แผนการสอน/การจดั การเรียนรูแ้ บบมุ่งเนน้ สมรรถนะอาชพี
และบูรณาการตามหลกั ปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง
รหัสวิชา…….20100-1001……..วชิ า……..เขยี นแบบเทคนคิ เบื้องตน้ ………
หลักสูตร ประกาศนียบัตรวิชาชีพ ปี พ.ศ. 2562
ประเภทวิชา อุตสาหกรรม
จัดทาโดย
นายจกั กฤช หรอ่ ยดา
ตาแหนง่ ครพู ิเศษสอน
แผนกวิชา ชา่ งเชอื่ มโลหะ
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศกึ ษา 2564
ฝ่ายวิชาการ วิทยาลัยเทคนคิ สวา่ งแดนดิน
สานกั งานคณะกรรมการการอาชวี ศกึ ษา
แผนการสอน/การจดั การเรียนรู้แบบมุ่งเนน้ สมรรถนะอาชพี
และบูรณาการตามหลกั ปรชั ญาของเศรษฐกิจพอเพยี ง
รหัสวิชา…….20100-1001……..วชิ า……..เขยี นแบบเทคนคิ เบื้องตน้ ………
หลักสูตร ประกาศนียบัตรวิชาชีพ ปี พ.ศ. 2562
ประเภทวิชา อุตสาหกรรม
จัดทาโดย
นายจกั กฤช หรอ่ ยดา
ตาแหนง่ ครพู เิ ศษสอน
แผนกวิชา ชา่ งเชือ่ มโลหะ
ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2564
ฝ่ายวิชาการ วิทยาลัยเทคนคิ สวา่ งแดนดิน
สานกั งานคณะกรรมการการอาชวี ศกึ ษา
ก
คำนำ
แผนการสอน รายวิชาวิชาเขียนแบบเทคนคิ เบ้ืองตน้ รหัส 20100-1001 เลม่ นี้ ได้แบ่งเน้อื หา ในการ
เรียนออกเป็น 11 หน่วยการเรียน เนื้อรายวิชามุ่งเน้นให้ผู้เรียนมีความรู้ความเข้าใจเก่ียวกับพัฒนาการงาน
เขียนแบบ การนาเรขาคณิตประยุกต์ใช้ในงานเขียนแบบ หลักการเขียนตัวอักษร มาตรฐานในงานเขียนแบบ
ท้ังเร่ืองลักษณะของเส้นในงานเขียนภาพสามมิติ การสร้างภาพสามมิติ การสร้างภาพฉาย ร่วมไปจนถึง
หลักการสเกตภาพ สัญลักษณ์ในงานเขียนแบบอุตสาหกรรมและการเขียนภาพช่วย สามารถดาเนินการจัด
กิจกรรมการเรียนได้ ซึ่งประกอบด้วย จุดประสงค์การสอน เน้ือหาสาระท่ีสอน วิธีการสอน เอกสารและสื่อ
ประกอบการสอนเป็นต้น ท้ังน้ีผเู้ ขยี นคาดหวงั วา่ แผนการฉบบั น้ีคงอานวยประโยชน์ ต่อการเรียนการสอน วชิ า
เขียนแบบเทคนิคเบ้ืองต้นได้ตามสมควร ซึง่ จะสง่ ผลใหก้ ารเรียนการสอนราย วชิ าเขียนแบบเทคนิคเบือ้ งต้น มี
ประสทิ ธภิ าพและมคี ุณภาพยง่ิ ข้นึ ต่อไป
ผู้เรียบเรียงหวังเป็นอย่างย่ิงว่าแผนการสอนเล่มนี้จะมีประโยชน์ต่อผู้อ่านและนักศึกษาทุกท่านหาก
ผู้อ่านท่านใดมีข้อเสนอแนะเพอื่ ปรับปรุงแผนการสอนเล่มนี้ ให้เกิดคุณค่าต่อนักศึกษาฝึกสอน ขอได้โปรดแจ้ง
ให้ผ้เู รียบเรียงแผนการสอนทราบด้วยจะเปน็ พระคุณอย่างยิ่ง
จกั กฤช หร่อยดา
วนั ที.่ .........../............/.............
สารบัญ ข
คานา หน้า
สารบัญ ก
ลกั ษณะรายวชิ า ข
การแบ่งหนว่ ยการเรยี น ค
จุดประสงค์การสอน จ
กาหนดการสอน ฉ
การประเมินผลรายวชิ า ช
ตารางกาหนดนาหนักคะแนน ซ
แผนการสอนสัปดาห์ท่ี 1 การปฐมนเิ ทศและววิ ัฒนาการเขยี นแบบ ฌ
1
แผนบทเรียน 2
แผนการสอน 3
เน้อื หาสาระ 7
กจิ กรรมการเรยี นการสอน 14
งานท่มี อบหมายหรอื กิจกรรม 15
แบบทดสอบ 16
เฉลยแบบทดสอบ 17
การประเมินผล 18
บนั ทกึ หลังการสอน 19
แผนการสอนสัปดาหท์ ี่ 2 เครื่องมืออุปกรณใ์ นการเขยี นแบบ 20
แผนบทเรยี น 21
แผนการสอน 22
เนื้อหาสาระ 24
กจิ กรรมการเรยี นการสอน 38
งานท่มี อบหมายหรอื กจิ กรรม 39
แบบทดสอบ 40
เฉลยแบบทดสอบ 41
การประเมินผล 42
บนั ทึกหลังการสอน 43
แผนการสอนสปั ดาห์ที่ 3 มาตรฐานท่ีใชใ้ นการเขยี นแบบ 44
แผนบทเรียน 45
แผนการสอน 46
เนอ้ื หาสาระ 47
กจิ กรรมการเรียนการสอน 53
งานทม่ี อบหมายหรอื กิจกรรม 54
สารบัญ(ต่อ) ข
แบบทดสอบ หนา้
เฉลยแบบทดสอบ 55
การประเมนิ ผล 57
บนั ทึกหลงั การสอน 58
แผนการสอนสปั ดาหท์ ี่ 4 รูปทรงเลขาคณิต 59
แผนบทเรยี น 60
แผนการสอน 61
เน้อื หาสาระ 62
กจิ กรรมการเรยี นการสอน 63
งานท่ีมอบหมายหรือกจิ กรรม 70
แบบทดสอบ 72
เฉลยแบบทดสอบ 73
ใบงาน 74
ใบตรวจงาน 76
การประเมนิ ผล 77
บันทกึ หลงั การสอน 78
แผนการสอนสปั ดาห์ท่ี 5 รปู ทรงเลขาคณิต 79
แผนบทเรยี น 80
แผนการสอน 81
เนอ้ื หาสาระ 82
กจิ กรรมการเรียนการสอน 83
งานทีม่ อบหมายหรอื กจิ กรรม 86
ใบงาน 88
ใบตรวจงาน 89
การประเมินผล 90
บันทึกหลงั การสอน 91
แผนการสอนสัปดาหท์ ่ี 6 การกาหนดขนาด 92
แผนบทเรียน 93
แผนการสอน 94
เนื้อหาสาระ 95
กิจกรรมการเรียนการสอน 96
งานทมี่ อบหมายหรือกิจกรรม 99
แบบทดสอบ 100
เฉลยแบบทดสอบ 101
103
สารบัญ(ต่อ) ข
การประเมนิ ผล หนา้
บันทกึ หลังการสอน 104
แผนการสอนสปั ดาห์ที่ 7 การกาหนดขนาด 105
แผนบทเรยี น 106
แผนการสอน 107
เนือ้ หาสาระ 108
กจิ กรรมการเรียนการสอน 109
งานท่ีมอบหมายหรือกจิ กรรม 114
ใบงาน 115
ใบตรวจงาน 116
การประเมินผล 117
บนั ทกึ หลงั การสอน 118
แผนการสอนสัปดาหท์ ่ี 8 การเขยี นแบบภาพฉาย 119
แผนบทเรียน 120
แผนการสอน 121
เน้ือหาสาระ 122
กิจกรรมการเรยี นการสอน 123
งานท่มี อบหมายหรือกิจกรรม 136
แบบทดสอบ 137
เฉลยแบบทดสอบ 138
ใบงาน 144
ใบตรวจงาน 145
การประเมินผล 146
บนั ทึกหลังการสอน 147
แผนการสอนสปั ดาห์ท่ี 9 การเขียนแบบภาพฉาย 148
แผนการสอนสปั ดาหท์ ี่ 10 การสเกต็ ภาพ 149
แผนบทเรยี น 150
แผนการสอน 151
เนอื้ หาสาระ 152
กจิ กรรมการเรียนการสอน 153
งานที่มอบหมายหรือกิจกรรม 158
แบบทดสอบ 159
เฉลยแบบทดสอบ 160
การประเมนิ ผล 162
163
สารบัญ(ต่อ) ข
บันทกึ หลังการสอน หนา้
แผนการสอนสปั ดาห์ท่ี 11 การสเก็ตภาพ 164
165
แผนบทเรยี น 166
แผนการสอน 167
เนื้อหาสาระ 168
กจิ กรรมการเรยี นการสอน 171
งานทม่ี อบหมายหรอื กิจกรรม 172
ใบงาน 173
ใบตรวจงาน 174
การประเมินผล 177
บันทกึ หลงั การสอน 178
แผนการสอนสัปดาห์ท่ี 12 การเขยี นแบบภาพสามมิติ 179
แผนบทเรยี น 180
แผนการสอน 181
เน้อื หาสาระ 182
กจิ กรรมการเรยี นการสอน 185
งานทม่ี อบหมายหรอื กิจกรรม 186
แบบทดสอบ 187
เฉลยแบบทดสอบ 189
การประเมินผล 190
บันทึกหลังการสอน 191
แผนการสอนสัปดาห์ท่ี 13 การเขียนแบบภาพสามมติ ิ 192
แผนบทเรยี น 193
แผนการสอน 194
เน้ือหาสาระ 195
กจิ กรรมการเรียนการสอน 198
งานที่มอบหมายหรอื กิจกรรม 199
ใบงาน 200
ใบตรวจงาน 201
การประเมินผล 206
บนั ทกึ หลังการสอน 207
แผนการสอนสปั ดาหท์ ่ี 14 การเขียนแบบภาพชว่ ย 208
แผนบทเรยี น 209
แผนการสอน 210
สารบัญ(ต่อ) ข
เนือ้ หาสาระ หนา้
กิจกรรมการเรยี นการสอน 211
งานทม่ี อบหมายหรือกจิ กรรม 215
ใบงาน 216
ใบตรวจงาน 217
การประเมนิ ผล 218
บันทกึ หลงั การสอน 219
แผนการสอนสัปดาห์ท่ี 15 ภาพตัด 220
แผนบทเรยี น 221
แผนการสอน 222
เน้อื หาสาระ 223
กจิ กรรมการเรียนการสอน 224
งานทมี่ อบหมายหรือกิจกรรม 231
ใบงาน 232
ใบตรวจงาน 233
การประเมินผล 234
บันทึกหลังการสอน 235
แผนการสอนสปั ดาห์ท่ี 16 ภาพตดั 236
แผนบทเรียน 237
แผนการสอน 238
เน้อื หาสาระ 239
กิจกรรมการเรยี นการสอน 240
งานทม่ี อบหมายหรือกิจกรรม 245
ใบงาน 246
ใบตรวจงาน 257
การประเมินผล 248
บนั ทกึ หลังการสอน 249
แผนการสอนสัปดาห์ท่ี 17 สัญลักษณง์ านอตุ สาหกรรม 250
แผนบทเรียน 251
แผนการสอน 252
เนอื้ หาสาระ 253
กจิ กรรมการเรียนการสอน 254
งานทีม่ อบหมายหรอื กจิ กรรม 278
แบบทดสอบ 279
280
สารบัญ(ต่อ) ข
เฉลยแบบทดสอบ หนา้
การประเมินผล 281
บันทกึ หลงั การสอน 282
แผนการสอนสปั ดาห์ที่ 18 สอบปลายภาค 283
บรรณานกุ รม 284
285
ค
ลกั ษณะรายวิชา
1. รหสั และชื่อวิชา รหสั รหัสวชิ า 20100-1001 ชอ่ื วชิ า เขียนแบบเทคนคิ เบื้องตน้ ( BASIC
2. สภาพรายวิชา TECHNICAL WRITING )
-
3. ระดบั รายวิชา ชน้ั ปที ่ี ปวช. 1 ภาคเรียนที่ 1/2564
4. วชิ าบังคบั ก่อน -
5. เวลาศึกษา 72 ชวั่ โมง 18 สัปดาห์ ทฤษฎี 1 ชัว่ โมง,ปฏิบตั ิ 3 ชว่ั โมงต่อสัปดาห์
และนกั ศกึ ษาจะต้องใช้เวลาศึกษาคน้ คว้านอก เวลา 4 ชว่ั โมงตอ่ สปั ดาห์
6. จานวนหน่วยกิต 2 หนว่ ยกติ (1-3-2)
7. จุดประสงค์รายวชิ า
7.1 รู้และเขา้ ใจหลักการเขยี นแบบเทคนิค การใช้เคร่ืองมือ อปุ กรณ์เขียนแบบ
7.2 มีทกั ษะเกย่ี วกับการอ่านแบบและเขียนแบบเทคนคิ เบ้ืองตน้ เก่ยี วกับรปู ภาพฉาย ภาพตดั และ
ภาพสามมติ ิ ตามมาตรฐานเขียนแบบเทคนิค
7.3 มีเจตคตแิ ละกจิ นสิ ยั ในการทางานด้วยความละเอยี ดรอบคอบเป็นระเบียบ สะอาด ตรงต่อ
เวลา มีความซือ่ สตั ย์ รับผดิ ชอบ และรักษาสภาพแวดล้อม
8. คาอธิบายรายวชิ า
ศกึ ษาและปฏบิ ตั ิเก่ยี วกับหลักการเขียนแบบเทคนิคเบอ้ื งตน้ การใชแ้ ละบารุงรักษาเครื่องมอื เขียน
แบบมาตรฐานงานเขียนแบบเทคนคิ เสน้ ตัวเลข ตวั อกั ษร การสร้างรูปเรขาคณติ การกาหนดขนาดของมติ ิ
มาตราส่วน หลกั การฉายภาพมมุ ท1่ี และมุมที3่ ภาพสามมิติ ภาพตดั และสญั ลักษณเ์ บ้อื งตน้ ในงาน
อุตสาหกรรม
จ
การแบง่ หนว่ ยการเรียน
วิชา เขียนแบบเทคนคิ เบอ้ื งตน้ รหัสวิชา 20100 – 1001
จานวน 4 ช่วั โมง/สัปดาห์ รวม 72 ช่ัวโมง
ชือ่ หนว่ ย ทฤษฎี เวลา( คาบ )
การปฐมนเิ ทศและววิ ฒั นาการเขยี นแบบ ทป
2
1.1 การปฐมนิเทศวิชาเขยี นแบบเทคนิค
1.2 กระบวนการเรียนการสอน
1.3 ความหมายของวิชาเขยี นแบบ
1.4 ประเภทของงานเขียนแบบ
1.5 ประเมินคณุ ธรรมจริยธรรม จรรยาบรรณวิชาชีพเศรษฐกจิ พอเพยี ง
เคร่ืองมืออุปกรณ์ในการเขยี นแบบ 11
2.1 ชนดิ ของเครื่องมอื และอปุ กรณเ์ ขยี นแบบ
2.2 การใชเ้ ครื่องมอื อุปกรณ์ในการเขยี นแบบ
2.3 ประเมินคณุ ธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวชิ าชีพเศรษฐกจิ พอเพียง
มาตรฐานท่ใี ชใ้ นการเขยี นแบบ 13
3.1 ความหมายของเส้นในงานเขียนแบบ
3.2 ลักษณะของเส้นชนิดต่างๆ
3.3 มาตราสว่ นงานเขียนแบบ
3.4 ความหมายของตวั อักษรที่ใช้ในงานเขยี นแบบ
3.5 ประเมินคณุ ธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวชิ าชพี เศรษฐกิจพอเพยี ง
รูปทรงเลขาคณิต 11
4.1 ความหมายของมรปู ทรงเลขาคณิต
4.2 การสรา้ งรปู ทรงเลขาคณติ
4.3 ประเมนิ คุณธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวิชาชพี เศรษฐกจิ พอเพียง
การกาหนดขนาด 11
5.1 ความหมายของการกาหนดขนาด
5.2 องคป์ ระกอบของการกาหนดขนาด
5.3 การบอกขนาดงานลกั ษณะต่างๆ
5.4 ประเมินคุณธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวชิ าชีพเศรษฐกิจพอเพียง
จ
การแบง่ หนว่ ยการเรยี น
วิชา เขยี นแบบเทคนิคเบอื้ งตน้ รหัสวิชา 20100 – 1001
จานวน 4 ชั่วโมง/สปั ดาห์ รวม 72 ชั่วโมง
ชื่อหนว่ ย ทฤษฎี เวลา( คาบ )
ทป
การเขยี นแบบภาพฉาย 4 12
6.1 ความหมายของภาพฉาย
6.2 หลักการเขียนภาพฉาย
6.3 การเขยี นภาพฉาย
6.4 ประเมนิ คณุ ธรรมจริยธรรม จรรยาบรรณวิชาชีพเศรษฐกิจพอเพียง
การสเกต็ ภาพ 17
7.1 ความหมายของการสเก็ตภาพ
7.2 ขั้นตอนการลากเสน้ สเก็ตภาพ
7.3 การสเกต็ ภาพเส้นตรง สว่ นโค้ง วงกลมและวงรี
7.4 การสเกต็ ภาพไอโซเมตรกิ และภาพฉาย
7.5 ประเมนิ คุณธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวชิ าชีพเศรษฐกิจพอเพยี ง
การเขยี นแบบภาพสามมติ ิ 4 12
8.1 ความหมายของภาพสามมติ ิ
8.2 ประเภทของภาพสามมิติ
8.3 การเขยี นภาพสามมติ ิ
8.4 การเขียนวงรีสามมติ ิ
8.5 ประเมินคณุ ธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวชิ าชพี เศรษฐกจิ พอเพยี ง
การเขยี นแบบภาพช่วย 13
9.1 ความหมายของภาพช่วย
9.2 วิธีการเขียนภาพช่วย
9.3 ประเมนิ คณุ ธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวิชาชีพเศรษฐกิจพอเพยี ง
การแบง่ หนว่ ยการเรยี น จ
6
วิชา เขยี นแบบเทคนิคเบื้องตน้ รหัสวิชา 20100 – 1001
6
จานวน 4 ชว่ั โมง/สัปดาห์ รวม 72 ช่วั โมง 72
ภาพตัด 2
10.1 ความหมายขอภาพตัด
10.2 การผ่าแบบ
10.3 ภาพตดั ครึ่ง
10.4 สัญลักษณข์ องเส้นในการเขยี นภาพลายตัด
10.5 ภาพตัดชนิดต่างๆ
10.6 ประเมินคณุ ธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวิชาชีพเศรษฐกจิ พอเพียง
สญั ลักษณ์งานอุตสาหกรรม 2
11.1 ความหมายของสญั ลักษณ์
11.2 สญั ลักษณต์ ่างๆในงานอุตสาหกรรม
11.3 ประเมนิ คุณธรรมจริยธรรม จรรยาบรรณวิชาชีพเศรษฐกจิ พอเพียง
รวม
ฉ
จดุ ประสงคก์ ารสอน/การเรียนรู้
วชิ า เขียนแบบเทคนคิ เบื้องตน้ รหัสวิชา 20100 – 1001
จานวน 4 ชัว่ โมง/สัปดาห์ รวม 72 ชัว่ โมง
หน่วยท่ี ชือ่ หน่วย ทฤษฎี เวลา( คาบ )
ทป
1 การปฐมนิเทศและววิ ฒั นาการเขียนแบบ 2
1.1 บอกกระบวนการเรียนการสอนวชิ าเขียนแบบ
11
1.2 บอกกระบวนการเรยี นการสอน 13
1.3 บอกความหมายของวิชาเขียนแบบไดถ้ กู ต้อง
1.4 จาแนกประเภทของงานเขยี นแบบไดถ้ กู ต้อง 11
1.5 แสดงออกซง่ึ คุณธรรม จริยธรรม จรรยาบรรณตามแนวเศรษฐกิจพอเพยี ง 11
2 เครือ่ งมอื อุปกรณ์ในการเขยี นแบบ
2.1 บอกชนดิ ของเครอ่ื งมือและอปุ กรณ์เขียนแบบได้
2.2 อธบิ ายการใช้เครือ่ งมืออุปกรณ์ในการเขียนแบบได้
2.3 แสดงออกซ่งึ คณุ ธรรม จริยธรรม จรรยาบรรณตามแนวเศรษฐกจิ พอเพียง
3 มาตรฐานทใ่ี ช้ในการเขยี นแบบ
3.1 บอกความหมายของเส้นในงานเขยี นแบบได้
3.2 บอกลักษณะของเส้นชนดิ ต่างๆได้
3.3 ใช้มาตราส่วนงานเขยี นแบบ
3.4 บอกความหมายของตัวอกั ษรทีใ่ ช้ในงานเขียนแบบ
3.5 แสดงออกซงึ่ คุณธรรม จริยธรรม จรรยาบรรณตามแนวเศรษฐกิจพอเพียง
4 รปู ทรงเลขาคณติ
4.1 บอกความหมายของมรูปทรงเลขาคณิต
4.2 อธิบายการสร้างรปู ทรงเลขาคณิต
4.3 แสดงออกซง่ึ คุณธรรม จรยิ ธรรม จรรยาบรรณตามแนวเศรษฐกจิ พอเพยี ง
5 การกาหนดขนาด
5.1 บอกความหมายของการกาหนดขนาด
5.2 อธบิ ายองคป์ ระกอบของการกาหนดขนาด
5.3 อธบิ ายการบอกขนาดงานลักษณะต่างๆ
ฉ
จดุ ประสงคก์ ารสอน/การเรยี นรู้
วิชา เขียนแบบเทคนิคเบอื้ งตน้ รหสั วิชา 20100 – 1001
จานวน 4 ชั่วโมง/สปั ดาห์ รวม 72 ชัว่ โมง
หน่วยที่ ชอื่ หน่วย ทฤษฎี เวลา( คาบ )
ทป
5.4 แสดงออกซ่งึ คุณธรรม จริยธรรม จรรยาบรรณตามแนวเศรษฐกจิ พอเพียง 4 12
6 การเขยี นแบบภาพฉาย
17
6.1 บอกความหมายของภาพฉาย
6.2 สามารถเขา้ ใจการมองภาพและการเขียนภาพฉาย 4 12
6.3 สามารถเข้าใจการเขยี นภาพฉาย
6.4 แสดงออกซง่ึ คุณธรรม จริยธรรม จรรยาบรรณตามแนวเศรษฐกจิ พอเพียง 13
7 การสเก็ตภาพ
7.1 บอกความหมายของการสเก็ตภาพ
7.2 บอกขนั้ ตอนการลากเส้นสเก็ตภาพ
7.3 สเกต็ ภาพเส้นตรง สว่ นโค้ง วงกลมและวงรไี ด้
7.4 สเก็ตภาพไอโซเมตริกและภาพฉายได้
7.5 แสดงออกซ่ึงคุณธรรม จรยิ ธรรม จรรยาบรรณตามแนวเศรษฐกิจพอเพยี ง
8 การเขียนแบบภาพสามมิติ
8.1 อธิบายความหมายของภาพสามมติ ิ
8.2 บอกประเภทของภาพสามมิติ
8.3 สามารถเขียนภาพสามมิติ
8.4 สามารถเขียนวงรสี ามมติ ิ
8.5 แสดงออกซง่ึ คณุ ธรรม จรยิ ธรรม จรรยาบรรณตามแนวเศรษฐกิจพอเพียง
9 การเขยี นแบบภาพชว่ ย
9.1 บอกความหมายของภาพช่วย
9.2 อธบิ ายวิธกี ารเขียนภาพชว่ ย
9.3 แสดงออกซ่ึงคุณธรรม จริยธรรม จรรยาบรรณตามแนวเศรษฐกจิ พอเพียง
ฉ
จดุ ประสงค์การสอน/การเรยี นรู้
วิชา เขยี นแบบเทคนิคเบ้ืองตน้ รหัสวิชา 20100 – 1001
จานวน 4 ชั่วโมง/สัปดาห์ รวม 72 ช่ัวโมง
10 ภาพตัด 2 6
10.1 บอกความหมายขอภาพตัด
10.2 สามารถเข้าใจการผา่ แบบ
10.3 สามารถเข้าใจภาพตัดครึ่ง
10.4 อธบิ ายสัญลกั ษณ์ของเสน้ ในการเขยี นภาพลายตัด
10.5 สามารถเขียนภาพตัดชนดิ ต่างๆ
10.6 แสดงออกซ่ึงคุณธรรม จริยธรรม จรรยาบรรณตามแนวเศรษฐกิจพอเพยี ง
11 สัญลกั ษณง์ านอตุ สาหกรรม 2 6
11.1 บอกความหมายของสัญลักษณ์
11.2 เขยี นสญั ลกั ษณ์ตา่ งๆในงานอุตสาหกรรม
11.3 แสดงออกซง่ึ คุณธรรม จรยิ ธรรม จรรยาบรรณตามแนวเศรษฐกิจพอเพียง
รวม 72
ช
กำหนดกำรสอน
สปั ดำห์ ว/ด/ป คำบ รำยกำร หมำย
เหตุ
ท่ี ที่
1 กำรปฐมนเิ ทศและววิ ัฒนำกำรเขยี นแบบ
1.1 การปฐมนเิ ทศวิชาเขยี นแบบเทคนิค
1.2 กระบวนการเรยี นการสอน
1.3 ความหมายของวชิ าเขียนแบบ
1.4 ประเภทของงานเขียนแบบ
1.5 ประเมินคุณธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวชิ าชพี เศรษฐกจิ พอเพยี ง
2 เครอื่ งมอื อุปกรณ์ในกำรเขียนแบบ
2.1 ชนดิ ของเครื่องมือและอปุ กรณ์เขยี นแบบ
2.2 การใช้เครื่องมืออุปกรณ์ในการเขียนแบบ
2.3 ประเมนิ คณุ ธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวิชาชพี เศรษฐกจิ พอเพยี ง
3 มำตรฐำนทใ่ี ชใ้ นกำรเขยี นแบบ
3.1 ความหมายของเส้นในงานเขยี นแบบ
3.2 ลักษณะของเส้นชนิดต่างๆ
3.3 มาตราสว่ นงานเขียนแบบ
3.4 ความหมายของตัวอักษรทีใ่ ชใ้ นงานเขยี นแบบ
3.5 ประเมินคุณธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวชิ าชีพเศรษฐกจิ พอเพยี ง
4-5 รปู ทรงเลขำคณิต
4.1 ความหมายของมรูปทรงเลขาคณิต
4.2 การสร้างรูปทรงเลขาคณิต
4.3 ประเมนิ คณุ ธรรมจริยธรรม จรรยาบรรณวชิ าชพี เศรษฐกจิ พอเพยี ง
6-7 กำรกำหนดขนำด
5.1 ความหมายของการกาหนดขนาด
5.2 องค์ประกอบของการกาหนดขนาด
5.3 การบอกขนาดงานลกั ษณะตา่ งๆ
5.4 ประเมินคณุ ธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวชิ าชีพเศรษฐกิจพอเพยี ง
ช
กำหนดกำรสอน(ตอ่ )
สัปดำห์ ว/ด/ป คำบ รำยกำร หมำยเหตุ
ท่ี ท่ี
8 กำรเขียนแบบภำพฉำย
6.1 ความหมายของภาพฉาย
6.2 หลักการเขยี นภาพฉาย
6.3 การเขยี นภาพฉาย
6.4 ประเมินคุณธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวิชาชีพเศรษฐกิจพอเพียง
9 กำรเขียนแบบภำพฉำย
10-11 กำรสเกต็ ภำพ
7.1 ความหมายของการสเกต็ ภาพ
7.2 ข้ันตอนการลากเสน้ สเก็ตภาพ
7.3 การสเก็ตภาพเสน้ ตรง สว่ นโคง้ วงกลมและวงรี
7.4 การสเก็ตภาพไอโซเมตริกและภาพฉาย
7.5 ประเมินคณุ ธรรมจริยธรรม จรรยาบรรณวชิ าชพี เศรษฐกิจพอเพยี ง
12-13 กำรเขียนแบบภำพสำมมติ ิ
8.1 ความหมายของภาพสามมติ ิ
8.2 ประเภทของภาพสามมิติ
8.3 การเขียนภาพสามมิติ
8.4 การเขยี นวงรสี ามมิติ
8.5 ประเมนิ คุณธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวิชาชีพเศรษฐกิจพอเพียง
14 กำรเขยี นแบบภำพช่วย
9.1 ความหมายของภาพช่วย
9.2 วธิ กี ารเขยี นภาพช่วย
9.3 ประเมนิ คณุ ธรรมจริยธรรม จรรยาบรรณวชิ าชีพเศรษฐกจิ พอเพียง
15-16 ภำพตดั
10.1 ภาพตัด
10.2 การผ่าแบบ
10.3 ภาพตัดครึ่ง
10.4 สัญลักษณ์ของเสน้ ในการเขยี นภาพลายตดั
10.5 หลกั เกณฑ์ในการเขียนภาพตดั
10.6 ประเมินคุณธรรมจริยธรรม จรรยาบรรณวิชาชพี เศรษฐกิจพอเพียง
ช
สัปดำห์ ว/ด/ป คำบ รำยกำร หมำยเหตุ
ท่ี ท่ี
17 สญั ลกั ษณ์งำนอตุ สำหกรรม
11.1 ความหมายของสญั ลักษณ์
11.2 อธบิ ายวธิ กี ารเขียนภาพชว่ ย
11.3 ประเมนิ คุณธรรมจรยิ ธรรม จรรยาบรรณวชิ าชพี เศรษฐกจิ พอเพยี ง
18 สอบปลำยภำค
ซ
การประเมนิ ผลรายวชิ า
รายวชิ าน้แี บง่ เป็น 11 หนว่ ยการเรียน แยกได้ 18 สปั ดาห์ การวดั และประเมนิ ผลรายวชิ าจะ
ดาเนนิ การ ดังนี้
1. วิธกี าร ดาเนนิ การรวบรวมข้อมลู เพอื่ การประเมนิ ผลแยกเป็น 3 ส่วนโดยแบง่ แยก
คะแนนแต่ละส่วนจากคะแนนเตม็ ทัง้ รายวิชา 100 คะแนนผลงานท่ี
มอบหมาย 60 คะแนน หรือ 60 % พจิ ารณาจากกจิ นสิ ัย ความต้งั ใจและ
การเข้าร่วมกิจกรรม 20 คะแนน หรอื 20% การทดสอบ ปลายภาคเรียน
20 คะแนน หรือ 20 % โดยจัดแบ่งน้าหนกั คะแนนในแตล่ ะหนว่ ยตาม
ตารางหน้าถัดไป
2. เกณฑผ์ ่านรายวิชา ผทู้ ี่จะผ่านรายวิชานจ้ี ะต้อง
1. มเี วลาเข้าช้นั เรยี นไม่ตา่ กว่ารอ้ ยละ 80 ของเวลาเรยี นทง้ั หมด
2. ไดค้ ะแนนเฉลี่ยรายวชิ าไม่ต่ากวา่ รอ้ ยละ 50 ของคะแนนรวม
3. เกณฑค์ ่าระดับคะแนน
1. พิจารณาเกณฑผ์ า่ นรายวิชาตามขอ้ 2 ผู้ทไ่ี ม่ผ่านเกณฑข์ ้อ 2 จะไดร้ บั คา่
ระดบั คะแนน 0
2. ผ้ทู ี่ผ่านเกณฑข์ ้อ 2 จะไดร้ บั คา่ ระดับคะแนนตามเกณฑ์ ดังนี้
คะแนนรอ้ ยละ 80 ขึน้ ไป ได้ 4
คะแนนร้อยละ 75-79 ได้ 3.5
คะแนนร้อยละ 70-74 ได้ 3
คะแนนรอ้ ยละ 65-69 ได้ 2.5
คะแนนร้อยละ 60-64 ได้ 2
คะแนนร้อยละ 55-59 ได้ 1.5
คะแนนร้อยละ 50-54 ได้ 1
คะแนนตา่ รอ้ ยละ 0-49 ได้ 0
คะแนนรายหน่วยและนา้ หนักคะแนน พทุ ธิพสิ ัย ทกั ษะพสิ ัย จิตพิสัย
ฌ
เลขท่ีห ่นวย
คะแนนรายห ่นวย
ความ ู้รความจา
ความเข้าใจ
การนาไปใช้
การวิเคราะ ์ห
การ ัสงเคราะ ์ห
การประเ ิมนผล
การ ัรบ ู้ร
การเต ีรยมพ ้รอม
ป ิฏบัติโดย ีมผู้แนะนา
ป ิฏบัติได้เอง
ป ิฏบัติด้วยความชานาญ
ดัดแปลงได้อย่างเหมาะสม
การเ ็ปนต้นแบบ
การ ัรบ ู้ร
การตอบสนอง
การเ ิกดค่า ินยม
การจัดระบบ ุคณค่า
การส ้รางลักษณะ ิน ัสย
ช่ือหน่วย
31 11566 2
1 การปฐมนิเทศและววิ ฒั นาการเขียนแบบ 4 11 11566 2
2 เครื่องมืออปุ กรณ์ในการเขียนแบบ 2 11 11335
3 มาตรฐานท่ีใชใ้ นงานเขียนแบบ 4 11 2
4 รูปทรงเลขาคณิต 4 11 3 2
5 การกาหนดขนาด 21 1 1
6 การเขียนแบบภาพฉาย 23 1 1 33 2
7 การสเก็ตภาพ 19 1 1 22
8 การเขียนแบบภาพสามมติ ิ 61 60 2
9 การเขียนแบบภาพช่วย 5 12
10 การเขียนแบบภาพตดั 91 2
11 สัญลกั ษณ์เบ้ืองตน้ ในงานอุตสาหกรรม 2
12 มีกิจนิสัยที่ดี ทางานดว้ ยความละเอียน สะอาด และรับผดิ ชอบ 20
20 20
ก คะแนนภาควชิ าการ (พุทธิพิสัย) 60
ข คะแนนภาคผลงาน (ทกั ษะพิสยั )
ค คะแนนจิตพิสัย 20
รวมท้งั สิ้น 100
สอนสัปดาห์ท่ี 1
หนว่ ยที่ 1
การปฐมนเิ ทศและวิวัฒนาการเขียนแบบ
2
แผนบทเรยี น
วิชา เขียนแบบเทคนิคเบ้อื งตน้ เรื่อง การปฐมนิเทศและวิวัฒนาการเขยี นแบบ
ชน้ั ปวช.1 หอ้ ง วนั ท่ี เวลา : 240 นาที
อาจารย์ผ้สู อน นายจกั กฤช หร่อยดา อาจารยน์ ิเทศ
1. วัตถปุ ระสงค์ X = ดี I = พอใช้ O = ตอ้ งแก้ไข
ก.ความสามารถ : นกั ศกึ ษาจะสามารถ……… ความสาคญั ข. รายละเอยี ด : ตามท่รี ะบไุ ว้
1.1 รูแ้ ละเขา้ ใจกระบวนการเรียนการสอน X ใบเน้ือหาหน้าท่ี
1.2 บอกความหมายของและลักษณะของการเขียนแบบได้ X ใบเนอ้ื หาหนา้ ที่
1.3 จาแนกประเภทของงานเขียนแบบได้ X ใบเนื้อหาหน้าที่
1.4 บอกประโยชนท์ ีไ่ ด้รับจากงานเขียนแบบได้ X ใบเนอื้ หาหน้าท่ี
2. การนาเข้าสู่บทเรียน :ก.อุปกรณช์ ว่ ยสอน.......
ครู : สวสั ดีครบั นักเรียนวันนที้ ่ีน้ีทราบหรือไม่วา่ เราจะมาเรียนวิชาอะไร
นกั เรียน : วนั นเี้ รยี นวิชา เขยี นแบบเทคนิคเบ้ืองตน้ ครบั
ครู : ใช่แลว้ ครับ วนั นี้เราจะมาเรยี นเรอื่ งเก่ียวกบั การเขยี นแบบ
เวลา - นาที 10 60 120 180 240 การบ้าน
1.4
จุดประสงค์ 1.1 1.2 1.3
ขน้ั นาเข้าสู่บทเรยี น
ขน้ั บอกกลา่ ว บรรยาย
ถาม-ตอบ
ศกึ ษาดว้ ยตนเอง
สรปุ
ข้นั บรรยาย แบบสาธิต
แบบฝกึ หดั
ขนั้ สาเร็จ
ระดบั กิจกรรมของ สงู
นักเรยี นนักศกึ ษา ปานกลาง
ตา่
กระดาน
โปรเจคเตอร์
ใบบอกกล่าว
ใบงาน
อุปกรณช์ ว่ ยสอน ใบทดสอบ
ตารา
ของจรงิ ,ตัวอยา่ ง
อปุ กรณก์ ารทดลอง
เครอื่ งมือเครอื่ งจกั ร
วัสดฝุ ึก
3
แผนการสอน หน่วยที่ 1
ช่อื วชิ า เขยี นแบบเทคนิคเบื้องต้น สอนคร้ังที่ 1
ชื่อหน่วย การปฐมนเิ ทศและววิ ัฒนาการเขยี นแบบ คาบรวม 72ชัว่ โมง
ช่ือเร่ือง การปฐมนิเทศและวิวฒั นาการเขียนแบบ จานวน 4 ช่ัวโมง
จุดประสงคเ์ ชิงพฤติกรรม
1.1 รูแ้ ละเขา้ ใจกระบวนการเรยี นการสอน
1.2 บอกความหมายของและลกั ษณะของการเขียนแบบได้
1.3 จาแนกประเภทของงานเขียนแบบได้
1.4 บอกประโยชน์ทไ่ี ดร้ บั จากงานเขยี นแบบได้
ระดบั พฤตกิ รรมท่ีคาดหวงั
เน้อื หา พุทธิพสิ ัย (พ) จติ พสิ ยั (จ) ทักษะพิสยั (ท)
123412341234
1. รู้และเขา้ ใจกระบวนการเรยี นการสอน
2. บอกความหมายของและลักษณะของ
การเขยี นแบบได้
3. จาแนกประเภทของงานเขียนแบบได้
4. บอกประโยชน์ทีไ่ ดร้ บั จากงานเขยี นแบบ
ได้
หมายเหตุ พุทธิพิสยั จติ พสิ ยั ทักษะพสิ ัย
พ1 ความรคู้ วามจา จ1 การรับรู้ ท1 การรบั รู้
พ2 ความเข้าใจ จ2 ตอบสนอง ท2 ทาตามแบบ
พ3 วิเคราะห์ จ3 เกดิ กิจพิสยั ท3 ทาตามแนะนา
พ4 สงั เคราะห์ ท4 ทาไดเ้ อง
4
แผนการสอน หน่วยที่ 1
ชอื่ วชิ า เขียนแบบเทคนิคเบ้อื งต้น สอนครัง้ ที่ 1
ชอ่ื หน่วย การปฐมนเิ ทศและววิ ัฒนาการเขยี นแบบ คาบรวม 72ช่วั โมง
ชื่อเรอื่ ง การปฐมนิเทศและวิวัฒนาการเขียนแบบ จานวน 4 ชว่ั โมง
1.การปฐมนเิ ทศวชิ าเขยี นแบบเทคนคิ ฯ (Introduction Technical to Drawing)
การเรยี นวิชาเขยี นแบบเทคนิคฯ รหัสวิชา (20100-1001) ให้ประสบความสาเร็จนนั้ ผู้เรียนจะตอ้ ง
ทราบข้อมูลการเรยี นการสอน การวัดผลการประเมินผล เมอื่ ทราบข้อมลู เบอื้ งตน้ แล้วผ้เู รยี นก็จะไดม้ เี วลา
เตรยี มตัวในการศกึ ษาค้นคว้าหาข้อมูลไว้ลว่ งหนา้ ซง่ึ เข้ากับสุภาษติ ทีว่ า่ “รเู้ ขารูเ้ รารบสิบคร้ังกช็ นะสบิ ครั้ง”
เรอ่ื งทีจ่ ะสอน (Items)
ในการเรยี นการสอนวชิ าเขยี นแบบเทคนิคฯ (20100-1001) มีทงั้ หมด 11 หนว่ ยการเรยี นโดยจดั เป็น
18 สัปดาหด์ ้งั นี้
หนว่ ยที่ 1 เรอ่ื ง การปฐมนิเทศและวิวัฒนาการเขียนแบบ
หน่วยท่ี 2 เรอื่ ง เครือ่ งมอื อุปกรณ์ในการเขยี นแบบ
หนว่ ยท่ี 3 เรอ่ื ง มาตรฐานที่ใช้ในการเขียนแบบ
หนว่ ยที่ 4 เรอื่ ง รูปทรงเลขาคณิตพืน้ ฐาน
หนว่ ยที่ 5 เร่อื ง การกาหนดขนาด
หนว่ ยที่ 6 เรื่อง การเขยี นแบบภาพฉาย
หน่วยท่ี 7 เรื่อง การเขยี นภาพสเก็ต
หนว่ ยท่ี 8 เรื่อง การเขยี นแบบภาพสามมติ ิ
หนว่ ยที่ 9 เรอ่ื ง การเขียนแบบภาพชว่ ย
หนว่ ยที่ 10 เรือ่ ง การเขยี นแบบภาพตัด
หนว่ ยที่ 11 เรอ่ื ง สัญลักษณเ์ บอื้ งต้นในงานอุตสาหกรรม
เวลาเรยี น (Periods)
การเรียนการสอนวิชาเขียนแบบเทคนิคฯ ใช้เวลาเรียนท้ังหมด 18 สัปดาห์ ละ 4 คาบ รวมคาบ
ทั้งหมด 72 คาบต่อภาคเรียน โดยเรียนทฤษฏีหัวงาน 1 คาบ ปฏิบัติงานลงในแบบฝึกหัด 3 คาบ จานวน 2
หน่วยกิต นักศึกษาจะต้องมีเวลาเรียนไม่น้อยกว่า 80 % ของเวลาเรียนทั้งหมด ถ้าเวลาเรียนไม่ถึง 80 %
ผ้เู รยี นจะไมม่ ีสิทธ์ใิ นการเข้าสอบปลายภาคเรียนหรอื ขาดเรียนเกนิ กาหนด (ขร) ตอ้ งลงทะเบยี นเรยี นใหม่
การวดั ผลระหวา่ งเรยี น
การวดั ผลระหว่างภาคเรยี นวชิ าเขียนแบบเทคนิคฯ มีทั้งหมด 100 คะแนนเต็ม ซง่ึ มกี ารใหค้ ะแนน
ดังนี้
5
แผนการสอน หนว่ ยท่ี 1
ชอื่ วิชา เขียนแบบเทคนคิ เบื้องต้น สอนครงั้ ท่ี 1
ชือ่ หนว่ ย การปฐมนิเทศและวิวัฒนาการเขยี นแบบ คาบรวม 72ช่ัวโมง
ช่ือเรือ่ ง การปฐมนิเทศและวิวัฒนาการเขยี นแบบ จานวน 4 ชว่ั โมง
1.3.1 คะแนนจาการปฏิบตั งิ านจากสัปดาห์ที่ 1 ถึงสปั ดาหท์ ี่ 18 จานวน 60 คะแนน ดัง
ตารางท่ี 1.1
งานท่ี เรอ่ื ง คะแนนเก็บ
1 การเขยี นตัวอกั ษรและตวั เลข 10
2 การเขียนลายเสน้ 10
3 การเขยี นเส้นมาตรฐาน 10
4 รูปทรงเลขาคณิต 10
5 การประยคุ ต์รปู เรขาคณติ 10
6 การบอกขนาด 10
7 มาตราส่วน Scale 10
8 ภาพสามมิติ (ทรงกระบอก) 10
9 ภาพสามมติ ิ (ไอโซเมตรกิ ) 10
10 การเขียนภาพไอโซเมตรกิ และภาพออบลกิ 10
11 การเขยี นภาพฉาย 10
12 การเขียนภาพฉาย 10
รวม 120
เท่ากับ 120÷2 = 60
1.3.2 คะแนนจากจิตพิสัย จานวน 20 คะแนนเต็ม มีการใหค้ ะแนน ดั้งนี้
การตรงต่อเวลา 5 คะแนน
การแตง่ การถกู ระเบยี บ 5 คะแนน
การต้งั ใจในการเรียน 5 คะแนน
ความรับผิดชอบต่องานท่มี อบหมาย 5 คะแนน
เท่ากบั 20
1.3.3 คะแนนสอบ
สอบกลางภาค 10 คะแนน
สอบปลายภาค 10 คะแนน
เท่ากบั 20
รวมทั้งหมด 100 คะแนน
6
แผนการสอน หน่วยที่ 1
ชอ่ื วิชา เขียนแบบเทคนิคเบ้ืองตน้ สอนคร้งั ที่ 1
ช่อื หนว่ ย การปฐมนเิ ทศและววิ ัฒนาการเขยี นแบบ คาบรวม 72ชว่ั โมง
ชือ่ เร่อื ง การปฐมนิเทศและวิวฒั นาการเขยี นแบบ จานวน 4 ช่วั โมง
การวดั ผลปลายภาค (Final Evaluation)
การวดั ผลปลายภาคมีคะแนนทง้ั หมด 60 คะแนนเตม็ การวดั ผลจะใช้ข้อสอบเปน็ แบบปรนัยจานวน
60 ขอ้ มี 4 ตัวเลอื ก โดยวดั ตามจุดประสงคเ์ ชงิ พฤตกิ รรมจากหนว่ ยที่ 1 ถึงหน่วยที่ 11เกณฑ์การตัดเกรด
โดยการนาคะแนนเก็บของแบบฝกึ หัดและจิตพสิ ยั มารวมกับคะแนนปลายภาค การตัดเกรดใช้ แบบ
อิงเกณฑ์ซ่ึงผ้เู รียนจะตอ้ งมีคะแนนตง้ั แต่ 50 คะแนนข้นึ ไป ถา้ คะแนนตา่ กว่านี้ถือว่าไมผ่ า่ นตอ้ งลงทะเบยี น
เรียนใหม่
7
เนื้อหาสาระ หน่วยท่ี 1
ชอื่ วชิ า เขยี นแบบเทคนิคเบอ้ื งตน้ สอนครง้ั ที่ 1
ช่ือหน่วย การปฐมนิเทศและวิวฒั นาการเขยี นแบบ คาบรวม 72ชั่วโมง
ช่ือเรื่อง การปฐมนิเทศและววิ ัฒนาการเขยี นแบบ จานวน 4 ชัว่ โมง
2. ววิ ัฒนาการการเขียนแบบ (Drawing Evolution)
2.1 ความหมายและลักษณะของการเขียนแบบเทคนคิ
การเขยี นแบบเทคนิค (Technical Drawing) หมายถึง การขีดการเขยี นให้เป็นรูปรา่ ง รูปทรง ทรงเลขาคณิต
หรือเปน็ รูปช้นิ ส่วยลกั ษณะตา่ งๆ ตามหลกั วชิ าการและเป็นสากลนยิ มลงบนกระดาษเขียนแบบโดยใช้
เครื่องมือและอปุ กรณใ์ นการเขยี นแบบแบง่ ไดเ้ ป็น 2 ชนดิ
2.1.1 การเขียนแบบมาตรฐานสากล เป็นการเขียนแบบทใ่ี ห้รายละเอียดในงานเขยี นแบบ
มาก และไม่ยุ่งยากและซบั ซอ้ นทาให้เกิดความคล่องตวั รวดเร็วในการเขยี นแบบและการนาไปใชใ้ นงาน
อุตสาหกรรมนยิ มใช้กนั แพรห่ ลายทัว่ โลก
2.1.2 การเขียนแบบอยา่ งครา่ วๆ เปน็ การเขยี นแบบท่ีง่ายๆ ไม่ยงุ่ ยากซบั ซอ้ นงานเขียนแบบ
ท่ีใช้เม่ือเวลานอ้ ยใช้เฉพาะกลุ่มเท่าน้นั ในบางคร้ังกไ็ มใ่ ชเ้ ครอื่ งมอื ในการเขียนแบบจะใช้เฉพาะดินสอกับ
กระดาษเทา่ น้ัน เรยี กวเี ขยี นแบบชนดิ นวี้ า่ การสเก็ตภาพ เปน็ การออกแบบจะไดต้ ามทต่ี ้องการจากน้นั จึง
นาไปเขียนแบบมาตรฐานต่อไป
2.2 ความเป็นมาของการเขียนแบบ (History of Drawing)
มนษุ ยเ์ ริม่ รูจ้ ักการเขยี นแบบตงั้ แต่สมยั โบราณจากการสารวจของนกั โบราณคดี ได้ทาการ
สารวจดนิ แดนอียิปต์โบราณสมัตของ ฟาโรห์ โซเวอร์ (DJOZER) แห่งราชวงศท์ ่ี 3 แหง่ ยคุ อาณาจกั รเกา่ ได้
พบบนั ทึกเปน็ ภาษารูปภาพ (ฮโี รกราฟกิ ) ซึง่ มีอายุประมาณ 4,500 ปี กอ่ นครสิ ตศ์ กั ราช ไดก้ ลา่ วถงึ อิมโฮ
เทป็ เปน็ ผูไ้ ดร้ ับการยกยอ่ งเปน็ เทพเจ้าแห่งปญั ญา ความรอบรแู้ ละสถาปนิก โดยเปน็ ผูอ้ อกแบบท่ีฝังพระศพ
ของพระองค์ จากความคิดของอมิ โฮเท็ป นีเ้ อง ซึ่งเป็นตน้ แบบการสร้างทฝ่ี งั พระศพของฟาโรห์ และ
ราชวงศ์อยี ปิ ตโ์ บราณในยคุ ต่างๆมา เชน่ วิหารฮัทเซปสุต
รูปที่ 1.1 วิหารฮทั เซปสุต
8
เน้อื หาสาระ หนว่ ยที่ 1
ชื่อวิชา เขยี นแบบเทคนคิ เบ้ืองต้น สอนครงั้ ที่ 1
ช่ือหน่วย การปฐมนเิ ทศและวิวฒั นาการเขียนแบบ คาบรวม 72ชั่วโมง
ช่ือเร่อื ง การปฐมนเิ ทศและวิวัฒนาการเขยี นแบบ จานวน 4 ชัว่ โมง
ตอ่ มามกี ารคน้ พบหลักฐานช้นิ ส่วนสาคญั ในทางโบราณคดี ซง่ึ แสดงถึงจติ นาการความคิดสร้างสรรค์ งานทาง
สถาปัตยกรรม โดยพบแผน่ หนิ ทม่ี กี ารขีดเขยี นเป็นภาพป้อมปราการ สันนษิ ฐานวา่ เขียนขน้ึ โดนชาลเดนกตู ัว
ชาวเมโซโปเทเมีย มอี ายปุ ระมาณ 4,000 ปี ก่อนคริสตศ์ กั ราช
รปู ที่1. 2 แผน่ หนิ เขียนเป็นภาพป้อมปราการซึ่งเขยี นโดย ซาลเดนกตู วั
ที่มา:ประเวศ มณีกุล, 2541
ในศตวรรษที่ 15 ลโิ อนาโด ดาวนิ ซี ชาวอติ าลี ได้รับการยกยอ่ งใหเ้ ปน็ บิดาของการเขียนแบบ ลโิ อนาโด ดาวนิ
ซี เป็นนกั ปราชญ์ ท่ีถา่ ยทอดจนิ ตนาการและความคดิ สร้างสรรค์ ดว้ ยการเขียนเป็นภาพ 3 มิติ ภาพจาก
จินตนาการของ ลิโอนาโด ดาวนิ ซี หลายช้ิน เป็นต้นแบบในการสรา้ งเคร่อื งจกั รกล (ดงั รปู ที่ 1.4)
รปู ที่ 1.3 ภาพสเกตซ์ธนูขนาดใหญ่ จากจนิ ตนาการของ ลิโอนาโด ดาวนิ ซี
ทีม่ า:ประเวศ มณีกุล, 2541
การเขียนแบบไดม้ กี ารพฒั นาขมึ้ าเรื่อยๆ โดยตลอด ทัง้ วิธีการเขยี นเพอื่ สอ่ื ความหมาย ใหเ้ ข้าใจ
ตรงกัน ระหว่างผอู้ อกแบบกบั ช่างเทคนิคผู้ปฏิบตั ิงาน เชน่ แบบภาพฉาย ภาพตดั และการใช้สญั ลักษณต์ า่ งๆ
ในการเขยี นแบบ ตลอดจนเคร่ืองมอื และอปุ กรณท์ ี่ใช้ในการเขียนแบบ ซึง่ ต้องอาศยั ทกั ษะและประสบการณ์
ของผู้เขยี นเอง
9
เนอื้ หาสาระ หน่วยท่ี 1
ชอ่ื วิชา เขยี นแบบเทคนคิ เบื้องตน้ สอนครั้งท่ี 1
ชอื่ หนว่ ย การปฐมนเิ ทศและวิวัฒนาการเขียนแบบ คาบรวม 72ชว่ั โมง
ช่ือเร่ือง การปฐมนิเทศและววิ ฒั นาการเขยี นแบบ จานวน 4 ช่วั โมง
ในปัจจุบันได้มีการพัฒนาการเขียนแบบโดยนาเอา คอมพิวเตอร์ มาช่วยใชใ้ นการเขยี นแบบ ซง่ึ แบบทไี่ ด้จาก
การเขยี นด้วยคอมพวิ เตอร์ จะสามารถทางานไดเ้ รยี บร้อย สวยงาม ทันสมัย และรวดเรว็ ข้นึ (ดังรูปท่ี 4)
รูปท่ี 1.4 ตัวอยา่ งภาพทีใ่ ชค้ อมพิวเตอร์เขียนแบบ
2.3 การเขียนแบบในงานลกั ษณะตา่ งๆ
การเขยี นแบบได้รับการยกย่องวา่ เปน็ ภาษาสากล ทใ่ี ชส้ ่อื สารกันระหวา่ งนักออกแบบ วิศวกรกบั ชา่ ง
เทคนคิ ชา่ งฝมี ือซึง่ จาเป็นต้องเรยี นรทู้ างด้านการเขยี นแบบสงั่ งาน และความสามารถในการอ่านแบบเพอื่
ทางานตามแบบได้อยา่ งสมบูรณ์ การเขยี นแบบจึงเขา้ มามีส่วนเก่ยี วขอ้ กับอุตสาหกรรมการผลติ ทกุ สาขา
2.3.1 การเขียนแบบทางสถาปัตยกรรม โดยสถาปนิกจะทาการออกแบบและเขยี นแบบ
สาหรับการกอ่ สรา้ ง อาคาร สานกั งาน บา้ น ตกึ โดยจะคานึงถงึ ประโยชน์ใช้สอย การเลอื กใช้วัสดุอย่าง
คุม้ คา่ และงบประมาณการกอ่ สร้างจะเปน็ ดชั นีวัดความเจรญิ เติบโตทางเศรษฐกจิ ได้เปน็ อยา่ งดี
รูปท่ี 1.5 การเขียนแบบทางสถาปตั ยกรรม
10
เนอ้ื หาสาระ หน่วยที่ 1
ช่ือวิชา เขยี นแบบเทคนิคเบื้องต้น สอนครั้งท่ี 1
ช่อื หนว่ ย การปฐมนิเทศและววิ ฒั นาการเขยี นแบบ คาบรวม 72ช่ัวโมง
ชือ่ เรื่อง การปฐมนิเทศและวิวฒั นาการเขียนแบบ จานวน 4 ช่ัวโมง
2.3.2 เขยี นแบบทางไฟฟา้ อเิ ลก็ ทรอนกิ ส์ เป็นแบบที่เขยี นแสดงลกั ษณะการจดั ว่างตา่ เหนง่
ของอุปกรณ์ในงานไฟฟา้ อิเล็กทรอนกิ ส์ ลักษณะวงจรและทิศทางการไหลของกระแสไฟฟา้ โดยท่วั ไปแล้ว
การเขียนแบบไฟฟา้ อิเล็กทรอนกิ ส์ จะใชส้ ัญลักษณ์ในการเขยี น เพอ่ื ความสะดวกและรวดเรว็ ในการเขียน
แบบ
รูปที่ 1.6 ลกั ษณะแบบทางไฟฟ้าอเิ ลก็ ทรอนกิ ส์
2.3.3 เขยี นแบบงานท่อ เป็นแบบท่เี ขียนแสดงชนดิ และอปุ กรณ์ในงานท่อท่ีจะตดิ ตั้งภายใน
อาคารท่ีพกั อาศัย หรอื ในโรงงานอุตสาหกรรมต่างๆ เพื่อใช้สาหรบั ลาเลยี งนา้ หรือของเหลวต่างๆ ซึ่งในการ
เขียนแบบท่อ จะใช้สัญลกั ษณใ์ นการเขยี น
รูปท่ี 1.7 ลักษณะแบบงานทอ่
11
เนื้อหาสาระ หนว่ ยท่ี 1
ชอ่ื วชิ า เขียนแบบเทคนิคเบือ้ งตน้ สอนครง้ั ที่ 1
ชอื่ หนว่ ย การปฐมนเิ ทศและวิวฒั นาการเขียนแบบ คาบรวม 72ชั่วโมง
ช่ือเรอื่ ง การปฐมนเิ ทศและวิวัฒนาการเขยี นแบบ จานวน 4 ช่ัวโมง
2.3.4 เขียนแบบแผ่นคลโี่ ลหะ เปน็ การเขียนแบบลงบนพื้นผิวโลหะ เพ่ือทาเปน็ ผลิตภณั ฑ์
ต่างๆเช่น ภาชนะบรรจขุ องเหลว ระบบทอ่ ระบายอากาศในอาคาร ตวั ถังรถยนต์ ลาตวั เคร่อื งบิน และเรอื
เป็นต้น
รปู ท่ี 1.8 ลกั ษณะแบบแผ่นคลี่
2.3.5 การเขียนแบบงานเช่อื มโลหะ เป็นแบบทแี่ สดงการประกอบชน้ิ สว่ นงานแตล่ ะชิ้นเข้า
ด้วยกันโดยเชื่อมประสารเน้อื โลหะละลายตดิ กนั ซึ่งจะเขยี นสญั ลักษณบ์ อกประเภทของงานเช่อื ม ความกว้าง
ความยาว ความลึกขอการเชอ่ื ม และวิธีการเช่ือมเพื่อใหช้ า่ งเทคนิคสามารถปฏิบัติงานไดอ้ ยา่ งถูกต้อง
รปู ที่ 1.9 ลักษณะแบบงานเช่อื ม
12
เน้ือหาสาระ หน่วยที่ 1
ช่อื วิชา เขยี นแบบเทคนิคเบ้อื งตน้ สอนครงั้ ท่ี 1
ชอ่ื หนว่ ย การปฐมนเิ ทศและววิ ฒั นาการเขยี นแบบ คาบรวม 72ชัว่ โมง
ชื่อเรอ่ื ง การปฐมนิเทศและววิ ฒั นาการเขียนแบบ จานวน 4 ช่ัวโมง
2.3.6 การเขยี นแบบเครื่องกล เป็นการเขยี นแบบชิน้ ส่วนตา่ งๆ ของเครอื่ งจกั ร เครอื่ งกล
เพอ่ื จะได้นาไปผา่ นกระบวนการข้นึ รปู โดยการกลึง กดั ไส เจาะ หรือเจยี ระไน ให้ไดช้ ิ้นส่วนต่างๆสาหรบั
สรา้ งเครือ่ งจกั รต่อไป การเขียนแบบเครื่องกลแบ่งออกเปน็ 2 ลักษณะ คอื
1) แบบภาพประกอบ เป็นการแสดงลักษณะรปู รา่ งชนิ้ สว่ นขอเครื่องกล เครอื่ งยนต์ หรืออปุ กรณ์
ต่างๆ ว่ามีการประกอบในลักษณะอยา่ งไร ชน้ิ ส่วนแต่ละชน้ิ อยใู่ นตาเหน่งไหน แบบภาพประกอบมี
ความสาคญั และจาเป็นต่องานผลิตชน้ิ ส่วนที่ต้องใชช้ นิ้ ส่วนหลายช้นิ มาประกอบกนั ทาให้สามารถวางแผน
สาหรบั ขบวนการผลติ และควบคมุ การผลิตใหเ้ ปน็ ไปตามแผนงาน
รูปที่ 1.10 ลกั ษณะแบบภาพประกอบ
2) แบบภาพแยกช้นิ เปน็ การเขยี นช้นิ ส่วนแตล่ ะชนดิ ของเครอ่ื งจักรกล หรืออปุ กรณต์ า่ งๆ เพ่ือแสดง
ลกั ษณะ รปู ร่าง ขนาด และรายละเอียดของชิ้นสว่ นแตล่ ะช้ินใหช้ ดั เจน ทาใหง้ ่ายตอ่ การอา่ นแบบและทาการ
ผลติ ช้นิ ส่วนตา่ งๆเพ่ือนามาประกอบกนั เปน็ เครือ่ งจกั รและอปุ กรณต์ ่อไป
รปู ท่ี 1.11 ลกั ษณะแบบแยกช้นิ
13
เนอื้ หาสาระ หน่วยที่ 1
ชื่อวิชา เขียนแบบเทคนคิ เบอื้ งตน้ สอนครั้งท่ี 1
ชือ่ หนว่ ย การปฐมนิเทศและวิวฒั นาการเขียนแบบ คาบรวม 72ชัว่ โมง
ชื่อเรอ่ื ง การปฐมนเิ ทศและววิ ัฒนาการเขียนแบบ จานวน 4 ชั่วโมง
2.3.7 แบบสิทธบิ ัตร เปน็ การเขียนแบบส่ิงประดิษฐ์ต่างๆ ท่ีคดิ ค้นข้นึ ได้เพอื่ แสดงต่อกอง
สิทธิบตั รขอทางราชการเพ่ือป้องกนั การลอกเลียนแบบ การเขยี นแบบสิทธิบัตรน้ีจะตอ้ งแสดง และแยก
ส่วนประกอบตา่ งๆ ที่สาคญั ทุกส่วนของสง่ิ ประดิษฐ์ โดยอาจเขยี นเปน็ ภาพ สามมิติ (Pictorial ) หรือเป็นภาพ
ฉาย (Orthographic )
รูปท่ี 1.12 แบบสิทธบิ ัตร
สรุป
การเรียนวชิ าเขยี นแบบเทคนคิ ฯ (2100-1001) ทฤษฏี 1 คาบ ปฏบิ ัติ 3 คาบ จานวน 2 หน่วยกติ
จะตอ้ งมเี วลาเรียนอยา่ งน้อย 80 % ข้นึ ไป มีหน่วยการเรยี นทง้ั หมด 11 หนว่ ยการเรยี น คะแนนระหว่างภาค
เรียน 80 คะแนน และการสอบปลายภาค 20 คะแนน
การเขียนแบบเกดิ ข้นึ ครง้ั แรกคาดว่าเกิดในสมยั มนุษยถ์ ้า เน่ืองจากมีรอยขดี เขียนรูปภาพตา่ งๆ
ตลอดจนลักษณะตดิ ตามผนังถา้ การเขียนแบบในปัจจบุ นั ใช้วธิ เี ขียนแบบด้วยเคร่อื งมอื และอปุ กรณ์ตลอดจน
การนาเครอ่ื งคอมพวิ เตอร์ ซ่งึ เปน็ ทนี่ ยิ มกันมากใชใ้ นงาน การเขยี นแบบเครื่องมือ ของไหล โครงสร้าง
สถาปัตยกรรม งานท่อ งานเช่อื โลหะเปน็ ต้น
ประโยชนข์ องงานเขยี นแบบทาให้เกดิ ความสะดวกรวดเร็ว แม่นยาเทีย่ งตรง ถูกตอ้ ง ทาให้
ประหยัดเวลาวัสดุและงบประมาณของการปฏิบัติงานจรงิ ตลอดจนการนาไปเป็นพืน้ ฐานในการศกึ ษาในชัน้ ที่
สงู ขึน้
14
กจิ กรรมการเรียนการสอน หน่วยที่ 1
ช่ือวชิ า เขียนแบบเทคนคิ เบ้ืองต้น สอนครั้งที่ 1
ชื่อหนว่ ย การปฐมนเิ ทศและววิ ฒั นาการเขยี นแบบ คาบรวม 72ช่ัวโมง
ช่อื เร่ือง การปฐมนิเทศและวิวัฒนาการเขียนแบบ จานวน 4 ชั่วโมง
กจิ กรรมครู
ข้นั นาเขา้ สบู่ ทเรียน กจิ กรรมนกั เรียน
-เชค็ ช่ือนกั ศึกษาทเ่ี ข้าช้ันเรยี น -ใหค้ วามรว่ มมือ
-สอบถามปญั หาสว่ นตัวและตรวจระเบียบ -ให้ความร่วมมอื และยอมรับการตรวจ
การแต่งกาย ระเบยี บการแตง่ กาย
-ถามนาเข้าสบู่ ทเรยี น “การปฐมนเิ ทศวิชา -ฟงั และตอบคาถามครู
เขยี นแบบ”
ขัน้ สอน -การฟังการบรรยายและจดบนั ทกึ สาระสาคญั
-บรรยาย เร่อื งทจ่ี ะสอน เวลาเรยี น
และถามเม่ือมขี อ้ สงสยั
วดั ผลการเรียน การวดั ผลปลายภาค -ดสู ไลด์ดว้ ยความต้ังใจ
เกณฑ์การตัดเกรด
-ฟังการบรรยายและจดบนั ทึกสาระสาคัญ
-บรรยายวิวัฒนาการการเขียนแบบ และถามเมอ่ื มขี อ้ สงสัย
-บรรยายลกั ษณะต่างๆ ของการเขยี นแบบ -ฟังการบรรยายและดูการสาธิตด้วยความตั้งใจ
พรอ้ มให้ดูรูปตวั อยา่ งบนสไลด์
-ให้นักศึกษาทาแบบฝกึ หัด
ขั้นสรปุ -ทาแบบฝกึ หัดด้วยความตัง้ ใจ
-สรุปเนอื้ หาจากการจดั กจิ กรรมการเรยี น -ฟงั และตอบคาถามครู เพือ่ รว่ มกัน
การสอนใหก้ ับนกั ศึกษาโดยวธิ ีการถาม-ตอบ สรุปเนอ้ื หาทไี ดร้ บั
ขั้นประเมินผล -ทาแบบทดสอบวดั ผลสมั ฤทธ์ทิ างการเรยี น
-ประเมินผลการเรียนจากผลการทา
แบบทดสอบวัดผลสัมฤทธ์ิทางการเรยี น
15
งานท่ีมอบหมายหรือกิจกรรม หน่วยที่ 1
ชอื่ วชิ า เขยี นแบบเทคนิคเบือ้ งต้น สอนครัง้ ที่ 1
ชอื่ หนว่ ย การปฐมนิเทศและววิ ฒั นาการเขียนแบบ คาบรวม 72ชั่วโมง
ชื่อเรอ่ื ง การปฐมนิเทศและววิ ัฒนาการเขียนแบบ จานวน 4 ชั่วโมง
กอ่ นเรียน
เพ่อื ให้การทากิจกรรมการเรียนการสอนเปน็ ไปด้วยความเรียบรอ้ ย ให้นักศึกษานาหนังสือแบบเรียนมาด้วย
ขณะเรยี น
อาจารยผ์ ู้สอนใหน้ กั ศึกษาถาม-ตอบ
หลงั เรียน
แบบฝึกหัด
16
แบบทดสอบ หน่วยที่ 1
ชอ่ื วชิ า เขียนแบบเทคนิคเบอื้ งต้น สอนครงั้ ที่ 1
ช่ือหนว่ ย การปฐมนิเทศและวิวัฒนาการเขียนแบบ คาบรวม 72ช่วั โมง
ช่ือเร่อื ง การปฐมนิเทศและววิ ัฒนาการเขยี นแบบ จานวน 4 ชว่ั โมง
จงเลอื กคาตอบที่ถกู ต้องท่สี ดุ เพียงขอ้ เดยี ว 6. ข้อใดกล่าวถูกตอ้ ง
จุดประสงค์เชงิ พฤติกรรมข้อท่ี 3 จาแนกประเภท ก. งานเขยี นแบบเปน็ งานดา้ นศิลปะ
ของงานเขยี นได(้ ดา้ นความร)ู้ ข. งานเขียนแบบไมจ่ าเป็นต้องละเอียด
1. การเขียนแบบบวั รดนา้ เปน็ การเขยี นแบบชนดิ ค. นกั เขียนแบบที่ดีนอกจากจะมคี วามรใู้ นเรือ่ ง
ใด เขียนแบบแล้วตอ้ งมีความรดู้ ้านวสั ดุอกี ด้วย
ก. แบบโครงสร้าง ง. ระบบไฮดรอลิก เปน็ ระบบสง่ กาลงั ด้วยน้า
ข. แบบของไหล 7. ขอ้ ใดเปน็ การเขียนแบบทางสถาปัตยกรรม
ค. แบบเครื่องมอื
ก. รถยนต์
ง. แบบโลหะแผน่
2. ลักษณะของงานเขียนแบบที่ดีควรเปน็ อยา่ งไร ข. อาคารพาณชิ ย์
ค. เครื่องบิน
ก. กระชบั และเทย่ี งตรง
ข. เขา้ ใจงา่ ย ง. โครงหลังคา
ค. สะอาด 8. ในการเขยี นแบบสมัยโบราณยดุ แรกจะเขียนแบบ
เก่ยี วกบั
ง. ถกู ทุกข้อ
3. งานเขยี นแบบปรากฎขึ้นมาต้ังแตย่ คุ ก. เครอื่ งหมาย ภาพคน สัตว์ สงิ่ ของ
ข. สะพาน
ก. ยคุ ประวตั ิศาสตร์
ข. ยุคอเมรกิ า ค. อาวุธ
ค. ยุคมาโคโปโล ง. โรงละคร
9. ขอ้ ใดเปน็ การเขียนแบบแผนท่ี
ง. ยุคกอ่ นประวตั ิศาสตร์ยคุ มนษุ ย์ถ้า
4. เลียวนาโด ดาวินซี ผทู้ ี่ได้รบั การยกย่องเปน็ ก. แบบเครอ่ื งมือ
ข. แบบ น.ส.3ก.
บดิ าแหง่ การเขียนแบบ เขาเปน็ ผลเมืองของ
ประเทศ ค. ชิ้นส่วนเครือ่ งจักรกล
ง. ระบบประปา
ก. อเมรกิ า 10. ข้อใดเปน็ การเขียนแบบแสดงความเปน็ เจ้าของ
ข. แคนนาดา ผลงานนน้ั ๆ
ค. อิตาลี ก. แบบเคร่อื งมือ
ง. ฝร่งั เศส ข. แบบสถาปตั ยกรรม
5. ข้อใดเปน็ การเขยี นแบบท่ีใช้แผนภาพ ค. แบบสิทธิบตั ร
ง. แบบแผนท่ี
ก. แบบแผน่ คลโี่ ลหะ
ข. แบบทางไฟฟ้าและอเิ ล็กทรอนิกส์
ค. แบบสถาปัตยกรรม
ง. แบบโครงสรา้ ง
17
เฉลยแบบทดสอบ หน่วยที่ 1
ชื่อวชิ า เขียนแบบเทคนิคเบือ้ งต้น สอนครั้งท่ี 1
ชื่อหน่วย การปฐมนิเทศและววิ ัฒนาการเขียนแบบ คาบรวม 72ชัว่ โมง
ชือ่ เร่อื ง การปฐมนิเทศและววิ ฒั นาการเขยี นแบบ จานวน 4 ช่วั โมง
เฉลยแบบทดสอบ
1) ง 2) ง 3) ง 4) ค 5) ข
6) ค 7) ข 8) ก 9) ข 10) ค
18
การประเมินผล หน่วยที่ 1
ช่ือวชิ า เขยี นแบบเทคนคิ เบอื้ งตน้ สอนครั้งท่ี 1
ชอื่ หนว่ ย การปฐมนิเทศและวิวฒั นาการเขียนแบบ คาบรวม 72ชั่วโมง
ชือ่ เรื่อง การปฐมนเิ ทศและวิวัฒนาการเขยี นแบบ จานวน 4 ชวั่ โมง
สมรรถนะ ก่อนเรียน
สารวจพน้ื ฐานความรู้และความสนใจวา่ มมี ากนอ้ ยเพียงไร
วธิ วี ดั
เครื่องมือวดั การสงั เกตการตอบคาถาม
เกณฑก์ ารตัดสิน ขอ้ คาถาม
ไม่มกี ารตดั สนิ แตเ่ ป็นส่วนหนึง่ ของกจิ กรรมการเรยี นการสอนเพื่อเน้นใหผ้ ู้เรยี น
ตน่ื ตวั และเกิดความกระตอื รือรน้ ในการเรยี น
สมรรถนะ ขณะเรียน
วธิ วี ัด
ให้นักเรยี นมคี วามรคู้ วามเข้าใจในเน้อื หาบทเรยี นทก่ี าลงั ศึกษา
เคร่อื งมือวัด ใช้คาถามในขณะทาการบรรยาย
เกณฑ์การตัดสนิ
ข้อคาถาม
ไมม่ กี ารตัดสินแตจ่ ะสังเกตความสนใจและความเข้าใจในเน้อื หาทนี่ กั ศกึ ษาไดร้ บั
จากการตอบคาถาม
สมรรถนะ หลงั เรยี น
วิธวี ัด ให้นกั ศึกษามีความรคู้ วามเข้าใจในบทเรยี นได้อย่างถกู ต้อง
คะแนนจากการทาแบบทดสอบ
เครือ่ งมือวัด
เกณฑก์ ารตัดสนิ แบบทดสอบ จานวน 10 ขอ้
ทาคะแนนได้
8 คะแนน อยูใ่ นเกณฑ์ ดีมาก
7 คะแนน อยใู่ นเกณฑ์ ดี
6 คะแนน อยูใ่ นเกณฑ์ พอใช้
5 คะแนน อยูใ่ นเกณฑ์ ผา่ น
ตา่ กวา่ 4 คะแนน ควรมีการเรยี นซอ่ มเสริม
19
บนั ทึกหลังการสอน หน่วยท่ี 1
ชื่อวชิ า เขียนแบบเทคนิคเบ้ืองตน้ สอนคร้งั ท่ี 1
ช่ือหนว่ ย การปฐมนเิ ทศและววิ ัฒนาการเขยี นแบบ คาบรวม 72ชวั่ โมง
ช่ือเรือ่ ง การปฐมนเิ ทศและวิวัฒนาการเขยี นแบบ จานวน 4 ชั่วโมง
บนั ทึกหลงั การสอน
สปั ดาห์ท่ี………………….
วนั ท่ี………….เดอื น……………………………….….พ.ศ..................
รหสั วชิ า...............................ชอ่ื วิชา.....................................................
สาขาวิชา...............................................หอ้ ง...................กลุ่ม.............
ผลการใชแ้ ผนการจัดการเรียนรู้
...…………………จุดประสงค/์ เน้ือหา/เวลา/กจิ กรรม/ส่ือ…………………………………………………………………………....
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
ผลการสอนของครู
...…………………เนือ้ หา/เวลา/การจดั การ/ทดแทนกันได.้ ..………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
ผลการเรียนของนักเรยี น
...…………………คะแนน/ความสนใจ/ผลการทางาน.......…………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
ปญั หาข้อเสนอแนะ
...……………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
………………………………………………………………………………………………………………………………………………………….
ลงช่อื ................................................. ลงชอ่ื .................................................
(………………………………….) (………………………………….)
ครผู ู้สอน ครูนเิ ทศ
สอนสัปดาห์ที่ 2
หน่วยที่ 2
เครื่องมอื และอุปกรณ์ในงานเขียนแบบ
21
แผนบทเรียน
วชิ า เขยี นแบบเทคนคิ เบอื้ งตน้ เรอื่ ง เคร่อื งมอื และอุปกรณ์ในงานเขยี นแบบ
วันที่ เวลา : 240 นาที
ชนั้ ปวช.1 ห้อง 1
อาจารยผ์ ู้สอน นายจกั กฤช หร่อยดา อาจารย์นเิ ทศ
1. วตั ถุประสงค์ X = ดี I = พอใช้ O = ต้องแก้ไข
ก.ความสามารถ : นักศึกษาจะสามารถ……… ความสาคญั ข. รายละเอยี ด : ตามทีร่ ะบไุ ว้
1.1 บอกเครื่องมือและอุปกรณ์ท่ใี ชใ้ นการเขียนแบบได้ X ใบเนอ้ื หาหน้าท่ี
1.2 อธิบายวิธกี ารใชเ้ คร่ืองมอื ท่ใี ชใ้ นการเขยี นแบบได้ X ใบเน้อื หาหนา้ ที่
1.3 สามารถใช้เคร่อื งมือทใ่ี ช้ในการเขยี นแบบได้ X ใบเนอ้ื หาหน้าที่
2. การนาเข้าสู่บทเรียน :ก.อปุ กรณ์ชว่ ยสอน.......
ครู : สวสั ดีครับนกั เรียน นกั เรยี นทราบหรอื ไม่ครับว่าเราใชอ้ ุปกรณ์อะไรในการเขยี นแบบ
นกั เรียน : ดนิ สอ ยางลบ และโตะเขยี นแบบครบั
ครู : ใช่แล้วครบั นนั้ คืออปุ กรณ์ส่วนหนึ่งในการเขียนแบบ
เวลา - นาที 10 60 150 240 การบ้าน
1.2 1.3
จดุ ประสงค์ 1.1
ขั้นนาเข้าส่บู ทเรยี น
ขัน้ บอกกลา่ ว บรรยาย
ถาม-ตอบ
ศึกษาด้วยตนเอง
ขั้นบรรยาย สรุป
แบบสาธิต
ขั้นสาเร็จ แบบฝึกหดั
ระดับกจิ กรรมของ
นักเรยี นนกั ศกึ ษา สูง
ปานกลาง
ต่า
อปุ กรณช์ ่วยสอน กระดาน
โปรเจคเตอร์
ใบบอกกลา่ ว
ใบงาน
ใบทดสอบ
ตารา
ของจรงิ ,ตัวอย่าง
อปุ กรณก์ ารทดลอง
เครื่องมือเครอ่ื งจักร
วัสดุฝึก
22
แผนการสอน หน่วยที่ 2
สอนคร้ังท่ี 2
ช่ือวิชา เขียนแบบเทคนคิ เบื้องตน้ คาบรวม 72ช่วั โมง
ช่อื หน่วย เคร่อื งมอื และอุปกรณใ์ นงานเขียนแบบ จานวน 4 ชว่ั โมง
ช่อื เรือ่ ง เครอ่ื งมอื และอุปกรณใ์ นงานเขยี นแบบ
จดุ ประสงค์เชิงพฤติกรรม
1.1 บอกเครือ่ งมือและอปุ กรณ์ท่ีใชใ้ นการเขียนแบบได้
1.2 อธบิ ายวิธีการใชเ้ ครอ่ื งมอื ท่ีใชใ้ นการเขยี นแบบได้
1.3 สามารถใชเ้ ครอ่ื งมือทใ่ี ช้ในการเขยี นแบบได้
เน้ือหา ระดับพฤติกรรมท่คี าดหวัง
พุทธพิ ิสัย (พ) จิตพสิ ัย (จ) ทกั ษะพิสัย(ท)
1.บอกเครือ่ งมอื และอุปกรณ์ท่ใี ชใ้ นการ 123412341234
เขียนแบบได้
2. อธบิ ายวธิ กี ารใชเ้ ครือ่ งมือที่ใชใ้ นการ
เขียนแบบได้
3. สามารถใชเ้ ครือ่ งมอื ที่ใชใ้ นการเขยี นแบบ
ได้
หมายเหตุ พทุ ธพิ สิ ยั จิตพิสัย ทักษะพสิ ยั
พ1 ความรคู้ วามจา จ1 การรับรู้ ท1 การรับรู้
พ2 ความเข้าใจ จ2 ตอบสนอง ท2 ทาตามแบบ
พ3 วเิ คราะห์ จ3 เกิดกิจพสิ ัย ท3 ทาตามแนะนา
พ4 สงั เคราะห์ ท4 ทาไดเ้ อง
23
แผนการสอน หน่วยที่ 2
ช่อื วิชา เขียนแบบเทคนิคเบื้องต้น สอนครง้ั ท่ี 2
ชอ่ื หนว่ ย เคร่อื งมือและอปุ กรณใ์ นงานเขียนแบบ คาบรวม 72 ชวั่ โมง
ชอื่ เรอ่ื ง เคร่ืองมอื และอุปกรณใ์ นงานเขียนแบบ จานวน 4 ชว่ั โมง
เคร่อื งมอื และอุปกรณใ์ นการเขยี นแบบ
แบบงานทถ่ี ูกต้องสมบรู ณน์ น้ั นอกจากจะอาศัยทกั ษะของผเู้ ขียนแบบแลว้ เครอ่ื งมือและอุปกรณ์ทใ่ี ช้
ในการเขียนแบบกม็ สี ่วนสาคญั และมสี ว่ นชว่ ยให้การเขียนแบบได้แบบงานทีม่ ีคุณภาพได้มาตรฐาน ทาให้ชา่ ง
เทคนิคหรือผู้ผลิตสามารถเข้าใจรายละเอยี ดตา่ งๆ และนาไปผลิตให้ได้งานทม่ี คี ณุ ภาพตามต้องการ การเขียน
แบบที่ถูกตอ้ งชัดเจนมีองค์ประกอบที่สาคัญ คือ ผู้เขยี นตอ้ งมปี ระสบการณแ์ ละความชานาญการใช้เครอื่ งมอื ที่
ถกู ต้อง ซ่ึงเคร่อื งมือและอุปกรณเ์ ขียนแบบมดี ังนี้
2.1 ชนดิ ของเครอ่ื งมอื และอุปกรณ์เขยี นแบบ
ในงานเขยี นแบบทั่วไป แบบงานจะสาเร็จสมบูรณไ์ ดม้ าตรฐาน นอกจากจะต้องใช้ทักษะของ
ผ้ปู ฏบิ ตั งิ านแล้ว เครอื่ งมือและอุปกรณท์ ีใ่ ช้ในการเขียนแบบ ก็มคี วามสาคัญอย่างยงิ่ เพราะ เครื่องมอื มีสว่ นที่
จะช่วยใหง้ านเขยี นแบบมคี ุณภาพได้มาตรฐาน เคร่ืองมือและอปุ กรณท์ ใ่ี ช้ในการเขียนแบบพืน้ ฐาน
ประกอบดว้ ย
1)โตะ๊ เขียนแบบและกระดานเขียนแบบ
การเขยี นแบบทางอุตสาหกรรมขนาดเลก็ จนถึงขนาดใหญ่จะใชโ้ ต๊ะเขียนแบบซึ่งมีโครงสร้างแตกต่าง
กันไป แลว้ แต่บริษัทผูอ้ อกแบบ แต่โดยทั่วไปจะมีความสูงเปน็ มาตรฐานเดยี วกัน หรือบางชนดิ อาจปรบั ความ
สงู ให้เหมาะสมกับการใช้งานได้ พ้ืนโตะ๊ จะเรียบเป็นสเ่ี หลยี่ มผนื ผ้า ขอบดา้ นขา้ งตรงและได้ฉาก มีขนาดตา่ งกนั
ท่นี ยิ มใช้มากท่ีสดุ คอื 500 x 600 มม. (ดังรูป 2.1)
รปู ที่ 2.1 โตะ๊ เขยี นแบบมาตรฐาน
24
เน้อื หาสาระ หนว่ ยท่ี 2
ชื่อวิชา เขยี นแบบเทคนคิ เบอ้ื งตน้ สอนครัง้ ที่ 2
ชอ่ื หน่วย เครือ่ งมอื และอุปกรณใ์ นงานเขยี นแบบ คาบรวม 72ชั่วโมง
ช่อื เร่ือง เครือ่ งมือและอุปกรณ์ในงานเขียนแบบ จานวน 4 ชั่วโมง
กระดานเขียนแบบ สว่ นมากใช้สาหรับงานสนาม แต่ก็ใช้ในโรงเรยี นบา้ งเหมอื นกัน ในกรณีท่ไี ม่มโี ต๊ะเขยี นแบบ
(ดังรปู 2.2)
รปู ท่ี 2.2 กระดานเขยี นแบบ
2) อปุ กรณท์ ใ่ี ชข้ ดี เสน้
อปุ กรณ์ที่ใช้ในการขีดเสน้ ไดแ้ ก่ ไมท้ ี บรรทัดสามเหลีย่ ม และบรรทดั สเกล
2.1) ไมท้ ี เปน็ เครื่องมือทสี่ าคัญในการเขยี นแบบ ไมท้ ี มีสว่ นประกอบ 2 สว่ น คอื สว่ นหัว และ สว่ นใบ
ทาจากไมเ้ น้ือแข็ง หรอื พลาสตกิ ใส ทัง้ 2 ส่วน จะยึดต้ังฉากกัน ไมท้ ี ใช้สาหรบั ขดี เส้นในแนวนอน และใช้
ประกอบกับฉากสามเหล่ียม ขีดเส้นในแนวตง้ั ฉาก และขดี เส้นเอียงทามุมตา่ งๆ (ดงั รูป 2.3)
รปู ที่ 2.3 ไม้ที และลกั ษณะการใช้งาน
25
เนื้อหาสาระ หนว่ ยท่ี 2
ชอ่ื วชิ า เขียนแบบเทคนคิ เบ้อื งตน้ สอนคร้งั ที่ 2
ชอ่ื หน่วย เครื่องมือและอุปกรณ์ในงานเขียนแบบ คาบรวม 72ชวั่ โมง
ชอ่ื เร่ือง เคร่อื งมอื และอุปกรณใ์ นงานเขียนแบบ จานวน 4 ชว่ั โมง
2.2 ) บรรทัดสามเหลี่ยม โดยทวั่ ไปทาจากพลาสตกิ ใส เพ่อื จะได้มองเห็นสว่ นอืน่ ๆ ของแบบได้อยา่ งชัดเจน
บรรทัดสามเหลี่ยมใช้สาหรับขดี เสน้ ด่งิ และเสน้ เอนทามมุ ต่างๆ ปกตจิ ะใชค้ ่กู ับ ไมท้ ี มี 2 แบบ คอื แบบตายตวั
ซึ่งมีค่ามุม 45-90-45 องศา กบั คา่ มมุ 30-90-60 องศา และแบบปรบั มมุ ต่างๆ ได้ (ดังรูป 2.4)
บรรทัดสามเหลี่ยม 30-60 องศา บรรทัดสามเหลี่ยม 45 องศา บรรทดั สามเหลยี่ ม แบบปรับมุมได้
รปู ท่ี 2.4 ลักษณะของสามเหล่ยี มแบบตา่ งๆ
2.3) บรรทัดมาตราส่วน ใชว้ ดั ขนาด มีความยาวต่างกนั ตั้งแต่ 150, 300, 400, และ 600 มิลลิเมตร มี
มาตราส่วนต่างๆ เพื่อใช้เขยี นรปู ไดห้ ลายขนาด คือ
- มาตราส่วนขนาดเท่าของจรงิ 1 : 1
- มาตราส่วนยอ่ 1 : 2, 1 : 5, 1 : 10, 1 : 100, 1 : 1000 เป็นต้น
- มาตราสว่ นขยาย 2 : 1, 5 : 1, 10 : 1, 100 : 1, 1000 : 1 เป็นต้น
มาตราสว่ นเทา่ ของจริง, มาตราสว่ นยอ่ , หรอื มาตราสา่ นขยาย จะนาไปใชง้ านในแต่ละประเภทไม่
เหมือนกัน ขึน้ อยกู่ บั ลกั ษณะงาน (ดงั รปู 2.5)
26
เนือ้ หาสาระ หน่วยที่ 2
สอนครง้ั ที่ 2
ชือ่ วิชา เขียนแบบเทคนิคเบ้ืองต้น คาบรวม 72ช่ัวโมง
ชอ่ื หน่วย เครอ่ื งมือและอุปกรณใ์ นงานเขยี นแบบ จานวน 4 ชั่วโมง
ช่ือเรือ่ ง เครอื่ งมอื และอุปกรณ์ในงานเขยี นแบบ
รูปที่ 2.5 บรรทัดมาตราส่วน
3) อปุ กรณ์เขยี นสว่ นโค้ง
อปุ กรณท์ ใ่ี ช้ในการเขยี นส่วนโค้งมหี ลายแบบขนึ้ อยู่กับลักษณะงานและการ
นาไปใช้ เช่น วงเวียน แบ่งออกเปน็ 2 แบบ คอื วงเวยี นทใี่ ชเ้ ขยี นส่วนโค้ง
และวงเวยี นทใี่ ชถ้ ่ายขนาด เปน็ ต้น
3.1) วงเวียน เปน็ อปุ กรณส์ าหรับเขยี นวงกลม หรอื ส่วนโคง้ วง
เวียนมหี ลายแบบ ควรเลอื กใชใ้ ห้เหมาะสมกับลักษณะงาน (ดงั รูป 2.6)
ลักษณะวงเวียน หมนุ สว่ นโค้งตามเข็มนาฬกิ า
รูปท่ี 2.6 วงเวยี นท่ใี ช้ในการเขยี นแบบ
27
เน้ือหาสาระ หน่วยที่ 2
ชื่อวิชา เขียนแบบเทคนิคเบอ้ื งต้น สอนครั้งที่ 2
ชอ่ื หนว่ ย เคร่ืองมอื และอปุ กรณใ์ นงานเขยี นแบบ คาบรวม 72ช่ัวโมง
ชือ่ เรอื่ ง เคร่อื งมอื และอุปกรณใ์ นงานเขียนแบบ จานวน 4 ชว่ั โมง
3.2) วงเวยี นถ่ายขนาด เป็นวงเวียนท่มี ีปลายแหลม 2 ข้าง วงเวียนชนดิ นีใ้ ชส้ าหรับถา่ ยขนาด ท่วี ดั ขนาดจาก
ฟุตเหล็ก หรือฉากสามเหลย่ี ม แลว้ นาไปถา่ ยลงบนแบบทาให้สามารถแบง่ เส้นตรง แบ่งวงกลม ให้มีขนาดเทา่ ๆ
กนั ไดส้ ะดวกและรวดเรว็ ง่ายต่อการเขยี นแบบ (ดังรปู 2.7)
รูปที่ 2.7 วงเวยี นถา่ ยขนาด
3.3) บรรทดั เขยี นสว่ นโค้ง (Curves) เปน็ อุปกรณท์ ช่ี ว่ ยในการเขยี นสว่ นโค้งชนิดหน่งึ การใชบ้ รรทดั
สว่ นโค้งจะต้องใชส้ ว่ นโคง้ ของบรรทดั สมั ผัสจดุ อย่างน้อย 3 จุด เพ่ือใหไ้ ด้ส่วนโคง้ ทีด่ ี มคี วามต่อเน่อื ง ซงึ่ ตา่ ง
กบั การใช้วงเวยี นท่ีมีระยะรศั มีเท่ากนั ทกุ จุดของเส้นโค้งนั้นๆ แผ่นโคง้ นใ้ี หค้ วามสะดวกในการทางานสูง ซง่ึ
ผู้ใช้เองก็ตอ้ งระมัดระวังในการใชง้ านให้ดี หมนุ ปรับใหไ้ ด้ตาแหนง่ กอ่ นทจ่ี ะทาการลากเสน้ โคง้ น้นั แผน่ เขียน
โคง้ และการเขยี นโคง้ โดยใชแ้ ผ่นเขียนโค้งในรปู แบบต่างๆ (ดังรูป 2.8)
บรรทัดเขยี นสว่ นโค้ง ลักษณะการเขียนบรรทดั สว่ นโค้ง
รปู ที่ 2.8 แผ่นเขียนโคง้ แบบตา่ งๆ ท่ีใช้งาน
4.) กระดาษเขียนแบบ
กระดาษเขยี นแบบที่นิยมใชใ้ นปัจจบุ ัน แบ่งออกเป็น 2 ระบบ คอื ระบบนิ้ว และ ระบบมลิ ลเิ มตร
ต่อมาไดป้ รบั ปรุงใหเ้ ปน็ ระบบสากล โดยใชร้ ะบบ ISO (International System Organization) ซง่ึ ยอมรบั ทง้ั
ระบบอเมริกนั และยุโรป นอกจากนั้น ประเทศไทยยงั ไดผ้ ลติ มาตรฐานเป็น (มอก.) โดการเขียนแบบท่วั ไปทาง
เคร่อื งกลซงึ่ มีลักษณะเชน่ เดยี วกบั มาตรฐาน ISO ซึ่งมาตรฐานของกระดาษในระบบตา่ งๆ ไดแ้ สดงไว้ใน
(ตารางที่ 1)
28
เน้ือหาสาระ หน่วยท่ี 2
สอนคร้งั ที่ 2
ชอื่ วิชา เขยี นแบบเทคนคิ เบ้ืองต้น คาบรวม 72ชวั่ โมง
จานวน 4 ชวั่ โมง
ชอ่ื หนว่ ย เครือ่ งมอื และอปุ กรณ์ในงานเขยี นแบบ
กว้าง x ยาว
ช่อื เรอ่ื ง เครอ่ื งมอื และอุปกรณใ์ นงานเขียนแบบ
34 x 34
ตารางท่ี 1 ขนาดกระดาษเขยี นแบบ 22 x 34
17 x 22
เมตริก (มิลลิเมตร) กว้าง x ยาว อังกฤษ (นิ้ว) 11 x 17
ขนาด ขนาด 8.50 x 11
814 x 1,189 5.83 x 8.27
A0 594 x 841 E 4.13 x 5.83
A1 420 x 594 D
A2 297 x 420 C
A3 210 x 297 B
A4 148 x 210 A
A5 105 x 148 -
A6 -
กระดาษเขยี นแบบขนาด A0 ขนาด 841 x 1189 ม.ม. สามารถแบง่ ได้เป็นขนาด A1 จานวน 2 แผน่
และถ้านากระดาษ A1 มาแบ่งจะได้กระดาษ A2 จานวน 2 แผน่ ........... ดังนั้น สามารถแบง่ กระดาษไดจ้ นถงึ
A6 (ดังรปู 2.9)
รูปท่ี 2.9 แสดงสัดสว่ นการแบง่ กระดาษ A0-A6