The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

รวมแผนการเรียนรู้

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by kansinee162, 2021-09-18 12:07:51

รวมแผนการเรียนรู้

รวมแผนการเรียนรู้

แบบประเมินด้านทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยีในการทำกิจกรรม
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 6 การคน้ หาและการใชเ้ ทคโนโลยอี ย่างปลอดภัย 2
คำชแ้ี จง : ให้ครผู ู้สอนทำเครอ่ื งหมาย ✓ลงในช่องคะแนนท่ตี รงกบั การแสดงพฤติกรรมของผู้เรียน

สิง่ ทีป่ ระเมิน

ที่ ชื่อ-นามสกุล การคน้ หาข้อมูล การใชเ้ ทคโนโลยี รวม 6 คะแนน
จากแหลง่ ขอ้ มูลท่ี อย่างปลอดภัย ระ ัดบ ุคณภาพ
สรุปการประเ ิมน
เชือ่ ถอื ได้

3 21 1 2 3

1
2
3
4
5

รวม

เกณฑก์ ารประเมิน มดี ังน้ี

๓ หมายถึง ดี ๒ หมายถงึ พอใช้ ๑ หมายถึง ควรปรับปรงุ

เกณฑก์ ารประเมิน

ทักษะ ระดับความสามารถ
กระบวนการ
ดี (๓) พอใช้ (๒) ควรปรบั ปรุง (๑)
ทาง
เทคโนโลยี สามารถค้นหาข้อมูลได้ สามารถค้นหาขอ้ มลู ได้ ไมส่ ามารถคน้ หาข้อมูลได้
ดว้ ยตนเอง โดยการชี้แนะของครูหรือ ถงึ แมจ้ ะได้รบั คำแนะนำ
คน้ หาข้อมลู ผู้อน่ื จากครูหรือผู้อืน่
สามารถประเมนิ ความ
ประเมนิ ความ น่าเช่ือถือของแหลง่ ข้อมลู สามารถประเมนิ ความ ไมส่ ามารถประเมินความ
น่าเชอื่ ถอื ของ ไดด้ ว้ ยตนเอง น่าเช่อื ถอื ของแหลง่ ข้อมูลได้ น่าเช่ือถอื ของแหลง่ ข้อมลู
แหลง่ ข้อมูล โดยการช้แี นะของครูหรือ ไดถ้ งึ แม้จะได้รบั คำแนะนำ
ผู้อน่ื จากครูหรอื ผู้อื่น

ใบลงคะแนนนกั เรยี น
แผนการจดั การเรยี นรูท้ ี่ 6 การคน้ หาและการใช้เทคโนโลยีอยา่ งปลอดภัย 2

ลำ ชอ่ื -สกุล ใบงาน ๐๔ ทำอาหาร
ดับที่

1
2
3
4
5
6

ช้นั ประถมศกึ ษา
ปที ี่ 4

แผนการจดั การเรยี นรู้ 7

กลมุ่ สาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตรแ์ ละเทคโนโลยี ช้นั ประถมศึกษาปที ี่ 4 ภาคเรยี นที่ 1
เวลา 4 ชว่ั โมง
หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 4 เร่อื ง การสรา้ งทางเลอื กในการแก้ปญั หา เวลา 2 ชัว่ โมง

แผนการจดั การเรียนรูท้ ี่ 7 เรอื่ ง การสรา้ งทางเลือกในการแกป้ ัญหา1

มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ว 4.2 เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็นขั้นตอน
และเปน็ ระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการส่ือสารในการเรียนรู้ การท างาน และการ
แก้ปัญหาได้อย่างมปี ระสิทธภิ าพ รู้เทา่ ทนั และมจี ริยธรรม
ตัวชี้วัด ว ๔.๒ ป. ๔/๔ รวบรวม ประเมิน นำเสนอข้อมูลและสารสนเทศ โดยใช้ซอฟต์แวร์ที่
หลากหลาย เพ่ือแกป้ ัญหาในชีวิตประจำวนั

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ผ้เู รียนสามารถสรา้ งทางเลอื กทห่ี ลากหลายในการแกป้ ญั หาได้ (K)
2. ผ้เู รยี นสามารถประเมนิ และเลอื กทางเลอื กทีด่ ีที่สดุ ได้ (P)
3. ผ้เู รียนเห็นความสำคญั ของการเลือกวิธกี ารแก้ปญั หา (A)

สมรรถนะด้าน ICT
ICA4 การแก้ไขปญั หาในบริบทโลกดิจทิ ลั และการคิดคำนวณ

วธิ ีการสอน
1. การสอนโดยใช้คำถาม การสอนโดยใช้คำถามเป็นการสอนที่ผู้สอนป้อนคำถามให้ผู้เรียนตอบ

อาจตอบเป็นรายบุคคลหรือตอบเป็นกลุ่มย่อย หรอื ตอบทัง้ ชัน้ การตอบใชว้ ิธพี ูดตอบผสู้ อนจะพจิ ารณาคำตอบ
แลว้ ใหข้ ้อมลู สะทอ้ นกลับ หรือถามคนอื่นหรอื กล่มุ อนื่ จนกว่าจะได้คำตอบท่ถี กู ต้องเหมาะสม

2. การสอนแบบให้ผู้เรียนเสนอรายงานในช้นั เรียน คือ เทคนิคการสอนที่มอบหมายใหผ้ ู้เรียนไป
ศกึ ษาคน้ คว้าสาระความรู้ เรอ่ื งราย ฯลฯ แลว้ นำมาเสนอรายงานในช้ัน โดยท่ัวไปจะเสนอด้วยวาจา ผู้สอนอาจ
มอบหมายใหผ้ ู้เรียนไปศึกษาคน้ ควา้ เปน็ รายบคุ คลหรอื กลุ่มกไ็ ด้

เนอื้ หาสาระ/สาระการเรียนรู้
ความรู้ (K)
การสร้างทางลือกและการตัดสินใจ เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นในสถานการณ์ต่าง ๆ ในชีวิตประจำวัน
การตัดสินใจที่ดีเกิดจากการหาข้อมูลที่เกี่ยวข้องอย่างครบถ้วนและวิเคราะห์ผลที่ได้ว่าตรงกับ
จดุ ประสงค์ทีก่ ำหนดไวม้ ากนอ้ ยเพียงใด
ทกั ษะกระบวนการ (P)
ทกั ษะกระบวนการคดิ
คณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
1. มีความม่งุ มนั่ ในการทำงาน

2. ใฝเ่ รียนรู้

3. สามัคคี ช่วยเหลอื ผู้อ่นื

สมรรถนะสำคญั ของผ้เู รียน
ความสามารถในการแก้ปัญหา

ชิน้ งาน/หลักฐานการเรยี นรูข้ องผ้เู รียน
ใบงาน 01 กระเช้าของขวัญคณุ ยาย
ใบงาน 02 มอบของขวัญใหค้ ณุ ยาย

การจัดกจิ กรรมการเรียนรู้
ช่วั โมงที่ 1

ขน้ั นำ (10 นาท)ี
1. ครูผู้สอนตั้งคำถามกับนักเรียนโดยใช้คำถามปลายเปิด “วันนี้นักเรียนได้เงินมาโรงเรียนคนละกี่
บาท” (แนวคำตอบ : ขึ้นอยู่กับดุลพินิจของครูผสู้ อน)
2. ครูถามนักเรียนวา่ “วนั น้ีครนู ำเงินมาโรงเรยี น 100 บาท นกั เรยี นคิดว่าจะประกอบไปดว้ ยธนบัตร
หรือเหรียญชนิดใดบ้าง” โดยครูจะให้นักเรียนอาสาเป็นคนตอบคำถามและออกมาเขียนว่าคำตอบของตนเอง
ประกอบไปดว้ ยอะไรบ้าง (3-4 คน หรือขึน้ อยู่กบั จำนวนนักเรยี น)
3. ครูถามนักเรียนว่า “นักเรียนคิดว่าคำตอบของเพ่ือนแต่ละคนทีไ่ ม่เหมือนกันมีใครตอบผดิ หรือไม”่
(แนวคำตอบ : ไมม่ ี เพราะเมือ่ รวมแตล่ ะเหรยี ญและธนบตั รแล้วจะได้คำตอบที่เท่ากัน)
ข้ันสอน (40 นาที)
4. ครแู บง่ นกั เรียนออกเป็นกลุม่ 4 กลุม่ โดยให้นักเรียนนับ 1-4 เพือ่ แยกกลุ่ม
5. ครูแจกใบงาน 01 และให้ตัวแทนอ่านสถานการณ์และอธิบายวธิ กี ารทำใบงาน จากนั้นให้นักเรยี น
ชว่ ยกนั ทำใบงานภายในกล่มุ ของตนเอง
6. ครูใหต้ วั แทนของแต่ละกลุม่ ออกมานำเสนอหนา้ ชัน้ เรยี น ซ่งึ ตำตอบท่ไี ดจ้ ะไม่เหมอื นกนั
ขน้ั สรุป (10 นาที)
7. ครูและนกั เรยี นร่วมกันอภปิ รายและลงข้อสรุปเกย่ี วกับการสร้างทางเลือกในการแกป้ ัญหา โดยการ
สรา้ งทางเลอื กที่เปน็ ไปได้ก่อน แลว้ จึงตดั สนิ ใจเลอื กทางเลอื กที่ถูกตอ้ งและเหมาะสมมากทสี่ ุด
ช่ัวโมงที่ 2
ขนั้ นำ (10 นาที)
1. ครูถามนักเรียนว่า “นักเรียนคิดว่าหากนักเรียนต้องการไปโรงอาหาร นักเรียนใช้เส้นทางใดที่ใกล้
ทส่ี ุด” (ให้ตัวแทนตอบคำถามหรอื ใช้วิธีการสมุ่ ) (แนวคำตอบ : ขึ้นอยูก่ บั ดุลพนิ ิจของครูผ้สู อน)
2. ครูผสู้ อนสรปุ ว่าเสน้ ทางใดใกลท้ ่สี ดุ
ขั้นสอน (30 นาท)ี
3. ครูผูส้ อนแจกใบงาน 02 ใหน้ ักเรียนคนละ 1 ใบ
4. ครผู ู้สอนอธิบายวธิ กี ารทำใบงานให้นักเรยี น
5. ครูสมุ่ นักเรยี นออกมานำเสนอคำตอบของตนเอง (3-5 คน)
ขน้ั สรุป (20 นาท)ี

6. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเกี่ยวกับการสร้างทางเลือก โดยเลือกเส้นทางที่เป็นไปได้ทั้งหมดก่อน
แลว้ ตดั สินใจเลอื กเสน้ ทางท่ีจะเดินทาง
ส่อื และแหลง่ การเรียนรู้

ส่ืออุปกรณ์
1. หนังสือเรยี นรายวชิ าพื้นฐาน เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) ชัน้ ประถมศึกษาปที ี่ 4
2. ใบงาน 01 กระเชา้ ของขวัญคุณยาย
3. ใบงาน 02 มอบของขวัญให้คณุ ยาย
แหลง่ เรยี นรู้
-
การวดั และการประเมินผล

สิ่งท่ตี ้องการวัด วิธีการวดั เคร่อื งมอื วัด เกณฑ์การประเมนิ

1. ผเู้ รยี นสามารถสรา้ ง ตรวจใบงาน 1. ใบงาน 01 กระเชา้ ของขวัญ รอ้ ยละ 70
ทางเลือกทีห่ ลากหลายใน ตรวจใบงาน คุณยาย ผ่านเกณฑ์
การแกป้ ัญหาได้ (K)
2. ใบงาน 02 มอบของขวัญให้ ร้อยละ 70
2. ผ้เู รียนสามารถประเมินและ คุณยาย ผา่ นเกณฑ์
เลอื กทางเลือกท่ีดีทส่ี ดุ ได้
(P) 1. ใบงาน 01 กระเชา้ ของขวัญ
คุณยาย

2. ใบงาน 02 มอบของขวัญให้
คุณยาย

3. ผเู้ รยี นเห็นความสำคญั ของ สงั เกต แบบประมนิ พฤติกรรม ระดบั คุณภาพ
การเลอื กวิธีการแกป้ ัญหา พฤติกรรม ดมี าก พอใช้
(A) ผ่านเกณฑ์





















แบบประเมินทักษะกระบวนการ

แผนการจัดการเรียนร้ทู ี่ 7 เรือ่ งการสร้างทางเลอื กในการแกป้ ัญหา1

คำชีแ้ จง : ให้ครูผสู้ อนสังเกตพฤติกรรมของผู้เรยี นแล้วทำเครอื่ งหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนที่ตรงกบั การแสดง

พฤติกรรมของผเู้ รียน

รายการประเมิน

ทักษะกระบวนการคิด

มแี นวคดิ

ที่ ชื่อ-สกุล ผู้เรยี น มคี วาม ใหม่ท่ี รวม 9 คะแนน
ไดเ้ สนอ สามารถ สามารถ ระ ัดบ ุคณภาพ
แนวคิด ในการคิด นำไป สรุปผลการประเ ิมน
ของ วิเคราะห์ ประยุกต์
ตนเอง และยก ใช้ได้
ตัวอยา่ ง อยา่ ง

เหมาะสม

32132 1 3 2 1

เกณฑก์ ารตัดสินคณุ ภาพ เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
ชว่ งคะแนน
ปฏบิ ตั ิอย่างสม่ำเสมอ 3 คะแนน
6-9 ดีมาก
1-5 ดี ปฏบิ ตั ิบ่อยคร้งั 2 คะแนน
0 ปรับปรุง
ปฏิบัตบิ างครัง 1 คะแนน

เกณฑก์ ารสรปุ ผล 1-9 ผ่าน 0 ไมผ่ ่าน

แบบประเมนิ สมรรถนะสำคญั ของผู้เรียน

แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 7 เรือ่ งการสรา้ งทางเลือกในการแก้ปญั หา1
คำชีแ้ จง :ใหผ้ สู้ อนสังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นในระหวา่ งเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่องทต่ี รง
กับระดับคะแนน

รายการประเมิน
รวมคะแนน 3 คะแนน
ลำดบั ท่ี ชอื่ - สกลุ ความสามารถในการ ระ ัดบ ุคณภาพ
แก้ปัญหา
สรุปผลการประเ ิมน
321

1 รวม
2
3 เกณฑก์ ารให้คะแนน
4
5 ปฏิบตั อิ ย่างสม่ำเสมอ 3 คะแนน

เกณฑก์ ารตัดสินคณุ ภาพ ปฏิบัติบ่อยคร้งั 2 คะแนน
ชว่ งคะแนน
ปฏบิ ัติบางครงั 1 คะแนน
3 ดมี าก
1-2 ดี
0 ปรับปรงุ

เกณฑ์การสรุปผล 1-3 ผ่าน 0 ไมผ่ า่ น

แบบประเมินคุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์

แผนการจัดการเรียนรูท้ ่ี 7 เรื่องการสรา้ งทางเลอื กในการแก้ปัญหา1
คำชีแ้ จง : ให้ครูผูส้ อนสงั เกตพฤติกรรมของผู้เรยี นแลว้ ทำเครื่องหมาย ✓ลงในช่องคะแนนที่ตรงกับการแสดง
พฤติกรรมของผู้เรียน

รายการประเมิน

ท่ี ช่อื -สกุล มีความ ใฝเ่ รียนรู้ สามคั คี รวม 9 คะแนน
มุ่งมัน่ ใน ชว่ ยเหลอื ระ ัดบ ุคณภาพ
สรุปผลการประเ ิมน
การ ผู้อน่ื
ทำงาน

32132 1 3 2 1

เกณฑก์ ารตดั สินคุณภาพ เกณฑ์การให้คะแนน
ช่วงคะแนน
ปฏบิ ัติอย่างสมำ่ เสมอ 3 คะแนน
6-9 ดมี าก
1-5 ดี ปฏบิ ตั บิ ่อยครง้ั 2 คะแนน
0 ปรับปรงุ
ปฏบิ ตั บิ างครัง 1 คะแนน

เกณฑ์การสรปุ ผล 1-9 ผา่ น 0 ไมผ่ ่าน

แบบประเมินดา้ นทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยใี นการทำกจิ กรรม

แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 7 เรอ่ื งการสร้างทางเลอื กในการแก้ปัญหา1
คำชแ้ี จง : ใหค้ รผู ้สู อนทำเครื่องหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนท่ีตรงกับการแสดงพฤติกรรมของผ้เู รยี น

สง่ิ ทีป่ ระเมิน

ที่ ช่ือ-นามสกุล ผู้เรียนสามารถสร้าง ผู้เรียนสามารถ รวม 6 คะแนน
ทางเลือกท่ี ประเมินและเลอื ก ระดับ ุคณภาพ
ทางเลือกทด่ี ีท่สี ุดได้
หลากหลายในการ
แก้ปญั หาได้

3 2 1 321

เกณฑ์การประเมิน มดี ังนี้ 2 หมายถงึ พอใช้ 1 หมายถึง ปรับปรุง
3 หมายถึง ดี

ทักษะกระบวนการทาง ระดับความสามารถ

เทคโนโลยี ดี (1) พอใช้ (2) ควรปรับปรงุ (1)

ผเู้ รยี นสามารถสรา้ ง สามารถสรา้ งทางเลือกที่ สามารถสรา้ งทางเลือกที่ ไม่สามารถสร้าง

ทางเลือกทหี่ ลากหลาย หลากหลายในการ หลากหลายในการ ทางเลอื กที่หลากหลาย

ในการแก้ปัญหาได้ แก้ปัญหาได้ด้วยตนเอง แกป้ ญั หาได้ โดยการ ในการแกป้ ัญหาได้

ชแ้ี นะของครหู รือผู้อ่ืน ถึงแมจ้ ะไดร้ ับคำแนะนำ

จากครูหรอื ผู้อื่น

ผู้เรยี นสามารถประเมนิ สามารถประเมนิ และ สามารถประเมินและ ไมส่ ามารถประเมินและ

และเลือกทางเลือกท่ดี ี เลือกทางเลือกท่ดี ที ี่สุด เลอื กทางเลอื กท่ีดีท่สี ุด เลอื กทางเลอื กทีด่ ที ส่ี ุดน

ทส่ี ดุ ได้ ในการแก้ปญั หา ด้วย ในการแกป้ ัญหาได้ โดย การอกป้ ญั หาได้ ถงึ แม้

ตนเอง การช้แี นะของครหู รือ จะไดร้ ับคำแนะนำจาก

ผู้อ่ืน ครูหรอื ผู้อ่ืน

ใบลงคะแนนนกั เรียน

แผนการจัดการเรยี นร้ทู ่ี 7 เร่ืองการสรา้ งทางเลือกในการแกป้ ัญหา1

ลำดับที่ ช่ือ-สกุล ใบงาน 01 ใบงาน 02

กระเช้าของขวัญคณุ ยาย มอบของขวญั ใหค้ ณุ ยาย

แผนการจัดการเรียนรู้ 8

กลุม่ สาระการเรียนรู้ วทิ ยาศาสตร์และเทคโนโลยี ชน้ั ประถมศกึ ษาปีที่ 4 ภาคเรียนท่ี 1
เวลา 4 ชั่วโมง
หนว่ ยการเรียนรูท้ ี่ 4 เร่ือง การสรา้ งทางเลอื กในการแกป้ ญั หา เวลา 2 ช่วั โมง

แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 8 เรือ่ ง การสร้างทางเลอื กในการแกป้ ญั หา2

มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ว 4.2 เข้าใจและใช้แนวคิดเชิงคำนวณในการแก้ปัญหาที่พบในชีวิตจริงอย่างเป็นขั้นตอน
และเป็นระบบ ใชเ้ ทคโนโลยีสารสนเทศและการส่ือสารในการเรียนรู้ การท างาน และการ
แกป้ ัญหาได้อยา่ งมปี ระสิทธภิ าพ รู้เท่าทนั และมีจรยิ ธรรม
ตัวชี้วัด ว ๔.๒ ป. ๔/๔ รวบรวม ประเมิน นำเสนอข้อมูลและสารสนเทศ โดยใช้ซอฟต์แวร์ท่ี
หลากหลาย เพอ่ื แก้ปัญหาในชวี ติ ประจำวัน

จุดประสงค์การเรียนรู้
1. ผ้เู รยี นสามารถสร้างทางเลอื กทห่ี ลากหลายในการแกป้ ญั หาได้ (K)
2. ผเู้ รียนสามารถประเมินและเลือกทางเลือกทดี่ ีทส่ี ุดได้ (P)
3. ผู้เรยี นเห็นความสำคัญของการเลือกวธิ กี ารแกป้ ญั หา (A)

สมรรถนะด้าน ICT
ICA4 การแก้ไขปัญหาในบรบิ ทโลกดจิ ิทลั และการคดิ คำนวณ

วธิ ีการสอน
1. การสอนโดยใช้คำถาม การสอนโดยใช้คำถามเป็นการสอนที่ผู้สอนป้อนคำถามให้ผู้เรียนตอบ

อาจตอบเป็นรายบุคคลหรือตอบเป็นกลุ่มย่อย หรือตอบทงั้ ช้นั การตอบใช้วิธีพดู ตอบผ้สู อนจะพิจารณาคำตอบ
แลว้ ใหข้ ้อมูลสะท้อนกลับ หรือถามคนอื่นหรือกลุ่มอ่นื จนกว่าจะไดค้ ำตอบท่ีถูกตอ้ งเหมาะสม

2. การสอนแบบใหผ้ ู้เรยี นเสนอรายงานในช้นั เรียน การสอนแบบให้ผู้เรียนเสนอรายงานในช้ัน คือ
เทคนิคการสอนที่มอบหมายให้ผู้เรียนไปศึกษาค้นคว้าสาระความรู้ เรื่องราย ฯลฯ แล้วนำมาเสนอรายงานใน
ชนั้ โดยทวั่ ไปจะเสนอด้วยวาจา ผสู้ อนอาจมอบหมายใหผ้ ้เู รียนไปศึกษาค้นควา้ เปน็ รายบุคคลหรอื กลุ่มก็ได้
เนอื้ หาสาระ/สาระการเรยี นรู้

ความรู้ (K)
การสร้างทางลือกและการตัดสินใจ เป็นสิ่งที่เกิดขึ้นในสถานการณ์ต่าง ๆ ในชีวิตประจำวัน

การตัดสินใจที่ดีเกิดจากการหาข้อมูลที่เกี่ยวข้องอย่างครบถ้วนและวิเคราะห์ผลที่ได้ว่าตรงกับ
จุดประสงคท์ ่กี ำหนดไว้มากนอ้ ยเพียงใด
ทักษะกระบวนการ (P)
ทกั ษะกระบวนการคดิ
คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์ (A)
1. มีวินยั

2. ความมุ่งมัน่ ในการทำงาน

3. ใฝเ่ รยี นรู้

สมรรถนะสำคญั ของผ้เู รียน
ความสามารถในการแกป้ ัญหา

ชิ้นงาน/หลกั ฐานการเรยี นรู้ของผเู้ รียน
1. ใบงาน 03 เลอื กซอื้ อย่างไร
2. ใบงาน 04 วันงานเลีย้ ง
3. ใบงาน 05 แบบฝึกหัดหลังทำกจิ กรรม

การจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ช่วั โมงที่ 1

ขั้นนำ (10 นาที)
1. ครูผู้สอนนำเข้าสูบ่ ทเรยี นโดยใช้คำถามวา่ “วนั น้ีนักเรยี นไดเ้ งนิ มาโรงเรียนก่บี าท”
2. ครผู ้สู อนถามคำถามถัดไปวา่ “หากนักเรียนมเี งิน 50 บาท วันน้ีนกั เรยี นจะซ้ืออะไรบ้าง”
3. ครูผสู้ อนสุ่มนกั เรยี นออกมาตอบคำตอบของตนเอง
ขน้ั สอน (40 นาที)
4. ครูผู้สอนแบง่ นักเรียนออกเป็นกลุ่ม (จำนวนขนึ้ อย่ตู ามความเหมาะสม)
5. ครูผู้สอนแจกใบงาน 03 และชี้แจงวธิ ีการทำใบงานให้นักเรยี น
6. ครผู ูส้ อนให้ตวั แทนแตล่ ะกลุ่มออกมาตอบวธิ ีการเลือกซื้อทีก่ ลุ่มของตนเองเลือกพร้อมทั้งบอก
เหตผุ ลของตนเอง
ขั้นสรุป (10 นาท)ี
7. ครูและนักเรยี นร่วมกนั สรุปการตอบคำถามในใบงาน 03 โดยร่วมสรุปกนั ในหวั ขอ้
- แตล่ ะกลุ่มมีวธิ กี ารเลือกซ้ืออย่างไร
- นักเรยี นสรา้ งทางเลือกไวก้ ี่ทางเลือก
- เหตผุ ลที่นกั เรยี นเลือกทางเลอื กนัน้
ชั่วโมงท่ี 2
ขัน้ นำ (10 นาที)
1. ครูผู้สอนนำเข้าสู่บทเรียนโดยใช้ สถานการณ์สมมติตามในใบงาน 04 ว่า “ในวันงานเลี้ยงของ
โรงเรยี น นกั เรยี นตอ้ งรับประทานอาหารรว่ มกันเปน็ กลุ่ม กล่มุ ละ 4 คน โดยจะตอ้ งรับประทาน ไก่ทอดคนละ
2 ชิ้น ยำวุ้นเส้นกลุ่มละ 2 จาน มีร้านอาหารให้เลือก 3 ร้าน นักเรียนจะใช้วิธีการใดในการเลือกร้านอาหารที่
จะซอ้ื ” (แนวคำตอบ : เลอื กจากรา้ นท่รี าคาถกู รสชาตอิ รอ่ ย )
2. ให้นักเรยี นอาสาเปน็ คนตอบคำถาม หรือสมุ่ นักเรยี น 2 – 3 คน
ขน้ั สอน (30 นาที)
3. ครใู หผ้ เู้ รยี นจบั กลมุ่ 4 คนตามความสมัครใจของตนเอง
4. ครูแจกใบงาน 04 ให้แต่ละกลุ่มช่วยกกนั ทำ
5. ครูสุ่มนักเรียนจากแต่ละกลุม่ มาเสนอคำตอบของตนเอง โดยให้เขยี นทางเลือกของตนเองและ
สาเหตบุ นกระดาน
ขั้นสรปุ (20 นาที)

6. ครแู ละนักเรยี นช่วยกันสรปุ วา่ การวเิ คราะห์ทางเลือกทเี่ ปน็ ไปได้ท้ังหมดก่อนจึงจะเลือกทางเลือกท่ี
ดีและเหมาะสมที่สดุ

7. ครแู จกใบงาน 05 เพ่ือทดสอบความรู้ความเขา้ ใจของนักเรียนเป็นรายบุคคล
สอื่ และแหล่งการเรียนรู้

สอ่ื อปุ กรณ์
1. หนังสอื เรยี นรายวชิ าพน้ื ฐาน เทคโนโลยี (วทิ ยาการคำนวณ) ช้นั ประถมศึกษาปที ี่ 4
2. ใบงาน 03 เลอื กซือ้ อย่างไร
3. ใบงาน 04 วันงานเล้ยี ง
4. ใบงาน 05 แบบฝึกหัดหลงั ทำกิจกรรม
แหลง่ เรียนรู้
-
การวัดและการประเมินผล

สงิ่ ที่ต้องการวัด วธิ กี ารวดั เครอ่ื งมือวดั เกณฑก์ ารประเมิน

1. ผ้เู รียนสามารถสร้าง ตรวจใบงาน 1. ใบงาน 03 เลือกซื้ออยา่ งไร ร้อยละ 70
ทางเลือกที่หลากหลายใน ตรวจใบงาน 2. ใบงาน 04 วันงานเลยี้ ง ผา่ นเกณฑ์
การแก้ปัญหาได้ (K) 3. ใบงาน 05 แบบฝึกหดั หลงั ทำ
รอ้ ยละ 70
2. ผูเ้ รยี นสามารถประเมินและ กิจกรรม ผ่านเกณฑ์
เลือกทางเลอื กที่ดที ีส่ ดุ ได้
(P) 1. ใบงาน 03 เลือกซ้ืออย่างไร
2. ใบงาน 04 วันงานเลย้ี ง
3. ใบงาน 05 แบบฝกึ หัดหลังทำ

กิจกรรม

3. ผ้เู รยี นเหน็ ความสำคญั ของ สังเกต แบบประมนิ พฤตกิ รรม ระดับคุณภาพ
การเลือกวิธกี ารแกป้ ญั หา พฤติกรรม ดมี าก พอใช้
(A) ผ่านเกณฑ์



































แบบประเมินทักษะกระบวนการ

แผนการจัดการเรียนร้ทู ี่ 8 เรือ่ งการสร้างทางเลอื กในการแกป้ ัญหา2

คำชีแ้ จง : ให้ครูผสู้ อนสังเกตพฤติกรรมของผู้เรยี นแล้วทำเครอื่ งหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนที่ตรงกบั การแสดง

พฤติกรรมของผเู้ รียน

รายการประเมิน

ทักษะกระบวนการคิด

มแี นวคดิ

ที่ ชื่อ-สกุล ผู้เรยี น มคี วาม ใหม่ท่ี รวม 9 คะแนน
ไดเ้ สนอ สามารถ สามารถ ระ ัดบ ุคณภาพ
แนวคิด ในการคิด นำไป สรุปผลการประเ ิมน
ของ วิเคราะห์ ประยุกต์
ตนเอง และยก ใช้ได้
ตัวอยา่ ง อยา่ ง

เหมาะสม

32132 1 3 2 1

เกณฑก์ ารตัดสินคณุ ภาพ เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
ชว่ งคะแนน
ปฏบิ ตั ิอย่างสม่ำเสมอ 3 คะแนน
6-9 ดีมาก
1-5 ดี ปฏบิ ตั ิบ่อยคร้งั 2 คะแนน
0 ปรับปรุง
ปฏิบัตบิ างครัง 1 คะแนน

เกณฑก์ ารสรปุ ผล 1-9 ผ่าน 0 ไมผ่ ่าน

แบบประเมนิ สมรรถนะสำคญั ของผู้เรียน

แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 8 เรือ่ งการสรา้ งทางเลือกในการแก้ปญั หา2
คำชีแ้ จง :ใหผ้ สู้ อนสังเกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นในระหวา่ งเรียนและนอกเวลาเรียน แล้วขีด  ลงในช่องทต่ี รง
กับระดับคะแนน

รายการประเมิน
รวมคะแนน 3 คะแนน
ลำดบั ท่ี ชอื่ - สกลุ ความสามารถในการ ระ ัดบ ุคณภาพ
แก้ปัญหา
สรุปผลการประเ ิมน
321

1 รวม
2
3 เกณฑก์ ารให้คะแนน
4
5 ปฏิบตั อิ ย่างสม่ำเสมอ 3 คะแนน

เกณฑก์ ารตัดสินคณุ ภาพ ปฏิบัติบ่อยคร้งั 2 คะแนน
ชว่ งคะแนน
ปฏบิ ัติบางครงั 1 คะแนน
3 ดมี าก
1-2 ดี
0 ปรับปรงุ

เกณฑ์การสรุปผล 1-3 ผ่าน 0 ไมผ่ า่ น

แบบประเมินคุณลักษณะอนั พึงประสงค์รวม 9 คะแนน
ระ ัดบ ุคณภาพ
แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 8 เรอื่ งการสร้างทางเลือกในการแก้ปัญหา2สรุปผลการประเ ิมน
คำชี้แจง : ใหค้ รูผู้สอนสงั เกตพฤติกรรมของผ้เู รยี นแลว้ ทำเครอ่ื งหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนที่ตรงกับการแสดง
พฤติกรรมของผเู้ รยี น

รายการประเมิน

มงุ่ มน่ั ใน
ท่ี ช่ือ-สกุล มวี นิ ยั การ ใฝ่เรยี นรู้

ทำงาน

32132 1 3 2 1

เกณฑ์การตัดสนิ คุณภาพ เกณฑ์การใหค้ ะแนน
ช่วงคะแนน
ปฏิบตั ิอยา่ งสมำ่ เสมอ 3 คะแนน
6-9 ดีมาก
1-5 ดี ปฏิบัติบอ่ ยครัง้ 2 คะแนน
0 ปรบั ปรุง
ปฏบิ ตั บิ างครัง 1 คะแนน

เกณฑ์การสรุปผล 1-9 ผา่ น 0 ไมผ่ า่ น

แบบประเมินดา้ นทักษะกระบวนการทางเทคโนโลยใี นการทำกจิ กรรม

แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 8 เรอ่ื งการสร้างทางเลอื กในการแก้ปัญหา2
คำชแ้ี จง : ใหค้ รผู ้สู อนทำเครื่องหมาย ✓ลงในชอ่ งคะแนนท่ีตรงกับการแสดงพฤติกรรมของผ้เู รยี น

สง่ิ ทีป่ ระเมิน

ที่ ช่ือ-นามสกุล ผู้เรียนสามารถสร้าง ผู้เรียนสามารถ รวม 6 คะแนน
ทางเลือกท่ี ประเมินและเลอื ก ระดับ ุคณภาพ
ทางเลือกทด่ี ีท่สี ุดได้
หลากหลายในการ
แก้ปญั หาได้

3 2 1 321

เกณฑ์การประเมิน มดี ังนี้ 2 หมายถงึ พอใช้ 1 หมายถึง ปรับปรุง
3 หมายถึง ดี

ทักษะกระบวนการทาง ระดับความสามารถ

เทคโนโลยี ดี (1) พอใช้ (2) ควรปรับปรงุ (1)

ผเู้ รยี นสามารถสรา้ ง สามารถสรา้ งทางเลือกที่ สามารถสรา้ งทางเลือกที่ ไม่สามารถสร้าง

ทางเลือกทหี่ ลากหลาย หลากหลายในการ หลากหลายในการ ทางเลอื กที่หลากหลาย

ในการแก้ปัญหาได้ แก้ปัญหาได้ด้วยตนเอง แกป้ ญั หาได้ โดยการ ในการแกป้ ัญหาได้

ชแ้ี นะของครหู รือผู้อ่ืน ถึงแมจ้ ะไดร้ ับคำแนะนำ

จากครูหรอื ผู้อื่น

ผู้เรยี นสามารถประเมนิ สามารถประเมนิ และ สามารถประเมินและ ไมส่ ามารถประเมินและ

และเลือกทางเลือกท่ดี ี เลือกทางเลือกท่ดี ที ี่สุด เลอื กทางเลอื กท่ีดีท่สี ุด เลอื กทางเลอื กทีด่ ที ส่ี ุดน

ทส่ี ดุ ได้ ในการแก้ปญั หา ด้วย ในการแกป้ ัญหาได้ โดย การอกป้ ญั หาได้ ถงึ แม้

ตนเอง การช้แี นะของครหู รือ จะไดร้ ับคำแนะนำจาก

ผู้อ่ืน ครูหรอื ผู้อ่ืน

ใบลงคะแนนนกั เรียน

แผนการจดั การเรียนร้ทู ี่ 8 เรอ่ื งการสรา้ งทางเลอื กในการแกป้ ญั หา2

ลำดบั ชอ่ื -สกุล ใบงาน03 ใบงาน04 ใบงาน05
ท่ี เลือกซื้ออยา่ งไร วนั งานเล้ียง แบบฝกึ หัดหลงั ทำ

กิจกรรม

ช้นั ประถมศกึ ษา
ปที ี่ 4

แผนการจดั การเรียนรู้ 9

กลมุ่ สาระการเรียนรู้ วิทยาศาสตรแ์ ละเทคโนโลยี ชน้ั ประถมศกึ ษาปที ี่ 4 ภาคเรียนท่ี 1
เวลา 3 ช่วั โมง
หนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 5 เรื่อง การนำเสนอข้อมูลให้น่าสนใจ เวลา 2 ชว่ั โมง

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 9 เรอ่ื ง การนำเสนอข้อมลู ให้นา่ สนใจ1

มาตรฐานและตวั ชี้วัด
มาตรฐาน ว 4.2 เขา้ ใจและใช้แนวคดิ เชงิ คำนวณในการแก้ปญั หาทพี่ บในชวี ิตจริงอย่างเปน็ ขั้นตอน
และเป็นระบบ ใช้เทคโนโลยีสารสนเทศและการสอ่ื สารในการเรยี นรู้ การทำงาน และการ
แก้ปญั หาได้อยา่ งมปี ระสิทธิภาพ รเู้ ทา่ ทัน และมีจรยิ ธรรม
ตัวชวี้ ดั ว 4.2 ป.4/4 รวบรวม ประเมิน นำเสนอข้อมลู และสารสนเทศ โดยใชซ้ อฟต์แวรท์ ่ี
หลากหลาย เพ่อื แกป้ ญั หาในชีวติ ประจำวนั

จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
1. ผูเ้ รียนสามารถอธิบายวธิ ีการสรา้ งแผนภมู จิ ากขอ้ มูลได้ (K)
2. ผเู้ รียนสามารถใชซ้ อฟตแ์ วรใ์ นการสร้างแผนภมู ิได้ (P)
3. ผู้เรียนเหน็ ประโยชนข์ องการนำเสนอขอ้ มลู ให้นา่ สนใจ (A)

สมรรถนะด้าน ICT
ICA1 การเขา้ ถึง ประเมิน และการจดั การข้อมูลและสารสนเทศ
ICA2 การแชรข์ อ้ มูลและการสือ่ สาร

วิธกี ารสอน
1. การสอนโดยใช้คำถาม การสอนโดยใชค้ ำถามเป็นการสอนท่ีผูส้ อนป้อนคำถามให้ผู้เรียนตอบ อาจ

ตอบเปน็ รายบคุ คลหรือตอบเปน็ กลุ่มย่อย หรอื ตอบทั้งชั้น การตอบใช้วธิ พี ูดตอบผูส้ อนจะพจิ ารณาคำตอบแล้ว
ให้ขอ้ มูลสะท้อนกลบั หรอื ถามคนอ่ืนหรอื กลุ่มอื่นจนกว่าจะได้คำตอบที่ถูกต้องเหมาะสม

2. การสอนแบบให้ผู้เรียนเสนอรายงานในชั้นเรียน คือเทคนิคการสอนที่มอบหมายให้ผู้เรียนไป
ศกึ ษาค้นควา้ สาระความรู้ เร่ืองราย ฯลฯ แล้วนำมาเสนอรายงานในช้ัน โดยทั่วไปจะเสนอดว้ ยวาจา ผู้สอนอาจ
มอบหมายให้ผูเ้ รียนไปศึกษาคน้ ควา้ เปน็ รายบคุ คลหรือกลุ่มก็ได้
เนอ้ื หาสาระ/สาระการเรยี นรู้

ความรู้ (K)
การใช้ซอฟตแ์ วรใ์ นการสรา้ งแผนภมู ิเพื่อนำเสนอข้อมลู ใหน้ ่าสนใจ
ทักษะกระบวนการ (P)
ทักษะกระบวนการสื่อสาร
คณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์ (A)
1. ใฝ่เรยี นรู้

2. ม่งุ ม่ันในการทำงาน

3. สามัคคี ชว่ ยเหลือผอู้ ื่น

สมรรถนะสำคญั ของผ้เู รียน

ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี
ช้ินงาน/หลกั ฐานการเรยี นรขู้ องผเู้ รียน

1. ใบงาน 01 แผนภูมิรูปภาพ
2. ใบงาน 02 แปลงรา่ งสรา้ งแผนภูมิ

การจดั กิจกรรมการเรยี นรู้
ชัว่ โมงที่ 1

ขน้ั นำ (10 นาท)ี
1. ครูผู้สอนนำข้อมลู เชงิ ปรมิ าณมาใหน้ ักเรยี นดู แล้วถามว่า “นกั เรียนว่าข้อมูลท่ีอย่ใู นรูปแบบน้ี
น่าสนใจ น่าอา่ นหรือไม่” (แนวคำตอบ : ไม่นา่ สนใจ )
2. ครนู ำขอ้ มูลเดียวกนั ทอี่ ยู่ในรปู แบบแผนภมู ติ า่ งๆใหน้ ่าเรียนดู แล้วถามว่า “นักเรยี นคิดว่าขอ้ มูล
ประเภทไหนนา่ สนใจมากกว่ากัน เพราะอะไร” (แนวคำตอบ: แบบแผนภูมิ เพราะดนู า่ สนใจ)
3. ครสู รปุ วา่ การนำเสนอข้อมลู น้นั มีความสำคัญมาก ขอ้ มูลเดยี วกันแต่ถ้าการนำเสนอของเราทำให้
เขา้ ใจงา่ ย ผอู้ า่ นก็จะให้ความสนใจมากกวา่
ขั้นสอน (40 นาที)
4. ครูแบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกล่มุ กลมุ่ ละ 4 คน (หรือตามดุลพินจิ ของครูผู้สอน)
5. ครยู กตัวอย่างแผนภูมิชนดิ ตา่ งๆ พร้อมทัง้ อธิบายวธิ ีการดูให้ผู้เรียน
6. ครูแจกใบงาน 01 จากน้นั อธิบายคำชแ้ี จงในการทำใบงาน โดยสมุ่ ให้นกั เรียนอา่ นกอ่ นจึงค่อย
อธิบายเพ่ือเสริมความเข้าใจ ให้นกั เรยี นซกั ถามข้อสงสยั ก่อนเร่มิ ทำใบงาน
7. ครูผู้สอนให้ตวั แทนแตล่ ะกลุ่มที่ไม่ซำ้ กับคนเดิมนำเสนอคำตอบในใบงานของกลุ่มตนเอง
ขัน้ สรปุ (10 นาท)ี
7. ครูผู้สอนและนกั เรียนรว่ มกนั สรปุ ความสำคัญของการนำเสนอข้อมลู ใหม้ ีความนา่ สนใจ
ชั่วโมงที่ 2
ข้ันนำ (10 นาท)ี
1. ครผู สู้ อนสอบถามสมาชิกในห้องโดยแยกเปน็ เพศชายและเพศหญิง
2. ครูใชโ้ ปรแกรมตารางทำงาน เพ่ือสาธติ วธิ ีการสรา้ งแผนภูมจิ ากใชซ้ อฟต์แวร์ โดยอ้างองิ ข้อมลู จาก
จำนวนนักเรียน เพอื่ ใหน้ ักเรียนให้ความสนใจ
ขนั้ สอน (30 นาที)
3. ครูจบั คู่หรือแบง่ กลุ่มใหน้ กั เรยี น (ตามความเหมาะสมของนกั เรียนและจำนวนอปุ กรณ)์
4. ครชู ้ีแจงวิธีการทำใบงาน หลงั จากนั้นคอยตอบคำถามและชว่ ยใหค้ ำแนะนำแก้ผู้เรียน
5. ครสู ุ่มให้นักเรยี นนำเสนอใบงาน
ข้ันสรุป (20 นาที)
6. ครผู ู้สอนและผู้เรยี นชว่ ยกนั สรุปเร่อื งทเี่ รียนอีกครั้งเพ่ือทบทวนความเข้าใจอีกครัง้ รวมทั้งสอบถาม
ว่านักเรยี นมคี ำถามใดหรือไม่
ส่ือและแหลง่ การเรียนรู้

ส่อื อุปกรณ์
1. หนงั สือเรยี นรายวชิ าพืน้ ฐาน เทคโนโลยี (วิทยาการคำนวณ) ชัน้ ประถมศกึ ษาปที ่ี 4
2. ใบงาน 01 แผนภูมิรปู ภาพ
3. ใบงาน 02 แปลงรา่ งสรา้ งแผนภมู ิ
แหลง่ เรียนรู้
-
การวัดและการประเมินผล

สิง่ ท่ตี ้องการวัด วธิ กี ารวัด เคร่อื งมือวดั เกณฑก์ ารประเมนิ

1. ผเู้ รยี นสามารถอธบิ าย 1. ใบงาน 01 แผนภูมิรูปภาพ รอ้ ยละ 70
วิธีการสร้างแผนภูมิจาก ตรวจใบงาน 2. ใบงาน 02 แปลงรา่ งสรา้ ง ผา่ นเกณฑ์
ขอ้ มลู ได้ (K)
แผนภมู ิ รอ้ ยละ 70
ผา่ นเกณฑ์
2. ผเู้ รยี นสามารถใชซ้ อฟต์แวร์ ตรวจใบงาน 1. ใบงาน 01 แผนภมู ิรปู ภาพ
ในการสร้างแผนภูมิได้ (P) 2. ใบงาน 02 แปลงร่างสร้าง

แผนภูมิ

3. ผู้เรียนเห็นประโยชน์ของ สงั เกต แบบประมนิ พฤตกิ รรม ระดับคุณภาพ
การนำเสนอข้อมลู ให้ พฤติกรรม ดีมาก พอใช้
นา่ สนใจ (A) ผา่ นเกณฑ์


Click to View FlipBook Version