แผนการจัดการเรียนรู้
รายวชิ าสงั คมศกึ ษาศาสนาและวัฒนธรรม
ระดับชันประถมศึกษาปที 3
ภาคเรียนที 2
นางสาวจตุพร สุวรรณประเสรฐิ
ครูผ้สู อน
โรงเรียนวดั นราภิรมย์
สํานกั งานเขตพืนทกี ารศึกษานครปฐม เขต 2
สํานักงานการศึกษาขนั พืนฐาน
กระทรวงศกึ ษาธกิ าร
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตวั บทท่ี 1 สินคา้ และบรกิ ารกบั การดารงชีวิต
แผนท่ี 1 เรือ่ ง สนิ คา้ และบรกิ ารกบั การดารงชีวติ
แผนการจัดการเรยี นรู้ที่ 1
สินค้าและบรกิ ารในการดารงชวี ติ
เวลา 3 ช่วั โมง
1. มาตรฐานการเรียนร/ู้ ตวั ชว้ี ัด
1.1 ตัวชวี้ ดั
ส 3.1 ป.3/1 จาแนกความต้องการและความจาเป็นในการใชส้ ินค้าและบริการในการดารงชีวติ
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. อธิบายความหมายของสนิ คา้ ทจี่ าเปน็ ได้ (K, P)
2. จาแนกประเภทสนิ คา้ ทจี่ าเป็นและทเ่ี ป็นความตอ้ งการของมนุษย์ได้ (K, P)
3. บอกประโยชนแ์ ละคุณคา่ ของสนิ คา้ และบริการที่สนองความตอ้ งการของมนุษยไ์ ด้ (K, A)
3. สาระการเรยี นรู้ สาระการเรียนรู้ท้องถิน่ สาระการเรียนร้จู ากส่ือ
พจิ ารณาตามหลักสูตรของ สินคา้ และบรกิ าร
สาระการเรยี นรู้แกนกลาง สถานศกึ ษา 1. ความหมายและประเภทของ
1. สินคา้ ท่จี าเป็นในการดารงชีวิต
สินคา้ และบริการ
ท่เี รียกวา่ ปัจจัย 4 1) สนิ ค้าท่ีจาเปน็
2. สินค้าทเ่ี ปน็ ความต้องการของ 2) สินฟุ่มเฟือย
2. ประโยชน์และคณุ คา่ ของสินค้า
มนษุ ยอ์ าจเปน็ สินคา้ ทจ่ี าเป็น และบริการ
หรือไมจ่ าเปน็ ต่อการดารงชวี ิต
3. ประโยชนแ์ ละคุณค่าของสินคา้
และบริการทสี่ นองความ
ต้องการของมนุษย์
4. มโนทัศนส์ าคัญ (Key Concept)
สินคา้ ท่จี าเป็นประกอบดว้ ยปัจจยั 4 เปน็ ส่ิงทมี่ นุษยม์ ีความจาเปน็ ตอ่ การดารงชีวติ สนิ คา้ ทเ่ี ป็นความ
ตอ้ งการ เปน็ สิ่งทีเ่ กนิ ความจาเป็นขน้ั พนื้ ฐาน สนิ คา้ และบริการท่ีมอี ยใู่ นชวี ิตประจาวันล้วนมีประโยชน์ตอ่
การดารงชวี ิตแตกต่างกนั ไป
สงั คมศกึ ษาฯ ป.3
346
หนว่ ยการเรียนร้ทู ี่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตัว บทที่ 1 สินค้าและบรกิ ารกับการดารงชีวติ
แผนท่ี 1 เร่ือง สินค้าและบริการกับการดารงชวี ิต
5. สมรรถนะสาคัญของผู้เรยี นและคุณลักษณะอันพึงประสงค์
สมรรถนะสาคัญของผู้เรียน คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
1. ความสามารถในการคิด 1. มีวินยั รับผดิ ชอบ
1) ทกั ษะการแสวงหาความรู้ 2. ใฝ่เรยี นรู้
2) ทกั ษะการวเิ คราะห์ 3. มุ่งม่นั ในการทางาน
3) ทกั ษะการสรุปลงความเหน็
4) ทักษะการนาความรูไ้ ปใช้
5) ทกั ษะการจาแนก
6) ทักษะการจัดกลุ่ม
2. ความสามารถในการส่ือสาร
3. ความสามารถในการใช้ทกั ษะชวี ติ
6. กจิ กรรมการเรียนรู้
วธิ กี ารสอนโดยรูปแบบการสบื เสาะหาความรู้ 5Es (5Es Instructional Model)
นกั เรียนทาแบบทดสอบกอ่ นเรียน หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตวั หน่วยย่อยที่ 1 (บทท่ี 1)
สนิ คา้ และบริการกบั การดารงชีวติ
ชว่ั โมงที่ 1
ขัน้ นา
ขั้นท่ี 1 กระตุ้นความสนใจ (Engagement)
1. ครูแจกบตั รภาพสินค้าและบริการทงั้ สนิ ค้าทจ่ี าเป็นและสินค้าทีเ่ ป็นความตอ้ งการของมนุษย์ ให้นกั เรยี น
คนละ 1 ภาพ โดยเน้นความหลากหลายของภาพ
2. นักเรียนจาแนกภาพสินค้าท่ตี นไดร้ บั ว่าเป็นสินคา้ จาเป็นหรือเปน็ สินคา้ ท่เี ป็นความตอ้ งการในการ
ดารงชีวิต โดยปฏบิ ตั ิ ดงั นี้
- ถ้าเป็นสนิ ค้าทจ่ี าเป็นให้นาไปใส่ใน กล่องท่ี 1
- ถ้าเปน็ สินคา้ ทีเ่ ปน็ ความต้องการให้นาไปใส่ใน กล่องที่ 2
3. ครูอธบิ ายเชื่อมโยงให้นักเรียนเข้าใจว่า มนุษยท์ กุ คนมีความตอ้ งการสนิ ค้าและบรกิ าร เพื่อใหอ้ ยูร่ อด
ปลอดภัย หรือมคี วามสะดวกสบายในการดารงชีวิต
สังคมศกึ ษาฯ ป.3
347
หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ วั บทท่ี 1 สินคา้ และบรกิ ารกับการดารงชีวติ
แผนที่ 1 เรือ่ ง สินคา้ และบรกิ ารกบั การดารงชีวติ
ขั้นสอน
ขน้ั ท่ี 2 สารวจและคน้ หา (Exploration)
1. ครูแบง่ กล่มุ นกั เรียนตามความเหมาะสม แลว้ ให้แต่ละกลุม่ ศกึ ษาขอ้ มลู ความรู้จากหนังสอื เรียน สังคม
ศกึ ษาฯ ป.3 และ PowerPoint เรอ่ื ง สินค้าและบริการกบั การดารงชีวติ ตามประเดน็ ต่อไปน้ี
1) สินคา้ และบริการที่เป็นความตอ้ งการของมนษุ ย์จาแนกได้ 2 ประเภท ดงั น้ี
- สินค้าท่จี าเป็นต่อการดารงชวี ิต ปจั จยั 4
- สนิ คา้ และบรกิ ารที่ไม่จาเปน็ ต่อการดารงชีวิต
2) ประโยชน์และคุณคา่ ของสินค้าและบริการท่ีเปน็ ความตอ้ งการของมนุษย์
ชัว่ โมงท่ี 2
ขนั้ ที่ 3 อธบิ ายความรู้ (Explanation)
2. สมาชกิ แตล่ ะกล่มุ นาเสนอส่งิ ที่ตนศึกษาและรว่ มกนั อภิปรายซกั ถาม แลว้ สรปุ เปน็ องค์ความรู้ของกลมุ่
3. ครสู ุ่มนกั เรยี น 2 กลมุ่ ให้ออกมานาเสนอองคค์ วามรขู้ องกลุ่มตนเองท่ีหน้าชั้น
4. ครูอธิบายเพมิ่ เตมิ ให้นักเรยี นไดเ้ รียนรู้เนอ้ื หาทถี่ ูกตอ้ งและสมบูรณ์
5. นกั เรยี นแต่ละคนทาใบงานที่ 1.1.1 เรอื่ ง สนิ ค้าและบรกิ าร
ช่ัวโมงที่ 3
ขน้ั ที่ 4 ขยายความเข้าใจ (Elaboration)
6. ครูนากล่องทง้ั 2 ใบ ท่ีนักเรียนไดจ้ าแนกภาพสนิ ค้าทจ่ี าเปน็ และสินค้าที่เป็นความต้องการ นามา
ตรวจสอบความถกู ตอ้ งแตล่ ะกลอ่ ง และแกไ้ ขใหถ้ ูกต้อง
7. นักเรียนดภู าพสนิ ค้าจากในกลอ่ งหรือภาพสนิ คา้ จาก PowerPoint และใหน้ ักเรียนร่วมกันวิเคราะหว์ ่า
ภาพใดเปน็ สินคา้ จาเป็นต่อการดารงชวี ิต พรอ้ มอธิบายเหตผุ ล
8. ครูอธบิ ายเพม่ิ เตมิ ว่า สินคา้ ที่จาเปน็ ตอ่ การดารงชีวติ เกยี่ วข้องกบั ปัจจัย 4 ได้แก่ อาหาร เครื่องนงุ่ ห่ม ท่ี
อย่อู าศยั ยารักษาโรค
ขั้นท่ี 5 ตรวจสอบผล (Evaluation)
9. ครตู รวจสอบโดยให้นกั เรยี นทาแบบฝึกปฏบิ ัติกิจกรรม สงั คมศกึ ษาฯ ป.3 หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 3
เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั เรอื่ ง สนิ ค้าและบริการ
10. ครแู ละนักเรียนร่วมกันเฉลยแบบแบบฝกึ ปฏบิ ตั ิกิจกรรม สังคมศกึ ษาฯ ป.3 หนว่ ยการเรียนรูท้ ี่ 3
เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ วั เร่อื ง สินคา้ และบริการ แล้วให้นกั เรียนแกไ้ ขให้ถกู ต้อง
สงั คมศึกษาฯ ป.3
348
หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ วั บทที่ 1 สินคา้ และบรกิ ารกบั การดารงชวี ติ
แผนท่ี 1 เรอ่ื ง สนิ คา้ และบริการกบั การดารงชวี ติ
ขนั้ สรุป
1. ครแู ละนกั เรยี นร่วมกนั สรปุ เก่ยี วกับสนิ คา้ และบริการท่ีจาเป็นในการดารงชีวิต รวมถึงสินค้าและบรกิ ารท่ี
เปน็ ความต้องการของมนุษย์ และประโยชนแ์ ละคุณคา่ ของสนิ คา้ และบรกิ าร
(สนิ คา้ และบริการท่ีพบในชีวติ ประจาวนั มหี ลากหลาย ซง่ึ สามารถแยกได้เป็น 2 ประเภท ดงั น้ี
1. สินค้าและบริการที่จาเป็น คอื สินค้าและบริการทีจ่ าเป็นต่อการดารงชวี ิต ไดแ้ ก่ ปัจจยั 4 ดังน้ี
- อาหาร เชน่ ข้าว เนือ้ นม ไข่ ผกั ผลไม้
- ท่ีอยอู่ าศยั เชน่ บ้าน ตึก คอนโดมเิ นยี ม
- เครอื่ งนุ่งห่ม เชน่ เสอ้ื กางเกง กระโปรง
- ยารักษาโรค เช่น ยาแกไ้ ข ยาสมุนไพร การให้บริการรักษาทางการแพทย์
2. สินค้าและบริการทไี่ ม่จาเปน็ หรอื เปน็ ความตอ้ งการ คอื สินคา้ และบริการทเ่ี ป็นความตอ้ งการของ
มนษุ ย์ เพื่อประโยชน์ต่างๆ เชน่ ความพึงพอใจ ความสะดวกสบาย ความปลอดภัย ความมนั่ คง เชน่
- เครื่องประดบั เช่น สร้อย แหวน กาไล
- เคร่ืองสาอาง เชน่ ครมี ทาหนา้ น้าหอม
- ยานพาหนะ เช่น รถจักรยานยนต์ รถยนต์
- บรกิ ารด้านตา่ งๆ เช่น บรกิ ารซกั อบรีด บรกิ ารล้างรถ บรกิ ารเสรมิ สวย ฯลฯ
สนิ ค้าและบริการมีประโยชนต์ ่อการดารงชีวิตของเราแตกตา่ งกนั ไป เช่น
- ทาใหม้ นุษยด์ ารงชวี ติ อยไู่ ด้ เชน่ ปจั จยั 4
- ใหค้ วามสะดวกสบาย เช่น ยานพาหนะ รา้ นคา้
- ใหค้ วามปลอดภัย เช่น บริการด้านการรักษาความปลอดภัย
- ให้ความม่ันคง เข่น กรมธรรมป์ ระกนั ภยั
2. นกั เรยี นทาแบบฝึกปฏิบัติทกั ษะรวบยอด สังคมศึกษาฯ ป.3 เร่ือง ประโยชนแ์ ละคุณค่าของสินคา้ แล้ว
นาส่งครูตามเวลาท่ีกาหนด จากนัน้ ครูตรวจสอบความถกู ตอ้ ง
7. การวดั และประเมนิ ผล
รายการวดั วิธวี ัด เคร่ืองมอื เกณฑก์ ารประเมนิ
7.1 การประเมนิ กอ่ นเรยี น
ทดสอบกอ่ นเรียน - ตรวจแบบทดสอบ - แบบทดสอบกอ่ นเรยี น - ประเมินตาม
สภาพจริง
หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 7 กอ่ นเรยี น
เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ วั หนว่ ย
ย่อยท่ี 1 (บทที่ 1) สนิ ค้า
และบริการกบั การดารงชีวติ
สังคมศึกษาฯ ป.3
349
หน่วยการเรยี นรทู้ ่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั บทท่ี 1 สินคา้ และบรกิ ารกบั การดารงชวี ติ
แผนท่ี 1 เรอ่ื ง สินค้าและบรกิ ารกับการดารงชีวิต
รายการวัด วิธีวดั เครอ่ื งมือ เกณฑ์การประเมนิ
7.2 การประเมินระหวา่ ง
- ตรวจใบงานท่ี 1.1.1 - ใบงานท่ี 1.1.1 - รอ้ ยละ 60
การจดั กิจกรรมการเรียนรู้ ผ่านเกณฑ์
1) อธบิ ายความหมายของ - ตรวจแบบฝกึ ปฏบิ ัติ - แบบฝกึ ปฏิบัติ - ร้อยละ 60
ทักษะรวบยอด ทกั ษะรวบยอด ผ่านเกณฑ์
สินคา้ ทจ่ี าเป็นได้
2) จาแนกประเภทสินค้าที่ - ประเมนิ การนาเสนอ - แบบประเมนิ การ - ระดบั คุณภาพ 2
ผลงาน นาเสนอผลงาน ผ่านเกณฑ์
จาเป็นและท่เี ป็นความ - สังเกตพฤติกรรม - แบบสังเกตพฤติกรรม - ระดับคณุ ภาพ 2
ตอ้ งการของมนุษยไ์ ด้ การทางานรายบคุ คล การทางานรายบุคคล ผ่านเกณฑ์
3) บอกประโยชนแ์ ละคุณค่า - สงั เกตพฤตกิ รรม - แบบสังเกตพฤตกิ รรม - ระดบั คุณภาพ 2
ของสินค้าและบริการท่ี การทางานกลมุ่ การทางานกลมุ่ ผา่ นเกณฑ์
สนองความตอ้ งการของ - สังเกตความมวี นิ ยั - แบบประเมิน - ระดบั คุณภาพ 2
มนษุ ยไ์ ด้ ความรบั ผิดชอบ คณุ ลกั ษณะ ผ่านเกณฑ์
2) การนาเสนอผลงาน ใฝ่เรยี นรู้ และมุง่ มนั่ อนั พึงประสงค์
ในการทางาน
3) พฤติกรรมการทางาน
รายบุคคล
4) พฤตกิ รรมการทางาน
กล่มุ
5) คณุ ลกั ษณะ
อันพงึ ประสงค์
สงั คมศกึ ษาฯ ป.3
350
หน่วยการเรียนรูท้ ่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตัว บทที่ 1 สินค้าและบรกิ ารกบั การดารงชีวติ
แผนท่ี 1 เร่อื ง สินค้าและบริการกับการดารงชวี ิต
8. ส่ือ/แหลง่ การเรยี นรู้
8.1 สอ่ื การเรียนรู้
1) หนังสือเรยี นวชิ า สงั คมศึกษาฯ ป.3 หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั บทท่ี 1 สนิ คา้ และ
บรกิ ารกบั การดารงชีวิต
2) PowerPoint สงั คมศึกษาฯ ป.3 หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ วั
3) บตั รภาพสนิ คา้ และบรกิ ารท่เี ปน็ สนิ ค้าทจี่ าเป็นและสินค้าทเ่ี ป็นความต้องการ (ไมจ่ าเปน็ )
4) บตั รภาพสนิ ค้าทีเ่ ป็นปจั จัย 4
5) ใบแสดงสินคา้
6) แบบฝกึ ปฏิบตั ิทักษะรวบยอด สังคมศกึ ษาฯ ป.3 หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตัว บทท่ี
1 สนิ คา้ และบรกิ ารกบั การดารงชีวิต
7) ใบงานท่ี 1.1.1 เรือ่ ง สนิ ค้าและบรกิ าร
8.2 แหล่งการเรยี นรู้
- หอ้ งสมุด
สังคมศกึ ษาฯ ป.3
351
หนว่ ยการเรียนรูท้ ี่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั บทท่ี 1 สินคา้ และบริการกับการดารงชวี ิต
แผนท่ี 1 เรือ่ ง สนิ คา้ และบรกิ ารกับการดารงชีวิต
บตั รภาพ
ตวั อย่าง สินคา้ ท่ีจาเปน็
สงั คมศึกษาฯ ป.3
352
หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตวั บทที่ 1 สินคา้ และบรกิ ารกบั การดารงชีวติ
แผนที่ 1 เรื่อง สินค้าและบริการกบั การดารงชีวติ
บตั รภาพ
ตัวอยา่ ง สินคา้ ที่เปน็ ความตอ้ งการ (ไม่จาเปน็ )
สงั คมศกึ ษาฯ ป.3
353
หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตัว บทท่ี 1 สนิ ค้าและบริการกับการดารงชีวติ
แผนที่ 1 เรื่อง สนิ คา้ และบริการกบั การดารงชีวิต
บตั รภาพ
สนิ คา้ ทเ่ี ปน็ ปัจจยั 4
อาหาร ท่อี ยู่อาศยั
เครอื่ งนุง่ หม่ ยารักษาโรค
สังคมศึกษาฯ ป.3
354
หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ วั บทท่ี 1 สินคา้ และบริการกบั การดารงชวี ิต
แผนท่ี 1 เร่อื ง สินค้าและบริการกับการดารงชีวิต
ตวั อยา่ ง ใบแสดงสนิ คา้
สังคมศึกษาฯ ป.3
355
หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั บทท่ี 1 สินค้าและบริการกับการดารงชีวติ
แผนท่ี 1 เรื่อง สนิ ค้าและบริการกบั การดารงชีวิต
สังคมศกึ ษาฯ ป.3
356
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตัว บทท่ี 1 สนิ ค้าและบริการกบั การดารงชีวติ
แผนท่ี 1 เรื่อง สินคา้ และบรกิ ารกบั การดารงชีวิต
ใบงานท่ี 1.1.1
เร่ือง สนิ ค้าและบรกิ าร
คาชี้แจง : ให้นักเรียนนาตวั เลขทกี่ ากบั ภาพสินค้าไปใสใ่ นกรอบสนิ คา้ ท่ีจาเปน็ และสินคา้ ที่เป็นความ
ตอ้ งการ
1. 2. 3. 4.
5. 6. 7. 8.
9. 10.
สนิ คา้ ที่จาเปน็ สินค้าทเี่ ปน็ ความต้องการ
.................................................................................. ..................................................................................
................................................................................. .................................................................................
.................................................................................. ..................................................................................
.................................................................................. ..................................................................................
สงั คมศึกษาฯ ป.3
357
หนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั บทที่ 1 สนิ ค้าและบรกิ ารกับการดารงชีวติ
แผนที่ 1 เรอ่ื ง สนิ ค้าและบริการกบั การดารงชวี ติ
ใบงานท่ี 1.1.1 เฉลย
เรอ่ื ง สินค้าและบรกิ าร
คาช้ีแจง : ใหน้ กั เรยี นนาตัวเลขทก่ี ากับภาพสินคา้ ไปใส่ในกรอบสนิ คา้ ทจ่ี าเปน็ และสินค้าที่เป็นความ
ต้องการ
1. 2. 3. 4.
5. 6. 7. 8.
9. 10.
สนิ ค้าทจี่ าเป็น สนิ คา้ ทเ่ี ปน็ ความตอ้ งการ
...1..,......3..,.....4..,.....9......................................................... ............2...,......5..,........6..,........7..,........8..,........1..0...................
................................................................................. .................................................................................
.................................................................................. ..................................................................................
.................................................................................. ..................................................................................
สงั คมศกึ ษาฯ ป.3
358
หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตัว บทท่ี 1 สินค้าและบริการกับการดารงชวี ติ
แผนท่ี 1 เรอ่ื ง สินค้าและบรกิ ารกับการดารงชวี ติ
9. ความเหน็ ของผ้บู ริหารสถานศกึ ษาหรอื ผู้ท่ีไดร้ ับมอบหมาย
ขอ้ เสนอแนะ
ลงชอ่ื ................................
( ................................ )
ตาแหน่ง .......
10. บันทึกผลหลงั การสอน
ดา้ นความรู้
ดา้ นสมรรถนะสาคญั ของผูเ้ รยี น
ดา้ นคุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์
ดา้ นความสามารถทางภูมศิ าสตร์
ดา้ นอื่น ๆ (พฤติกรรมเด่น หรอื พฤตกิ รรมท่มี ปี ัญหาของนกั เรียนเป็นรายบุคคล (ถา้ มี))
ปญั หา/อปุ สรรค
แนวทางการแกไ้ ข
สงั คมศึกษาฯ ป.3
359
หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ ัว : สินคา้ และบริการกับการดารงชวี ิต
แผนที่ 2 เรอ่ื ง หลักการเลอื กซ้ือสินค้าทีจ่ าเปน็ ในการดารงชีวิต
แผนการจัดการเรียนรทู้ ่ี 2
หลกั การเลอื กซือ้ สินคา้ ทีจ่ าเปน็ ในการดารงชวี ิต
เวลา 2 ชว่ั โมง
1. มาตรฐานการเรยี นรู้/ตัวชี้วดั
1.1 ตัวชี้วัด
ส 3.1 ป.3/1 จาแนกความต้องการและความจาเป็นในการใช้สนิ คา้ และบริการในการดารงชีวิต
2. จุดประสงคก์ ารเรียนรู้
1. บอกหลักการเลือกซอ้ื สนิ คา้ และบรกิ ารทจ่ี าเป็นต่อการดารงชวี ิตได้ (K)
2. เลอื กซ้อื สินค้าและบริการตามหลกั การเลอื กซือ้ ได้ (P)
3. เห็นคุณค่าของการเลือกซอ้ื สินค้าและบริการท่ีจาเป็นต่อการดารงชวี ิต (A)
3. สาระการเรยี นรู้ สาระการเรยี นรู้ทอ้ งถน่ิ สาระการเรยี นรู้จากสอื่
พิจารณาตามหลกั สูตรของ
สาระการเรียนรู้แกนกลาง สถานศกึ ษา หลกั การเลอื กซอื้ สนิ ค้าและ
หลักการเลอื กซือ้ สนิ ค้าที่ บรกิ ารในการดารงชวี ติ
1. หลักประโยชน์
จาเปน็ - จาแนกความจาเปน็
และความต้องการ
2. หลกั ประหยัด
- งบประมาณ
- คุณภาพ
- ราคา
- บรกิ าร
- ซอื้ สนิ ค้าตามฤดูกาล
และทมี่ ีในทอ้ งถิน่
3. หลักปลอดภยั
- คุณภาพของสินค้า
สังคมศึกษาฯ ป.3
360
หนว่ ยการเรียนรูท้ ี่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ ัว : สินคา้ และบริการกบั การดารงชวี ิต
แผนท่ี 2 เร่อื ง หลกั การเลือกซอ้ื สนิ คา้ ท่จี าเปน็ ในการดารงชีวติ
4. มโนทัศนส์ าคญั (Key Concept)
การเลอื กซือ้ สินค้าและบริการจะต้องมหี ลกั ในการเลือกซ้อื และเลอื กการบริการก่อนตัดสนิ ใจ เพื่อใหไ้ ดร้ บั
ประโยชนจ์ ากการซ้ือสินค้าและบริการใหค้ มุ้ คา่ มากทีส่ ดุ
5. สมรรถนะสาคัญของผ้เู รียนและคณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์
สมรรถนะสาคัญของผ้เู รียน คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์
1. ความสามารถในการคิด 1. มวี ินัย รับผดิ ชอบ
1) ทักษะการแสวงหาความรู้ 2. ใฝเ่ รียนรู้
2) ทกั ษะการวิเคราะห์ 3. มงุ่ ม่ันในการทางาน
3) ทกั ษะการสรุปลงความเหน็
4) ทักษะการจาแนก
5) ทักษะการจดั กลมุ่
6) ทักษะการนาความร้ไู ปใช้
2. ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ
6. กิจกรรมการเรียนรู้
วธิ กี ารสอนโดยเนน้ การจดั การเรียนรแู้ บบกระบวนการเรยี นรู้ ความเขา้ ใจ
ชวั่ โมงที่ 1
ขั้นนา
ข้ันท่ี 1 สงั เกต
1. ครูใหน้ ักเรยี นดูใบแสดงสนิ คา้ และราคาท่หี ้างสรรพสนิ คา้ พิมพโ์ ฆษณาสินค้าและแจกตามบ้าน จากนน้ั ครู
ถามนกั เรียนว่า
ถา้ นักเรียนจะต้องซอ้ื สินค้า นักเรียนจะเลอื กซ้อสินคา้ อะไร เพราเหตุใด
(พจิ ารณาตามคาตอบของนักเรยี น โดยใหอ้ ยู่ในดลุ ยพนิ จิ ของครูผู้สอน)
2. ครถู ามคาถามนักเรียนเพ่อื เช่อื มโยงเรือ่ งที่จะเรยี นรู้ว่า
การเลอื กซอื้ สนิ ค้าตอ้ งอาศัยหลักการหรือไม่ และถา้ ต้องใช้ หลกั การนั้นมีอะไรบ้าง
(พิจารณาตามคาตอบของนกั เรียน โดยให้อยู่ในดลุ ยพินจิ ของครูผู้สอน)
โดยใหน้ กั เรียนแต่ละคนตอบตามความเขา้ ใจของนักเรยี น
สังคมศกึ ษาฯ ป.3
361
หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตวั : สินคา้ และบรกิ ารกับการดารงชีวติ
แผนที่ 2 เรอื่ ง หลักการเลอื กซ้ือสนิ ค้าท่จี าเปน็ ในการดารงชวี ิต
ข้นั สอน
ขนั้ ที่ 2 วางแผนปฏิบัติ
1. ครูให้นักเรียนแตล่ ะคนวางแผนการสบื คน้ ขอ้ มลู ความรูต้ ามประเดน็ คาถามจากข้ันสังเกต เรื่อง หลักการ
เลือกซ้อื สนิ ค้าทจ่ี าเป็นตอ่ การดารงชีวติ จากหนังสอื เรียน สังคมศึกษาฯ ป.3 และ PowerPoint ใน
ประเด็นดังตอ่ ไปนี้
1) หลกั ประโยชน์
- จาแนกความจาเปน็ และความต้องการ
2) หลักประหยัด
- งบประมาณ
- คุณภาพ
- ราคา
- บริการ
- ซอื้ สินคา้ ตามฤดกู าลและท่มี ใี นท้องถิ่น
3) หลกั ปลอดภัย
- คณุ ภาพของสนิ คา้
ข้ันท่ี 3 ลงมือปฏิบตั ิ
2. นกั เรยี นแต่ละคนสบื ค้นข้อมลู ความร้ตู ามประเด็นที่กาหนด และปฏบิ ัติตามขนั้ ตอนทีไ่ ด้วางแผนไว้
3. นักเรียนแตล่ ะคนสรปุ ข้อมูลความรู้ แล้วบันทึกลงในใบงานท่ี 1.2.1 เร่ือง หลักการเลือกซือ้ สนิ ค้าท่ีจาเปน็
ชั่วโมงที่ 2
ข้นั ท่ี 4 พัฒนาความรคู้ วามเข้าใจ
4. ครูสุ่มนักเรียน 4-5 คน นาเสนอหลักการเลือกซอื้ สนิ คา้ ที่จาเป็นตอ่ การดารงชีวติ หนา้ ชัน้ เรยี น
5. ครูและนักเรยี นรว่ มกันอภิปรายและซกั ถาม จากน้นั ครูอภิปรายเพ่ิมเตมิ ให้มีข้อมลู ความรทู้ ถี่ กู ตอ้ งและ
สมบูรณ์
6. ครูแบง่ นกั เรยี นเปน็ กลุ่มตามความเหมาะสม แล้วแจกคูปองให้แตล่ ะกลมุ่ ๆ ละ 200 บาท และให้
นกั เรียนเลอื กสนิ ค้าจากตัวอยา่ งบัตรภาพทเี่ ป็นสินค้าปัจจัย 4 พร้อมราคา และสนิ ค้าท่ีเปน็ ความต้องการ
อน่ื ๆ ซ่ึงขณะท่ีเลือกซอ้ื สนิ ค้า แตล่ ะกลมุ่ ตอ้ งคานึงถงึ หลกั ในการเลอื กซื้อสินคา้ ทจ่ี าเปน็ คอื หลัก
ประโยชน์ หลกั ประหยัด และหลักปลอดภัย
7. นกั เรียนแตล่ ะกลมุ่ นาสนิ ค้าท่กี ลุ่มตนเองซือ้ มานาเสนอพรอ้ มอธิบายเหตผุ ล
8. ครูและเพ่ือนนกั เรยี นกลมุ่ อื่นตรวจสอบความถูกตอ้ งว่า สินค้าท่ซี อ้ื น้นั ตรงตามหลกั การซือ้ สนิ ค้าท่ีจาเป็น
ในการดารงชวี ิต จากน้ันครใู หข้ อ้ เสนอแนะ
สังคมศึกษาฯ ป.3
362
หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ วั : สนิ คา้ และบริการกับการดารงชีวติ
แผนท่ี 2 เร่อื ง หลักการเลือกซือ้ สินค้าท่จี าเป็นในการดารงชีวิต
ขน้ั สรุป
1. ครแู ละนกั เรียนร่วมกนั สรปุ หลกั การเลอื กซ้ือสินค้าทีจ่ าเป็นในการดารงชีวิต
(หลกั การเลอื กซอื้ สินค้าท่จี าเป็นในการดารงชีวิต ต้องคานงึ ถึงปจั จยั ดังต่อไปน้ี
1) หลักประโยชน์
- จาแนกความจาเปน็ และความต้องการ ของสนิ ค้าและบรกิ าร
2) หลกั ประหยัด
- งบประมาณ ซ้ือตามจานวนเงินท่ตี นเองมเี พียงพอ
- คณุ ภาพ พิจารณาคณุ ภาพของสนิ ค้าและบริการทด่ี ที สี่ ดุ
- ราคา พจิ ารณาราคาที่ตนเองสามารถซือ้ ไดแ้ ละเหมาะสมกับคุณภาพ
- บรกิ าร มีการใหบ้ รกิ ารท่ดี หี ลงั การซอ้ื สนิ คา้
- ซอื้ สนิ ค้าตามฤดูกาลและทมี่ ใี นทอ้ งถิ่น เพอื่ ให้ไดส้ ินค้าทสี่ ดและมีราคาไมแ่ พง
3) หลกั ปลอดภัย
- คุณภาพของสนิ คา้ ต้องผ่านการรับรองจากหน่วยงานทดี่ แู ล)
2. นักเรียนทาแบบฝกึ ปฏบิ ตั ทิ กั ษะรวบยอด สงั คมศกึ ษาฯ ป.3 เรือ่ ง หลักการเลอื กซ้อื สินค้าท่ีจาเปน็ ใน
การดารงชีวติ
3. นกั เรียนทาแบบวดั และบนั ทึกผลฯ สงั คมศกึ ษาฯ ป.3 หน่วยการเรียนรูท้ ี่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ ัว บทที่
1 สนิ คา้ และบรกิ ารกับการดารงชีวติ
4. นกั เรียนทาแบบทดสอบหลังเรียน หน่วยการเรียนรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั หน่วยยอ่ ยท่ี 1 (บทท่ี 1)
สินคา้ และบรกิ ารกับการดารงชีวติ แลว้ ครตู รวจสอบความถูกต้องแลว้ นาคะแนนสอบหลังเรียนไป
เปรยี บเทียบกับการทดสอบกอ่ นเรยี นเพอ่ื ดพู ฒั นาการของนกั เรยี น และซ่อมเสรมิ นกั เรียนทที่ า
แบบทดสอบแลว้ ไม่ไดเ้ กณฑต์ ามทีก่ าหนด
5. ครมู อบหมายให้นกั เรียนทาชิน้ งาน/ภาระงาน (รวบยอด) แล้วนามาสง่ ครตู ามเวลาทกี่ าหนด โดยทา
แผน่ ภาพ แสดงสนิ คา้ ท่เี ปน็ ความจาเป็นและความต้องการในการดารงชวี ิต เร่อื ง สินคา้ และ
บรกิ ารในการดารงชีวิตประจาวนั และใหค้ รอบคลมุ ประเด็นต่อไปนี้
- การจาแนกความตอ้ งการและความจาเปน็ ในการใช้สนิ คา้ และบริการในการดารงชีวิต
- หลกั การเลือกซ้อื สนิ คา้ ท่จี าเปน็ ในการดารงชีวิต
สงั คมศกึ ษาฯ ป.3
363
หน่วยการเรียนรูท้ ่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั : สนิ ค้าและบริการกับการดารงชีวิต
แผนท่ี 2 เรื่อง หลกั การเลือกซ้ือสนิ คา้ ท่จี าเปน็ ในการดารงชวี ิต
7. การวดั และประเมินผล วิธีวัด เครือ่ งมอื เกณฑ์การประเมิน
รายการวดั - ตรวจใบงานที่ 1.2.1 - ใบงานที่ 1.2.1 - ร้อยละ 60
7.1 การประเมนิ ระหว่าง ผ่านเกณฑ์
- ตรวจแบบฝกึ ปฏิบัติ - แบบฝึกปฏิบตั ิทักษะ - ร้อยละ 60
การจัดกจิ กรรมการเรยี นรู้ ทักษะรวบยอดฯ รวบยอดฯ ผา่ นเกณฑ์
1) บอกหลักการเลือกซือ้ - ตรวจแบบวัดและ - แบบวัดและบนั ทกึ ผลฯ - รอ้ ยละ 60
บนั ทึกผลฯ ผ่านเกณฑ์
สนิ คา้ และบริการที่จาเป็น - แบบประเมนิ การ
ต่อการดารงชวี ติ ได้ - ประเมนิ การนาเสนอ นาเสนอผลงาน - ระดับคณุ ภาพ 2
2) เลือกซือ้ สนิ ค้าและ ผลงาน - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม ผ่านเกณฑ์
บริการตามหลกั การ - สังเกตพฤติกรรม การทางานรายบคุ คล - ระดบั คณุ ภาพ 2
เลอื กซ้ือได้ การทางานรายบคุ คล - แบบสังเกตพฤตกิ รรม ผา่ นเกณฑ์
3) เห็นคุณคา่ ของการเลอื ก - สังเกตพฤติกรรม การทางานกลมุ่ - ระดบั คุณภาพ 2
ซือ้ สินคา้ และบรกิ ารที่ การทางานกลมุ่ - แบบประเมิน ผา่ นเกณฑ์
จาเป็นต่อการดารงชีวิต - สังเกตความมวี นิ ยั ความ คณุ ลักษณะ - ระดบั คณุ ภาพ 2
4) การนาเสนอผลงาน รับผิดชอบ ใฝ่เรยี นรู้ อนั พงึ ประสงค์ ผา่ นเกณฑ์
และมงุ่ มัน่ ในการทางาน
5) พฤติกรรมการทางาน
รายบุคคล
6) พฤติกรรมการทางาน
กลมุ่
7) คณุ ลกั ษณะ
อันพึงประสงค์
7.2 การประเมินหลังเรียน
ทดสอบหลงั เรียน - ตรวจแบบทดสอบ - แบบทดสอบหลงั เรยี น - ร้อยละ 60
ผา่ นเกณฑ์
หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 7 หลงั เรยี น
- แบบประเมินชน้ิ งาน/ - ระดับคุณภาพ 2
เศรษฐศาสตร์ใกล้ตวั : ภาระงาน (รวบยอด) ผา่ นเกณฑ์
สนิ ค้าและบริการกบั การ
ดารงชีวิต
7.3 การประเมนิ ช้ินงาน/
ภาระงาน (รวบยอด)
- แผน่ ภาพ เร่อื ง สนิ ค้าและ - ตรวจชน้ิ งาน
บริการในการดารงชีวติ
ประจาวนั
สงั คมศึกษาฯ ป.3
364
หนว่ ยการเรียนร้ทู ี่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ ัว : สนิ คา้ และบริการกับการดารงชวี ิต
แผนท่ี 2 เร่อื ง หลักการเลือกซ้ือสินค้าทีจ่ าเปน็ ในการดารงชีวิต
8. ส่ือ/แหล่งการเรยี นรู้
8.1 สอื่ การเรียนรู้
1) หนังสอื เรยี นวิชา สงั คมศกึ ษาฯ ป.3 หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตวั บทท่ี 1 สนิ ค้าและ
บรกิ ารกบั การดารงชวี ิต
2) บตั รภาพแสดงสนิ คา้ ที่เป็นปจั จยั 4 และสนิ คา้ ที่เปน็ ความต้องการ
3) ใบงานที่ 1.2.1 เร่ือง หลักการเลือกซอ้ื สนิ ค้าท่จี าเปน็
4) แบบฝึกปฏบิ ัตทิ กั ษะรวบยอด สังคมศกึ ษาฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตัว บทที่
1 สนิ คา้ และบริการกับการดารงชีวิต
5) แบบวัดและบันทกึ ผลการเรียนรู้ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ ัว บทท่ี 1 สนิ คา้
และบรกิ ารกบั การดารงชีวิต
6) PowerPoint สงั คมศกึ ษาฯ ป.3 หนว่ ยการเรียนร้ทู ่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตวั
8.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องสมุด
สงั คมศกึ ษาฯ ป.3
365
หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ ัว : สนิ ค้าและบริการกบั การดารงชีวติ
แผนที่ 2 เร่อื ง หลักการเลอื กซอื้ สนิ ค้าท่จี าเปน็ ในการดารงชวี ติ
บัตรภาพ
สนิ คา้ ทเ่ี ปน็ ปจั จัย 4 และสนิ ค้าทีเ่ ปน็ ความต้องการ
ข้าวผัดกงุ้ ราคา 40 บาท ชดุ ราตรี ราคา 200 บาท ชุดนกั เรียน ราคา 200 บาท
ฝรั่ง ราคา 10 บาท แอปเปลิ ราคา 25 บาท นมกล่อง ราคา 10 บาท
นา้ อัดลม ราคา 17 บาท ยาพาราเซตามอล ราคา 30 บาท ยาลดความอว้ น ราคา 250 บาท
แฮมเบอร์เกอร์ ราคา 110 บาท มันฝร่ังทอด ราคา 30 บาท ขนมตาล ราคา 10 บาท
สังคมศกึ ษาฯ ป.3
366
หน่วยการเรยี นรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั : สินค้าและบรกิ ารกบั การดารงชีวิต
แผนท่ี 2 เรอ่ื ง หลกั การเลือกซ้อื สินคา้ ทจ่ี าเปน็ ในการดารงชีวติ
ไอศกรมี ราคา 40 บาท ตุ๊กตาหมี ราคา 199 บาท ดินสอ ราคา 10 บาท
ผัดไทย ราคา 40 บาท ซชู ิ ราคา 80 บาท ส้มตา ราคา 40 บาท
สังคมศึกษาฯ ป.3
367
หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั : สินคา้ และบริการกับการดารงชีวติ
แผนท่ี 2 เร่อื ง หลักการเลือกซอ้ื สินค้าท่ีจาเป็นในการดารงชีวิต
ใบงานที่ 1.2.1
เรือ่ ง หลกั การเลือกซ้อื สินค้าทจ่ี าเปน็ ในการดารงชวี ิต
คาช้แี จง ใหน้ กั เรียนบอกหลักปฏิบัตใิ นการเลือกซอื้ สนิ คา้ ทค่ี วรปฏิบตั ิ และไมค่ วรปฏบิ ตั ิ
หลักการเลือกซอื้ สินค้าที่ควรปฏิบัติ สง่ิ ทไี่ มค่ วรปฏิบตั ิเม่ือซื้อสินค้า
บทสรุป
นกั เรยี นเคยนาหลักการเลอื กซื้อสินค้าทคี่ วรปฏบิ ัติไปใช้ ดงั นี้
สงั คมศกึ ษาฯ ป.3
368
หน่วยการเรยี นรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตัว : สนิ คา้ และบริการกับการดารงชีวติ
แผนท่ี 2 เรื่อง หลกั การเลอื กซอ้ื สนิ คา้ ที่จาเปน็ ในการดารงชวี ิต
ใบงานที่ 1.2.1 เฉลย
เรอ่ื ง หลักการเลือกซอื้ สนิ คา้ ท่ีจาเป็นในการดารงชวี ิต
คาชีแ้ จง ใหน้ กั เรียนบอกหลักปฏิบัตใิ นการเลอื กซือ้ สินค้าทค่ี วรปฏิบัติ และไม่ควรปฏิบตั ิ
หลักการเลือกซ้ือสินค้าที่ควรปฏิบัติ ส่ิงทไ่ี ม่ควรปฏบิ ตั ิเมอื่ ซอ้ื สนิ ค้า
1. ซอ้ื สินค้าทมี่ คี วามจาเป็นต้องใช้ในการดารงชวี ติ 1. ซอื้ สินคา้ ตามผอู้ นื่ ซอ้ื สินคา้ ตามคาโฆษณา หรอื ซอ้ื
เท่านนั้ โดยคานงึ ถงึ ประโยชนใ์ ชส้ อย สนิ ค้าเพราะความอยากได้
2. เปรยี บเทยี บคณุ ภาพและราคาหรอื บรกิ ารหลงั การ 2. ดว่ นตดั สินใจซอื้ สนิ ค้าในทนั ทีโดยไมม่ กี าร
ขายจากร้านค้าหลายๆ รา้ น กอ่ นตดั สนิ ใจซอ้ื เปรยี บเทยี บคณุ ภาพหรอื ราคาก่อน
3. ควรวางแผนล่วงหน้า โดยการทารายการสินค้าที่ 3. ซอื้ สินค้าโดยไม่วางแผนลว่ งหนา้ ว่า ตอ้ งการซอ้ื
จาเป็นตอ้ งซอื้ และกาหนดจานวนเงนิ ทจี่ ะนาไปซอ้ื อะไร ไมจ่ ากดั จานวนเงนิ ทตี่ ้องใชซ้ อื้ ให้เหมาะสม
ใหเ้ หมาะสมกบั รายรบั กบั รายรบั
4. ตอ้ งคานงึ ถงึ ความปลอดภยั ของสนิ คา้ โดยพจิ ารณา 4. ซอ้ื สนิ ค้าโดยไมพ่ จิ ารณาด้านความปลอดภยั ของ
หรอื สงั เกตเครอื่ งหมายรบั รองคุณภาพฉลากที่ สนิ ค้า ไม่ได้ตรวจสอบหรอื สงั เกตข้อมลู ต่างๆ ทรี่ ะบุ
กากบั สนิ ค้าวนั ผลติ วนั หมดอายุ หรอื รายละเอียด อยู่บนตวั สนิ คา้ หรอื คมู่ อื การใชง้ าน
อนื่ ๆ ตามลกั ษณะของสนิ คา้
บทสรุป
นักเรยี นเคยนาหลกั การเลือกซอ้ื สินค้าท่คี วรปฏิบตั ไิ ปใช้ ดงั นี้
(พิจารณาตามคาตอบของนกั เรียน โดยให้อย่ใู นดลุ ยพนิ ิจของครูผสู้ อน)
สังคมศึกษาฯ ป.3
369
หน่วยการเรียนรูท้ ่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ ัว : สินค้าและบรกิ ารกับการดารงชวี ิต
แผนที่ 2 เรอ่ื ง หลกั การเลอื กซือ้ สนิ ค้าท่ีจาเปน็ ในการดารงชีวิต
แบบประเมนิ การนาเสนอผลงาน
คาชีแ้ จง : ให้ ผู้สอน ประเมนิ การนาเสนอผลงานของนักเรียนตามรายการท่กี าหนด แลว้ ขีด ลงในชอ่ งท่ี
ตรงกับระดบั คะแนน
ลาดับที่ รายการประเมิน ระดับคะแนน
321
1 นาเสนอเนือ้ หาในผลงานไดถ้ กู ตอ้ ง
2 การลาดบั ขั้นตอนของเนื้อเร่อื ง
3 การนาเสนอมคี วามนา่ สนใจ
4 การมสี ่วนรว่ มของสมาชกิ ในกลุ่ม
5 การตรงตอ่ เวลา
รวม
ลงชือ่ .................................................... ผปู้ ระเมิน
................ /................ /................
เกณฑ์การให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
ผลงานหรือพฤตกิ รรมสมบรู ณช์ ัดเจน ให้ 2 คะแนน
ผลงานหรือพฤตกิ รรมมขี อ้ บกพรอ่ งบางสว่ น ให้ 1 คะแนน
ผลงานหรือพฤตกิ รรมมขี อ้ บกพร่องเป็นส่วนใหญ่
เกณฑ์การตัดสนิ คณุ ภาพ
ช่วงคะแนน ระดบั คณุ ภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11 พอใช้
ตา่ กวา่ 8 ปรบั ปรงุ
สังคมศึกษาฯ ป.3
370
หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ ัว : สนิ คา้ และบรกิ ารกับการดารงชีวติ การทางานรายบคุ คล
แผนท่ี 2 เรอ่ื ง หลักการเลอื กซื้อสินค้าทจ่ี าเปน็ ในการดารงชวี ติ
แบบสงั เกตพฤติกรรม
คาช้แี จง : ให้ ผสู้ อน สังเกตพฤติกรรมของนักเรยี นในระหวา่ งเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ลงในช่อง
ทตี่ รงกบั ระดบั คะแนน
ลาดับ ชอื่ -สกลุ ความต้ังใจ ความ การตรงตอ่ ความสะอาด ผลสาเรจ็ รวม
ที่ ของผรู้ ับการประเมนิ ในการทางาน รบั ผดิ ชอบ เวลา เรียบร้อย ของงาน 15
คะแนน
321321321321321
เกณฑก์ ารให้คะแนน ลงชอ่ื .................................................... ผู้ประเมิน
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมอย่างสมา่ เสมอ ................ /................ /................
ปฏบิ ัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมบอ่ ยครัง้
ปฏบิ ัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมบางครง้ั ให้ 3 คะแนน
ให้ 2 คะแนน
ให้ 1 คะแนน
เกณฑ์การตดั สนิ คณุ ภาพ
ชว่ งคะแนน ระดับคุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11 พอใช้
ตา่ กวา่ 8 ปรับปรงุ
สังคมศกึ ษาฯ ป.3
371
หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตวั : สินค้าและบริการกบั การดารงชวี ติ การทางานกล่มุ
แผนท่ี 2 เรอ่ื ง หลักการเลอื กซ้อื สนิ ค้าทีจ่ าเปน็ ในการดารงชีวิต
แบบสังเกตพฤติกรรม
ช่ือกลุ่ม ชั้น
คาชแ้ี จง : ให้ ผู้สอน สงั เกตพฤตกิ รรมของนกั เรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขดี ลงในชอ่ ง
ที่ตรงกบั ระดบั คะแนน
ลาดับท่ี รายการประเมิน ระดับคะแนน
321
1 การแบ่งหน้าท่ีกันอย่างเหมาะสม
2 ความร่วมมอื กันทางาน
3 การแสดงความคิดเห็น
4 การรบั ฟงั ความคิดเห็น
5 ความมีนา้ ใจช่วยเหลอื กนั
รวม
ลงชอื่ .................................................... ผปู้ ระเมนิ
................ /................ /................
เกณฑ์การให้คะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏบิ ัตหิ รือแสดงพฤตกิ รรมบ่อยครง้ั ให้ 1 คะแนน
ปฏบิ ตั หิ รอื แสดงพฤตกิ รรมบางครง้ั
เกณฑก์ ารตดั สินคณุ ภาพ
ชว่ งคะแนน ระดบั คุณภาพ
12 - 15 ดี
8 - 11 พอใช้
ต่ากวา่ 8 ปรบั ปรงุ
สงั คมศึกษาฯ ป.3
372
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ ัว : สนิ ค้าและบริการกบั การดารงชีวิต คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์
แผนท่ี 2 เรื่อง หลกั การเลอื กซือ้ สนิ ค้าทจ่ี าเป็นในการดารงชวี ิต
แบบประเมิน
คาชแี้ จง : ให้ ผสู้ อน สงั เกตพฤติกรรมของนักเรยี นในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ลงในช่อง
ทตี่ รงกับระดับคะแนน
คณุ ลกั ษณะ รายการประเมิน ระดับคะแนน
อันพงึ ประสงค์ด้าน 321
1. รักชาติ ศาสน์ 1.1 ยืนตรงเมือ่ ได้ยนิ เพลงชาติ รอ้ งเพลงชาติได้ และบอกความหมายของ
กษัตรยิ ์ เพลงชาติ
2. ซอื่ สัตย์ สจุ ริต 1.2 ปฏิบัติตนตามสทิ ธิหน้าที่
1.3 เขา้ ร่วมกิจกรรมท่ีเปน็ ประโยชนต์ ่อโรงเรียนและปฏบิ ัติตนเป็น
ตัวอยา่ งทด่ี ีในการสร้างความสามัคคี ปรองดองในหมู่เพ่อื น
1.4 เขา้ รว่ มกจิ กรรมทางศาสนาทีต่ นนับถือ ปฏบิ ตั ติ นตามหลกั ของ
ศาสนาอยา่ งสม่าเสมอ เป็นตวั อยา่ งท่ีดีของศาสนิกชน
1.5 เขา้ รว่ มกิจกรรมและมสี ว่ นรว่ มในการจัดกิจกรรมท่ีเกยี่ วกบั สถาบนั
พระมหากษัตรยิ ต์ ามที่โรงเรยี นและชุมชนจดั ข้นึ
2.1 ใหข้ ้อมูลที่ถูกตอ้ ง และเปน็ จรงิ
2.2 ปฏิบัตใิ นสิ่งทถ่ี ูกต้อง ละอาย และเกรงกลวั ทีจ่ ะทาความผดิ ทาตาม
สัญญาที่ตนใหไ้ ว้กบั พ่อแมห่ รอื ผปู้ กครองและครู
2.3 ปฏิบัตติ ่อผอู้ น่ื ดว้ ยความซ่อื ตรง
3. มวี นิ ัย 3.1 ปฏิบตั ิตามข้อตกลง กฎเกณฑ์ ระเบยี บ ขอ้ บังคบั ของครอบครวั
รบั ผดิ ชอบ และโรงเรยี น มีความตรงต่อเวลาในการปฏิบตั กิ จิ กรรมตา่ งๆ
ในชวี ติ ประจาวนั
4. ใฝเ่ รยี นรู้
4.1 รจู้ ักใช้เวลาวา่ งให้เป็นประโยชน์ และนาไปปฏบิ ัติได้
4.2 จัดสรรเวลาให้เหมาะสม
4.3 เชื่อฟงั คาสง่ั สอนของบิดา มารดา โดยไมโ่ ตแ้ ย้ง
4.4 ต้งั ใจเรยี น
4.5 ปรับปรุงตนเองในขอ้ ผิดพลาด
4.6 มัธยสั ถ์ และเกบ็ ออม
4.7 อดทน กลา้ แสดงส่งิ ท่ีถูกตอ้ ง รกั ษากฎ ระเบยี บ ข้อบังคบั ของชมุ ชน
สังคมศึกษาฯ ป.3
373
หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตวั : สินค้าและบรกิ ารกบั การดารงชีวติ
แผนท่ี 2 เรื่อง หลกั การเลือกซอื้ สินคา้ ทีจ่ าเปน็ ในการดารงชีวิต
คุณลกั ษณะ รายการประเมนิ ระดับคะแนน
อนั พึงประสงคด์ ้าน 321
5. อยอู่ ย่าง 5.1 ใชท้ รัพย์สินและสงิ่ ของของโรงเรยี นอย่างประหยดั
พอเพยี ง 5.2 ใช้อุปกรณ์การเรยี นอย่างประหยดั และร้คู ณุ ค่า
5.3 ใชจ้ า่ ยอย่างประหยัดและมกี ารเกบ็ ออมเงิน
6. มุ่งมน่ั ในการ 6.1 มีความตัง้ ใจและพยายามในการทางานท่ไี ดร้ ับมอบหมาย
ทางาน 6.2 มคี วามอดทนและไม่ท้อแทต้ อ่ อุปสรรคเพ่อื ใหง้ านสาเรจ็
7.1 มีจติ สานึกในการอนรุ ักษว์ ฒั นธรรมและภูมปิ ญั ญาไทย
7. รักความ 7.2 เห็นคุณคา่ และปฏิบัตติ นตามวัฒนธรรมไทย
เปน็ ไทย 8.1 รู้จกั ชว่ ยพ่อแม่ ผปู้ กครอง และครทู างาน
8.2 อาสาทางาน และแบ่งปันสิง่ ของใหผ้ ้อู น่ื
8. มีจติ สาธารณะ 8.3 ดแู ลรักษาทรพั ยส์ มบตั ิและสง่ิ แวดล้อมของหอ้ งเรียน โรงเรียน
เข้าร่วมกิจกรรมของโรงเรียน
ลงชอื่ .................................................... ผปู้ ระเมนิ
................ /................ /................
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏบิ ัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่าเสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรอื แสดงพฤติกรรมบอ่ ยครั้ง ให้ 1 คะแนน
ปฏิบัติหรอื แสดงพฤตกิ รรมบางครั้ง
เกณฑ์การตดั สนิ คณุ ภาพ
ชว่ งคะแนน ระดบั คุณภาพ
59 - 78 ดี
39 - 58 พอใช้
ต่ากว่า 39 ปรับปรงุ
สงั คมศึกษาฯ ป.3
374
หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตัว : สินคา้ และบรกิ ารกบั การดารงชวี ติ
แผนที่ 2 เรอ่ื ง หลกั การเลอื กซื้อสินคา้ ทจ่ี าเปน็ ในการดารงชวี ติ
9. ความเหน็ ของผบู้ ริหารสถานศกึ ษาหรือผทู้ ี่ได้รับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงช่อื ................................
( ................................ )
ตาแหน่ง .......
10. บนั ทึกผลหลังการสอน
ดา้ นความรู้
ดา้ นสมรรถนะสาคญั ของผเู้ รียน
ด้านคณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์
ด้านความสามารถทางภูมิศาสตร์
ดา้ นอน่ื ๆ (พฤติกรรมเดน่ หรอื พฤตกิ รรมที่มปี ัญหาของนกั เรียนเป็นรายบคุ คล (ถ้าม)ี )
ปัญหา/อุปสรรค
แนวทางการแกไ้ ข
สังคมศึกษาฯ ป.3
375
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั : การวางแผนการใช้จ่ายเงินของตนเอง
แผนท่ี 1 เร่อื ง การใช้จา่ ยของตนเอง
แผนการจัดการเรยี นรูท้ ี่ 1
การใช้จา่ ยของตนเอง เวลา 3 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตัวชีว้ ดั
1.1 ตวั ชี้วดั
ส 3.2 ป.3/2 วเิ คราะหก์ ารใชจ้ า่ ยของตนเอง
2. จุดประสงค์การเรียนรู้
1. วิเคราะห์บญั ชรี ายรับ-รายจา่ ยของตนเองได้ K, P)
2. วางแผนกรใชจ้ า่ ยเงนิ ของตนเองได้ (K, P)
3. วางแผนการการหารายได้ที่สจุ ริตและเหมาะสมได้ (K, P)
4. วางแผนการนาเงินที่เหลือจา่ ยมาใช้อย่างเหมาะสมได้ (K, P)
5. เหน็ คุณค่าของการวิเคราะหก์ ารใช้จา่ ยของตนเอง (A)
3. สาระการเรียนรู้ สาระการเรยี นรทู้ ้องถิน่ สาระการเรยี นรจู้ ากสอ่ื
พิจารณาตามหลักสตู รของ
สาระการเรียนรแู้ กนกลาง สถานศกึ ษา การใชจ้ ่ายของตนเอง
1. ใชบ้ ญั ชีรายรบั -รายจ่าย 1) การวเิ คราะหบ์ ญั ชีการใชจ้ า่ ย
2) การวางแผนการใช้จา่ ยเงนิ ของ
วเิ คราะหก์ ารใชจ้ ่ายทจี่ าเปน็
และเหมาะสม ตนเอง
2. วางแผนการใช้จา่ ยเงนิ ของ 3) การวางแผนหารายได้ทสี่ จุ ริต
ตนเอง
3. วางแผนการแสวงหารายไดท้ ่ี และเหมาะสม
สุจรติ และเหมาะสม 4) การวางแผนนาเงนิ ท่ีเหลอื มาใช้
4. วางแผนการนาเงินทีเ่ หลือจา่ ย
มาใชอ้ ย่างเหมาะสม จ่ายอยา่ งเหมาะสม
4. มโนทัศน์สาคัญ (Key Concept)
การวิเคราะห์บัญชีรายรบั -รายจา่ ยจะทาใหท้ ราบวา่ การใชจ้ ่ายเงนิ เหมาะสมหรือไม่ เพอื่ จะได้วางแผนการ
ใชเ้ งนิ ให้เหมาะสมกบั รายได้ พรอ้ มท้งั วางแผนหารายไดท้ ่ีสจุ รติ และเหมาะสม และวางแผนนาเงินท่เี หลือมา
ใช้จา่ ยได้อย่างเหมาะสม ทาใหม้ ีเงินเหลอื เก็บออมเพิ่มขึน้
สังคมศึกษาฯ ป.3
387
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตัว : การวางแผนการใช้จ่ายเงนิ ของตนเอง
แผนที่ 1 เรอ่ื ง การใช้จ่ายของตนเอง
5. สมรรถนะสาคญั ของผเู้ รียนและคณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์
สมรรถนะสาคญั ของผูเ้ รียน คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์
1. ความสามารถในการคิด 1. มวี นิ ัย รบั ผิดชอบ
1) ทกั ษะการรวบรวมข้อมูล 2. ใฝ่เรียนรู้
2) ทักษะการวเิ คราะห์ 3. ม่งุ มนั่ ในการทางาน
3) ทักษะการให้เหตผุ ล 4. อยู่อยา่ งพอเพยี ง
4) ทักษะการสรุปลงความเห็น
5) ทักษะการนาความรูไ้ ปใช้
2. ความสามารถในการสื่อสาร
3. ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ
6. กจิ กรรมการเรยี นรู้
วธิ ีการสอนแบบกระบวนการปฏิบัติ
นกั เรยี นทาแบบทดสอบกอ่ นเรียน หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั หน่วยย่อยท่ี 2 (บทที่ 2)
การวางแผนการใชจ้ ่ายเงนิ ของตนอง
ชั่วโมงท่ี 1
ข้ันนา
ขั้นที่ 1 สงั เกต
1. ครขู อนักเรียนอาสาสมคั รเลา่ ถึงการใช้จ่ายเงินของตนเองในสปั ดาหท์ ผ่ี ่านมา แลว้ ครบู นั ทึกเป็นบญั ชี
รายรับ-รายจ่ายบนกระดาน
2. ครูและนกั เรียนรว่ มกันวเิ คราะหก์ ารใชจ้ า่ ยในประเด็นตอ่ ไปน้ี
- รายรับใน 1 สัปดาห์ เปน็ เงนิ เทา่ ไร
- แบง่ เปน็ เงินออมท้ังหมดเทา่ ไร
- รายจ่ายทง้ั หมดเป็นเงนิ เทา่ ไร
- รายการใดบา้ งทเ่ี ป็นรายจา่ ยทเี่ หมาะสม
- รายการใดบ้างเป็นรายจ่ายทไ่ี ม่เหมาะสม เพราะอะไร
- รายการใดควรลดการใช้จา่ ยได้ เพราะอะไร
- ใน 1 สปั ดาห์ มีเงินเหลือเท่าไร
3. ครูอธิบายเช่ือมโยงเกย่ี วกบั การใช้จ่ายที่จาเป็นและเหมาะสมของนกั เรยี น
สงั คมศกึ ษาฯ ป.3
388
หนว่ ยการเรยี นรูท้ ่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ วั : การวางแผนการใช้จา่ ยเงนิ ของตนเอง
แผนที่ 1 เรอื่ ง การใช้จา่ ยของตนเอง
ช่วั โมงท่ี 2
ข้ันสอน
ขั้นท่ี 2 ทำตำมแบบ
1. ครูแบง่ นักเรยี นเป็นกลุม่ ตามความเหมาะสม โดยให้แต่ละกลุ่มศกึ ษาข้อมลู ความรู้จากหนังสือเรยี น สังคม
ศึกษาฯ ป.3 และจาก PowerPoint เร่ือง การใชจ้ ่ายของตนเอง โดยดแู บบการปฏบิ ัติจากหนังสอื เรียน
สงั คมศึกษาฯ ป.3 ตามประเดน็ ตอ่ ไปน้ี
- วเิ คราะหก์ ารใชจ้ ่ายจากตวั อย่างการทาบัญชรี ายรบั -รายจ่าย
- วางแผนการใช้เงนิ ใน 1 สัปดาห์ จานวน 250 บาท
- วางแผนหารายไดท้ ่สี ุจรติ และเหมาะสม
- วางแผนนาเงินทีเ่ หลือจา่ ยมาใช้อย่างเหมาะสม
2. ครูตรวจสอบความถูกตอ้ งและให้ข้อเสนอแนะ
3. ตัวแทนกลุ่มนาเสนอผลงานหนา้ ชัน้ เรยี น
4. ใหน้ กั เรียนแตล่ ะคนนาบัญชแี สดงรายรบั -รายจา่ ยของตนเองเปน็ เวลา 1 สัปดาห์ มาใช้เรยี นในชัว่ โมง
ต่อไปนี้
ชวั่ โมงที่ 3
ขั้นท่ี 3 ทำเองโดยไมม่ ีแบบ
5. ครใู ห้นกั เรยี นวเิ คราะหร์ ายรบั -รายจ่ายของตนเอง ดงั นี้
รายรบั -รายจ่าย
- จานวนเงินท่เี ปน็ รายรับ
- จานวนเงนิ ทเี่ ปน็ รายจ่าย
- รายจา่ ยทีเ่ หมาะสม เพราะอะไร
- รายจ่ายทไ่ี ม่เหมาะสม เพราะอะไร
- ควรลดรายจ่ายรายการใด เพราะอะไร
- มเี งนิ ออมเท่าไร
6. ใหน้ ักเรยี นวางแผนการใช้จา่ ยเงนิ และหารายไดข้ องตนเอง ดังนี้
- วางแผนการใช้เงินใน 1 สปั ดาห์
- วางแผนนาเงินทเี่ หลือจ่ายมาใช้อยา่ งเหมาะสม
- วางแผนหารายไดท้ ีส่ ุจริตและเหมาะสม
ขนั้ ท่ี 4 ฝกึ ทำใหช้ ำนำญ
7. ให้นักเรยี นทาบญั ชีรายรับ-รายจา่ ยของตนเองเปน็ ประจา
8. ให้นกั เรยี นทาแบบฝึกปฏิบัตทิ ักษะรวบยอด สังคมศึกษาฯ ป.3
สงั คมศึกษาฯ ป.3
389
หนว่ ยการเรียนร้ทู ี่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตัว : การวางแผนการใช้จ่ายเงนิ ของตนเอง
แผนท่ี 1 เรอื่ ง การใชจ้ ่ายของตนเอง
ข้นั สรุป
ครแู ละนักเรยี นร่วมกันสรปุ เก่ยี วกับหลักการวางแผนการใช้จา่ ยและหารายได้ทีเ่ หมาะสมของนักเรยี น
(การวางแผนการใช้จ่ายของตนเอง เปน็ การจัดการกับรายรบั และรายจ่ายท่ีตนเองมีได้อย่างเหมาะสม ซง่ึ มี
หลกั การ ดังนี้
1) ทาบัญชรี ายรับ-รายจ่ายของตนเอง เพอื่ ใหท้ ราบวา่ ตนเองมีรายรบั รายจ่าย และเงินออมเท่าไร
2) วิเคราะห์การใช้จ่ายของตนเองว่าเหมาะสมหรือไมเ่ หมาะสม
3) วางแผนการใชจ้ ่ายเงินทเี่ หมาะสม เชน่ ลดรายจ่ายทไี่ มจ่ าเป็นหรอื ฟุ่มเฟอื ย กาหนดเงนิ ออมก่อนนา
รายรบั มาใชจ้ า่ ย
4) วางแผนหารายไดท้ ี่สุจริตและเหมาะสม เช่น ในวัยของนักเรียน ถ้าต้องการหารายได้เพ่ิม อาจทาได้โดย
การเก็บของเกา่ ในบ้าน เช่น ขวด กระดาษ หนงั สอื พิมพ์ มาขายให้ร้านรบั ซื้อของเกา่
5) วางแผนนาเงินออมหรือเงนิ ที่เหลอื มาใช้จ่ายอย่างเหมาะสม เชน่ นาเงินไปฝากธนาคารเพอ่ื เกบ็ ไว้ใช้ใน
ยามจาเป็น นาเงนิ บางส่วนไปชว่ ยเหลือการกศุ ล)
7. การวดั และประเมินผล วธิ วี ัด เครือ่ งมือ เกณฑก์ ารประเมนิ
- ตรวจแบบทดสอบ
รายการวัด ก่อนเรยี น - แบบทดสอบก่อนเรียน - ประเมนิ ตาม
7.1 การประเมินกอ่ นเรยี น สภาพจริง
- ตรวจใบงานที่ 2.1.1
ทดสอบก่อนเรียน - ตรวจใบงานท่ี 2.1.2 - ใบงานท่ี 2.1.1 - รอ้ ยละ 60
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 3 - ตรวจแบบฝึกปฏิบตั ิ - ใบงานที่ 2.1.2 ผา่ นเกณฑ์
เศรษฐศาสตร์ใกล้ตวั หนว่ ย ทักษะรวบยอด - แบบฝกึ ปฏบิ ตั ิ - ร้อยละ 60
ยอ่ ยที่ 2 (บทที่ 2) - ตรวจแบบวดั และ ทักษะรวบยอด ผ่านเกณฑ์
การวางแผนการใชจ้ า่ ยเงิน บันทกึ ผลฯ - แบบวดั และบนั ทกึ ผลฯ - ร้อยละ 60
ของตนเอง ผ่านเกณฑ์
7.2 การประเมินระหว่าง
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
1) วเิ คราะหบ์ ัญชีรายรับ-
รายจ่ายของตนเองได้
2) วางแผนการใชจ้ า่ ยเงนิ
ของตนเองได้
3) วางแผนการหารายได้ที่
สุจริตและเหมาะสมได้
4) วางแผนการนาเงนิ ที่
เหลอื จ่ายมาใชอ้ ยา่ ง
เหมาะสมได้
สงั คมศึกษาฯ ป.3
390
หน่วยการเรียนร้ทู ่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกลต้ วั : การวางแผนการใช้จา่ ยเงนิ ของตนเอง
แผนท่ี 1 เรื่อง การใช้จา่ ยของตนเอง
รายการวดั วธิ ีวดั เครื่องมอื เกณฑก์ ารประเมนิ
5) เห็นคณุ ค่าของการ
- ประเมนิ การนาเสนอ - แบบประเมินการ - ระดบั คุณภาพ 2
วเิ คราะห์การใชจ้ ่ายของ ผลงาน นาเสนอผลงาน ผ่านเกณฑ์
ตนเองได้ - สังเกตพฤตกิ รรม - แบบสังเกตพฤตกิ รรม - ระดบั คณุ ภาพ 2
6) การนาเสนอผลงาน การทางานรายบุคคล การทางานรายบุคคล ผ่านเกณฑ์
- สงั เกตพฤติกรรม - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม - ระดับคุณภาพ 2
7) พฤตกิ รรมการทางาน การทางานกลมุ่ การทางานกลุ่ม ผ่านเกณฑ์
รายบุคคล - สงั เกตความมีวินัย - แบบประเมนิ - ระดบั คณุ ภาพ 2
ความรับผดิ ชอบ คุณลักษณะ ผ่านเกณฑ์
8) พฤตกิ รรมการทางาน ใฝเ่ รียนรู้ มุ่งม่ันในการ อนั พึงประสงค์
กลมุ่ ทางาน และอย่อู ย่าง
พอเพียง
9) คุณลักษณะ
อนั พงึ ประสงค์
8. สือ่ /แหลง่ การเรยี นรู้
8.1 สอ่ื การเรียนรู้
1) หนังสอื เรียนวชิ า สงั คมศึกษาฯ ป.3 หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตวั บทท่ี 2 การ
วางแผนการใช้จา่ ยเงนิ ของตนเอง
2) PowerPoint สังคมศกึ ษาฯ ป.3 หน่วยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตัว
3) บนั ทกึ การใชจ้ า่ ยของนกั เรียน
4) ใบงานท่ี 2.1.1 เรือ่ ง วเิ คราะหบ์ ญั ชรี ายรับ-รายจ่าย
5) ใบงานที่ 2.1.2 เรือ่ ง การใชจ้ า่ ยของตนเอง
6) แบบฝกึ ปฏิบัติทักษะรวบยอด สังคมศกึ ษาฯ ป.3 หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ วั บทท่ี
2 การวางแผนการใชจ้ า่ ยเงินของตนเอง
8.2 แหล่งการเรียนรู้
- ห้องสมุด
สงั คมศึกษาฯ ป.3
391
หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ ัว : การวางแผนการใช้จ่ายเงินของตนเอง
แผนท่ี 1 เร่ือง การใช้จ่ายของตนเอง
ใบงานที่ 2.1.1
เร่ือง วเิ คราะห์บัญชรี ายรับ-รายจ่าย
คาช้ีแจง : ให้นกั เรียนกรอกขอ้ มูลรายรบั -รายจา่ ยของตนเองในตารางทก่ี าหนดให้ แล้ววิเคราะห์ตาม
ประเด็นคาถาม
วัน เดอื น ปี รายรับ (บาท) เงนิ ออม (บาท) รายจา่ ย (บาท) เงนิ เหลือ (บาท)
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
รวม
ประเด็นวเิ คราะห์
1. นักเรียนมรี ายรบั ทั้งหมดก่บี าท
............................................................................................................................. ...........................................
2. นักเรียนเกบ็ เงินไวเ้ ปน็ เงินออมก่อนนาไปใช้กบี่ าท
.......................................................................................................................................... ..............................
3. นกั เรยี นมรี ายจ่ายท้ังหมดกบี่ าท
........................................................................................................................................................................
4. การใชจ้ า่ ยมีรายการใดบา้ งท่เี หมาะสม
............................................................................................................................. ...........................................
............................................................................................................................. ...........................................
5. การใช้จ่ายมีรายการใดบ้างไมเ่ หมาะสม
.................................................................................................................................... ....................................
........................................................................................................................................................................
6. นักเรยี นมีจะลดรายจ่ายรายการใดบา้ ง เพราะเหตุใด
............................................................................................................................. ...........................................
............................................................................................................................. ...........................................
สงั คมศึกษาฯ ป.3
392
หนว่ ยการเรียนร้ทู ่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตัว : การวางแผนการใชจ้ ่ายเงินของตนเอง
แผนท่ี 1 เรอื่ ง การใช้จา่ ยของตนเอง
ใบงานที่ 2.1.2
เร่อื ง การวางแผนการใชเ้ งนิ และหารายได้ท่ีเหมาะสม
คาชแ้ี จง : ใหน้ ักเรยี นวางแผนการใช้เงนิ ท่กี าหนดให้ และวางแผนหารายไดต้ ามประเดน็ ที่กาหนด
1. วางแผนการใชจ้ า่ ยเงนิ ใน 1 สัปดาห์ จานวนเงนิ 250 บาท
วนั เดือน ปี จานวนเงิน (บาท) เหตผุ ลในการใชเ้ งนิ
............................................................... ............................ ...............................................................
............................................................... ............................ ...............................................................
............................................................... ............................ ...............................................................
............................................................... ............................ ...............................................................
............................................................... ............................ ...............................................................
............................................................... ............................ ...............................................................
............................................................... ............................ ...............................................................
2. วางแผนนาเงินที่เหลอื จา่ ยจากใบงานที่ 8.1 เรอื่ ง วิเคราะหบ์ ญั ชรี ายรับ-รายจ่าย มาวางแผนใชอ้ ย่าง
เหมาะสม
จานวนเงนิ ท่เี หลือ (บาท) รายการวางแผนใช้เงิน
..................................................................................... ....................................................................................
..................................................................................... ....................................................................................
..................................................................................... ....................................................................................
..................................................................................... ....................................................................................
..................................................................................... ....................................................................................
..................................................................................... ....................................................................................
..................................................................................... ....................................................................................
3. วางแผนหารายได้ทสี่ จุ รติ และเหมาะสม
............................................................................................................................. ...........................................
............................................................................................................................. ...........................................
........................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. ...........................................
สงั คมศึกษาฯ ป.3
393
หน่วยการเรยี นรูท้ ี่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ ัว : การวางแผนการใชจ้ า่ ยเงนิ ของตนเอง
แผนท่ี 1 เร่ือง การใชจ้ ่ายของตนเอง
ใบงานที่ 2.1.1 เฉลย
เรื่อง วเิ คราะหบ์ ัญชรี ายรบั -รายจ่าย
คาชแ้ี จง : ให้นักเรยี นกรอกขอ้ มลู รายรับ-รายจา่ ยของตนเองในตารางท่กี าหนดให้ แล้ววิเคราะห์ตาม
ประเดน็ คาถาม
วนั เดอื น ปี รายรับ (บาท) เงนิ ออม (บาท) รายจา่ ย (บาท) เงนิ เหลือ (บาท)
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
............................ ............................ ............................ ............................ ............................
รวม
ประเด็นวิเคราะห์
1. นกั เรียนมีรายรบั ทั้งหมดกีบ่ าท
............................................................................................................................. ...........................................
2. นกั เรียนเกบ็ เงินไวเ้ ปน็ เงินออมก่อนนาไปใช้ก่บี าท
.......................................................................................................................................... ..............................
3. นักเรียนมีรายจา่ ยทัง้ หมดก่บี าท
........................................................................................................................................................................
4. การใช้จา่ ยมรี ายการใดบา้ งท่เี หมาะสม
............................................................................................................................. ...........................................
............................................................................................................................. ...........................................
5. การใชจ้ ่ายมรี ายการใดบา้ งไมเ่ หมาะสม
.................................................................................................................................... ....................................
........................................................................................................................................................................
6. นกั เรียนมีจะลดรายจ่ายรายการใดบา้ ง เพราะเหตใุ ด
............................................................................................................................. ...........................................
............................................................................................................................. ...........................................
สังคมศกึ ษาฯ ป.3
394
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ วั : การวางแผนการใชจ้ า่ ยเงินของตนเอง เฉลย
แผนที่ 1 เร่ือง การใชจ้ า่ ยของตนเอง
ใบงานท่ี 2.1.2
เรื่อง การวางแผนการใช้เงนิ และหารายไดท้ ี่เหมาะสม
คาชแ้ี จง : ให้นกั เรยี นวางแผนการใช้เงนิ ทกี่ าหนดให้ และวางแผนหารายได้ตามประเดน็ ที่กาหนด
1. วางแผนการใชจ้ า่ ยเงินใน 1 สัปดาห์ จานวนเงนิ 250 บาท
วนั เดอื น ปี จานวนเงิน (บาท) เหตผุ ลในการใช้เงนิ
............................................................... ............................ ...............................................................
............................................................... ............................ ...............................................................
............................................................... ............................ ...............................................................
............................................................... ............................ ...............................................................
............................................................... ............................ ...............................................................
............................................................... ............................ ...............................................................
............................................................... ............................ ...............................................................
2. วางแผนนาเงนิ ทีเ่ หลอื จ่ายจากใบงานท่ี 8.1 เร่ือง วิเคราะห์บญั ชีรายรับ-รายจ่าย มาวางแผนใชอ้ ย่าง
เหมาะสม
จานวนเงนิ ทเี่ หลือ (บาท) รายการวางแผนใชเ้ งนิ
..................................................................................... ....................................................................................
..................................................................................... ....................................................................................
..................................................................................... ....................................................................................
..................................................................................... ....................................................................................
..................................................................................... ....................................................................................
..................................................................................... ....................................................................................
..................................................................................... ....................................................................................
3. วางแผนหารายได้ทีส่ ุจริตและเหมาะสม
............................................................................................................................. ...........................................
........................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. ...........................................
............................................................................................................................... .........................................
สงั คมศกึ ษาฯ ป.3
395
หน่วยการเรยี นร้ทู ี่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตวั : การวางแผนการใชจ้ ่ายเงินของตนเอง
แผนที่ 1 เรือ่ ง การใชจ้ า่ ยของตนเอง
9. ความเหน็ ของผูบ้ รหิ ารสถานศึกษาหรือผทู้ ไ่ี ดร้ ับมอบหมาย
ขอ้ เสนอแนะ
ลงชื่อ ))))))))))))))))))))))))))))))))
( )))))))))))))))))))))))))))))))) )
ตาแหนง่ )))))))
10. บนั ทึกผลหลังการสอน
ด้านความรู้
ดา้ นสมรรถนะสาคัญของผูเ้ รียน
ดา้ นคุณลกั ษณะอันพึงประสงค์
ดา้ นความสามารถทางภูมิศาสตร์
ดา้ นอื่น ๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤตกิ รรมทม่ี ีปญั หาของนักเรยี นเป็นรายบคุ คล (ถา้ ม)ี )
ปญั หา/อปุ สรรค
แนวทางการแกไ้ ข
สงั คมศึกษาฯ ป.3
396
หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตวั : การวางแผนการใช้จา่ ยเงินของตนเอง
แผนท่ี 2 เรือ่ ง สนิ ค้าและบรกิ ารทภี่ าครัฐจัดหาและใหบ้ รกิ ารแกป่ ระชาชน
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 2
สนิ คา้ และบริการทร่ี ฐั จดั หาและให้บริการแก่ประชาชน เวลา 2 ชัว่ โมง
1. มาตรฐานการเรยี นรู้/ตัวชี้วัด
1.1 ตวั ชวี้ ดั
ส 3.2 ป.3/1 บอกสนิ คา้ และบริการท่ีรัฐจดั หาและใหบ้ รกิ ารแก่ประชาชน
2. จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
1. บอกสินค้าและบริการท่ีรัฐจัดหาและใหบ้ ริการแก่ประชาชนได้ (K)
2. บอกประโยชนท์ ่ีประชาชนได้รบั จากการบรกิ ารของรัฐได้ (A)
3. สารวจสนิ คา้ และบริการที่รัฐจัดหาและให้บรกิ ารแก่ประชาชนในชมุ ชนของนกั เรยี นได้ (K, P)
3. สาระการเรียนรู้ สาระการเรียนรทู้ ้องถนิ่ สาระการเรยี นรู้จากส่ือ
พจิ ารณาตามหลกั สตู รของ - สนิ ค้าและบริการทภ่ี าครัฐจดั หา
สาระการเรยี นรู้แกนกลาง สถานศึกษา
สินคา้ และบรกิ ารทีภ่ าครัฐทุก และใหบ้ รกิ ารแก่ประชาชน
1) ดา้ นการศึกษา
ระดับจัดหาและใหบ้ ริการแก่ 2) ดา้ นสาธารณสุข
ประชาชน เช่น ถนน โรงเรยี น 3) ดา้ นเศรษฐกิจ
สวนสาธารณะ การสาธารณสขุ 4) ด้านสงั คมสงเคราะห์
การบรรเทาสาธารณภัย 5) ด้านสาธารณูปโภคอืน่ ๆ
4. มโนทัศนส์ าคญั (Key Concept)
รัฐมีหน้าทใ่ี ห้บริการแก่ประชาชนในประเทศใหม้ ีการอยู่ดีกนิ ดี มีความสะดวกสบายในการดารงชีวิต มี
การศึกษา มสี ุขภาพอนามัยสมบูรณ์ แข็งแรง รฐั จงึ นารายได้จากการเกบ็ ภาษีจากประชาชนไปพัฒนา
ประเทศ และจดั หาสนิ ค้าและบริการใหแ้ ก่ประชาชน
สังคมศึกษาฯ ป.3
397
หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตัว : การวางแผนการใช้จา่ ยเงนิ ของตนเอง
แผนที่ 2 เรือ่ ง สินค้าและบรกิ ารท่ีภาครฐั จดั หาและให้บรกิ ารแก่ประชาชน
5. สมรรถนะสาคญั ของผูเ้ รียนและคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์
สมรรถนะสาคัญของผู้เรยี น คณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
1. ความสามารถในการคดิ 1. มวี นิ ัย รับผดิ ชอบ
1) ทกั ษะการรวบรวมขอ้ มูล 2. ใฝเ่ รียนรู้
2) ทกั ษะการให้เหตุผล 3. มุง่ มัน่ ในการทางาน
3) ทกั ษะการสรปุ ลงความเหน็
4) ทกั ษะการนาความรไู้ ปใช้
5) ทกั ษะการจาแนก
2. ความสามารถในการสื่อสาร
3. ความสามารถในการใช้ทกั ษะชีวิต
6. กจิ กรรมการเรยี นรู้
วธิ กี ารสอนแบบสืบเสาะหาความรู้ 5Es (5Es Instructional Model)
ช่วั โมงที่ 1
ขนั้ นา
ขน้ั ท่ี 1 กระตนุ้ ความสนใจ
1. นกั เรยี นดูภาพตัวอยา่ งสนิ คา้ และบรกิ ารทร่ี ัฐจัดใหป้ ระชาชน เช่น ภาพโรงเรยี น โรงพยาบาล สถานี
ดับเพลิง รถโดยสาร สะพาน ถนน แลว้ อภปิ รายเกย่ี วกบั ทมี่ าของสินค้าและบริการตามภาพดงั กล่าว
จากน้ันให้นักเรียนตอบคาถาม ดงั น้ี
นักเรยี นเคยใชบ้ ริการท่รี ัฐจัดให้อะไรบ้าง และเพราะอะไรจงึ ใชบ้ รกิ ารน้นั
บริการที่รฐั จัดให้สาคญั ต่อประชาชนอย่างไร
2. ครูอธบิ ายเช่อื มโยงใหน้ ักเรยี นเข้าใจถงึ สินคา้ และบริการท่ีรฐั จดั ให้ประชาชน
ขัน้ สอน
ข้นั ที่ 2 สารวจและคน้ หา
1. ครูใหน้ กั เรยี นแต่ละคนศึกษาความรู้ เรอ่ื ง สนิ คา้ และบริการทร่ี ัฐจดั ให้ประชาชนจากหนงั สือเรียน สังคม
ศกึ ษาฯ ป.3 และจาก PowerPoint เร่อื ง สนิ ค้าและบริการทรี่ ัฐจดั ใหป้ ระชาชน
2. นักเรียนร่วมกันสรุปขอ้ มลู ความรู้เก่ียวกับสินค้าและบรกิ ารท่ีรฐั จัดให้ประชาชนเป็นองคค์ วามรขู้ อง
ห้องเรียน
สังคมศึกษาฯ ป.3
398
หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตวั : การวางแผนการใชจ้ า่ ยเงินของตนเอง
แผนท่ี 2 เรือ่ ง สินคา้ และบริการทภ่ี าครฐั จัดหาและให้บริการแกป่ ระชาชน
ชัว่ โมงท่ี 2
ขน้ั ที่ 3 อธบิ ายความรู้
3. ครสู มุ่ นกั เรยี นนาเสนอขอ้ มูลความรูห้ น้าชนั้ เรียน แลว้ ต้ังคาถามใหน้ กั เรียนตอบ ดงั นี้
รฐั จดั สินคา้ และบริการใหป้ ระชาชนเพอ่ื อะไร
ถา้ แบง่ ประเภทของสนิ ค้าและบริการท่รี ัฐจัดให้ มีประเภทใดบา้ ง
4. ครใู หน้ กั เรยี นเลน่ เกม โดยครูนาปา้ ยประเภทของสินค้าและบรกิ ารท่รี ฐั จัดให้ต้ังไว้ 4 โต๊ะ โต๊ะละ 1
ประเภท พรอ้ มกับแจกภาพทเ่ี ป็นสนิ คา้ และบรกิ ารทร่ี ัฐจัดใหป้ ระชาชนคนละ 1 ภาพ
5. ใหน้ กั เรยี นแข่งกนั วางภาพให้ตรงกบั ประเภทของสินคา้ และบรกิ าร ดงั น้ี
โต๊ะที่ 1 ดา้ นการศกึ ษา วางภาพโรงเรียน มหาวทิ ยาลัย งบประมาณเรียนฟรี
โตะ๊ ท่ี 2 ดา้ นสาธารณสขุ วางภาพโรงพยาบาลประจาจงั หวดั โรงพยาบาลประจาอาเภอ โรงพยาบาลส่ง
สง่ เสริมสขุ ภาพตาบล
โตะ๊ ที่ 3 ดา้ นสังคมสงเคราะห์ วางภาพศนู ย์บรรเทาผ้ปู ระสบอุทกภยั บา้ นพักคนชรา สถานีดับเพลงิ
โต๊ะที่ 4 ดา้ นสาธารณูปโภค วางภาพรถไฟ รถโดยสารประจาทาง ไฟฟา้ ประปา สะพาน
6. ครแู ละนกั เรยี นรว่ มกันตรวจสอบความถูกตอ้ งและแก้ไขสิ่งทีไ่ มถ่ กู ต้อง พร้อมข้อเสนอแนะ
ข้นั ที่ 4 ขยายความเข้าใจ
7. ครูมอบหมายใหน้ กั เรียนสารวจสินค้าและบริการทีร่ ัฐจัดใหใ้ นชุมชนของนกั เรียนมาคนละ 3 ชนิด (ครู
มอบหมายล่วงหน้าเปน็ การบ้าน)
8. นกั เรยี นนาสิ่งท่ีสารวจมานาเสนอหนา้ ชั้นเรียน พร้อมบอกประโยชน์ทีม่ ตี ่อชุมชน
9. นกั เรียนและครูช่วยกันแยกประเภทของสนิ ค้าและบริการที่นักเรยี นนาเสนอ
10. ใหน้ กั เรียนทาแบบฝึกปฏิบัติทกั ษะรวบยอด สังคมศกึ ษาฯ ป.3
ข้ันที่ 5 ตรวจสอบผล
11. ครตู รวจสอบผลการเรียนรู้ โดยถามคาถามนกั เรียน และพจิ ารณาคาตอบของนกั เรยี น ดงั นี้
รฐั จัดหาสินค้าและบรกิ ารให้ประชาชนเพ่อื อะไร
(แนวตอบ เพอ่ื ให้ประชาชนมชี วี ิตความเปน็ อยทู่ ี่ดี มคี วามปลอดภยั และมีพลงั ในการร่วมกนั พฒั นา
ประเทศใหเ้ จริญก้าวหนา้ )
บรกิ ารที่รัฐจดั ให้ประชาชนมดี ้านใดบา้ ง พรอ้ มยกตัวอยา่ ง
(แนวตอบ ดา้ นการศึกษา เช่น โรงเรียนรัฐ ศูนยพ์ ัฒนาเดก็ เล็ก การสนับสนนุ งบประมาณด้านการเรียน
ฟรี
ด้านสาธารณสขุ เชน่ โรงพยาบาลรัฐ โรงพยาบาลสง่ เสรมิ สุขภาพตาบล
ด้านสงั คมสงเคราะห์ เชน่ จัดต้งั สถานดี ับเพลิง ศนู ย์บรรเทาผู้ประสบภยั
ด้านสาธารณูปโภค เชน่ ไฟฟา้ นา้ ประปา ถนน รถไฟ)
สงั คมศกึ ษาฯ ป.3
399
หน่วยการเรียนรูท้ ี่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตวั : การวางแผนการใช้จ่ายเงนิ ของตนเอง
แผนท่ี 2 เร่ือง สนิ ค้าและบรกิ ารทีภ่ าครฐั จัดหาและให้บริการแก่ประชาชน
ข้นั สรปุ
ครูและนกั เรียนร่วมกันสรปุ เกี่ยวกับสนิ คา้ และบรกิ ารท่รี ัฐจัดใหป้ ระชาชนในดา้ นต่าง ๆ
(รัฐนารายได้จากการจดั เกบ็ ภาษีต่าง ๆ มาจัดหาบรกิ ารขน้ั พ้ืนฐานให้กับประชาชนทัว่ ประเทศ เชน่
ดา้ นการศึกษา เชน่ สถานศกึ ษาของรฐั ศนู ย์พฒั นาเดก็ เลก็ งบประมาณด้านการเรยี นฟรี
ด้านสาธารณสุข เช่น โรงพยาบาล โรงพยาบาลสง่ เสรมิ สุขภาพตาบล
ดา้ นสาธารณูปโภค เช่น ไฟฟา้ น้าประปา ถนน สะพาน รถไฟ
ดา้ นสังคมสงเคราะห์ เช่น สถานีดับเพลงิ บ้านพกั คนชรา)
7. การวดั และประเมินผล วิธีวัด เครื่องมอื เกณฑ์การประเมนิ
รายการวดั - สงั เกตจากการตอบ - ตอบคาถาม - รอ้ ยละ 60
7.1 การประเมนิ ระหวา่ ง คาถาม ผา่ นเกณฑ์
- เลน่ เกม - รอ้ ยละ 60
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ - สงั เกตจากการเล่นเกม ผา่ นเกณฑ์
1) บอกสนิ คา้ และบริการท่ี - แบบฝึกปฏบิ ัติ - รอ้ ยละ 60
- ตรวจแบบฝึกปฏิบัติ ทกั ษะรวบยอดฯ ผ่านเกณฑ์
รัฐจัดหาและใหบ้ ริการ ทักษะรวบยอดฯ - แบบวัดและบันทึกผลฯ - ร้อยละ 60
แก่ประชาชนได้ - ตรวจแบบวดั และ ผ่านเกณฑ์
2) บอกประโยชนท์ ี่ บนั ทึกผลฯ
ประชาชนไดร้ บั จากการ - แบบประเมนิ การ - ระดบั คณุ ภาพ 2
บรกิ ารของรฐั ได้ - ประเมินการนาเสนอ นาเสนอผลงาน ผา่ นเกณฑ์
3) สารวจสนิ ค้าและบรกิ าร ผลงาน - แบบสงั เกตพฤติกรรม - ระดับคุณภาพ 2
ที่รัฐจดั หาและให้บริการ - สังเกตพฤติกรรม การทางานรายบุคคล ผา่ นเกณฑ์
แกป่ ระชาชนในชมุ ชน การทางานรายบคุ คล - แบบประเมิน - ระดับคุณภาพ 2
ของนักเรยี นได้ - สงั เกตความมวี ินยั คุณลกั ษณะ ผ่านเกณฑ์
4) การนาเสนอผลงาน ความรบั ผิดชอบ อนั พงึ ประสงค์
ใฝ่เรยี นรู้ และมุ่งมั่นใน
5) พฤติกรรมการทางาน การทางาน
รายบคุ คล
6) คณุ ลกั ษณะ
อันพึงประสงค์
สังคมศกึ ษาฯ ป.3
400
หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตัว : การวางแผนการใช้จา่ ยเงนิ ของตนเอง
แผนที่ 2 เร่อื ง สนิ คา้ และบริการทีภ่ าครฐั จัดหาและให้บริการแก่ประชาชน
8. สอ่ื /แหล่งการเรยี นรู้
8.1 ส่ือการเรยี นรู้
1) หนังสอื เรยี นวชิ า สังคมศกึ ษาฯ ป.3 หน่วยการเรียนร้ทู ่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ ัว บทท่ี 2 การ
วางแผนการใช้จา่ ยเงินของตนเอง
2) PowerPoint สังคมศกึ ษาฯ ป.3 หนว่ ยการเรียนร้ทู ี่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตวั
3) บัตรภาพสนิ คา้ และบริการท่รี ัฐจดั ให้
4) สินค้าและบรกิ ารทร่ี ฐั จดั ให้ในชมุ ชนของนักเรยี น
5) แบบฝึกปฏิบัตทิ ักษะรวบยอด สงั คมศกึ ษาฯ ป.3 หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตวั บทท่ี
2 การวางแผนการใช้จา่ ยเงนิ ของตนเอง
8.2 แหล่งการเรยี นรู้
1) หอ้ งสมดุ
2) ชุมชนทน่ี ักเรียนอาศัยอยู่
สงั คมศึกษาฯ ป.3
401
หน่วยการเรยี นรทู้ ่ี 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตวั : การวางแผนการใช้จ่ายเงนิ ของตนเอง
แผนท่ี 2 เร่อื ง สนิ ค้าและบรกิ ารทภี่ าครฐั จดั หาและใหบ้ รกิ ารแก่ประชาชน
บัตรภาพ
สังคมศกึ ษาฯ ป.3
402
หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 3 เศรษฐศาสตรใ์ กลต้ วั : การวางแผนการใชจ้ า่ ยเงนิ ของตนเอง
แผนที่ 2 เรื่อง สินค้าและบริการที่ภาครัฐจัดหาและใหบ้ ริการแก่ประชาชน
สงั คมศึกษาฯ ป.3
403
หนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 3 เศรษฐศาสตร์ใกล้ตวั : การวางแผนการใชจ้ า่ ยเงนิ ของตนเอง
แผนท่ี 2 เร่อื ง สนิ คา้ และบริการทภ่ี าครฐั จัดหาและใหบ้ รกิ ารแก่ประชาชน
9. ความเห็นของผ้บู ริหารสถานศึกษาหรือผ้ทู ไ่ี ดร้ ับมอบหมาย
ข้อเสนอแนะ
ลงชือ่ )))))))))))))))))))))))))))))))
( )))))))))))))))))))))))))))))))) )
ตาแหนง่ )))))))
10. บนั ทึกผลหลงั การสอน
ด้านความรู้
ด้านสมรรถนะสาคญั ของผเู้ รียน
ด้านคณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์
ด้านความสามารถทางภูมศิ าสตร์
ดา้ นอน่ื ๆ (พฤติกรรมเดน่ หรอื พฤตกิ รรมที่มีปญั หาของนักเรียนเปน็ รายบุคคล (ถา้ ม)ี )
ปญั หา/อุปสรรค
แนวทางการแกไ้ ข
สงั คมศึกษาฯ ป.3
404
หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 3 เศรษฐศาสตรใ์ กล้ตัว : การวางแผนการใช้จา่ ยเงินของตนเอง
แผนท่ี 3 เรื่อง ภาษที ่เี กี่ยวขอ้ งกับชีวิตประจาวัน
แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 3
ภาษีทีเ่ กย่ี วข้องกับชีวิตประจาวัน
เวลา 3 ชว่ั โมง
1. มาตรฐานการเรียนรู้/ตวั ชีว้ ดั
1.1 ตัวชวี้ ัด
ส 3.2 ป.3/2 บอกความสาคัญของภาษแี ละบทบาทของประชาชนในการเสยี ภาษี
2. จุดประสงค์การเรยี นรู้
1. บอกความหมายและความสาคญั ของภาษไี ด้ (K, P)
2. บอกบทบาทหนา้ ท่ีของประชาชนในการเสียภาษไี ด้ (K)
3. ตระหนกั ถึงหนา้ ทขี่ องตนเองและครอบครัวในการเสยี ภาษี (A)
3. สาระการเรยี นรู้
สาระการเรียนรแู้ กนกลาง สาระการเรียนรทู้ อ้ งถน่ิ สาระการเรียนรู้จากสื่อ
ความหมายและความสาคญั พิจารณาตามหลักสูตรของ ภาษที ่เี กย่ี วข้องกับ
ชีวิตประจาวัน
ของภาษีท่ีรฐั นามาสร้างความ สถานศึกษา 1. ความสาคัญของการ
จัดเก็บภาษี
เจรญิ และให้บริการแก่ 2. ประเภทของภาษี
1) ภาษีทางตรง
ประชาชน 2) ภาษที างอ้อม
3. บทบาทหน้าทขี่ อง
ตัวอยา่ งของภาษี เช่น ประชาชนในการเสียภาษี
- ภาษที างตรง : ภาษีเงินได้
บุคคลธรรมดา ภาษีนติ ิ
บคุ คล
- ภาษีทางออ้ ม : ภาษีการ
ขายท่วั ไทย ภาษมี ูลคา่ เพิม่
ภาษีการคา้
บทบาทหนา้ ท่ขี องประชาชน
ในการเสยี ภาษี
สงั คมศกึ ษาฯ ป.3
405