The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

คู่มือครูและแผนการจัดการเรียนรู้_ภาษาอังกฤษ_ป.3_ภาคเรียนที่_2_2564-09192038

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by kosit.por, 2022-09-21 03:01:25

คู่มือครูและแผนการจัดการเรียนรู้_ภาษาอังกฤษ_ป.3_ภาคเรียนที่_2_2564-09192038

คู่มือครูและแผนการจัดการเรียนรู้_ภาษาอังกฤษ_ป.3_ภาคเรียนที่_2_2564-09192038

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 4 เรื่อง Food and Drinks 61

เฉลยใบงานท่ี 4 เรื่อง Survey
หนว่ ยการเรียนร้ทู ่ี 4 เรอื่ ง Food and Drinks
แผนการจดั การเรียนรูท้ ี่ 4 เรอื่ ง My Favourite Fruit
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ13101 ภาคเรียนท่ี 2 ชน้ั ประถมศึกษาปที ่ี 3

Instructions: Ask your friends about their favourite fruits. Then, write their
names and fruits in the table.

ขั้นตอนการทำกจิ กรรม: 1. นกั เรียนเดนิ ถามเพอ่ื นโดยใชโ้ ครงสรา้ ง What is your
favourtite fruit? และตอบคำถามโดยใช้ I like ____

2. เขยี นช่ือเพอื่ นและชอ่ื ผลไม้ทเ่ี พอ่ื นชอบในหวั ข้อทก่ี ำหนดให้
ในตาราง

Tom : What is your favourite fruit?

Cream : A watermelon.

Number Names Fruits
0 Cream watermelon
1
2
3
4
5

คำตอบขึน้ อยู่กับดุลยพินจิ ของครูผูส้ อน

62 คู่มอื ครแู ละแผนการจดั การเรียนรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)

สือ่ สำหรับครู
บตั รภาพชดุ My Favourite Fruit
หน่วยการเรยี นรทู้ ่ี 4 เร่ือง Food and Drinks
แผนการจัดการเรียนรทู้ ี่ 4 เร่ือง My Favourite Fruit
รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหสั วิชา อ13101 ภาคเรียนที่ 2 ชั้นประถมศกึ ษาปที ี่ 3

แหลง่ อา้ งอิง: จากสอ่ื 60 พรรษา สมเดจ็ พระเทพรตั นราชสุดาฯ สยามบรมราชกมุ ารี

หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 4 เรือ่ ง Food and Drinks 63

แผนการจัดการเรยี นร้ทู ่ี 5 เรื่อง Fruits and Vegetables (1)

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 4 เรือ่ ง Food and Drinks

หน่วยย่อยที่ 2 เรอ่ื ง Fruits

รหสั วชิ า อ13101 รายวชิ า ภาษาอังกฤษ กลุ่มสาระการเรียนรูภ้ าษาต่างประเทศ

ชั้นประถมศึกษาปีท่ี 3 ภาคเรียนท่ี 2 เวลา 1 ชั่วโมง

1. มาตรฐานการเรียนร/ู้ ตัวช้ีวดั

สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสือ่ สาร

มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดง

ความคดิ เห็นอย่างมเี หตผุ ล

ตวั ชว้ี ดั ป.3/2 อ่านออกเสียงคำ สะกดคำ อ่านกลุ่มคำ ประโยค และบทพูดเข้าจังหวะ

(chant) งา่ ย ๆ ตามหลกั การอ่าน

ตัวช้ีวัด ป.3/3 เลอื ก/ระบภุ าพ หรอื สัญลักษณ์ตรงตามความหมายของกลุ่มคำและประโยค

ท่ฟี งั

มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารแสดง

ความรู้สึกและความคิดเห็นอยา่ งมปี ระสทิ ธภิ าพ

ตวั ชว้ี ัด ป.3/1 พดู โตต้ อบดว้ ยคำ สั้น ๆ งา่ ย ๆ ในการส่ือสารระหว่างบุคคลตามแบบท่ีฟัง

มาตรฐาน ต 1.3 นำเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในเรื่อง ต่าง ๆ

โดยการพดู และการเขยี น

ตัวชว้ี ดั ป.3/2 จดั หมวดหมู่คำ ตามประเภทของบุคคล สตั ว์ และสิ่งของตามที่ฟังหรืออา่ น

สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม

มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษาและ

นำไปใช้ไดอ้ ย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ

ตวั ชี้วัด ป.3/3 เข้าร่วมกิจกรรมทางภาษาและวฒั นธรรมท่เี หมาะกบั วยั

สาระท่ี 3 ภาษากับความสัมพันธก์ บั กลุ่มสาระการเรียนรู้อ่นื

มาตรฐาน ต 3.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในการเชื่อมโยงความรู้กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นและ

เปน็ พ้นื ฐานในการพัฒนา แสวงหาความรู้ และเปดิ โลกทัศนข์ องตน

ตัวชี้วดั ป.3/1 บอกคำศัพทท์ ่ีเกี่ยวข้องกบั กลุม่ สาระการเรยี นรู้อน่ื

2. สาระสำคญั /ความคิดรวบยอด
ในการเรียนภาษาอังกฤษ การเรยี นร้คู ำศัพท์และโครงสร้างไวยากรณ์ต่าง ๆ จะช่วยให้นกั เรียนสามารถ

อ่านและเข้าใจเน้ือเรื่องที่อ่านได้ดีและเป็นพื้นฐานในการใช้ภาษาอังกฤษเพื่อการสื่อสารในระดบั ทีส่ ูงขึน้ อีกทงั้
ยงั นำไปใช้ใหเ้ กดิ ประโยชน์ในชีวติ ประจำวันไดเ้ ป็นอยา่ งดี

64 คู่มือครแู ละแผนการจดั การเรียนรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)

3. จุดประสงค์การเรียนรู้
3.1 ดา้ นความรู้ ความเข้าใจ (K)
1) บอกความหมายของประโยคถาม- ตอบเกี่ยวกบั ผักและผลไม้ได้
2) ออกเสยี งประโยคถาม- ตอบทีเ่ ก่ียวกับผักและผลไม้ได้
3.2 ทกั ษะ/กระบวนการ (P)
- พูดถาม-ตอบโดยใช้คำศัพท์เก่ยี วกับผลไมท้ ่ีกำหนดได้
3.3 ดา้ นคณุ ลกั ษณะ เจตคติ ค่านยิ ม (A)
- ต้ังใจเรียนพยายามและสนใจเข้ารว่ มกจิ กรรมการเรยี นรู้

4. สาระการเรียนรู้ fruit, apple, banana, papaya, orange, watermelon, pomelo,
คำศัพท์ทบทวน mangosteen, strawberry, pear, peach, kiwi fruit,
คำศพั ทใ์ หม่ -
โครงสร้างประโยค What is it?
It’s a/an _________ .
หนา้ ทีท่ างภาษา Is it a fruit or a vegetable?
It’s a fruit.
It’s a vegetable.
An orange is a fruit.
A chilli is a vegetable.
การขอและให้ขอ้ มูลเกย่ี วกบั ผักและผลไม้
(Asking for and giving for information about fruits and vegetables)

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
5.1 ความสามารถในการส่ือสาร
5.2 ความสามารถในการคิด
5.3 ความสามารถในการแกป้ ัญหา
5.4 ความสามารถในการใช้ทักษะชวี ติ

6. คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
6.1 มวี ินัย
6.2 ใฝเ่ รยี นรู้
6.3 มุ่งม่นั ในการทำงาน

7. กจิ กรรมการเรียนรู้

หน่วยการเรยี นรูท้ ่ี 4 เร่ือง Food and Drinks

การจดั กจิ กรรมการเรียน
หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 4 เรอ่ื ง Food
รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหัสวิชา อ13101 หนว่ ยย่อยท่ี 2 เรื่อง Fruits แผนก

ลำดบั ท่ี จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้ ขน้ั ตอนการจดั เวลา
การเรยี นรู้ ท่ีใช้ กจิ กรร
1. 1. ออกเสียงคำศัพท์ท่ี
เก่ยี วกับผลไม้ได้ ข้ันนำ 5 นาที 1. ครทู กั ทายนักเรยี
บอกหัวข้อบทเรยี น
น้ี
2. ครถู าม จากทนี่ กั
ไดฟ้ งั ช่ือเรอื่ งในวันน
ไดไ้ หมวา่ เราจะได้เร
ในวนั นี้?
3. ครูแจง้ จดุ ประสง

5 นาที 4. ครูทบทวนคำศัพ
banana, papaya,
watermelon, โดย
คำศัพท์ทลี ะภาพ

2. 2. ออกเสียงประโยค ขัน้ สอน 25 นาที 1. ครูนำภาพตา่ ง ๆ
ถาม- ตอบท่เี ก่ยี วกับผัก จากนน้ั ใหน้ กั เรยี นอ
และผลไม้ได้ pomelo, mangos
strawberry, pear,
fruit.

65

นรู้ ชัน้ ประถมศึกษาปีท่ี 3
and Drinks จำนวน 13 ช่วั โมง
การจดั การเรยี นรทู้ ี่ 5 เรือ่ ง Fruits and Vegetables (1) จำนวน 1 ชัว่ โมง

แนวการจดั การเรียนรู้ ส่อื การเรยี นรู้ การประเมิน
การเรยี นรู้
รมครู กิจกรรมนักเรียน

ยนปลายทางและ
นท่จี ะเรียนชว่ั โมง

กเรียนปลายทาง 1. นกั เรยี นตอบชอ่ื เรื่องทจ่ี ะเรยี น
นแี้ ลว้ พอจะเดา
รียนเรือ่ งอะไรกัน

งค์ 2. นักเรียนฟังและปฏบิ ัตติ ามครู - สือ่

พท์ fruit, apple, 3. นกั เรียนพดู และออกเสยี งคำศัพท์ PowerPoint

, orange, ตามครู

ยครูให้ดูภาพ

ไปตดิ บนกระดาน 1. นักเรียนออกเสียงคำศัพทต์ ามครู 1. สื่อ
อ่านคำศัพท์ PowerPoint
steen,
, peach, kiwi

66

ลำดบั ที่ จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ ขั้นตอนการจดั เวลา
การเรียนรู้ ทใี่ ช้ กิจกรร

2. ครูชูบตั รภาพผล
ถามนักเรยี น What
นักเรียนใชป้ ระโยค
____ ในการตอบ ถ
ไหนตอบไม่ได้ นกั เร
ชว่ ยกนั ตอบแทน ท
3. ครอู ธิบายโครงส
What is it?
It’s a/an ___(ผลไ
Is it a fruit or a v
It’s a fruit.
It’s a vegetable.
An orange is a fr
A chilli is a veget
4. ครสู อนการใช้ปร
(fruits ) + is + a
(Vegetable) + is +
ตวั อย่างประโยค
An orange is a fr
A chilli is a veget
5. จากนัน้ ครู เปล่ยี
อื่น ใหน้ ักเรียนพูดต

ค่มู ือครแู ละแผนการจัดการเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นที่ 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)

แนวการจัดการเรียนรู้ สื่อการเรยี นรู้ การประเมิน
การเรียนรู้
รมครู กจิ กรรมนกั เรยี น 2. สือ่
ลไมท้ ลี ะภาพและ 2. นักเรยี นฟังครูออกเสียงคำศัพท์ PowerPoint - สงั เกต
t’s this? โดย ระบุความแตกต่างของ word stress - แบบ
3. สือ่ ประเมนิ ที่ 3
It’s a/an ศพั ท์ภาษาอังกฤษตามหลักการ PowerPoint การพดู
ถ้านกั เรยี นคน ออกเสยี ง โต้ตอบตาม
รยี นคนทเ่ี หลอื สถานการณ์ที่
ทำจนครบทุกภาพ กำหนดให้
สรา้ งประโยค 3. นกั เรียนพดู และออกเสยี งคำศพั ท์

ตามครู.
ไม)้ ______ .
vegetable?

ruit.
table.
ระโยค 4. นกั เรยี นออกเสียงประโยคตามครู
fruit.
+ a vegetable.

ruit. 5. นักเรยี นตอบคำถามโดยดูภาพท่ี
table. ปรากฏ
ยนเป็นภาพชนิด
ตาม

หนว่ ยการเรยี นรูท้ ่ี 4 เร่ือง Food and Drinks

ลำดับที่ จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ ขั้นตอนการจดั เวลา

3. 3. บอกความหมายของ การเรยี นรู้ ท่ีใช้ กิจกรร
ประโยคถาม-ตอบ
เกีย่ วกบั ผักและผลไม้ได้ ขน้ั ปฏบิ ัติ 5 นาที 1. ครใู ห้นกั เรยี นยนื

ตามภาพท่ีครกู ำหน

What is it?

It’s a/an ___(ผลไ

Is it a fruit or a v

It’s a fruit.

It’s a vegetable.

(ทกั ษะการพูด)

4. 4. ต้ังใจเรียนพยายาม ขั้นสรปุ 10 นาที 1. ครูใหน้ กั เรียนทำ
และสนใจเข้ารว่ ม การเขยี น)
กจิ กรรมการเรยี นรู้ 2. ครูและนักเรียนรว่
และ สรุปบทเรยี น
**ครสู อดแทรกประ
และรบั ประทานอาห
3. ครปู ระเมินนักเร
ประเมินคุณลกั ษณะ
และสมรรถนะสำคัญ

67

แนวการจัดการเรียนรู้ ส่ือการเรียนรู้ การประเมนิ
การเรียนรู้
รมครู กจิ กรรมนกั เรยี น
นขนึ้ พูดประโยค 1. นักเรียนจับคแู่ ละผลกั กัน
นดให้จำนวน 4 ข้อ ถาม-ตอบโดยใชโ้ ครงสร้าง

What is it?
ไม)้ ______ . It’s a/an ___(ผลไม)้ ______ .
vegetable? Is it a fruit or a vegetable?

It’s a fruit.
It’s a vegetable.

ำใบงาน (ทักษะ 1. นักเรยี นทำใบงานท่ี 5 เรอื่ ง Is It - ใบงานที่ 5 - ตรวจใบงาน
a Fruit or a Vegetable? เรอื่ ง Is It a - แบบประเมิน
Fruit or a ท่ี 9 และ 10
วมกันเฉลยใบงาน 2. นกั เรียนตรวจใบงาน Vegetable? ประเมิน
คุณลกั ษณะ
ะโยชน์ของผลไม้ อนั พงึ ประสงค์
หารให้ครบ 5 หมู่**
รียนโดยใช้แบบ
ะอันพงึ ประสงค์
ญของผู้เรยี น

68 คู่มือครูและแผนการจัดการเรียนรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)

8. สอ่ื การเรียนร้/ู แหล่งเรยี นรู้
1) ใบงานที่ 5 เร่ือง Is It a Fruit or Vegetable?
2) ใบความรู้ท่ี 2 เร่ือง Fruits and Vegetables
3) ส่ือ PowerPoint เร่ือง Fruits and Vegetables

9. การประเมนิ ผลรวบยอด
ชิน้ งานหรือภาระงาน
1) ใบงานท่ี 5 เร่อื ง Is It a Fruit or Vegetable?
2) ความถูกตอ้ งของการทำใบงาน

สงิ่ ทตี่ ้องการวัด/ประเมิน วธิ กี าร *เครอื่ งมือ เกณฑ์การประเมิน

ด้านความรู้ ความเขา้ ใจ (K) - ประเมินการจดั - แบบประเมนิ ที่ 2 ผา่ นเกณฑ์การประเมนิ

1. บอกความหมายของประโยค หมวดหมู่ผกั /ผลไมใ้ น ร้อยละ 80 ขน้ึ ไป

ถาม- ตอบเก่ยี วกบั ผกั และ ใบงานท่ี 1 และเติมบท

ผลไม้ได้ สนทนาในใบงานท่ี 2

2. ออกเสยี งประโยคถาม-

ตอบทีเ่ กยี่ วกับผักและผลไม้ได้

ดา้ นทักษะ/กระบวนการ (P) - ตรวจสอบความถูก - ใบงานท่ี 5 เรอ่ื ง Is It ผา่ นเกณฑ์การประเมิน

- พูดถาม-ตอบโดยใช้คำศัพท์ ต้องในการพูดตาม a Fruit or Vegetable? ร้อยละ 80 ขนึ้ ไป

เก่ยี วกบั ผลไม้ทกี่ ำหนดได้ โครงสรา้ ง

ดา้ นคณุ ลักษณะ เจตคติ - ประเมินความมีวินยั - แบบประเมินที่ 9 ผ่านเกณฑ์การประเมิน

ค่านยิ ม (A) ความใฝ่เรยี นรู้ และ ระดับคุณภาพ “ผา่ น”

- ตัง้ ใจเรยี นพยายามและ ความมุ่งม่นั ในการ

สนใจเขา้ ร่วมกิจกรรม ทำงาน

การเรียนรู้

สมรรถนะสำคัญของผ้เู รยี น - ประเมนิ ความสามารถ - แบบประเมินที่ 10 ผ่านเกณฑ์การประเมนิ

1. ความสามารถในการสื่อสาร ในการส่ือสาร การคดิ ระดบั คุณภาพ “ผ่าน”

2. ความสามารถในการคดิ และการแก้ปญั หา

3. ความสามารถใน

การแก้ปัญหา

4. ความสามารถในการใช้

ทักษะชีวติ

คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์ - ประเมินความมีวินยั - แบบประเมนิ ที่ 9 ผ่านเกณฑ์ประเมนิ

1. มวี นิ ยั ความใฝเ่ รียนรู้ และ ระดบั คุณภาพ “ผ่าน”

2. ใฝเ่ รยี นรู้ ความม่งุ ม่นั ในการทำงาน

3. มุ่งมั่นในการทำงาน

* หมายเหตุ: ดูแบบประเมนิ ในภาคผนวก ก

หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 4 เร่อื ง Food and Drinks 69

10. บนั ทกึ ผลหลังสอน*
ผลการจัดการเรยี นการสอน

............................................................................................................................. .................................................
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .................................................

ความสำเร็จ
............................................................................................................................. .................................................
....................................................................................................................................................... .......................
........................................................................................................... ...................................................................

ปัญหาและอปุ สรรค
............................................................................................................................. .................................................
............................................................................................................................. .................................................
..............................................................................................................................................................................

ขอ้ จำกดั การใช้แผนการจัดการเรียนรู้ และข้อเสนอแนะ/แนวทางการปรบั ปรงุ แก้ไข
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. .................................................
............................................................................................................................. .................................................
*หมายเหตุ: ดแู นวคำถามการบนั ทกึ ผลหลังสอนสำหรบั ครูในภาคผนวก ค

ลงช่อื ......................................................ผ้สู อน
(..........................................................)

วนั ท่ี .......... เดอื น ..................... พ.ศ. .............

11. ความคดิ เห็น/ข้อเสนอแนะของผู้บริหารหรือผู้ท่ีไดร้ บั มอบหมาย
............................................................................................................................. .................................................
................................................................................. .............................................................................................
............................................................................................................................. .................................................

ลงช่อื ...................................................... ผูต้ รวจ
(..........................................................)

วันที่ .......... เดอื น ..................... พ.ศ. .............

70 คู่มอื ครแู ละแผนการจัดการเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นที่ 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)

ใบความรู้ที่ 2 เรอ่ื ง Fruits and Vegetables
หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 4 เร่อื ง Food and Drinks
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 5 เรอ่ื ง Fruits and Vegetables (1)
รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหัสวิชา อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ชนั้ ประถมศกึ ษาปที ่ี 3

โครงสรา้ งทบทวน

What is it?
It’s an apple.

Is it a fruit or a vegetable?

It’s a fruit. An apple is a fruit.

What is it?
It’s an onion.

Is it a fruit or a vegetable?
It’s a vegetable. An onion is a vegetable.

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 4 เรือ่ ง Food and Drinks 71

โครงสรา้ งใหม่

What is it?

It’s an orange.
Is it a fruit or a vegetable?

It’s a kind of fruit.
An orange is a kind of fruit.

What is it?

It’s a chilli.

Is it a fruit or a vegetable?
It’s a kind of vegetable.
A chilli is a kind of vegetable.

72 ค่มู ือครูและแผนการจัดการเรียนรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)

ใบงานท่ี 5 เรือ่ ง Is It a Fruit or a Vegetable?
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 4 เรื่อง Food and Drinks
แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 5 เรอื่ ง Fruits and Vegetables (1)
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ13101 ภาคเรียนที่ 2 ชนั้ ประถมศกึ ษาปที ่ี 3

Instructions: Write a sentence for each picture.
คำช้ีแจง: เขยี นประโยคบอกประเภทผกั และผลไม้ท่กี ำหนดใหใ้ นชอ่ งวา่ งใหต้ รงกับภาพ

ผักและผลไมท้ กี่ ำหนดให้ โดยใช้ประโยคตอ่ ไปนี้ It’s a fruit. / It’s a vegetable.

Iเชน่ t’s a fruit.

1.

2.

3.

4.

5.

ชอ่ื __________________สกลุ ________________ชัน้ __________เลขท่ี______

หน่วยการเรยี นรทู้ ่ี 4 เรอื่ ง Food and Drinks 73

เฉลยใบงานที่ 5 เร่อื ง Is It a Fruit or a Vegetable?
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 4 เร่อื ง Food and Drinks

แผนการจัดการเรียนร้ทู ่ี 5 เรอื่ ง Fruits and Vegetables (1)
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหสั วชิ า อ13101 ภาคเรยี นที่ 2 ชนั้ ประถมศกึ ษาปที ่ี 3

Instructions: Write a sentence for each picture.
คำช้แี จง: เขยี นประโยคบอกประเภทผกั และผลไมท้ ก่ี ำหนดใหใ้ นช่องวา่ งให้ตรงกบั ภาพ

ผกั และผลไมท้ ก่ี ำหนดให้ โดยใชป้ ระโยคตอ่ ไปน้ี It’s a fruit. / It’s a vegetable.

Iเช่น t’s a fruit.
I1.

t’s a vegetable.

I2. t’s a fruit.
I3. t’s a vegetable.
I4. t’s a fruit.

I5. t’s a vegetable.

74 คูม่ ือครูและแผนการจัดการเรียนรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรียนท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)

แผนการจัดการเรียนรทู้ ่ี 6 เรือ่ ง Fruits and Vegetables (2)

หน่วยการเรียนร้ทู ่ี 4 เรอ่ื ง Food and Drinks

หน่วยยอ่ ยที่ 2 เร่อื ง Fruits

รหัสวิชา อ13101 รายวชิ า ภาษาอังกฤษ กลมุ่ สาระการเรยี นรูภ้ าษาต่างประเทศ

ชัน้ ประถมศึกษาปที ่ี 3 ภาคเรยี นท่ี 2 เวลา 1 ช่ัวโมง

1. มาตรฐานการเรยี นร/ู้ ตัวชี้วดั

สาระท่ี 1 ภาษาเพ่ือการสื่อสาร

มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดง

ความคิดเห็นอยา่ งมเี หตผุ ล

ตัวช้ีวดั ป.3/2 อ่านออกเสียงคำ สะกดคำ อ่านกลุ่มคำ ประโยค และบทพูดเข้าจังหวะ

(chant) ง่าย ๆ ถกู ตอ้ งตาม หลกั การอา่ น

ตัวชี้วัด ป.3/3 เลือก/ระบภุ าพ หรอื สญั ลักษณ์ตรงตามความหมายของกลุ่มคำและประโยค

ทีฟ่ งั

มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารแสดง

ความร้สู กึ และความคดิ เห็นอย่างมีประสิทธิภาพ

ตัวชี้วดั ป.3/1 พูดโตต้ อบดว้ ยคำ สนั้ ๆ ง่าย ๆ ในการสอ่ื สารระหวา่ งบคุ คลตามแบบท่ฟี ัง

มาตรฐาน ต 1.3 นำเสนอข้อมูลข่าวสาร ความคิดรวบยอด และความคิดเห็นในเรื่องต่าง ๆ

โดยการพดู และการเขียน

ตัวชี้วัด ป.3/2 จดั หมวดหมคู่ ำ ตามประเภทของบุคคล สตั ว์ และสง่ิ ของตามทีฟ่ งั หรอื อา่ น

สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม

มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษาและ

นำไปใชไ้ ดอ้ ยา่ งเหมาะสมกับกาลเทศะ

ตัวช้ีวดั ป.3/3 เข้ารว่ มกจิ กรรมทางภาษาและวฒั นธรรมทเี่ หมาะกับวัย

สาระที่ 3 ภาษากับความสัมพนั ธ์กบั กลุ่มสาระการเรียนรู้อ่ืน

มาตรฐาน ต 3.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในการเช่ือมโยงความรู้กับกลุ่มสาระการเรยี นรู้อ่ืน และ

เป็นพนื้ ฐานในการพฒั นา แสวงหาความรู้ และเปดิ โลกทศั นข์ องตน

ตัวชว้ี ัด ป.3/1 บอกคำศพั ทท์ เี่ กย่ี วข้องกับกลมุ่ สาระการเรยี นรู้อ่ืน

2. สาระสำคญั /ความคิดรวบยอด
ในการเรียนภาษาอังกฤษ การเรยี นรคู้ ำศัพท์และโครงสร้างไวยากรณ์ต่าง ๆ จะช่วยใหน้ กั เรียนสามารถ

อ่านและเข้าใจเนื้อเร่ืองทีอ่ ่านได้ดีและเปน็ พื้นฐานในการใชภ้ าษาอังกฤษเพื่อการส่ือสารในระดับที่สูงขึ้นอีกทง้ั
ยงั นำไปใชใ้ หเ้ กดิ ประโยชน์ในชีวติ ประจำวันได้เปน็ อยา่ งดี

3. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
3.1 ดา้ นความรู้ ความเข้าใจ (K)
1) บอกความหมายของประโยคถาม-ตอบเก่ียวกับผกั และผลไมไ้ ด้
2) ออกเสยี งประโยคถาม-ตอบท่เี ก่ียวกบั ผักและผลไม้ได้

หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 4 เรอื่ ง Food and Drinks 75

3.2 ทักษะ/กระบวนการ (P)
- พดู ถาม-ตอบโดยใชค้ ำศัพทเ์ กี่ยวกบั ผลไม้ท่ีกำหนดได้

3.3 ดา้ นคุณลกั ษณะ เจตคติ ค่านยิ ม (A)
- ตงั้ ใจเรียนพยายามและสนใจเข้าร่วมกจิ กรรมการเรยี นรู้

4. สาระการเรียนรู้ -
คำศัพทท์ บทวน vegetable, cabbage, onion, tomato, potato, peas, carrot,
คำศัพท์ใหม่ lettuce, chilli
โครงสร้างประโยค Is it a fruit or a vegetable?
It’s a kind of fruit.
หนา้ ท่ที างภาษา Is it a fruit or a vegetable?
It’s a kind of vegetable.
การขอและให้ขอ้ มลู เกีย่ วกับผักและผลไม้
(Asking for and giving for information about fruits and
vegetables)

5. สมรรถนะสำคญั ของผู้เรยี น
5.1 ความสามารถในการสื่อสาร
5.2 ความสามารถในการคิด
5.3 ความสามารถในการแก้ปัญหา
5.4 ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต

6. คณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์
6.1 มวี ินัย
6.2 ใฝ่เรยี นรู้
6.3 มุ่งมัน่ ในการทำงาน

7. กิจกรรมการเรียนรู้

76

การจดั กจิ กรรมการเรียน
หนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 4 เร่ือง Food
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ13101 หน่วยย่อยท่ี 2 เร่ือง Fruits แผนก

ลำดบั ท่ี จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ ขนั้ ตอนการจัด เวลา
การเรียนรู้ ที่ใช้ กิจกรรม
1. 1. การบอกความหมาย
ของคำศัพท์ได้ ขั้นนำ 5 นาที 1. ครทู ักทายนักเรยี
และบอกหวั ขอ้ บทเ
ชั่วโมงนี้
2. ครูถาม จากที่นัก
ไดฟ้ งั ช่ือเร่ืองในวันน
เดาได้ไหมว่าเราจะไ
อะไรกนั ในวนั น้ี?
3. ครูแจ้งจดุ ประสง

5 นาที 4. ครทู บทวนคำศัพ
banana, papaya,
watermelon, pom
mangosteen, stra
pear, peach, kiw

คมู่ ือครูและแผนการจัดการเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรียนที่ 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)

นรู้ ช้นั ประถมศกึ ษาปีท่ี 3
and Drinks จำนวน 13 ชัว่ โมง
การจดั การเรยี นรู้ท่ี 6 เรอ่ื ง Fruits and Vegetables (2) จำนวน 1 ชว่ั โมง

แนวการจดั การเรียนรู้ สอ่ื การเรียนรู้ การประเมิน
การเรียนรู้
มครู กิจกรรมนักเรยี น

ยนปลายทาง
เรียนท่ีจะเรยี น

กเรียนปลายทาง 1. นักเรียนตอบชือ่ เร่ืองที่จะเรียน - สอ่ื

นแ้ี ลว้ พอจะ PowerPoint

ได้เรยี นเรื่อง

งค์ 2. นักเรยี นฟังและปฏิบตั ติ ามครู
พท์ fruit, apple, 3. นกั เรียนพูดและออกเสียง
, orange, คำศัพทต์ ามครู
melo,
awberry,
wi fruit.

หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 4 เร่ือง Food and Drinks

ลำดบั ที่ จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้ ขน้ั ตอนการจัด เวลา
การเรยี นรู้ ทใี่ ช้ กจิ กรรม
2 2. การตอบคำถาม
เกีย่ วกับเรอ่ื งทฟี่ ังและ ขน้ั สอน 25 นาที โดยครูให้ดูภาพคำศ
อา่ นข้อมลู ได้ 1. ครูนำภาพตา่ ง ๆ
กระดานจากนน้ั ให้น
คำศัพท์ vegetable
onion, tomato, p
carrot, lettuce, c
2. ครชู บู ัตรภาพผผ
ถามนกั เรียน What
นักเรยี นใช้ประโยค
ในการตอบ ทำจนค
3. ครูอธิบายโครงส
Is it a fruit or a
It’s a kind of fr
Is it a fruit or a
It’s a kind of v
4. จากนนั้ ครู เปล่ีย
อน่ื ให้นกั เรยี นพดู ต

3. 3. มีเจตคตทิ ี่ดตี ่อการใช้ ข้ันปฏบิ ัติ 5 นาที 1. ครใู ห้นักเรยี นยืน
ภาษาอังกฤษสื่อสารใน ตามภาพที่ครูกำหน
ชีวติ ประจำวัน 4-5 ข้อ

77

แนวการจัดการเรียนรู้ สื่อการเรยี นรู้ การประเมนิ
การเรียนรู้
มครู กจิ กรรมนกั เรียน - สอื่
ศัพทท์ ีละภาพ PowerPoint - สงั เกต
ๆ ไปตดิ บน 1. นักเรียนออกเสยี งคำศพั ท์ตาม
นักเรยี นอ่าน ครู
e, cabbage, 2. นกั เรยี นพูดและออกเสียง
potato, peas, คำศัพท์ตามครู
chilli
ผักทีละภาพและ 3. นกั เรียนออกเสียงประโยคตาม
t’s this? โดย ครู
It’s a/an ___
ครบทุกภาพ
สร้างประโยค 4. นักเรียนตอบคำถามโดยดูภาพ
a vegetable? ท่ีปรากฏ
ruit.
a vegetable? 5. นักเรียนตอบคำถามโดยดูภาพ
vegetable. ท่ีปรากฏ
ยนเปน็ ภาพชนดิ 6. นักเรยี นสนทนาเปน็ คู่โดยใช้
ตาม ประโยคตามโครงสรา้ ง

นขน้ึ พูดประโยค 1. นกั เรยี นจับคู่และผลักกัน - สอื่ - แบบ
นดให้จำนวน ถาม-ตอบโดยใช้โครงสร้าง PowerPoint ประเมินท่ี 3
การพดู
What is it?

78

ลำดับท่ี จุดประสงค์การเรยี นรู้ ข้ันตอนการจัด เวลา
การเรยี นรู้ ท่ใี ช้ กิจกรรม

Is it a fruit or a v
It’s a kind of frui
Is it a fruit or a v
It’s a kind of veg
(ทกั ษะการพดู )

4. 4. การเขียนประโยคตาม ขน้ั สรปุ 10 นาที 1. ครใู หน้ กั เรียนทำ
โครงสรา้ งที่กำหนดให้ เรื่อง What Is It? (
เขียน)
2. ครูและนักเรียนรว่
ใบงาน และสรุปบทเ
**ครูสอดแทรกประ
และผลไม้และรับปร
ครบ 5 หม*ู่ *
ครปู ระเมนิ นักเรยี น
ประเมนิ คุณลักษณะ
และสมรรถนะสำคญั
3. ครใู หน้ กั เรียนทำ
ตนเอง

คู่มือครแู ละแผนการจัดการเรียนรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรียนท่ี 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)

แนวการจดั การเรียนรู้ สื่อการเรียนรู้ การประเมิน
การเรยี นรู้
มครู กิจกรรมนักเรียน
โต้ตอบตาม
vegetable? It’s a/an ___(ผลไม)้ ______ . สถานการณ์ท่ี
it. Is it a fruit or a vegetable? กำหนดให้
vegetable? It’s a fruit.
getable. It’s a vegetable.

ำใบงานที่ 6 1. นักเรยี นทำใบงานที่ 6 เรอื่ ง - ใบงานท่ี 6 เร่ือง - ตรวจใบงาน
(ทักษะการ What Is It? What Is It? - แบบ
ประเมนิ ท่ี 9
วมกันเฉลย 2. นกั เรยี นตรวจใบงาน - แบบประเมนิ และ 10
เรยี น ตนเอง ประเมิน
ะโยชน์ของผกั คุณลกั ษณะ
ระทานอาหารให้ อนั พงึ
ประสงค์
นโดยใชแ้ บบ
ะอนั พงึ ประสงค์
ญของผเู้ รียน
ำแบบประเมนิ 3. นักเรยี นทำแบบประเมนิ ตนเอง

หนว่ ยการเรียนร้ทู ่ี 4 เรื่อง Food and Drinks 79

8. สือ่ การเรียนร/ู้ แหลง่ เรยี นรู้
1) บตั รภาพคำศัพทช์ ุด Vegetables
2) ใบงานท่ี 6 เร่ือง What Is It?
3) ส่อื PowerPoint เรื่อง Fruits and Vegetables

9. การประเมินผลรวบยอด
ช้นิ งานหรอื ภาระงาน
1) ใบงานท่ี 6 เรื่อง What Is It?
2) ความถูกต้องของการทำใบงาน

สิง่ ทต่ี ้องการวดั /ประเมนิ วิธกี าร *เครือ่ งมือ เกณฑก์ ารประเมิน
ผ่านเกณฑ์การประเมนิ
ด้านความรู้ ความเขา้ ใจ (K) - ประเมนิ การจดั หมวดหมู่ - แบบประเมนิ ที่ 2 ร้อยละ 80 ขึน้ ไป

1. บอกความหมายของ ผัก/ผลไมใ้ นใบงานท่ี 1 ผา่ นเกณฑ์การประเมิน
ร้อยละ 80 ขน้ึ ไป
ประโยคถาม-ตอบเกย่ี วกบั ผัก - เติมบทสนทนาในใบงาน ผ่านเกณฑ์การประเมนิ
ระดบั คุณภาพ “ผา่ น”
และผลไม้ได้ ที่ 2
ผา่ นเกณฑ์การประเมิน
2. ออกเสียงประโยคถาม-ตอบ ระดบั คุณภาพ “ผา่ น”

ทเ่ี กยี่ วกบั ผักและผลไม้ได้ ผา่ นเกณฑ์การประเมิน
ระดบั คุณภาพ “ผา่ น”
ด้านทกั ษะ/กระบวนการ (P) - ตรวจสอบความถูกต้อง - ใบงานที่ 6 เรอื่ ง What

- พูดถาม-ตอบโดยใชค้ ำศัพท์ ในการพูดตามโครงสรา้ ง Is It?

เกี่ยวกบั ผลไม้ทีก่ ำหนดได้

ดา้ นคุณลักษณะ เจตคติ - ประเมนิ ความมีวนิ ัย - แบบประเมินท่ี 9

ค่านยิ ม (A) ความใฝเ่ รยี นรู้ และ

- ต้งั ใจเรียนพยายามและ ความม่งุ ม่ันในการทำงาน

สนใจเขา้ รว่ มกจิ กรรม

การเรียนรู้

สมรรถนะสำคญั ของผ้เู รียน - ประเมนิ ความสามารถ - แบบประเมนิ ที่ 10

1.ความสามารถในการสือ่ สาร ในการสือ่ สาร การคิด

2.ความสามารถในการคิด และการแกป้ ญั หา

3. ความสามารถในการ

แก้ปญั หา

4. ความสามารถในการใช้

ทักษะชวี ิต

คุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์ - ประเมินความมวี นิ ัย - แบบประเมินท่ี 9

1. มีวนิ ัย ความใฝ่เรียนรู้ และ

2. ใฝ่เรียนรู้ ความมงุ่ ม่ันในการทำงาน

3. มงุ่ มน่ั ในการทำงาน

* หมายเหตุ: ดแู บบประเมนิ ในภาคผนวก ก

80 ค่มู อื ครแู ละแผนการจดั การเรียนรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)

10. บันทึกผลหลังสอน*
ผลการจัดการเรียนการสอน

............................................................................................................................. .................................................
.................................................................................................................................................................. ............
...................................................................................................................... ........................................................

ความสำเร็จ
............................................................................................................................. .................................................
................................................................................. .............................................................................................
............................................................................................................................. .................................................

ปญั หาและอุปสรรค
............................................................................................................................. .................................................
............................................................................................................................................................................. .
............................................................................................................................. .................................................

ข้อจำกดั การใชแ้ ผนการจัดการเรยี นรู้ และขอ้ เสนอแนะ/แนวทางการปรบั ปรงุ แกไ้ ข
............................................................................................................................. .................................................
............................................................................................................................. .................................................
..................................................................................................................................................................... .........
*หมายเหตุ: ดแู นวคำถามการบันทกึ ผลหลังสอนสำหรับครูในภาคผนวก ค

ลงช่อื ......................................................ผูส้ อน
(..........................................................)

วันท่ี .......... เดือน ..................... พ.ศ. .............

11. ความคิดเหน็ /ข้อเสนอแนะของผูบ้ รหิ ารหรือผู้ทีไ่ ด้รบั มอบหมาย
............................................................................................................................. .................................................
.................................................................................................................................................... ..........................
........................................................................................................ ......................................................................

ลงชื่อ ...................................................... ผู้ตรวจ
(..........................................................)

วันที่ .......... เดอื น ..................... พ.ศ. .............

หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 4 เรอ่ื ง Food and Drinks 81

ใบงานท่ี 6 เรื่อง What Is It?
หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 4 เรอื่ ง Food and Drinks
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 6 เรอ่ื ง Fruits and Vegetables (2)
รายวิชา ภาษาองั กฤษ รหสั วิชา อ13101 ภาคเรยี นท่ี 2 ชนั้ ประถมศึกษาปที ่ี 3

Instructions: Draw a kind of fruit and a kind of vegetable. Then complete
the conversations.

ขนั้ ตอนการทำกจิ กรรม: นักเรียนวาดภาพผลไม้หรือผกั แล้วเตมิ บทสนทนาให้ถกู ตอ้ ง

ตวั อยา่ ง ตามภาพของตนเอง

A: What is it?

B: It’s a carrot.
A: Is it a fruit or a vegetable?
B: It’s a kind of vegetable.

1. A: What is it?

B: _____________________.

A: Is it a fruit or a vegetable?

B: _____________________.

2. A: What is it?

B: _____________________.

A: Is it a fruit or a vegetable?

B: ____________________.

3. A: What is it?

B: ___________________.

A: Is it a fruit or a vegetable?

B: ___________________.

ช่อื __________________สกลุ ________________ชนั้ __________เลขที่______

82 คู่มือครูและแผนการจัดการเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรียนที่ 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)

เฉลยใบงานที่ 6 เรือ่ ง What Is It?
หนว่ ยการเรียนร้ทู ี่ 4 เรื่อง Food and Drinks
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 เรอ่ื ง Fruits and Vegetables (2)
รายวชิ า ภาษาองั กฤษ รหสั วชิ า อ13101 ภาคเรยี นท่ี 2 ช้ันประถมศกึ ษาปที ่ี 3

Instructions: Draw a kind of fruit and a kind of vegetable. Then complete
the conversations.

ขน้ั ตอนการทำกิจกรรม: นักเรยี นวาดภาพผลไม้หรอื ผกั แลว้ เตมิ บทสนทนาใหถ้ กู ต้อง

ตัวอยา่ ง ตามภาพของตนเอง

A: What is it?

B: It’s a carrot.
A: Is it a fruit or a vegetable?
B: It’s a kind of vegetable.

1. A: What is it?

B: _____________________.

A: Is it a fruit or a vegetable?

B: _____________________.

2. A: What is it?

B: _____________________.

A: Is it a fruit or a vegetable?

B: ____________________.

3. A: What is it?

B: ___________________.

A: Is it a fruit or a vegetable?

B: ___________________.

คำตอบขึน้ อยู่กับคำตอบของนักเรียน

หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 4 เรือ่ ง Food and Drinks
สอื่ สำห

บัตรภาพคำศัพทช์
หน่วยการเรยี นร้ทู ี่ 4 เร่อื
แผนการจดั การเรียนร้ทู ี่ 6 เร่ือง
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ1310

veget

83

หรบั ครู
ชุด Vegetables
อง Food and Drinks
ง Fruits and Vegetables (2)
01 ภาคเรียนท่ี 2 ช้นั ประถมศกึ ษาปที ี่ 3

tables

แหลง อา งองิ : จากส่ือ 60 พรรษา สมเดจ็ พระเทพรตั นราชสดุ าฯ สยามบรมราชกมุ ารี

84 คมู่ อื
สื่อสำห

บัตรภาพคำศพั ทช์
หน่วยการเรยี นรู้ที่ 4 เร่อื
แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 6 เรอ่ื ง
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ1310

cabb

อครูและแผนการจัดการเรียนรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาอังกฤษ ป.3)
หรับครู
ชุด Vegetables
อง Food and Drinks
Fruits and Vegetables (2)
01 ภาคเรียนที่ 2 ชัน้ ประถมศึกษาปีท่ี 3

bage

แหลง อา งองิ : จากส่ือ 60 พรรษา สมเดจ็ พระเทพรตั นราชสดุ าฯ สยามบรมราชกมุ ารี

หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 4 เรื่อง Food and Drinks
สอ่ื สำห

บตั รภาพคำศพั ทช์
หน่วยการเรยี นรู้ที่ 4 เร่อื
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 6 เรอ่ื ง
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ1310

onio



85

หรบั ครู
ชดุ Vegetables
อง Food and Drinks
Fruits and Vegetables (2)
01 ภาคเรียนที่ 2 ชัน้ ประถมศกึ ษาปที ี่ 3

on

แหลง อา งองิ : จากส่ือ 60 พรรษา สมเดจ็ พระเทพรตั นราชสดุ าฯ สยามบรมราชกมุ ารี

86 ค่มู อื
ส่ือสำห

บตั รภาพคำศพั ทช์
หน่วยการเรียนรูท้ ี่ 4 เรอื่
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 6 เรื่อง
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ1310

tom

อครูและแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรียนท่ี 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)
หรบั ครู
ชุด Vegetables
อง Food and Drinks
Fruits and Vegetables (2)
01 ภาคเรยี นที่ 2 ช้ันประถมศกึ ษาปีท่ี 3

mato

แหลง อา งองิ : จากส่อื 60 พรรษา สมเดจ็ พระเทพรตั นราชสดุ าฯ สยามบรมราชกมุ ารี

หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 4 เรื่อง Food and Drinks
ส่ือสำห

บตั รภาพคำศพั ทช์
หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 4 เรื่อ
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 6 เรอื่ ง
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหัสวิชา อ1310

pota

87

หรับครู
ชุด Vegetables
อง Food and Drinks
Fruits and Vegetables (2)
01 ภาคเรียนที่ 2 ช้ันประถมศกึ ษาปที ี่ 3

ato

แหลง อา งองิ : จากส่อื 60 พรรษา สมเดจ็ พระเทพรตั นราชสดุ าฯ สยามบรมราชกมุ ารี

88 คูม่ อื
สอ่ื สำห

บัตรภาพคำศัพท์ช
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 4 เรอ่ื
แผนการจดั การเรียนร้ทู ี่ 6 เรอ่ื ง
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหสั วชิ า อ1310

pe



อครแู ละแผนการจดั การเรียนรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นท่ี 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)
หรบั ครู
ชดุ Vegetables
อง Food and Drinks
Fruits and Vegetables (2)
01 ภาคเรยี นท่ี 2 ช้ันประถมศึกษาปีที่ 3

eas

แหลง อา งองิ : จากส่ือ 60 พรรษา สมเดจ็ พระเทพรตั นราชสดุ าฯ สยามบรมราชกมุ ารี

หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 4 เรื่อง Food and Drinks
สอื่ สำห

บตั รภาพคำศัพทช์
หนว่ ยการเรียนร้ทู ี่ 4 เร่อื
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 6 เรอ่ื ง
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ1310

car

89

หรับครู
ชดุ Vegetables
อง Food and Drinks
Fruits and Vegetables (2)
01 ภาคเรียนที่ 2 ช้นั ประถมศึกษาปที ่ี 3

rrot

แหลง อา งองิ : จากส่อื 60 พรรษา สมเดจ็ พระเทพรตั นราชสดุ าฯ สยามบรมราชกมุ ารี

90 คมู่ ือ
สื่อสำห

บตั รภาพคำศพั ทช์
หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 4 เรอ่ื
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 6 เรอื่ ง
รายวิชา ภาษาอังกฤษ รหสั วชิ า อ1310

lettu

อครูและแผนการจัดการเรียนรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นที่ 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)
หรบั ครู
ชดุ Vegetables
อง Food and Drinks
Fruits and Vegetables (2)
01 ภาคเรียนที่ 2 ชั้นประถมศกึ ษาปที ี่ 3

uce

แหลง อา งองิ : จากส่อื 60 พรรษา สมเดจ็ พระเทพรตั นราชสดุ าฯ สยามบรมราชกมุ ารี

หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 4 เร่อื ง Food and Drinks
สอื่ สำห

บัตรภาพคำศพั ทช์
หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 4 เร่อื
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 6 เร่ือง
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหสั วิชา อ1310

ch



91

หรับครู
ชดุ Vegetables
อง Food and Drinks
Fruits and Vegetables (2)
01 ภาคเรยี นที่ 2 ชน้ั ประถมศกึ ษาปีที่ 3

hilli

แหลง อา งองิ : จากส่ือ 60 พรรษา สมเดจ็ พระเทพรตั นราชสดุ าฯ สยามบรมราชกมุ ารี

92 คูม่ ือครแู ละแผนการจดั การเรียนรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นที่ 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)

แบบประเมินตนเอง

ช่อื : ___________________________ สกุล : ______________________ช้นั _____เลขที่ _____
หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 4 หน่วยย่อยที่ 2 เรอื่ ง Fruits and Vegetables

คำชี้แจง 1. ระบายสีลงใน ของแต่ละกิจกรรมที่นักเรียนคิดว่าทำได้เพื่อประเมินการเรียนรู้ของนักเรียน
ตามระดับการประเมินตอ่ ไปน้ี

ปรบั ปรงุ พอใช้ คอ่ นข้างดี
ดี ดีมาก

กจิ กรรม ระดับความสามารถ
1. การบอกความหมายของคำศัพท์ได้
2. การตอบคำถามเกี่ยวกับเร่ืองที่ฟงั และอา่ นขอ้ มลู ได้
3. การเขยี นประโยคตามโครงสร้างท่ีกำหนดให้
4. ขอและให้ข้อมลู เก่ียวกบั เนื้อหาในบทเรยี น
5. พดู ตามโครงสร้างประโยค

2. นบั จำนวนดาวจากตารางข้างบนเพ่ือบันทึกผลการเรยี นรู้ของนักเรยี น ดงั น้ี

จำนวน.............................. จำนวน..............................

จำนวน.............................. จำนวน..............................

จำนวน..............................

3. วงกลมรอบผลการเรยี นรู้ของนักเรียน โดยนับจากข้อที่ไดด้ าวมากทส่ี ดุ
ปรบั ปรงุ พอใช้ คอ่ นขา้ งดี ดี ดมี าก

4. กาเคร่อื งหมาย ✓ลงใน  ทีน่ กั เรยี นวางแผนจะทำเพ่อื พัฒนาการเรียนในครงั้ ต่อไป (เลอื กไดม้ ากกว่า 1 ข้อ)

 ตั้งใจฟงั -พดู คำศัพท์ บทสนทนา  ฝกึ สะกดคำศัพท์และอา่ นประโยค

 ฝึกเขียนคำศัพท์และประโยค  สนใจทำกิจกรรมต่าง ๆ มากขึ้น

หน่วยการเรียนรูท้ ่ี 4 เร่อื ง Food and Drinks 93

แผนการจัดการเรยี นรูท้ ี่ 7 เร่ือง Healthy and Unhealthy Food

หนว่ ยการเรยี นรูท้ ี่ 4 เรื่อง Food and Drinks

หนว่ ยยอ่ ยที่ 3 เรื่อง Choices of Food and Drinks

รหัสวิชา อ13101 รายวชิ า ภาษาอังกฤษ กลุ่มสาระการเรยี นรู้ภาษาต่างประเทศ

ชน้ั ประถมศึกษาปีท่ี 3 ภาคเรยี นท่ี 2 เวลา 1 ช่ัวโมง

1. มาตรฐานการเรยี นรู/้ ตัวช้ีวดั
สาระที่ 1 ภาษาเพ่ือการสื่อสาร

มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสารแสดง
ตัวชี้วัด ป.3/1 ความรู้สกึ และความคดิ เหน็ อย่างมีประสทิ ธภิ าพ
พูดโต้ตอบด้วยคำส้ัน ๆ งา่ ย ๆ ในการสื่อสารระหว่างบคุ คลตามแบบทีฟ่ ัง

มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และ
ตวั ชวี้ ัด ป.3/3 นำไปใช้ได้อยา่ งเหมาะสมกบั กาลเทศะ
เขา้ ร่วมกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมทเี่ หมาะกบั วัย

สาระท่ี 3 ภาษากับความสัมพันธ์กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อนื่

มาตรฐาน ต 3.1 ใช้ภาษาต่างประเทศในการเชื่อมโยงความรู้กับกลุ่มสาระการเรียนรู้อื่นและ

เป็นพ้นื ฐานในการพฒั นา แสวงหาความรู้ และเปิดโลกทัศนข์ องตน

ตัวช้ีวัด ป.3/1 บอกคำศพั ทท์ เ่ี กย่ี วข้องกบั กลมุ่ สาระการเรียนร้อู น่ื

มาตรฐาน ต 4.2 ใช้ภาษาต่างประเทศเป็นเครื่องมือพื้นฐานในการศึกษาต่อการประกอบ

อาชีพและการแลกเปลย่ี นเรียนรกู้ บั สังคมโลก

ตัวชี้วัด ป.3/1 ใช้ภาษาต่างประเทศเพอ่ื รวบรวมคำศพั ท์ทเ่ี กี่ยวขอ้ งใกลต้ วั

2. สาระสำคญั /ความคิดรวบยอด
การเรยี นรูป้ ระโยค โครงสร้างในการสนทนา ถาม-ตอบเกยี่ วกบั อาหารเครื่องดม่ื ทมี่ ีประโยชน์และ ไม่มี

ประโยชน์และฝึกภาษาในสถานการณ์จริงในห้องเรียนทำให้นักเรียนมีความรู้ และพัฒนาทักษะภาษาสามารถ
นำไปใชใ้ นการสือ่ สารกับบคุ คลภายนอกไดอ้ ย่างมัน่ ใจ

3. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
3.1 ดา้ นความรู้ ความเข้าใจ (K)
- จำแนกอาหารทมี่ ีประโยชน์และไม่มีประโยชน์ต่อร่างกายได้

3.2 ทักษะ/กระบวนการ (P)
- พดู ให้ข้อมูลเกี่ยวกบั อาหารและเคร่ืองดื่มทีม่ ปี ระโยชนแ์ ละไมม่ ีประโยชน์ได้

3.3 ดา้ นคุณลักษณะ เจตคติ คา่ นิยม (A)
- ตั้งใจเพยี รพยายามและสนใจเขา้ ร่วมกิจกรรมการเรียนรู้

94 คมู่ ือครูและแผนการจดั การเรียนรู้ ระดบั ประถมศึกษา ภาคเรียนท่ี 2 (ภาษาองั กฤษ ป.3)

4. สาระการเรยี นรู้ egg, apple, milk, fish, cola, candy, coffee, cake, hamburger, pizza
คำศพั ทท์ บทวน gum, french fries, chicken
คำศพั ทใ์ หม่ What’s this/that?
โครงสร้างทบทวน It’s _____ .
Is it healthy or unhealthy food/a healthy or unhealthy drink?
โครงสร้างใหม่ It’s healthy /unhealthy food.
หนา้ ทที่ างภาษา It’s a healthy/ an unhealthy drink.
This is __(อาหาร/เครอ่ื งด่ืม)___It’s healthy/unhealthy food.
การถามและให้ข้อมลู เกย่ี วกบั อาหารที่ดีต่อสุขภาพและไม่ดีต่อสขุ ภาพ
(Asking for and giving Information about healthy and
unhealthy food)

5. สมรรถนะสำคัญของผ้เู รยี น
5.1 ความสามารถในการส่อื สาร
5.2 ความสามารถในการคิด

6. คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์
6.1 ซอื่ สตั ยส์ จุ รติ
6.2 มวี ินัย
6.3 ใฝเ่ รียนรู้
6.4 ม่งุ ม่ันในการทำงาน

7. กจิ กรรมการเรียนรู้

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 4 เร่ือง Food and Drinks

การจัดกิจกรรมการเรยี น
หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 4 เรอื่ ง Food
รายวชิ า ภาษาอังกฤษ รหัสวชิ า อ13101 หน่วย
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 7 เรื่อง Healthy a

ลำดับท่ี จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้ ขั้นตอนการจดั เวลา
1.
การเรียนรู้ ที่ใช้ กิจ

ขน้ั นำ 5 นาที 1. ครทู กั ทา

2. ครแู จง้ จุด

กจิ กรรมการ

3. ครทู บทว

Food and

บตั รภาพคำ

apple, mil

candy, co

hamburge

french frie

และบตั รภา

Drinks

water, mil

iced choc

lemonade

juice, milk

bubble te


Click to View FlipBook Version