The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Pornsawankungten, 2022-03-30 23:49:14

หน่วยที่ 12 การหาร

แผนการจดั การเรยี นรู้
รายวชิ าคณิตศาสตร์

หน่วยที่ 12
การหาร

ชั้นประถมศึ กษาปีท่ี 2

นางสาวพรสวรรค์ ย่ีเก็งเอ่ียม

โรงเรยี นวัดทา่ กระบือ (ท่ากระบือพิทยาคาร)

สังกัดสานักงานเขตพ้ืนท่ีการศึ กษาประถมศึ กษาสมทุ รสาคร

สังกดั สานักงานการศึ กษาขั้นพื้นฐาน
กระทรวงศึ กษาธกิ าร

แผนการจัดการเรียนรู้

รายวิชา คณติ ศาสตร์ รหัสวชิ า ค13101 กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์

ชัน้ ประถมศึกษาปีท่ี 3 ภาคเรยี นท่ี 2 ปีการศึกษา 2564

หนว่ ยการเรียนรูท้ ี่ 12 ชอื่ หน่วย การหาร จำนวน 10 ช่ัวโมง

แผนการจัดการเรียนร้ทู ี่ 1 เรือ่ ง การหารท่ีตัวต้งั ส่ีหลัก ตวั หารหน่งึ หลักโดยการหารส้นั จำนวน 1 ชว่ั โมง

ครผู ู้สอน นางสาวพรสวรรค์ ยี่เก็งเอยี่ ม วนั /เดือน/ปี ทีส่ อน 15 พฤศจิกายน 2564

1. มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ค 1.1 : เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจำนวน ระบบจำนวน การดำเนินการของ
จำนวน ผลทีเ่ กิดข้นึ จากการดำเนินการ สมบตั ิของการดำเนินการ และการนำไปใช้

ตวั ชวี้ ัด
ค 1.1 ป.3/7 : หาค่าของตัวไม่ทราบค่าในประโยคสัญลักษณ์ แสดงการหารที่ตัวตั้งไม่เกิน 4 หลัก
ตวั หาร 1 หลกั

2. สาระสำคญั
การหารสั้นเปน็ การตั้งหารโดยที่นำตัวหารไปหารตัวตั้งทีละหลัก เริ่มหารจากหลักทางซ้ายมือก่อนแลว้ จึง

หารในหลกั ถัดไปทางขวามือ การหารที่ลงตัวเปน็ การหารทมี่ ีเศษเปน็ 0

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
3.1 แสดงวธิ หี าผลหารท่ตี วั ตัง้ ส่ีหลกั ตัวหารหนึง่ หลักโดยใช้วธิ ีการหารสนั้ ได้ (K)
3.2 เขียนแสดงวิธีหาผลหารทีต่ วั ตง้ั ส่ีหลกั ตัวหารหนงึ่ หลกั โดยใชว้ ธิ กี ารหารส้ันได้ (P)
3.3 นำความรู้เกีย่ วกบั การหารทีต่ ัวต้งั สหี่ ลัก ตัวหารหน่ึงหลกั ไปใช้แก้ปญั หาทางคณติ ศาสตร์ได้ (A)

4. สาระการเรียนรู้
การหารท่ตี ัวตงั้ ส่ีหลกั ตวั หารหนึง่ หลกั โดยการหารสัน้

5. สมรรถนะสำคญั ของผเู้ รยี น

5.1  ความสามารถในการสื่อสาร
5.2  ความสามารถในการคดิ
5.3  ความสามารถในการแกป้ ัญหา
5.4  ความสามารถในการใชท้ กั ษะชวี ิต
5.5  ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี

6. คุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์ 5.  อยู่อย่างพอเพยี ง
1.  รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ 6.  มุ่งมั่นในการทำงาน
2.  ซ่ือสัตย์สุจริต 7.  รักความเปน็ ไทย
3.  มีวนิ ยั 8.  มีจิตสาธารณะ
4.  ใฝ่เรยี นรู้

7. ทักษะผ้เู รียนในศตวรรษที่ 21 (3Rs 8Cs 2Ls)

1. ทกั ษะในสาระวิชาหลกั (3Rs)
1.1  Reading (อ่าน) 1.2  (W)Riting (เขียน) 1.3  (A)Rithemetics (คณิตฯ)
2. ทกั ษะการเรยี นร้แู ละนวตั กรรม (8Cs)
2.1  Critical Thinking and Problem Solving (การคิดวจิ ารณญาณ และแก้ปัญหา)
2.2  Creativity and Innovation (การสร้างสรรค์ และนวัตกรรม)
2.3  Cross-cultural Understanding (ความเข้าใจความตา่ งวัฒนธรรม)
2.4  Collaboration, Teamwork and Leadership (การทำงานเป็นทีม ภาวะผนู้ ำ)
2.5  Communications, Information, and Media Literacy (การส่ือสารสารสนเทศ)
2.6  Computing and ICT Literacy (ทกั ษะดา้ นคอมพิวเตอร์ และเทคโนโลย)ี
2.7  Career and Learning Skills (ทักษะอาชีพ และการเรยี นรู้)
2.8  Compassion (คุณธรรม เมตตา กรุณา ระเบียบวินัย)

8. ภาระงาน/ชน้ิ งาน
ใบงานท่ี 1 การหารทีต่ วั ต้งั สหี่ ลัก ตวั หารหนึง่ หลกั โดยการหารสนั้

9. กระบวนการจดั กิจกรรมการเรียนรู้
ข้ันนำเขา้ สบู่ ทเรยี น

1. ครเู ขียนโจทย์การหาร 736 ÷ 8 =  และ 484 ÷ 4 =  บนกระดาน แล้วให้นกั เรยี นช่วยกัน
บอกวธิ หี ารสนั้ และตรวจคำตอบ ครเู พมิ่ เติมพรอ้ มกบั เขยี นกระดาน ดงั น้ี

3 5 27 3 8 7 73 16
191 92

ตรวจคำตอบ 3 × 191 = 573 ตรวจคำตอบ 8 × 92 = 736

ดงั นนั้ 573 ÷ 3 = 191 ดังนั้น 736 ÷ 8 = 92

2425 6 1 13 13
2 1 2 เศษ 1 2 2 เศษ 1

ตรวจคำตอบ (6 × 146) + 3 = 879 ตรวจคำตอบ (6 × 22) + 1 = 133

ดังน้ัน 879 ÷ 6 ได้ 146 เศษ 3 ดังนั้น 133 ÷ 6 ได้ 22 เศษ 1

ขั้นสอน

1. ครูสอนเรื่องการหารที่ตัวตั้งสี่หลัก ตัวหารหนึ่งหลักโดยการหารสั้น โดยเขียนแสดงวิธีทำโดยหา
ผลหารของ 5,415 ÷ 5 =  ซึ่งจะได้ ดังน้ี

5 5 4 41 15
1083

ตรวจคำตอบ 5 × 1,083 = 5,415

ดังนั้น 5,415 ÷ 5 = 1,083

ขน้ั ที่ 1 หารในหลักพัน นำ 5 มาหาร 5 ได้ 1 เหลือเศษ 0

ขน้ั ท่ี 2 หารในหลักรอ้ ย นำ 5 มาหาร 4 ได้ 0 เหลือเศษ 2

ขน้ั ท่ี 2 หารในหลกั สบิ นำ 5 มาหาร 41 ได้ 4 เหลือเศษ 1

ขัน้ ที่ 3 หารในหลักหนว่ ย นำ 5 มาหาร 15 ได้ 3 เศษ 0

ครูให้นักเรียนสังเกตว่าผลหารจะเขียนอยู่ข้างล่างของตัวตั้ง ซึ่งจะแตกต่างกับ การหาร
ยาวทผ่ี ลหารจะเขยี นอยูข่ า้ งบน ส่วนการหาผลหารใหใ้ ชห้ ลักเดียวกบั การหารยาว

2. ครูเขียนโจทย์การหารบนกระดาน ให้นักเรียนอ่านโจทย์พร้อมกันและลงมือทำในสมุด เมื่อ
นักเรียนทำเสรจ็ แลว้ ครูใหน้ กั เรียนช่วยกันบอกวิธกี ารหารสนั้ โดยครเู ขียนวธิ ีลดั บนกระดาน ดงั นี้

4 8 4 2 20 3 3 0 5 27
2105 1019

ตรวจคำตอบ 4 × 2,105 = 8,420 ตรวจคำตอบ 3 × 1,019 = 3,057

ดังนัน้ 8,420 ÷ 4 = 2,105 ดงั นนั้ 3,057 ÷ 3 = 1,019

8 2 24 8 0 6 1 13 18 6
310 231

ตรวจคำตอบ 8 × 310 = 2,480 ตรวจคำตอบ 6 × 231 = 1,386

ดังนนั้ 2,480 ÷ 8 = 310 ดังน้ัน 1,386 ÷ 6 = 231

3. ครูยกตัวอย่างการหารที่ตัวตั้งสี่หลัก ตัวหารหนึ่งหลักโดยการหารสั้นอีก 3 – 5 ตัวอย่าง จน
นกั เรียนเข้าใจและเกดิ ความชำนาญ

4. ครูใหน้ ักเรียนทำใบงานท่ี 1 การหารทีต่ วั ตัง้ สี่หลัก ตวั หารหน่งึ หลักโดยการหารส้ัน เม่ือเสร็จแล้ว
ใหน้ กั เรยี นชว่ ยกนั ตรวจสอบความถูกต้อง จากนั้นครแู ละนักเรียนรว่ มกนั เฉลยกจิ กรรมในใบงานที่ 1

ขน้ั สรปุ

1. ครแู ละนักเรยี นร่วมกันสรุปสงิ่ ทไ่ี ด้เรยี นรู้รว่ มกัน ดงั นี้
- การหารลงตวั เป็นการหารทีไ่ มเ่ หลือเศษหรอื เศษเป็น 0
- การหารลงตวั ตวั ตัง้ ตัวหาร และผลหารมีความสัมพันธก์ ัน คอื ตัวหาร × ผลหาร = ตวั ตั้ง

10. สอ่ื การเรียนรู้
10.1 ใบงานที่ 1 การหารท่ีตวั ตง้ั สี่หลกั ตวั หารหนึง่ หลกั โดยการหารสน้ั

11. การวัดและประเมินผล

สิ่งที่ต้องการวัด วิธวี ัด เคร่ืองมอื วดั เกณฑ์การประเมิน

1. ด้านความรู้ ทำกิจกรรมจากใบ ใบงานที่ 1 70% ขึ้นไป ถือว่า

แสดงวิธีหาผลหารที่ตัวตั้งส่ี งานที่ 1 ผ่านเกณฑ์การ

หลัก ตัวหารหนึ่งหลักโดยใช้ ประเมนิ

วธิ ีการหารส้นั ได้ (K)

2. ดา้ นทักษะกระบวนการ สังเกตพฤติกรรมด้าน แบบสังเกต นกั เรียนได้คะแนน

เขียนแสดงวิธีหาผลหารที่ตัว ทักษะกระบวนการ พฤติกรรมด้านทักษะ ระดบั คุณภาพดีข้นึ

ตั้งสี่หลัก ตัวหารหนึง่ หลักโดย กระบวนการ ไป

ใชว้ ธิ ีการหารสน้ั ได้ (P)

3. ด้านคุณลักษณะที่พึง สังเกตพฤติกรรมด้าน แบบสงั เกต นักเรียนได้คะแนน

ประสงค์ คุณลักษ ณ ะ ท ี ่ พึ ง พฤติกรรมดา้ น ระดับคุณภาพดีขึ้น

นำความรู้เกี่ยวกับการหารท่ี ประสงค์ คุณลักษณะ ไป

ตัวตั้งสี่หลัก ตัวหารหนึ่งหลัก ท่ีพึงประสงค์

ไปใช้แก้ปัญหาทาง

คณิตศาสตรไ์ ด้ (A)

- ทักษะกระบวนการทาง - ประเมินการปฏิบัติ - แบบประเมนิ ทักษะ - ผา่ นระดบั

คณิตศาสตร์ และทักษะใน กิจกรรม กระบวนการทาง คุณภาพ พอใช้ ขึ้น
ศตวรรษที่ 21 คณติ ศาสตร์และ ไป
ทักษะในศตวรรษท่ี

21

- สมรรถนะสำคัญของผู้เรยี น - ประเมินพฤติกรรม - แบบประเมนิ - ผ่านระดับ

สมรรถนะสำคัญของ คณุ ภาพ ผา่ น ข้นึ

ผเู้ รยี น ไป

- คุณลักษณะ - ประเมินพฤติกรรม - แบบประเมิน - ผ่านระดับ

อันพงึ ประสงค์ คุณลักษณะอนั พงึ คณุ ภาพ ผา่ น ข้ึน

ประสงค์ ไป

ใบงานที่ 1 การหารทตี่ วั ตง้ั สี่หลัก ตัวหารหน่ึงหลกั โดยการหารสั้น

คำชีแ้ จง ให้นักเรยี นแสดงวธิ ีหาผลหารของจำนวนตอ่ ไปนโ้ี ดยวธิ กี ารหารสน้ั

1. 7,920 ÷ 9 = 2. 6,492 ÷ 6 =
วิธที ำ วิธที ำ

ตอบ ตอบ

3. 6,910 ÷ 5 = 4. 8,032 ÷ 4 =
วิธที ำ วิธที ำ

ตอบ ตอบ

5. 9,432 ÷ 9 = 6. 9,720 ÷ 3 =
วธิ ที ำ วธิ ที ำ

ตอบ ตอบ

7. 7,216 ÷ 8 = 8. 2,832 ÷ 4 =
วิธีทำ วธิ ีทำ

ตอบ ตอบ
9. 7,112 ÷ 8 = 10. 1,720 ÷ 8 =
วธิ ที ำ วธิ ที ำ

ตอบ ตอบ
11. 1,968 ÷ 6 = 12. 2,862 ÷ 9 =
วธิ ีทำ วิธที ำ

ตอบ ตอบ

แบบประเมนิ สมรรถนะสำคัญของผเู้ รียน 5 ประการ สรปุ
สมรรถนะสำคัญของผ้เู รยี น

ท่ี ชอื่ ความสามารถ รวม ไม่
ในการส่ือสาร คะแนน ผา่ น ผ่าน
ความสามารถ
ในการคิด
ความสามารถ
ในการแ ้กปัญหา
ความสามารถ
ในการใ ้ช ัทกษะ ีช ิวต
ความสามารถ
ในการใ ้ชเทคโนโล ีย

32132 132132 1321
1 ด.ช.กติ ตชิ ัย นว่ มกลนิ่
2 ด.ช.บรรพต แย้มบางยาง
3 ด.ช.ภาณวุ ัฒน์ เจริญดี
4 ด.ช.วรายทุ ธ์ ชมเจรญิ
5 ด.ช.ดนยั พชั ร์ โตะ๊ สวุ รรณชยั
6 ด.ญ.กาญเกล้า ตาสงั ทอง
7 ด.ญ.ฉันทสิ า เถ่อื นรอด
8 ด.ญ.ธนิตา วงศ์วัฒนะ
9 ด.ญ.พชิ ญา บญุ มี
10 ด.ญ.ภริตพร ปจุ ฉาการ
11 ด.ญ.สริ ินทรา แสงภริ มย์
12 ด.ญ.ญาณิน
13 ด.ญ.วชิ ญดา วงคจ์ ันทร์
14 ด.ญ.ณิชานันท์ ไชยคำ

เกณฑก์ ารประเมนิ

ช่วงคะแนน ความหมาย
15 - 18 ดเี ยย่ี ม
11- 14 ดี
6-10 พอใช้
0–5 ปรับปรงุ

แบบประเมินคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์
คำชแ้ี จง : ผู้สอนสงั เกตพฤติกรรมของนกั เรยี นในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรียน แล้วขดี √ ลงในชอ่ งที่ตรงกับ
ระดับคะแนน

ที่ ช่อื การสงั เกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี น

มีวนิ ัย ใฝเ่ รยี นรู้ มุ่งมัน่ ในการทำงาน มจี ติ สาธารณะ

ปฏิ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการปฏิ ับติกิจกรรมต่างๆ

ในชีวิตประจำวัน
ปฏิ ับติตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการปฏิ ับ ิตกิจกรรม ่ตางๆ

ใน ีชวิตประจำวัน
ปฏิ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรงต่อเวลาในการป ิฏ ับ ิตกิจกรรม ่ตางๆ

ใน ีชวิตประจำวัน
ป ิฏ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการป ิฏ ับติกิจกรรม ่ตางๆ

ใน ีชวิตประจำ ัวน
่ชืนชมผลงาน ้ดวยความภาคภูมิใจ
ป ิฏ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการป ิฏ ับ ิตกิจกรรมต่างๆ

ใน ีชวิตประจำวัน
ทำงานที่ได้รับมอบหมายอย่าง ้ัตงใจ

1 ด.ช.กิตตชิ ัย นว่ มกลน่ิ เกณฑ์การตดั สนิ คณุ ภาพ
2 ด.ช.บรรพต แยม้ บาง
ให้ 3 คะแนน คะแนน ระดบั คณุ ภาพ
ยาง ให้ 2 คะแนน 3 คะแนน ดเี ย่ียม
3 ด.ช.ภาณุวัฒน์ เจรญิ ดี 2 คะแนนข้ึนไป ดี
4 ด.ช.วรายทุ ธ์ ชมเจรญิ ให้ 1 คะแนน 1 คะแนน ผ่านเกณฑ์
5 ด.ช.ดนัยพชั ร์ โตะ๊ ต่ำกวา่ 1 คะแนน
ไม่ผา่ นเกณฑ์
สวุ รรณชยั
6 ด.ญ.กาญเกลา้ ตาสังทอง
7 ด.ญ.ฉันทสิ า เถื่อนรอด
8 ด.ญ.ธนิตา วงศ์วฒั นะ
9 ด.ญ.พชิ ญา บญุ มี
10 ด.ญ.ภรติ พร ปจุ ฉาการ
11 ด.ญ.สิรินทรา แสงภิรมย์
12 ด.ญ.ญาณิน
13 ด.ญ.วชิ ญดา วงคจ์ นั ทร์
14 ด.ญ.ณชิ านนั ท์ ไชยคำ

เกณฑ์ให้คะแนน

ปฎบิ ัตหิ รอื แสดงพฤติกรรมอยา่ งสมำ่ เสมอ (100%)
ปฎบิ ตั ิหรอื แสดงพฤตกิ รรมบอ่ ยครง้ั (70%)
ปฎิบตั ิหรือแสดงพฤติกรรมบางครงั้ (50%)

คะแนน

แบบประเมนิ ทักษะผู้เรียนในศตวร
คำชแ้ี จง : ให้ผปู้ ระเมนิ สงั เกตพฤติกรรมของนกั เรียน แลว้ ใส่คะแนน ดังนี้ 4 = ดีมาก ,

ทกั ษะในสาระวิชาหลกั ท
(Core Subjects–3Rs) ทัก

ท่ี ช่อื – สกลุ 1. Reading ( ่อานออก)
2. (W)Riting (เขียนได้)
3. (A)Rithemetics ( ิคดเลขเป็น)
1.ทักษะ ้ดานการ ิคดอย่างมี
วิจารณญาณ และทักษะในการ

1 ด.ช.กิตตชิ ยั นว่ มกล่นิ
2 ด.ช.บรรพต แยม้ บางยาง
3 ด.ช.ภาณุวฒั น์ เจรญิ ดี
4 ด.ช.วรายทุ ธ์ ชมเจริญ
5 ด.ช.ดนยั พชั ร์ โตะ๊ สวุ รรณชยั
6 ด.ญ.กาญเกลา้ ตาสงั ทอง
7 ด.ญ.ฉันทิสา เถอื่ นรอด
8 ด.ญ.ธนิตา วงศว์ ัฒนะ
9 ด.ญ.พชิ ญา บุญมี
10 ด.ญ.ภรติ พร ปจุ ฉาการ

แก้ปญั หา รรษที่ 21 (21st Century Skills)
3 = ดี , 2 = ปานกลาง , 1 = ปรบั ปรงุ
2. ทกั ษะด้านการสรา้ งสรรค์
และนวัตกรรม ทกั ษะผู้เรียนในศตวรรษท่ี 21 (21st Century Skills)
กษะการเรียนรู้และนวตั กรรม (Learning and Innovation Skills – 8Cs)
3. ทักษะด้านความเข้าใจความต่าง
วฒั นธรรม ตา่ งกระบวนทัศน์

4. ทกั ษะดา้ นความร่วมมอื
การทำงานเป็นทมี และภาวะผูน้ ำ

5. ทักษะด้านการสื่อสาร สารสนเทศ
และรู้เทา่ ทันส่อื

6. ทกั ษะด้านคอมพวิ เตอร์
และเทคโนโลยสี ารสนเทศและการ
สื่อสาร
7. ทักษะอาชพี และทักษะการเรยี นรู้

8. มคี ณุ ธรรม มเี มตตา กรุณา
มีระเบียบวินยั

รวม

ทกั ษะในสาระวชิ าหลัก ท
(Core Subjects–3Rs) ทกั

ที่ ชื่อ – สกลุ 1. Reading ( ่อานออก)
2. (W)Riting (เ ีขยนได้)
3. (A)Rithemetics ( ิคดเลขเป็น)
1.ทักษะ ้ดานการ ิคดอย่าง ีม วิจารณญาณ
และทักษะในการแก้ปัญหา

11 ด.ญ.สริ นิ ทรา แสงภิรมย์
12 ด.ญ.ญาณิน
13 ด.ญ.วชิ ญดา วงค์จันทร์
14 ด.ญ.ณิชานนั ท์ ไชยคำ

สรุปผลกา

ารทกั ษะผเู้ รยี นในศตวรรษที่ 21 2. ทกั ษะด้านการสรา้ งสรรค์ ทกั ษะผู้เรยี นในศตวรรษท่ี 21 (21st Century Skills)
 ผ่าน  ไมผ่ ่าน (ผ่าน ตอ้ งมีผลการประเมนิ ระดบั 2 ข้ึนไป) และนวตั กรรม กษะการเรียนรแู้ ละนวตั กรรม (Learning and Innovation Skills – 8Cs)

3. ทกั ษะด้านความเข้าใจความตา่ ง
วัฒนธรรม ตา่ งกระบวนทศั น์

4. ทกั ษะดา้ นความร่วมมือ
การทำงานเปน็ ทีม และภาวะผูน้ ำ

5. ทักษะดา้ นการสอื่ สาร สารสนเทศ
และรู้เทา่ ทนั ส่อื

6. ทกั ษะด้านคอมพวิ เตอร์
และเทคโนโลยีสารสนเทศและการสอ่ื สาร

7. ทักษะอาชีพ และทักษะการเรยี นรู้

8. มคี ุณธรรม มเี มตตา กรุณา
มีระเบยี บวนิ ยั

รวม

แบบตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ โรงเรียนวัดทา่ กระบือ(ทา่ กระบอื พิทยาคาร)
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 1 เรอื่ ง การหารที่ตวั ต้ังสหี่ ลกั ตวั หารหน่ึงหลกั โดยการหารสัน้
ช้ันประถมศึกษาปีท่ี 3 ภาคเรียนท่ี 2 ปกี ารศึกษา 2564 ช่อื ครูผสู้ อน นางสาวพรสวรรค์ ยเ่ี กง็ เอี่ยม

1. ทกุ องค์ประกอบของแผนการจดั การจัดประสบการณส์ อดคล้องกับมาตรฐานและตวั ช้วี ัด/ผลการเรยี นรู้
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพ่มิ เตมิ .............................................................................................
2. กจิ กรรมการเรียนการสอนมีลำดับข้นั ตอน/กระบวนการชัดเจน เข้าใจง่าย กระตุ้นการเรียนรู้
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพมิ่ เตมิ .............................................................................................
3. มสี ื่อ และแหลง่ เรยี นรู้ท่ีหลากหลาย เหมาะสม มีความสอดคล้องกบั หน่วยการเรียนรู้และกจิ กรรมการเรยี นรู้
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพิ่มเตมิ ..............................................................................
4. แผนการจดั การเรียนรู้มี การกำหนดช้นิ งาน  แบบฝกึ  ใบงาน  แบบทดสอบ  มภี าระงาน
อยา่ งเหมาะสม มีความนา่ สนใจ ทา้ ทาย กระตนุ้ การเรยี นรู้ เฉลยคำตอบถกู ตอ้ ง
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพม่ิ เตมิ ...............................................................................
5. เวลาท่ีใชใ้ นการสอนในแต่ละแผนจดั การเรียนรู้
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพิ่มเตมิ ...............................................................................
6. มีการสอดแทรก ภูมิปญั ญาท้องถ่ิน คุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านิยมฯ คุณลักษณะท่ีพงึ ประสงค์
ปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพียง ทักษะในศตวรรษที่ 21 เทคโนโลยมี าประยุกตใ์ ช้ในการเรียนการสอน
คุณลักษณะ 5 ประการ โรงเรียนสจุ รติ
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพิ่มเติม...............................................................................
7. มีการวดั และประเมนิ ผลที่ สอดคล้องกบั มาตรฐาน  ตวั ชว้ี ัด ผลการเรียนรู้
คุณลกั ษณะฯ ค่านิยม 12 ประการ  สมรรถนะ  อ่าน คิด วิเคราะห์
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพิ่มเติม...............................................................................

 อนญุ าตใหใ้ ช้จดั การเรยี นการสอนได้  ปรับปรุง/แก้ไข.............................................

ลงช่ือ ........................................................................
(นายไพรัช ลม้ิ วไิ ล)

ผู้อำนวยการโรงเรยี นวดั ทา่ กระบือ(ทา่ กระบอื พทิ ยาคาร)

แผนการจัดการเรยี นรู้

รายวิชา คณติ ศาสตร์ รหัสวชิ า ค13101 กลุม่ สาระการเรียนรู้ คณติ ศาสตร์

ชัน้ ประถมศึกษาปีท่ี 3 ภาคเรยี นท่ี 2 ปีการศกึ ษา 2564

หนว่ ยการเรียนรูท้ ี่ 12 ชอื่ หน่วย การหาร จำนวน 10 ชั่วโมง

แผนการจัดการเรียนร้ทู ี่ 1 เรือ่ ง การหารท่ีตัวต้งั ส่ีหลัก ตวั หารหนึ่งหลักโดยการหารสั้น จำนวน 1 ชว่ั โมง

ครผู ู้สอน นางสาวพรสวรรค์ ยี่เก็งเอยี่ ม วัน/เดือน/ปี ทีส่ อน 16 พฤศจกิ ายน 2564

1. มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ค 1.1 : เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจำนวน ระบบจำนวน การดำเนินการของ
จำนวน ผลทีเ่ กิดข้นึ จากการดำเนินการ สมบัติของการดำเนินการ และการนำไปใช้

ตวั ชวี้ ัด
ค 1.1 ป.3/7 : หาค่าของตัวไม่ทราบค่าในประโยคสัญลักษณ์ แสดงการหารที่ตัวตั้งไม่เกิน 4 หลัก
ตวั หาร 1 หลกั

2. สาระสำคญั
การหารสั้นเปน็ การตั้งหารโดยที่นำตัวหารไปหารตัวตัง้ ทีละหลัก เริ่มหารจากหลักทางซ้ายมือก่อนแลว้ จึง

หารในหลกั ถัดไปทางขวามือ การหารที่ลงตัวเปน็ การหารทมี่ ีเศษเปน็ 0

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
3.1 แสดงวธิ หี าผลหารท่ตี วั ตัง้ ส่ีหลกั ตัวหารหนึง่ หลักโดยใช้วิธีการหารสั้นได้ (K)
3.2 เขียนแสดงวิธีหาผลหารทีต่ วั ตง้ั ส่ีหลกั ตัวหารหน่งึ หลกั โดยใชว้ ธิ กี ารหารส้นั ได้ (P)
3.3 นำความรู้เกีย่ วกบั การหารทีต่ ัวต้งั สหี่ ลัก ตัวหารหนึง่ หลักไปใช้แกป้ ัญหาทางคณติ ศาสตร์ได้ (A)

4. สาระการเรียนรู้
การหารท่ตี ัวตงั้ ส่ีหลกั ตวั หารหนึง่ หลกั โดยการหารสัน้

5. สมรรถนะสำคญั ของผเู้ รยี น

5.1  ความสามารถในการสื่อสาร
5.2  ความสามารถในการคดิ
5.3  ความสามารถในการแกป้ ัญหา
5.4  ความสามารถในการใชท้ กั ษะชวี ิต
5.5  ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี

6. คุณลักษณะอนั พงึ ประสงค์ 5.  อยู่อย่างพอเพยี ง
1.  รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ 6.  มุ่งมั่นในการทำงาน
2.  ซ่ือสัตย์สุจริต 7.  รักความเปน็ ไทย
3.  มีวนิ ยั 8.  มีจิตสาธารณะ
4.  ใฝ่เรยี นรู้

7. ทักษะผ้เู รียนในศตวรรษที่ 21 (3Rs 8Cs 2Ls)

1. ทกั ษะในสาระวิชาหลกั (3Rs)
1.1  Reading (อ่าน) 1.2  (W)Riting (เขียน) 1.3  (A)Rithemetics (คณิตฯ)
2. ทกั ษะการเรยี นร้แู ละนวตั กรรม (8Cs)
2.1  Critical Thinking and Problem Solving (การคิดวจิ ารณญาณ และแก้ปัญหา)
2.2  Creativity and Innovation (การสร้างสรรค์ และนวัตกรรม)
2.3  Cross-cultural Understanding (ความเข้าใจความตา่ งวัฒนธรรม)
2.4  Collaboration, Teamwork and Leadership (การทำงานเป็นทีม ภาวะผนู้ ำ)
2.5  Communications, Information, and Media Literacy (การส่ือสารสารสนเทศ)
2.6  Computing and ICT Literacy (ทกั ษะดา้ นคอมพิวเตอร์ และเทคโนโลย)ี
2.7  Career and Learning Skills (ทักษะอาชีพ และการเรยี นรู้)
2.8  Compassion (คุณธรรม เมตตา กรุณา ระเบียบวินัย)

8. ภาระงาน/ชน้ิ งาน
ใบงานท่ี 1 การหารทีต่ วั ต้งั สหี่ ลัก ตวั หารหนึง่ หลกั โดยการหารสนั้

9. กระบวนการจดั กิจกรรมการเรียนรู้
ข้ันนำเขา้ สบู่ ทเรยี น

1. ครเู ขียนโจทย์การหาร 736 ÷ 8 =  และ 484 ÷ 4 =  บนกระดาน แล้วให้นกั เรยี นช่วยกัน
บอกวธิ หี ารสนั้ และตรวจคำตอบ ครเู พมิ่ เติมพรอ้ มกบั เขยี นกระดาน ดงั น้ี

3 5 27 3 8 7 73 16
191 92

ตรวจคำตอบ 3 × 191 = 573 ตรวจคำตอบ 8 × 92 = 736

ดงั นนั้ 573 ÷ 3 = 191 ดังนั้น 736 ÷ 8 = 92

2425 6 1 13 13
2 1 2 เศษ 1 2 2 เศษ 1

ตรวจคำตอบ (6 × 146) + 3 = 879 ตรวจคำตอบ (6 × 22) + 1 = 133

ดังน้ัน 879 ÷ 6 ได้ 146 เศษ 3 ดังนั้น 133 ÷ 6 ได้ 22 เศษ 1

ขั้นสอน

1. ครูสอนเรื่องการหารที่ตัวตั้งสี่หลัก ตัวหารหนึ่งหลักโดยการหารสั้น โดยเขียนแสดงวิธีทำโดยหา
ผลหารของ 5,415 ÷ 5 =  ซึ่งจะได้ ดังน้ี

5 5 4 41 15
1083

ตรวจคำตอบ 5 × 1,083 = 5,415

ดังนั้น 5,415 ÷ 5 = 1,083

ขน้ั ที่ 1 หารในหลักพัน นำ 5 มาหาร 5 ได้ 1 เหลือเศษ 0

ขน้ั ท่ี 2 หารในหลักรอ้ ย นำ 5 มาหาร 4 ได้ 0 เหลือเศษ 2

ขน้ั ท่ี 2 หารในหลกั สบิ นำ 5 มาหาร 41 ได้ 4 เหลือเศษ 1

ขัน้ ที่ 3 หารในหลักหนว่ ย นำ 5 มาหาร 15 ได้ 3 เศษ 0

ครูให้นักเรียนสังเกตว่าผลหารจะเขียนอยู่ข้างล่างของตัวตั้ง ซึ่งจะแตกต่างกับ การหาร
ยาวทผ่ี ลหารจะเขยี นอยูข่ า้ งบน ส่วนการหาผลหารใหใ้ ชห้ ลักเดียวกบั การหารยาว

2. ครูเขียนโจทย์การหารบนกระดาน ให้นักเรียนอ่านโจทย์พร้อมกันและลงมือทำในสมุด เมื่อ
นักเรียนทำเสรจ็ แลว้ ครูใหน้ กั เรียนช่วยกันบอกวิธกี ารหารสนั้ โดยครเู ขียนวธิ ีลดั บนกระดาน ดงั นี้

4 8 4 2 20 3 3 0 5 27
2105 1019

ตรวจคำตอบ 4 × 2,105 = 8,420 ตรวจคำตอบ 3 × 1,019 = 3,057

ดังนัน้ 8,420 ÷ 4 = 2,105 ดงั นนั้ 3,057 ÷ 3 = 1,019

8 2 24 8 0 6 1 13 18 6
310 231

ตรวจคำตอบ 8 × 310 = 2,480 ตรวจคำตอบ 6 × 231 = 1,386

ดังนนั้ 2,480 ÷ 8 = 310 ดังน้ัน 1,386 ÷ 6 = 231

3. ครูยกตัวอย่างการหารที่ตัวตั้งสี่หลัก ตัวหารหนึ่งหลักโดยการหารสั้นอีก 3 – 5 ตัวอย่าง จน
นกั เรียนเข้าใจและเกดิ ความชำนาญ

4. ครูใหน้ ักเรียนทำใบงานท่ี 1 การหารทีต่ วั ตัง้ สี่หลัก ตวั หารหน่งึ หลักโดยการหารส้ัน เม่ือเสร็จแล้ว
ใหน้ กั เรยี นชว่ ยกนั ตรวจสอบความถูกต้อง จากนั้นครแู ละนักเรียนรว่ มกนั เฉลยกจิ กรรมในใบงานที่ 1

ขน้ั สรปุ

1. ครแู ละนักเรยี นร่วมกันสรุปสงิ่ ทไ่ี ด้เรยี นรู้รว่ มกัน ดงั นี้
- การหารลงตวั เป็นการหารทีไ่ มเ่ หลือเศษหรอื เศษเป็น 0
- การหารลงตวั ตวั ตัง้ ตัวหาร และผลหารมีความสัมพันธก์ ัน คอื ตัวหาร × ผลหาร = ตวั ตั้ง

10. สอ่ื การเรียนรู้
10.1 ใบงานที่ 1 การหารท่ีตวั ตง้ั สี่หลกั ตวั หารหนึง่ หลกั โดยการหารสน้ั

11. การวัดและประเมินผล

สิ่งที่ต้องการวัด วิธวี ัด เคร่ืองมอื วดั เกณฑ์การประเมิน

1. ด้านความรู้ ทำกิจกรรมจากใบ ใบงานที่ 1 70% ขึ้นไป ถือว่า

แสดงวิธีหาผลหารที่ตัวตั้งส่ี งานที่ 1 ผ่านเกณฑ์การ

หลัก ตัวหารหนึ่งหลักโดยใช้ ประเมนิ

วธิ ีการหารส้นั ได้ (K)

2. ดา้ นทักษะกระบวนการ สังเกตพฤติกรรมด้าน แบบสังเกต นกั เรียนได้คะแนน

เขียนแสดงวิธีหาผลหารที่ตัว ทักษะกระบวนการ พฤติกรรมด้านทักษะ ระดบั คุณภาพดีข้นึ

ตั้งสี่หลัก ตัวหารหนึง่ หลักโดย กระบวนการ ไป

ใชว้ ธิ ีการหารสน้ั ได้ (P)

3. ด้านคุณลักษณะที่พึง สังเกตพฤติกรรมด้าน แบบสงั เกต นักเรียนได้คะแนน

ประสงค์ คุณลักษ ณ ะ ท ี ่ พึ ง พฤติกรรมดา้ น ระดับคุณภาพดีขึ้น

นำความรู้เกี่ยวกับการหารท่ี ประสงค์ คุณลักษณะ ไป

ตัวตั้งสี่หลัก ตัวหารหนึ่งหลัก ท่ีพึงประสงค์

ไปใช้แก้ปัญหาทาง

คณิตศาสตรไ์ ด้ (A)

- ทักษะกระบวนการทาง - ประเมินการปฏิบัติ - แบบประเมนิ ทักษะ - ผา่ นระดบั

คณิตศาสตร์ และทักษะใน กิจกรรม กระบวนการทาง คุณภาพ พอใช้ ขึ้น
ศตวรรษที่ 21 คณติ ศาสตร์และ ไป
ทักษะในศตวรรษท่ี

21

- สมรรถนะสำคัญของผู้เรยี น - ประเมินพฤติกรรม - แบบประเมนิ - ผ่านระดับ

สมรรถนะสำคัญของ คณุ ภาพ ผา่ น ข้นึ

ผเู้ รยี น ไป

- คุณลักษณะ - ประเมินพฤติกรรม - แบบประเมิน - ผ่านระดับ

อันพงึ ประสงค์ คุณลักษณะอนั พงึ คณุ ภาพ ผา่ น ข้ึน

ประสงค์ ไป

ใบงานที่ 1 การหารทตี่ วั ตง้ั สี่หลัก ตัวหารหน่ึงหลกั โดยการหารสั้น

คำชีแ้ จง ให้นักเรยี นแสดงวธิ ีหาผลหารของจำนวนตอ่ ไปนโ้ี ดยวธิ กี ารหารสน้ั

1. 7,920 ÷ 9 = 2. 6,492 ÷ 6 =
วิธที ำ วิธที ำ

ตอบ ตอบ

3. 6,910 ÷ 5 = 4. 8,032 ÷ 4 =
วิธที ำ วิธที ำ

ตอบ ตอบ

5. 9,432 ÷ 9 = 6. 9,720 ÷ 3 =
วธิ ที ำ วธิ ที ำ

ตอบ ตอบ

7. 7,216 ÷ 8 = 8. 2,832 ÷ 4 =
วิธีทำ วธิ ีทำ

ตอบ ตอบ
9. 7,112 ÷ 8 = 10. 1,720 ÷ 8 =
วธิ ที ำ วธิ ที ำ

ตอบ ตอบ
11. 1,968 ÷ 6 = 12. 2,862 ÷ 9 =
วธิ ีทำ วิธที ำ

ตอบ ตอบ

แบบประเมนิ สมรรถนะสำคัญของผเู้ รียน 5 ประการ สรปุ
สมรรถนะสำคัญของผ้เู รยี น

ท่ี ชอื่ ความสามารถ รวม ไม่
ในการส่ือสาร คะแนน ผา่ น ผ่าน
ความสามารถ
ในการคิด
ความสามารถ
ในการแ ้กปัญหา
ความสามารถ
ในการใ ้ช ัทกษะ ีช ิวต
ความสามารถ
ในการใ ้ชเทคโนโล ีย

32132 132132 1321
1 ด.ช.กติ ตชิ ัย นว่ มกลนิ่
2 ด.ช.บรรพต แย้มบางยาง
3 ด.ช.ภาณวุ ัฒน์ เจริญดี
4 ด.ช.วรายทุ ธ์ ชมเจรญิ
5 ด.ช.ดนยั พชั ร์ โตะ๊ สวุ รรณชยั
6 ด.ญ.กาญเกล้า ตาสงั ทอง
7 ด.ญ.ฉันทสิ า เถ่อื นรอด
8 ด.ญ.ธนิตา วงศ์วัฒนะ
9 ด.ญ.พชิ ญา บญุ มี
10 ด.ญ.ภริตพร ปจุ ฉาการ
11 ด.ญ.สริ ินทรา แสงภริ มย์
12 ด.ญ.ญาณิน
13 ด.ญ.วชิ ญดา วงคจ์ ันทร์
14 ด.ญ.ณิชานันท์ ไชยคำ

เกณฑก์ ารประเมนิ

ช่วงคะแนน ความหมาย
15 - 18 ดเี ยย่ี ม
11- 14 ดี
6-10 พอใช้
0–5 ปรับปรงุ

แบบประเมินคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์
คำชแ้ี จง : ผู้สอนสงั เกตพฤติกรรมของนกั เรยี นในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรียน แล้วขดี √ ลงในชอ่ งที่ตรงกับ
ระดับคะแนน

ที่ ช่อื การสงั เกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี น

มีวนิ ัย ใฝเ่ รยี นรู้ มุ่งมัน่ ในการทำงาน มจี ติ สาธารณะ

ปฏิ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการปฏิ ับติกิจกรรมต่างๆ

ในชีวิตประจำวัน
ปฏิ ับติตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการปฏิ ับ ิตกิจกรรม ่ตางๆ

ใน ีชวิตประจำวัน
ปฏิ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรงต่อเวลาในการป ิฏ ับ ิตกิจกรรม ่ตางๆ

ใน ีชวิตประจำวัน
ป ิฏ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการป ิฏ ับติกิจกรรม ่ตางๆ

ใน ีชวิตประจำ ัวน
่ชืนชมผลงาน ้ดวยความภาคภูมิใจ
ป ิฏ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการป ิฏ ับ ิตกิจกรรมต่างๆ

ใน ีชวิตประจำวัน
ทำงานที่ได้รับมอบหมายอย่าง ้ัตงใจ

1 ด.ช.กิตตชิ ัย นว่ มกลน่ิ เกณฑ์การตดั สนิ คณุ ภาพ
2 ด.ช.บรรพต แยม้ บาง
ให้ 3 คะแนน คะแนน ระดบั คณุ ภาพ
ยาง ให้ 2 คะแนน 3 คะแนน ดเี ย่ียม
3 ด.ช.ภาณุวัฒน์ เจรญิ ดี 2 คะแนนข้ึนไป ดี
4 ด.ช.วรายทุ ธ์ ชมเจรญิ ให้ 1 คะแนน 1 คะแนน ผ่านเกณฑ์
5 ด.ช.ดนัยพชั ร์ โตะ๊ ต่ำกวา่ 1 คะแนน
ไม่ผา่ นเกณฑ์
สวุ รรณชยั
6 ด.ญ.กาญเกลา้ ตาสังทอง
7 ด.ญ.ฉันทสิ า เถื่อนรอด
8 ด.ญ.ธนิตา วงศ์วฒั นะ
9 ด.ญ.พชิ ญา บญุ มี
10 ด.ญ.ภรติ พร ปจุ ฉาการ
11 ด.ญ.สิรินทรา แสงภิรมย์
12 ด.ญ.ญาณิน
13 ด.ญ.วชิ ญดา วงคจ์ นั ทร์
14 ด.ญ.ณชิ านนั ท์ ไชยคำ

เกณฑ์ให้คะแนน

ปฎบิ ัตหิ รอื แสดงพฤติกรรมอยา่ งสมำ่ เสมอ (100%)
ปฎบิ ตั ิหรอื แสดงพฤตกิ รรมบอ่ ยครง้ั (70%)
ปฎิบตั ิหรือแสดงพฤติกรรมบางครงั้ (50%)

คะแนน

แบบประเมนิ ทักษะผู้เรียนในศตวร
คำชแ้ี จง : ให้ผปู้ ระเมนิ สงั เกตพฤติกรรมของนกั เรียน แลว้ ใส่คะแนน ดังนี้ 4 = ดีมาก ,

ทกั ษะในสาระวิชาหลกั ท
(Core Subjects–3Rs) ทัก

ท่ี ช่อื – สกลุ 1. Reading ( ่อานออก)
2. (W)Riting (เขียนได้)
3. (A)Rithemetics ( ิคดเลขเป็น)
1.ทักษะ ้ดานการ ิคดอย่างมี
วิจารณญาณ และทักษะในการ

1 ด.ช.กิตตชิ ยั นว่ มกล่นิ
2 ด.ช.บรรพต แยม้ บางยาง
3 ด.ช.ภาณุวฒั น์ เจรญิ ดี
4 ด.ช.วรายทุ ธ์ ชมเจริญ
5 ด.ช.ดนยั พชั ร์ โตะ๊ สวุ รรณชยั
6 ด.ญ.กาญเกลา้ ตาสงั ทอง
7 ด.ญ.ฉันทิสา เถอื่ นรอด
8 ด.ญ.ธนิตา วงศว์ ัฒนะ
9 ด.ญ.พชิ ญา บุญมี
10 ด.ญ.ภรติ พร ปจุ ฉาการ

แก้ปญั หา รรษที่ 21 (21st Century Skills)
3 = ดี , 2 = ปานกลาง , 1 = ปรบั ปรงุ
2. ทกั ษะด้านการสรา้ งสรรค์
และนวัตกรรม ทกั ษะผู้เรียนในศตวรรษท่ี 21 (21st Century Skills)
กษะการเรียนรู้และนวตั กรรม (Learning and Innovation Skills – 8Cs)
3. ทักษะด้านความเข้าใจความต่าง
วฒั นธรรม ตา่ งกระบวนทัศน์

4. ทกั ษะดา้ นความร่วมมอื
การทำงานเป็นทมี และภาวะผูน้ ำ

5. ทักษะด้านการสื่อสาร สารสนเทศ
และรู้เทา่ ทันส่อื

6. ทกั ษะด้านคอมพวิ เตอร์
และเทคโนโลยสี ารสนเทศและการ
สื่อสาร
7. ทักษะอาชพี และทักษะการเรยี นรู้

8. มคี ณุ ธรรม มเี มตตา กรุณา
มีระเบียบวินยั

รวม

ทกั ษะในสาระวชิ าหลัก ท
(Core Subjects–3Rs) ทกั

ที่ ชื่อ – สกลุ 1. Reading ( ่อานออก)
2. (W)Riting (เ ีขยนได้)
3. (A)Rithemetics ( ิคดเลขเป็น)
1.ทักษะ ้ดานการ ิคดอย่าง ีม วิจารณญาณ
และทักษะในการแก้ปัญหา

11 ด.ญ.สริ นิ ทรา แสงภิรมย์
12 ด.ญ.ญาณิน
13 ด.ญ.วชิ ญดา วงค์จันทร์
14 ด.ญ.ณิชานนั ท์ ไชยคำ

สรุปผลกา

ารทกั ษะผเู้ รยี นในศตวรรษที่ 21 2. ทกั ษะด้านการสรา้ งสรรค์ ทกั ษะผู้เรยี นในศตวรรษท่ี 21 (21st Century Skills)
 ผ่าน  ไมผ่ ่าน (ผ่าน ตอ้ งมีผลการประเมนิ ระดบั 2 ข้ึนไป) และนวตั กรรม กษะการเรียนรแู้ ละนวตั กรรม (Learning and Innovation Skills – 8Cs)

3. ทกั ษะด้านความเข้าใจความตา่ ง
วัฒนธรรม ตา่ งกระบวนทศั น์

4. ทกั ษะดา้ นความร่วมมือ
การทำงานเปน็ ทีม และภาวะผูน้ ำ

5. ทักษะดา้ นการสอื่ สาร สารสนเทศ
และรู้เทา่ ทนั ส่อื

6. ทกั ษะด้านคอมพวิ เตอร์
และเทคโนโลยีสารสนเทศและการสอ่ื สาร

7. ทักษะอาชีพ และทักษะการเรยี นรู้

8. มคี ุณธรรม มเี มตตา กรุณา
มีระเบยี บวนิ ยั

รวม

แบบตรวจแผนการจัดการเรียนรู้ โรงเรียนวัดทา่ กระบือ(ทา่ กระบอื พิทยาคาร)
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 1 เรอื่ ง การหารที่ตวั ต้ังสหี่ ลกั ตวั หารหน่ึงหลกั โดยการหารสัน้
ช้ันประถมศึกษาปีท่ี 3 ภาคเรียนท่ี 2 ปกี ารศึกษา 2564 ช่อื ครูผสู้ อน นางสาวพรสวรรค์ ยเ่ี กง็ เอี่ยม

1. ทกุ องค์ประกอบของแผนการจดั การจัดประสบการณส์ อดคล้องกับมาตรฐานและตวั ช้วี ัด/ผลการเรยี นรู้
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพ่มิ เตมิ .............................................................................................
2. กจิ กรรมการเรียนการสอนมีลำดับข้นั ตอน/กระบวนการชัดเจน เข้าใจง่าย กระตุ้นการเรียนรู้
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพมิ่ เตมิ .............................................................................................
3. มสี ื่อ และแหลง่ เรยี นรู้ท่ีหลากหลาย เหมาะสม มีความสอดคล้องกบั หน่วยการเรียนรู้และกจิ กรรมการเรยี นรู้
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพิ่มเตมิ ..............................................................................
4. แผนการจดั การเรียนรู้มี การกำหนดช้นิ งาน  แบบฝกึ  ใบงาน  แบบทดสอบ  มภี าระงาน
อยา่ งเหมาะสม มีความนา่ สนใจ ทา้ ทาย กระตนุ้ การเรยี นรู้ เฉลยคำตอบถกู ตอ้ ง
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพม่ิ เตมิ ...............................................................................
5. เวลาท่ีใชใ้ นการสอนในแต่ละแผนจดั การเรียนรู้
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพิ่มเตมิ ...............................................................................
6. มีการสอดแทรก ภูมิปญั ญาท้องถ่ิน คุณธรรม จรยิ ธรรม ค่านิยมฯ คุณลักษณะท่ีพงึ ประสงค์
ปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพียง ทักษะในศตวรรษที่ 21 เทคโนโลยมี าประยุกตใ์ ช้ในการเรียนการสอน
คุณลักษณะ 5 ประการ โรงเรียนสจุ รติ
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพิ่มเติม...............................................................................
7. มีการวดั และประเมนิ ผลที่ สอดคล้องกบั มาตรฐาน  ตวั ชว้ี ัด ผลการเรียนรู้
คุณลกั ษณะฯ ค่านิยม 12 ประการ  สมรรถนะ  อ่าน คิด วิเคราะห์
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพิ่มเติม...............................................................................

 อนญุ าตใหใ้ ช้จดั การเรยี นการสอนได้  ปรับปรุง/แก้ไข.............................................

ลงช่ือ ........................................................................
(นายไพรัช ลม้ิ วไิ ล)

ผู้อำนวยการโรงเรยี นวดั ทา่ กระบือ(ทา่ กระบอื พทิ ยาคาร)

แผนการจัดการเรยี นรู้

รายวชิ า คณิตศาสตร์ รหสั วชิ า ค13101 กลุ่มสาระการเรียนรู้ คณิตศาสตร์

ชนั้ ประถมศกึ ษาปีท่ี 3 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2564

หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 12 ชอ่ื หน่วย การหาร จำนวน 10 ช่ัวโมง

แผนการจดั การเรยี นรูท้ ี่ 3 เรอ่ื ง การหาคา่ ของตวั ไมท่ ราบค่าในประโยคสัญลักษณ์แสดงการหาร

จำนวน 1 ชวั่ โมง

ครผู ูส้ อน นางสาวพรสวรรค์ ยเี่ กง็ เอี่ยม วัน/เดือน/ปี ทส่ี อน 17 พฤศจกิ ายน 2564

1. มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ค 1.1 : เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจำนวน ระบบจำนวน การดำเนินการของ
จำนวน ผลท่ีเกดิ ข้ึนจากการดำเนนิ การ สมบัติของการดำเนนิ การ และการนำไปใช้

ตัวชีว้ ัด
ค 1.1 ป.3/7 : หาค่าของตัวไม่ทราบค่าในประโยคสัญลักษณ์ แสดงการหารที่ตัวตั้งไม่เกิน 4 หลัก
ตัวหาร 1 หลกั

2. สาระสำคญั
การหาค่าของตัวไม่ทราบค่าในประโยคสัญลักษณ์การหาร อาจทำได้โดยใช้ความสัมพันธ์ของการคูณและ

การหาร

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
3.1 อธิบายวธิ ีการหาตัวไมท่ ราบคา่ ในประโยคสญั ลักษณ์แสดงการคูณและการหารได้ (K)
3.2 เขียนแสดงวิธีหาตัวไมท่ ราบคา่ โดยใชค้ วามสมั พันธข์ องการคูณและการหารได้ถูกต้อง (P)
3.3 นำความรู้เกย่ี วกับการหาตวั ไม่ทราบคา่ ในประโยคสญั ลกั ษณ์ไปใช้แกปญั หาทางคณติ ศาสตร์ได้ (A)

4. สาระการเรยี นรู้
การหาค่าของตวั ไมท่ ราบค่าในประโยคสัญลักษณแ์ สดงการหาร

5. สมรรถนะสำคญั ของผู้เรยี น

5.1  ความสามารถในการสอ่ื สาร
5.2  ความสามารถในการคดิ
5.3  ความสามารถในการแก้ปัญหา
5.4  ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ
5.5  ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี

6. คณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์ 5.  อยู่อย่างพอเพยี ง
1.  รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ 6.  มุ่งม่ันในการทำงาน
2.  ซ่ือสัตย์สุจริต 7.  รักความเปน็ ไทย
3.  มีวนิ ัย 8.  มีจิตสาธารณะ
4.  ใฝ่เรยี นรู้

7. ทกั ษะผเู้ รยี นในศตวรรษท่ี 21 (3Rs 8Cs 2Ls)

1. ทกั ษะในสาระวิชาหลัก (3Rs)
1.1  Reading (อ่าน) 1.2  (W)Riting (เขียน) 1.3  (A)Rithemetics (คณิตฯ)
2. ทกั ษะการเรียนรแู้ ละนวตั กรรม (8Cs)
2.1  Critical Thinking and Problem Solving (การคิดวจิ ารณญาณ และแก้ปญั หา)
2.2  Creativity and Innovation (การสร้างสรรค์ และนวตั กรรม)
2.3  Cross-cultural Understanding (ความเข้าใจความต่างวฒั นธรรม)
2.4  Collaboration, Teamwork and Leadership (การทำงานเปน็ ทมี ภาวะผนู้ ำ)
2.5  Communications, Information, and Media Literacy (การส่ือสารสารสนเทศ)
2.6  Computing and ICT Literacy (ทกั ษะดา้ นคอมพิวเตอร์ และเทคโนโลยี)
2.7  Career and Learning Skills (ทกั ษะอาชพี และการเรียนรู)้
2.8  Compassion (คุณธรรม เมตตา กรณุ า ระเบยี บวินัย)

8. ภาระงาน/ช้นิ งาน
ใบงานท่ี 3 การหาค่าของตวั ไมท่ ราบค่าในประโยคสญั ลกั ษณ์แสดงการหาร

9. กระบวนการจัดกจิ กรรมการเรยี นรู้
ขน้ั นำเขา้ สูบ่ ทเรยี น

1. ทบทวนเรื่องการหารที่มีตัวตั้งไม่เกินสี่หลัก ตัวหารหนึ่งหลัก โดยครูตั้งโจทย์บนกระดานให้
นักเรียนชว่ ยกนั หาคำตอบ ใครตอบไดถ้ ูกก่อน เพือ่ นในชั้นรว่ มกันปรบมือชมเชย

2. ทำกจิ กรรมเชน่ เดยี วกับในข้อ 1. อีกประมาณ 5 ขอ้ ใครหาคำตอบไดเ้ ร็วและถูกต้องมากท่ีสดุ ครู
ใหค้ ำชมเชย

ขนั้ สอน

1. นักเรียนและครูร่วมกันอภิปรายว่าโจทย์การคูณและการหารสัมพันธ์กันอย่างไร จากนั้น ให้
นกั เรยี นจบั คูท่ ง้ั หมด 10 คู่ แต่ละคหู่ ยิบสลากโจทย์การหารในกลอ่ งแลว้ เขยี นบนกระดานพร้อมเติมคำตอบใหถ้ กู ตอ้ ง เช่น

84 ÷ 7 = 12 69 ÷ 3 = 23 72 ÷ 2 = 36

2. ครูตดิ แถบโจทยก์ ารหารหรือเขียนโจทย์การหารบนกระดาน ดงั นี้

648 ÷  = 216 814 ÷  = 407

864 ÷  = 96 342 ÷  = 57

ครถู ามนกั เรยี นว่า

- สิ่งทีโ่ จทยใ์ หม้ าทั้ง 4 ขอ้ คืออะไร (ตัวต้งั และคำตอบ)

- สง่ิ ทโ่ี จทยใ์ หห้ าคืออะไร (ตัวหาร)

3. ให้นกั เรยี น 3 คนออกมาแสดงการหาคำตอบและเติมคำตอบ ดงั น้ี

648 ÷ 3 = 216 814 ÷ 2 = 407

864 ÷ 9 = 96 342 ÷ 6 = 57

ครอู ธบิ ายเพ่ิมเตมิ ว่า
- 648 ÷  = 216 เน่ืองจาก 216 × 3 = 648 ดังน้ัน 648 ÷ 3 = 216
- 814 ÷  = 407 เน่อื งจาก 407 × 2 = 407 ดังน้นั 814 ÷ 2 = 407
- 864 ÷  = 96 เน่ืองจาก 96 × 9 = 96 ดงั นน้ั 864 ÷ 9 = 96
- 342 ÷  = 57 เนอื่ งจาก 57 × 6 = 57 ดงั นนั้ 342 ÷ 6 = 57
4. ครใู ห้นักเรียนทำกิจกรรมทำนองเดยี วกันนี้อกี 3 – 4 ขอ้ จนนกั เรียนเข้าใจ
5. ครใู ห้นกั เรียนทำใบงานที่ 3 เรอ่ื ง การหาค่าของตวั ไมท่ ราบค่าในประโยคสัญลักษณ์แสดงการหาร
เมอ่ื เสรจ็ แลว้ ให้นักเรยี นชว่ ยกันตรวจสอบความถูกต้อง จากนน้ั ครแู ละนักเรียนร่วมกันเฉลยกิจกรรมในใบงานที่ 3
ขั้นสรุป
1. ครูและนกั เรียนร่วมกนั สรุปส่ิงท่ีไดเ้ รียนรู้ร่วมกัน ดังนี้ การหาตัวไมท่ ราบค่าในประโยคสัญลักษณ์
แสดงการหาร เราอาจใช้ความรู้เก่ียวกับความสมั พนั ธ์ของการคูณและการหารมาช่วยในการหาคำตอบ

10. สอ่ื การเรียนรู้
10.1 ใบงานที่ 3 การหาคา่ ของตวั ไม่ทราบคา่ ในประโยคสญั ลักษณ์แสดงการหาร

11. การวัดและประเมินผล

ส่ิงทต่ี ้องการวัด วธิ ีวดั เคร่อื งมอื วดั เกณฑก์ ารประเมนิ

1. ด้านความรู้ ทำกิจกรรมจากใบ ใบงานท่ี 3 70% ขึ้นไป ถือว่า

อธิบายวิธีการหาตัวไม่ทราบ งานท่ี 3 ผ่านเกณฑ์การ

ค่าในประโยคสัญลักษณ์แสดง ประเมิน

การคูณและการหารได้ (K)

2. ด้านทักษะกระบวนการ สังเกตพฤติกรรมด้าน แบบสงั เกต นกั เรยี นได้คะแนน

เขียนแสดงวิธีหาตัวไม่ทราบ ทักษะกระบวนการ พฤติกรรมด้านทักษะ ระดับคุณภาพดีขนึ้

ค่าโดยใช้ความสัมพันธ์ของ กระบวนการ ไป

การคูณและการหารได้ถูกตอ้ ง

(P)

3. ด้านคุณลักษณะที่พึง สังเกตพฤติกรรมด้าน แบบสังเกต นักเรียนได้คะแนน

ประสงค์ คุณลักษ ณ ะ ท ี ่ พึ ง พฤติกรรมดา้ น ระดับคุณภาพดีขนึ้

นำความรู้เกี่ยวกับการหาตัว ประสงค์ คณุ ลกั ษณะ ไป

ไม่ทราบค่าในประโยค ทพ่ี ึงประสงค์

สัญลักษณ์ไปใช้แกปัญหาทาง

คณิตศาสตร์ได้ (A)

- ทักษะกระบวนการทาง - ประเมินการปฏิบัติ - แบบประเมนิ ทักษะ - ผา่ นระดับ

คณิตศาสตร์ และทักษะใน กจิ กรรม กระบวนการทาง คณุ ภาพ พอใช้ ข้นึ
ศตวรรษที่ 21 คณิตศาสตร์และ ไป
ทักษะในศตวรรษท่ี

21

- สมรรถนะสำคญั ของผู้เรียน - ประเมนิ พฤตกิ รรม - แบบประเมิน - ผ่านระดับ

สมรรถนะสำคัญของ คณุ ภาพ ผ่าน ขน้ึ

ผู้เรยี น ไป

- คุณลักษณะ - ประเมนิ พฤติกรรม - แบบประเมนิ - ผ่านระดับ

อนั พงึ ประสงค์ คุณลกั ษณะอนั พงึ คุณภาพ ผา่ น ขึน้

ประสงค์ ไป

ใบงานท่ี 3 การหาคา่ ของตัวไม่ทราบค่าในประโยคสัญลกั ษณแ์ สดงการหาร

คำชีแ้ จง ใหน้ ักเรียนหาตัวไม่ทราบคา่ ในประโยคสัญลักษณ์ต่อไปน้ี 23
1. ÷ 3 =

2. ÷ 4 = 24.5

3. ÷ 3 = 114

4. ÷ 5 = 109

5. ÷ 7 = 81

6. ÷ 6 = 108

7. ÷ 9 = 125

8. ÷ 3 = 1224

9. ÷ 7 = 804

10. ÷ 8 = 954

แบบประเมนิ สมรรถนะสำคัญของผเู้ รียน 5 ประการ สรปุ
สมรรถนะสำคัญของผ้เู รยี น

ท่ี ชอื่ ความสามารถ รวม ไม่
ในการส่ือสาร คะแนน ผา่ น ผ่าน
ความสามารถ
ในการคิด
ความสามารถ
ในการแ ้กปัญหา
ความสามารถ
ในการใ ้ช ัทกษะ ีช ิวต
ความสามารถ
ในการใ ้ชเทคโนโล ีย

32132 132132 1321
1 ด.ช.กติ ตชิ ัย นว่ มกลนิ่
2 ด.ช.บรรพต แย้มบางยาง
3 ด.ช.ภาณวุ ัฒน์ เจริญดี
4 ด.ช.วรายทุ ธ์ ชมเจรญิ
5 ด.ช.ดนยั พชั ร์ โตะ๊ สวุ รรณชยั
6 ด.ญ.กาญเกล้า ตาสงั ทอง
7 ด.ญ.ฉันทสิ า เถ่อื นรอด
8 ด.ญ.ธนิตา วงศ์วัฒนะ
9 ด.ญ.พชิ ญา บญุ มี
10 ด.ญ.ภริตพร ปจุ ฉาการ
11 ด.ญ.สริ ินทรา แสงภริ มย์
12 ด.ญ.ญาณิน
13 ด.ญ.วชิ ญดา วงคจ์ ันทร์
14 ด.ญ.ณิชานันท์ ไชยคำ

เกณฑก์ ารประเมนิ

ช่วงคะแนน ความหมาย
15 - 18 ดเี ยย่ี ม
11- 14 ดี
6-10 พอใช้
0–5 ปรับปรงุ

แบบประเมินคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์
คำชแ้ี จง : ผู้สอนสงั เกตพฤติกรรมของนกั เรยี นในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรียน แล้วขดี √ ลงในชอ่ งที่ตรงกับ
ระดับคะแนน

ที่ ช่อื การสงั เกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี น

มีวนิ ัย ใฝเ่ รยี นรู้ มุ่งมัน่ ในการทำงาน มจี ติ สาธารณะ

ปฏิ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการปฏิ ับติกิจกรรมต่างๆ

ในชีวิตประจำวัน
ปฏิ ับติตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการปฏิ ับ ิตกิจกรรม ่ตางๆ

ใน ีชวิตประจำวัน
ปฏิ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรงต่อเวลาในการป ิฏ ับ ิตกิจกรรม ่ตางๆ

ใน ีชวิตประจำวัน
ป ิฏ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการป ิฏ ับติกิจกรรม ่ตางๆ

ใน ีชวิตประจำ ัวน
่ชืนชมผลงาน ้ดวยความภาคภูมิใจ
ป ิฏ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการป ิฏ ับ ิตกิจกรรมต่างๆ

ใน ีชวิตประจำวัน
ทำงานที่ได้รับมอบหมายอย่าง ้ัตงใจ

1 ด.ช.กิตตชิ ัย นว่ มกลน่ิ เกณฑ์การตดั สนิ คณุ ภาพ
2 ด.ช.บรรพต แยม้ บาง
ให้ 3 คะแนน คะแนน ระดบั คณุ ภาพ
ยาง ให้ 2 คะแนน 3 คะแนน ดเี ย่ียม
3 ด.ช.ภาณุวัฒน์ เจรญิ ดี 2 คะแนนข้ึนไป ดี
4 ด.ช.วรายทุ ธ์ ชมเจรญิ ให้ 1 คะแนน 1 คะแนน ผ่านเกณฑ์
5 ด.ช.ดนัยพชั ร์ โตะ๊ ต่ำกวา่ 1 คะแนน
ไม่ผา่ นเกณฑ์
สวุ รรณชยั
6 ด.ญ.กาญเกลา้ ตาสังทอง
7 ด.ญ.ฉันทสิ า เถื่อนรอด
8 ด.ญ.ธนิตา วงศ์วฒั นะ
9 ด.ญ.พชิ ญา บญุ มี
10 ด.ญ.ภรติ พร ปจุ ฉาการ
11 ด.ญ.สิรินทรา แสงภิรมย์
12 ด.ญ.ญาณิน
13 ด.ญ.วชิ ญดา วงคจ์ นั ทร์
14 ด.ญ.ณชิ านนั ท์ ไชยคำ

เกณฑ์ให้คะแนน

ปฎบิ ัตหิ รอื แสดงพฤติกรรมอยา่ งสมำ่ เสมอ (100%)
ปฎบิ ตั ิหรอื แสดงพฤตกิ รรมบอ่ ยครง้ั (70%)
ปฎิบตั ิหรือแสดงพฤติกรรมบางครงั้ (50%)

คะแนน

แบบประเมนิ ทักษะผู้เรียนในศตวร
คำชแ้ี จง : ให้ผปู้ ระเมนิ สงั เกตพฤติกรรมของนกั เรียน แลว้ ใส่คะแนน ดังนี้ 4 = ดีมาก ,

ทกั ษะในสาระวิชาหลกั ท
(Core Subjects–3Rs) ทัก

ท่ี ช่อื – สกลุ 1. Reading ( ่อานออก)
2. (W)Riting (เขียนได้)
3. (A)Rithemetics ( ิคดเลขเป็น)
1.ทักษะ ้ดานการ ิคดอย่างมี
วิจารณญาณ และทักษะในการ

1 ด.ช.กิตตชิ ยั นว่ มกล่นิ
2 ด.ช.บรรพต แยม้ บางยาง
3 ด.ช.ภาณุวฒั น์ เจรญิ ดี
4 ด.ช.วรายทุ ธ์ ชมเจริญ
5 ด.ช.ดนยั พชั ร์ โตะ๊ สวุ รรณชยั
6 ด.ญ.กาญเกลา้ ตาสงั ทอง
7 ด.ญ.ฉันทิสา เถอื่ นรอด
8 ด.ญ.ธนิตา วงศว์ ัฒนะ
9 ด.ญ.พชิ ญา บุญมี
10 ด.ญ.ภรติ พร ปจุ ฉาการ

แก้ปญั หา รรษที่ 21 (21st Century Skills)
3 = ดี , 2 = ปานกลาง , 1 = ปรบั ปรงุ
2. ทกั ษะด้านการสรา้ งสรรค์
และนวัตกรรม ทกั ษะผู้เรียนในศตวรรษท่ี 21 (21st Century Skills)
กษะการเรียนรู้และนวตั กรรม (Learning and Innovation Skills – 8Cs)
3. ทักษะด้านความเข้าใจความต่าง
วฒั นธรรม ตา่ งกระบวนทัศน์

4. ทกั ษะดา้ นความร่วมมอื
การทำงานเป็นทมี และภาวะผูน้ ำ

5. ทักษะด้านการสื่อสาร สารสนเทศ
และรู้เทา่ ทันส่อื

6. ทกั ษะด้านคอมพวิ เตอร์
และเทคโนโลยสี ารสนเทศและการ
สื่อสาร
7. ทักษะอาชพี และทักษะการเรยี นรู้

8. มคี ณุ ธรรม มเี มตตา กรุณา
มีระเบียบวินยั

รวม

ทกั ษะในสาระวชิ าหลัก ท
(Core Subjects–3Rs) ทกั

ที่ ชื่อ – สกลุ 1. Reading ( ่อานออก)
2. (W)Riting (เ ีขยนได้)
3. (A)Rithemetics ( ิคดเลขเป็น)
1.ทักษะ ้ดานการ ิคดอย่าง ีม วิจารณญาณ
และทักษะในการแก้ปัญหา

11 ด.ญ.สริ นิ ทรา แสงภิรมย์
12 ด.ญ.ญาณิน
13 ด.ญ.วชิ ญดา วงค์จันทร์
14 ด.ญ.ณิชานนั ท์ ไชยคำ

สรุปผลกา

ารทกั ษะผเู้ รยี นในศตวรรษที่ 21 2. ทกั ษะด้านการสรา้ งสรรค์ ทกั ษะผู้เรยี นในศตวรรษท่ี 21 (21st Century Skills)
 ผ่าน  ไมผ่ ่าน (ผ่าน ตอ้ งมีผลการประเมนิ ระดบั 2 ข้ึนไป) และนวตั กรรม กษะการเรียนรแู้ ละนวตั กรรม (Learning and Innovation Skills – 8Cs)

3. ทกั ษะด้านความเข้าใจความตา่ ง
วัฒนธรรม ตา่ งกระบวนทศั น์

4. ทกั ษะดา้ นความร่วมมือ
การทำงานเปน็ ทีม และภาวะผูน้ ำ

5. ทักษะดา้ นการสอื่ สาร สารสนเทศ
และรู้เทา่ ทนั ส่อื

6. ทกั ษะด้านคอมพวิ เตอร์
และเทคโนโลยีสารสนเทศและการสอ่ื สาร

7. ทักษะอาชีพ และทักษะการเรยี นรู้

8. มคี ุณธรรม มเี มตตา กรุณา
มีระเบยี บวนิ ยั

รวม

แบบตรวจแผนการจดั การเรยี นรู้ โรงเรยี นวัดท่ากระบือ(ท่ากระบอื พิทยาคาร)
แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 3 เรอ่ื ง การหาค่าของตวั ไมท่ ราบคา่ ในประโยคสญั ลักษณแ์ สดงการหาร
ชนั้ ประถมศึกษาปที ่ี 3 ภาคเรียนท่ี 2 ปกี ารศึกษา 2564 ชอื่ ครผู ู้สอน นางสาวพรสวรรค์ ยี่เกง็ เอ่ยี ม

1. ทกุ องค์ประกอบของแผนการจดั การจัดประสบการณส์ อดคล้องกับมาตรฐานและตัวชว้ี ัด/ผลการเรียนรู้
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพมิ่ เตมิ .............................................................................................
2. กจิ กรรมการเรยี นการสอนมลี ำดบั ขัน้ ตอน/กระบวนการชัดเจน เขา้ ใจงา่ ย กระต้นุ การเรียนรู้
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพิม่ เตมิ .............................................................................................
3. มีส่ือ และแหลง่ เรียนร้ทู ี่หลากหลาย เหมาะสม มีความสอดคลอ้ งกับหน่วยการเรยี นรู้และกจิ กรรมการเรยี นรู้
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพม่ิ เติม..............................................................................
4. แผนการจดั การเรียนรมู้ ี การกำหนดช้นิ งาน  แบบฝกึ  ใบงาน  แบบทดสอบ  มภี าระงาน
อย่างเหมาะสม มีความนา่ สนใจ ทา้ ทาย กระตนุ้ การเรยี นรู้ เฉลยคำตอบถูกตอ้ ง
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพม่ิ เตมิ ...............................................................................
5. เวลาท่ีใช้ในการสอนในแต่ละแผนจัดการเรียนรู้
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพิ่มเตมิ ...............................................................................
6. มกี ารสอดแทรก ภมู ปิ ญั ญาท้องถน่ิ คุณธรรม จริยธรรม ค่านยิ มฯ คุณลกั ษณะท่ีพงึ ประสงค์
ปรชั ญาของเศรษฐกจิ พอเพียง ทักษะในศตวรรษท่ี 21 เทคโนโลยีมาประยกุ ต์ใชใ้ นการเรยี นการสอน
คณุ ลกั ษณะ 5 ประการ โรงเรียนสจุ ริต
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพิ่มเติม...............................................................................
7. มกี ารวดั และประเมินผลท่ี สอดคล้องกับมาตรฐาน  ตัวชวี้ ัด ผลการเรียนรู้
คณุ ลกั ษณะฯ คา่ นยิ ม 12 ประการ  สมรรถนะ  อ่าน คดิ วเิ คราะห์
 เหมาะสม  ควรแก้ไข/เพิ่มเตมิ ...............................................................................

 อนุญาตให้ใชจ้ ดั การเรยี นการสอนได้  ปรบั ปรุง/แกไ้ ข.............................................

ลงชอ่ื ........................................................................
(นายไพรชั ล้มิ วิไล)

ผอู้ ำนวยการโรงเรยี นวดั ท่ากระบือ(ทา่ กระบอื พิทยาคาร)

แผนการจัดการเรียนรู้

รายวชิ า คณิตศาสตร์ รหสั วชิ า ค13101 กลมุ่ สาระการเรยี นรู้ คณิตศาสตร์

ชนั้ ประถมศกึ ษาปีท่ี 3 ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2564

หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 12 ชอ่ื หน่วย การหาร จำนวน 10 ชั่วโมง

แผนการจดั การเรยี นรูท้ ่ี 4 เรอ่ื ง การหาคา่ ของตวั ไมท่ ราบคา่ ในประโยคสญั ลักษณ์แสดงการหาร

จำนวน 1 ชวั่ โมง

ครผู ูส้ อน นางสาวพรสวรรค์ ยเี่ กง็ เอี่ยม วนั /เดือน/ปี ทส่ี อน 18 พฤศจกิ ายน 2564

1. มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ค 1.1 : เข้าใจความหลากหลายของการแสดงจำนวน ระบบจำนวน การดำเนินการของ
จำนวน ผลท่ีเกดิ ข้ึนจากการดำเนินการ สมบตั ขิ องการดำเนนิ การ และการนำไปใช้

ตัวชีว้ ัด
ค 1.1 ป.3/7 : หาค่าของตัวไม่ทราบค่าในประโยคสัญลักษณ์ แสดงการหารที่ตัวตั้งไม่เกิน 4 หลัก
ตัวหาร 1 หลกั

2. สาระสำคญั
การหาค่าของตัวไม่ทราบค่าในประโยคสัญลักษณ์การหาร อาจทำได้โดยใช้ความสัมพันธ์ของการคูณและ

การหาร

3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
3.1 อธิบายวธิ ีการหาตัวไมท่ ราบคา่ ในประโยคสญั ลกั ษณ์แสดงการคูณและการหารได้ (K)
3.2 เขียนแสดงวิธีหาตัวไมท่ ราบคา่ โดยใชค้ วามสมั พนั ธ์ของการคณู และการหารได้ถูกตอ้ ง (P)
3.3 นำความรู้เกี่ยวกับการหาตวั ไม่ทราบคา่ ในประโยคสัญลักษณ์ไปใช้แกปัญหาทางคณติ ศาสตร์ได้ (A)

4. สาระการเรยี นรู้
การหาค่าของตวั ไมท่ ราบค่าในประโยคสัญลักษณแ์ สดงการหาร

5. สมรรถนะสำคญั ของผู้เรยี น

5.1  ความสามารถในการสอ่ื สาร
5.2  ความสามารถในการคดิ
5.3  ความสามารถในการแก้ปัญหา
5.4  ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ
5.5  ความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี

6. คณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์ 5.  อยู่อย่างพอเพยี ง
1.  รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ 6.  มุ่งม่ันในการทำงาน
2.  ซ่ือสัตย์สุจริต 7.  รักความเปน็ ไทย
3.  มีวนิ ัย 8.  มีจิตสาธารณะ
4.  ใฝ่เรยี นรู้

7. ทกั ษะผเู้ รยี นในศตวรรษท่ี 21 (3Rs 8Cs 2Ls)

1. ทกั ษะในสาระวิชาหลัก (3Rs)
1.1  Reading (อ่าน) 1.2  (W)Riting (เขียน) 1.3  (A)Rithemetics (คณิตฯ)
2. ทกั ษะการเรียนรแู้ ละนวตั กรรม (8Cs)
2.1  Critical Thinking and Problem Solving (การคิดวจิ ารณญาณ และแก้ปญั หา)
2.2  Creativity and Innovation (การสร้างสรรค์ และนวตั กรรม)
2.3  Cross-cultural Understanding (ความเข้าใจความต่างวฒั นธรรม)
2.4  Collaboration, Teamwork and Leadership (การทำงานเปน็ ทมี ภาวะผนู้ ำ)
2.5  Communications, Information, and Media Literacy (การส่ือสารสารสนเทศ)
2.6  Computing and ICT Literacy (ทกั ษะดา้ นคอมพิวเตอร์ และเทคโนโลยี)
2.7  Career and Learning Skills (ทกั ษะอาชพี และการเรียนรู)้
2.8  Compassion (คุณธรรม เมตตา กรณุ า ระเบยี บวินัย)

8. ภาระงาน/ช้นิ งาน
ใบงานท่ี 4 การหาค่าของตวั ไมท่ ราบค่าในประโยคสญั ลกั ษณ์แสดงการหาร

9. กระบวนการจัดกิจกรรมการเรียนรู้
ขน้ั นำเข้าสู่บทเรยี น

1. ทบทวนเรื่องการหาค่าของตัวไม่ทราบค่าในประโยคสัญลักษณ์การหารที่ได้เรียนมาในชั่วโมงท่ี
ผ่านมา โดยครูตั้งโจทย์บนกระดานให้นักเรียนช่วยกันหาคำตอบ ใครตอบได้ถูกก่อน เพื่อนในชั้นร่วมกันปรบมือ
ชมเชย

515 ÷  = 103 894 ÷  = 298

462 ÷  = 66 765 ÷  = 85

ขั้นสอน

1. ครูตดิ แถบโจทยก์ ารหารหรือเขียนโจทยก์ ารหารบนกระดาน ดงั น้ี

 ÷ 2 = 713  ÷ 8 = 823

 ÷ 4 = 1,606  ÷ 3 = 2,504

ครูถามนักเรียนว่า

- สงิ่ ทโี่ จทย์ให้มาทง้ั 4 ขอ้ คอื อะไร (ตัวหารและคำตอบ)

- ส่ิงทีโ่ จทย์ให้หาคืออะไร (ตัวตัง้ )

2. ใหน้ ักเรียน 3 คนออกมาแสดงการหาคำตอบและเติมคำตอบ ดงั นี้

1,426 ÷ 2 = 713 6,584 ÷ 8 = 823

6,424 ÷ 4 = 1,606 7,512 ÷ 3 = 2,504

ครูอธิบายเพ่มิ เติมว่า

-  ÷ 2 = 713 เนอ่ื งจาก 2 × 713 = 1,426 ดังน้ัน 1,426 ÷ 2 = 713

-  ÷ 8 = 823 เนอื่ งจาก 8 × 823 = 6,584 ดงั นัน้ 6,584 ÷ 8 = 823

-  ÷ 4 = 1,606 เนือ่ งจาก 4 × 1,606 = 6,424 ดงั นั้น 6,424 ÷ 4 = 1,606

-  ÷ 3 = 2,504 เนือ่ งจาก 3 × 2,504 = 7,512 ดังนั้น 7,512 ÷ 3 = 2,504
3. ครูใหน้ ักเรยี นทำกิจกรรมทำนองเดยี วกนั นี้อีก 3 - 4 ขอ้ จนนักเรยี นเข้าใจ
4. ครูให้นกั เรียนทำใบงานท่ี 4 เรื่อง การหาค่าของตวั ไมท่ ราบค่าในประโยคสัญลกั ษณ์แสดงการหาร
เม่อื เสรจ็ แลว้ ใหน้ กั เรียนช่วยกนั ตรวจสอบความถกู ต้อง จากนั้นครแู ละนกั เรียนร่วมกนั เฉลยกจิ กรรมในใบงานที่ 4
ข้นั สรปุ
1. ครแู ละนกั เรียนรว่ มกันสรุปสิ่งที่ไดเ้ รยี นรู้ร่วมกัน ดงั นี้ การหาตวั ไมท่ ราบค่าในประโยคสัญลักษณ์
แสดงการหาร เราอาจใชค้ วามรู้เก่ยี วกบั ความสัมพันธ์ของการคูณและการหารมาช่วยในการหาคำตอบ

10. สอ่ื การเรยี นรู้
10.1 ใบงานที่ 4 การหาค่าของตัวไมท่ ราบค่าในประโยคสัญลกั ษณ์แสดงการหาร

11. การวัดและประเมินผล

ส่ิงทต่ี ้องการวัด วธิ ีวดั เคร่อื งมอื วดั เกณฑก์ ารประเมนิ

1. ด้านความรู้ ทำกิจกรรมจากใบ ใบงานท่ี 4 70% ขึ้นไป ถือว่า

อธิบายวิธีการหาตัวไม่ทราบ งานท่ี 4 ผ่านเกณฑ์การ

ค่าในประโยคสัญลักษณ์แสดง ประเมิน

การคูณและการหารได้ (K)

2. ด้านทักษะกระบวนการ สังเกตพฤติกรรมด้าน แบบสงั เกต นกั เรยี นได้คะแนน

เขียนแสดงวิธีหาตัวไม่ทราบ ทักษะกระบวนการ พฤติกรรมด้านทักษะ ระดับคุณภาพดีขนึ้

ค่าโดยใช้ความสัมพันธ์ของ กระบวนการ ไป

การคูณและการหารได้ถูกตอ้ ง

(P)

3. ด้านคุณลักษณะที่พึง สังเกตพฤติกรรมด้าน แบบสังเกต นักเรียนได้คะแนน

ประสงค์ คุณลักษ ณ ะ ท ี ่ พึ ง พฤติกรรมดา้ น ระดับคุณภาพดีขนึ้

นำความรู้เกี่ยวกับการหาตัว ประสงค์ คณุ ลกั ษณะ ไป

ไม่ทราบค่าในประโยค ทพ่ี ึงประสงค์

สัญลักษณ์ไปใช้แกปัญหาทาง

คณิตศาสตร์ได้ (A)

- ทักษะกระบวนการทาง - ประเมินการปฏิบัติ - แบบประเมนิ ทักษะ - ผา่ นระดับ

คณิตศาสตร์ และทักษะใน กจิ กรรม กระบวนการทาง คณุ ภาพ พอใช้ ข้นึ
ศตวรรษที่ 21 คณิตศาสตร์และ ไป
ทักษะในศตวรรษท่ี

21

- สมรรถนะสำคญั ของผู้เรียน - ประเมนิ พฤตกิ รรม - แบบประเมิน - ผ่านระดับ

สมรรถนะสำคัญของ คณุ ภาพ ผ่าน ขน้ึ

ผู้เรยี น ไป

- คุณลักษณะ - ประเมนิ พฤติกรรม - แบบประเมนิ - ผ่านระดับ

อนั พงึ ประสงค์ คุณลกั ษณะอนั พงึ คุณภาพ ผา่ น ขึน้

ประสงค์ ไป

ใบงานท่ี 4 การหาคา่ ของตัวไม่ทราบคา่ ในประโยคสัญลักษณแ์ สดงการหาร

คำชแ้ี จง ให้นักเรียนหาตวั ไมท่ ราบคา่ ในประโยคสัญลักษณต์ อ่ ไปนี้

1. 192 ÷ = 24
2. 792 ÷ = 132
3. 72 ÷ = 24
4. 342 ÷ = 114
5. 844 ÷ = 211
6. 545 ÷ = 109
7. 948 ÷ = 316
8. 2,156 ÷ = 539
9. 3,525 ÷ = 1175
10. 6,336 ÷ = 1056

แบบประเมินสมรรถนะสำคัญของผเู้ รียน 5 ประการ สรปุ
สมรรถนะสำคัญของผ้เู รียน

ท่ี ชอื่ ความสามารถ รวม ไม่
ในการส่ือสาร คะแนน ผา่ น ผ่าน
ความสามารถ
ในการคิด
ความสามารถ
ในการแ ้กปัญหา
ความสามารถ
ในการใ ้ช ัทกษะ ีช ิวต
ความสามารถ
ในการใ ้ชเทคโนโล ีย

32132 132132 1321
1 ด.ช.กติ ตชิ ัย นว่ มกลนิ่
2 ด.ช.บรรพต แย้มบางยาง
3 ด.ช.ภาณวุ ัฒน์ เจริญดี
4 ด.ช.วรายทุ ธ์ ชมเจรญิ
5 ด.ช.ดนยั พชั ร์ โตะ๊ สวุ รรณชยั
6 ด.ญ.กาญเกล้า ตาสงั ทอง
7 ด.ญ.ฉันทสิ า เถ่อื นรอด
8 ด.ญ.ธนิตา วงศ์วัฒนะ
9 ด.ญ.พชิ ญา บญุ มี
10 ด.ญ.ภริตพร ปจุ ฉาการ
11 ด.ญ.สริ ินทรา แสงภริ มย์
12 ด.ญ.ญาณิน
13 ด.ญ.วชิ ญดา วงคจ์ ันทร์
14 ด.ญ.ณิชานันท์ ไชยคำ

เกณฑก์ ารประเมนิ

ช่วงคะแนน ความหมาย
15 - 18 ดีเยยี่ ม
11- 14 ดี
6-10 พอใช้
0–5 ปรับปรงุ

แบบประเมินคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์
คำชแ้ี จง : ผู้สอนสังเกตพฤติกรรมของนกั เรยี นในระหวา่ งเรยี นและนอกเวลาเรียน แล้วขดี √ ลงในชอ่ งที่ตรงกับ
ระดับคะแนน

ที่ ชอื่ การสงั เกตพฤตกิ รรมของนกั เรยี น

มีวนิ ัย ใฝเ่ รยี นรู้ มุ่งมัน่ ในการทำงาน มจี ติ สาธารณะ

ปฏิ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการปฏิ ับติกิจกรรมต่างๆ

ในชีวิตประจำวัน
ปฏิ ับติตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการปฏิ ับ ิตกิจกรรม ่ตางๆ

ใน ีชวิตประจำวัน
ปฏิ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรงต่อเวลาในการป ิฏ ับ ิตกิจกรรม ่ตางๆ

ใน ีชวิตประจำวัน
ป ิฏ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการป ิฏ ับติกิจกรรม ่ตางๆ

ใน ีชวิตประจำ ัวน
่ชืนชมผลงาน ้ดวยความภาคภูมิใจ
ป ิฏ ับ ิตตามข้อตกลงในการเรียนสม่ำเสมอ
ตรง ่ตอเวลาในการป ิฏ ับ ิตกิจกรรมต่างๆ

ใน ีชวิตประจำวัน
ทำงานที่ได้รับมอบหมายอย่าง ้ัตงใจ

1 ด.ช.กิตตชิ ัย น่วมกลิ่น เกณฑ์การตดั สนิ คณุ ภาพ
2 ด.ช.บรรพต แยม้ บาง
ให้ 3 คะแนน คะแนน ระดบั คณุ ภาพ
ยาง ให้ 2 คะแนน 3 คะแนน ดเี ย่ียม
3 ด.ช.ภาณุวฒั น์ เจริญดี 2 คะแนนข้ึนไป ดี
4 ด.ช.วรายทุ ธ์ ชมเจรญิ ให้ 1 คะแนน 1 คะแนน ผ่านเกณฑ์
5 ด.ช.ดนัยพัชร์ โต๊ะ ต่ำกวา่ 1 คะแนน
ไม่ผา่ นเกณฑ์
สวุ รรณชยั
6 ด.ญ.กาญเกล้า ตาสังทอง
7 ด.ญ.ฉันทสิ า เถื่อนรอด
8 ด.ญ.ธนติ า วงศ์วัฒนะ
9 ด.ญ.พชิ ญา บญุ มี
10 ด.ญ.ภริตพร ปจุ ฉาการ
11 ด.ญ.สิรินทรา แสงภิรมย์
12 ด.ญ.ญาณนิ
13 ด.ญ.วชิ ญดา วงคจ์ ันทร์
14 ด.ญ.ณชิ านนั ท์ ไชยคำ

เกณฑ์ให้คะแนน

ปฎบิ ัติหรอื แสดงพฤตกิ รรมอยา่ งสมำ่ เสมอ (100%)
ปฎบิ ตั ิหรือแสดงพฤตกิ รรมบ่อยครง้ั (70%)
ปฎิบัตหิ รอื แสดงพฤตกิ รรมบางครงั้ (50%)

คะแนน


Click to View FlipBook Version