The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาภาษาจีน 2 ชั้นมัธยมศึกาษปีที่ 1.11 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2563 (跟我学汉语)

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Lamai Kiti, 2021-05-14 01:16:50

แผนการสอน 2.2563

แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาภาษาจีน 2 ชั้นมัธยมศึกาษปีที่ 1.11 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2563 (跟我学汉语)

99

家明:妈妈,现在几点?
妈妈:现在九点半。你今天有事吗?
家明:我去大卫家。
妈妈:你几点去?
家明:我十点去。
妈妈:起床吧!

词语 cíyǔ คาศพั ท์ พินอนิ ความหมาย
ที่ คาศพั ท์ภาษาจนี ตอนนี้
xiànzài โมง
1 现在 diǎn (zhōng)
2 点(钟) ครึง่ /30 นาที
3半 bàn ธรุ ะ
4事 shì ไป
5去 qù
6 起床 qǐchuáng ตนื่ นอน
7吧 ba เถอะ/นะ

รปู ประโยค

S+เมอ่ื ไหร่ (เวลา)+ทไี่ หน (สถานท)่ี +V+O

我早上六点半在家吃早饭。

ภาระงาน วิชาภาษาจีน
1. ทาแบบฝกึ หัด เลม่ ที่ 1 跟我学汉语练习册第一册
2. แบบฝึกเสริมทักษะการเขียนลาดบั ขดี ตวั อกั ษรจีน 跟我学汉语

ชิ้นงาน
-

4. จุดประสงค์การเรยี นรู้
4.4 จุดประสงค์ปลายทาง
นักเรียนสามารถใชภ้ าษาจนี ในการสอ่ื สารได้

แผนการจดั การเรยี นรู้

100

นักเรียนสามารถพดู บรรยายเปน็ ภาษาจนี ได้
4.2 จุดประสงคน์ าทาง นกั เรยี นสามารถ

1. ออกเสียงคาศพั ท์ได้ถกู ต้อง
2. พดู บอกเวลาเปน็ ภาษาจนี ได้
3. มคี วามสามารถในทักษะการพูดและทกั ษะการเขยี น
4. มงุ่ ม่นั ในการทางาน
5. กระบวนการจัดการเรยี นรู้
5.7 สมรรถนะผู้เรยี น
- ความสามารถในการพูดการออกเสียง
5.8 คุณลักษณะอันพงึ ประสงค์
- มุ่งมัน่ ในการทางาน

6. กจิ กรรมการเรยี นรู้
คาบท่ี 1

1. กจิ กรรมการเรยี นรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นกั เรียนทบทวนคาศพั ทโ์ ดยใชบ้ ตั รคาใน power point
1.1.2 ครทู ักทายนกั เรียนเป็นภาษาจนี แล้วถามนักเรียนว่าตอนนี้ก่ีโมง ? จากนั้นให้นักเรียน

ทบทวนจานวนนับเปน็ ภาษาจีน
1.1.3 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้น้ีแล้ว

นักเรยี นสามารถออกเสียงคาศพั ท์ไดถ้ กู ตอ้ งและสามารถบอกเวลาเปน็ ภาษาจนี ได้
1.2 Presentation
1.2.1 นักเรียนอ่านออกเสียงคาศัพท์บทที่ 19 จานวน 7 คา อ่านคาละ 2 รอบ จากนั้นครู

อธบิ ายคาศัพทพ์ ร้อมยกตัวอย่างโดยการแต่งประโยค
1.2.2 นักเรยี นฟงั เสียงบทสนทนาในบทเรียน จากน้ันครูใหน้ กั เรียนจับคู่แสดงบทบาทสมมุติ

ตามบทสนทนา ครูสอนคาศัพท์พร้อมท้ังยกตัวอย่างเก่ียวกับคาศัพท์บอกเวลาเพิ่มเติมจากบทเรียน
เช่นคาวา่ 差,分钟,早上,上午,中午,下午,晚上 แลว้ ให้นักเรียนออกเสียง
ตาม ถ้าออกเสยี งผิดหรือเพี้ยนครชู ่วยแก้ไขใหถ้ กู ตอ้ ง

1.2.3 สุ่มนักเรียนประมาณ 7-8 คน แต่งประโยคถาม-ตอบ
1.3 Practice

1.3.1 ใหน้ กั เรียนทาแบบฝึกหดั และฝึกสนทนาแบบฝึกหัดหน้า 106

แผนการจดั การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี

101

1.3.2 สมุ่ นักเรียนตอบคาถาม
1.4 Production

1.4.1 นักเรยี นและครสู รปุ การออกเสยี งและสนทนา ตามบทเรยี น

คาบท่ี 2
1. กจิ กรรมการเรยี นรู้

1.1 Warm up
1.1.1 นักเรียนเล่นเกมทายคาศพั ท์ โดยให้นักเรียนดูรูปภาพใน power point แล้วให้ตอบ

เป็นภาษาจนี
1.1.2 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้นี้แล้ว

นกั เรยี นสามารถออกเสียงคาศพั ท์ได้ถูกต้องและสามารถบอกเวลาเป็นภาษาจนี ได้
1.2 Presentation
1.2.1 ครสู อนไวยากรณ์ วิธกี ารใช้ตามตวั อยา่ ง

S+เม่ือไหร่ (เวลา)+ทไ่ี หน (สถานท่ี)+V+O

我早上六点半在家吃早饭。

1.2.2 สุ่มนกั เรยี นประมาณ 10 คน แตง่ ประโยคบนกระดาน
1.3 Practice

1.3.1 ใหน้ กั เรียนตอบคาถามตามรูปนาฬกิ าท่ีได้
1.3.2 ให้นักเรียนแบ่งกลุม่ อา่ นบทกวี หนา้ 107
1.4 Production
1.4.1 นกั เรียนและครสู รปุ การออกเสียงและสนทนาตามบทเรียน

คาบท่ี 3 วชิ าภาษาจีน
1. กิจกรรมการเรยี นรู้

1.1 Warm up
1.1.1 แบ่งกลุม่ ทบทวนการออกเสยี งคาศพั ท์
1.2 Presentation

แผนการจดั การเรียนรู้

102

1.2.1 ครูสอนวิธีการเขยี นลาดบั ขีดตัวอักษรจนี ของคาศัพท์บทที่ 19
1.3 Practice
1.3.1 นกั เรยี นฝกึ เขียนลาดบั ตวั อกั ษรจีนตามลาดบั ขดี และคัดคาศพั ทภ์ าษาจีนบทท่ี 19
1.3.2 ครูสุม่ ถามจานวนขดี ของคาศัพท์
1.4 Production
1.4.1 นกั เรียนทาแบบฝกึ หัดบทที่ 19 ในเลม่ 跟我学汉语练习册第一册
1.4.2 ครูเฉลยแบบฝึกหดั

7. สรุปการเรียนรู้ นักเรยี นสามารถ
7.1 ออกเสยี งพนิ อิน ออกเสยี งคาศพั ทแ์ ละบทสนทนาไดถ้ กู ตอ้ ง
7.2 พดู บอกเวลาเป็นภาษาจีนได้
7.3 มีความสามารถในทกั ษะการพดู สื่อสารภาษาจนี
7.4 มุ่งมัน่ ในการทางาน

8. สอ่ื และแหล่งการเรยี นรู้
คาบท่ี 1-2 Power point

คาบท่ี 3 1. แบบฝกึ เสรมิ ทกั ษะการเขียนลาดบั ขีดตวั อกั ษรจนี 跟我学汉语 第一册

2. แบบฝึกหัด 跟我学汉语练习册第一册

9. การวัดผลและประเมินผล

จุดประสงค์การเรียนรู้ น้าหนัก น้าหนกั คะแนน วธิ วี ดั เครอ่ื งมอื วดั
คะแนน KPA
2- - - ประเมนิ การออก - แบบประเมินการ
1. ออกเสยี งคาศัพท์ไดถ้ ูกตอ้ ง 2 เสยี ง ออกเสยี ง

2. พดู บอกเวลาเปน็ ภาษาจีนได้

แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาภาษาจนี

103

จดุ ประสงค์การเรียนรู้ นา้ หนัก น้าหนกั คะแนน วิธีวดั เครอื่ งมอื วดั
3. มีความสามารถในทกั ษะ คะแนน K P A
การพูดและการเขียนตวั อกั ษร - ประเมนิ การเขยี น - แบบฝกึ เสริมทกั ษะ
จีน 2 11-
4. มุ่งม่ันในการทางาน ตวั อกั ษรจนี การเขยี นตวั อักษรจนี
1 --1
รวม 笔顺
5 311
- สังเกตพฤติกรรม - แบบประเมินงาน

ส่วนบคุ คลด้าน

คณุ ลักษณะฯ

10. กจิ กรรมเสนอแนะ
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

แบบประเมนิ งานด้านความรู้
แผนการเรียนรู้ท่ี 9 เรือ่ ง 现在几点?
รายวิชา ภาษาจีน 2 รหสั วชิ า จ21242 ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 1

แผนการจดั การเรียนรู้ วิชาภาษาจนี

104

พฤติกรรม ดมี าก ดี พอใช้ ปรบั ปรุง รวม
(4) (3) (2) (1)
1. ทาแบบทดสอบหลงั เรยี นไดถ้ กู ต้อง
2. ออกเสียงพนิ อินในแบบฝกึ หัดได้ถูกตอ้ ง

รวม

ระดบั คุณภาพแบบ Holistic Score

ระดบั คุณภาพ แปลความหมาย

ดมี าก (4) ทาแบบทดสอบหลงั เรยี น ออกเสยี งได้ถูกต้องทกุ คา และออกเสยี งบทสนทนา

ถกู ต้องทกุ คา

ดี (3) ทาแบบทดสอบหลงั เรียน ออกเสยี งผิด 1-4 คา และออกเสยี งบทสนทนาผดิ 1-4

คา

พอใช้ (2) ทาแบบทดสอบหลังเรยี น ออกเสียงผิด 5-8 คา และออกเสยี งบทสนทนาผิด 5-8

คา

ปรับปรุง (1) ทาแบบทดสอบหลังเรียน ออกเสียงผิด 9 คาขนึ้ ไป และออกเสยี งบทสนทนาผดิ

9 คาขน้ึ ไป

แบบประเมินงานสว่ นบคุ คล (ด้านทกั ษะพูด)
แผนการเรยี นรทู้ ่ี 9 เรอ่ื ง 现在几点?
รายวิชา ภาษาจีน 2 รหัสวิชา จ21242 ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปที ่ี 1

แผนการจัดการเรยี นรู้ วิชาภาษาจีน

105

พฤติกรรม ดมี าก ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ รวม
1. วางแผนการพูดอย่างเปน็ ระบบ (4) (3) (2) (1)
2. การกลา้ แสดงออก
3. ตัดสินใจ แกป้ ัญหาไดอ้ ยา่ งมสี ติ
สมเหตุสมผล

รวม

ระดับคุณภาพแบบ Holistic Score

ระดบั คณุ ภาพ แปลความหมาย

ดมี าก คดิ วางแผนการพดู อย่างเปน็ ระบบทกุ ครั้ง สามารถออกเสียงพินอนิ ถูกทกุ ข้อ

(4) กลา้ แสดงออก และตดั สินใจแก้ปญั หาได้อย่างมีสติ สมเหตุสมผลทกุ ครง้ั

ดี คิดวางแผนการพูดอย่างเป็นระบบทกุ ครั้ง สามารถออกเสียงพินอินถกู ทุกขอ้

(3) กล้าแสดงออก และตดั สินใจแก้ปญั หาได้อยา่ งมีสติ สมเหตุสมผลบ่อยคร้ัง

พอใช้ คิดวางแผนการพดู อยา่ งเป็นระบบทกุ ครั้ง สามารถออกเสยี งพินอินถกู ทกุ ขอ้

(2) กลา้ แสดงออก และตดั สนิ ใจแกป้ ัญหาไดอ้ ยา่ งมีสติ สมเหตุสมผลเป็นครงั้

ปรบั ปรุง คิดวางแผนการพดู อยา่ งเป็นระบบทกุ ครั้ง สามารถออกเสียงพินอนิ ถกู ทุกข้อ

(1) กล้าแสดงออก และตัดสินใจแก้ปัญหาไดอ้ ยา่ งมีสติ สมเหตสุ มผล

แบบประเมินงานสว่ นบคุ คล (ดา้ นคุณลักษณะอนั พึงประสงค์)
แผนการเรยี นรทู้ ี่ 9 เรื่อง 现在几点?

รายวิชา ภาษาจีน 2 รหสั วชิ า จ21242 ชัน้ มธั ยมศกึ ษาปที ี่ 1

แผนการจัดการเรียนรู้ วชิ าภาษาจีน

106

พฤติกรรม ดมี าก ดี พอใช้ ปรบั ปรุง รวม
1. มงุ่ ม่ัน ต้งั ใจเพียรพยายามในการเรยี น (4) (3) (2) (1)
2. เอาใจใส่ ขยนั ในการเรยี น
3. เข้าเรียนอย่างสมา่ เสมอ

รวม

ระดบั คุณภาพแบบ Holistic Score

ระดบั คณุ ภาพ แปลความหมาย

ดมี าก มุง่ มัน่ ตัง้ ใจเพยี รพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยันในการเรียน แสวงหา ศึกษา

(4) ค้นควา้ หาความรู้ เขา้ เรยี นอย่างสม่าเสมอและสามารถประยุกตน์ าความรู้ไป

ใชไ้ ด้ตลอดเวลา

ดี ม่งุ มน่ั ตั้งใจเพยี รพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยนั ในการเรยี น แสวงหา ศึกษา

(3) คน้ คว้าหาความรู้ เข้าเรยี นอยา่ งสมา่ เสมอและสามารถประยุกตน์ าความรไู้ ป

ใชไ้ ด้เป็นบางครั้ง

พอใช้ มุ่งม่ัน ตัง้ ใจเพยี รพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยนั ในการเรยี น แสวงหา ศึกษา

(2) ค้นคว้าหาความรู้ เขา้ เรียนอยา่ งสม่าเสมอและสามารถประยุกต์นาความรู้ไปใช้

นานๆคร้ัง

ปรบั ปรงุ ไม่มุ่งมัน่ ไมต่ งั้ ใจเพยี รพยายามในการเรียน ไม่เอาใจใส่ ไม่ขยันในการเรียน ไม่

(1) แสวงหา ไมศ่ กึ ษาค้นคว้าหาความรู้ ไมเ่ ข้าเรยี นอยา่ งสม่าเสมอและไมส่ ามารถ

ประยุกต์นาความรไู้ ปใช้ได้

11. บนั ทกึ ผลหลงั การสอน บนั ทึกผลหลังสอน
1. ผลการสอน

แผนการจดั การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี

107

ดา้ นความรู้ ดา้ นทกั ษะ ด้านคณุ ลักษณะฯ รวมทกุ ด้าน
ระดับ กระบวนการ รอ้ ยละ
จานวน ร้อยละ จานวน รอ้ ยละ
จานวน ร้อยละ (คน) (คน)
(คน)
ดีมาก
ดี
พอใช้
ปรับปรุง
รวม

ภาพรวม ปญั หา/อุปสรรค ขอ้ เสนอแนะ

................................................. ................................................. .................................................
................................................. ................................................. .................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................. ................................................. .................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................

ลงช่อื .............................................. ผจู้ ัดกจิ กรรมการเรียนรู้
(นางสาวละมยั กิติ)

12. ความเห็นของผู้ตรวจ

ได้ตรวจแผนการจดั การเรียนรู้ ของนางสาวละมัย กติ ิ แล้วมีความคิดเหน็ ดงั น้ี

12.1 หน่วยการเรยี นรู้มีองคป์ ระกอบครบถว้ น

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี

108

12.2 สาระสาคญั ถูกต้องชัดเจน

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย

12.3 จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ ครอบคลมุ สาระการเรยี นรู้

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย

12.4 กิจกรรมการเรียนร้ทู าใหบ้ รรลุวตั ถุประสงค์

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย

12.5 มีสอ่ื การสอนท่เี หมาะสม

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย

12.6 มวี ธิ ีวัดและประเมนิ ผลมีความเหมาะสม

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

ผลปรากฏว่าการจัดกิจกรรมได้นาเอากระบวนการเรียนรู้

( ) ทีเ่ น้นผเู้ รียนเป็นสาคัญมาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม นาไปใช้ไดจ้ รงิ

( ) ที่ยงั ไมเ่ น้นผ้เู รียนเปน็ สาคญั ควรปรบั ปรงุ พฒั นาต่อไป

ข้อเสนอแนะอ่นื ๆ
…………………….............................................................…………………………………………………………………
………………………………………….........................................…...........…………………………………………………
…………………………………........................................………………………...........……………………………………

ลงช่อื ผตู้ รวจ
(นายชวี นั สนั ธิ)

หัวหนา้ กลุ่มสาระการเรียนร้ภู าษาตา่ งประเทศท่ี 2

แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 10 เร่ือง 你每天几点起床?

วชิ า ภาษาจนี 2 กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาตา่ งประเทศท่ี 2 (ภาษาจนี )
จานวน 3 คาบ คาบละ 50 นาที

ช้ันมธั ยมศึกษาปีท่ี 1 ภาคเรยี นที่ 2 ปกี ารศึกษา 2563

แผนการจัดการเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี

109

ผู้จดั กจิ กรรมการเรยี นรู้ นางสาวละมัย กติ ิ โรงเรยี นดารงราษฎร์สงเคราะห์

1. มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ต. 1.1 เข้าใจและตคี วามเร่อื งทฟ่ี ังและอา่ นจากสอื่ ประเภทต่าง ๆ และแสดงความ
คิดเห็นอย่างมีเหตุผล
ตวั ช้ีวดั ท่ี 1 ปฏบิ ตั ิตามคาส่ังง่ายๆ ทฟ่ี งั
ตวั ชวี้ ดั ที่ 2 ระบสุ ทั อกั ษรตามระบบพินอิน อ่านออกเสียง และประสมคาง่ายๆ ตาม
หลักการออกเสียง
มาตรฐาน ต. 1.2 มที ักษะการส่อื สารทางภาษาในการแลกเปลยี่ นขอ้ มูลข่าวสาร แสดงความรสู้ ึก
และความคดิ เห็นอย่างมีประสทิ ธภิ าพ
ตัวชี้วัดท่ี 1 พูดตอบโตด้ ว้ ยประโยคสั้นๆ เพ่อื สื่อสารระหวา่ งบุคคล

2. สาระสาคัญ
การเรียน รู้การออก เสีย งพิน อินใน ภาษ าจีน เป็นส่ิ งสาคัญอ ย่างย่ิ งใน การ ส่ือสารกับคนจี น

เปน็ อย่างมาก ซ่งึ การสือ่ สารนั้นต้องอาศยั ทกั ษะการพูดและการฟงั ถา้ นกั เรยี นได้เรียนรู้การออกเสียง
ที่ถูกต้อง การส่ือสารกับชาวจีนก็จะง่ายย่ิงข้ึน สิ่งสาคัญในการออกเสียงคือการฝึกพูดอย่างถูกต้อง
ตามหลักของการออกเสียงพินอิน โดยให้นักเรียนได้ฝึกฝนจากบทเรียน และแบบฝึกหัด จะทาให้
นักเรียนสามารถออกเสียงได้ชัดเจนขึ้น และยังสื่อสารกับชาวจีนได้อย่างคล่องแคล่ว นอกจากน้ี
ยังเปน็ พนื้ ฐานในทักษะการอ่าน การเขยี น และการเรยี นไวยากรณจ์ ีนอีกด้วย

3. สาระการเรียนรู้ 你每天几点起床? เธอตน่ื นอนกี่โมง?

第二十课

会话:บทสนทนา

家明:大卫你每天几点起床? วชิ าภาษาจนี
แผนการ大จัดก卫ารเ:รียน我รู้ 每天七点一刻起床。

家明:晚上呢,晚上你什么时候睡觉?
大卫:我十点半睡觉。你呢?
家明:我早上七点起床,晚上十一点睡觉。

110

词语 cíyǔ คาศพั ท์ พินอิน ความหมาย
ท่ี คาศพั ท์ภาษาจนี ทุกวัน
měitiān ตอนเช้า
1 每天 zǎoshang 15 นาที
2 早上 ตอนเยน็
3刻 kè
4 晚上 wǎnshàng เมือ่ /ขณะท่ี
5 时候 เข้านอน
6 睡觉 shíhòu
shuìjiào

รปู ประโยค

S+เม่ือไหร่ (เวลา)+ที่ไหน (สถานท่ี)+V+O

我早上六点半在家吃早饭。

ภาระงาน
1. ทาแบบฝึกหดั เลม่ ท่ี 1 跟我学汉语练习册第一册
2. แบบฝึกเสริมทักษะการเขยี นลาดับขดี ตัวอักษรจีน 跟我学汉语

ช้นิ งาน
-

4. จุดประสงค์การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี
4.1 จดุ ประสงค์ปลายทาง
นกั เรยี นสามารถใชภ้ าษาจีนในการส่ือสารได้
นกั เรียนสามารถพดู บรรยายเปน็ ภาษาจนี ได้

แผนการจัดการเรยี นรู้

111

4.2 จดุ ประสงคน์ าทาง นกั เรยี นสามารถ
1. ออกเสียงคาศพั ท์ไดถ้ ูกต้อง
2. พดู บรรยายกิจวตั รประจาวนั เป็นภาษาจีนได้
3. มคี วามสามารถในทกั ษะการพดู และทกั ษะการเขยี น
4. มงุ่ มัน่ ในการทางาน

5. กระบวนการจัดการเรียนรู้
สมรรถนะผเู้ รียน
- ความสามารถในการพดู การออกเสียง
คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์
- มุ่งมัน่ ในการทางาน

6. กิจกรรมการเรียนรู้

คาบท่ี 1

1. กจิ กรรมการเรียนรู้

1.1 Warm up

1.1.1 นกั เรยี นทบทวนคาศัพทโ์ ดยใชบ้ ตั รคาใน power point

1.1.2 ครูทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน แล้วถามนักเรียนว่า 现在几点? จากนั้นให้

นกั เรยี นทบทวนเรื่อง เวลา โดยดนู าฬกิ าที่ครูชูใหอ้ ่าน

1.1.3 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้นี้แล้ว

นกั เรยี นสามารถออกเสยี งคาศัพท์ได้ถูกต้องและสามารถพูดบรรยายกิจวัตรประจาวนั เป็นภาษาจนี ได้

1.2 Presentation

1.2.1 นักเรียนอ่านออกเสียงคาศัพท์บทที่ 20 จานวน 6 คา อ่านคาละ 2 รอบ จากน้ันครู

อธบิ ายคาศพั ทพ์ ร้อมยกตัวอยา่ งโดยการแตง่ ประโยค

1.2.2 นกั เรยี นฟงั เสียงบทสนทนาในบทเรียน จากนั้นครูใหน้ กั เรียนจับคู่แสดงบทบาทสมมุติ

ตามบทสนทนา ครูสอนคาศัพท์พร้อมท้ังยกตัวอย่างเกี่ยวกับคาศัพท์กิจวัตรประ จาวันเพ่ิมเติม

จากบทเรียน เช่นคาว่า 洗澡,刷牙,上课,下课,锻炼身体,打球,玩游

戏,做作业,看电视,上网等等 แล้วให้นักเรียนออกเสียงตาม ถ้าออกเสียงผิดหรือ

เพ้ียนครชู ว่ ยแก้ไขให้ถกู ต้อง

1.2.3 สุ่มนักเรยี นประมาณ 7-8 คน แต่งประโยคถาม-ตอบ

ตวั อยา่ ง 你每天几点上课?

我每天 8.30 点上课。

แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาภาษาจีน

112

1.3 Practice
1.3.1 ใหน้ ักเรยี นฝึกอา่ นหนา้ 111 จากนน้ั ครอู ธบิ ายวธิ กี ารใชข้ องแต่ละช่วงเวลา
1.3.2 สุม่ นกั เรยี นตอบคาถาม

1.4 Production
1.4.1 นกั เรียนและครูสรปุ การออกเสียงและสนทนา ตามบทเรยี น

คาบท่ี 2
1. กิจกรรมการเรยี นรู้

1.1 Warm up
1.1.1 นกั เรียนเล่นเกมทายคาศัพท์ โดยให้นักเรียนดูรูปภาพใน power point แล้วให้ตอบ

เป็นภาษาจีน
1.1.2 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เมื่อนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้นี้แล้ว

นกั เรยี นสามารถออกเสยี งคาศัพท์ได้ถกู ตอ้ งและสามารถพดู บรรยายกจิ วตั รประจาวนั เปน็ ภาษาจีนได้
1.2 Presentation
1.2.1 ครสู อนไวยากรณ์ วิธกี ารใชต้ ามตวั อยา่ ง

S+เมอื่ ไหร่ (เวลา)+ท่ไี หน (สถานท)ี่ +V+O

我早上六点半在家吃早饭。

1.2.2 นักเรยี นประยกุ ต์ใชค้ าศัพท์แต่งประโยคคนละ 1 ประโยค
1.3 Practice

1.3.1 ใหน้ ักเรยี นทาแบบฝึกหัดและทากจิ กรรมในชน้ั เรยี นหนา้ 111
1.3.2 ให้นกั เรยี นแบ่งกลุ่มอ่านและทายปริศนา หน้า 112 กลุ่มไหนทายถกู มีรางวัลให้

1.4 Production
1.4.1 นกั เรยี นและครสู รปุ การออกเสียงและสนทนาตามบทเรียน
คาบท่ี 3

1. กจิ กรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 แบง่ กลมุ่ ทบทวนการออกเสยี งคาศพั ท์
1.2 Presentation

แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจีน

113

1.2.1 ครูสอนวิธกี ารเขยี นลาดบั ขดี ตวั อักษรจนี ของคาศพั ทบ์ ทที่ 20
1.3 Practice
1.3.1 นกั เรยี นฝึกเขียนลาดบั ตวั อกั ษรจนี ตามลาดบั ขีดและคัดคาศัพทภ์ าษาจนี บทท่ี 20
1.3.2 ครูส่มุ ถามจานวนขดี ของคาศัพท์
1.4 Production
1.4.1 นักเรียนทาแบบฝกึ หัดบทที่ 20 ในเล่ม 跟我学汉语练习册第一册
1.4.2 ครูเฉลยแบบฝกึ หัด

7. สรุปการเรียนรู้ นักเรียนสามารถ
7.1 ออกเสียงพนิ อิน ออกเสยี งคาศพั ทแ์ ละบทสนทนาไดถ้ กู ต้อง
7.2 พูดบรรยายกจิ วัตรประจาวันเปน็ ภาษาจนี ได้
7.3 มคี วามสามารถในทกั ษะการพูดสือ่ สารภาษาจนี
7.4 มุง่ มนั่ ในการทางาน

8. สื่อและแหลง่ การเรียนรู้
คาบท่ี 1-2 Power point

คาบท่ี 3 1. แบบฝกึ เสรมิ ทกั ษะการเขียนลาดับขดี ตวั อกั ษรจีน 跟我学汉语 第一册

2. แบบฝกึ หัด 跟我学汉语练习册第一册

9. การวัดผลและประเมนิ ผล

จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้ นา้ หนัก น้าหนักคะแนน วธิ วี ัด เคร่อื งมอื วดั
คะแนน KPA
2- - - ประเมินการออก - แบบประเมินการ
1. ออกเสียงคาศพั ท์ไดถ้ กู ต้อง 2 เสียง ออกเสยี ง

2. พดู บรรยายกจิ วตั รประจาวนั

แผนการจัดการเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี

114

จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้ น้าหนกั น้าหนกั คะแนน วธิ วี ัด เคร่อื งมอื วัด
เป็นภาษาจนี ได้ คะแนน K P A
3. มคี วามสามารถในทกั ษะ - ประเมนิ การเขยี น - แบบฝึกเสริมทักษะ
การพูดและการเขียนตัวอกั ษร 2 11-
จีน ตวั อกั ษรจนี การเขยี นตัวอักษรจีน
4. มุง่ มนั่ ในการทางาน 1 --1
笔顺
รวม 5 311
- สังเกตพฤติกรรม - แบบประเมนิ งาน

ส่วนบคุ คลด้าน

คุณลกั ษณะฯ

10. กจิ กรรมเสนอแนะ
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

แบบประเมินงานดา้ นความรู้
แผนการเรียนรูท้ ี่ 10 เรื่อง 你每天几点起床?
รายวิชา ภาษาจนี 2 รหสั วชิ า จ21242 ชัน้ มัธยมศกึ ษาปีท่ี 1

แผนการจดั การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี

115

พฤตกิ รรม ดีมาก ดี พอใช้ ปรบั ปรุง รวม
(4) (3) (2) (1)
1. ทาแบบทดสอบหลงั เรียนได้ถูกตอ้ ง
2. ออกเสยี งพนิ อินในแบบฝึกหัดไดถ้ กู ต้อง

รวม

ระดับคุณภาพแบบ Holistic Score

ระดับคุณภาพ แปลความหมาย

ดีมาก (4) ทาแบบทดสอบหลงั เรยี น ออกเสียงไดถ้ ูกตอ้ งทุกคา และออกเสยี งบทสนทนา

ถูกตอ้ งทุกคา

ดี (3) ทาแบบทดสอบหลังเรยี น ออกเสยี งผิด 1-4 คา และออกเสียงบทสนทนาผดิ 1-4

คา

พอใช้ (2) ทาแบบทดสอบหลงั เรียน ออกเสียงผิด 5-8 คา และออกเสยี งบทสนทนาผิด 5-8

คา

ปรับปรุง (1) ทาแบบทดสอบหลังเรยี น ออกเสียงผิด 9 คาข้ึนไป และออกเสยี งบทสนทนาผดิ

9 คาขนึ้ ไป

แบบประเมินงานส่วนบคุ คล (ดา้ นทกั ษะพดู )
แผนการเรียนรทู้ ่ี 10 เรื่อง 你每天几点起床?
รายวิชา ภาษาจีน 2 รหัสวิชา จ21242 ชั้นมธั ยมศกึ ษาปที ี่ 1

แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจีน

116

พฤตกิ รรม ดมี าก ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ รวม
1. วางแผนการพูดอย่างเป็นระบบ (4) (3) (2) (1)
2. การกลา้ แสดงออก
3. ตัดสินใจ แก้ปญั หาได้อย่างมสี ติ
สมเหตุสมผล

รวม

ระดบั คุณภาพแบบ Holistic Score

ระดบั คณุ ภาพ แปลความหมาย

ดมี าก คิดวางแผนการพูดอย่างเป็นระบบทุกครง้ั สามารถออกเสียงพนิ อนิ ถูกทกุ ข้อ

(4) กล้าแสดงออก และตดั สนิ ใจแก้ปญั หาได้อย่างมสี ติ สมเหตสุ มผลทุกครง้ั

ดี คดิ วางแผนการพูดอยา่ งเปน็ ระบบทุกครงั้ สามารถออกเสยี งพินอินถกู ทุกขอ้

(3) กลา้ แสดงออก และตัดสินใจแกป้ ญั หาได้อยา่ งมสี ติ สมเหตุสมผลบอ่ ยคร้ัง

พอใช้ คิดวางแผนการพูดอย่างเป็นระบบทุกครง้ั สามารถออกเสียงพินอินถูกทกุ ขอ้

(2) กลา้ แสดงออก และตัดสินใจแก้ปญั หาได้อย่างมสี ติ สมเหตสุ มผลเปน็ ครงั้

ปรบั ปรงุ คิดวางแผนการพดู อย่างเปน็ ระบบทกุ คร้งั สามารถออกเสียงพินอินถูกทุกข้อ

(1) กลา้ แสดงออก และตัดสินใจแกป้ ญั หาได้อยา่ งมสี ติ สมเหตุสมผล

แบบประเมินงานสว่ นบคุ คล (ด้านคุณลกั ษณะอนั พึงประสงค)์
แผนการเรียนรู้ท่ี 10 เร่อื ง 你每天几点起床?

รายวชิ า ภาษาจีน 2 รหสั วิชา จ21242 ช้ันมัธยมศึกษาปที ่ี 1

แผนการจดั การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจีน

117

พฤติกรรม ดมี าก ดี พอใช้ ปรบั ปรุง รวม
1. มงุ่ ม่ัน ต้งั ใจเพียรพยายามในการเรียน (4) (3) (2) (1)
2. เอาใจใส่ ขยนั ในการเรยี น
3. เข้าเรียนอย่างสมา่ เสมอ

รวม

ระดบั คุณภาพแบบ Holistic Score

ระดบั คณุ ภาพ แปลความหมาย

ดมี าก มุง่ มัน่ ตัง้ ใจเพยี รพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยันในการเรียน แสวงหา ศึกษา

(4) ค้นควา้ หาความรู้ เขา้ เรยี นอย่างสม่าเสมอและสามารถประยุกตน์ าความรู้ไป

ใชไ้ ด้ตลอดเวลา

ดี ม่งุ มน่ั ตั้งใจเพยี รพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยันในการเรยี น แสวงหา ศึกษา

(3) คน้ คว้าหาความรู้ เข้าเรยี นอยา่ งสมา่ เสมอและสามารถประยุกต์นาความร้ไู ป

ใชไ้ ด้เป็นบางคร้ัง

พอใช้ มุ่งม่ัน ตัง้ ใจเพยี รพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยนั ในการเรยี น แสวงหา ศึกษา

(2) ค้นคว้าหาความรู้ เขา้ เรียนอยา่ งสม่าเสมอและสามารถประยกุ ตน์ าความรู้ไปใช้

นานๆคร้ัง

ปรบั ปรงุ ไม่มุ่งมัน่ ไมต่ งั้ ใจเพยี รพยายามในการเรียน ไม่เอาใจใส่ ไม่ขยนั ในการเรียน ไม่

(1) แสวงหา ไมศ่ กึ ษาค้นคว้าหาความรู้ ไมเ่ ข้าเรียนอยา่ งสมา่ เสมอและไมส่ ามารถ

ประยุกต์นาความรไู้ ปใช้ได้

11. บนั ทกึ ผลหลงั การสอน บนั ทึกผลหลังสอน
1. ผลการสอน

แผนการจดั การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี

118

ด้านความรู้ ด้านทักษะ ด้านคุณลักษณะฯ รวมทกุ ดา้ น
ระดับ กระบวนการ รอ้ ยละ
จานวน รอ้ ยละ จานวน ร้อยละ
จานวน รอ้ ยละ (คน) (คน)
(คน)
ดีมาก
ดี
พอใช้
ปรบั ปรุง
รวม

ภาพรวม ปญั หา/อปุ สรรค ข้อเสนอแนะ

................................................. ................................................. .................................................
................................................. ................................................. .................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................. ................................................. .................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................

ลงชื่อ .............................................. ผู้จัดกิจกรรมการเรยี นรู้
(นางสาวละมัย กติ ิ)

12. ความเห็นของผู้ตรวจ

ได้ตรวจแผนการจดั การเรยี นรู้ ของนางสาวละมยั กติ ิ แล้วมีความคดิ เหน็ ดังน้ี

12.1 หนว่ ยการเรยี นรู้มีองค์ประกอบครบถ้วน

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

แผนการจัดการเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี

119

12.2 สาระสาคญั ถูกตอ้ งชดั เจน

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

12.3 จุดประสงค์การเรยี นรู้ ครอบคลุมสาระการเรียนรู้

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย

12.4 กจิ กรรมการเรยี นรทู้ าให้บรรลวุ ัตถปุ ระสงค์

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย

12.5 มสี ่ือการสอนทเี่ หมาะสม

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

12.6 มวี ิธวี ดั และประเมินผลมีความเหมาะสม

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

ผลปรากฏวา่ การจัดกจิ กรรมไดน้ าเอากระบวนการเรยี นรู้

( ) ท่เี นน้ ผเู้ รยี นเป็นสาคญั มาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม นาไปใชไ้ ดจ้ รงิ

( ) ทีย่ งั ไม่เน้นผู้เรียนเป็นสาคญั ควรปรับปรุงพัฒนาตอ่ ไป

ข้อเสนอแนะอื่นๆ
…………………….............................................................…………………………………………………………………
………………………………………….........................................…...........…………………………………………………
…………………………………........................................………………………...........……………………………………

ลงช่ือ ผตู้ รวจ
(นายชีวนั สันธิ)

หวั หน้ากลุ่มสาระการเรยี นรู้ภาษาต่างประเทศท่ี 2

แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 11 เรอื่ ง 昨天、今天、明天

วิชา ภาษาจนี 2 กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาตา่ งประเทศท่ี 2 (ภาษาจีน)
จานวน 4 คาบ คาบละ 50 นาที

ชัน้ มัธยมศึกษาปีที่ 1 ภาคเรยี นที่ 2 ปกี ารศึกษา 2563

แผนการจัดการเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี

120

ผ้จู ดั กิจกรรมการเรียนรู้ นางสาวละมัย กิติ โรงเรียนดารงราษฎรส์ งเคราะห์

1. มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ต. 1.1 เข้าใจและตีความเรอ่ื งท่ฟี ังและอา่ นจากส่ือประเภทต่าง ๆ และแสดงความ
คดิ เหน็ อยา่ งมีเหตุผล
ตวั ช้ีวดั ท่ี 1 ปฏบิ ตั ติ ามคาสง่ั งา่ ยๆ ท่ฟี งั
ตวั ชว้ี ดั ที่ 2 ระบสุ ัทอกั ษรตามระบบพินอนิ อ่านออกเสยี ง และประสมคาง่ายๆ ตาม
หลกั การออกเสยี ง
มาตรฐาน ต. 1.2 มที กั ษะการสือ่ สารทางภาษาในการแลกเปล่ียนข้อมลู ข่าวสาร แสดงความร้สู ึก
และความคิดเหน็ อย่างมปี ระสทิ ธภิ าพ
ตัวช้วี ดั ท่ี 1 พดู ตอบโตด้ ว้ ยประโยคส้นั ๆ เพอ่ื สื่อสารระหวา่ งบคุ คล

2. สาระสาคญั
การเรียน รู้การออก เสีย งพิน อินใน ภาษ าจีน เป็นสิ่ งสาคัญอ ย่างยิ่ งใน การ ส่ือสารกับคนจี น

เป็นอย่างมาก ซึง่ การสือ่ สารน้นั ต้องอาศยั ทักษะการพดู และการฟัง ถา้ นักเรียนได้เรียนรู้การออกเสียง
ท่ีถูกต้อง การส่ือสารกับชาวจีนก็จะง่ายย่ิงข้ึน สิ่งสาคัญในการออกเสียงคือการฝึกพูดอย่างถูกต้อง
ตามหลักของการออกเสียงพินอิน โดยให้นักเรียนได้ฝึกฝนจากบทเรียน และแบบฝึกหัด จะทาให้
นักเรียนสามารถออกเสียงได้ชัดเจนขึ้น และยังสื่อสารกับชาวจีนได้อย่างคล่องแคล่ว นอกจากน้ี
ยังเป็นพื้นฐานในทกั ษะการอา่ น การเขียน และการเรยี นไวยากรณจ์ นี อีกด้วย

3. สาระการเรียนรู้ 昨天、今天、明天

第二十一课

会话:บทสนทนา

家明:今天几月几号? วิชาภาษาจีน

แผนการจัดการเร玛ียน丽รู้ :十一月二十三号。
家明:感恩节是哪一天?

玛丽:明天。

大卫:中国的春天是哪一天?

121

词语 cíyǔ คาศัพท์ พินอนิ ความหมาย
ที่ คาศัพทภ์ าษาจีน เดือน
1月 yuè
2号 hào วนั ท่ี/เลขที่
3节 jié เทศกาล
4哪 nǎ ไหน/ท่ีไหน
5天 tiān
6 明天 míngtiān วนั
7 明年 míngnián พรงุ่ น้ี
8 感恩节 Gǎn'ēn jié ปหี น้า
9 中国 Zhōngguó วันขอบคณุ พระเจา้
10 春节 Chūnjié ประเทศจนี
วันตรษุ จีน

รปู ประโยค

เทศกาล/วันสาคญั 是哪一天?
_________是 วนั เวลา

ภาระงาน วชิ าภาษาจีน
1. ทาแบบฝกึ หดั เล่มที่ 1 跟我学汉语练习册第一册
2. แบบฝึกเสรมิ ทักษะการเขียนลาดับขีดตัวอักษรจนี 跟我学汉语

ชนิ้ งาน
-

แผนการจัดการเรยี นรู้

122

4. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
จุดประสงค์ปลายทาง
นักเรียนสามารถใช้ภาษาจีนในการสอ่ื สารได้
นกั เรยี นสามารถบรรยายเร่ืองราวเป็นภาษาจนี ได้
จุดประสงค์นาทาง นักเรยี นสามารถ
1. ออกเสยี งคาศัพท์ไดถ้ กู ตอ้ ง
2. บรรยายเรื่องราวเป็นภาษาจนี ได้
3. มคี วามสามารถในทกั ษะการพูดและทักษะการเขียน
4. มุ่งมนั่ ในการทางาน

5. กระบวนการจัดการเรียนรู้
สมรรถนะผเู้ รยี น
- ความสามารถในการพูดการออกเสยี ง
คุณลักษณะอนั พึงประสงค์
- ม่งุ มั่นในการทางาน

6. กิจกรรมการเรียนรู้
คาบท่ี 1

1. กจิ กรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นกั เรียนทบทวนคาศัพท์โดยเกม kahoot ประมาณ 10 นาที
1.1.2 ครูทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน และใช้ประโยคที่เรียนมาสุ่มถามนักเรียน

现在几点?,你几点吃早饭?

1.1.3 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้น้ีแล้ว
นกั เรยี นสามารถออกเสยี งคาศพั ทไ์ ดถ้ ูกต้องและสามารถพูดบรรยายบรรยายเร่อื งราวเป็นภาษาจีนได้

1.2 Presentation
1.2.1 นักเรียนอ่านออกเสียงคาศัพท์บทท่ี 21 คาละ 2 รอบ จากน้ัน ครูอธิบายคาศัพท์

พร้อมยกตัวอย่างและแตง่ ประโยค
1.2.2 นักเรยี นแบง่ กลมุ่ ฝกึ อ่านบทเรียนในหนงั สอื เรยี น

แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี

123

1.2.3 ครูสอนคาศัพท์เรื่อง เดือน สัปดาห์ ปี การเขียนวันท่ี เพ่ิมเติมจากบทเรียน แล้วให้
นักเรยี นออกเสยี งตาม จากนนั้ สมุ่ ถามนักเรียนทลี ะคน

1.3 Practice
1.3.1 ครแู บง่ กลุ่มนักเรยี นออกเป็นกล่มุ ละ 5 คน นาประโยคภาษาไทยให้นกั เรียนแปลเปน็

ภาษาจนี กลุ่มละ 5 ประโยคไมซ่ ้ากัน
1.4 Production
1.4.1 นักเรียนแตล่ ะกลุ่มพดู ประโยคของกลุ่มตัวเอง ถ้าผิดครูชว่ ยแกไ้ ข
1.4.2 นกั เรียนและครสู รปุ การออกเสยี งและสนทนา ตามบทเรียน

คาบท่ี 2
1. กจิ กรรมการเรียนรู้

1.1 Warm up
1.1.1 นักเรยี นเลน่ เกมทายคาศัพท์ โดยให้ดูรูปจาก Power point
1.1.2 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้น้ีแล้ว

นกั เรยี นสามารถออกเสยี งคาศพั ท์ไดถ้ กู ต้องและสามารถพูดบรรยายบรรยายเร่ืองราวเป็นภาษาจีนได้
1.2 Presentation

1.2.1 ครสู อนคาศัพท์ที่บ่งบอกเวลา หน้า 116 พรอ้ มยกตวั อยา่ งประกอบ
1.2.2 ครสู อนไวยากรณ์ วิธกี ารใชต้ ามตัวอย่าง

เทศกาล/วนั สาคัญ 是哪一天?
_________是 วนั เวลา

1.3 Practice
1.3.1 ให้นกั เรยี นหัดพดู /หดั สนทนา หน้า 117

1.4 Production
1.4.1 นักเรียนและครสู รปุ การออกเสียงและสนทนา ตามบทเรยี น
คาบท่ี 3

1.กจิ กรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นกั เรียนทบทวนคาศพั ท์

แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี

124

1.1.2 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้น้ีแล้ว
นักเรียนสามารถออกเสียงคาศพั ท์ไดถ้ กู ตอ้ งและสามารถพูดบรรยายบรรยายเร่อื งราวเป็นภาษาจีนได้

1.2. Presentation
1.2.1 นักเรยี นทากจิ กรรมในชนั้ เรียน โดยเรียนรูเ้ ทศกาลต่าง ๆ
1.2.2 ครสู อนอ่านบทกวี หน้า 118
1.2.3 นักเรียนฝกึ อ่านออกเสยี งใหช้ ัดเจน โดยจะฝกึ เปน็ กลุม่ หรือเป็นคู่กไ็ ด้

1.3 Practice
1.3.1 นกั เรียนจบั คูอ่ ่านบทกวีทีละค่จู นครบ 40 คน

1.4 Production
1.4.1 นกั เรียนและครสู รปุ การออกเสียงและสนทนา ตามบทเรียน

คาบท่ี 4
1. กจิ กรรมการเรียนรู้

1.1 Warm up
1.1.1 แบ่งกลุ่มทบทวนการออกเสยี งคาศพั ท์
1.2 Presentation
1.2.1 ครูสอนวิธกี ารเขียนลาดับขีดตวั อักษรจนี ของคาศพั ท์บทท่ี 21
1.3 Practice
1.3.1 นักเรียนฝึกเขยี นลาดบั ตัวอักษรจีนตามลาดบั ขีดและคัดคาศัพทภ์ าษาจีนบทท่ี 21
1.3.2 ครสู ุ่มถามจานวนขีดของคาศพั ท์
1.4 Production
1.4.1 นักเรียนทาแบบฝกึ หดั บทที่ 21 ในเล่ม 跟我学汉语练习册第一册
1.4.2 ครูเฉลยแบบฝึกหดั

7. สรปุ การเรียนรู้ นักเรียนสามารถ วชิ าภาษาจีน
7.1 ออกเสยี งพินอิน ออกเสียงคาศพั ทแ์ ละบทสนทนาได้ถกู ตอ้ ง
7.2 บรรยายเรอื่ งราวเป็นภาษาจีนได้
7.3 มีความสามารถในทกั ษะการพดู ส่ือสารภาษาจนี
7.4 มุง่ มนั่ ในการทางาน

แผนการจดั การเรยี นรู้

125

8. ส่ือและแหล่งการเรยี นรู้
คาบท่ี 1 เกม kahoot และ Power point
คาบท่ี 2-3 Power point

คาบท่ี 4 1. แบบฝกึ เสรมิ ทกั ษะการเขียนลาดบั ขีดตัวอักษรจีน 跟我学汉语 第一册

2. แบบฝึกหัด 跟我学汉语练习册第一册

9. การวดั ผลและประเมินผล

จุดประสงค์การเรียนรู้ น้าหนัก น้าหนักคะแนน วธิ ีวัด เครอ่ื งมอื วดั
คะแนน KPA
2- - - ประเมินการออก - แบบประเมินทกั ษะ
1. ออกเสียงคาศัพท์ได้ถกู ตอ้ ง 2 เสยี ง การพดู ภาษาจนี
2. บรรยายเร่ืองราวเป็น

แผนการจัดการเรียนรู้ วชิ าภาษาจีน

126

จดุ ประสงค์การเรียนรู้ น้าหนกั น้าหนกั คะแนน วิธวี ดั เครอื่ งมอื วัด
ภาษาจีนได้ คะแนน K P A
3. มีความสามารถในทักษะ - ประเมนิ การเขยี น - แบบฝกึ เสรมิ ทักษะ
การพูดและการเขยี นตวั อกั ษร 2 11-
จนี ตัวอักษรจนี การเขยี นตวั อักษรจีน
4. มุง่ ม่ันในการทางาน 1 --1
笔顺
รวม 5 311
- สงั เกตพฤตกิ รรม - แบบประเมนิ งาน

สว่ นบคุ คลดา้ น

คณุ ลกั ษณะฯ

10. กิจกรรมเสนอแนะ
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................

แบบประเมนิ งานดา้ นความรู้
แผนการเรยี นร้ทู ี่ 11 เรอื่ ง 昨天、今天、明天
รายวิชา ภาษาจีน 2 รหัสวชิ า จ21242 ช้นั มัธยมศึกษาปีที่ 1

แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี

127

พฤตกิ รรม ดีมาก ดี พอใช้ ปรบั ปรุง รวม
(4) (3) (2) (1)
1. ทาแบบทดสอบหลงั เรียนได้ถูกตอ้ ง
2. ออกเสยี งพนิ อินในแบบฝึกหดั ไดถ้ กู ต้อง

รวม

ระดับคุณภาพแบบ Holistic Score

ระดับคุณภาพ แปลความหมาย

ดีมาก (4) ทาแบบทดสอบหลงั เรยี น ออกเสียงไดถ้ ูกตอ้ งทุกคา และออกเสยี งบทสนทนา

ถูกตอ้ งทุกคา

ดี (3) ทาแบบทดสอบหลังเรยี น ออกเสยี งผิด 1-4 คา และออกเสียงบทสนทนาผดิ 1-4

คา

พอใช้ (2) ทาแบบทดสอบหลงั เรียน ออกเสียงผิด 5-8 คา และออกเสยี งบทสนทนาผิด 5-8

คา

ปรับปรุง (1) ทาแบบทดสอบหลังเรยี น ออกเสียงผิด 9 คาข้ึนไป และออกเสยี งบทสนทนาผดิ

9 คาขนึ้ ไป

แบบประเมินงานส่วนบคุ คล (ดา้ นทกั ษะพดู )
แผนการเรียนรทู้ ่ี 11 เรื่อง 昨天、今天、明天
รายวิชา ภาษาจีน 2 รหัสวิชา จ21242 ชั้นมธั ยมศกึ ษาปที ี่ 1

แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจีน

128

พฤตกิ รรม ดมี าก ดี พอใช้ ปรับปรงุ รวม
1. วางแผนการพูดอย่างเป็นระบบ (4) (3) (2) (1)
2. การกลา้ แสดงออก
3. ตัดสินใจ แก้ปญั หาได้อย่างมีสติ
สมเหตุสมผล

รวม

ระดบั คุณภาพแบบ Holistic Score

ระดบั คณุ ภาพ แปลความหมาย

ดมี าก คิดวางแผนการพดู อย่างเป็นระบบทุกคร้ัง สามารถออกเสยี งพนิ อนิ ถูกทกุ ข้อ

(4) กล้าแสดงออก และตัดสนิ ใจแกป้ ัญหาไดอ้ ย่างมีสติ สมเหตุสมผลทกุ ครง้ั

ดี คดิ วางแผนการพดู อย่างเป็นระบบทุกครงั้ สามารถออกเสียงพนิ อนิ ถกู ทุกขอ้

(3) กลา้ แสดงออก และตัดสินใจแก้ปญั หาได้อย่างมีสติ สมเหตุสมผลบ่อยคร้ัง

พอใช้ คิดวางแผนการพดู อยา่ งเปน็ ระบบทุกครง้ั สามารถออกเสียงพินอินถกู ทกุ ขอ้

(2) กล้าแสดงออก และตัดสินใจแกป้ ญั หาได้อย่างมสี ติ สมเหตสุ มผลเป็นครงั้

ปรบั ปรงุ คิดวางแผนการพูดอยา่ งเป็นระบบทกุ ครง้ั สามารถออกเสียงพินอินถกู ทุกข้อ

(1) กลา้ แสดงออก และตดั สินใจแกป้ ัญหาได้อย่างมสี ติ สมเหตุสมผล

แบบประเมนิ งานส่วนบคุ คล (ด้านคณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์)
แผนการเรียนรทู้ ่ี 11 เร่อื ง 昨天、今天、明天

รายวิชา ภาษาจนี 2 รหสั วิชา จ21242 ชั้นมัธยมศึกษาปที ี่ 1

แผนการจดั การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจีน

129

พฤติกรรม ดมี าก ดี พอใช้ ปรับปรงุ รวม
1. มงุ่ ม่ัน ต้ังใจเพียรพยายามในการเรียน (4) (3) (2) (1)
2. เอาใจใส่ ขยนั ในการเรยี น
3. เข้าเรียนอย่างสมา่ เสมอ

รวม

ระดบั คุณภาพแบบ Holistic Score

ระดบั คณุ ภาพ แปลความหมาย

ดมี าก มุง่ มัน่ ตัง้ ใจเพยี รพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยนั ในการเรียน แสวงหา ศึกษา

(4) ค้นควา้ หาความรู้ เข้าเรียนอยา่ งสมา่ เสมอและสามารถประยุกต์นาความรไู้ ป

ใชไ้ ด้ตลอดเวลา

ดี ม่งุ มน่ั ตั้งใจเพยี รพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยนั ในการเรียน แสวงหา ศกึ ษา

(3) คน้ คว้าหาความรู้ เขา้ เรียนอย่างสมา่ เสมอและสามารถประยุกต์นาความรู้ไป

ใชไ้ ด้เป็นบางคร้ัง

พอใช้ มุ่งม่ัน ตัง้ ใจเพยี รพยายามในการเรยี น เอาใจใส่ ขยนั ในการเรยี น แสวงหา ศึกษา

(2) ค้นคว้าหาความรู้ เข้าเรียนอยา่ งสม่าเสมอและสามารถประยกุ ตน์ าความรู้ไปใช้

นานๆคร้ัง

ปรบั ปรงุ ไม่มุ่งมัน่ ไมต่ งั้ ใจเพยี รพยายามในการเรียน ไม่เอาใจใส่ ไมข่ ยันในการเรียน ไม่

(1) แสวงหา ไมศ่ กึ ษาค้นคว้าหาความรู้ ไมเ่ ข้าเรียนอย่างสม่าเสมอและไมส่ ามารถ

ประยุกต์นาความรู้ไปใชไ้ ด้

11. บนั ทกึ ผลหลงั การสอน บนั ทึกผลหลังสอน
1. ผลการสอน

แผนการจดั การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจีน

130

ดา้ นความรู้ ด้านทักษะ ด้านคณุ ลักษณะฯ รวมทกุ ดา้ น
ระดบั กระบวนการ รอ้ ยละ
จานวน รอ้ ยละ จานวน ร้อยละ
จานวน ร้อยละ (คน) (คน)
(คน)
ดีมาก
ดี
พอใช้
ปรับปรงุ
รวม

ภาพรวม ปญั หา/อปุ สรรค ข้อเสนอแนะ

................................................. ................................................. .................................................
................................................. ................................................. .................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................. ................................................. .................................................
................................................ ................................................ ................................................
................................................ ................................................ ................................................

ลงช่ือ .............................................. ผจู้ ัดกิจกรรมการเรียนรู้
(นางสาวละมยั กติ ิ)

12. ความเหน็ ของผ้ตู รวจ

ได้ตรวจแผนการจดั การเรยี นรู้ ของนางสาวละมยั กิติ แล้วมีความคดิ เหน็ ดงั น้ี

12.1 หนว่ ยการเรยี นรมู้ อี งค์ประกอบครบถ้วน

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

แผนการจดั การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจีน

131

12.2 สาระสาคัญถูกตอ้ งชดั เจน

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย

12.3 จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ ครอบคลมุ สาระการเรยี นรู้

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

12.4 กจิ กรรมการเรยี นรทู้ าให้บรรลวุ ตั ถปุ ระสงค์

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

12.5 มีสอ่ื การสอนทเ่ี หมาะสม

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

12.6 มวี ธิ ีวดั และประเมินผลมีความเหมาะสม

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย

ผลปรากฏวา่ การจัดกจิ กรรมไดน้ าเอากระบวนการเรียนรู้

( ) ท่เี น้นผ้เู รียนเปน็ สาคญั มาใช้ในการสอนได้อย่างเหมาะสม นาไปใช้ได้จริง

( ) ทยี่ งั ไม่เน้นผูเ้ รียนเป็นสาคญั ควรปรบั ปรุงพัฒนาตอ่ ไป

ข้อเสนอแนะอ่นื ๆ
…………………….............................................................…………………………………………………………………
………………………………………….........................................…...........…………………………………………………
…………………………………........................................………………………...........……………………………………

ลงชอ่ื ผู้ตรวจ
(นายชีวนั สันธิ)

หวั หน้ากล่มุ สาระการเรียนรภู้ าษาตา่ งประเทศที่ 2

แผนการจดั การเรียนร้ทู ่ี 12 ทบทวน บทที่ 19-21

วชิ า ภาษาจนี 1 กลุ่มสาระการเรียนรภู้ าษาต่างประเทศท่ี 2 (ภาษาจีน)
จานวน 4 คาบ คาบละ 50 นาที

ช้ันมัธยมศกึ ษาปที ี่ 1 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศกึ ษา 2563

แผนการจัดการเรียนรู้ วชิ าภาษาจนี

132

ผจู้ ัดกิจกรรมการเรียนรู้ นางสาวละมยั กติ ิ โรงเรยี นดารงราษฎรส์ งเคราะห์

1. มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ต. 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องท่ีฟงั และอา่ นจากสอ่ื ประเภทต่างๆ และแสดงความ
คดิ เหน็ อย่างมีเหตุผล
ตวั ชีว้ ัดท่ี 1 ปฏบิ ัติตามคาสงั่ ง่าย ๆ ที่ฟงั
ตวั ช้ีวัดท่ี 2 ระบุสัทอกั ษรตามระบบพนิ อนิ อา่ นออกเสียง และประสมคางา่ ยๆ ตาม
หลกั การออกเสียง
มาตรฐาน ต. 1.2 มที กั ษะการสือ่ สารทางภาษาในการแลกเปลีย่ นข้อมลู ขา่ วสาร แสดงความรู้สึก
และความคดิ เห็นอย่างมปี ระสิทธิภาพ
ตวั ชี้วดั ที่ 1 พดู ตอบโตด้ ว้ ยประโยคสัน้ ๆ เพือ่ ส่ือสารระหว่างบุคคล

2. สาระสาคัญ
การเรียน รู้การออก เสีย งพิน อินใน ภาษ าจีน เป็นสิ่ งสาคัญอ ย่างย่ิ งใน การ ส่ือสารกับคนจี น

เปน็ อยา่ งมาก ซง่ึ การสื่อสารนั้นต้องอาศยั ทักษะการพูดและการฟัง ถ้านักเรียนได้เรียนรู้การออกเสียง
ท่ีถูกต้อง การสื่อสารกับชาวจีนก็จะง่ายย่ิงข้ึน สิ่งสาคัญในการออกเสียงคือการฝึกพูดอย่างถูกต้อง
ตามหลกั ของการออกเสยี งพินอิน โดยให้นักเรียนได้ฝึกฝนจากบทเรียน แบบฝึกหัดและแบบฝึกเสริม
ทกั ษะการเขยี นลาดบั ขดี ตัวอกั ษรจนี จะทาให้นักเรียนสามารถออกเสียงได้ชัดเจนและเขียนตัวอักษร
จนั ได้ถูกตอ้ ง และยังสือ่ สารกับชาวจีนได้อย่างคล่องแคล่ว นอกจากน้ียังเป็นพื้นฐานในทักษะการอ่าน
การเขยี น และการเรียนไวยากรณ์จนี อกี ด้วย

3. สาระการเรยี นรู้
- บทท่ี 19 现在几点?ตอนนก้ี ่ีโมง?
- บทที่ 20 你每天几点起床?ทกุ วนั เธอตืน่ นอนตอนกโ่ี มง?
- บทท่ี 21 昨天、今天、明天 เม่ือวาน วันน้ี พร่งุ นี้
- ใบงานที่ 3

ภาระงาน
ใบงานที่ 3

ชิ้นงาน
-

แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี

133

4. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
จดุ ประสงคป์ ลายทาง
นักเรยี นสามารถออกเสียงคาศัพท์ได้ถกู ต้อง
นกั เรียนสามารถเขียนบรรยายภาษาจนี ได้ถกู ตอ้ ง
จดุ ประสงค์นาทาง นกั เรียนสามารถ
1. ออกเสยี งคาศัพท์และเขียนภาษาจีนไดถ้ ูกตอ้ ง
2. พูดและเขียนบรรยายเปน็ ภาษาจีนไดถ้ กู ตอ้ ง
3. มีความสามารถในทักษะการพดู การเขียน
4. มงุ่ ม่นั ในการทางาน

5. กระบวนการจัดการเรียนรู้
สมรรถนะผู้เรยี น
- ความสามารถในการพดู การออกเสียง
คุณลักษณะอนั พึงประสงค์
- มุ่งมั่นในการทางาน

6. กจิ กรรมการเรยี นรู้
คาบท่ี 1

1. กจิ กรรมการเรยี นรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นกั เรียนทบทวนการออกเสยี ง บทท่ี 19-21 โดยใช้ Power point
1.1.2 ครชู ี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนทบทวนบทเรียนจบแล้ว นักเรียน

สามารถออกเสียงคาศัพท์ได้ถกู ต้องและสามารถพดู และเขียนบรรยายเปน็ ภาษาจีนได้
1.2 Presentation
1.2.1 นกั เรยี นแบง่ กลุม่ ทบทวนคาศพั ท์ บทสนทนาและประโยคส้ัน ๆ ที่ใช้ในชีวิตประจาวัน

โดยใชเ้ วลาประมาณ 10 นาที
1.3 Practice
1.3.1 ครทู ดสอบการออกเสยี งทีละกลุ่ม โดยแตล่ ะกลมุ่ จะไดป้ ระโยคหรือบทสนทนาส้ัน ๆ

ใหอ้ า่ นพร้อมกัน พร้อมชว่ ยกันแปลความหมายเป็นภาษาไทย
1.4 Production
1.4.1 นักเรียนทบทวนบทที่ 19-21

แผนการจัดการเรยี นรู้ วชิ าภาษาจีน

134

คาบท่ี 2
1. กจิ กรรมการเรียนรู้

1.1 Warm up
1.1.1 นักเรียนทบทวนการออกเสียง บทท่ี 19-21 โดยเล่นเกม Play Blooket ใช้เวลา

10 นาที
1.1.2 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เมื่อนักเรียนเรียนทบทวนบทเรียนจบแล้ว นักเรียน

สามารถออกเสยี งคาศัพท์ได้ถกู ต้องและสามารถพูดและเขียนบรรยายเป็นภาษาจีนได้
1.2 Presentation
1.2.1 ครูให้นักเรียนทางานกลุ่มโดยให้นักเรียนเขียนและแสดงบทบาทสมมุติตามรูปที่

นักเรยี นแต่ละกลุม่ ได้รบั
1.3 Practice
1.3.1 นกั เรียนแต่ละกลมุ่ ออกมาแสดงบทบาทสมมุติหนา้ ช้นั เรียน
1.4 Production
1.4.1 นกั เรียนแสดงบทบาทสมมุติ 5 คะแนน

คาบท่ี 3
1. กจิ กรรมการเรียนรู้

1.1 Warm up
1.1.1 ครชู ้ีแจงจดุ ประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนทบทวนบทเรียนจบแล้ว นักเรียน

สามารถออกเสียงคาศัพท์ไดถ้ กู ตอ้ งและสามารถพูดและเขยี นบรรยายเป็นภาษาจนี ได้
1.2 Presentation
1.2.1 นกั เรียนแบง่ กลมุ่ ทบทวนคาศัพท์
1.3 Practice
1.3.1 นกั เรียนทาใบงานที่ 3 ทบทวนบทที่ 19-21

1.4 Production
1.4.1 นกั เรยี นทาใบงานท่ี 3 ทบทวนบทที่ 19-21

คาบท่ี 4

1.กิจกรรมการเรียนรู้ วิชาภาษาจนี

แผนการจัดการเรียนรู้

135

1.1 Warm up
1.1.1 ทบทวนกอ่ นสอบ
1.1.2 ครทู กั ทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ครูทบทวนการใช้ประโยคภาษาจนี สัน้ ๆ ง่าย ๆ ที่เรยี นมา

1.2 Presentation
1.2.1 นกั เรยี นใชค้ าศัพท์ในบทเรียนทาแบบทดสอบ

1.3 Practice
1.3.1 นกั เรยี นลงมือทาแบบทดสอบ

1.4 Production
1.4.1 นักเรียนลงมอื ทาแบบทดสอบ

7. สรุปการเรียนรู้ นักเรียนสามารถ
7.1 ออกเสียงคาศัพทแ์ ละบทสนทนาไดถ้ กู ตอ้ ง
7.2 พูดและเขยี นบรรยายเปน็ ภาษาจีนไดถ้ ูกต้อง
7.3 มีความสามารถในทกั ษะการพูด
7.4 มงุ่ มั่นในการทางาน

8. สือ่ และแหล่งการเรียนรู้
คาบท่ี 1 Power point
คาบที่ 2 เกม Play Blooket
คาบที่ 3 ใบงานท่ี 3
คาบท่ี 4 แบบทดสอบเกบ็ คะแนน

9. การวัดผลและประเมนิ ผล

จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ น้าหนัก น้าหนกั คะแนน วิธีวัด เครือ่ งมอื วัด
คะแนน KPA - ใบงานที่ 3
2- - - ประเมนิ การทา
1. ออกเสียงคาศัพทแ์ ละเขยี น 2 ใบงาน วชิ าภาษาจีน
ภาษาจีนไดถ้ ูกตอ้ ง

แผนการจดั การเรียนรู้

136

จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ นา้ หนกั นา้ หนักคะแนน วิธีวัด เครอ่ื งมอื วดั
2. พูดและเขยี นบรรยายเปน็ คะแนน K P A
ภาษาจีนได้ถกู ต้อง
3. มีความสามารถในทกั ษะการ 2 1 1 - - สังเกตพฤตกิ รรม - แบบประเมินงาน
พดู และการเขยี น ส่วนบคุ คลด้านทักษะ
กระบวนการ
4. มุ่งมัน่ ในการทางาน - แบบประเมนิ การ
เขยี นตัวอกั ษรจีน
รวม
1 - - 1 - สงั เกตพฤติกรรม - แบบประเมินงาน
สว่ นบคุ คลดา้ น
คุณลกั ษณะฯ

5 311

10. กิจกรรมเสนอแนะ
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................

แบบประเมินงานดา้ นความรู้ รวม
แผนการเรียนรู้ที่ 12 ทบทวนบทท่ี 19-21
รายวิชาภาษาจีน 2 รหสั วิชา จ 21242 ช้นั มธั ยมศึกษาปที ่ี 1

ดีมาก ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ

แผนการจัดการเรยี นรู้ วิชาภาษาจีน

137

พฤติกรรม (4) (3) (2) (1)
1. ทาใบงานและแบบทดสอบไดถ้ ูกตอ้ ง
2. ออกเสียงได้ถกู ตอ้ ง

รวม

ระดับคณุ ภาพแบบ Holistic Score

ระดบั คณุ ภาพ แปลความหมาย

ดีมาก (4) ทาใบงานและแบบทดสอบได้ถูกตอ้ งทกุ ข้อ

ดี (3) ทาใบงานและแบบทดสอบผิด 1-3 ข้อ

พอใช้ (2) ทาใบงานและแบบทดสอบผิด 4-6 ขอ้

ปรับปรงุ (1) ทาใบงานและแบบทดสอบผิด 7 ขอ้ ข้นึ ไป

แบบประเมนิ งานสว่ นบุคคล (ด้านทกั ษะพดู ) รวม
แผนการเรียนรู้ท่ี 12 ทบทวนบทท่ี 19-21
รายวิชาภาษาจนี 2 รหสั วิชา จ 21242 ชัน้ มัธยมศึกษาปที ่ี 1

ดมี าก ดี พอใช้ ปรับปรุง

แผนการจดั การเรียนรู้ วิชาภาษาจีน

138

พฤตกิ รรม (4) (3) (2) (1)

1. พดู ออกเสยี งคาศัพท์ภาษาจนี ไดถ้ กู ต้อง

2. การกล้าแสดงออก

รวม

ระดบั คณุ ภาพแบบ Holistic Score

ระดบั คุณภาพ แปลความหมาย

ดมี าก (4) พูดออกเสยี งพินอินถกู ทุกคา กล้าแสดงออก และตดั สินใจแก้ปญั หาได้อยา่ งมสี ติ

ดี (3) พูดออกเสียงพนิ อินผิด 4 คา กล้าแสดงออก และตัดสินใจแกป้ ัญหาได้อย่างมีสติ

พอใช้ (2) พูดออกเสยี งพินอินผดิ 6 คา กล้าแสดงออก และตัดสนิ ใจแก้ปัญหาไดอ้ ย่างมสี ติ

ปรบั ปรงุ (1) พดู ออกเสยี งพนิ อนิ ผดิ 8 คาขึน้ ไป กล้าแสดงออก และตัดสินใจแก้ปัญหาได้

อยา่ งมีสติ

แบบประเมนิ งานส่วนบคุ คล (ดา้ นคณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์)
แผนการเรียนรทู้ ่ี 12 ทบทวนบทท่ี 19-21

รายวชิ าภาษาจีน 2 รหสั วชิ า จ 21242 ชั้นมธั ยมศกึ ษาปที ี่ 1

แผนการจัดการเรียนรู้ ดีมาก ดี พอใช้ ปรับปรุง รวม

วชิ าภาษาจนี

139

พฤตกิ รรม (4) (3) (2) (1)
1. ม่งุ ม่ัน ตง้ั ใจเพียรพยายามในการเรยี น
2. เอาใจใส่ ขยันในการเรยี น
3. เข้าเรียนอย่างสมา่ เสมอ

รวม

ระดบั คณุ ภาพแบบ Holistic Score

ระดับคุณภาพ แปลความหมาย

ดีมาก มุ่งมั่น ตัง้ ใจเพยี รพยายามในการเรียน เอาใจใส่ ขยนั ในการเรียน แสวงหา ศึกษา

(4) ค้นควา้ หาความรู้ เขา้ เรยี นอยา่ งสมา่ เสมอและสามารถประยกุ ต์นาความรู้ไป

ใชไ้ ด้ตลอดเวลา

ดี มุ่งมั่น ตง้ั ใจเพยี รพยายามในการเรียน เอาใจใส่ ขยันในการเรียน แสวงหา ศึกษา

(3) คน้ คว้าหาความรู้ เข้าเรียนอย่างสม่าเสมอและสามารถประยกุ ตน์ าความรู้ไป

ใชไ้ ด้เปน็ บางครั้ง

พอใช้ ม่งุ ม่นั ตง้ั ใจเพยี รพยายามในการเรียน เอาใจใส่ ขยันในการเรียน แสวงหา ศึกษา

(2) ค้นควา้ หาความรู้ เขา้ เรียนอย่างสมา่ เสมอและสามารถประยุกตน์ าความรู้ไปใช้

นาน ๆ คร้งั

ปรบั ปรุง ไม่มุ่งมั่น ไม่ตงั้ ใจเพียรพยายามในการเรียน ไมเ่ อาใจใส่ ไม่ขยันในการเรียน ไม่

(1) แสวงหา ไมศ่ ึกษาค้นควา้ หาความรู้ ไมเ่ ข้าเรียนอย่างสม่าเสมอและไมส่ ามารถ

ประยุกตน์ าความร้ไู ปใช้ได้

11. บนั ทกึ ผลหลงั การสอน บนั ทกึ ผลหลังสอน
1. ผลการสอน

แผนการจัดการเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี

140

ด้านความรู้ ด้านทักษะ ดา้ นคุณลักษณะฯ รวมทุกดา้ น
ระดบั กระบวนการ รอ้ ยละ
จานวน รอ้ ยละ จานวน ร้อยละ
จานวน รอ้ ยละ (คน) (คน)
(คน)
ดีมาก
ดี
พอใช้
ปรบั ปรุง
รวม

ภาพรวม ปญั หา/อุปสรรค ข้อเสนอแนะ

.................................................. .................................................. ..................................................
................................................... ................................................... ...................................................
.................................................. .................................................. ..................................................
.................................................. .................................................. ..................................................
.................................................. .................................................. ..................................................
................................................... ................................................... ...................................................
.................................................. .................................................. ..................................................
................................................... ................................................... ...................................................

ลงชอ่ื ............................................ผ้จู ัดกจิ กรรมการเรยี นรู้
(นางสาวละมัย กิติ)

12. ความเหน็ ของผูต้ รวจ

ไดต้ รวจแผนการจัดการเรยี นรู้ ของนางสาวละมยั กติ ิ แล้วมีความคดิ เหน็ ดงั นี้

12.1 หน่วยการเรยี นรูม้ ีองค์ประกอบครบถ้วน

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) นอ้ ย

แผนการจัดการเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี

141

12.2 สาระสาคญั ถกู ต้องชดั เจน

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

12.3 จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ ครอบคลุมสาระการเรยี นรู้

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

12.4 กิจกรรมการเรียนรูท้ าให้บรรลวุ ตั ถปุ ระสงค์

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

12.5 มีสื่อการสอนท่ีเหมาะสม

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

12.6 มีวธิ ีวัดและประเมินผลมคี วามเหมาะสม

( ) มาก ( ) ปานกลาง ( ) น้อย

ผลปรากฏวา่ การจัดกจิ กรรมไดน้ าเอากระบวนการเรียนรู้

( ) ท่ีเนน้ ผเู้ รยี นเป็นสาคัญมาใช้ในการสอนไดอ้ ย่างเหมาะสม นาไปใชไ้ ดจ้ รงิ

( ) ทยี่ ังไม่เนน้ ผเู้ รียนเปน็ สาคัญ ควรปรบั ปรุงพฒั นาต่อไป

ขอ้ เสนอแนะอืน่ ๆ
…………………….............................................................…………………………………………………………………
………………………………………….........................................…...........…………………………………………………
…………………………………........................................………………………...........……………………………………

ลงช่อื ผู้ตรวจ
(นายชีวนั สันธิ)

หวั หน้ากล่มุ สาระการเรียนรภู้ าษาต่างประเทศที่ 2

แผนการจดั การเรยี นรู้ วิชาภาษาจนี

142

ภาคผนวก

姓名___________________________班级___________号码_________

ชอื่ -สกลุ ___________________ ชนั้ ______ เลขท่ี ______

แผนการจดั การเรยี นรู้ ใบงานท่ี 3 วิชาภาษาจนี

143

ใหน้ ักเรยี นดูภาพแล้วเขียนประโยคภาษาจีนพร้อมเขียนพินอินใหถ้ กู ตอ้ ง

姓名___________________________班级___________号码_________

ชอ่ื -สกุล ___________________ ชน้ั ______ เลขที่ ______

แบบทดสอบ

แผนการจดั การเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี

144

一、填空。ใหน้ กั เรยี นเตมิ คาลงในช่องวา่ งให้ถกู ต้อง

现在几点? 现在几点? 现在几点?

现在几点? 现在几点?

二、翻译成泰语 ให้นกั เรียนแปลประโยคตอ่ ไปนี้เปน็ ภาษาไทย

qǐngwèn xiàn zài jǐ diǎn

1.请 问,现在几点 ?

___________________________________________________

wǒ shí diǎnbàn qù dà wèi jiā

2.我十点 半去大卫家。

___________________________________________________

xiàn zài jiǔ diǎn yí kè duì ma

3.现在九点 一刻,对吗?

___________________________________________________

nǐ měitiān jǐ diǎnshàng kè

4.你每天几点 上 课?

___________________________________________________

tā měitiānsāndiǎnbàn xià kè

5.他每天三点 半下课。

___________________________________________________

wǒ wǎnshang shí diǎn sì shí wǔ fēnshu nǐ ne

6.我晚 上 十点 四十五分睡觉,你呢?

แผนการจัดการเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี

145

___________________________________________________

jīn tiān jǐ yuè jǐ hào

7.今 天 几月几号?

___________________________________________________

duān wǔ jié shì nǎ yì tiān

8. 端 午节是哪一天?

___________________________________________________

míngtiān shì gǎn ēn jiē

9. 明 天是感恩节。

___________________________________________________

míngnián yī yuè shí liù rì shì chūn ji

10. 明 年 一月十六日是 春 节。

___________________________________________________
三、笔顺。ใหน้ ักเรียนเขยี นลาดบั ขีดของคาสพั ท์ตอ่ ไปน้ีใหถ้ ูกต้อง
1.刻

2.事

3.家

4.哪

5.春

แผนการจัดการเรยี นรู้ วิชาภาษาจีน

146

แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 13 เรอ่ื ง 星期六你干什么?

วิชา ภาษาจีน 2 กลมุ่ สาระการเรียนรู้ภาษาตา่ งประเทศท่ี 2 (ภาษาจนี )
จานวน 3 คาบ คาบละ 50 นาที

ช้นั มธั ยมศึกษาปที ี่ 1 ภาคเรียนท่ี 2 ปีการศกึ ษา 2563
ผจู้ ดั กจิ กรรมการเรยี นรู้ นางสาวละมัย กิติ โรงเรยี นดารงราษฎรส์ งเคราะห์

1. มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ต. 1.1 เข้าใจและตคี วามเรอ่ื งท่ฟี งั และอา่ นจากสื่อประเภทต่าง ๆ และแสดงความ
คิดเหน็ อยา่ งมเี หตุผล
ตัวชี้วัดท่ี 1 ปฏบิ ตั ติ ามคาสัง่ ง่ายๆ ท่ีฟงั
ตัวช้ีวดั ท่ี 2 ระบสุ ัทอักษรตามระบบพินอนิ อ่านออกเสยี ง และประสมคาง่ายๆ ตาม
หลักการออกเสียง
มาตรฐาน ต. 1.2 มีทักษะการสอื่ สารทางภาษาในการแลกเปลย่ี นข้อมูลขา่ วสาร แสดงความรสู้ ึก
และความคดิ เห็นอยา่ งมปี ระสิทธิภาพ
ตวั ช้ีวัดที่ 1 พดู ตอบโตด้ ้วยประโยคสัน้ ๆ เพ่อื สื่อสารระหว่างบคุ คล

2. สาระสาคญั
การเรียน รู้การออก เสีย งพิน อินใน ภาษ าจีน เป็นส่ิ งสาคัญอ ย่างย่ิ งใน การ สื่อสารกับคนจี น

เปน็ อย่างมาก ซ่งึ การส่อื สารนัน้ ตอ้ งอาศัยทกั ษะการพดู และการฟัง ถา้ นกั เรยี นได้เรียนรู้การออกเสียง
ที่ถูกต้อง การส่ือสารกับชาวจีนก็จะง่ายย่ิงขึ้น ส่ิงสาคัญในการออกเสียงคือการฝึกพูดอย่างถูกต้อง
ตามหลักของการออกเสียงพินอิน โดยให้นักเรียนได้ฝึกฝนจากบทเรียน และแบบฝึกหัด จะทาให้
นักเรียนสามารถออกเสียงได้ชัดเจนขึ้น และยังส่ือสารกับชาวจีนได้อย่างคล่องแคล่ว นอกจากนี้
ยังเป็นพืน้ ฐานในทักษะการอา่ น การเขียน และการเรยี นไวยากรณจ์ นี อกี ด้วย

แผนการจัดการเรียนรู้ วชิ าภาษาจนี

147

3. สาระการเรยี นรู้ 星期六你干什么? วนั เสาร์เธอทาอะไร ?

第二十二课

会话:บทสนทนา

玛玛丽丽::家明,星期六你打算干什么?
家明:我打算跟大卫、杰克一起看电影。你打算干什么?
玛丽:我跟你们一起去看电影,行吗?
家明:当然可以。

词语 cíyǔ คาศพั ท์ พินอิน ความหมาย
ท่ี คาศัพทภ์ าษาจีน วัน/สัปดาห์
xīngqī คิดวา่ /คาดว่า
1 星期 dǎsuàn
2 打算 ทา
3干 gàn ด/ู อา่ น
4看 kàn ภาพยนตร์
5 电影 diànyǐng ได้/ตกลง
6行 xíng ได/้ ตกลง/สามารถ
7 可以 kěyǐ

รูปประโยค

เมื่อไหร+่ S+V+O

星期六我去朋友家。

ภาระงาน
1. ทาแบบฝึกหดั เล่มท่ี 1 跟我学汉语练习册第一册
2. แบบฝกึ เสรมิ ทกั ษะการเขียนลาดับขีดตัวอกั ษรจีน 跟我学汉语

ชิ้นงาน
-

แผนการจัดการเรยี นรู้ วชิ าภาษาจนี

148

4. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
จดุ ประสงค์ปลายทาง
นกั เรียนสามารถใช้ภาษาจีนในการสอ่ื สารได้
นกั เรยี นสามารถพูดบรรยายเปน็ ภาษาจีนได้
จดุ ประสงคน์ าทาง นกั เรียนสามารถ
1. ออกเสียงคาศัพท์ไดถ้ กู ต้อง
2. บรรยายชวี ติ ประจาวันเปน็ ภาษาจนี ได้
3. มคี วามสามารถในทกั ษะการพูดและทกั ษะการเขียน
4. มุ่งมั่นในการทางาน

5. กระบวนการจัดการเรยี นรู้
สมรรถนะผเู้ รียน
- ความสามารถในการพูดการออกเสียง
คุณลักษณะอนั พึงประสงค์
- ม่งุ มั่นในการทางาน

6. กิจกรรมการเรียนรู้
คาบท่ี 1

1. กิจกรรมการเรียนรู้
1.1 Warm up
1.1.1 นกั เรียนทบทวนคาศัพท์โดยใช้บัตรคาใน power point
1.1.2 ครูทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน แล้วถามนักเรียนว่า ในหนึ่งสัปดาห์นักเรียนทา

กิจกรรมอะไรบา้ ง ? (ตอบเปน็ ภาษาไทย)
1.1.3 ครูชี้แจงจุดประสงค์การเรียนรู้ว่า เม่ือนักเรียนเรียนจบแผนการจัดการเรียนรู้น้ีแล้ว

นักเรียนสามารถออกเสียงคาศัพท์ได้ถูกต้องและสามารถบรรยายชีวิตประจาวันเป็นภาษาจีนได้
1.2 Presentation

1.2.1 นักเรียนอ่านออกเสียงคาศัพท์บทท่ี 22 จานวน 7 คา อ่านคาละ 2 รอบ จากนั้นครู
อธบิ ายคาศพั ทท์ ลี ะคาพร้อมยกตวั อย่างโดยการแต่งประโยค

1.2.2 นกั เรียนฟังเสียงบทสนทนาในบทเรยี น จากนัน้ ครูใหน้ ักเรียนจับคู่แสดงบทบาทสมมุติ
ตามบทสนทนา ครูสอนคาศัพท์เพ่ิมเติมจากบทเรียน แล้วให้นักเรียนออกเสียงตาม ถ้าออกเสียงผิด
หรือเพย้ี นครูชว่ ยแกไ้ ขใหถ้ กู ต้อง

1.2.3 สมุ่ นกั เรยี นประมาณ 7-8 คน แตง่ ประโยคโดยประยกุ ต์ใชค้ าศพั ทท์ ี่เรยี นมา

แผนการจัดการเรยี นรู้ วิชาภาษาจีน


Click to View FlipBook Version