The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by n_pimpan, 2022-09-12 22:09:29

แผนการจัดการเรียนรู้การพัฒนาทักษะการอ่านภาษาอังกฤษ

แผนโฟนิกส์สมบูรณ์

144

แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 9 เรื่อง ‘AR’ ‘OR’ Sound
หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 3 เรื่อง Long Vowels

กลุ่มสาระการเรยี นรู้ภาษาตา่ งประเทศ ช้นั มัธยมศึกษาปีท่ี 1 เวลา 1 ช่ัวโมง

1. มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตัวชี้วดั

สาระท1ี่ ภาษาเพอ่ื การส่ือสาร

มาตรฐาน ต 1.1 เขา้ ใจและตีความเรือ่ งท่ีฟังและอา่ นจากสอื่ ประเภทตา่ ง ๆ และแสดง ความ

คิดเหน็ อยา่ งมีเหตุผล ตวั ชี้วัด

ตัวชว้ี ัด ม.1/2 ระบุตวั อักษรและเสียง อ่านออกเสียงและสะกดคำงา่ ย ๆ ถกู ตอ้ งตาม

หลักการอา่ น

สาระที่ ๒ ภาษาและวฒั นธรรม

มาตรฐาน ต 2.2 เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหวา่ งภาษาและวัฒนธรรมของ

เจา้ ของภาษากบั ภาษาและวฒั นธรรมไทยและนำมาใชอ้ ย่างถูกตอ้ ง และ

เหมาะสมกับกาลเทศะ

ตัวช้ีวดั ม.1/1 บอกความเหมอื น/ความแตกต่างระหว่างการออกเสยี งประโยคชนดิ ต่างๆ

การใชเ้ คร่ืองหมายวรรคตอน และการลำดับคำ (order) ตามโครงสรา้ ง

ประโยค ของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย

2. สาระสำคญั /ความคดิ รวบยอด

การเรียนรกู้ ารสะกดคำดว้ ยสระเสียงยาว “อาร”์ และ “ออร”์

3. จุดประสงค์การเรียนรู้

3.1 ดา้ นความรู้ ความเข้าใจ (K)

1) บอกเสียงสระเสียงยาวในภาษาองั กฤษได้

2) บอกความหมายคำศพั ท์ได้

3.2 ทกั ษะ/กระบวนการ (P)

1) ออกเสียงคำภาษาอังกฤษที่สะกดด้วยสระเสยี งยาวตามหลัก Phonics ได้ถูกตอ้ ง

3.3 ดา้ นคณุ ลักษณะ เจตคติ ค่านยิ ม (A)

- ต้ังใจ เพียรพยายาม และสนใจเข้ารว่ มกิจกรรมการเรียนรู้

4. สาระการเรยี นรู้

คำศพั ท์ทบทวน dare, fare, hair, pair, air, mare, ….

คำศพั ท์ใหม่ car, charm, dorm, pork, park, farm, norm, ….

หน้าทที่ างภาษา Long Vowels

145

5. สมรรถนะสำคญั ของผูเ้ รยี น
5.1. ความสามารถในการสอื่ สาร
5.2. ความสามารถในการคิด

6. คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์
6.1. มวี ินัย
6.2. ใฝเ่ รียนรู้
6.3. มงุ่ มัน่ ในการทำงาน

7. กิจกรรมการเรียนรู้

การจดั กิจกรรมการเรียน

หนว่ ยการเรียนร้ทู ี่ 3 เรอ่ื ง Long Vowels จำนวน 9 ช่ัวโมง แ

ลำดับ จดุ ประสงค์การเรียนรู้ ข้นั ตอนการจัด เวลาท่ี

ท่ี การเรียนรู้ ใช้ กิจกร

1 ขนั้ นำ 5 นาที 1. ครทู ักทา

ตามช่วงเวล

2. ครูให้นักเ

คำศัพท์ท่สี ะ

เสียงยาว “แ

3. ครูลองยก

คำศพั ท์ เสยี

และ “ออร์”

ใหน้ ักเรียนล

อ่านวา่ อย่าง

ครเู ฉลย แล

นกั เรียนวา่ ค

จะได้เรียนร

สะกดดว้ ยส

“อาร”์ และ

146

นรู้ ชน้ั มัธยมศึกษาปที ี่ 1

แผนการจัดการเรยี นรู้ที่ 9 เร่ือง ‘AR’ ‘OR’ Sound จำนวน 1 ชั่วโมง

แนวการจัดการเรียนรู้ สอ่ื การเรยี นรู้ การประเมิน

รรมครู กจิ กรรมนักเรียน การเรยี นรู้

ายนกั เรียน 1. นักเรียนกลา่ วคำทกั ทาย

ลา ตามช่วงเวลาและแสดง

เรยี นทบทวน วฒั นธรรมการไหวค้ วบคู่

ะกดดว้ ยสระ ดว้ ย

แอร”์ 2. นกั เรยี นทบทวนคำศพั ท์

กตัวอย่าง ทส่ี ะกดดว้ ยสระเสียงยาว

ยง “อาร์” “แอร”์

” บนกระดาน 3. นกั เรยี นตอบคำถามได้

ลองตอบวา่ บา้ ง (คาดหวงั )

งไร จากนั้น

ละครูบอก

คาบน้นี ักเรยี น

รคู้ ำศพั ทท์ ี่

สระเสยี งยาว

ะ “ออร์”

ลำดบั จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ ขน้ั ตอนการจัด เวลาที่
ท่ี
2 1) บอกเสยี งสระเสียงยาวใน การเรยี นรู้ ใช้ กิจกร
ภาษาอังกฤษได้
2) บอกความหมายคำศพั ท์ได้ ขั้นสอน 20 1. ใหน้ ักเรยี

3 1) ออกเสียงคำภาษาอังกฤษที่ นาที แบบทดสอบ
สะกดดว้ ยสระเสยี งยาวตาม
หลัก Phonics ได้ถูกต้อง เพอื่ วัดความ

2. ครูสอนเส

“เออร”์ ในภ

AR = แอร์

OR = ออร

3. ครยู กตัวอ

ภาษาอังกฤษ

สระเสียง “อ

“ออร”์ บนก

นักเรียนออก

ขั้นปฏิบตั ิ 30 1. ครอู ธิบาย

นาที ฝึกทักษะ ให

ศกึ ษาใบควา

ฝึกทักษะ

147

แนวการจดั การเรยี นรู้ สอ่ื การเรยี นรู้ การประเมนิ
รรมครู กิจกรรมนกั เรยี น - แบบทดสอบ การเรียนรู้
ก่อนเรียน
ยนทำ 1. นกั เรยี นทำแบบทดสอบ 1. ตรวจ
บก่อนเรียน กอ่ นเรยี น -แบบฝึกทักษะ แบบฝึกหัด
มรู้เดมิ 2. นักเรยี นเรียนรู้สระเสยี ง -พจนานกุ รม 2. แบบประเมนิ
สียงสระเสียง ยาว “อาร์” และ “ออร”์ การออกเสยี ง
ภาษาอังกฤษ 3. นักเรียนออกเสยี ง

คำศพั ท์
ร์
อย่างคำศัพท์
ษที่สะกดดว้ ย
อาร์” และ
กระดานให้
กเสยี งตาม
ยการทำแบบ 1. นักเรยี นศึกษาใบความรู้
ห้นกั เรียน ในแบบฝึกทกั ษะ
ามรู้ในแบบ

ลำดับ จุดประสงค์การเรียนรู้ ข้ันตอนการจัด เวลาที่

ท่ี การเรียนรู้ ใช้ กิจกร

2. ครูให้นักเ

แบบฝกึ หัด

19,20 ครูสงั

ปฏบิ ัติกจิ กร

ใหค้ ำแนะนำ

3. ครูให้นักเ

ออกเสยี งคำ

ภาษาอังกฤษ

ทดสอบอ่าน

กบั ครู

4 ตัง้ ใจ เพียรพยายาม และสนใจ ขั้นสรุป 5 นาที 1. ครูสอบถ

เขา้ ร่วม กิจกรรมการเรียนรู้ วา่ คำศัพทท์

ในวนั น้มี ี อะ

ชว่ งใหน้ กั เร

ทบทวนการ

รอบ

2. ครูสรุปกจิ

นักเรียนฝึกท

อ่านในช้ันเร

148

แนวการจัดการเรยี นรู้ ส่ือการเรยี นรู้ การประเมนิ
รรมครู กิจกรรมนกั เรียน การเรยี นรู้

เรยี นทำ 2. นักเรยี นทำแบบฝึกหดั 3. แบบประเมนิ
Exercise Exercise 19,20 ดว้ ยความ คุณลักษณะอัน
งเกตการณ์ ซื่อสัตย์ พงึ ประสงค์
รรม และคอย 3. นกั เรยี นเรียนรู้การออก 4.แบบประเมิน
ำ เสียงโดยวิธีเพอ่ื นชว่ ยเพ่ือน สมรรถนะสำคญั
เรยี นจับคู่ฝกึ และทดสอบรายบุคคล
ำศพั ท์ ของผเู้ รียน
ษ และมา
นรายบคุ คล

ถามนกั เรียน 1. นักเรียนบอกคำศัพทท์ ่ี แบบประเมนิ
ท่ีนักเรยี นได้ เรียนมาในวนั นี้ คณุ ลักษณะอนั
ะไรบ้าง เว้น พึงประสงค์
รยี นตอบ และ
รออกเสยี งอีก

จกรรมที่
ทักษะการ
รยี นวันนี้

8. สือ่ การเรียนรู้/แหลง่ เรยี นรู้ 149

1) แบบฝึกทกั ษะ เกณฑ์การประเมิน
ผา่ นเกณฑ์ การประเมนิ
2) พจนานกุ รม ร้อยละ 70 ขน้ึ ไป

9. การประเมินผลรวบยอด

- การออกเสียงคำศพั ทภ์ าษาองั กฤษ

- แบบฝกึ หดั

สงิ่ ทตี่ อ้ งวัด/ประเมิน วิธีการ เครื่องมือ
- แบบฝึกทักษะ
ด้านความรู้ ความเขา้ ใจ การตอบคำถามและการ

(K) ทำแบบฝกึ หดั

- บอกเสียงอักษร

ภาษาองั กฤษตามหลกั
Phonics ได้

-บอกคำศพั ท์ที่ตรงกับ

เสยี งอักษรภาษาอังกฤษได้

ด้านทกั ษะ / ประเมินความถูกต้องใน - แบบประเมนิ การ ผ่านเกณฑ์ การประเมนิ
ออกเสียง รอ้ ยละ 70 ข้นึ ไป
กระบวนการ (P) การออกเสียงอักษรและ
- แบบประเมิน ผ่านเกณฑ์ การประเมนิ
- ออกเสยี งอกั ษร คำศัพท์ คณุ ลกั ษณะอันพงึ ระดบั คณุ ภาพ “ผา่ น”
ประสงค์
ภาษาองั กฤษตามหลกั

Phonics ได้ถกู ตอ้ ง

- ออกเสียงคำศัพท์ท่ีตรง

กับเสียงอักษร

ภาษาองั กฤษได้

คุณลกั ษณะ เจตคติ ประเมนิ ความตัง้ ใจ เพยี ร

ค่านิยม (A) พยายาม ความสนใจเข้า

- ตงั้ ใจ เพยี รพยายาม รว่ มกจิ กรรม

และสนใจเข้าร่วมกจิ กรรม

การเรียนรู้

150

สิ่งท่ตี ้องวัด/ประเมนิ วิธีการ เครือ่ งมือ เกณฑ์การประเมนิ

สมรรถนะสำคัญของ ประเมินความสามารถใน - แบบประเมิน ผา่ นเกณฑ์ การประเมนิ

ผู้เรยี น การสือ่ สารและการคิด สมรรถนะสำคญั ของ ระดับคุณภาพ “ผ่าน”

1. ความสามารถในการ ผู้เรียน

สอ่ื สาร

2. ความสามารถในการคดิ

คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประเมนิ ความมวี ินยั ใฝ่ - แบบประเมนิ ผ่านเกณฑ์ การประเมิน
คุณลกั ษณะอนั พึง ระดับคณุ ภาพ “ผ่าน”
ประสงค์ เรียนร้แู ละความมุ่งมั่นใน ประสงค์

1. มวี นิ ยั การทำงาน

2. ใฝ่เรยี นรู้

3. มงุ่ มั่นในการทำงาน

151

10. บนั ทึกหลงั สอน
1. ผลการสอน
 สอนได้ตามแผนการจัดการเรยี นรู้ มีจดุ ประสงค์ K P A
 มีการบรู ณาการ คุณธรรม / การตา้ นการทุจรติ / หลกั ปรชั ญาเศรษฐกิจพอเพยี ง
 สอนไมไ่ ดต้ ามแผนการจัดการเรียนรู้ เนื่องจาก .........................................................................
 .......................................................................................................................................................
2. ผลการเรียนของนกั เรียน
 จำนวนนักเรียนท่ผี า่ นการประเมนิ .......................... คน คดิ เป็นร้อยละ .................................
 จำนวนนักเรยี นท่ีไม่ผ่านการประเมนิ ...................... คน คดิ เปน็ ร้อยละ .................................
 อน่ื ๆ .............................................................................................................................................
3. ปัญหาและอปุ สรรค
 กิจกรรมการจดั การเรียนรู้ ไมเ่ หมาะสมกับเวลา
 มนี ักเรยี นทำใบงาน/ใบกิจกรรมไมท่ ันตามกำหนดเวลา
 มนี กั เรียนทไี่ ม่สนใจเรยี น
 อนื่ ๆ .............................................................................................................................................
4. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแกไ้ ข
 ควรนำแผนไปปรับปรงุ เร่อื ง ....................................................................................................
 .......................................................................................................................................................
 แนวทางแก้ไขนกั เรียนทไี่ มผ่ า่ นการประเมิน/ไมส่ นใจเรียน .............................................................
 .......................................................................................................................................................
 ไม่มขี อ้ เสนอแนะ
ลงชื่อ ................................................. ผูบ้ ันทึก/ครผู ู้สอน
( นางสาวพิมพพ์ รรณ ลลี า )
_____________________________________________________________________________
บนั ทึกหลงั การสอน ตามแผนการจัดการเรยี นรฉู้ บบั นี้ ไดร้ ับการพจิ ารณาจากหัวหนา้ กลมุ่ สาระการ
เรยี นรูแ้ ละฝ่ายวชิ าการ แล้ว

ลงชอื่ ........................................... ลงช่ือ ..................................................
( นางสาวพมิ พ์พรรณ ลลี า ) ( นางสาวติ รี แดงมสี ี )
หวั หน้ากลุม่ สาระการเรียนรู้
หวั หนา้ ฝ่ายบริหารงานวิชาการ

ลงช่อื ...........................................................
( นายภานรนิ ทร์ แผน่ ศลิ า )

ผ้อู ำนวยการโรงเรยี นบ้านแข่โพนเมือง

152

แบบประเมินตนเอง

ชื่อ : ______________________ สกลุ : ____________________ชั้น_____เลขที่ _____
หน่วยการเรียนรูท้ ่ี 3 เรอื่ ง Long Vowels

คำชแ้ี จง: 1. บันทกึ คะแนนของแต่ละกิจกรรมที่นกั เรียนคิดว่าทำได้เพ่ือประเมนิ การเรยี นร้ขู อง

นกั เรยี น ตามระดบั การประเมนิ ตอ่ ไปนี้

(1) ปรับปรุง (2) พอใช้ (3) คอ่ นขา้ งดี

(4) ดี (5) ดมี าก

กจิ กรรม ระดบั ความสามารถ

1) จดจำสระ และเข้าใจหลักการสะกดคำดว้ ยสระเสียงยาว (Long

vowels)

2) อา่ นคำศัพทท์ ป่ี ระสมดว้ ยสระเสียงยาว (Long vowels) ได้

ถูกต้องตามหลัก Phonics

รวมคะแนนระดับความสามารถ

เกณฑ์การประเมิน

ดมี าก 9-10

ดี 7-8

ค่อนข้างดี 5-6

พอใช้ 3-4

ปรบั ปรงุ 1-2

2. สรปุ ผลการเรยี นรขู้ องนักเรียนอยใู่ นระดบั

ปรับปรงุ พอใช้ ค่อนข้างดี

ดี ดมี าก

3. วงกลมรอบระดับความชอบของกิจกรรมในหน่วยการเรยี นรูน้ ี้

1 2 3 4 5 6 7 8 9 10

ชอบ ชอบปานกลาง ชอบมาก

153

หนว่ ยการเรียนร้ทู ่ี 4 เวลา 4 ชั่วโมง
ชือ่ หน่วยการเรยี นรู้ Consonant Blends
กล่มุ สาระการเรียนร้ภู าษาตา่ งประเทศ ชั้นมัธยมศกึ ษาปีที่ 1

1. มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตัวชว้ี ัด

สาระท1ี่ ภาษาเพ่ือการสอ่ื สาร

มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรอ่ื งที่ฟังและอา่ นจากสอื่ ประเภทต่าง ๆ และแสดง ความ

คดิ เห็นอยา่ งมเี หตุผล ตวั ช้ีวดั

ตัวช้วี ดั ม.1/2 ระบตุ วั อักษรและเสยี ง อ่านออกเสยี งและสะกดคำง่าย ๆ ถกู ต้องตาม

หลกั การอา่ น

สาระท่ี ๒ ภาษาและวฒั นธรรม

มาตรฐาน ต 2.2 เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหวา่ งภาษาและวฒั นธรรมของ

เจา้ ของภาษากับภาษาและวัฒนธรรมไทยและนำมาใช้อยา่ งถูกต้อง และ

เหมาะสมกับกาลเทศะ

ตวั ชีว้ ดั ม.1/1 บอกความเหมือน/ความแตกต่างระหว่างการออกเสียงประโยคชนิดตา่ งๆ

การใชเ้ ครอ่ื งหมายวรรคตอน และการลำดบั คำ (order) ตามโครงสรา้ ง

ประโยค ของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย

2. สาระสำคญั /ความคดิ รวบยอด

การพัฒนาทักษะการอ่านภาษาองั กฤษ โดยการเรียนร้กู ารออกเสยี งคำควบกลำ้ ในภาษาอังกฤษ

3. สาระการเรียนรู้

3.1 ความรู้

1) เขา้ ใจการสะกดคำด้วยพยญั ชนะควบกลำ้ ในภาษาองั กฤษ

2) บอกความหมายคำศพั ท์ได้

3.2 ทกั ษะ/กระบวนการ

1) ออกเสียงคำควบกลำ้ ในภาษาองั กฤษตามหลัก Phonics ได้ถูกตอ้ ง

3.3 คุณลักษณะ เจตคติ คา่ นิยม

- ต้งั ใจ เพียรพยายาม และสนใจเขา้ รว่ มกิจกรรมการเรยี นรู้

4. สมรรถนะสำคญั ของผู้เรียน

4.1 ความสามารถในการสือ่ สาร

4.2 ความสามารถในการคดิ

154

4.3 ความสามารถในการใช้ทักษะชวี ิต

5. คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์

5.1 ซ่ือสัตย์สจุ ริต

5.2 มวี นิ ยั

5.3 ใฝเ่ รียนรู้

5.4 ความม่งุ มั่นในการทำงาน

6. การประเมนิ ผลรวบยอด

- การอ่านออกเสยี ง

- การทำแบบฝึกทักษะ

7. เกณฑ์การประเมินผลชิ้นงานหรือภาระงาน

ประเด็น ระดับคุณภาพ

การประเมิน 4 (ดีมาก) 3 (ดี) 2 (พอใช)้ 1 (ปรับปรุง)

ประเมินการออก ออกเสียง ได้ ออกเสียง ได้ ออกเสียงไดถ้ กู ตอ้ ง ออกเสียงผิด

เสยี ง (ความ ถูกตอ้ งตาม ถูกต้องตาม บางส่วน หลกั การออกเสียง

ถกู ตอ้ ง) หลักการออกเสยี ง หลักการออกเสยี ง
เปน็ สว่ นใหญ่

ประเมินการออก ออกเสียงได้ ออกเสยี งได้ ออกเสียงไดบ้ า้ ง ออกเสียงไม่ได้

เสียง (ความ ชัดเจน ไม่ติดขัด ค่อนขา้ งชัดเจน แต่ตดิ ขัดเป็นส่วน และตะกกุ ตะกกั

คล่องแคลว่ ) ติดขัดน้อย ใหญ่

แบบประเมิน พฤติกรรมที่ปฏบิ ตั ิ พฤติกรรมทป่ี ฏบิ ัติ พฤติกรรมท่ีปฏิบัติ พฤตกิ รรมท่ีไมเ่ คย

คณุ ลกั ษณะอันพงึ น้นั ชดั เจนและ น้ันชัดเจนและ บางคร้งั ปฏบิ ตั ิ

ประสงคข์ อง สมำ่ เสมอ บอ่ ยครั้ง

ผู้เรยี น ดา้ นความ

ซือ่ สัตย์ มีวนิ ัย ใฝ่

เรียนรู้ มุ่งม่นั ใน

การ ทำงาน

แบบประเมนิ พฤติกรรมที่ปฏบิ ัติ พฤตกิ รรมทปี่ ฏิบัติ พฤตกิ รรมท่ีปฏบิ ัติ พฤติกรรมที่ไมเ่ คย

สมรรถนะสำคญั นัน้ ชัดเจนและ นน้ั ชดั เจนและ บางคร้งั ปฏิบัติ

ของผเู้ รยี น สมำ่ เสมอ บ่อยครั้ง

155

เกณฑก์ ารตัดสิน
คะแนน 4 คะแนน หมายถึง ดีมาก
คะแนน 3 คะแนน หมายถึง ดี
คะแนน 2 คะแนน หมายถงึ พอใช้
คะแนน 1 คะแนน หมายถงึ ปรบั ปรุง
เกณฑ์การผ่าน
ผ่านเกณฑ์การประเมินระดับ พอใช้ขน้ึ ไป

156

แผนการจัดการเรยี นร้ทู ่ี 1 เรอื่ ง ‘R’ Blends
หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 4 เร่ือง Consonant Blends
กล่มุ สาระการเรียนรูภ้ าษาต่างประเทศ ชนั้ มธั ยมศกึ ษาปีที่ 1 เวลา 1 ชว่ั โมง

1. มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตัวชีว้ ัด

สาระท1ี่ ภาษาเพอื่ การสื่อสาร

มาตรฐาน ต 1.1 เขา้ ใจและตคี วามเรือ่ งท่ีฟงั และอ่านจากสื่อประเภทตา่ ง ๆ และแสดง ความ

คิดเหน็ อยา่ งมีเหตุผล ตวั ชว้ี ดั

ตวั ชว้ี ัด ม.1/2 ระบุตวั อกั ษรและเสยี ง อ่านออกเสยี งและสะกดคำง่าย ๆ ถูกตอ้ งตาม

หลกั การอา่ น

สาระท่ี ๒ ภาษาและวฒั นธรรม

มาตรฐาน ต 2.2 เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหว่างภาษาและวัฒนธรรมของ

เจ้าของภาษากับภาษาและวัฒนธรรมไทยและนำมาใชอ้ ยา่ งถูกต้อง และ

เหมาะสมกบั กาลเทศะ

ตัวชว้ี ดั ม.1/1 บอกความเหมอื น/ความแตกต่างระหวา่ งการออกเสยี งประโยคชนิดต่างๆ

การใช้เคร่ืองหมายวรรคตอน และการลำดับคำ (order) ตามโครงสรา้ ง

ประโยค ของภาษาตา่ งประเทศและภาษาไทย

2. สาระสำคัญ/ความคิดรวบยอด

การเรียนร้กู ารสะกดคำพยญั ชนะควบกล้ำดว้ ย ‘R’

3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

3.1 ความรู้

1) เข้าใจการสะกดคำดว้ ยพยัญชนะควบกลำ้ ในภาษาอังกฤษ

2) บอกความหมายคำศพั ท์ได้

3.2 ทกั ษะ/กระบวนการ

1) ออกเสยี งคำควบกลำ้ ในภาษาอังกฤษตามหลกั Phonics ไดถ้ กู ต้อง

3.3 คณุ ลักษณะ เจตคติ ค่านยิ ม

- ต้ังใจ เพียรพยายาม และสนใจเข้ารว่ มกจิ กรรมการเรียนรู้

4. สาระการเรยี นรู้

คำศพั ท์ทบทวน เสยี งพยัญชนะ สระเสียงสั้น สระเสยี งยาว ในภาษาองั กฤษ

คำศัพท์ใหม่ broke, cry, dream, frog, gray, pray, treat, ….

157

หน้าทที่ างภาษา Consonant Blends

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

5.1. ความสามารถในการสื่อสาร

5.2. ความสามารถในการคิด

6. คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์

6.1. มีวนิ ัย

6.2. ใฝเ่ รียนรู้

6.3. มุ่งมน่ั ในการทำงาน

7. กจิ กรรมการเรียนรู้

การจัดกิจกรรมการเรียน

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 4 เรื่อง Consonant Blends จำนวน 4 ชัว่ โมง

ลำดับ จดุ ประสงค์การเรียนรู้ ขน้ั ตอนการจดั เวลาท่ี

ท่ี การเรยี นรู้ ใช้ กจิ กร

1 ข้ันนำ 5 นาที 1. ครูทกั ทา

ตามชว่ งเวล

2. ครูให้นักเ

เสยี งพยญั ชน

สั้น และสระ

เรียนมาแล้ว

3. ครูบอกน

ภาษาองั กฤษ

กลำ้ เหมอื นภ

นักเรยี นพอจ

ยกตัวอย่างไ

4. ครเู ขียนค

กระดาน br

late, cream

นักเรียนเลอื

เสยี งควบกล

158

นรู้ ชนั้ มัธยมศกึ ษาปีที่ 1

แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 1 เรือ่ ง ‘R’ Blends จำนวน 1 ชว่ั โมง

แนวการจัดการเรียนรู้ ส่ือการเรยี นรู้ การประเมิน

รรมครู กจิ กรรมนักเรยี น การเรียนรู้

ายนกั เรยี น 1. นกั เรยี นกล่าวคำทกั ทาย

ลา ตามช่วงเวลาและแสดง

เรียนทบทวน วัฒนธรรมการไหวค้ วบคู่

ชนะ สระเสียง ด้วย

ะเสยี งยาวท่ี 2. นกั เรยี นทบทวนเสียง

ว พยญั ชนะ สระเสียงสน้ั

นักเรยี นวา่ ใน และสระเสียงยาว

ษกม็ ีคำควบ 3. นกั เรยี นตอบคำถามได้

ภาษาไทย บ้าง (คาดหวงั )

จะ

ไดห้ รอื ไม่

คำศัพทบ์ น

roken, ruler,

m,… ให้

อกว่าคำใดมี

ล้ำ

ลำดับ จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ ข้ันตอนการจดั เวลาท่ี
ท่ี
การเรียนรู้ ใช้ กจิ กร
2 1) เขา้ ใจการสะกดคำดว้ ย
พยญั ชนะควบกลำ้ ใน 5. ครูบอกน
ภาษาองั กฤษ
2) บอกความหมายคำศัพท์ได้ คาบนี้เราจะ

ออกเสียงคำ

พยญั ชนะคว

ตวั ‘R’

ขน้ั สอน 20 1. ใหน้ ักเรยี

นาที แบบทดสอบ

เพ่ือวดั ความ

2. ครูเขยี นพ

ควบกล้ำดว้ ย

บนกระดาน

Br เบรอะ

Cr เครอะ

Dr เดรอะ

Fr เฟรอะ

Gr เกรอะ

Pr เพรอะ

Tr เทรอะ

แนวการจัดการเรียนรู้ 159
รรมครู กจิ กรรมนักเรยี น
นกั เรียนว่า สอื่ การเรียนรู้ การประเมิน
ะได้ฝกึ การ การเรยี นรู้
ำศพั ท์ทมี่ ี
วบกลำ้ ด้วย

ยนทำ 1. นักเรียนทำแบบทดสอบ - แบบทดสอบ
บกอ่ นเรยี น ก่อนเรยี น ก่อนเรียน
มรู้เดมิ 2. นักเรียนเรียนรู้เสยี ง
พยัญชนะ พยญั ชนะควบกลำ้ ด้วยตวั
ยตัว ‘R’ ลง ‘R’


ลำดบั จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ ข้นั ตอนการจดั เวลาท่ี

ท่ี การเรียนรู้ ใช้

3. ครยู กตัวอ

ภาษาองั กฤษ

พยัญชนะคว

ตวั ‘R’ โดย

นักเรียนท่อง

Br เบรอะ b

Cr เครอะ c

Dr เดรอะ d

Fr เฟรอะ f

Gr เกรอะ g

Pr เพรอะ p

Tr เทรอะ t

3 1) ออกเสียงคำควบกล้ำใน ขนั้ ปฏิบตั ิ 30 1. ครูอธบิ าย

ภาษาอังกฤษตามหลัก Phonics นาที ฝึกทกั ษะ ให

ได้ถกู ตอ้ ง ศึกษาใบควา

ฝกึ ทกั ษะ

160

แนวการจัดการเรียนรู้ สื่อการเรียนรู้ การประเมิน
การเรียนรู้
อย่างคำศัพท์ 3. นกั เรยี นเรยี นรู้คำศพั ทท์ ี่ บตั รคำ
ษที่มี มพี ยัญชนะควบกลำ้ ดว้ ยตวั 1. ตรวจ
วบกลำ้ ด้วย ‘R’ -แบบฝกึ ทักษะ แบบฝกึ หดั
ยใช้บตั รคำ ให้ -พจนานกุ รม 2. แบบประเมนิ
งเปน็ จงั หวะ 1. นกั เรียนศึกษาใบความรู้ การออกเสียง
brain ในแบบฝกึ ทักษะ 3. แบบประเมิน
cry คุณลกั ษณะอนั
dream พึงประสงค์
frog
grass
pray
try
ยการทำแบบ
หน้ ักเรยี น
ามรใู้ นแบบ

ลำดับ จดุ ประสงค์การเรียนรู้ ขนั้ ตอนการจดั เวลาท่ี แนวการจดั
ท่ี การเรยี นรู้ ใช้
2. ครใู ห้นกั เ
4 ตั้งใจ เพยี รพยายาม และสนใจ แบบฝกึ หดั
เขา้ ร่วม กจิ กรรมการเรยี นรู้ 2,4,5,7,9,1
ความซ่อื สตั ย
สังเกตการณ
กิจกรรม แล
คำแนะนำ
3. ครใู หน้ กั เ
ออกเสียงคำ
ภาษาอังกฤษ
ทดสอบกับค
ขน้ั สรปุ 5 นาที 1. ครูสอบถ
ว่า คำศัพทท์
ในวันนีม้ ีอะ
ชว่ งใหน้ ักเร
ทบทวนการ
รอบ

161

ดการเรยี นรู้ สื่อการเรียนรู้ การประเมิน ลำดับที่
การเรียนรู้ 4.แบบประเมนิ
เรียนทำ 2. นกั เรยี นทำแบบฝกึ หดั สมรรถนะสำคัญ
Exercise Exercise 2,4,5,7,9,11,12 ของผู้เรยี น
11,12 ดว้ ย ด้วยความซอ่ื สัตย์ ถ้า
ตย์ ครู นักเรยี นทำไม่ทนั ให้ทำนอก แบบประเมิน
ณ์ปฏิบัติ เวลาเพมิ่ เตมิ คุณลกั ษณะอัน
ละคอยให้ 3. นักเรยี นเรยี นรู้การออก พึงประสงค์
เสียงโดยวิธเี พ่ือนชว่ ยเพือ่ น
เรียนจับคู่ฝึก และทดสอบรายบุคคล
ำศัพท์
ษ และมา 1. นกั เรยี นบอกคำศัพท์ที่
ครูรายบคุ คล เรียนมาในวันน้ี
ถามนกั เรียน
ที่นกั เรยี นได้
ะไรบ้าง เวน้
รยี นตอบ และ
รออกเสยี งอีก

8. สอ่ื การเรยี นร/ู้ แหลง่ เรยี นรู้ 162

1) แบบฝกึ ทกั ษะ เกณฑก์ ารประเมนิ
ผ่านเกณฑ์ การประเมนิ
2) พจนานุกรม รอ้ ยละ 70 ขึน้ ไป

3) บตั รคำ

9. การประเมินผลรวบยอด

- การออกเสียงคำศัพทภ์ าษาอังกฤษ

- แบบฝกึ หดั

สิง่ ท่ตี ้องวดั /ประเมนิ วิธีการ เคร่ืองมือ
- แบบฝกึ ทกั ษะ
ด้านความรู้ ความเข้าใจ การตอบคำถามและการ

(K) ทำแบบฝกึ หดั

- บอกเสียงอักษร

ภาษาองั กฤษตามหลกั

Phonics ได้

-บอกคำศัพท์ท่ตี รงกับ

เสยี งอกั ษรภาษาองั กฤษได้

ดา้ นทกั ษะ / ประเมินความถูกตอ้ งใน - แบบประเมนิ การ ผา่ นเกณฑ์ การประเมนิ
ออกเสียง ร้อยละ 70 ขนึ้ ไป
กระบวนการ (P) การออกเสียงอกั ษรและ
- แบบประเมิน ผ่านเกณฑ์ การประเมนิ
- ออกเสียงอักษร คำศัพท์ คุณลกั ษณะอันพงึ ระดบั คณุ ภาพ “ผา่ น”
ประสงค์
ภาษาอังกฤษตามหลัก

Phonics ไดถ้ กู ต้อง

- ออกเสยี งคำศัพท์ท่ีตรง

กบั เสยี งอกั ษร

ภาษาอังกฤษได้

คณุ ลกั ษณะ เจตคติ ประเมินความตง้ั ใจ เพียร

คา่ นิยม (A) พยายาม ความสนใจเข้า

- ตงั้ ใจ เพียรพยายาม รว่ มกิจกรรม

และสนใจเข้ารว่ มกิจกรรม

การเรยี นรู้

163

สิ่งท่ตี ้องวัด/ประเมนิ วิธีการ เครือ่ งมือ เกณฑ์การประเมนิ

สมรรถนะสำคัญของ ประเมินความสามารถใน - แบบประเมิน ผา่ นเกณฑ์ การประเมนิ

ผู้เรยี น การสือ่ สารและการคิด สมรรถนะสำคญั ของ ระดับคุณภาพ “ผ่าน”

1. ความสามารถในการ ผู้เรียน

สอ่ื สาร

2. ความสามารถในการคดิ

คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประเมนิ ความมวี ินยั ใฝ่ - แบบประเมนิ ผ่านเกณฑ์ การประเมิน
คุณลกั ษณะอนั พึง ระดับคณุ ภาพ “ผ่าน”
ประสงค์ เรียนร้แู ละความมุ่งมั่นใน ประสงค์

1. มวี นิ ยั การทำงาน

2. ใฝ่เรยี นรู้

3. มงุ่ มั่นในการทำงาน

164

10. บนั ทึกหลงั สอน
1. ผลการสอน
 สอนได้ตามแผนการจัดการเรยี นรู้ มีจุดประสงค์ K P A
 มีการบรู ณาการ คุณธรรม / การตา้ นการทจุ รติ / หลกั ปรัชญาเศรษฐกจิ พอเพยี ง
 สอนไมไ่ ดต้ ามแผนการจัดการเรียนรู้ เนื่องจาก .........................................................................
 .......................................................................................................................................................
2. ผลการเรียนของนกั เรียน
 จำนวนนักเรียนท่ผี ่านการประเมนิ .......................... คน คดิ เปน็ รอ้ ยละ .................................
 จำนวนนกั เรยี นทไ่ี มผ่ ่านการประเมนิ ...................... คน คิดเปน็ รอ้ ยละ .................................
 อน่ื ๆ .............................................................................................................................................
3. ปัญหาและอปุ สรรค
 กิจกรรมการจดั การเรียนรู้ ไมเ่ หมาะสมกับเวลา
 มนี ักเรียนทำใบงาน/ใบกิจกรรมไมท่ นั ตามกำหนดเวลา
 มนี กั เรยี นที่ไม่สนใจเรยี น
 อนื่ ๆ .............................................................................................................................................
4. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแกไ้ ข
 ควรนำแผนไปปรบั ปรงุ เร่อื ง ....................................................................................................
 .......................................................................................................................................................
 แนวทางแก้ไขนกั เรยี นทไี่ มผ่ า่ นการประเมนิ /ไม่สนใจเรียน .............................................................
 .......................................................................................................................................................
 ไม่มขี อ้ เสนอแนะ
ลงชื่อ ................................................. ผู้บนั ทกึ /ครผู ู้สอน
( นางสาวพิมพพ์ รรณ ลีลา )
_____________________________________________________________________________
บนั ทึกหลงั การสอน ตามแผนการจัดการเรียนรฉู้ บับน้ี ได้รับการพจิ ารณาจากหวั หนา้ กล่มุ สาระการ
เรยี นรูแ้ ละฝ่ายวิชาการ แลว้

ลงชอื่ ........................................... ลงชื่อ ..................................................
( นางสาวพมิ พ์พรรณ ลลี า ) ( นางสาวติ รี แดงมีสี )
หวั หนา้ กลุม่ สาระการเรียนรู้
หัวหน้าฝ่ายบริหารงานวชิ าการ

ลงช่อื ...........................................................
( นายภานรนิ ทร์ แผ่นศิลา )

ผ้อู ำนวยการโรงเรยี นบา้ นแข่โพนเมอื ง

165

แผนการจดั การเรยี นรูท้ ี่ 2 เรื่อง ‘L’ Blends
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 4 เรอื่ ง Consonant Blends
กลุ่มสาระการเรียนรภู้ าษาต่างประเทศ ช้นั มธั ยมศึกษาปีที่ 1 เวลา 1 ชวั่ โมง

1. มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตัวชวี้ ัด

สาระท1่ี ภาษาเพื่อการสือ่ สาร

มาตรฐาน ต 1.1 เขา้ ใจและตคี วามเร่ืองทีฟ่ ังและอ่านจากส่ือประเภทต่าง ๆ และแสดง ความ

คดิ เหน็ อย่างมเี หตุผล ตัวช้ีวดั

ตวั ชว้ี ดั ม.1/2 ระบตุ วั อักษรและเสียง อ่านออกเสียงและสะกดคำงา่ ย ๆ ถกู ต้องตาม

หลักการอ่าน

สาระที่ ๒ ภาษาและวัฒนธรรม

มาตรฐาน ต 2.2 เข้าใจความเหมอื นและความแตกต่างระหวา่ งภาษาและวัฒนธรรมของ

เจา้ ของภาษากบั ภาษาและวฒั นธรรมไทยและนำมาใช้อยา่ งถกู ตอ้ ง และ

เหมาะสมกับกาลเทศะ

ตวั ชว้ี ดั ม.1/1 บอกความเหมือน/ความแตกต่างระหวา่ งการออกเสียงประโยคชนดิ ต่างๆ

การใชเ้ ครื่องหมายวรรคตอน และการลำดับคำ (order) ตามโครงสร้าง

ประโยค ของภาษาตา่ งประเทศและภาษาไทย

2. สาระสำคญั /ความคิดรวบยอด

การเรียนรกู้ ารสะกดคำพยญั ชนะควบกล้ำดว้ ย ‘L’

3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

3.1 ความรู้

1) เข้าใจการสะกดคำดว้ ยพยญั ชนะควบกลำ้ ในภาษาอังกฤษ

2) บอกความหมายคำศพั ท์ได้

3.2 ทักษะ/กระบวนการ

1) ออกเสียงคำควบกล้ำในภาษาองั กฤษตามหลกั Phonics ไดถ้ กู ตอ้ ง

3.3 คุณลกั ษณะ เจตคติ ค่านิยม

- ตง้ั ใจ เพียรพยายาม และสนใจเข้าร่วมกิจกรรมการเรยี นรู้

4. สาระการเรียนรู้

คำศัพท์ทบทวน broke, cry, dream, frog, gray, pray, treat, ….

คำศพั ท์ใหม่ black, clap, floor, glad, please,…

166

หน้าทที่ างภาษา Consonant Blends

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

5.1. ความสามารถในการสื่อสาร

5.2. ความสามารถในการคิด

6. คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์

6.1. มีวนิ ัย

6.2. ใฝเ่ รียนรู้

6.3. มุ่งมน่ั ในการทำงาน

7. กจิ กรรมการเรียนรู้

การจัดกิจกรรมการเรียน

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 4 เรื่อง Consonant Blends จำนวน 4 ช่ัวโมง

ลำดับ จดุ ประสงค์การเรียนรู้ ขน้ั ตอนการจดั เวลาท่ี

ท่ี การเรยี นรู้ ใช้ กิจกร

1 ข้ันนำ 5 นาที 1. ครทู กั ทา

ตามช่วงเวล

2. ครูใหน้ ักเ

คำศพั ท์ทมี่ ีเ

พยัญชนะคว

ตวั ‘R’

2. ครบู อกน

คาบนี้เราจะ

ออกเสยี งคำ

พยญั ชนะคว

ตัว ‘L’

167

นรู้ ช้นั มัธยมศกึ ษาปที ่ี 1

แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 2 เรือ่ ง ‘L’ Blends จำนวน 1 ช่วั โมง

แนวการจดั การเรียนรู้ สอื่ การเรียนรู้ การประเมนิ

รรมครู กจิ กรรมนกั เรยี น การเรยี นรู้

ายนักเรยี น 1. นักเรยี นกลา่ วคำทักทาย

ลา ตามช่วงเวลาและแสดง

เรียนทบทวน วฒั นธรรมการไหวค้ วบคู่

เสียง ด้วย

วบกล้ำดว้ ย 2. นกั เรียนทบทวนคำศัพท์

ทีม่ ีเสยี งพยญั ชนะควบกล้ำ

นักเรียนว่า ดว้ ยตัว ‘R’

ะได้ฝึกการ

ำศัพท์ท่ีมี

วบกล้ำด้วย

ลำดบั จุดประสงค์การเรียนรู้ ข้นั ตอนการจดั เวลาที่
ท่ี
การเรียนรู้ ใช้ กจิ กร
2 1) เข้าใจการสะกดคำด้วย
พยญั ชนะควบกล้ำใน ขั้นสอน 20 1. ให้นกั เรยี
ภาษาอังกฤษ
2) บอกความหมายคำศพั ท์ได้ นาที แบบทดสอบ

เพ่อื วัดความ

2. ครูเขยี นพ

ควบกล้ำดว้ ย

บนกระดาน

Bl เบรอะ

Cl เครอะ

Fl เฟรอะ

Gl เกรอะ

Pl เพรอะ

3. ครูยกตวั อ

ภาษาองั กฤษ

พยัญชนะคว

ตวั ‘L’ โดย

นักเรียนท่อง

Bl เบลอะ

Cl เคลอะ c

Fl เฟลอะ f

168

แนวการจดั การเรียนรู้ ส่ือการเรยี นรู้ การประเมนิ
รรมครู กิจกรรมนกั เรยี น การเรยี นรู้
- แบบทดสอบ
ยนทำ 1. นักเรียนทำแบบทดสอบ กอ่ นเรียน
บก่อนเรยี น ก่อนเรยี น -บัตรคำ
มรู้เดิม 2. นกั เรียนเรียนรู้เสยี ง
พยญั ชนะ พยัญชนะควบกลำ้ ดว้ ยตวั
ยตวั ‘L’ ลง ‘L’
น 3. นักเรียนเรยี นรคู้ ำศัพท์ท่ี

มพี ยญั ชนะควบกล้ำดว้ ยตวั
‘L’

อยา่ งคำศัพท์
ษที่มี
วบกล้ำดว้ ย
ยใช้บตั รคำ ให้
งเปน็ จงั หวะ
black
clap
floor

ลำดับ จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ ขนั้ ตอนการจดั เวลาที่

ท่ี การเรียนรู้ ใช้

Gl เกลอะ

Pl เพลอะ

3 1) ออกเสียงคำควบกล้ำใน ขัน้ ปฏบิ ัติ 30 1. ครอู ธบิ าย

ภาษาอังกฤษตามหลกั Phonics นาที ฝกึ ทักษะ ให

ได้ถกู ตอ้ ง ศึกษาใบควา

ฝึกทักษะ

2. ครูใหน้ ักเ

แบบฝกึ หัด

1,3,6,8,10

ซ่อื สตั ย์ ครูส

ปฏบิ ัติกิจกร

ใหค้ ำแนะนำ

3. ครใู ห้นกั เ

ออกเสียงคำ

ภาษาอังกฤษ

ทดสอบกบั ค

169

แนวการจดั การเรียนรู้ สือ่ การเรียนรู้ การประเมิน
การเรยี นรู้
glad 1. นักเรยี นศกึ ษาใบความรู้ -แบบฝึกทักษะ
please ในแบบฝึกทกั ษะ -พจนานุกรม 1. ตรวจ
ยการทำแบบ 2. นักเรียนทำแบบฝึกหัด แบบฝกึ หดั
หน้ ักเรยี น Exercise 1,3,6,8,10 ด้วย 2. แบบประเมนิ
ามรใู้ นแบบ ความซอ่ื สตั ย์ ถ้านักเรยี น การออกเสยี ง
ทำไม่ทันใหท้ ำนอกเวลา 3. แบบประเมิน
เรียนทำ เพม่ิ เติม คุณลกั ษณะอัน
Exercise 3. นกั เรยี นเรยี นรู้การออก พึงประสงค์
ดว้ ยความ เสยี งโดยวิธีเพอ่ื นชว่ ยเพอื่ น 4.แบบประเมิน
สังเกตการณ์ และทดสอบรายบุคคล สมรรถนะสำคัญ
รรม และคอย ของผู้เรยี น

เรียนจับคู่ฝึก
ำศพั ท์
ษ และมา
ครรู ายบคุ คล

ลำดับ จุดประสงค์การเรียนรู้ ขั้นตอนการจัด เวลาท่ี แนวการจดั
ท่ี การเรยี นรู้ ใช้
4 ต้ังใจ เพยี รพยายาม และสนใจ ขัน้ สรปุ 5 นาที 1. ครูสอบถ
เขา้ รว่ ม กิจกรรมการเรียนรู้ ว่า คำศัพท์ท
ในวันนม้ี ีอะ
ชว่ งใหน้ กั เร
ทบทวนการ
รอบ

170

ดการเรยี นรู้ สื่อการเรยี นรู้ การประเมิน ลำดับที่
การเรียนรู้
ถามนักเรยี น 1. นกั เรยี นบอกคำศพั ทท์ ่ี แบบประเมนิ
ที่นักเรยี นได้ เรียนมาในวันนี้ คุณลกั ษณะอัน
ะไรบ้าง เว้น พงึ ประสงค์
รยี นตอบ และ
รออกเสยี งอีก

8. สอ่ื การเรยี นร/ู้ แหลง่ เรยี นรู้ 171

1) แบบฝกึ ทกั ษะ เกณฑก์ ารประเมนิ
ผ่านเกณฑ์ การประเมนิ
2) พจนานุกรม รอ้ ยละ 70 ขึน้ ไป

3) บตั รคำ

9. การประเมินผลรวบยอด

- การออกเสียงคำศัพทภ์ าษาอังกฤษ

- แบบฝกึ หดั

สิง่ ท่ตี ้องวดั /ประเมนิ วิธีการ เคร่ืองมือ
- แบบฝกึ ทกั ษะ
ด้านความรู้ ความเข้าใจ การตอบคำถามและการ

(K) ทำแบบฝกึ หดั

- บอกเสียงอักษร

ภาษาองั กฤษตามหลกั

Phonics ได้

-บอกคำศัพท์ท่ตี รงกับ

เสยี งอกั ษรภาษาองั กฤษได้

ดา้ นทกั ษะ / ประเมินความถูกตอ้ งใน - แบบประเมนิ การ ผา่ นเกณฑ์ การประเมนิ
ออกเสียง ร้อยละ 70 ขนึ้ ไป
กระบวนการ (P) การออกเสียงอกั ษรและ
- แบบประเมิน ผ่านเกณฑ์ การประเมนิ
- ออกเสียงอักษร คำศัพท์ คุณลกั ษณะอันพงึ ระดบั คณุ ภาพ “ผา่ น”
ประสงค์
ภาษาอังกฤษตามหลัก

Phonics ไดถ้ กู ต้อง

- ออกเสยี งคำศัพท์ท่ีตรง

กบั เสยี งอกั ษร

ภาษาอังกฤษได้

คณุ ลกั ษณะ เจตคติ ประเมินความตง้ั ใจ เพียร

คา่ นิยม (A) พยายาม ความสนใจเข้า

- ตงั้ ใจ เพียรพยายาม รว่ มกิจกรรม

และสนใจเข้ารว่ มกิจกรรม

การเรยี นรู้

172

สิ่งท่ตี ้องวัด/ประเมนิ วิธีการ เครือ่ งมือ เกณฑ์การประเมนิ

สมรรถนะสำคัญของ ประเมินความสามารถใน - แบบประเมิน ผา่ นเกณฑ์ การประเมนิ

ผู้เรยี น การสือ่ สารและการคิด สมรรถนะสำคญั ของ ระดับคุณภาพ “ผ่าน”

1. ความสามารถในการ ผู้เรียน

สอ่ื สาร

2. ความสามารถในการคดิ

คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประเมนิ ความมวี ินยั ใฝ่ - แบบประเมนิ ผ่านเกณฑ์ การประเมิน
คุณลกั ษณะอนั พึง ระดับคณุ ภาพ “ผ่าน”
ประสงค์ เรียนร้แู ละความมุ่งมั่นใน ประสงค์

1. มวี นิ ยั การทำงาน

2. ใฝ่เรยี นรู้

3. มงุ่ มั่นในการทำงาน

173

10. บนั ทึกหลงั สอน
1. ผลการสอน
 สอนได้ตามแผนการจัดการเรียนรู้ มีจดุ ประสงค์ K P A
 มีการบรู ณาการ คุณธรรม / การตา้ นการทุจรติ / หลกั ปรชั ญาเศรษฐกจิ พอเพียง
 สอนไมไ่ ดต้ ามแผนการจัดการเรียนรู้ เนื่องจาก .........................................................................
 .......................................................................................................................................................
2. ผลการเรียนของนกั เรียน
 จำนวนนักเรียนท่ผี า่ นการประเมนิ .......................... คน คดิ เปน็ ร้อยละ .................................
 จำนวนนกั เรยี นท่ีไม่ผ่านการประเมิน ...................... คน คดิ เป็นร้อยละ .................................
 อน่ื ๆ .............................................................................................................................................
3. ปัญหาและอปุ สรรค
 กิจกรรมการจดั การเรียนรู้ ไมเ่ หมาะสมกับเวลา
 มนี ักเรยี นทำใบงาน/ใบกิจกรรมไมท่ ันตามกำหนดเวลา
 มนี กั เรียนท่ีไม่สนใจเรยี น
 อนื่ ๆ .............................................................................................................................................
4. ข้อเสนอแนะ/แนวทางแกไ้ ข
 ควรนำแผนไปปรับปรงุ เรอ่ื ง ....................................................................................................
 .......................................................................................................................................................
 แนวทางแก้ไขนกั เรียนที่ไม่ผ่านการประเมิน/ไม่สนใจเรียน .............................................................
 .......................................................................................................................................................
 ไม่มขี อ้ เสนอแนะ
ลงช่อื ................................................. ผู้บนั ทึก/ครูผู้สอน
( นางสาวพิมพพ์ รรณ ลลี า )
_____________________________________________________________________________
บนั ทึกหลงั การสอน ตามแผนการจดั การเรยี นรฉู้ บับน้ี ไดร้ บั การพจิ ารณาจากหัวหน้ากลุ่มสาระการ
เรยี นรูแ้ ละฝ่ายวิชาการ แลว้

ลงชอื่ ........................................... ลงชื่อ ..................................................
( นางสาวพมิ พ์พรรณ ลีลา ) ( นางสาวติ รี แดงมีสี )
หวั หน้ากลุม่ สาระการเรียนรู้
หัวหน้าฝา่ ยบรหิ ารงานวิชาการ

ลงชือ่ ...........................................................
( นายภานรนิ ทร์ แผ่นศิลา )

ผอู้ ำนวยการโรงเรยี นบา้ นแข่โพนเมอื ง

174

แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 3 เรื่อง ‘S’ Blends
หนว่ ยการเรียนร้ทู ่ี 4 เร่ือง Consonant Blends
กล่มุ สาระการเรยี นรู้ภาษาตา่ งประเทศ ชนั้ มัธยมศึกษาปีท่ี 1 เวลา 1 ช่วั โมง

1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวช้วี ดั

สาระท1ี่ ภาษาเพอ่ื การสือ่ สาร

มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตคี วามเรอ่ื งทฟี่ ังและอา่ นจากส่ือประเภทต่าง ๆ และแสดง ความ

คดิ เห็นอยา่ งมเี หตุผล ตัวช้วี ัด

ตัวช้วี ัด ม.1/2 ระบุตวั อกั ษรและเสยี ง อา่ นออกเสียงและสะกดคำง่าย ๆ ถูกตอ้ งตาม

หลักการอ่าน

สาระท่ี ๒ ภาษาและวัฒนธรรม

มาตรฐาน ต 2.2 เข้าใจความเหมือนและความแตกต่างระหวา่ งภาษาและวัฒนธรรมของ

เจา้ ของภาษากบั ภาษาและวฒั นธรรมไทยและนำมาใช้อยา่ งถูกต้อง และ

เหมาะสมกับกาลเทศะ

ตวั ชว้ี ัด ม.1/1 บอกความเหมอื น/ความแตกต่างระหว่างการออกเสียงประโยคชนดิ ตา่ งๆ

การใชเ้ ครื่องหมายวรรคตอน และการลำดบั คำ (order) ตามโครงสร้าง

ประโยค ของภาษาต่างประเทศและภาษาไทย

2. สาระสำคัญ/ความคดิ รวบยอด

การเรยี นรูก้ ารสะกดคำพยญั ชนะควบกล้ำด้วย ‘S’

3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

3.1 ความรู้

1) เขา้ ใจการสะกดคำดว้ ยพยัญชนะควบกล้ำในภาษาองั กฤษ

2) บอกความหมายคำศพั ท์ได้

3.2 ทกั ษะ/กระบวนการ

1) ออกเสยี งคำควบกลำ้ ในภาษาอังกฤษตามหลกั Phonics ได้ถกู ต้อง

3.3 คุณลักษณะ เจตคติ คา่ นยิ ม

- ตงั้ ใจ เพยี รพยายาม และสนใจเขา้ รว่ มกิจกรรมการเรยี นรู้

4. สาระการเรียนรู้

คำศพั ท์ทบทวน black, clap, floor, glad, please,…

คำศพั ท์ใหม่ small, sneak, steak, school, skirt, speak, sleep, swim,…

175

หน้าทที่ างภาษา Consonant Blends

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

5.1. ความสามารถในการสื่อสาร

5.2. ความสามารถในการคิด

6. คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์

6.1. มีวนิ ัย

6.2. ใฝเ่ รียนรู้

6.3. มุ่งมน่ั ในการทำงาน

7. กจิ กรรมการเรียนรู้

การจัดกิจกรรมการเรียน

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 4 เรื่อง Consonant Blends จำนวน 4 ช่ัวโมง

ลำดับ จดุ ประสงค์การเรียนรู้ ขน้ั ตอนการจดั เวลาท่ี

ท่ี การเรยี นรู้ ใช้ กิจกร

1 ข้ันนำ 5 นาที 1. ครูทกั ทา

ตามชว่ งเวล

2. ครูใหน้ ักเ

คำศพั ท์ทมี่ ีเ

พยัญชนะคว

ตวั ‘L’

2. ครบู อกน

คาบนี้เราจะ

ออกเสยี งคำ

พยญั ชนะคว

ตัว ‘S’

176

นรู้ ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปที ี่ 1

แผนการจดั การเรยี นร้ทู ่ี 3 เรื่อง ‘S’ Blends จำนวน 1 ช่วั โมง

แนวการจดั การเรียนรู้ สอื่ การเรียนรู้ การประเมนิ

รรมครู กิจกรรมนักเรยี น การเรยี นรู้

ายนกั เรียน 1. นักเรยี นกลา่ วคำทักทาย

ลา ตามช่วงเวลาและแสดง

เรยี นทบทวน วฒั นธรรมการไหวค้ วบคู่

เสียง ด้วย

วบกล้ำด้วย 2. นกั เรยี นทบทวนคำศัพท์

ท่มี เี สยี งพยญั ชนะควบกล้ำ

นกั เรยี นว่า ดว้ ยตวั ‘L’

ะได้ฝกึ การ

ำศพั ท์ท่ีมี

วบกลำ้ ด้วย

ลำดับ จุดประสงค์การเรยี นรู้ ขั้นตอนการจดั เวลาท่ี
ท่ี
การเรียนรู้ ใช้ กจิ กร
2 1) เขา้ ใจการสะกดคำด้วย
พยัญชนะควบกล้ำใน ขน้ั สอน 20 1. ใหน้ ักเรยี
ภาษาอังกฤษ
2) บอกความหมายคำศัพท์ได้ นาที แบบทดสอบ

เพอ่ื วดั ความ

2. ครเู ขียนพ

ควบกล้ำดว้ ย

บนกระดาน

Sm สเมอะ

Sn สเนอะ

St สเตอะ

Sc สเกอะ

Sk สเกอะ

Sp สเปอะ

Sl สเลอะ

Sw สเวอะ

3. ครยู กตวั อ

ภาษาอังกฤษ

พยัญชนะคว

ตวั ‘S’ โดย

นักเรียนทอ่ ง

177

แนวการจัดการเรยี นรู้ สือ่ การเรียนรู้ การประเมนิ
รรมครู กจิ กรรมนักเรยี น การเรยี นรู้
- แบบทดสอบ
ยนทำ 1. นักเรยี นทำแบบทดสอบ กอ่ นเรียน
บกอ่ นเรียน ก่อนเรยี น -บัตรคำ
มร้เู ดมิ 2. นกั เรียนเรยี นรเู้ สียง -เพลง
พยัญชนะ พยัญชนะควบกล้ำด้วยตัว
ยตวั ‘S’ ลง ‘S’
น 3. นกั เรียนเรียนรู้คำศพั ท์ที่

มพี ยัญชนะควบกลำ้ ด้วยตัว
‘S’

อยา่ งคำศัพท์
ษท่มี ี
วบกลำ้ ดว้ ย
ยใช้บตั รคำ ให้
งเป็นจงั หวะ

ลำดับ จุดประสงค์การเรยี นรู้ ขั้นตอนการจดั เวลาท่ี

ท่ี การเรียนรู้ ใช้

Sm สเมอะ

Sn สเนอะ

St สเตอะ s

Sc สเกอะ

Sk สเกอะ

Sp สเปอะ

Sl สเลอะ s

Sw สเวอะ s

3 1) ออกเสียงคำควบกลำ้ ใน ขั้นปฏบิ ตั ิ 30 1. ครอู ธิบาย

ภาษาอังกฤษตามหลกั Phonics นาที ฝกึ ทักษะ ให

ไดถ้ ูกตอ้ ง ศกึ ษาใบควา

ฝกึ ทักษะ

2. ครใู ห้นกั เ

แบบฝึกหดั

21-28 ด้วยค

ครูสังเกตกา

กจิ กรรม แล

คำแนะนำ

178

แนวการจัดการเรยี นรู้ ส่ือการเรยี นรู้ การประเมิน
การเรยี นรู้
small
1. ตรวจ
sneak แบบฝกึ หดั
2. แบบประเมนิ
steak การออกเสยี ง
3. แบบประเมิน
scare คุณลกั ษณะอัน
พงึ ประสงค์
skirt 4.แบบประเมิน
สมรรถนะสำคัญ
speak ของผเู้ รยี น

sleep

swim

ยการทำแบบ 1. นกั เรยี นศกึ ษาใบความรู้ -แบบฝกึ ทักษะ

ห้นักเรียน ในแบบฝึกทักษะ -พจนานกุ รม

ามร้ใู นแบบ 2. นกั เรียนทำแบบฝึกหัด

Exercise 21-28 ดว้ ยความ

เรยี นทำ ซอื่ สัตย์ ถา้ นักเรียนทำไม่

Exercise ทันให้ทำนอกเวลาเพม่ิ เติม

ความซอ่ื สตั ย์ 3. นักเรยี นเรียนรกู้ ารออก

ารณ์ปฏิบัติ เสียงโดยวิธีเพอ่ื นชว่ ยเพอื่ น

ละคอยให้ และทดสอบรายบุคคล

ลำดับ จดุ ประสงค์การเรียนรู้ ขั้นตอนการจัด เวลาที่ แนวการจัด
ท่ี การเรยี นรู้ ใช้
3. ครใู หน้ ักเ
4 ตั้งใจ เพียรพยายาม และสนใจ ออกเสียงคำ
เข้ารว่ ม กจิ กรรมการเรียนรู้ ภาษาอังกฤษ
ทดสอบกับค
ขน้ั สรปุ 5 นาที 1. ครูสอบถ
วา่ คำศพั ท์ท
ในวันน้ีมีอะ
ชว่ งให้นกั เร
ทบทวนการ
รอบ


Click to View FlipBook Version