แผนการสอน/แผนการเรียนรู้ภาคทฤษฏี แผนการสอน/การเรียนรู้ภาคทฤษฎี หน่วยที่ 7 ชื่อวิชา งานไฟฟ้ าและอิเลก ็ ทรอนิกส ์ เบ้ืองตน ้ สอนสัปดาห์ที่ 7 ชื่อหน่วย ตวัเก ็ บประจุคาบรวม 4 ชื่อเรื่อง. ตวัเก ็ บประจุจ านวนคาบ 4 หัวข้อเรื่อง ด้านความรู้ 1. หลกัการทา งานเบ้ืองตน้ของตวัเก็บประจุ 2. ปัจจัยที่มีผลต่อค่าของการเก็บประจุ 3. ชนิดของตัวเก็บประจุ 4. หน่วยของความจุ ด้านทักษะ 5. อ่านค่าความจุ 6. ฝึ กต่อวงจรใช้งาน 7. ตรวจสอบตัวเก็บประจุ ด้านคุณธรรม จริยธรรม 8. ความรับผิดชอบ 9. ความสนใจใฝ่ รู้ สาระส าคัญ ตัวเก็บประจุไฟฟ้า เป็ นอุปกรณ์ที่ใช้ในการเก็บประจุไฟฟ้าและสามารถคายประจุได้ นิยมน ามา ประกอบในวงจรทางดา้นไฟฟ้าอิเลก็ทรอนิกส์ทวั่ ไป ตวัอยา่งเช่น วงจรกรองกระแส วงจรผา่นสัญญาณ วงจร สตาร์ทเตอร์ วงจรถ่ายทอดสัญญาณ เป็ นต้น ตัวเก็บประจุแบ่งออกเป็ น 3 ชนิดคือ แบบค่าคงที่ แบบเปลี่ยนแปลง ค่าได้และแบบเลือกค่าได้ ตัวเก็บประจุเรียกอีกอย่างหนึ่งว่าคอนเดนเซอร์ หรือเรียกย่อว่า ตัวซี หน่วยของตัวเก็บ ประจุคือ ฟารัด สมรรถนะอาชีพประจ าหน่วย 1. อ่านค่าความจุ 2. ตรวจสอบตัวเก็บประจุ
จุดประสงค์การสอน/การเรียนรู้ • จุดประสงคท ์ วั่ ไป / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง 1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับหลกัการทา งานเบ้ืองตน้ ปัจจยัที่มีผลต่อค่าความจุชนิดและหน่วยของความ จุ (ด้านความรู้ ) 2. เพื่อให้มีทักษะในการอ่านค่า การต่อวงจรใช้งานและการตรวจสอบตัวเก็บประจุ (ด้านทักษะ) 3. เพื่อให้มีเจตคติที่ดีต่อการเตรียมความพร้อมด้านการเตรียม วัสดุ อุปกรณ์ และการปฏิบัติงานอย่าง ถูกต้อง ส าเร็จภายในเวลาที่ก าหนด มีเหตุและผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม) • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง 1. อธิบายหลกัการเบ้ืองตน้ของตวัเก็บประจุได้(ด้านความรู้ ) 2. บอกปัจจัยที่มีผลต่อค่าของการเก็บประจุได้ (ด้านความรู้ ) 3. ระบุชนิดของตัวเก็บประจุได้ (ด้านความรู้ ) 4. แยกหน่วยของความจุได้ (ด้านความรู้ ) 5. อ่านค่าความจุได้ (ด้านทักษะ) 6. ต่อวงจรใช้งานได้ (ด้านทักษะ) 7. ตรวจสอบตัวเก็บประจุได้(ด้านทักษะ) 8. เตรียมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์สอดคล้องกับงานได้อย่างถูกต้อง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/ บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง) 9. ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายใน เวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลักปรัชญาของ เศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง)
เน้ื อหาสาระการสอน/การเรียนรู้ • ด้านความรู้(ทฤษฎี) 1. หลักการเบื้องต้น (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่1) ตวัเก็บประจุเป็นอุปกรณ์ที่ใชใ้นการเก็บประจุและสามารถคายประจุไดโ้ดยนา สารตวันา 2 ชิ้นมา วางในลักษณะขนานใกล้ ๆ กัน แต่ไม่ได้ต่อถึงกัน ระหวา่งตวันา ท้งัสองจะถูกก้นัดว้ยฉนวนที่เรียกวา่ ไดอิเลก็ ตริก 2. ปัจจัยที่มีผลต่อค่าของการเก็บประจุ (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่2) ค่าความจุของตวัเก็บประจุจะมีค่ามากหรือนอ้ยข้ึนอยกู่บัตวัแปร3 ประการคือ 1. พ้ืนที่หนา้ตดัของสารตวันา ที่เป็นแผน่เพลท เขียนแทนดว้ยอกัษร A 2. ระยะห่างระหวา่งแผ่นเพลทท้งัสอง เขียนแทนดว้ยตวั d 3. ค่าคงที่ไดอิเล็กตริก เขียนแทนด้วยสัญลักษณ์ 3. ชนิดของตัวเกบ็ ประจุ (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่3) ตวัเก็บประจุแบ่งตามระบบเก่าที่เคยแบ่งกนัมาจะสามารถแบ่งตวัเก็บประจุไดเ้ป็น 3 ชนิดดว้ยกนั คือ 1. ตัวเก็บประจุแบบค่าคงที่ (Fixed Capacitor) 2. ตัวเก็บประจุแบบปรับค่าได้ (Variable Capacitor) 3. ตัวเก็บประจุแบบเลือกค่าได้ (Select Capacitor) 4. หน่วยความจุ (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่3) ค่าความจุของตัวเก็บประจุ หมายถึง ความสามารถในการเก็บประจุไฟฟ้ามีหน่วยเป็ นฟารัด เขียนแทน ด้วยอักษาภาษาอังกฤษตัวเอฟ (f) ตัวเก็บประจุที่มีค่าความสามารถในการเก็บประจุได้ 1 ฟารัด หมายถึง เมื่อ ป้อนแรงเคลื่อนจ านวน 1 โวลต์ จ่ายกระแส 1 แอมแปร์ในเวลา 1 นาที
• ด้านทักษะ(ปฏิบัติ) (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 5-7) 1. ใบงานที่ 7 2. แบบประเมินการเรียนรู้ บทที่ 7 • ดา ้ นคุณธรรม/จริยธรรม/จรรยาบรรณ/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่8-9) 1. การเตรียมความพร้อมดา้นการเตรียม วสัดุอุปกรณ์นกัศึกษาจะตอ้งกระจายงานไดท้วั่ถึง และตรง ตามความสามารถของสมาชิกทุกคน มีการจัดเตรียมสถานที่ สื่อ วัสดุ อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อมเพรียง 2. ความมีเหตุมีผลในการปฏิบัติงาน ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง นักศึกษาจะต้องมีการใช้ เทคนิคที่แปลกใหม่ ใชส้ื่อและเทคโนโลยีประกอบการ นา เสนอที่น่าสนใจ นา วสัดุในทอ้งถิ่นมาประยกุตใ์ช้ อย่างคุ้มค่าและประหยัด
กิจกรรมการเรียนการสอนหร ื อการเรียนรู้ ข้นัตอนการสอนหรือกิจกรรมของครูข้นัตอนการเรียนรู้ หรือกิจกรรมของนกัเรียน 1. ข้ันน าเข้าสู่บทเรียน (20นาที) 1. ตรวจความพร้อมของผู้เรียนตรวจการมา เรียนการแต่งกายแนะน าตัวครูผู้สอนผู้เรียนบอกชื่อ วิชา รหัสวิชา จุดประสงค์ของรายวิชา ค าอธิบาย รายวิชา เกณฑ์การประเมินผล โดยให้นักเรียนมีส่วน ร่วม ให้ความรู้เกี่ยวกับความมีมนุษย์สัมพันธ์ 2. ผูส้อนให้ผูเ้รียนทา แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยที่ 7 เรื่อง ตัวเก็บประจุ 2. ข้ันให้ความรู้(60 นาที) 1. ผู้สอนน าเข้าสู่บทเรียนโดยอธิบายเกี่ยวกับ ตัวเก็บประจุ พร้อมท้งัประกอบการฉายแผ่นใส 2. ผู้สอนให้ผู้เรียนตอบค าถามในเน้ือหาที่เรียน ในหน่วยที่ 3 แล้วให้ผู้เรียนตอบค าถาม 3. ข้ันประยุกต์ใช้( 90 นาที ) 1. ผู้สอนให้ผู้เรียนท ำใบงำนหน่วยที่ 7 เรื่อง ตัวเก็บประจุ 2. ผู้ส อนให้ผู้เรี ยนแบ่ งกลุ่ม ๆ 5-7 คน ร่วมกันปฏิบัติตามใบงานที่ได้รับมอบหมาย 3. มอบหมายงานให้ผู้เรียนไปศึกษา เรื่อง การ ต่อวงจรใช้งานเพิ่มเติม 1. ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน (20 นาที) 1. จัดเตรี ยมเอกสาร ฟังอาจารย์ผู้สอนแนะน า รายวิชา วิธีการให้คะแนนและวิธีการเรียนเรื่อง ตัวเก็บ ประจุ 2.ผู้เรียนท าแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 7 เรื่อง ตัวเก็บประจุ 2. ข้ันให้ความรู้(60 นาที) 1. ผู้เรียนศึกษาจากสื่อแผ่นใสและหนังสือ 2. ผู้เรียนตอบค าถามในเน้ือหาที่เรียนในหน่วยที่ 3 3. ข้ันประยุกต์ใช้(90 นาที) 1. ผู้เรียนท าใบงานหน่วยที่ 7 เรื่อง ตัวเก็บประจุ 2. ผู้เรียนแบ่งกลุ่ม ๆ 5-7 คน ร่วมกันปฏิบัติตาม ใบงานที่ได้รับมอบหมาย 3. ผู้เรียนศึกษา เรื่อง การต่อวงจรใชง้านเพิ่มเติม
กิจกรรมการเรียนการสอนหร ื อการเรียนรู้ ข้นัตอนการสอนหรือกิจกรรมของครูข้นัตอนการเรียนรู้ หรือกิจกรรมของนกัเรียน 4. ข้ันสรุปและประเมินผล(70 นาที) 1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเน้ือหาที่ได้เรียน ให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน 2. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าแบบประเมินการเรียนรู้ หน่วยที่ 7 3. แจกแบบทดสอบหลังเรียนหน่วยที่ 7 เรื่อง ตัวเก็บประจุ 4. ผู้สอนตรวจแบบทดสอบหลังเรียนพร้อมกับ บันทึกคะแนน (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-9) (รวม 240 นาที หรือ 4 คาบเรียน) 4. ข้ันสรุปและประเมินผล(60 นาที) 1. ผู้สอนและผู้เรี ยนร่ วมกันสรุปเน้ือหาที่ได้ เรียนให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน 2. ผู้เรียนท าแบบประเมินการเรียนรู้หน่วยที่ 7 3. ผู้เรียนท าแบบทดสอบหลังเรียนหน่วยที่ 7 ด้วยความซื่อสัตย์ 4. ผู้เรียนนา คะแนนจากแบบทดสอบก่อนเรียน และหลังเรียนมาเปรี ยบเทียบกันว่าเป็ นอย่างไรมี ผลต่างกันอย่างไร เพื่อดูความก้าวหน้าของตนเอง (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-9)
งานที่มอบหมายหร ื อกิจกรรมการวดัผลและประเมินผล a. ก่อนเรียน 1. จัดเตรียมเอกสาร สื่อการเรียนการสอนตามที่อาจารย์ผู้สอนและบทเรียนก าหนด 2. ทา แบบทดสอบก่อนเรียนเรื่องตัวเก็บประจุแล้วสลับกันตรวจค าตอบ 3. ท าความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การเรียนของหน่วยเรียนที่ 7และการให้ความร่วมมือในการท า กิจกรรมในหน่วยการเรียนที่ 7 b. ขณะเรียน 1. ปฏิบัติตามใบงานที่ 7 เรื่องตัวเก็บประจุ 2. ร่วมกันสรุป “ตัวเก็บประจุ” 3. จัดท าสื่อประกอบการรายงาน • หลังเรียน 1. ท าแบบทดสอบหลังเรียน 2. ท าแบบประเมินการเรียนรู้ ผลงาน/ชิ้นงาน/ความสา เร ็ จของผเู้ รียน การระบุหน้าที่การท างานของตัวเก็บประจุ
สื่อการเรียนการสอน/การเรียนรู้ สื่อสิ่งพิมพ์ 1. หนังสือเรียนวิชางานไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์เบ้ืองตน้ (ใช้ประกอบการเรียนการสอนจุดประสงค์เชิง พฤติกรรมข้อที่ 1-9) 2. แบบทดสอบก่อนเรียน ใชป้ระกอบการสอนข้นัเตรียม ขอ้ 2 3. ใบความรู้ที่ 3 เรื่อง ตัวเก็บประจุ (ใช้ประกอบการเรียนการสอนข้นัสอน เพื่อให้บรรลุจุดประสงค์เชิง พฤติกรรมข้อที่ 1-9) 4. ใบงานที่1 เรื่อง ตัวเก็บประจุ (ใช้ประกอบการเรียนการสอนจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-9) 5. แบบทดสอบหลังเรียน ใชป้ระกอบการสอนข้นัเตรียม ขอ้ 2 6. แบบแบบประเมินการเรียนรู้ ใชป้ระกอบการสอนข้นัสรุป ขอ้ 2 7. แบบเฉลยทดสอบก่อนเรียน - หลังเรียน และแบบประเมินการเรียนรู้ใชป้ระกอบในข้นัเตรียมและ ข้นัสรุป 8. แบบประเมินผลงานตามใบงาน ใชป้ระกอบการสอนข้นัการเรียนการสอน ขอ้ 2 9. แบบประเมินพฤติกรรมการท างานกลุ่ม ใชป้ระกอบการสอนข้นัการเรียนการสอน ขอ้ 2 สื่อโสตทัศน์ (ถ้ามี) 1. บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน สื่อของจริง 1. ตัวเก็บประจุชนิดต่าง ๆ 2. ตวัเก็บประจุแบบมีข้วัที่มากกวา่1 F 3. ตวัเก็บประจุแบบไม่มีข้วัที่มีค่ามากวา่1 F 4. มัลติมิเตอร์แบบเข็ม (ใช้ประกอบการเรียนการสอนจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-9)
แหล่งการเรียนรู้ ในสถานศึกษา 1. ห้องสมุดวิทยาลัยเทคนิคสมุทรสาคร 2. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ศึกษาหาข้อมูลทาง Internet นอกสถานศึกษา ผปู้ระกอบการ สถานประกอบการในทอ้งถิ่น การบูรณาการ/ความสมัพนัธ ์ กบัวิชาอ ื่น 1. บูรณาการกับวิชาชีวิตและวัฒนธรรมไทย ด้านการพูด การอ่าน การเขียน และการฝึ กปฏิบัติตนทาง สังคมด้านการเตรียมความพร้อม ความรับผิดชอบ และความสนใจใฝ่ รู้ 2. บูรณาการกบัวิชาการบริหารการจดัซ้ือ ดา้นการซ้ือการแสวงหาผลิตภณัฑ์ 3. บูรณาการกบัวิชากีฬาเพื่อพฒันาสุขภาพและบุคลิกภาพ ดา้นบุคลิกภาพในการนา เสนอหนา้ช้นัเรียน 4. บูรณาการกับวิชาหลักเศรษฐศาสตร์ ด้านการเลือกใช้ทรัพยากรอย่างประหยัด
การประเมินผลการเรียนรู้ • หลักการประเมินผลการเรียนรู้ ก่อนเรียน. ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน ขณะเรียน 1. ตรวจผลงานตามใบงานที่ 7 2. สังเกตการท างานกลุ่ม หลังเรียน 1. ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน 2. ตรวจแบบแบบประเมินผลการเรียนรู้ ผลงาน/ชิ้นงาน/ผลสา เร ็ จของผเู้ รียน ตรวจผลงาน ชิ้นงาน เรื่อง การค านวณค่าความจุ
ค าถาม 1. การปฐมพยาบาลผู้ที่ถูกกระแสไฟฟ้าดูดมีวิธีการอย่างไร 2. ผลกระทบที่มีปฏิกิริยาต่อร่างกายท าให้อ่อนเพลีย แสดงว่าปริมาณกระแสไฟฟ้ามีค่าเท่าใด 3. สาเหตุของการท าให้เกิดกระแสไฟฟ้าไหลเกิน มีวิธีการได้อย่างไร สมรรถนะที่พึงประสงค์ ผู้เรียนสร้างความเข้าใจเกี่ยวกับ ระบบความปลอดภัยในงานไฟฟ้า 1. วิเคราะห์และตีความหมาย 2. ต้งัคา ถาม 3. อภิปรายแสดงความคิดเห็นระดมสมอง 4. การประยุกต์ความรู้สู่งานอาชีพ สมรรถนะการสร้างค่านิยม การปลูกฝังคุณธรรม จริยธรรมตามมาตรฐาน งานไฟฟ้าและอิเลก็ทรอนิกส์เบ้ืองตน้ สมรรถนะการปฏิบัติงานอาชีพ 1. น ามาตรฐานงานไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์ในกลุ่มอาเซียนมาปฏิบัติ 2. ปฏิบัติตามมาตรฐานงานไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์ 3. ปรับใช้มาตรฐานงานไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์เกี่ยวกับเครื่องใช้ไฟฟ้าประเทศในกลุ่มอาเซียน สมรรถนะการขยายผล ความสอดคล้อง มาตรฐานงานไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์ในกลุ่มอาเซียน ท าให้ผู้เรียนมีความรู้ความเข้าใจไม่มากก็น้อย เมื่อ ผู้เรียนไปท างานท าให้นายจ้างยอมรับความสามารถหรือไม่ผูเ้รียนนา รายไดท้ ี่ไดจ้ากอาชีพน้ีมาช่วยในค่าใชจ้่าย อุปกรณ์การเรียนของผู้ปกครอง
รายละเอย ี ดการประเมินผลการเร ี ยนร ู้ • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 1 อธิบายหลกัการเบ้ืองตน้ของตวัเก็บประจุได้ 1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ 2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ 3. เกณฑ์การให้คะแนน : อธิบายหลกัการเบ้ืองตน้ของตวัเก็บประจุได้ จะได้ 4 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 2 บอกปัจจัยที่มีผลต่อค่าของการเก็บประจุได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมิน 3. เกณฑ์การให้คะแนน : บอกปัจจัยที่มีผลต่อค่าของการเก็บประจุได้ จะได้ 2 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 3 ระบุชนิดของตัวเก็บประจุได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมิน 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ระบุชนิดของตัวเก็บประจุได้ จะได้ 2 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 4 แยกหน่วยของความจุได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมิน 3. เกณฑ์การให้คะแนน : แยกหน่วยของความจุได้จะได้ 8 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 5 อ่านค่าความจุได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมิน 3. เกณฑ์การให้คะแนน : อ่านค่าความจุได้ จะได้ 8 คะแนน
• จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 6 ต่อวงจรใช้งานได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมิน 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ต่อวงจรใช้งานได้ จะได้ 8 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 7 ตรวจสอบตัวเก็บประจุได้ 4. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 5. เครื่องมือ : แบบประเมิน 6. เกณฑ์การให้คะแนน : ตรวจสอบตัวเก็บประจุได้ จะได้ 15 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 8 เตรียมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์สอดคล้องกับงานได้อย่างถูกต้อง 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการท างานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : เตรียมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์สอดคล้องกับงานได้อย่าง ถูกต้อง จะได้ 6 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 9 ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายในเวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุ และผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการท างานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายในเวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุ และผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง จะได้ 6 คะแนน
แบบประเมินผลการน าเสนอผลงาน ชื่อกลุ่ม……………………………………………ช้นั ………………………ห้อง............................ รายชื่อสมาชิก 1……………………………………เลขที่……. 2……………………………………เลขที่……. 3……………………………………เลขที่……. 4……………………………………เลขที่……. ที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น 3 2 1 1 เน้ือหาสาระครอบคลุมชดัเจน (ความรู้เกี่ยวกบัเน้ือหาความถูกตอ้ง ปฏิภาณในการตอบ และการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า) 2 รูปแบบการน าเสนอ 3 การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม 4 บุคลิกลกัษณะ กิริยา ท่าทางในการพูด น้า เสียง ซ่ึงทา ให้ผูฟ้ ังมีความ สนใจ รวม ผู้ประเมิน………………………………………………… เกณฑ์การให้คะแนน 1. เน้ือหาสาระครอบคลุมชดัเจนถูกตอ้ง 3 คะแนน = มีสาระส าคัญครบถ้วนถูกต้อง ตรงตามจุดประสงค์ 2 คะแนน = สาระส าคัญไม่ครบถ้วน แต่ตรงตามจุดประสงค์ 1 คะแนน = สาระส าคัญไม่ถูกต้อง ไม่ตรงตามจุดประสงค์ 2. รูปแบบการน าเสนอ 3 คะแนน = มีรูปแบบการน าเสนอที่เหมาะสม มีการใช้เทคนิคที่แปลกใหม่ ใช้สื่อและเทคโนโลยี ประกอบการ นา เสนอที่น่าสนใจ นา วสัดุในทอ้งถิ่นมาประยกุตใ์ชอ้ยา่งคุม้ค่าและประหยดั 2 คะแนน = มีเทคนิคการน าเสนอที่แปลกใหม่ ใช้สื่อและเทคโนโลยีประกอบการน าเสนอที่น่าสน ใจ แต่ ขาด การประยกุตใ์ช้วสัดุในทอ้งถิ่น 1 คะแนน = เทคนิคการน าเสนอไม่เหมาะสม และไม่น่าสนใจ 3. การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม 3 คะแนน = สมาชิกทุกคนมีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม 2 คะแนน = สมาชิกส่วนใหญ่มีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม 1 คะแนน = สมาชิกส่วนน้อยมีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม 4. ความสนใจของผู้ฟัง 3 คะแนน = ผู้ฟังมากกว่าร้อยละ 90 สนใจ และให้ความร่วมมือ 2 คะแนน = ผู้ฟังร้อยละ 70-90 สนใจ และให้ความร่วมมือ 1 คะแนน = ผู้ฟังน้อยกว่าร้อยละ 70 สนใจ และให้ความร่วมมือ
แบบประเมินกระบวนการทา งานกลุ่ม ชื่อกลุ่ม……………………………………………ช้นั ………………………ห้อง............................ รายชื่อสมาชิก 1……………………………………เลขที่……. 2……………………………………เลขที่……. 3……………………………………เลขที่……. 4……………………………………เลขที่……. ที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น 3 2 1 1 การก าหนดเป้าหมายร่วมกัน 2 การแบ่งหน้าที่รับผิดชอบและการเตรียมความพร้อม 3 การปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย 4 การประเมินผลและปรับปรุงงาน รวม ผู้ประเมิน………………………………………………… วันที่…………เดือน……………………..พ.ศ…………... เกณฑ์การให้คะแนน 1. การก าหนดเป้าหมายร่วมกัน 3 คะแนน = สมาชิกทุกคนมีส่วนร่วมในการก าหนดเป้าหมายการท างานอย่างชัดเจน 2 คะแนน = สมาชิกส่วนใหญ่มีส่วนร่วมในการก าหนดเป้าหมายในการท างาน 1 คะแนน = สมาชิกส่วนน้อยมีส่วนร่วมในการก าหนดเป้าหมายในการท างาน 2. การหน้าที่รับผิดชอบและการเตรียมความพร้อม 3 คะแนน = กระจายงานไดท้วั่ถึง และตรงตามความสามารถของสมาชิกทุกคน มีการจดัเตรียมสถานที่สื่อ/ อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อมเพรียง 2 คะแนน = กระจายงานไดท้วั่ถึง แต่ไม่ตรงตามความสามารถ และมีสื่อ/อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อมเพรียง แต่ขาด การจัดเตรียมสถานที่ 1 คะแนน = กระจายงานไม่ทวั่ถึงและมีสื่อ/อุปกรณ์ไม่เพียงพอ 3. การปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย 3 คะแนน = ท างานได้ส าเร็จตามเป้าหมาย และตามเวลาที่ก าหนด 2 คะแนน = ท างานได้ส าเร็จตามเป้าหมาย แต่ช้ากว่าเวลาที่ก าหนด 1 คะแนน = ท างานไม่ส าเร็จตามเป้าหมาย 4. การประเมินผลและปรับปรุงงาน 3 คะแนน = สมาชิกทุกคนร่วมปรึกษาหารือ ติดตาม ตรวจสอบ และปรับปรุงงานเป็ นระยะ 2 คะแนน = สมาชิกบางส่วนมีส่วนร่วมปรึกษาหารือ แต่ไม่ปรับปรุงงาน 1 คะแนน = สมาชิกบางส่วนมีส่วนร่วมไม่มีส่วนร่วมปรึกษาหารือ และปรับปรุงงาน
ค าสั่ง ให้เติมค าลงในช่องว่างให้สมบูรณ์ 1.ข้อใดคือตัวเก็บประจุ ก. Inductor ข. Capacitor ค. Resistor ง. Invertor 2.ข้อใดคือหน้าที่ของตัวเก็บประจุ ก. สะสมพลังงานไฟฟ้า ข. เก็บและคายประจุไฟฟ้า ค. ท าหน้าที่เป็ นแบตเตอร์รี่ ง. เก็บกระแสไฟฟ้า 3.ข้อใดเขียนถูกต้อง ก. ค่าความจุ 2000 kΩ ข. ค่าความจุ0.1 Mp ค. ค่าความจุ470 µ ง. ค่าความจุ1000 nF 4.ข้อใดคือหน่วยของประจุไฟฟ้า ก. ไมโคร ข. ฟารัด ค. คูลอมป์ ง. ไม่มีข้อใดถูก 5.ข้อใดเขียนถูกต้อง ก. 0.1uF = 1000nF ข. 0.47 pF = 470 nF ค. 10,000 pF = 0.01uF ง. 2200 uF = 2.2 nF 6.ข้อมูลใดไม่พิมพ์ติดบนตัวเก็บประจุ ก. ค่าความจุ ข.ข้วั ค.อัตราทนแรงดัน ง.ความถี่ใช้งาน 7.ตัวเก็บประจุขนาด 104 หมายถึงตัวเก็บประจุขนาดใด ก. 104 µF ข. 0.1 µF ค. 104 nF ง. 0.1 nF 8. B474k หมายถึงอะไร ก. ทนแรงดันได้ 125 V ค่าความจุ 470 nF ±10% ข. ทนแรงดันได้ 160 V ค่าความจุ 4700 nF ±10% ค. ทนแรงดันได้ 250 V ค่าความจุ 4700 pF ±10% ง. ทนแรงดันได้ 2000 V ค่าความจุ 470 µF ±10%
9. CT 10 nF 10 nF ค่าตัวเก็บประจุในวงจรมีค่าเท่าใด ก. CT= 20 nF ข. CT= 10 nF ค. CT= 5 nF ง. CT= 0 nF 10. CT 20 pF 20 pF 20 pF 20 pF ค่าตัวเก็บประจุในวงจรมีค่าเท่าใด ก. CT= 15 pF ข. CT= 20 pF ค. CT= 30 pF ง. CT= 50 pF เฉลย แบบฝึกหัดที่7 ข้อที่ คำตอบ 1 ข. 2 ข. 3 ง. 4 ค. 5 ค. 6 ง. 7 ข. 8 ก. 9 ค. 10 ง. บันทึกหลังการสอน บทที่ 7 ตัวเกบ็ ประจุ
ผลการใช้แผนการสอน 1. เน้ือหาสอดคลอ้งกบัจุดประสงคเ์ชิงพฤติกรรม 2. กิจกรรมการสอนเหมาะสมกบัเน้ือหาและเวลาที่กา หนด 3. สื่อการสอนเหมาะสมดี ผลการเรียนของนักเรียน 1. นักศึกษาส่วนใหญ่มีความเข้าใจในบทเรียนร่วมกัน อภิปรายตอบค าถามในกลุ่ม และร่วมกัน ปฏิบัติใบงานที่ได้รับมอบหมาย 2. นักศึกษากระตือรือร้นและรับผิดชอบในการท างานกลุ่มเพื่อให้งานส าเร็จทันเวลาที่ก าหนด 3. นักศึกษาวัดและทดสอบทรานซิสเตอร์ได้ 4. นักศึกษาประกอบวงจรคอมมอนเดรนได้ ผลการสอนของครู 1. สอนเน้ือหาไดค้รบตามหลักสูตร 2. แผนการสอนและวิธีการสอนครอบคลุมเน้ือหาการสอนทา ใหผ้ สู้อนสอนไดอ้ยา่งมนั่ใจ 3. สอนทันตามเวลาที่ก าหนด
แผนการสอน/แผนการเรียนรู้ภาคทฤษฏี แผนการสอน/การเรียนรู้ภาคทฤษฎี หน่วยที่ 8 ชื่อวิชา งานไฟฟ้ าและอิเลก ็ ทรอนิกส ์ เบ้ืองตน ้ สอนสัปดาห์ที่ 8 ชื่อหน่วย ตัวเหนี่ยวน า คาบรวม 4 ชื่อเรื่อง. ตัวเหนี่ยวน า จ านวนคาบ 4 หัวข้อเรื่อง ด้านความรู้ 1. หลกัการเบ้ืองตน้ของตวัเหนี่ยวนา 2. ปัจจัยที่มีผลต่อค่าของการเหนี่ยวน า 3. ชนิดของตัวเหนี่ยวน า 4. หน่วยของความเหนี่ยวน า ด้านทักษะ 5. อ่านค่าความเหนี่ยวน า 6. ฝึ กต่อวงจรใช้งาน 7. ตรวจสอบตัวเหนี่ยวน ำ ด้านคุณธรรม จริยธรรม 8. ความรับผิดชอบ 9. ความสนใจใฝ่ รู้ สาระส าคัญ ตัวเหนี่ยวน า (Inductor) เป็ นอุปกรณ์ที่ใช้ในการเหนี่ยวน าไฟฟ้า โดยอาศัยหลักการสนามแม่เหล็กตัด ผา่นขดลวด จะทา ให้เกิดการไหลของกระแสไฟฟ้าในขดลวด ซ่ึงจะทา ใหเ้กิดการเหนี่ยวนา ข้ึน ตวัเหนี่ยวนา แบ่ง ออกเป็ น 2 ชนิดคือ แบบค่าคงที่และแบบปรับค่าได้ ตัวเหนี่ยวน าเรียกอีกอย่างหนึ่งว่า อินดักเตอร์หรือเรียกย่อ ๆ ว่าตัวแอล (L) หน่วยของการเหนี่ยวน าคือ เฮนรี่ (Henry) สมรรถนะอาชีพประจา หน่วย(สิ่งที่ตอ้งการให้เกิดการประยกุตใ์ชค้วามรู้ทกัษะ คุณธรรม เขา้ดว้ยกนั ) 1. อ่านค่าความเหนี่ยวน า 2. ตรวจสอบตัวเหนี่ยวน า
จุดประสงค์การสอน/การเรียนรู้ • จุดประสงคท ์ วั่ ไป / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง 1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับหลกัการเบ้ืองตน้ ปัจจยัที่มีผลต่อค่าของความเหนี่ยวนา ชนิดและหน่วยของ ความเหนี่ยวน า (ด้านความรู้ ) 2. เพื่อให้มีทักษะในการอ่านค่า การต่อวงจรใช้งานและการตรวจสอบตัวเหนี่ยวน า (ด้านทักษะ) 3. เพื่อให้มีเจตคติที่ดีต่อการเตรียมความพร้อมด้านการเตรียม วัสดุ อุปกรณ์ และการปฏิบัติงานอย่าง ถูกต้อง ส าเร็จภายในเวลาที่ก าหนด มีเหตุและผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม) • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง 1. อธิบายหลกัการเบ้ืองตน้ของตวัเหนี่ยวนา ได้(ด้านความรู้ ) 2. บอกปัจจัยที่มีผลต่อค่าของการเหนี่ยวน าได้ (ด้านความรู้ ) 3. ระบุชนิดของตัวเหนี่ยวน าได้ (ด้านความรู้ ) 4. แยกหน่วยของความเหนี่ยวน าได้ (ด้านความรู้ ) 5. อ่านค่าความเหนี่ยวน าได้ (ด้านทักษะ) 6. ต่อวงจรใช้งานได้ (ด้านทักษะ) 7. ตรวจสอบตัวเหนี่ยวน าได้ (ด้านทักษะ) 8. เตรียมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์สอดคล้องกับงานได้อย่างถูกต้อง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/ บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง) 9. ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายใน เวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลักปรัชญาของ เศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง)
เน้ื อหาสาระการสอน/การเรียนรู้ • ด้านความรู้(ทฤษฎี) 1. หลักการเบื้องต้น (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่1) ตัวเหนี่ยวน าเป็ นอุปกรณ์ที่นิยมใช้ในการปรับความถี่ของเครื่องรับวิทยุและโทรทัศน์โดยอาศัย หลักการของลวดทองแดงน ามาขดหลาย ๆ รอบที่เรียกว่า คอยล์ (Coil) แล้วจ่ายกระแสไฟฟ้าเข้าไป เพื่อให้แสดง คุณสมบัติของตัวเหนี่ยวน า 2. ปัจจัยที่มีผลต่อค่าของการเหนี่ยวน า (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่2) ค่าความเหนี่ยวนา จะมีค่ามากหรือนอ้ยข้ึนอยกู่บัตวัแปร 4 ประการคือ 1. จ านวนรอบของขดลวดเขียนแทนด้วยอักษร N 2. วัสดุที่น ามาเป็ นแกนเขียนแทนด้วย µ 3. พ้ืนที่หนา้ตดัของแกน เขียนแทนดว้ยอกัษร A 4. ความยาวของแกนเขียนแทนด้วยอักษร I 3. ชนิดของตัวเหนี่ยวน า (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่3) ตัวเหนี่ยวน าที่ผลิตออกมาในปัจจุบันมีหลายแบบหลายขนาด วัสดุที่ใช้ท าแกนที่นิยมก็คือ แกน อากาศ, แกนเหล็ก และแกนเฟอร์ไรท์ เราสามารถแบ่งตัวเหนี่ยวน าได้ 2 ประเภทใหญ่ ๆ คือ 1. ตัวเหนี่ยวน าแบบค่าคงที่ (Fixed Inductors) 2. ตัวเหนี่ยวน าแบบปรับค่าได้ (Variable Inductors) 4. หน่วยของการเหนี่ยวน า (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่3) ตวัเหนี่ยวนา จะมีคุณสมบตัิในการเหนี่ยวนา ทางไฟฟ้าโดยเกิดข้ึนในรูปของสนามแม่เหลก็ภายใน ตัวเหนี่ยวน ามีค่าที่เรียกว่า ค่าความเหนี่ยวน า (Inductance) มีหน่วยเป็ นเฮนรี่ (Henry)
• ด้านทักษะ(ปฏิบัติ) (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 5-7) 1. ใบงานหน่วยที่ 8 2. แบบประเมินการเรียนรู้ บทที่ 8 • ดา ้ นคุณธรรม/จริยธรรม/จรรยาบรรณ/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่8-9) 1. การเตรียมความพร้อมดา้นการเตรียม วสัดุอุปกรณ์นกัศึกษาจะตอ้งกระจายงานไดท้วั่ถึง และตรง ตามความสามารถของสมาชิกทุกคน มีการจัดเตรียมสถานที่ สื่อ วัสดุ อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อมเพรียง 2. ความมีเหตุมีผลในการปฏิบัติงาน ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง นักศึกษาจะต้องมีการใช้ เทคนิคที่แปลกใหม่ ใชส้ื่อและเทคโนโลยีประกอบการ นา เสนอที่น่าสนใจ นา วสัดุในทอ้งถิ่นมาประยกุตใ์ช้ อย่างคุ้มค่าและประหยัด
กิจกรรมการเรียนการสอนหร ื อการเรียนรู้ ข้นัตอนการสอนหรือกิจกรรมของครูข้นัตอนการเรียนรู้ หรือกิจกรรมของนกัเรียน 1. ข้ันน าเข้าสู่บทเรียน (20นาที) 1. ตรวจความพร้อมของผู้เรียนตรวจการมา เรียนการแต่งกายแนะน าตัวครูผู้สอนผู้เรียนบอกชื่อ วิชา รหัสวิชา จุดประสงค์ของรายวิชา ค าอธิบาย รายวิชา เกณฑ์การประเมินผล โดยให้นักเรียนมีส่วน ร่วม ให้ความรู้เกี่ยวกับความมีมนุษย์สัมพันธ์ 2. ผูส้อนให้ผูเ้รียนทา แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยที่ 8 เรื่อง ตัวเหนี่ยวน า 2. ข้ันให้ความรู้(60 นาที) 1. ผู้สอนน าเข้าสู่บทเรียนโดยอธิบายเกี่ยวกับ ตัวเหนี่ยวน ำ พร้อมท้งัประกอบการฉายแผ่นใส 2. ผู้สอนให้ผู้เรียนตอบค าถามในเน้ือหาที่เรียน ในหน่วยที่ 4 แล้วให้ผู้เรียนตอบค าถาม 3. ข้ันประยุกต์ใช้( 90 นาที ) 1. ผู้สอนให้ผู้เรียนท ำใบงำนหน่วยที่ 8 เรื่อง ตัวเหนี่ยวน ำ 2. ผู้ส อนให้ผู้เรี ยนแบ่ งกลุ่ม ๆ 5-7 คน ร่วมกันปฏิบัติตามใบงานที่ได้รับมอบหมาย 3. มอบหมายงานให้ผู้เรียนไปศึกษา เรื่อง การ ต่อวงจรใช้งานเพิ่มเติม 1. ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน (20 นาที) 1. จัดเตรี ยมเอกสาร ฟังอาจารย์ผู้สอนแนะน า รายวิชา วิธีการให้คะแนนและวิธีการเรียนเรื่ อง ตัว เหนี่ยวน า 2.ผู้เรียนท าแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 8 เรื่อง ตัวเหนี่ยวน า 2. ข้ันให้ความรู้(60 นาที) 1. ผู้เรียนศึกษาจากสื่อแผ่นใสและหนังสือ 2. ผู้เรียนตอบค าถามในเน้ือหาที่เรียนในหน่วยที่ 4 3. ข้ันประยุกต์ใช้(90 นาที) 1. ผู้เรี ย น ท าใบ งาน ห น่ ว ย ที่ 8 เรื่ อ ง ตัว เหนี่ยวน า 2. ผู้เรียนแบ่งกลุ่ม ๆ 5-7 คน ร่วมกันปฏิบัติตาม ใบงานที่ได้รับมอบหมาย 3. ผู้เรียนศึกษา เรื่อง การต่อวงจรใชง้านเพิ่มเติม
กิจกรรมการเรียนการสอนหร ื อการเรียนรู้ ข้นัตอนการสอนหรือกิจกรรมของครูข้นัตอนการเรียนรู้ หรือกิจกรรมของนกัเรียน 4. ข้ันสรุปและประเมินผล(70 นาที) 1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเน้ือหาที่ได้เรียน ให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน 2. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าแบบประเมินการเรียนรู้ หน่วยที่ 4 3. แจกแบบทดสอบหลังเรียนหน่วยที่ 8 เรื่อง ตัวเหนี่ยวน า 4. ผู้สอนตรวจแบบทดสอบหลังเรียนพร้อมกับ บันทึกคะแนน (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-9) (รวม 240 นาที หรือ 4 คาบเรียน) 4. ข้ันสรุปและประเมินผล(60 นาที) 1. ผู้สอนและผู้เรี ยนร่ วมกันสรุปเน้ือหาที่ได้ เรียนให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน 2. ผู้เรียนท าแบบประเมินการเรียนรู้หน่วยที่ 8 3. ผู้เรียนท าแบบทดสอบหลังเรียนหน่วยที่ 8 ด้วยความซื่อสัตย์ 4. ผู้เรียนนา คะแนนจากแบบทดสอบก่อนเรียน และหลังเรียนมาเปรี ยบเทียบกันว่าเป็ นอย่างไรมี ผลต่างกันอย่างไร เพื่อดูความก้าวหน้าของตนเอง (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-9)
งานที่มอบหมายหรือกิจกรรมการวัดผลและประเมินผล a. ก่อนเรียน 1. จัดเตรียมเอกสาร สื่อการเรียนการสอนตามที่อาจารย์ผู้สอนและบทเรียนก าหนด 2. ทา แบบทดสอบก่อนเรียนเรื่องตัวเหนี่ยวน า แล้วสลับกันตรวจค าตอบ 3. ท าความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การเรียนของหน่วยเรียนที่ 8 และการให้ความร่วมมือในการท า กิจกรรมในหน่วยการเรียนที่ 8 b. ขณะเรียน 1. ปฏิบัติตามใบงานที่ 8 เรื่องตัวเหนี่ยวน า 2. ร่วมกันสรุป “ตัวเหนี่ยวน า ” 3. จัดท าสื่อประกอบการรายงาน • หลังเรียน 1. ท าแบบทดสอบหลังเรียน 2. ท าแบบประเมินการเรียนรู ผลงาน/ชิ้นงาน/ความส าเร็จของผ ู้เร ี ยน ระบุชนิดของตัวเหนี่ยวน า ค าถาม 1. การปฐมพยาบาลผู้ที่ถูกกระแสไฟฟ้าดูดมีวิธีการอย่างไร 2. ผลกระทบที่มีปฏิกิริยาต่อร่างกายท าให้อ่อนเพลีย แสดงว่าปริมาณกระแสไฟฟ้ามีค่าเท่าใด 3. สาเหตุของการท าให้เกิดกระแสไฟฟ้าไหลเกิน มีวิธีการได้อย่างไร
สมรรถนะที่พึงประสงค์ ผู้เรียนสร้างความเข้าใจเกี่ยวกับ ตัวเหนี่ยวน า 1. วิเคราะห์และตีความหมาย 2. ต้งัคา ถาม 3. อภิปรายแสดงความคิดเห็นระดมสมอง 4. การประยุกต์ความรู้สู่งานอาชีพ สมรรถนะการสร้างค่านิยม การปลูกฝังคุณธรรม จริยธรรมตามมาตรฐาน งานไฟฟ้าและอิเลก็ทรอนิกส์เบ้ืองตน้ สมรรถนะการปฏิบัติงานอาชีพ 1. น ามาตรฐานงานไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์ในกลุ่มอาเซียนมาปฏิบัติ 2. ปฏิบัติตามมาตรฐานงานไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์ 3. ปรับใช้มาตรฐานงานไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์เกี่ยวกับเครื่องใช้ไฟฟ้าประเทศในกลุ่มอาเซียน สมรรถนะการขยายผล ความสอดคล้อง มาตรฐานงานไฟฟ้าอิเล็กทรอนิกส์ในกลุ่มอาเซียน ท าให้ผู้เรียนมีความรู้ความเข้าใจไม่มากก็น้อย เมื่อ ผู้เรียนไปท างานท าให้นายจ้างยอมรับความสามารถหรือไม่ผเู้รียนนา รายไดท้ ี่ไดจ้ากอาชีพน้ีมาช่วยในค่าใชจ้่าย อุปกรณ์การเรียนของผู้ปกครอง
ส ื่อการเร ี ยนการสอน/การเร ี ยนร ู้ สื่อสิ่งพิมพ์ 1. หนังสือเรียนวิชางานไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์เบ้ืองตน้ (ใช้ประกอบการเรียนการสอนจุดประสงค์เชิง พฤติกรรมข้อที่ 1-9) 2. แบบทดสอบก่อนเรียน ใชป้ระกอบการสอนข้นัเตรียม ขอ้ 2 3. ใบความรู้ที่ 8 เรื่อง ตัวเหนี่ยวน า (ใช้ประกอบการเรียนการสอนข้นัสอน เพื่อให้บรรลุจุดประสงค์เชิง พฤติกรรมข้อที่ 1-9) 4. ใบงานที่1 เรื่อง ตัวเก็บประจุ (ใช้ประกอบการเรียนการสอนจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-9) 5. แบบทดสอบหลังเรียน ใชป้ระกอบการสอนข้นัเตรียม ขอ้ 2 6. แบบแบบประเมินการเรียนรู้ ใชป้ระกอบการสอนข้นัสรุป ขอ้ 2 7. แบบเฉลยทดสอบก่อนเรียน - หลังเรียน และแบบประเมินการเรียนรู้ใชป้ระกอบในข้นัเตรียมและ ข้นัสรุป 8. แบบประเมินผลงานตามใบงาน ใชป้ระกอบการสอนข้นัการเรียนการสอน ขอ้ 2 9. แบบประเมินพฤติกรรมการท างานกลุ่ม ใชป้ระกอบการสอนข้นัการเรียนการสอน ขอ้ 2 สื่อโสตทัศน์ (ถ้ามี) 1. บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน สื่อของจริง 1. ตัวเหนี่ยวน าชนิดต่าง ๆ 2. ตัวเหนี่ยวน าที่มีค่าประมาณ 10 mH 3. ตัวต้านทาน 1 kΩ 4. มัลติมิเตอร์ 5. แหล่งจ่ายไฟตรงประมาณ 10 โวลต์ 6. ปากคีบส าหรับต่อวงจร (ใช้ประกอบการเรียนการสอนจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-9)
แหล่งการเร ี ยนร ู้ ในสถานศึกษา 1. ห้องสมุดวิทยาลัยเทคนิคสมุทรสาคร 2. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ศึกษาหาข้อมูลทาง Internet นอกสถานศึกษา ผปู้ระกอบการ สถานประกอบการในทอ้งถิ่น การบูรณาการ/ความสัมพนัธ ์ กบัวชิาอ ื่น 1. บูรณาการกับวิชาชีวิตและวัฒนธรรมไทย ด้านการพูด การอ่าน การเขียน และการฝึ กปฏิบัติตนทาง สังคมด้านการเตรียมความพร้อม ความรับผิดชอบ และความสนใจใฝ่ รู้ 2. บูรณาการกบัวิชาการบริหารการจดัซ้ือ ดา้นการซ้ือการแสวงหาผลิตภณัฑ์ 3. บูรณาการกบัวิชากีฬาเพื่อพฒันาสุขภาพและบุคลิกภาพ ดา้นบุคลิกภาพในการนา เสนอหนา้ช้นัเรียน 4. บูรณาการกับวิชาหลักเศรษฐศาสตร์ ด้านการเลือกใช้ทรัพยากรอย่างประหยัด
การประเมินผลการเร ี ยนร ู้ • หลกัการประเมินผลการเร ี ยนร ู้ ก่อนเรียน. ตรวจแบบทดสอบก่อนเรียน ขณะเรียน 1. ตรวจผลงานตามใบงานที่ 8 2. สังเกตการท างานกลุ่ม หลังเรียน 1. ตรวจแบบทดสอบหลังเรียน 2. ตรวจแบบแบบประเมินผลการเรียนรู้ ผลงาน/ชิ้นงาน/ผลสา เร ็ จของผเู้ รียน ตรวจผลงาน ชิ้นงาน เรื่อง การค านวณค่าความเหนี่ยวน า
รายละเอียดการประเมินผลการเรียนรู้ • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 1 อธิบายหลกัการเบ้ืองตน้ของตัวเหนี่ยวน าได้ 1. วิธีการประเมิน : ทดสอบ 2. เครื่องมือ : แบบทดสอบ 3. เกณฑ์การให้คะแนน : อธิบายหลกัการเบ้ืองตน้ของตวัเหนี่ยวนา ได้ จะได้ 4 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 2 บอกปัจจัยที่มีผลต่อค่าของการเหนี่ยวน าได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมิน 3. เกณฑ์การให้คะแนน : บอกปัจจัยที่มีผลต่อค่าของการเหนี่ยวน าได้ จะได้ 2 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 3 ระบุชนิดของตัวเหนี่ยวน าได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมิน 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ระบุชนิดของตัวเหนี่ยวน าได้ จะได้ 2 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 4 แยกหน่วยของความเหนี่ยวน าได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมิน 3. เกณฑ์การให้คะแนน : แยกหน่วยของความเหนี่ยวน าได้ จะได้ 8 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 5 อ่านค่าความเหนี่ยวน าได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมิน 3. เกณฑ์การให้คะแนน : อ่านค่าความเหนี่ยวน าได้ จะได้ 8 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 6 ต่อวงจรใช้งานได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมิน 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ต่อวงจรใช้งานได้ จะได้ 8 คะแนน
• จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 7 ตรวจสอบตัวเหนี่ยวน าได้ 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมิน 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ตรวจสอบตัวเหนี่ยวน าได้ จะได้ 15 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 8 เตรียมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์สอดคล้องกับงานได้อย่างถูกต้อง 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการท างานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : เตรียมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์สอดคล้องกับงานได้อย่าง ถูกต้อง จะได้ 6 คะแนน • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ข้อที่ 9 ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายในเวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุ และผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง 1. วิธีการประเมิน : ตรวจผลงาน 2. เครื่องมือ : แบบประเมินกระบวนการท างานกลุ่ม 3. เกณฑ์การให้คะแนน : ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายในเวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุ และผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง จะได้ 6 คะแนน
แบบประเมินผลการน าเสนอผลงาน ชื่อกลุ่ม……………………………………………ช้นั ………………………ห้อง............................ รายชื่อสมาชิก 1……………………………………เลขที่……. 2……………………………………เลขที่……. 3……………………………………เลขที่……. 4……………………………………เลขที่……. ที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น 3 2 1 1 เน้ือหาสาระครอบคลุมชดัเจน (ความรู้เกี่ยวกบัเน้ือหาความถูกตอ้ง ปฏิภาณในการตอบ และการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า) 2 รูปแบบการน าเสนอ 3 การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม 4 บุคลิกลกัษณะ กิริยา ท่าทางในการพูด น้า เสียง ซ่ึงทา ให้ผูฟ้ ังมีความ สนใจ รวม ผู้ประเมิน………………………………………………… เกณฑ์การให้คะแนน 1. เน้ือหาสาระครอบคลุมชดัเจนถูกตอ้ง 3 คะแนน = มีสาระส าคัญครบถ้วนถูกต้อง ตรงตามจุดประสงค์ 2 คะแนน = สาระส าคัญไม่ครบถ้วน แต่ตรงตามจุดประสงค์ 1 คะแนน = สาระส าคัญไม่ถูกต้อง ไม่ตรงตามจุดประสงค์ 2. รูปแบบการน าเสนอ 3 คะแนน = มีรูปแบบการน าเสนอที่เหมาะสม มีการใช้เทคนิคที่แปลกใหม่ ใช้สื่อและเทคโนโลยี ประกอบการ นา เสนอที่น่าสนใจ นา วสัดุในทอ้งถิ่นมาประยกุตใ์ชอ้ยา่งคุม้ค่าและประหยดั 2 คะแนน = มีเทคนิคการน าเสนอที่แปลกใหม่ ใช้สื่อและเทคโนโลยีประกอบการน าเสนอที่น่าสน ใจ แต่ ขาด การประยกุตใ์ช้วสัดุในทอ้งถิ่น 1 คะแนน = เทคนิคการน าเสนอไม่เหมาะสม และไม่น่าสนใจ 3. การมีส่วนร่วมของสมาชิกในกลุ่ม 3 คะแนน = สมาชิกทุกคนมีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม 2 คะแนน = สมาชิกส่วนใหญ่มีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม 1 คะแนน = สมาชิกส่วนน้อยมีบทบาทและมีส่วนร่วมกิจกรรมกลุ่ม 4. ความสนใจของผู้ฟัง 3 คะแนน = ผู้ฟังมากกว่าร้อยละ 90 สนใจ และให้ความร่วมมือ 2 คะแนน = ผู้ฟังร้อยละ 70-90 สนใจ และให้ความร่วมมือ
1 คะแนน = ผู้ฟังน้อยกว่าร้อยละ 70 สนใจ และให้ความร่วมมือ แบบประเมินกระบวนการทา งานกลุ่ม ชื่อกลุ่ม……………………………………………ช้นั ………………………ห้อง............................ รายชื่อสมาชิก 1……………………………………เลขที่……. 2……………………………………เลขที่……. 3……………………………………เลขที่……. 4……………………………………เลขที่……. ที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น 3 2 1 1 การก าหนดเป้าหมายร่วมกัน 2 การแบ่งหน้าที่รับผิดชอบและการเตรียมความพร้อม 3 การปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย 4 การประเมินผลและปรับปรุงงาน รวม ผู้ประเมิน………………………………………………… วันที่…………เดือน……………………..พ.ศ…………... เกณฑ์การให้คะแนน 1. การก าหนดเป้าหมายร่วมกัน 3 คะแนน = สมาชิกทุกคนมีส่วนร่วมในการก าหนดเป้าหมายการท างานอย่างชัดเจน 2 คะแนน = สมาชิกส่วนใหญ่มีส่วนร่วมในการก าหนดเป้าหมายในการท างาน 1 คะแนน = สมาชิกส่วนน้อยมีส่วนร่วมในการก าหนดเป้าหมายในการท างาน 2. การหน้าที่รับผิดชอบและการเตรียมความพร้อม 3 คะแนน = กระจายงานไดท้วั่ถึง และตรงตามความสามารถของสมาชิกทุกคน มีการจดัเตรียมสถานที่สื่อ/ อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อมเพรียง 2 คะแนน = กระจายงานไดท้วั่ถึง แต่ไม่ตรงตามความสามารถ และมีสื่อ/อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อมเพรียง แต่ขาด การจัดเตรียมสถานที่ 1 คะแนน = กระจายงานไม่ทวั่ถึงและมีสื่อ/อุปกรณ์ไม่เพียงพอ 3. การปฏิบัติหน้าที่ที่ได้รับมอบหมาย 3 คะแนน = ท างานได้ส าเร็จตามเป้าหมาย และตามเวลาที่ก าหนด 2 คะแนน = ท างานได้ส าเร็จตามเป้าหมาย แต่ช้ากว่าเวลาที่ก าหนด 1 คะแนน = ท างานไม่ส าเร็จตามเป้าหมาย 4. การประเมินผลและปรับปรุงงาน 3 คะแนน = สมาชิกทุกคนร่วมปรึกษาหารือ ติดตาม ตรวจสอบ และปรับปรุงงานเป็ นระยะ 2 คะแนน = สมาชิกบางส่วนมีส่วนร่วมปรึกษาหารือ แต่ไม่ปรับปรุงงาน 1 คะแนน = สมาชิกบางส่วนมีส่วนร่วมไม่มีส่วนร่วมปรึกษาหารือ และปรับปรุงงาน
ค าสั่ง แบบฝึ กหัด หน่วยที่ 8 เรื่อง ตัวเหนี่ยวน า ให้เติมค าลงในช่องว่างให้สมบูรณ ์ 1.ตัวเหนี่ยวน าแบ่งออกเป็ นกี่ชนิด ก. 2 ชนิด ข. 3 ชนิด ค. 4 ชนิด ง. 5 ชนิด 2.ข้อใดเขียนถูกต้อง ก. ค่าความเหนี่ยวน า 200 Hk ข. ค่าความเหนี่ยวน า 0.1 HF ค. ค่าความเหนี่ยวน า 470 Hz ง. ค่าความเหนี่ยวน า 100 mH 3.ขอ ้ใดไม่ไดห ้ มายถึงตวัเหนี่ยวนา ก. โซลินอยด์ ข. คอนดัคเตอร์ ค. อินดัคเตอร์ ง. คอยล์ 4.นิยมเรียกตวัเหนี่ยวนา วา่อยา่งไร ก. ตัว R ข. ตัว L ค. ตัว C ง. ตัว K 5.ข้อใดคือคุณสมบัติของตัวเหนี่ยวน า ก. ต้านทานการไหลของกระแสไฟตรง ข. ต้านทานการไหลของกระแสไฟสลับ ค. ต้านการไหลของกระแสเฉพาะช่วงที่มีการเปลี่ยนแปลง ง. ต้านทานการไหลของกระแสตลอดเวลา 6.ข้อใดคือปัจจัยที่มีผลต่อความเหนี่ยวน า ก. จ านวนรอบ, วัสดุที่ท าแกน, พ้ืนที่หนา้ตดั, ความยาวแกน ข.จ านวนแกน, วัสดุที่ท าแกน, พ้ืนที่หนา้ตดั, ความยาวแกน ค.จ านวนรอบ, วัสดุที่ท าฉนวน, พ้ืนที่หนา้ตดั, ความยาวแกน ง.จ านวนแกน, วัสดุที่ท าฉนวน, พ้ืนที่หนา้ตดั, ความยาวแกน 7.ข้อใดไม่ใช่สัญลักษณ์ของตัวเหนี่ยว ก. ข. ค. ง.
8. สัญลักษณ์ตามรูปใช้แทนตัวเหนี่ยวน าชนิดใด ก. แกนเหล็ก ข.แกนเฟอร์ไรท์ ค.แกนเฟอร์ไรท์ปรับค่าได้ ง.แกนทอร์รอยด์ 9.แดง ส้ม ทอง แสดงค่าความเหนี่ยวน าเท่าไร ก. 23 kH ข. 23 H ค. 2.3 H ง. 2.3 uH 10. L T 20 mH 20 mH จากวงจรค่าตัวเหนี่ยวน ามีค่าเท่าใด ก. LT= 40 mH ข. LT= 30 mH ค. LT= 20 mH ง. LT= 10 mH เฉลย แบบฝึกหัดที่8 ข้อที่ คำตอบ 1 ก. 2 ง. 3 ข. 4 ข. 5 ค. 6 ก. 7 ง. 8 ข. 9 ค. 10 ก. บันทึกหลังการสอน บทที่ 8 ตัวเหนี่ยวน า
ผลการใช้แผนการสอน 1. เน้ือหาสอดคลอ้งกบัจุดประสงคเ์ชิงพฤติกรรม 2. กิจกรรมการสอนเหมาะสมกบัเน้ือหาและเวลาที่กา หนด 3. สื่อการสอนเหมาะสมดี ผลการเรียนของนักเรียน 1. นักศึกษาส่วนใหญ่มีความเข้าใจในบทเรียนร่วมกัน อภิปรายตอบค าถามในกลุ่ม และร่วมกัน ปฏิบัติใบงานที่ได้รับมอบหมาย 2. นักศึกษากระตือรือร้นและรับผิดชอบในการท างานกลุ่มเพื่อให้งานส าเร็จทันเวลาที่ก าหนด 3. นักศึกษาวัดและทดสอบทรานซิสเตอร์ได้ 4. นักศึกษาประกอบวงจรคอมมอนเดรนได้ ผลการสอนของครู 1. สอนเน้ือหาไดค้รบตามหลักสูตร 2. แผนการสอนและวิธีการสอนครอบคลุมเน้ือหาการสอนทา ใหผ้ สู้อนสอนไดอ้ยา่งมนั่ใจ 3. สอนทันตามเวลาที่ก าหนด
แผนการสอน/แผนการเรียนรู้ภาคทฤษฏี แผนการสอน/การเรียนรู้ภาคทฤษฎี หน่วยที่ 9 ชื่อวิชา งานไฟฟ้ าและอิเลก ็ ทรอนิกส ์ เบ้ืองตน ้ สอนสัปดาห์ที่ 9-10 ชื่อหน่วย หม้อแปลงไฟฟ้า คาบรวม 8 ชื่อเรื่อง. หม้อแปลงไฟฟ้า จ านวนคาบ 8 หัวข้อเรื่อง ด้านความรู้ 1. หลักการท างานของหม้อแปลง 2. ชนิดของหม้อแปลง 3. โครงสร้างของหม้อแปลง 4. วิธีการค านวณค่าในหม้อแปลง ด้านทักษะ 5. ตรวจสอบของหม้อแปลง ด้านคุณธรรม จริยธรรม 6. ความรับผิดชอบ 7. ความสนใจใฝ่ รู้ สาระส าคัญ หม้อแปลงไฟฟ้า คืออุปกรณ์ที่ใช้แปลงแรงดันไฟฟ้าสลับ ให้มีแรงดันตามที่เราต้องการเราน าหม้อ แปลงไฟฟ้าไปใชง้านหลายดา้น ท้งัในระบบการจ่ายไฟฟ้า หรืออุปกรณ์ประกอบในเครื่องใชไ้ฟฟ้าต่างๆ ที่ใช้ กันตามบ้านเรือน ไม่ว่าจะเป็ น โทรทัศน์ เครื่องขยายเสียง วิทยุเทป หรือ อะแด๊ปเตอร์แปลงไฟฟ้าเพื่อใช้ในงาน ต่างๆ จึงนับว่ามีความส าคัญและเกี่ยวกับงานทางไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์อย่างมาก สมรรถนะอาชีพประจ าหน่วย 1. ค านวณค่าในวงจรหม้อแปลง 2. ตรวจสอบหม้อแปลง
จุดประสงค ์ การสอน/การเร ี ยนร ู้ • จุดประสงคท ์ วั่ ไป / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง 1. เพื่อให้มีความรู้เกี่ยวกับหลักการท างานของหม้อแปลง ชนิดของหม้อแปลง โครงสร้างของหม้อ แปลงและวิธีการค านวณค่าในหม้อแปลง (ด้านความรู้ ) 2. เพื่อให้มีทักษะในการตรวจสอบข้วัของหมอ้แปลง (ด้านทักษะ) 3. เพื่อให้มีเจตคติที่ดีต่อการเตรียมความพร้อมด้านการเตรียม วัสดุ อุปกรณ์ และการปฏิบัติงานอย่าง ถูกต้อง ส าเร็จภายในเวลาที่ก าหนด มีเหตุและผลตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม) • จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง 1. อธิบายหลักการท างานของหม้อแปลงได้ 2. แยกชนิดของหม้อแปลงได้(ด้านความรู้) 3. ระบุโครงสร้างของหม้อแปลงได้ (ด้านความรู้) 4. บอกวิธีการค านวณค่าในหม้อแปลงได้ (ด้านความรู้) 5. ตรวจสอบข้วัหมอ้แปลงได้(ด้านทักษะ) 6. เตรียมความพร้อมด้าน วัสดุ อุปกรณ์สอดคล้องกับงานได้อย่างถูกต้อง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/ บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง) 7. ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายใน เวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลักปรัชญาของ เศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง)
เน ื้อหาสาระการสอน/การเร ี ยนร ู้ • ด้านความรู้(ทฤษฎี) 1. หลักการท างาน (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่1) ในระบบจ่ายไฟฟ้าจะมีการแปลงแรงดันไฟฟ้าสลับให้มีขนาดสูงมาก ๆ เช่นให้มีขนาดเป็ น 48kV หรือ 24kV เพื่อลดขนาดของขดลวดตวันา ที่ตอ้งใชใ้นการจ่ายไฟฟ้าเป็นระยะทางไกล ๆ เมื่อถึงปลายทางก่อนที่ จะจ่ายไฟฟ้าใหแ้ก่บา้นเรือนต่าง ๆ ก็จะแปลงระดบัแรงดนั ไฟฟ้าใหล้ดลง 2. หม้อแปลงชนิดต่าง ๆ (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่) เราสามารถแบ่งชนิดของหม้อแปลงไฟฟ้า ตามแกนของหม้อแปลงได้ 3 แบบคือ 1. หม้อแปลงชนิดแกนเหล็ก 3. การตรวจสอบไดโอด (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่3) วิธีการตรวจสอบโอดวา่ดีหรือเสียและตรวจสอบข้วัของไดโอดทา ไดโ้ดยอาศยัคุณสมบตัิของการ ไบอสัไดโอด โดยสามารถทา ไดด้งัน้ี 1. ใชม้ลัติมิเตอร์ต้งัยา่นวดัโอห์ม R X 1 2. ใชป้ลายสายวดัต่อเขา้กบัข้วัต่อแต่ละดา้นของไดโอด 3. สังเกตเขม็มิเตอร์วา่ข้ึนหรือไม่ 4.จากน้นัทา การสลบัข้วัสายวดัแลว้สังเกตเขม็มิเตอร์อีกคร้ัง 4. การท างานของทรานซิสเตอร์ (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่4) ในที่นี่จะยกตัวอย่างทรานซิสเตอร์ชนิด NPN เมื่อทา การใหไ้บอสัแก่ทรานซิสเตอร์ โดยใหไ้บอสั ตรงกับรอยต่อเบส-อิมิตเตอร์ และไบอัสกลับกับรอยต่อเบส-คอลเล็กเตอร์ อิเล็กตรอนซึ่งเป็ นพาหะส่วนใหญ่ใน สาร N ของอิมิตเตอร์จะไหลเข้าสู่โฮลของเบส ท าให้เกิดกระแสไหลเรียกว่า กระแสเบส (IB )
• ด้านทักษะ(ปฏิบัติ) (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 5-6) 1. ใบงานที่ 9 2. แบบประเมินการเรียนรู้ บทที่ 9 • ดา ้ นคุณธรรม/จริยธรรม/จรรยาบรรณ/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่7-8) 1. การเตรียมความพร้อมดา้นการเตรียม วสัดุอุปกรณ์นกัศึกษาจะตอ้งกระจายงานไดท้วั่ถึง และตรง ตามความสามารถของสมาชิกทุกคน มีการจัดเตรียมสถานที่ สื่อ วัสดุ อุปกรณ์ไว้อย่างพร้อมเพรียง 2. ความมีเหตุมีผลในการปฏิบัติงาน ตามหลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง นักศึกษาจะต้องมีการใช้ เทคนิคที่แปลกใหม่ ใชส้ื่อและเทคโนโลยีประกอบการ นา เสนอที่น่าสนใจ นา วสัดุในทอ้งถิ่นมาประยกุตใ์ช้ อย่างคุ้มค่าและประหยัด
กจิกรรมการเร ี ยนการสอนหร ื อการเร ี ยนร ู้ ข้นัตอนการสอนหรือกิจกรรมของครูข้นัตอนการเรียนรู้ หรือกิจกรรมของนกัเรียน 1. ข้ันน าเข้าสู่บทเรียน (20นาที) 1. ตรวจความพร้อมของผู้เรียนตรวจการมา เรียนการแต่งกายแนะน าตัวครูผู้สอนผู้เรียนบอกชื่อ วิชา รหัสวิชา จุดประสงค์ของรายวิชา ค าอธิบาย รายวิชา เกณฑ์การประเมินผล โดยให้นักเรียนมีส่วน ร่วม ให้ความรู้เกี่ยวกับความมีมนุษย์สัมพันธ์ 2. ผูส้อนให้ผูเ้รียนทา แบบทดสอบก่อนเรียน หน่วยที่ 9 เรื่อง อุปกรณ์สารกึ่งตัวน า 2. ข้ันให้ความรู้(60 นาที) 1. ผู้สอนน าเข้าสู่บทเรียนโดยอธิบายเกี่ยวกับ อุปกรณ์สารกึ่งตัวน า พร้อมท้งัประกอบการฉาย แผ่นใส 2. ผู้สอนให้ผู้เรียนตอบค าถามในเน้ือหาที่เรียน ในหน่วยที่ 7 แล้วให้ผู้เรียนตอบค าถาม 3. ข้ันประยุกต์ใช้(260 นาที ) 1. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าใบงานหน่วยที่ 9 เรื่อง อุปกรณ์สารกึ่งตัวน า 2. ผู้ส อนให้ผู้เรี ยนแบ่ งกลุ่ม ๆ 5-7 คน ร่วมกันปฏิบัติตามใบงานที่ได้รับมอบหมาย 3. มอบหมายงานให้ผู้เรี ยนไปศึกษา เรื่ อง อุปกรณ์สารกึ่งตัวน าเพิ่มเติม 1. ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน (20 นาที) 1. จัดเตรี ยมเอกสาร ฟังอาจารย์ผู้สอนแนะน า รายวิชา วิธีการให้คะแนนและวิธีการเรียนเรื่องอุปกรณ์ สารกึ่งตัวน า 2.ผู้เรียนท าแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 9 เรื่อง อุปกรณ์สารกึ่งตัวน า 2. ข้ันให้ความรู้(60 นาที) 1. ผู้เรียนศึกษาจากสื่อแผ่นใสและหนังสือ 2. ผู้เรียนตอบค าถามในเน้ือหาที่เรียนในหน่วยที่ 7 3. ข้ันประยุกต์ใช้(260นาที) 1. ผู้เรียนท าใบงานหน่วยที่ 9 เรื่ อง อุปกรณ์ สารกึ่งตัวน า 2. ผู้เรียนแบ่งกลุ่ม ๆ 5-7 คน ร่วมกันปฏิบัติตาม ใบงานที่ได้รับมอบหมาย 3. ผู้เรี ยนศึกษา เรื่ อง อุป กรณ์ สารกึ่ งตัวน า เพิ่มเติม
กิจกรรมการเรียนการสอนหร ื อการเรียนรู้ ข้นัตอนการสอนหรือกิจกรรมของครูข้นัตอนการเรียนรู้ หรือกิจกรรมของนกัเรียน 4. ข้ันสรุปและประเมินผล(140 นาที) 1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเน้ือหาที่ได้เรียน ให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน 2. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าแบบประเมินการเรียนรู้ หน่วยที่ 7 3. แจกแบบทดสอบหลังเรียนหน่วยที่ 9 เรื่อง อุปกรณ์สารกึ่งตัวน า 4. ผู้สอนตรวจแบบทดสอบหลังเรียนพร้อมกับ บันทึกคะแนน (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-8) (รวม 480 นาที หรือ 8 คาบเรียน) 4. ข้ันสรุปและประเมินผล(140 นาที) 1. ผู้สอนและผู้เรี ยนร่ วมกันสรุปเน้ือหาที่ได้ เรียนให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน 2. ผู้เรียนท าแบบประเมินการเรียนรู้หน่วยที่ 9 3. ผู้เรียนท าแบบทดสอบหลังเรียนหน่วยที่ 9 ด้วยความซื่อสัตย์ 4. ผู้เรียนนา คะแนนจากแบบทดสอบก่อนเรียน และหลังเรียนมาเปรี ยบเทียบกันว่าเป็ นอย่างไรมี ผลต่างกันอย่างไร เพื่อดูความก้าวหน้าของตนเอง (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-8)
งานที่มอบหมายหรือกิจกรรมการวัดผลและประเมินผล a. ก่อนเรียน 1. จัดเตรียมเอกสาร สื่อการเรียนการสอนตามที่อาจารย์ผู้สอนและบทเรียนก าหนด 2. ทา แบบทดสอบก่อนเรียนเรื่องอุปกรณ์สารกึ่งตัวน า แล้วสลับกันตรวจค าตอบ 3. ท าความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การเรียนของหน่วยเรียนที่ 9 และการให้ความร่วมมือในการท า กิจกรรมในหน่วยการเรียนที่ 9 b. ขณะเรียน 1. ปฏิบัติตามใบงานที่ 9 เรื่องอุปกรณ์สารกึ่งตัวน า 2. ร่วมกันสรุป “อุปกรณ์สารกึ่งตัวน า ” 3. จัดท าสื่อประกอบการรายงาน • หลังเรียน 1. ท าแบบทดสอบหลังเรียน 2. ท าแบบประเมินการเรียนรู้ ผลงาน/ชิ้นงาน/ความส าเร็จของผ ู้เร ี ยน ตรวจรายงาน เรื่อง อุปกรณ์สารกึ่งตัวน า