The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาคณิตศาสตร์
หน่วยที่ 2 ทศนิยม และการบวก การลบ กรคูณ การหารทศนิยม

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by budsakorn288, 2022-09-10 08:59:02

แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาคณิตศาสตร์ หน่วยที่ 2 ทศนิยม และการบวก การลบ กรคูณ การหารทศนิยม

แผนการจัดการเรียนรู้ วิชาคณิตศาสตร์
หน่วยที่ 2 ทศนิยม และการบวก การลบ กรคูณ การหารทศนิยม

๑๙๐ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กลุ่มสาระการเรียนรคู ณติ ศาสตร์ แผนการจดั การเรยี นรูที่ ๒๗ ชนั้ ป.๕01 9
เวลา ๑ ชว่ั โมง
หน่วยที่ ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม
2
9. ครูใหนักเรยี นทาํ แบบฝก หัด 2.27 5 47

ข้นั สรปุ

10. ครูและนักเรยี นชวยกนั สรปุ วา
การบวก การลบ การคณู และการหารทศนยิ ม มคี วามสัมพันธร ะหวางการบวกและการลบ

การคณู และการหารเชนเดยี วกับจํานวนนับ
• การหาคา ของตัวไมท ราบคา ในประโยคสัญลักษณก ารบวกและการลบ ทาํ ไดโ ดยใช
ความสัมพันธร ะหวางการบวกและการลบ ดงั น้ี

ตวั ตั้ง = ตัวลบ + ผลลบ

• การหาคาของตัวไมทราบคาในประโยคสญั ลกั ษณก ารคูณและการหาร ทาํ ไดโ ดยใช
ความสัมพนั ธร ะหวางการคูณและการหาร ดงั น้ี

ตวั ตง้ั = ตวั หาร × ผลหาร

2 • ความสัมพันธร ะหวา งการคูณกบั การหาร มีความสัมพันธก ันดังนี้
จํานวนสองจาํ นวนคณู กันนําผลคณู ทไี่ ดห ารดว ยจาํ นวนหนง่ึ จะไดผลหารเทา กบั อีกจํานวนหน่งึ
• ความสัมพนั ธระหวา งการบวกกับการลบ มีความสมั พนั ธกนั ดงั นี้
จาํ นวนสองจํานวนบวกกันนาํ ผลบวกที่ไดล บดวยจาํ นวนหน่งึ จะไดผลลบเทากบั อกี จํานวนหนึง่

22

แผนการจดั การเรียนรทู ี่ ๒๘
แนวการจดั กิจกรรมการเรียนรู
1 6 5 7 90
1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๑๙๑
ข้ันนาำ ทบทวนการวิเคราะหโ จทยป ญหาการคูณ การหารจาํ นวนนบั

ข้ันสอน วเิ คราะหแ ละหาคําตอบโจทยปญ หา การคณู การหารทศนยิ ม
ทาํ แบบฝก หัด 2.28

ขั้นสรปุ ครูและนกั เรยี นรว มกันสรุป การวิเคราะหโ จทยป ญหาการคูณ การหารทศนิยม

2 การวดั และประเมนิ ผล - ประเมนิ จากการตอบคาํ ถาม และการทําแบบฝก หัด 2
- ประเมนิ ทกั ษะและกระบวนการทางคณิตศาสตรดา นการแกปญ หา การใหเหตุผล

และการสอ่ื สาร สือ่ ความหมายทางคณิตศาสตร

๑๙๒ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กลมุ่ สาระการเรียนรคู ณิตศาสตร์ แผนการจดั การเรียนรทู ี่ ๒๘ ชั้น ป.๕ 01 9
เวลา ๑ ช่วั โมง
หนว่ ยที่ ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม

ขอบเขตเนอื้ หา กจิ กรรมการเรยี นรู ส่อื /แหล่งเรยี นรู
การวิเคราะหและหาคําตอบ ขั้นนำา 1. แถบโจทยป ญ หา
โจทยป ญ หา การคณู การหาร 1. ทบทวนการแกโ จทยป ญ หาจาํ นวนนบั โดยครยู กตวั อยา งโจทยป ญ หาการคณู และการหารใหน กั เรยี น 2. แบบฝก หัด 2.28
บอกวธิ คี ดิ แกป ญ หา เขียนเปนประโยคสัญลักษณ และหาคาํ ตอบ ครตู ิดแถบโจทยป ญ หา ดังนี้
ทศนยิ ม แกว ตาซอื้ ขนมตาล ถงุ ละ 6 หอ จาํ นวน 3 ถงุ แกว ตาซอื้ ขนมตาลทงั้ หมดกห่ี อ การประเมนิ ผล 5 47

สาระสาำ คญั ครูซักถามนกั เรยี น 1. วธิ ีการ
- จากโจทยน กั เรยี นหาจาํ นวนขนมตาลทแี่ กว ตาซอื้ ทง้ั หมดไดอ ยา งไร (นาํ 3 คณู 6 เพราะขนมตาล 1.1 สงั เกตพฤตกิ รรมการเรยี นรู
การแกโจทยปญหาเริ่มจาก 1.2 ตรวจแบบฝกหัด
การทาํ ความเขา ใจปญ หา วางแผน 1 ถุง มี 6 หอ ซอ้ื 3 ถุง ไดข นมตาล 3 เทาของ 6)
แกป ญ หา เขยี นประโยคสญั ลกั ษณ - นักเรียนเขยี นประโยคสญั ลักษณไดอ ยา งไร (3 ✕ 6 = ) 2. เคร่อื งมอื
หาคําตอบแลวตรวจสอบความ - จากประโยคสัญลกั ษณไดคาํ ตอบเทาไร (18) 2.1 แบบประเมินทกั ษะและ
ถูกตอ งของคาํ ตอบ ดังนน้ั แกว ตาซอ้ื ขนมตาลทั้งหมด 18 หอ
จากนน้ั ครตู ิดแถบโจทยป ญ หาใหนกั เรยี นเขียนประโยคสญั ลักษณ แลว หาคําตอบ กระบวนการทางคณติ ศาสตร
จุดประสงค์การเรียนรู 2.2 แบบฝก หัด 2.28

3. เกณฑ์
3.1 ผลงานมีความถูกตอง
ไมนอยกวารอ ยละ 80
3.2 คะแนนรวมดานทักษะ

และกระบวนการทางคณิตศาสตร
ไมน อ ยกวา รอ ยละ 60
ดานความรู

2 2เพ่ือใหนักเรียนสามารถ
วิเคราะหและหาคําตอบ
โจทยปญหาการคูณการหาร
ทศนิยม
ครูมขี นม 15 หอ ใหนกั เรยี น 5 คน คนละเทา ๆ กัน นกั เรียน แตละคนไดรบั
ขนมคนละก่หี อ

- เขียนประโยคสัญลักษณไดอ ยางไร (15 ÷ 5 = )
- จากประโยคสัญลกั ษณไ ดค าํ ตอบเทา ไร (3)
ดงั นั้น นกั เรยี นไดร ับขนมคนละ 3 หอ

2 1 6 5 7 90กลุ่มสาระการเรยี นรูคณติ ศาสตร์แผนการจดั การเรียนรูที่ ๒๘ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๑๙๓
หนว่ ยที่ ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนิยม ชน้ั ป.๕
เวลา ๑ ชว่ั โมง
ดา นทกั ษะและกระบวนการ ขน้ั สอน
ทางคณิตศาสตร์ 2
2. ครูตดิ โจทยปญหา ดงั น้ี
เพอ่ื ใหน ักเรียนสามารถ แกว ตาซือ้ ขนมตาลหอ ละ 5.50 บาท จํานวน 18 หอ แกว ตาตองจา ยเงนิ เทาไร
1. แกปญหา
2. ใหเ หตุผล ครูใหนักเรียนอานโจทยปญหา และครูใชการถามตอบเพื่อใหนักเรียนวิเคราะหโจทยปญหา
3. สื่อสารและสื่อความหมาย ทําความเขาใจปญหา แกปญหา และตรวจสอบคําตอบดังนี้
ทางคณิตศาสตร
- สิ่งที่โจทยถ ามคอื อะไร (แกว ตาตอ งจา ยเงินซื้อขนมตาลกีบ่ าท)
- สงิ่ ทโ่ี จทยบอกคืออะไร (แกว ตาซ้ือขนมตาลหอ ละ 5.50 บาท ซอื้ ขนมตาลจํานวน 18 หอ )
- จะหาราคาเงนิ ที่แกวตาตอ งจา ยไดอยางไร (หาผลคณู ของ 18 กับ 5.50 เพราะซือ้ ขนม 18 หอ
ราคาหอละ 5.50 บาท เปนการบวกครั้งละเทา ๆ กนั )
- เขยี นประโยคสญั ลกั ษณไ ดอยา งไร (18 × 5.50 = )
- จากประโยคสัญลักษณไดคําตอบเทาไร (99)
- สรุปคาํ ตอบวาอยา งไร (แกว ตาตอ งจา ยเงนิ 99 บาท)
- ครแู ละนกั เรียนตรวจสอบความถูกตองไดอยางไร จากน้นั ครแู ละนกั เรียนรว มกนั ตรวจสอบความ
ถูกตอง ดงั นี้ ขนมตาลหอละ 5.50 บาท

ขนมตาล 2 หอ เทากบั 2 ×5.50 = 11 บาท
ขนมตาล 4 หอ เทา กบั 22 บาท
ขนมตาล 8 หอ เทากบั 44 บาท
ขนมตาล 10 หอ เทากบั 44 + 11 = 55 บาท
ดังน้นั ขนมตาล 18 หอ เทา กบั 44 + 55 = 99 บาท
แกว ตาจายเงิน 99 บาท เปนคาํ ตอบท่ีถกู ตอง

๑๙๔ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กล่มุ สาระการเรยี นรูคณิตศาสตร์ แผนการจัดการเรียนรูท่ี ๒๘ ช้นั ป.๕01 9
เวลา ๑ ชว่ั โมง
หน่วยที่ ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม
2
3. ครูติดแถบโจทยปญ หา ดงั นี้ 5 47

แมม แี ปง ขา วเจา 5 กโิ ลกรมั แบง ใสถ งุ 10 ถงุ ถงุ ละเทา ๆ กนั แปง แตล ะถงุ หนกั กกี่ โิ ลกรมั

ครูซักถามนักเรยี นดงั นี้
- ส่งิ ที่โจทยถ ามคืออะไร (แปง หนกั ถงุ ละก่กี โิ ลกรมั )
- สิ่งทีโ่ จทยบ อกคืออะไร (แมม ีแปงขาวเจา 5 กโิ ลกรมั แบงใสถ ุงถุงละเทา ๆ กัน ได 10 ถงุ )
- จะหานา้ํ หนกั ของแปง แตล ะถงุ ไดอ ยางไร (นาํ 5 หารดว ย 10 เพราะแมม ีแปงท้งั หมด 5 กิโลกรัม
ใสถงุ 10 ถงุ ถุงละเทา ๆ กนั )
- เขยี นประโยคสญั ลกั ษณไ ดอยางไร (5 ÷ 10 = )
- จากประโยคสัญลักษณไ ดคําตอบเทา ไร (0.5)
- สรุปคําตอบวา อยา งไร (แปง หนักถุงละ 0.5 กโิ ลกรมั )
- ครแู ละนกั เรียนตรวจสอบความถูกตองไดอยา งไร

มีแปง 5 กิโลกรมั ถา แบง ใสถุง ถุงละเทา ๆ กัน จาํ นวน 5 ถงุ จะไดแปง ถงุ ละ

2 1 กโิ ลกรัม แตใ สถุงไดจาํ นวน 10 ถงุ จะไดแปง ถุงละ 21 = 0.5 กิโลกรัม
ดังน้ัน แปง แตล ะถงุ หนกั 0.5 กิโลกรัม เปนคาํ ตอบท่ีถกู ตอง

หรอื ไดจ าก 10 × 0.5 = 5 กโิ ลกรมั พบวา สอดคลองกับโจทย
แสดงวา 0.5 กิโลกรมั เปน คําตอบที่ถกู ตอง

2 2

กลุ่มสาระการเรียนรูคณติ ศาสตร์ ชนั้ ป.๕
เวลา ๑ ช่วั โมง
1 6 5 7 90แผนการจัดการเรยี นรูที่ ๒๘
1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๑๙๕
หน่วยที่ ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม

4. ครูแบงนักเรียนออกเปนกลมุ กลุมละ 3 - 4 คน ใหแตละกลุมจับฉลากกลุม ละ 1 ขอ โดยแตละกลมุ
แสดงการวิเคราะหโจทยปญหา วางแผนแกปญหา เขียนประโยคสัญลักษณและหาคําตอบจาก
แถบโจทยป ญ หาทาํ ลงในกระดาษทคี่ รแู จกให เมอื่ แตล ะกลมุ ทาํ เสรจ็ แลว สง ตวั แทนออกมาเสนอผลงาน
พรอมทั้งตรวจสอบความถูกตองของคาํ ตอบ

➀ น้าํ 1 ขวด มีปรมิ าตร 1.5 ลติ ร น้าํ 7 ขวด มีปริมาตรก่ลี ิตร
➁ ครูมีริบบน้ิ ยาว 4.5 เมตร ตัดไปผกู ของขวัญ 5 เสน เสนละเทา ๆ กัน

แตละเสนจะยาวกี่เมตร

22

๑๙๖ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กลุ่มสาระการเรียนรูคณิตศาสตร์ แผนการจัดการเรียนรทู ี่ ๒๘ ชั้น ป.๕01 9
เวลา ๑ ชว่ั โมง
หน่วยที่ ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม
2
ครแู ละนักเรยี นรวมกนั พิจารณาความถูกตอง ซึ่งจะไดด งั นี้

➀ นาํ้ 1 ขวด มีปริมาตร 1.5 ลิตร นํ้า 7 ขวด มีปริมาตรกีล่ ิตร

- สิ่งท่โี จทยถามคอื น้ํา 7 ขวด มีปริมาตรเทาไร

- สิ่งทีโ่ จทยบ อกคอื นา้ํ 1 ขวด มปี ริมาตร 1.5 ลติ ร

- เขียนประโยคสัญลักษณไ ดดงั นี้ 7 x 1.5 =

- จากประโยคสญั ลักษณไดคาํ ตอบ 10.5 5 47

- สรุปคําตอบ นํ้า 7 ขวด มีปริมาตร 10.5 ลติ ร

ตรวจสอบความถูกตอ ง ดงั น้ี

นา้ํ 1 ขวด มีปรมิ าตร 1.5 ลติ ร

น้ํา 2 ขวด มปี ริมาตร 2x1.5 = 3 ลิตร

นํ้า 4 ขวด มีปริมาตร 4x1.5 = 6 ลติ ร

นา้ํ 6 ขวด มปี รมิ าตร 6x1.5 = 9 ลติ ร

2 นาํ้ 7 ขวด มปี รมิ าตร 1.5+9 = 10.5 ลติ ร เปน คาํ ตอบทถ่ี ูกตอง

2 1 6 5 7 90กล่มุ สาระการเรียนรคู ณติ ศาสตร์แผนการจัดการเรยี นรทู ่ี ๒๘ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๑๙๗
หนว่ ยที่ ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนิยม ช้นั ป.๕
เวลา ๑ ช่วั โมง
➁ ครูมีริบบ้ินยาว 4.5 เมตร ตัดไปผูกของขวัญ 5 เสน เสนละเทาๆ กัน
แตละเสนจะยาวกเี่ มตร 2

- สิง่ ทโี่ จทยถ ามคือ ริบบนิ้ แตล ะเสน จะยาวก่เี มตร
- ครมู ีริบบิ้นยาว 4.5 เมตร ตดั ไปผูกของขวญั 5 เสน เสนละเทาๆ กนั
- เขยี นประโยคสญั ลกั ษณไดด ังนี้ 4.5 ÷ 5 =
- จากประโยคสัญลกั ษณไ ดค ําตอบ 0.9
- สรปุ คาํ ตอบ ริบบิน้ แตละเสน ยาว 0.9 เมตร
ตรวจสอบความถกู ตอ ง ดังน้ี
นํา 5 x 0.9 = 4.5 เมตร
สอดคลองกบั โจทย แสดงวา 0.9 เมตร เปนคาํ ตอบท่ีถกู ตอ ง

5. ครใู หน กั เรียนทาํ แบบฝก หดั 2.28

ข้นั สรุป

6. ครใู หนกั เรยี นสงั เกตขน้ั ตอนการแกโ จทยป ญ หาแลว รวมกนั สรปุ วา
การแกโจทยปญหาทศนิยมใชหลักการเดียวกับการแกโจทยปญหาจํานวนนับ โดยเร่ิมจาก

การทําความเขาใจปญหา วางแผนแกปญหา เขียนเปนประโยคสัญลักษณ หาคําตอบ และตรวจสอบ
ความถูกตองของคําตอบ

๑๙๘ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) แผนการจัดการเรียนรูที่ ๒๙ 01 9
แนวการจดั กิจกรรมการเรยี นรู

ขั้นนำา ทบทวนการวเิ คราะหโ จทยปญ หาการคูณการหารทศนยิ ม

ข้ันสอน วิเคราะหโ จทยป ญ หาการคณู การหารทศนยิ ม และแสดงวิธีทาํ 1 ขัน้ ตอน 5 47
ทาํ แบบฝกหัด 2.29

ข้ันสรปุ ครูและนักเรยี นรว มกนั สรปุ การแกโ จทยปญ หาทศนยิ ม 1 ขนั้ ตอน

2 การวัดและประเมินผล - ประเมนิ จากการตอบคาํ ถาม และการทาํ แบบฝก หดั 2
- ประเมนิ จากทักษะและกระบวนการทางคณติ ศาสตรดานการแกปญหา การใหเหตุผล
และการสอื่ สาร สอื่ ความหมายทางคณติ ศาสตร

2 2
2
ช้นั ป.๕
เวลา ๑ ช่ัวโมง
1 6 5 7 90กลุม่ สาระการเรียนรคู ณิตศาสตร์แผนการจัดการเรียนรูท ี่ ๒๙
1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๑๙๙
หนว่ ยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม

ขอบเขตเนอื้ หา กจิ กรรมการเรยี นรู สือ่ /แหล่งเรียนรู
ข้ันนาำ
การวเิ คราะหแ ละแสดงวธิ หี า 1. แถบโจทยปญ หา
คําตอบโจทยปญหาการคูณการ 1. ทบทวนการวเิ คราะหโ จทยปญหา การคณู การหารทศนิยม ครูตดิ แถบโจทยป ญ หา ใหน ักเรียน 2. แบบฝกหดั 2.29
หารทศนยิ ม วเิ คราะหโจทยปญหา และเขียนประโยคสัญลกั ษณ พรอมทัง้ หาคําตอบ โดยครใู ชก ารถามตอบ ดงั น้ี
การประเมนิ ผล
สาระสำาคัญ ➀ เชอื กยาว 6.3 เมตร ตนกลานาํ เชอื กมาตัดเปนเสน 7 เสน เสน ละ
เทา ๆ กัน เชือกแตละเสน ยาวเทา ไร 1. วิธกี าร
การแกโจทยปญหาการคูณ 1.1 สงั เกตพฤตกิ รรมการเรยี นรู
การหารทศนิยม เริ่มจากการทํา - จากโจทยเขียนเปน ประโยคสัญลกั ษณไดอ ยางไร (6.3 ÷ 7 = ) 1.2 ตรวจแบบฝก หดั
ความเขาใจปญหา วางแผนแก - จากประโยคสัญลักษณไดคาํ ตอบเทาไร (0.9 เมตร)
ปญ หา ดําเนนิ การตามแผน แสดง 2. เครอ่ื งมือ
วธิ ีทาํ พรอมทง้ั ตรวจสอบความ ➁ นา้ํ มันพืชราคาขวดละ 43.50 บาท แมซ้ือ 3 ขวด ตองจายเงินก่ีบาท 2.1 แบบประเมนิ ทกั ษะและ
สมเหตุสมผลหรือความถูกตอง - จากโจทยเขยี นเปน ประโยคสัญลกั ษณไ ดอยางไร (3 × 43.50 = )
ของคําตอบ - จากประโยคสัญลักษณไดคาํ ตอบเทาไร (130.50 บาท) กระบวนการทางคณติ ศาสตร
2.2 แบบฝกหดั 2.29
2
3. เกณฑ์
3.1 ผลงานมีความถูกตอง

ไมนอ ยกวา รอ ยละ 80
3.2 คะแนนรวมดานทักษะ

และกระบวนการทางคณติ ศาสตร
ไมน อยกวา รอยละ 60

๒๐๐ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กลมุ่ สาระการเรียนรูค ณติ ศาสตร์ แผนการจดั การเรียนรูท ่ี ๒๙ ชั้น ป.๕01 9
เวลา ๑ ชว่ั โมง
หน่วยท่ี ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนยิ ม
2
จุดประสงคก์ ารเรียนรู ขัน้ สอน 5 47
ดา นความรู
2. ครูติดแถบโจทยป ญหาการคูณทศนยิ มใหนกั เรยี นชวยกันวิเคราะหโ จทยปญ หา แสดงวิธีหาคําตอบ
เ พื่ อ ใ ห  นั ก เ รี ย น ส า ม า ร ถ พรอมทัง้ ตรวจสอบคาํ ตอบ ดงั นี้
วิเคราะหโจทยปญหาการคูณ
การหารทศนยิ ม แสดงวธิ ที าํ หา แกวตาขายผักคะนากิโลกรัมละ 37.50 บาท ถาขายได 24 กิโลกรัม
คําตอบ พรอมทั้งตรวจสอบ แกวตาจะไดเงนิ กีบ่ าท
ความสมเหตุสมผลหรือความถูก
ตองของคาํ ตอบ ครถู าม - ตอบ นกั เรียนดงั นี้
- ส่งิ ที่โจทยถามคอื อะไร

ดา นทกั ษะและกระบวนการ (แกวตาขายผักคะนาไดเงนิ กบี่ าท)

ทางคณิตศาสตร์ - สิง่ ทโ่ี จทยบอกคอื อะไร
เพอ่ื ใหน ักเรียนสามารถ
2 1. แกปญ หา (แกว ตาขายผักคะนากิโลกรัมละ 37.50 บาท ขายไป 24 กิโลกรัม)
2. ใหเ หตผุ ล
3. ส่ือสารและสื่อความหมาย - จะหาจาํ นวนเงนิ ท่ีแกว ตาขายผักคะนาไดอ ยางไร เพราะเหตใุ ด
ทางคณิตศาสตร (หาผลคูณ 24 กบั 37.50 เพราะผกั คะนา 24 กโิ ลกรัม ราคาเปน 24 เทา ของราคาผักคะนา

1 กิโลกรมั )

เขยี นเปน ประโยคสัญลกั ษณไ ดอ ยา งไร

(24 × 37.50 = )

- นักเรยี นแสดงวธิ ีทาํ ไดอ ยา งไร

2 1 6 5 7 90กลมุ่ สาระการเรียนรูคณติ ศาสตร์แผนการจดั การเรยี นรทู ่ี ๒๙ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๐๑
หนว่ ยที่ ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม ชัน้ ป.๕
เวลา ๑ ช่วั โมง
โดยครูใหนกั เรยี นบอกส่งิ ท่จี ะเขยี นแลว ครูเขยี นบนกระดาน ดังนี้
2
ประโยคสญั ลกั ษณ 24 ✕ 37.50 = 37.50

วธิ ีทำา แกว ตาขายผกั คะนาราคากิโลกรัมละ 37.50 บาท 24

แกว ตาขายผักคะนาไป 24 กโิ ลกรัม 150.00
750.00
ดังน้ัน แกว ตาไดร บั เงิน 24 ✕ 37.50 = 900 บาท 900.00

ตอบ ๙๐๐ บาท

ครกู ับนักเรียนชวยกันตรวจสอบคําตอบดงั น้ี
ผักคะนา 1 กโิ ลกรมั ราคา 37.50 บาท
ผักคะนา 2 กโิ ลกรัม ราคา 2 ✕ 37.50 = 75 บาท
ผักคะนา 4 กิโลกรัม ราคา 2 ✕ 75 = 150 บาท
ผกั คะนา 10 กิโลกรัม ราคา 10 × 37.50 = 375 บาท
ผักคะนา 20 กโิ ลกรัม ราคา 2 × 375 = 750 บาท
ผกั คะนา 24 กิโลกรัม ราคา 150 + 750 = 900 บาท

ดังนนั้ แกวตาไดร ับเงนิ 900 บาท เปนคาํ ตอบท่ถี กู ตอง

๒๐๒ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กล่มุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร์ แผนการจัดการเรียนรูท ี่ ๒๙ ชั้น ป.๕01 9
เวลา ๑ ชว่ั โมง
หนว่ ยท่ี ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม
2
3. นกั เรยี นพจิ ารณาและอา นโจทยป ญ หา พรอ มชว ยกนั วเิ คราะหโ จทย แสดงวธิ ที าํ จากแถบโจทยป ญ หา
ดังน้ี

แมซื้อไก 2 กิโลกรัม เปนเงิน 135 บาท แมซื้อไกกิโลกรัมละก่ีบาท

ครตู ง้ั คาํ ถามเพอ่ื ฝกการวเิ คราะหโจทยแ ละแสดงวิธีทาํ ดังน้ี
- จากสถานการณโจทยป ญ หาเขียนเปนประโยคสัญลักษณไดอ ยางไร
(135 ÷ 2 = )
- เขียนแสดงวธิ ที ําไดอยางไร 2 1163275..5000 5 47
15
วธิ ที ำา แมซอ้ื ไก 2 กโิ ลกรัม 14
แมจ ายเงนิ ซอื้ ไกไ ป 135 บาท 11..00
ดังน้นั แมซ อ้ื ไกราคากิโลกรัมละ 135 ÷ 2 = 67.50 บาท 0
ตอบ ๖๗.๕๐ บาท

2 - นกั เรียนตรวจสอบความสมเหตุสมผลไดอยางไร
นกั เรยี นตรวจสอบคําตอบ ดังนี้

นาํ 2 ✕ 67.50 = 135 บาท
สอดคลองกับโจทย
แสดงวา 67.50 บาท เปน คําตอบถูกตอง

2 1 6 5 7 90กลุม่ สาระการเรียนรคู ณติ ศาสตร์แผนการจัดการเรยี นรทู ่ี ๒๙ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๐๓
หนว่ ยท่ี ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม ชน้ั ป.๕
เวลา ๑ ชว่ั โมง
4. ครแู บง นกั เรยี นออกเปน กลุม กลมุ ละ 3-4 คน ใหแตล ะกลมุ รวมกนั วิเคราะหโ จทย และแสดงวธิ ีทาํ
พรอมท้งั ตรวจสอบคาํ ตอบจากแถบโจทยป ญหา 2 ขอ โดยใหจ ับฉลากกลมุ ละ 1 ขอ และแสดงวธิ ที าํ 2
ลงในกระดาษทค่ี รูแจกให

➀ เชือกยาว 6.3 เมตร ตน กลา นาํ เชือกมาตดั เปนเสน 7 เสน เสนละ
เทา ๆ กัน เชือกแตล ะเสนยาวเทา ไร

➁ ไมไผยาว 8.5 เมตร ตัดออกเปน 5 ทอน ยาวทอนละเทา ๆ กัน
หมดพอดี ไมไ ผท ่ีตดั ยาวทอ นละกเี่ มตร

➂ ณ วนั ที่ 23 กุมภาพนั ธ 2562 พอ นาํ เงินไทย 9,414 บาท ไปแลก
เงนิ สหรฐั อเมรกิ าได 300 ดอลลาร ราคาแลกเปลย่ี นเงนิ สหรฐั อเมรกิ า
1 ดอลลาร คดิ เปนเงนิ ไทยก่บี าท

เมอ่ื แตละกลมุ ทาํ เสร็จแลว สง ตัวแทนนาํ เสนอ ครแู ละนกั เรยี นชวยกนั ตรวจสอบ ดงั น้ี

1. ประโยคสัญลกั ษณ 8 ✕ 0.443 =

วิธีทำา พ้ืนท่ีนา 1 ไร ใหผลผลิตขา ว 0.443 ตัน 0.443
มีท่นี า 8 ไร ✕
8
ดงั น้นั จะไดผลผลิตขา ว 8 ✕ 0.443 = 3.544 ตัน
3.544

ตอบ ๓.๕๔๔ ตัน

๒๐๔ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กลุ่มสาระการเรยี นรคู ณิตศาสตร์ แผนการจดั การเรยี นรทู ี่ ๒๙ ชน้ั ป.๕01 9
เวลา ๑ ช่ัวโมง
หนว่ ยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนิยม
2
ตรวจคำาตอบ

ผลผลิตขา วตอ ไร 0.443 ตัน ใกลเคยี ง 0.4

ดงั น้นั มที ่นี า8 ไร ไดผ ลผลิตขาว

ใกลเ คยี ง 8 ✕ 0.4 = 3.2 ตัน

ถาผลผลติ ขา วตอไร ใกลเคยี ง 0.5

ผลผลติ ขาว 8 ไร ใกลเ คียง 8 ✕ 0.5 = 4.0 ตัน

ดงั นัน้ คําตอบ 3.544 ตัน เปนคาํ ตอบทส่ี มเหตสุ มผล 5 47

เพราะ อยรู ะหวา ง 3.2 กับ 4.0 5 18..57
5
2. ประโยคสญั ลักษณ 8.5 ÷ 5 = 3.5
3.5
วิธีทาำ ไมไผยาว 8.5 เมตร 0

ตดั ออกเปน 5 ทอน ยาวทอนละเทา ๆ กัน

ดงั น้นั ไมไ ผแ ตล ะทอ นยาว 8.5 ÷ 5 = 1.7 เมตร

2 ตอบ ๑.๗ เมตร
ตรวจสอบคาำ ตอบ

ใชความสมั พันธร ะหวางการคณู และการหาร

นํา 5 ✕ 1.7 = 8.5

ดังน้ัน 1.7 เมตร เปนคาํ ตอบทถ่ี กู ตอ ง

2 1 6 5 7 90กลมุ่ สาระการเรียนรคู ณติ ศาสตร์แผนการจดั การเรียนรทู ่ี ๒๙ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๐๕
หนว่ ยที่ ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม ชัน้ ป.๕
เวลา ๑ ชว่ั โมง
3. ประโยคสัญลกั ษณ 9414 ÷ 300 = 300 943141..0308
900 2
วิธที ำา เงินไทย 9,414 บาท 414
300
แลกเงนิ สหรฐั อเมริกาได 300 ดอลลาร 114.0
90.0
ดังนน้ั เงินสหรฐั อเมริกา 1 ดอลลาร 24.00
24.00
คิดเปนเงนิ ไทย 9,414 ÷ 300 = 31.38 บาท 0

ตอบ ๓๑.๓๘ บาท

ตรวจสอบคำาตอบ

ใชค วามสัมพนั ธระหวางการคูณและการหาร

นาํ 300 ✕ 31.38 = 9,414

ดงั นน้ั 31.38 เปนคําตอบที่ถูกตอง

5. ครูใหนกั เรยี นทําแบบฝกหัด 2.29

ขนั้ สรุป

6. ครูและนักเรยี นรว มกันสรุป ดังนี้

การแกโจทยปญหา จําเปนตองวิเคราะหโจทยวา ส่ิงท่ีโจทยถามคืออะไร ส่ิงท่ีโจทยบอกคืออะไร

จะหาคาํ ตอบไดโดยวิธใี ด เขยี นเปนประโยคสัญลกั ษณไดอ ยางไร พรอมทัง้ เขยี นแสดงวธิ ีทาํ โดยเขยี น

สิ่งที่โจทยบอกใหครบ แลวคิดคํานวณหาคําตอบและตรวจสอบความสมเหตุสมผลหรือความถูกตอง

ของคาํ ตอบ

๒๐๖ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) แผนการจดั การเรียนรูที่ ๓๐ 01 9
แนวการจดั กิจกรรมการเรยี นรู

ขัน้ นาำ ทบทวนการวเิ คราะหโ จทยป ญ หาการคณู การหารทศนยิ ม

ขน้ั สอน แกโจทยปญหาการคูณ การหารทศนิยม 5 47
ทําแบบฝก หดั 2.30

ข้นั สรุป ครแู ละนกั เรียนรวมกันสรุป การแกโ จทยปญหาการคูณ การหารทศนยิ ม

2 การวัดและประเมนิ ผล - ประเมนิ จากการตอบคําถาม และการทําแบบฝกหดั 2
- ประเมินทกั ษะและกระบวนการทางคณติ ศาสตรด านการแกปญ หา การใหเ หตผุ ล
และการสอื่ สาร ส่อื ความหมายทางคณิตศาสตร

2 2
2
ชน้ั ป.๕
เวลา ๑ ชว่ั โมง
1 6 5 7 90กลมุ่ สาระการเรยี นรูค ณติ ศาสตร์แผนการจัดการเรยี นรทู ่ี ๓๐
1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๐๗
หน่วยท่ี ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนิยม

ขอบเขตเนอื้ หา กจิ กรรมการเรยี นรู สอื่ /แหลง่ เรียนรู 2
ข้ันนำา
การแกโจทยปญหาการคูณ 1. แถบโจทยป ญ หา
การหารทศนิยม 1. ทบทวนการวิเคราะหโจทยปญหาการคูณ การหารทศนิยม โดยซักถามนักเรียน เพ่ือเขียนเปน 2. แบบฝกหดั 2.30
ประโยคสญั ลกั ษณแ ละหาคําตอบจากสถานการณโจทย ดังนี้
สาระสำาคัญ การประเมนิ ผล
1) ใบบัวดื่มนํา้ ขวดละ 0.35 ลิตร ในเวลา 1 วนั
การแกโจทยปญหาการคูณ ดม่ื นํ้า 5 ขวด ใบบัวดมื่ น้าํ ทัง้ หมดกล่ี ติ ร 1. วธิ ีการ
การหารทศนิยม เร่ิมจากการทํา 1.1 สงั เกตพฤตกิ รรมการเรยี นรู
ความเขา ใจปญ หา วางแผนแกป ญ หา ประโยคสญั ลกั ษณ 5 ✕ 0.35 = 1.2 ตรวจแบบฝก หดั
ดําเนนิ การตามแผน แสดงวิธีทํา คําตอบ 1.75 ลติ ร
พรอมทั้งตรวจสอบความสมเหตุ 2. เคร่อื งมอื
สมผลหรือความถูกตองของ 2) ตนกลานาํ สม โอ 3 ผล มาช่ังรวมกนั ไดนา้ํ หนกั 4.2 กิโลกรมั 2.1 แบบประเมนิ ทักษะและ
คาํ ตอบ เฉล่ยี แลว สม โอแตละผลหนักก่กี ิโลกรมั
กระบวนการทางคณิตศาสตร
จุดประสงคก์ ารเรียนรู ประโยคสัญลกั ษณ 42 ÷ 3 = 2.2 แบบฝกหัด 2.30
ดา นความรู คาํ ตอบ 1.4 กิโลกรมั
3. เกณฑ์
เพอ่ื ใหน กั เรยี นสามารถวเิ คราะห 3.1 ผลงานมีความถูกตอง
โจทยปญ หาทศนยิ ม หาคาํ ตอบ
แสดงวิธีทํา พรอมท้ังตรวจสอบ ไมนอ ยกวา รอ ยละ 80
คาํ ตอบ 3.2 คะแนนรวมดา นทกั ษะและ

กระบวนการทางคณิตศาสตร
ไมน อ ยกวา รอ ยละ 60

๒๐๘ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กลุ่มสาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร์ แผนการจดั การเรียนรทู ี่ ๓๐ ช้ัน ป.๕01 9
เวลา ๑ ชัว่ โมง
หน่วยที่ ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนยิ ม
2
ดา นทกั ษะและกระบวนการ ขนั้ สอน
ทางคณติ ศาสตร์
2. ครตู ดิ แถบโจทยป ญ หาทศนยิ ม ใหน กั เรยี นรว มกนั วเิ คราะหโ จทยป ญ หาเขยี นเปน ประโยคสญั ลกั ษณ
1. แกปญหา แสดงวิธีทําหาคําตอบ พรอ มท้งั ตรวจสอบความถูกตองของคาํ ตอบ
2. ใหเ หตุผล
3. สือ่ สาร สือ่ ความหมาย แมซอ้ื สม 2.5 กโิ ลกรัม ราคากิโลกรัมละ 35.50 บาท
ทางคณติ ศาสตร แมจายเงินเทาไร

นกั เรยี นชวยกันตอบคําถามดังน้ี 5 47
- สง่ิ ท่โี จทยถ ามคืออะไร

(แมจ ายเงนิ ซอ้ื สม เทาไร)
- สง่ิ ที่โจทยบอกคอื อะไร

(แมซื้อสม 2.5 กโิ ลกรมั สมราคากโิ ลกรมั ละ 35.50 บาท)
- จะหาจํานวนเงนิ ที่แมจายไปไดอ ยางไร เพราะเหตุใด

2 (หาผลคณู 2.5 ✕ 35.50 เพราะสม 2.5 กโิ ลกรัม ราคากโิ ลกรมั ละ 35.50 บาท)
- เขยี นเปน ประโยคสญั ลักษณไดอยางไร
(2.5 ✕ 35.50 = )

2 1 6 5 7 90กลุม่ สาระการเรียนรูค ณติ ศาสตร์แผนการจดั การเรยี นรูท่ี ๓๐ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๐๙
หนว่ ยท่ี ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนยิ ม ชน้ั ป.๕
เวลา ๑ ชัว่ โมง
- นกั เรยี นแสดงวธิ ที าํ ไดอ ยา งไร ครใู หน กั เรยี นบอกสง่ิ ทจี่ ะเขยี นแสดงวธิ ที าํ แลว ครเู ขยี นบนกระดาน
2
ดงั น้ี

ประโยคสญั ลกั ษณ 2.5 ✕ 35.50 = 35.50

วธิ ที ำา แมซอ้ื สม 2.5 กโิ ลกรัม 2.5

สม ราคากโิ ลกรมั ละ 35.50 บาท 17.750
71.000
ดังนน้ั แมจา ยเงิน 2.5 ✕ 35.50 = 88.75 บาท 88.750

ตอบ ๘๘.๗๕ บาท

- นักเรยี นตรวจสอบความถกู ตองของคําตอบไดอ ยา งไร

สม ราคากิโลกรัมละ 35.50 บาท
ถาซ้อื 12 กโิ ลกรัม หรือ 0.5 กโิ ลกรมั คดิ เปน เงนิ 35.50 ÷ 2 = 17.75 บาท
ถา ซอื้ 2 กโิ ลกรมั คดิ เปน เงิน 2 × 35.50 = 71 บาท

ดังนัน้ สม 2.5 กิโลกรัม คดิ เปนเงนิ 17.75 + 71 = 88.75 บาท

แสดงวา 88.75 บาท เปน คาํ ตอบทถี่ กู ตอ ง

๒๑๐ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กล่มุ สาระการเรยี นรคู ณิตศาสตร์ แผนการจดั การเรียนรูที่ ๓๐ ช้นั ป.๕01 9
เวลา ๑ ชัว่ โมง
หน่วยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนิยม
2
3. ครูใหนักเรียนพิจารณาและอานโจทยปญหา พรอมชวยกันวิเคราะหโจทย แสดงวิธีทําจากแถบ
โจทยปญ หา ดังนี้

พอ ซือ้ ปลาราคากิโลกรมั ละ 45 บาท จา ยเงนิ ไป 67.50 บาท พอซื้อปลากี่กโิ ลกรัม

ครตู งั้ คําถามเพอื่ ฝก การวิเคราะหโ จทยและแสดงวิธที าํ ดงั น้ี
- จากสถานการณโ จทยปญ หาเขยี นเปนประโยคสญั ลกั ษณไ ดอยา งไร
( ✕ 45 = 67.50 )
ตอจากนัน้ ใหน ักเรยี นรวมกันวเิ คราะหค วามสัมพันธระหวางการคณู และการหาร
✕ 45 = 67.50 (จาํ นวนใดคณู กับ 45 ไดผ ลคูณเทากับ 67.50) 5 47
= 67.50 ÷ 45
หรือ 67.50 ÷ 45 =

ครูใหนกั เรียนแสดงวิธที าํ

2 - โจทยบอกอะไรใหบ า งเพ่ือเขยี นแสดงวิธีทํา 45 617..5500
ประโยคสัญลักษณ ✕ 45 = 67.50 45
22.5
วิธที าำ พอ ซื้อปลากโิ ลกรัมละ 45 บาท 22.5
0
พอ จา ยเงินไป 67.50 บาท

ดงั นัน้ พอ ซื้อปลา 67.50 ÷ 45 = 1.5 กิโลกรัม

ตอบ ๑.๕ กิโลกรมั

2 1 6 5 7 90กลุ่มสาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร์แผนการจดั การเรียนรทู ี่ ๓๐ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๑๑
หนว่ ยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม ชน้ั ป.๕
เวลา ๑ ชว่ั โมง
ตรวจสอบคำาตอบ
ใชค วามสัมพนั ธระหวา งการคณู และการหาร 2
จะได 1.5 ✕ 45 = 67.50
แสดงวา 1.5 กิโลกรมั เปนคาํ ตอบที่ถูกตอ ง
หรอื ซ้ือปลา 1 กโิ ลกรัม จา ยเงินไป 45 บาท
ซอื้ ปลา 0.5 กิโลกรมั จา ยเงนิ ไป 45 ÷ 2 = 22.50 บาท
ดังนน้ั ซอ้ื ปลา 1.5 กโิ ลกรัม จา ยเงนิ ไป 45 + 22.50 = 67.50 บาท
ดังน้นั ซ้ือปลา 1.5 กโิ ลกรมั เปนคาํ ตอบทถี่ กู ตอง

4. ครูแบงกลุมนักเรียนออกเปนกลุมละ 3 - 4 คน ใหแตละกลุมวิเคราะหโจทยและแสดงวิธีทําลงใน
กระดาษทค่ี รูแจกให โดยจบั ฉลาก กลมุ ละ 1 ขอ เม่ือทาํ เสรจ็ แลว สง ตัวแทนนาํ เสนอ ครูและนักเรยี น
รว มกนั ตรวจสอบความถูกตองของคาํ ตอบจากสถานการณโ จทยป ญหา ดงั น้ี

➀ ปลกู ขาวโพด 1 ไร ใชป ุยหมัก 0.8 ตัน ถาปลกู ขาวโพด 9.5 ไร ตองใชป ยุ หมักกต่ี ัน
➁ ริบบิ้นยาว 10.40 เมตร ตดั ออกเปน 8 เสน เสน ละเทา ๆ กัน แตละเสน จะยาวกเ่ี มตร
➂ ใบตองดม่ื นมวันละเทา ๆ กันในเวลา 9 วัน ดม่ื นมไป 2.25 ลติ ร ใบตอง ดมื่ นมวนั ละกีล่ ิตร

๒๑๒ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กลุ่มสาระการเรียนรคู ณิตศาสตร์ แผนการจดั การเรียนรทู ี่ ๓๐ ชั้น ป.๕01 9
เวลา ๑ ชว่ั โมง
หน่วยที่ ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนยิ ม
2
ครแู ละนกั เรยี นชวยกนั ตรวจสอบ ดงั น้ี

➀ปลูกขาวโพด 1 ไร ใชปยุ หมกั 0.8 ตนั ถาปลกู ขาวโพด 9.5 ไร ตองใชปยุ หมักกต่ี นั

ประโยคสญั ลักษณ 9.5 ✕ 0.8 =
วธิ ีทำา ปลูกขา วโพด 1 ไร ใชปุยหมกั 0.8 ตนั
ปลูกขา วโพด 9.5 ไร
ดังนั้น ใชป ยุ หมัก 9.5 ✕ 0.8 = 7.6 ตัน
ตอบ ๗.๖ ตัน
5 47
ตรวจสอบคำาตอบ

วิธีท่ี 1 ปลกู ขาวโพด 9.5 ไร ประมาณ 10 ไร
1 ไร ใชป ยุ หมกั 0.8 ตัน
ดงั นัน้ ถา ปลกู ขาวโพดประมาณ 10 ไร ใชป ุย ประมาณ 10 ✕ 0.8 = 8 ตัน
ใชปยุ หมกั 7.6 ตัน ใกลเ คยี งกบั 8 ตนั

2 ดังนนั้ ใชปยุ หมัก 7.6 ตนั เปนคําตอบท่ีสมเหตสุ มผล
วธิ ที ่ี 2 ปลกู ขาวโพด 1 ไร ใชป ุยหนกั 0.8 ตนั
ถา ปลูกขาวโพด 0.5 ไร ใชป ุย หนกั 0.8 ÷ 2 = 0.4 ตนั
ปลกู ขา วโพด 9 ไร ใชป ยุ หมกั 9 ✕ 0.8 = 7.2 ตนั
ดงั นนั้ ปลกู ขา วโพด 9.5 ไร ใชป ยุ หมัก 7.2 + 0.4 = 7.6 ตัน
ดงั น้นั ใชป ุยหมกั 7.6 ตัน เปนคําตอบทถ่ี กู ตอ ง

2 1 6 5 7 90กลมุ่ สาระการเรยี นรูคณติ ศาสตร์แผนการจดั การเรียนรูที่ ๓๐ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๑๓
หน่วยที่ ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม ชนั้ ป.๕
เวลา ๑ ช่วั โมง
➁ริบบ้ินยาว 10.40 เมตร ตดั ออกเปน 8 เสน เสนละเทา ๆ กัน แตล ะเสนจะยาวกี่เมตร
2
ประโยคสญั ลักษณ 10.40 ÷ 8 =

วธิ ที าำ ริบบ้นิ ยาว 10.40 เมตร

ตัดออกเปน 8 เสน เสน ละเทา ๆ กัน

ดังนนั้ ริบบน้ิ แตละเสน ยาว 10.40 ÷ 8 = 1.30 เมตร

ตอบ ๑.๓๐ เมตร

ตรวจสอบคาำ ตอบ
ใชค วามสมั พนั ธร ะหวางการคณู และการหาร
จะได 8 ✕ 1.30 = 10.40
แสดงวา 1.30 เมตร เปนคาํ ตอบท่ีถูกตอ ง

➂ ใบตองด่ืมนมวันละเทา ๆ กนั ในเวลา 9 วัน ดมื่ นมไป 2.25 ลิตร ใบตอง ดื่มนมวันละกล่ี ติ ร

ประโยคสัญลักษณ 9 ✕ = 2.25 ดังนัน้ = 2.25 ÷ 9

วิธีทาำ ใบตองดืม่ นมวนั ละเทา ๆ กนั ในเวลา 9 วัน

ใบตองดื่มนม 2.25 ลิตร

ดงั นัน้ ใบตองด่ืมนมวันละ 2.25 ÷ 9 = 0.25 ลติ ร

ตอบ ๐.๒๕ ลติ ร

๒๑๔ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กล่มุ สาระการเรียนรูคณิตศาสตร์ แผนการจัดการเรียนรูที่ ๓๐ ชั้น ป.๕01 9
เวลา ๑ ชั่วโมง
หน่วยที่ ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม
2
ตรวจสอบคำาตอบ 5 47
ใชความสัมพนั ธระหวางการคณู และการหาร

จะได 9 ✕ 0.25 = 2.25
แสดงวา ดื่มนมวนั ละ 0.25 เปนคาํ ตอบท่ถี กู ตอง
5. ครูใหนกั เรียนทําแบบฝกหัด 2.30 เปนการบาน

ขนั้ สรปุ

6. ครูและนกั เรียนรวมกนั สรุป
การแกโ จทยป ญ หา การคณู การหาร ทศนยิ ม จาํ เปน ตอ งวเิ คราะหโ จทยว า สงิ่ ทโี่ จทยถ ามคอื อะไร

ส่ิงที่โจทยบอกคืออะไร เขียนเปนประโยคสัญลักษณไดอยางไร พรอมท้ังเขียนแสดงวิธีทํา
โดยเขียนส่ิงที่โจทยบอกใหครบ แลวคิดคํานวณหาคําตอบและตรวจสอบความสมเหตุสมผลหรือ
ความถูกตอ งของคาํ ตอบ

2

22

แผนการจัดการเรยี นรทู ่ี ๓๑
แนวการจดั กจิ กรรมการเรยี นรู
1 6 5 7 90
1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๑๕
ข้ันนำา ทบทวนการวเิ คราะหโจทยป ญหาการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม 2 ขนั้ ตอน

ขัน้ สอน วิเคราะหโ จทยป ญหาการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม และแสดงวิธีทํา 2 ขน้ั ตอน
ทาํ แบบฝก หัด 2.31

ข้นั สรปุ ครแู ละนกั เรยี นรว มกันสรปุ การแกโ จทยปญหาการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม 2 ข้นั ตอน

2 การวัดและประเมนิ ผล - ประเมินจากการตอบคําถาม และการทําแบบฝก หัด 2
- ประเมนิ จากทักษะและกระบวนการทางคณติ ศาสตรด า นการแกป ญหา การใหเ หตผุ ล

และการสือ่ สาร ส่ือความหมายทางคณิตศาสตร

๒๑๖ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กลุ่มสาระการเรียนรูค ณติ ศาสตร์ แผนการจัดการเรียนรทู ี่ ๓๑ ช้ัน ป.๕ 01 9
เวลา ๑ ชัว่ โมง
หน่วยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนิยม

ขอบเขตเนื้อหา กิจกรรมการเรยี นรู สื่อ/แหลง่ เรยี นรู
การแกโจทยปญหาการบวก ขน้ั นำา 1. แถบโจทยป ญหา
การลบ การคณู การหารทศนยิ ม 2. แบบฝก หดั 2.31
2 ข้ันตอน 1. ทบทวนการแกโจทยปญหาการบวก การลบ การคูณ การหารจํานวนนับ โดยใหนักเรียนรวมกัน 5 47
วเิ คราะห เขยี นเปน ประโยคสญั ลกั ษณ แลว หาคาํ ตอบ การประเมินผล
สาระสำาคญั
1) มานีรับจา งทํางานวนั ละ 300 บาท เบกิ คารถลว งหนาวันละ 40 บาท เม่ือทาํ งาน 1. วธิ กี าร
การแกโจทยปญหาทศนิยม ครบ 7 วัน มานจี ะไดร ับเงินกี่บาท 1.1 สงั เกตพฤตกิ รรมการเรยี นรู
เรมิ่ จากการทาํ ความเขา ใจปญ หา 1.2 ตรวจผลงานจากแบบ
วางแผนแกปญหา ดําเนินการ ครซู กั ถามนักเรยี น ดงั น้ี
ตามแผน พรอมทั้งตรวจสอบ - มานีทาํ งานไดค า จา งวันละก่บี าท (300 บาท) ฝก หดั 2.31
ค ว า ม ส ม เ ห ตุ ส ม ผ ล ห รื อ - มานเี บกิ คา รถลวงหนาวนั ละกบ่ี าท (40 บาท) 2. เครอื่ งมือ
ความถูกตอ งของคําตอบ - ใน 1 วัน มานีจะเหลือเงินกบ่ี าท (300 – 40 บาท)
2.1 แบบประเมนิ ทกั ษะและ
- มานีทาํ งานก่ีวัน (7 วนั ) กระบวนการทางคณิตศาสตร
- ดงั น้ันในเวลา 7 วัน มานีเหลือเงนิ กีบ่ าท (7 ✕ (300 – 40) บาท) 2.2 แบบฝก หดั 2.31
- จากโจทยเขยี นประโยคสญั ลักษณไดอยางไร (7 ✕ (300 – 40) = ) 3. เกณฑ์
- จากประโยคสัญลักษณค ําตอบคอื เทา ไร (7 ✕ (300 – 40) = 7 x 260 = 1,820 บาท)
3.1 ผลงานมีความถูกตอง
ไมน อ ยกวารอยละ 80
จุดประสงคก์ ารเรียนรู
ดา นความรู

2 เพอ่ื ใหน กั เรยี นสามารถวเิ คราะห
2โจทยปญหา การบวก การลบ
การคณู การหารทศนยิ ม หาคาํ ตอบ 3.2 คะแนนรวมดานทักษะ
และกระบวนการทางคณิตศาสตร
พรอมท้ังตรวจสอบความสมเหตุ ไมนอ ยกวารอ ยละ 60
สมผลหรอื ความถกู ตอ งของคาํ ตอบ

2 1 6 5 7 90กลมุ่ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร์แผนการจดั การเรยี นรูท่ี ๓๑ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๑๗
หนว่ ยที่ ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม ชั้น ป.๕
เวลา ๑ ชั่วโมง
ดา นทกั ษะและกระบวนการ 2) รัตนามเี งิน 38 บาท ขายผักสวนครัวไดอ ีก 32 บาท รัตนาตอ งการซอ้ื สมุด
ทางคณิตศาสตร์ ราคาเลมละ 14 บาท จะซ้ือสมุดไดกีเ่ ลม 2

เพ่อื ใหน กั เรียนสามารถ ครูซักถามนกั เรียนดงั นี้
1. แกป ญ หา - รตั นามเี งินเทา ไร (38 บาท) และขายผักสวนครวั ไดอ กี กีบ่ าท (32) ดังน้ี
2. ใหเ หตผุ ล เวลาน้ีรตั นามเี งินเทาไร (38 + 32 บาท)
3. สื่อสารและสื่อความหมาย - เงินท่รี ัตนามีอยนู าํ ไปซ้ือสมดุ ราคาเลม ละ 14 บาท จะซอ้ื สมุดไดก ่เี ลม ((38 + 32) ÷ 14 เลม )
ทางคณิตศาสตร - ประโยคสญั ลกั ษณเ ขยี นอยางไร ((38 + 32) ÷ 14 = )
- จากประโยคสญั ลกั ษณค ําตอบเทา ไร ((38 + 32) ÷ 14 = 70 ÷ 14 = 5 เลม)

ข้นั สอน

2. ครตู ิดแถบโจทยปญ หา ใหน กั เรยี นอา นและทาํ ความเขา ใจโจทยป ญ หา

รัตนามีเงนิ 37.75 บาท ขายผกั สวนครวั ได 32.25 บาท นาํ เงินไปซ้ือสมดุ ได 5 เลม พอดี
สมุดราคาเลมละกี่บาท

ครถู าม - ตอบ นักเรียนดังนี้
- สิ่งที่โจทยถ ามคืออะไร

(สมุดราคาเลมละเทา ไร)

๒๑๘ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กล่มุ สาระการเรยี นรูคณิตศาสตร์ แผนการจัดการเรียนรทู ี่ ๓๑ ชนั้ ป.๕01 9
เวลา ๑ ชว่ั โมง
หนว่ ยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนยิ ม
2
- สง่ิ ทีโ่ จทยบอกคืออะไร

(รัตนามีเงิน 37.75 บาท ขายผักสวนครัวได 32.25 บาท นําเงนิ ไปซอ้ื สมุดได 5 เลม พอด)ี

- จะหาราคาสมดุ เลม ละเทา ไรไดอ ยา งไร

(นาํ เงินทง้ั หมดทมี่ ีอยูม ารวมกนั หารดวยจํานวนสมุดทซ่ี ้อื )

- หาจาํ นวนเงนิ ทงั้ หมดไดอ ยางไร

(นาํ จํานวนเงินทีส่ ะสมไวร วมกับจาํ นวนเงนิ ทีข่ ายผักสวนครวั ได (37.75 + 32.25 บาท)

- ซ้อื สมดุ ไดกเ่ี ลม และสมดุ ราคาเลม ละเทาไร เขยี นเปน ประโยคสญั ลักษณไดอ ยา งไร 5 47

((37.75 + 32.25) ÷ 5 = )

- สรปุ คาํ ตอบทีไ่ ด (สมดุ ราคาเลมละ 14 บาท)

- 14 บาท เปนคําตอบท่ีถกู ตองหรือไม

ครแู ละนกั เรียนรวมกนั ตรวจสอบคาํ ตอบ ดงั น้ี

รัตนามีเงิน 37.75 บาท

2 ขายผกั สวนครัว 32.25 บาท

จะไดร ัตนามเี งนิ 37.75 + 32.25 = 70 บาท

ใชความสัมพนั ธระหวางการคณู และการหาร จะได 5 ✕ 14 = 70 บาท

แสดงวา 14 บาท เปน คาํ ตอบทีถ่ ูกตอ ง

2 1 6 5 7 90กลมุ่ สาระการเรยี นรูคณติ ศาสตร์แผนการจดั การเรียนรทู ี่ ๓๑ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๑๙
หน่วยที่ ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม ชัน้ ป.๕
เวลา ๑ ชว่ั โมง
3. ครูติดแถบโจทยป ญ หาทศนยิ มใหน ักเรยี นชวยกันวิเคราะหโจทย ดังนี้
ใบบวั มีนาํ้ ผลไม 3 ลติ ร ดม่ื วันละ 0.35 ลิตร ในเวลา 5 วัน ใบบวั เหลอื น้ําผลไมกล่ี ติ ร 2

ครูถาม – ตอบ นักเรยี นดังนี้
- สง่ิ ท่ีโจทยถ ามคอื อะไร (ใบบัวเหลือนํา้ ผลไมก ลี่ ิตร)
- ส่ิงทีโ่ จทยบอกคอื อะไร (ใบบัวมีนา้ํ ผลไม 3 ลติ ร ด่ืมวนั ละ 0.35 ลติ ร ในเวลา 5 วนั )
- จะหาปริมาตรของนา้ํ ผลไมท ่เี หลอื ไดอยางไร

(นําจํานวนวนั ทดี่ ืม่ คูณดวยปรมิ าตรน้าํ ผลไมท่ีด่ืมในแตล ะวัน แลว ไปลบออกจากนาํ้ ผลไมทีม่ ีอย)ู
- ใน 5 วัน ใบบัวด่ืมนํา้ ผลไมทั้งหมดกีล่ ิตร
( 5 ✕ 0.35 ลติ ร)
- เหลือนาํ้ ผลไมก่ีลติ ร เขยี นเปน ประโยคสัญลกั ษณไ ดอ ยางไร
(3 – (5 ✕ 0.35) = )
- จากประโยคสญั ลกั ษณไ ดค าํ ตอบเทาไร (1.25 ลติ ร)
- สรปุ คําตอบไดอ ยา งไร (ใบบัวเหลือนา้ํ ผลไม 1.25 ลิตร)

จากนน้ั ครแู ละนักเรยี นชวยกนั ตรวจสอบความสมเหตสุ มผลของคาํ ตอบ ดังน้ี
มนี ํ้าผลไม 3 ลติ ร
ดม่ื นํ้าผลไม วนั ละ 0.35 ลติ ร ประมาณ 0.4 ลติ ร
ด่ืม 5 วนั ดงั นน้ั ดมื่ น้าํ ผลไมประมาณ 5 ✕ 0.4 = 2.0 ลติ ร
เหลอื น้ําผลไมอีกประมาณ 3 – 2 = 1 ลิตร
แสดงวา เหลอื นํ้าผลไม 1.25 ลิตร เปนคําตอบทส่ี มเหตุสมผล

๒๒๐ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กล่มุ สาระการเรียนรคู ณิตศาสตร์ แผนการจดั การเรยี นรูที่ ๓๑ ชั้น ป.๕01 9
เวลา ๑ ชัว่ โมง
หนว่ ยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนยิ ม
2
4. ครแู บง กลมุ นกั เรยี นออกเปน กลมุ กลมุ ละ 3-4 คน ใหแ ตล ะกลมุ วเิ คราะหโ จทยป ญ หา เขยี นประโยค
สัญลักษณและหาคาํ ตอบ พรอมตรวจสอบความสมเหตุสมผลของคําตอบ โดยจับฉลาก กลมุ ละ 1 ขอ
เมอื่ ทาํ เสร็จแลวเสนอผลงาน ครแู ละนักเรยี นชว ยกันตรวจคําตอบครู

1. ชาวสวนเกบ็ มะละกอ 3 ผล หนกั 0.8 กิโลกรัม 1.37 กโิ ลกรมั และ 1.68
กิโลกรัม นําไปขายกิโลกรมั ละ 20 บาท ชาวสวนขายมะละกอไดเ งินกบี่ าท

2. แมค าซอ้ื ดินสอ 8 กลอ ง กลองละ 12 แทง จา ยเงนิ ไป 528 บาท 5 47
ดินสอราคาแทง ละกีบ่ าท

3. แมคามนี ้าํ ตาลทราย 35.5 กิโลกรัม ขายไป 20.5 กโิ ลกรัม ทีเ่ หลือแบง ใสถ งุ
30 ถงุ ถงุ ละเทา ๆ กนั แตล ะถุงหนักเทา ไร

2

2 1 6 5 7 90กลุม่ สาระการเรียนรูคณิตศาสตร์แผนการจดั การเรียนรูท่ี ๓๑ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๒๑
หนว่ ยที่ ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนยิ ม ชั้น ป.๕
เวลา ๑ ช่วั โมง
ครแู ละนกั เรยี นชวยกันตรวจสอบ ดงั นี้
2
1. ชาวสวนเกบ็ มะละกอ 3 ผล หนกั 0.8 กิโลกรมั 1.37 กโิ ลกรมั และ 1.68 กโิ ลกรมั
นําไปขายกิโลกรมั ละ 20 บาท ชาวสวนขายมะละกอไดเงินก่บี าท

ส่ิงท่ีโจทยถ์ าม ชาวสวนขายมะละกอไดเงนิ กบ่ี าท
สิ่งทโ่ี จทย์บอก ชาวสวนเกบ็ มะละกอ 3 ผล หนกั 0.8 กิโลกรมั 1.37 กิโลกรัม และ 1.68 กโิ ลกรมั
นําไปขายกโิ ลกรมั ละ 20 บาท
จะหาจำานวนเงินท่ชี าวสวนขายมะละกอไดอยา่ งไร นํานาํ้ หนักมะละกอทัง้ หมดมารวมกนั แลว คณู ดว ย 20
เขียนเปนประโยคสัญลกั ษณ์ (0.8 + 1.37 + 1.68) ✕ 20 =
จากประโยคสญั ลักษณไ์ ดค ำาตอบเทา่ ไร 77
สรปุ คาำ ตอบท่ไี ด ชาวสวนขายมะละกอไดเงนิ 77 บาท
ตรวจสอบความสมเหตสุ มผลของคาำ ตอบ ประมาณนาํ้ หนกั มะละกอแตล ะผลนาํ้ หนกั 0.8 ประมาณ
1 กโิ ลกรมั นาํ้ หนัก 1.37 ประมาณ 1 กิโลกรัม นา้ํ หนกั 1.68 ประมาณ 2 กิโลกรัม
ดังน้นั ประมาณนํา้ หนักทงั้ หมด 1 + 1 + 2 = 4 กก. ขายไปกิโลกรัมละ 20 บาท
ดงั นั้น ชาวสวนไดเ งนิ ประมาณ 4 ✕ 20 = 80 บาท
แสดงวา 77 บาท เปน คาํ ตอบที่สมเหตสุ มผล

๒๒๒ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กลุ่มสาระการเรียนรูคณติ ศาสตร์ แผนการจดั การเรียนรทู ่ี ๓๑ ชัน้ ป.๕01 9
เวลา ๑ ชวั่ โมง
หนว่ ยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนิยม
2
2. แมคาซอ้ื ดินสอ 8 กลอง กลองละ 12 แทง จา ยเงินไป 528 บาท 5 47
ดินสอราคาแทงละก่ีบาท

สงิ่ ทโ่ี จทย์ถาม ดนิ สอราคาแทงละก่บี าท
สิ่งทโ่ี จทย์บอก แมค า ซือ้ ดินสอ 8 กลอ ง กลองละ 12 แทง จายเงินไป 528 บาท
จะหาราคาดนิ สอแทง่ ละก่ีบาทไดอย่างไร นาํ จาํ นวนดินสอทง้ั หมดไปหารจาํ นวนเงินทจี่ ายไป
เขียนเปน ประโยคสญั ลักษณ์ 528 ÷ (8 ✕ 12) =
จากประโยคสัญลักษณ์ไดคาำ ตอบเท่าไร 5.50
สรปุ คำาตอบทไ่ี ด ดนิ สอราคาแทง ละ 5.50 บาท
ตรวจสอบความสมเหตสุ มผลของคำาตอบ แมคา ซอ้ื ดนิ สอ 8 กลอ ง กลองละ 12 แทง
แมค าซื้อดินสอท้ังหมด 8 ✕ 12 = 96 แทง
ใชความสมั พนั ธร ะหวา งการคณู และการหาร

2 จะได 96 ✕ 5.50 = 528.00 บาท
แสดงวา 5.50 บาท เปน คําตอบท่ถี กู ตอง

2 1 6 5 7 90กลุ่มสาระการเรียนรคู ณิตศาสตร์แผนการจัดการเรยี นรูท่ี ๓๑ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๒๓
หน่วยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนิยม ชน้ั ป.๕
เวลา ๑ ชว่ั โมง
3. แมคา มีนาํ้ ตาลทราย 35.5 กิโลกรมั ขายไป 20.5 กโิ ลกรัม ที่เหลอื แบง ใสถงุ 30 ถงุ
ถงุ ละเทา ๆ กนั แตล ะถุงหนักเทาไร 2

สิง่ ท่โี จทยถ์ าม น้ําตาลทรายแตล ะถงุ หนักกีก่ โิ ลกรมั
ส่ิงที่โจทย์บอก แมค ามีนา้ํ ตาลทราย 35.5 กิโลกรมั ขายไป 20.5 กิโลกรมั ทเ่ี หลอื แบง ใสถงุ
30 ถงุ ถงุ ละเทา ๆ กนั
จะหาน้าำ หนกั ของนำ้าตาลทรายแตล่ ะถุงไดอยา่ งไร นาํ นาํ้ ตาลทรายที่มีอยูล บดวยนํา้ ตาลทรายที่ขาย
ไปแลวนําจาํ นวนถุง ไปหารดวยน้ําตาลทรายที่เหลอื
เขียนเปน ประโยคสัญลกั ษณ์ (35.5 – 20.5) ÷ 30 =
จากประโยคสญั ลกั ษณ์ไดคาำ ตอบเท่าไร 0.5
สรปุ คำาตอบท่ีได น้าํ ตาลทรายแตล ะถงุ หนกั 0.5 กโิ ลกรมั
ตรวจสอบความสมเหตสุ มผลของคาำ ตอบ มีนา้ํ ตาลทราย 35.5 กิโลกรัม ขายไป 20.5 กโิ ลกรัม
เหลอื น้าํ ตาลทราย 35.5 – 20.5 = 15 กโิ ลกรัม
ใชค วามสมั พันธระหวางการคูณและการหาร
จะได 30 × 0.5 = 15.0
แสดงวา 0.5 กโิ ลกรัม เปน คาํ ตอบท่ีถกู ตอง
5. ครใู หน กั เรยี นทาํ แบบฝก หัด 2.31 เปนการบาน

๒๒๔ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กล่มุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร์ แผนการจดั การเรียนรูท ่ี ๓๑ ชัน้ ป.๕01 9
เวลา ๑ ช่ัวโมง
หนว่ ยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม

ขั้นสรุป

6. ครใู หน กั เรยี นสังเกตขน้ั ตอนการวเิ คราะหโ จทยป ญ หาการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม

แลว ใหส รปุ รว มกนั วา การวเิ คราะหโ จทยป ญ หา การบวก การลบ การคณู การหารทศนยิ ม 2 ขนั้ ตอน

ใชห ลกั การเดยี วกบั แกโ จทยป ญ หาจาํ นวนนบั โดยเรม่ิ จากการทาํ ความเขา ใจปญ หา วางแผนแกป ญ หา

ทีละข้นั ตอน ดําเนนิ การตามแผน พรอ มทั้งหาคําตอบและตรวจสอบความสมเหตสุ มผลของคาํ ตอบ

5 47

22

22

แผนการจดั การเรียนรทู ่ี ๓๒
แนวการจัดกิจกรรมการเรยี นรู
1 6 5 7 90
1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๒๕
ข้ันนาำ ทบทวนการวิเคราะหโจทยปญ หาการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม
2 ขั้นตอน

ข้นั สอน วเิ คราะหโจทยปญ หาการบวก การลบ การคณู การหารทศนยิ ม และแสดงวธิ ที ํา 2 ขัน้ ตอน
ทําแบบฝก หดั 2.32

ข้นั สรุป ครูและนกั เรียนรวมกนั สรปุ การแกโ จทยป ญหาการบวก การลบ การคณู การหารทศนยิ ม
2 ขัน้ ตอน

2 การวัดและประเมนิ ผล - ประเมนิ จากการตอบคําถาม และการทําแบบฝกหดั 2
- ประเมินทักษะและกระบวนการทางคณติ ศาสตรดานการแกปญหา การใหเ หตุผล

และการสื่อสาร สื่อความหมายทางคณติ ศาสตร

๒๒๖ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กล่มุ สาระการเรยี นรูค ณิตศาสตร์ แผนการจัดการเรยี นรูท่ี ๓๒ ช้ัน ป.๕ 01 9
เวลา ๑ ชว่ั โมง
หนว่ ยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนยิ ม

ขอบเขตเน้ือหา กจิ กรรมการเรยี นรู สือ่ /แหลง่ เรียนรู
การแกโจทยปญหาการบวก ข้นั นำา 1. แถบโจทยปญ หา
การลบ การคณู การหารทศนยิ ม 1. ครทู บทวนการวเิ คราะหโ จทยป ญ หาทศนยิ ม โดยครตู ดิ แถบโจทยป ญ หา ใหน กั เรยี นชว ยกนั วเิ คราะห 2. แบบฝกหัด 2.32
2 ข้นั ตอน
โจทยปญหา หาคาํ ตอบ และตรวจสอบคาํ ตอบดงั น้ี การประเมนิ ผล

ขอบเขตเนือ้ หา ดาราซื้อสม 5.5 กโิ ลกรัม ราคากโิ ลกรมั ละ 55 บาท ใหเ งินไป 500 บาท จะไดร บั เงินทอน 1. วธิ ีการ 5 47
เทาไร 1.1 สงั เกตพฤตกิ รรมการเรยี นรู
การแกโจทยปญหาทศนิยม 1.2 ตรวจผลงานจากแบบ
เรมิ่ จากการทาํ ความเขา ใจปญ หา ครูถาม - ตอบ นักเรียนดงั น้ี
วางแผนแกปญหา ดําเนินการ - สง่ิ ทโ่ี จทยถามคอื อะไร (จะไดรับเงนิ ทอนเทา ไร) ฝกหดั
ตามแผน แสดงวิธีทํา พรอมท้ัง - สงิ่ ทโี่ จทยบ อกคอื อะไร (ดาราซอื้ สม 5.5 กโิ ลกรมั ราคากโิ ลกรมั 55 บาท ใหเ งนิ ไป 500 บาท) 2. เคร่ืองมือ
ตรวจสอบคาํ ตอบ
2.1 แบบประเมินทกั ษะและ
- จะหาจาํ นวนเงินที่ไดรบั ทอนมาไดอ ยา งไร (นําจํานวนเงินที่ซอ้ื สมไปลบออกจากจํานวนเงินที่ใหไ ป) กระบวนการทางคณิตศาสตร
- หาจํานวนเงนิ ที่ซอ้ื สมไดอ ยา งไร (5.5 ✕ 55) 2.2 แบบฝก หัด 2.32
- ใหเงนิ ไปเทา ไร (500 บาท) และไดรับเงนิ ทอนเทา ไร (500 – (5.5 ✕ 55)) 3. เกณฑ์
- เขียนเปนประโยคสัญลักษณไ ดอยางไร (500 – (5.5 ✕ 55) = )
- จากประโยคสญั ลักษณไ ดค ําตอบเทา ไร (197.50) 3.1 ผลงานมีความถูกตอง
ไมนอยกวารอ ยละ 80

3.2 คะแนนรวมดานทักษะ
และกระบวนการทางคณิตศาสตร
จดุ ประสงค์การเรียนรู
ดา นความรู

2 2เพอ่ื ใหน กั เรยี นสามารถวเิ คราะห
โจทยป ญ หา หาคาํ ตอบ แสดงวธิ ี
ทาํ พรอมทงั้ ตรวจสอบคําตอบ

ไมน อ ยกวารอยละ 60

2 1 6 5 7 90กลมุ่ สาระการเรยี นรูคณติ ศาสตร์แผนการจดั การเรียนรทู ี่ ๓๒ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๒๗
หน่วยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม ชั้น ป.๕
เวลา ๑ ชั่วโมง
ดา นทกั ษะและกระบวนการ ขัน้ สอน
ทางคณิตศาสตร์ 2. จากสถานการณในขอ 1. ครถู ามนกั เรยี นวา นักเรยี นแสดงวธิ ีทาํ ไดอ ยา งไร ครูใหน กั เรยี นบอกส่งิ ที่ 2
จะเขยี นแสดงวธิ ที ํา และครเู ขยี นบนกระดาน ดงั น้ี
1. แกปญ หา ประโยคสัญลักษณ 500 – (5.5 ✕ 55) =
2. ใหเ หตผุ ล วธิ ีทาำ ดาราซื้อสม 5.5 กิโลกรมั
3. ส่ือสารและสื่อความหมาย สม ราคากโิ ลกรมั ละ 55 บาท
ทางคณิตศาสตร ดาราจา ยเงนิ ซอ้ื สม 5.5 ✕ 55 = 302.50 บาท

ใหเ งนิ ไป 500 บาท
ดังนนั้ ไดร ับเงนิ ทอน 500 – 302.50 = 197.50 บาท
ตอบ ๑๙๗.๕๐ บาท
- นักเรียนตรวจสอบความถูกตอ งของคาํ ตอบไดอ ยางไร
สม ราคากโิ ลกรมั ละ 55 บาท
สม 512 หรอื 0.5 กโิ ลกรัม ราคา 55 ÷ 2 = 27.50 บาท
สม กิโลกรมั ราคา 5x55 = 275 บาท
สม 5.5 กโิ ลกรัม ราคา 275 + 27.50 = 302.50 บาท
หรอื ประมาณ 300 บาท
ใหธนบัตรชนิด 500 บาท ดังนั้นไดเ งินทอนประมาณ 500 – 300 = 200 บาท
เนื่องจาก 197.50 บาท ใกลเคียง 200 บาท
แสดงวา ไดรับเงินทอน 197.50 บาท เปน คาํ ตอบทส่ี มเหตุสมผล

๒๒๘ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กล่มุ สาระการเรยี นรูค ณิตศาสตร์ แผนการจดั การเรยี นรูท่ี ๓๒ ชน้ั ป.๕01 9
เวลา ๑ ชั่วโมง
หน่วยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม
2
3. ครูติดแถบโจทยปญหาทศนิยม ใหนักเรียนรวมกันอภิปราย การวิเคราะหโจทย เขียนเปนประโยค
สญั ลกั ษณ แสดงวธิ ที ํา และหาคําตอบ พรอมทงั้ ตรวจสอบความสมเหตุสมผลของคําตอบ

ชใู จจายเงินคา น้ําประปา เดอื นมนี าคม 315.25 บาท เดอื นเมษายน 352.50 บาท
และเดือนพฤษภาคม 326.45 บาท จากคา นาํ้ ประปา 3 เดือน ชใู จจายคา นาํ้ ประปา
เฉลี่ยเดือนละกี่บาท

นักเรยี นตอบคําถาม ดงั น้ี 5 47
- สิ่งท่ีโจทยถามคอื อะไร (ชูใจจายคานาํ้ ประปาเฉล่ยี เดอื นละกบ่ี าท)
- สิ่งท่ีโจทยบอกคอื อะไร (จายเงินคา นํา้ ประปา เดือนมีนาคม 315.25 บาท เดอื นเมษายน 352.50 บาท
และเดือนพฤษภาคม 326.45 บาท)
- จากคาน้าํ ประปา 3 เดอื น จะหาวา ชใู จจา ยคา น้าํ ประปาเฉล่ยี ตอ เดอื นไดอ ยางไร

(รวมคานา้ํ ประปา 3 เดอื น หารดวย 3)
ประโยคสญั ลกั ษณ (315.25 + 352.50 + 326.45) ÷ 3 =

วธิ ีทำา เดอื นมีนาคมจา ยคา น้าํ ประปา 315.25 บาท
เดือนเมษายนจา ยคานํ้าประปา 352.50 บาท
2 เดือนพฤษภาคมจา ยคา นํา้ ประปา 326.45 บาท
จายคา น้ําทัง้ สิ้น 315.25 + 352.50 + 326.45 = 994.20 บาท
ดงั นั้น ชูใจจายคา นํ้าประปาเฉล่ยี เดอื นละ 994.20 ÷ 3 = 331.40 บาท

ตอบ ๓๓๑.๔๐ บาท
ครใู หนกั เรยี นตรวจสอบความถกู ตองของคําตอบโดยใชเคร่ืองคดิ เลข

2 1 6 5 7 90กลุ่มสาระการเรยี นรูคณติ ศาสตร์แผนการจดั การเรยี นรูที่ ๓๒ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๒๙
หนว่ ยท่ี ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนยิ ม ชัน้ ป.๕
เวลา ๑ ชั่วโมง
4. ครแู บง นกั เรยี นออกเปน กลมุ กลมุ ละ 3 - 4 คน ใหน กั เรยี นแตล ะกลมุ วเิ คราะหโ จทย เขยี นประโยค
สัญลักษณแสดงวิธีทํา และหาคําตอบ พรอมทั้งตรวจสอบความสมเหตุสมผลของคําตอบ ทําลง 2
ในกระดาษที่ครูแจกให เสร็จแลวนําเสนอผลงาน ครูและนักเรียนชวยกันตรวจสอบความถูกตอง
โดยใหน กั เรยี นจบั ฉลากกลมุ ละ 1 ขอ

1 แมค ามแี ปง ขาวเหนียว 40 กโิ ลกรมั นํามาทําขนมวันละ 5.5 กิโลกรัม เปนเวลา 7 วัน
แมคาเหลือแปง ขา วเหนียวกก่ี ิโลกรัม

2 พอ คาซอ้ื ลองกองพรอ มเขง ราคา 900 บาท นํามาขายได 29.5 กิโลกรมั
ราคากิโลกรมั ละ 40 บาท ไดกําไรกี่บาท

3 มาลีมีน้ํามันพืช 25.5 ลิตร ขายไป 20.5 ลิตร ที่เหลือแบงใสขวด ขวดละเทาๆ กัน
ได 4 ขวด แตล ะขวดมนี าํ้ มันพืชกี่ลติ ร

๒๓๐ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กล่มุ สาระการเรียนรคู ณิตศาสตร์ แผนการจัดการเรยี นรทู ่ี ๓๒ ชั้น ป.๕01 9
เวลา ๑ ชัว่ โมง
หน่วยที่ ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนิยม
2
1 แมคามีแปง ขาวเหนียว 40 กิโลกรมั นํามาทําขนมวันละ 5.5 กิโลกรมั
เปน เวลา 7 วนั แมคาเหลือแปงขา วเหนียวกกี่ ิโลกรมั

ประโยคสญั ลักษณ์ 40 – (7 ✕ 5.5) =
วธิ ที าำ แมค ามแี ปง ขา วเหนียว 40 กิโลกรัม
นาํ แปง ขาวเหนียวมาทาํ ขนมวนั ละ 5.5 กโิ ลกรัม
ใชแปงทําขนมในเวลา 7 วนั
ดังนัน้ แมค า ใชแปงขาวเหนียวท้งั หมด 7 ✕ 5.5 = 38.5 กิโลกรมั
เหลือแปง ขา วเหนยี ว 40 – 38.5 = 1.5 กโิ ลกรมั 5 47
ตอบ ๑.๕ กโิ ลกรมั

2 พอ คาซ้ือลองกองพรอ มเขง ราคา 900 บาท นํามาขายได 29.5 กิโลกรมั
ราคากโิ ลกรัมละ 40 บาท ไดก ําไรกบ่ี าท

ประโยคสญั ลกั ษณ์ 900 – (29.5 ✕ 40) =
วิธที าำ พอคาซ้อื ลองกองราคา 900 บาท
2 นาํ มาขายได 29.5 กโิ ลกรัม
ขายลองกองไปราคากโิ ลกรัมละ 40 บาท
ดังนั้น พอคา ขายลองกองไดเ งิน 29.5 ✕ 40 = 1,180 บาท
พอคา ไดก าํ ไร 1,180 – 900 = 280 บาท
ตอบ ๒๘๐ บาท
ตรวจสอบความถูกตองของคาํ ตอบโดยใชเครื่องคดิ เลข

2 1 6 5 7 90กลุม่ สาระการเรียนรูคณติ ศาสตร์แผนการจัดการเรียนรูท่ี ๓๒ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๓๑
หน่วยท่ี ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนิยม ช้นั ป.๕
เวลา ๑ ช่วั โมง
3 มาลีมีนํ้ามันพืช 25.5 ลิตร ขายไป 20.5 ลิตร ที่เหลือแบงใสขวด
ขวดละเทา ๆ กนั ได 4 ขวด แตล ะขวดมนี ํ้ามันพชื กล่ี ิตร 2

ประโยคสญั ลกั ษณ์ (25.5 – 20.5) ÷ 4 =

วิธีทาำ มาลีมีนาํ้ มนั พืช 25.5 ลิตร

ขายไป 20.5 ลิตร

ดังน้นั มาลีเหลอื น้ํามันพืช 25.5 – 20.5 = 5 ลติ ร

นําน้าํ มนั ที่เหลอื แบงใสข วดได 4 ขวด

ดงั นั้น แตล ะขวดมีนํา้ มนั พชื 5 ÷ 4 = 1.25 ลิตร

ตอบ ๑.๒๕ ลติ ร

ตรวจสอบความถกู ตอ งของคาํ ตอบโดยใชเครอ่ื งคิดเลข
5. ครูใหน ักเรยี นทําแบบฝกหัด 2.32

ขั้นสรุป

6. ครแู ละนกั เรยี นรว มกนั สรุป ดงั นี้

การแกโจทยปญหา จําเปนตองวิเคราะหโจทยวา สิ่งท่ีโจทยถามคืออะไร ส่ิงท่ีโจทยบอกคืออะไร

เขียนเปนประโยคสัญลักษณไดอยางไร พรอมทั้งเขียนแสดงวิธีทํา โดยเขียนส่ิงท่ีโจทยบอกใหครบ

แลวคิดคาํ นวณหาคําตอบและตรวจสอบความสมเหตุสมผลถูกตอ งของคําตอบ

๒๓๒ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) แผนการจัดการเรยี นรทู ่ี ๓๓ 01 9
แนวการจัดกิจกรรมการเรียนรู

ขนั้ นาำ ทบทวนการวิเคราะหโจทยป ญหาทศนยิ ม

ขน้ั สอน แกโจทยปญ หาการบวก การลบ การคูณ และการหารทศนิยม 2 ขัน้ ตอน 5 47
ทําแบบฝกหัด 2.33

ข้นั สรปุ ครแู ละนักเรยี นรว มกันสรุป
การแกโ จทยปญหาการบวก การลบ การคณู และการหารทศนิยม 2 ข้นั ตอน

2 การวดั และประเมนิ ผล - ประเมินจากการตอบคําถาม และการทําแบบฝก หัด 2
- ประเมนิ ทกั ษะและกระบวนการทางคณติ ศาสตรดา นการแกป ญ หา การใหเหตผุ ล
และการสอ่ื สาร สอื่ ความหมายทางคณติ ศาสตร

2 2
2
ชั้น ป.๕
เวลา ๑ ช่ัวโมง
1 6 5 7 90กลุ่มสาระการเรยี นรคู ณิตศาสตร์แผนการจดั การเรียนรูท่ี ๓๓
1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๓๓
หน่วยท่ี ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนิยม

ขอบเขตเนอื้ หา กิจกรรมการเรียนรู สือ่ /แหล่งเรยี นรู
ข้ันนำา
การแกโจทยปญหาการบวก 1. แถบโจทยปญหา
การลบ การคณู การหารทศนยิ ม 1. ทบทวนการวเิ คราะหโ จทยป ญ หา โดยครตู ดิ แถบโจทยป ญ หา ใหน กั เรยี นชว ยกนั วเิ คราะหโ จทยป ญ หา 2. แบบฝก หัด 2.33
2 ขนั้ ตอน หาคําตอบ ดงั น้ี
การประเมินผล
สาระสาำ คญั ครมู ีเงาะ 13.5 กโิ ลกรมั นําไปถวายพระ 3.5 กิโลกรัม ที่เหลอื แจกใหนกั เรียน 2
20 คน คนละเทา ๆ กัน นกั เรียนจะไดรับเงาะคนละกก่ี ิโลกรมั 1. วิธกี าร
การแกโจทยปญหาทศนิยม 1.1 สงั เกตพฤตกิ รรมการเรยี นรู
เรมิ่ จากการทาํ ความเขา ใจปญ หา นกั เรียนตอบถามดงั นี้ 1.2 ตรวจแบบฝกหัด
วางแผนแกปญหา ดําเนินการ - สง่ิ ทโ่ี จทยถามคอื อะไร (นักเรียนไดรับเงาะคนละก่ีกิโลกรมั )
ตามแผน แสดงวิธีทํา พรอมทัง้ - สิง่ ท่ีโจทยบอกคืออะไร 2. เครือ่ งมอื
ตรวจสอบคําตอบ 2.1 แบบประเมนิ ทกั ษะและ
(ครูมีเงาะ 13.5 กิโลกรมั ถวายพระ 3.5 กโิ ลกรัม เงาะท่เี หลือแจกใหน ักเรียน 20 คน คนละเทา ๆ กัน)
จุดประสงค์การเรียนรู - จะหาจาํ นวนเงาะที่นกั เรยี นแตล ะคนไดรับอยา งไร กระบวนการทางคณิตศาสตร
ดานความรู 2.2 แบบฝก หดั 2.33
(นําจํานวนเงาะท่ีเหลอื หารดวยจาํ นวนนักเรียน)
เพอื่ ใหน กั เรยี นสามารถวเิ คราะห - หาจํานวนเงาะท่เี หลือไดอยา งไร 3. เกณฑ์
โจทยปญหา หาคําตอบ แสดง 3.1 ผลงานมีความถูกตอง
วธิ ที าํ พรอ มทง้ั ตรวจสอบคาํ ตอบ (13.5 - 3.5 กิโลกรมั )
- แจกใหนกั เรยี นกี่คน นกั เรียนแตล ะคนจะไดรบั เงาะคนละกี่กิโลกรัม ไมน อยกวารอ ยละ 80
- เขียนเปน ประโยคสญั ลกั ษณไ ดอ ยา งไร ((13.5 – 3.5) ÷ 20 = ) 3.2 คะแนนรวมดานทักษะ
- จากประโยคสัญลกั ษณนี้ นกั เรยี นแสดงวธิ ีทําไดอยา งไร
และกระบวนการทางคณิตศาสตร
ไมนอ ยกวารอยละ 60

๒๓๔ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กลุ่มสาระการเรยี นรูค ณิตศาสตร์ แผนการจัดการเรียนรูท ี่ ๓๓ ช้นั ป.๕01 9
เวลา ๑ ช่ัวโมง
หน่วยที่ ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม

ดา นทกั ษะและกระบวนการ ขัน้ สอน
ทางคณิตศาสตร์
2. จากโจทยปญหาท่ีครูใหนักเรียนรวมกันวิเคราะหโจทยปญหา ตอจากน้ันครูและนักเรียนรวมกัน
1. แกปญ หา อภปิ รายการแสดงวธิ ีทํา โดยครเู ขียนแสดงวิธที ําบนกระดาน
2. ใหเหตุผล
3. สื่อสารและสื่อความหมาย วธิ ที ำา ครมู ีเงาะ 13.5 กิโลกรมั
ทางคณติ ศาสตร
ถวายพระ 3.5 กโิ ลกรมั

ครูเหลอื เงาะ 13.5 – 3.5 = 10 กโิ ลกรัม 5 47

ครูแจกนักเรียน 20 คน คนละเทา ๆ กนั

ดงั นั้น นกั เรยี นไดร บั เงาะคนละ 10 ÷ 20 = 0.5 กิโลกรัม

ตอบ ๐.๕ กโิ ลกรัม

2 ครูถามนักเรียนวา 0.5 กโิ ลกรัม เปนคําตอบทถ่ี กู ตอ งหรอื ไม พิจารณาอยางไร (ครูมเี งาะ 13.5 กโิ ลกรัม
2ถวายพระไป 3.5 กิโลกรัม เหลือเงาะ 10 กิโลกรัม ถาแจกนักเรียนคนละ 1 กิโลกรัม จะแจก

นักเรยี นได 10 คน แตค รแู จกนักเรยี น 20 คน ดงั นัน้ จะไดร บั คนละ 21 กิโลกรมั หรอื 0.5 กโิ ลกรมั
แสดง 0.5 กิโลกรัม เปน คาํ ตอบทีถ่ ูกตอง)

2 1 6 5 7 90กลมุ่ สาระการเรียนรคู ณิตศาสตร์แผนการจัดการเรียนรูท ่ี ๓๓ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๓๕
หน่วยที่ ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม ช้ัน ป.๕
เวลา ๑ ชัว่ โมง
3. ครตู ดิ แถบโจทยป ญหาใหน ักเรียนรวมกนั แสดงวิธที าํ และตรวจสอบคาํ ตอบ ดงั น้ี
2
สมศักด์ิเก็บมะมวงตนทหี่ นง่ึ ได 78.5 กโิ ลกรัม ตน ทสี่ องเกบ็ ได 100 กโิ ลกรมั ขาย
ไปกิโลกรัมละ 30 บาท ขายมะมวงทงั้ หมดไดเ งนิ เทาไร

ครูถาม - ตอบ นักเรียนดงั น้ี
- นักเรยี นมวี ธิ ีการคิดอยา งไร (รวมมะมวงทเี่ ก็บไดท ั้งสองตน แลวคูณดว ยราคาขาย)
- เขียนประโยคสัญลักษณไ ดอ ยางไร ((78.5 + 100) ✕ 30 = )
- แสดงวธิ ที ําไดอ ยางไร
วธิ ที ำา สมศกั ด์ิเกบ็ มะมว งตน ท่ีหน่ึง 78.5 กิโลกรัม
เกบ็ มะมว งตน ท่สี อง 100 กโิ ลกรมั
เก็บมะมวงไดทง้ั หมด 78.5 + 100 = 178.5 กโิ ลกรมั
ขายมะมว งไปกิโลกรมั ละ 30 บาท
ดงั นั้น ขายมะมวงทง้ั หมดไดเงนิ 178.5 ✕ 30 = 5,355 บาท
ตอบ ๕,๓๕๕ บาท
- ตรวจสอบความสมเหตุสมผลของคําตอบไดอ ยา งไร
(เกบ็ มะมว งตนที่หนึ่งได 78 กิโลกรมั ประมาณ 80 กโิ ลกรมั
เก็บมะมว งไดท งั้ หมดประมาณ 80 + 100 = 180
มะมว งราคากโิ ลกรัมละ 30 บาท
ดงั นั้น ขายมะมว งไดเงินประมาณ 180 ✕ 30 = 5,400 บาท
ซงึ่ ใกลเคยี งกบั 5,355 แสดงวา 5,355 บาท เปนคําตอบทสี่ มเหตสุ มผล)

๒๓๖ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กล่มุ สาระการเรียนรคู ณิตศาสตร์ แผนการจัดการเรียนรูท่ี ๓๓ ชนั้ ป.๕01 9
เวลา ๑ ช่วั โมง
หน่วยที่ ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนิยม
2
4. ครแู บง นกั เรยี นออกเปน กลมุ กลมุ ละ 3 - 4 คน ใหน กั เรยี นแตล ะกลมุ วเิ คราะหโ จทย เขยี นประโยค 5 47
สัญลักษณ แสดงวิธีทํา และหาคําตอบ พรอมทั้งตรวจสอบคําตอบ ทําลงในกระดาษท่ีครูแจกให
เสร็จแลว นําเสนอผลงาน ครแู ละนกั เรยี นชว ยกันตรวจคําตอบ ครูใหน กั เรียนจับฉลาก กลมุ ละ 1 ขอ

1 แมม ีนา้ํ ผลไม 2 ลิตร ดม่ื ไป 5 วัน วันละ 0.22 ลิตร เหลือน้ําผลไมก ี่มิลลิลิตร
2 แมคา มอี งนุ 30.5 กิโลกรัม ซ้ือมาเพิม่ อกี 10 กก. นาํ มาจัดใสถุงเทา ๆ กัน ได 27 ถุง

แตล ะถุงมอี งุน หนกั กกี่ โิ ลกรมั
3 ถังใบหน่ึงจนุ า้ํ 1,000 ลิตร แมใชในการหุงตม 11 คร้งั คร้ังละ 85.5 ลติ ร เหลือนา้ํ ในถัง

กีล่ ูกบาศกเ ซนตเิ มตร

1 แมม นี ้ําผลไม 2 ลิตร ดืม่ ไป 5 วนั วันละ 0.22 ลิตร เหลือนา้ํ ผลไมก ่มี ลิ ลลิ ติ ร

ประโยคสญั ลักษณ์ (2 – (5 ✕ 0.22) × 1,000 = ■
วิธที าำ แมมีนํ้าผลไม 2 ลิตร
2 ดื่มไป 5 วนั
ดม่ื ไปวันละ 0.22 ลติ ร
ดังนน้ั ดม่ื นา้ํ ผลไม 5 ✕ 0.22 = 1.1 ลติ ร
แมเหลือนาํ้ ผลไม 2 – 1.1 = 0.9 ลิตร
ปรมิ าตร 1 ลติ ร เทากบั 1,000 มลิ ลิลติ ร
ปรมิ าตร 0.9 ลิตร เทากบั 0.9 ✕ 1,000 = 900 มลิ ลลิ ติ ร
ตอบ ๙๐๐ มลิ ลิลิตร

2 1 6 5 7 90กลมุ่ สาระการเรยี นรคู ณิตศาสตร์แผนการจัดการเรียนรูที่ ๓๓ 2
21ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู (สาํ หรบั ครผู สู อน) 6 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร ภาคเรยี นท่ี ๑ 4 7ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 9(ฉบบั ปรบั ปรงุ )0 ๒๓๗
หน่วยท่ี ๒ ทศนิยม และการบวก การลบ การคูณ การหารทศนยิ ม ช้ัน ป.๕
เวลา ๑ ชัว่ โมง
ตรวจสอบความสมเหตสุ มผลของคาำ ตอบ
ดื่มนํ้าผลไมวนั ละ 0.22 ลติ ร ประมาณ 0.2 ลติ ร 2

ดังนัน้ ด่ืมนํ้าผลไมไ ปประมาณ 5 × 0.2 = 1 ลติ ร
เหลือนาํ้ ผลไม ประมาณ 2 – 1 = 1 ลิตร
ปริมาตร 1 ลติ ร เทา กับ 1,000 มลิ ลลิ ติ ร
เน่ืองจาก 900 มิลลลิ ิตร ใกลเ คียง 1,000 มลิ ลลิ ิตร
ดงั น้ัน 900 มิลลลิ ติ ร เปนคําตอบท่สี มเหตสุ มผล

2 แมค า มีองนุ 30.5 กิโลกรัม ซอื้ มาเพิม่ อกี 10 กก. นาํ มาจัดใสถงุ เทา ๆ กนั
ได 27 ถุง แตล ะถุงมอี งนุ หนกั กี่กิโลกรมั

ประโยคสัญลักษณ์ (30.5 + 10) ÷ 27 =

วิธที าำ แมคามอี งุน 30.5 กโิ ลกรัม
กิโลกรัม
ซื้อมาเพิ่มอกี 10 กโิ ลกรมั
ถงุ
ดังน้นั แมค า มีองนุ ท้งั หมด 30.5 + 10 = 40.5 กโิ ลกรัม

จัดใสถ งุ เทา ๆ กันได 27

ดงั นนั้ องนุ แตล ะถงุ หนกั 40.5 ÷ 27 = 1.5

ตอบ ๑.๕ กโิ ลกรัม

ตรวจสอบความถูกตองโดยใชเ ครื่องคิดเลข

๒๓๘ 1ชดุ การจดั กจิ กรรมการเรยี นรู 6(สาํ หรบั ครผู สู อน) 5กลมุ สาระการเรยี นรคู ณติ ศาสตร 4ภาคเรยี นท่ี7๑ 9ชน้ั ประถมศกึ ษาปท ่ี ๕ 0(ฉบบั ปรบั ปรงุ ) กลุ่มสาระการเรียนรูคณิตศาสตร์ แผนการจดั การเรยี นรทู ่ี ๓๓ ชั้น ป.๕01 9
เวลา ๑ ช่วั โมง
หน่วยที่ ๒ ทศนยิ ม และการบวก การลบ การคณู การหารทศนิยม
2
3 ถังใบหนงึ่ จนุ ํา้ 1,000 ลติ ร แมใชในการหงุ ตม 11 ครั้ง ครง้ั ละ 85.5 ลิตร
เหลอื น้ําในถงั กีล่ กู บาศกเ ซนตเิ มตร

ประโยคสัญลักษณ (1,000 – (11 ✕ 85.5) ✕ 1,000 =

วธิ ีทาำ ถังใบหนงึ่ จุนา้ํ 1,000 ลติ ร

แมใ ชในการหงุ ตม 11 คร้ัง

ใชในการหุงตมคร้งั ละ 85.5 ลิตร

ดงั นนั้ แมใ ชนา้ํ ในการหงุ ตม 11 ✕ 85.5 = 940.5 ลติ ร 5 47

เหลือนํ้าในถัง 1,000 – 940.5 = 59.5 ลิตร

ปรมิ าตร 1 ลติ ร เทา กับ 1,000 ลูกบาศกเ ซนติเมตร

ปรมิ าตร 59.5 ลิตร เทา กับ 59.5 × 1,000 = 59,500 ลูกบาศกเ ซนติเมตร

ตอบ ๕๙,๕๐๐ ลกู บาศกเ ซนตเิ มตร

5. ครใู หน ักเรยี นทําแบบฝก หดั 2.33 เปนการบา น

2 ขน้ั สรุป
6. ครูและนักเรยี นรวมกันสรุป การแกโ จทยปญหาทศนิยม ดงั นี้
การแกโจทยปญหา จําเปนตองวิเคราะหโจทยวา สิ่งที่โจทยถามคืออะไร ส่ิงที่โจทยบอกคืออะไร
เขียนเปนประโยคสัญลักษณไดอยางไร พรอมทั้งเขียนแสดงวิธีทํา โดยเขียนสิ่งที่โจทยบอกใหครบ
แลวคิดคาํ นวณหาคาํ ตอบ และตรวจสอบความสมเหตุสมผลของคําตอบ

ภาคผนวก


Click to View FlipBook Version