The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

รวมแผนการเรียนรู้

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by kansinee162, 2021-09-18 12:07:51

รวมแผนการเรียนรู้

รวมแผนการเรียนรู้

ช้นั ประถมศกึ ษา
ปที ี่ 4

ช้นั ประถมศกึ ษา
ปที ี่ 4

แผนการจัดการเรยี นรู้ 1

กลมุ่ สาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตรแ์ ละเทคโนโลยี ชน้ั ประถมศกึ ษาปีที่ 4 ภาคเรียนท่ี 1
เวลา 4 ชัว่ โมง
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 1 เรื่อง การใช้เหตุผลเชิงตรรกะ เวลา 2 ชั่วโมง

แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 1 เรื่อง การใช้เหตุผลเชิงตรรกะ 1

มาตรฐานและตวั ชี้วดั
มาตรฐาน ว ๔.๒ เข้าใจและใชแ้ นวคดิ เชิงคำนวณในการแกป้ ัญหาทีพ่ บในชวี ติ จริงอยา่ งเปน็
ขน้ั ตอนและเป็นระบบใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรยี นรู้ การ
ทำงาน และการแกป้ ัญหาได้อย่างมปี ระสิทธิภาพ รเู้ ท่าทัน และมจี รยิ ธรรม
ตัวช้วี ัด ว ๔.๒ ป. ๔/๑ ใช้เหตผุ ลเชงิ ตรรกะในการแกป้ ญั หา อธิบายการทำงาน การคาดการณ์
ผลลพั ธ์ จากปญั หาอย่างง่าย

จุดประสงคก์ ารเรียนรู้
๑. การแสดงขั้นตอนการทำงานหรือการแก้ปญั หา (K)
2. ใชเ้ หตุผลเชิงตรรกะในการแกป้ ญั หา (P)
3. ผเู้ รียนเห็นความสำคญั ของการแสดงขนั้ ตอนการทำงานหรือการแก้ปัญหา (A)

จุดประสงค์ดา้ นสมรรถณะ ICT
ICA4 การแก้ไขปญั หาในบริบทโลกดิจิทลั และการคิดคำนวณ

ทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยี
๑. ใช้เหตผุ ลเชงิ ตรรกะในการแกป้ ัญหา

วธิ กี ารสอน
1. เทคนิคการสอนแบบอุปนัย ( Inductive Method ) วิธีสอนแบบอุปนัย เป็นการสอนจาก

รายละเอยี ดปลีกย่อยไปหากฎเกณฑ์ กล่าวคอื เป็นการสอนแบบยอ่ ยไปหาส่วนรวมหรือสอนจากตวั อย่างไปหา
กฎเกณฑ์หลักการ ข้อเท็จจริง หรือข้อสรุป โดยการให้นักเรียนทำการศึกษา สังเกต ทดลอง เปรียบเทียบแล้ว
พิจารณาคน้ หาองคป์ ระกอบท่เี หมือนกนั หรือคลา้ ยคลึงกนั จากตวั อย่างตา่ ง ๆ เพ่ือนำมาเป็นขอ้ สรุป
เนื้อหาสาระ/สาระการเรยี นรู้

ความรู้ (K)
การแสดงขน้ั ตอนการทำงานหรอื การแกป้ ัญหา จะชว่ ยฝกึ ทักษะการคิดอย่างเปน็ ขัน้ ตอน

การใชเ้ หตุผลเชงิ ตรรกะ จะช่วยฝกึ ทกั ษะของการแก้ปัญหาอยา่ งมเี หตุมผี ล
ทกั ษะกระบวนการ (P)
ทักษะกระบวนการคดิ
คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์ (A)
๑. มคี วามมงุ่ มน่ั ในการทำงาน
๒. มคี วามซ่อื สัตย์ต่อตนเอง
๓. ใฝเ่ รยี นรู้

๔. มวี นิ ยั
สมรรถนะสำคญั ของผู้เรียน

ความสามารถในการแก้ปัญหา
ชน้ิ งาน/หลกั ฐานการเรียนรขู้ องผเู้ รียน

๑. ใบงาน ๐๑ นำทางกลับบ้าน
๒. ใบงาน ๐๒ ถามมา ตอบไป
การจัดกจิ กรรมการเรียนรู้
ชวั่ โมงที่ 1
ขน้ั นำ (10 นาท)ี
๑. ครูแจกกระดาษที่มีชื่อสถานที่ปลายทางให้นักเรียนแต่ละคนไม่ซ้ำกัน เช่น ห้องสมุด โรงอาหาร
ห้องคอมพิวเตอร์ ห้องดนตรี ห้อนาฏศิลป์ ห้องพยาบาล เสาธง แล้วถาม นักเรียนว่าถ้าต้องการเดินทางจาก
ห้องเรียนไปยังสถานที่ดังกล่าว จะอธิบาย วิธีการประเมิน เส้นทางอย่างไรให้ผู้ที่มาเยี่ยมโรงเรียนเดินไปได้
ถูกตอ้ ง
๒. ครูสุ่มนักเรียน ๒-๓ คน ออกมานําเสนอวิธีการเดินทางที่ได้รับในข้อ ๑ โดยไม่บอก สถานที่
ปลายทาง นกั เรยี นท่ีนง่ั ฟังการนําเสนอคิดตามและทายว่าสถานทีป่ ลายทาง นั้นคือที่ใด
๓. ครสู รุปว่าการนําเสนอของเพื่อนกลุ่มใดชัดเจนท่ีสุด และถามนกั เรยี นว่าเพราะเหตุใด
(แนวตอบ : อธิบายไดล้ ะเอียด บอกระยะทาง/ตำแหนง่ /ทิศทาง/จุดสังเกต)
ขนั้ สอน (๔๐ นาท)ี
4. ครูแจกใบงาน ๐๑ ให้แต่ละกลุ่มร่วมกันทำและตอบคำถามในใบงาน โดยครูเป็นผู้ให้คำแนะนำ
เกี่ยวกับการดูแผนที่ ตำแหน่งในแผนที่ เช่น อาจดูว่าแมวอยู่ตำแหน่งใดในแผนที่ และบ้านแมวอยู่ตำแหน่งใด
ในแผนที่ และจะเดินทางกลับบ้านได้อยา่ งไร
5. ครูสุม่ นักเรยี นแต่ละคนออกมานำเสนอ ซึง่ แตล่ ะคนอาจจะไดค้ ำตอบท่ีไม่เหมือนกัน
ขัน้ สรุป (๑๐ นาท)ี
๗. ครูถามคำถามนักเรียนเพ่ือเข้าสู่ประเด็นการสรุปเกีย่ วกับอลั กอริทมึ ตัวอย่างคำถาม เชน่
- วนั นีน้ นี้ กั เรียนได้เรยี นอะไรไปบา้ ง (แนวตอบ : การบอกเส้นทางเดิน/วิธีเดนิ ทาง)
- การอธบิ ายเส้นทางให้คนท่ีไมร่ ู้จกั เดนิ ทางไปได้ถูกต้อง ควรจะอธิบายอย่างไร
(แนวตอบ : อธิบายไดล้ ะเอยี ด บอกระยะทาง/ตำแหนง่ /ทศิ ทาง/จุดสังเกต)
๘. ครูนำสรุปแนวคิดเกีย่ วกับอัลกอริทึม ดังนี้ “ขั้นตอนการเดินทางจากห้องเรียนไปยังสถานที่ต่าง ๆ
หรือขั้นตอนการพาแมวเหมียวกลับบ้าน นั้น เรียกว่า อัลกอริทึม หรือ ขั้นตอนการทำงานหรือการแก้ปัญหา
นั่นเอง”
ช่วั โมงที่ ๒
ขน้ั นำ (๑๐ นาที)
๑. ครยู กตัวอย่างนกั เรียน ๓ คน ทมี่ ีความสูงแตกต่างกัน โดยจดั ลำดบั ตามความสงู ดงั รปู

๒. ครูดจู ากความสงู ของนักเรียนท้ัง ๓ คน และบอกข้อมูลแกน่ กั เรยี นดงั นี้
- นกั เรยี นคนที่ ๑ (อาจบอกชอ่ื ) สูงกว่านักเรยี นคนท่ี ๒
- นักเรยี นคนที่ ๓ สงู กว่าคนท่ี ๑ แลว้ ตั้งคำถามวา่
- นักเรยี นคนท่ี ๒ สงู กว่านักเรยี นคนที่ ๓ ใช่หรอื ไม่ (คำตอบ : ไม่ใช่)
- นักเรียนคนท่ี ๓ สูงกวา่ นักเรียนคนที่ ๒ ใชห่ รอื ไม่ (คำตอบ : ใช)่

๓. ครูสรปุ โดยเขยี นสญั ลักษณแ์ สดงความสัมพันธ์ของความสงู นักเรยี น ๓ คน ดงั นี้ คนท่ี ๓ > คนที่ ๑
> คนท่ี ๒ (เคร่อื งหมาย “>” แทนคำว่า “สงู กว่า”)

ขั้นสอน (๓๐ นาที)
๔. ครูใหน้ กั เรียนใบงาน ๐๒
๕. ครสู ุ่มนกั เรยี นนําเสนอคําตอบใบงาน ๐๒
ขน้ั สรุป (๒๐ นาที)
๕. ให้นกั เรียนตอบคาํ ถามหลังจากทำกจิ กรรม และสรุปเก่ียวกับอลั กอริทึมในใบงาน ๐๒ โดยสามารถ
เปรยี บเทียบขอ้ มลู ได้อยา่ งสมเหตสุ มผลจากสถานการณท์ ี่กาํ หนดให้
สือ่ และแหล่งการเรยี นรู้
ส่อื อปุ กรณ์
1. หนังสือเรียนรายวชิ าพน้ื ฐาน เทคโนโลยี (วทิ ยาการคำนวณ) ช้ันประถมศึกษาปีที่ 4
2. ใบงาน ๐๑ นำทางกลบั บา้ น
3. ใบงาน ๐๒ ถามมา ตอบไป
แหล่งเรียนรู้
-

การวดั ผลและประเมนิ ผล วธิ ีการวัด เคร่อื งมอื วดั เกณฑ์การประเมนิ

สี่งทต่ี ้องการวดั ตรวจใบงาน ๑. ใบงาน ๐๑ นำทางกลับบ้าน รอ้ ยละ 70
๑. การแสดงขน้ั ตอนการทำงาน
หรือการแก้ปัญหา (K) ๒. ใบงาน ๐๒ ถามมา ตอบไป ผา่ นเกณฑ์

2. ใชเ้ หตุผลเชิงตรรกะในการ ตรวจใบงาน ๑. ใบงาน ๐๑ นำทางกลบั บา้ น ร้อยละ 70
แกป้ ัญหา (P) ๒. ใบงาน ๐๒ ถามมา ตอบไป ผ่านเกณฑ์

3. ผเู้ รยี นเห็นความสำคัญของการ สังเกต แบบประเมนิ พฤตกิ รรม ระดบั คุณภาพ ดมี าก
แสดงขัน้ ตอนการทำงานหรือการ พฤติกรรม พอใช้ ผา่ นเกณฑ์
แกป้ ัญหา (A)























แบบประเมินด้านทกั ษะกระบวนการ
แผนการจดั การเรยี นรู้ที่ ๑ อัลกอรทิ ึมและเหตุผลเชิงตรรกะ 1
คำชี้แจง : ให้ครูผ้สู อนทำเคร่อื งหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนทตี่ รงกบั การแสดงพฤติกรรมของผูเ้ รียน

สิง่ ที่ประเมิน

ทักษะกระบวนการคดิ

ท่ี ชือ่ -นามสกุล ผเู้ รยี นได้ มีความ มแี นวคิดใหม่ รวม 9 คะแนน
เสนอแนวคิด สามารถใน ทีส่ ามารถ ระ ัดบ ุคณภาพ
ของตนเอง นำไปประยกุ ต์ สรุปการประเ ิมน
การคิด ใชไ้ ด้อยา่ ง
วิเคราะห์และ
เหมาะสม
ยก
ตวั อยา่ ง

3 2 1 3 2 11 2 3

1

2

3

4

5

รวม

เกณฑก์ ารตัดสินคณุ ภาพ ให้ 3 คะแนน
ชว่ งคะแนน ระดับคุณภาพ ให้ 2 คะแนน
6 – 9 ดมี าก ให้ 1 คะแนน
1 – 5 ดี
0 ปรบั ปรงุ

เกณฑก์ ารสรุปผล 1-9 ผ่าน 0 ไม่ผ่าน
เกณฑ์การใหค้ ะแนน
ปฏิบัติหรอื แสดงพฤติกรรมอย่างสมำ่ เสมอ
ปฏบิ ตั ิหรอื แสดงพฤตกิ รรมบ่อยครัง้
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมอย่างบางครัง้

แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผเู้ รียน

คำช้ีแจง :ใหผ้ ้สู อนสังเกตพฤติกรรมของนกั เรยี นในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในชอ่ งทีต่ รง
กับระดับคะแนน

รายการประเมิน รวมคะแนน 9 คะแนน
ระ ัดบ ุคณภาพ
ลำ
สรุปผลการประเ ิมน
ดั ชอ่ื - สกลุ ความสามารถในการ
บ แก้ปญั หา

ท่ี

32 1
1
2
3
4
5

รวม

เกณฑก์ ารตัดสนิ คุณภาพ

ช่วงคะแนน ระดบั คุณภาพ

6 – 9 ดมี าก

1 – 5 ดี

0 ปรับปรงุ

*เกณฑก์ ารสรปุ ผล 1 – 9 ผ่าน 0 ไม่ผา่ น

เกณฑ์การใหค้ ะแนน

ปฏบิ ัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ ให้ 3 คะแนน

ปฏิบตั ิหรอื แสดงพฤติกรรมบ่อยครง้ั ให้ 2 คะแนน

ปฏบิ ัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างบางครงั้ ให้ 1 คะแนน

แบบประเมนิ คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี ๑ อัลกอริทึมและเหตุผลเชงิ ตรรกะ 1
คำช้ีแจง : ให้ครผู สู้ อนสงั เกตพฤติกรรมของผ้เู รยี นแล้วทำเคร่ืองหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนที่ตรงกับการแสดง
พฤติกรรมของผ้เู รียน

สงิ่ ทีป่ ระเมนิ

ที่ ช่ือ-นามสกุล ีมความ ุ่มง ั่มนในการ
ทำงาน

ีมความซ่ือ ัสตย์ ่ตอ
ตนเอง
ใ ่ฝเรียนรู้
ีม ิวนัย

รวม 9 คะแนน
ระ ัดบ ุคณภาพ
สรุปการประเ ิมน

321 3 2 1 3 2 1 123
1
2
3
4
5

รวม

เกณฑก์ ารตัดสินคุณภาพ

ชว่ งคะแนน ระดับคุณภาพ

6 – 9 ดมี าก

1 – 5 ดี

0 ปรับปรุง

*เกณฑ์การสรุปผล 1 – 9 ผา่ น 0 ไมผ่ ่าน

เกณฑ์การให้คะแนน

ปฏิบตั หิ รอื แสดงพฤติกรรมอย่างสมำ่ เสมอ ให้ 3 คะแนน

ปฏิบตั หิ รือแสดงพฤตกิ รรมบ่อยครงั้ ให้ 2 คะแนน

ปฏิบัติหรือแสดงพฤตกิ รรมอย่างบางคร้ัง ให้ 1 คะแนน

แบบประเมินดา้ นทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยีในการทำกจิ กรรม
แผนการจัดการเรียนร้ทู ่ี ๑ อลั กอรทิ ึมและเหตผุ ลเชิงตรรกะ 1

คำชแี้ จง : ใหค้ รูผสู้ อนทำเครอื่ งหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนที่ตรงกับการแสดงพฤติกรรมของผู้เรยี น

สิง่ ทป่ี ระเมิน รวม 6 คะแนน
ระ ัดบ ุคณภาพ
ท่ี ชอื่ -นามสกุล ใชเ้ หตผุ ลเชงิ ตรรกะใน สรุปการประเ ิมน

การแกป้ ญั หา

3 21

1

2
3
4

5
รวม

เกณฑก์ ารประเมิน มีดังน้ี

๓ หมายถงึ ดี ๒ หมายถึง พอใช้ ๑ หมายถึง ควรปรับปรงุ

เกณฑ์การประเมิน

ทักษะ ระดับความสามารถ

กระบวนการทาง ดี (๓) พอใช้ (๒) ควรปรบั ปรงุ (๑)
เทคโนโลยี

ใชเ้ หตุผลเชงิ สามารถใชเ้ หตผุ ลเชิง สามารถใชเ้ หตุผลเชิงตรรกะ ไม่สามารถใช้เหตุผลเชิง
ในการแก้ปญั หา โดยการ ตรรกะในการแก้ปญั หา
ตรรกะในการ ตรรกะในการแก้ปญั หา ชแ้ี นะของครหู รือผู้อ่ืน ถึงแม้จะไดร้ ับคำแนะนำ

แก้ปัญหา ด้วยตนเอง จากครหู รอื ผู้อนื่

ใบลงคะแนนนักเรยี น
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ ๑ อัลกอริทึมและเหตุผลเชงิ ตรรกะ 1

ลำ ช่อื -สกุล ใบงาน ๐๑ นำทาง ใบงาน ๐๒ ถามมา ตอบ
ดับที่
กลับบา้ น ไป

1
2
3
4
5
6

แผนการจัดการเรียนรู้ 2

กลุ่มสาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ช้นั ประถมศึกษาปีท่ี 4 ภาคเรียนท่ี 1
เวลา 4 ช่วั โมง
หนว่ ยการเรยี นร้ทู ี่ 1 เร่อื ง การใช้เหตุผลเชงิ ตรรกะ เวลา 2 ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนรูท้ ี่ 2 เรอื่ ง การใชเ้ หตผุ ลเชงิ ตรรกะ 2

มาตรฐานและตวั ช้ีวัด
มาตรฐาน ว ๔.๒ เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็น
ข้ันตอนและเป็นระบบใชเ้ ทคโนโลยสี ารสนเทศและการสอ่ื สารในการเรยี นรู้ การ
ทำงาน และการแกป้ ญั หาได้อยา่ งมีประสิทธิภาพ รเู้ ทา่ ทนั และมจี รยิ ธรรม
ตวั ช้ีวัด ว ๔.๒ ป. ๔/๑ ใช้เหตผุ ลเชิงตรรกะในการแกป้ ญั หา อธิบายการทำงาน การคาดการณ์
ผลลัพธ์ จากปญั หาอย่างง่าย

จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
๑. การแสดงขน้ั ตอนการทำงานหรือการแก้ปัญหา (K)
2. ใชเ้ หตุผลเชิงตรรกะในการแก้ปญั หา (P)
3. ผูเ้ รยี นเหน็ ความสำคัญของการแสดงขนั้ ตอนการทำงานหรอื การแกป้ ัญหา (A)

จดุ ประสงค์ด้านสมรรถณะ ICT
ICA4 การแกไ้ ขปัญหาในบริบทโลกดจิ ทิ ัลและการคดิ คำนวณ

ทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยี
๑. ใชเ้ หตุผลเชงิ ตรรกะในการแก้ปัญหา

วธิ กี ารสอน
เทคนิคการสอนแบบอุปนัย ( Inductive Method ) วิธีสอนแบบอุปนัย เป็นการสอนจาก

รายละเอยี ดปลกี ย่อยไปหากฎเกณฑ์ กลา่ วคือ เปน็ การสอนแบบยอ่ ยไปหาส่วนรวมหรอื สอนจากตัวอย่างไปหา
กฎเกณฑ์หลักการ ข้อเท็จจริง หรือข้อสรุป โดยการให้นักเรียนทำการศึกษา สังเกต ทดลอง เปรียบเทียบแล้ว
พิจารณาค้นหาองค์ประกอบท่ีเหมือนกันหรือคล้ายคลึงกนั จากตวั อย่างตา่ ง ๆ เพอ่ื นำมาเป็นขอ้ สรปุ

เนอ้ื หาสาระ/สาระการเรยี นรู้
ความรู้ (K)
การแสดงข้ันตอนการทำงานหรือการแกป้ ญั หาและการใชเ้ หตผุ ลเชงิ ตรรกะ
ทกั ษะกระบวนการ (P)
ทักษะกระบวนการคดิ
คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์ (A)
๑. มีความมุ่งมั่นในการทำงาน
๒. มคี วามซ่ือสตั ยต์ ่อตนเอง
๓. ใฝ่เรยี นรู้
๔. มีวนิ ยั

สมรรถนะสำคัญของผู้เรยี น
ความสามารถในการแก้ปัญหา

ชน้ิ งาน/หลกั ฐานการเรยี นรู้ของผูเ้ รยี น
3. ใบงาน ๐๓ รูปตอ่ ไปคอื อะไรเอ่ย
4. ใบงาน ๐๔ นกั สืบน้อยถอดรหสั

การจดั กจิ กรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงท่ี ๓

ขน้ั นํา (๑๐ นาที)
๑. ครูแนะนําการทำงานของเครอื่ งหมาย มากกวา่ นอ้ ยกวา่ เช่น

1 < 2 คือ หมายเลข 1 นอ้ ยกว่า 2
8 > 5 คอื หมายเลข 8 มากกวา่ 5
และครตู งั้ คําถามว่าการทำงานของเคร่อื งหมาย ๒ ชนิดนี้แตกตา่ งกันอยา่ งไร
(แนวคาํ ตอบ ถา้ ด้านกว้างหนั ไปทางใด แสดงวา่ ค่านั้นมีคา่ มาก)
๒. ครูถามนักเรียนเกี่ยวกับการใช้เครื่องหมายมากกว่า (>) และ น้อยกว่า (K) เช่น ถ้าจะเขียนว่า
ห้องเรยี นอากาศร้อนกว่าหอ้ งพยาบาลจะเขียนเคร่ืองหมายเปรยี บเทยี บมากกวา่ น้อยกวา่ อย่างไร
(แนวคาํ ตอบ หอ้ งพยาบาลมอี ากาศเยน็ > หอ้ งเรยี น)
๓. ครูต้ังคําถามให้นักเรยี นหาขอ้ สรปุ วา่ หอ้ งอะไรท่ีมีอากาศเย็นกวา่ กนั แนวคําตอบ (หอ้ งพยาบาล)
ขน้ั สอน (๔๐ นาที)
4. ครูแจกใบงาน ๐๓ ให้แต่ละคนร่วมกันทำและตอบคำถามในใบงาน โดยครูเป็นผู้ให้ คำแนะนำ
เกีย่ วกบั การใชเ้ ครอื่ งหมายเปรียบเทียบมากกว่า นอ้ ยกว่า
5. ครูสุ่มนกั เรียนออกมานำเสนอหน้าช้ันเรยี น ซ่งึ แตล่ ะคนอาจจะไดค้ ำตอบท่ี ไม่เหมือนกัน
ขนั้ สรปุ (๑๐ นาท)ี
6. ครูและนกั เรียนรว่ มกันสรุปการตอบคำถามในใบงาน ๐๓ โดยครตู ้งั คำถามเพ่ือทดสอบความเข้าใจ
ตวั อยา่ งคำถาม เชน่
- จากใบงาน ๐๓ นกั เรียนทราบได้อย่างไรวา่ รปู ตอ่ ไปควรเป็นรปู ใด
ช่วั โมงท่ี ๔
ขน้ั นำ (๑๐ นาที)
๑. ครใู หน้ ักเรียนดูภาพข้อความ
แลว้ ถามนกั เรียนว่าภาพนเี้ ป็นขอ้ ความอะไร (เปน็ ขอ้ ความภาษาองั กฤษปรกติ)
๒. ครใู หน้ กั เรียนดูภาพ ดังน

แหลง่ ท่ีมา https://www.pinterest.com/pin/745064332075307172/

แลว้ ถามวา่ ภาพนี้คืออะไร (ภาษาสัญลกั ษณ์)
๓. ครถู ามนักเรียนว่า ภาพแรกแตกตา่ งจากภาพที่ ๒ อย่างไร
๔. ครูอธบิ ายเพิม่ เตมิ วา่ เราสามารถแปลงรหสั จากภาษาองั กฤษ ไปเปน็ ภาษาสญั ลักษณ์ทอี่ ่านไม่เข้าใจ

ได้หรือถอดรหัสจากภาษาที่อา่ นไมอ่ อกใหเ้ ป็นภาษาท่ีอ่านออกได้
๕. ครูให้นกั เรยี นทดลองเลน่ เกมถอดรหัส และแปลงรหัส อยา่ งละ 1 เกม

ขั้นสอน (๓๐ นาที)
๖. ครแู นะนำนกั เรยี นเกี่ยวกับวธิ กี ารในการถอดรหัส และวธิ กี ารแปลงรหัส
7. ครูสุ่มนักเรียนนำเสนอคำตอบใบงาน ๐๔ ซึ่งคำถามเดียวกันอาจถามนักเรียนคนอื่นด้วย หรือถาม

วา่ มีใครได้คำตอบที่แตกตา่ งจากนี้หรอื ไม่ เพราะอะไร
ขนั้ สรปุ (๒๐ นาที)

8. ให้นักเรียนตอบคำถามหลังจากทำกิจกรรม และตั้งคำถามเพิ่มเติมเกี่ยวกับการถอดรหัสและการ
แปลงรหัส เช่น นักเรียนสามารถต้ังรหัสของตนเองไดห้ รือไม่ อย่างไร จากน้นั สรปุ เก่ยี วกับอัลกอริทึมซ่ึงคือการ
แสดงขั้นตอนการทำงานหรือการแก้ปัญหาและการใช้เหตุผลเชิงตรรกะ โดยสามารสรุปจากข้อมูลที่ให้มาได้
อย่างสมเหตุสมผล

9.ครแู จกใบงาน ๐4 แบบฝึกหัด เรือ่ งหนูน้อยอดนักสบื
ส่อื และแหลง่ การเรยี นรู้

สื่ออปุ กรณ์
1. หนงั สือเรียนรายวชิ าพืน้ ฐาน เทคโนโลยี (วทิ ยาการคำนวณ) ช้นั ประถมศกึ ษาปีที่ 4
2. ใบงาน ๐๓ รปู ต่อไปคืออะไรเอย่
3. ใบงาน ๐๔ นักสืบนอ้ ยถอดรหัส
แหลง่ เรียนรู้
-
การวัดผลและประเมินผล

สีง่ ที่ต้องการวดั วิธีการวดั เคร่อื งมอื วดั เกณฑ์การประเมนิ

๑. การแสดงข้ันตอนการทำงาน ตรวจใบงาน 3. ใบงาน ๐๓ รปู ตอ่ ไปคืออะไรเอย่ ร้อยละ 70

หรอื การแกป้ ัญหา (K) 4. ใบงาน ๐๔ นักสบื น้อยถอดรหสั ผา่ นเกณฑ์

2. ใช้เหตผุ ลเชิงตรรกะในการ ตรวจใบงาน 3. ใบงาน ๐๓ รปู ต่อไปคืออะไรเอย่ ร้อยละ 70
ผ่านเกณฑ์
แกป้ ัญหา (P) 4. ใบงาน ๐๔ นกั สบื นอ้ ยถอดรหัส

3. ผู้เรยี นเหน็ ความสำคญั ของ สงั เกต แบบประเมนิ พฤตกิ รรม ระดับคุณภาพ ดมี าก
การแสดงขัน้ ตอนการทำงาน พฤติกรรม พอใช้ ผา่ นเกณฑ์
หรือการแกป้ ญั หา (A)



















แบบประเมินด้านทกั ษะกระบวนการ
แผนการจดั การเรยี นรู้ที่ 2 อัลกอรทิ ึมและเหตุผลเชิงตรรกะ 2
คำชี้แจง : ให้ครูผ้สู อนทำเคร่อื งหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนทตี่ รงกบั การแสดงพฤติกรรมของผูเ้ รียน

สิง่ ที่ประเมิน

ทักษะกระบวนการคดิ

ท่ี ชือ่ -นามสกุล ผเู้ รยี นได้ มีความ มแี นวคิดใหม่ รวม 9 คะแนน
เสนอแนวคิด สามารถใน ทีส่ ามารถ ระ ัดบ ุคณภาพ
ของตนเอง นำไปประยกุ ต์ สรุปการประเ ิมน
การคิด ใชไ้ ด้อยา่ ง
วิเคราะห์และ
เหมาะสม
ยก
ตวั อยา่ ง

3 2 1 3 2 11 2 3

1

2

3

4

5

รวม

เกณฑก์ ารตัดสินคณุ ภาพ ให้ 3 คะแนน
ชว่ งคะแนน ระดับคุณภาพ ให้ 2 คะแนน
6 – 9 ดมี าก ให้ 1 คะแนน
1 – 5 ดี
0 ปรบั ปรงุ

เกณฑก์ ารสรุปผล 1-9 ผ่าน 0 ไม่ผ่าน
เกณฑ์การใหค้ ะแนน
ปฏิบัติหรอื แสดงพฤติกรรมอย่างสมำ่ เสมอ
ปฏบิ ตั ิหรอื แสดงพฤตกิ รรมบ่อยครัง้
ปฏิบัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมอย่างบางครัง้

แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผู้เรียน

คำช้ีแจง :ใหผ้ ้สู อนสังเกตพฤติกรรมของนกั เรยี นในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรยี น แล้วขีด  ลงในช่องท่ตี รง
กับระดับคะแนน

รายการประเมนิ รวมคะแนน 9 คะแนน
ระ ัดบ ุคณภาพ
ลำ
สรุปผลการประเ ิมน
ดั ชอ่ื - สกลุ ความสามารถในการ
บ แก้ปญั หา

ท่ี

32 1
1
2
3
4
5

รวม

เกณฑก์ ารตัดสนิ คุณภาพ

ช่วงคะแนน ระดบั คุณภาพ

6 – 9 ดมี าก

1 – 5 ดี

0 ปรับปรงุ

*เกณฑก์ ารสรปุ ผล 1 – 9 ผ่าน 0 ไม่ผา่ น

เกณฑ์การใหค้ ะแนน

ปฏบิ ัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างสม่ำเสมอ ให้ 3 คะแนน

ปฏิบตั ิหรอื แสดงพฤติกรรมบ่อยครง้ั ให้ 2 คะแนน

ปฏบิ ัติหรือแสดงพฤติกรรมอย่างบางครงั้ ให้ 1 คะแนน

แบบประเมนิ คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 2 อัลกอรทิ ึมและเหตุผลเชงิ ตรรกะ 2
คำช้ีแจง : ให้ครผู สู้ อนสงั เกตพฤติกรรมของผ้เู รยี นแล้วทำเคร่ืองหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนที่ตรงกับการแสดง
พฤติกรรมของผ้เู รียน

สงิ่ ทีป่ ระเมนิ

ที่ ช่ือ-นามสกุล ีมความ ุ่มง ั่มนในการ
ทำงาน

ีมความซ่ือ ัสตย์ ่ตอ
ตนเอง
ใ ่ฝเรียนรู้
ีม ิวนัย

รวม 9 คะแนน
ระ ัดบ ุคณภาพ
สรุปการประเ ิมน

321 3 2 1 3 2 1 123
1
2
3
4
5

รวม

เกณฑก์ ารตัดสินคุณภาพ

ชว่ งคะแนน ระดับคุณภาพ

6 – 9 ดมี าก

1 – 5 ดี

0 ปรับปรุง

*เกณฑ์การสรุปผล 1 – 9 ผา่ น 0 ไมผ่ ่าน

เกณฑ์การให้คะแนน

ปฏิบตั หิ รอื แสดงพฤติกรรมอย่างสมำ่ เสมอ ให้ 3 คะแนน

ปฏิบตั หิ รือแสดงพฤตกิ รรมบ่อยครงั้ ให้ 2 คะแนน

ปฏิบัติหรือแสดงพฤตกิ รรมอย่างบางคร้ัง ให้ 1 คะแนน

แบบประเมินดา้ นทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยีในการทำกจิ กรรม
แผนการจัดการเรียนร้ทู ่ี 2 อลั กอรทิ ึมและเหตผุ ลเชิงตรรกะ 2

คำชแี้ จง : ใหค้ รูผสู้ อนทำเครอื่ งหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนที่ตรงกับการแสดงพฤติกรรมของผู้เรยี น

สิง่ ทป่ี ระเมิน รวม 6 คะแนน
ระ ัดบ ุคณภาพ
ท่ี ชอื่ -นามสกุล ใชเ้ หตผุ ลเชงิ ตรรกะใน สรุปการประเ ิมน

การแกป้ ญั หา

3 21

1

2
3
4

5
รวม

เกณฑก์ ารประเมิน มีดังน้ี

๓ หมายถงึ ดี ๒ หมายถึง พอใช้ ๑ หมายถึง ควรปรบั ปรงุ

เกณฑ์การประเมิน

ทักษะ ระดับความสามารถ

กระบวนการทาง ดี (๓) พอใช้ (๒) ควรปรบั ปรงุ (๑)
เทคโนโลยี

ใชเ้ หตุผลเชงิ สามารถใชเ้ หตผุ ลเชิง สามารถใชเ้ หตุผลเชิงตรรกะ ไม่สามารถใช้เหตุผลเชิง
ในการแก้ปญั หา โดยการ ตรรกะในการแก้ปญั หา
ตรรกะในการ ตรรกะในการแก้ปญั หา ชแ้ี นะของครหู รือผู้อ่ืน ถึงแม้จะไดร้ ับคำแนะนำ

แก้ปัญหา ด้วยตนเอง จากครหู รอื ผู้อนื่

ใบลงคะแนนนกั เรียน
แผนการจดั การเรียนรูท้ ่ี 2 อลั กอรทิ ึมและเหตผุ ลเชิงตรรกะ 2

ลำ ชื่อ-สกุล ใบงาน ๐๓ ใบงาน ๐๔
ดบั ที่
รปู ตอ่ ไปคืออะไรเอ่ย นกั สืบนอ้ ยถอดรหัส

1
2
3
4
5
6



ช้นั ประถมศกึ ษา
ปที ี่ 4

แผนการจัดการเรียนรู้ 3

กลุ่มสาระการเรียนรู้ วทิ ยาศาสตร์และเทคโนโลยี ชน้ั ประถมศึกษาปที ่ี 4 ภาคเรียนที่ 1
เวลา 3 ช่วั โมง
หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 2 เร่อื ง การรวบรวมขอ้ มูล เวลา 2 ชว่ั โมง

แผนการจดั การเรยี นร้ทู ่ี 3 เรอื่ ง การรวบรวมข้อมูล 1

มาตรฐานและตัวชีว้ ดั
มาตรฐาน ว ๔.๒ เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็น
ข้นั ตอน และเป็นระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสารในการเรียนรู้ การทำงาน
และการ แกป้ ญั หาได้อยา่ งมปี ระสทิ ธิภาพ ร้เู ท่าทัน และมีจรยิ ธรรม
ตวั ช้ีวดั ว ๔.๒ ป. ๔/๔ รวบรวม ประเมิน นำเสนอขอ้ มูลและสารสนเทศ โดยใช้ซอฟตแ์ วร์ที่
หลากหลาย เพ่ือแกป้ ญั หาในชีวิตประจำวนั

จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. แสดงการรวบรวมขอ้ มลู และการประมวลผลขอ้ มลู (K)
2. สามารถรวบรวมข้อมลู และประมวลผลข้อมูลได้ (P)
3. ผูเ้ รยี นสามารถการรวบรวมข้อมลู ที่ไดม้ าจดั ให้อย่ใู นรปู แบบท่ีเป็นระบบได้ (A)

จุดประสงค์ดา้ นสมรรถณะ ICT
ICA1 การเขา้ ถึงประเมินและจัดการขอ้ มูลและสารสนเทศ

ทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยี
การรวบรวมข้อมลู

วธิ ีการสอน
1. เทคนิคการสอนแบบอุปนัย ( Inductive Method ) วิธีสอนแบบอุปนัย เป็นการสอนจาก

รายละเอียดปลีกย่อยไปหากฎเกณฑ์ กล่าวคอื เป็นการสอนแบบย่อยไปหาสว่ นรวมหรือสอนจากตวั อย่างไปหา
กฎเกณฑ์หลักการ ข้อเท็จจริง หรือข้อสรุป โดยการให้นักเรียนทำการศึกษา สังเกต ทดลอง เปรียบเทียบแลว้
พจิ ารณาค้นหาองคป์ ระกอบท่ีเหมือนกันหรือคลา้ ยคลงึ กนั จากตัวอย่างต่าง ๆ เพื่อนำมาเป็นขอ้ สรปุ

2. การสอนโดยใช้คำถาม การสอนโดยใช้คำถามเป็นการสอนที่ผู้สอนป้อนคำถามให้ผู้เรียนตอบ
อาจตอบเป็นรายบุคคลหรือตอบเป็นกลุ่มย่อย หรอื ตอบทั้งช้นั การตอบใชว้ ิธพี ดู ตอบผ้สู อนจะพิจารณาคำตอบ
แล้วใหข้ อ้ มลู สะทอ้ นกลับ หรือถามคนอนื่ หรือกลุม่ อ่ืนจนกวา่ จะไดค้ ำตอบทถ่ี ูกตอ้ งเหมาะสม

เน้อื หาสาระ/สาระการเรยี นรู้
ความรู้ (K)
การรวบรวมข้อมลู และการประมวลผลข้อมลู
ทกั ษะกระบวนการ (P)
ทกั ษะกระบวนการคิด
คณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์ (A)
๑. มคี วามมงุ่ มั่นในการทำงาน

๒. มคี วามซือ่ สัตยต์ ่อตนเอง
๓. ใฝ่เรียนรู้
๔. มวี นิ ัย
สมรรถนะสำคัญของผเู้ รียน
ความสามารถในการคิด
ชน้ิ งาน/หลกั ฐานการเรียนรขู้ องผเู้ รียน
๑. ใบงาน ๐๑ ครอบครัวหนูชอบ
๒. ใบงาน ๐๒ ผลไม้จานโปรด
การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ชั่วโมงท่ี 1
ขน้ั นำเวลา (10 นาท)ี
1. ครอู ธบิ ายคำว่าคอมข้อมูลคือส่ิงตา่ งๆท่ีอยู่รอบตวั ยกตัวอย่างครเู กบ็ ข้อมูลน้ำหนักและส่วนสูงของ
นักเรียนทุกคนครูมีข้อมูลช่ือและนามสกลุ ของนักเรยี นทกุ คน
2. ครูถามนกั เรยี นวา่ มีใครเคยเกบ็ รวบรวมข้อมลู บ้างข้อมูลอะไรใหน้ ักเรียนตอบคำถาม
ขั้นสอน (40 นาที)
3. ครูแจกใบงานที่ 01 ให้นักเรยี นสอบถามสมาชกิ ในครอบครวั วา่ ชอบผลไมอ้ ะไรทสี่ ุดเลือกมาหนึ่ง
ชนิดและบนั ทกึ ลงในใบงานที่ 01
4. นักเรียนอภปิ รายเพ่ือตอบคำถามในข้อทที่ 1 ในใบงานที่ 01
5. แม่ชอบทานผลไม้อะไรตอบคำถามในข้อที่ 2 ในใบงานที่ 01
6. นกั เรยี นอภปิ รายเพอ่ื ตอบคำถามในข้อท่ี 3 ในใบงานที่ 01
ข้นั สรุป (10 นาท)ี
7. ครูและนกั เรียนรว่ มกนั อภิปรายและลงข้อสรปุ เก่ียวกับวิธกี ารรวบรวมขอ้ มูลและการประมวลผล
ขอ้ มลู
ชว่ั โมงท่ี 2
ขน้ั นำเวลา (10 นาที)
๑. ครูแจกใบงาน ๐๒ ครูมีตัวอย่างผลไม้ 5 ชนิด โดยใหน้ กั เรียนใหค้ ะแนนผลไมท้ ่ีชอบกินท่สี ุด และ
ทำเครอื่ งหมาย “|” ลงใต้ภาพท่ีชอบมากทส่ี ุด
อนั ดับ 1 ทำเครื่องหมาย “ | 5 ตวั ”
อนั ดบั 2 ทำเครื่องหมาย “ | 4 ตวั ”
อนั ดับ 3 ทำเคร่ืองหมาย “ | 3 ตัว ”
อนั ดับ 4 ทำเคร่ืองหมาย “ | 2 ตวั ”
อันดับ 5 ทำเคร่ืองหมาย “ | 1 ตวั ”
ข้นั สอน (๔๐ นาที)
๒. นักเรยี นสรปุ โดยนับจำนวน “|” ท่ีอยูใ่ ต้ภาพของผลไมแ้ ตล่ ะชนิด แลว้ บนั ทกึ ลงในใบงาน ๐๒ ของ
ตนเอง ครใู หน้ ักเรยี นตอบคำถามในใบงาน ๐๒ ครูและนักเรยี นรว่ มกนั เฉลยใบงาน ๐๒

ขัน้ สรปุ (20 นาที)
3. ครูและนักเรยี นร่วมกนั สรุปเก่ยี วกับการรวบรวมและประมวลผลขอ้ มลู โดยการนบั จำนวนและหา
จำนวนทม่ี ากท่ีสดุ และน้อยท่ีสดุ
ส่อื และแหล่งการเรียนรู้
ส่อื อุปกรณ์
1. หนงั สอื เรยี นรายวิชาพน้ื ฐาน เทคโนโลยี (วทิ ยาการคำนวณ) ชั้นประถมศกึ ษาปที ่ี 4
2. ใบงาน ๐๑ ครอบครวั หนูชอบ
3. ใบงาน ๐๒ ผลไม้จานโปรด
แหลง่ เรยี นรู้
-
การวัดผลและประเมินผล

ส่งี ท่ีต้องการวดั วิธีการวัด เครอ่ื งมอื วดั เกณฑก์ ารประเมนิ

๑. แสดงการรวบรวมขอ้ มูลและ ตรวจใบงาน 1. ใบงาน ๐๑ ครอบครวั หนชู อบ รอ้ ยละ 70
ผ่านเกณฑ์
การประมวลผลข้อมลู (K) 2. ใบงาน ๐๒ ผลไมจ้ านโปรด

2. สามารถรวบรวมข้อมูลและ ตรวจใบงาน 1. ใบงาน ๐๑ ครอบครัวหนชู อบ ร้อยละ 70
ผ่านเกณฑ์
ประมวลผลขอ้ มูลได้ (P) 2. ใบงาน ๐๒ ผลไมจ้ านโปรด

3. ผู้เรียนสามารถการรวบรวม สงั เกต แบบประเมนิ พฤติกรรม ระดับคุณภาพ ดีมาก
ข้อมูลที่ได้มาจัดให้อยู่ในรูปแบบ พฤติกรรม พอใช้ ผ่านเกณฑ์
ทเ่ี ปน็ ระบบได้ (A)












Click to View FlipBook Version