The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษป.5ภาคเรียนที่1/2565

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by looknam7429, 2022-09-19 05:13:58

แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษป.5ภาคเรียนที่1/2565

แผนการจัดการเรียนรู้ภาษาอังกฤษป.5ภาคเรียนที่1/2565

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 1 เรอื่ ง Me & My Family

ลำดบั ท่ี จุดประสงค์ ข้นั ตอนกำรจดั เวลำ กิจกร
กำรเรยี นรู้ กำรเรยี นรู้ ที่ใช้

3. บอกโครงสร้างประโยค “Tom helps his
บรรยายกิจกรรมท่ที า the plants. Tha
ร่วมกบั บคุ คลในครอบครวั mother loves h
ความหมายคาว่า h
That is why และ
คาศัพทว์ ลีตามครู
8. ครูถามเกีย่ วกบั
สมาชิกในครอบคร
บัตรภาพคาศัพทช์
One Just Like Y
ตามภาพ แลว้ อ่าน
บตั รภาพคาศัพท์ต
นักเรยี นหยบิ บัตรภ
คนละหนง่ึ ภาพหร
อา่ นด้วยตนเองแล
กระดาน
9. ครนู าเสนอโครง
ใหม่โดยให้นกั เรยี น
Love My Family

61

แนวกำรจัดกำรเรียนรู้ สื่อกำรเรยี นรู้ กำรประเมิน
กำรเรยี นรู้
รรมครู กจิ กรรมนักเรียน

mom water
at is why his
him.” นกั เรียนเดา
help และวลี
ะออกเสียง

บกจิ กรรมท่ี - นักเรียนตอบคาถามตาม - PPT - ประเมินการตอบ
รัวทารว่ มกันดว้ ย ภาพ แลว้ อา่ นข้อความใต้ - บตั รภาพ คาถาม
ชุด There Is No บตั รภาพ คาศัพทช์ ุด
You นักเรยี นตอบ There Is No - แบบประเมนิ ที่ 5
นข้อความใต้ - นักเรยี นหยิบบัตรภาพ One Just Like
ตามครู จากนน้ั ให้ คาศัพท์คนละหนึ่งภาพ You
ภาพคาศัพท์ อ่านดว้ ยตนเองแลว้ นาไป
รือจนครบ 8 ภาพ ติดบนกระดาน - PPT
ล้วนาไปตดิ บน - นกั เรียนอ่านออกเสียง
พร้อมกนั ตามครู
งสร้างประโยค
นดูใบความรู้ I
y ครูอ่านออก

62 จุดประสงค์ ขน้ั ตอนกำรจดั เวลำ กจิ กร
กำรเรียนรู้ กำรเรยี นรู้ ท่ใี ช้
ลำดบั ท่ี

3. 4. พดู ถึงกิจกรรมที่ ขัน้ ปฏิบตั ิ เสียงให้นกั เรยี นฟัง
ทาร่วมกบั บุคคลใน ให้นักเรียนอ่านออ
ครอบครวั ได้ ตามครนู ักเรียนฝึก
ด้วยตนเอง 2-3 รอ
10. ครูตรวจสอบค
นักเรยี นโดยการถา
- How many pe
in his family? (4
- Who teaches
play football? (
- Who teaches
ride a bike? (Mo
10 11. ครูใหน้ กั เรียน

นาที กจิ กรรมที่ทารว่ มก

ภายในบ้าน โดยใช

โครงสร้างประโยค

คู่มือครแู ละแผนการจัดการเรยี นรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรยี นท่ี 1 (ภาษาองั กฤษ ป.5)

แนวกำรจดั กำรเรยี นรู้ สือ่ กำรเรยี นรู้ กำรประเมิน
รรมครู กิจกรรมนกั เรียน กำรเรยี นรู้

ง 1 คร้ังจากน้ัน - นักเรยี นฝกึ อา่ นออก - ใบความรู้ท่ี 2 ประเมินการอา่ น
อกเสียงพรอ้ มกนั เสียงด้วยตนเอง 2-3 รอบ เรื่อง I Love ออกเสียง
กอา่ นออกเสียง My Family
อบ - ประเมนิ การตอบ
ความเข้าใจของ - PPT คาถาม
ามคาถาม เชน่ - นกั เรียนตอบคาถาม
eople are there - แบบประเมนิ ท่ี 9
4) ประเมินคณุ ลกั ษณะ
Nick how to อันพงึ ประสงค์
(Dad)
Nick how to
om)
นจบั คู่พูดเกย่ี วกบั - นกั เรียนจบั คพู่ ดู เก่ียวกับ

กนั กับสมาชิก กิจกรรมท่ีทาร่วมกันกับ

ช้คาศพั ทแ์ ละ สมาชิกภายในบ้าน

คที่เรียนมาแลว้

หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 1 เรือ่ ง Me & My Family

ลำดับท่ี จดุ ประสงค์ ขนั้ ตอนกำรจัด เวลำ กจิ กร
4. กำรเรียนรู้ กำรเรยี นรู้ ที่ใช้

ข้นั สรปุ 5 นาที 12. ครูสอบถามนัก
helps your pare
What do you he
ครูใหแ้ นวทางในกา
บทบาทของสมาช
เช่น นกั เรยี นตอ้ งม
ต่อหนา้ ที่ของตนต
มอบหมายจากพ่อแ
และมีวินยั ในตนเอ
จากน้นั นักเรยี นแล
ความรู้ท่ีได้เรียนไป

63

แนวกำรจัดกำรเรยี นรู้ สอ่ื กำรเรยี นรู้ กำรประเมนิ
- PPT กำรเรียนรู้
รรมครู กจิ กรรมนักเรยี น
- แบบประเมินที่ 10
กเรยี นวา่ Who - นักเรียนตอบคาถาม ประเมินความสามารถ
ในการสอ่ื สาร การคดิ
ents at home? การแกป้ ัญหา และ
การใชท้ ักษะชีวิต
elp them?

ารอยรู่ ่วมกัน และ

ชิกในครอบครัว

มีความรบั ผิดชอบ

ตามท่ีได้รับ

แม่ ไมเ่ กียจคร้าน - นกั เรียนรว่ มกันสรุป

อง เป็นตน้ ความรู้ท่ีได้เรียนไปในชนั้

ละครูร่วมกันสรุป เรียน

ปในชัน้ เรียน

64 คู่มอื ครูและแผนการจดั การเรียนรู้ ระดบั ประถมศึกษา ภาคเรยี นท่ี 1 (ภาษาองั กฤษ ป.5)

8. สือ่ กำรเรียนรู/้ แหล่งเรียนรู้
1. เพลง My Special Friend
2. ใบงานที่ 5 เร่อื ง I Love My Family
3. พจนานุกรมภาษาอังกฤษ
4. ใบความรูท้ ่ี 2 เรอื่ ง I Love My Family
5. บัตรภาพคาศัพท์ชุด There Is No One Just Like You
6. PowerPoint Presentation (PPT)

9. กำรประเมินผลรวบยอด
ชน้ิ งานหรือภาระงาน
1. ใบงานที่ 5 เรือ่ ง I Love My Family
2. การออกเสียงคาศพั ทเ์ ก่ียวกับครอบครวั
3. การสะกดและบอกความหมายคาศัพทเ์ กย่ี วกบั ครอบครวั
4. การพูดถงึ กจิ กรรมที่ทารว่ มกับบุคคลในครอบครัวในปจั จบุ นั

เกณฑ์การประเมินผลชน้ิ งานหรือภาระงาน

ประเดน็ กำรวัด วธิ กี ำร เคร่ืองมอื เกณฑก์ ำรประเมนิ
และประเมนิ ผล
ประเมินการอา่ นออกเสยี ง แบบประเมินท่ี 5 ผ่านเกณฑป์ ระเมิน
ด้ำนทกั ษะ ร้อยละ 80
ตรวจใบงาน ใบงานที่ 5 เรื่อง ผา่ นเกณฑป์ ระเมนิ
ดำ้ นควำมรู้ I Love My Family ร้อยละ 80
ประเมนิ ความซื่อสัตยส์ ุจริต แบบประเมินท่ี 9 ผ่านเกณฑ์ประเมนิ
ด้ำนคุณลกั ษณะ มวี ินัย ใฝเ่ รียนรู้ และมงุ่ มัน่ ระดับคุณภาพพอใช้ข้นึ ไป
อันพึงประสงค์ ในการทางาน
ประเมนิ ความสามารถใน แบบประเมินที่ 10 ผ่านเกณฑ์ประเมนิ
สมรรถนะสำคญั การสื่อสาร การคดิ การแก้ ระดบั คุณภาพพอใช้ข้นึ ไป
ของผ้เู รียน ปญั หาและการใชท้ ักษะชวี ิต

หนว่ ยการเรียนรูท้ ่ี 1 เรื่อง Me & My Family 65

10. บนั ทึกผลหลังสอน
ผลการจดั การเรยี นการสอน

............................................................................................................................. .................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ความสาเรจ็
..............................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................... ...............
..............................................................................................................................................................................

ปัญหาและอุปสรรค
..............................................................................................................................................................................
................................................................................................................................. .............................................
..............................................................................................................................................................................

ขอ้ จากัดการใช้แผนการจัดการเรียนรู้ และข้อเสนอแนะ/แนวทางการปรับปรุงแกไ้ ข
............................................................................................. .................................................................................
............................................................................................................................. .................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชอื่ ......................................................ผู้สอน
(..........................................................)

วันที่ .......... เดือน ..................... พ.ศ. .............

11. ควำมคิดเห็น/ข้อเสนอแนะของผูบ้ ริหำรหรอื ผูท้ ไี่ ด้รับมอบหมำย
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงชอื่ ...................................................... ผู้ตรวจ
(..........................................................)

วนั ท่ี .......... เดือน ..................... พ.ศ. .............

66 คู่มือครแู ละแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรยี นท่ี 1 (ภาษาองั กฤษ ป.5)

ใบควำมรทู้ ่ี 2 เรือ่ ง I Love My Family
หน่วยกำรเรยี นรู้ที่ 1 เรือ่ ง Me & My Family
แผนกำรจดั กำรเรียนรทู้ ่ี 4 เรอื่ ง There’s No One Just Like You
รำยวิชำ ภำษำอังกฤษ รหสั วิชำ อ15101 ภำคเรยี นที่ 1 ชนั้ ประถมศึกษำปที ี่ 5

http://morethanpuppets.files.wordpress.com/2012/03/family-crop.jpg

Nick's Family
I love my family. My family takes care of me when I get hurt. My mom helps me
learn to ride a bike.
My dad shows me how to play football. My sister is good to me. That is why I love my family.

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 1 เร่อื ง Me & My Family 67

ใบงำนที่ 5 เรอื่ ง I Love My Family
หนว่ ยกำรเรยี นรทู้ ่ี 1 เรื่อง Me & My Family
แผนกำรจดั กำรเรียนรทู้ ่ี 4 เร่อื ง There’s No One Just Like You
รำยวชิ ำ ภำษำอังกฤษ รหัสวิชำ อ15101 ภำคเรยี นที่ 1 ชั้นประถมศึกษำปีท่ี 5
Instructions: Read the story then underline, write and find the meaning of the unknown
vocabulary in this worksheet.

I Love My Family

My name is Alex. I have a little brother. His name is Danny.
He loves to play football like me. I have a baby brother.
His name is Jim. He cries a lot. I have a sister. Her name is Kate. She
plays with me and we have fun. My brother and I love eggs.

I call my father, Daddy. He's the head of the house.
He spends a lot of time on the computer. I call my mother, Mommy.
She likes to do housework. I love my family.

Vocabulary คำศพั ท์ Meaning ควำมหมำย
1.
2.
3.
4.
5.
6.

Answer the questions. จงตอบคาถามต่อไปน้ี
1. How many people are there in Alex’s family?

.
2. Who likes to play football?

.
3. Does his dad like to use a computer?

.

68 คูม่ อื ครูและแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นที่ 1 (ภาษาองั กฤษ ป.5)

เฉลยใบงำนที่ 5 เรอื่ ง I Love My Family
หนว่ ยกำรเรียนรทู้ ี่ 1 เรอ่ื ง Me & My Family
แผนกำรจดั กำรเรียนรทู้ ่ี 4 เร่ือง There’s No One Just Like You
รำยวชิ ำ ภำษำอังกฤษ รหัสวชิ ำ อ15101 ภำคเรยี นท่ี 1 ช้ันประถมศกึ ษำปีที่ 5

Instructions: Read the story then underline, write and find the meaning of the unknown
vocabulary in this worksheet.

I Love My Family

My name is Alex. I have a little brother. His name is Danny.
He loves to play football like me. I have a baby brother.
His name is Jim. He cries a lot. I have a sister. Her name is Kate. She
plays with me and we have fun. My brother and I love eggs.

I call my father, Daddy. He's the head of the house.
He spends a lot of time on the computer. I call my mother, Mommy.
She likes to do housework. I love my family.

Vocabulary คำศัพท์ Meaning ควำมหมำย
1.
2.
3.
4.
5.
6.

หมำยเหตุ คาตอบอยใู่ นดุลยพินจิ ของครู
Answer the questions. จงตอบคาถามต่อไปน้ี
1. How many people are there in Alex’s family?
There are six people in his family.
2. Who likes to play football?
Joe and the Alex.
3. Does his dad like to use a computer?
Yes, he does.

หนว่ ยการเรียนรูท้ ี่ 1 เร่อื ง Me & My Family 69

สือ่ สำหรบั ครู (บัตรคำ/บตั รภำพ/ควำมรู้สำหรับคร)ู
หนว่ ยกำรเรียนรทู้ ี่ 1 เรอ่ื ง Me & My Family

แผนกำรจดั กำรเรยี นรู้ท่ี 4 เร่อื ง There’s No One Just Like You
รำยวชิ ำ ภำษำอังกฤษ รหัสวิชำ อ15101 ภำคเรยี นท่ี 1 ช้นั ประถมศกึ ษำปีท่ี 5

แผนภูมเิ พลง

My Special Friend

(ทานองเพลง Bingo)

I have a very special friend,
And Daddy is his name-o.
D-A-D-D-Y, D-A-D-D-Y, D-A-D-D-Y,
And Daddy is his name-o.

http://4.bp.blogspot.com/_GV3mBLj1vUE/TIH2xM2Mv9I/AAAAAAAAAEg/Qb701AmDnl0/s1600/daddy-girl-

I have a very special friend,
And Mommy is her name-o.
M-O-M-M-Y, M-O-M-M-Y, M-O-M-M-Y,
And Mommy is her name-o.

http://www.schneersoncenter.org/UserFiles/MommyandMe.jpg

70 คมู่ ือครแู ละแผนการจัดการเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นที่ 1 (ภาษาอังกฤษ ป.5)

เกณฑ์การประเมินทักษะ/ประเมนิ ชน้ิ งาน ทา้ ยแผนการจัดการเรียนรู้
(ทเี่ ป็นเกณฑ์เฉพาะท่ีต้องประเมินท้ายแผนการจดั การเรยี นรู้)

แบบประเมินกำรอ่ำนออกเสียง แบบประเมินท่ี 5

ช้นั ประถมศึกษาปีที่ ____________โรงเรยี น______________________________________________

คำช้แี จง ครผู สู้ อนประเมินการอา่ นออกเสียงของนักเรยี นและใสค่ ะแนนในชอ่ งรายการประเมนิ

4 = ดีมาก 3 = ดี 2 = พอใช้ 1 = ปรับปรงุ

รายการประเมนิ ความถูกต้อง นา้ เสยี ง รวมคะแนน ระดบั คณุ ภาพ

เลขที่ ชอ่ื –สกุล ในการอ่าน การเวน้ วรรคตอน

(4) (4) (8)

เกณฑ์การประเมนิ ระดบั คุณภาพ ดีมาก
8 คะแนน ระดบั คุณภาพ ดี
ระดบั คณุ ภาพ พอใช้
6 - 7 คะแนน ระดับคุณภาพ ปรบั ปรงุ
4 - 5 คะแนน
0 - 3 คะแนน

____________________________ ผู้ประเมิน
วนั ที่________________________________

หน่วยการเรียนรู้ท่ี 1 เรอ่ื ง Me & My Family 71

แบบประเมินท่ี 5

เกณฑ์กำรให้คะแนนกำรอำ่ นออกเสียง

ความถูกตอ้ งในการอา่ น 4 หมายถึง อา่ นออกเสยี งคาศพั ท์/ประโยคไดถ้ กู ตอ้ งทงั้ หมด
3 หมายถึง อ่านออกเสียงได้ถูกต้องเกินคร่ึงหน่ึงของจานวนคาศัพท์/

ประโยคทงั้ หมด
2 หมายถึง อ่านออกเสยี งไดถ้ กู ต้องไม่นอ้ ยกวา่ ครง่ึ หนงึ่ ของจานวนคาศัพท/์

ประโยคทง้ั หมด
1 หมายถึง อา่ นออกเสียงไดถ้ กู ตอ้ งนอ้ ยกว่าคร่งึ หนงึ่ ของจานวนคาศัพท์/

ประโยคทงั้ หมด

น้าเสียง การเวน้ วรรคตอน 4 หมายถึง นา้ เสยี งชดั เจนออกเสียงสงู ตา่ ในระดบั ประโยคถกู ตอ้ งและ
เวน้ วรรคตอนได้เหมาะสม

3 หมายถงึ น้าเสียงชดั เจนออกเสียงสงู ตา่ ในระดับประโยคถกู ตอ้ งและ
เวน้ วรรคตอนได้เหมาะสมเป็นส่วนใหญ่

2 หมายถึง น้าเสียงค่อนข้างชัดเจนออกเสียงสูงต่าในประโยคค่อนข้าง
ถกู ตอ้ งและเว้นวรรคตอนไดเ้ หมาะสมบางส่วน

1 หมายถึง นา้ เสยี งเบา ไมช่ ดั เจน ออกเสียงสงู ตา่ ในระดบั ประโยค
ไมถ่ กู ตอ้ งเว้นวรรคตอนไม่เหมาะสม

72 คมู่ ือครแู ละแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดบั ประถมศกึ ษา ภาคเรยี นท่ี 1 (ภาษาองั กฤษ ป.5)

แบบประเมินที่ 9

แบบประเมินคณุ ลักษณะอนั พึงประสงคข์ องผูเ้ รียน

ด้ำนควำมซือ่ สตั ยส์ ุจรติ มวี ินัย ใฝ่เรียนรู้ ม่งุ มน่ั ในกำรทำงำน

ชั้นประถมศึกษาปที ่ี ____________โรงเรยี น _____________________________________________

คำชีแ้ จง ให้ครผู ู้สอนสงั เกตพฤตกิ รรมของนักเรยี นแล้วใส่คะแนนในช่องรายการประเมนิ

รายการประเมิน

ซอ่ื สัตยส์ จุ รติ มีวินัย ใฝเ่ รยี นรู้ มุ่งมัน่ ใน
การทางาน

เลขที่ ชื่อ-สกลุ 1. ปฏิ ับติตนโดยคา ึนง ึถงความ ูถกต้อง
ละอายและเกรงกลัวต่อการกระทาผิด
2. ป ิฏบัติตนต่อผู้อ่ืน ้ดวยความ ่ืซอตรง
1. ปฏิ ับติตนตามข้อตกลง กฎเกณ ์ฑ ระเ ีบยบ
้ขอบัง ัคบของครอบค ัรว โรงเรียน และสังคม
ไ ่มละเ ิมดสิท ิธของผู้อ่ืน
2. ตรงต่อเวลาในการป ิฏบัติ ิกจกรรมต่าง ๆ
และ ัรบผิดชอบในการทางาน
1. ต้ังใจ เ ีพยรพยายามและสนใจเข้าร่วม
กิจกรรมการเรียนรู้
2. แสวงหาความรู้จากแหล่งเรียนรู้ ับน ึทก
ิวเคราะ ์ห ตรวจสอบ สรุปเ ็ปนองค์ความรู้
แลกเปล่ียนเรียนรู้ด้วยวิ ีธต่าง ๆ และนาไปใช้ใน
ชี ิวตประจา ัวนได้อย่างเหมาะสม
1. ต้ังใจและรับผิดชอบในการป ิฏ ับติห ้นาที่
การงาน
2. ทางานด้วยความเ ีพยรพยายามและอดทน
เพื่อให้งานสาเ ็รจตามเป้าหมาย
รวมคะแนน
คะแนนเฉ ี่ลย

เกณฑ์การให้คะแนน

3 หมายถงึ พฤติกรรมท่ปี ฏิบตั นิ ัน้ ชดั เจนและสมา่ เสมอ
2 หมายถงึ พฤติกรรมทีป่ ฏิบตั นิ ้นั ชัดเจนและบอ่ ยครง้ั
1 หมายถึง พฤติกรรมทปี่ ฏบิ ตั ิบางครัง้
0 หมายถงึ พฤตกิ รรมทีไ่ ม่เคยปฏบิ ัติ
เกณฑก์ ารประเมินระดับคุณภาพ
คะแนนเฉล่ยี 3 หมายถึง ดีมาก คะแนนเฉล่ีย 2 หมายถึง ดี
คะแนนเฉลี่ย 1 หมายถึง พอใช้ คะแนนเฉลี่ย 0 หมายถงึ ปรับปรงุ

_____________________________ผ้ปู ระเมิน

วนั ท่ี________________________________

หน่วยการเรยี นรูท้ ่ี 1 เรอ่ื ง Me & My Family 73

แบบประเมนิ ที่ 10

แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผ้เู รยี น

ชั้นประถมศกึ ษาปีที่ ____________โรงเรยี น _____________________________________________

คำชี้แจง ใหค้ รผู ้สู อนสงั เกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นแล้วใส่คะแนนในชอ่ งรายการประเมิน

รายการประเมิน

ความสามารถ ความสามารถใน ความสามารถ ความสามารถ ความสามารถ
ในการสือ่ สาร การคิด ในการ ในการใช้ ในการใช้
แกป้ ัญหา ทักษะชวี ิต เทคโนโลยี

เลขท่ี ชอื่ -สกลุ 1. ใ ้ชภาษา ่ทาทางในการ ่สือสารไ ้ดอย่าง
เหมาะสม
2. ใช้ภาษา ื่สอสารไ ้ดบรรลุเ ้ปาหมาย
1. สามารถวิเคราะ ์ห สังเคราะห์ และ
รวบรวม ้ขอ ูมล
2. นาข้อ ูมลมาใ ้ชในการปฏิ ับ ิตงานให้บรร ุล
เ ้ปาหมาย
1. สามารถใ ้ชเหตุผลในการแก้ ัปญหา
2. สามารถ ัตด ิสนใจไ ้ดเหมาะสมตามวัย
1. เ ีรยน ู้ร ้ดวยตนเองเหมาะสมตามวัย
2. สามารถทางานก ุ่ลม ่รวมกับผู้อื่นไ ้ด
1. เ ืลอกและใ ้ชเทคโนโลยีอย่างเหมาะสม
2. ีม ุคณธรรม จริยธรรมในการใ ้ชเทคโนโลยี
รวมคะแนน
คะแนนเฉ ีล่ย

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน

3 หมายถงึ พฤติกรรมที่ปฏบิ ัตินนั้ ชดั เจนและสม่าเสมอ

2 หมายถึง พฤติกรรมท่ปี ฏบิ ตั นิ ัน้ ชดั เจนและบอ่ ยครงั้

1 หมายถึง พฤตกิ รรมทป่ี ฏบิ ตั บิ างครง้ั

0 หมายถึง พฤติกรรมท่ีไม่เคยปฏบิ ัติ

เกณฑก์ ารประเมินระดับคุณภาพ

คะแนนเฉล่ีย 3 หมายถงึ ดมี าก คะแนนเฉลี่ย 2 หมายถึง ดี

คะแนนเฉล่ีย 1 หมายถงึ พอใช้ คะแนนเฉล่ยี 0 หมายถึง ปรบั ปรงุ

____________________________ผปู้ ระเมิน
วันท่ี_______________________________

74 คู่มอื ครแู ละแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นท่ี 1 (ภาษาองั กฤษ ป.5)

เกณฑก์ ำรประเมินใบงำน

คำชี้แจง ในการตรวจใบงานจะใช้เกณฑป์ ระเมินแบบร้อยละ เพือ่ สะดวกในการคิดคะแนน โดยแบง่ เปน็ 4 ประเภท ดงั น้ี

1. เกณฑ์การประเมนิ การเขยี นคาศัพท์

2. เกณฑก์ ารประเมินการเขียนประโยค

3. เกณฑก์ ารประเมินการอ่านเพื่อความเข้าใจ

4. เกณฑ์การประเมนิ การฟัง

1. เกณฑก์ ำรประเมินกำรเขยี นคำศัพท์

เกณฑ์การประเมินการเขียนคาศัพท์ได้จากการตรวจใบงานของนักเรียนซ่ึงแบ่งเกณฑ์การประเมิน

ออกเปน็ 3 ระดับ ดงั น้ี

ระดับ 3 ดี หมายถงึ ผเู้ รียนทาแบบฝกึ หัดในใบงานไดถ้ ูกต้อง 80% ขึ้นไป

ระดบั 2 พอใช้ หมายถงึ ผูเ้ รยี นทาแบบฝึกหัดในใบงานไดถ้ ูกต้อง 60–79%

ระดบั 1 ปรับปรุง หมายถึง ผูเ้ รียนทาแบบฝึกหัดในใบงานไดถ้ ูกตอ้ ง 40–59%

2. เกณฑก์ ำรประเมินกำรเขยี นประโยค

เกณฑ์การประเมินการเขียนประโยคได้จากการตรวจใบงานของนักเรียนซ่ึงแบ่งเกณฑ์การประเมิน

ออกเป็น 3 ระดับ ดังนี้

ระดับ 3 ดี หมายถงึ ผเู้ รยี นสามารถเขียนประโยคตามสถานการณท์ ่กี าหนดได้ถูกตอ้ ง

80% ขึน้ ไป

ระดับ 2 พอใช้ หมายถงึ ผเู้ รียนสามารถเขยี นประโยคตามสถานการณ์ที่กาหนดไดถ้ ูกต้อง

60–79%

ระดับ 1 ปรับปรุง หมายถงึ ผเู้ รียนสามารถเขียนประโยคตามสถานการณ์ที่กาหนดไดถ้ ูกต้อง

40–59%

3. เกณฑก์ ำรประเมนิ กำรอำ่ นเพื่อควำมเขำ้ ใจ

เกณฑ์การประเมนิ การอ่านเพื่อความเขา้ ใจไดจ้ ากการตรวจใบงานของนักเรยี นซ่ึงแบง่ เกณฑ์

การประเมินออกเปน็ 3 ระดบั ดงั นี้

ระดับ 3 ดี หมายถงึ ผ้เู รียนสามารถตอบคาถามจากเรื่องทอี่ า่ นหรือเรียงลาดบั เหตุการณ์

ไดถ้ กู ต้อง 80% ข้ึนไป

ระดบั 2 พอใช้ หมายถึง ผู้เรียนสามารถตอบคาถามจากเร่ืองที่อ่านหรือเรียงลาดับเหตุการณ์

ได้ถกู ตอ้ ง 60–79%

ระดับ 1 ปรับปรุง หมายถึง ผู้เรียนสามารถตอบคาถามจากเร่ืองท่ีอ่านหรือเรียงลาดับเหตุการณ์

ได้ถกู ตอ้ ง 40–59%

4. เกณฑ์กำรประเมินกำรฟัง

เกณฑก์ ารประเมินการฟังได้จากการตรวจใบงานของนักเรียนซึง่ แบง่ เกณฑ์การประเมินออกเปน็ 3 ระดบั ดังนี้

ระดับ 3 ดี หมายถึง ผู้เรียนสามารถตอบคาถามจากการฟังข้อความ/เรื่องสั้น เลือกภาพ

หรอื เรียงลาดบั ภาพตามเหตุการณ์ทไี่ ด้ยนิ ไดถ้ กู ตอ้ ง 80% ขน้ึ ไป

ระดับ 2 พอใช้ หมายถึง ผู้เรียนสามารถตอบคาถามจากการฟังข้อความ/เรื่องส้ัน เลือกภาพ

หรือเรียงลาดบั ตามเหตุการณท์ ่ีไดย้ ินได้ถูกต้อง 60–79%

ระดบั 1 ปรับปรงุ หมายถึง ผู้เรียนสามารถตอบคาถามจากการฟังข้อความ/เร่ืองสั้น เลือกภาพ

หรือเรียงลาดับภาพตามเหตุการณ์ที่ได้ยนิ ไดถ้ ูกต้อง 40–59%

หน่วยการเรยี นรูท้ ี่ 1 เรอ่ื ง Me & My Family 75

แผนกำรจดั กำรเรยี นร้ทู ี่ 5 เรอ่ื ง Who Are These People?

หน่วยกำรเรียนรทู้ ี่ 1 เร่อื ง Me & My Family เวลำ 1 ชั่วโมง

หน่วยย่อยที่ 2 เร่อื ง Home Sweet Home

กล่มุ สำระกำรเรียนรู้ภำษำต่ำงประเทศ (ภำษำองั กฤษ) รำยวชิ ำ ภำษำอังกฤษ รหสั วิชำ อ15101 ชัน้ ประถมศึกษำปีที่ 5

1. มำตรฐำนกำรเรยี นร้/ู ตัวชว้ี ดั
ต 1.1 ป.5/2 อ่านออกเสยี งประโยค ขอ้ ความและบทกลอนสน้ั ๆ ถกู ต้องตามหลกั การอา่ น
ต 1.1 ป.5/3 ระบุ/วาดภาพสัญลกั ษณ์หรือเคร่ืองหมายตรงตามความหมายของประโยคและข้อความสน้ั ๆ
ทีฟ่ ังหรืออ่าน
ต 1.3 ป.5/2 เขียนภาพ แผนผังและแผนภูมแิ สดงขอ้ มูลต่าง ๆ ตามท่ีฟังหรืออา่ น
ต 1.3 ป.5/3 พูดแสดงความคิดเหน็ เกยี่ วกับเรื่องตา่ ง ๆ ใกลต้ ัว

2. สำระสำคญั /ควำมคิดรวบยอด
การเรียนรู้เก่ียวกับคาศัพท์ โครงสร้างท่ีใช้ในการพูดเพ่ือขอและให้ข้อมูลรวมถึงการบอกความสัมพนั ธ์

และอาชีพของสมาชกิ ในครอบครวั ทาให้นักเรยี นไดฝ้ กึ ใชภ้ าษาในห้องเรยี นและสามารถนาไปใชใ้ นการสอื่ สาร
ในชีวิตจรงิ ไดอ้ ย่างเหมาะสม

3. จุดประสงค์กำรเรียนรู้
3.1 ด้านความรู้ ความเข้าใจ (K)
1) บอกความหมายคาศพั ทเ์ กี่ยวกบั ญาติ พ่ี น้องได้
2) บอกโครงสรา้ งในการขอและใหข้ ้อมลู เกี่ยวกับญาติพีน่ ้องได้
3.2 ทักษะ/กระบวนการ (P)
1) อา่ นออกเสยี งประโยคส้นั ๆ ได้ถูกต้องตามหลักการอ่าน
2) พดู ขอและใหข้ ้อมลู เกี่ยวกับบคุ คลในครอบครัวได้
3.3 ดา้ นคุณลกั ษณะ เจตคติ ค่านิยม (A)
1) นักเรยี นมีเจตคตทิ ดี่ ตี ่อการใชภ้ าษาองั กฤษ

76 ค่มู ือครูและแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดบั ประถมศึกษา ภาคเรยี นที่ 1 (ภาษาอังกฤษ ป.5)

4. สำระกำรเรียนรู้ help
คำศพั ท์ทบทวน male, female
คำศัพทใ์ หม่ I love my family. My family takes care of me when I get hurt.
โครงสร้ำงทบทวน My mom helps me learn to ride my bike.
Who are these people?
โครงสร้ำงใหม่ They are my cousin, July and Jimmy.
พูดเพ่อื ขอและให้ข้อมลู เกี่ยวกับความสัมพนั ธ์ของบุคคลในครอบครัว
หนำ้ ท่ีทำงภำษำ (Asking for and giving information about family relationship)

5. สมรรถนะสำคญั ของผเู้ รียน
1. ความสามารถในการส่อื สาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแกป้ ัญหา
4. ความสามารถในการใชท้ ักษะชวี ิต

6. คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์
1. ซือ่ สตั ย์สจุ ริต
2. มวี นิ ัย
3. ใฝ่เรียนรู้
4. ม่งุ มนั่ ในการทางาน

7. กจิ กรรมกำรเรียนรู้

หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 1 เรอ่ื ง Me & My Family

กำรจดั กจิ กรรมกำรเรียนร
แผนกำรจดั กำรเรยี นรู้ท่ี 5 เรื่อง
รำยวชิ ำ ภำษำอังกฤษ รหสั วชิ ำ อ15101 หนว่ ยย่อย

ลำดับที่ จดุ ประสงค์ ข้นั ตอนกำรจัด เวลำ แ
1. กำรเรยี นรู้ กำรเรยี นรู้ ที่ใช้ กิจกรรมค

ขัน้ นำเขำ้ สู่ 5 1. ครทู กั ทายนักเรยี น
บทเรียน นาที 2. ครแู จ้งจุดประสงค

กิจกรรมการเรียนรู้

2. ข้ันสอน 10 3. ครใู หน้ กั เรียนทาใ
นาที เร่ือง Who Are These
1. บอกความหมาย
คาศัพทเ์ กย่ี วกับญาติ พ่ี ดภู าพแล้วเขยี นชอ่ื คน
นอ้ งได้ ทต่ี รงกบั รูปภาพใหถ้
4. นักเรยี นเปรียบเท
กับเพ่ือนจากนัน้ ตรว
พรอ้ มกันกับครู
20 5. ครนู าเสนอคาศพั ท
นาที และ female โดยกา
Walter ในใบงานที่ 6
Walter is a male.
แล้วพดู วา่ Jane is a
จากนั้น ให้นักเรียนเด

77

รู้ ช้ันประถมศึกษำปีท่ี 55
ง Who Are These People?
ยที่ 2 เรอ่ื ง Home Sweet Home จำนวน 1 ช่ัวโมง

แนวกำรจดั กำรเรียนรู้ สอื่ กำรเรียนรู้ กำรประเมิน
- PPT กำรเรียนรู้
ครู กิจกรรมนกั เรียน
น - นักเรียนทักทายครู
ค์และ

ใบงานที่ 6 - นักเรยี นทาใบงานที่ 6 - ใบงานท่ี 6 เร่อื ง - ตรวจใบงาน
e People? เรอ่ื ง Who Are These Who Are These
นลงในช่องวา่ ง People? People?
ถูกตอ้ ง
ทียบคาตอบ - นักเรยี นเปรียบเทยี บ - PPT - สังเกตการอ่าน
วจคาตอบ และตรวจคาตอบกบั - ใบงานที่ 6 เร่อื ง ออกเสยี ง/
เพื่อน Who Are These ตรวจใบงาน
ท์ใหม่ male - นกั เรยี นอ่านออกเสยี ง People?
ารช้ภี าพ
6 แล้วพูดวา่ - นกั เรียนเดา
ช้ีภาพ Jane ความหมายของคาวา่
a female. male และ female
ดาความหมาย

78

ลำดับท่ี จดุ ประสงค์ ข้ันตอนกำรจดั เวลำ แ
กำรเรียนรู้ กำรเรียนรู้ ท่ใี ช้ กจิ กรรมค

2. บอกโครงสร้างใน ของคาว่า male และ
การขอและให้ข้อมูล หากยงั ไม่ได้ ให้ยกตัว
เกีย่ วกบั ญาติพ่ีนอ้ งได้ ในห้องเรยี นจนนกั เร
บอกความหมายได้ถูก
3. อ่านออกเสียงประโยค ครถู ามคาถามเพื่อตร
สั้น ๆ ได้ถกู ต้องตาม ความเข้าใจคาศัพท์ เ
หลักการอา่ น T: Is Diana a male s

T: Is Edward a male

4. พดู ขอและให้ขอ้ มลู 6. ครูใหน้ ักเรียนสรปุ
เกยี่ วกบั บคุ คลใน ของคาศัพท์ male a
ครอบครัวได้ 7. ครถู ามนกั เรียนโด
ใบงานเพ่ือตรวจสอบ
5. พดู ขอและใหข้ ้อมูล เชน่
เก่ียวกบั บุคคลใน T: Who is Edward’
ครอบครัวได้ T: Who is Diana’s

คูม่ ือครูและแผนการจัดการเรยี นรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรยี นที่ 1 (ภาษาองั กฤษ ป.5)

แนวกำรจัดกำรเรยี นรู้ สื่อกำรเรียนรู้ กำรประเมนิ
ครู กจิ กรรมนกั เรยี น กำรเรยี นรู้

ะ female - นกั เรียนตอบคาถาม - แบบประเมนิ ท่ี 2
การพดู ประโยคตาม
วอยา่ งบคุ คล โครงสรา้ ง

รยี นสามารถ

กต้องจากนัน้

รวจสอบ

เช่น

student? Ss: No, she isn’t. She

is a female student.

e student? Ss: Yes, he is. He is a

male student.

ป ความหมาย - นกั เรยี นสรปุ - PPT

and female ความหมายของคาศัพท์

ดยใชข้ ้อมูลใน male and female และ

บความเข้าใจ อา่ นออกเสียง

’s father? - นักเรียนตอบคาถาม
mother? Ss: Edward is his father.
Ss: Dot is her mother.

หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 1 เรอื่ ง Me & My Family

ลำดบั ที่ จุดประสงค์ ขน้ั ตอนกำรจดั เวลำ แ
3. กำรเรยี นรู้
กำรเรียนรู้ ทีใ่ ช้ กจิ กรรมค
4.
ขนั้ ปฏบิ ตั ิ 10 8. ครใู หน้ ักเรยี นทาใ

นาที เร่อื ง Members of

เขยี นคาตรงกันข้ามก

กาหนดให้ หากไม่ทรา

ใหค้ ้นคว้าจากพจนาน

ภาษาองั กฤษ

9. ให้นกั เรยี นทาใบง

My Family Tree วา

ครอบครัวตนเอง โดยด

John’s Family Tree

ขั้นสรุป 5 10. ครใู หน้ กั เรียนรว่

นาที และสรุปความคิดเห็นใ

ครอบครัวคนไทยเป็น

ขนาดใหญ่ประกอบดว้

ยาย ลงุ ปา้ น้า อา พ

อาศยั อยรู่ ว่ มกนั ทาอ

จงึ จะอยรู่ วมกันได้อย

ครูควรเนน้ วา่ ทุกคนจ

79

แนวกำรจัดกำรเรียนรู้ สือ่ กำรเรยี นรู้ กำรประเมิน
กำรเรยี นรู้
ครู กจิ กรรมนกั เรยี น
ใบงานที่ 7 - นกั เรียนทาใบงานท่ี 7 - PPT - ตรวจใบงาน/
a Family เร่ือง Members of a
กับคาที่ Family - ใบงานที่ 7 เรอ่ื ง แบบประเมนิ ท่ี 9
าบความหมาย
นุกรม Members of a ความซ่ือสัตย์สจุ ริต

Family มวี นิ ัย ใฝเ่ รยี นรู้และ

มุง่ มั่นในการทางาน

งานที่ 8 เร่ือง - นักเรยี นทาใบงานที่ 8 - ใบงานท่ี 8 เรือ่ ง
าดแผนภูมิ เรอ่ื ง My Family Tree My Family Tree
ดูตวั อย่างจาก
e ในใบงานที่ 8 - PPT - แบบประเมินที่ 10
วมกันอภปิ ราย - นักเรยี นรว่ มกนั ประเมนิ ความสามารถ
ในกรณีที่ อภิปรายและสรปุ ความ ในการส่อื สาร การคดิ
นครอบครัว คดิ เหน็ การแกป้ ัญหา และ
วย ปู่ ย่า ตา การใชท้ กั ษะชวี ติ
พอ่ แม่ ลกู
อย่างไรทุกคน
ยา่ งมคี วามสขุ
จะอยู่รว่ มกนั

80

ลำดับท่ี จุดประสงค์ ข้นั ตอนกำรจัด เวลำ แ
กำรเรียนรู้
กำรเรยี นรู้ ท่ีใช้ กจิ กรรมค

ได้อยา่ งมีความสุขนัน้

ครอบครัวต้องเคารพ

ให้เกยี รติซงึ่ กันและก

11. ครูแจกแบบประ

ให้นักเรยี น

คมู่ ือครแู ละแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดบั ประถมศกึ ษา ภาคเรยี นที่ 1 (ภาษาอังกฤษ ป.5)

แนวกำรจดั กำรเรยี นรู้ สอื่ กำรเรียนรู้ กำรประเมิน
กำรเรยี นรู้
ครู กิจกรรมนกั เรียน
น สมาชกิ ใน - แบบประเมนิ
พ เช่ือฟังและ - นกั เรียนทาแบบ ตนเอง
กัน ประเมินตนเอง
ะเมนิ ตนเอง เป็นรายบคุ คล

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 1 เร่ือง Me & My Family 81

8. ส่อื กำรเรยี นร/ู้ แหลง่ เรยี นรู้
1. ใบงานที่ 6 เรอ่ื ง Who Are These People?
2. ใบงานท่ี 7 เร่ือง Members of a Family
3. ใบงานท่ี 8 เร่ือง My Family Tree
4. PowerPoint Presentation (PPT)

9. กำรประเมินผลรวบยอด
ช้ินงานหรือภาระงาน
1. ใบงานท่ี 6 เร่อื ง Who Are These People?
2. ใบงานที่ 7 เรอื่ ง Members of a Family
3. ใบงานที่ 8 เร่อื ง My Family Tree
4. การออกเสยี งคาศพั ท์ได้ถูกต้อง
5. การอา่ นออกเสียงประโยคสั้น ๆ ได้อย่างถกู ต้องตามหลกั การอ่าน
6. การพูดขอและใหข้ ้อมลู เกย่ี วกบั บคุ คลในครอบครัว

เกณฑ์การประเมินผลชิ้นงานหรือภาระงาน

ประเด็นกำรวดั วธิ ีกำร เครอ่ื งมอื เกณฑ์กำรประเมิน
และประเมินผล ประเมินการพูดประโยคตาม
โครงสรา้ ง แบบประเมินท่ี 2 ผา่ นเกณฑป์ ระเมนิ
ดำ้ นทกั ษะ ตรวจใบงาน
ร้อยละ 80
ดำ้ นควำมรู้ ประเมินความซื่อสตั ย์สจุ รติ มีวนิ ัย
ใฝเ่ รียนร้แู ละมงุ่ ม่ันในการทางาน 1. ใบงานท่ี 6 เรื่อง ผ่านเกณฑ์ประเมนิ
ดำ้ นคณุ ลักษณะ ประเมนิ ความสามารถในส่อื สาร
อนั พึงประสงค์ การคิดและการใชท้ ักษะชีวติ Who Are These People? รอ้ ยละ 80
สมรรถนะสำคัญ
ของผู้เรียน 2. ใบงานที่ 7 เร่อื ง

Members of a Family

3. ใบงานท่ี 8 เรือ่ ง

My Family Tree

แบบประเมินท่ี 9 ผ่านเกณฑป์ ระเมนิ

ระดับคุณภาพพอใช้ขนึ้ ไป

แบบประเมินที่ 10 ผา่ นเกณฑ์ประเมิน

ระดับคุณภาพพอใช้ขึ้นไป

82 คู่มอื ครแู ละแผนการจดั การเรียนรู้ ระดบั ประถมศึกษา ภาคเรยี นที่ 1 (ภาษาองั กฤษ ป.5)

10. บนั ทึกผลหลังสอน
ผลการจดั การเรียนการสอน

............................................................................................................................. .................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ความสาเรจ็
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ปัญหาและอปุ สรรค
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ขอ้ จากัดการใชแ้ ผนการจดั การเรียนรู้ และขอ้ เสนอแนะ/แนวทางการปรับปรุงแกไ้ ข
............................................................................................................................. .................................................
............................................................................................................................. .................................................
........................................................................................................................................................................... ...

ลงชอ่ื ......................................................ผู้สอน
(.................................................... ......)

วนั ที่ .......... เดือน ..................... พ.ศ. .............

11. ควำมคิดเหน็ /ข้อเสนอแนะของผบู้ รหิ ำรหรือผู้ท่ไี ดร้ ับมอบหมำย
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

ลงช่อื ...................................................... ผู้ตรวจ
(..........................................................)

วนั ท่ี .......... เดือน ..................... พ.ศ. .............

หนว่ ยการเรียนร้ทู ่ี 1 เร่อื ง Me & My Family 83

ใบงำนที่ 6 เรื่อง Who Are These People?
หน่วยกำรเรยี นรทู้ ่ี 1 เรอ่ื ง Me & My Family
แผนกำรจดั กำรเรยี นรทู้ ่ี 5 เรอ่ื ง Who Are These People?
รำยวชิ ำ ภำษำอังกฤษ รหสั วชิ ำ อ15101 ภำคเรียนท่ี 1 ชั้นประถมศึกษำปีท่ี 5
Instructions: Look at John's family tree and answer the questions.

Jane

Sarah

Who are these people?
Grandfathers: ......................and..................................

Grandmothers: .........................and...................................
Father: ..................................................................................
Mother: ....................................................................................
Brother: ......................................................................................
Sister: …………………Cousins: ...............................

84 คูม่ ือครแู ละแผนการจดั การเรียนรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นที่ 1 (ภาษาอังกฤษ ป.5)

เฉลยใบงำนท่ี 6 เรอ่ื ง Who Are These People?
หน่วยกำรเรยี นรทู้ ่ี 1 เรอ่ื ง Me & My Family

แผนกำรจัดกำรเรยี นรทู้ ่ี 5 เร่อื ง Who Are These People?
รำยวิชำ ภำษำอังกฤษ รหสั วชิ ำ อ15101 ภำคเรียนที่ 1 ชั้นประถมศึกษำปที ี่ 5
Instructions: Look at John's family tree and answer the questions.

Jane

Sarah

Who are these people?
Grandfathers:...........Walter............and.............Ned.....................

Grandmothers..........Edith...............and.............Dot......................
Father:.............Edward.....................................................................
Mother:..............Diana......................................................................
Brother: ..............Fred........................................................................
Sister:……………Kate……Cousins: ........July and Jimmy

หน่วยการเรยี นรู้ที่ 1 เรื่อง Me & My Family 85

ใบงำนที่ 7 เร่ือง Members of a Family
หน่วยกำรเรยี นรู้ที่ 1 เร่อื ง Me & My Family
แผนกำรจัดกำรเรียนรู้ท่ี 5 เรอ่ื ง Who Are These People?
รำยวชิ ำ ภำษำอังกฤษ รหสั วิชำ อ15101 ภำคเรยี นที่ 1 ชน้ั ประถมศึกษำปที ี่ 5

Instructions: Write down the opposite word. เขยี นคาตรงข้ามกับคาท่กี าหนดให้

Members of a Family (male - female)

1. son - ...........……...................

2. dad - ...........……...................

3. uncle - ...........……...................

4. brother - ...........……...................

5. nephew - ...........……...................

6. husband - ...........……...................

7. grandson - ...........……...................

8. grandfather - ...........……...................

86 คมู่ ือครูและแผนการจดั การเรียนรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นที่ 1 (ภาษาอังกฤษ ป.5)

เฉลยใบงำนท่ี 7 เรอื่ ง Members of a Family
หนว่ ยเรยี นรทู้ ่ี 1 เรื่อง Me & My Family

แผนกำรจัดกำรเรยี นรทู้ ่ี 5 เร่ือง Who Are These People?
รำยวิชำ ภำษำอังกฤษ รหัสวิชำ อ15101 ภำคเรียนที่ 1 ชน้ั ประถมศกึ ษำปีที่ 5

Instructions: Write down the opposite word. เขียนคาตรงข้ามกบั คาท่ีกาหนดให้

Members of a Family (male - female)

1. son - ........daughter…….......

2. dad - ............. mom..................

3. uncle - ............aunt.....................

4. brother - ............sister.....................

5. nephew - ............niece...................

6. husband - .............wife......................

7. grandson - .......granddaughter.......

8. grandfather - .......grandmother……….

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 1 เร่อื ง Me & My Family 87

ใบงำนที่ 8 เรอื่ ง My Family Tree
หน่วยกำรเรยี นรู้ที่ 1 เรอ่ื ง Me & My Family
แผนกำรจดั กำรเรยี นรทู้ ี่ 5 เรอื่ ง Who Are These People?
รำยวชิ ำ ภำษำอังกฤษ รหัสวชิ ำ อ15101 ภำคเรยี นที่ 1 ช้นั ประถมศึกษำปีที่ 5

Instructions: Draw your family tree.
วาดแผนภมู คิ รอบครวั ตนเอง

88 ค่มู อื ครูและแผนการจัดการเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นท่ี 1 (ภาษาอังกฤษ ป.5)

เกณฑ์การประเมนิ ทักษะ/ประเมนิ ชน้ิ งาน ทา้ ยแผนการจดั การเรียนรู้
(ที่เปน็ เกณฑ์เฉพาะทตี่ ้องประเมินท้ายแผนการจัดการเรยี นรู)้

แบบประเมินท่ี 2

แบบประเมินกำรพูดประโยคตำมโครงสร้ำง

ชั้นประถมศึกษาปีที่ _______ โรงเรยี น __________________________________________________

คำชแ้ี จง ครผู ูส้ อนประเมนิ การพูดของนักเรยี นและใส่คะแนนในชอ่ งรายการประเมิน

4 = ดมี าก 3 = ดี 2 = พอใช้ 1 = ปรับปรงุ

รายการประเมิน ความถูกต้อง ความคลอ่ งแคล่ว รวมคะแนน ระดบั คุณภาพ
(4) (4) (8)
เลขที่ ชอ่ื –สกุล

เกณฑ์กำรประเมนิ ระดบั คณุ ภาพ ดีมาก
8 คะแนน ระดับคุณภาพ ดี
ระดับคณุ ภาพ พอใช้
6-7 คะแนน ระดับคณุ ภาพ ปรับปรงุ
4-5 คะแนน
0-3 คะแนน

____________________________ผ้ปู ระเมนิ

วนั ที่________________________________

หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรือ่ ง Me & My Family 89

แบบประเมินท่ี 2

เกณฑก์ ำรใหค้ ะแนนกำรพูดประโยคตำมโครงสร้ำง

ความถูกต้อง 4 พดู ประโยคไดถ้ ูกตอ้ งตามโครงสรา้ ง เนน้ หนกั คาในประโยคถูกตอ้ ง
ตามหลกั การออกเสียง

3 พดู ประโยคได้ถูกตอ้ งตามโครงสร้างและเนน้ หนักคาในประโยคไดถ้ ูกตอ้ ง
เปน็ ส่วนใหญ่

2 พดู ประโยคได้ถกู ตอ้ งตามโครงสร้างบางสว่ น แตข่ าดการเน้นหนกั คาในประโยค
1 พดู ประโยคไม่ถกู ต้องตามโครงสรา้ งและหลกั การออกเสยี ง

ความคลอ่ งแคล่ว 4 พดู ประโยคไดช้ ัดเจน ไม่ตดิ ขดั
3 พูดประโยคไดค้ ่อนข้างชดั เจน ตดิ ขดั น้อย
2 พูดประโยคติดขัดบางสว่ นและหยดุ เป็นช่วง ๆ
1 พูดประโยคตะกกุ ตะกัก หยดุ เป็นช่วง ๆ หลายคร้งั หรอื พดู ไม่ไดเ้ ลย

90 คมู่ ือครแู ละแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดบั ประถมศกึ ษา ภาคเรยี นท่ี 1 (ภาษาองั กฤษ ป.5)

แบบประเมินที่ 9

แบบประเมินคณุ ลักษณะอนั พึงประสงคข์ องผูเ้ รียน

ด้ำนควำมซือ่ สตั ยส์ ุจรติ มวี ินัย ใฝ่เรียนรู้ ม่งุ มน่ั ในกำรทำงำน

ชั้นประถมศึกษาปที ่ี ____________โรงเรยี น _____________________________________________
คำชีแ้ จง ให้ครผู ู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนักเรยี นแล้วใส่คะแนนในช่องรายการประเมนิ

รายการประเมิน

ซอ่ื สัตยส์ จุ รติ มีวินัย ใฝเ่ รยี นรู้ มุ่งมัน่ ใน
การทางาน

เลขที่ ชื่อ-สกลุ 1. ปฏิ ับติตนโดยคา ึนง ึถงความ ูถกต้อง
ละอายและเกรงก ัลวต่อการกระทาผิด
2. ป ิฏบัติตนต่อ ู้ผ ่อืน ้ดวยความ ่ืซอตรง
1. ปฏิ ับติตนตามข้อตกลง กฎเกณ ์ฑ ระเ ีบยบ
้ขอบัง ัคบของครอบค ัรว โรงเรียน และสังคม
ไ ่มละเ ิมดสิท ิธของผู้อ่ืน
2. ตรงต่อเวลาในการป ิฏบัติ ิกจกรรมต่าง ๆ
และ ัรบผิดชอบในการทางาน
1. ต้ังใจ เ ีพยรพยายามและสนใจเข้าร่วม
กิจกรรมการเรียนรู้
2. แสวงหาความรู้จากแหล่งเรียนรู้ ับน ึทก
ิวเคราะ ์ห ตรวจสอบ สรุปเ ็ปนองค์ความรู้
แลกเปล่ียนเรียน ู้รด้วยวิ ีธต่าง ๆ และนาไปใช้ใน
ชี ิวตประจา ัวนได้อย่างเหมาะสม
1. ต้ังใจและรับผิดชอบในการป ิฏ ับติห ้นาที่
การงาน
2. ทางานด้วยความเ ีพยรพยายามและอดทน
เพื่อให้งานสาเ ็รจตามเป้าหมาย
รวมคะแนน
คะแนนเฉ ี่ลย

เกณฑ์การให้คะแนน

3 หมายถงึ พฤติกรรมทปี่ ฏิบตั นิ ัน้ ชดั เจนและสมา่ เสมอ
2 หมายถงึ พฤตกิ รรมทปี่ ฏิบตั นิ ้นั ชัดเจนและบอ่ ยครง้ั
1 หมายถึง พฤติกรรมที่ปฏบิ ตั ิบางครัง้
0 หมายถงึ พฤตกิ รรมท่ไี ม่เคยปฏบิ ัติ
เกณฑก์ ารประเมินระดับคณุ ภาพ
คะแนนเฉลย่ี 3 หมายถึง ดีมาก คะแนนเฉล่ีย 2 หมายถึง ดี
คะแนนเฉลยี่ 1 หมายถงึ พอใช้ คะแนนเฉลี่ย 0 หมายถงึ ปรับปรงุ

_____________________________ผ้ปู ระเมิน
วนั ท่ี________________________________

หน่วยการเรยี นรูท้ ่ี 1 เรอ่ื ง Me & My Family 91

แบบประเมนิ ที่ 10

แบบประเมินสมรรถนะสำคญั ของผ้เู รยี น

ชั้นประถมศกึ ษาปีที่ ____________โรงเรยี น _____________________________________________

คำชี้แจง ใหค้ รผู ้สู อนสงั เกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี นแล้วใสค่ ะแนนในชอ่ งรายการประเมิน

รายการประเมิน

ความสามารถ ความสามารถใน ความสามารถ ความสามารถ ความสามารถ
ในการสือ่ สาร การคิด ในการ ในการใช้ ในการใช้
แกป้ ัญหา ทักษะชวี ิต เทคโนโลยี

เลขท่ี ชอื่ -สกลุ 1. ใ ้ชภาษา ่ทาทางในการ ่สือสารไ ้ดอย่าง
เหมาะสม
2. ใช้ภาษา ื่สอสารไ ้ดบรรลุเ ้ปาหมาย
1. สามารถวิเคราะ ์ห สังเคราะห์ และ
รวบรวม ้ขอ ูมล
2. นาข้อ ูมลมาใ ้ชในการปฏิ ับ ิตงานให้บรร ุล
เ ้ปาหมาย
1. สามารถใ ้ชเหตุผลในการแก้ ัปญหา
2. สามารถ ัตด ิสนใจไ ้ดเหมาะสมตามวัย
1. เ ีรยน ู้ร ้ดวยตนเองเหมาะสมตามวัย
2. สามารถทางานก ุ่ลม ่รวมกับผู้อื่นไ ้ด
1. เ ืลอกและใ ้ชเทคโนโลยีอย่างเหมาะสม
2. ีม ุคณธรรม จริยธรรมในการใ ้ชเทคโนโลยี
รวมคะแนน
คะแนนเฉ ีล่ย

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน

3 หมายถงึ พฤติกรรมที่ปฏบิ ัตินนั้ ชดั เจนและสมา่ เสมอ
2 หมายถึง พฤติกรรมท่ปี ฏบิ ตั นิ ัน้ ชดั เจนและบอ่ ยครั้ง

1 หมายถึง พฤตกิ รรมทป่ี ฏบิ ตั บิ างครง้ั
0 หมายถึง พฤติกรรมท่ีไม่เคยปฏบิ ัติ

เกณฑก์ ารประเมินระดับคุณภาพ คะแนนเฉลย่ี 2 หมายถงึ ดี
คะแนนเฉล่ีย 3 หมายถึง ดมี าก คะแนนเฉล่ยี 0 หมายถึง ปรบั ปรงุ
คะแนนเฉล่ีย 1 หมายถงึ พอใช้

____________________________ผปู้ ระเมิน
วันท่ี_______________________________

92 คู่มอื ครแู ละแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดบั ประถมศกึ ษา ภาคเรยี นที่ 1 (ภาษาอังกฤษ ป.5)

เกณฑก์ ำรประเมนิ ใบงำน

คำช้ีแจง ในการตรวจใบงานจะใช้เกณฑป์ ระเมนิ แบบรอ้ ยละ เพือ่ สะดวกในการคดิ คะแนน โดยแบ่งเป็น 4 ประเภท ดังนี้

1. เกณฑก์ ารประเมนิ การเขยี นคาศัพท์

2. เกณฑ์การประเมนิ การเขียนประโยค

3. เกณฑก์ ารประเมนิ การอา่ นเพ่ือความเข้าใจ

4. เกณฑ์การประเมนิ การฟงั

1. เกณฑก์ ำรประเมนิ กำรเขียนคำศัพท์

เกณฑก์ ารประเมนิ การเขียนคาศัพท์ได้จากการตรวจใบงานของนักเรียนซ่ึงแบ่งเกณฑ์การประเมินออกเป็น

3 ระดับ ดงั นี้

ระดบั 3 ดี หมายถงึ ผู้เรียนทาแบบฝกึ หัดในใบงานไดถ้ ูกต้อง 80% ขึ้นไป

ระดับ 2 พอใช้ หมายถึง ผเู้ รยี นทาแบบฝกึ หดั ในใบงานไดถ้ กู ตอ้ ง 60–79%

ระดับ 1 ปรับปรุง หมายถงึ ผ้เู รยี นทาแบบฝึกหดั ในใบงานได้ถกู ต้อง 40–59%

2. เกณฑก์ ำรประเมนิ กำรเขยี นประโยค

เกณฑก์ ารประเมินการเขียนประโยคได้จากการตรวจใบงานของนักเรียนซึ่งแบ่งเกณฑ์การประเมินออกเป็น

3 ระดบั ดงั นี้

ระดบั 3 ดี หมายถงึ ผเู้ รยี นสามารถเขียนประโยคตามสถานการณท์ ่ีกาหนดได้ถูกต้อง 80% ขึ้นไป

ระดบั 2 พอใช้ หมายถึง ผ้เู รียนสามารถเขยี นประโยคตามสถานการณท์ ่กี าหนดได้ถูกต้อง 60–79%

ระดับ 1 ปรบั ปรงุ หมายถงึ ผู้เรยี นสามารถเขียนประโยคตามสถานการณท์ ่กี าหนดไดถ้ ูกต้อง 40–59%

3. เกณฑ์กำรประเมนิ กำรอ่ำนเพือ่ ควำมเข้ำใจ

เกณฑ์การประเมนิ การอา่ นเพ่ือความเข้าใจไดจ้ ากการตรวจใบงานของนกั เรียนซ่งึ แบง่ เกณฑ์การ

ประเมินออกเป็น 3 ระดับ ดงั นี้

ระดบั 3 ดี หมายถึง ผู้เรยี นสามารถตอบคาถามจากเรอื่ งท่ีอา่ นหรือเรยี งลาดบั เหตุการณ์

ไดถ้ ูกตอ้ ง 80% ข้ึนไป

ระดับ 2 พอใช้ หมายถึง ผู้เรยี นสามารถตอบคาถามจากเรอ่ื งที่อ่านหรือเรียงลาดับเหตุการณ์

ได้ถูกต้อง 60–79%

ระดบั 1 ปรบั ปรงุ หมายถงึ ผูเ้ รียนสามารถตอบคาถามจากเร่ืองท่ีอา่ นหรอื เรยี งลาดับเหตกุ ารณ์

ไดถ้ ูกต้อง 40–59%

4. เกณฑ์กำรประเมนิ กำรฟงั

เกณฑ์การประเมนิ การฟงั ได้จากการตรวจใบงานของนักเรียนซ่ึงแบ่งเกณฑ์การประเมนิ ออกเปน็ 3 ระดับ ดังนี้

ระดบั 3 ดี หมายถึง ผู้เรียนสามารถตอบคาถามจากการฟังข้อความ/เร่ืองส้ัน เลือกภาพหรือ

เรยี งลาดับภาพตามเหตุการณท์ ีไ่ ดย้ นิ ไดถ้ กู ต้อง 80% ขึ้นไป

ระดับ 2 พอใช้ หมายถงึ ผู้เรียนสามารถตอบคาถามจากการฟังข้อความ/เรื่องสั้น เลือกภาพหรือ

เรียงลาดบั ภาพตามเหตกุ ารณ์ท่ไี ดย้ ินได้ถกู ต้อง 60–79%

ระดบั 1 ปรับปรุง หมายถึง ผู้เรียนสามารถตอบคาถามจากการฟังข้อความ/เร่ืองสั้น เลือกภาพหรือ

เรียงลาดบั ภาพตามเหตุการณท์ ี่ได้ยนิ ไดถ้ กู ตอ้ ง 40–59%

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 1 เรื่อง Me & My Family 93

แบบประเมนิ ตนเอง

(My Learning Reflection)

ช่อื : _________________ สกุล : _________________วัน____ เดอื น____________พ.ศ._____
หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี______________เรื่อง______________________________________________

1. ประเมนิ กำรเรยี นรขู้ องตนเอง

กาเคร่ืองหมาย  ในช่องระดับความสามารถของแต่ละกิจกรรมที่นักเรียนคิดวา่ ทาได้ตามระดับการประเมินเหลา่ นี้
ระดับควำมสำมำรถ : ดีมำก คอ่ นขำ้ งดี ดี พอใช้ ปรบั ปรุง

ที่ รำยกำร ระดับควำมสำมำรถ
ดมี าก คอ่ น ดี พอใช้ ปรับ

1 พูดถาม-ตอบเพอ่ื ใหข้ อ้ มูลเกย่ี วกับวชิ าทเี่ รียน ขา้ งดี ปรุง
เวลาเรียน และตารางเรียนได้

2 พูดแสดงความคิดเห็นเก่ียวกบั วชิ าทีช่ อบเรยี นและไม่
ชอบเรียนได้

3 พดู ถาม-ตอบเพ่อื บอกความต้องการในการขอและให้ยืม
สง่ิ ของได้
พดู ถาม-ตอบเพ่ือขอและให้ข้อมลู เก่ยี วกับการแสดง
4 ความเป็นเจา้ ของของส่งิ ของต่าง ๆ ได้

5 ปฏบิ ัติตามคาสง่ั คาขอรอ้ งงา่ ย ๆ ท่ีฟงั และอา่ นได้

6 พูดออกคาส่งั และคาขอรอ้ งงา่ ย ๆ ได้

2. สงิ่ ทฉี่ ันยงั ไมเ่ ขำ้ ใจ/ยงั ทำไดไ้ ม่ดี คือ…… (สามารถเขียนได้มากกวา่ 1 อยา่ ง)

................................................................................................................................................................
............................................................................................................................................................
.................................................................................................................... ......................................
...............................................................................................................................................................

3. สงิ่ ที่ฉันตัง้ ใจจะทำใหด้ ขี ้ึนในกำรเรียนหน่วยตอ่ ไป (สามารถเขยี นไดม้ ากกว่า 1 อย่าง)

……………………………………………......................................................................................................
……………………………………………......................................................................................................
........................................................................................................................................................
........................................................................................................................................................

94 ค่มู อื ครูและแผนการจัดการเรยี นรู้ ระดับประถมศึกษา ภาคเรยี นที่ 1 (ภาษาองั กฤษ ป.5)

แผนกำรจดั กำรเรียนรทู้ ี่ 6 เรือ่ ง What Is She Like?

หน่วยกำรเรยี นรู้ท่ี 1 เรอื่ ง Me & My Family เวลำ 1 ชว่ั โมง

หนว่ ยยอ่ ยท่ี 3 เร่อื ง My Wonderful Family

กล่มุ สำระกำรเรียนรู้ภำษำต่ำงประเทศ (ภำษำองั กฤษ) รำยวชิ ำ ภำษำองั กฤษ รหัสวชิ ำ อ15101 ช้นั ประถมศึกษำปที ี่ 5

1. มำตรฐำนกำรเรียนรู้/ตวั ช้ีวดั
ต 1.1 ป.5/1 ปฏบิ ัติตามคาสัง่ คาขอร้อง และคาแนะนางา่ ย ๆ ทฟี่ ังและอา่ น
ต 1.1 ป.5/2 อ่านออกเสยี งประโยค ขอ้ ความและบทกลอนสน้ั ๆ ถูกต้องตามหลกั การอ่าน
ต 1.1 ป.5/3 ระบุ/วาดภาพสัญลักษณ์หรือเคร่ืองหมายตรงตามความหมายของประโยคและข้อความสั้น ๆ ที่
ฟังหรืออ่าน
ต 1.1 ป.5/4 บอกใจความสาคัญ และตอบคาถามจากการฟังและอ่านบทสนทนาและนิทานง่าย ๆ หรือ
เร่ืองสนั้ ๆ
ต 1.2 ป.5/4 พูด/เขียนเพ่อื ขอและใหข้ ้อมูลเกีย่ วกับตนเอง เพอื่ น ครอบครวั และเรอ่ื งใกลต้ วั
ต 1.3 ป.5/1 พดู /เขียนให้ขอ้ มูลเกี่ยวกบั ตนเอง และเร่ืองใกล้ตัว

2. สำระสำคญั /ควำมคดิ รวบยอด
การเรียนร้คู าศัพท์ กลุ่มคา และข้อความเกี่ยวกบั สานวน ภาษาท่ใี ช้พดู และเขียนเพ่ือให้ข้อมลู เก่ียวกับ

ตนเองและผู้อ่ืน ทาให้นักเรียนได้ฝึกใช้ภาษาในห้องเรียนและสามารถนาไปใช้ในการส่ือสารในชีวิตประจาวันได้
อย่างเหมาะสม

3. จุดประสงค์กำรเรียนรู้
3.1 ดา้ นความรู้ ความเข้าใจ (K)
1) บอกความหมายและสะกดคาศัพท์ กลุ่มคา เกี่ยวกบั บุคลิกภาพได้
2) บอกโครงสร้างประโยคขอและให้ข้อมลู เกี่ยวกับบุคลิกภาพของตนเอง เพอ่ื น และครอบครวั ได้
3.2 ทกั ษะ/กระบวนการ (P)
1) ออกเสียงคาศัพท์ สะกดคา อ่านกลุ่มคา ประโยค เกี่ยวกบั บุคลกิ ภาพได้
2) ตอบคาถามจากเร่ืองทีฟ่ ังและอ่านได้
3) เขียนบรรยายเกีย่ วกับบคุ ลกิ ภาพของตนเองเพอ่ื นและครอบครัวได้
3.3 ด้านคณุ ลกั ษณะ เจตคติ คา่ นิยม (A)
1) นักเรียนมีเจตคติที่ดีตอ่ การใชภ้ าษาองั กฤษ

หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 1 เรื่อง Me & My Family 95

4. สำระกำรเรยี นรู้ friendly, polite, shy, funny, kind
talkative, diligent, lazy, serious
คำศัพทท์ บทวน What is she like?
คำศพั ท์ใหม่ She is funny.
โครงสรำ้ งทบทวน -
ใช้ภาษาเพื่อขอและให้ขอ้ มลู เก่ยี วกบั บุคลิกภาพ
โครงสรำ้ งใหม่ (Asking for and giving information about personality)
หน้ำท่ีทำงภำษำ

5. สมรรถนะสำคัญของผู้เรียน
1. ความสามารถในการส่อื สาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวติ

6. คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์
1. ซ่ือสัตย์สจุ ริต
2. มีวนิ ัย
3. ใฝ่เรียนรู้
4. ม่งุ ม่นั ในการทางาน

7. กิจกรรมกำรเรยี นรู้

96 กำรจัดกิจกรรมกำรเรยี นร
แผนกำรจดั กำรเรียนรู้ที่ 6
ลำดับที่ รำยวิชำ ภำษำอังกฤษ รหัสวิชำ อ15101 หน่วยย่อยท

จดุ ประสงค์ ข้ันตอนกำรจัด เวลำ แ
กำรเรยี นรู้ กำรเรยี นรู้ ท่ใี ช้ กจิ กรรมครู

ขั้นนำเขำ้ สู่ 5 1. ครูทักทายนักเรียน
บทเรยี น นาที 2. ครูแจ้งจดุ ประสงคแ์ ละ

การเรยี นรู้
3. ครูใหน้ กั เรียนรอ้ งเพล
are Happy และทาท่าท
ตามครู
10 4. ครใู หน้ ักเรยี นจับคทู่ าใ
นาที เรือ่ ง My Best Friends
อ่านเรอ่ื ง แล้วระบชุ อ่ื บคุ ค
5. ครใู หน้ กั เรยี นเปรยี บเท
กับเพ่ือน แลกกนั ตรวจตา
เฉลยใบงาน จับคูผ่ ลัดกนั
เกยี่ วกบั เร่อื งทีอ่ ่าน
6. ครูใหน้ ักเรยี นทาใบงาน
ตอน B ตอบคาถามจากเ

คมู่ อื ครูและแผนการจดั การเรียนรู้ ระดับประถมศกึ ษา ภาคเรยี นท่ี 1 (ภาษาอังกฤษ ป.5)

รู้ ช้ันประถมศึกษำปีที่ 55
เรอ่ื ง What Is She Like?
ท่ี 3 เรื่อง My Wonderful Family จำนวน 1 ชวั่ โมง

แนวกำรจัดกำรเรียนรู้ สอื่ กำรเรียนรู้ กำรประเมนิ
กจิ กรรมนกั เรยี น กำรเรยี นรู้

ะกิจกรรม - นกั เรยี นร้องเพลง If You - แผนภูมเิ พลง
are Happy และทาท่าทาง If You are
ลง If You ประกอบตามครู Happy
ทางประกอบ

ใบงานท่ี 9 - นักเรียนจับคูท่ าใบงานที่ 9 - ใบงานท่ี 9 - ตรวจใบงาน

ตอน A เร่ือง My Best Friends ตอน A เรอื่ ง My Best

คลให้ถูกต้อง Friends ตอน A

ทียบคาตอบ - นกั เรียนเปรยี บเทยี บคาตอบ - สังเกตการตอบ

ามแบบ กับเพ่ือนแลกกนั ตรวจตาม คาถามของนกั เรียน

นถามตอบ แบบเฉลยใบงาน จบั คผู่ ลัดกัน

ถามตอบเก่ียวกับเรือ่ งทอ่ี ่าน

นที่ 9 - ตรวจใบงาน

เรอื่ งทอ่ี ่าน

หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 1 เร่อื ง Me & My Family

ลำดับท่ี จดุ ประสงค์ ขัน้ ตอนกำรจัด เวลำ แ
กำรเรยี นรู้ กำรเรียนรู้ ทใี่ ช้ กิจกรรมครู

2. 1. บอกความหมาย ขน้ั สอน 7. นักเรยี นเปรยี บเทยี บค
และสะกดคาศัพท์ เพอ่ื น เปลี่ยนกันตรวจตา
กลุ่มคา เกย่ี วกับ ใบงานทคี่ รเู ตรยี มไว้
บุคลกิ ภาพได้ 15 8. ครนู าเสนอคาศัพทใ์ หม
นาที (ช่างพูด) และ diligent (
2. ออกเสียงคาศัพท์ ครูแสดงทา่ หรือใหน้ ักเรยี น
สะกดคา อา่ นกลุ่มคา ท่ีมีบุคลิกภาพเชน่ เดยี วก
ประโยค เกี่ยวกบั แสดงทา่ เพ่ือให้นกั เรยี นเดา
บุคลิกภาพได้ 9. ครูเปดิ คาศัพท์ talkativ
talkative. ครูช้นี กั เรียนท่ีม
ทเี่ ป็นกนั เอง ชอบพดู คุย
พูดตาม
10. ครเู ปิดคาศัพท์ dilige
T: She is diligent. ครูช
บคุ ลกิ ภาพท่ีขยันเรียน นกั เ
11. ครใู หน้ ักเรยี นช่วยกนั
ความหมายของคาศัพท์ t
และ diligent โดยใหส้ ังเ

97

แนวกำรจดั กำรเรียนรู้ ส่อื กำรเรยี นรู้ กำรประเมิน
กำรเรียนรู้
กจิ กรรมนกั เรียน
คาตอบกับ - นักเรียนทาใบงานท่ี 9 ตอน B
ามแบบเฉลย

ม่ talkative - นกั เรยี นเดาความหมาย - PPT - สังเกตการร่วม
(ขยนั ) โดย - PPT กจิ กรรมและการอา่ น
นในหอ้ งเรียน ของนักเรียน
กับคาศพั ท์
าความหมาย
ve T: He is - นักเรียนพูดตาม
มีบุคลกิ ภาพ Ss: He is talkative.
นกั เรียน

ent - นกั เรียนพูดตาม - รปู ภาพ
ชี้นักเรยี นท่ีมี Ss: She is diligent. talkative และ
เรียนพดู ตาม diligent
นบอก - นักเรียนชว่ ยกันบอก
talkative ความหมายของคาศัพท์
เกตจาก talkative และ diligent

98

ลำดับท่ี จุดประสงค์ ขนั้ ตอนกำรจดั เวลำ แ
กำรเรียนรู้ กำรเรยี นรู้ ท่ีใช้ กจิ กรรมครู

บคุ ลิกภาพของเพ่ือน และ

talkative และ diligent

คาศัพท์บนกระดาน

3. บอกโครงสรา้ งประโยค 12. ครูเปิดรูปภาพของคา

ขอและใหข้ ้อมูล serious จากนัน้ ทบทวนโ

เกยี่ วกับบุคลกิ ภาพของ ประโยค

ตนเอง เพ่ือน และ T: What is he like? ค

ครอบครัวได้ lazy ใหน้ กั เรยี นถาม
Ss: What is he like?

T: He is lazy. ครูเปิดค

ใหน้ ักเรียนออกเสยี งตาม

Ss: He is lazy. ครใู หน้ กั

บอกความหมายของคาศ

T: What is she like? ค

serious ให้นักเรียนถาม

Ss: What is he like?

T: He is serious. ครูเป

serious

คมู่ ือครแู ละแผนการจดั การเรยี นรู้ ระดบั ประถมศกึ ษา ภาคเรยี นที่ 1 (ภาษาอังกฤษ ป.5)

แนวกำรจดั กำรเรยี นรู้ ส่อื กำรเรียนรู้ กำรประเมิน
กำรเรยี นรู้
กจิ กรรมนกั เรียน - PPT
- PPT
ะนารปู ภาพ และนารปู ภาพ talkative
t ตดิ ไวข้ ้าง และ diligent ตดิ ไว้ขา้ ง

คาศัพท์บนกระดาน
าว่า lazy, - นกั เรยี นถาม
โครงสร้าง Ss: What is he like?

- นกั เรียนอ่านออกเสียง
ครชู ี้ท่ีภาพ ตามครู

Ss: He is lazy.
- นักเรียนชว่ ยกันบอก
คาศัพท์ lazy ความหมายของคาศัพท์ lazy
ม - นกั เรยี นถาม
กเรยี ช่วยกนั Ss: What is he like?
ศัพท์ lazy - นักเรยี นชว่ ยกันบอก
ครูชี้ทภี่ าพ ความหมายของคาศัพท์
serious และฝกึ พูดประโยค
ตามครู
ปิดคาศพั ท์

หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 1 เรอื่ ง Me & My Family

ลำดบั ที่ จุดประสงค์ ขั้นตอนกำรจัด เวลำ แ
กำรเรียนรู้ กำรเรียนรู้ ท่ใี ช้ กจิ กรรมครู

Ss: He is serious. นกั เร
บอกความหมายของคาศัพ
นกั เรยี นฝกึ พดู ประโยค ต
2-3 ครั้ง

3. 4. ตอบคาถามจาก ขนั้ ปฏิบตั ิ 10 13. ครูใหน้ ักเรยี นทาใบง
เร่อื งท่ีฟังและอา่ นได้ นาที เร่อื ง Our Personality จ

กบั รปู ภาพและคาอธบิ าย
จากนนั้ ให้นักเรียนเปรียบ
คาตอบกบั เพื่อน เปลยี่ นก
จับคฝู่ ึกถามตอบ
14. ครูใหน้ กั เรยี นทาใบง
เรอ่ื ง What Are You Li
คาศัพทท์ ต่ี รงกบั บุคลกิ ภา
นกั เรียน และของเพื่อนแ
เขยี นใหเ้ ปน็ ประโยคจาก
เปรยี บเทยี บคาตอบกับเพ
จบั คฝู่ ึกพูดประโยคบอกบ

99

แนวกำรจัดกำรเรยี นรู้ สื่อกำรเรียนรู้ กำรประเมนิ
กำรเรียนรู้
กจิ กรรมนักเรยี น

รียนช่วยกัน
พท์ serious
ตามครูอกี

งานท่ี 10 - นักเรียนทาใบงานท่ี 10 - ใบงานท่ี 10 - แบบประเมนิ ที่ 10
จบั คู่คาศัพท์ เรอ่ื ง Our Personality เรอื่ ง Our และตรวจสอบความ
ยภาพ Personality ถูกต้องของใบงานที่ 10
บเทียบ
กันตรวจและ

งานที่ 11 - นกั เรยี นทาใบงานท่ี 11 - ใบงานที่ 11 - สังเกตการฝึกพูด
ike? เลอื ก เรือ่ ง What Are You Like? เรอ่ื ง What Are ของนักเรียน
าพของ - เปรียบเทยี บคาตอบกบั You Like?
และนามา เพ่ือนและจบั คฝู่ ึกพูดประโยค
กน้ัน บอกบุคลิกภาพ
พื่อนและ
บุคลิกภาพ


Click to View FlipBook Version