The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search

แผนการจัดการเรียนรู้ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6

แผนการจัดการเรียนรู้ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 2

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Our Neighbors เรื่อง directions เวลา 1 ชั่วโมง

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยย่ี มวิทยายล จังหวัดนครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตวั ชี้วัด
ต 1.1 ป.6/3

1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อ่านออกเสียงคาศพั ทไ์ ดถ้ ูกตอ้ ง
2) บอกตาแหน่งของประเทศเพอ่ื นบา้ นจากแผนภูมิทิศไดถ้ ูกตอ้ ง

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Linking sounds: north east south east
Vocabulary : northeast, southeast, northwest, southwest
Structure : (Brunei) is (southeast) of Thailand.
Function : Talking about directions
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขยี น ทกั ษะการระบุ
คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์ : การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมน่ั ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏบิ ตั ิ
3.1 การอ่านคาศพั ท์
3.2 การระบตุ าแหน่งของประเทศเพอ่ื นบา้ น
3.3 การบอกตาแหน่งประเทศเพอื่ นบา้ นจากแผนภูมิทศิ

4. แนวทางการประเมนิ
4.1 ส่ิงทีป่ ระเมิน
- การเดาความหมายของคาในบทอ่าน
- การอ่านออกเสียงคาศพั ท์
- การพดู บอกตาแหน่งของประเทศตา่ งๆ
- แบบฝึกหดั
4.2 วธิ ีประเมิน

- สงั เกตพฤติกรรมการอ่านออกเสียงคาศพั ทแ์ ละการพดู
- ตรวจแบบฝึกหดั
4.3 เครื่องมือประเมิน
- แบบสงั เกตพฤติกรรม
- แบบบนั ทกึ คะแนน
4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน
- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10
- ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6
- ระดบั ปรบั ปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up
1.1 ใหน้ กั เรียนอ่านช่ือทศิ ท้งั 4 จากบตั รคาชื่อทศิ
1.2 ใหน้ กั เรียนช้ีทศิ ตา่ งๆ ตามท่คี รูบอก
1.3 ครูช้ีทศิ ตา่ งๆ ใหน้ กั เรียนบอกเป็นภาษาองั กฤษ

2. Presentation
2.1 ครูวาดภาพแผนภูมิทิศท้งั 4 และเขยี นชื่อทิศกากบั ขณะครูเขียนใหน้ กั เรียนพดู ช่ือทิศตาม
2.2 ครูขดี เสน้ ทแยงมุมเพมิ่ อีก 2 เสน้ เพอื่ ใหก้ ลายเป็ นทิศ 8 ทศิ และถาม What is it? ทีละทิศ

ถา้ นกั เรียนตอบเป็นภาษาไทย เช่น ทศิ ตะวนั ออกเฉียงเหนือ ครูชมและพดู ช่ือเป็ นภาษาองั กฤษ แลว้ เขียนให้
นกั เรียนอ่านและออกเสียงตาม

2.3 ครูตดิ แผนทีเ่ อเชียตะวนั ออกเฉียงใต้ และพดู บอกตาแหน่งของประเทศตา่ งๆ โดยดู
ประเทศไทยเป็นศูนยก์ ลาง

3. Practice
3.1 ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มผลดั กนั อ่านชื่อทิศท้งั 8 ทศิ
3.2 ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มนาไมบ้ รรทดั วางเป็ นรูปเคร่ืองหมายบวกแทนทิศหลกั ท้งั 4 ทิศ ช้ีที่

ปลายบรรทดั ดา้ นบนและบอกทศิ เหนือ (North) พดู จบครบท้งั 4 ทิศ
3.3 นาดินสอวางทแยงระหวา่ งทิศเหนือและตะวนั ออก และพูด Northeast ทาเช่นน้ีจนครบ

ท้งั 8 ทิศ
3.4 ครูแจกกระดาษใหน้ กั เรียนกลุ่มละ 1 แผน่ วาดแผนภมู ิทศิ ท้งั 8 ทศิ บนกระดาษ
3.5 ครูเขียนชื่อประเทศตา่ งๆ แถบเอเชียตะวนั ออกเฉียงใตบ้ นกระดาน ใหน้ กั เรียนอ่านทีละ

ประเทศ

3.6 ใหน้ กั เรียนวางยางลบกลางแผนภมู ิแทนประเทศไทย ครูพดู ประโยค เช่น Laos is
northeast of Thailand. ใหน้ กั เรียนเขียนชื่อประเทศลาวบนแผนภูมิ

3.7 ครูติดแถบชื่อประเทศต่างๆ บนแผนภูมิตามประโยคท่ีครูพูดในกิจกรรมท่ี 1 เป็ นการ
เฉลย

3.8 นกั เรียนแตล่ ะกลุ่มพดู ประโยคจากแผนภมู ิท่ตี ดิ ไว้
4. Production

ใหน้ กั เรียนทากิจกรรมท่ี 1B. Say these. ใน SB หนา้ 70 ดูแผนท่ีและผลดั กนั พดู
5. Wrap up

5.1 ครูสรุปเรื่องทศิ เป็ นภาษาองั กฤษ แลว้ พดู บอกตาแหน่งของประเทศต่างๆ จากกิจกรรมท่ี
1B. Say these. ใน SB หนา้ 70 ท่ีเขยี นไวพ้ รอ้ มกนั เพอื่ ตรวจสอบความถูกตอ้ ง

5.2 ใหน้ กั เรียนทากิจกรรมที่ 1B. Look. Read and write. ใน WB หนา้ 64

Answer

1B. Look. Read and write.
Myanmar is west of Thailand. Vietnam is east of Thailand.
Brunei is southeast of Thailand. The Philippines are east of Thailand.
Singapore is south of Thailand. Malaysia is south of Thailand.
Indonesia is southeast of Thailand.

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 บตั รคาชื่อทิศ
6.4 แผนภมู ิทศิ หลกั 8 ทิศ
6.5 แถบช่ือประเทศต่างๆ

7. เทคนิค/วธิ ีการสอนท่ีเกยี่ วข้อง

7.1 การสอนแบบโครงสร้างความรู้ (Graphic organizer)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 3

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Our Neighbors เรื่อง capitals of other countries เวลา 1 ช่ัวโมง

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยย่ี มวิทยายล จังหวดั นครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้
1.1 ตัวชี้วดั
ต 1.1 ป.6/2, 3 ต 1.3 ป.6/1
1.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1) ออกเสียงคาศพั ทไ์ ดถ้ ูกตอ้ ง
2) อ่านชื่อประเทศและเมืองหลวงไดถ้ ูกตอ้ ง
3) บอกชื่อเมืองหลวงของประเทศแถบเอเชียตะวนั ออกเฉียงใตไ้ ดถ้ ูกตอ้ ง
4) ระบชุ ่ือมหาสมุทรในแผนที่ไดถ้ ูกตอ้ ง

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Final sound: /-l/
Vocabulary : capital
Structure : (Bangkok) is the capital of (Thailand).
Function : Talking about capitals of other countries
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พูด อ่าน และเขียน ทกั ษะการทางานกลุ่ม ทกั ษะการ

รวบรวมขอ้ มูล ทกั ษะการระบุ
คุณลักษณะอนั พึงประสงค์ : ความมีวนิ ยั การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมนั่ ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏบิ ตั ิ
3.1 การอ่านชื่อประเทศและเมืองหลวง
3.2 การบอกช่ือเมืองหลวง
3.3 การทาแบบฝึก

4. แนวทางการประเมิน
4.1 สิ่งทปี่ ระเมิน
- การอ่านออกเสียงคาศพั ทช์ ื่อประเทศและชื่อเมืองหลวง
- การสนทนาถามและตอบตามโครงสรา้ งประโยคท่ีเรียน

- การทากิจกรรมใน Let’s play a game. - แบบฝึกหดั

4.2 วธิ ีประเมิน

- สงั เกตพฤตกิ รรมการอ่านออกเสียง การสนทนา และการทากิจกรรม Let’s play a game.

- ตรวจแบบฝึกหดั

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสงั เกตพฤติกรรม - แบบบนั ทกึ คะแนน

4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน

- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10 - ระดบั ดี คะแนน 7-8

- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6 - ระดบั ปรบั ปรุงคะแนน 0-4

5. กจิ กรรมการเรียนรู้

1. Warm up

พดู อธิบายจากกิจกรรมท่ี 1B. ใน SB หนา้ 70

2. Presentation

2.1 ใหน้ กั เรียนดูแผนที่ประเทศไทยแสดงจงั หวดั ต่างๆ ครูช้ีท่ีกรุงเทพมหานครใหน้ กั เรียน

อ่าน

2.2 ครูถาม What is กรุงเทพมหานคร in English? เมื่อนกั เรียนตอบครูว่า Bangkok ครูเขียน

Bangkok

บนกระดาน ใหน้ กั เรียนสะกดและออกเสียงตาม

2.3 ครูพดู Bangkok is the capital of Thailand. ใหน้ กั เรียนพดู ตาม

2.4 ครูถาม What is the capital of (ชื่อประเทศ เช่น Laos)? เมื่อนกั เรียนตอบครูติดบตั รคาชื่อ

เมืองหลวงของประเทศน้นั บนกระดาน ใหน้ กั เรียนสะกดคาวา่ capital จากคาที่ครูพูดบนกระดาน ออกเสียง

คาศพั ทแ์ ละพดู .... is the capital of ….. .

2.5 ใหน้ กั เรียนทากิจกรรมที่ 2A. Look at the map. Listen to the questions and read the

answers. ใน SB หนา้ 71 ฟังคาถามและอ่านคาตอบในตาราง

Script CD 34

2. Listen and read.
A. Look at the map. Listen to the questions and read the answers.

B: What is the capital of Thailand?
G: Bangkok.
2.6 แบ่งนกั เรียนเป็น 2 กลุ่ม ผลดั กนั พูดประโยคคาถามและคาตอบตามโครงสร้างประโยคที่
เรียน

3. Practice
3.1 ครูถาม What is the capital of ….. ? ใหน้ กั เรียนตอบ
3.2 ครูชูบตั รชื่อเมืองหลวงใหน้ กั เรียนพดู ประโยค ..... is the capital of ….. .
3.3 ใหน้ ักเรียนจบั คู่บตั รชื่อประเทศและบตั รชื่อเมืองหลวง โดยครูติดบตั รช่ือเมืองหลวงบน

กระดาน และควา่ บตั รชื่อประเทศบนโตะ๊ ครู ใหน้ กั เรียนออกมาหยบิ บตั รช่ือประเทศ 1 ใบ อ่านและเอาไปติด
คูก่ บั บตั รชื่อเมืองหลวงบนกระดาน

3.4 ใหน้ กั เรียนทากิจกรรมที่ 2 Match. ใน WB หนา้ 65

4. Production
นักเรียนเล่นเกมตามท่ีเสนอแนะในกิจกรรม Let’s play a game. ใน WB หน้า 65 โดยให้

นกั เรียนจบั คู่ แตล่ ะคู่เขยี นบตั รคาช่ือเมืองหลวงของประเทศตา่ งๆ ตามท่ีทาแบบฝึกหดั แลว้ 1 ชุด คว่าบตั รคา
ไวบ้ นโตะ๊ แลว้ ผลดั กนั หยบิ บตั ร ถามและตอบตามท่ีไดฝ้ ึ กมาแลว้ คือ What is the capital of Thailand? (ถา้
หยบิ ไดบ้ ตั ร Bangkok) ถา้ คนตอบตอบวา่ Bangkok. ถือวา่ ถูกตอ้ ง

5. Wrap up
เขยี นประโยคบอกช่ือเมืองหลวงของประเทศท่ีเรียนในกิจกรรมที่ 2 ใน WB หนา้ 65

Answer

2. Match. Cambodia Phnom Penh
Brunei Banda Seri Begawan Laos Vientiane
Indonesia Jakarta Myanmar Pyinmana
Malaysia Kuala Lumpur Manila Singapore Singapore
the Philippines Vietnam Hanoi
Thailand Bangkok

6. ส่ือ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 CD 34
64. แผนที่ประเทศไทย
6.5 บตั รคาชื่อเมืองหลวง
6.5 บตั รคาชื่อประเทศ

7. เทคนิค/วิธีการสอนท่เี กย่ี วข้อง

7.1 เทคนิคเพอ่ื นคูค่ ิด (Think pair share)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 4

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Our Neighbors เรื่อง nationality and language เวลา 1 ชั่วโมง

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยย่ี มวทิ ยายล จงั หวดั นครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้
1.1 ตวั ชี้วดั
ต 1.1 ป.6/2, 4 ต 1.3 ป.6/1 ต 4.1 ป.6/1
1.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1) ใส่หมายเลขตามลาดบั ขอ้ ความท่ีฟังได้
2) อ่านขอ้ ความตามทฟี่ ังไดถ้ ูกตอ้ ง
3) บอกขอ้ มูลของตวั ละครทอี่ ่านได้
4) บอกขอ้ มูลเก่ียวกบั สญั ชาตแิ ละภาษาได้

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Final sound: /-d/
Vocabulary : nationality, language
Structure : Subject is/am/are from (country).

Subject is/am/are (nationality).
Subject speak/speaks (language).
Function : Talking about nationality and language
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พูด อ่าน และเขียน ทกั ษะการเรียงลาดบั ทกั ษะการ
รวบรวมขอ้ มูล
คุณลักษณะอนั พึงประสงค์ : ความมีวนิ ยั ความมุ่งมนั่ ในการทางาน
3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏบิ ัติ
3.1 การลาดบั ขอ้ ความจากการฟัง
3.2 การอ่านออกเสียง
3.3 แบบฝึกหดั
4. แนวทางการประเมิน
4.1 ส่ิงท่ปี ระเมิน

- ความถูกตอ้ งของการช้ีภาพตวั ละคร การอ่านขอ้ ความและการตอบคาถาม
- แบบฝึกหดั
4.2 วธิ ีประเมิน
- สงั เกตพฤตกิ รรม - ตรวจแบบฝึกหดั
4.3 เครื่องมือประเมิน
- แบบสงั เกตพฤติกรรม - แบบบนั ทกึ คะแนน
4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน
- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10 - ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6 - ระดบั ปรบั ปรุงคะแนน 0-4
5. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
1.1 อ่านชื่อประเทศและชื่อเมืองหลวงท่ีเรียนในกิจกรรมท่ี 2A. ใน SB หนา้ 71
1.2 ให้นกั เรียนทากิจกรรมท่ี 2B. Listen and number. Then read along with the CD. ใน SB
หนา้ 72 ฟัง CD 35 แลว้ ใส่หมายเลขตามลาดบั และอ่านขอ้ ความทเี่ รียงลาดบั แลว้

Script CD 35

B. Listen and number. Then read along with the CD.
3 Bangkok is the capital of Thailand.
1 Vientiane is the capital of Laos.
9 Pyinmana is the capital of Myanmar.
2 Hanoi is the capital of Vietnam.
8 Phnom Penh is the capital of Cambodia.
5 Kuala Lumpur is the capital of Malaysia.
4 Singapore is the capital of Singapore.
7 Manila is the capital of the Philippines.
10 Banda Seri Begawan is the capital of Brunei.
6 Jakarta is the capital of Indonesia.

2. Presentation
2.1 ทากิจกรรมท่ี 3A. Read and learn about these people. ใน SB หนา้ 73 ครูแนะนาตวั

ละครแตล่ ะตวั
2.2 ครูอ่านขอ้ ความใน SB หนา้ 74 ใหน้ ักเรียนช้ีภาพตวั ละครท่ีครูอ่าน (อ่านขอ้ ความของ

ภาพใดก่อนก็ได)้

2.3 ครูอ่านขอ้ ความของภาพทลี ะภาพใหน้ กั เรียนอ่านตาม

2.4 ครูอ่านขอ้ ความ แลว้ หยดุ ตรงช่ือประเทศและคาบอกสญั ชาติ ใหน้ ักเรียนอ่านใหส้ มบูรณ์

เช่น

ครู: Jeng is from ..… .

นกั เรียน: Jeng is from Singapore.

ครู: He is ….. .

นกั เรียน: He is Singaporean.

2.5 ครูตีตาราง 2 ช่องบนกระดาน ช่องซา้ ยมือเป็ นประเทศ ช่องขวามือเป็ นสญั ชาติ เพ่ือสอน

คาศพั ท์ nationality เขยี นขอ้ มูลจากกิจกรรมที่ 3A. ใน SB หนา้ 73 ใหน้ กั เรียนอ่านเป็ นคู่ๆ อีกคร้ัง

2.6 ตตี ารางทางขวามือเพมิ่ อีก 1 ช่อง เพอ่ื ใส่ภาษาพดู และสอนคาศพั ท์ language พรอ้ มท้งั พูด

ใหน้ กั เรียนพดู ตาม เช่น Kamchan is from Laos. He is Laotian. He speaks Laotian.

ตวั อยา่ งตารางท่ีใช้

Country Nationality Language

2.7 นกั เรียนอ่านตารางท้งั 3 ช่องตามครูดงั น้ี

Country Nationality Language

Thailand Thai Thai
Laotian
Laos Laotian Burmese
Vietnamese
Myanmar Burmese Cambodian
Malay
Vietnam Vietnamese English
English /Tagalog
Cambodia Cambodian Indonesian

Malaysia Malaysian

Singapore Singaporean

The Philippines Filipino

Indonesia Indonesian

ครูอาจอธิบายเพมิ่ เติมวา่ ประเทศบางประเทศจะใชภ้ าษาองั กฤษเป็ นภาษาราชการ และใชพ้ ดู กนั
ในชีวติ ประจาวนั ส่วนภาษาพน้ื บา้ นของมาเลเซียคือภาษามาเลย์ ในสิงคโปร์มีพดู ภาษาจีนบา้ ง และใน
ฟิ ลิปปิ นส์ภาษาถิ่นคอื ตากาลอ็ ก หรือใหน้ กั เรียนคน้ ควา้ จากอินเทอร์เน็ตเพม่ิ เตมิ

3. Practice
3.1 ใหน้ กั เรียนอ่านกิจกรรมที่ 3A. ใน SB หนา้ 73 พร้อมกนั

3.2 ครูอ่านคาถามจากกิจกรรมท่ี 3B. Work in groups of 4-5. Take turns talking together. ใน
SB หนา้ 74 ทลี ะขอ้ ใหน้ กั เรียนตอบโดยใชข้ อ้ มูลใน SB หนา้ 73

3.3 ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มผลดั กนั อ่านคาถามจากกิจกรรมท่ี 3B. ใน SB หนา้ 74 ทีละคาถาม
เพอื่ ใหก้ ลุ่มอื่นตอบ แลว้ เขียนคาตอบลงในสมุดแบบฝึกหดั

Answer

3B. Work in groups of 4-5. Take turns talking together.
- No. Ali is from Malaysia.
- Kamchan is from Laos.
- Jeng is from Singapore.
- Yun is Vietnamese.
- Ali is from Malaysia.

3.4 ใหน้ กั เรียนอ่านคาถามและคาตอบอีกคร้งั
4. Production

ใหน้ กั เรียนทากิจกรรมท่ี 3 Find the nationality and languages for each country. ใน WB หนา้
66 ผลดั กนั ถามตามประเด็นคาถาม แลว้ เขยี นรายงานตาม Report ในสมุดแบบฝึกหดั

Answer

3. Find the nationality and languages for each country.

Thailand Thai Thai

Indonesia Indonesian Indonesian

The Philippines Filipino Tagalog

Vietnam Vietnamese Vietnamese

Malaysia Malaysian Malay

Laos Laotian Laotian

5. Wrap up

ใหน้ กั เรียนอ่านชื่อประเทศ สญั ชาติ และภาษา จากตารางในกิจกรรมท่ี 3 ใน WB หนา้ 66

6. ส่ือ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 CD 35

7. เทคนิค/วิธีการสอนที่เกย่ี วข้อง

7.1 การเรียนรู้แบบร่วมมือร่วมใจ (Cooperative learning)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 5

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Our Neighbors เรื่อง flags of countries เวลา 1 ช่ัวโมง

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยยี่ มวิทยายล จงั หวัดนครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตวั ชี้วัด
ต 1.3 ป.6/1
ต 4.1 ป.6/1

1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) จบั คูธ่ งชาตกิ บั ช่ือประเทศไดถ้ ูกตอ้ ง
2) พดู บอกชื่อประเทศจากธงชาตไิ ดถ้ ูกตอ้ ง

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Final sound: /-g/
Vocabulary : flag
Structure : This is the flag of ..… .
Function : Talking about the flags of other countries
ทกั ษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขยี น ทกั ษะการแปลความ
คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์ : การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมน่ั ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบตั ิ
3.1 การจบั คูธ่ งชาตกิ บั ช่ือประเทศ
3.2 การบอกช่ือประเทศจากธงชาติ
3.3 แบบฝึกหดั

4. แนวทางการประเมนิ
4.1 ส่ิงทีป่ ระเมิน
- การจบั คู่ธงชาตกิ บั ชื่อประเทศ
- แบบฝึกหดั
4.2 วธิ ีประเมิน
- สงั เกตพฤติกรรมความถูกตอ้ งในการจบั คู่ภาพ และการพดู บอกชื่อประเทศ

- ตรวจแบบฝึกหดั
4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสงั เกตพฤติกรรม
- แบบบนั ทกึ คะแนน
4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน
- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10
- ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6
- ระดบั ปรับปรุงคะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up
ดูแผนที่ประเทศในเขตเอเชียตะวนั ออกเฉียงใตแ้ ละบอกช่ือประเทศ

2. Presentation
2.1 ครูติดบตั รชื่อประเทศบนกระดานทลี ะประเทศ และออกเสียงใหน้ กั เรียนพดู ตาม
2.2 ครูนาภาพธงชาตขิ องประเทศต่างๆ ให้นักเรียนดู แลว้ บอกวา่ เป็ นธงชาติของประเทศใด

เมื่อนกั เรียนบอกถูกตอ้ งนาไปตดิ คู่กบั บตั รช่ือประเทศบนกระดาน ธงท่ีนักเรียนไม่ทราบ ครูบอกให้โดยใช้
การบอกตาแหน่งของประเทศน้ัน เช่น หยบิ ภาพธงชาติเขมร และบอกว่า This country is east of Thailand.
นกั เรียนคนใดตอบถูกใหน้ าภาพธงชาติไปติดคู่กบั ช่ือประเทศน้นั

2.3 ครูช้ีที่ธงชาตแิ ละพดู ประโยค This is the flag of .....….. .
3. Practice

3.1 ครูแบ่งนกั เรียนออกเป็น 2 ทมี ทมี หน่ึงถือบตั รช่ือประเทศ อีกทีมหน่ึงถือภาพธงชาติ ครู
พดู ชื่อประเทศใด ใหน้ กั เรียนท่ีมีบตั รชื่อประเทศน้นั และนกั เรียนท่มี ีภาพธงชาตขิ องประเทศน้นั ออกมายนื คู่
กนั เป็ นคูๆ่ และพดู ประโยค This is the flag of .......… .

3.2 ทากิจกรรมที่ 3C. Work with your buddy. Read the names of these countries and find
the flag of each country. ใน SB หนา้ 75 ในสมุดแบบฝึกหดั

Answer

3C. Work with your buddy. Read the names of these countries and find the flag of each

country.

1. Laos 2. Indonesia 3. Thailand 4. Myanmar 5. Vietnam

6. Cambodia 7. Malaysia 8. The Philippines 9. Brunei 10. Singapore

3.3 ใหน้ กั เรียนทากิจกรรมท่ี 4 Who are your visitors? ใน WB หนา้ 67

Answer

4. Who are your visitors?

7 Abdul from Brunei. 5 Marisa from the Philippines.

2 Ali from Malaysia. 1 Jeng from Singapore.

6 Yun from Vietnam.

4. Wrap up

ใหน้ กั เรียนช้ีภาพตวั ละครและอ่านขอ้ ความใน เช่น ช้ีภาพเดก็ ชายถือธงบรูไน และ

อ่าน Abdul is from Brunei.

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 แผนที่ประเทศแถบเอเชียตะวนั ออกเฉียงใต้

6.4 บตั รคาชื่อประเทศ

6.5 ภาพธงชาตปิ ระเทศในเอเชียตะวนั ออกเฉียงใต้

7. เทคนิค/วิธีการสอนทเ่ี กยี่ วข้อง

7.1 การสอนแบบแบ่งกลุ่มทางาน (Committee work method)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6

รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ที่ 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Our Neighbors เร่ือง Talking about travelling เวลา 1 ชั่วโมง

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยยี่ มวทิ ยายล จังหวัดนครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้
1.1 ตวั ชี้วัด
ต 1.2 ป.6/1, 4
ต 1.3 ป.6/3
ต 2.1 ป.6/1
ต 4.1 ป.6/1
1.2 ประสงค์การเรียนรู้
1) ออกเสียงคาศพั ทไ์ ดถ้ ูกตอ้ ง
2) บอกชื่อประเทศจากภาพสถานท่ีสาคญั ท่เี ห็นในภาพได้
3) ใหข้ อ้ มูลการเดินทางสู่ประเทศต่างๆ ได้
4) สรุปขอ้ มูลจากการอภิปรายและเขียนรายงานได้

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Cluster sounds: /pl/, /sh/, /tr/
Vocabulary : plane, ship, car, train
Structure : We can go to ….. by ….. .
Function : Talking about travelling
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขยี น ทกั ษะการรวบรวมขอ้ มูล
คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์ : ความมีวนิ ยั การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมนั่ ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏบิ ตั ิ
3.1 การอ่านออกเสียง
3.2 การเสนอความคิดเห็น

4. แนวทางการประเมิน
4.1 สิ่งท่ปี ระเมิน
- การออกเสียงคาศพั ทต์ ามครู

- การใหข้ อ้ มูลเก่ียวกบั ชื่อประเทศ การเดินทางสู่ประเทศน้นั ๆ จากภาพทเี่ ห็น
- แบบฝึกหดั
4.2 วธิ ีประเมิน
- สงั เกตพฤตกิ รรมการออกเสียงคาศพั ท์ และการพดู ใหข้ อ้ มูล
- ตรวจแบบฝึกหดั
4.3 เครื่องมือประเมิน
- แบบสงั เกตพฤติกรรม
- แบบบนั ทึกคะแนน
4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน
- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10
- ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6
- ระดบั ปรับปรุงคะแนน 0-4
5. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
ใหน้ กั เรียนดูธงชาตแิ ละบอกช่ือประเทศใน SB หนา้ 75
2. Presentation
2.1 ครูติดภาพธงชาติบนกระดานคู่กับบตั รชื่อประเทศ ให้นักเรียนอ่านชื่อประเทศทีละ
ประเทศ
2.2 ครูนาภาพสถานทสี่ าคญั ท่ใี ชเ้ ป็นสญั ลกั ษณ์หรือแหล่งทอ่ งเท่ยี วของแต่ละประเทศ ให้
นกั เรียนดูและทายวา่ อยใู่ นประเทศอะไร เม่ือนกั เรียนตอบถูกใหน้ าไปตดิ ต่อจากภาพธงชาติ และบตั รชื่อ
ประเทศตามตวั อยา่ งขา้ งล่างน้ี

ธงชาติไทย Thailand ภาพวดั อรุณฯ

ภาพใดที่นกั เรียนไม่ทราบ ครูอาจแนะใหโ้ ดยใชก้ ารบอกทิศทางของประเทศน้นั
2.3 ครูนาภาพเคร่ืองบิน เรือเดินทะเล รถยนต์ รถไฟ ติดที่ดา้ นซ้ายของกระดาน และติดช่ือ
ประเทศไวท้ างขวาของกระดาน ใหน้ กั เรียนลากเสน้ โยงระหวา่ งช่ือประเทศและพาหนะท่ีใชเ้ ดินทางจาก
ประเทศไทยไปสู่ประเทศน้นั
2.4 ครูสอนคาศพั ทเ์ กี่ยวกบั ยานพาหนะจากภาพในกิจกรรมขอ้ 2.3 และใหน้ กั เรียนออกเสียง
ตาม

2.5 ครูช้ีท่ีภาพเคร่ืองบินและช่ือประเทศต่างๆ และพดู We can go to .…. by plane. หรือช้ีท่ีช่ือ
ประเทศ 1 ประเทศท่ีสามารถเดินทางไปถึงไดห้ ลายวธิ ี เช่น Singapore และพดู We can go to Singapore by
plane, by ship or by car. ใหน้ กั เรียนพดู ตาม

2.6 ครูชูภาพนครวดั และถาม เช่น
ครู: Where is it?
นกั เรียน: In Cambodia.
ครู: How can we go there, by ship or by plane?
นกั เรียน: By plane.

3. Practice
3.1 ครูช้ีภาพพาหนะและบตั รชื่อประเทศใหน้ ักเรียนพูดประโยค We can go to (ช่ือประเทศ)

by (ช่ือพาหนะ).
3.2 ครูแจกภาพสถานทีท่ ่องเที่ยวของประเทศต่างๆ ให้นักเรียนกลุ่มละ 1 ภาพ เพื่อถามกลุ่ม

อ่ืน
3.3 ครูแจกภาพสถานที่ท่องเที่ยวของประเทศต่างๆ ให้นักเรียนกลุ่มละ 1 ชุด เพื่อใช้ทา

กิจกรรมท่ี 3D. Read and discuss. ใน SB หนา้ 76
4. Production
ให้นักเรียนแสดงบทบาทสมมติเป็ นชาวต่างชาติ ครูแจกกระดาษให้นกั เรียนคนละ 2 แผ่น

เพอ่ื เขยี นชื่อประเทศโดยแผน่ หน่ึงเขียนแลว้ มว้ นใส่กล่อง อีกแผ่นหน่ึงครูแจกเขม็ กลดั ใหต้ ิดกบั เส้ือ ครูลว้ ง
กระดาษแลว้ อ่านช่ือประเทศทีละคู่เพือ่ ให้นักเรียนออกมาสัมภาษณ์กนั โดยใชป้ ระโยคตามกิจกรรมท่ี 5
Interview a friend and make a report. ใน WB หนา้ 68 และประโยคอ่ืนๆ ที่เคยเรียนมาแลว้ เช่น การทกั ทาย
หรือแนะนาตวั ก่อนการสมั ภาษณ์

5. Wrap up
ใหน้ กั เรียนเขยี นรายงานตามทา้ ยกิจกรรมที่ 5 ใน WB หนา้ 8

6. ส่ือ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 ภาพธงชาตปิ ระเทศตา่ งๆ ในเอเชียตะวนั ออกเฉียงใต้
6.4 ภาพสถานท่สี าคญั /แหล่งทอ่ งเที่ยวในแตล่ ะประเทศ
6.5 ภาพยานพาหนะ

7. เทคนิค/วธิ ีการสอนทเ่ี กยี่ วข้อง

7.1 วธิ ีการสอนแบบบทบาทสมมติ (Role playing)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 7

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Our Neighbors เรื่อง Talking about experience เวลา 1 ชั่วโมง

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยย่ี มวทิ ยายล จงั หวดั นครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตวั ชี้วดั
ต 1.3 ป.6/1 ต 4.1 ป.6/1

1.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1) ออกเสียงประโยคตามครูไดถ้ ูกตอ้ ง
2) พดู อธิบายภาพสถานทที่ ่องเทย่ี วไดถ้ ูกตอ้ ง
3) เขียนอธิบายภาพสถานที่ท่องเท่ียวไดถ้ ูกตอ้ ง

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Final sound: /-l/
Vocabulary : beautiful, wonderful, interesting, exciting
Structure : I have been to …....... and visited …....... . It is …....... .
Function : Talking about experience
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขียน ทกั ษะการรวบรวมขอ้ มูล ทกั ษะการนา

ความรู้ไปใช้ ทกั ษะการทางานกลุ่ม
คณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์ : ความมีวนิ ยั ความมุ่งมนั่ ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ
3.1 การออกเสียงประโยค
3.2 การพดู อธิบายสถานที่ทอ่ งเทีย่ ว
3.3 แบบฝึกหดั

4. แนวทางการประเมนิ
4.1 สิ่งท่ปี ระเมิน
- การออกเสียงประโยคตามครู - การพดู อธิบายภาพ - แบบฝึกหดั
4.2 วธิ ีประเมิน
- สงั เกตพฤตกิ รรมความถูกตอ้ งในการออกเสียงประโยค และพดู อธิบายภาพ

- ตรวจแบบฝึกหดั

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสงั เกตพฤติกรรม - แบบบนั ทึกคะแนน

4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน

- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10 - ระดบั ดี คะแนน 7-8

- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6 - ระดบั ปรบั ปรุงคะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up

ให้นักเรียนดูภาพสถานท่ีสาคญั หรือสถานท่ีท่องเที่ยวตามภาคต่างๆ ในประเทศไทย ให้

นกั เรียนดูทีละภาพ แลว้ แขง่ กนั บอกช่ือจงั หวดั โดยใชค้ วามรูเ้ ดิมจากสาระสงั คมฯ เช่น

ครู: ภาพดอยสุเทพ (ใหด้ ูและพดู Doi Suthep)

นกั เรียน: เชียงใหม่

2. Presentation

2.1 ใหน้ ักเรียนดูภาพวดั อรุณ ช้ีท่ีรูปปรางคป์ ระธานและพูด I have been to Wat Arun and
visited the main pagoda. It’s very high and beautiful.

2.2 ครูพดู ประโยคอีกคร้ังใหน้ กั เรียนพดู ตาม
2.3 ครูนารูปสถานที่ท่องเท่ียวอื่นๆ ในประเทศไทยมาให้นักเรียนดู และพูดประโยค I have
been to ......…. and visited .......… . It’s .......… . เช่น I have been to Phuket and visited Kata Beach. It’s
very beautiful. แลว้ ใหน้ กั เรียนพดู ตาม
2.4 ครูสอนคาศพั ทอ์ ื่นๆ เช่น wonderful, interesting, exciting เป็ นตน้ ตามสถานที่ที่เห็นใน
ภาพ

3. Practice

3.1 ใหน้ กั เรียนแตล่ ะกลุ่มพดู อธิบายภาพที่ครูแจกให้
3.2 ทากิจกรรมท่ี 4B. Say and write. ใน SB หนา้ 78 ใหอ้ ่านบทพดู ของนกั เรียนคนแรก และ
เขียนเลียนแบบในรูปอ่ืนๆ ในสมุดแบบฝึกหดั

Answer

4B. Say and write.
- I have been to Cambodia and visited Angkor Wat. It’s very beautiful.
- I have been to Singapore and visited Merlion. It’s very beautiful.
- I have been to Thailand and visited Wat Arun. It’s very beautiful.

3.3 นกั เรียนจบั คู่กนั อธิบายภาพใน SB หนา้ 79
3.4 ให้นักเรียนทากิจกรรมที่ 7 Listen and tick. ใน WB หน้า 71 โดยฟังซีดี และเขียน

หมายเลขขอ้ ท่ีไดฟ้ ัง

Script CD 38
7. Listen and tick.
1. The Grand Palace is in Thailand. 2. Angkor Wat is in Cambodia.
3. Buro BuDo is in Indonesia. 4. Lankawi is in Malaysia.
5. Merilion is in Singapore.

Answer
7. Listen and tick.
1.

2.

3.

4.

5.

4. Production
ใหน้ กั เรียนเลือกภาพ 1 ภาพจากกิจกรรมท่ี 7 ใน WB หน้า 71 เพือ่ วาดภาพ หรือนาภาพมาติด

ลงในสมุด และเขียนอธิบายภาพ
6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 CD 38
7. เทคนิค/วิธีการสอนทเ่ี กย่ี วข้อง
7.1 การสอนแบบการเรียนเป็นคู่ (Learning cell)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 8

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ที่ 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Our Neighbors เร่ือง Writing a letter เวลา 1 ชั่วโมง

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยย่ี มวิทยายล จงั หวัดนครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้
1.1 ตัวชี้วดั
ต 1.1 ป.6/1
ต 1.2 ป.6/1
ต 4.1 ป.6/1
1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อ่านออกเสียงบทอ่านตามแบบทไ่ี ดย้ นิ ไดถ้ ูกตอ้ ง
2) ตอบคาถามจากเรื่องทีอ่ ่านได้
3) เขยี นจดหมายโตต้ อบไดถ้ ูกตอ้ ง

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Vowel sounds: //, //
Vocabulary : dear, hope
Structure : I + v.1 ..… .
Function : Writing a letter
Culture : Dear เป็ นคาข้นึ ตน้ การเขยี นจดหมายถึงเพอื่ น
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขยี น ทกั ษะการรวบรวมขอ้ มูล ทกั ษะการนา
ความรู้ไปใช้ ทกั ษะการทางานกลุ่ม
คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์ : การใฝ่เรียนรู้ ความซ่ือสตั ย์
3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏบิ ัติ
3.1 การอ่านออกเสียง
3.2 การตอบคาถาม
3.3 การเขยี นจดหมาย

4. แนวทางการประเมนิ
4.1 ส่ิงทีป่ ระเมิน
- การอ่านออกเสียงตามแบบ
- การอ่านออกเสียงตามแบบทไี่ ดย้ นิ
- การตอบคาถามจากเร่ืองท่ีอ่าน
- แบบฝึกหดั
4.2 วธิ ีประเมิน
- สงั เกตพฤติกรรมความถูกตอ้ งในการอ่านออกเสียง การตอบคาถามจากเรื่องท่อี ่าน
- แบบฝึกหดั
4.3 เครื่องมือประเมิน
- แบบสงั เกตพฤติกรรม
- แบบบนั ทึกคะแนน
4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน
- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10
- ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6
- ระดบั ปรบั ปรุง คะแนน 0-4

5. กจิ กรรมการเรียนรู้

1. Warm up
1.1 ครูนาแถบขอ้ ความซ่ึงเป็นรูปแบบของการเขียนจดหมายในสาระภาษาไทย ใหน้ กั เรียนดู

และสนทนาวา่ ขอ้ ความเหล่าน้ีจะพบทีไ่ หน เช่น

952 ม.3 ต.ทา้ ยบา้ น อ.เมือง จ.สมุทรปราการ สวสั ดีติ๋ม เพอ่ื นรกั

คิดถึงเสมอ นิด 10 มกราคม 2548

1.2 ใหน้ กั เรียนอาสาสมคั รออกมาเรียงแถบขอ้ ความตามรูปแบบของการเขยี นจดหมาย

2. Presentation
2.1 ให้นกั เรียนดูภาพและขอ้ ความในกิจกรรมที่ 5A. Listen. Read and write. ใน SB หนา้ 79

แลว้ สนทนาเก่ียวกบั ส่ิงทน่ี กั เรียนเห็น เช่น
ครู: What’s this?
นกั เรียน: จดหมาย
ครู: Yes. It’s a letter.

Who wrote it?
นกั เรียน: Winai.

เป็ นตน้
2.2 เปิ ด CD 36 ใหน้ กั เรียนฟัง และช้ีขอ้ ความตามท่ไี ดย้ นิ
2.3 เปิ ด CD 36 ใหน้ กั เรียนฟังอีกคร้งั
2.4 เปิ ด CD 36 และหยดุ เป็นช่วงๆ ใหน้ กั เรียนอ่านตาม

Script CD 36

5. Read the story.
A. Listen. Read and write.

What does Winai say to his friend in the Philippines?
Dear Predo,

My name is Winai. I’m twelve years old. I am in the sixth grade. English is
my favorite subject, but I can’t speak it very well.

I love to go to the countryside with my family. Sometimes we go along the
canals by boat. In Bangkok, you can go along the Chao Phraya River by boat, too.
You can see many beautiful temples on the banks of the river.

I hope you’ll write to me soon.
Your friend,
Winai

Tiny: Try to write to your pen pal.
3. Practice

3.1 แบง่ นกั เรียนออกเป็นกลุ่มใหฝ้ ึกอ่าน
3.2 ครูถามคาถามนกั เรียนทีละกลุ่มเก่ียวกบั ขอ้ ความในจดหมาย ใหน้ กั เรียนช่วยกนั ตอบ
3.3 ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มช่วยกนั เขียนจดหมายถึง Predo กลุ่มละ 1 ฉบบั ใชช้ ่ือและขอ้ มูล
ของเพอื่ นร่วมกลุ่ม 1 คน หรือสมมติเอง
3.4 อ่านจดหมายที่เขียนใหเ้ พอื่ นกลุ่มอ่ืนฟัง
4. Production
ให้นกั เรียนทากิจกรรมท่ี 8 Answer the questions. ใน WB หนา้ 72 ให้นกั เรียนอ่านจดหมาย
ใน WB หนา้ 71

Answer

8. Answer the questions.

1. Winai.
2. He is twelve years old.
3. Yes, he is.
4. His favourite subject is English.
5. Yes, we can.
6. We can travel by boat along Chao Phraya River.
7. He is in the Philippines.
5. Wrap up
ครูและนกั เรียนสรุปร่วมกนั เก่ียวกบั คาข้ึนตน้ และคาลงทา้ ยจดหมายถึงเพอ่ื น
6. ส่ือ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 แถบขอ้ ความตามรูปแบบของการเขียนจดหมายภาษาไทย
6.4 CD 36
7. เทคนิค/วิธีการสอนทเี่ กยี่ วข้อง

7.1 การสอนแบบแบง่ กลุ่มทางาน (Committee work method)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจัดการเรียนรู้
กลมุ่ สาระการเรยี นรภู้ าษาตา่ งประเทศ
รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน6
ชน้ั ประถมศกึ ษาปที ี่ 6
ปกี ารศกึ ษา 2565

หน่วยการเรียนรู้ที่ 7
We are Friends

นางสาวดาราพร ศรีขาว

ตาแหนง่ ครู

โรงเรียนบ้านท่าเยี่ยมวิทยายล

สานักงานเขตพนื้ ทีก่ ารศกึ ษาประถมศึกษานครราชสมี า เขต 7

สานกั งานคณะกรรมการการศึกษาขัน้ พน้ื ฐาน

กระบวนการ/กลยุทธว์ ธิ ีการจดั การเรยี นรู้
หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 7 We Are Friends

แผนท่ี เรื่อง กระบวนการจัดการเรยี นรู/้ เวลา
กลยุทธ์วิธีการจัดการเรยี นรู้ (ชัว่ โมง)

1 Stating continent / ocean สอนโดยใช้บัตรภาพ/บัตรคา (Flash card) 1

2 Talking to a pen pal สอนโดยใชก้ ารสอนทกั ษะการอ่าน(Reading) 1

3 Asking and answering about fable สอนโดยใช้การบรรยาย (Lecture Method) 1

4 Identifying planets สอนโดยใชเ้ กม (Game) 1

5 short story สอนโดยใชก้ จิ กรรมการเขียนตามคาบอก 1
(Dictation)

6 past forms of the verbs สอนโดยใชก้ ารบรรยาย (Lecture Method) 1

7 Past Simple Tense สอนโดยใชเ้ พลง (Song) 1

8 Giving information สอนโดยใชก้ ารบรรยาย (Lecture Method) 1

รวม 8

แบบประเมนิ กลยุทธใ์ นการจัดกจิ กรรมการเรยี นรู้ หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 7
เรอ่ื ง We Are Friends ปกี ารศกึ ษา 2565

แผนท่ี กลยุทธใ์ นการจัดกจิ กรรมการเรยี นรู้ คุณภาพผู้เรียน แปลผล
321

1 สอนโดยใชบ้ ัตรภาพ/บัตรคา (Flash card)  ดี

2 สอนโดยใช้การสอนทกั ษะการอ่าน(Reading)  ดี

3 สอนโดยใช้การบรรยาย (Lecture Method)  ดี

4 สอนโดยใชเ้ กม (Game)  ดี

5 สอนโดยใชก้ ิจกรรมการเขียนตามคาบอก (Dictation)  พอใช้

6 สอนโดยใชก้ ารบรรยาย (Lecture Method)  พอใช้

7 สอนโดยใชเ้ พลง (Song)  พอใช้

8 สอนโดยใช้การบรรยาย (Lecture Method)  พอใช้

หมายเหตุ ระดับคุณภาพ ระดบั 3 หมายถงึ ดี ระดบั 2 หมายถึง พอใช้ ระดบั 1 หมายถงึ ปรับปรงุ

ข้อเสนอแนะ/ปรบั ปรุงพฒั นา
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................................

ลงชอื่ ผูบ้ ันทกึ ลงชอื่ ผรู้ ับรอง
(นางสาวดาราพร ศรขี าว) (นายกิตติศักด์ิ ประชมุ )
ตาแหนง่ ครผู ู้สอน
ตาแหนง่ ผู้อานวยการโรงเรียนบา้ นทา่ เย่ยี มวิทยายล

แผนการจดั การเรยี นรู้

Unit 7 : We Are Friends เวลา 8 ช่ัวโมง

1. มาตรฐานการเรียนรู้

ต 1.1 ป.6/2, 3, 4 ต 1.2 ป.6/1, 4 ต 1.3 ป.6/1 ต 2.1 ป.6/1 ต 2.2 ป.6/1

ต 3.1 ป.6/1 ต 4.1 ป.6/1 ต 4.2 ป.6/1

2. สาระการเรยี นรู้

2.1 เนอ้ื หาสาระ

Function Language Item Vocabulary Pronunciation

- Identifying people in - It’s (country). - the earth - Initial sounds: /-
different country - He/She is from (country). - the world /,/f-/, /v-/, /t-/
- He/She’s (nationality). - Continents : North America, - Final sound: //
- Stating - They’re from (country). - Cluster sound:
continent/ocean - They’re (nationality). South America, Europe, Africa, /br-/, /bl-/, /-
- It’s (continent). Asia. Australia, Antarctica ghtn/,
- Talking to a penpal - It’s the (ocean). - Oceans : The Pacific Ocean, the /wh/, /kr/
- Asking and answering Atlantic Ocean, The Indian
about good and bad - I am (name/age). Ocean, The Arctic Ocean
experiences - I am in (class/school). - Subjects : math, English,
- My favorite ..… is ..… . science, social studies, history,
- Asking and answering - My hobbies are ….. . home economics, health, art,
about - What is your favorite ..… music, biology, chemistry,
fable physics, etc.
- Identifying planets ? - Sports/Games : football,
- What are your hobbies? basketball, volleyball, soccer,
- I like (sport/game) ….. ). jogging, darts, cycling, ping pong,
- There are (number) skateboarding, etc.
- Hobbies : sewing, knitting,
people in my family. painting, woodworking,
- We have (pets). collecting, etc.
- Please write to/tell me

about ..… .
- Have you ever (v.3)?
- Yes, I have ever (v.3).

- Talking about short - No, I have never (v.3). - Adjective : big, small, bright,
story - I/You/We/They have (v.3) glittery, fashionable

since/for (time).

- He/She has (v.3) - Planets : Mercury, Venus, Earth,
since/for (time).
Mars, Jupiter, Saturn, Uranus,
- Wh-questions Neptune, Pluto
- Yes/No questions - Verbs : past forms of verbs
- Questions with “or”

- It’s (planet).

- It’s (color/size).

- The past simple tense

2.2 ทักษะ/กระบวนการ

1) ทักษะการส่ือสาร
2) ทกั ษะการทางานกลุ่ม
3) ทักษะการระบุ
4) ทักษะการต้งั คาถาม
5) ทักษะการรวบรวมขอ้ มูล
6) ทักษะการแปลความ
7) ทักษะการตคี วาม
8) ทกั ษะการนาความรไู้ ปใช้
9) ทกั ษะการประเมินตนเอง

2.3 คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์

1) ความซ่อื สตั ยส์ ุจริต
2) ความมวี ินยั
3) การใฝ่เรยี นรู้
4) ความมุง่ ม่ันในการทางาน

3. ชุดคาถามที่สาคัญ

3.1 If you have a friend from different planet, what does he / she look like?
3.2 How to talk to them?

4. ภาระงาน

วาดภาพเพ่อื นตา่ งดาวจากจนิ ตนาการ และเขียนบรรยาย 3-5 ประโยค

5. การวดั ผลและการประเมนิ ผล

5.1 ประเมินจากชิ้นงาน
5.2 ประเมินจากการสงั เกตพฤตกิ รรม (เจตคติ)
5.3 ประเมนิ ตนเอง
5.4 ประเมนิ จากการทาแบบทดสอบทา้ ยบท

6. การบรู ณาการ

6.1 สังคมศึกษา ศาสนาและวัฒนธรรม
6.2 ภาษาไทย
6.3 วทิ ยาศาสตร์
6.3 ศลิ ปะ

แผนการจัดการเรยี นร้ทู ี่ 1

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ16101 ช้นั ประถมศกึ ษาศึกษาปที ่ี 6 ปกี ารศกึ ษา 2565

หน่วยการเรยี นรู้: We Are Friends เร่อื ง Stating continent / ocean เวลา 1 ชวั่ โมง

กลมุ่ สาระการเรียนรู้ภาษาตา่ งประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเย่ยี มวทิ ยายล จงั หวดั นครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรขี าว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตัวช้ีวัด

ต 1.1 ป.6/2, 3 ต 1.3 ป.6/1 ต 4.1 ป.6/1

1.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้

1) ระบุขอ้ มูลตามทีฟ่ งั ได้ถกู ตอ้ ง

2) อ่านออกเสียงข้อความตามแบบไดถ้ กู ตอ้ ง

3) พูดใหข้ ้อมูลตามโครงสรา้ งประโยคท่เี รยี นไดถ้ ูกตอ้ ง

4) ระบชุ ือ่ ทวปี และมหาสมุทรได้ถูกต้อง

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation Initial sound: /-/

Vocabulary ocean, between

Structure It’s (Asia) . It’s the (Pacific Ocean).

Function Stating continent / ocean

ทักษะกระบวนการ ทักษะการส่อื สาร ทักษะการทางานกลมุ่ ทักษะการระบุ

คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ ความมีวนิ ยั ความมุ่งมั่นในการทางาน

3. ภาระงาน / ชนิ้ งาน / การปฏิบัติ

3.1 การอา่ นออกเสยี ง

3.2 การให้ข้อมูลจากบทอ่าน / ภาพ

3.3 แบบฝกึ หัด

4. แนวทางการประเมนิ

4.1 สิง่ ทีป่ ระเมนิ

- การชที้ วปี และมหาสมุทรตามท่ไี ด้ยิน - การอ่านออกเสียงตามแบบ

- แบบฝกึ หดั

4.2 วิธปี ระเมนิ

- สังเกตพฤตกิ รรมความถกู ตอ้ งในการชท้ี วปี และมหาสมทุ ร การอ่านออกเสยี ง

- ตรวจแบบฝกึ หัด

4.3 เครอ่ื งมือประเมิน

- การสังเกตพฤตกิ รรม - แบบบนั ทึกคะแนน

4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน

- ระดับดมี าก คะแนน 9-10 - ระดับดี คะแนน 7-8

- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6 - ระดบั ปรบั ปรงุ คะแนน 0-4
5. กจิ กรรมการเรียนรู้

1. Warm up
ใหน้ ักเรยี นร้องเพลง We Are Friends ซ่ึงเรยี นในช่วั โมงทีผ่ ่านมาเปน็ การทบทวน

2. Presentation
2.1 ให้นักเรียนดูแผนท่ีในกิจกรรมท่ี 1B. Look. Listen and learn. ใน SB หน้า 84 แล้วชี้
ทวีปและมหาสมทุ รตามท่ไี ด้ยนิ จาก CD 42 ท่ีครเู ปิดให้ฟัง

2.2 ครเู ปิด CD 42 อีกคร้ัง ใหน้ ักเรียนช้ีคาท่เี ปน็ ช่อื ทวปี และมหาสมทุ รตามทไี่ ด้ยินจากซีดี
2.3 ครูเปิด CD 42 และหยดุ เป็นช่วงๆ เพือ่ ให้นกั เรยี นอา่ นตาม

2.4 ใหน้ ักเรียนอา่ นกิจกรรมท่ี 1B. ใน SB หนา้ 84 พรอ้ มกัน
2.5 ครเู ปิด CD 42 ใหฟ้ ังอกี 1 ครงั้ เพื่อให้นักเรยี นทบทวนความถกู ตอ้ งในการอา่ น

2.6 ครเู ปิด CD 42 ให้นักเรียนอา่ นตาม

3. Practice
3.1 ให้นักเรยี นฝึกอ่านในกลุม่

3.2 ให้นักเรยี นแตล่ ะกล่มุ อา่ นตามลาดบั หมายเลขกลุม่ ทจ่ี ับสลากได้
3.3 ครูติดแผนท่ีโลกบนกระดาน ช้ีท่ีทวีป/มหาสมุทรให้นักเรียนบอกชื่อ เช่น It’s Asia./It’s
the Indian Ocean. เปน็ ต้น

3.4 ครใู ห้นักเรยี นแต่ละกลมุ่ ส่งตัวแทนออกมาหยบิ บัตรคาชอื่ ทวีป/มหาสมุทรทีค่ รวู างคว่าไว้บน
โต๊ะหน้ากระดาน และอ่านให้เพื่อนฟัง ให้เพ่ือนร่วมกลุ่มคนอ่ืนมาช้ีในแผนที่ ถ้าอ่านและชี้ได้ถูกต้องให้ 2

คะแนน
4. Production

ใหน้ ักเรียนทากิจกรรม On Earth โดยครูนาลูกโลกจาลองวางบนโต๊ะ แบง่ นกั เรยี นเป็น 5 กลมุ่

แตล่ ะกลมุ่ ผลัดกนั ส่งตัวแทนออกมารอบละ 1 คน แตล่ ะคนผลัดกันหมนุ ลูกโลก หลังจากนนั้ หลับตาแล้วเอามือ
จิม้ ท่ลี กู โลก ชีต้ รงส่วนใดใหพ้ ดู ตามโครงสร้างประโยคท่ีเรยี น ถ้าถูกต้องได้ 1 คะแนน กลมุ่ ทมี่ ีคะแนนมากเป็นผู้

ชนะ
5. Wrap up

5.1 ให้นักเรยี นอ่านกจิ กรรมที่ 1B. ใน SB หน้า 84 แล้วเติมคาในประโยคท้ายข้อความเฉลย

Thailand is in Asia.
5.2 ให้นักเรียนทากิจกรรมท่ี 2 Put the name of each numbered place. (All the

names are in the box below.) ใน WB หนา้ 78

6. สอ่ื / แหลง่ การเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6 6.2 Workbook 6

6.3 CD 42 6.4 บตั รคาชอื่ ทวปี /มหาสมุทร
6.5 ลกู โลกจาลอง 6.6 แผนทีโ่ ลก

7. กลยุทธ์/วธิ กี ารสอนท่ีเกี่ยวข้อง

7.1 สอนโดยใชบ้ ัตรภาพ/บตั รคา (Flash card)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ติศักด์ิ ประชุม)

แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 2

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหสั วชิ า อ16101 ชน้ั ประถมศึกษาศึกษาปที ี่ 6 ปกี ารศึกษา 2565

หนว่ ยการเรียนรู้: We Are Friends เร่อื ง Talking to a pen pal เวลา 1 ชัว่ โมง

กลมุ่ สาระการเรยี นรภู้ าษาต่างประเทศ โรงเรียนบา้ นทา่ เยยี่ มวทิ ยายล จังหวัดนครราชสมี า

ผสู้ อน : นางสาวดาราพร ศรขี าว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรยี นรู้

1.1 ตวั ชว้ี ดั

ต 1.1 ป.6/4 ต 1.2 ป.6/1, 4 ต 2.1 ป.6/1 ต 4.1 ป.6/1

1.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้

1) ชี้สว่ นประกอบต่างๆ ในจดหมายถึงเพ่อื นตามท่ีฟงั ได้ถกู ตอ้ ง

2) อา่ นออกเสียงขอ้ ความในจดหมายถงึ เพ่อื นไดถ้ ูกต้อง

3) ตอบคาถามจากการอ่านจดหมายได้

4) เขียนจดหมายถึงเพือ่ นโดยใชข้ อ้ ความและประโยคงา่ ยๆ ไดถ้ กู ตอ้ ง

2. สาระการเรยี นรู้

Pronunciation Initial sound: /f-/

Vocabulary favorite, hobbies

Structure : My favorite (subject) is (English).

Function Talking to a pen pal

ทกั ษะกระบวนการ ทักษะการส่อื สาร ทักษะการรวบรวมข้อมลู ทักษะการทางานกล่มุ

คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์ ความมีวนิ ยั ความมุง่ มน่ั ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

การเขยี นจดหมาย

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิง่ ทปี่ ระเมิน

- การช้สี ว่ นต่างๆ ของจดหมาย

- การอา่ นออกเสียง

- การตอบคาถามจากเร่อื งทอี่ ่าน

- แบบฝกึ หดั

4.2 วิธปี ระเมิน

- สงั เกตพฤตกิ รรมความถกู ตอ้ งในการชส้ี ่วนตา่ งๆ ของจดหมายตามท่ีไดย้ ิน การอา่ นออก

เสียงและการตอบคาถาม

- ตรวจแบบฝกึ หัด

4.3 เครอ่ื งมอื ประเมิน

- การสังเกตพฤติกรรม

- แบบบนั ทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10

- ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดับพอใช้ คะแนน 5-6
- ระดบั ปรบั ปรุงคะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up

1.1 ใหน้ ักเรยี นอา่ นกิจกรรมที่ 1B. Look. Listen and learn. ใน SB หนา้ 84
1.2 ให้นักเรียนร้องเพลง We Are Friends. ใน SB หน้า 83
2. Presentation

2.1 ทากิจกรรมที่ 2A. Listen and repeat. ใน SB หน้า 85 นักเรียนอ่านและชี้ตามส่วน
ตา่ งๆ ทค่ี รอู ่าน ดังน้ี

251 Elizabeth Street, Melbourne, Australia
Dear Peter
Best wishes

Peter Green
2.2 สนทนาถงึ ส่วนต่างๆ เชน่

- Who wrote this letter?
- Who is Peter Green’s pen pal?
- What is his address?

- Where is Melbourne?
2.3 ให้นกั เรียนแตล่ ะกลุม่ อ่านจดหมาย และสรุปนาเสนอหน้าช้ันตามความเข้าใจ

2.4 ครูเปิด CD 43 ให้นักเรียนฟัง ให้นักเรียนทบทวนเนื้อหาและสรุปความหมายของแต่ละ
ประโยค

2.5 ครู CD 43 อีกครง้ั ใหน้ ักเรยี นอา่ นตาม

2.6 ครูอ่านแต่ละประโยคโดยหยดุ เปน็ ช่วงๆ ให้นกั เรียนอา่ นต่อใหส้ มบูรณ์
3. Practice

3.1 ให้นกั เรยี นแตล่ ะกลุ่มฝกึ อ่านในกล่มุ
3.2 ใหน้ กั เรียนผลัดกันอ่านทลี ะกลมุ่
3.3 ใหน้ กั เรียนนั่งเปน็ วงกลมอ่านคนละประโยคต่อกนั จนจบ

4. Production
ให้นกั เรียนหาคาตอบจากจดหมายท่ีอ่าน โดยครเู ขยี นคาถามบนกระดานทลี ะขอ้ เช่น

- Where did Peter Green get his pen pal’s name?
- Why did he choose his name?
- How old is Peter Green?

- Is he a student in a junior high school or a high school?
- Does he like science?

ในการตอบคาถาม ครแู จกกระดาษหรอื กระดานไวทบ์ อรด์ ใหน้ ักเรียนกลุม่ ละ 1 แผ่น เพ่ือเขียน
คาตอบ ครใู หเ้ วลาในการหาคาตอบ เมื่อหมดเวลาในแตล่ ะครง้ั ใหน้ ักเรียนแตล่ ะกล่มุ อา่ นคาตอบ ครูเฉลยและ
ใหค้ ะแนนกลมุ่ ทต่ี อบคาถามไดถ้ กู ตอ้ ง

5. Wrap up
5.1 ให้นักเรียนอ่านกจิ กรรมที่ 2A. ใน SB หน้า 85 อีกคร้ัง แล้วทากิจกรรมที่ 2B. Read and

tick. True (  ) or False (  ). ใน SB หน้า 85 โดยใหท้ าในสมุดแบบฝกึ หัด

5.2 ทากจิ กรรมที่ 3 Complete the letter to your pen pal. Peter Green. ใน WB หน้า
79 เปน็ การบ้าน
6. สอื่ / แหลง่ การเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 CD 43
7. กลยุทธ์/วิธกี ารสอนที่เก่ียวข้อง

7.1 สอนโดยใชก้ ารสอนทักษะการอา่ น (Reading)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ติศักด์ิ ประชุม)

แผนการจดั การเรยี นร้ทู ่ี 3
รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหัสวชิ า อ16101 ชน้ั ประถมศกึ ษาศกึ ษาปีที่ 6 ปกี ารศึกษา 2565
หนว่ ยการเรยี นรู้: We Are Friends เรอ่ื ง Asking and answering about fable เวลา 1 ช่วั โมง
กลมุ่ สาระการเรียนรูภ้ าษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเย่ียมวิทยายล จังหวัดนครราชสีมา
ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว
-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เปา้ หมายการเรียนรู้

1.1 ตัวช้วี ดั

ต 1.1 ป.6/4 ต 1.3 ป.6/1

1.2 จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

1) อา่ นออกเสียงไดถ้ ูกตอ้ ง

2) สรปุ เรื่องท่อี ่านได้

3) ลาดับขอ้ ความตามเรอ่ื งที่อา่ นได้

4) นาเสนอขอ้ มลู จากเรอ่ื งที่อ่านโดยใชป้ ระโยคงา่ ยๆ ได้

2. สาระการเรยี นรู้

Pronunciation Initial sound: /t-/

Vocabulary mischief, bunch, exchange, accident

Structure Past Simple Tense (Subject + v.2)

Function Asking and answering about fable

ทักษะกระบวนการ ทกั ษะการส่อื สาร ทักษะการตคี วาม ทักษะการต้ังคาถาม

คุณลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ ความมีวนิ ยั ความมุ่งมั่นในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏบิ ัติ

3.1 การอา่ นออกเสียง

3.2 การสรปุ เรอ่ื งท่ีอา่ น

3.3 แบบฝึกหัด

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งทีป่ ระเมิน

- การจบั ค่ธู งชาติกบั ชื่อประเทศ

- แบบฝึกหัด

4.2 วิธปี ระเมนิ

- สงั เกตพฤตกิ รรมความถกู ต้องในการจับคภู่ าพ และการพดู บอกช่ือประเทศ

- ตรวจแบบฝึกหัด

4.3 เครื่องมือประเมิน

- การสังเกตพฤติกรรม

- แบบบนั ทึกคะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน
- ระดับดมี าก คะแนน 9-10
- ระดับดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6
- ระดบั ปรบั ปรุงคะแนน 0-4

5. กจิ กรรมการเรียนรู้
1. Warm up
1.1 ครทู บทวนโครงสร้างประโยค Present Perfect Tense โดยให้นักเรียนเลือกอ่านประโยค

จากกจิ กรรมท่ี 3B. ใน SB หน้า 86
1.2 ให้นักเรียนทากิจกรรมท่ี 5 Complete these sentences with “for” or “since”. ใน

WB หน้า 80 ตามความเข้าใจ ครูเฉลยและอธิบายเพิม่ เติม
2. Presentation
2.1 ทากิจกรรมที่ 4A. Read and discuss. ใน SB หน้า 87 ให้นักเรียนเข้ากลุ่ม กลุ่มละ 4-5

คน อา่ นเรอื่ ง Three Miscief Friends. ในใจ และทาความเข้าใจเนื้อหา เดาความหมายของคาศัพท์ยาก แล้ว
เล่าเรื่องภายในกลุ่ม และส่งตัวแทนออกมาเล่าเรื่อง จากนั้นช่วยกันสรุปเป็นเรื่องที่ถูกต้อง เน้ือเรื่องดัดแปลง
จากเร่ือง The Three Mischief Friends พมิ พ์โดยบรษิ ทั อักษราพิทักษ์ จากดั

2.2 นักเรียนอ่านเน้ือหาตามครู และค้นหาความหมายของคาศัพท์ยากจากพจนานุกรม
ภาษาอังกฤษ

3. Practice
3.1 ให้นักเรียนฝึกอ่านในกลุ่มโดยอ่านต่อกันคนละ 1 ประโยค และช่วยเหลือเพ่ือนท่ียังอ่าน

ไม่ได้
3.2 ให้แต่ละกลุ่มช่วยกันตั้งคาถามจากนิทานเพ่ือให้กลุ่มอ่ืนตอบ โดยใช้คาถามท่ีเคยเรีย น

มาแล้ว
3.3 ใหแ้ ตล่ ะกลมุ่ ช่วยกันสรุปเรื่องและเลา่ ดว้ ยภาษางา่ ยๆ

4. Production
ใหน้ กั เรียนแสดงความคิดเห็นจากเรื่องที่อ่านและเขียนข้อความในบรรทัดท่ีว่างใน SB หน้า 87

โดยให้เขยี นในสมุดแบบฝกึ หดั เป็นภาษาไทย แล้วหาสุภาษิตคาพังเพยในภาษาอังกฤษท่ีมีความหมายใกล้เคียง
กับแนวคิดของนกั เรียน

5. Wrap up
ทากิจกรรมที่ 6 Put a number in each box to put the story in correct order. ใน

WB หนา้ 81 โดยส่วนท่เี ขียนเรื่องใหท้ าเปน็ การบา้ น
6. สอื่ / แหล่งการเรยี นรู้

6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
7. กลยทุ ธ/์ วธิ กี ารสอนทเี่ ก่ียวข้อง

7.1 สอนโดยใชก้ ารบรรยาย (Lecture Method)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ติศักด์ิ ประชุม)

แผนการจัดการเรียนรูท้ ่ี 4

รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหสั วชิ า อ16101 ชัน้ ประถมศึกษาศกึ ษาปีที่ 6 ปีการศกึ ษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: We Are Friends เร่อื ง Identifying planets เวลา 1 ชว่ั โมง

กลุ่มสาระการเรียนรูภ้ าษาต่างประเทศ โรงเรยี นบ้านทา่ เยี่ยมวทิ ยายล จงั หวัดนครราชสีมา

ผสู้ อน : นางสาวดาราพร ศรขี าว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เปา้ หมายการเรียนรู้

1.1 ตวั ช้ีวดั

ต 1.1 ป.6/3, 4

1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้

1) ออกเสียงคาศพั ท์ไดถ้ ูกต้องตามทีไ่ ด้ยนิ

2) ชีภ้ าพตามทีไ่ ด้ยนิ ไดถ้ ูกต้อง

3) บอกชือ่ ดาวได้ถูกตอ้ งตามลาดับในระบบสรุ ยิ ะจกั รวาล

2. สาระการเรยี นรู้

Pronunciation Final sound: /-/

Vocabulary Mercury, Venus, Earth, Mars, Jupiter, Saturn, Uranus, Neptune

Structure -

Function Identifying planets

ทักษะกระบวนการ ทักษะการสอื่ สาร ทักษะการระบุ ทกั ษะการเรยี งลาดับ

คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ความมวี นิ ยั ความมงุ่ ม่นั ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชนิ้ งาน / การปฏบิ ตั ิ

3.1 การออกเสยี งคาศัพท์

3.2 การช้ีภาพตามท่ไี ด้ยนิ

3.3 แบบฝึกหดั

4. แนวทางการประเมนิ

4.1 สงิ่ ที่ประเมิน

- การอา่ นออกเสยี งคาศพั ท์ - การชีภ้ าพดาวเคราะห์

- การลาดับชอื่ ดาวนพเคราะห์ - แบบฝกึ หัด

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤตกิ รรมความถกู ตอ้ งในการอ่านออกเสียง การช้ีภาพตามที่ฟังและการบอกลาดับ

ของดาวนพเคราะห์

- ตรวจแบบฝึกหัด

4.3 เครื่องมือประเมิน

- การสงั เกตพฤตกิ รรม

- แบบบันทกึ คะแนน

4.4 แนวทางการให้คะแนน

- ระดับดีมาก คะแนน 9-10 - ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6 - ระดบั ปรบั ปรงุ คะแนน 0-4
5. กจิ กรรมการเรียนรู้

1. Warm up
ให้นักเรียนดูแผนภูมิภาพระบบสุริยะจักรวาลและสนทนาจากประสบการณ์การเรียนสาระ

วิทยาศาสตร์ เช่น ดาวดวงที่เล็กท่ีสุด ดาวดวงท่ีใหญ่ท่ีสุด ดาวดวงใดท่ีคนเชื่อว่ามีสิ่งมีชีวิตอาศัยอยู่ สิ่งมีชีวิต
ที่มาจากดาวดวงอน่ื เรยี กว่าอะไร ฯลฯ

2. Presentation

2.1 ให้นกั เรียนทากิจกรรมท่ี 5B. Listen and read. ใน SB หน้า 88 ให้นักเรียนดูภาพ และ
สนทนาเกีย่ วกับภาพ

2.2 ครูเปิด CD 44 ให้นักเรียนฟัง 2 ครั้ง แล้วซักถามคาศัพท์ท่ีนักเรียนจับความได้ ครูเขียน
คาศพั ทบ์ นกระดาน ออกเสียงให้นักเรียนพูดตามและอธบิ ายความหมายด้วยบัตรภาพ

2.3 ครูเปดิ ซดี อี กี ครั้งใหน้ กั เรียนชี้ภาพตามลาดบั ทไี่ ดย้ นิ

3. Practice
3.1 ครูเปดิ ซดี ใี หน้ ักเรยี นฟัง และใส่หมายเลขทีภ่ าพตามลาดับเรอ่ื งทฟี่ ัง

3.2 ใหน้ กั เรยี นฝกึ อา่ นชอื่ ดาวเคราะห์จากภาพใน SB หน้า 88 และผลัดกันช้ีภาพดาวเคราะห์ที่
เพือ่ นอา่ น

3.3 ฝกึ ตอบคาถามจากภาพในกิจกรรมที่ 5B. ใน SB หน้า 88 ใหน้ กั เรียนช่วยกันตั้งคาถามโดย

ใช้คาถามทีเ่ คยเรียนมา และผลดั กนั ถามทีละกลมุ่
4. Production

เลน่ เกม The Solar System ดังนี้
1) ใหน้ กั เรียนเขียนชื่อดาวเคราะห์ในระบบสุรยิ ะตามทีน่ ักเรยี นอา่ นคนละ1 ชื่อ ตามใจชอบ

ลงในกระดาษทค่ี รูแจกให้

2) ใหน้ ักเรียนยืนเปน็ วงกลม และถอื บัตรคาไวใ้ นมอื หันหน้าไปทางเดยี วกัน และพดู ตามครู
ดังน้ี

The Solar, The Solar System The Sun, Mercury, Venus
Earth, Mars, Jupiter, Saturn Uranus, Neptune and Pluto
เมื่อพูดถึง Pluto ให้นักเรียนวิ่งออกมายืนตามลาดับของดาวเคราะห์ในระบบสุริยะ แถวของ

นักเรียนท่ียืนเรียงลาดับได้ก่อนเป็นผู้ชนะ นักเรียนจะยืนก่ีชุดก็ได้ แต่ถ้ามีคนซ้ากัน คนที่ซ้าต้องออกนอกวง
โคจร

3) คนท่อี อกนอกวงโคจรจะต้องอ่านชือ่ ดาวเคราะห์ทงั้ หมดพร้อมกัน
4) เร่มิ กิจกรรมตามขอ้ 2 ใหม่ นกั เรยี นทุกคนยนื ในวงกลมเพื่อพูดตามครู คนท่ีเข้าวงโคจร
ไม่ทันในรอบแรกต้องพยายามเข้าให้ทัน และคนท่ีอยู่นอกวงโคจรต้องอ่านช่ือดาวเคราะห์ทั้งหมดทุกคร้ังที่ทา

กิจกรรม

5. Wrap up
5.1 ใหน้ กั เรียนบันทึกคาศัพทใ์ หมล่ งในสมุด
5.2 ทากิจกรรมท่ี 7 Write and draw. ใน WB หน้า 82 ใหน้ กั เรยี นเขียนคาศัพท์จากตัวอักษร

เปน็ คาศพั ทท์ ่ีเกย่ี วกับดาวเคราะห์ และวาดภาพลงในชอ่ งวา่ ง
6. สือ่ / แหล่งการเรยี นรู้

6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 CD 44
6.4 แผนภมู ใิ นระบบสุรยิ ะจกั รวาล
6.5 บตั รคาชื่อดาวเคราะห์
7. กลยทุ ธ์/วธิ กี ารสอนทีเ่ กย่ี วข้อง

7.1 สอนโดยใชเ้ กม (Game)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ติศักด์ิ ประชุม)

แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 5

รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหัสวิชา อ16101 ชน้ั ประถมศกึ ษาศึกษาปที ่ี 6 ปกี ารศึกษา 2565

หนว่ ยการเรยี นรู้: We Are Friends เรื่อง short story เวลา 1 ชว่ั โมง

กลุ่มสาระการเรียนรูภ้ าษาต่างประเทศ โรงเรยี นบา้ นทา่ เยยี่ มวิทยายล จงั หวัดนครราชสมี า

ผสู้ อน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เปา้ หมายการเรยี นรู้

1.1 ตัวช้วี ัด

ต 1.3 ป.6/1 ต 4.1 ป.6/1

1.2 จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้

1) บอกความหมายของคากริยาที่อา่ นได้

2) เตมิ คากริยาในเร่ืองทอ่ี ่านได้ถกู ตอ้ ง

3) สรปุ เรอ่ื งทอี่ า่ นได้

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation Cluster sounds: /br-/, /gl-/, /-ghtn/

Vocabulary bright, glittery, lightning

Structure Past Simple Tense / Subject + v.2

Function Talking about short story

ทักษะกระบวนการ ทักษะการสอ่ื สาร ทกั ษะการแปลความ ทักษะการสรปุ ย่อ

คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์ ความมีวินัย ความมุ่งม่นั ในการทางาน

3. ภาระงาน / ช้นิ งาน / การปฏิบัติ

3.1 การบอกความหมายของคากริยา

3.2 การเตมิ คากริยาในเร่อื งที่อา่ น

3.3 การสรุปเรือ่ งทีอ่ า่ น

4. แนวทางการประเมิน

4.1 ส่งิ ที่ประเมนิ

- การบอกความหมายของคากรยิ าทีอ่ ่าน

- การเล่าเร่ืองด้วยภาษาของตนเอง

- แบบฝกึ หดั

4.2 วิธีประเมิน

- สังเกตพฤติกรรมความถูกต้องในการอ่านคาและบอกความหมาย การเล่าเร่ืองด้วยภาษา

ของตนเอง

- ตรวจแบบฝึกหัด

4.3 เคร่ืองมอื ประเมิน

- การสังเกตพฤตกิ รรม

- แบบบนั ทกึ คะแนน

4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน


Click to View FlipBook Version