The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by ratchaneekorn2553, 2022-02-06 06:15:16

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาฟิสิกส์ 3 หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่องเสียงและการได้ยิน

แผนการจดั การเรยี นร้ทู ่ี 14 ชนั้ มัธยมศกึ ษาปีท่ี 5/2,3,4
เรอ่ื ง การส่นั พอ้ งของเสียง
กล่มุ สาระการเรยี นรู้วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
หน่วยที่ 2 เสยี งและการไดย้ ิน เวลา 1 ช่วั โมง
รายวิชา ฟสิ ิกส์3 (ว32205)
ครผู ้สู อน นางสาวรัชนีกร นึกสม

1. ผลการเรียนรู้
5. ทดลอง และอธิบายการเกิดการสั่นพอ้ งของอากาศในทอ่ ปลายเปิดหนึ่งด้าน รวมทั้งสังเกตและอธิบายการ

เกดิ บีต คล่นื นิ่ง ปรากฏการณด์ อปเพลอร์ คลน่ื กระแทกของเสยี ง คำนวณปริมาณต่าง ๆ ทเ่ี ก่ยี วข้อง และนำความรู้เร่ือง
เสียงไปใช้ในชวี ติ ประจำวัน

2. สาระการเรียนรู้
การส่นั พ้องของเสยี งเกดิ จากคล่ืนเสยี งมคี วามถ่ีเท่ากบั ความถ่ีธรรมชาติของอากาศ ทำให้อากาศส่ันดว้ ยแอมพลิ

จดู ท่ีมากจงึ ทำใหเ้ กิดเสยี งดงั

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
ด้านความรู้ (Knowledge)
1. อธิบายการสน่ั พ้องของเสียงได้
ดา้ นทกั ษะ (Process)
2. คำนวณและแก้โจทย์ปัญหาเกีย่ วกบั การสนั่ พ้องของเสยี งได้
ด้านเจตคติ (Affective)
3. รับผดิ ชอบตอ่ งานท่ไี ด้รบั มอบหมาย
4. นักเรียนมคี วามตรงต่อเวลาในการปฏบิ ตั งิ าน

4. ความคิดรวบยอด

เสยี งเคลื่อนที่ผา่ นอากาศทอ่ี ยู่ในท่อซ่ึงมปี ริมาตรต่าง ๆ กัน หรอื การทำให้อากาศที่อยใู่ นกลอ่ งหรือในทอ่ สั่น
ด้วยความถี่ธรรมชาติ อากาศกจ็ ะสนั่ ดว้ ยแอมพลจิ ดู มากขนึ้ เรือ่ ย ๆ ทำให้เกดิ เสยี งดงั มากข้นึ กว่าปกติเรยี กปรากฏการณ์
นวี้ ่า การส่ันพ้องของเสียง (acoustic resonance)

แผนการจดั การเรยี นรู้ รายวิชาฟิสกิ ส์3 (ว32205) ช้ันมัธยมศึกษาปีท่ี 5 ครูรัชนกี ร นึกสม

5. สมรรถนะสำคัญของผเู้ รยี น

 ความสามารถในการสอื่ สาร  ความสามารถในการคดิ  ความสามารถในการแกป้ ัญหา

 ความสามารถในการใชท้ ักษะชวี ติ  ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี

6. คุณลักษณะอันพึงประสงค์  ความซ่อื สัตยส์ ุจริต  มวี ินยั
 ความรกั ชาติ ศาสน์ กษตั ริย์  อยู่อย่างพอเพียง  มุง่ ม่นั ในการทำงาน
 ใฝ่เรียนรู้  มจี ิตสาธารณะ
 รักความเป็นไทย

7. แนวความคิดเพอ่ื การเรยี นรใู้ นศตวรรษที่ 21  ทักษะดา้ นการเรียนรแู้ ละนวัตกรรม
 สาระวิชาหลกั (Core Subjects)  ทกั ษะด้านชีวิตและอาชีพ
 ทกั ษะดา้ นสารสนเทศ ส่อื และเทคโนโลยี

8. การบูรณาการการเรยี นรู้
 พระบรมราโชบายด้านการศกึ ษาของ ร.10

 ด้านที่ 1 มีทัศนคตทิ ีถ่ กู ต้องตอ่ บ้านเมอื ง

 ด้านท่ี 2 มีพนื้ ฐานชวี ิตที่มน่ั คง มีคุณธรรม

 ด้านที่ 3 มีงานทำ มีอาชีพ

 ด้านที่ 4 เป็นพลเมืองดี

 หลักปรชั ญาเศรษฐกจิ ของพอเพียง
 หลักสูตรเขตพฒั นาเศรษฐกจิ พเิ ศษ( หลกั สตู รท้องถ่นิ )
 หลกั สตู รต้านทจุ รติ ศึกษา
 สะเต็มศึกษา

9. คำถามหลัก
- การสัน่ พ้องแบบท่อปลายปิดหรอื ท่อปลายเปิดความถ่ที ีไ่ ดม้ คี ่าแตกต่างกนั อย่างไร

แผนการจัดการเรยี นรู้ รายวิชาฟิสิกส์3 (ว32205) ชั้นมธั ยมศกึ ษาปีท่ี 5 ครูรัชนีกร นกึ สม

10. กระบวนการจัดการเรียนรู้
วธิ ีสอน ใชก้ ระบวนการสบื เสาะความรู้ (Inquiry Cycle หรอื Inquiry Method : 5E)
1. ข้ันสรา้ งความสนใจ (Engagement)

สอ่ื การเรยี นรู้ : 1. แอพพลิเคชน่ั Google meet
2. หนังสือเรยี นเพิ่มเติม ฟิสกิ ส์ ม.5 เลม่ 1 , สนพ.แม็คเอ็ดดเู คช่นั
3. Power Point การสัน่ พอ้ งของเสยี ง

1. ครูตั้งคำถามกระตุ้นความสนใจนักเรียนว่า “เคยได้ยินเสยี งเครื่องดนตรีประเภทเป่า เช่น ขลุ่ยหรือไม่ และ
เสียงท่ีเกดิ ขนึ้ นกั เรียนรู้หรอื ไม่ว่าเกิดข้นึ ไดอ้ ยา่ งไร” (แนวคำตอบ : เกิดจากการสน่ั พ้องของเสยี งชนกนั สำหรับ
เครื่องดนตรีประเภทเป่า เช่น ขลุ่ย จะมีการปิดหรือเปิดซ่องลมต่าง ๆ ตามความยาวของขลุ่ย เพื่อเป็นการ
เปลีย่ นความยาวของลำอากาศ ซึ่งจะทำให้เกดิ เสียงทมี่ คี วามถ่ีธรรมชาติตา่ งกัน)
2. ขน้ั สำรวจและค้นหา (Exploration)
ส่อื การเรยี นรู้ : 1. แอพพลเิ คชั่น Google meet

2. แอพพลิเคชน่ั Google classroom
3. แอพพลเิ คชน่ั Google Docs
4. หนงั สือเรียนเพิ่มเตมิ ฟิสิกส์ ม.5 เลม่ 1 , สนพ.แมค็ เอ็ดดเู คชนั่
5. Power Point การส่นั พอ้ งของเสียง
6. เว็บไซต์ต่าง ๆ
2. ครใู หน้ ักเรียนแบ่งกลุ่ม กลมุ่ ละ 4-5 คน ใหส้ บื คน้ เรื่องการสน่ั พอ้ งของเสยี ง
3. ให้นกั เรียนทำสรปุ เปน็ ผงั มโนทัศนล์ งใน Google Docs และส่งไฟล์ใน Google Classroom
4. นกั เรียนแตล่ ะกลุม่ อภปิ รายร่วมกนั และนำเสนอ
3. ขน้ั อธิบายและลงขอ้ สรปุ (Explanation)
สือ่ การเรยี นรู้ : 1. แอพพลิเคช่ัน Google meet
2. หนังสือเรยี นเพ่ิมเตมิ ฟิสิกส์ ม.5 เล่ม 1 , สนพ.แม็คเอด็ ดูเคช่ัน
3. Power Point เรอ่ื งการสนั่ พอ้ งของเสียง
5. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายความรู้เกี่ยวกับการสั่นพ้องของเสียง ในหนังสือหน้า 93-99 หรือในสไลด์
Power Point การสั่นพอ้ งของเสียง
4. ข้ันขยายความรู้ (Elaboration)
สอ่ื การเรียนรู้ : 1. แอพพลเิ คชนั่ Google meet

แผนการจดั การเรยี นรู้ รายวิชาฟิสิกส์3 (ว32205) ชัน้ มธั ยมศึกษาปที ี่ 5 ครรู ัชนกี ร นกึ สม

2. หนังสือเรยี นเพม่ิ เตมิ ฟสิ ิกส์ ม.5 เล่ม 1 , สนพ.แมค็ เอด็ ดูเคช่ัน
3. Power Point เรอ่ื งการสัน่ พ้องของเสยี ง
6. ครแู ละนักเรยี นรว่ มกนั นำความรทู้ ีไ่ ด้รับมาแกโ้ จทย์ในสไลด์ Power Point การส่นั พอ้ งของเสยี ง ขอ้ ท่ี 1 หลอดปลาย
ปดิ ยาว 1 เมตร ความถ่ีของเสียง 3 ลำดบั แรกที่ทำให้เกดิ การส่นั พอ้ งมคี า่ เท่าไร กำหนดให้ความเรว็ เสยี งในอากาศ
เทา่ กบั 340 เมตรต่อวนิ าทีและข้อท่ี 2 หลอดปลายเปิดยาว 1 เมตร ความถี่ของเสยี ง 3 ลำดบั แรกที่ทำใหเ้ กิดการส่นั
พอ้ งมีคา่ เท่าไร กำหนดให้ความเร็วเสียงในอากาศเท่ากับ 340 เมตรต่อวนิ าที

5. ข้ันประเมนิ (Evaluation)
ส่ือการเรยี นรู้ : 1. แอพพลิเคช่นั Google meet
2. แอพพลเิ คช่นั Google classroom
3. หนังสอื เรียนเพม่ิ เติม ฟิสกิ ส์ ม.5 เล่ม 1 , สนพ.แม็คเอ็ดดูเคชั่น
4. Power Point การส่นั พ้องของเสียง
5. ใบงานที่ 6 เร่ืองการสน่ั พ้องของเสยี ง
7. ครใู ห้นกั เรียนทำใบงานที่ 6 เรือ่ งการสัน่ พ้องของเสยี งและถ่ายส่งใน Google classroom
8. ครสู งั เกตพฤติกรรมการเรยี รขู้ องนักเรยี น

11. สื่อการสอน/แหล่งการเรยี นรู้

สื่อการสอน
1. แอพพลิเคชนั่ Google meet
2. แอพพลิเคชัน่ Google classroom
3. แอพพลิเคช่ัน Google Docs
4. หนังสือเรยี นเพ่มิ เติม ฟิสกิ ส์ ม.5 เล่ม 1 , สนพ.แม็คเอด็ ดูเคชัน่
5. Power Point การสนั่ พ้องของเสียง
6. ใบงานที่ 6 เรื่องการส่นั พอ้ งของเสยี ง

แหลง่ การเรยี นรู้
1. ห้องสมุด
2. เวบ็ ไซตต์ า่ ง ๆ เพ่ือการเรยี นรู้

แผนการจัดการเรยี นรู้ รายวชิ าฟิสกิ ส3์ (ว32205) ชนั้ มธั ยมศึกษาปที ี่ 5 ครูรชั นกี ร นึกสม

12. กระบวนการวัดและการประเมนิ ผล

1. ความรู้

ภาระ/ชิ้นงาน วิธีการวดั เคร่อื งมอื เกณฑก์ ารประเมิน ผูป้ ระเมนิ
ใบงานท่ี 6 เรือ่ ง - ตรวจสอบการทำ - แบบประเมนิ ผล - ตรวจตามความถูกตอ้ ง ครู
การสน่ั พอ้ งของ ใบงานที่ 6 เร่อื งการ ใบงาน ต้องไมต่ ่ำกว่าร้อยละ 70
เสียง ส่นั พ้องของเสียง

2. ทกั ษะ/กระบวนการ

ภาระ/ช้ินงาน วิธกี ารวดั เครือ่ งมอื เกณฑ์การประเมนิ ผู้ประเมิน
ใบงานท่ี 6 เรอื่ งการสน่ั - ตรวจสอบการ ครู
ทำโจทย์ปัญหา - แบบประเมินการ - ต้องไดไ้ ม่ต่ำกว่า
พ้องของเสียง
ทำโจทย์ปญั หา ระดบั คณุ ภาพ 3

3. คุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์

คณุ ลกั ษณะ

อนั พงึ ประสงค์/ วิธกี ารวัด เคร่ืองมือ เกณฑ์การประเมิน ผ้ปู ระเมนิ
ครู
พฤติกรรม
ครู
พฤตกิ รรมการ - สงั เกตพฤตกิ รรม - แบบประเมินพฤตกิ รรมการ - ตอ้ งไดไ้ มต่ ำ่ กว่า

เรียนรู้ การเรียนรู้ เรยี นรู้ ระดบั 8

รายบุคคล

คณุ ลกั ษณะ - สังเกตพฤตกิ รรม - แบบประเมินคุณลักษณะ - ต้องไดไ้ มต่ ำ่ กว่า

อนั พงึ ประสงค์ อนั พึงประสงค์ ระดับ 20

แผนการจดั การเรยี นรู้ รายวชิ าฟิสิกส์3 (ว32205) ชน้ั มัธยมศึกษาปีท่ี 5 ครูรัชนกี ร นกึ สม

ใบงานที่ 6
เร่ืองการส่นั พ้องของเสยี ง

1. การส่นั พอ้ งมีก่ีประเภทอะไรบา้ ง
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................

2. เหตใุ ดเมื่อวตั ถุเกิดการส่นั พอ้ งจึงทำาใหว้ ัตถุพงั ทลายได้
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................

3. การสัน่ พอ้ งของเสยี งเกิดข้ึนไดอ้ ย่างไร
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................

4. หลอดปลายเปดิ ยาว 2 เมตร ความถ่ขี องเสียง 3 ลำดับแรกที่ทำให้เกิดการสัน่ พอ้ งมีคา่ เท่าไร กำหนดให้ความเรว็ เสยี ง
ในอากาศเท่ากบั 350 เมตรต่อวนิ าที
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................................................

แผนการจดั การเรียนรู้ รายวิชาฟสิ ิกส3์ (ว32205) ชั้นมัธยมศึกษาปที ี่ 5 ครูรชั นีกร นึกสม

เฉลย
ใบงานที่ 6
เร่อื งการส่ันพอ้ งของเสยี ง

1. การสัน่ พ้องมกี ป่ี ระเภทอะไรบา้ ง
การสั่นพอ้ งเกิดขึน้ ได้ 2 แบบคือ
1 การสั่นพ้องด้วยแรง หมายถงึ การสัน่ พ้องทเี่ กดิ ข้นึ โดยการออกแรงกระทำกบั วัตถุเป็นจังหวะที่มีความถ่เี ท่ากบั ความถ่ี
ธรรมชาตขิ องวัตถเุ ป็นเวลานาน
2 การสั่นพ้องดว้ ยคลื่น หมายถงึ การส่ันพ้องทเ่ี กิดข้ึนโดยการส่งคลื่นทีม่ ีความถ่เี ทา่ กับความถธ่ี รรมชาติของวตั ถุกระทบ
กับวตั ถเุ ปน็ เวลานาน

2. เหตใุ ดเมอื่ วตั ถเุ กดิ การส่นั พ้องจึงทำาให้วัตถพุ ังทลายได้
วตั ถุทกุ ชนดิ มีค่าความถีธ่ รรมชาตซิ ึ่งเป็นความถใี่ นการสนั่ ตามธรรมชาตเิ ฉพาะตวั คงทอ่ี ยู่ค่าหน่ึงถ้าความถใี่ นการกระทบ
ของรแงลมเทา่ กับความถธี่ รรมชาติของสะพานจะทำให้สะพานเกิดการสั่นพอ้ ง สะพานจะส่ันไหวอย่างรุนแรงจนอาจเกดิ
ความเสียหายได้

3. การสน่ั พ้องของเสยี งเกดิ ขน้ึ ได้อยา่ งไร
การสน่ั พอ้ งของเสียงเกดิ จากคล่ืนเสยี งมีความถ่เี ท่ากบั ความถธ่ี รรมชาติของอากาศ ทำาใหอ้ ากาศสั่นดว้ ยแอมพลิจูดท่ี
มากขนึ้ จงึ ทำให้เกิดเสียงดงั

3. หลอดปลายเปิดยาว 2 เมตร ความถี่ของเสียง 3 ลำดับแรกทที่ ำใหเ้ กิดการส่ันพอ้ งมีคา่ เทา่ ไร กำหนดให้ความเร็วเสยี ง

ในอากาศเท่ากับ 350 เมตรต่อวนิ าที

จากโจทย์กำหนดให้ n = 1 ,3 ,5 L = 2 m v = 350 m/s

จาก =
การสนั่ พอ้ งคร้งั ที่ 1 4
การสน่ั พ้องครั้งท่ี 2 1(350)
การสน่ั พอ้ งคร้ังท่ี 3 1 = 4(2) = 43.75
= 131.25
2 = 3(350) = 218.75
4(2)

3 = 5(350)
4(2)

แผนการจดั การเรยี นรู้ รายวิชาฟิสิกส์3 (ว32205) ช้ันมัธยมศกึ ษาปีที่ 5 ครรู ชั นกี ร นึกสม









































แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 15 ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปีท่ี 5/2,3,4
เรอ่ื ง บตี ส์และคลน่ื นง่ิ ของเสียง
กลุ่มสาระการเรยี นรูว้ ิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี
หนว่ ยท่ี 2 เสียงและการไดย้ นิ เวลา 1 ช่วั โมง
รายวชิ า ฟิสิกส์3 (ว32205)
ครูผ้สู อน นางสาวรัชนีกร นึกสม

1. ผลการเรียนรู้
5. ทดลอง และอธิบายการเกิดการสั่นพอ้ งของอากาศในทอ่ ปลายเปิดหนึ่งด้าน รวมทั้งสังเกตและอธิบายการ

เกิดบีต คล่นื นิง่ ปรากฏการณ์ดอปเพลอร์ คลนื่ กระแทกของเสยี ง คำนวณปรมิ าณตา่ ง ๆ ท่เี กี่ยวขอ้ ง และนำความรู้เร่ือง
เสยี งไปใช้ในชีวิตประจำวนั

2. สาระการเรียนรู้
เสียงจากแหลง่ กำเนดิ เสยี งสองแหล่งทมี่ ีความถี่ต่างกันไม่มากมาพบกนั จะเกิดบีตส์ ทำให้ได้ยินเสียงดังและเบา

เป็นจังหวะ
คลน่ื เสียงสองขบวนทีม่ คี วามถเ่ี ทา่ กนั มาแทรกสอดกัน จะทำให้เกดิ คล่ืนนง่ิ

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
ด้านความรู้ (Knowledge)
1. อธบิ ายบีตสแ์ ละคลื่นนง่ิ ของเสียงได้
ด้านทักษะ (Process)
2. คำนวณและแกโ้ จทย์ปัญหาเกี่ยวกับบีตส์และคลนื่ น่งิ ของเสียงได้
ดา้ นเจตคติ (Affective)
3. รบั ผดิ ชอบต่องานท่ไี ด้รับมอบหมาย
4. นักเรยี นมีความตรงตอ่ เวลาในการปฏบิ ัติงาน

4. ความคดิ รวบยอด

เมื่อมีคลื่นเสียง 2 คลื่น ซึ่งมีความถี่ต่างกันเล็กน้อยเข้ามาปนกัน คลื่นทั้งสองจะเกิดการแทรกสอดกัน
แลว้ จะไดค้ ลนื่ รวมทม่ี ีแอมพลิจูดสงู ต่ำสลบั กนั ไป เสียงท่เี กดิ จากคลื่นรวมจะมลี กั ษณะดังสลับกับเบา ปรากฏการณ์ท่ี
เกิดข้นึ นี้ เรียกว่า การบีตส์ของเสยี ง (beats)

แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชาฟิสกิ ส3์ (ว32205) ชัน้ มธั ยมศกึ ษาปที ี่ 5 ครูรัชนีกร นึกสม

คล่นื นิง่ ของเสียง เป็นปรากฏการณแ์ ทรกสอดของคลน่ื เสยี งท่ีตกกระทบกับคล่ืนเสียงท่ีสะทอ้ นจากตัวกลาง ทำ
ให้เกิดตำแหน่งเสียงดังและเสยี งค่อยสลบั กนั ไป ตำแหน่งเสียงดงั เรียกว่า ปฏบิ พั และตำแหนง่ เสยี งค่อย เรยี กว่า บพั

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

 ความสามารถในการส่ือสาร  ความสามารถในการคิด  ความสามารถในการแกป้ ัญหา

 ความสามารถในการใชท้ ักษะชวี ติ  ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี

6. คุณลักษณะอนั พึงประสงค์  ความซือ่ สัตย์สุจรติ  มวี ินัย
 ความรกั ชาติ ศาสน์ กษัตรยิ ์  อยู่อย่างพอเพียง  มงุ่ มัน่ ในการทำงาน
 ใฝ่เรยี นรู้  มีจติ สาธารณะ
 รกั ความเป็นไทย

7. แนวความคดิ เพ่ือการเรยี นรูใ้ นศตวรรษท่ี 21  ทกั ษะดา้ นการเรยี นรแู้ ละนวตั กรรม
 สาระวชิ าหลัก (Core Subjects)  ทกั ษะดา้ นชวี ิตและอาชีพ
 ทกั ษะดา้ นสารสนเทศ สอ่ื และเทคโนโลยี

8. การบูรณาการการเรยี นรู้
 พระบรมราโชบายด้านการศกึ ษาของ ร.10

 ด้านท่ี 1 มีทศั นคตทิ ่ีถกู ต้องต่อบา้ นเมอื ง

 ดา้ นท่ี 2 มพี ้นื ฐานชวี ติ ทีม่ น่ั คง มีคณุ ธรรม

 ด้านท่ี 3 มีงานทำ มอี าชีพ

 ดา้ นท่ี 4 เปน็ พลเมืองดี

 หลักปรัชญาเศรษฐกิจของพอเพยี ง
 หลกั สูตรเขตพัฒนาเศรษฐกิจพิเศษ( หลกั สูตรท้องถิ่น)
 หลักสตู รต้านทจุ ริตศกึ ษา
 สะเต็มศกึ ษา

แผนการจัดการเรยี นรู้ รายวชิ าฟิสิกส3์ (ว32205) ชน้ั มัธยมศกึ ษาปีท่ี 5 ครรู ัชนีกร นกึ สม

9. คำถามหลัก
- การสน่ั พ้องแบบทอ่ ปลายปิดหรือท่อปลายเปิดความถ่ีทีไ่ ดม้ ีค่าแตกตา่ งกันอยา่ งไร
- บตี สแ์ ละคลื่นนงิ่ อาศัยสมบัติใดของคลนื่ เสียงในการเกดิ

10. กระบวนการจดั การเรียนรู้
วธิ สี อน ใช้กระบวนการสบื เสาะความรู้ (Inquiry Cycle หรอื Inquiry Method : 5E)
1. ขัน้ สรา้ งความสนใจ (Engagement)

ส่ือการเรยี นรู้ : 1. แอพพลเิ คชั่น Google meet
2. หนังสือเรียนเพมิ่ เตมิ ฟสิ ิกส์ ม.5 เลม่ 1 , สนพ.แมค็ เอ็ดดเู คช่ัน
3. Power Point เรอื่ งบตี สแ์ ละคล่ืนนง่ิ ของเสียง

1. ครูตั้งคำถามกระตุ้นความสนใจนักเรยี นว่า “รู้จักบีตส์หรือไหม แล้วนักเรียนคิดว่าบีตส์เกิดขึ้นได้อย่างไร”
(แนวคำตอบ : คลน่ื เสยี ง 2 คล่ืน ซง่ึ มคี วามถี่ตา่ งกนั เลก็ นอ้ ยเขา้ มาปนกัน คล่ืนทง้ั สองจะเกิดการแทรก
สอดกนั เอง แลว้ จะได้คลน่ื รวมทมี่ ีแอมพลจิ ูดสงู ต่ำสลบั กนั ไป ซง่ึ เสยี งที่เกดิ จากคลืน่ รวมจะมลี กั ษณะ
ดังสลับกบั เบา)
2. ขนั้ สำรวจและคน้ หา (Exploration)
ส่ือการเรียนรู้ : 1. แอพพลเิ คชั่น Google meet

2. แอพพลิเคชั่น Google classroom
3. แอพพลเิ คช่ัน Google Docs
4. หนังสอื เรยี นเพิ่มเติม ฟิสกิ ส์ ม.5 เลม่ 1 , สนพ.แมค็ เอ็ดดเู คชน่ั
5. Power Point เรื่องบีตสแ์ ละคลน่ื นิง่ ของเสียง
6. เวบ็ ไซต์ต่าง ๆ
2. ครูให้นักเรียนแบง่ กลุ่ม กลุม่ ละ 4-5 คน ให้สืบค้นเรือ่ งบีตสแ์ ละคลนื่ นิ่งของเสยี ง
3. ให้นักเรียนทำสรปุ เปน็ ผงั มโนทศั น์ลงใน Google Docs และส่งไฟลใ์ น Google Classroom
4. นกั เรียนแต่ละกลุ่มอภปิ รายร่วมกนั และนำเสนอ
3. ขั้นอธิบายและลงข้อสรุป (Explanation)
สอื่ การเรยี นรู้ : 1. แอพพลิเคชั่น Google meet
2. หนงั สอื เรียนเพิ่มเตมิ ฟิสกิ ส์ ม.5 เลม่ 1 , สนพ.แมค็ เอ็ดดูเคช่ัน
3. Power Point เร่ืองบตี ส์และคลน่ื น่ิงของเสียง

แผนการจัดการเรยี นรู้ รายวชิ าฟสิ ิกส3์ (ว32205) ช้ันมธั ยมศกึ ษาปีท่ี 5 ครูรัชนีกร นึกสม

5. ครูและนักเรียนร่วมกันอภิปรายความรู้เกี่ยวกับบีตส์และคลื่นนิ่งของเสียง ในหนังสือหน้า 99-103หรือใน
สไลด์ Power Point เร่อื งบีตสแ์ ละคล่นื นง่ิ ของเสยี ง
4. ขัน้ ขยายความรู้ (Elaboration)
สื่อการเรยี นรู้ : 1. แอพพลเิ คชนั่ Google meet

2. หนงั สอื เรียนเพม่ิ เตมิ ฟสิ กิ ส์ ม.5 เลม่ 1 , สนพ.แม็คเอ็ดดเู คช่ัน
3. Power Point เรื่องบตี สแ์ ละคลืน่ นิ่งของเสียง
6. ครูยกตัวอยา่ งเรื่องบีตส์ทเ่ี ราสามารถพบเจอได้ในชีวติ ประจำวันคือ “การปรบั เสียงของเคร่อื งดนตรชี นิด
ตา่ ง ๆ เช่น เปยี โน ไวโอลนิ โดยเทียบต้นกำเนดิ เสียงมาตรฐาน ซงึ่ อาจจะเป็นส้อมเสียงหรอื หลอดเสียงกับเสยี ง
จากเคร่ืองดนตรีที่ต้องการปรับเทยี บ ในขณะที่ความถ่ีเสยี งจากเคร่ืองดนตรียงั ไม่เท่ากบั ความถ่ีเสยี งมาตรฐาน
เราจะได้ยินเสยี งบตี ส์ จนกระทั่งเราสามารถปรบั ความตึงของสายในเปียโนหรือสายไวโอลนิ ใหเ้ หมาะสม นั่นคือ
ความถ่ีจากเครอ่ื งดนตรีเทา่ กบั ความถเ่ี สยี งมาตรฐาน เสียงบีตสก์ ็จะหายไป”
7. ครูและนกั เรียนรว่ มกันนำความร้ทู ่ไี ดร้ บั มาแกโ้ จทยใ์ นสไลด์ Power Point เรือ่ งบีตส์และคืน่ น่ิงของเสยี ง
ข้อที่ 1 ในการปรับเทยี บเสยี งของเปยี โนเสียง C โดยเทียบกบั ส้อมเสียงความถี่ 256 เฮิรตซ์ ถ้าไดย้ นิ เสียงบตี ส์
ความถี่ 3 คร้ังตอ่ วินาที ความถ่ีของเสยี งเปยี โนทเ่ี ปน็ ไปไดม้ ีคา่ เท่าไหร่และข้อที่ 2 สอ้ มเสียงสองอนั ใหค้ ลืน่ เสียง
มีความยาวคลน่ื 2 เมตร และ 2.05 เมตร ตามลำดบั เม่ือเคาะส้อมเสียงทั้งสองพร้อมกัน ทำให้เกิดบตี ส์ 4 คร้ัง
ต่อวินาที จงหาอตั ราเร็วของคลนื่ เสียง
5. ขน้ั ประเมิน (Evaluation)
ส่ือการเรยี นรู้ : 1. แอพพลเิ คชั่น Google meet
2. แอพพลเิ คช่ัน Google classroom
3. หนงั สอื เรยี นเพ่มิ เตมิ ฟิสกิ ส์ ม.5 เลม่ 1 , สนพ.แมค็ เอ็ดดูเคชัน่
4. Power Point เรื่องบีตสแ์ ละคลนื่ นงิ่ ของเสยี ง
5. ใบงานท่ี 7 เร่ืองบีตส์และคล่ืนนง่ิ ของเสยี ง
8. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 7 เร่ืองบตี สแ์ ละคลื่นน่ิงของเสยี งและถา่ ยสง่ ใน Google classroom
9. ครสู งั เกตพฤติกรรมการเรยี นร้ขู องนกั เรยี น

แผนการจัดการเรียนรู้ รายวิชาฟสิ ิกส3์ (ว32205) ชั้นมธั ยมศึกษาปที ี่ 5 ครูรัชนกี ร นกึ สม

11. สอ่ื การสอน/แหลง่ การเรียนรู้

ส่ือการสอน
1. แอพพลเิ คชน่ั Google meet
2. แอพพลิเคช่ัน Google classroom
3. แอพพลเิ คชั่น Google Docs
4. หนงั สือเรียนเพิ่มเติม ฟิสิกส์ ม.5 เลม่ 1 , สนพ.แมค็ เอด็ ดเู คชั่น
5. Power Point เรอ่ื งบีตสแ์ ละคลนื่ นง่ิ ของเสียง
6. ใบงานที่ 7 เรอื่ งบตี สแ์ ละคล่นื นิง่ ของเสียง

แหลง่ การเรยี นรู้
1. ห้องสมดุ
2. เวบ็ ไซต์ตา่ ง ๆ เพ่ือการเรียนรู้

12. กระบวนการวัดและการประเมินผล

1. ความรู้

ภาระ/ชนิ้ งาน วิธกี ารวัด เคร่อื งมือ เกณฑ์การประเมิน ผปู้ ระเมิน
ใบงานที่ 7 เรือ่ ง - ตรวจสอบการทำ - แบบประเมินผล - ตรวจตามความถกู ตอ้ ง ครู
บีตสแ์ ละคล่นื น่งิ ใบงานท่ี 7 เรอ่ื งบีตส์ ใบงาน ตอ้ งไมต่ ่ำกวา่ ร้อยละ 70
ของเสยี ง และคล่ืนนงิ่ ของเสยี ง

2. ทกั ษะ/กระบวนการ

ภาระ/ชนิ้ งาน วธิ ีการวดั เคร่อื งมอื เกณฑก์ ารประเมิน ผูป้ ระเมิน
ใบงานท่ี 7 เรือ่ งบตี ส์และ - ตรวจสอบการ ครู
ทำโจทย์ปัญหา - แบบประเมินการ - ตอ้ งไดไ้ ม่ต่ำกวา่
คลนื่ นิ่งของเสยี ง
ทำโจทย์ปญั หา ระดับคุณภาพ 3

แผนการจัดการเรียนรู้ รายวชิ าฟสิ กิ ส์3 (ว32205) ชั้นมัธยมศกึ ษาปีที่ 5 ครรู ชั นกี ร นกึ สม


Click to View FlipBook Version