a
แผนการจัดการเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี
b
แผนการจัดการเรยี นร้วู ิชาภาษาจีน 2 จ 21242
ชน้ั ม.1.11 ภาคเรียนที่ 2 ปกี ารศึกษา 2563
จานวน 1.5 หนว่ ยกิต 60 คาบ
แผนการสอนที่ เร่ือง/บทท่ี จานวนคาบ หน้า
1 บทท่ี 13 你多大? 3 1
2 บทที่ 14 这是我的狗
3 บทที่ 15 你从哪里来? 3 12
4
5 ทบทวน 4 23
6 บทที่ 16 我住在柏树街
7 บทท่ี 17 你家有几口人 4 35
8 บทท่ี 18 我爸爸是医生 3 50
9 ทบทวน 3 61
10 สอบกลางภาค
11 บทท่ี 19 现在几点? 4 72
12 บทท่ี 20 你每天几点起床?
13 บทที่ 21 昨天、今天、明天 4 84
14
15 ทบทวน 1 ช่วั โมง 40 นาที
16 บทที่ 22 星期六你干什么?
บทที่ 23 今天天气怎么样? 3 98
บทท่ี 24 冬天冷,夏天热
3 109
ทบทวน
สอบปลายภาค 4 120
รวม 4 132
3 147
3 158
4 169
4 181
1 ชวั่ โมง 40 นาที
60 คาบ
แผนการจัดการเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี
1
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 1 เร่อื ง 你多大?
วชิ า ภาษาจีน 2 กล่มุ สาระการเรยี นรู้ภาษาตา่ งประเทศท่ี 2 (ภาษาจีน)
จานวน 3 คาบ คาบละ 50 นาที
ชนั้ มัธยมศึกษาปที ี่ 1 ภาคเรยี นท่ี 2 ปกี ารศกึ ษา 2563
ผู้จดั กจิ กรรมการเรยี นรู้ นางสาวละมยั กิติ โรงเรยี นดารงราษฎรส์ งเคราะห์
1. มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ต. 1.1 เข้าใจและตีความเร่ืองทีฟ่ ังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดงความ
คิดเหน็ อยา่ งมเี หตุผล
ตวั ช้ีวัดท่ี 1 ปฏิบตั ิตามคาสัง่ งา่ ยๆ ท่ีฟงั
ตัวชว้ี ดั ท่ี 2 ระบสุ ัทอักษรตามระบบพนิ อนิ อา่ นออกเสยี ง และประสมคาง่ายๆ ตาม
หลกั การออกเสยี ง
มาตรฐาน ต. 1.2 มีทกั ษะการสอื่ สารทางภาษาในการแลกเปลยี่ นขอ้ มลู ขา่ วสาร แสดงความรู้สึก
และความคดิ เหน็ อย่างมีประสทิ ธิภาพ
ตวั ชว้ี ัดที่ 1 พูดตอบโต้ด้วยประโยคสัน้ ๆ เพอ่ื สื่อสารระหว่างบคุ คล
2. สาระสาคญั
การเรียน รู้การออก เสีย งพิน อินใน ภาษ าจีน เป็นสิ่ งสาคัญอ ย่างย่ิ งใน การ สื่อสารกับคนจี น
เปน็ อยา่ งมาก ซ่งึ การสอื่ สารน้นั ตอ้ งอาศยั ทักษะการพูดและการฟงั ถ้านกั เรยี นได้เรียนรู้การออกเสียง
ที่ถูกต้อง การสื่อสารกับชาวจีนก็จะง่ายย่ิงข้ึน สิ่งสาคัญในการออกเสียงคือการฝึกพูดอย่างถูกต้อง
ตามหลักของการออกเสียงพินอิน โดยให้นักเรียนได้ฝึกฝนจากบทเรียน และแบบฝึกหัด จะทาให้
นักเรียนสามารถออกเสียงได้ชัดเจนข้ึน และยังส่ือสารกับชาวจีนได้อย่างคล่องแคล่ว นอกจากนี้
ยงั เปน็ พน้ื ฐานในทกั ษะการอา่ น การเขยี น และการเรียนไวยากรณจ์ นี อีกด้วย
แผนการจัดการเรียนรู้ วชิ าภาษาจีน
2
3. สาระการเรยี นรู้ 你多大? เธออายุเทา่ ไหร่ ?
nǐ duōdà?
第十三课
Dì shísān kè
会话:บทสนทนา
jiā míng dà wèi nǐ duō dà
家 明 :大卫,你多大?
dà wèi wǒ suì
大卫:我15岁。
jiā míng nǐ xué bù xué kāi chē
家 明 :你学不学开车?
dà wèi dāngrán nǐ ne nǐ shì bú shì suì
大卫: 当 然。你呢,你是不是14岁?
jiā míng duì wǒ suì
家 明 :对,我14岁。
词语 cíyǔ คาศพั ท์ พินอนิ ความหมาย
ท่ี คาศัพทภ์ าษาจนี อายุเท่าไหร?
1 多大 duōdà
suì ปี/ขวบ
2岁
kāichē ขับรถ
3 开车 dāngrán
แนน่ อน
4 当然
รูปประโยค
ตัวอยา่ ง S+V+不+V+O
你是不是学生?
她学不学开车?
แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี
3
ภาระงาน
1. ทาแบบฝึกหัด เลม่ ท่ี 1 跟我学汉语练习册第一册
2. แบบฝึกเสริมทกั ษะการเขยี นลาดับขีดตัวอักษรจีน 跟我学汉语
3. ทดสอบก่อน-หลังเรียน
ชิ้นงาน
-
4. จุดประสงค์การเรียนรู้
จุดประสงคป์ ลายทาง
นักเรียนสามารถใชภ้ าษาจีนในการส่ือสารได้
นักเรียนสามารถถาม-ตอบในรูปประโยคภาษาจีนได้
จดุ ประสงคน์ าทาง นักเรียนสามารถ
1. ออกเสยี งคาศพั ท์ไดถ้ กู ตอ้ ง
2. ถาม-ตอบในรูปประโยค V+不+V ได้
3. มคี วามสามารถในทกั ษะการพดู และทักษะการเขยี น
4. ม่งุ มนั่ ในการทางาน
5. กระบวนการจัดการเรยี นรู้
สมรรถนะผเู้ รยี น
- ความสามารถในการพูดการออกเสียง
คณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์
- มงุ่ ม่ันในการทางาน
6. กจิ กรรมการเรียนรู้
คาบท่ี 1
1. กจิ กรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นักเรียนทบทวนคาศัพท์ในภาคเรียนท่ี 1 โดยคุณครูใช้เกม Kahoot ในการทบทวน
จานวน 30 ข้อ ใชเ้ วลา 7 นาที
1.1.2 ครทู ักทายนักเรยี นเปน็ ภาษาไทย ภาษาองั กฤษ และภาษาจีน
1.1.3 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เมื่อนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้น้ีแล้ว
นักเรยี นสามารถออกเสียงคาศพั ทไ์ ดถ้ กู ต้องและสามารถใชป้ ระโยคถาม-ตอบในรูปประโยค V+不+V ได้
แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี
4
1.2 Presentation
1.2.1 นักเรียนออกเสียงคาศัพท์บทท่ี 13 เอง คาละ 2 รอบ จากน้ัน ครูอธิบายคาศัพท์
พรอ้ มแตง่ ประโยคยกตวั อย่าง
1.2.2 นักเรยี นฟังออกเสียงบทสนทนาในบทเรียน จากนน้ั ครูให้นักเรียนแสดงบทบาทสมมุติ
ตามบทสนทนาและประยุกต์ใช้สถานการณ์อ่ืน ๆ นอกจากในบทเรียน ถ้านักเรียนออกเสียงผิดหรือ
เพย้ี นหรอื แตง่ ประโยคผิด ครูชว่ ยแก้ไขให้ถูกต้อง
1.3 Practice
1.3.1 ให้นักเรยี นอา่ นคาศัพทแ์ ละฝกึ สนทนาหน้า 74
1.3.2 ส่มุ นักเรียนตอบคาถาม
1.4 Production
1.4.1 นกั เรยี นและครูสรปุ การออกเสยี งและสนทนา ตามบทเรียน บทท่ี 13 你多大?
คาบท่ี 2
1. กิจกรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นักเรยี นทบทวนคาศัพทใ์ ช้เวลา 5 นาที
1.1.2 ครทู ักทายนักเรียนเป็นภาษาจีนและใช้คาสั่งในห้องเรยี นส้ัน ๆ ง่าย ๆ
1.1.3 ครูช้ีแจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เมื่อนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้นี้แล้ว
นกั เรียนสามารถออกเสียงคาศัพท์ได้ถกู ตอ้ งและสามารถใช้ประโยคถาม-ตอบในรปู ประโยค V+不+V ได้
1.2 Presentation
1.2.1 นักเรียนออกเสียงคาศพั ทบ์ ทท่ี 13 เอง คาละ 2 รอบ
1.2.2 ครูอธิบายไวยากรณ์ในรูปประโยค
ตวั อย่าง S+V+不+V+O
你是不是学生?
她学不学开车?
1.2.3 สมุ่ นักเรยี นประมาณ 7-8 คน แต่งประโยคถาม-ตอบ
1.3 Practice
1.3.1 ใหน้ กั เรียนอ่านคาศัพทแ์ ละฝึกสนทนาโดยนาคาศพั ท์ทเ่ี รียนมาแตง่ ประโยคสนทนาเอง
1.3.2 สมุ่ นกั เรียนตอบคาถาม
แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาภาษาจนี
5
1.4 Production
1.4.1 นักเรยี นและครูสรุปการออกเสยี งและสนทนา ตามบทเรียน บทที่ 13 你多大?
คาบท่ี 3
1. กจิ กรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 เล่นเกมคาศัพท์ โดยนักเรียนแบ่งกลุ่มๆ ละ 5 คน จากน้ันนาคาศัพท์ภาษาจีน
แจกให้แตล่ ะกลุ่ม ให้นักเรียนนาคาศัพท์ภาษาจีน เรียงเป็นประโยคให้มีความหมายตามท่ีครูกาหนด
กล่มุ ไหนเรียงเสรจ็ กอ่ นและถูกตอ้ งเป็นผู้ชนะในเกมน้ี
1.1.2 ทบทวนการออกเสียงคาศพั ท์
1.2 Presentation
1.2.1 ใหน้ ักเรียนดู VDO เพลง 两只老虎 จากนนั้ ใหน้ กั เรนี รอ้ งตาม
1.2.2 ครูสอนวธิ กี ารเขยี นลาดบั ขีดตัวอักษรจีนของคาศพั ทบ์ ทที่ 13
1.3 Practice
1.3.1 นักเรียนฝึกเขยี นลาดบั ตวั อกั ษรจนี ตามลาดบั ขดี และคัดคาศพั ท์ภาษาจนี บทที่ 13
1.3.2 ครสู ่มุ คาศัพทใ์ หน้ ักเรียนเขียนลาดบั ขดี บนกระดาน
1.4 Production
1.4.1 นกั เรียนทาแบบฝกึ หดั บทท่ี 13 ในเลม่ 跟我学汉语练习册第一册
7. สรปุ การเรียนรู้ นักเรียนสามารถ
7.1 ออกเสยี งพินอนิ ออกเสียงคาศพั ท์และบทสนทนาได้ถูกต้อง
7.2 ถาม-ตอบรปู ประโยค V+不+V ได้
7.3 มคี วามสามารถในทกั ษะการพูดสื่อสารภาษาจีน
7.4 ม่งุ มน่ั ในการทางาน
8. ส่ือและแหลง่ การเรยี นรู้
คาบท่ี 1 Kahoot และ Power point
คาบท่ี 2 Power point
คาบท่ี 3 1. เกมคาศัพท์ภาษาจนี
2. คลปิ VDO เพลง 两只老虎
แผนการจัดการเรียนรู้
วิชาภาษาจนี
6
3. แบบฝกึ เสริมทกั ษะการเขียนลาดับขดี ตัวอกั ษรจีน 跟我学汉语 第一册
4. แบบฝกึ หัด 跟我学汉语练习册第一册
9. การวดั ผลและประเมินผล
จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ น้าหนัก นา้ หนักคะแนน วธิ ีวดั เคร่ืองมอื วดั
คะแนน KPA
2- - - ประเมินการออก - แบบประเมินการ
1. ออกเสียงคาศพั ท์ได้ถกู ตอ้ ง 2 เสียง ออกเสยี ง บทท่ี 13
11 -
2. ถาม-ตอบรูปประโยค
--1
V+不+V ได้
311
3. มคี วามสามารถในทกั ษะ 2 - ประเมนิ การเขียน - แบบฝึกเสรมิ ทกั ษะ
การพดู และการเขยี นตวั อกั ษร
จีน ตวั อักษรจนี การเขียนตัวอกั ษรจนี
笔顺
4. มงุ่ มนั่ ในการทางาน 1 - สงั เกตพฤตกิ รรม - แบบประเมนิ งาน
สว่ นบคุ คลดา้ น
คุณลักษณะฯ
รวม 5
10. กิจกรรมเสนอแนะ
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
แบบประเมนิ งานด้านความรู้
แผนการเรียนรทู้ ี่ 1 เรือ่ ง 你多大?
แผนการจัดการเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี
7
รายวิชา ภาษาจีน 2 รหัสวชิ า จ21242 ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปีที่ 1
พฤตกิ รรม ดมี าก ดี พอใช้ ปรบั ปรุง รวม
(4) (3) (2) (1)
1. ทาแบบทดสอบหลงั เรียนไดถ้ ูกต้อง
2. ออกเสยี งพนิ อินในแบบฝกึ หัดไดถ้ กู ต้อง
รวม
ระดบั คุณภาพแบบ Holistic Score
ระดับคุณภาพ แปลความหมาย
ดีมาก (4) ทาแบบทดสอบหลงั เรยี น ออกเสียงได้ถูกตอ้ งทกุ คา และออกเสยี งบทสนทนา
ถกู ตอ้ งทุกคา
ดี (3) ทาแบบทดสอบหลงั เรยี น ออกเสียงผิด 1-4 คา และออกเสียงบทสนทนาผิด 1-4
คา
พอใช้ (2) ทาแบบทดสอบหลงั เรียน ออกเสียงผิด 5-8 คา และออกเสียงบทสนทนาผดิ 5-8
คา
ปรบั ปรุง (1) ทาแบบทดสอบหลังเรียน ออกเสียงผิด 9 คาข้นึ ไป และออกเสียงบทสนทนาผดิ
9 คาข้นึ ไป
แบบประเมนิ งานสว่ นบุคคล (ดา้ นทักษะพดู )
แผนการเรยี นรู้ท่ี 1 เร่ือง 你多大?
แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี
8
รายวิชา ภาษาจนี 2 รหสั วิชา จ21242 ช้นั มัธยมศกึ ษาปที ่ี 1
พฤตกิ รรม ดีมาก ดี พอใช้ ปรับปรุง รวม
1. วางแผนการพูดอยา่ งเปน็ ระบบ (4) (3) (2) (1)
2. การกล้าแสดงออก
3. ตัดสินใจ แก้ปัญหาได้อย่างมสี ติ
สมเหตุสมผล
รวม
ระดบั คณุ ภาพแบบ Holistic Score
ระดบั คุณภาพ แปลความหมาย
ดมี าก คิดวางแผนการพดู อย่างเป็นระบบทกุ ครง้ั สามารถออกเสียงพนิ อนิ ถกู ทกุ ขอ้
(4) กล้าแสดงออก และตัดสนิ ใจแก้ปญั หาได้อย่างมสี ติ สมเหตุสมผลทุกครั้ง
ดี คิดวางแผนการพดู อยา่ งเป็นระบบทุกครัง้ สามารถออกเสียงพินอินถกู ทกุ ขอ้
(3) กลา้ แสดงออก และตดั สนิ ใจแก้ปัญหาได้อยา่ งมสี ติ สมเหตสุ มผลบ่อยคร้ัง
พอใช้ คิดวางแผนการพูดอย่างเปน็ ระบบทกุ ครัง้ สามารถออกเสียงพนิ อนิ ถูกทกุ ขอ้
(2) กลา้ แสดงออก และตัดสนิ ใจแกป้ ญั หาได้อยา่ งมีสติ สมเหตุสมผลเปน็ ครงั้
ปรบั ปรงุ คิดวางแผนการพูดอย่างเปน็ ระบบทกุ ครง้ั สามารถออกเสียงพนิ อนิ ถูกทกุ ข้อ
(1) กลา้ แสดงออก และตัดสินใจแกป้ ญั หาได้อย่างมสี ติ สมเหตสุ มผล
แบบประเมนิ งานส่วนบคุ คล (ดา้ นคณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์)
แผนการเรียนรทู้ ี่ 1 เรอ่ื ง 你多大?
แผนการจัดการเรียนรู้ วชิ าภาษาจนี
9
รายวิชา ภาษาจนี 2 รหัสวิชา จ21242 ชัน้ มธั ยมศึกษาปีท่ี 1
พฤติกรรม ดีมาก ดี พอใช้ ปรับปรุง รวม
1. มุง่ ม่นั ตั้งใจเพยี รพยายามในการเรยี น (4) (3) (2) (1)
2. เอาใจใส่ ขยนั ในการเรียน
3. เข้าเรยี นอยา่ งสมา่ เสมอ
รวม
ระดบั คุณภาพแบบ Holistic Score
ระดับคุณภาพ แปลความหมาย
ดีมาก มุ่งม่ัน ตงั้ ใจเพียรพยายามในการเรียน เอาใจใส่ ขยันในการเรียน แสวงหา ศึกษา
(4) คน้ คว้าหาความรู้ เข้าเรยี นอยา่ งสม่าเสมอและสามารถประยุกตน์ าความรู้ไป
ใช้ไดต้ ลอดเวลา
ดี มงุ่ มั่น ตั้งใจเพียรพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยันในการเรียน แสวงหา ศกึ ษา
(3) ค้นคว้าหาความรู้ เขา้ เรียนอย่างสม่าเสมอและสามารถประยุกตน์ าความร้ไู ป
ใช้ไดเ้ ปน็ บางคร้งั
พอใช้ มุ่งม่นั ตง้ั ใจเพียรพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยนั ในการเรียน แสวงหา ศกึ ษา
(2) คน้ คว้าหาความรู้ เขา้ เรยี นอย่างสม่าเสมอและสามารถประยุกตน์ าความรูไ้ ปใช้
นานๆครั้ง
ปรบั ปรงุ ไม่มงุ่ ม่นั ไม่ต้งั ใจเพียรพยายามในการเรียน ไม่เอาใจใส่ ไม่ขยนั ในการเรียน ไม่
(1) แสวงหา ไมศ่ ึกษาคน้ ควา้ หาความรู้ ไม่เข้าเรยี นอยา่ งสม่าเสมอและไมส่ ามารถ
ประยุกตน์ าความรไู้ ปใช้ได้
11. บนั ทกึ ผลหลังการสอน บันทกึ ผลหลังสอน
แผนการจัดการเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี
10
1. ผลการสอน
ด้านความรู้ ด้านทักษะ ด้านคณุ ลกั ษณะฯ รวมทุกดา้ น
ระดับ กระบวนการ รอ้ ยละ
จานวน รอ้ ยละ จานวน ร้อยละ
จานวน รอ้ ยละ (คน) (คน)
(คน)
ดมี าก
ดี
พอใช้
ปรับปรุง
รวม
ภาพรวม ปญั หา/อปุ สรรค ขอ้ เสนอแนะ
................................................. ................................................. .................................................
................................................. ................................................. .................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................. ................................................. .................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
ลงชื่อ .............................................. ผ้จู ัดกิจกรรมการเรยี นรู้
(นางสาวละมยั กิติ)
12. ความเหน็ ของผู้ตรวจ
ไดต้ รวจแผนการจัดการเรยี นรู้ ของนางสาวละมัย กติ ิ แล้วมีความคดิ เห็นดงั นี้
แผนการจดั การเรียนรู้ วชิ าภาษาจนี
11
12.1 หนว่ ยการเรียนรู้มอี งค์ประกอบครบถ้วน
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
12.2 สาระสาคญั ถูกตอ้ งชัดเจน
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
12.3 จุดประสงค์การเรียนรู้ ครอบคลุมสาระการเรยี นรู้
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
12.4 กจิ กรรมการเรยี นรทู้ าให้บรรลวุ ัตถปุ ระสงค์
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
12.5 มีส่อื การสอนท่เี หมาะสม
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
12.6 มีวิธีวัดและประเมนิ ผลมคี วามเหมาะสม
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
ผลปรากฏว่าการจัดกจิ กรรมไดน้ าเอากระบวนการเรยี นรู้
( ) ทเี่ นน้ ผเู้ รียนเป็นสาคญั มาใชใ้ นการสอนได้อย่างเหมาะสม นาไปใช้ได้จรงิ
( ) ทยี่ งั ไม่เนน้ ผูเ้ รียนเป็นสาคญั ควรปรับปรุงพฒั นาตอ่ ไป
ข้อเสนอแนะอ่นื ๆ
…………………….............................................................…………………………………………………………………
………………………………………….........................................…...........…………………………………………………
…………………………………........................................………………………...........……………………………………
ลงชือ่ ผูต้ รวจ
(นายชีวนั สนั ธิ)
หัวหน้ากลุ่มสาระการเรียนรูภ้ าษาต่างประเทศท่ี 2
แผนการจัดการเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี
12
แผนการจัดการเรียนรูท้ ี่ 2 เรอื่ ง 这是我的狗。
วชิ า ภาษาจีน 2 กล่มุ สาระการเรยี นร้ภู าษาต่างประเทศท่ี 2 (ภาษาจีน)
จานวน 3 คาบ คาบละ 50 นาที
ชั้นมัธยมศกึ ษาปีที่ 1 ภาคเรยี นที่ 2 ปีการศกึ ษา 2563
ผูจ้ ดั กจิ กรรมการเรยี นรู้ นางสาวละมัย กิติ โรงเรยี นดารงราษฎร์สงเคราะห์
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ต. 1.1 เข้าใจและตคี วามเรื่องทีฟ่ งั และอ่านจากสือ่ ประเภทต่าง ๆ และแสดงความ
คิดเห็นอย่างมีเหตุผล
ตวั ชว้ี ัดที่ 1 ปฏิบัตติ ามคาสัง่ ง่ายๆ ท่ฟี งั
ตวั ชวี้ ัดที่ 2 ระบสุ ทั อักษรตามระบบพนิ อิน อา่ นออกเสียง และประสมคาง่ายๆ ตาม
หลักการออกเสยี ง
มาตรฐาน ต. 1.2 มีทักษะการสือ่ สารทางภาษาในการแลกเปลย่ี นข้อมลู ข่าวสาร แสดงความรูส้ ึก
และความคดิ เห็นอยา่ งมปี ระสิทธิภาพ
ตัวช้วี ดั ที่ 1 พูดตอบโตด้ ้วยประโยคสั้นๆ เพอื่ สื่อสารระหว่างบคุ คล
2. สาระสาคญั
การเรียน รู้การออก เสีย งพิน อินใน ภาษ าจีน เป็นสิ่ งสาคัญอ ย่างยิ่ งใน การ สื่อสารกับคนจี น
เป็นอย่างมาก ซึง่ การสอื่ สารนั้นตอ้ งอาศัยทักษะการพูดและการฟัง ถา้ นักเรยี นได้เรียนรู้การออกเสียง
ท่ีถูกต้อง การสื่อสารกับชาวจีนก็จะง่ายย่ิงขึ้น ส่ิงสาคัญในการออกเสียงคือการฝึกพูดอย่างถูกต้อง
ตามหลักของการออกเสียงพินอิน โดยให้นักเรียนได้ฝึกฝนจากบทเรียน และแบบฝึกหัด จะทาให้
นักเรียนสามารถออกเสียงได้ชัดเจนข้ึน และยังส่ือสารกับชาวจีนได้อย่างคล่องแคล่ว นอกจากนี้
ยงั เป็นพ้นื ฐานในทักษะการอ่าน การเขยี น และการเรยี นไวยากรณ์จีนอีกด้วย
แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี
13
3. สาระการเรยี นรู้ น่ีคอื สนุ ขั ของฉัน
第十四课 这是我的狗。
Dì shísì kè zhè shì wǒ de gǒu.
会话:บทสนทนา
jiā míng zhè shì nǐ de gǒu ma
家明: 这是你的狗吗?
mǎ lì duì shì wǒ de gǒu
玛丽: 对,是我的狗。
jiā míng tā jiàoshén me míng zì
家明: 它叫 什 么 名 字?
mǎ lì tā jiàodài huáng
玛丽: 它叫大 黄 。
jiā míng tā hěnpiàoliang tā jǐ suì
家明: 它很 漂 亮 。它几岁?
mǎ lì tā liǎng suì
玛丽: 它 两 岁。
词语 cíyǔ คาศพั ท์ พนิ อนิ ความหมาย
ที่ คาศัพทภ์ าษาจนี สุนัข
1狗 gǒu มัน
tā
2它 piàoliang สวย
liǎng สอง
3 漂亮 Dàhuáng
ตา้ หวง (ชอ่ื สนุ ขั )
4两
5 大黄
รูปประโยค
ตวั อยา่ ง 是_______的
这是我的狗。
那是你的老师吗?
แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี
14
ภาระงาน
1. ทาแบบฝกึ หดั เลม่ ท่ี 1 跟我学汉语练习册第一册
2. แบบฝกึ เสริมทักษะการเขยี นลาดบั ขีดตวั อักษรจีน 跟我学汉语
ชน้ิ งาน
- วาดรปู สัตวเ์ ลี้ยงแลว้ เขยี นบรรยายภาษาจนี
4. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
จดุ ประสงคป์ ลายทาง
นกั เรียนสามารถใช้ภาษาจนี ในการสือ่ สารได้
นักเรยี นสามารถพดู บรรยายภาษาจีนได้
จดุ ประสงค์นาทาง นกั เรียนสามารถ
1. ออกเสยี งคาศพั ท์ได้ถกู ต้อง
2. พดู บรรยายรปู ภาพเปน็ ภาษาจีนได้
3. มคี วามสามารถในทักษะการพดู และทักษะการเขียน
4. ม่งุ ม่ันในการทางาน
5. กระบวนการจัดการเรียนรู้
สมรรถนะผู้เรยี น
- ความสามารถในการพูดการออกเสยี ง
คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์
- มงุ่ ม่ันในการทางาน
6. กิจกรรมการเรียนรู้
คาบท่ี 1
1. กิจกรรมการเรยี นรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นักเรยี นทบทวนคาศัพท์
1.1.2 ครทู ักทายนักเรยี นเปน็ ภาษาจีน
1.1.3 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เมื่อนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้น้ีแล้ว
นักเรยี นสามารถออกเสยี งคาศัพท์ได้ถูกตอ้ งและสามารถใชภ้ าษาจนี พดู บรรยายสงิ่ ตา่ ง ๆ ได้
แผนการจดั การเรียนรู้ วิชาภาษาจนี
15
1.2 Presentation
1.2.1 นักเรียนออกเสียงคาศัพท์บทที่ 14 คาละ 2 รอบ จากน้ัน ครูอธิบายคาศัพท์พร้อม
ยกตวั อย่างโดยการแตง่ ประโยค
1.2.2 นักเรยี นฟังเสยี งบทสนทนาในบทเรียน จากนั้นครูใหน้ กั เรียนจับคู่แสดงบทบาทสมมุติ
ตามบทสนทนา ครสู อนคาศพั ท์เรื่องสตั ว์เพิ่มเติมจากบทเรยี นจานวน 15 คา แล้วใหน้ ักเรียนออกเสียง
ถา้ ออกเสียงผดิ หรอื เพี้ยน ครูช่วยแก้ไขให้ถูกต้อง
1.2.3 สุ่มนักเรียนประมาณ 7-8 คน แตง่ ประโยคถาม-ตอบ
1.3 Practice
1.3.1 ให้นกั เรยี นฝกึ สนทนาแบบฝึกหัดหนา้ 78,79
1.3.2 ส่มุ นกั เรยี นตอบคาถาม
1.4 Production
1.4.1 นกั เรียนและครูสรุปการออกเสียงและสนทนา ตามบทเรยี น
คาบท่ี 2
1. กิจกรรมการเรยี นรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นักเรียนเล่นเกมทายคาศัพท์ โดยให้เพื่อนแสดงท่าทางของสัตว์ต่าง ๆ แล้วให้เพ่ือน
ทายและตอบเป็นภาษาจีน
1.1.2 ครูช้ีแจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้นี้แล้ว
นกั เรยี นสามารถออกเสยี งคาศัพท์ได้ถูกต้องและสามารถใชบ้ รรยายรูปภาพเปน็ ภาษาจนี ได้
1.2 Presentation
1.2.1 ครูยกตัวอยา่ งการเขียนบทความส้นั ๆ เพอ่ื บรรยายรูปภาพให้นักเรยี นดเู ป็นตัวอย่าง
1.2.2 ครูสอนไวยากรณ์ วธิ ีการใชต้ ามตวั อยา่ ง
ตวั อยา่ ง 是_______的
这是我的狗。
那是你的老师吗?
1.2.3 สุ่มนกั เรยี นประมาณ 7-8 คน แต่งประโยค วิชาภาษาจีน
แผนการจัดการเรียนรู้
16
1.3 Practice
1.3.1 ให้นกั เรียนวาดรูปสตั วเ์ ล้ยี งของนกั เรียนพรอ้ มเขียนบรรยายเป็นภาษาจีน
1.3.2 ส่มุ นักเรยี นออกมาพดู บรรยายรปู ภาพสตั ว์เลี้ยงของตัวเอง
1.4 Production
1.4.1 นักเรียนและครูสรปุ การออกเสียงและสนทนา ตามบทเรยี น
คาบท่ี 3
1. กิจกรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 แบง่ กลุ่มทบทวนการออกเสียงคาศพั ท์
1.2 Presentation
1.2.1 ครูสอนวธิ กี ารเขียนลาดับขีดตวั อักษรจีนของคาศัพท์บทที่ 14
1.3 Practice
1.3.1 นักเรยี นฝกึ เขยี นลาดับตัวอกั ษรจีนตามลาดับขีดและคัดคาศพั ทภ์ าษาจีนบทที่ 14
1.3.2 ครูสมุ่ ถามจานวนขีดของคาศัพท์
1.4 Production
1.4.1 นักเรยี นทาแบบฝึกหดั บทท่ี 14 ในเลม่ 跟我学汉语练习册第一册
7. สรปุ การเรียนรู้ นกั เรียนสามารถ
7.1 ออกเสียงพนิ อิน ออกเสยี งคาศพั ท์และบทสนทนาไดถ้ ูกตอ้ ง
7.2 พดู บรรยายรปู ภาพเป็นภาษาจีนได้
7.3 มคี วามสามารถในทกั ษะการพดู สื่อสารภาษาจนี
7.4 มงุ่ มนั่ ในการทางาน
8. สอื่ และแหล่งการเรยี นรู้
คาบท่ี 1-2 Power point
คาบท่ี 3 1. แบบฝึกเสรมิ ทักษะการเขียนลาดับขีดตวั อักษรจีน 跟我学汉语 第一册
2. แบบฝกึ หัด 跟我学汉语练习册第一册
9. การวดั ผลและประเมินผล วิชาภาษาจนี
แผนการจัดการเรียนรู้
17
จุดประสงค์การเรยี นรู้ น้าหนัก น้าหนกั คะแนน วธิ ีวัด เคร่ืองมอื วดั
คะแนน K P A
1. ออกเสยี งคาศพั ท์ไดถ้ กู ตอ้ ง - ประเมินการออก - แบบประเมินการ
2. พดู บรรยายรูปภาพเปน็ 2 2-- เสียง ออกเสียง
ภาษาจีนได้
3. มคี วามสามารถในทักษะ 2 11- - ประเมนิ การเขียน - แบบฝึกเสรมิ ทกั ษะ
การพูดและการเขียนตัวอักษร
จีน 1 --1 ตวั อักษรจนี การเขียนตวั อกั ษรจีน
4. มุ่งม่ันในการทางาน
5 311 笔顺
รวม
- สังเกตพฤตกิ รรม - แบบประเมินงาน
สว่ นบคุ คลดา้ น
คณุ ลักษณะฯ
10. กิจกรรมเสนอแนะ
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
แบบประเมินงานด้านความรู้
แผนการเรียนรทู้ ่ี 2 เรอ่ื ง 这是我的狗
แผนการจัดการเรียนรู้ วชิ าภาษาจีน
18
รายวชิ า ภาษาจนี 2 รหัสวชิ า จ21242 ชน้ั มธั ยมศึกษาปที ่ี 1
พฤตกิ รรม ดมี าก ดี พอใช้ ปรบั ปรุง รวม
(4) (3) (2) (1)
1. ทาแบบทดสอบหลังเรยี นได้ถกู ต้อง
2. ออกเสยี งพินอนิ ในแบบฝกึ หัดได้ถูกตอ้ ง
รวม
ระดับคณุ ภาพแบบ Holistic Score
ระดบั คณุ ภาพ แปลความหมาย
ดีมาก (4) ทาแบบทดสอบหลังเรยี น ออกเสยี งได้ถกู ต้องทุกคา และออกเสยี งบทสนทนา
ถกู ต้องทกุ คา
ดี (3) ทาแบบทดสอบหลังเรียน ออกเสียงผิด 1-4 คา และออกเสียงบทสนทนาผดิ 1-4
คา
พอใช้ (2) ทาแบบทดสอบหลังเรยี น ออกเสียงผิด 5-8 คา และออกเสียงบทสนทนาผดิ 5-8
คา
ปรบั ปรุง (1) ทาแบบทดสอบหลังเรยี น ออกเสียงผิด 9 คาขนึ้ ไป และออกเสียงบทสนทนาผดิ
9 คาขึน้ ไป
แบบประเมินงานส่วนบุคคล (ดา้ นทักษะพดู ) วิชาภาษาจีน
แผนการเรียนร้ทู ี่ 2 เรื่อง 这是我的狗
แผนการจดั การเรยี นรู้
19
รายวิชา ภาษาจนี 2 รหสั วิชา จ21242 ชนั้ มัธยมศึกษาปที ี่ 1
พฤติกรรม ดีมาก ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ รวม
1. วางแผนการพูดอยา่ งเปน็ ระบบ (4) (3) (2) (1)
2. การกล้าแสดงออก
3. ตัดสนิ ใจ แก้ปัญหาได้อยา่ งมสี ติ
สมเหตุสมผล
รวม
ระดบั คุณภาพแบบ Holistic Score
ระดบั คณุ ภาพ แปลความหมาย
ดมี าก คดิ วางแผนการพดู อย่างเป็นระบบทุกครง้ั สามารถออกเสียงพินอนิ ถกู ทกุ ขอ้
(4) กลา้ แสดงออก และตดั สินใจแกป้ ญั หาได้อยา่ งมีสติ สมเหตุสมผลทุกครงั้
ดี คิดวางแผนการพูดอย่างเป็นระบบทกุ ครัง้ สามารถออกเสียงพนิ อินถูกทุกขอ้
(3) กล้าแสดงออก และตดั สินใจแกป้ ัญหาได้อย่างมีสติ สมเหตสุ มผลบ่อยคร้ัง
พอใช้ คดิ วางแผนการพดู อย่างเปน็ ระบบทกุ ครั้ง สามารถออกเสยี งพินอินถูกทกุ ขอ้
(2) กลา้ แสดงออก และตดั สนิ ใจแก้ปญั หาได้อย่างมสี ติ สมเหตสุ มผลเปน็ ครั้ง
ปรบั ปรงุ คดิ วางแผนการพูดอยา่ งเป็นระบบทกุ ครั้ง สามารถออกเสียงพินอนิ ถกู ทกุ ข้อ
(1) กล้าแสดงออก และตัดสนิ ใจแก้ปัญหาได้อย่างมสี ติ สมเหตุสมผล
แบบประเมนิ งานสว่ นบคุ คล (ดา้ นคุณลกั ษณะอนั พึงประสงค)์
แผนการเรยี นรทู้ ี่ 2 เรื่อง 这是我的狗
แผนการจัดการเรยี นรู้ วชิ าภาษาจีน
20
รายวิชา ภาษาจีน 2 รหัสวชิ า จ21242 ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปที ี่ 1
พฤตกิ รรม ดมี าก ดี พอใช้ ปรับปรุง รวม
1. มุง่ มั่น ตงั้ ใจเพยี รพยายามในการเรียน (4) (3) (2) (1)
2. เอาใจใส่ ขยันในการเรยี น
3. เข้าเรยี นอยา่ งสม่าเสมอ
รวม
ระดบั คุณภาพแบบ Holistic Score
ระดบั คณุ ภาพ แปลความหมาย
ดมี าก มุง่ มน่ั ตัง้ ใจเพยี รพยายามในการเรียน เอาใจใส่ ขยนั ในการเรียน แสวงหา ศกึ ษา
(4) คน้ คว้าหาความรู้ เข้าเรียนอยา่ งสม่าเสมอและสามารถประยุกตน์ าความร้ไู ป
ใชไ้ ด้ตลอดเวลา
ดี ม่งุ มน่ั ตง้ั ใจเพียรพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยันในการเรียน แสวงหา ศึกษา
(3) ค้นควา้ หาความรู้ เข้าเรยี นอยา่ งสม่าเสมอและสามารถประยุกตน์ าความรูไ้ ป
ใช้ไดเ้ ปน็ บางครงั้
พอใช้ มงุ่ มนั่ ตง้ั ใจเพียรพยายามในการเรียน เอาใจใส่ ขยันในการเรียน แสวงหา ศกึ ษา
(2) คน้ คว้าหาความรู้ เขา้ เรียนอยา่ งสมา่ เสมอและสามารถประยุกต์นาความรไู้ ปใช้
นานๆครง้ั
ปรบั ปรุง ไม่มงุ่ มน่ั ไม่ต้งั ใจเพียรพยายามในการเรียน ไมเ่ อาใจใส่ ไมข่ ยนั ในการเรยี น ไม่
(1) แสวงหา ไมศ่ ึกษาค้นควา้ หาความรู้ ไม่เข้าเรยี นอยา่ งสม่าเสมอและไม่สามารถ
ประยุกต์นาความรูไ้ ปใช้ได้
11. บนั ทึกผลหลังการสอน บนั ทึกผลหลงั สอน
แผนการจดั การเรียนรู้ วชิ าภาษาจนี
21
1. ผลการสอน
ด้านความรู้ ด้านทักษะ ด้านคณุ ลกั ษณะฯ รวมทุกดา้ น
ระดับ กระบวนการ ร้อยละ
จานวน รอ้ ยละ จานวน ร้อยละ
จานวน รอ้ ยละ (คน) (คน)
(คน)
ดมี าก
ดี
พอใช้
ปรบั ปรุง
รวม
ภาพรวม ปญั หา/อุปสรรค ขอ้ เสนอแนะ
................................................. ................................................. .................................................
................................................. ................................................. .................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................. ................................................. .................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
ลงช่ือ .............................................. ผจู้ ัดกิจกรรมการเรียนรู้
(นางสาวละมยั กิติ)
12. ความเห็นของผตู้ รวจ
ไดต้ รวจแผนการจัดการเรียนรู้ ของนางสาวละมยั กติ ิ แล้วมีความคดิ เห็นดงั นี้
แผนการจดั การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี
22
12.1 หน่วยการเรียนรู้มอี งคป์ ระกอบครบถ้วน
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
12.2 สาระสาคัญถูกตอ้ งชดั เจน
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
12.3 จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ ครอบคลุมสาระการเรยี นรู้
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
12.4 กิจกรรมการเรียนรู้ทาใหบ้ รรลุวตั ถปุ ระสงค์
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
12.5 มสี อ่ื การสอนทเี่ หมาะสม
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
12.6 มวี ิธีวดั และประเมนิ ผลมคี วามเหมาะสม
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
ผลปรากฏว่าการจัดกจิ กรรมไดน้ าเอากระบวนการเรียนรู้
( ) ทเี่ นน้ ผเู้ รียนเปน็ สาคัญมาใชใ้ นการสอนได้อยา่ งเหมาะสม นาไปใชไ้ ด้จริง
( ) ท่ียงั ไมเ่ นน้ ผเู้ รยี นเป็นสาคัญ ควรปรบั ปรุงพัฒนาต่อไป
ขอ้ เสนอแนะอ่นื ๆ
…………………….............................................................…………………………………………………………………
………………………………………….........................................…...........…………………………………………………
…………………………………........................................………………………...........……………………………………
ลงชอ่ื ผตู้ รวจ
(นายชีวัน สนั ธิ)
หวั หนา้ กลมุ่ สาระการเรียนรู้ภาษาตา่ งประเทศที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ วชิ าภาษาจนี
23
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3 เรือ่ ง 你从哪里来?
วิชา ภาษาจนี 2 กลุ่มสาระการเรยี นรภู้ าษาตา่ งประเทศท่ี 2 (ภาษาจีน)
จานวน 4 คาบ คาบละ 50 นาที
ชน้ั มธั ยมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรยี นท่ี 2 ปกี ารศึกษา 2563
ผจู้ ัดกิจกรรมการเรยี นรู้ นางสาวละมัย กิติ โรงเรยี นดารงราษฎรส์ งเคราะห์
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ต. 1.1 เข้าใจและตคี วามเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดงความ
คิดเห็นอยา่ งมเี หตุผล
ตวั ชี้วดั ท่ี 1 ปฏิบตั ิตามคาสง่ั งา่ ยๆ ที่ฟัง
ตวั ช้ีวัดที่ 2 ระบสุ ัทอกั ษรตามระบบพินอิน อ่านออกเสียง และประสมคาง่ายๆ ตาม
หลกั การออกเสยี ง
มาตรฐาน ต. 1.2 มที กั ษะการสือ่ สารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนขอ้ มลู ข่าวสาร แสดงความรู้สึก
และความคดิ เหน็ อยา่ งมปี ระสิทธิภาพ
ตวั ชว้ี ัดท่ี 1 พูดตอบโตด้ ว้ ยประโยคสั้นๆ เพ่ือสื่อสารระหวา่ งบุคคล
2. สาระสาคญั
การเรียน รู้การออก เสีย งพิน อินใน ภาษ าจีน เป็นสิ่ งสาคัญอ ย่างย่ิ งใน การ สื่อสารกับคนจี น
เปน็ อย่างมาก ซ่งึ การสือ่ สารนั้นต้องอาศยั ทักษะการพูดและการฟงั ถ้านักเรยี นได้เรียนรู้การออกเสียง
ท่ีถูกต้อง การส่ือสารกับชาวจีนก็จะง่ายย่ิงขึ้น สิ่งสาคัญในการออกเสียงคือการฝึกพูดอย่างถูกต้อง
ตามหลักของการออกเสียงพินอิน โดยให้นักเรียนได้ฝึกฝนจากบทเรียน และแบบฝึกหัด จะทาให้
นักเรียนสามารถออกเสียงได้ชัดเจนขึ้น และยังส่ือสารกับชาวจีนได้อย่างคล่องแคล่ว นอกจากนี้
ยังเปน็ พืน้ ฐานในทักษะการอา่ น การเขียน และการเรียนไวยากรณจ์ ีนอกี ด้วย
แผนการจดั การเรียนรู้ วชิ าภาษาจนี
24
3. สาระการเรียนรู้ เธอมาจากประเทศไหน?
第十五课 你从哪里来?
Dì shíwǔ kè nǐ cóng nǎlǐ lái?
会话:บทสนทนา
mǎlì nǐhǎo nǐjiàoshénmemíngzì
玛丽:你好!你叫什么名字?
línjū wǒxìngběntián wǒjiàoběntiánhéměi nǐne
邻居:我姓本田,我叫本田和美。你呢?
mǎ lì wǒ jiào mǎ lì nǐ cóng nǎ lǐ lái
玛丽:我叫玛丽。你 从 哪里来?
lín jū wǒ cóng rì běn lái huānyíng nǐ lái wǒ jiā wán
邻居:我 从 日本来。 欢 迎 你来我家玩。
词语 cíyǔ คาศัพท์ พนิ อนิ ความหมาย
ท่ี คาศัพทภ์ าษาจนี แซ่
1姓 xìng หล่ะ
2呢 ne จาก
3从 cóng มา
4来 lái
5 欢迎 huānyíng ยนิ ดตี อ้ นรบั
6家 jiā บา้ น/ครอบครวั
7玩 wán
8 日本 Rìběn เที่ยว/เลน่
ประเทศญป่ี ่นุ
รูปประโยค
nǐ cóngnǎ lǐ lái
A:你 从 哪里来?
wǒ cóngqī ngláilái
B:我 从 清 莱来。
แผนการจัดการเรียนรู้ วชิ าภาษาจนี
25
ภาระงาน
1. ทาแบบฝกึ หัด เลม่ ท่ี 1 跟我学汉语练习册第一册
2. แบบฝกึ เสริมทักษะการเขียนลาดบั ขีดตวั อกั ษรจีน 跟我学汉语
ชิ้นงาน
-
4. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
จดุ ประสงค์ปลายทาง
นักเรียนสามารถใชภ้ าษาจนี ในการสอื่ สารได้
นกั เรยี นสามารถถาม-ตอบรูปประโยคภาษาจนี ได้
จดุ ประสงคน์ าทาง นักเรียนสามารถ
1. ออกเสียงคาศพั ท์ไดถ้ กู ตอ้ ง
2. ถาม-ตอบรปู ประโยคภาษาจีนได้
3. มคี วามสามารถในทักษะการพดู และทกั ษะการเขียน
4. มุ่งมนั่ ในการทางาน
5. กระบวนการจัดการเรยี นรู้
สมรรถนะผเู้ รยี น
- ความสามารถในการพดู การออกเสยี ง
คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์
- ม่งุ มั่นในการทางาน
6. กจิ กรรมการเรยี นรู้
คาบท่ี 1
1. กิจกรรมการเรยี นรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นักเรยี นทบทวนคาศัพท์
1.1.2 ครูทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน และใช้ประโยคที่เรียนมาสุ่มถามนักเรียน แล้วถาม
นักเรียนว่า 你是哪国人?,你是不是泰国人?
1.1.3 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้น้ีแล้ว
นกั เรียนสามารถออกเสียงคาศัพทไ์ ดถ้ กู ตอ้ งและสามารถถาม-ตอบรูปประโยคภาษาจนี ได้
แผนการจัดการเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี
26
1.2 Presentation
1.2.1 นักเรียนออกเสียงคาศัพท์บทท่ี 15 คาละ 2 รอบ จากน้ัน ครูอธิบายคาศัพท์พร้อม
ยกตวั อยา่ งและแตง่ ประโยค
1.2.2 นักเรยี นดู VDO การแนะนาตัวว่าเป็นคนประเทศไหนใน YouTube จากนั้นฟังเสียง
บทสนทนาในบทเรียน ครใู ห้นักเรยี นจบั คูฝ่ ึกบทบาทสมมตุ ิตามบทสนทนาในหนังสอื เรียน
1.2.3 ครสู อนคาศัพท์เรื่องประเทศเพิ่มเติมจากบทเรียน แล้วให้นักเรียนออกเสียงและแต่ง
ประโยค ถา้ ออกเสยี งผดิ หรอื เพย้ี น ครชู ว่ ยแกไ้ ขใหถ้ กู ต้อง
1.2.4 สุ่มนกั เรียนประมาณ 7-8 คน แต่งประโยคถาม-ตอบ
1.3 Practice
1.3.1 ให้นกั เรียนฝกึ สนทนาแบบฝกึ หดั หน้า 82
1.3.2 สุ่มนักเรียนตอบคาถาม
1.4 Production
1.4.1 นักเรียนและครสู รุปการออกเสยี งและสนทนา ตามบทเรยี น
คาบท่ี 2
1. กิจกรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นักเรียนเลน่ เกมทายคาศพั ท์ โดยใหด้ ธู งชาตจิ ากบตั รคาจากครู
1.1.2 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เมื่อนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้นี้แล้ว
นักเรยี นสามารถออกเสยี งคาศัพท์ได้ถกู ตอ้ งและสามารถถาม-ตอบรูปประโยคภาษาจนี ได้
1.2 Presentation
1.2.1 ครูยกตัวอย่างฝึกสนทนาหน้า 82 แล้วแบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่มละ 5 คน
จากน้ันให้นักเรยี นลงมอื ฝึกสนทนา และประยกุ ต์ใชค้ าศพั ทน์ อกบทเรยี นเพือ่ ฝกึ แต่งประโยค
1.2.2 ครูสอนไวยากรณ์ วิธีการใช้ตามตวั อยา่ ง
nǐ cóng nǎ lǐ lái
A:你 从 哪里来?
wǒ cóngqīng lái lái
B:我 从 清莱来。
แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาภาษาจีน
27
1.3 Practice
1.3.1 ให้นักเรยี นเลอื กประเทศที่ชอบแลว้ ให้พูดประโยคภาษาจนี ตามตวั อย่าง แล้วถาม
เพอ่ื นทนี่ ่ังขา้ ง ๆ จนครบ 40 คน
1.4 Production
1.4.1 นักเรียนและครูสรุปการออกเสียงและสนทนา ตามบทเรียน
คาบท่ี 3
1.กิจกรรมการเรยี นรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นกั เรียนทบทวนคาศัพท์
1.1.2 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้นี้แล้ว
นักเรยี นสามารถออกเสียงคาศพั ท์ได้ถกู ต้องและสามารถถาม-ตอบรูปประโยคภาษาจีนได้
1.2. Presentation
1.2.1 ครูยกตัวอย่างฝึกสนทนาหน้า 83 แล้วแบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่มละ 5 คน
จากน้ันใหน้ กั เรียนลงมือฝึกสนทนา และประยกุ ต์ใช้คาศัพทน์ อกบทเรยี นเพอ่ื ฝึกแตง่ ประโยค
1.2.2 ครูสอนอ่านบทกวี หน้า 84
1.2.3 สมุ่ นักเรยี นอา่ นบทกวที ลี ะกล่มุ
1.3 Practice
1.3.1 ใหน้ กั เรยี นเลอื กประเทศทชี่ อบแล้วให้พูดประโยค
wǒshì rén
我是__________人。
wǒcóng lái nǐne
我从___________来,你呢?
1.3.2 สมุ่ นกั เรยี นออกมาพูดบรรยาย
1.4 Production
1.4.1 นักเรยี นและครูสรุปการออกเสยี งและสนทนา ตามบทเรยี น
แผนการจดั การเรียนรู้ วิชาภาษาจีน
28
คาบท่ี 4
1. กจิ กรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 แบง่ กลมุ่ ทบทวนการออกเสียงคาศพั ท์
1.2 Presentation
1.2.1 ครูสอนวิธกี ารเขียนลาดับขีดตวั อักษรจีนของคาศพั ท์บทท่ี 15
1.3 Practice
1.3.1 นกั เรียนฝึกเขยี นลาดบั ตวั อกั ษรจนี ตามลาดับขดี และคัดคาศัพทภ์ าษาจนี บทท่ี 15
1.3.2 ครสู ุ่มถามจานวนขีดของคาศพั ท์
1.4 Production
1.4.1 นักเรียนทาแบบฝึกหัดบทที่ 15 ในเล่ม 跟我学汉语练习册第一册 พร้อม
เฉลยพร้อมกนั
7. สรปุ การเรยี นรู้ นกั เรียนสามารถ
7.1 ออกเสยี งพนิ อนิ ออกเสียงคาศัพทแ์ ละบทสนทนาได้ถูกต้อง
7.2 ถาม-ตอบรูปประโยคภาษาจนี ได้
7.3 มีความสามารถในทกั ษะการพดู สอื่ สารภาษาจีน
7.4 ม่งุ มัน่ ในการทางาน
8. สอ่ื และแหลง่ การเรียนรู้
คาบท่ี 1 1. Power point
2. VDO คณุ เป็นคนประเทศไหน ? https://youtu.be/Ze6fDlS-KKY
คาบท่ี 2 Power point และบตั รคา
คาบท่ี 3 Power point
คาบท่ี 4 1. แบบฝกึ เสรมิ ทักษะการเขยี นลาดับขีดตัวอักษรจนี 跟我学汉语 第一册
2. แบบฝึกหัด 跟我学汉语练习册第一册
แผนการจดั การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี
29
9. การวัดผลและประเมนิ ผล
จุดประสงค์การเรียนรู้ น้าหนัก นา้ หนักคะแนน วิธวี ัด เครือ่ งมือวดั
คะแนน KPA
2- - - ประเมินการออก - แบบประเมนิ ทกั ษะ
1. ออกเสียงคาศพั ท์ไดถ้ กู ตอ้ ง 2 เสียง การพดู ภาษาจีน
11 -
2. ถาม-ตอบรปู ประโยค
--1
ภาษาจนี ได้
311
3. มีความสามารถในทกั ษะ 2 - ประเมนิ การเขยี น - แบบฝกึ เสรมิ ทกั ษะ
การพดู และการเขียนตวั อักษร ตัวอกั ษรจีน การเขียนตัวอักษรจนี
จีน 笔顺
4. มุ่งม่ันในการทางาน 1 - สังเกตพฤติกรรม - แบบประเมนิ งาน
สว่ นบุคคลด้าน
คุณลกั ษณะฯ
รวม 5
10. กิจกรรมเสนอแนะ
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
แบบประเมนิ งานดา้ นความรู้
แผนการจดั การเรียนรู้ วชิ าภาษาจนี
30
แผนการเรียนรู้ท่ี 3 เรอื่ ง 你从哪来?
รายวิชา ภาษาจีน 2 รหสั วชิ า จ21242 ชน้ั มัธยมศกึ ษาปีท่ี 1
พฤติกรรม ดมี าก ดี พอใช้ ปรับปรงุ รวม
(4) (3) (2) (1)
1. ทาแบบทดสอบหลังเรยี นได้ถูกต้อง
2. ออกเสยี งพนิ อินในแบบฝกึ หัดได้ถูกต้อง
รวม
ระดับคณุ ภาพแบบ Holistic Score
ระดับคณุ ภาพ แปลความหมาย
ดมี าก (4) ทาแบบทดสอบหลงั เรียน ออกเสยี งไดถ้ ูกต้องทกุ คา และออกเสียงบทสนทนา
ถกู ต้องทกุ คา
ดี (3) ทาแบบทดสอบหลังเรียน ออกเสยี งผิด 1-4 คา และออกเสยี งบทสนทนาผิด 1-4
คา
พอใช้ (2) ทาแบบทดสอบหลังเรียน ออกเสียงผิด 5-8 คา และออกเสียงบทสนทนาผดิ 5-8
คา
ปรับปรงุ (1) ทาแบบทดสอบหลังเรียน ออกเสียงผิด 9 คาขน้ึ ไป และออกเสยี งบทสนทนาผดิ
9 คาขนึ้ ไป
แบบประเมินงานสว่ นบุคคล (ด้านทกั ษะพูด) วชิ าภาษาจนี
แผนการจดั การเรยี นรู้
31
แผนการเรียนรูท้ ่ี 3 เรือ่ ง 你从哪来?
รายวิชา ภาษาจีน 2 รหสั วชิ า จ21242 ช้ันมัธยมศึกษาปีท่ี 1
พฤตกิ รรม ดีมาก ดี พอใช้ ปรบั ปรุง รวม
1. วางแผนการพูดอยา่ งเปน็ ระบบ (4) (3) (2) (1)
2. การกล้าแสดงออก
3. ตดั สนิ ใจ แกป้ ัญหาได้อยา่ งมีสติ
สมเหตุสมผล
รวม
ระดบั คณุ ภาพแบบ Holistic Score
ระดับคุณภาพ แปลความหมาย
ดีมาก คิดวางแผนการพูดอยา่ งเป็นระบบทกุ ครง้ั สามารถออกเสียงพนิ อินถกู ทุกขอ้
(4) กล้าแสดงออก และตดั สนิ ใจแก้ปญั หาได้อยา่ งมีสติ สมเหตสุ มผลทกุ คร้ัง
ดี คดิ วางแผนการพดู อยา่ งเป็นระบบทกุ ครง้ั สามารถออกเสยี งพินอนิ ถกู ทุกขอ้
(3) กลา้ แสดงออก และตดั สนิ ใจแก้ปัญหาไดอ้ ยา่ งมสี ติ สมเหตุสมผลบอ่ ยคร้ัง
พอใช้ คิดวางแผนการพดู อย่างเป็นระบบทุกครงั้ สามารถออกเสยี งพินอนิ ถกู ทุกข้อ
(2) กลา้ แสดงออก และตัดสนิ ใจแกป้ ัญหาได้อยา่ งมสี ติ สมเหตุสมผลเป็นครงั้
ปรบั ปรงุ คิดวางแผนการพูดอย่างเป็นระบบทกุ ครง้ั สามารถออกเสยี งพนิ อินถูกทุกข้อ
(1) กลา้ แสดงออก และตดั สินใจแก้ปัญหาได้อยา่ งมีสติ สมเหตุสมผล
แบบประเมนิ งานสว่ นบคุ คล (ด้านคุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์)
แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาภาษาจีน
32
แผนการเรียนรูท้ ่ี 3 เร่อื ง 你从哪来?
รายวชิ า ภาษาจีน 2 รหสั วิชา จ21242 ชน้ั มธั ยมศึกษาปีท่ี 1
พฤติกรรม ดีมาก ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ รวม
1. ม่งุ มน่ั ตัง้ ใจเพียรพยายามในการเรยี น (4) (3) (2) (1)
2. เอาใจใส่ ขยันในการเรยี น
3. เขา้ เรียนอยา่ งสม่าเสมอ
รวม
ระดับคณุ ภาพแบบ Holistic Score
ระดบั คุณภาพ แปลความหมาย
ดมี าก มงุ่ มั่น ตั้งใจเพยี รพยายามในการเรียน เอาใจใส่ ขยันในการเรยี น แสวงหา ศึกษา
(4) คน้ ควา้ หาความรู้ เข้าเรียนอยา่ งสมา่ เสมอและสามารถประยกุ ตน์ าความรไู้ ป
ใชไ้ ดต้ ลอดเวลา
ดี มงุ่ มัน่ ต้ังใจเพียรพยายามในการเรียน เอาใจใส่ ขยันในการเรียน แสวงหา ศึกษา
(3) คน้ ควา้ หาความรู้ เขา้ เรียนอย่างสมา่ เสมอและสามารถประยุกต์นาความรไู้ ป
ใชไ้ ด้เป็นบางครั้ง
พอใช้ มงุ่ มัน่ ตั้งใจเพียรพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยนั ในการเรียน แสวงหา ศึกษา
(2) คน้ คว้าหาความรู้ เขา้ เรยี นอยา่ งสมา่ เสมอและสามารถประยุกตน์ าความรู้ไปใช้
นานๆคร้ัง
ปรับปรงุ ไม่ม่งุ มน่ั ไมต่ งั้ ใจเพยี รพยายามในการเรียน ไม่เอาใจใส่ ไมข่ ยันในการเรยี น ไม่
(1) แสวงหา ไม่ศึกษาค้นคว้าหาความรู้ ไม่เข้าเรยี นอยา่ งสม่าเสมอและไม่สามารถ
ประยุกตน์ าความร้ไู ปใช้ได้
11. บนั ทึกผลหลงั การสอน วชิ าภาษาจนี
แผนการจัดการเรียนรู้
33
บันทกึ ผลหลังสอน
1. ผลการสอน
ด้านความรู้ ดา้ นทกั ษะ ดา้ นคุณลักษณะฯ รวมทุกดา้ น
ระดบั กระบวนการ รอ้ ยละ
จานวน ร้อยละ จานวน ร้อยละ
จานวน รอ้ ยละ (คน) (คน)
(คน)
ดีมาก
ดี
พอใช้
ปรบั ปรุง
รวม
ภาพรวม ปญั หา/อุปสรรค ขอ้ เสนอแนะ
................................................. ................................................. .................................................
................................................. ................................................. .................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................. ................................................. .................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
ลงชื่อ .............................................. ผูจ้ ัดกิจกรรมการเรียนรู้
(นางสาวละมยั กติ ิ)
12. ความเห็นของผูต้ รวจ วิชาภาษาจีน
แผนการจดั การเรียนรู้
34
ไดต้ รวจแผนการจดั การเรียนรู้ ของนางสาวละมยั กติ ิ แล้วมีความคดิ เหน็ ดงั น้ี
12.1 หนว่ ยการเรยี นรมู้ อี งค์ประกอบครบถว้ น
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
12.2 สาระสาคญั ถูกต้องชัดเจน
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
12.3 จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ ครอบคลมุ สาระการเรยี นรู้
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
12.4 กจิ กรรมการเรียนรู้ทาใหบ้ รรลุวัตถุประสงค์
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
12.5 มีสอ่ื การสอนทเ่ี หมาะสม
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
12.6 มวี ธิ ีวดั และประเมินผลมีความเหมาะสม
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
ผลปรากฏวา่ การจัดกิจกรรมได้นาเอากระบวนการเรียนรู้
( ) ทีเ่ น้นผูเ้ รยี นเปน็ สาคญั มาใชใ้ นการสอนได้อย่างเหมาะสม นาไปใช้ได้จรงิ
( ) ทย่ี ังไมเ่ นน้ ผเู้ รียนเป็นสาคญั ควรปรับปรุงพฒั นาต่อไป
ขอ้ เสนอแนะอ่ืนๆ
…………………….............................................................…………………………………………………………………
………………………………………….........................................…...........…………………………………………………
…………………………………........................................………………………...........……………………………………
ลงชือ่ ผูต้ รวจ
(นายชวี ัน สันธิ)
หวั หนา้ กลุม่ สาระการเรียนรูภ้ าษาตา่ งประเทศที่ 2
แผนการจัดการเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี
35
แผนการจัดการเรียนร้ทู ี่ 4 ทบทวน บทที่ 13-15
วชิ า ภาษาจีน 1 กลุ่มสาระการเรียนรภู้ าษาต่างประเทศท่ี 2 (ภาษาจนี )
จานวน 4 คาบ คาบละ 50 นาที
ชน้ั มธั ยมศึกษาปที ่ี 1 ภาคเรียนท่ี 2 ปีการศกึ ษา 2563
ผจู้ ดั กิจกรรมการเรยี นรู้ นางสาวละมัย กิติ โรงเรียนดารงราษฎร์สงเคราะห์
1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ต. 1.1 เข้าใจและตีความเร่ืองทฟ่ี งั และอา่ นจากสือ่ ประเภทต่างๆ และแสดงความ
คดิ เห็นอย่างมเี หตุผล
ตัวชี้วดั ที่ 1 ปฏิบัติตามคาส่งั งา่ ย ๆ ท่ฟี งั
ตัวชี้วัดท่ี 2 ระบุสทั อักษรตามระบบพินอิน อา่ นออกเสยี ง และประสมคาง่ายๆ ตาม
หลกั การออกเสยี ง
มาตรฐาน ต. 1.2 มีทกั ษะการสอ่ื สารทางภาษาในการแลกเปลีย่ นข้อมลู ขา่ วสาร แสดงความรู้สึก
และความคิดเห็นอย่างมีประสทิ ธภิ าพ
ตวั ช้ีวดั ท่ี 1 พูดตอบโต้ดว้ ยประโยคสนั้ ๆ เพ่ือสื่อสารระหว่างบคุ คล
2. สาระสาคญั
การเรียน รู้การออก เสีย งพิน อินใน ภาษ าจีน เป็นส่ิ งสาคัญอ ย่างย่ิ งใน การ ส่ือสารกับคนจี น
เปน็ อย่างมาก ซึ่งการสอ่ื สารนนั้ ตอ้ งอาศยั ทกั ษะการพดู และการฟงั ถ้านักเรียนได้เรียนรู้การออกเสียง
ท่ีถูกต้อง การสื่อสารกับชาวจีนก็จะง่ายย่ิงขึ้น ส่ิงสาคัญในการออกเสียงคือการฝึกพูดอย่างถูกต้อง
ตามหลกั ของการออกเสยี งพินอิน โดยให้นักเรียนได้ฝึกฝนจากบทเรียน แบบฝึกหัดและแบบฝึกเสริม
ทักษะการเขยี นลาดบั ขีดตวั อกั ษรจนี จะทาให้นักเรียนสามารถออกเสียงได้ชัดเจนและเขียนตัวอักษร
จนั ได้ถกู ตอ้ ง และยงั สือ่ สารกบั ชาวจนี ได้อยา่ งคล่องแคลว่ นอกจากนี้ยังเป็นพื้นฐานในทักษะการอ่าน
การเขยี น และการเรยี นไวยากรณ์จีนอีกดว้ ย
3. สาระการเรียนรู้
- บทท่ี 13 你多大? เธออายุเท่าไหร่ ?
- บทท่ี 14 这是我的狗。 นคี่ ือสนุ ขั ของฉนั
- บทท่ี 15 你从哪里来?เธอมาจากประเทศไหน ?
- ใบงาที่ 1
แผนการจดั การเรียนรู้ วชิ าภาษาจนี
36
ภาระงาน
ใบงานที่ 1
ชน้ิ งาน
-
4. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
จดุ ประสงค์ปลายทาง
นกั เรยี นสามารถออกเสยี งคาศพั ท์ได้ถกู ตอ้ ง
นกั เรียนสามารถเขียนภาษาจนี ไดถ้ ูกตอ้ ง
จุดประสงคน์ าทาง นกั เรยี นสามารถ
1. ออกเสียงคาศพั ทแ์ ละเขียนภาษาจีนได้ถกู ตอ้ ง
2. พูดสนทนาประโยคสน้ั ๆ เปน็ ภาษาจนี ได้ถกู ต้อง
3. มีความสามารถในทกั ษะการพูด การเขยี น
4. มุง่ มั่นในการทางาน
5. กระบวนการจัดการเรยี นรู้
สมรรถนะผเู้ รยี น
- ความสามารถในการพูดการออกเสียง
คณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์
- มุ่งมั่นในการทางาน
6. กจิ กรรมการเรียนรู้
คาบท่ี 1
1. กิจกรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นกั เรียนทบทวนการออกเสียง บทท่ี 13-15
1.1.2 ครูทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน และให้นักเรียนทักทายครูทีละคน โดยใช้ประโยค
สน้ั ๆ งา่ ย ๆ
1.1.3 ครูช้แี จงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนทบทวนบทเรียนจบแล้ว นักเรียน
สามารถออกเสยี งคาศัพท์ได้ถกู ตอ้ งและสามารถพูดส่อื สารภาษาจีนได้
แผนการจัดการเรียนรู้ วชิ าภาษาจนี
37
1.2 Presentation
1.2.1 นกั เรียนแบ่งกล่มุ ทบทวนคาศัพท์ บทสนทนาและประโยคส้ัน ๆ ที่ใช้ในชีวิตประจาวัน
โดยใช้เวลาประมาณ 10 นาที
1.3 Practice
1.3.1 ครูทดสอบการออกเสียงทีละกลุ่ม โดยแต่ละกลุม่ จะได้ประโยคหรือบทสนทนาส้นั ๆ
ใหอ้ ่านพรอ้ มกัน พร้อมแปลความหมายเปน็ ภาษาไทย
1.4 Production
1.4.1 นักเรยี นทบทวนบทที่ 13-15
คาบท่ี 2
1. กจิ กรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นกั เรยี นทบทวนการออกเสยี ง บทท่ี 13-15 โดยเล่นเกม Play Blooket ใชเ้ วลา 10 นาที
1.1.2 ครชู ้แี จงจดุ ประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนทบทวนบทเรียนจบแล้ว นักเรียน
สามารถออกเสยี งคาศัพท์ได้ถูกตอ้ งและสามารถพดู สอื่ สารภาษาจีนได้
1.2 Presentation
1.2.1 นักเรียนแบ่งกล่มุ ทบทวนคาศัพท์ บทสนทนาและประโยคส้ัน ๆ ท่ีใช้ในชีวิตประจาวัน
โดยใช้เวลาประมาณ 10 นาที
1.3 Practice
1.3.1 ครทู ดสอบการออกเสยี งทีละคน โดยนักเรียนจบั คาศพั ท์หรือประโยคหรือบทสนทนา
ทีค่ รูเตรยี มไวค้ นละ 5 ชิน้ แล้วออกเสยี งพร้อมแปลความหมาย
1.4 Production
1.4.1 นกั เรียนทดสอบการออกเสียงบทที่ 13-15 จานวน 5 คะแนน
แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี
38
คาบท่ี 3
1. กิจกรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 ครูชีแ้ จงจดุ ประสงค์การเรียนรู้ว่า เมื่อนักเรียนเรียนทบทวนบทเรียนจบแล้ว นักเรียน
สามารถออกเสียงคาศพั ท์ไดถ้ กู ตอ้ งและสามารถพดู สื่อสารภาษาจนี ได้
1.2 Presentation
1.2.1 นกั เรียนแบง่ กลมุ่ ทบทวนคาศัพท์
1.3 Practice
1.3.1 นกั เรยี นทาใบงานท่ี 1 ทบทวนบทที่ 13-15
1.4 Production
1.4.1 นักเรียนทาใบงานท่ี 1 ทบทวนบทท่ี 13-15
คาบท่ี 4
1.กจิ กรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 ทบทวนกอ่ นสอบ
1.1.2 ครทู กั ทายนักเรียนเป็นภาษาจนี ครูทบทวนการใชป้ ระโยคภาษาจีนส้นั ๆ งา่ ย ๆ ทเ่ี รียนมา
1.2 Presentation
1.2.1 นกั เรียนใช้คาศพั ทใ์ นบทเรียนทาแบบทดสอบ
1.3 Practice
1.3.1 นักเรียนลงมือทาแบบทดสอบ
1.4 Production
1.4.1 นักเรยี นลงมอื ทาแบบทดสอบ
7. สรุปการเรียนรู้ นักเรียนสามารถ
7.1 ออกเสียงคาศัพท์และบทสนทนาไดถ้ ูกตอ้ ง
7.2 พูดโดยใช้ประโยคภาษาจนี สน้ั ๆ งา่ ย ๆ ได้
7.3 มีความสามารถในทักษะการพดู
7.4 ม่งุ ม่ันในการทางาน
แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจีน
39
8. ส่อื และแหลง่ การเรียนรู้
คาบท่ี 1 Power point
คาบที่ 2 เกม Play Blooket
คาบที่ 3 ใบงานท่ี 1
คาบท่ี 4 แบบทดสอบเก็บคะแนน
9. การวดั ผลและประเมนิ ผล
จดุ ประสงค์การเรียนรู้ นา้ หนกั น้าหนักคะแนน วิธวี ัด เครือ่ งมอื วดั
คะแนน KPA
2- - - ประเมนิ การทาใบ - ใบงานที่ 1
1. ออกเสยี งคาศพั ทแ์ ละเขยี น 2 งาน
ภาษาจนี ไดถ้ ูกต้อง 11 -
2. พดู สนทนาประโยคภาษาจีน
--1
สน้ั ๆ ไดถ้ กู ต้อง 311
3. มคี วามสามารถในทักษะการ 2 - สงั เกตพฤตกิ รรม - แบบประเมนิ งาน
- สังเกตพฤตกิ รรม สว่ นบคุ คลด้านทกั ษะ
พดู และการเขยี น กระบวนการ
- แบบประเมินการ
4. มุ่งมน่ั ในการทางาน 1 เขยี นตัวอกั ษรจีน
รวม 5 - แบบประเมนิ งาน
ส่วนบคุ คลดา้ น
คุณลักษณะฯ
10. กิจกรรมเสนอแนะ
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
แบบประเมนิ งานด้านความรู้
แผนการจดั การเรียนรู้ วิชาภาษาจนี
40
แผนการเรียนร้ทู ี่ 4 ทบทวนบทท่ี 13-15
รายวชิ าภาษาจีน 2 รหสั วชิ า จ 21242 ชนั้ มัธยมศกึ ษาปที ี่ 1
พฤติกรรม ดมี าก ดี พอใช้ ปรับปรงุ รวม
(4) (3) (2) (1)
1. ทาใบงานและแบบทดสอบไดถ้ กู ต้อง
2. ออกเสียงไดถ้ ูกตอ้ ง
รวม
ระดับคณุ ภาพแบบ Holistic Score
ระดบั คณุ ภาพ แปลความหมาย
ดีมาก (4) ทาใบงานและแบบทดสอบไดถ้ ูกตอ้ งทกุ ขอ้
ดี (3) ทาใบงานและแบบทดสอบผิด 1-3 ข้อ
พอใช้ (2) ทาใบงานและแบบทดสอบผิด 4-6 ขอ้
ปรบั ปรุง (1) ทาใบงานและแบบทดสอบผิด 7 ข้อขนึ้ ไป
แบบประเมินงานสว่ นบุคคล (ด้านทักษะพดู )
แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาภาษาจนี
41
แผนการเรียนรู้ท่ี 4 ทบทวนบทท่ี 13-15
รายวิชาภาษาจีน 2 รหัสวชิ า จ 21242 ชน้ั มธั ยมศึกษาปีที่ 1
ดมี าก ดี พอใช้ ปรับปรงุ รวม
พฤตกิ รรม (4) (3) (2) (1)
1. พูดออกเสียงคาศพั ท์ภาษาจีนไดถ้ ูกตอ้ ง
2. การกลา้ แสดงออก
รวม
ระดับคุณภาพแบบ Holistic Score
ระดบั คุณภาพ แปลความหมาย
ดมี าก (4) พูดออกเสยี งพนิ อินถกู ทกุ คา กลา้ แสดงออก และตดั สินใจแก้ปญั หาไดอ้ ยา่ งมสี ติ
ดี (3) พดู ออกเสียงพินอินผดิ 4 คา กลา้ แสดงออก และตัดสนิ ใจแกป้ ญั หาไดอ้ ยา่ งมสี ติ
พอใช้ (2) พดู ออกเสยี งพนิ อนิ ผดิ 6 คา กล้าแสดงออก และตดั สินใจแกป้ ัญหาไดอ้ ยา่ งมีสติ
ปรับปรุง (1) พดู ออกเสยี งพินอินผิด 8 คาขึ้นไป กล้าแสดงออก และตดั สินใจแกป้ ัญหาได้
อย่างมสี ติ
แบบประเมินงานสว่ นบคุ คล (ด้านคณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค)์ วิชาภาษาจนี
แผนการจดั การเรยี นรู้
42
แผนการเรียนรูท้ ี่ 4 ทบทวนบทท่ี 13-15
รายวิชาภาษาจีน 2 รหัสวิชา จ 21242 ช้ันมธั ยมศกึ ษาปที ี่ 1
พฤตกิ รรม ดีมาก ดี พอใช้ ปรับปรงุ รวม
1. มุ่งมนั่ ตง้ั ใจเพียรพยายามในการเรียน (4) (3) (2) (1)
2. เอาใจใส่ ขยนั ในการเรียน
3. เข้าเรียนอยา่ งสม่าเสมอ
รวม
ระดับคณุ ภาพแบบ Holistic Score
ระดบั คณุ ภาพ แปลความหมาย
ดีมาก มุ่งม่นั ตง้ั ใจเพียรพยายามในการเรียน เอาใจใส่ ขยันในการเรียน แสวงหา ศกึ ษา
(4) ค้นควา้ หาความรู้ เข้าเรียนอย่างสม่าเสมอและสามารถประยุกตน์ าความรู้ไป
ใช้ได้ตลอดเวลา
ดี มุ่งมนั่ ตั้งใจเพียรพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยนั ในการเรียน แสวงหา ศึกษา
(3) คน้ ควา้ หาความรู้ เขา้ เรียนอยา่ งสมา่ เสมอและสามารถประยกุ ตน์ าความรไู้ ป
ใชไ้ ด้เปน็ บางครง้ั
พอใช้ มุง่ มั่น ต้ังใจเพียรพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยนั ในการเรยี น แสวงหา ศกึ ษา
(2) คน้ ควา้ หาความรู้ เขา้ เรยี นอย่างสม่าเสมอและสามารถประยุกต์นาความรไู้ ปใช้
นาน ๆ คร้ัง
ปรบั ปรงุ ไม่มงุ่ ม่ัน ไม่ตัง้ ใจเพียรพยายามในการเรยี น ไมเ่ อาใจใส่ ไม่ขยนั ในการเรยี น ไม่
(1) แสวงหา ไม่ศึกษาคน้ คว้าหาความรู้ ไม่เข้าเรียนอยา่ งสมา่ เสมอและไม่สามารถ
ประยุกตน์ าความรูไ้ ปใชไ้ ด้
11. บนั ทกึ ผลหลงั การสอน วชิ าภาษาจีน
แผนการจดั การเรียนรู้
43
บนั ทกึ ผลหลงั สอน
1. ผลการสอน
ดา้ นความรู้ ดา้ นทักษะ ดา้ นคณุ ลกั ษณะฯ รวมทกุ ด้าน
ระดับ กระบวนการ รอ้ ยละ
จานวน ร้อยละ จานวน ร้อยละ
จานวน ร้อยละ (คน) (คน)
(คน)
ดีมาก
ดี
พอใช้
ปรบั ปรุง
รวม
ภาพรวม ปัญหา/อปุ สรรค ข้อเสนอแนะ
.................................................. .................................................. ..................................................
................................................... ................................................... ...................................................
.................................................. .................................................. ..................................................
.................................................. .................................................. ..................................................
.................................................. .................................................. ..................................................
................................................... ................................................... ...................................................
.................................................. .................................................. ..................................................
................................................... ................................................... ...................................................
ลงชอื่ ............................................ผู้จดั กจิ กรรมการเรยี นรู้
(นางสาวละมัย กิติ)
12. ความเห็นของผ้ตู รวจ วชิ าภาษาจีน
แผนการจดั การเรียนรู้
44
ไดต้ รวจแผนการจดั การเรียนรู้ ของนางสาวละมัย กติ ิ แล้วมีความคิดเห็นดังน้ี
12.1 หนว่ ยการเรียนรู้มีองค์ประกอบครบถ้วน
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
12.2 สาระสาคัญถูกต้องชดั เจน
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
12.3 จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ ครอบคลุมสาระการเรียนรู้
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
12.4 กิจกรรมการเรียนรู้ทาใหบ้ รรลุวตั ถุประสงค์
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
12.5 มสี ื่อการสอนทเี่ หมาะสม
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย
12.6 มวี ธิ ีวัดและประเมนิ ผลมคี วามเหมาะสม
( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย
ผลปรากฏว่าการจัดกจิ กรรมได้นาเอากระบวนการเรียนรู้
( ) ที่เน้นผู้เรยี นเป็นสาคญั มาใช้ในการสอนไดอ้ ย่างเหมาะสม นาไปใชไ้ ด้จริง
( ) ท่ยี ังไมเ่ น้นผเู้ รยี นเป็นสาคญั ควรปรับปรงุ พัฒนาตอ่ ไป
ข้อเสนอแนะอ่ืนๆ
…………………….............................................................…………………………………………………………………
………………………………………….........................................…...........…………………………………………………
…………………………………........................................………………………...........……………………………………
ลงชื่อ ผ้ตู รวจ
(นายชีวนั สันธิ)
หวั หน้ากล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาตา่ งประเทศที่ 2
แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาภาษาจนี
45
ภาคผนวก
姓名___________________________班级___________号码_________
ชอื่ -สกุล ___________________ ชัน้ ______ เลขที่ ______
แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาภาษาจีน
46
ใบงานที่ 1
一、回答问题。ใหน้ กั เรยี นตอบคาถาม
nǐ duō dà
1.你多大?
_______________________________________________________
nǐ xué bù xuéhàn yǔ
2.你学不学汉语?
_______________________________________________________
zhè shì nǐ de māo ma
3.这是你的 猫 吗?
___________________________________________________________
nǐ de tù zi tā jǐ suì
4.你的兔子,它几岁?
_______________________________________________________
nǐ cóng nǎ lǐ lái
5.你 从 哪里来?
___________________________________________________________
二、写汉字与拼音。ให้นักเรยี นเขยี นพินอินและความหมายลงในช่องวา่ งใหถ้ ูกต้อง
ตัวอกั ษรจนี พนิ อนิ ความหมาย
校长
开车
当然
欢迎
玩
哪里
打球
漂亮
教练
快乐
三、看图写汉字与拼音。ใหน้ กั เรียนดูภาพแลว้ เขยี นตัวอกั ษรจีนและพินอิน
แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาภาษาจีน
47
好好学习,天天向上!
*********************************************************
姓名___________________________班级___________号码_________
ชื่อ-สกุล ___________________ ช้ัน ______ เลขที่ ______
แผนการจดั การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจีน
48
แบบทดสอบ zhōngguó
一、填空。ให้นกั เรียนเติมคาลงในชอ่ งว่างใหถ้ กู ต้อง 中国
wán dāngrán xìng shì
玩 当然 姓 是
nǐ chī bù chī dàngāo
1. A:你吃不吃蛋糕?
wǒ chī dàngāo
B:_____________,我吃蛋糕。
nà shì bú shì nǐ de tù zi
2. A:那是不是你的兔子?
shì de tā wǒ de tù zi
B:是的,它_______我的兔子。
Wáng jiā míngcóng nǎ lǐ lái
3. A: 王 家 明 从 哪里来?
Wáng jiā míngcóng lái
B: 王 家 明 从 _________来。
huānyíng nǐ dào wǒ jiā
4. 欢 迎 你到我家_________。
nǐ hǎo nǐ shén me
5.你好,你________ 什 么?
二、翻译成泰语 ใหน้ ักเรียนแปลประโยคตอ่ ไปน้ีเปน็ ภาษาไทย
wǒ cóng rì běn lái huānyíng nǐ dào wǒ jiā wán
1.我从日本来,欢 迎你到我家玩。
___________________________________________________
zhè shì wǒ de xiǎomāo tā hěn piàoliang
2.这是我的小猫,它很漂 亮。
___________________________________________________
nǐ xué bù xué yīng yǔ
3.你学不学英语?
___________________________________________________
Lín lǎo shī duō dà
4.林老师多大?
___________________________________________________
tā shì bú shì xué shēng
5.她是不是学 生 ?
แผนการจดั การเรียนรู้ วิชาภาษาจนี