The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search

แผนการจัดการเรียนรู้ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6

แผนการจัดการเรียนรู้ ชั้นประถมศึกษาปีที่ 6

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Healthy Children เรื่อง health เวลา 1 ชั่วโมง

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยย่ี มวทิ ยายล จงั หวัดนครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตัวชี้วัด
ต 1.1 ป.6/2
ต 1.3 ป.6/1

1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อ่านออกเสียงขอ้ ความตามแบบไดถ้ ูกตอ้ ง
2) สนทนาเก่ียวกบั สุขภาพได้
3) เขยี นรายงานสรุปขอ้ มูลการดูแลสุขภาพของเพอื่ นในหอ้ งได้

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Initial sound: /v-/
Vocabulary : always, sometimes, never
Structure : A: Do you (clean your teeth after meals)?
B: Yes, I do. I always/sometimes ….. .
No, I don’t. I never ….. .
Function : Talking about health
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขยี น ทกั ษะการตคี วาม ทกั ษะการสรุปอา้ งอิง
คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์ : การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมน่ั ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏบิ ตั ิ
3.1 การอ่านออกเสียง
3.2 การสนทนา
3.3 การรายงานขอ้ มูลการดูแลสุขภาพของเพอื่ นๆ

4. แนวทางการประเมิน
4.1 สิ่งที่ประเมิน
- การอ่านออกเสียตามครู

- การทางานร่วมกนั

- แบบฝึกหดั

4.2 วธิ ีประเมิน

- สงั เกตพฤตกิ รรม

- ตรวจผลงาน

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสงั เกตพฤติกรรมการอ่านออกเสียง การทางานร่วมกนั

- แบบบนั ทึกคะแนน

4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน

- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10

- ระดบั ดี คะแนน 7-8

- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6

- ระดบั ปรบั ปรุง คะแนน 0-4

5. กจิ กรรมการเรียนรู้

1. Warm up

ครูทบทวนเรื่องสุขนิสัย โดยให้นักเรียนช่วยกันบอกวา่ สุขนิสยั ท่ีนักเรียนแต่ละคนทาเป็ น

ประจามีอะไรบา้ ง

2. Presentation

2.1 ใหน้ กั เรียนดูภาพวิธีการดูแลรักษาตวั เองให้เป็ นคนที่มีสุขภาพดี โดยให้ปฏิบตั ิตนตาม

สุขนิสยั ที่ดี 5 ประการจากบตั รภาพของครู และออกเสียงตามใหถ้ ูกตอ้ ง คอื

- do exercise - eat healthy food

- sleep ten hours a night - clean teeth after meals

- have a shower in the morning

2.2 ทากิจกรรมท่ี 4C. Read the questions. Then work a partner. Ask and answer. ใน SB

หนา้ 35 โดยอ่านบทสนทนาและอ่านคาถามตามครู

2.3 อ่านคาถามตามครูอีกคร้งั แลว้ กา  ทบั A หมายถึง always S หมายถึง

sometimes หรือ N หมายถึง never สาหรบั การดูแลสุขภาพของนกั เรียน

3. Practice

ทากิจกรรมท่ี 4C. ใน SB หนา้ 35 ใหน้ กั เรียนจบั คู่สมั ภาษณ์เพอื่ นจากประโยคท่ีใหไ้ ว้ แลว้

สรุปคาตอบจากคาเฉลยที่ใหไ้ วเ้ ปรียบเทียบกบั ขอ้ มูลของนกั เรียนวา่ ใครเป็ น a healthy person

4. Production
4.1 ทากิจกรรมที่ 5A. Complete the chart. ใน WB หนา้ 36 นกั เรียนสัมภาษณ์เพ่อื นในหอ้ ง

ดว้ ยประโยคคาถาม Do you ..........? จากขอ้ มูลในตารางตามเวลาที่กาหนด
4.2 ใหน้ กั เรียนทากิจกรรมท่ี 5B. Make a report. ใน WB หนา้ 38

5. Wrap up
เขยี นสรุปสุขนิสยั 5 ประการลงในสมุด

6. ส่ือ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6

7. เทคนิค/วิธีการสอนทเ่ี กย่ี วข้อง

7.1 วธิ ีการสอนแบบอภิปราย (Discussion Method)

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 7

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ที่ 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Healthy Children เรื่อง illness เวลา 1 ช่ัวโมง

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยย่ี มวทิ ยายล จงั หวดั นครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตัวชี้วัด
ต 1.1 ป.6/2, 3
ต 1.3 ป.6/1

1.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1) แสดงท่าอาการเจบ็ ป่ วยประกอบคาศพั ทไ์ ด้
2) อ่านออกเสียงประโยคในบทอ่านได้
3) แสดงบทบาทสมมตแิ ละบอกอาการเจบ็ ป่ วยประกอบไดถ้ ูกตอ้ ง
4) บอกอาการเจบ็ ป่ วยของตนเองและผอู้ ื่นตามโครงสรา้ งประโยคทเ่ี รียนได้

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Cluster sounds: /che/
Vocabulary : toothache, headache, stomachache, earache, cold
Structure : I have ….. .
He/She has ….. .
Function : Talking about illness
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขยี น ทกั ษะการตคี วาม ทกั ษะการนาความรู้

ไปใช้
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ : การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมนั่ ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏบิ ัติ
3.1 การอ่านออกเสียง
3.2 การแสดงบทบาทสมมติ
3.3 การบอกอาการเจบ็ ป่ วยของตนเองและผอู้ ่ืน

4. แนวทางการประเมิน
4.1 ส่ิงทปี่ ระเมิน

- การอ่านออกเสียงตามแบบ
- การแสดงทา่ ทางประกอบคาศพั ท์
- การอ่านออกเสียงประโยค
- การแสดงบทบาทสมมติ
- การบอกอาการเจบ็ ป่ วย
- แบบฝึกหดั
4.2 วธิ ีประเมิน
- สงั เกตพฤตกิ รรม
- ตรวจผลงาน
4.3 เครื่องมือประเมิน
- แบบสงั เกตพฤติกรรมการแสดงทา่ ทาง การอ่านออกเสียง การแสดงบทบาทสมมุตแิ ละ
การบอกอาการเจบ็ ป่ วย
- แบบบนั ทึกคะแนน
4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน
- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10
- ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6
- ระดบั ปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้

1. Warm up
1.1 ครูนาบตั รคาศพั ทท์ ่ีบอกอาการเจ็บป่ วยต่างๆ และให้นกั เรียนแสดงท่าอาการเจบ็ ป่ วย

ประกอบบตั รคาศพั ทท์ ่คี รูใหด้ ู
1.2 นกั เรียนบอกอาการเจบ็ ป่ วยวา่ เคยมีอาการป่ วยอะไรบา้ ง

2. Presentation
ทากิจกรรมที่ 5A. Read and answer. ใน SB หน้า 36 ครูสอนคาศพั ทเ์ กี่ยวกบั อาการเจ็บป่ วย

โดยใชบ้ ตั รภาพของครูและภาพในหนงั สือเรียน หลงั จากน้นั ให้นกั เรียนอ่านออกเสียงประโยคอธิบายภาพ
การเจบ็ ป่ วยตามครู 2-3 คร้งั

3. Practice
3.1 ใหน้ กั เรียนจบั คูอ่ ่านออกเสียงในกิจกรรมท่ี 5
3.2 นกั เรียนแสดงบทบาทสมมตแิ ละบอกอาการเจบ็ ป่ วยของตนเอง
3.3 ตอบคาถามในสมุดแบบฝึกหดั

Answer

5A. Read and answer.

1. They are sick. 2. They are at a clinic.

3.4 ทากิจกรรมท่ี 4C. Fill in the blanks. ใน WB หนา้ 35

Answer

4C. Fill in the blanks.

1. headache 2. stomach ache

3. earache 4. toothache

5. cold

4. Production

4.1 ทากิจกรรมท่ี 6 Match and write. ใน WB หน้า 38 จบั คู่ภาพท่ีสัมพนั ธ์กนั แลว้ เขียน

ประโยคตามตวั อยา่ งในหนา้ 39

Answer

6. Match and write.
1. If I’m naughty (not careful), I should have an accident.
3. If I play football in the rain, I should have a cold.
4. If I eat too much sweets, I should have a toothache.

5. Wrap up
5.1 นกั เรียนบนั ทึกคาศพั ทล์ งสมุด
5.2 ครูและนักเรียนร่วมกนั สรุปวิธีเขียนประโยคท่ีบอกอาการเจ็บป่ วยคือ I have a …....... .

ใหบ้ นั ทึกลงสมุด
6. ส่ือ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 บตั รคาศพั ทอ์ าการเจบ็ ป่ วย
6.4 บตั รภาพ
7. เทคนิค/วธิ ีการสอนที่เกย่ี วข้อง

7.1 วธิ ีการสอนแบบอภิปราย (Discussion Method)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 8

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ที่ 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Healthy Children เร่ือง making sandwich เวลา 1 ช่ัวโมง

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยย่ี มวิทยายล จงั หวดั นครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตวั ชี้วัด
ต 1.1 ป.6/1
ต 1.2 ป.6/2
ต 1.3 ป.6/1, 2

1.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1) อ่านออกเสียงคาศพั ทแ์ ละขอ้ ความไดถ้ ูกตอ้ ง
2) ปฏิบตั ติ ามข้นั ตอนทอี่ ่านไดถ้ ูกตอ้ ง
3) บอกข้นั ตอนการทาแซนดว์ ชิ ไดถ้ ูกตอ้ ง
4) ใหข้ อ้ มูลการทาอาหารเพอื่ สุขภาพและวาดภาพประกอบได้

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Final sound: /-st/
Vocabulary : first, next, then, after that, finally
Structure : Imperative (follow instruction)
Function : Describing how to make food
Culture : แซนด์วิชเป็ นอาหารที่ทาง่ายและนิยมทานกันในประเทศแถบอเมริกาและ

ยโุ รป
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขยี น ทกั ษะการสงั เกต ทกั ษะการรวบรวมขอ้ มูล

ทกั ษะการทางานกลุ่ม
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ : การใฝ่เรียนรู้ ความมีวนิ ยั ความมุ่งมน่ั ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏบิ ตั ิ
3.1 การอ่านออกเสียง
3.2 การทาตามข้นั ตอน
3.3 ใหข้ อ้ มูลการทาอาหารเพอ่ื สุขภาพและวาดภาพประกอบ

4. แนวทางการประเมิน
4.1 สิ่งที่ประเมิน
- การอ่านออกเสียงคาและขอ้ ความ
- การทาตามข้นั ตอนท่ีอ่าน
- การบอกข้นั ตอนการทาแซนดว์ ชิ
4.2 วธิ ีประเมิน
สงั เกตพฤตกิ รรม
4.3 เครื่องมือประเมิน
แบบสงั เกตพฤติกรรมการอ่านออกเสียง การปฏิบตั ติ ามข้นั ตอนทอี่ ่าน การพดู ลาดบั

ข้นั ตอนของการทาแซนดว์ ชิ
4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน
- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10
- ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6
- ระดบั ปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กจิ กรรมการเรียนรู้

1. Warm up
1.1 ให้นกั เรียนบอกคาศพั ทเ์ ก่ียวกบั อาหารจากบตั รภาพใน Unit 2 Going Shopping เช่น

bread, cheese, butter etc.
1.2 ครูและนกั เรียนสนทนาเก่ียวกบั อาหารท่ีนิยมรับประทานในเวลาเชา้ ใหน้ ักเรียนช่วยกนั

บอกชื่ออาหาร ครูเขียนชื่ออาหารบนกระดาน ครูแนะนาอาหารท่ีทาไดง้ ่ายและคนนิยมรับประทานมาก คือ
แซนดว์ ชิ ใหน้ กั เรียนบอกส่วนประกอบของแซนดว์ ชิ เป็นภาษาไทย

2. Presentation
ทากิจกรรมท่ี 5B. Read these sentences and put them in order.
2.1 ครูสอนคาศพั ท์ first, next, after that, then, finally ให้นักเรียนหาความหมายจาก

Dictionary
2.2 ใหน้ กั เรียนดูภาพและอ่านออกเสียงคาศพั ทท์ ่เี ป็นส่วนประกอบในการทาแซนดว์ ชิ
2.3 ครูอ่านวธิ ีทาแซนดว์ ชิ พรอ้ มกบั ใหน้ กั เรียนอ่านตามไปดว้ ย ใหส้ ังเกตลาดบั ข้นั ตอนจาก

คาศพั ทใ์ นขอ้ 2.1
2.4 นกั เรียนใส่หมายเลขตามลาดบั ข้นั ตอน
2.5 ครูสาธิตวธิ ีทาแซนดว์ ชิ ขณะพดู ข้นั ตอนดว้ ย

Answer

5B. Read these sentences and put them in order.
42351

3. Practice
3.1 ครูใหน้ กั เรียนแบง่ กลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน ทาแซนดว์ ชิ ตามข้นั ตอนการปฏิบตั ิในกิจกรรมท่ี

5B. ใน SB หนา้ 37
3.2 ครูเดินดูและคอยใหค้ าแนะนาในขณะท่ีนกั เรียนทากิจกรรม
3.3 อาสาสมคั รออกมาบอกข้นั ตอนการทาแซนดว์ ชิ กลุ่มละ 1 ข้นั ตอน

4. Production
4.1 ทากิจกรรมที่ 7A. Read and write. ใน WB หนา้ 39 อ่านวธิ ีทาสลดั แลว้ ใส่คาบอกลาดบั

ในแต่ละข้นั ตอน

Answer

7A. Read and write.

1. Then 2. First 3. Finally 4. Next 5. After that

4.2 ทากิจกรรมท่ี 7B. Draw the 5 steps to make a healthy salad. ใน WB หนา้ 40 โดยวาด

รูปข้นั ตอนการทาสลดั เพอื่ สุขภาพ

5. Wrap up

ใหน้ กั เรียนเขียนลาดบั การทาสลดั เพอ่ื สุขภาพประกอบภาพ แลว้ ตดิ ท่ีบอร์ดในช้นั เรียน

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6

6.2 Workbook 6

6.3 ประสบการณ์จริงของนกั เรียน

6.4 ของจริง

6.5 Dictionary

7. เทคนิค/วธิ ีการสอนท่ีเกยี่ วข้อง

7.1 การสอนแบบโครงสร้างความรู้ (Graphic organizer)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจดั การเรยี นรู้
กลมุ่ สาระการเรยี นรภู้ าษาตา่ งประเทศ
รายวิชา ภาษาองั กฤษพ้นื ฐาน6
ชน้ั ประถมศกึ ษาปที ่ี 6
ปกี ารศกึ ษา 2565

หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 4
Animals

นางสาวดาราพร ศรขี าว

ตาแหน่ง ครู

โรงเรียนบา้ นทา่ เยีย่ มวิทยายล

สานกั งานเขตพื้นทกี่ ารศกึ ษาประถมศกึ ษานครราชสมี า เขต 7

สานักงานคณะกรรมการการศกึ ษาขั้นพืน้ ฐาน

กระบวนการ/เทคนิควธิ ีการจดั การเรยี นรู้
หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 4 Animals

แผนที่ เร่ือง กระบวนการจัดการเรยี นรู้/ เวลา
วิธกี ารจดั การเรียนรู้ (ชั่วโมง)
1 Comparing
2 Summarizing การสอนแบบโครงสรา้ งความรู้ (Graphic organizer) 1
3 Asking for information การสอนแบบโครงสร้างความรู้ (Graphic organizer) 1
4 Asking for information2 เทคนิคเพือ่ นคู่คิด (Think pair share) 1
5 Answering questions วธิ ีการสอนแบบอภิปราย (Discussion Method) 1
6 Adjectives วิธีการสอนแบบอภปิ ราย (Discussion Method) 1
7 Comparison วิธกี ารสอนแบบอภิปราย (Discussion Method) 1
การสอนแบบแบ่งกลุ่มทางาน 1
8 Giving information (Committee work method)
เทคนคิ ซกั ไซไ้ ลเ่ รยี ง (Round robin) 1
8
รวม

แบบประเมนิ กลยุทธ์ในการจัดกจิ กรรมการเรียนรู้ หน่วยการเรียนร้ทู ี่ 4
เรอ่ื ง Animals ปีการศึกษา 2565

แผนที่ กลยทุ ธ์ในการจัดกจิ กรรมการเรียนรู้ คณุ ภาพผู้เรยี น แปลผล
321

1 การสอนแบบโครงสรา้ งความรู้ √ ดี

(Graphic organizer)

2 การสอนแบบโครงสรา้ งความรู้ √ ดี

(Graphic organizer)

3 เทคนิคเพ่อื นคู่คิด (Think pair share) √ ดี

4 วธิ ีการสอนแบบอภิปราย √ ดี

(Discussion Method)

5 วธิ กี ารสอนแบบอภิปราย √ ดี

(Discussion Method)

6 วธิ กี ารสอนแบบอภิปราย √ ดี

(Discussion Method)

7 การสอนแบบแบง่ กลุ่มทางาน √ ดี

(Committee work method)

8 เทคนคิ ซักไซไ้ ลเ่ รียง (Round robin) √ ดี

หมายเหตุ ระดบั คณุ ภาพ ระดับ 3 หมายถึง ดี ระดับ 2 หมายถงึ พอใช้ ระดับ 1 หมายถงึ ปรบั ปรงุ

ขอ้ เสนอแนะ/ปรบั ปรงุ พฒั นา
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
.............................................................................................................................................................................

ลงชือ่ ผู้บันทึก ลงช่ือ ผ้รู บั รอง
(นางสาวดาราพร ศรขี าว) (นายกิตตศิ ักด์ิ ประชุม)
ตาแหน่ง ครูผสู้ อน
ตาแหนง่ ผอู้ านวยการโรงเรยี นบา้ นท่าเยยี่ มวิทยายล

แผนการจดั การเรียนรู้

Unit 4 : Animals เวลา 8 ช่ัวโมง

1. มาตรฐานการเรียนรู้

ต 1.1 ป.6/2, 3, 4
ต 1.2 ป.6/4, 5
ต 1.3 ป.6/1, 2
ต 2.2 ป.6/1
ต 3.1 ป.6/1
ต 4.1 ป.6/1
ต 4.2 ป.6/1

2. สาระการเรียนรู้ Language Item Vocabulary Pronunciation

2.1 เนื้อหาสาระ smallest, tallest, fastest, than, Cluster sounds: /sp/,
most, expensive, beautiful, /wh/, /tr/, /gr/, /sn/
Function lifespan, Australia, India, Final sounds: /-st/,
Indonesia, Russia, Cambodia, /-l/, /-z/, /-r/,
1. Comparing  Comparison : Superlative speed, ground, useful, careful, Vowel sounds: /i /,
2. Giving information - ..... is / are the (smallest). difficult, snowy, forest, together, /u/, /i/,
3. Summarizing grassland, pound, raw, pygmy,
4. Asking for  Comparison : Comparative marmoset, mandrill, eucalyptus
- ..... is / are (smaller) than ..... . leaves, bamboo shoot, size, kind,
information take care, medicines, fur, basic
 Wh-questions
- Who / What .....?
- Which animal .....?
- ..... can live about ..... years.
- is / are as ..... as ..... .
- At / In ..... .

 Yes / No question
- Do you .....?
Yes, I do. / No, I don’t.
- Are you .....?
Yes, I am. / No, I’m not.

 I like
- They + v.1

2.2 ทกั ษะ/กระบวนการ

1) ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขียน
2) ทกั ษะการทางานกลุ่ม
3) ทกั ษะการสงั เกต
4) ทกั ษะการเปรียบเทยี บ
5) ทกั ษะการสรุปอา้ งอิง
6) ทกั ษะการประเมนิ ตนเอง

2.3 คณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์

1) ความซื่อสัตย์
2) ความมวี นิ ยั
3) การใฝ่เรียนรู้
4) ความมุ่งมนั่ ในการทางาน

3. ชุดคาถามทสี่ าคญั

3.1 What is your favorite amimal?
3.2 How about them?

4. ภาระงาน

เขียน 5 - 8 ประโยคบรรยายเกี่ยวกบั สัตวท์ ่ชี อบประกอบภาพวาด

5. การวดั ผลและการประเมนิ ผล

5.1 ประเมนิ ทกั ษะทางภาษา
5.2 ประเมินภาระงาน
5.3 ประเมินพฤติกรรม
5.4 ประเมินตนเอง
5.5 ประเมนิ โดยใชแ้ บบทดสอบ

6. การบูรณาการ

6.1 วทิ ยาศาสตร์
6.2 สังคมศึกษา ศาสนาและวฒั นธรรม
6.3 คณิตศาสตร์
6.4 การงานอาชีพและเทคโนโลยี
6.5 ภาษาไทย

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 1

รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหัสวิชา อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ที่ 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Animals เร่ือง Comparing เวลา 1 ช่ัวโมง

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยยี่ มวทิ ยายล จังหวัดนครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตัวชี้วดั
ต 1.1 ป.6/2, 4
ต 4.1 ป.6/1

1.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1) อ่านออกเสียงตามแบบไดถ้ ูกตอ้ ง
2) ตอบคาถามไดถ้ ูกตอ้ ง
3) พดู เปรียบเทยี บขอ้ มูลของสตั วไ์ ด้

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Final sound: /-st/
Vocabulary : smallest, tallest, fastest, than
Structure : .......... is (small / smaller than).the (smallest).
Function : Comparing
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขยี น ทกั ษะการเปรียบเทียบ
คุณลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ : การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมนั่ ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏบิ ตั ิ
3.1 การอ่านออกเสียงตามแบบ
3.2 การตอบคาถาม
3.3 การเปรียบเทยี บขอ้ มูลของสตั ว์

4. แนวทางการประเมิน
4.1 สิ่งทป่ี ระเมิน
- การจบั คู่บตั รภาพกบั บตั รประโยค
- การอ่านคาศพั ทแ์ ละขอ้ ความ
- แบบฝึกหดั

4.2 วธิ ีประเมิน
- สงั เกตพฤตกิ รรม
- ตรวจผลงาน

4.3 เคร่ืองมือประเมิน
- แบบสังเกตพฤติกรรมความถูกตอ้ งในการจบั คู่บตั รภาพกบั ประโยค การอ่านออกเสียง

และการสนทนา
- แบบบนั ทกึ คะแนน

4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน
- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10
- ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6
- ระดบั ปรับปรุง คะแนน 0-4

5. กิจกรรมการเรียนรู้
1. Warm up
1.1 ให้ดูภาพสัตวแ์ ละให้บอกคาศพั ทท์ ่ีเรียนมาแลว้ เช่น dog, cat, mouse, elephant,

giraffe, horse etc.
1.2 ถามคาถามง่ายๆ เช่น เม่ือพดู ถึงชา้ ง นกั เรียนนึกถึงคาวา่ อะไรบา้ ง
ครู: What words are in your idea when we think about elephant?
นกั เรียน: big, wild animal, four legs, turnk, small eyes. etc. นกั เรียนอาจตอบเป็ น

ภาษาไทยได้
2. Presentation
2.1 ทากิจกรรมที่ 1A. Listen. Point and say. ใน SB หนา้ 41

Script CD 22

1. Listen and say.
A. Listen. Point and say.
small smaller smallest
tall taller tallest
fast faster fastest

ใหน้ กั เรียนเดาเสียงของคาอ่านแต่ละคา
2.2 เปิ ด CD 22 เท่ียวท่ี 1 ใหน้ กั เรียนฟัง และช้ีคาศพั ทต์ าม
2.3 เปิ ด CD 22 เทยี่ วท่ี 2 ใหน้ กั เรียนฟัง ช้ีคาศพั ทแ์ ละอ่านตาม

2.4 ใหน้ กั เรียนบอกความหมายของแตล่ ะคาตามความเขา้ ใจ

2.5 ใหน้ กั เรียนอ่านขอ้ ความท่ี 1-3 และบอกความหมายของขอ้ ความที่อ่าน

2.6 ใหน้ กั เรียนอ่านขอ้ ความท่ี 5-6 ตามความเขา้ ใจ และบอกความหมาย

2.7 ใหน้ ักเรียนอ่านออกเสียงตามครูทีละประโยค เน้นให้นักเรียนออกเสียงคาลงทา้ ย /-st/

ใหถ้ ูกตอ้ ง

2.8 ครูช้ีที่ภาพและพดู The dog is small. The cat is smaller. The mouse is the smallest.

Look, the cat is smaller than the dog.

3. Practice

3.1 ฝึกอ่านขอ้ ความตามครู

3.2 พดู ตามครู เช่น The camel is taller than the ostrich. The horse is faster than the

greyhound.

3.3 แบ่งนกั เรียนเป็ น 5 กลุ่ม ทากิจกรรมท่ี 1 Who am I ? Answer the riddles. ใน WB หน้า

45 ขอ้ 1, 3, 8, 9, 10 ใหน้ กั เรียนอ่านในกลุ่มแลว้ ตอบคาถามตามความเขา้ ใจ

3.4 อาสาสมคั รออกมาเฉลยกลุ่มละ 3 ขอ้ พรอ้ มท้งั บอกคาทบี่ อกลกั ษณะของสตั วใ์ นลกั ษณะ

การเปรียบเทยี บในแตล่ ะปริศนา เช่น

ขอ้ 1 the smallest ขอ้ 3 the biggest ขอ้ 8 bigger

ขอ้ 9 best ขอ้ 10 tallest

Answer

1. Who am I ? Answer the riddles.

1. an ant 3. a whale 8. an elephant

9. dog 10. a giraffe

3.5 ครูเขียนคาศพั ทบ์ นกระดาน ท้งั ข้นั ปกติ ข้นั กวา่ และข้นั สุด เช่น

small smaller the smallest

big bigger the biggest

good better the biggest

tall taller the tallest

แลว้ ใหน้ กั เรียนฝึกอ่านประโยคที่บรรยายภาพ

4. Production

ใหน้ กั เรียนวาดภาพสัตว์ 3 ชนิด และเขียนเปรียบเทียบตามโครงสร้างประโยคท่ีเรียน แลว้

นาเสนอหนา้ ช้นั

5. Wrap up
ครูและนักเรียนร่วมกนั สรุปการเปรียบเทียบคาคุณศพั ท์ข้นั กว่า (Comparative Adjective)

และข้นั สุด (Superlative Adjective) แลว้ บนั ทกึ ลงสมุดแบบฝึกหดั ของนกั เรียน
6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้

6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 CD 22
7. เทคนิค/วธิ ีการสอนทเ่ี กย่ี วข้อง

7.1 การสอนแบบโครงสร้างความรู้ (Graphic organizer)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2

รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Animals เรื่อง Summarizing เวลา 1 ชั่วโมง

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยยี่ มวิทยายล จงั หวดั นครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตัวชี้วดั
ต 1.1 ป.6/4
ต 1.3 ป.6/2

1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อ่านออกเสียงขอ้ ความตามแบบได้
2) ตอบคาถามจากเร่ืองทอ่ี ่านได้
3) นาเสนอความคิดรวบยอดเก่ียวกบั ชีวติ สตั วใ์ นรูปภาพได้

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Cluster sound: /sp/
Vocabulary : lifespan
Structure : .......... can live about .......... years.
Function : Summarizing
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขียน ทกั ษะการเปรียบเทียบ ทกั ษะการสรุป

อา้ งอิง
คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์ : การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมน่ั ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ
3.1 การอ่านออกเสียง
3.2 การตอบคาถามจากเรื่องทีอ่ ่าน
3.3 การเขยี นกราฟแสดงอายขุ องสตั วแ์ ตล่ ะชนิดจากเร่ืองทอ่ี ่าน

4. แนวทางการประเมิน
4.1 สิ่งท่ีประเมิน
- การหาความหมายของคาศพั ท์
- การอ่านออกเสียงคาศพั ท์

- แบบฝึกหดั

4.2 วธิ ีประเมิน

- สงั เกตการอ่านออกเสียง

- ตรวจผลงาน

4.3 เคร่ืองมือประเมิน

- แบบสงั เกตการอ่านออกเสียง

- แบบบนั ทกึ คะแนน

4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน

- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10

- ระดบั ดี คะแนน 7-8

- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6

- ระดบั ปรบั ปรุง คะแนน 0-4

5. กจิ กรรมการเรียนรู้

1. Warm up

1.1 ทากิจกรรมท่ี 1 Who am I? Answer the riddles. ใน WB หนา้ 45 ขอ้ 2, 4, 5, 6 และ 7

อ่านคาถามพรอ้ มกนั และบอกคาตอบ

Answer

1. Who am I? Answer the riddles.
2. a bird 4. a banana 5. a panda 6. a tiger 7. a dolphin

1.2 ครูเขียนชื่อสตั วจ์ ากกคาตอบขอ้ 1-10 บนกระดาน ใหน้ กั เรียนอ่านออกเสียง

2. Presentation

2.1 ครูถามวา่ สตั วท์ ้งั หมดน้ี (บนกระดาน) สัตวช์ นิดไหนอายยุ นื ที่สุด เช่น How many years
can elehpants live? ชา้ งมีชีวติ อยไู่ ดก้ ่ีปี นกั เรียนอาจคาดเดา ครูเขยี นคาตอบไวห้ ลงั คาศพั ท์ เช่น

animals lifespan

bee 1
bird 3
whale 60
monkey 20

animals lifespan

panda 30
tiger 20
dolphin 30
elephant 60
dog 10

giraffe 20

แลว้ เขยี นคาวา่ lifespan บนตวั เลขบอกจานวนปี ท่ีมีชีวิตของสตั วแ์ ต่ละชนิดท่ีนักเรียน

ตอบ

2.2 ให้นักเรียนอ่านสะกดคา และเดาความหมายของคาว่า lifespan ออกเสียงตามครูให้

ถูกตอ้ งเนน้ เสียง /sp/ และทาความเขา้ ใจกบั วงจรชีวติ ของสตั วแ์ ตล่ ะชนิด

2.3 ทากิจกรรมท่ี 2A. Listen to the CD. Take turns reading with your friends. ใน SB หน้า

43

Script CD 24

2. Listen and read.
A. Listen to the CD. Take turns reading with your friends.

Lifespans of Animals
How many years can animals live?
Buffaloes can live about 10 years.
Horses can live about 20-30 years.
Monkeys can live 5 years more than buffaloes.
Tiger can live 20-25 years.
Cats can live about 13-17 years.
Dogs can live as long as cats.
Elephants can live longer than the others.
They can live about a hundred years.
Do you know what animal can live the longest?

2.4 นกั เรียนอ่านเรื่องในใจ หาความหมายคาศพั ทท์ ย่ี ากจาก Dictionary
2.5 ครูเปิ ด CD 24 ใหน้ กั เรียนฟังและช้ีคาตามท่ีไดย้ นิ
2.6 ครูเปิ ด CD 24 เป็ นช่วงๆ เพอ่ื ใหน้ กั เรียนอ่านตาม
2.7 ครูเปิ ด CD 24 อีกคร้ัง ใหน้ กั เรียนอ่านพร้อม CD

2.8 ถามคาถามง่ายๆ จากเร่ืองที่อ่าน เช่น How many years can buffaloes live? What
animals can live 5 years more than buffaloes? etc. ใหน้ กั เรียนหาคาตอบจากเร่ืองทอ่ี ่าน

3. Practice
แบง่ กลุ่มนกั เรียนทากิจกรรมดงั น้ี
3.1 ฝึกอ่านเน้ือเรื่อง โดยผลดั กนั อ่านกลุ่มละ 1 ประโยค
3.2 ใหน้ กั เรียนในกลุ่มผลดั กนั อ่านคนละ 1 ประโยค
3.3 ทากิจกรรม 2B. Fill in the number of years of their lifespans. ใน SB หนา้ 43 อ่าน

ขอ้ ความดา้ นล่าง และช่วยกนั สรุปใส่ตวั เลขบอกระยะเวลาท่ีสตั วแ์ ต่ละชนิดมีชีวติ อยไู่ ด้

4. Production
ทากิจกรรมที่ 2 Make the graph. ใน WB หน้า 46 เขียนกราฟแสดงระยะเวลาการมีชีวิตของ

สตั วแ์ ต่ละชนิดตามเรื่องทอ่ี ่านใน SB หนา้ 43

5. Wrap up
สรุปวา่ สตั วช์ นิดใดอายยุ นื ที่สุดโดยตอบคาถาม What animal can live the longest? แลว้
เขียนคาตอบไวใ้ ตก้ ราฟ

6. ส่ือ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 Dictionary
6.4 CD 24

7. เทคนิค/วิธีการสอนท่เี กยี่ วข้อง

7.1 การสอนแบบโครงสร้างความรู้ (Graphic organizer)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 3

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Animals เร่ือง Asking for information เวลา 1 ช่ัวโมง

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยยี่ มวิทยายล จงั หวัดนครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตวั ชี้วดั
ต 1.1 ป.6/2
ต 1.2 ป.6/4

1.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1) อ่านออกเสียงสระในคาไดถ้ ูกตอ้ ง
2) อ่านประโยคคาถามไดถ้ ูกตอ้ ง
3) ตอบคาถามไดถ้ ูกตอ้ งตรงประเด็น
4) ต้งั ประเด็นคาถามเพอ่ื ขอขอ้ มูลเกี่ยวกบั สตั วไ์ ดถ้ ูกตอ้ ง

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Cluster sounds: /wh/, /tr/ Vowel sound: /ia/
Vocabulary : Australia, India, Indonesia, Russia, Cambodia
Structure : Which animal is …..?
Function : Asking for information
ทกั ษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขยี น ทกั ษะการต้งั คาถาม ทกั ษะการทางาน

กลุ่ม
คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์ : ความมีวนิ ยั การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมน่ั ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ
3.1 การอ่านออกเสียง
3.2 การตอบคาถาม
3.3 การต้งั คาถามเพอ่ื ขอขอ้ มูลเกี่ยวกบั สตั ว์

4. แนวทางการประเมนิ
4.1 สิ่งทปี่ ระเมิน
- การออกเสียงสระในคาศพั ท์

- การอ่านประโยคคาถาม
- แบบฝึกหดั
- ผลงานการเขียนคาถาม
4.2 วธิ ีประเมิน
- สงั เกตพฤติกรรม
- ตรวจผลงาน
4.3 เครื่องมือประเมิน
- แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการอ่านออกเสียง
- แบบบนั ทึกคะแนน
4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน
- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10
- ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6
- ระดบั ปรบั ปรุง คะแนน 0-4

5. กจิ กรรมการเรียนรู้

1. Warm up
เลือกปัญหาจาก Who am I? Answer the riddles. ใน WB หนา้ 45-46 ประมาณ 2-3 ขอ้ เขยี น

ใส่การ์ดวางควา่ ไวบ้ นโตะ๊ ครูสุ่มนกั เรียนออกมาเลือกอ่านขอ้ ความทายปัญหา ใหน้ กั เรียนท่ีเหลือตอบ ครู
อาจช่วยแนะคาตอบ หรือใหน้ กั เรียนแสดงท่าทางใหเ้ พอ่ื นๆ ทาย

2. Presentation/Practice
2.1 สอนคาศพั ทช์ ่ือประเทศ Australia, India, Indonesia, Russia, Cambodia โดยใชบ้ ตั รคา

ใหน้ กั เรียนสงั เกตการออกเสียง /ia/ แลว้ ออกเสียงใหถ้ ูกตอ้ ง
2.2 ทากิจกรรมท่ี 3A. Think and discuss. Work with your friends. ใน SB หน้า 44 ครูให้

นกั เรียนอ่านออกเสียงประโยคคาถามพร้อมกนั บางขอ้ ครูฟังการอ่านออกเสียงของนกั เรียน ให้นกั เรียน
สงั เกตการออกเสียง /wh/ ออกเสียงเป็ น /w/ เท่าน้นั และการออกเสียง /tr/ ในคาวา่ Australia และแกไ้ ขถา้
นกั เรียนออกเสียงผดิ แลว้ ช่วยกนั หาคาตอบ ครูช่วยใบค้ าตอบ โดยบอกอกั ษรบางตวั ของคา หรือให้นักเรียน
ดูภาพทอ่ี ยรู่ อบๆ ประโยคคาถาม

2.3 ใหน้ กั เรียนแบ่งกลุ่ม กลุ่มละ 3-4 คน ทากิจกรรมที่ 3A. Think and discuss. Work with
your friends. ฝึกอ่านประโยคคาถามและช่วยกนั หาคาตอบเป็ นผลงานกลุ่ม แตล่ ะกลุ่มใหส้ ่งตวั แทนออกมา
เฉลยคาตอบของแต่ละขอ้ และเปรียบเทยี บคาตอบกบั กลุ่มอ่ืนๆ

Answer

3A. Think and discuss. Work with your friends.

1. The ant. 2. The giraffe.

3. The dog. 4. The koala.

5. The panda. 6. The tiger.

7. The bird. 8. The monkey.

9. The fish. 10. The elephant.

2.4 ทากิจกรรมท่ี 3 What is different from the group? และทากิจกรรมที่ 4 What are these
words? ใน WB หนา้ 47

Answer

3. What is different from the group?

1. monkey 2. fish

3. snake 4. Cambodia

5. cats 6. leaves

7. lions 8. climbing

9. giraffe 10. elephant

Answer

4. What are these words?

1. mouse 2. forest
3. tiger 4. India
5. panda 6. koala
7. whale 8. elephant
9. dolphin 10. giraffe

2.5 อาสาสมคั รของแตล่ ะกลุ่มออกมาเฉลยคาตอบ

3. Production/ Wrap up
3.1 ใหน้ กั เรียนทาเกม Who am I? ของตนเอง หรือทาเป็ นงานกลุ่ม กลุ่มละไม่ต่ากวา่ 5 ขอ้

โดยใชช้ ่ือสตั วจ์ ากกิจกรรม 3.1 และ 3.2 ส่งใหค้ รูตรวจสอบความถูกตอ้ ง แลว้ เขียนลงบตั รกระดาษ
แลกเปล่ียนกนั หาคาตอบกบั กล่มุ อนื่

3.2 นกั เรียนช่วยกนั สรุปความรูท้ ี่ไดแ้ ละงานท่ีไดท้ า แลว้ ติดแสดงผลงานแต่ละกลุ่มที่บอร์ด
ในช้นั เรียน

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 แถบประโยคคาถามจากกิจกรรมที่ 1 Who am I? Answer the riddles. ใน WB หนา้ 45-46

7. เทคนิค/วิธีการสอนทีเ่ กยี่ วข้อง

7.1 เทคนิคเพอ่ื นคูค่ ดิ (Think pair share)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 4

รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหัสวชิ า อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Animals เรื่อง Asking for information2 เวลา 1 ชั่วโมง

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยย่ี มวิทยายล จงั หวดั นครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตวั ชี้วัด
ต 1.1 ป.6/2, 4
ต 1.3 ป.6/1
ต 4.1 ป.6/1

1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อ่านออกเสียงคาและขอ้ ความไดถ้ ูกตอ้ ง
2) ตอบคาถามจากเรื่องที่อ่านได้
3) เตมิ คาในช่องวา่ งไดถ้ ูกตอ้ ง

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Vowel sounds: /u:/, /i:/
Vocabulary : eucalyptus leaves, bamboo shoot
Structure : A : Do you …..?
B : Yes, I do. / No, I don’t.
A : Are you …..?
B : Yes, I am. / No, I am not.
Function : Asking for information
ทกั ษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขียน ทกั ษะการทางานกลุ่ม ทกั ษะการนา

ความรู้ไปใช้
คุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์ : ความมีวนิ ยั การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมนั่ ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ
3.1 การอ่านออกเสียง
3.2 การตอบคาถาม
3.3 แบบฝึกหดั

4. แนวทางการประเมนิ

4.1 สิ่งทีป่ ระเมิน

- การอ่านออกเสียง

- การอ่านคาศพั ทแ์ ละขอ้ ความ

- การตอบคาถามจากเรื่องท่อี ่าน

- แบบฝึกหดั

4.2 วธิ ีประเมิน

- สงั เกตพฤตกิ รรมการอ่านออกเสียง

- ตรวจผลงาน

4.3 เคร่ืองมือประเมิน

- แบบสงั เกตพฤติกรรมการอ่านออกเสียง

- แบบบนั ทึกคะแนน

4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน

- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10

- ระดบั ดี คะแนน 7-8

- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6

- ระดบั ปรบั ปรุง คะแนน 0-4

5. กจิ กรรมการเรียนรู้

1. Warm up

ครูช้ีตุก๊ ตา koala ทีว่ างบนโตะ๊ ใหน้ กั เรียนบอกความรู้เดิมเกี่ยวกบั koala เก่ียวกบั อาหาร

และท่อี ยู่ โดยท่ีครูยงั ไม่ตอ้ งตอบคาถามใดๆ ของนกั เรียน

2. Presentation

2.1 ครูสอนคาศพั ทใ์ หม่ eucalyptus leaves, bamboo shoot และเสียง /u:/ : eucalyptus,

bamboo shoot, /i:/ : leaves ใหน้ กั เรียนออกเสียงตาม

2.2 ให้นักเรียนถามและตอบ Yes/No โดยใชค้ าถาม Do you ….......? Yes, I do. No, I

don’t. Are you ….......? Yes, I am. No, I’am not. จากประสบการณ์ของนกั เรียน เช่น

- Do you learn English? - Do you live in Bangkok?

- Do you sleep in a kitchen? - Are you a teacher?

2.3 ครูสอนสานวน to be good at + ช่ือวชิ าหรือประโยคเพ่อื บอกวา่ เก่งวชิ าอะไร เช่น I’m

good at Engilsh. He’s good at running. ใหน้ กั เรียนแตล่ ะคนบอกวา่ ตนเองเก่งวชิ าอะไร

2.4 กิจกรรมที่ 5B. Read and tick.  in  ใน SB หนา้ 49 ใหน้ กั เรียนดูและอ่านออกเสียง

พร้อมกนั และทาความเขา้ ใจเร่ืองทอ่ี ่าน

เน้ือหาดดั แปลงจากเน้ือหาใน http://www.koalaexpress.com.au/facts.htlm และ
http://www.nationzoo.si.edu/Animals/GiantPandas/ นาเสนอตามความเขา้ ใจ

1) แบ่งนักเรียนเป็ นกลุ่ม กลุ่มละ 4-5 คน ให้นกั เรียนอ่านออกเสียง ทาความเขา้ ใจเน้ือ
เรื่อง ใน SB หนา้ 49 ภายในกลุ่ม ครูถามคาถามจากเรื่องทอ่ี ่าน เช่น

- What animals do the children see?
- Where are they from?
- What do they like to eat?

เป็ นตน้
2) ใหแ้ ต่ละกลุ่มตอบ เมื่อได้คาตอบแลว้ ครูบอกเหตุผลว่าทาไมครูไม่ตอบคาถามของ
นกั เรียนในข้นั Warm up
3. Practice
3.1 อ่าน SB หนา้ 50 แลว้  in และเตมิ คาในช่องวา่ ง
3.2 ทากิจกรรม Complete the sentences. ใน SB หนา้ 50

Answer

Complete the sentences.

You are koalas. You are from Australia.

You eat leaves.

are pandas are from China

 eat leaves  are koalas

 are from Australia eat bamboo shoots

From your answers, fill in the blanks.

K

O

AUSTRAL I A

L E AL V E S

My basic fur .i.s..b..l.ack a.n..d...w. hite.
4. Production

4.1 ทากิจกรรมท่ี 5 Complete the sentences. ใน WB หน้า 48 นาอกั ษรมาเรียงเป็ นคาศพั ท์
ของ The secret word

4.2 ทากิจกรรมที่ 8 Fill in the missing words. ใน WB หนา้ 50

Answer

8. Fill in the missing words.

1. live 2. eat 3. things 4. many

5. plants 6. them 7. both 8. meat

5. Wrap up

5.1 ครูเฉลยคาตอบกิจกรรมที่ 5 Complete the sentences. ใน WB หนา้ 48 ทีละขอ้ แลว้ ให้

ทกุ คนบอกคาตอบของ The secret word

Answer

5. Complete the sentences. 5. mandrill
1. Australia 2. Penguins 3. China 4. marmoset 10. elephant
6. leaves 7. Lions 8. climbing 9. giraffe

The secret word Animal Life
5.2 ทากิจกรรมที่ 6 ใน WB หนา้ 49 วาดภาพจากคาศพั ทท์ ีเ่ ลือก 5 คา
6. ส่ือ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 ตกุ๊ ตา koala
6.4 บตั รคาศพั ท์
7. เทคนิค/วิธีการสอนทเี่ กย่ี วข้อง

7.1 วธิ ีการสอนแบบอภิปราย (Discussion Method)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 5

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Animals เร่ือง Answering questions เวลา 1 ช่ัวโมง

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยยี่ มวทิ ยายล จังหวัดนครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้
1.1 ตวั ชี้วัด
ต 1.1 ป.6/2
ต 1.3 ป.6/1
ต 3.1 ป.6/1
ต 4.1 ป.6/1
ต 4.2 ป.6/1
1.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1) อ่านออกเสียงตามแบบได้
2) ใหข้ อ้ มูลจากตารางได้
3) บอกความเร็วของสตั วโ์ ดยใชร้ ะบบองั กฤษและระบบเมตริกได้

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Cluster sounds: /sp/, /gr/
Vocabulary : speed, ground
Structure : What is faster, .......... or .......... ?
What is the fastest animal?
Function : Answering questions
Culture : ทางยโุ รปและอเมริกามกั บอกความเร็วเป็นไมล์
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขยี น ทกั ษะการเปรียบเทยี บ ทกั ษะการสรุปอา้ งอิง

ทกั ษะการทางานกลุ่ม
คณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์ : ความมีวนิ ยั การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมน่ั ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏบิ ัติ
3.1 การอ่านออกเสียง
3.2 การบอกขอ้ มูลจากตาราง

3.3 การใหข้ อ้ มูลความเร็วของสตั ว์

4. แนวทางการประเมนิ
4.1 สิ่งทปี่ ระเมิน
- การออกเสียงสระในคาศพั ท์
- การอ่านประโยคคาถาม
- แบบฝึกหดั
- ผลงานการเขยี นคาถาม
4.2 วธิ ีประเมิน
- สงั เกตพฤติกรรม
- ตรวจผลงาน
4.3 เครื่องมือประเมิน
- แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการอ่านออกเสียง
- แบบบนั ทึกคะแนน
4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน
- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10
- ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6
- ระดบั ปรับปรุงคะแนน 0-4

5. กจิ กรรมการเรียนรู้

1. Warm up
1.1 บอกช่ือสตั วจ์ ากบตั รภาพหรือตกุ๊ ตารูปสตั วท์ ่ีครูใหด้ ู
1.2 ใหน้ กั เรียนบอกว่าสัตวช์ นิดใดเป็ นสตั วน์ ้าและสตั วบ์ กโดยถามวา่ What animals are in

water? และ What animals are on land?
1.3 ครูเขียนแยกสตั วท์ ้งั 2 ประเภท บนกระดานแลว้ ใหน้ กั เรียนอ่านออกเสียงคาศพั ทอ์ ีกคร้งั
1.4 ครูถามถึงความเร็วของสตั วแ์ ต่ละชนิดทีเ่ ขียนบนกระดาน เช่น
- How fast are tigers? Which animals can run fast, cheetahs or deer?
- There are different speeds of animals.

2. Presentation
2.1 ครูเขยี นคา speeds of animals บนกระดาน ใหน้ กั เรียนอ่านตามครู ออกเสียง /sp/ ให้

ถูกตอ้ งและเดาความหมาย
2.2 ใหน้ ักเรียนดูตารางใน SB หน้า 45 อ่านช่ือสัตวใ์ นตารางทางซา้ ย และอ่านความเร็วใน

ตารางทางขวา

2.3 ครูถามคาถามใหน้ กั เรียนหาคาตอบจากขอ้ มูลในตาราง เช่น
ครู: Can a tuna swim 70 kilometers an hour?
นกั เรียน: Yes.
ครู: Yes. A tuna can swim 70 kilometers an hour.
ครู: Are tunas faster than dolphins?
นกั เรียน: Yes, tunas are faster than dolphins.
ครู: Tunas are 6 kilometers an hour faster than dolphins.

2.4 นกั เรียนอ่านประโยคคาพดู ของเดก็ ๆ ใน SB หนา้ 45 ตามครู

3. Practice
3.1 ทากิจกรรมที่ 3B. Work in pairs. ใน SB หน้า 45 จบั คู่ผลดั กันถาม โดยใชค้ าถาม

เลียนแบบคาพดู ของเดก็ ๆ ใน SB หนา้ 45
3.2 เขยี นคาถามจากขอ้ มูลในตาราง แลว้ ถามเพอื่ นคู่อื่น

4. Production/Wrap up
4.1 ใหน้ กั เรียนนาขอ้ มูลในตารางมาวาดเป็นกราฟแสดง Speeds of animals จากชา้ สุดไปหา

เร็วสุด โดยเลือกระหวา่ งสตั วบ์ กหรือสตั วน์ ้าเพยี ง 1 อยา่ งเท่าน้นั
4.2 ใหน้ กั เรียนคน้ ควา้ เพม่ิ เติมเกี่ยวกบั ความเร็วของสตั วเ์ ล้ียง เช่น สุนขั เป็ ด ไก่ เป็ นตน้

6. ส่ือ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 บตั รภาพหรือตกุ๊ ตารูปสตั ว์

7. เทคนิค/วธิ ีการสอนทีเ่ กยี่ วข้อง

7.1 วธิ ีการสอนแบบอภปิ ราย (Discussion Method)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 6

รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหัสวชิ า อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Animals เร่ือง Adjectives เวลา 1 ชั่วโมง

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยย่ี มวิทยายล จงั หวัดนครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตวั ชี้วดั

ต 1.1ป.6/2, 4

1.2 จุดประสงค์การเรียนรู้

1) อ่านออกเสียงคา Adjectives ในรูปของการเปรียบเทยี บได้

2) เปรียบเทียบส่ิงทม่ี ีลกั ษณะเดียวกนั ได้

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Final sounds: /-l/, /-z/

Vocabulary : useful, careful, diffecult, as .......... as

Structure : .......... is / are as .......... as

Function : Comparing
Culture : ในการบอกลกั ษณะอว้ นของคนมกั ไม่ใช้ fat เพราะไม่สุภาพ

ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พูด อ่าน และเขียน ทกั ษะการเปรียบเทียบ ทกั ษะการ

สรุปยอ่

คุณลักษณะอนั พึงประสงค์ : การใฝ่เรียนรู้ ความซ่ือสตั ย์

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ

3.1 การอ่านออกเสียง

3.2 การเปรียบเทยี บข้นั กวา่ และข้นั สุด

3.3 การเปรียบเทียบสิ่งทีม่ ีลกั ษณะเดียวกนั

4. แนวทางการประเมนิ

4.1 สิ่งทปี่ ระเมิน

- การออกเสียง - แบบฝึกหดั - ผลงานการเขยี นคาถาม

4.2 วธิ ีประเมิน

- สงั เกตพฤตกิ รรม - ตรวจผลงาน

4.3 เครื่องมือประเมิน

- แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการอ่านออกเสียง - แบบฝึก

4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน

- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10 - ระดบั ดี คะแนน 7-8

- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6 - ระดบั ปรับปรุงคะแนน 0-4

5. กจิ กรรมการเรียนรู้

1. Warm up

ทายปริศนาตามลกั ษณะของนกั เรียนในหอ้ ง

ครู : Look around and find the answers.

Who is the tallest in your class?

Who is the shortest in your class?

Who is the heaviest?

Who is the most beautiful?

2. Presentation

2.1 ทากิจกรรมท่ี 4A. Read these adjectives and learn more about comparison. ใน SB หนา้

46 โดยแบ่งนกั เรียนเป็ น 3 กลุ่ม กลุ่มท่ี 1 อ่านคาศพั ทข์ ้นั ธรรมดา กลุ่มท่ี 2 อ่าน Comparative และกลุ่มท่ี 3

อ่าน Superlative ตามครู

2.2 ใหน้ กั เรียนบอกลกั ษณะของ Adjectives ในข้นั กวา่ และข้นั สุดวา่ มีกี่ลกั ษณะ แลว้ อ่านแต่

ละลกั ษณะตามครูอีกคร้งั

2.3 ครูนาปากกาและดินสอสีทมี่ ีขนาดยาวเท่ากนั มาใชส้ อน as long as เช่น

- This pen is as long as this colored pencil.

2.4 ครูเรียกนกั เรียน 2 คน ที่มีส่วนสูงเทา่ กนั ออกมาหนา้ หอ้ งและสอน as tall as เช่น

- Pensinee is as tall as Nattawat.

2.5 ครูเขยี น as .......... as บนกระดาน ครูนาบตั รคาศพั ท์ (คาคุณศพั ท)์ วางตรงกลางระหว่าง

as .......... as เช่น

- as tall as

- as big as

- as .......... as

ขณะวางบตั รคาครูพดู ประโยค โดยใชข้ อ้ มูลของนกั เรียนและสิ่งตา่ งๆ ในหอ้ งเรียน ให้

นกั เรียนพดู ตาม และทาความเขา้ ใจ

2.6 ทากิจกรรมท่ี 4B. Look at these pictures. Read and work with your friends. ใน SB
หนา้ 47 โดยใหน้ กั เรียนอ่านประโยคท่ีเป็นขอ้ สรุปการเปรียบเทียบ เช่น ครูอ่านราคาของของเล่นให้นกั เรียน
อ่านตามดงั น้ี

ครู :The teddy bear is 80 baht.
The toy train is 70 baht.
The robot is 120 baht.
The car is 80 baht.

3. Practice
นักเรียนอ่านตามครูทีละประโยค แลว้ อ่านประโยค The teddy bear is as cheap as the car.

แบ่งนักเรียนเป็ นกลุ่มผลัดกันถามอายุ ส่วนสูง และน้าหนักของเพ่ือนในกลุ่ม แล้วเขียนสรุปโดยใช้
โครงสรา้ ง

.......... is as tall as .......... .
.......... is as heavy as .......... .
.......... is as old as .......... .
แลว้ พดู รายงานทีละกลุ่ม

4. Production/ Wrap up
4.1 มอบหมายงานใหน้ กั เรียนเลือกทาอยา่ งใดอยา่ งหน่ึง ดงั น้ี สมั ภาษณ์บคุ คล 5 คน แลว้

แสดงขอ้ มูลโดยใชก้ ราฟ พร้อมท้งั เขยี นประโยคสรุปเพอ่ื แสดงการเปรียบเทียบ โดยการสมั ภาษณ์น้นั
สมั ภาษณ์เพยี งขอ้ มูลใดขอ้ มลู หน่ึงเทา่ น้นั คอื อายุ น้าหนกั หรือส่วนสูง

4.2 นาใบโฆษณาสินคา้ แต่ละชนิดมาเปรียบเทียบกนั แลว้ เขียนสรุปแสดงการเปรียบเทียบ
ตามโครงสรา้ งประโยคที่เรียน

6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 บุคลากรในโรงเรียน
6.4 ส่ิงตา่ งๆ ในหอ้ งเรียน
6.5 ใบโฆษณาสินคา้

7. เทคนิค/วธิ ีการสอนทเ่ี กย่ี วข้อง

7.1 วธิ ีการสอนแบบอภปิ ราย (Discussion Method)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 7

รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Animals เรื่อง Comparison เวลา 1 ช่ัวโมง

กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยยี่ มวิทยายล จงั หวดั นครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตวั ชี้วดั

ต 1.3 ป.6/1

ต 4.1 ป.6/1

1.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้

1) นกั เรียนร้องเพลงการเปรียบเทยี บได้

2) นกั เรียนเขียนประโยคแสดงการเปรียบเทียบได้

3) ทาแบบฝึกไดถ้ ูกตอ้ ง

2. สาระการเรียนรู้

Pronunciation : Final sounds: /-r/, /-st/

Vocabulary : Comparative Adjectives, Superlative Adjectives

Structure : .......... is/are .......... than.

.......... is/are the .......... .

Function : Comparison

ทกั ษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขียน ทกั ษะการทางานกลุ่ม ทกั ษะการ

เปรียบเทยี บ ทกั ษะการนาความรู้ไปใช้

คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์ : ความมีวนิ ยั การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมน่ั ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏบิ ตั ิ

3.1 การรอ้ งเพลง

3.2 แบบฝึกหดั

4. แนวทางการประเมิน

4.1 สิ่งทปี่ ระเมิน

- การอ่านคาศพั ทแ์ ละขอ้ ความ

- การตอบคาถามจากเร่ืองท่อี ่าน

- แบบฝึกหดั
4.2 วธิ ีประเมิน

- สงั เกตพฤตกิ รรมการอ่านออกเสียง
- ตรวจผลงาน
4.3 เครื่องมือประเมิน
- แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการอ่านออกเสียง
- แบบบนั ทกึ คะแนน
4.4 แนวทางการใหค้ ะแนน
- ระดบั ดีมาก คะแนน 9-10
- ระดบั ดี คะแนน 7-8
- ระดบั พอใช้ คะแนน 5-6
- ระดบั ปรบั ปรุง คะแนน 0-4
5. กจิ กรรมการเรียนรู้
1. Warm up
อ่าน The Comparison of Adjectives ในกิจกรรมที่ 4A. ใน SB หนา้ 46 เนน้ การออกเสียง /-r/
ของ Comparative Adjectives และ เสียง /-st/ ของ Superlative Adjectives
2. Presentation
2.1 ทากิจกรรมที่ 6 Sing. ใน SB หน้า 51 ใหน้ ักเรียนฟังเพลง Comparison (CD 25) แลว้
สนทนาเก่ียวกับเพลงว่าเกี่ยวกบั เร่ืองใด ครูเขียนคาตอบบนกระดาน เช่น การเปรียบเทียบสิ่งท่ีมีลกั ษณะ
เดียวกนั มากกวา่ และเป็นท่สี ุด
2.2 นกั เรียนอ่านเน้ือเพลงตามครู
2.3 เปิ ด CD 25 ใหน้ กั เรียนฟังเพลงอีกคร้งั และรอ้ งตาม

Script CD 25

6. Sing
Sing the song together and clap along with the words you sing.
Comparison
As tall as. As old as.
He weighs more. She is taller.
I’m the tallest. I’m the oldest.
Who’s the heaviest? Piggy is the heaviest.
Tina: I’m as tall as Tiny.

Tina: I’m older. She is younger.
Tina: I’m slower. He is faster.
3. Prctice
3.1 แบ่งนกั เรียนเป็น 3 กลุ่ม ผลดั กนั รอ้ งตามลกั ษณะการเปรียบเทยี บต่อกนั เป็ นท่อนๆ
3.2 แต่ละกลุ่มผลดั กนั ร้องเพลงกลุ่มละ 1 รอบ
3.3 ฝึกอ่านขอ้ ความใตเ้ พลงในกลุ่ม แลว้ แตล่ ะกลุ่มผลดั กนั ออกเสียงในช้นั เรียน
3.4 แจกกระดาษใหน้ กั เรียนกลุ่มละ 1 แผน่ ทากิจกรรมท่ี 7A. Complete the sentences. ใน
SB หนา้ 52 และกิจกรรมท่ี 7B. Put these items in order, from the least to the most. ใน SB หนา้ 53 ตาม
เวลาท่ีตกลงกนั ในการทากิจกรรม

Answer

7B. Put these items in order, from the least to the most.
1. an elephant
2. a pig
3. a cheetah
4. a penguin
5. a plane
6. a plane

3.5 อาสาสมคั รของแต่ละกลุ่มออกมาเขียนคาตอบบนกระดาน ทุกกลุ่มอ่านพร้อมกนั และ
ตรวจสอบคาตอบ

4. Production/Wrap up
ทากิจกรรมท่ี 8 Complete the sentences. ใน WB หนา้ 50 (ไม่เสร็จใหท้ าตอ่ เป็นการบา้ น)

Answer

8. Complete the sentences. Use the superlative form of the adjective in the box.
1. highest
2. smallest
3. coldest
4. longest
5. fastest
6. most beautiful
7. best
8. biggest

9. most expensive
10.most dangerous
6. สื่อ / แหล่งการเรียนรู้
6.1 Student’s Book 6
6.2 Workbook 6
6.3 CD 25
7. เทคนิค/วธิ ีการสอนท่ีเกยี่ วข้อง

7.1 การสอนแบบแบ่งกลุ่มทางาน (Committee work method)

บันทกึ ผลหลังการสอน

1. ผลการจัดการเรียนรู้

………………………………………………………………………………………………………………..
…………………………………..……………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………..

2. ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

3. แนวทางการแก้ไข

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงชื่อ…………………………………………ผู้สอน

(นางสาวดาราพร ศรีขาว)

4. ข้อเสนอแนะ

………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………
………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ………………………………ผู้อานวยการโรงเรียน

(นายกติ ตศิ ักด์ิ ประชุม)

แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 8

รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ16101 ช้ันประถมศึกษาศึกษาปี ท่ี 6 ปี การศึกษา 2565

หน่วยการเรียนรู้: Animals เรื่อง Giving information เวลา 1 ช่ัวโมง

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ โรงเรียนบ้านท่าเยย่ี มวิทยายล จงั หวดั นครราชสีมา

ผู้สอน : นางสาวดาราพร ศรีขาว

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. เป้าหมายการเรียนรู้

1.1 ตัวชี้วัด
ต 1.1 ป.6/2
ต 1.2 ป.6/5
ต 1.3 ป.6/1
ต 4.1 ป.6/1

1.2 จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1) อ่านออกเสียงคาศพั ทต์ ามหลกั การอ่านออกเสียงไดถ้ ูกตอ้ ง
2) บอกความหมายของคาศพั ทไ์ ด้
3) ใหข้ อ้ มูลเก่ียวกบั สตั วท์ ี่ชอบประกอบภาพได้

2. สาระการเรียนรู้
Pronunciation : Final sound: /-z/
Vocabulary : size, kind, take care
Structure : I like .......... / They + v.1 (eat, are) ..........
Function : Giving information
ทักษะกระบวนการ : ทกั ษะการฟัง พดู อ่าน และเขียน ทกั ษะการแปลความ ทกั ษะการสรุป

อา้ งอิง
คณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์ : การใฝ่เรียนรู้ ความมุ่งมนั่ ในการทางาน

3. ภาระงาน / ชิ้นงาน / การปฏิบัติ
3.1 การอ่านออกเสียง
3.2 การบอกความหมายคาศพั ท์
3.3 ช้ินงาน

4. แนวทางการประเมนิ
4.1 สิ่งท่ีประเมิน


Click to View FlipBook Version