แบบประเมินทักษะกระบวนการ รวม 9 คะแนน
ระ ัดบ ุคณภาพ
แผนการจัดการเรยี นรู้ท่ี 9 เรื่องการนำเสนอข้อมลู ให้น่าสนใจ1สรุปผลการประเ ิมน
คำชีแ้ จง : ใหค้ รูผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของผเู้ รยี นแล้วทำเครือ่ งหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนที่ตรงกับการแสดง
พฤติกรรมของผู้เรียน
รายการประเมิน
ทกั ษะกระบวนสื่อสาร
ผเู้ รียน มแี นวคิด
ได้ มคี วาม ใหมท่ ่ี
สามารถ สามารถ สามารถ
ที่ ช่อื -สกุล สอ่ื สาร ในเลอื ก นำไป
ไดอ้ ยา่ ง ขอ้ มูลใน ประยกุ ต์
มี การ ใชไ้ ด้
ประสิทธิ นำเสนอ อย่าง
ภาพ เหมาะสม
32132 1 3 2 1
เกณฑก์ ารตดั สนิ คณุ ภาพ เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
ช่วงคะแนน
ปฏบิ ตั ิอย่างสม่ำเสมอ 3 คะแนน
6-9 ดมี าก
1-5 ดี ปฏบิ ตั บิ ่อยครั้ง 2 คะแนน
0 ปรับปรุง
ปฏิบตั ิบางครัง 1 คะแนน
เกณฑ์การสรปุ ผล 1-9 ผ่าน 0 ไมผ่ ่าน
แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผเู้ รียน
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 เร่อื งการนำเสนอข้อมูลให้นา่ สนใจ1
คำช้ีแจง :ให้ผูส้ อนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรยี นและนอกเวลาเรียน แล้วขดี ลงในชอ่ งท่ตี รง
กับระดบั คะแนน
รายการประเมิน
รวมคะแนน 3 คะแนน
ลำดับที่ ชือ่ - สกุล ความสามารถในการ ระ ัดบ ุคณภาพ
ใชเ้ ทคโนโลยี
สรุปผลการประเ ิมน
321
1 รวม
2
3 เกณฑ์การให้คะแนน
4
5 ปฏิบัตอิ ยา่ งสมำ่ เสมอ 3 คะแนน
เกณฑ์การตดั สินคุณภาพ ปฏิบัตบิ อ่ ยคร้งั 2 คะแนน
ช่วงคะแนน
ปฏบิ ัตบิ างครัง 1 คะแนน
3 ดมี าก
1-2 ดี
0 ปรบั ปรุง
เกณฑก์ ารสรุปผล 1-3 ผ่าน 0 ไม่ผา่ น
แบบประเมินคุณลกั ษณะอันพึงประสงค์
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 เร่อื งการนำเสนอขอ้ มลู ใหน้ า่ สนใจ1
คำชีแ้ จง : ใหค้ รูผสู้ อนสังเกตพฤติกรรมของผูเ้ รียนแล้วทำเครอื่ งหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนท่ตี รงกับการแสดง
พฤติกรรมของผู้เรียน
รายการประเมิน
ท่ี ชอื่ -สกุล มุ่งมนั่ ใน สามคั คี รวม 9 คะแนน
ระ ัดบ ุคณภาพ
การ ใฝ่เรียนรู้ ชว่ ยเหลือ สรุปผลการประเ ิมน
ทำงาน ผ้อู ่นื
32132 1 3 2 1
เกณฑก์ ารตัดสนิ คุณภาพ เกณฑ์การใหค้ ะแนน
ชว่ งคะแนน
ปฏบิ ัติอยา่ งสมำ่ เสมอ 3 คะแนน
6-9 ดีมาก
1-5 ดี ปฏบิ ัติบอ่ ยคร้งั 2 คะแนน
0 ปรบั ปรงุ
ปฏิบัติบางครงั 1 คะแนน
เกณฑก์ ารสรุปผล 1-9 ผา่ น 0 ไม่ผ่าน
แบบประเมนิ ด้านทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยใี นการทำกจิ กรรม รวม 6 คะแนน
ระดับ ุคณภาพ
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 9 เรอ่ื งการนำเสนอข้อมลู ใหน้ ่าสนใจ1
คำช้ีแจง : ใหค้ รูผูส้ อนทำเคร่ืองหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนทีต่ รงกบั การแสดงพฤติกรรมของผเู้ รียน
สิ่งท่ีประเมิน
ผ้เู รยี นสามารถ ผูเ้ รียนสามารถใช้
ท่ี ช่ือ-นามสกุล อธิบายวิธกี ารสร้าง ซอฟต์แวร์ในการ
แผนภมู จิ ากขอ้ มูลได้ สร้างแผนภูมิ
3 2 1 321
เกณฑ์การประเมิน มดี ังนี้ 2 หมายถึง พอใช้ 1 หมายถึง ปรบั ปรุง
3 หมายถึง ดี
ทกั ษะกระบวนการทาง ระดบั ความสามารถ
เทคโนโลยี ดี (1) พอใช้ (2) ควรปรับปรงุ (1)
ผู้เรียนสามารถสร้าง สามารถสรา้ งทางเลอื กที่ สามารถสร้างทางเลอื กท่ี ไมส่ ามารถสร้าง
ทางเลอื กท่ีหลากหลาย หลากหลายในการ หลากหลายในการ ทางเลอื กท่ีหลากหลาย
ในการแก้ปญั หาได้ แก้ปญั หาได้ด้วยตนเอง แก้ปญั หาได้ โดยการ ในการแกป้ ญั หาได้
ช้ีแนะของครูหรือผู้อน่ื ถึงแม้จะได้รบั คำแนะนำ
จากครูหรอื ผู้อื่น
ผ้เู รียนสามารถประเมนิ สามารถประเมนิ และ สามารถประเมนิ และ ไมส่ ามารถประเมนิ และ
และเลอื กทางเลือกที่ดี เลือกทางเลือกทีด่ ีท่ีสุด เลอื กทางเลือกทด่ี ีท่สี ดุ เลือกทางเลอื กท่ีดีท่ีสดุ น
ที่สดุ ได้ ในการแก้ปญั หา ด้วย ในการแกป้ ญั หาได้ โดย การอก้ปญั หาได้ ถงึ แม้
ตนเอง การชีแ้ นะของครหู รือ จะได้รับคำแนะนำจาก
ผู้อื่น ครหู รือผูอ้ ่ืน
ใบลงคะแนนนักเรยี น
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 9 เรอ่ื งการนำเสนอข้อมูลใหน้ ่าสนใจ1
ลำดับท่ี ชือ่ -สกุล ใบงาน01 ใบงาน02
แผนภูมิรปู ภาพ แปลงร่างสร้างแผนภมู ิ
แผนการจดั การเรียนรู้ 10
กลุม่ สาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตรแ์ ละเทคโนโลยี ช้ัน ประถมศกึ ษาปีที่ 4 ภาคเรียนที่ 1
เวลา 3 ชั่วโมง
หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 5 เร่ือง การนำเสนอข้อมลู ให้นา่ สนใจ เวลา 1 ชั่วโมง
แผนการจัดการเรียนร้ทู ่ี 10 เรื่อง การนำเสนอข้อมูลใหน้ า่ สนใจ2
มาตรฐานและตวั ชีว้ ดั
มาตรฐาน ว 4.2 เขา้ ใจและใช้แนวคิดเชงิ คำนวณในการแก้ปญั หาทพี่ บในชีวติ จริงอย่างเป็นขั้นตอน
และเป็นระบบ ใชเ้ ทคโนโลยีสารสนเทศและการสือ่ สารในการเรียนรู้ การทำงาน และการ
แก้ปญั หาไดอ้ ย่างมปี ระสิทธิภาพ รู้เท่าทัน และมจี รยิ ธรรม
ตัวช้วี ัด ว 4.2 ป.4/4 รวบรวม ประเมนิ นำเสนอข้อมูลและสารสนเทศ โดยใชซ้ อฟตแ์ วร์ท่ี
หลากหลาย เพื่อแกป้ ัญหาในชีวติ ประจำวัน
จุดประสงค์การเรยี นรู้
1. ผ้เู รียนสามารถอธิบายวธิ ีการสรา้ งแผนภูมิจากข้อมูลได้ (K)
2. ผู้เรียนสามารถใชซ้ อฟต์แวร์ในการสรา้ งแผนภูมิได้ (P)
3. ผ้เู รยี นเหน็ ประโยชนข์ องการนำเสนอขอ้ มูลใหน้ ่าสนใจ (A)
สมรรถนะดา้ น ICT
ICA1 การเขา้ ถงึ ประเมนิ และการจดั การขอ้ มูลและสารสนเทศ
ICA2 การแชร์ข้อมลู และการส่อื สาร
วธิ ีการสอน
1. การสอนแบบให้ผู้เรียนเสนอรายงานในชั้นเรียน การสอนแบบให้ผู้เรียนเสนอรายงานในชั้น คือ
เทคนิคการสอนที่มอบหมายให้ผู้เรียนไปศึกษาค้นคว้าสาระความรู้ เรื่องราย ฯลฯ แล้วนำมาเสนอรายงานใน
ชนั้ โดยทว่ั ไปจะเสนอด้วยวาจา ผ้สู อนอาจมอบหมายใหผ้ เู้ รยี นไปศึกษาคน้ คว้าเป็นรายบุคคลหรือกล่มุ ก็ได้
เนือ้ หาสาระ/สาระการเรียนรู้
ความรู้ (K)
การใช้ซอฟต์แวร์ในการสรา้ งแผนภูมเิ พื่อนำเสนอข้อมูลให้นา่ สนใจ
ทักษะกระบวนการ (P)
ทกั ษะกระบวนการสื่อสาร
คุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์ (A)
1. ใฝเ่ รยี นรู้
2. มงุ่ มั่นในการทำงาน
3. สามัคคี ชว่ ยเหลือผู้อืน่
สมรรถนะสำคญั ของผู้เรียน
ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี
ช้ินงาน/หลกั ฐานการเรียนรขู้ องผู้เรียน
1. ใบงาน 03 แบบฝึกหดั เรื่องการนำเสนอข้อมูลให้น่าสนใจ
การจัดกจิ กรรมการเรียนรู้
ข้นั นำ (10 นาท)ี
1. ครผู ู้สอนใช้เกมในการเตรียมความพร้อมกอ่ นเข้าสู่บทเรียน
2. ครูผูส้ อนชี้แจงกตกิ า ดงั น้ี
เมอ่ื พูดคำว่า ข้อมลู ใหป้ รบมอื บริเวรหนา้ ขาตัวเอง 2 ครง้ั
เมื่อพดู คำวา่ แผนภูมิ ใหป้ รบมือปกติระดบั อก 2 ครั้ง
เม่ือพูดคำว่า รูปภาพ ให้ชูมือขึ้นสงู ๆแลว้ ปรบมือ 2 ครัง้
3. หลังจากนน้ั ครผู ู้สอนจะสลบั คำ หรอื เพิม่ ความเร็ว เพ่ือให้ผ้เู ลน่ เกิดความสบั สน จะทำใหผ้ ู้เรยี นเกดิ
ความสนุกสานและต่ืนตวั มากย่ิงข้นึ
ขน้ั สอน (40 นาท)ี
4. ครูผูส้ อนแจกใบงาน 03 แบบฝึกหดั เรือ่ งการนำเสนอข้อมลู ให้นา่ สนใจ
5. ครชู แ้ี จงวธิ ีการทำงานพร้อมท้งั เปิดโอกาสให้ผู้เรยี นซกั ถามก่อนเร่ิมทำแบบทดสอบ
ขน้ั สรปุ (10 นาที)
7. ครผู ู้สอนและนกั เรียนร่วมกนั สรปุ และทบทวนความสำคัญของการนำเสนอข้อมูลให้มีความ
น่าสนใจอีกครง้ั
ส่ือและแหลง่ การเรียนรู้
ส่ืออุปกรณ์
1. หนังสือเรยี นรายวชิ าพื้นฐาน เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) ช้ันประถมศกึ ษาปีท่ี 4
2. ใบงาน 03 แบบฝกึ หดั เรื่อง การนำเสนอข้อมลู ใหน้ า่ สนใจ
แหล่งเรียนรู้
-
การวัดและการประเมินผล
สิง่ ที่ต้องการวดั วิธีการวดั เคร่อื งมือวัด เกณฑก์ ารประเมิน
1. ผู้เรียนสามารถอธบิ าย ตรวจใบงาน ใบงาน 03 แบบฝึกหัด เรอ่ื ง การ ร้อยละ 70
วิธกี ารสรา้ งแผนภมู จิ าก นำเสนอข้อมลู ใหน้ ่าสนใจ ผา่ นเกณฑ์
ข้อมลู ได้ (K)
2. ผเู้ รยี นสามารถใช้ซอฟต์แวร์ ตรวจใบงาน ใบงาน 03 แบบฝกึ หดั เรื่อง การ ร้อยละ 70
ในการสรา้ งแผนภูมิได้ (P) นำเสนอข้อมูลใหน้ ่าสนใจ ผา่ นเกณฑ์
สิง่ ท่ีต้องการวดั วิธกี ารวัด เครื่องมือวดั เกณฑ์การประเมนิ
แบบประมินพฤติกรรม
3. ผู้เรียนเห็นประโยชน์ของ สังเกต ระดบั คุณภาพ
การนำเสนอขอ้ มลู ให้ พฤติกรรม ดมี าก พอใช้
นา่ สนใจ (A) ผา่ นเกณฑ์
แบบประเมินทักษะกระบวนการ
แผนการจดั การเรยี นรู้ที่ 10 เรือ่ งการนำเสนอข้อมลู ใหน้ า่ สนใจ2
คำชี้แจง : ให้ครผู ู้สอนสังเกตพฤติกรรมของผเู้ รยี นแลว้ ทำเครือ่ งหมาย ✓ลงในช่องคะแนนทีต่ รงกับการแสดง
พฤติกรรมของผูเ้ รยี น
รายการประเมิน
ทักษะกระบวนการสอ่ื สาร
ท่ี ช่ือ-สกุล ผูเ้ รียน มคี วาม มแี นวคิด รวม 9 คะแนน
สามารถ สามารถ ใหม่ท่ี ระ ัดบ ุคณภาพ
สอ่ื สาร ในเลือก สามารถ สรุปผลการประเ ิมน
ไดอ้ ย่าง ขอ้ มูลใน นำไป
ประยกุ ต์
มี การ ใช้ได้
ประสทิ ธิ นำเสนอ อย่าง
เหมาะสม
ภาพ
32132 1 3 2 1
เกณฑ์การตัดสนิ คุณภาพ เกณฑ์การให้คะแนน
ช่วงคะแนน
ปฏิบตั ิอย่างสม่ำเสมอ 3 คะแนน
6-9 ดมี าก
1-5 ดี ปฏิบตั บิ อ่ ยครั้ง 2 คะแนน
0 ปรับปรงุ
ปฏบิ ัติบางครงั 1 คะแนน
เกณฑ์การสรปุ ผล 1-9 ผ่าน 0 ไม่ผา่ น
แบบประเมนิ สมรรถนะสำคญั ของผเู้ รียน
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 10 เร่ืองการนำเสนอข้อมลู ให้น่าสนใจ2
คำชแ้ี จง :ใหผ้ ูส้ อนสังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นในระหวา่ งเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ลงในช่องทต่ี รง
กบั ระดับคะแนน
รายการประเมนิ
รวมคะแนน 3 คะแนน
ลำดับท่ี ช่อื - สกลุ ความสามารถในการ ระ ัดบ ุคณภาพ
ใช้เทคโนโลยี
สรุปผลการประเ ิมน
321
1 รวม
2
3 เกณฑ์การให้คะแนน
4
5 ปฏิบตั ิอยา่ งสมำ่ เสมอ 3 คะแนน
เกณฑ์การตัดสนิ คณุ ภาพ ปฏิบตั ิบอ่ ยคร้งั 2 คะแนน
ช่วงคะแนน
ปฏิบตั ิบางครัง 1 คะแนน
3 ดีมาก
1-2 ดี
0 ปรบั ปรุง
เกณฑ์การสรุปผล 1-3 ผ่าน 0 ไมผ่ า่ น
แบบประเมินคณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
แผนการจัดการเรียนรูท้ ี่ 10 เรอ่ื งการนำเสนอขอ้ มูลให้นา่ สนใจ2
คำชี้แจง : ใหค้ รูผ้สู อนสังเกตพฤติกรรมของผู้เรียนแลว้ ทำเคร่ืองหมาย ✓ลงในช่องคะแนนทต่ี รงกบั การแสดง
พฤติกรรมของผ้เู รยี น
รายการประเมนิ
ท่ี ชอ่ื -สกุล มงุ่ มนั่ ใน สามคั คี รวม 9 คะแนน
ระ ัดบ ุคณภาพ
การ ใฝ่เรยี นรู้ ชว่ ยเหลอื สรุปผลการประเ ิมน
ทำงาน ผอู้ ่นื
32132 1 3 2 1
เกณฑก์ ารตัดสินคุณภาพ เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
ชว่ งคะแนน
ปฏบิ ัตอิ ยา่ งสมำ่ เสมอ 3 คะแนน
6-9 ดีมาก
1-5 ดี ปฏบิ ตั ิบอ่ ยครั้ง 2 คะแนน
0 ปรับปรุง
ปฏิบตั ิบางครงั 1 คะแนน
เกณฑก์ ารสรปุ ผล 1-9 ผา่ น 0 ไมผ่ ่าน
แบบประเมินดา้ นทกั ษะกระบวนการทางเทคโนโลยใี นการทำกิจกรรม รวม 6 คะแนน
ระดับ ุคณภาพ
แผนการจัดการเรียนรทู้ ี่ 10 เร่ืองการนำเสนอขอ้ มลู ใหน้ า่ สนใจ2
คำช้ีแจง : ให้ครูผู้สอนทำเคร่อื งหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนทต่ี รงกับการแสดงพฤติกรรมของผเู้ รียน
ส่งิ ท่ีประเมนิ
ผูเ้ รียนสามารถ ผเู้ รยี นสามารถใช้
ที่ ชอ่ื -นามสกุล อธิบายวิธีการสรา้ ง ซอฟตแ์ วรใ์ นการ
แผนภมู จิ ากข้อมูลได้ สร้างแผนภูมิ
3 2 1 321
เกณฑก์ ารประเมนิ มดี ังน้ี 2 หมายถึง พอใช้ 1 หมายถึง ปรบั ปรุง
3 หมายถึง ดี
ทักษะกระบวนการทาง ระดับความสามารถ
เทคโนโลยี ดี (1) พอใช้ (2) ควรปรับปรงุ (1)
ผู้เรียนสามารถสรา้ ง สามารถสรา้ งทางเลอื กที่ สามารถสร้างทางเลือกท่ี ไมส่ ามารถสร้าง
ทางเลอื กทห่ี ลากหลาย หลากหลายในการ หลากหลายในการ ทางเลือกท่ีหลากหลาย
ในการแกป้ ญั หาได้ แกป้ ญั หาได้ดว้ ยตนเอง แกป้ ัญหาได้ โดยการ ในการแกป้ ญั หาได้
ชีแ้ นะของครหู รือผู้อ่นื ถึงแมจ้ ะได้รบั คำแนะนำ
จากครูหรอื ผู้อื่น
ผู้เรียนสามารถประเมนิ สามารถประเมนิ และ สามารถประเมนิ และ ไม่สามารถประเมนิ และ
และเลือกทางเลือกท่ดี ี เลอื กทางเลอื กทีด่ ีที่สดุ เลอื กทางเลอื กทด่ี ีทีส่ ดุ เลอื กทางเลอื กท่ีดีท่ีสดุ น
ท่ีสุดได้ ในการแกป้ ัญหา ดว้ ย ในการแกป้ ญั หาได้ โดย การอก้ปัญหาได้ ถงึ แม้
ตนเอง การช้แี นะของครหู รือ จะได้รับคำแนะนำจาก
ผูอ้ นื่ ครูหรอื ผูอ้ ่นื
ใบลงคะแนนนกั เรยี น
แผนการจัดการเรยี นรู้ที่ 10 เรือ่ งการนำเสนอข้อมูลให้นา่ สนใจ2
ลำดบั ท่ี ช่อื -สกุล ใบงาน 03
แบบฝึกหดั เรอ่ื งการนำเสนอข้อมูลให้นา่ สนใจ
ช้นั ประถมศกึ ษา
ปที ี่ 4
แผนการจดั การเรียนรู้ 11
กลุ่มสาระการเรยี นรู้ วิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี ชนั้ ประถมศึกษาปีท่ี 4 ภาคเรยี นท่ี 1
เวลา 2 ชวั่ โมง
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 6 เร่ือง การประเมินความน่าเชอ่ื ถือของข้อมลู เวลา 2 ชว่ั โมง
แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 11 เร่อื ง ข้อมลู ทน่ี ่าเชอื่ ถือ
มาตรฐานและตวั ชว้ี ดั
มาตรฐาน ว 4.2 เขา้ ใจและใช้แนวคดิ เชิงคำนวณในการแก้ปัญหาท่ีพบในชีวติ จริงอยา่ งเป็นขน้ั ตอน
และเป็นระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสอื่ สารในการเรียนรู้ การทำงาน และการ
แก้ปญั หาไดอ้ ยา่ งมีประสิทธภิ าพ รเู้ ทา่ ทนั และมีจริยธรรม
ตวั ช้วี ดั ว 4.2 ป. 4/3ใช้อินเตอรเ์ นต็ ค้นหาความรู้
ว 4.2 ป. 4/5 ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศอยา่ งปลอดภัย เข้าใจสิทธิและหน้าทีข่ องตน
เคารพในสิทธิของผู้อ่ืน แจง้ ผเู้ กี่ยวขอ้ งเม่อื พบข้อมูลหรือบุคคลไมเ่ หมาะสม
จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
1. ผู้เรียนสามารถประเมินความน่าเชอื่ ถอื ของขอ้ มลู ได้ (K)
2. ผูเ้ รียนสามารถตรวจสอบและเขยี นอา้ งองิ ขอ้ มลู ที่น่าเชื่อถือได้ (P)
3. ผูเ้ รยี นเหน็ ความสำคัญของการประเมินความน่าเช่อื ถือของข้อมลู (A)
สมรรถนะด้าน ICT
ICA2 การแชรข์ ้อมูลและการส่ือสาร
ICA5 การใช้ ICT อยา่ งเหมาะสม
วิธกี ารสอน
1. การสอนโดยใชค้ ำถาม การสอนโดยใช้คำถามเปน็ การสอนทีผ่ ู้สอนป้อนคำถามให้ผูเ้ รยี นตอบ อาจ
ตอบเปน็ รายบุคคลหรือตอบเป็นกลุ่มย่อย หรอื ตอบท้งั ช้ัน การตอบใชว้ ธิ ีพดู ตอบผ้สู อนจะพจิ ารณาคำตอบแล้ว
ใหข้ อ้ มูลสะทอ้ นกลบั หรอื ถามคนอ่นื หรอื กลมุ่ อ่ืนจนกว่าจะได้คำตอบที่ถูกตอ้ งเหมาะสม
2. การสอนแบบให้ผู้เรียนเสนอรายงานในชั้นเรียน การสอนแบบให้ผู้เรียนเสนอรายงานในชั้น คือ
เทคนิคการสอนที่มอบหมายให้ผู้เรียนไปศึกษาค้นคว้าสาระความรู้ เรื่องราย ฯลฯ แล้วนำมาเสนอรายงานใน
ชนั้ โดยท่วั ไปจะเสนอดว้ ยวาจา ผู้สอนอาจมอบหมายใหผ้ เู้ รยี นไปศกึ ษาค้นคว้าเป็นรายบุคคลหรอื กลุ่มก็ได้
3. การสอนโดยใชโ้ สตทศั นูปกรณ์ (Audio – visual Media) หมายถงึ การสอนโดยใชอ้ ปุ กรณ์การ
สอนต่างๆ เช่น รูปภาพ สไลด์ ภาพยนตร์ วีดิทัศน์ หุ่นจำลอง เทปบันทึกเสียง เครื่องฉายภาพข้ามศีรษะ เป็น
ตน้ เนอ่ื งจากโสตทัศนูปกรณ์แตล่ ะชนิดต่างก็มจี ุดเด่น ขอ้ จำกดั เฉพาะตวั จึงไม่ขอกล่าวถึงจุดเด่นและข้อจำกัด
โดยรวมๆ ในการพัฒนาการใชส้ ือ่ ตา่ งๆ
เนื้อหาสาระ/สาระการเรยี นรู้
ความรู้ (K)
การประเมินความน่าเชอ่ื ถอื ของข้อมลู และการอ้างอิงแหลง่ ท่ีมาของข้อมลู
ทกั ษะกระบวนการ (P)
ทักษะกระบวนการแสวงหาขอ้ มลู ขา่ วสารความรู้
คณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
1. ใฝเ่ รยี นรู้
2. มงุ่ มั่นในการทำงาน
3. สามคั คี ชว่ ยเหลือผูอ้ ื่น
สมรรถนะสำคัญของผูเ้ รยี น
ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี
ชิ้นงาน/หลกั ฐานการเรยี นรู้ของผ้เู รียน
1. ใบงาน 01 จรงิ หรือไม่ ใชห่ รือหลอก
2. ใบงาน 02 ภาวะโลกรอ้ น
3. ใบงาน 03 แบบฝกึ หดั เรอื่ งข้อมูลที่น่าเช่ือถือ
การจดั กิจกรรมการเรียนรู้
ชว่ั โมงที่ 1
ข้นั นำ (10 นาที)
1. ครถู ามนักเรียนวา่ “ในปัจจบุ ันนักเรยี นรบั รู้ขา่ วสารจากไหนบ้าง” สุ่มถามรายบุคคล
(แนวคำตอบ: โทรทัศน์ อนิ เตอรเ์ นต็ วทิ ย)ุ
2. ครถู ามนกั เรียน “นกั เรยี นคิดว่ามันนา่ เชอ่ื ถอื ไหมคะ” (แนวคำตอบ: เช่อื ถือ ไม่เชือ่ ถอื )
3. ครเู ปิดภาพสือ่ การเรยี นร้ทู ่ี 1 แล้วถามนักเรยี นว่านา่ เชอ่ื ถอื หรือไม่ เพราะเหตใุ ด
4. ครเู ปิดภาพสือ่ การเรียนรู้ที่ 2 แลว้ ถามนกั เรยี นว่าน่าเชือ่ ถือหรอื ไม่ เพราะเหตใุ ด
5. ครูเฉลยว่า ท้งั สอบภาพนา่ เช่อื ถอื หรอื ไม่ เพราะอะไร
ข้นั สอน (40 นาที)
6. ครูให้นักเรยี นจบั คู่หรือแบ่งกลุม่ (ตามความเหมาะสมกับจำนวนนกั เรียน)
7. ครูแจกใบงาน 01 จากนน้ั อธบิ ายคำชี้แจงในการทำใบงาน เปิดโอกาสให้ผูเ้ รยี นซักถาม
8. ครูใหต้ วั แทนกลมุ่ หรือสมุ่ ออกมานำเสนอคำตอบในใบงานของตนเอง
ข้นั สรุป (10 นาที)
7. ครแู ละนักเรียนร่วมกนั อภปิ รายและลงขอ้ สรปุ เรอ่ื งทเ่ี รียนในวนั นว้ี า่ มีความสำคญั อยา่ งไร
8. ครูมอบหมายงาน คือ “ให้นักเรียนไปค้นคว้าเรื่องภาวะโลกร้อน พร้อมทั้งระบุแหล่งที่มาให้
เรียบร้อย”
ชว่ั โมงท่ี 2
ข้นั นำ (10 นาท)ี
1. ครนู ำเขา้ ส่บู ทเรียนโดยการต้งั คำถามเพือ่ ทบทวนเรอ่ื งทีเ่ รียนในคาบก่อนหน้า
2. ครถู ามว่า “ใหน้ ักเรียนช่วยกันตอบว่าแหลง่ ข้อมูลใดมคี วามนา่ เชอ่ื ถือและไมม่ ีความน่าเชอ่ื ถอื ”
ขั้นสอน (30 นาท)ี
3. ครจู บั กล่มุ ให้นักเรยี น กล่มุ ละ 3 คน (หรือตามความเหมาะสม)
4. ครูแจกใบงาน 02 จากนั้นชี้แจงวิธีการทำใบงาน รวมทั้งเปิดโอกาสให้นักเรียนได้ถามคำถามที่ไม่
เข้าใจ
5. ครสู มุ่ นกั เรียนหรือใหต้ ัวแทนออกมานำเสนอคำตอบในใบงาน
ขั้นสรปุ (20 นาท)ี
6. ครสู รุปอกี ครง้ั เพื่อทบทวนให้ผ้เู รยี น
7. ครแู จกใบงาน 03 เปน็ รายบุคคล เพอ่ื ทดสอบความเขา้ ใจของนกั เรียน
สื่อและแหล่งการเรียนรู้
ส่ืออปุ กรณ์
1. หนังสอื เรยี นรายวิชาพ้นื ฐาน เทคโนโลยี (วทิ ยาการคำนวณ) ชัน้ ประถมศกึ ษาปที ่ี 4
2. ใบงาน 01 จรงิ หรอื ไม่ ใชห่ รือหลอก
3. ใบงาน 02 ภาวะโลกรอ้ น
4. ใบงาน 03 แบบฝึกหัด เร่ืองข้อมูลทีน่ ่าเช่ือถือ
แหล่งเรยี นรู้
-
การวัดและการประเมนิ ผล
ส่ิงทีต่ ้องการวดั วิธกี ารวัด เคร่อื งมือวัด เกณฑ์การประเมนิ
1. ผ้เู รยี นสามารถประเมิน ตรวจใบงาน ใบงาน 01 จรงิ หรอื ไม่ ใช่หรอื ร้อยละ 70
ความนา่ เชื่อถือของขอ้ มลู ได้ หลอก ผ่านเกณฑ์
(K)
ใบงาน 02 ภาวะโลกร้อน
ใบงาน 03 แบบฝึกหัด เร่ืองข้อมูล
ที่น่าเช่อื ถือ
2. ผู้เรียนสามารถตรวจสอบ ตรวจใบงาน ใบงาน 01 จรงิ หรอื ไม่ ใชห่ รือ รอ้ ยละ 70
และเขียนอ้างอิงข้อมูลที่ หลอก ผ่านเกณฑ์
น่าเชอื่ ถือได้ (P)
ใบงาน 02 ภาวะโลกร้อน
ใบงาน 03 แบบฝกึ หัด เรื่องข้อมลู
ท่ีน่าเชือ่ ถือ
3. ผูเ้ รียนเหน็ ความสำคญั ของ สงั เกต แบบประมินพฤติกรรม ระดับคุณภาพ
การประเมนิ ความนา่ เชื่อถือ พฤติกรรม ดมี าก พอใช้
ของข้อมลู (A) ผา่ นเกณฑ์
แบบประเมนิ ทกั ษะกระบวนการ
แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 11 เรอ่ื งข้อมูลท่ีน่าเชอื่ ถอื
คำช้แี จง : ให้ครูผ้สู อนสงั เกตพฤติกรรมของผ้เู รยี นแล้วทำเครือ่ งหมาย ✓ลงในช่องคะแนนท่ตี รงกับการแสดง
พฤติกรรมของผู้เรยี น
รายการประเมนิ
ทกั ษะกระบวนการแสวงหาขอ้ มูล
ข่าวสารความรู้
ท่ี ชอื่ -สกุล มที ักษะ สามารถ สามารถ รวม 9 คะแนน
ในการ ประเมิน อา้ งอิง ระ ัดบ ุคณภาพ
แสวงหา ความ ท่ีมาของ สรุปผลการประเ ิมน
ข้อมูลท่ี นา่ เชือ่ ถอื ขอ้ มูลได้
นา่ เชอ่ื ถกู ต้อง
ถอื ของ
ข้อมูลได้
32132 1 3 2 1
เกณฑ์การตัดสนิ คณุ ภาพ เกณฑ์การใหค้ ะแนน
ช่วงคะแนน
ปฏิบัติอย่างสมำ่ เสมอ 3 คะแนน
6-9 ดมี าก
1-5 ดี ปฏิบตั บิ ่อยครั้ง 2 คะแนน
0 ปรบั ปรุง
ปฏิบตั ิบางครงั 1 คะแนน
เกณฑก์ ารสรุปผล 1-9 ผ่าน 0 ไมผ่ า่ น
แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผู้เรยี น
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 11 เร่อื งขอ้ มลู ทนี่ า่ เชอ่ื ถือ
คำชแ้ี จง :ให้ผ้สู อนสังเกตพฤติกรรมของนักเรียนในระหว่างเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด ลงในช่องทต่ี รง
กับระดับคะแนน
รายการประเมิน
รวมคะแนน 3 คะแนน
ลำดับที่ ชอื่ - สกลุ ความสามารถในการ ระ ัดบ ุคณภาพ
ใชเ้ ทคโนโลยี
สรุปผลการประเ ิมน
321
1 รวม
2
3 เกณฑก์ ารให้คะแนน
4
5 ปฏบิ ตั อิ ยา่ งสมำ่ เสมอ 3 คะแนน
เกณฑ์การตดั สนิ คณุ ภาพ ปฏิบตั บิ ่อยครั้ง 2 คะแนน
ชว่ งคะแนน
ปฏิบตั ิบางครงั 1 คะแนน
3 ดีมาก
1-2 ดี
0 ปรับปรงุ
เกณฑก์ ารสรุปผล 1-3 ผ่าน 0 ไม่ผา่ น
แบบประเมนิ คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์
แผนการจดั การเรยี นร้ทู ี่ 11 เรอ่ื งข้อมลู ท่นี ่าเชอื่ ถอื
คำชแ้ี จง : ใหค้ รผู ้สู อนสังเกตพฤติกรรมของผู้เรยี นแล้วทำเคร่อื งหมาย ✓ลงในช่องคะแนนที่ตรงกับการแสดง
พฤติกรรมของผ้เู รยี น
รายการประเมนิ
ที่ ชื่อ-สกุล ม่งุ ม่นั ใน สามัคคี รวม 9 คะแนน
ระ ัดบ ุคณภาพ
ใฝเ่ รยี นรู้ การ ช่วยเหลอื สรุปผลการประเ ิมน
ทำงาน ผอู้ ่นื
32132 1 3 2 1
เกณฑก์ ารตัดสนิ คุณภาพ เกณฑ์การใหค้ ะแนน
ชว่ งคะแนน
ปฏิบัตอิ ยา่ งสม่ำเสมอ 3 คะแนน
6-9 ดมี าก
1-5 ดี ปฏบิ ตั ิบ่อยครั้ง 2 คะแนน
0 ปรบั ปรุง
ปฏบิ ตั บิ างครัง 1 คะแนน
เกณฑ์การสรุปผล 1-9 ผา่ น 0 ไมผ่ า่ น
แบบประเมนิ ดา้ นทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยใี นการทำกิจกรรม
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 11 เร่ืองขอ้ มลู ทีน่ า่ เชื่อถอื
คำชแ้ี จง : ใหค้ รูผู้สอนทำเครอ่ื งหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนทตี่ รงกับการแสดงพฤติกรรมของผ้เู รียน
สง่ิ ที่ประเมิน
ท่ี ช่ือ-นามสกุล ผเู้ รียนสามารถ ผเู้ รยี นสามารถ รวม 6 คะแนน
ประเมนิ ความ ตรวจสอบและ ระดับ ุคณภาพ
อ้างอิงความ
น่าเชือ่ ถือ น่าเช่อื ถือข้อมูลได้
ของขอ้ มูลได้
3 2 1 321
เกณฑ์การประเมนิ มีดังน้ี 2 หมายถงึ พอใช้ 1 หมายถงึ ปรับปรงุ
3 หมายถึง ดี
ทกั ษะกระบวนการทาง ระดบั ความสามารถ
เทคโนโลยี ดี (1) พอใช้ (2) ควรปรบั ปรุง (1)
ผเู้ รยี นสามารถสรา้ ง สามารถสรา้ งทางเลอื กที่ สามารถสรา้ งทางเลือกที่ ไม่สามารถสรา้ ง
ทางเลอื กท่หี ลากหลาย หลากหลายในการ หลากหลายในการ ทางเลือกท่หี ลากหลาย
ในการแกป้ ัญหาได้ แกป้ ญั หาได้ดว้ ยตนเอง แก้ปญั หาได้ โดยการ ในการแก้ปัญหาได้
ชีแ้ นะของครหู รือผู้อนื่ ถงึ แมจ้ ะไดร้ บั คำแนะนำ
จากครูหรือผู้อน่ื
ผู้เรียนสามารถประเมนิ สามารถประเมนิ และ สามารถประเมนิ และ ไมส่ ามารถประเมนิ และ
และเลือกทางเลือกทด่ี ี เลือกทางเลอื กทด่ี ที ี่สดุ เลอื กทางเลอื กที่ดที ่สี ุด เลอื กทางเลือกทดี่ ที ส่ี ุดน
ที่สดุ ได้ ในการแก้ปญั หา ดว้ ย ในการแก้ปญั หาได้ โดย การอกป้ ัญหาได้ ถึงแม้
ตนเอง การชี้แนะของครหู รือ จะได้รบั คำแนะนำจาก
ผู้อืน่ ครูหรอื ผู้อื่น
ใบลงคะแนนนกั เรยี น
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 11 เร่อื งขอ้ มลู ที่น่าเชือ่ ถอื
ลำดบั ชื่อ-สกุล ใบงาน 01 ใบงาน 02 ใบงาน 03
ที่ จริงหรอื ไม่ ใชห่ รือ ภาวะโลกร้อน แบบฝึกหัดเร่ือง
ข้อมูลทน่ี า่ เช่ือถือ
หลอก