490 คมู่ อื ครูและแผนการจัดการเรียนรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
ส่ือสำหรับครู
บัตรภาพคำศพั ทช์ ดุ Activities
หน่วยการเรยี นรู้ที่ 6 เร่อื ง My Free Time
แผนการจดั การเรยี นรูท้ ี่ 7 เร่อื ง My Hobby (1)
รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหัสวชิ า อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ชนั้ ประถมศึกษาปที ่ี 3
singing
แหลง่ อา้ งองิ : จากสอื่ 60 พรรษา สมเดจ็ พระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกมุ ารี
หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 6 เรือ่ ง My Free Time 491
ส่อื สำหรบั ครู
บัตรภาพคำศัพทช์ ดุ Activities
หน่วยการเรียนร้ทู ี่ 6 เรือ่ ง My Free Time
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7 เร่อื ง My Hobby (1)
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหสั วชิ า อ13101 ภาคเรียนท่ี 2 ชน้ั ประถมศึกษาปที ี่ 3
eating
แหล่งอ้างองิ : จากสอ่ื 60 พรรษา สมเดจ็ พระเทพรัตนราชสดุ าฯ สยามบรมราชกุมารี
492 คมู่ ือครแู ละแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดบั ประถมศกึ ษา ภาคเรยี นที่ 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)
ส่อื สำหรับครู
บตั รภาพคำศัพทช์ ุด Activities
หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 6 เรื่อง My Free Time
แผนการจัดการเรยี นรู้ที่ 7 เรือ่ ง My Hobby (1)
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ชัน้ ประถมศกึ ษาปที ่ี 3
sleeping
แหล่งอ้างองิ : http://www.clipartsheep.com
หนว่ ยการเรียนรูท้ ่ี 6 เร่ือง My Free Time 493
สือ่ สำหรบั ครู
บตั รภาพคำศพั ทช์ ดุ Activities
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 6 เรอื่ ง My Free Time
แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 7 เร่อื ง My Hobby (1)
รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหสั วชิ า อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ช้นั ประถมศึกษาปที ี่ 3
dancing
แหลง่ อ้างอิง: http://www.picgifs.com
494 คมู่ อื ครูและแผนการจัดการเรยี นรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรยี นที่ 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)
สอ่ื สำหรับครู
บตั รภาพคำศัพทช์ ดุ Activities
หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 6 เร่อื ง My Free Time
แผนการจดั การเรียนร้ทู ่ี 7 เรอ่ื ง My Hobby (1)
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ชนั้ ประถมศึกษาปที ่ี 3
drawing
แหล่งอ้างองิ : http://www.picgifs.com
หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 6 เรื่อง My Free Time 495
ส่ือสำหรบั ครู
บตั รภาพคำศพั ทช์ ุด Activities
หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 6 เรือ่ ง My Free Time
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 7 เร่อื ง My Hobby (1)
รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหสั วิชา อ13101 ภาคเรียนท่ี 2 ชนั้ ประถมศึกษาปที ่ี 3
running
แหลง่ อ้างอิง: http://www.picgifs.com
496 คมู่ ือครูและแผนการจดั การเรียนรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรียนท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
สอ่ื สำหรับครู
บตั รภาพคำศพั ทช์ ุด Activities
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 6 เรอ่ื ง My Free Time
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 7 เร่อื ง My Hobby (1)
รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหัสวชิ า อ13101 ภาคเรยี นท่ี 2 ชั้นประถมศกึ ษาปที ่ี 3
hide and
seek
แหลง่ อ้างอิง: จากส่อื 60 พรรษา สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 6 เรอื่ ง My Free Time 497
แผนการจดั การเรียนร้ทู ่ี 8 เรือ่ ง My Hobby (2)
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 6 เร่อื ง My Free Time
หนว่ ยยอ่ ยท่ี 1
รหสั วิชา อ13101 เรอื่ ง Hobbies
ช้ันประถมศึกษาปีท่ี 3
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ กลมุ่ สาระการเรียนรภู้ าษาต่างประเทศ
ภาคเรยี นที่ 2 เวลา 1 ชั่วโมง
1. มาตรฐานการเรียนรู/้ ตัวช้ีวดั
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสอ่ื สาร
มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดง
ความคดิ เหน็ อยา่ งมีเหตุผล
ตัวช้วี ัด ป.3/3 เลือก/ระบุภาพ หรือสัญลักษณ์ตามตามความหมายของกลุ่มคำและ
ประโยคทีฟ่ ัง
ตัวชว้ี ัด ป.3/4 พูดขอและให้ข้อมูลงา่ ย ๆ เก่ียวกบั ตนเองและเพื่อนตามแบบทฟี่ งั
สาระที่ 3 ภาษากับความสัมพนั ธก์ บั กลุ่มสาระการเรยี นรู้อน่ื
มาตรฐาน ต 3.1 ใช้ภาษาตา่ งประเทศในการเชอื่ มโยงความรู้กบั กลุ่มสาระการเรียนรู้อื่น และ
เปน็ พ้ืนฐานในการพัฒนา แสวงหาความรู้ และเปดิ โลกทัศนข์ องตน
ตวั ชว้ี ัด ป.3/1 บอกคำศัพทท์ ี่เก่ียวข้องกบั กลุ่มสาระการเรยี นรู้
สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพนั ธก์ บั ชมุ ชนและโลก
มาตรฐาน ต 4.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในสถานการณ์ต่าง ๆ ทั้งในสถานศึกษา ชุมชน และ
สังคม
ตวั ชีว้ ดั ป. 3/1 ฟัง/พูดในสถานการณง์ ่าย ๆ ท่เี กดิ ขนึ้ ในหอ้ งเรียน
2. สาระสำคัญ/ความคดิ รวบยอด
กจิ กรรมยามว่างเป็นสิ่งสำคัญสำหรับชีวติ ของนักเรียน กจิ กรรมที่สร้างสรรค์และมีประโยชน์สามารถ
ช่วยพฒั นาคณุ ภาพการดำรงชวี ิตได้ ดงั นั้นนกั เรยี นควรไดฝ้ กึ เรยี นรเู้ ก่ยี วกับคำศัพท์ โครงสรา้ ง และวธิ กี ารถาม
ตอบเพื่อสื่อสารเรื่องราวเกี่ยวกับการใช้เวลาว่างของตนเอง ซึ่งเป็นวิธีหนึ่งที่ส่งเสริมทักษะการสื่อสารด้วย
ภาษาองั กฤษ
3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
3.1 ด้านความรู้ ความเข้าใจ (K)
- การออกเสยี งและบอกความหมายของคำศัพทเ์ กย่ี วกับกิจกรรมยามวา่ งได้
3.2 ทกั ษะ/กระบวนการ (P)
1) พดู ถาม-ตอบเกย่ี วกับงานอดเิ รกและกจิ กรรมยามวา่ งได้
2) อา่ นเร่ืองและตอบคำถามเกี่ยวกับกิจกรรมยามว่างได้
3.3 ดา้ นคณุ ลักษณะ เจตคติ ค่านยิ ม (A)
- ตั้งใจเรยี นพยายามและสนใจเข้าร่วมกจิ กรรมการเรียนรู้
498 คู่มอื ครูและแผนการจัดการเรียนรู้ ระดบั ประถมศกึ ษา ภาคเรยี นที่ 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
4. สาระการเรียนรู้ singing, eating, sleeping, dancing, reading, drawing, running,
คำศพั ทท์ บทวน swimming
fun, exciting, parents, hide and seek, skating
คำศพั ทใ์ หม่ What’s your hobby?
โครงสรา้ งทบทวน My hobby is singing.
Why do you like singing?
โครงสร้างใหม่ Because it’s fun.
การพูดถาม-ตอบเก่ยี วกับงานอดเิ รก และเหตุผลท่ชี ่ืนชอบกิจกรรมต่าง ๆ
หน้าทีท่ างภาษา (Asking and answering about hobby and giving reason)
5. สมรรถนะสำคญั ของผูเ้ รียน
5.1 ความสามารถในการสอ่ื สาร
5.2 ความสามารถในการคิด
5.3 ความสามารถในการแก้ปัญหา
5.4 ความสามารถในการใชท้ ักษะชีวติ
6. คุณลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
6.1 มวี ินัย
6.2 ใฝเ่ รยี นรู้
6.3 มงุ่ มั่นในการทำงาน
7. กจิ กรรมการเรียนรู้
หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 6 เรอื่ ง My Free Time
การจดั กจิ กรรมการเรียน
หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 6 เรอ่ื ง My F
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ13101 หนว่ ยย่อยท่ี 1 เรอ่ื ง Hobbie
ลำดับที่ จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ ขน้ั ตอนการจดั เวลา กจิ กรรมค
การเรียนรู้ ท่ใี ช้
1. 1. พดู ถาม-ตอบเกย่ี วกับ ขั้นนำ 2 นาที 1. ครูทกั ทายนักเรยี นป
งานอดิเรกและกจิ กรรม และบอกหวั ขอ้ บทเรียน
ยามวา่ งได้ ช่ัวโมงนี้
2. ครถู าม จากทนี่ ักเรยี
ได้ฟงั ช่ือเร่ืองในวันนี้แล
ไดไ้ หมว่าเราจะได้เรยี น
กนั ในวนั นี้?
3. ครูแจ้งจุดประสงค์
8 นาที 4. ครูทบทวนคำศัพทเ์
งานอดเิ รกท่เี รียนมาใน
โดยสุ่มถามนกั เรยี น ด้ว
What’s your hobby
ตอบคำถามโดยใช้โครง
hobby is singing.ครูถ
เหตผุ ลทีช่ อบ Why do
singing?
499
นรู้ ชนั้ ประถมศึกษาปที ่ี 3
Free Time จำนวน 14 ช่ัวโมง
es แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 8 เรือ่ ง My Hobby (2) จำนวน 1 ช่ัวโมง
แนวการจดั การเรียนรู้ สื่อการเรยี นรู้ การประเมิน
การเรียนรู้
ครู กจิ กรรมนกั เรียน
ปลายทาง
นทจี่ ะเรยี น
ยนปลายทาง 1. นกั เรียนตอบชื่อเรื่องทจ่ี ะเรียน
ลว้ พอจะเดา
นเรือ่ งอะไร
กีย่ วกับ 2. นกั เรยี นฟงั และปฏบิ ตั ติ ามครู 1. สื่อ
นครง้ั ทีแ่ ล้ว 3. นักเรียนตอบโดยใช้เหตผุ ลง่ายๆ PowerPoint
วยคำถาม Because it’s fun. 2. บัตรภาพ
y? นกั เรยี น คำศัพทช์ ดุ
งสรา้ ง My Activities
ถามเกี่ยวกับ
o you like
500
ลำดับท่ี จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ ข้ันตอนการจดั เวลา กจิ กรรมค
การเรียนรู้ ท่ีใช้
2. 2. การออกเสียงคำศัพท์ 1. ครสู อนอ่านออกเสีย
เก่ยี วกับกจิ กรรมยามว่าง ขัน้ สอน 15 นาที ภาพประกอบเพอ่ื ดคู วา
ได้ โดยใช้บัตรภาพคำศัพท
Activities
3. บอกความหมายของ 2. ครูทบวนประโยคโค
คำศัพทเ์ กี่ยวกับกิจกรรม ทบทวน
ยามวา่ งได้ What’s your hobby
My hobby is singing
จากนน้ั สอนประโยคให
Why do you like sin
Because it’s fun.
โดยใช้บตั รภาพคำศัพท
Activities ในการถามน
ฝึกทกั ษะการพูด
คูม่ อื ครูและแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดบั ประถมศึกษา ภาคเรียนที่ 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
แนวการจัดการเรียนรู้ สื่อการเรยี นรู้ การประเมิน
การเรียนรู้
ครู กจิ กรรมนักเรยี น 1. บตั รภาพ
คำศัพทช์ ดุ
ยงและใช้ 1. นักเรียนดูภาพและฝึกออกเสียง Activities
ามหมาย ตามครู
ทช์ ดุ
ครงสร้าง 2. นักเรยี นอา่ นออกเสยี ง 2 รอบ
y?
g.
หม่
nging?
ท์ชดุ 2. บัตรภาพ
นักเรยี นเพ่ือ คำศัพท์ชุด
Activities
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 6 เรอ่ื ง My Free Time
ลำดบั ท่ี จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ ขั้นตอนการจดั เวลา กจิ กรรมค
การเรียนรู้ ที่ใช้
3. 4. อา่ นเรือ่ งและตอบ 1. ครูให้นกั เรียนทำใบง
คำถามเกี่ยวกับกจิ กรรม ขัน้ ปฏบิ ตั ิ 15 นาที เร่อื ง I Like Skating (
ยามว่างได้ โดยครนู ำเสนอเนื้อเรื่อ
2. ครูนำอ่านออกเสียง
นักเรยี นอา่ นตาม แปล
พรอ้ มกัน และทำแบบฝ
False?โดยอา่ นโจทยพ์
ขอ้ นกั เรียนเติม “T” ล
หากประโยคที่กำหนดใ
จรงิ และ “F” หากป
กำหนดให้ไมเ่ ป็นความ
เร่อื ง
3. ครูและนักเรียนรว่ ม
ตรวจสอบคำตอบพร้อม
ตัวแทนแต่ละกล่มุ ออก
ว่าอยูต่ รงไหนของบทอ
501
แนวการจัดการเรียนรู้ สื่อการเรยี นรู้ การประเมิน
การเรียนรู้
ครู กจิ กรรมนักเรียน 1. ใบงานที่ 7
เรือ่ ง I Like
งานที่ 7 1. นักเรยี นทำใบงานท่ี 7 เรื่อง skating.
(1) Part A: I Like Skating (1) Part A 2. แบบฝึก True
องบนจอทวี ี or False?
งเน้อื เร่ือง 2. นักเรยี นอา่ นออกเสยี งตามครู
ลบทอ่าน
ฝึก True or
พร้อมกันทีละ
ลงในช่องวา่ ง
ใหเ้ ป็นความ
ประโยคท่ี
มจริง ตามเนอื้
มกัน 3. นักเรียนร่วมกนั ตรวจคำตอบ 3. บัตรภาพ
อมกนั โดย คำศัพทช์ ุด
กมาชข้ี ้อมูล Activities
อ่าน
502
ลำดับท่ี จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ ข้ันตอนการจดั เวลา กจิ กรรมค
การเรียนรู้ ท่ีใช้
4. 5. ต้งั ใจเรยี นพยายาม 1. ครใู ห้นักเรยี นทำกจิ
และสนใจเข้ารว่ ม ข้นั สรุป 10 นาที ใบงานท่ี 8 เรอื่ ง I Like
กิจกรรมการเรียนรู้ (2) Part B เตมิ ประโยค
ตามเนอื้ เร่ืองที่อ่าน นัก
อา่ นแล้วนำคำท่ถี ูกต้อง
ประโยค ครแู ละนักเรยี
ตรวจสอบความถูกต้อง
2. ครใู ห้นกั เรยี นท้ังหม
อ่านพร้อมกนั
3. ครูและนกั เรียนช่วย
บทเรยี น และใหน้ ักเรยี
ความคิดเห็นอีกครั้งวา่
ชอบทำกจิ กรรมใดในเว
เพราะเหตุใด?
ค่มู ือครแู ละแผนการจดั การเรียนรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรียนท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
แนวการจดั การเรยี นรู้ ส่ือการเรียนรู้ การประเมนิ
การเรยี นรู้
ครู กจิ กรรมนกั เรยี น - ใบงานท่ี 8
เรอ่ื ง I Like - ครสู ังเกตการณ์
จกรรมใน 1. นกั เรยี นทำใบงานที่ 8 เรื่อง Skating (2) พดู สนทนาของ
e Skating I Like Skating (2) Part B นกั เรยี น ใช้แบบ
คใหส้ มบรู ณ์ ประเมนิ ที่ 2
กเรยี นดูบท
งมาเติมลงใน
ยนร่วม
ง
มดอ่านบท 2. นกั เรยี นตรวจคำตอบพรอ้ มกัน
ยกันสรุป 3. นกั เรยี นร่วมกนั ทำกิจกรรม
ยนแสดง
า นักเรียน
วลาว่าง
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 6 เรื่อง My Free Time 503
8. สอื่ การเรียนร้/ู แหล่งเรยี นรู้
1) ใบงานที่ 7 เร่ือง I Like Skating (1)
2) ใบงานที่ 8 เรอ่ื ง I Like Skating (2)
3) บัตรภาพคำศัพท์ชุด Activities (จากแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7 เร่ือง My Hobby (1))
9. การประเมินผลรวบยอด
ชิ้นงานหรอื ภาระงาน
1) ใบงานท่ี 7 เรื่อง I Like Skating (1)
2) ใบงานที่ 8 เรื่อง I Like Skating (2)
3) ความถกู ตอ้ งของการทำใบงาน
สง่ิ ทีต่ ้องการวัด/ประเมนิ วธิ ีการ *เคร่ืองมอื เกณฑ์การประเมนิ
ด้านความรู้ ความเขา้ ใจ (K) - ความถกู ต้องใน 1. สังเกตความถูกต้องใน ผ่านเกณฑ์การประเมิน
- การออกเสียงและบอก การบอกความหมาย การตอบคำถามจาก รอ้ ยละ 80 ขนึ้ ไป
ความหมายของคำศัพท์ ของคำศัพท์และการ การอ่านเนื้อเรื่อง
เกีย่ วกบั กิจกรรมยามวา่ งได้ นำไปใช้ 2. ใบงานท่ี 7 เร่ือง
I Like Skating (1)
ดา้ นทกั ษะ/กระบวนการ (P) - ประเมินความถูกต้อง - ใบงานที่ 8 เร่อื ง ผา่ นเกณฑ์การประเมิน
1. พดู ถาม-ตอบเกยี่ วกบั งาน ในตอบคำถามจาก I Like Skating (2) ร้อยละ 80 ขนึ้ ไป
อดิเรกและกจิ กรรมยามวา่ งได้ การอา่ นเรื่องสั้น
2. อ่านเรอ่ื งและตอบคำถาม
เกย่ี วกบั กจิ กรรมยามว่างได้
ด้านคณุ ลกั ษณะ เจตคติ - ประเมินความมวี นิ ัย - แบบประเมินที่ 9 ผา่ นเกณฑ์การประเมนิ
ค่านิยม (A) ความใฝเ่ รียนรู้ และ ระดบั คุณภาพ “ผา่ น”
- ต้งั ใจเรียนพยายามและสนใจ ความม่งุ ม่ันใน
เข้ารว่ มกจิ กรรมการเรียนรู้ การทำงาน
สมรรถนะสำคญั ของผเู้ รียน - ประเมินความสามารถ - แบบประเมินที่ 10 ผ่านเกณฑ์การประเมนิ
1. ความสามารถในการสอื่ สาร ในการสือ่ สาร การคดิ ระดบั คุณภาพ “ผ่าน”
2. ความสามารถในการคดิ และการแก้ปญั หา
3. ความสามารถในการ
แกป้ ญั หา
4. ความสามารถในการใช้
ทักษะชวี ติ
คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์ - ประเมนิ ความมวี นิ ยั - แบบประเมนิ ที่ 9 ผา่ นเกณฑ์การประเมิน
1. มวี ินัย ความใฝ่เรียนรู้ และ ระดับคุณภาพ “ผ่าน”
2. ใฝ่เรียนรู้ ความมงุ่ มนั่ ใน
3. มงุ่ มัน่ ในการทำงาน การทำงาน
* หมายเหตุ: ดูแบบประเมนิ ในภาคผนวก ก
504 คมู่ อื ครูและแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดบั ประถมศึกษา ภาคเรยี นที่ 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
10. บนั ทกึ ผลหลังสอน*
ผลการจดั การเรยี นการสอน
............................................................................................................................. .................................................
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .................................................
ความสำเร็จ
............................................................................................................................. .................................................
....................................................................................................................................................... .......................
............................................................................................................................. .................................................
ปญั หาและอปุ สรรค
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .................................................
............................................................................................................................. .................................................
ข้อจำกัดการใช้แผนการจัดการเรยี นรู้ และขอ้ เสนอแนะ/แนวทางการปรับปรงุ แก้ไข
............................................................................................................................. .................................................
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .................................................
* หมายเหตุ: ดแู นวคำถามการบันทกึ ผลหลงั สอนสำหรบั ครูในภาคผนวก ค
ลงช่ือ......................................................ผ้สู อน
(..........................................................)
วันที่ .......... เดอื น ..................... พ.ศ. .............
11. ความคดิ เหน็ /ข้อเสนอแนะของผู้บริหารหรือผทู้ ไ่ี ด้รบั มอบหมาย
............................................................................................................................. .................................................
................................................................................. .............................................................................................
............................................................................................................................. .................................................
ลงชอ่ื ...................................................... ผู้ตรวจ
(..........................................................)
วนั ที่ .......... เดอื น ..................... พ.ศ. .............
หนว่ ยการเรยี นรูท้ ่ี 6 เรือ่ ง My Free Time 505
ใบงานท่ี 7 เรอื่ ง I Like Skating (1)
หน่วยการเรยี นร้ทู ี่ 6 เรื่อง My Free Time
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 8 เร่ือง My Hobby (2)
รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหัสวิชา อ13101 ภาคเรยี นท่ี 2 ชนั้ ประถมศกึ ษาปที ี่ 3
Instructions: Read the text. Write “T” if the sentence is true, and “F”
if the sentence is false.
คำชี้แจง: อ่านเนื้อเรื่องและเติม “T” ลงในช่องว่างหากประโยคที่กำหนดให้เป็นความจริง
และ “F” หากประโยคทีก่ ำหนดใหไ้ ม่เป็นความจรงิ ตามเน้ือเรอ่ื ง
Part A
I Like S.kating.
Hello, my name’s Blake. I’m a dog.
And Maria is my owner.
She has got black hair, brown eyes and
a smiley face. When her parents are out,
I’m the one who takes care of her.
She loves to play hide and seek all the time.
But I like skating. I skate every day. My friend, Patty
likes running and swimming. I skate with all my friends
and I am the best one. Maria likes to go with me.
True or False?
1_______Maria likes to play hide and seek.
2_______Maria loves swimming and running.
3_______Blake likes skating.
4_______Blake plays hide and seek every day.
5_______Blake’hobby is skating.
ชื่อ__________________สกลุ ________________ชัน้ __________เลขท่ี______
506 คู่มอื ครแู ละแผนการจดั การเรียนรู้ ระดบั ประถมศกึ ษา ภาคเรยี นที่ 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)
ใบงานที่ 8 เร่อื ง I Like Skating (2)
หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 6 เร่ือง My Free Time
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 8 เรอ่ื ง My Hobby (2)
รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหัสวชิ า อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ชั้นประถมศกึ ษาปที ี่ 3
Instructions: Read the text in Worksheet 7 and complete the sentences.
คำช้แี จง: อ่านเนอื้ เรอื่ งในใบงานท่ี 7 เติมคำลงในชอ่ งวา่ งเพื่อทำให้ประโยคสมบูรณ์
Part B
1. There are __________people in the story.
2. Blake takes care of_______________ when
their parents are not at home.
3. Patty likes_____________ and______________.
4. Blake likes skating with his ________________.
5. Maria is Blake’s __________________________.
ชื่อ__________________สกลุ ________________ช้ัน__________เลขที่______
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 6 เรือ่ ง My Free Time 507
เฉลยใบงานท่ี 7 เรือ่ ง I Like Skating (1)
หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 6 เรือ่ ง My Free Time
แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 8 เรอ่ื ง My Hobby (2)
รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหัสวิชา อ13101 ภาคเรียนท่ี 2 ชัน้ ประถมศกึ ษาปที ี่ 3
Instructions: Read the text. Write “T” if the sentence is true, and “F”
if the sentence is false.
คำชี้แจง: อ่านเนื้อเรื่องและเติม “T” ลงในช่องว่างหากประโยคที่กำหนดให้เป็นความจริง
และ “F” หากประโยคทีก่ ำหนดให้ไม่เปน็ ความจรงิ ตามเน้อื เรื่อง
Part A
I Like S.kating.
Hello, my name’s Blake. I’m a dog.
And Maria is my owner.
She has got black hair, brown eyes and
a smiley face. When her parents are out,
I’m the one who takes care of her.
She loves to play hide and seek all the time.
But I like skating. I skate every day. My friend, Patty
likes running and swimming. I skate with all my friends
and I am the best one. Maria likes to go with me.
True or False?
1____T___Maria likes to play hide and seek.
2___F____Maria loves swimming and running.
3____T___Blake likes skating.
4___F____Blake plays hide and seek every day.
5____T___Blake’hobby is skating.
508 คู่มอื ครูและแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)
เฉลยใบงานท่ี 8 เรอ่ื ง I Like Skating (2)
หนว่ ยการเรยี นร้ทู ่ี 6 เร่ือง My Free Time
แผนการจดั การเรยี นรู้ที่ 8 เร่ือง My Hobby (2)
รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหัสวชิ า อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ช้ันประถมศกึ ษาปที ี่ 3
Instructions: Read the text in Worksheet 7 and complete the sentences.
คำชี้แจง: อ่านเนอ้ื เรอ่ื งในใบงานท่ี 7 เตมิ คำลงในชอ่ งวา่ งเพอื่ ทำให้ประโยคสมบรู ณ์
Part B
1. There are _____5_____people in the story.
2. Blake takes care of_____M__a_r_ia______ when
their parents are not at home.
3. Patty likes___r_u_n_n__in_g____ and__s_w__im__m__in_g____.
4. Blake likes skating with his _____f_ri_e_n_d__s_____.
5. Maria is Blake’s _____o__w_n__e_r_______________.
หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 6 เร่ือง My Free Time 509
แผนการจัดการเรียนรทู้ ี่ 9 เร่อื ง Enjoying Music
หน่วยการเรยี นรทู้ ่ี 6 เรือ่ ง My Free Time
หน่วยย่อยที่ 1
รหัสวชิ า อ13101 เร่ือง Hobbies
ชน้ั ประถมศกึ ษาปีที่ 3
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ กลมุ่ สาระการเรียนรูภ้ าษาตา่ งประเทศ
ภาคเรยี นที่ 2 เวลา 1 ช่ัวโมง
1. มาตรฐานการเรียนร/ู้ ตัวช้ีวัด
สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสือ่ สาร
มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดง
ความคิดเห็นอย่างมเี หตผุ ล
ตวั ชี้วัด ป.3/2 อ่านออกเสียงคำ สะกดคำ อ่านกลุ่มคำ ประโยค และบทพูดเข้าจังหวะ
(chant) งา่ ย ๆ ถูกตอ้ งตามหลักการอา่ น
ตัวชวี้ ดั ป.3/3 เลือก/ระบภุ าพ หรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของกลุ่มคำและประโยค
ที่ฟงั
มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดง
ความรสู้ กึ และความคดิ เห็นอยา่ งมีประสิทธิภาพ
ตวั ชี้วดั ป.3/1 พูดโต้ตอบด้วยคำสั้น ๆ งา่ ย ๆ ในการสือ่ สารระหวา่ งบุคคลตามแบบท่ฟี งั
มาตรฐาน ต 1.3 นำเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในเรื่องต่าง ๆ
โดยการพดู และการเขียน
ตัวช้วี ดั ป.3/1 พดู ให้ข้อมูลเกย่ี วกับตนเองและเร่อื งใกล้ตวั
มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษากับภาษา
และวัฒนธรรมไทย และนำมาใช้อย่างถูกต้องและเหมาะสม
ตวั ชว้ี ัด ป.3/2 บอกชื่อและคำศัพท์ง่าย ๆ เกี่ยวกับเทศกาล/วันสำคัญ/งานฉลองและชีวิต
ความเปน็ อย่ขู องเจ้าของภาษา
ตัวชว้ี ัด ป.3/3 เข้าร่วมกจิ กรรมทางภาษาและวัฒนธรรมท่เี หมาะกับวยั
2. สาระสำคญั /ความคดิ รวบยอด
ดนตรีเป็นศิลปะสำคัญแขนงหนึ่งที่มีบทบาทสำคัญต่อพัฒนาการของมนุษย์ ดังนั้น นักเรียนจึงควร
ได้รับการการฝึกฝนและเรียนรู้เกี่ยวกับคำศัพท์ และประโยคเกี่ยวกับการเล่นดนตรี เพื่อความเข้าใจใน
ความสามารถของตนเองและใชส้ ่อื สารแลกเปลยี่ นข้อมูลกับผู้อ่ืนด้วยภาษาองั กฤษได้อย่างมปี ระสทิ ธิภาพ
3. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
3.1 ด้านความรู้ ความเข้าใจ (K)
1) การบอกช่อื เครอ่ื งดนตรีได้
2) การออกเสียงคำศัพท์เครอ่ื งดนตรีได้
3.2 ทักษะ/กระบวนการ (P)
- ถาม-ตอบเพื่อขอและให้ขอ้ มลู เก่ียวกับเครื่องดนตรีทก่ี ำหนดได้
510 คมู่ ือครแู ละแผนการจดั การเรียนรู้ ระดบั ประถมศึกษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)
3.3 ดา้ นคณุ ลักษณะ เจตคติ ค่านิยม (A)
- ตง้ั ใจเรยี นพยายามและสนใจเขา้ ร่วมกจิ กรรมการเรยี นรู้
4. สาระการเรียนรู้ drums, bass, piano, guitar, trumpet, violin
คำศพั ทท์ บทวน tambourine, maracas, flute, clarinet
คำศัพท์ใหม่ Can you play………..?
โครงสร้างทบทวน Yes, I can.
No, I can’t.
โครงสรา้ งใหม่ Can she/he play the .................?
Yes, she/he can.
หน้าท่ที างภาษา No, she/he can’t.
Who can play ……..?
….(ชอ่ื )…. can play ……... .
He/She can play ………. .
การถาม-ตอบง่าย ๆ และใหข้ ้อมลู เกย่ี วกับคนท่สี ามารถเลน่ เครื่องดนตรีแต่
ละประเภท(Asking and giving information about the ability in
playing musical instruments)
5. สมรรถนะสำคัญของผูเ้ รียน
5.1 ความสามารถในการส่ือสาร
5.2 ความสามารถในการคิด
5.3 ความสามารถในการแกป้ ัญหา
5.4 ความสามารถในการใชท้ ักษะชีวิต
6. คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์
6.1 มีวนิ ัย
6.2 ใฝ่เรยี นรู้
6.3 มุง่ มัน่ ในการทำงาน
7. กิจกรรมการเรยี นรู้
หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 6 เร่อื ง My Free Time
การจดั กิจกรรมการเรยี น
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 6 เรอื่ ง My F
รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหัสวชิ า อ13101 หนว่ ยย่อยที่ 1 เรือ่ ง Hobbie
ลำดับที่ จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ ข้ันตอนการจดั เวลา
การเรยี นรู้ ที่ใช้
กิจกรรมค
1. 1. การบอกชื่อเคร่ือง ข้นั นำ 2 นาที 1. ครูทักทายนักเรียนป
ดนตรไี ด้ บอกหวั ข้อบทเรียนท่จี
น้ี
2. ครถู าม จากทน่ี กั เรยี
ได้ฟังช่ือเรอื่ งในวันน้แี ล
ไดไ้ หมวา่ เราจะไดเ้ รยี น
ในวันนี้?
3. ครแู จง้ จุดประสงคก์
8 นาที 4. ครทู บทวนเก่ยี วกบั เ
นกั เรียนได้เรียนร้มู าแล
ภาพคำศัพท์ชุด Musica
Instruments ครใู ช้คำถ
T: What’s this?
Ss: It’s a/an ……………
5. ครคู ดั แยกเครือ่ งดน
ไม่ร้จู ักออกมา
511
นรู้ ชั้นประถมศึกษาปที ี่ 3
Free Time จำนวน 14 ชว่ั โมง
es แผนการจดั การเรยี นรู้ที่ 9 เรอื่ ง Enjoying Music จำนวน 1 ช่วั โมง
แนวการจัดการเรียนรู้ สื่อการเรยี นรู้ การประเมนิ
การเรียนรู้
ครู กจิ กรรมนักเรยี น 1. สื่อ
PowerPoint
ปลายทางและ
จะเรียนชั่วโมง
ยนปลายทาง 1. นกั เรยี นตอบช่อื เรื่องท่จี ะเรยี น
ล้ว พอจะเดา
นเร่อื งอะไรกนั
การเรยี นรู้ 2. นกั เรยี นฟังและปฏบิ ัติตามครู
เครือ่ งดนตรที ี่ 3. นักเรยี นดภู าพและตอบคำถามครู 2. บัตรภาพ
ล้ว โดยใช้บัตร คำศัพทช์ ดุ
al Musical
ถาม Instrument
……
นตรีทน่ี ักเรยี น
512
ลำดับที่ จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ ขั้นตอนการจัด เวลา กิจกรรมค
การเรียนรู้ ทใี่ ช้
2. 2. การออกเสยี งคำศัพท์ 1. ครสู อนคำศัพท์เรียก
เครื่องดนตรีได้การบอก ขั้นสอน 20 นาที ดนตรโี ดยใช้บตั รภาพค
ชอ่ื เครือ่ งดนตรีได้ ออกมา จากการทบทว
ข้างต้น
2. ครทู บทวนการใช้คำ
Can you play the …
Yes, I can. / No, I ca
กบั เครื่องดนตรที ี่ได้ทบ
เรียนรู้ไปแลว้ ในบัตรภา
Musical Instrument
T: Can you play the
S: Yes, I can. (กรณ
S: No, I can’t. (กรณ
3. ครสู อนการใช้ประโย
Can she/he play th
Yes, she/he can. / N
can’t.
ค่มู ือครแู ละแผนการจัดการเรยี นรู้ ระดบั ประถมศึกษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
แนวการจดั การเรียนรู้ สอื่ การเรียนรู้ การประเมิน
การเรยี นรู้
ครู กิจกรรมนักเรยี น 1. บตั รภาพ
1. นกั เรยี นฝึกออกเสียงตามครู คำศัพทช์ ดุ
กชือ่ เคร่อื ง Musical
คำศัพท์ทีแ่ ยก Instruments
วนในข้อ 2 2. สือ่
PowerPoint
ำถาม 2. นักเรียนอา่ นออกตามครู 3. บตั รภาพชุด
……..… ? I Can Do It.
an’t.
บทวนและ
าพคำศัพทช์ ุด
ts
e drums?
ณีที่เลน่ ได้)
ณที ่ีเลน่ ไม่ได)้
ยค 3. นักเรยี นอ่านออกเสยี งตามครู
he violin?
No, she/he
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 6 เร่อื ง My Free Time
ลำดบั ท่ี จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้ ขนั้ ตอนการจัด เวลา กจิ กรรมค
การเรยี นรู้ ทีใ่ ช้
3. 3. ถาม-ตอบเพ่อื ขอและ 1. ครใู หน้ กั เรยี นทั้งหม
ใหข้ อ้ มูลเกีย่ วกบั เครือ่ ง ขน้ั ปฏิบตั ิ 15 นาที โครงสร้างประโยค โดย
ดนตรีทีก่ ำหนดได้ ภาพชดุ I Can Do It.
ทีม่ เี ครื่องหมายถูก
นกั เรียนจับกลุ่ม กลุ่มล
เปล่ียนกันถาม-ตอบ เช
S1: Who can play t
S2: I can play the …
S3: He/She can pla
2. ครูสังเกตการพดู ถาม
นกั เรยี นโดยใชแ้ บบปร
4. 4. ถาม-ตอบเพอ่ื ขอและ ข้ันสรุป 10 นาที 1. ครใู หน้ ักเรียนทำใบง
ใหข้ ้อมลู เกย่ี วกับเครือ่ ง Who Can Play?
ดนตรีทีก่ ำหนดได้ 2. นักเรียนอา่ นประโย
คำตอบท้ังหมดในใบงา
Who Can Play? พร้อ
3. ครูและนักเรียนชว่ ย
บทเรียน และให้นักเรยี
คิดเห็นอีกครง้ั
513
แนวการจัดการเรยี นรู้ ส่อื การเรยี นรู้ การประเมนิ
การเรียนรู้
ครู กิจกรรมนักเรยี น
มดฝึกพูดตาม - นักเรียนรว่ มกนั ทำกจิ กรรม - ใบงานท่ี 9 เร่อื ง - ครสู งั เกตการ
ยแจกบัตร Who Can Play? พดู ถามตอบของ
ละ 3 คน นกั เรยี นโดยใช้
ช่น แบบประเมนิ
the ……..? ที่ 2
………….…. .
ay the ……….
มตอบของ
ระเมนิ ท่ี 2
งานที่ 9 เรื่อง 1. นกั เรียนทำใบงานที่ 9 เรื่อง - ครูสังเกตการณ์
Who Can Play? พูดสนทนาของ
นักเรยี น ใชแ้ บบ
ยคคำถามและ 2. นกั เรยี นตรวจคำตอบพรอ้ มกัน ประเมนิ ท่ี 2
านท่ี 9 เรือ่ ง
อมกัน
ยกนั สรุป
ยนแสดงความ
514 คู่มือครูและแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรียนที่ 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)
8. สอ่ื การเรยี นร้/ู แหล่งเรยี นรู้
1) บตั รภาพคำศัพทช์ ุด Musical Instruments
2) บัตรภาพชดุ I Can Do It
3) ใบงานที่ 9 เรอ่ื ง Who Can Play?
9. การประเมนิ ผลรวบยอด
ช้ินงานหรือภาระงาน
1) การออกเสยี งคำศัพท์
2) ความถูกตอ้ งของการทำใบงาน
สิง่ ทีต่ ้องการวดั /ประเมนิ วิธกี าร *เคร่ืองมือ เกณฑ์การประเมนิ
ด้านความรู้ ความเขา้ ใจ (K) - ตรวจสอบความถกู - ใบงานท่ี 9 เรอื่ ง ผา่ นเกณฑ์
1. การบอกชื่อเคร่ืองดนตรีได้ ตอ้ งในการทำใบงาน Who Can Play? การประเมิน
2. การออกเสียงคำศัพท์เครื่อง รอ้ ยละ 80 ขึน้ ไป
ดนตรไี ด้
ผา่ นเกณฑ์
ดา้ นทกั ษะ/กระบวนการ (P) - สงั เกตการพูดประโยค - แบบประเมินที่ 2 การประเมนิ
- ถาม-ตอบเพอื่ ขอและให้ขอ้ มลู ถาม-ตอบเกย่ี วกับ รอ้ ยละ 80 ข้นึ ไป
เก่ียวกบั เคร่อื งดนตรที ก่ี ำหนดได้ เคร่ืองดนตรี ผา่ นเกณฑ์
การประเมินระดับ
ด้านคณุ ลักษณะ เจตคติ คา่ นิยม (A) - ประเมนิ ความมี - แบบประเมนิ ท่ี 9 คุณภาพ “ผา่ น”
- ต้งั ใจเรียนพยายามและสนใจเข้า วินยั ความใฝ่เรยี นรู้ ผ่านเกณฑ์
การประเมินระดบั
รว่ มกิจกรรมการเรยี นรู้ และความมงุ่ ม่ันใน คุณภาพ “ผ่าน”
การทำงาน ผา่ นเกณฑ์
การประเมนิ ระดบั
สมรรถนะสำคญั ของผเู้ รียน - ประเมนิ ความสามารถ - แบบประเมนิ ที่ 10 คุณภาพ “ผ่าน”
1. ความสามารถในการสอ่ื สาร ในการสือ่ สารการคดิ
2. ความสามารถในการคดิ และการแกป้ ญั หา
3. ความสามารถในการแกป้ ัญหา
4. ความสามารถในการใชท้ ักษะ
ชีวิต
คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์ - ประเมินความ - แบบประเมินท่ี 9
1. มวี นิ ยั มีวินัย ความใฝ่เรยี นรู้
2. ใฝเ่ รยี นรู้ และความม่งุ มั่นใน
3. มงุ่ มน่ั ในการทำงาน การทำงาน
* หมายเหตุ: ดูแบบประเมินในภาคผนวก ก
หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 6 เรอื่ ง My Free Time 515
10. บันทกึ ผลหลังสอน*
ผลการจัดการเรียนการสอน
............................................................................................................................. .................................................
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .................................................
ความสำเรจ็
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .................................................
............................................................................................................................. .................................................
ปญั หาและอปุ สรรค
.............................................................................................................................................................. ................
.................................................................................................................. ............................................................
............................................................................................................................. .................................................
ขอ้ จำกัดการใชแ้ ผนการจัดการเรียนรู้ และขอ้ เสนอแนะ/แนวทางการปรับปรงุ แกไ้ ข
............................................................................................................................. .................................................
...................................................................................................................................................... ........................
............................................................................................................................. .................................................
*หมายเหตุ: ดูแนวคำถามการบันทึกผลหลังสอนสำหรบั ครูในภาคผนวก ค
ลงชื่อ......................................................ผ้สู อน
(..........................................................)
วนั ท่ี .......... เดอื น ..................... พ.ศ. .............
11. ความคดิ เหน็ /ขอ้ เสนอแนะของผู้บริหารหรือผูท้ ีไ่ ด้รับมอบหมาย
............................................................................................................................. .................................................
.................................................................................................................................................... ..........................
........................................................................................................ ......................................................................
ลงช่อื ...................................................... ผตู้ รวจ
(..........................................................)
วนั ที่ .......... เดือน ..................... พ.ศ. .............
516 คมู่ อื ครูและแผนการจัดการเรยี นรู้ ระดบั ประถมศึกษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)
ใบงานที่ 9 เรื่อง Who Can Play?
หน่วยการเรยี นรูท้ ่ี 6 เร่ือง My Free Time
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 9 เร่ือง Enjoying Music
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ13101 ภาคเรยี นท่ี 2 ชนั้ ประถมศึกษาปที ี่ 3
Instructions: Look at the pictures and write the dialogues following
the structure below.
คำชแี้ จง: จากภาพจงเขยี นบทสนทนาตามโครงสรา้ งท่กี ำหนดให้
Who can play the ______?
He/She can play the _______ .
ตวั อย่าง Who can play the flute?
1. He can play the flute
2.
3.
4.
5.
ช่ือ__________________สกลุ ________________ชนั้ __________เลขท่ี______
หน่วยการเรียนร้ทู ่ี 6 เร่ือง My Free Time 517
เฉลยใบงานที่ 9 เรอื่ ง Who Can Play?
หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 6 เรอ่ื ง My Free Time
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 9 เร่อื ง Enjoying Music
รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหัสวิชา อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ช้นั ประถมศึกษาปที ี่ 3
Instructions: Look at the pictures and write the dialogues following
the structure below.
คำชีแ้ จง: จากภาพจงเขยี นบทสนทนาตามโครงสรา้ งท่ีกำหนดให้
Who can play the ______?
He/She can play the _______ .
ตัวอย่าง Who can play the flute?
He can play the flute
1. Who can play the bass?
She can play the bass.
2. Who can play the piano?
He can play the piano.
W3. ho can play the guitar?
She can play the guitar.
W4. ho can play the trumpet?
He can play the trumpet.
W5. ho can play the maracas?
She can play the maracas.
518 ค่มู ือครแู ละแผนการจดั การเรียนรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรียนที่ 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
ส่อื สำหรบั ครู
บตั รภาพคำศัพทช์ ุด Musical Instruments
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 6 เรอ่ื ง My Free Time
แผนการจดั การเรียนร้ทู ่ี 9 เร่อื ง Enjoying Music
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ13101 ภาคเรยี นท่ี 2 ช้นั ประถมศึกษาปที ี่ 3
clarinet
แหล่งอ้างอิง: http://conrad-eletronic.co.uk
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 6 เรอ่ื ง My Free Time 519
ส่ือสำหรับครู
บตั รภาพคำศพั ทช์ ดุ Musical Instruments
หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 6 เรอื่ ง My Free Time
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 9 เร่ือง Enjoying Music
รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหสั วชิ า อ13101 ภาคเรียนที่ 2 ช้ันประถมศึกษาปที ่ี 3
maracas
แหลง่ อ้างองิ : จากสื่อ 60 พรรษา สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี
520 คู่มอื ครูและแผนการจดั การเรียนรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
ส่ือสำหรับครู
บัตรภาพคำศัพทช์ ุด Musical Instruments
หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 6 เรอื่ ง My Free Time
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 9 เรอ่ื ง Enjoying Music
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหสั วิชา อ13101 ภาคเรียนท่ี 2 ช้นั ประถมศึกษาปที ่ี 3
tambourin
eแหล่งอา้ งอิง: http://www.drumcenternh.com
หนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 6 เร่อื ง My Free Time 521
สอ่ื สำหรบั ครู
บตั รภาพคำศพั ทช์ ุด Musical Instruments
หนว่ ยการเรียนร้ทู ี่ 6 เร่ือง My Free Time
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 เรอื่ ง Enjoying Music
รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหสั วชิ า อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ชนั้ ประถมศกึ ษาปที ี่ 3
flute
แหลง่ อา้ งอิง: http://jupiterinstrument.fr
522 คู่มอื ครแู ละแผนการจัดการเรียนรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
ส่อื สำหรบั ครู
บตั รภาพคำศพั ท์ชดุ Musical Instruments
หน่วยการเรียนร้ทู ี่ 6 เร่อื ง My Free Time
แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 9 เร่ือง Enjoying Music
รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหัสวิชา อ13101 ภาคเรยี นท่ี 2 ช้นั ประถมศกึ ษาปที ี่ 3
drums
แหลง่ อา้ งอิง: http://letsfixit.co.uk
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 6 เร่ือง My Free Time 523
สื่อสำหรบั ครู
บัตรภาพคำศัพทช์ ุด Musical Instruments
หน่วยการเรยี นรูท้ ี่ 6 เร่อื ง My Free Time
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 9 เรื่อง Enjoying Music
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ชั้นประถมศกึ ษาปที ี่ 3
piano
แหลง่ อา้ งองิ : http://jfb-levage.com
524 คู่มือครแู ละแผนการจัดการเรียนรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
ส่อื สำหรับครู
บตั รภาพคำศัพทช์ ุด Musical Instruments
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 6 เร่ือง My Free Time
แผนการจัดการเรียนรทู้ ่ี 9 เรื่อง Enjoying Music
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหสั วชิ า อ13101 ภาคเรยี นท่ี 2 ชั้นประถมศึกษาปที ่ี 3
trumpet
แหล่งอา้ งองิ : http://schillerinstruments.com
หนว่ ยการเรียนรูท้ ่ี 6 เรือ่ ง My Free Time 525
สอื่ สำหรบั ครู
บตั รภาพคำศพั ทช์ ุด Musical Instruments
หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 6 เรื่อง My Free Time
แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 9 เร่อื ง Enjoying Music
รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหัสวชิ า อ13101 ภาคเรียนที่ 2 ช้ันประถมศึกษาปที ่ี 3
guitar
แหลง่ อ้างอิง: http://wdyl.com
526 คู่มอื ครแู ละแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรียนท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
สอ่ื สำหรบั ครู
บัตรภาพคำศพั ทช์ ดุ Musical Instruments
หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 6 เร่ือง My Free Time
แผนการจัดการเรยี นรู้ที่ 9 เรือ่ ง Enjoying Music
รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหสั วิชา อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ชน้ั ประถมศกึ ษาปที ี่ 3
violin
แหล่งอ้างอิง: http://softicons.com
หนว่ ยการเรียนร้ทู ่ี 6 เรื่อง My Free Time 527
ส่ือสำหรับครู
บตั รภาพคำศพั ท์ชดุ Musical Instruments
หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 6 เรอื่ ง My Free Time
แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 9 เรอื่ ง Enjoying Music
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหสั วิชา อ13101 ภาคเรยี นท่ี 2 ชน้ั ประถมศกึ ษาปที ่ี 3
bass
แหล่งอ้างอิง: http://www.softicons.com
528 คมู่ ือครแู ละแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรียนที่ 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)
ส่ือสำหรบั ครู
บัตรภาพคำศพั ทช์ ุด Musical Instruments
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 6 เรอื่ ง My Free Time
แผนการจัดการเรียนรทู้ ี่ 9 เร่ือง Enjoying Music
รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหสั วิชา อ13101 ภาคเรียนที่ 2 ชน้ั ประถมศึกษาปที ่ี 3
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 6 เรอ่ื ง My Free Time 529
ส่อื สำหรบั ครู
บัตรภาพคำศพั ท์ชดุ Musical Instruments
หน่วยการเรียนรูท้ ่ี 6 เร่ือง My Free Time
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 9 เรือ่ ง Enjoying Music
รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหสั วิชา อ13101 ภาคเรียนท่ี 2 ชัน้ ประถมศึกษาปที ่ี 3
530 คมู่ ือครแู ละแผนการจัดการเรียนรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรียนท่ี 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)
สอื่ สำหรบั ครู
บัตรภาพคำศพั ท์ชดุ Musical Instruments
หนว่ ยการเรียนร้ทู ี่ 6 เรอ่ื ง My Free Time
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 9 เร่อื ง Enjoying Music
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหสั วิชา อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ชนั้ ประถมศกึ ษาปที ี่ 3
หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 6 เร่ือง My Free Time 531
ส่ือสำหรบั ครู
บตั รภาพคำศพั ท์ชดุ Musical Instruments
หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 6 เร่ือง My Free Time
แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 9 เร่ือง Enjoying Music
รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหสั วชิ า อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ชัน้ ประถมศกึ ษาปที ่ี 3
532 ค่มู ือครแู ละแผนการจัดการเรียนรู้ ระดบั ประถมศกึ ษา ภาคเรียนท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
สื่อสำหรบั ครู
บัตรภาพคำศพั ท์ชุด Musical Instruments
หน่วยการเรียนร้ทู ี่ 6 เร่อื ง My Free Time
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 เร่ือง Enjoying Music
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหสั วชิ า อ13101 ภาคเรียนที่ 2 ช้นั ประถมศึกษาปที ่ี 3