แบบประเมนิ ผลการทำใบงาน/ชิ้นงาน/สมดุ รายบุคคล
คำชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรยี นในระหวา่ งเรียน แล้วขดี ✓ ลงในชอ่ งที่ตรงกับ
ระดบั คะแนน
นักเรยี นชนั้ มธั ยมศกึ ษาปที ่ี 5/1
รายการประเมิน
การปฏิบตั ิ ผลงานมี ผลงานมี การสง่ งาน
ตาม ขอ้ มลู ความ ตรงเวลา
กระบวนการ/ ถูกตอ้ ง เรยี บร้อย
เลขที่ ชอ่ื -สกลุ แก้ปญั หา ครบถ้วน สะอาด รวม เกณฑ์
สมบูรณ์
ตาม
จุดประสงค์
3 2 1321321321
1 นายสิทธิโชติ แซ่จาง
2 นายอุดม อนชุ ติ วรการ
3 นายอนิ ทรชยั หาญสุวรรณชยั
4 นายชินวัตร พรหมเทพ
5 นายญาณกร แซจ่ า๋ ว
6 นายอาแม เชอหมื่อ
7 นายรงุ่ โรจน์ ทะนบุ งกช
8 นายกติ ตพิ งศ์ แซ่ลี
9 นายจริ พงศ์ พงศ์มณเฑยี ร
10 นายธนาธิป เขม็ ทองนำชยั
11 นายอรษุ เขม็ ทองนำชัย
12 นายกิตตกิ ร สว่างรงั สรรค์
13 นายบรุ พล เต็มกาญจนกติ ติ
14 นายสกนธ์ จตโุ ชคอดุ ม
15 นางสาวพมิ พา จรญู สกลุ วงค์
16 นางสาวสญุ าดา แซ่หาญ
17 นางสาวดารนิ ทร์ แซ่ส่ง
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวชิ าเพมิ่ เตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้นั มัธยมศกึ ษาปีที่ 5 ปีการศึกษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทพิ ย์สดุ า หอมนาน ตำแหน่งครผู ู้ช่วย
รายการประเมิน
การปฏิบตั ิ ผลงานมี ผลงานมี การสง่ งาน
ตาม ขอ้ มลู ความ ตรงเวลา
เลขที่ ชอ่ื -สกลุ กระบวนการ/ ถูกตอ้ ง เรียบรอ้ ย รวม เกณฑ์
แก้ปัญหา ครบถ้วน สะอาด
18 นางสาววรรณชนก พงศ์ธัญวัตณ์ สมบรู ณ์
19 นางสาวนงคราญ แซ่ลี
20 นางสาวดาววิกา ใจประสงคพ์ ร ตาม
21 นางสาวสริ ยิ ากร นาคพิมาย จดุ ประสงค์
22 นางสาวจฬุ าลักษณ์ อปุ กจิ
23 นางสาวสุพัตรา ศรีสมบัติ 3 2 1321321321
24 นางสาวนำ้ ริน พินิชมนตรี
25 นางสาวกลั ยรตั น์ เชื้อปงปัน
26 นางสาวชลธิชา ย้ิมแจ้ง
27 นางสาวพลอยอมั พร มาละ
28 นางสาวอุทัยทิพย์ แสนศรี
29 นางสาวสุชาดา วนสั เจรญิ ธรรม
30 นางสาวเมลีย์ ณรงคฉ์ ัตรแก้ว
31 นางสาวสุนัสชา วนัสเจรญิ ธรรม
32 นางสาววภิ สวรรณ แซโ่ ซ้ง
33 นางสาวจลุ สรุ างค์ ไชยสถาน
34 นางสาววรัญญา พวงมาลา
35 นางสาวสริ ิยากร ไพฑรู ยโ์ อภาส
36 นางสาวธรี ตา เมอแล
37 นางสาวพิมูลรกั ษ์ หมั่นพฒั นาการ
38 นางสาวร่งุ ทิพย์ แซฟ่ า้
39 นางสาวอาพอ แชหมอื
แผนการจดั การเรียนรู้ รายวชิ าเพมิ่ เตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้ันมธั ยมศกึ ษาปที ี่ 5 ปกี ารศึกษา 1/2564
ผูส้ อน นางสาวทิพยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครูผ้ชู ่วย
รายการประเมนิ
การปฏบิ ตั ิ ผลงานมี ผลงานมี การสง่ งาน
ตาม ข้อมลู ความ ตรงเวลา
เลขท่ี ชอ่ื -สกลุ กระบวนการ/ ถกู ต้อง เรยี บรอ้ ย รวม เกณฑ์
แก้ปัญหา ครบถว้ น สะอาด
40 นางสาวอัปสร เบเซ สมบรู ณ์
41 นางสาวกัญญารัตน์ แซ่จาง
ตาม
จุดประสงค์
3 2 1321321321
เกณฑ์การใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏิบตั หิ รือแสดงพฤติกรรมอยา่ งสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรอื แสดงพฤตกิ รรมบางคร้งั ให้ 1 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมนอ้ ยครงั้
ลงช่ือ...........................................
เกณฑก์ ารตัดสนิ คุณภาพ (นางสาวทพิ ยส์ ุดา หอมนาน)
ผู้ประเมิน
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
9 – 12 3 = ดี
5 – 8 2 = พอใช้
1 – 4 1 = ปรับปรุง
แผนการจดั การเรยี นรู้ รายวชิ าเพ่มิ เติม โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้ันมัธยมศกึ ษาปที ่ี 5 ปกี ารศึกษา 1/2564
ผูส้ อน นางสาวทพิ ยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครูผชู้ ว่ ย
เกณฑก์ ารประเมินการทำใบงาน/ชน้ิ งาน/สมดุ รายบุคคล
ประเดน็ การประเมนิ ระดบั คุณภาพ
1. การปฏบิ ตั ิตาม 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรบั ปรุง)
กระบวนการ/แกป้ ญั หา
นักเรียนลงมือปฏบิ ัตทิ ำใบงาน/ นักเรียนลงมือปฏิบัติทำใบงาน/ นักเรียนลงมือปฏิบัติทำใบงาน/
2. ผลงานมขี ้อมูลถกู ต้อง
ครบถ้วน สมบูรณ์ ตาม ชิ้นงาน/สมุดตามกระบวนการ ชิน้ งาน/สมดุ ตามกระบวนการได้ ชิ้นงาน/สมุดตามกระบวนการ
จดุ ประสงค์
3. ผลงานมคี วามเรยี บรอ้ ย ได้อยา่ งถูกตอ้ ง บางส่วน ไม่ได้
สะอาด
นักเรียนตอบคำถามได้อย่าง นักเรียนตอบคำถามได้อย่าง นกั เรยี นตอบคำถามได้ไม่ถูกต้อง
4. การส่งงานตรงเวลา
ถกู ตอ้ งครบถว้ น สมบูรณ์ ตาม ถูกต้องครบถ้วน สมบูรณ์ ตาม และไม่ครบถ้วน สมบูรณ์ ตาม
จดุ ประสงค์ จุดประสงค์ในบางส่วน จุดประสงค์
น ั ก เ ร ี ย น ท ำ ง า น ได ้ อย่าง นกั เรยี นทำงานไมค่ อ่ ยเรียบร้อย นักเรียนทำงานได้ไม่เรียบร้อย
เรียบร้อย สะอาด ไม่มีการ ไม่ค่อยสะอาด มีการแก้ไขงาน ไมส่ ะอาด มกี ารแกไ้ ขงานเลอะ
แกไ้ ขงานเลอะ จนเลอะ
นักเรยี นส่งงานตรงเวลาตามท่ี นักเรยี นส่งงานไม่ตรงเวลาตามที่ นกั เรยี นส่งงานไมต่ รงเวลาตามท่ี
ครกู ำหนด ครูกำหนด มีความล่าช้ากว่า ครกู ำหนด มคี วามลา่ ชา้ กว่า
เวลาปกติ แต่ไม่เกิน 2 ชั่วโมง เวลาปกติ เป็นเวลามากกวา่ 2
หลงั จากเวลาที่ครกู ำหนด ชัว่ โมง หลงั จากเวลาที่ครู
กำหนด
แผนการจัดการเรยี นรู้ รายวิชาเพมิ่ เตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชน้ั มัธยมศกึ ษาปีท่ี 5 ปกี ารศกึ ษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทิพย์สดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครผู ชู้ ว่ ย
แบบประเมนิ พฤติกรรมรายบุคคล คุณลักษณะอันพึงประสงค์
คำช้แี จง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤตกิ รรมของนักเรยี นในระหวา่ งเรียน แลว้ ขดี ✓ ลงในช่องทตี่ รงกบั
ระดบั คะแนน
นกั เรียนชั้นมัธยมศกึ ษาปีที่ 5/1
รายการประเมิน
เลขท่ี ชอ่ื -สกลุ มีวินยั ในการ มีความมุง่ มนั่
เรยี น ในการ รวม เกณฑ์
วทิ ยาศาสตร์ ทำงาน
3 21321
1 นายสิทธโิ ชติ แซ่จาง
2 นายอุดม อนุชติ วรการ
3 นายอินทรชัย หาญสวุ รรณชยั
4 นายชินวัตร พรหมเทพ
5 นายญาณกร แซจ่ า๋ ว
6 นายอาแม เชอหมอ่ื
7 นายรงุ่ โรจน์ ทะนุบงกช
8 นายกติ ติพงศ์ แซ่ลี
9 นายจิรพงศ์ พงศ์มณเฑียร
10 นายธนาธิป เขม็ ทองนำชยั
11 นายอรษุ เข็มทองนำชยั
12 นายกิตตกิ ร สว่างรงั สรรค์
13 นายบรุ พล เต็มกาญจนกติ ติ
14 นายสกนธ์ จตโุ ชคอดุ ม
15 นางสาวพิมพา จรญู สกุลวงค์
16 นางสาวสญุ าดา แซห่ าญ
17 นางสาวดารนิ ทร์ แซ่ส่ง
18 นางสาววรรณชนก พงศ์ธญั วตั ณ์
19 นางสาวนงคราญ แซล่ ี
20 นางสาวดาววิกา ใจประสงค์พร
21 นางสาวสิริยากร นาคพมิ าย
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชาเพิ่มเตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้นั มธั ยมศึกษาปที ่ี 5 ปกี ารศกึ ษา 1/2564
ผูส้ อน นางสาวทิพย์สดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครผู ู้ชว่ ย
รายการประเมนิ
เลขที่ ชอ่ื -สกลุ มีวินัยในการ มคี วามมงุ่ มน่ั
เรียน ในการ รวม เกณฑ์
วิทยาศาสตร์ ทำงาน
3 21321
22 นางสาวจฬุ าลกั ษณ์ อปุ กจิ
23 นางสาวสพุ ัตรา ศรสี มบัติ
24 นางสาวนำ้ รนิ พินชิ มนตรี
25 นางสาวกลั ยรตั น์ เชอื้ ปงปนั
26 นางสาวชลธชิ า ยิ้มแจง้
27 นางสาวพลอยอมั พร มาละ
28 นางสาวอทุ ัยทพิ ย์ แสนศรี
29 นางสาวสุชาดา วนสั เจริญธรรม
30 นางสาวเมลยี ์ ณรงคฉ์ ตั รแกว้
31 นางสาวสุนัสชา วนสั เจรญิ ธรรม
32 นางสาววภิ สวรรณ แซ่โซง้
33 นางสาวจุลสุรางค์ ไชยสถาน
34 นางสาววรญั ญา พวงมาลา
35 นางสาวสิรยิ ากร ไพฑูรยโ์ อภาส
36 นางสาวธีรตา เมอแล
37 นางสาวพิมูลรักษ์ หม่ันพฒั นาการ
38 นางสาวรงุ่ ทพิ ย์ แซ่ฟา้
39 นางสาวอาพอ แชหมอื
40 นางสาวอัปสร เบเซ
41 นางสาวกัญญารตั น์ แซ่จาง
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชาเพิ่มเตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชั้นมัธยมศึกษาปีท่ี 5 ปีการศกึ ษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทพิ ย์สุดา หอมนาน ตำแหน่งครผู ู้ช่วย
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏบิ ัติหรอื แสดงพฤตกิ รรมอย่างสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏบิ ัติหรือแสดงพฤตกิ รรมบางครั้ง ให้ 1 คะแนน
ปฏบิ ตั ิหรอื แสดงพฤติกรรมนอ้ ยคร้ัง
เกณฑก์ ารตัดสินคุณภาพ ลงชือ่ ...........................................
(นางสาวทพิ ย์สุดา หอมนาน)
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ ผู้ประเมนิ
7 – 9 3 = ดี
4 – 6 2 = พอใช้
1 – 3 1 = ปรับปรุง
เกณฑก์ ารให้คะแนนพฤติกรรมรายบุคคล คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์
ท่ี ประเดน็ เกณฑก์ ารให้คะแนน 1
พฤตกิ รรม 32
1 มีวินยั - สง่ งานตรงตามกำหนดเวลาที่ - สง่ งานตรงตาม - ส่งงานไม่ตรงตาม
ครกู ำหนด กำหนดเวลาพอสมควร กำหนดเวลา
- รับผดิ ชอบในการทำงานท่ี - รับผิดชอบในการทำงานที่ - ไมร่ ับผดิ ชอบในการทำงาน
ได้รับมอบหมาย ได้รับมอบหมายน้อย ท่ไี ด้รบั มอบหมาย
- เข้าห้องเรยี นตรงเวลา - เข้าหอ้ งเรยี นไม่คอ่ ยตรง - เข้าหอ้ งเรยี นไม่ตรงเวลา
- แต่งกายถูกต้องตามระเบียบ เวลา - แต่งกายไม่ถกู ต้องตาม
- แต่งกายถูกต้องตาม ระเบียบ
ระเบยี บบางครั้ง
2 ม่งุ มนั่ ในการ - นักเรยี นมคี วามมุ่งมั่นในการ - นกั เรยี นไมค่ ่อยมุ่งมน่ั ใน - นักเรียนไม่สนใจและไมม่ ี
ทำงาน ทำงานในการเรียนวิชา การทำงานในการเรียนวิชา ความมุง่ ม่นั ในการทำงาน
วทิ ยาศาสตรอ์ ย่างเต็มที่ วทิ ยาศาสตร์อยา่ งเตม็ ที่ ในการเรียนวิชา
วทิ ยาศาสตร์
แผนการจดั การเรียนรู้ รายวิชาเพิม่ เติม โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้นั มัธยมศกึ ษาปีที่ 5 ปกี ารศกึ ษา 1/2564
ผ้สู อน นางสาวทพิ ยส์ ุดา หอมนาน ตำแหนง่ ครูผ้ชู ว่ ย
แผนการจดั การเรียนร้ทู ่ี 8
รายวชิ า โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 รหสั วิชา ว30213
ระดบั ช้นั มธั ยมศึกษาปที ี่ 5
กลมุ่ สาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
จำนวน 1.0 หนว่ ยกติ
ภาคเรยี นที่ 1 เวลา 40 ช่ัวโมง เวลา 12 ชวั่ โมง
เวลา 4 ชั่วโมง
หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 3 การหมุนเวยี นของน้ำในมหาสมุทร
เรอ่ื ง การหมนุ เวียนน้ำในมหาสมทุ รกบั ลมฟา้ อากาศและภูมิอากาศ
1. มาตรฐานการเรียนร/ู้ ตวั ช้วี ดั
สาระโลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ
2. เข้าใจสมดุลพลังงานของโลก การหมุนเวียนของอากาศบนโลก การหมุนเวียนของนํ้าใน
มหาสมุทรการเกิดเมฆ การเปลี่ยนแปลงภูมิอากาศโลก และผลต่อสิ่งมีชีวิตและสิ่งแวดล้อม รวมทั้ง
การพยากรณอ์ ากาศ
ผลการเรียนรู้
7. อธิบายผลของการหมุนเวียนของน้ำในมหาสมุทรที่มีต่อลักษณะลมฟ้าอากาศ สิ่งมีชีวิต
และส่ิงแวดลอ้ ม
2. สาระสำคญั
น้ำในมหาสมุทรมีอุณหภูมิและความเค็มของน้ำแตกต่างกันในแต่ละแถบละติจูดและแต่ละ
ระดับความลึก ซ่งึ หากพิจารณามวลนำ้ ในแนวดงิ่ และใชอ้ ุณหภูมิเปน็ เกณฑ์ จะสามารถแบ่งช้ันน้ำ ได้
เป็น 3 ชนั้ คอื นำ้ ช้ันบน น้ำชน้ั เทอร์โมไคลน์ และนำ้ ชั้นลา่ ง
การหมนุ เวยี นของนำ้ ผิวหนา้ ในมหาสมทุ รไดร้ บั อิทธิพลจากการหมนุ เวียนของอากาศในแต่ละ
แถบละติจดู เป็นปัจจยั หลลกั ประกอบกับแรงคอรอิ อริสและขอบทวปี ท่ขี วางก้ันการไหลของนำ้ ทำให้
กระแสน้ำผิวหน้ามหาสมทุ รไหลในทศิ ทางตามเข็มนาฬกิ าในซีกโลกเหนือ และทวนเข็มนาฬิกาในซีก
โลกใต้ ซึ่งกระแสน้ำผิวหน้ามหาสมุทรมีทั้งกระแสน้ำอุ่นและกระแสน้ำเย็น ส่วนการหมุนเวียนของ
กระแสน้ำลึกเกิดจากนำ้ ผิวหน้ามหาสมุทรมีความหนาแน่นเพิม่ ขึ้นจึงจมตัวลงและไหลอยู่ในระดับลึก
ทั้งกระแสน้ำ ผิวหน้ามหาสมุทรและกระแสนำ้ ลกึ จะหมุนเวยี นตอ่ เนื่องกันเกดิ เป็นการหมนุ เวยี นของ
นำ้ ในมหาสมทุ รนอกจากน้ี ชายฝัง่ บางบรเิ วณอาจเกิดนำ้ ผุดหรือนำ้ จม ซ่งึ เป็นการหมุนเวียนของน้ำใน
มหาสมทุ รรปู แบบหนึ่งท่สี ง่ ผลต่อระบบนิเวศในมหาสมทุ ร
การหมุนเวียนอากาศและน้ำในมหาสมุทร ส่งผลต่อลักษณะลมฟ้าอากาศ สิ่งมีชีวิต และ
สง่ิ แวดล้อมแตกต่างกันไป หากการหมุนเวียนอากาศและน้ำในมหาสมุทรเกิดความแปรปรวนจะทำให้
เกิดผลกระทบเช่น ปรากฏการณ์เอลนโี ญและลานญี า ซ่งึ เกิดจากความแปรปรวนของลมค้าและส่งผล
ต่อสภาพลมฟา้ อากาศของประเทศที่อยู่บริเวณมหาสมุทรแปซฟิ ิก รวมถงึ บริเวณอื่นๆ บนโลก
แผนการจดั การเรียนรู้ รายวชิ าเพ่มิ เตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้ันมัธยมศกึ ษาปีที่ 5 ปกี ารศกึ ษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทิพย์สุดา หอมนาน ตำแหนง่ ครผู ชู้ ่วย
3. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
3.1 ดา้ นความรู้ (K)
1) นักเรียนสามารถอธิบายหมุนเวียนของน้ำในมหาสมุทรที่มีต่อลักษณะลมฟ้าอากาศ
สงิ่ มีชีวติ และส่งิ แวดลอ้ มได้
3.2 ด้านทกั ษะ/กระบวนการ (P)
1) นักเรยี นสามารถปฏิบัติกิจกรรม 9.4 นำ้ เกดิ การยกตวั หรือจมตัวได้
2) นกั เรียนสามารถปฏบิ ัติกิจกรรม 9.5 กระแสน้ำอนุ่ กระแสน้ำเยน็ กับภมู ิอากาศได้
3) นกั เรียนสามารถปฏบิ ัติกิจกรรม 9.6 เอลนโี ญเเละลานญี าสง่ ผลกระทบอยา่ งไรได้
3.3 ดา้ นคณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
1) เป็นผู้มีความใฝร่ แู้ ละมีวนิ ัยในการเรยี น
4. สาระการเรยี นรู้
ในขณะทีก่ ระแสลมพดั ผ่านพน้ื ผิวของน้ำในมหาสมุทรจะเกิดกระแสน้ำบริเวณพ้ืนผิว ซึ่งจะมี
ทิศตั้งฉากกับกระแสลมที่พดั มา หากเกิดขึ้นท่ีบรเิ วณชายฝั่ง โดยกระแสลมพัดขนานกับฝั่ง มวลน้ำที่
อย่บู ริเวณผวิ นำ้ จะถูกผลกั ออกไปในทะเล ดงั น้ัน มวลนำ้ ท่ีอยู่ข้างลา่ งจะไหลเข้ามาแทนท่ีมวลน้ำที่อยู่
ข้างบน มวลน้ำที่ไหลเข้ามาแทนที่นี่เองคือ กระแสน้ำผุด (upwelling) เพราะฉะนั้นกระแสน้ำผุดจงึ
ถูกจัดอยู่ในประเภทของกระแสน้ำลกึ ส่วนนำ้ จม (downwelling) เกิดจากการจมตัวของน้ำช้ันบนลง
ด้านล่าง เมอื่ มลี มพัดผา่ นผิวนำ้ ในทศิ ทางขนานกบั ชายฝ่ัง รวมทงั้ แรงคอรอิ อลสิ ทำใหน้ ำ้ ชน้ั บนถูกพัด
เข้าสูช่ ายฝ่งั ในแนวต้ังฉากกบั ทิศทางลม แลว้ เกดิ การจมตวั
ในแถบละติจดู เดยี วกนั พน้ื ทีช่ ายฝ่ังท่ีมกี ระแสนำ้ อนุ่ ไหลผา่ นจะมอี ุณหภมู ิอากาศและปริมาณ
ฝนมากกว่าพื้นที่ชายฝ่ังที่มีกระแสน้ำเย็นไหลผ่าน เนื่องจากพื้นทีช่ ายฝ่ังที่มกี ระแสน้ำอุ่นไหลผ่านจะ
เกิดการถ่ายโอนความร้อนจากน้ำไปยังอากาศทำให้อากาศมีอุณหภูมิสูงขึน้ น้ำจึงระเหยกลายเปน็ ไอ
เข้าสู่อากาศได้มากส่งผลให้มีปริมาณฝนมากกว่าบริเวณอื่นๆ ส่วนพื้นที่ชายฝั่งทีม่ ีกระแสน้ำเย็นไหล
ผ่านจะเกิดการถ่ายโอนความร้อนจากอากาศไปยังน้ำทำให้อากาศมีอุณหภูมิต่ำลง น้ำจึงระเหย
กลายเปน็ ไอเขา้ สอู่ ากาศไดน้ อ้ ยสง่ ผลให้มปี รมิ าณฝนน้อยกวา่ บริเวณอน่ื ๆ
สภาวะเอลนีโญ
เม่อื เกิดเอลนีโญ กระแสลมสินคา้ ตะวันออกออ่ นกำลัง กระแสลมพน้ื ผิวจึงเปล่ียนทิศทาง พัด
จากประเทศอินโดนีเซียและออสเตรเลียตอนเหนือไปทางทิศตะวันออก แล้วยกตัวขึ้นเหนือชายฝ่ัง
ทวีปอเมริกาใต้ ทำให้เกิดฝนตกหนักและแผ่นดินถล่มในประเทศเปรูและเอกวาดอร์ กระแสลมพัด
กระแสน้ำอุ่นบนพื้นผิวมหาสมุทรแปซิฟิกไปกองรวมกันบริเวณชายฝั่งประเทศเปรู ทำให้กระแสน้ำ
เยน็ ใต้มหาสมทุ รไมส่ ามารถลอยตัวขึน้ มาดังภาพที่ 1 บริเวณชายฝัง่ จงึ ขาดธาตอุ าหารสำหรบั ปลาและ
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวชิ าเพิ่มเตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชน้ั มธั ยมศึกษาปที ่ี 5 ปกี ารศึกษา 1/2564
ผ้สู อน นางสาวทพิ ย์สดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครูผ้ชู ว่ ย
นกทะเลทำให้ชาวประมงเปรูขาดรายได้ ขณะที่เอลนีโญทำให้ฝนตกหนักในตอนเหนือของทวีป
อเมริกาใต้แต่ก็ทำใหเ้ กิดความแห้งแล้งในเอเชียตะวนั ออกเฉยี งใต้และออสเตรเลียตอนเหนอื ไฟใหม้
ปา่ อยา่ งรุนแรงในประเทศอินโดนีเซียในบางปเี ป็นเพราะปรากฏการณ์เอลนีโญ
ภาพที่ 1 เอลนโี ญ
ทมี่ า : http://www.lesa.biz/earth/hydrosphere/elnino
สภาวะลานญี า
ลานีญา (La Niña) แปลวา่ บุตรธดิ า เปน็ ปรากฏการณ์ท่ีมีลักษณะตรงข้ามกับเอลนโี ญ คือมี
ลักษณะคล้ายคลึงกับสภาวะปกติแต่รุนแรงกว่า กล่าวคือ กระแสลมสินค้าตะวันออก (Trade wind)
ที่พัดไปทางทิศตะวันออกมีกำลังแรงทำให้ระดับน้ำทะเลบริเวณทางซีกตะวันตกของมหาสมุทร
แปซิฟิกสูงกว่าสภาวะปกติ ลมค้ายกตัวเหนือประเทศอินโดนีเซียทำให้เกิดฝนตกอย่างหนัก แต่ท่ี
บริเวณชายฝั่งประเทศเปรูน้ำเยน็ ใต้มหาสมุทรยกตัวขึ้นแทนที่กระแสน้ำอุน่ บริเวณชายฝัง่ มหาสมทุ ร
แปซิฟิกทางซีกตะวันออกดังภาพที่ 2 ทำใหเ้ กิดธาตอุ าหารและฝงู ปลาชุกชุม
ภาพท่ี 2 ลานญี า
ทม่ี า : http://www.lesa.biz/earth/hydrosphere/elnino
กล่าวไดว้ า่ เอลนีโญทำให้เกิดฝนตกหนกั ในตอนเหนือของทวีปอเมริกาใตแ้ ละเกิดความแห้ง
แลง้ ในเอเชยี ตะวนั ออกเฉยี งใต้ ในทางกลับกนั ลานญี าทำให้เกิดความแหง้ แล้งทางตอนเหนือของทวีป
อเมรกิ าใตแ้ ละเกิดฝนตกหนกั ในเอเชียตะวนั ออกเฉยี งใต้ ทง้ั เอลนีโญและลานญี าเกิดจากความผกผัน
ของกระแสอากาศโลกบริเวณเสน้ ศนู ย์สูตรเหนือมหาสมุทรแปซฟิ ิก ซึ่งยังไมส่ ามารถระบุสาเหตุท่ีแน่
ชัด ภาพถ่ายจากดาวเทียมโทเพกซ์/โพซีดอน (Topex/Poseidon) ในภาพท่ี 4 แสดงให้เห็นความ
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชาเพ่ิมเตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้นั มัธยมศึกษาปที ี่ 5 ปกี ารศึกษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทิพยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครผู ชู้ ว่ ย
ต่างระดับของน้ำทะเลบนพ้ืนผิวมหาสมทุ รแปซิฟิก สีขาวแสดงระดับน้ำซึ่งสูงกว่าระดับนำ้ ทะเลปาน
กลาง 14 เซนติเมตร สีม่วงหรือสีเข้มแสดงระดับน้ำซึ่งต่ำกว่าระดับน้ำทะเลประมาณ -
18 เซนตเิ มตร ขณะทเ่ี กดิ ลานีญา – เอลนีโญ
5. คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงคข์ องผู้เรียน
1) มีวินยั
2) มุง่ มน่ั ในการทำงาน
6. สมรรถนะสำคญั ของผู้เรยี น
1) ความสามารถในการสอื่ สาร (อ่าน ฟัง พูด เขียน)
2) ความสามารถในการคิด (สังเกต วเิ คราะห์ จดั กลุ่ม สรุป)
7. กิจกรรมการเรียนรู้
7.1) ชั่วโมงที่ 1-2
ขั้นท่ี 1 ขนั้ สรา้ งความสนใจ
1) ครูทบทวนความรู้เดิมจากการทดลองในเรื่องที่ผ่านมา โดยครูให้นักเรียนสังเกตรูป 9.11
ภาพจำลองการหมุนเวียนเชื่อมต่อกันระหวา่ งกระแสน้ำลึกและกระแสน้ำผิวหน้ามหาสมุทร จากนั้น
อภปิ รายรว่ มกนั โดยใชต้ ัวอย่างคำถามดังตอ่ ไปน้ี
1.1) แถบสีส้มและแถบสเี ขียวแทนสิง่ ใดบา้ ง ( แนวคำตอบ แถบสีสม้ แทนกระแสน้ำ
ผิวหนา้ มหาสมทุ ร และแถบสีเขียวแทนกระแสนำ้ ลกึ )
1.2) กระแสน้ำผวิ หน้ามหาสมทุ รและกระแสนำ้ ลึกมคี วามสัมพันธ์กันหรือไม่ อย่างไร
( แนวคำตอบ กระแสน้ำผิวหน้ามหาสมุทรและกระแสน้ำลึกมีการไหลเวียนที่สัมพันธ์ โดยกระแสน้ำ
ผิวหนา้ มหาสมทุ รมีการจมตวั ลงด้านลา่ งเกิดเป็นกระแสน้ำลึก และกระแสนำ้ ลึกมกี ารยกตัวข้ึนสู่ผิวน้ำ
เกิดเป็นกระแสน้ำผวิ หนา้ มหาสมทุ ร )
1.3) บริเวณใดบ้างที่เกิดการจมตัวของน้ำผิวหน้ามหาสมุทรเกิดเป็นกระแสน้ำลึก
( แนวคำตอบ บริเวณทะเลลาบราดอร์ ทะเลกรนี แลนด์ ทะเลรอส และทะเลเวดเดลล์ )
1.4) กระแสน้ำลึกยกตัวขึ้นสู่ผิวน้ำบริเวณใดบ้าง ( แนวคำตอบ บริเวณมหาสมุทร
อนิ เดยี และตอนเหนือของมหาสมทุ รแปซฟิ ิก )
2) ครูให้ความรู้นักเรียนเพิม่ เติมว่า “การหมุนเวียนของน้ำในมหาสมุทรช่วยให้เกดิ การถ่าย
โอนความรอ้ นจากบริเวณศนู ย์สูตรไปยังบริเวณขั้วโลก ซ่งึ หากไม่มีการหมนุ เวียนของน้ำในมหาสมุทร
อุณหภูมิอากาศบริเวณขั้วโลกจะต่ำกว่าที่เป็นอยู่ในปัจจุบัน นอกจากน้ีการหมุนเวียนของน้ำใน
มหาสมุทรยังช่วยให้เกิดการหมุนเวียนของสารอาหารและแก๊สที่ละลายอยู่ในน้ำไปยังบริเวณต่าง ๆ
ของมหาสมุทรอีกด้วย ซงึ่ การหมนุ เวยี นท่กี ล่าวมาข้างต้นเกดิ ขนึ้ ครอบคลุมพน้ื ท่ีบรเิ วณกวา้ ง อยา่ งไรก็
แผนการจดั การเรียนรู้ รายวชิ าเพิม่ เตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้ันมธั ยมศกึ ษาปที ่ี 5 ปีการศึกษา 1/2564
ผสู้ อน นางสาวทพิ ยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหน่งครูผชู้ ว่ ย
ตาม ที่บริเวณขอบของมหาสมุทรอาจพบการยกตวั ของในระดบั ลึกข้นึ สู่ผิวหน้าหรอื การจมตัวของน้ำ
ลงสู่ด้านล่าง”
3) ครูนำนกั เรยี นเข้าสู่กระบวนการเรยี นรใู้ นเรื่องต่อไป
ข้นั ท่ี 2 ขั้นสำรวจและค้นหา
1) ครใู หน้ ักเรียนแบ่งกลมุ่ ออกเป็น 9 กลมุ่ เท่าๆกันตามความสมัครใจของนักเรยี น จากนั้นครู
ใหน้ ักเรียนรว่ มกันศึกษาบทเรียนเรือ่ งน้ำผุดเเละน้ำจม โดยใหน้ กั เรยี นศกึ ษาจากกิจกรรมท่ี 9.4 เร่ือง
นำ้ เกิดการยกตวั หรือจมตัวไดอ้ ย่างไร ตามหนังสือเรยี นหนา้ 75-76
2) ครูแจง้ จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรูใ้ ห้นักเรยี นทราบ ดังนี้ กิจกรรมนม้ี ีจดุ ประสงค์ เพื่ออธิบาย
การยกตัวและจมตัวของน้ำโดยใช้แบบจำลอง
3) ครูจัดเตรียมวัสดุอุปกรณ์ให้นักเรียนแต่ละกลุ่มตามรายการในหนังสือเรียนโลกดารา
ศาสตรแ์ ละอวกาศเล่ม 3 หนา้ 75
4) ครใู ห้นกั เรยี นอ่านคำอธิบายในการปฏิบัติกิจกรรม ซงึ่ ปฏบิ ัติกจิ กรรมตามขัน้ ตอนดงั น้ี
4.1) ใสน่ ้ำลงในกล่องพลาสติกใสจนเกอื บเต็ม
4.2) ใชห้ ลอดหยดดูดสผี สมอาหาร จ่มุ ปลายหลอดหยดลงไปท่ีพ้ืนกลอ่ งพลาสติกใส
จากนนั้ บีบจุกยางเพ่ือให้สผี สมอาหารจมอยู่ทพี่ ื้นกล่องพลาสตกิ ใส ดังรูป
ภาพที่ 1 การเตรยี มอปุ กรณ์
ทมี่ า : หนังสือเรียนโลกดาราศาสตรแ์ ละอวกาศเล่ม 3
4.3) วางหลอดดูดน้ำโดยให้หลอดเกือบขนานกับผิวน้ำ ดังรูป จากนั้นเป่าลมอย่าง
ตอ่ เน่อื งสงั เกตการเปลีย่ นแปลงท่เี กดิ ข้ึน บนั ทึกผลการทำกจิ กรรม
ภาพท่ี 2 การทดลอง
ท่ีมา : หนังสือเรยี นโลกดาราศาสตรแ์ ละอวกาศเล่ม 3
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวชิ าเพม่ิ เติม โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้นั มธั ยมศกึ ษาปีที่ 5 ปีการศึกษา 1/2564
ผ้สู อน นางสาวทิพย์สดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครูผู้ช่วย
5) ในขณะท่นี ักเรียนนนั้ กำลงั ศึกษา ครูพยายามเดนิ สงั เกตพฤติกรรมของนักเรียน เพื่อไม่ให้
นกั เรียนเลน่ กันขณะปฏบิ ตั กิ ิจกรรม
6) ใหแ้ ต่ละกล่มุ แลกเปล่ียนเรียนรซู้ ง่ึ กนั และกัน
ขัน้ ท่ี 3 ขัน้ อธบิ ายและลงข้อสรปุ
1) จากการดำเนินกจิ กรรมนักเรียนสามารถปฏบิ ตั ิกิจกรรมไดด้ งั ตัวอย่าง
ตวั อย่างผลการทำกิจกรรม
ภาพท่ี 3 ผลการดำเนินกจิ กรรม
ที่มา : คู่มือครูโลกดาราศาสตร์และอวกาศเลม่ 3
2) ครูและนักเรยี นรว่ มกันสรปุ กิจกรรม กลา่ วคอื เม่ือเปา่ ลมน้ำสีจะยกตวั ขึ้นดา้ นบน เมือ่ นำ้ สี
ยกตัวขน้ึ ถึงผิวนำ้ น้ำสจี ะเคลือ่ นทแี่ ยกออกจากกนั โดยนำ้ สีบางส่วนจะเคลื่อนท่ีเขา้ หาขอบกล่องด้าน
ที่เป่าลม ในขณะที่น้ำสีส่วนใหญ่จะเคลื่อนที่ไปตามทิศทางลมและชนกับขอบกล่องด้านตรงข้ามกับท่ี
เป่าลม จากนนั้ นำ้ สีจะจมตวั ลงดา้ นลา่ ง
3) ครูและนักเรียนรว่ มกันสรุปบทเรียน ได้ดังน้ี น้ำในมหาสมุทรในขณะที่กระแสลมพัดผ่าน
พนื้ ผิวของน้ำในมหาสมทุ รจะเกิดกระแสนำ้ บริเวณพ้ืนผวิ ซ่ึงจะมที ศิ ตง้ั ฉากกบั กระแสลมที่พัดมา หาก
เกิดขึ้นที่บริเวณชายฝั่ง โดยกระแสลมพัดขนานกับฝั่ง มวลน้ำที่อยู่บริเวณผิวนำ้ จะถกู ผลักออกไปใน
ทะเล ดังนั้น มวลน้ำที่อยู่ข้างล่างจะไหลเข้ามาแทนที่มวลน้ำที่อยู่ขา้ งบน มวลน้ำที่ไหลเข้ามาแทนท่ี
นี่เองคือ กระแสน้ำผุด (upwelling) เพราะฉะนั้นกระแสนำ้ ผุดจึงถูกจัดอยู่ในประเภทของกระแสนำ้
ลึก ส่วนนำ้ จม (downwelling) เกิดจากการจมตัวของนำ้ ชน้ั บนลงดา้ นล่าง เมือ่ มีลมพัดผ่านผิวน้ำใน
ทิศทางขนานกับชายฝ่ัง รวมทั้งแรงคอริออลิส ทำให้น้ำชั้นบนถูกพัดเข้าสู่ชายฝั่งในแนวตั้งฉากกับ
ทิศทางลม แล้วเกิดการจมตวั
4) ครูคอยกระตุ้นให้นกั เรยี นทุกคนมีสว่ นร่วมในการตอบคำถาม เพ่ือตรวจสอบความรู้ความ
เขา้ ใจของนกั เรียนโดยครูจะเดินไปถามนักเรียนในแตล่ ะกลุ่ม
5) ครูอธิบายเพิ่มเติมในส่วนที่บกพร่องของประเด็นต่างๆ และเปิดโอกาสให้นักเรียนแต่ละ
กลมุ่ ตง้ั ประเด็นคำถาม กลมุ่ ละ 1 ประเด็น เพื่อให้ครชู ว่ ยอธบิ ายขอ้ สงสยั
ขนั้ ที่ 4 ขนั้ ขยายความรู้
1) ครูนำอภิปรายเพื่อเชือ่ มโยงความรู้จากการทำกิจกรรมโดยให้นกั เรียนสังเกตรปู 9.12 ใน
หนังสือเรยี นหน้า 77 จากนนั้ ครนู ำอภิปรายโดยใช้ตวั อย่างคำถามดังน้ี
แผนการจดั การเรยี นรู้ รายวชิ าเพมิ่ เติม โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชนั้ มัธยมศกึ ษาปีท่ี 5 ปกี ารศกึ ษา 1/2564
ผสู้ อน นางสาวทพิ ยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหน่งครูผูช้ ว่ ย
1.1) ลกู ศรสดี ำและลูกศรสนี ้ำเงินแทนส่ิงใด ( แนวคำตอบ ลูกศรสีดำ แทน ลม และ
ลกู ศรสนี ำ้ เงนิ แทน การไหลของนำ้ )
1.2) รูป (ก) และรูป (ข) แสดงการไหลของน้ำบนซีกโลกใด ( แนวคำตอบ รูป (ก)
แสดงการไหลของน้ำบนซีกโลกเหนือ และรูป (ข) แสดงการไหลของนำ้ บนซีกโลกใต้ )
2) คำถามอภปิ รายในรูป 9.12 (ก)
2.1) น้ำที่อยู่ชั้นบนสุดมีทิศทางการไหลเป็นอย่างไร เพราะเหตุใดจึงเป็นเช่นน้ัน
( แนวคำตอบ น้ำไหลเบี่ยงออกไปทางขวาของทิศทางลม เนื่องจากแรงคอริออลิสบนซีกโลกเหนือทำ
ให้ทิศทางการไหลของนำ้ เบ่ียงออกไปทางขวา )
2.2) นำ้ ชน้ั ท่อี ยูถ่ ัดลงมาเกดิ การไหลได้อย่างไร ( แนวคำตอบ น้ำชน้ั ทอี่ ยู่ถัดลงมาถูก
น้ำช้นั บนเหน่ียวนำให้เกดิ การไหล )
2.3) อัตราเร็วและทิศทางในการไหลของน้ำในชั้นที่อยู่ถัดลงมาเป็นอย่างไร เม่ือ
เทียบกับน้ำชั้นที่อยู่ด้านบน ( แนวคำตอบ น้ำชั้นที่อยู่ถัดลงมามีอัตราเร็วน้อยกว่าน้ำชั้นบน และมี
ทศิ ทางเบีย่ งออกไปทางขวาเม่อื เทยี บกบั ทิศทางการไหลของนำ้ ช้นั ทีอ่ ยดู่ า้ นบน )
2.4) น้ำมที ิศทางการไหลสทุ ธไิ ปทางใดเม่ือเทียบกบั ทิศทางลม ( แนวคำตอบ ทิศทาง
สุทธิของนำ้ จะไหลไปทางขวาของทศิ ทางลม
3) ครูให้ความรู้เพิ่มเติมว่า “แพลงก์ตอน เป็นสิ่งมีชีวิตที่อาศัยอยู่ในน้ำและไม่สามารถ
เคลื่อนที่ตา้ นทานกระแสน้ำได้ทำให้ตัวมันล่องลอยไปกับกระแสนำ้ สิ่งมีชีวิตหลายชนิดในมหาสมุทร
ถูกจัดว่าเปน็ แพลงก์ตอน เช่น แมงกะพรนุ แบคทเี รีย เคย ไรทะเล ตวั ออ่ นของปลา แพลงก์ตอนบาง
ชนดิ มคี ลอโรฟิลล์อย่ใู นเซลล์ทำให้สามารถสงั เคราะหด์ ว้ ยแสงได้จึงเรียกแพลงกต์ อนชนิดน้วี ่า แพลงก์
ตอนพืช”
4) ครแู นะนำให้นักเรียนเข้าดวู ีดทิ ัศน์ ระดับชัน้ มัธยมศึกษาตอนปลาย เรื่อง นำ้ จมนำ้ ผดุ
ภาพท่ี 4 วดิ ทิ ัศน์นำ้ จมน้ำผุด
ทม่ี า : https://www.youtube.com/watch?v=bwhdGYu7iok
ขั้นที่ 5 ขั้นประเมนิ ผล
1) การตอบคำถามของนกั เรียนภายในชั้นเรยี น
2) การปฏบิ ตั ิกิจกรรมที่ 9.4 น้ำเกดิ การยกตวั หรอื จมตวั ได้อย่างไร
แผนการจดั การเรยี นรู้ รายวิชาเพิ่มเตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชั้นมธั ยมศกึ ษาปที ่ี 5 ปีการศึกษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทิพย์สุดา หอมนาน ตำแหนง่ ครูผชู้ ่วย
7.2) ชว่ั โมงที่ 3-4
ขนั้ ที่ 1 ขนั้ สร้างความสนใจ
1) ครนู ำเขา้ สูบ่ ทเรียน โดยใหน้ กั เรยี นรว่ มกนั อภิปรายเพือ่ ตรวจสอบตามความรเู้ ดิมเกี่ยวกับ
ปรากฏการณ์เอลนโี ญ และลาณญี า โดยใช้คำถามตอ่ ไปนี้
1.1) ปรากฏการณ์เอลนีโญ และลาณีญา เกิดขึ้นในบริเวณมหาสมุทรใด ( แนวการ
ตอบ บรเิ วณมหาสมุทรแปซฟิ กิ )
1.2) ปรากฏการณ์เอลนโี ญ และลาณีญา เกิดข้ึนได้อยา่ งไร ( แนวการตอบ ตอบตาม
ความคิดของตนเอง )
2) ครูให้นักเรียนศึกษา 9.17 ในหนังสือเรียนหน้า 84 เกี่ยวกับปรากฏการณ์ที่เกิดข้ึน
เน่ืองจากลมคา้ ในบรเิ วณมหาสมุทรแปซิฟิกในสภาวะปกติ คือ ลมคา้ พดั ดว้ ยความเรว็ ลมปกติ และครู
อธิบายเกี่ยวกบั สัญลักษณ์ทใี่ ช้ในรูป ดังนี้
2.1) ลูกศรสีดำในรปู แทนทิศทางลมค้าทีพ่ ัดอยูใ่ กลเ้ ส้นศูนยส์ ูตร ดังนั้นทิศทางของ
ลกู ศรจึงชี้ตรงไปทางดา้ นตะวันตก
2.2) บริเวณที่ แสดงฝนตกในรูป แสดงบริเวณที่มีโอกาสเกิดฝนตกมากกว่าบริเวณ
อื่นๆ
3) จากน้นั ครใู หน้ กั เรยี นรว่ มกนั อภิปรายโดยใชค้ ำถามดังนี้
3.1) ระหว่างชายฝั่งทางด้านตะวันออกกับชายฝั่งทางด้านตะวันตกของมหาสมุทร
แปซิฟิกชายฝั่งใดที่น้ำผิวหน้ามหาสมุทรมีอุณหภูมิสูงกว่า เพราะเหตุใด ( แนวการตอบ น้ำผิวหน้า
มหาสมุทรบริเวณชายฝั่งด้านตะวันตกของมหาสมุทรแปซิฟิกมีอุณหภูมิสูงกว่าผิวหน้ามหาสมุทร
บรเิ วณชายฝงั่ ด้านตะวนั ออก เพราะลมค้าพัดน้ำผิวหน้ามหาสมุทรไปสะสมยังชายฝ่ังดา้ นตะวันตกของ
มหาสมุทรแปซิฟิก ในขณะที่ชายฝัง่ ด้านตะวันออกของมหาสมุทรแปซิฟิก น้ำชั้นล่างซึ่งมีอุณหภมู ิต่ำ
กวา่ ยกตัวข้ึนมาแทนทนี่ ้ำผวิ หนา้ ที่ถูกพัดไป )
3.2) ระหว่างชายฝั่งทางด้านตะวันออกกับชายฝั่งทางด้านตะวันตกของมหาสมุทร
แปซิฟิกชายฝั่งใดเกิดฝนตกเพราะเหตุใด ( แนวการตอบ บริเวณชายฝั่งด้านตะวันตกของมหาสมุทร
แปซิฟิกเกดิ ฝนตก เน่ืองจากน้ำบริเวณนั้นมีอุณหภมู ิสูงทำให้น้ำระเหยเข้าส่อู ากาศได้มาก อากาศจึงมี
ความช้นื สูง )
4) ครูให้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับผลของการยกตัวของน้ำชั้นล่างที่มีต่อสภาพแวดล้อมของ
ชายฝั่งด้านตะวันออกของมหาสมุทรแปซิฟิกว่า บริเวณชายฝั่งด้านตะวันออกในแถบศูนย์สูตรของ
มหาสมุทรแปซิฟกิ นำ้ ชั้นลา่ งทยี่ กตวั ข้ึนมาเป็นน้ำท่ีมีสารอาหารสูง จงึ ส่งผลให้บริเวณชายฝ่ังประเทศ
เปรแู ละเอควาดอรม์ คี วามอุดมสมบูรณ์และสตั วน์ ้ำชุกชมุ และเปน็ แหลง่ ประมงท่สี ำคญั
แผนการจดั การเรียนรู้ รายวิชาเพมิ่ เตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้ันมัธยมศกึ ษาปีที่ 5 ปกี ารศกึ ษา 1/2564
ผสู้ อน นางสาวทพิ ย์สดุ า หอมนาน ตำแหน่งครผู ชู้ ว่ ย
5) ครูให้นักเรียนสังเกตรูป 9.18 ในหนังสอื เรียนหน้า 83 และรูป 9.19 ในหนังสือเรยี นหนา้
85 และรว่ มกันอภปิ รายตามความคิดของตนเองว่า “หากลมค้าออ่ นกำลังกว่าปกติหรือมกี ำลงั แรงกว่า
ปกติจะสง่ ผลต่อการหมนุ เวยี นนำ้ ในแถบศูนย์สูตรของมหาสมุทรแปซิฟกิ อย่างไร” จากน้ันนำอภิปราย
โดยใช้คำถามดังน้ี คำถามอภิปรายรปู ใน 9.18
5.1) ลมค้าอ่อนกำลังลงกว่าปกติหรอื มีกำลังแรงกวา่ ปกติ ( แนวคำตอบ ลมค้าอ่อน
กำลังลงกว่าปกติ )
5.2) อุณหภูมิน้ำผิวหน้ามหาสมุทรบริเวณชายฝั่งด้านตะวันตกและชายฝั่งด้าน
ตะวนั ออกของมหาสมุทรแปซกิ ฟกิ เปลี่ยนแปลงไปอย่างไร ( แนวคำตอบ นำ้ ผวิ หนา้ มหาสมุทรบริเวณ
ชายฝั่งด้านตะวันตกของมหาสมุทรแปซิกฟิกมีอุณหภูมิต่ำกว่าปกติ และน้ำผิวหน้าของมหาสมุทร
บริเวณชายฝง่ั ตะวนั ออกของมหาสมทุ รแปซกิ ฟิกมีอุณหภูมสิ งู กวา่ ปกติ )
5.3) เพราะเหตุใด ผิวหน้ามหาสมุทรบริเวณชายฝั่งด้านตะวันตกของมหาสมุทรแป
ซกิ ฟิกมอี ุณหภมู ติ ำ่ กว่าปกติ ( แนวคำตอบ เพราะลมคา้ อ่อนกำลังกวา่ ปกติทำให้นำ้ อนุ่ บริเวณผิวหน้า
มหาสมุทรแปซิฟกิ ถกู พดั ไปยงั ชายฝัง่ ด้านตะวนั ตกของมหาสมทุ รแปซฟิ กิ ไดน้ อ้ ยลง )
5.4) เพราะเหตุใด น้ำผิวหน้ามหาสมุทรบริเวณชายฝั่งด้านตะวันตกของมหาสมุทร
แปซกิ ฟิกจงึ มีอณุ หภูมสิ งู กวา่ ปกติ ( แนวคำตอบ เพราะเกดิ นำ้ ผุดนอ้ ยลง )
5.5) ปรากฏการณ์ทเี่ กดิ ขึ้นมชี ื่อเรยี กว่าอยา่ งไร (แนวคำตอบ ปรากฏการณเ์ อลนโี ญ)
คำถามอภปิ รายรูปใน 9.19
5.6) อุณหภูมิน้ำผิวหน้ามหาสมุทรบริเวณชายฝั่งด้านตะวันตกและชายฝั่งด้าน
ตะวันออกของมหาสมทุ รแปซิกฟิกเปลย่ี นแปลงไปอยา่ งไร ( แนวคำตอบ นำ้ ผิวหนา้ มหาสมุทรบริเวณ
ชายฝั่งด้านตะวนั ตกของมหาสมุทรแปซิกฟิกมีอุณหภูมิสูงกวา่ ปกติ และน้ำผิวหนา้ มหาสมุทรบริเวณ
ชายฝงั่ ด้านตะวันออกของมหาสมุทรแปซิกฟิกมีอุณหภูมติ ่ำกวา่ ปกติ )
5.7) เพราะเหตุใด น้ำผิวหน้ามหาสมุทรบริเวณชายฝั่งดา้ นตะวันตกของมหาสมุทร
แปซิกฟิกจึงมอี ณุ หภูมิสูงกว่าปกติ ( แนวคำตอบ เพราะลมค้ามีกำลังแรงกวา่ ปกติทำให้น้ำอุ่นบริเวณ
ผิวหน้ามหาสมทุ รแปซฟิ ิกถูกพัดไปยงั ชายฝงั่ ดา้ นตะวนั ตกของมหาสมทุ รแปซิฟิกได้มากข้ึน )
5.8) เพราะเหตุใด น้ำผิวหน้ามหาสมุทรบริเวณชายฝั่งด้านตะวันตกของมหาสมุทร
แปซกิ ฟกิ จงึ มีอุณหภมู ิตำ่ กว่าปกติ ( แนวคำตอบ เพราะเกิดนำ้ ผดุ มากข้นึ )
5.9) ปรากฏการณท์ ่ีเกิดขนึ้ มีช่ือเรยี กว่าอยา่ งไร (แนวคำตอบ ปรากฏการณ์ลานญี า )
6) ครนู ำนักเรยี นเขา้ ส่กู ระบวนการเรียนรู้ในเร่อื งตอ่ ไป
แผนการจัดการเรยี นรู้ รายวิชาเพิม่ เติม โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชั้นมัธยมศกึ ษาปีท่ี 5 ปกี ารศกึ ษา 1/2564
ผสู้ อน นางสาวทิพย์สดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครผู ชู้ ว่ ย
ขัน้ ท่ี 2 ขัน้ สำรวจและคน้ หา
1) ครูให้นักเรยี นแบง่ กลมุ่ ออกเปน็ 9 กลุ่มเทา่ ๆกันตามความสมัครใจของนักเรียน จากนั้นครู
ให้นักเรียนร่วมกันศึกษาบทเรยี นเร่ืองเอลนีโญเเละลานีญา โดยให้นักเรียนศึกษาจากกิจกรรมที่ 9.6
เรื่อง เอลนโี ญเเละลานีญาสง่ ผลกระทบอย่างไร ตามหนงั สอื เรียนหน้า 86
2) ครูแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ให้นักเรียนทราบ ดังนี้ กิจกรรมนี้มีจุดประสงค์เพื่อสืบค้น
ข้อมูล และอธิบายผลของปรากฏการณเ์ อลนีโญและลานีญาที่มีต่อสภาพลมฟา้ อากาศสิง่ มีชีวิต และ
ส่ิงแวดล้อม
3) ครูให้นักเรียนสืบคน้ ตัวอยา่ งเหตุการณ์ที่เกดิ ขึน้ จริงเกีย่ วกับผลกระทบของปรากฏการณ์
เอลนโี ญและลานีญาทมี่ ีต่อลมฟา้ อากาศ ส่ิงมีชีวิต และสิ่งแวดลอ้ ม
4) วิเคราะหแ์ ละเปรยี บเทยี บผลกระทบท่เี กดิ จากปรากฏการณ์เอลนโี ญและลานีญา
5) วิเคราะห์และอธิบายการหมุนเวียนอากาศและน้ำในมหาสมทุ รกับผลกระทบท่ีเกิดขน้ึ
ขน้ั ท่ี 3 ข้นั อธบิ ายและลงข้อสรปุ
1) ครแู ละนกั เรียนร่วมกนั อภปิ รายผลการดำเนินกิจกรรม
ตวั อย่างการวเิ คราะหแ์ ละเปรียบเทยี บผลกระทบที่เกดิ จากปรากฏการณเ์ อลนโี ญและลานญี า
ทีม่ า : หนังสอื คู่มือครู โลกดาราศาสตร์และอวกาศพนื้ ฐาน
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชาเพ่มิ เติม โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชั้นมธั ยมศกึ ษาปีที่ 5 ปกี ารศึกษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทพิ ยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหน่งครผู ูช้ ่วย
2) ครูและนกั เรยี นร่วมกันสรุปกิจกรรม กล่าวคือ ในช่วงที่เกิดปรากฏการณเ์ อลนีโญ ชายฝ่ัง
ด้านตะวันตกของมหาสมุทรแปซิฟิกเกิดความแห้งแลง้ มากขึน้ และพายุหมุนเขตรอ้ นเคล่ือนทีไ่ ปทาง
เหนือมากขนึ้ ในขณะทีช่ ายฝั่งด้านตะวนั ออกของมหาสมุทรแปซฟิ ิกมีปริมาณฝนเพิม่ มากขึ้นจนทำให้
มีโอกาสเกิดน้ำท่วมและดินถล่มมากขึ้น และพายุหมุนเขตร้อนมีจำนวนเพิ่มมากขึ้น ส่วนในพื้นที่ท่ี
หา่ งไกลออกไปอาจมีอุณหภูมิสูงหรือต่ำกว่าปกติ เกิดความแหง้ แลง้ หรอื มีปริมาณฝนเพ่ิมขึ้น ผลผลติ
ทางการเกษตรเพิ่มขึ้น และในมหาสมุทรแอตแลนติกมีจำนวนพายุหมุนเขตร้อนลดลงในช่วงที่เกิด
ปรากฏการณล์ านีญา ชายฝ่งั ดา้ นตะวันตกของมหาสมทุ รแปซฟิ กิ มปี รมิ าณฝนมากข้นึ จนทำให้มีโอกาส
เกิดน้ำท่วมและดินถล่มมากขึ้น ในขณะที่ชายฝั่งด้านตะวันออกของมหาสมุทรแปซิฟิกเกดิ ความแห้ง
แลง้ มากขึน้ สว่ นในพ้นื ทท่ี ี่หา่ งไกลออกไปอาจมีอุณหภูมติ ่ำกวา่ ปกติ เกดิ ความแห้งแล้งหรือมีปริมาณ
ฝนเพิ่มขึ้น ผลผลิตทางการเกษตรลดลง และในมหาสมุทรแอตแลนติกมีจำนวนพายุหมุนเขตร้อน
เพิ่มข้ึน
3) ครูเปิดโอกาสให้นักเรียนแต่ละกลุ่มตั้งประเด็นคำถาม กลุ่มละ 1 ประเด็น เพื่อให้ครูช่วย
อธิบายข้อสงสยั
ขนั้ ที่ 4 ข้ันขยายความรู้
1) ครูอาจใช้สื่อ Power point เรื่อง ปรากฏการณ์เอลนีโญ ลานีญาอธิบายเพิ่มเติมแก่
นักเรยี น
2) ครแู นะนำให้นักเรยี นศึกษาเวบ็ ไซต์ท่นี า่ สนใจเกย่ี วกับเรอ่ื งปรากฏการณเ์ อลนีโญ ลานีญา
เชน่ - http://www.lesa.biz/earth/hydrosphere/elnino.
- https://www.youtube.com/channel/UCGRQr5FfmDCK3tt1JrAx6Yg
- https://www.youtube.com/watch?v=dox4dlXsp5M
3) ครูให้นักเรียนทำแบบฝึกหัดท้ายบทเรียนหน้าที่ 91-94 เพื่อเปน็ การทบทวนและนำมาส่ง
นอกเวลา
ขั้นที่ 5 ข้ันประเมนิ
1) การตอบคำถามของนักเรยี นภายในชั้นเรียน
2) การปฏิบตั ิกจิ กรรมท่ี 9.6 เอลนโี ญเเละลานญี าสง่ ผลกระทบอยา่ งไร
3) การทำแบบทดสอบหลังเรียนหน่วยท่ี 9 การหมุนเวียนของนำ้ ในมหาสมุทร
8. ส่อื การเรยี นรแู้ ละแหลง่ เรียนรู้
8.1 สือ่ การเรียนรู้
1) สอ่ื Power point
2) กิจกรรมท่ี 9.4 น้ำเกิดการยกตวั หรือจมตัว
3) กิจกรรมที่ 9.5 กระแสน้ำอนุ่ กระแสนำ้ เยน็ กับภมู อิ ากาศ
แผนการจดั การเรยี นรู้ รายวิชาเพมิ่ เติม โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชน้ั มัธยมศกึ ษาปีท่ี 5 ปกี ารศึกษา 1/2564
ผูส้ อน นางสาวทิพยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหน่งครผู ้ชู ่วย
4) กิจกรรมท่ี 9.6 เอลนีโญเเละลานญี าส่งผลกระทบอยา่ งไร
5) หนงั สือเรยี นรายวิชาเพม่ิ เติมวทิ ยาศาสตร์โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศชั้นมัธยมศึกษาปี
ที่ 5 เลม่ 3
8.2 แหล่งเรยี นรู้
1) ห้องสมดุ
2) อินเทอร์เน็ต
9. ช้ินงาน/ภาระงาน
1) กจิ กรรมท่ี 9.4 นำ้ เกดิ การยกตัวหรอื จมตัว
2) กจิ กรรมท่ี 9.5 กระแสนำ้ อนุ่ กระแสนำ้ เย็นกบั ภมู ิอากาศ
3) กจิ กรรมท่ี 9.6 เอลนโี ญเเละลานีญาส่งผลกระทบอย่างไร
10. การวัดผลและประเมนิ ผล
10.1 การประเมนิ ระหวา่ งการจัดกจิ กรรมการเรยี นรู้
สิง่ ที่จะวัด วธิ กี ารวัดผล เครอ่ื งมือการวัดผล การประเมนิ ผล
1. ความรู้ 1. การตอบคำถามในชั้น 1. แบบประเมินการ เกณฑผ์ ่าน ร้อยละ 50
เรยี น ตอบคำถาม จากคะแนน
2. ทกั ษะ/ 1. ตรวจกิจกรรมที่ 9.4 1. กิจกรรมท่ี 9.4 นำ้ เกณฑ์ผ่าน ร้อยละ 50
กระบวนการ นำ้ เกิดการยกตวั หรือจม เกิดการยกตัวหรือจม จากคะแนนจากการ
ตวั ตวั ตรวจผลงานแตล่ ะ
2. ตรวจกจิ กรรมท่ี 9.5 2. กจิ กรรมที่ 9.5 กจิ กรรม
กระแสน้ำอนุ่ กระแสน้ำ กระแสน้ำอนุ่ กระแสน้ำ
เยน็ กับภูมิอากาศ เย็นกับภมู อิ ากาศ
3. ตรวจกิจกรรมท่ี 9.6 3. กิจกรรมท่ี 9.6
เอลนีโญเเละลานีญา เอลนโี ญเเละลานีญา
สง่ ผลกระทบอย่างไร สง่ ผลกระทบอย่างไร
ลกึ
3. คณุ ลกั ษณะ - สงั เกตพฤติกรรม - แบบประเมนิ คะแนนการประเมนิ
อันพงึ ประสงค์ คณุ ลกั ษณะอนั พึง คุณลักษณะ เกณฑผ์ า่ นระดับ 2
ประสงค์ อันพงึ ประสงค์ ข้นึ ไป
1. มวี นิ ยั
2. มงุ่ มน่ั ในการทำงาน
แผนการจัดการเรยี นรู้ รายวชิ าเพ่ิมเติม โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชัน้ มธั ยมศึกษาปที ่ี 5 ปกี ารศกึ ษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทิพย์สดุ า หอมนาน ตำแหน่งครผู ูช้ ่วย
สิง่ ทีจ่ ะวัด วธิ กี ารวดั ผล เครือ่ งมอื การวดั ผล การประเมินผล
4. สมรรถนะ 1. สงั เกตพฤติกรรม
สำคัญของผเู้ รียน ดา้ นความสามารถ 1. แบบประเมิน เกณฑ์การตดั สนิ
ในการส่ือสาร
2. สังเกตพฤติกรรม สมรรถนะสำคญั ของ ผ่าน ในระดับ 2 ข้นึ ไป
ดา้ นความสามารถ
ในการคดิ ผู้เรียนดา้ น
ความสามารถในการ
สื่อสาร
2. แบบประเมนิ
สมรรถนะสำคญั ของ
ผ้เู รยี นดา้ น
ความสามารถในการคิด
10.2 การประเมนิ ช้นิ งาน/ภาระงาน (รวบยอด)
สง่ิ ทตี่ ้องการวดั วิธกี ารวัด เครือ่ งมือ เกณฑ์การวัดผล
แบบฝกึ หดั ทา้ ยบท แบบฝึกหดั
1. ความรู้ ตรวจการตอบคำถาม ผา่ นเกณฑร์ อ้ ยละ 50
11. กจิ กรรมเสนอแนะ
………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………….
ลงชอ่ื ผู้สอน
(นางสาวทพิ ยส์ ดุ า หอมนาน)
12. ขอ้ คดิ เห็นของหัวหน้ากลมุ่ สาระการเรียนรู้
..............................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................
ลงชื่อ...............................................................
(นายนันท์ กอ้ คำ)
หัวหน้ากลุม่ สาระการเรียนรู้วทิ ยาศาสตร์และเทคโนโลยี
แผนการจดั การเรยี นรู้ รายวชิ าเพิ่มเตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปีที่ 5 ปีการศกึ ษา 1/2564
ผสู้ อน นางสาวทพิ ยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครูผู้ช่วย
13. ข้อคดิ เหน็ /ข้อเสนอแนะผชู้ ่วยผู้อำนวยการกลุ่มงานบริหารวิชาการ
..............................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................
ลงช่อื ...............................................................
(....................................................)
ผู้ชว่ ยผู้อำนวยการกลุ่มงานบรหิ ารวิชาการ
การอนุมัติการใช้แผนการจดั การเรยี นรู้จากฝา่ ยบริหาร
ความคดิ เหน็ ของรองผูอ้ ำนวยการฝ่ายวิชาการ
..............................................................................................................................................................
เหน็ สมควรอนมุ ัตใิ หใ้ ช้ในการจัดการเรียนการสอน
เหน็ สมควรไม่อนุมัตใิ หใ้ ชใ้ นการจัดการเรยี นการสอน เพราะ..........................................
.............................................................................................................................................................
ลงชื่อ............................................................
(นายนพดล ธรรมใจอดุ )
รองผ้อู ำนวยการโรงเรียนฝา่ ยบรหิ ารวิชาการ
การอนุมตั จิ ากผูอ้ ำนวยการโรงเรยี น
อนุมตั ใิ หใ้ ชใ้ นการจดั การเรียนการสอน
ไม่อนุมัติใหใ้ ช้ในการจดั การเรยี นการสอน เพราะ..............................................................
..............................................................................................................................................................
ลงชือ่ .......................................................................................
(นางวิลาวลั ย์ ปาลี)
ผอู้ ำนวยการโรงเรยี นราชประชานุเคราะห์ ๒๔ จังหวัดพะเยา
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวชิ าเพิ่มเติม โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชัน้ มัธยมศกึ ษาปีท่ี 5 ปีการศกึ ษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทพิ ยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหน่งครผู ูช้ ่วย
บนั ทึกผลการใช้แผนการจัดการเรียนรูท้ ี่ 8
วิชา โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 รหสั วิชา ว30213 ระดบั ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปีท่ี 5
เรอ่ื ง การหมนุ เวยี นน้ำในมหาสมทุ รกบั ลมฟา้ อากาศและภูมอิ ากาศ เวลา 4 ชวั่ โมง
……………………………………………………………….
1. จำนวนนกั เรียนที่สอน
ระดบั ชนั้ จำนวนนักเรียน (คน)
ม.5/1
รวม
2. บนั ทกึ ผลการจัดกิจกรรมการเรยี นรู้
2.1 ผลการจดั กิจกรรมการเรียนรู้
................................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
2.2 ข้อสงั เกต/ขอ้ คน้ พบ
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
2.3 ปญั หา/อปุ สรรค
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
2.4 ข้อเสนอแนะ/แนวทางแก้ไข
................................................................................................................................................................
...............................................................................................................................................................
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวชิ าเพม่ิ เตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชั้นมัธยมศึกษาปที ่ี 5 ปีการศึกษา 1/2564
ผ้สู อน นางสาวทพิ ย์สุดา หอมนาน ตำแหน่งครูผชู้ ่วย
3. การประเมินผลการสอน
รายการประเมิน ดีมาก ระดบั คุณภาพ
ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ
1. ความเหมาะสมของระยะเวลา
2. ความเหมาะสมของเนอ้ื หา
3. ความเหมาะสมของกจิ กรรมการเรียนการสอน
4. ความเหมาะสมของสื่อการสอนทีใ่ ช้
5. พฤติกรรม/การมีส่วนรว่ มของนกั เรียน
6. ผลการปฏิบัตกิ จิ กรรม/ใบกิจกรรม การทดสอบก่อนเรยี นและ
หลังเรยี น
สรปุ ภาพรวม
4. สรุปผลการวดั ผลประเมนิ ผล 4 ระดบั คณุ ภาพ 1
การวดั ผลประเมินผล 32 รวม
(คน)
จำนวน (คน)
้รอยละ
จำนวน (คน)
้รอยละ
จำนวน (คน)
้รอยละ
จำนวน (คน)
้รอยละ
1. ความรู้
1.1 แบบทดสอบท้ายบท
ระดับ 2 ขึน้ ไป คดิ เป็นรอ้ ยละ
2. ทักษะ/กระบวนการ
2.1 กิจกรรม
ระดบั 2 ขนึ้ ไป คดิ เปน็ ร้อยละ
3. คุณลักษณะอนั พึงประสงค์
ระดบั 3 ขึน้ ไป คิดเปน็ ร้อยละ
แผนการจดั การเรียนรู้ รายวชิ าเพิ่มเตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชัน้ มัธยมศกึ ษาปที ่ี 5 ปกี ารศึกษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทพิ ย์สุดา หอมนาน ตำแหน่งครผู ชู้ ว่ ย
ระดบั คณุ ภาพ 1
32 รวม
(คน)
การวัดผลประเมินผล จำนวน (คน)
้รอยละ
จำนวน (คน)
้รอยละ
จำนวน (คน)
้รอยละ
4. สมรรถนะสำคัญของผเู้ รียน
ระดบั 2 ขน้ึ ไป คดิ เปน็ รอ้ ยละ
ลงชือ่ ............................................ครูผู้สอน
(นางสาวทพิ ยส์ ุดา หอมนาน)
ความคดิ เหน็ /ขอ้ เสนอแนะของผูน้ ิเทศ
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
ลงชอ่ื ................................................ผู้นิเทศ
(นายนันท์ ก้อคำ)
หวั หนา้ กลุ่มสาระการเรียนรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
ความคดิ เห็นของรองผอู้ ำนวยการโรงเรียนฝ่ายบริหารวิชาการ
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
ลงชอื่ ........................................................
(นายนพดล ธรรมใจอุด)
รองผูอ้ ำนวยการฝา่ ยบริหารวิชาการ
แผนการจดั การเรียนรู้ รายวชิ าเพิ่มเติม โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชัน้ มธั ยมศกึ ษาปที ่ี 5 ปกี ารศกึ ษา 1/2564
ผสู้ อน นางสาวทิพยส์ ุดา หอมนาน ตำแหนง่ ครูผชู้ ว่ ย
ความคิดเหน็ ของผู้อำนวยการโรงเรยี น
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
................................................................................................................................................................
ลงช่ือ........................................................
(นางวลิ าวลั ย์ ปาลี)
ผู้อำนวยการโรงเรียนราชประชานุเคราะห์ ๒๔ จงั หวัดพะเยา
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวชิ าเพิ่มเติม โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปีที่ 5 ปกี ารศกึ ษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทิพยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหน่งครูผู้ช่วย
ภาคผนวก
แผนการจดั การเรยี นรู้ รายวิชาเพิ่มเตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชนั้ มัธยมศึกษาปีท่ี 5 ปกี ารศึกษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทพิ ยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครูผ้ชู ว่ ย
แบบประเมนิ ผลการทำใบงาน/ชิ้นงาน/สมดุ รายบุคคล
คำชี้แจง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤติกรรมของนักเรยี นในระหวา่ งเรียน แล้วขดี ✓ ลงในชอ่ งที่ตรงกับ
ระดบั คะแนน
นักเรยี นชนั้ มธั ยมศกึ ษาปที ่ี 5/1
รายการประเมิน
การปฏิบตั ิ ผลงานมี ผลงานมี การสง่ งาน
ตาม ขอ้ มลู ความ ตรงเวลา
กระบวนการ/ ถูกตอ้ ง เรยี บร้อย
เลขที่ ชอ่ื -สกลุ แก้ปญั หา ครบถ้วน สะอาด รวม เกณฑ์
สมบูรณ์
ตาม
จุดประสงค์
3 2 1321321321
1 นายสิทธิโชติ แซ่จาง
2 นายอุดม อนชุ ติ วรการ
3 นายอนิ ทรชยั หาญสุวรรณชยั
4 นายชินวัตร พรหมเทพ
5 นายญาณกร แซจ่ า๋ ว
6 นายอาแม เชอหมื่อ
7 นายรงุ่ โรจน์ ทะนบุ งกช
8 นายกติ ตพิ งศ์ แซ่ลี
9 นายจริ พงศ์ พงศ์มณเฑยี ร
10 นายธนาธิป เขม็ ทองนำชยั
11 นายอรษุ เขม็ ทองนำชัย
12 นายกิตตกิ ร สว่างรงั สรรค์
13 นายบรุ พล เต็มกาญจนกติ ติ
14 นายสกนธ์ จตโุ ชคอดุ ม
15 นางสาวพมิ พา จรญู สกลุ วงค์
16 นางสาวสญุ าดา แซ่หาญ
17 นางสาวดารนิ ทร์ แซ่ส่ง
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวชิ าเพมิ่ เตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้นั มัธยมศกึ ษาปีที่ 5 ปีการศึกษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทพิ ย์สดุ า หอมนาน ตำแหน่งครผู ู้ช่วย
รายการประเมิน
การปฏิบตั ิ ผลงานมี ผลงานมี การสง่ งาน
ตาม ขอ้ มลู ความ ตรงเวลา
เลขที่ ชอ่ื -สกลุ กระบวนการ/ ถูกตอ้ ง เรียบรอ้ ย รวม เกณฑ์
แก้ปัญหา ครบถ้วน สะอาด
18 นางสาววรรณชนก พงศ์ธัญวัตณ์ สมบรู ณ์
19 นางสาวนงคราญ แซ่ลี
20 นางสาวดาววิกา ใจประสงคพ์ ร ตาม
21 นางสาวสริ ยิ ากร นาคพิมาย จดุ ประสงค์
22 นางสาวจฬุ าลักษณ์ อปุ กจิ
23 นางสาวสุพัตรา ศรีสมบัติ 3 2 1321321321
24 นางสาวนำ้ ริน พินิชมนตรี
25 นางสาวกลั ยรตั น์ เชื้อปงปัน
26 นางสาวชลธิชา ย้ิมแจ้ง
27 นางสาวพลอยอมั พร มาละ
28 นางสาวอุทัยทิพย์ แสนศรี
29 นางสาวสุชาดา วนสั เจรญิ ธรรม
30 นางสาวเมลีย์ ณรงคฉ์ ัตรแก้ว
31 นางสาวสุนัสชา วนัสเจรญิ ธรรม
32 นางสาววภิ สวรรณ แซโ่ ซ้ง
33 นางสาวจลุ สรุ างค์ ไชยสถาน
34 นางสาววรัญญา พวงมาลา
35 นางสาวสริ ิยากร ไพฑรู ยโ์ อภาส
36 นางสาวธรี ตา เมอแล
37 นางสาวพิมูลรกั ษ์ หมั่นพฒั นาการ
38 นางสาวร่งุ ทิพย์ แซฟ่ า้
39 นางสาวอาพอ แชหมอื
แผนการจดั การเรียนรู้ รายวชิ าเพมิ่ เตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้ันมธั ยมศกึ ษาปที ี่ 5 ปกี ารศึกษา 1/2564
ผูส้ อน นางสาวทิพยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครูผ้ชู ่วย
รายการประเมนิ
การปฏบิ ตั ิ ผลงานมี ผลงานมี การสง่ งาน
ตาม ข้อมลู ความ ตรงเวลา
เลขท่ี ชอ่ื -สกลุ กระบวนการ/ ถกู ต้อง เรยี บรอ้ ย รวม เกณฑ์
แก้ปัญหา ครบถว้ น สะอาด
40 นางสาวอัปสร เบเซ สมบรู ณ์
41 นางสาวกัญญารัตน์ แซ่จาง
ตาม
จุดประสงค์
3 2 1321321321
เกณฑ์การใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏิบตั หิ รือแสดงพฤติกรรมอยา่ งสมำ่ เสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏิบัติหรอื แสดงพฤตกิ รรมบางคร้งั ให้ 1 คะแนน
ปฏิบัติหรือแสดงพฤติกรรมนอ้ ยครงั้
ลงช่ือ...........................................
เกณฑก์ ารตัดสนิ คุณภาพ (นางสาวทพิ ยส์ ุดา หอมนาน)
ผู้ประเมิน
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ
9 – 12 3 = ดี
5 – 8 2 = พอใช้
1 – 4 1 = ปรับปรุง
แผนการจดั การเรยี นรู้ รายวชิ าเพ่มิ เติม โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้ันมัธยมศกึ ษาปที ่ี 5 ปกี ารศึกษา 1/2564
ผูส้ อน นางสาวทพิ ยส์ ดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครูผชู้ ว่ ย
เกณฑก์ ารประเมินการทำใบงาน/ชน้ิ งาน/สมดุ รายบุคคล
ประเดน็ การประเมนิ ระดบั คุณภาพ
1. การปฏบิ ตั ิตาม 3 (ดี) 2 (พอใช้) 1 (ปรบั ปรุง)
กระบวนการ/แกป้ ญั หา
นักเรียนลงมือปฏบิ ัตทิ ำใบงาน/ นักเรียนลงมือปฏิบัติทำใบงาน/ นักเรียนลงมือปฏิบัติทำใบงาน/
2. ผลงานมขี ้อมูลถกู ต้อง
ครบถ้วน สมบูรณ์ ตาม ชิ้นงาน/สมุดตามกระบวนการ ชิน้ งาน/สมดุ ตามกระบวนการได้ ชิ้นงาน/สมุดตามกระบวนการ
จดุ ประสงค์
3. ผลงานมคี วามเรยี บรอ้ ย ได้อยา่ งถูกตอ้ ง บางส่วน ไม่ได้
สะอาด
นักเรียนตอบคำถามได้อย่าง นักเรียนตอบคำถามได้อย่าง นกั เรยี นตอบคำถามได้ไม่ถูกต้อง
4. การส่งงานตรงเวลา
ถกู ตอ้ งครบถว้ น สมบูรณ์ ตาม ถูกต้องครบถ้วน สมบูรณ์ ตาม และไม่ครบถ้วน สมบูรณ์ ตาม
จดุ ประสงค์ จุดประสงค์ในบางส่วน จุดประสงค์
น ั ก เ ร ี ย น ท ำ ง า น ได ้ อย่าง นกั เรยี นทำงานไมค่ อ่ ยเรียบร้อย นักเรียนทำงานได้ไม่เรียบร้อย
เรียบร้อย สะอาด ไม่มีการ ไม่ค่อยสะอาด มีการแก้ไขงาน ไมส่ ะอาด มกี ารแกไ้ ขงานเลอะ
แกไ้ ขงานเลอะ จนเลอะ
นักเรยี นส่งงานตรงเวลาตามท่ี นักเรยี นส่งงานไม่ตรงเวลาตามที่ นกั เรยี นส่งงานไมต่ รงเวลาตามท่ี
ครกู ำหนด ครูกำหนด มีความล่าช้ากว่า ครกู ำหนด มคี วามลา่ ชา้ กว่า
เวลาปกติ แต่ไม่เกิน 2 ชั่วโมง เวลาปกติ เป็นเวลามากกวา่ 2
หลงั จากเวลาที่ครกู ำหนด ชัว่ โมง หลงั จากเวลาที่ครู
กำหนด
แผนการจัดการเรยี นรู้ รายวิชาเพมิ่ เตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชน้ั มัธยมศกึ ษาปีท่ี 5 ปกี ารศกึ ษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทิพย์สดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครผู ชู้ ว่ ย
แบบประเมนิ พฤติกรรมรายบุคคล คุณลักษณะอันพึงประสงค์
คำช้แี จง : ให้ ผู้สอน สังเกตพฤตกิ รรมของนักเรยี นในระหวา่ งเรียน แลว้ ขดี ✓ ลงในช่องทตี่ รงกบั
ระดบั คะแนน
นกั เรียนชั้นมัธยมศกึ ษาปีที่ 5/1
รายการประเมิน
เลขท่ี ชอ่ื -สกลุ มีวินยั ในการ มีความมุง่ มนั่
เรยี น ในการ รวม เกณฑ์
วทิ ยาศาสตร์ ทำงาน
3 21321
1 นายสิทธโิ ชติ แซ่จาง
2 นายอุดม อนุชติ วรการ
3 นายอินทรชัย หาญสวุ รรณชยั
4 นายชินวัตร พรหมเทพ
5 นายญาณกร แซจ่ า๋ ว
6 นายอาแม เชอหมอ่ื
7 นายรงุ่ โรจน์ ทะนุบงกช
8 นายกติ ติพงศ์ แซ่ลี
9 นายจิรพงศ์ พงศ์มณเฑียร
10 นายธนาธิป เขม็ ทองนำชยั
11 นายอรษุ เข็มทองนำชยั
12 นายกิตตกิ ร สว่างรงั สรรค์
13 นายบรุ พล เต็มกาญจนกติ ติ
14 นายสกนธ์ จตโุ ชคอดุ ม
15 นางสาวพิมพา จรญู สกุลวงค์
16 นางสาวสญุ าดา แซห่ าญ
17 นางสาวดารนิ ทร์ แซ่ส่ง
18 นางสาววรรณชนก พงศ์ธญั วตั ณ์
19 นางสาวนงคราญ แซล่ ี
20 นางสาวดาววิกา ใจประสงค์พร
21 นางสาวสิริยากร นาคพมิ าย
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชาเพิ่มเตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ช้นั มธั ยมศึกษาปที ่ี 5 ปกี ารศกึ ษา 1/2564
ผูส้ อน นางสาวทิพย์สดุ า หอมนาน ตำแหนง่ ครผู ู้ชว่ ย
รายการประเมนิ
เลขที่ ชอ่ื -สกลุ มีวินัยในการ มคี วามมงุ่ มน่ั
เรียน ในการ รวม เกณฑ์
วิทยาศาสตร์ ทำงาน
3 21321
22 นางสาวจฬุ าลกั ษณ์ อปุ กจิ
23 นางสาวสพุ ัตรา ศรสี มบัติ
24 นางสาวนำ้ รนิ พินชิ มนตรี
25 นางสาวกลั ยรตั น์ เชอื้ ปงปนั
26 นางสาวชลธชิ า ยิ้มแจง้
27 นางสาวพลอยอมั พร มาละ
28 นางสาวอทุ ัยทพิ ย์ แสนศรี
29 นางสาวสุชาดา วนสั เจริญธรรม
30 นางสาวเมลยี ์ ณรงคฉ์ ตั รแกว้
31 นางสาวสุนัสชา วนสั เจรญิ ธรรม
32 นางสาววภิ สวรรณ แซ่โซง้
33 นางสาวจุลสุรางค์ ไชยสถาน
34 นางสาววรญั ญา พวงมาลา
35 นางสาวสิรยิ ากร ไพฑูรยโ์ อภาส
36 นางสาวธีรตา เมอแล
37 นางสาวพิมูลรักษ์ หม่ันพฒั นาการ
38 นางสาวรงุ่ ทพิ ย์ แซ่ฟา้
39 นางสาวอาพอ แชหมอื
40 นางสาวอัปสร เบเซ
41 นางสาวกัญญารตั น์ แซ่จาง
แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชาเพิ่มเตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชั้นมัธยมศึกษาปีท่ี 5 ปีการศกึ ษา 1/2564
ผู้สอน นางสาวทพิ ย์สุดา หอมนาน ตำแหน่งครผู ู้ช่วย
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน ให้ 3 คะแนน
ปฏิบตั ิหรือแสดงพฤติกรรมอยา่ งสม่ำเสมอ ให้ 2 คะแนน
ปฏบิ ัตหิ รือแสดงพฤติกรรมบางคร้ัง ให้ 1 คะแนน
ปฏบิ ตั ิหรอื แสดงพฤตกิ รรมน้อยครงั้
เกณฑ์การตัดสนิ คุณภาพ ลงช่อื ...........................................
(นางสาวทพิ ย์สุดา หอมนาน)
ช่วงคะแนน ระดบั คุณภาพ ผู้ประเมิน
7 – 9 3 = ดี
4 – 6 2 = พอใช้
1 – 3 1 = ปรับปรงุ
เกณฑก์ ารใหค้ ะแนนพฤตกิ รรมรายบุคคล
คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
ท่ี ประเดน็ เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน 1
พฤตกิ รรม 32
1 มวี ินัย - ส่งงานตรงตามกำหนดเวลาที่ - ส่งงานตรงตาม - สง่ งานไมต่ รงตาม
ครูกำหนด กำหนดเวลาพอสมควร กำหนดเวลา
- รบั ผิดชอบในการทำงานที่ - รับผิดชอบในการทำงานที่ - ไมร่ บั ผดิ ชอบในการทำงาน
ไดร้ บั มอบหมาย ไดร้ บั มอบหมายน้อย ท่ีได้รบั มอบหมาย
- เข้าห้องเรียนตรงเวลา - เขา้ หอ้ งเรียนไมค่ อ่ ยตรง - เข้าห้องเรียนไม่ตรงเวลา
- แตง่ กายถกู ต้องตามระเบียบ เวลา - แตง่ กายไม่ถกู ตอ้ งตาม
- แตง่ กายถกู ตอ้ งตาม ระเบียบ
ระเบยี บบางครงั้
2 มุ่งมัน่ ในการ - นักเรียนมีความมุง่ มัน่ ในการ - นกั เรียนไมค่ ่อยมุ่งมนั่ ใน - นักเรียนไมส่ นใจและไมม่ ี
ทำงาน ทำงานในการเรียนวิชา การทำงานในการเรยี นวชิ า ความมงุ่ มน่ั ในการทำงาน
วิทยาศาสตร์อยา่ งเตม็ ที่ วิทยาศาสตรอ์ ย่างเต็มท่ี ในการเรียนวชิ า
วทิ ยาศาสตร์
แผนการจดั การเรยี นรู้ รายวิชาเพิ่มเตมิ โลก ดาราศาสตร์ และอวกาศ 3 ชน้ั มธั ยมศึกษาปที ่ี 5 ปีการศึกษา 1/2564
ผูส้ อน นางสาวทพิ ยส์ ุดา หอมนาน ตำแหน่งครผู ้ชู ว่ ย