6. จุดประสงค์การเรียนการสอน

6.1 จุดประสงค์ทั่วไป
6.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม

7. เนื้อหาสาระ

8. กิจกรรมการเรียนการสอน
9. งานที่มอบหมายหรือกิจกรรม

10. สื่อการเรียนการสอน

11. การวัดผลและประเมินผล
12. แบบฝึกหัด

13. ใบงาน
14. แบบทดสอบก่อนเรียนพร้อมเฉลย

15. แบบทดสอบหลังเรียนพร้อมเฉลย

16. แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคณลักษณะที่พึงประสงค ์
17. แบบบันทึกหลังการสอน






กิจกรรมการเรียนการสอนของรายวิชาส่งและจ่ายกำลังไฟฟ้า ใช้วิธีการสอนแบบ MIAP ซึ่งมีขั้นตอน

ดังต่อไปนี้

ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมครู ขั้นตอนการเรียนหรือกิจกรรมผู้เรียน

ขั้นเตรียม


ขั้นการสอน ขั้นการเรียนร ู้
1. ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน ขั้นสนใจปัญหา (Motivation)


2. ขั้นการสอนทฤษฎี


3. ขั้นการฝึกปฏิบติ/สาธิต

ขั้นศึกษาข้อมูล (Information)
4. ขั้นฝึกฝนจนเกิดความชำนาญ


5. ขั้นสรุปและตรวจสอบ

6. ขั้นนำความรู้และทักษะไปใช ้ ขั้นพยายาม (Application)


7. ขั้นประเมินผล ขั้นสำเร็จผล (Progression)

ขั้นหลังเรียน



การประเมินผลเพื่อตัดสินผลการเรียนใช้ระเบียบกระทรวงศึกษาธิการ ว่าด้วยการจัดการศึกษาและการ


ประเมินผลการเรียนตามหลักสตรประกาศนียบัตรวิชาชีพชั้นสูง พุทธศักราช 2557 ที่มีการวัดผล

ประเมินผลตามสภาพจริงตลอดต่อเนื่องและการวัดผลเพื่อใช้ตดสนผลการเรียนตามอัตราส่วนของ

คะแนนดังต่อไปนี้

ตามสภาพจริงตลอดต่อเนื่อง ตัดสินผลการเรียน
การประเมินผลการเรียน รวม
ทั้งภาคเรียนคิดเป็นร้อยละ คิดเป็นร้อยละ

ด้านความรู้ (Knowledge) 20 20 40

ด้านทักษะ (Skill) 20 20 40

ด้านจิตพิสัย (Attitude) 20 - 20


รวมคิดเปนร้อยละ 100


หมายเหต คะแนนจิตพิสัย (Attitude) หรือคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยมและคุณลักษณะที่พึงประสงค

นั้น จะนำผลรวมของคะแนนในแต่ละหน่วยการเรียนรวมกับคะแนนการเข้าเรียนแล้วจึงคิด
เป็นร้อยละ 20







เกณฑ์การตดสินผลการเรียน
ระดับคะแนน 80 - 100 คะแนน มีผลการเรียนเป็น 4.0

ระดับคะแนน 75 - 79 คะแนน มีผลการเรียนเป็น 3.5
ระดับคะแนน 70 - 74 คะแนน มีผลการเรียนเป็น 3.0

ระดับคะแนน 65 - 69 คะแนน มีผลการเรียนเป็น 2.5
ระดับคะแนน 60 - 64 คะแนน มีผลการเรียนเป็น 2.0

ระดับคะแนน 55 - 59 คะแนน มีผลการเรียนเปน 1.5

ระดับคะแนน 50 - 54 คะแนน มีผลการเรียนเป็น 1.0
ระดับคะแนน 0 - 49 คะแนน มีผลการเรียนเป็น 0
















ลักษณะรายวิชา



ประเภทวิชา อุตสาหกรรม สาขาวิชา ช่างไฟฟ้ากำลัง

รหัสวิชา 2104-2101 วิชา กฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า จำนวน 2 หน่วยกิต 2 ชั่วโมง/สัปดาห์

หลักสูตร ประกาศนียบัตรวิชาชีพ พุทธศักราช 2556


จุดประสงค์รายวิชา

1. รู้และเข้าใจความหมายของกฎ และมาตรฐานทางไฟฟ้า

2. นำกฎและมาตรฐานไปใช้ประกอบอาชีพในงานทางไฟฟ้า

3. มีความตระหนักและเห็นคุณคาเกี่ยวกับกฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า

สมรรถนะรายวชา

1. ใช้กฎและมาตรฐานที่ใช้ในงานทางไฟฟ้า ตามมาตรฐานทางวิศวกรรมสถาน แห่งประเทศ

ไทย
(วสท.) และมาตรฐานสากล



คำอธิบายรายวิชา
ศึกษาเกี่ยวกับกฎมาตรฐานทใช้ในงานทางไฟฟ้า ตามมาตรฐานวิศวกรรมสถานแห่งประเทศ
ี่
ไทย (วสท.) และมาตรฐานสากล ทใช้งานระบบติดตั้งไฟฟ้า ระบบป้องกัน ระบบการต่อลง
ี่
ดิน ระบบการติดตั้งสัญญาณเตือนภัยและเพลิงไหม้ การติดตั้งพื้นที่อันตรายและระบบอื่น ๆ ท ี่
เกี่ยวข้อง






ตารางวิเคราะห์หลักสูตรรายวิชา

ชื่อวิชา กฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า รหัสวิชา 2104-2101

ระดับชั้น ประกาศนียบัตรวิชาชีพ สาขาวิชา ช่างไฟฟ้ากำลัง

จำนวน 2 หน่วยกิต 2 ชั่งโมง/สัปดาห์
ระดับพฤติกรรมที่พึงประสงค ์
หน่วย ชื่อหน่วยการเรียนรู้ พุทธิพิสัย ทักษะ จิต เวลา
ที่ (ชม.)
1 2 3 4 5 6 พิสัย พิสัย
ความรู้เบื้องตนเกี่ยวกับกฎและ 2

1     
มาตรฐานทางไฟฟ้า

2 มาตรฐานสายไฟฟ้า      4


3 มาตรฐานวัสดุอุปกรณทางไฟฟ้า      4
กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบติดตั้ง 4
4     
ไฟฟ้า

กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบ 4
5     
ป้องกันทางไฟฟ้า

กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบการ 4
6     
ต่อลงดิน
กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบแจ้ง 4
7     
เหตุเพลิงไหม้

กฎและมาตรฐานที่ใช้ในงานติดตั้งไฟฟ้า 4
8     
บริเวณอันตราย

กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบ 4
9     
ป้องกันฟ้าผ่า
สอบปลายภาค 2


รวม 36
ความสำคัญ/สัดส่วนคะแนน (ร้อยละ) 40 40 20 100



หมายเหตุ ระดับพุทธิพิสัย 1 = ความจำ 2 = ความเขาใจ 3 = การนำไปใช ้
4 = วิเคราะห์ 5 = สังเคราะห์ 6 = ประเมินค่า








ตารางวิเคราะห์จุดประสงค์การเรียนรู้ เพื่อวัดและประเมินผลการเรียนรู้




รหัสวิชา 2104-2101 ชื่อวิชา กฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า



จำนวน 36 ชั่วโมง / ภาคเรียน หน่วยกิต 2 หน่วยกิต เวลา 2 ชั่งโมง / สัปดาห์




สัปดาห์
ู้

ื่
เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
1 ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับกฎ 1. บอกมาตรฐานทางไฟฟ้าที่เกี่ยวข้องกับการ 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 2


และมาตรฐานทางไฟฟ้า ติดตั้งทางไฟฟ้าได 2.แบบทดสอบหลังเรียน

2. บอกมาตรฐานสากลหรือมาตรฐาน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย

ต่างประเทศที่เกี่ยวข้องกับไฟฟ้าได้ไม่น้อยกว่า 5 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม

มาตรฐาน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


3. บอกหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับมาตรฐาน

ประจำชาติไทยได้ไม่น้อยกว่า 3 หน่วยงาน ปฏิบัติงานรายบุคคล

4. บอกสาระสำคัญที่กำหนดในมาตรฐานการ


ติดตั้งทางไฟฟ้าสำหรับประเทศไทยได

5. บอกนิยามศัพท์ตามมาตรฐาน วสท. ได้ไม่

น้อยกว่า 5 นิยาม


6. เขียนสัญลักษณ์ทางไฟฟ้าพร้อมบอก

ความหมายได้ไม่น้อยกว่า 5 สัญลักษณ









ตารางวิเคราะห์จุดประสงค์การเรียนรู้ เพื่อวัดและประเมินผลการเรียนรู้




รหัสวิชา 2104-2101 ชื่อวิชา กฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า



จำนวน 36 ชั่วโมง / ภาคเรียน หน่วยกิต 2 หน่วยกิต เวลา 2 ชั่งโมง / สัปดาห์




สัปดาห์
ู้

ื่
เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
1 ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับกฎ 1. บอกมาตรฐานทางไฟฟ้าที่เกี่ยวข้องกับการ 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 2


และมาตรฐานทางไฟฟ้า ติดตั้งทางไฟฟ้าได 2.แบบทดสอบหลังเรียน

2. บอกมาตรฐานสากลหรือมาตรฐาน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย

ต่างประเทศที่เกี่ยวข้องกับไฟฟ้าได้ไม่น้อยกว่า 5 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม

มาตรฐาน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


3. บอกหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับมาตรฐาน

ประจำชาติไทยได้ไม่น้อยกว่า 3 หน่วยงาน ปฏิบัติงานรายบุคคล

4. บอกสาระสำคัญที่กำหนดในมาตรฐานการ


ติดตั้งทางไฟฟ้าสำหรับประเทศไทยได

5. บอกนิยามศัพท์ตามมาตรฐาน วสท. ได้ไม่

น้อยกว่า 5 นิยาม


6. เขียนสัญลักษณ์ทางไฟฟ้าพร้อมบอก

ความหมายได้ไม่น้อยกว่า 5 สัญลักษณ









สัปดาห์

ู้
ื่
เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
2-3 มาตรฐานสายไฟฟ้า 1. บอกการกำหนดสีของสายไฟฟ้าหุ้มฉนวน 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4


ระบบแรงดันต่ำที่ผลิตตาม มอก. 11–2531 ได 2.แบบทดสอบหลังเรียน

2. บอกชื่อและการใช้งานของสายไฟฟ้าที่ผลิต 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


ตาม มอก. 11–2531 ได้ไม่ต่ำกว่า 5 ชนิด 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม

3. บอกการกำหนดสีของสายไฟฟ้าหุ้มฉนวน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ



ระบบแรงดันต่ำที่ผลิตตาม มอก. 11–2553 ได ปฏิบัติงานรายบุคคล

4. บอกชื่อและการใช้งานของสายไฟฟ้าที่ผลิต

ตาม มอก. 11–2553 ได้ไม่ต่ำกว่า 5 ชนิด








สัปดาห์

ู้
ื่
เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
2-3 มาตรฐานสายไฟฟ้า 1. บอกการกำหนดสีของสายไฟฟ้าหุ้มฉนวน 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4


ระบบแรงดันต่ำที่ผลิตตาม มอก. 11–2531 ได 2.แบบทดสอบหลังเรียน

2. บอกชื่อและการใช้งานของสายไฟฟ้าที่ผลิต 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


ตาม มอก. 11–2531 ได้ไม่ต่ำกว่า 5 ชนิด 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม

3. บอกการกำหนดสีของสายไฟฟ้าหุ้มฉนวน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ



ระบบแรงดันต่ำที่ผลิตตาม มอก. 11–2553 ได ปฏิบัติงานรายบุคคล

4. บอกชื่อและการใช้งานของสายไฟฟ้าที่ผลิต

ตาม มอก. 11–2553 ได้ไม่ต่ำกว่า 5 ชนิด








สัปดาห์
ื่
ู้

เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
4-5 มาตรฐานวัสดุอุปกรณทาง 1. จำแนกแบบ ประเภท และชนิดของหลอดไฟฟ้า 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

ไฟฟ้า ได 2.แบบทดสอบหลังเรียน


ี่
2. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับหลอดไฟฟ้าและ 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


ยกตัวอย่างได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม
ี่
3. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับโคมไฟฟ้าและ 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ

ยกตัวอย่างได ปฏิบัติงานรายบุคคล


4. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับสวิตช์และ
ี่

ยกตัวอย่างได

5. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับเต้ารับและ
ี่


ยกตัวอย่างได
6. บอกมาตรฐานช่องเดินสายและยกตัวอย่างได



7. บอกมาตรฐานรางเคเบิลและยกตัวอย่างได








สัปดาห์
ื่
ู้

เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
4-5 มาตรฐานวัสดุอุปกรณทาง 1. จำแนกแบบ ประเภท และชนิดของหลอดไฟฟ้า 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

ไฟฟ้า ได 2.แบบทดสอบหลังเรียน


ี่
2. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับหลอดไฟฟ้าและ 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


ยกตัวอย่างได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม
ี่
3. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับโคมไฟฟ้าและ 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ

ยกตัวอย่างได ปฏิบัติงานรายบุคคล


4. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับสวิตช์และ
ี่

ยกตัวอย่างได

5. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับเต้ารับและ
ี่


ยกตัวอย่างได
6. บอกมาตรฐานช่องเดินสายและยกตัวอย่างได



7. บอกมาตรฐานรางเคเบิลและยกตัวอย่างได








สัปดาห์
ื่
ู้

เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
6-7 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานใน 1. บอกสาระของข้อกำหนดการเดินสาย 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

ระบบติดตั้งไฟฟ้า สำหรับระบบแรงต่ำได 2.แบบทดสอบหลังเรียน


2. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช้สำหรับการ 3.ใบงานที่รับมอบหมาย



เดินสายเปิดบนวัสดุฉนวนได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม
3. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช้สำหรับการ 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ



เดินสายในท่อร้อยสายได ปฏิบัติงานรายบุคคล

4. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช้สำหรับการ


เดินสายในรางเดินสายได

5. บอกข้อกำหนดและลักษณะใช้งานของ



กล่องสำหรับงานไฟฟ้าได
6. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช้สำหรับการ


เดินสายเกาะผนังได


7. อธิบายข้อกำหนดของแผงสวิตช์และแผง



ย่อยได








สัปดาห์
ื่
ู้

เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
6-7 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานใน 1. บอกสาระของข้อกำหนดการเดินสาย 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

ระบบติดตั้งไฟฟ้า สำหรับระบบแรงต่ำได 2.แบบทดสอบหลังเรียน


2. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช้สำหรับการ 3.ใบงานที่รับมอบหมาย



เดินสายเปิดบนวัสดุฉนวนได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม
3. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช้สำหรับการ 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ



เดินสายในท่อร้อยสายได ปฏิบัติงานรายบุคคล

4. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช้สำหรับการ


เดินสายในรางเดินสายได

5. บอกข้อกำหนดและลักษณะใช้งานของ



กล่องสำหรับงานไฟฟ้าได
6. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช้สำหรับการ


เดินสายเกาะผนังได


7. อธิบายข้อกำหนดของแผงสวิตช์และแผง



ย่อยได








สัปดาห์
ื่

ู้
เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
8-9 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานใน 1. อธิบายมาตรฐานของสวิตช์ใบมีดพร้อม 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4


ระบบป้องกันทางไฟฟ้า ยกตัวอย่างได 2.แบบทดสอบหลังเรียน

2. จำแนกฟิวสตามลักษณะการใช้งานพร้อม 3.ใบงานที่รับมอบหมาย

ยกตัวอย่างได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม

3. อธิบายพิกัดกระแสและประเภทของเซอร์กิต


เบรก-เกอร์ได 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ

4. อธิบายลักษณะการใช้งานของเซฟตีสวิตช์ได ปฏิบัติงานรายบุคคล

5. บอกการแบ่งวงจรย่อยตามมาตรฐาน วสท.


ได
6. อธิบายการป้องกันวงจรย่อยและสายป้อนได


7. บอกลักษณะการปลดวงจรของเครื่องปลด


วงจรของบริภัณฑ์ประธานได
8. บอกขนาดเครื่องป้องกันกระแสเกินตาม



ขนาดเครื่องวัดหน่วยไฟฟ้าได








สัปดาห์
ื่

ู้
เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
8-9 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานใน 1. อธิบายมาตรฐานของสวิตช์ใบมีดพร้อม 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4


ระบบป้องกันทางไฟฟ้า ยกตัวอย่างได 2.แบบทดสอบหลังเรียน

2. จำแนกฟิวสตามลักษณะการใช้งานพร้อม 3.ใบงานที่รับมอบหมาย

ยกตัวอย่างได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม

3. อธิบายพิกัดกระแสและประเภทของเซอร์กิต

เบรก-เกอร์ได 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


4. อธิบายลักษณะการใช้งานของเซฟตีสวิตช์ได ปฏิบัติงานรายบุคคล

5. บอกการแบ่งวงจรย่อยตามมาตรฐาน วสท.


ได
6. อธิบายการป้องกันวงจรย่อยและสายป้อนได


7. บอกลักษณะการปลดวงจรของเครื่องปลด


วงจรของบริภัณฑ์ประธานได
8. บอกขนาดเครื่องป้องกันกระแสเกินตาม



ขนาดเครื่องวัดหน่วยไฟฟ้าได








สัปดาห์
ื่
ู้

เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่

10-11 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานใน 1. อธิบายความจำเป็นของการต่อลงดินได 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4
ระบบการต่อลงดิน 2. บอกชนิดของการต่อลงดินได 2.แบบทดสอบหลังเรียน



3. อธิบายวิธีการต่อลงดินของระบบไฟฟ้าได 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


4. อธิบายวิธีการต่อลงดินของบริภัณฑ์ไฟฟ้าได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม
5. อธิบายวิธีการต่อสายต่อหลักดินได 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


6. อธิบายวิธีการวัดความต้านทานการต่อลงดิน ปฏิบัติงานรายบุคคล



ได








สัปดาห์
ื่
ู้

เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่

10-11 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานใน 1. อธิบายความจำเป็นของการต่อลงดินได 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4
ระบบการต่อลงดิน 2. บอกชนิดของการต่อลงดินได 2.แบบทดสอบหลังเรียน



3. อธิบายวิธีการต่อลงดินของระบบไฟฟ้าได 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


4. อธิบายวิธีการต่อลงดินของบริภัณฑ์ไฟฟ้าได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม
5. อธิบายวิธีการต่อสายต่อหลักดินได 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


6. อธิบายวิธีการวัดความต้านทานการต่อลงดิน ปฏิบัติงานรายบุคคล



ได








สัปดาห์
ื่
ู้

เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่

12-13 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานใน 1. บอกความหมายของระบบแจ้งเหตเพลิงไหม้ 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

ระบบแจ้งเหตุเพลิงไหม้ ได 2.แบบทดสอบหลังเรียน

2. บอกส่วนประกอบของระบบแจ้งเหตุเพลิง 3.ใบงานที่รับมอบหมาย



ไหม้ได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม
3. อธิบายการทำงานของแผงควบคุมได 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


4. อธิบายการทำงานของอุปกรณ์เริ่มสัญญาณ ปฏิบัติงานรายบุคคล


พร้อมยกตัวอย่างได


5. อธิบายการทำงานของอุปกรณแจ้งเหต ุ


พร้อมยกตัวอย่างได

6. บอกข้อกำหนดของแหล่งจ่ายไฟฟ้าในระบบ

แจ้งเหตุเพลิงไหม้ได


7. บอกการทำงานของแผงแสดงผลเพลิงไหม้



ได


8. บอกข้อกำหนดของการเดินสายตัวนำได








สัปดาห์
ื่
ู้

เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
12-13 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานใน 1. บอกความหมายของระบบแจ้งเหตเพลิงไหม้ 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4


ระบบแจ้งเหตุเพลิงไหม้ ได 2.แบบทดสอบหลังเรียน

2. บอกส่วนประกอบของระบบแจ้งเหตุเพลิง 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


ไหม้ได ้ 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม

3. อธิบายการทำงานของแผงควบคุมได 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


4. อธิบายการทำงานของอุปกรณ์เริ่มสัญญาณ ปฏิบัติงานรายบุคคล


พร้อมยกตัวอย่างได


5. อธิบายการทำงานของอุปกรณแจ้งเหต ุ

พร้อมยกตัวอย่างได


6. บอกข้อกำหนดของแหล่งจ่ายไฟฟ้าในระบบ

แจ้งเหตุเพลิงไหม้ได


7. บอกการทำงานของแผงแสดงผลเพลิงไหม้



ได

8. บอกข้อกำหนดของการเดินสายตัวนำได









สัปดาห์
ื่
ู้

เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
14-15 กฎและมาตรฐานที่ใช้ในงาน 1. จำแนกบริเวณอันตรายตามมาตรฐานท 1 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4
ี่
ติดตั้งไฟฟ้าบริเวณอันตราย (NEC) และมาตรฐานที่ 2 (IEC) ได 2.แบบทดสอบหลังเรียน


2. บอกกลุ่มสารไวไฟ บริเวณอันตราย 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


ประเภทที่ 1 และ 2 ได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม

3. อธิบายลักษณะบริเวณอันตรายประเภทที่ 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


1, 2 และ 3 ได ปฏิบัติงานรายบุคคล


4. อธิบายวิธีการติดตั้งไฟฟ้าบริเวณอันตราย

ประเภทที่ 1, 2 และ 3 ได


5. จำแนกบริเวณอันตรายโซน 0 โซน 1 และ



โซน 2 ได
6. บอกวิธีการเดินสายเคเบิลในบริเวณ


อันตรายโซน 0 โซน 1 และโซน 2 ได ้








สัปดาห์
ื่
ู้

เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
14-15 กฎและมาตรฐานที่ใช้ในงาน 1. จำแนกบริเวณอันตรายตามมาตรฐานท 1 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4
ี่
ติดตั้งไฟฟ้าบริเวณอันตราย (NEC) และมาตรฐานที่ 2 (IEC) ได 2.แบบทดสอบหลังเรียน


2. บอกกลุ่มสารไวไฟ บริเวณอันตราย 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


ประเภทที่ 1 และ 2 ได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม

3. อธิบายลักษณะบริเวณอันตรายประเภทที่ 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


1, 2 และ 3 ได ปฏิบัติงานรายบุคคล


4. อธิบายวิธีการติดตั้งไฟฟ้าบริเวณอันตราย

ประเภทที่ 1, 2 และ 3 ได


5. จำแนกบริเวณอันตรายโซน 0 โซน 1 และ



โซน 2 ได
6. บอกวิธีการเดินสายเคเบิลในบริเวณ



อันตรายโซน 0 โซน 1 และโซน 2 ได








สัปดาห์
ื่

ู้
เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
ี่
16-17 กฎและมาตรฐานที่ใช้ในงาน 1. จำแนกบริเวณอันตรายตามมาตรฐานท 1 (NEC) 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

ติดตั้งไฟฟ้าบริเวณอันตราย และมาตรฐานท 2 (IEC) ได 2.แบบทดสอบหลังเรียน
ี่
2. บอกกลุ่มสารไวไฟ บริเวณอันตรายประเภทที่ 1 3.ใบงานที่รับมอบหมาย



และ 2 ได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม
3. อธิบายลักษณะบริเวณอันตรายประเภทที่ 1, 2 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ



และ 3 ได ปฏิบัติงานรายบุคคล

4. อธิบายวิธีการติดตั้งไฟฟ้าบริเวณอันตราย


ประเภทที่ 1, 2 และ 3 ได

5. จำแนกบริเวณอันตรายโซน 0 โซน 1 และโซน 2


ได

6. บอกวิธีการเดินสายเคเบิลในบริเวณอันตรายโซน


0 โซน 1 และโซน 2 ได





18 สอบปลายภาค 1. เพื่อวัดประเมินผู้เรียนในระหว่างภาคเรียน 1. แบบทดสอบปลายภาค (ทฤษฎี) 2








สัปดาห์
ื่

ู้
เนื้อหา/หัวข้อเรอง จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล จำนวนชั่วโมง หมายเหต
ที่
ี่
16-17 กฎและมาตรฐานที่ใช้ในงาน 1. จำแนกบริเวณอันตรายตามมาตรฐานท 1 (NEC) 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

ติดตั้งไฟฟ้าบริเวณอันตราย และมาตรฐานท 2 (IEC) ได 2.แบบทดสอบหลังเรียน
ี่
2. บอกกลุ่มสารไวไฟ บริเวณอันตรายประเภทที่ 1 3.ใบงานที่รับมอบหมาย



และ 2 ได 4.แบบประเมินคุณธรรมจริยธรรม
3. อธิบายลักษณะบริเวณอันตรายประเภทที่ 1, 2 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ



และ 3 ได ปฏิบัติงานรายบุคคล

4. อธิบายวิธีการติดตั้งไฟฟ้าบริเวณอันตราย


ประเภทที่ 1, 2 และ 3 ได

5. จำแนกบริเวณอันตรายโซน 0 โซน 1 และโซน 2


ได

6. บอกวิธีการเดินสายเคเบิลในบริเวณอันตรายโซน


0 โซน 1 และโซน 2 ได





18 สอบปลายภาค 1. เพื่อวัดประเมินผู้เรียนในระหว่างภาคเรียน 1. แบบทดสอบปลายภาค (ทฤษฎี) 2



การแบ่งหน่วยการเรียนร ู้


รหัสวิชา 2104-2101 ชื่อวิชา กฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า


จำนวน 36 ชั่วโมง / ภาคเรียน หน่วยกิต 2 หน่วยกิต เวลา 2 ชั่งโมง / สัปดาห์

จำนวน
สัปดาห์ท หน่วยที่ ชื่อหน่วย ทฤษฎี
ี่
ทฤษฎี ปฏิบัต ิ
1 1 ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับกฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า 2 -

2-3 2 มาตรฐานสายไฟฟ้า 4 -

4-5 3 มาตรฐานวัสดุอุปกรณทางไฟฟ้า 4 -
6-7 4 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบติดตั้งไฟฟ้า 4 -

8-9 5 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบป้องกันทางไฟฟ้า 4 -
10-11 6 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบการต่อลงดิน 4 -

12-13 7 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบแจ้งเหตุเพลิงไหม้ 4 -

14-15 8 กฎและมาตรฐานที่ใช้ในงานติดตั้งไฟฟ้าบริเวณอันตราย 4 -
16-17 9 กฎและมาตรฐานที่ใช้งานในระบบป้องกันฟ้าผ่า 4 -

18 สอบปลายภาค 2 -

รวม 36








โครงการสอน




รหัสวิชา 2104-2101 ชื่อวิชา กฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า



จำนวน 36 ชั่วโมง / ภาคเรียน หน่วยกิต 2 หน่วยกิต เวลา 2 ชั่งโมง / สัปดาห์




สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล
ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

ี่
1 ความรู้เบื้องต้น 1. บอกมาตรฐานทางไฟฟ้าท 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

เกี่ยวกับกฎและ เกี่ยวข้องกับการติดตั้งทางไฟฟ้า แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน


มาตรฐานทาง ได 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย
2. บอกมาตรฐานสากลหรือ
ไฟฟ้า แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม

มาตรฐานต่างประเทศทเกี่ยวข้อง มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม
ี่

กับไฟฟ้าได้ไม่น้อยกว่า 5

มาตรฐาน 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ

3. บอกหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล


กับมาตรฐานประจำชาติไทยได้ไม่

น้อยกว่า 3 หน่วยงาน

4. บอกสาระสำคัญที่กำหนด


ในมาตรฐานการติดตั้งทางไฟฟ้า

สำหรับประเทศไทยได









โครงการสอน




รหัสวิชา 2104-2101 ชื่อวิชา กฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า



จำนวน 36 ชั่วโมง / ภาคเรียน หน่วยกิต 2 หน่วยกิต เวลา 2 ชั่งโมง / สัปดาห์




สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล
ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

ี่
1 ความรู้เบื้องต้น 1. บอกมาตรฐานทางไฟฟ้าท 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

เกี่ยวกับกฎและ เกี่ยวข้องกับการติดตั้งทางไฟฟ้า แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน


มาตรฐานทาง ได 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย
2. บอกมาตรฐานสากลหรือ
ไฟฟ้า แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม

มาตรฐานต่างประเทศทเกี่ยวข้อง มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม
ี่

กับไฟฟ้าได้ไม่น้อยกว่า 5

มาตรฐาน 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ

3. บอกหน่วยงานที่เกี่ยวข้อง อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล


กับมาตรฐานประจำชาติไทยได้ไม่

น้อยกว่า 3 หน่วยงาน

4. บอกสาระสำคัญที่กำหนด


ในมาตรฐานการติดตั้งทางไฟฟ้า

สำหรับประเทศไทยได









5. บอกนิยามศัพท์ตาม

มาตรฐาน วสท. ได้ไม่น้อยกว่า 5

นิยาม


6. เขียนสัญลักษณ์ทางไฟฟ้า

พร้อมบอกความหมายได้ไม่น้อย


กว่า 5 สัญลักษณ



สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ จุดประสงค์การเรียนร กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ การวัดผลประเมินผล จำนวน หมาย
ู้
ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต


2-3 มาตรฐาน 1. บอกการกำหนดสีของ 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4


สายไฟฟ้า สายไฟฟ้าหุ้มฉนวน ระบบแรงดัน แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน

ต่ำที่ผลิตตาม มอก. 11–2531 ได 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


2. บอกชื่อและการใช้งาน แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม


ของสายไฟฟ้าที่ผลิตตาม มอก. มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม


11–2531 ได้ไม่ต่ำกว่า 5 ชนิด 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ

3. บอกการกำหนดสีของ อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล


สายไฟฟ้าหุ้มฉนวน ระบบแรงดัน



ต่ำที่ผลิตตาม มอก. 11–2553 ได
4. บอกชื่อและการใช้งาน


ของสายไฟฟ้าที่ผลิตตาม มอก.


11–2553 ได้ไม่ต่ำกว่า 5 ชนิด








5. บอกนิยามศัพท์ตาม

มาตรฐาน วสท. ได้ไม่น้อยกว่า 5

นิยาม


6. เขียนสัญลักษณ์ทางไฟฟ้า

พร้อมบอกความหมายได้ไม่น้อย

กว่า 5 สัญลักษณ ์




สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ จุดประสงค์การเรียนร กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ การวัดผลประเมินผล จำนวน หมาย
ู้

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

2-3 มาตรฐาน 1. บอกการกำหนดสีของ 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4


สายไฟฟ้า สายไฟฟ้าหุ้มฉนวน ระบบแรงดัน แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน

ต่ำที่ผลิตตาม มอก. 11–2531 ได 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย



2. บอกชื่อและการใช้งาน แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม

ของสายไฟฟ้าที่ผลิตตาม มอก. มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม


11–2531 ได้ไม่ต่ำกว่า 5 ชนิด 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ

3. บอกการกำหนดสีของ อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล


สายไฟฟ้าหุ้มฉนวน ระบบแรงดัน



ต่ำที่ผลิตตาม มอก. 11–2553 ได
4. บอกชื่อและการใช้งาน


ของสายไฟฟ้าที่ผลิตตาม มอก.


11–2553 ได้ไม่ต่ำกว่า 5 ชนิด








สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

4-5 มาตรฐานวัสด ุ 1. จำแนกแบบ ประเภท และ 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4


อุปกรณ์ทางไฟฟ้า ชนิดของหลอดไฟฟ้าได แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน

ี่
2. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับ 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย

หลอดไฟฟ้าและยกตัวอย่างได แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม


ี่
3. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับ มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม

โคมไฟฟ้าและยกตัวอย่างได 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


4. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับ อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล
ี่

สวิตช์และยกตัวอย่างได

5. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับ
ี่


เต้ารับและยกตัวอย่างได
6. บอกมาตรฐานช่องเดินสาย


และยกตัวอย่างได


7. บอกมาตรฐานรางเคเบิล


และยกตัวอย่างได









สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

4-5 มาตรฐานวัสด ุ 1. จำแนกแบบ ประเภท และ 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4


อุปกรณ์ทางไฟฟ้า ชนิดของหลอดไฟฟ้าได แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน

ี่
2. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับ 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย

หลอดไฟฟ้าและยกตัวอย่างได แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม


ี่
3. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับ มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม

โคมไฟฟ้าและยกตัวอย่างได 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


4. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับ อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล
ี่

สวิตช์และยกตัวอย่างได

5. บอกมาตรฐานทเกี่ยวกับ
ี่


เต้ารับและยกตัวอย่างได
6. บอกมาตรฐานช่องเดินสาย


และยกตัวอย่างได


7. บอกมาตรฐานรางเคเบิล


และยกตัวอย่างได









สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

6-7 กฎและมาตรฐานท 1. บอกสาระของข้อกำหนดการ 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4
ี่

ใช้งานในระบบ เดินสายสำหรับระบบแรงต่ำได แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน


ติดตั้งไฟฟ้า 2. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


สำหรับการเดินสายเปิดบนวัสด แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม

ฉนวนได มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม


3. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช ้ 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


สำหรับการเดินสายในท่อร้อย อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล


สายได

4. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช ้


สำหรับการเดินสายในราง


เดินสายได

5. บอกข้อกำหนดและลักษณะใช ้


งานของกล่องสำหรับงานไฟฟ้า


ได

6. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช ้


สำหรับการเดินสายเกาะผนังได


7. อธิบายข้อกำหนดของแผง

สวิตช์และแผงย่อยได









สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

6-7 กฎและมาตรฐานท 1. บอกสาระของข้อกำหนดการ 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4
ี่

ใช้งานในระบบ เดินสายสำหรับระบบแรงต่ำได แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน


ติดตั้งไฟฟ้า 2. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


สำหรับการเดินสายเปิดบนวัสด แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม

ฉนวนได มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม


3. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช ้ 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


สำหรับการเดินสายในท่อร้อย อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล


สายได

4. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช ้


สำหรับการเดินสายในราง


เดินสายได

5. บอกข้อกำหนดและลักษณะใช ้


งานของกล่องสำหรับงานไฟฟ้า


ได

6. บอกข้อกำหนดและข้อห้ามใช ้


สำหรับการเดินสายเกาะผนังได


7. อธิบายข้อกำหนดของแผง

สวิตช์และแผงย่อยได









สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

8-9 กฎและมาตรฐานท 1. อธิบายมาตรฐานของสวิตช์ 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4
ี่

ใช้งานในระบบ ใบมีดพร้อมยกตัวอย่างได แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน

ป้องกันทางไฟฟ้า 2. จำแนกฟิวสตามลักษณะ 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย

การใช้งานพร้อมยกตัวอย่างได

แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม
3. อธิบายพิกัดกระแสและ

ประเภทของเซอร์กิตเบรก-เกอร์ มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม

ได 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


4. อธิบายลักษณะการใช้งาน อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล

ของเซฟตีสวิตช์ได

5. บอกการแบ่งวงจรย่อย



ตามมาตรฐาน วสท. ได
6. อธิบายการป้องกันวงจร


ย่อยและสายป้อนได

7. บอกลักษณะการปลด

วงจรของเครื่องปลดวงจรของ

บริภัณฑ์ประธานได


8. บอกขนาดเครื่องป้องกัน

กระแสเกินตามขนาดเครื่องวัด


หน่วยไฟฟ้าได








สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล
ู้
ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต


ี่
8-9 กฎและมาตรฐานท 1. อธิบายมาตรฐานของสวิตช์ 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

ใช้งานในระบบ ใบมีดพร้อมยกตัวอย่างได แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน

ป้องกันทางไฟฟ้า 2. จำแนกฟิวสตามลักษณะ 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย
การใช้งานพร้อมยกตัวอย่างได ้
แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม

3. อธิบายพิกัดกระแสและ

ประเภทของเซอร์กิตเบรก-เกอร์ มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม

ได 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


4. อธิบายลักษณะการใช้งาน อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล


ของเซฟตีสวิตช์ได
5. บอกการแบ่งวงจรย่อย


ตามมาตรฐาน วสท. ได

6. อธิบายการป้องกันวงจร

ย่อยและสายป้อนได


7. บอกลักษณะการปลด

วงจรของเครื่องปลดวงจรของ

บริภัณฑ์ประธานได ้


8. บอกขนาดเครื่องป้องกัน

กระแสเกินตามขนาดเครื่องวัด


หน่วยไฟฟ้าได








สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล
ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต


10-11 กฎและมาตรฐานท 1. อธิบายความจำเป็นของ 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4
ี่

ใช้งานในระบบการ การต่อลงดินได แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน

ต่อลงดิน 2. บอกชนิดของการต่อลงดิน 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย



ได แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม

3. อธิบายวิธีการต่อลงดินของ มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม


ระบบไฟฟ้าได 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


4. อธิบายวิธีการต่อลงดินของ อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล

บริภัณฑ์ไฟฟ้าได ้


5. อธิบายวิธีการต่อสายต่อ


หลักดินได

6. อธิบายวิธีการวัดความ


ต้านทานการต่อลงดินได









สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

ี่
10-11 กฎและมาตรฐานท 1. อธิบายความจำเป็นของ 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

ใช้งานในระบบการ การต่อลงดินได แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน

ต่อลงดิน 2. บอกชนิดของการต่อลงดิน 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย



ได แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม

3. อธิบายวิธีการต่อลงดินของ มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม


ระบบไฟฟ้าได 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


4. อธิบายวิธีการต่อลงดินของ อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล

บริภัณฑ์ไฟฟ้าได


5. อธิบายวิธีการต่อสายต่อ


หลักดินได

6. อธิบายวิธีการวัดความ



ต้านทานการต่อลงดินได








สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

12-13 กฎและมาตรฐานท 1. บอกความหมายของระบบ 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4
ี่
ใช้งานในระบบแจ้ง แจ้งเหตุเพลิงไหม้ได แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน


เหตุเพลิงไหม้ 2. บอกส่วนประกอบของระบบ 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย




แจ้งเหตุเพลิงไหม้ได แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม
3. อธิบายการทำงานของแผง มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม


ควบคุมได 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ


4. อธิบายการทำงานของอุปกรณ ์ อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล

เริ่มสัญญาณพร้อมยกตัวอย่าง



ได

5. อธิบายการทำงานของอุปกรณ ์



แจ้งเหตพร้อมยกตัวอย่างได
6. บอกข้อกำหนดของแหล่งจ่าย


ไฟฟ้าในระบบแจ้งเหตุเพลิง


ไหม้ได

7. บอกการทำงานของแผง


แสดงผลเพลิงไหม้ได


8. บอกข้อกำหนดของการ

เดินสายตัวนำได









สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

12-13 กฎและมาตรฐานท 1. บอกความหมายของระบบ 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4
ี่
ใช้งานในระบบแจ้ง แจ้งเหตุเพลิงไหม้ได แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน


เหตุเพลิงไหม้ 2. บอกส่วนประกอบของระบบ 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย




แจ้งเหตุเพลิงไหม้ได แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม
3. อธิบายการทำงานของแผง มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม



ควบคุมได 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ

4. อธิบายการทำงานของอุปกรณ ์ อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล

เริ่มสัญญาณพร้อมยกตัวอย่าง



ได

5. อธิบายการทำงานของอุปกรณ ์



แจ้งเหตพร้อมยกตัวอย่างได
6. บอกข้อกำหนดของแหล่งจ่าย


ไฟฟ้าในระบบแจ้งเหตุเพลิง


ไหม้ได ้

7. บอกการทำงานของแผง


แสดงผลเพลิงไหม้ได


8. บอกข้อกำหนดของการ

เดินสายตัวนำได









สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล
ู้

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

14-15 กฎและมาตรฐานท ี่ 1. จำแนกบริเวณอันตราย 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

ใช้ในงานติดตั้ง ตามมาตรฐานที่ 1 (NEC) และ แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน


ไฟฟ้าบริเวณ มาตรฐานที่ 2 (IEC) ได 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย



อันตราย 2. บอกกลุ่มสารไวไฟ แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม
บริเวณอันตรายประเภทที่ 1 มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม



และ 2 ได 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ

3. อธิบายลักษณะบริเวณ อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล

อันตรายประเภทที่ 1, 2 และ 3



ได

4. อธิบายวิธีการติดตั้ง

ไฟฟ้าบริเวณอันตรายประเภทที่



1, 2 และ 3 ได

5. จำแนกบริเวณอันตราย


โซน 0 โซน 1 และโซน 2 ได

6. บอกวิธีการเดินสาย



เคเบลในบริเวณอันตรายโซน 0

โซน 1 และโซน 2 ได









สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล
ู้

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

14-15 กฎและมาตรฐานท ี่ 1. จำแนกบริเวณอันตราย 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4

ใช้ในงานติดตั้ง ตามมาตรฐานที่ 1 (NEC) และ แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน


ไฟฟ้าบริเวณ มาตรฐานที่ 2 (IEC) ได 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย



อันตราย 2. บอกกลุ่มสารไวไฟ แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม
บริเวณอันตรายประเภทที่ 1 มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม



และ 2 ได 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ

3. อธิบายลักษณะบริเวณ อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล

อันตรายประเภทที่ 1, 2 และ 3



ได

4. อธิบายวิธีการติดตั้ง

ไฟฟ้าบริเวณอันตรายประเภทที่



1, 2 และ 3 ได

5. จำแนกบริเวณอันตราย


โซน 0 โซน 1 และโซน 2 ได

6. บอกวิธีการเดินสาย



เคเบลในบริเวณอันตรายโซน 0

โซน 1 และโซน 2 ได









สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

16-17 กฎและมาตรฐานท 1. จำแนกบริเวณอันตรายตาม 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4
ี่
ใช้ในงานติดตั้ง มาตรฐานที่ 1 (NEC) และ แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน



ไฟฟ้าบริเวณ มาตรฐานที่ 2 (IEC) ได 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


อันตราย 2. บอกกลุ่มสารไวไฟ บริเวณ แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม
อันตรายประเภทที่ 1 และ 2 มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม



ได 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ

3. อธิบายลักษณะบริเวณอันตราย อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล


ประเภทที่ 1, 2 และ 3 ได

4. อธิบายวิธีการติดตั้งไฟฟ้า


บริเวณอันตรายประเภทที่ 1,


2 และ 3 ได

5. จำแนกบริเวณอันตรายโซน 0


โซน 1 และโซน 2 ได


6. บอกวิธีการเดินสายเคเบิลใน

บริเวณอันตรายโซน 0 โซน 1


และโซน 2 ได









สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
ู้
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล

ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต

16-17 กฎและมาตรฐานท 1. จำแนกบริเวณอันตรายตาม 1.เทคนิคการสอน 1.สื่อ PowerPoint 1.แบบทดสอบก่อนเรียน 4
ี่
ใช้ในงานติดตั้ง มาตรฐานที่ 1 (NEC) และ แบบบรรยาย 2.เอกสาร 2.แบบทดสอบหลังเรียน



ไฟฟ้าบริเวณ มาตรฐานที่ 2 (IEC) ได 2. เทคนิคการสอน ประกอบการสอน 3.ใบงานที่รับมอบหมาย


อันตราย 2. บอกกลุ่มสารไวไฟ บริเวณ แบบการใชคำถาม วิชา กฎและ 4.แบบประเมินคุณธรรม
อันตรายประเภทที่ 1 และ 2 มาตรฐานทางไฟฟ้า จริยธรรม



ได 3.แหล่งเรียนรู้บน 5. แบบสังเกตุพฤติกรรมการ

3. อธิบายลักษณะบริเวณอันตราย อินเทอร์เน็ต ปฏิบัติงานรายบุคคล


ประเภทที่ 1, 2 และ 3 ได

4. อธิบายวิธีการติดตั้งไฟฟ้า


บริเวณอันตรายประเภทที่ 1,


2 และ 3 ได

5. จำแนกบริเวณอันตรายโซน 0


โซน 1 และโซน 2 ได


6. บอกวิธีการเดินสายเคเบิลใน

บริเวณอันตรายโซน 0 โซน 1


และโซน 2 ได









สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล
ู้
ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต


18 สอบปลายภาค 1. เพื่อวัดประเมินผู้เรียนใน 1. แบบทดสอบปลายภาค 2

ระหว่างภาคเรียน (ทฤษฎี)








สัปดาห์ เนื้อหา/หัวข้อ กิจกรรมการเรียนร ู้ สื่อการเรียนการ จำนวน หมาย
จุดประสงค์การเรียนร การวัดผลประเมินผล
ู้
ที่ เรื่อง กระบวนการสอน สอน ชั่วโมง เหต


18 สอบปลายภาค 1. เพื่อวัดประเมินผู้เรียนใน 1. แบบทดสอบปลายภาค 2

ระหว่างภาคเรียน (ทฤษฎี)

แผนการจัดการเรียนร ู้ หน่วยที่ 1

ี่

ชื่อวิชา กฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า รหัสวชา 2104-2101 สัปดาห์ท 1
เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับกฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า จำนวน 2 ชั่วโมง


แนวคิดสำคัญ

มาตรฐานทางไฟฟ้าที่เกี่ยวข้องกับการติดตั้งทางไฟฟ้า แบ่งออกเป็น 2 มาตรฐาน คือ มาตรฐาน


อุปกรณ์ไฟฟ้า (Product Standard) เป็นมาตรฐานที่ใชสำหรับทดสอบวัสดุอุปกรณในงานไฟฟ้า หน่วย
ทดสอบในประเทศไทย คือ สำนักงานมาตรฐานผลิตภัณฑ์อุตสาหกรรม (สมอ.) และมาตรฐานการติดตั้ง

ไฟฟ้า (Installation Standard) สำหรับประเทศไทย มีมาตรฐานทสำคัญ คือ "มาตรฐานการติดตั้งทางไฟฟ้า
ี่
สำหรับประเทศไทย"

ั่
จุดประสงค์ทวไป
1. เพื่อให้ทราบมาตรฐานทางไฟฟ้าที่เกี่ยวข้องกับการติดตั้งทางไฟฟ้า

2. เพื่อให้ทราบมาตรฐานสากลหรือมาตรฐานต่างประเทศที่เกี่ยวข้องกับไฟฟ้า
3. เพื่อให้ทราบหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับมาตรฐานประจำชาติไทย

4. เพื่อให้เข้าใจสาระสำคัญที่กำหนดในมาตรฐานการติดตั้งทางไฟฟ้าสำหรับประเทศไทย
5. เพื่อให้เข้าใจนิยามศัพทตามมาตรฐาน วสท.

6. เพื่อให้เข้าใจสัญลักษณ์ทางฟฟ้าและความหมาย

ี่
7. เพื่อให้มีจิตสำนึกทดีเกี่ยวกับมาตรฐานการติดตั้งทางไฟฟ้าสำหรับประเทศไทย

จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม
1. บอกมาตรฐานทางไฟฟ้าที่เกี่ยวข้องกับการติดตั้งทางไฟฟ้าได ้

2. บอกมาตรฐานสากลหรือมาตรฐานต่างประเทศทเกี่ยวข้องกับไฟฟ้า ไดไม่น้อยกว่า 5
ี่

มาตรฐาน

3. บอกหน่วยงานที่เกี่ยวข้องกับมาตรฐานประจำชาตของประเทศไทย ได้ไม่น้อยกว่า 3
หน่วยงาน

4. บอกสาระสำคัญที่กำหนดในมาตรฐานการติดตั้งทางไฟฟ้าสำหรับประเทศไทยได ้
5. บอกนิยามศัพท์ตามมาตรฐาน วสท. ได้ไม่น้อยกว่า 5 นิยาม

6. เขียนสัญลักษณ์ทางไฟฟ้าพร้อมบอกความหมายได้ไม่น้อยกว่า 10 สัญลักษณ ์


สมรรถนะ

1. แสดงความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับกฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า
2. นำเสนอมาตรฐานการติดตั้งทางไฟฟ้าสำหรับประเทศไทย

3. เขียนเขียนสัญลักษณ์ทางไฟฟ้าพร้อมบอกความหมาย

กิจกรรมการเรียนการสอน หน่วยที่ 1


ชื่อวิชา กฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า รหัสวชา 2104-2101 สัปดาห์ท 1
ี่
เรื่อง ความรู้เบื้องต้นเกี่ยวกับกฎและมาตรฐานทางไฟฟ้า จำนวน 2 ชั่วโมง


คุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะ
กิจกรรมผู้สอน กิจกรรมผู้เรียน
ที่พึงประสงค์


นำเข้าสู่บทเรียน ☑ ฟัง เตรียมความพร้อมด้านการเรียน ให้
1. ผู้สอนชี้แจงรายละเอียดเกี่ยวกับ ☑ ถาม-ตอบ สอดคล้องกับรายวิชาได้อย่างถูกต้อง

จุดประสงค์ สมรรถนะและคำอธิบาย ตามหลักปราชญาเศรษฐกิจพอเพียง

รายวิชา การวัดผลและประเมินผลการ ☑ อภิปราย และคุณลักษณะ 3D (ความรับผิดชอบ
เรียน คุณลักษณะนิสัยที่ต้องการให้ ☑ อื่นๆ (ระบุ) ความประหยัด ความขยัน ความอดทน

เกิดขึ้น และข้อตกลงในการเรียน 1.จัดทำข้อตกลงใน และความแบ่งปัน)
ู้
2. ผู้สอนตรวจสอบรายชื่อผเรียนที่เข้า การเรียน
เรียน 2. ปฏิบัติงานท ี่

3. ผู้สอนแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ ได้รับมอบหมาย
และร่วมสนทนาแลกเปลี่ยนเรียนรู้

เกี่ยวกับ กฎและมาตรฐานทางไฟฟ้ากับ

ผู้เรียน
ู้
4. ผู้สอนมอบหมายให้ผเรียนทำ
แบบทดสอบก่อนเรียน


ขั้นการถ่ายทอดเนื้อหาสาระ ☑ ฟัง

1. ผู้สอนบรรยาย อธิบาย ยกตัวอย่าง ☑ ถาม-ตอบ
และให้ผู้เรียนสบค้นข้อมูล

2. ผู้สอนตอบข้อชักถาม ปัญหา ข้อ ☑ อภิปราย

สงสัยต่างๆ ของผู้เรียน ☑ อื่นๆ (ระบุ)
3. ผู้สอนให้คำแนะนำ ปฏิบัติงานที่ได้รับ

มอบหมาย


Click to View FlipBook Version