๕๐
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี ๗
๕๑
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี ๗
กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาไทย รายวชิ า ท ๒๓๑๐๒ ภาษาไทย
ช้ันมธั ยมศึกษาปี ที่ ๓ ภาคเรียนท่ี ๒ ปี การศึกษา ๒๕๖๕
หน่วยการเรียนรู้ การอ่านตคี วามและประเมนิ คุณค่าแนวคดิ จานวน ๒๐ ช่ัวโมง
ชุดฝึ กทกั ษะที่ ๒ จากเพลงพระราชนพิ นธ์ แผ่นดนิ ของเรา จานวน ๑ ชั่วโมง
วนั ท.่ี ........................................................เดือน....................................................................พ.ศ. .............................................
สาระท่ี ๑ การอ่าน
มาตรฐานการเรียนรู้
ท ๑.๑ ใชก้ ระบวนการอา่ นสร้างความรู้และความคิดเพื่อนาไปใชต้ ดั สินใจ แกป้ ัญหาในการดาเนิน
ชีวติ และมีนิสยั รักการอา่ น
ตัวชี้วดั
ม.๓/๔ อ่านเรื่องต่าง ๆ เขียนกรอบแนวคิด ผงั ความคิด บนั ทึก ยอ่ ความ และรายงาน
ม.๓/๘ วเิ คราะห์เพื่อแสดงความคิดเห็นโตแ้ ยง้ เก่ียวกบั เร่ืองท่ีอา่ น
ม.๓/๙ ตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิดที่ไดจ้ ากงานเขียนอยา่ งหลากหลาย เพอ่ื นาไปใชแ้ กป้ ัญหา
ในชีวติ
ม.๓/๑๐ มีมารยาทในการอ่าน
๕๒
สาระสาคญั
การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด เป็นการอา่ นท่ีตอ้ งใชค้ วามคิดเพือ่ พจิ ารณาไตร่ตรอง
อยา่ งรอบคอบเกี่ยวกบั ขอ้ มลู หลกั ความจริง เหตุผล ประสบการณ์ของผอู้ ่าน ท่ีมีต่อบทอ่านเป็ น
ส่วนประกอบในการพิจารณา เพอื่ นาไปสู่การวิเคราะห์ สังเคราะห์ สรุปท่ีสมเหตุสมผลและการประเมินคา่
เรื่องท่ีอา่ น
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. อธิบายความหมายและหลกั การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การ
เรียนรู้ของ Bloom’ Taxonomy ได้ (K)
๒. อ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดจากเร่ืองที่กาหนด เพอ่ื นาไปใชใ้ นการตดั สินใจและ
แกป้ ัญหาต่าง ๆ ในชีวติ ประจาวนั ไดถ้ ูกตอ้ ง (P)
๓. ใชท้ กั ษะทางภาษาเป็นเครื่องมือในการสร้างองคค์ วามรู้ และทางานร่วมกบั ผอู้ ื่นได้ (P)
๔. เห็นความสาคญั ของการอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด และมีมารยาทในการอ่าน (A)
สาระการเรียนรู้
๑. การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด
๒. การอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๓. การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์ เร่ืองแผน่ ดินของเรา
สมรรถนะสาคญั ของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคิด
๓. ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ
๕๓
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. ซื่อสตั ย์ สุจริต
๒. มีวนิ ยั
๓. ใฝ่ เรียนรู้
๔. มุง่ มน่ั ในการทางาน
๕. มีจิตสาธารณะ
การจดั กระบวนการเรียนรู้
ข้ันนาเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูทกั ทาย และสนทนาซกั ถามนกั เรียนถึงปัญหา และอุปสรรค์ จากการทากิจกรรม
ดว้ ยชุดฝึกทกั ษะที่ ๒ การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์ แผน่ ดินของเรา
จากการเรียนคาบที่ผา่ นมา
๒. ใหน้ กั เรียนร่วมกนั ยกตวั อยา่ งเพลงพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเดจ็ พระปรมินทร-
มหาภมู ิพลอดุลยเดชที่นกั เรียนรู้จกั นกั เรียนและครูร่วมกนั แลกเปล่ียนความรู้ และแสดงความคิดเห็น
ร่วมกนั
๓. ช่ืนชม และใหก้ าลงั ใจนกั เรียนที่ใหค้ วามร่วมมือในการทากิจกรรมเป็นอยา่ งดี
ข้ันจัดกจิ กรรมการเรียนรู้
๔. แบง่ นกั เรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ ๕ คน โดยคละเพศและความสามารถท้งั เก่ง ปานกลาง
และอ่อน ให้อยกู่ ลุ่มเดียวกนั (ยงั คงเป็ นกลุ่มเดมิ จากการทากจิ กรรมในคาบทผ่ี ่านมา)
๕. ใหต้ วั แทนนกั เรียนแตล่ ะกลุ่มออกมารับชุดฝึกทกั ษะที่ ๒ การอา่ นตีความและประเมิน
คุณค่าแนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์ แผน่ ดินของเรา
๖. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั ตอบคาถาม แสดงความคิดเห็น และระดมความคิด
ร่วมกนั ทากิจกรรมในชุดฝึกทกั ษะที่ ๒ การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์
แผน่ ดินของเรา ดงั ตอ่ ไปน้ี
กจิ กรรมท่ี ๔ การอ่านในระดบั การวเิ คราะห์ (Analysis) ใหน้ กั เรียนแยกประเด็น
ที่กล่าวถึงในบทเพลงพระราชนิพนธ์ “แผ่นดนิ ของเรา” โดยสร้างเป็ นผงั ความคิด (Mind map)
กจิ กรรมท่ี ๕ การอา่ นในระดบั การสงั เคราะห์ (Synthesis) ใหน้ กั เรียนอธิบาย
๕๔
ความหมาย และความสมั พนั ธ์ของเพลงพระราชนิพนธ์ “แผ่นดนิ ของเรา” กบั ภาพท่ีกาหนดให้
ในขณะทากิจกรรมนกั เรียนสามารถศึกษากรอบความรู้ภายในชุดฝึกทกั ษะเพ่มิ เติมประกอบการทากิจกรรม
๗. ครูคอยใหค้ าแนะนาและช้ีแนะเพิม่ เติม เปิ ดโอกาสใหน้ กั เรียนซกั ถามหากมีขอ้ สงสยั
หรือมีปัญหาในการทากิจกรรมดว้ ยชุดฝึกทกั ษะ
๘. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มส่งตวั แทนออกมานาเสนอผลงานการทากิจกรรมหนา้ ช้นั เรียน
และใหน้ กั เรียนกลุ่มอ่ืนไดน้ าเสนอ แสดงความคิดเห็นเพ่ิมเติมในส่วนท่ีแตกต่างกนั ออกไป เพอื่ แลกเปลี่ยน
ทศั นะซ่ึงกนั และกนั พร้อมกบั เสนอประเด็นอ่ืน ๆ เพิ่มเติมเพอื่ ความสมบรู ณ์ของเน้ือหา
(ตัวแทนทอี่ อกมานาเสนอไม่ซ้ากบั คนทนี่ าเสนอในคาบท่ีผ่านมา)
๙. ใหน้ กั เรียนแตล่ ะกลุ่มร่วมกนั ศึกษาแนวการตอบจากเฉลยทา้ ยเล่มอีกคร้ัง แลว้ ร่วมกนั
อภิปราย แสดงความคิดเห็นภายในกลุ่ม จากน้นั ใหส้ มาชิกภายในกลุ่มช่วยกนั ปรับปรุง แกไ้ ขผลงานให้
ถูกตอ้ งและสมบูรณ์อีกคร้ังก่อนส่งครูผสู้ อน
ข้นั สรุปบทเรียน
๑๐. ครูขออาสาสมคั รหรือตวั แทนนกั เรียน ๒-๓ คน ออกมาสรุปองคค์ วามรู้ท่ีไดจ้ ากการ
อา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด เพลงพระราชนิพนธ์ แผน่ ดินของเรา ใหเ้ พ่ือน ๆ ฟัง นกั เรียนในช้นั
เรียนร่วมกนั อภิปราย และแสดงความคิดเห็นเพ่มิ เติม
๑๑. ชมเชยนกั เรียนที่ร่วมทากิจกรรม และเนน้ ย้าใหน้ กั เรียนตระหนกั ถึงความสาคญั ของ
ทกั ษะการอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด เพ่ือนาไปประยกุ ตใ์ ชใ้ หเ้ กิดประโยชน์ในชีวติ ประจาวนั
๑๒. ครูสรุปบทเรียนเพิ่มเติมในประเด็นท่ีขาดหาย เปิ ดโอกาสใหน้ กั เรียนซกั ถามหากมี
ประเดน็ ท่ีสงสยั หรือไมเ่ ขา้ ใจ และมอบหมายงานใหน้ กั เรียนกลบั ไปทบทวนชุดฝึกทกั ษะท่ี ๒ การอ่าน
ตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์ แผน่ ดินของเรา เพ่ือใชเ้ ป็ นความรู้พ้ืนฐานใน
การทากิจกรรมการเรียนรู้คร้ังต่อไป
๕๕
ส่ือการเรียนรู้
๑. ชุดฝึกทกั ษะที่ ๒ การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์
แผน่ ดินของเรา
๒. กรอบความรู้ เร่ือง ความหมายและความสาคญั ของการอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด
๓. กรอบความรู้ เรื่อง การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๔. กรอบความรู้ เรื่อง เพลงพระราชนิพนธ์
๕. เพลงพระราชนิพนธ์ แผน่ ดินของเรา
ชิ้นงาน / ภาระงาน
นกั เรียนสรุปความรู้ที่ไดจ้ ากการเรียนเป็นผงั ความคิด (Mind Map)
การวดั และประเมนิ ผลการเรียนรู้
วธิ ีการวดั และประเมินผล เครื่องมือการวดั และประเมินผล เกณฑ์การวดั และประเมนิ ผล
ด้านความรู้ (K)
- ตรวจการทากิจกรรมชุดฝึกทกั ษะที่ ๒ - ชุดฝึกทกั ษะท่ี ๒ การอ่าน - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
การอ่านตีความและประเมินคุณคา่ ตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
แนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์ จากเพลงพระราชนิพนธ์
แผน่ ดินของเรา แผน่ ดินของเรา
ด้านทกั ษะ / กระบวนการ (P)
- สังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ของ - แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
นกั เรียน ของนกั เรียน ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
ด้านคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
- สังเกตคุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์ - แบบสงั เกตคุณลกั ษะอนั พึง - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
ประสงค์ ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
๕๖
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี ๘
๕๗
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี ๘
กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาไทย รายวชิ า ท ๒๓๑๐๒ ภาษาไทย
ช้ันมธั ยมศึกษาปี ที่ ๓ ภาคเรียนท่ี ๒ ปี การศึกษา ๒๕๖๕
หน่วยการเรียนรู้ การอ่านตคี วามและประเมนิ คุณค่าแนวคดิ จานวน ๒๐ ช่ัวโมง
ชุดฝึ กทกั ษะท่ี ๒ จากเพลงพระราชนพิ นธ์ แผ่นดนิ ของเรา จานวน ๑ ช่ัวโมง
วนั ท.่ี ........................................................เดอื น....................................................................พ.ศ. .............................................
สาระท่ี ๑ การอ่าน
มาตรฐานการเรียนรู้
ท ๑.๑ ใชก้ ระบวนการอา่ นสร้างความรู้และความคิดเพ่ือนาไปใชต้ ดั สินใจ แกป้ ัญหาในการดาเนิน
ชีวติ และมีนิสยั รักการอ่าน
ตวั ชี้วดั
ม.๓/๙ ตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิดที่ไดจ้ ากงานเขียนอยา่ งหลากหลาย เพอื่ นาไปใชแ้ กป้ ัญหา
ในชีวติ
ม.๓/๑๐ มีมารยาทในการอา่ น
๕๘
สาระสาคญั
การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด เป็นการอา่ นท่ีตอ้ งใชค้ วามคิดเพือ่ พจิ ารณาไตร่ตรอง
อยา่ งรอบคอบเกี่ยวกบั ขอ้ มูล หลกั ความจริง เหตุผล ประสบการณ์ของผอู้ ่าน ท่ีมีต่อบทอ่านเป็ น
ส่วนประกอบในการพิจารณา เพอื่ นาไปสู่การวิเคราะห์ สังเคราะห์ สรุปท่ีสมเหตุสมผลและการประเมินคา่
เรื่องท่ีอา่ น
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. อธิบายความหมายและหลกั การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การ
เรียนรู้ของ Bloom’ Taxonomy ได้ (K)
๒. อ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิดจากเร่ืองที่กาหนด เพอ่ื นาไปใชใ้ นการตดั สินใจและ
แกป้ ัญหาต่าง ๆ ในชีวติ ประจาวนั ไดถ้ ูกตอ้ ง (P)
๓. ใชท้ กั ษะทางภาษาเป็นเครื่องมือในการสร้างองคค์ วามรู้ และทางานร่วมกบั ผอู้ ื่นได้ (P)
๔. เห็นความสาคญั ของการอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด และมีมารยาทในการอ่าน (A)
สาระการเรียนรู้
๑. การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด
๒. การอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๓. การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์ เร่ืองแผน่ ดินของเรา
สมรรถนะสาคญั ของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคิด
๓. ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ
๕๙
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. ซ่ือสัตย์ สุจริต
๒. มีวนิ ยั
๓. ใฝ่ เรียนรู้
๔. มุง่ มนั่ ในการทางาน
๕. มีจิตสาธารณะ
การจัดกระบวนการเรียนรู้
ข้นั นาเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูขออาสาสมคั รนกั เรียน ๒-๓ คน ออกมาร้องเพลงพระราชนิพนธ์ แผน่ ดินของเรา
หนา้ ช้นั เรียนใหเ้ พ่ือน ๆ ฟัง และร่วมกนั สนทนาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นในพระราชอจั ฉริยภาพทางดา้ น
ดนตรีที่นอกเหนือจากพระราชกรณียกิจของพระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภมู ิพลอดุลยเดช
๒. ช่ืนชม ใหก้ าลงั ใจนกั เรียนที่กลา้ แสดงออกอยา่ งสร้างสรรค์ และใหค้ วามร่วมมือใน
การทากิจกรรมเป็นอยา่ งดี
ข้นั จัดกจิ กรรมการเรียนรู้
๓. แบง่ นกั เรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ ๕ คน โดยคละเพศและความสามารถท้งั เก่ง ปานกลาง
และออ่ น ให้อยกู่ ลุ่มเดียวกนั (ยงั คงเป็ นกล่มุ เดิมจากการทากจิ กรรมในคาบทผี่ ่านมา)
๔. ใหต้ วั แทนนกั เรียนแตล่ ะกลุ่มออกมารับชุดฝึกทกั ษะที่ ๒ การอ่านตีความและประเมิน
คุณค่าแนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์ แผน่ ดินของเรา
๕. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั ตอบคาถาม แสดงความคิดเห็น และระดมความคิด
ร่วมกนั ทากิจกรรมในชุดฝึกทกั ษะที่ ๒ การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์
แผน่ ดินของเรา ดงั ตอ่ ไปน้ี
กจิ กรรมที่ ๖ การอา่ นในระดบั การประเมินค่า (Evaluation) นกั เรียนมีความ
ภาคภมู ิใจหรือไม่ อยา่ งไร ที่ไดเ้ กิดมาอาศยั ในแผน่ ดินไทย
ในขณะทากิจกรรมนกั เรียนสามารถศึกษากรอบความรู้ภายในชุดฝึกทกั ษะเพิ่มเติมประกอบการทากิจกรรม
๖. ครูคอยใหค้ าแนะนาและช้ีแนะเพิ่มเติม เปิ ดโอกาสใหน้ กั เรียนซกั ถามหากมีขอ้ สงสัย
๖๐
หรือมีปัญหาในการทากิจกรรมดว้ ยชุดฝึกทกั ษะ
๗. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มส่งตวั แทนออกมานาเสนอผลงานการทากิจกรรมหนา้ ช้นั เรียน
และใหน้ กั เรียนกลุ่มอื่นไดน้ าเสนอ แสดงความคิดเห็นเพ่ิมเติมในส่วนที่แตกต่างกนั ออกไป เพือ่ แลกเปล่ียน
ทศั นะซ่ึงกนั และกนั พร้อมกบั เสนอประเด็นอ่ืน ๆ เพ่มิ เติมเพอื่ ความสมบรู ณ์ของเน้ือหา
(ตัวแทนทอี่ อกมานาเสนอไม่ซ้ากบั คนทน่ี าเสนอในคาบทผี่ ่านมา)
๘. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั ศึกษาแนวการตอบจากเฉลยทา้ ยเล่มอีกคร้ัง แลว้ ร่วมกนั
อภิปราย แสดงความคิดเห็นภายในกลุ่ม จากน้นั ใหส้ มาชิกภายในกลุ่มช่วยกนั ปรับปรุง แกไ้ ขผลงานให้
ถูกตอ้ งและสมบูรณ์อีกคร้ังก่อนส่งครูผสู้ อน
ข้นั สรุปบทเรียน
๙. นกั เรียนและครูร่วมกนั สรุปความรู้และขอ้ คิดท่ีไดจ้ ากเพลงพระราชนิพนธ์ แผน่ ดิน
ของเรา ซ่ึงเป็นขอ้ คิดที่แฝงอยหู่ ลงั จากที่นกั เรียนไดใ้ ชท้ กั ษะการอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด เพื่อ
จะไดน้ าความรู้และขอ้ คิดไปประยกุ ตใ์ ชใ้ นชีวติ ประจาวนั ใหเ้ กิดประโยชนต์ ่อตนเองและผอู้ ื่น
๑๐. ครูอธิบายเพ่มิ เติม และเนน้ ย้าใหน้ กั เรียนทราบถึงความสาคญั ของการอ่านตีความและ
ประเมินคุณค่าแนวคิด เป็นการอา่ นเพอื่ ทาความเขา้ ใจความหมาย และความรู้สึกจากขอ้ ความที่ผเู้ ขียน
ตอ้ งการสื่อถึงผอู้ ่าน โดยอาศยั พ้นื ความรู้เดิม ความสนใจ ประสบการณ์ ระดบั สติปัญญา การอ่านตีความ
และประเมินคุณค่าแนวคิดจึงตอ้ งอาศยั กระบวนการคิด เพ่ือนามาวเิ คราะห์ คิดไตร่ตรองหาเหตุผล
ประกอบการตดั สินใจ ซ่ึงจะช่วยใหผ้ อู้ ่านเขา้ ใจไดอ้ ยา่ งลึกซ้ึง เห็นคุณค่า และประเมินคุณค่าแนวคิดเน้ือหา
ของเร่ืองน้นั ๆ ไดถ้ ูกตอ้ ง
๑๑. นกั เรียนทาแบบทดสอบหลงั เรียน ชุดฝึกทกั ษะท่ี ๒ การอา่ นตีความและประเมิน
คุณค่าแนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์ แผน่ ดินของเรา เพือ่ ใชป้ ระกอบการวดั และการประเมินผลการ
เรียนตอ่ ไป
๑๒. มอบหมายงานใหน้ กั เรียนกลบั ไปทบทวนชุดฝึกทกั ษะท่ี ๒ การอา่ นตีความและ
ประเมินคุณคา่ แนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์ แผน่ ดินของเรา เพอื่ ใชเ้ ป็นความรู้พ้ืนฐานในการทา
กิจกรรมการเรียนรู้คร้ังต่อไป
สื่อการเรียนรู้
๑. ชุดฝึกทกั ษะที่ ๒ การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์
แผน่ ดินของเรา
๖๑
๒. กรอบความรู้ เร่ือง ความหมายและความสาคญั ของการอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด
๓. กรอบความรู้ เร่ือง การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๔. กรอบความรู้ เร่ือง เพลงพระราชนิพนธ์
๕. เพลงพระราชนิพนธ์ แผน่ ดินของเรา
ชิ้นงาน / ภาระงาน
นกั เรียนสรุปขอ้ คิดที่ไดจ้ ากการอา่ นลงในสมุดจดบนั ทึก
การวดั และประเมนิ ผลการเรียนรู้
วธิ ีการวดั และประเมินผล เคร่ืองมือการวดั และประเมินผล เกณฑ์การวดั และประเมนิ ผล
ด้านความรู้ (K)
- ตรวจการทากิจกรรมชุดฝึกทกั ษะที่ ๒ - ชุดฝึกทกั ษะท่ี ๒ การอา่ น - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
การอ่านตีความและประเมินคุณค่า ตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
แนวคิด จากเพลงพระราชนิพนธ์ จากเพลงพระราชนิพนธ์
แผน่ ดินของเรา แผน่ ดินของเรา
- ตรวจแบบทดสอบหลงั เรียน - แบบทดสอบหลงั เรียน
ชุดฝึกทกั ษะที่ ๒ การอา่ นตีความและ ชุดฝึกทกั ษะท่ี ๒ การอา่ นตีความ - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
ประเมินคุณคา่ แนวคิด และประเมินคุณคา่ แนวคิด ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
จากเพลงพระราชนิพนธ์ จากเพลงพระราชนิพนธ์
แผน่ ดินของเรา แผน่ ดินของเรา
ด้านทกั ษะ / กระบวนการ (P)
- สงั เกตพฤติกรรมการเรียนรู้ของ - แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
นกั เรียน ของนกั เรียน ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
ด้านคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
- สงั เกตคุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์ - แบบสังเกตคุณลกั ษะอนั พึง - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
ประสงค์ ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
๖๒
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี ๙
๖๓
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี ๙
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย รายวชิ า ท ๒๓๑๐๒ ภาษาไทย
ช้ันมธั ยมศึกษาปี ที่ ๓ ภาคเรียนท่ี ๒ ปี การศึกษา ๒๕๖๕
หน่วยการเรียนรู้ การอ่านตคี วามและประเมนิ คุณค่าแนวคดิ จานวน ๒๐ ช่ัวโมง
ชุดฝึ กทกั ษะที่ ๓ จากตานาน เรื่องมโนราห์ จานวน ๑ ช่ัวโมง
วนั ท.ี่ ........................................................เดอื น....................................................................พ.ศ. .............................................
สาระที่ ๑ การอ่าน
มาตรฐานการเรียนรู้
ท ๑.๑ ใชก้ ระบวนการอา่ นสร้างความรู้และความคิดเพ่ือนาไปใชต้ ดั สินใจ แกป้ ัญหาในการดาเนิน
ชีวติ และมีนิสัยรักการอา่ น
ตวั ชี้วดั
ม.๓/๓ ระบุใจความสาคญั และรายละเอียดของขอ้ มูลที่สนบั สนุนจากเรื่องที่อา่ น
ม.๓/๔ อ่านเร่ืองต่าง ๆ เขียนกรอบแนวคิด ผงั ความคิด บนั ทึก ยอ่ ความ และรายงาน
ม.๓/๑๐ มีมารยาทในการอ่าน
๖๔
สาระสาคญั
การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด เป็นการอา่ นที่ตอ้ งใชค้ วามคิดเพ่อื พิจารณาไตร่ตรอง
อยา่ งรอบคอบเก่ียวกบั ขอ้ มูล หลกั ความจริง เหตุผล ประสบการณ์ของผอู้ ่าน ที่มีต่อบทอา่ นเป็ น
ส่วนประกอบในการพิจารณา เพอื่ นาไปสู่การวเิ คราะห์ สงั เคราะห์ สรุปที่สมเหตุสมผลและการประเมินคา่
เรื่องที่อ่าน
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. อธิบายความหมายและหลกั การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การ
เรียนรู้ของ Bloom’ Taxonomy ได้ (K)
๒. อา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิดจากเรื่องท่ีกาหนด เพอื่ นาไปใชใ้ นการตดั สินใจและ
แกป้ ัญหาตา่ ง ๆ ในชีวิตประจาวนั ไดถ้ ูกตอ้ ง (P)
๓. ใชท้ กั ษะทางภาษาเป็นเคร่ืองมือในการสร้างองคค์ วามรู้ และทางานร่วมกบั ผอู้ ่ืนได้ (P)
๔. เห็นความสาคญั ของการอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด และมีมารยาทในการอ่าน (A)
สาระการเรียนรู้
๑. การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด
๒. การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๓. การอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์
สมรรถนะสาคญั ของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการส่ือสาร
๒. ความสามารถในการคิด
๓. ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ
๖๕
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. ซื่อสตั ย์ สุจริต
๒. มีวนิ ยั
๓. ใฝ่ เรียนรู้
๔. มุง่ มนั่ ในการทางาน
๕. มีจิตสาธารณะ
การจดั กระบวนการเรียนรู้
ข้นั นาเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูทกั ทายนกั เรียนเพ่อื เป็ นการเตรียมความพร้อม
๒. นกั เรียนและครูร่วมกนั สนทนาเก่ียวกบั ความหมาย และสาเหตุของการเกิดตานาน
๓. ครูแจง้ จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ วธิ ีการเรียน ดว้ ยชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอา่ นตีความและ
ประเมินคุณค่าแนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์ ใหน้ กั เรียบทราบเพ่ือท่ีจะสามารถเรียนรู้ไดต้ รงตาม
จุดประสงค์
ข้ันจัดกจิ กรรมการเรียนรู้
๔. แบง่ นกั เรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ ๕ คน โดยคละเพศและความสามารถท้งั เก่ง ปานกลาง
และออ่ น ให้อยกู่ ลุ่มเดียวกนั (โดยสมาชิกภายในกล่มุ ไม่ซ้ากบั กลุ่มเดมิ )
๕. ใหต้ วั แทนนกั เรียนแตล่ ะกลุ่มออกมารับชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอ่านตีความและประเมิน
คุณคา่ แนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์
๖. นกั เรียนแต่ละกลุ่มเริ่มทากิจกรรม ดว้ ยชุดฝึกทกั ษะท่ี ๓ การอ่านตีความและประเมิน
คุณค่าแนวคิด จากตานาน เร่ืองมโนราห์ โดยเริ่มจากการศึกษาข้นั ตอนการเรียน อ่านคาแนะนาสาหรับ
นกั เรียน ศึกษาและทาความเขา้ ใจมาตรฐานการเรียนรู้ ตวั ช้ีวดั สาระสาคญั สาระการเรียนรู้ และ
จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ ครูคอยใหค้ าแนะนาและช้ีแนะเพิม่ เติม เปิ ดโอกาสใหน้ กั เรียนซกั ถามหากมีขอ้ สงสัย
หรือมีปัญหาในการทากิจกรรมดว้ ยชุดฝึกทกั ษะ
๗. นกั เรียนแตล่ ะกลุ่มร่วมกนั ศึกษากรอบความรู้ เร่ือง
- ความหมายและความสาคญั ของการอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด
- ตานาน
๖๖
เพ่ือเป็ นความรู้พ้ืนฐานใชป้ ระกอบการทากิจกรรมในชุดฝึ กทกั ษะตอ่ ไป
ข้ันสรุปบทเรียน
๘. นกั เรียนและครูร่วมกนั สนทนาซกั ถามเกี่ยวกบั ความรู้ / ความเขา้ ใจ ที่ไดจ้ ากการทา
กิจกรรมในประเด็นต่อไปน้ี
- จุดมุง่ หมายของการอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด คือ
- นกั เรียนสามารถนาทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้ของ Bloom’ Taxonomy ไปใช้
ประกอบการอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ไดอ้ ยา่ งไร
- ตานาน มีวธิ ีการเล่าในรูปแบบใด
๙. ครูอธิบายเพิ่มเติมในประเด็นท่ีขาดหาย
๑๐. เปิ ดโอกาสใหน้ กั เรียนซกั ถามหากมีขอ้ สงสัย หรือไม่เขา้ ใจในส่ิงท่ีเรียน
๑๑. ช่ืนชมนกั เรียนท่ีใหค้ วามร่วมมือในการทากิจกรรมเป็นอยา่ งดี
สื่อการเรียนรู้
๑. ชุดฝึกทกั ษะท่ี ๓ การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์
๒. กรอบความรู้ เรื่อง ความหมายและความสาคญั ของการอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด
๓. กรอบความรู้ เรื่อง การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๔. กรอบความรู้ เรื่อง ตานาน
๕. ตานาน เรื่องมโนราห์
ชิ้นงาน / ภาระงาน
นกั เรียนสรุปองคค์ วามรู้ท่ีไดจ้ ากการอา่ นลงในสมุดจดบนั ทึก
๖๗
การวดั และประเมนิ ผลการเรียนรู้
วธิ ีการวดั และประเมินผล เคร่ืองมือการวดั และประเมินผล เกณฑ์การวดั และประเมนิ ผล
ด้านความรู้ (K)
- --
ด้านทกั ษะ / กระบวนการ (P) - แบบสงั เกตพฤติกรรมการเรียนรู้ - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
- สังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ของ
นกั เรียน ของนกั เรียน ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
ด้านคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
- สังเกตคุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์ - แบบสังเกตคุณลกั ษะอนั พึง - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
ประสงค์ ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
๖๘
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี ๑๐
๖๙
แผนการจดั การเรียนรู้ที่ ๑๐
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย รายวชิ า ท ๒๓๑๐๒ ภาษาไทย
ช้ันมธั ยมศึกษาปี ท่ี ๓ ภาคเรียนที่ ๒ ปี การศึกษา ๒๕๖๕
หน่วยการเรียนรู้ การอ่านตคี วามและประเมนิ คณุ ค่าแนวคดิ จานวน ๒๐ ช่ัวโมง
ชุดฝึ กทกั ษะท่ี ๓ จากตานาน เรื่องมโนราห์ จานวน ๑ ช่ัวโมง
วนั ท.่ี ........................................................เดอื น....................................................................พ.ศ. .............................................
สาระที่ ๑ การอา่ น
มาตรฐานการเรียนรู้
ท ๑.๑ ใชก้ ระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพ่ือนาไปใชต้ ดั สินใจ แกป้ ัญหาในการดาเนิน
ชีวติ และมีนิสัยรักการอ่าน
ตัวชี้วดั
ม.๓/๓ ระบุใจความสาคญั และรายละเอียดของขอ้ มูลที่สนบั สนุนจากเรื่องที่อ่าน
ม.๓/๔ อา่ นเร่ืองต่าง ๆ เขียนกรอบแนวคิด ผงั ความคิด บนั ทึก ยอ่ ความ และรายงาน
ม.๓/๕ วเิ คราะห์วิจารณ์และประเมินเรื่องที่อา่ นโดย ใชก้ ลวธิ ีการเปรียบเทียบ เพือ่ ใหผ้ อู้ ่านเขา้ ใจ
ไดด้ ีข้ึน
ม.๓/๑๐ มีมารยาทในการอ่าน
๗๐
สาระสาคญั
การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด เป็นการอา่ นที่ตอ้ งใชค้ วามคิดเพ่อื พิจารณาไตร่ตรอง
อยา่ งรอบคอบเก่ียวกบั ขอ้ มูล หลกั ความจริง เหตุผล ประสบการณ์ของผอู้ ่าน ที่มีต่อบทอา่ นเป็ น
ส่วนประกอบในการพิจารณา เพอื่ นาไปสู่การวเิ คราะห์ สงั เคราะห์ สรุปที่สมเหตุสมผลและการประเมินคา่
เรื่องที่อ่าน
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. อธิบายความหมายและหลกั การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การ
เรียนรู้ของ Bloom’ Taxonomy ได้ (K)
๒. อา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดจากเรื่องท่ีกาหนด เพอื่ นาไปใชใ้ นการตดั สินใจและ
แกป้ ัญหาตา่ ง ๆ ในชีวติ ประจาวนั ไดถ้ ูกตอ้ ง (P)
๓. ใชท้ กั ษะทางภาษาเป็นเครื่องมือในการสร้างองคค์ วามรู้ และทางานร่วมกบั ผอู้ ่ืนได้ (P)
๔. เห็นความสาคญั ของการอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด และมีมารยาทในการอ่าน (A)
สาระการเรียนรู้
๑. การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด
๒. การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๓. การอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์
สมรรถนะสาคญั ของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการส่ือสาร
๒. ความสามารถในการคิด
๓. ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ
๗๑
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. ซ่ือสัตย์ สุจริต
๒. มีวนิ ยั
๓. ใฝ่ เรียนรู้
๔. มุ่งมน่ั ในการทางาน
๕. มีจิตสาธารณะ
การจดั กระบวนการเรียนรู้
ข้ันนาเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูขออาสาสมคั รนกั เรียน ๒-๓ คน ออกมาเล่าตานาน หรือนินานพ้ืนบา้ นท่ีตนรู้จกั
หรือเคยไดย้ นิ มาใหเ้ พ่ือน ๆ ฟัง หนา้ ช้นั เรียน เป็ นการแลกเปล่ียนประสบการณ์การเรียนรู้ซ่ึงกนั และกนั
นกั เรียนและครูร่วมกนั สนทนาและแสดงความคิดเห็นจากสิ่งที่เพ่ือนเล่าหนา้ ช้นั เรียน
๒. ช่ืนชมนกั เรียนที่ใหค้ วามร่วมมือในการทากิจกรรม และใหเ้ พ่อื นในช้นั เรียนถือเป็ น
แบบอยา่ งที่ดีในการกลา้ แสดงออกอยา่ งถูกตอ้ ง และสร้างสรรค์
ข้ันจัดกจิ กรรมการเรียนรู้
๓. แบง่ นกั เรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ ๕ คน โดยคละเพศและความสามารถท้งั เก่ง ปานกลาง
และอ่อน ใหอ้ ยกู่ ลุ่มเดียวกนั (ยงั คงเป็ นกล่มุ เดมิ จากการทากจิ กรรมในคาบทผ่ี ่านมา)
๔. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั อ่านตานาน เร่ืองมโนราห์ หลงั จากน้นั ให้ร่วมกนั ตอบ
คาถาม แสดงความคิดเห็น และระดมความคิดทากิจกรรมในชุดฝึกทกั ษะ ดงั ตอ่ ไปน้ี
กจิ กรรมที่ ๑ การอา่ นในระดบั ความรู้ ความจา (Knowledge) ใหน้ กั เรียนนาคาที่
อยใู่ นตารางตอบคาถาม ให้ถูกต้อง
กจิ กรรมที่ ๒ การอา่ นในระดบั ความเขา้ ใจ (Comprehension) ใหน้ กั เรียน
เรียงลาดบั เหตุการณ์ใหม่ ให้ถูกต้อง โดยเขียนหมายเลขกากบั หนา้ ขอ้ ความ
กจิ กรรมที่ ๓ การอา่ นในระดบั การนาไปใช้ (Application) หากนกั เรียนเป็น
นางนวลทองสาลี และต้งั ครรภ์ นกั เรียนจะมีวธิ ีแกป้ ัญหาอยา่ งไร
ในขณะทากิจกรรมนกั เรียนสามารถศึกษากรอบความรู้ภายในชุดฝึกทกั ษะเพม่ิ เติมประกอบการทากิจกรรม
๗๒
๕. ครูคอยใหค้ าแนะนาและช้ีแนะเพิ่มเติม เปิ ดโอกาสใหน้ กั เรียนซกั ถามหากมีขอ้ สงสยั
หรือมีปัญหาในการทากิจกรรมดว้ ยชุดฝึกทกั ษะ
๖. ใหน้ กั เรียนแตล่ ะกลุ่มส่งตวั แทนออกมานาเสนอผลงานการทากิจกรรมหนา้ ช้นั เรียน
และใหน้ กั เรียนกลุ่มอื่นไดน้ าเสนอ และแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมในส่วนท่ีแตกตา่ งกนั ออกไป เพื่อ
แลกเปลี่ยนทศั นะซ่ึงกนั และกนั พร้อมกบั เสนอประเด็นอื่น ๆ เพิม่ เติมเพ่ือความสมบูรณ์ของเน้ือหา
๗. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั ศึกษาแนวการตอบจากเฉลยทา้ ยเล่มอีกคร้ัง แลว้ ร่วมกนั
อภิปราย และแสดงความคิดเห็นภายในกลุ่ม จากน้นั ใหส้ มาชิกภายในกลุ่มช่วยกนั ปรับปรุง แกไ้ ขผลงาน
ใหถ้ ูกตอ้ งและสมบูรณ์อีกคร้ังก่อนส่งครูผสู้ อน
ข้นั สรุปบทเรียน
๘. ใหน้ กั เรียนร่วมกนั กาหนดแนวทางปฏิบตั ิ และขอ้ คิดท่ีไดจ้ ากการทากิจกรรมการอ่าน
ตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์ สู่การประยกุ ตใ์ ชใ้ นชีวติ จริง
๙. นกั เรียนและครูร่วมกนั สรุปองคค์ วามรู้ท่ีไดจ้ ากการทากิจกรรมการเรียนรู้ และร่วมกนั
สรุปความสาคญั ของการอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด
๑๐. ครูช่ืนชมนกั เรียนที่ใหค้ วามร่วมมือในการทากิจกรรม และอธิบายเพ่มิ เติมในประเดน็
ท่ีขาดหาย หรือขอ้ บกพร่อง เพอื่ เป็ นแนวทางในการทากิจกรรมของนกั เรียนคร้ังต่อไป
๑๑. ครูเนน้ ย้า และอบรมส่ังสอนนกั เรียนเกี่ยวกบั ความประพฤติ ความซื่อสัตย์ สุจริต
ความมีวนิ ยั การใฝ่ เรียนรู้ มุ่งมน่ั ในการทางาน และมีจิตสาธารณะ เป็นการปลูกฝังคุณลกั ษณะอนั พงึ
ประสงคใ์ หเ้ กิดข้ึนแก่ผเู้ รียน
สื่อการเรียนรู้
๑. ชุดฝึกทกั ษะท่ี ๓ การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์
๒. กรอบความรู้ เร่ือง ความหมายและความสาคญั ของการอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด
๓. กรอบความรู้ เร่ือง การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๔. กรอบความรู้ เรื่อง ตานาน
๕. ตานาน เร่ืองมโนราห์
ชิ้นงาน / ภาระงาน
นกั เรียนแต่ละกลุ่มจดั บอร์ดในหวั ขอ้ การทอ้ งไมพ่ ร้อมในวยั รุ่น
๗๓
การวดั และประเมนิ ผลการเรียนรู้
วธิ ีการวดั และประเมินผล เครื่องมือการวดั และประเมินผล เกณฑ์การวดั และประเมนิ ผล
ด้านความรู้ (K)
- ตรวจการทากิจกรรมชุดฝึกทกั ษะท่ี ๓ - ชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอา่ น - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
การอา่ นตีความและประเมินคุณค่า ตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
แนวคิด จากตานาน เร่ืองมโนราห์ จากตานาน เร่ืองมโนราห์
ด้านทกั ษะ / กระบวนการ (P)
- สงั เกตพฤติกรรมการเรียนรู้ของ - แบบสงั เกตพฤติกรรมการเรียนรู้ - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
นกั เรียน ของนกั เรียน ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
ด้านคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
- สังเกตคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ - แบบสงั เกตคุณลกั ษะอนั พึง - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
ประสงค์ ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
๗๔
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี ๑๑
๗๕
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี ๑๑
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย รายวชิ า ท ๒๓๑๐๒ ภาษาไทย
ช้ันมธั ยมศึกษาปี ท่ี ๓ ภาคเรียนที่ ๒ ปี การศึกษา ๒๕๖๕
หน่วยการเรียนรู้ การอ่านตคี วามและประเมนิ คุณค่าแนวคดิ จานวน ๒๐ ช่ัวโมง
ชุดฝึ กทกั ษะที่ ๓ จากตานาน เรื่องมโนราห์ จานวน ๑ ช่ัวโมง
วนั ท.่ี ........................................................เดอื น....................................................................พ.ศ. .............................................
สาระที่ ๑ การอา่ น
มาตรฐานการเรียนรู้
ท ๑.๑ ใชก้ ระบวนการอา่ นสร้างความรู้และความคิดเพื่อนาไปใชต้ ดั สินใจ แกป้ ัญหาในการดาเนิน
ชีวติ และมีนิสยั รักการอ่าน
ตัวชี้วดั
ม.๓/๔ อ่านเรื่องต่าง ๆ เขียนกรอบแนวคิด ผงั ความคิด บนั ทึก ยอ่ ความ และรายงาน
ม.๓/๘ วเิ คราะห์เพอื่ แสดงความคิดเห็นโตแ้ ยง้ เก่ียวกบั เร่ืองที่อ่าน
ม.๓/๙ ตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดท่ีไดจ้ ากงานเขียนอยา่ งหลากหลาย เพอ่ื นาไปใชแ้ กป้ ัญหา
ในชีวติ
ม.๓/๑๐ มีมารยาทในการอ่าน
๗๖
สาระสาคญั
การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด เป็นการอา่ นที่ตอ้ งใชค้ วามคิดเพ่อื พิจารณาไตร่ตรอง
อยา่ งรอบคอบเก่ียวกบั ขอ้ มูล หลกั ความจริง เหตุผล ประสบการณ์ของผอู้ ่าน ที่มีต่อบทอา่ นเป็ น
ส่วนประกอบในการพิจารณา เพอื่ นาไปสู่การวเิ คราะห์ สงั เคราะห์ สรุปที่สมเหตุสมผลและการประเมินคา่
เรื่องที่อ่าน
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. อธิบายความหมายและหลกั การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การ
เรียนรู้ของ Bloom’ Taxonomy ได้ (K)
๒. อา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิดจากเรื่องท่ีกาหนด เพอื่ นาไปใชใ้ นการตดั สินใจและ
แกป้ ัญหาตา่ ง ๆ ในชีวติ ประจาวนั ไดถ้ ูกตอ้ ง (P)
๓. ใชท้ กั ษะทางภาษาเป็นเครื่องมือในการสร้างองคค์ วามรู้ และทางานร่วมกบั ผอู้ ่ืนได้ (P)
๔. เห็นความสาคญั ของการอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด และมีมารยาทในการอ่าน (A)
สาระการเรียนรู้
๑. การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด
๒. การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๓. การอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์
สมรรถนะสาคญั ของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการส่ือสาร
๒. ความสามารถในการคิด
๓. ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ
๗๗
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. ซื่อสัตย์ สุจริต
๒. มีวนิ ยั
๓. ใฝ่ เรียนรู้
๔. มุ่งมนั่ ในการทางาน
๕. มีจิตสาธารณะ
การจดั กระบวนการเรียนรู้
ข้นั นาเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูทกั ทาย และสนทนาซกั ถามนกั เรียนถึงปัญหา และอุปสรรค จากการทากิจกรรม
ดว้ ยชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์ จากการเรียน
คาบที่ผา่ นมา
๒. ใหน้ กั เรียนร่วมกนั เล่าถึงตานาน เรื่องมโนราห์ เพ่อื เป็นการทบทวนความรู้ และความ
เขา้ ใจจากการอ่านในคาบท่ีผา่ นมา
๓. ช่ืนชม และใหก้ าลงั ใจนกั เรียนที่ใหค้ วามร่วมมือในการทากิจกรรมเป็นอยา่ งดี
ข้นั จัดกจิ กรรมการเรียนรู้
๔. แบง่ นกั เรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ ๕ คน โดยคละเพศและความสามารถท้งั เก่ง ปานกลาง
และอ่อน ให้อยกู่ ลุ่มเดียวกนั (ยงั คงเป็ นกล่มุ เดิมจากการทากจิ กรรมในคาบทผี่ ่านมา)
๕. ใหต้ วั แทนนกั เรียนแตล่ ะกลุ่มออกมารับชุดฝึกทกั ษะท่ี ๓ การอ่านตีความและประเมิน
คุณค่าแนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์
๖. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั ตอบคาถาม แสดงความคิดเห็น และระดมความคิด
ร่วมกนั ทากิจกรรมในชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากตานาน เร่ือง
มโนราห์ ดงั ต่อไปน้ี
กจิ กรรมท่ี ๔ การอ่านในระดบั การวเิ คราะห์ (Analysis) พระยาสายฟ้ าฟาดลอยแพ
นางนวลทองสาลี ดว้ ยเหตุผลใด
กจิ กรรมท่ี ๕ การอ่านในระดบั การสังเคราะห์ (Synthesis) เทริด กบั การแสดงมโนราห์
มีความสัมพนั ธ์กนั อยา่ งไร
๗๘
ในขณะทากิจกรรมนกั เรียนสามารถศึกษากรอบความรู้ภายในชุดฝึกทกั ษะเพ่มิ เติมประกอบการทากิจกรรม
๗. ครูคอยใหค้ าแนะนาและช้ีแนะเพ่มิ เติม เปิ ดโอกาสใหน้ กั เรียนซกั ถามหากมีขอ้ สงสยั
หรือมีปัญหาในการทากิจกรรมดว้ ยชุดฝึกทกั ษะ
๘. ใหน้ กั เรียนแตล่ ะกลุ่มส่งตวั แทนออกมานาเสนอผลงานการทากิจกรรมหนา้ ช้นั เรียน
และใหน้ กั เรียนกลุ่มอ่ืนไดน้ าเสนอ แสดงความคิดเห็นเพ่ิมเติมในส่วนท่ีแตกต่างกนั ออกไป เพ่ือแลกเปล่ียน
ทศั นะซ่ึงกนั และกนั พร้อมกบั เสนอประเด็นอ่ืน ๆ เพิม่ เติมเพือ่ ความสมบูรณ์ของเน้ือหา
(ตัวแทนทอ่ี อกมานาเสนอไม่ซ้ากบั คนทนี่ าเสนอในคาบท่ีผ่านมา)
๙. ใหน้ กั เรียนแตล่ ะกลุ่มร่วมกนั ศึกษาแนวการตอบจากเฉลยทา้ ยเล่มอีกคร้ัง แลว้ ร่วมกนั
อภิปราย แสดงความคิดเห็นภายในกลุ่ม จากน้นั ใหส้ มาชิกภายในกลุ่มช่วยกนั ปรับปรุง แกไ้ ขผลงานให้
ถูกตอ้ งและสมบูรณ์อีกคร้ังก่อนส่งครูผสู้ อน
ข้ันสรุปบทเรียน
๑๐. ครูขออาสาสมคั รหรือตวั แทนนกั เรียน ๒-๓ คน ออกมาสรุปองคค์ วามรู้ท่ีไดจ้ ากการ
อา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากตานาน เร่ืองมโนราห์ ใหเ้ พื่อน ๆ ฟัง นกั เรียนในช้นั เรียน
ร่วมกนั อภิปราย และแสดงความคิดเห็นเพิ่มเติม
๑๑. ชมเชยนกั เรียนที่ร่วมทากิจกรรม และเนน้ ย้าใหน้ กั เรียนตระหนกั ถึงความสาคญั ของ
ทกั ษะการอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด เพ่ือนาไปประยกุ ตใ์ ชใ้ หเ้ กิดประโยชน์ในชีวติ ประจาวนั
๑๒. ครูสรุปบทเรียนเพ่ิมเติมในประเด็นที่ขาดหาย เปิ ดโอกาสใหน้ กั เรียนซกั ถามหากมี
ประเด็นที่สงสยั หรือไม่เขา้ ใจ และมอบหมายงานใหน้ กั เรียนกลบั ไปทบทวนชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอ่าน
ตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์ เพอ่ื ใชเ้ ป็ นความรู้พ้ืนฐานในการทากิจกรรม
การเรียนรู้คร้ังต่อไป
๗๙
ส่ือการเรียนรู้
๑. ชุดฝึกทกั ษะท่ี ๓ การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์
๒. กรอบความรู้ เรื่อง ความหมายและความสาคญั ของการอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด
๓. กรอบความรู้ เรื่อง การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๔. กรอบความรู้ เร่ือง ตานาน
๕. ตานาน เรื่องมโนราห์
ชิ้นงาน / ภาระงาน
นกั เรียนตวั แทนกลุ่มออกมานาเสนอผลงานหนา้ ช้นั เรียน
การวดั และประเมนิ ผลการเรียนรู้
วธิ ีการวดั และประเมินผล เคร่ืองมือการวดั และประเมินผล เกณฑ์การวดั และประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
- ตรวจการทากิจกรรมชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ - ชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอา่ น - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ ตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
แนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์ จากตานาน เร่ืองมโนราห์
ด้านทกั ษะ / กระบวนการ (P)
- สังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ของ - แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
นกั เรียน ของนกั เรียน ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
ด้านคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
- สังเกตคุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์ - แบบสังเกตคุณลกั ษะอนั พึง - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
ประสงค์ ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
๘๐
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี ๑๒
๘๑
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี ๑๒
กลุ่มสาระการเรียนรู้ภาษาไทย รายวชิ า ท ๒๓๑๐๒ ภาษาไทย
ช้ันมธั ยมศึกษาปี ที่ ๓ ภาคเรียนท่ี ๒ ปี การศึกษา ๒๕๖๕
หน่วยการเรียนรู้ การอ่านตคี วามและประเมนิ คณุ ค่าแนวคดิ จานวน ๒๐ ช่ัวโมง
ชุดฝึ กทกั ษะท่ี ๓ จากตานาน เรื่องมโนราห์ จานวน ๑ ช่ัวโมง
วนั ท.ี่ ........................................................เดอื น....................................................................พ.ศ. .............................................
สาระที่ ๑ การอา่ น
มาตรฐานการเรียนรู้
ท ๑.๑ ใชก้ ระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพ่ือนาไปใชต้ ดั สินใจ แกป้ ัญหาในการดาเนิน
ชีวติ และมีนิสยั รักการอ่าน
ตัวชี้วดั
ม.๓/๔ อ่านเรื่องต่าง ๆ เขียนกรอบแนวคิด ผงั ความคิด บนั ทึก ยอ่ ความ และรายงาน
ม.๓/๙ ตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดท่ีไดจ้ ากงานเขียนอยา่ งหลากหลาย เพื่อนาไปใชแ้ กป้ ัญหา
ในชีวติ
ม.๓/๑๐ มีมารยาทในการอา่ น
๘๒
สาระสาคญั
การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด เป็นการอา่ นที่ตอ้ งใชค้ วามคิดเพ่อื พิจารณาไตร่ตรอง
อยา่ งรอบคอบเก่ียวกบั ขอ้ มูล หลกั ความจริง เหตุผล ประสบการณ์ของผอู้ ่าน ที่มีต่อบทอา่ นเป็ น
ส่วนประกอบในการพิจารณา เพอื่ นาไปสู่การวเิ คราะห์ สงั เคราะห์ สรุปที่สมเหตุสมผลและการประเมินคา่
เรื่องที่อ่าน
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. อธิบายความหมายและหลกั การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การ
เรียนรู้ของ Bloom’ Taxonomy ได้ (K)
๒. อา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิดจากเรื่องท่ีกาหนด เพอื่ นาไปใชใ้ นการตดั สินใจและ
แกป้ ัญหาตา่ ง ๆ ในชีวติ ประจาวนั ไดถ้ ูกตอ้ ง (P)
๓. ใชท้ กั ษะทางภาษาเป็นเครื่องมือในการสร้างองคค์ วามรู้ และทางานร่วมกบั ผอู้ ่ืนได้ (P)
๔. เห็นความสาคญั ของการอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด และมีมารยาทในการอ่าน (A)
สาระการเรียนรู้
๑. การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด
๒. การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๓. การอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์
สมรรถนะสาคญั ของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการส่ือสาร
๒. ความสามารถในการคิด
๓. ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ
๘๓
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. ซื่อสัตย์ สุจริต
๒. มีวนิ ยั
๓. ใฝ่ เรียนรู้
๔. มุง่ มน่ั ในการทางาน
๕. มีจิตสาธารณะ
การจดั กระบวนการเรียนรู้
ข้ันนาเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูสนทนาซกั ถามนกั เรียนเกี่ยวกบั ตานาน เรื่องมโนราห์ ในประเด็นต่อไปน้ี
- มโนราห์ เป็นการแสดงของภาคใด
- ตวั ละคร จากตานาน เร่ืองมโนราห์ มีใครบา้ ง เกี่ยวขอ้ งและสัมพนั ธ์กนั
อยา่ งไร
- นกั เรียนเคยมีประสบการณ์ในการแสดงหรือ การชมมโนราห์ หรือไม่อยา่ งไร
เพื่อเป็ นการบททวน และขยายองคค์ วามรู้ของผเู้ รียนที่เกิดจากการอา่ นในคาบที่ผา่ นมา
๒. ช่ืนชม ใหก้ าลงั ใจนกั เรียนที่ร่วมกนั สนทนาแสดงความคิดเห็น และใหค้ วามร่วมมือ
ในการทากิจกรรมเป็นอยา่ งดี
ข้ันจัดกจิ กรรมการเรียนรู้
๓. แบ่งนกั เรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ ๕ คน โดยคละเพศและความสามารถท้งั เก่ง ปานกลาง
และออ่ น ให้อยกู่ ลุ่มเดียวกนั (ยงั คงเป็ นกลุ่มเดิมจากการทากจิ กรรมในคาบทผ่ี ่านมา)
๔. ใหต้ วั แทนนกั เรียนแตล่ ะกลุ่มออกมารับชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอา่ นตีความและประเมิน
คุณค่าแนวคิด จากตานาน เร่ืองมโนราห์
๕. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั ตอบคาถาม แสดงความคิดเห็น และระดมความคิด
ร่วมกนั ทากิจกรรมในชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากตานาน เร่ือง
มโนราห์ ดงั ตอ่ ไปน้ี
กจิ กรรมท่ี ๖ การอ่านในระดบั การประเมินค่า (Evaluation) นกั เรียนคิดวา่ การที่นางนวล
ทองสาลีไดร้ ับโทษ ถูกลอยแพออกจากเมืองน้นั ยตุ ิธรรมหรือไม่ อยา่ งไร
๘๔
ในขณะทากิจกรรมนกั เรียนสามารถศึกษากรอบความรู้ภายในชุดฝึกทกั ษะเพ่ิมเติมประกอบการทากิจกรรม
๖. ครูคอยใหค้ าแนะนาและช้ีแนะเพ่ิมเติม เปิ ดโอกาสให้นกั เรียนซกั ถามหากมีขอ้ สงสัย
หรือมีปัญหาในการทากิจกรรมดว้ ยชุดฝึกทกั ษะ
๗. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มส่งตวั แทนออกมานาเสนอผลงานการทากิจกรรมหนา้ ช้นั เรียน
และใหน้ กั เรียนกลุ่มอื่นไดน้ าเสนอ แสดงความคิดเห็นเพิ่มเติมในส่วนที่แตกต่างกนั ออกไป เพ่ือแลกเปล่ียน
ทศั นะซ่ึงกนั และกนั พร้อมกบั เสนอประเด็นอ่ืน ๆ เพิ่มเติมเพ่ือความสมบูรณ์ของเน้ือหา
(ตัวแทนทอี่ อกมานาเสนอไม่ซ้ากบั คนทน่ี าเสนอในคาบท่ผี ่านมา)
๘. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั ศึกษาแนวการตอบจากเฉลยทา้ ยเล่มอีกคร้ัง แลว้ ร่วมกนั
อภิปราย แสดงความคิดเห็นภายในกลุ่ม จากน้นั ใหส้ มาชิกภายในกลุ่มช่วยกนั ปรับปรุง แกไ้ ขผลงานให้
ถูกตอ้ งและสมบรู ณ์ก่อนส่งครูสอน
ข้ันสรุปบทเรียน
๙. นกั เรียนและครูร่วมกนั สรุปความรู้และขอ้ คิดท่ีจากตานาน เร่ืองมโนราห์ ซ่ึงเป็นขอ้ คิด
ที่แฝงอยหู่ ลกั จากที่นกั เรียนไดใ้ ชท้ กั ษะการอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด เพอื่ จะไดน้ าความรู้และ
ขอ้ คิดไปประยกุ ตใ์ ชใ้ นชีวิตประจาวนั ให้เกิดประโยชน์ต่อตนเองและผอู้ ่ืน
๑๐. ครูอธิบายเพ่มิ เติม และเนน้ ย้าใหน้ กั เรียนทราบถึงความสาคญั ของการอา่ นตีความและ
ประเมินคุณค่าแนวคิด เป็นการอา่ นเพ่ือทาความเขา้ ใจความหมาย และความรู้สึกจากขอ้ ความที่ผเู้ ขียน
ตอ้ งการสื่อถึงผอู้ ่าน โดยอาศยั พ้นื ความรู้เดิม ความสนใจ ประสบการณ์ ระดบั สติปัญญา การอา่ นตีความ
และประเมินคุณคา่ แนวคิดจึงตอ้ งอาศยั กระบวนการคิด เพ่ือนามาวเิ คราะห์ คิดไตร่ตรองหาเหตุผล
ประกอบการตดั สินใจ ซ่ึงจะช่วยใหผ้ อู้ ่านเขา้ ใจไดอ้ ยา่ งลึกซ้ึง เห็นคุณค่า และประเมินคุณคา่ แนวคิดเน้ือหา
ของเรื่องน้นั ๆ ไดถ้ ูกตอ้ ง
๑๑. นกั เรียนทาแบบทดสอบหลงั เรียน ชุดฝึกทกั ษะท่ี ๓ การอา่ นตีความและประเมิน
คุณคา่ แนวคิด จากตานาน เร่ืองมโนราห์ เพือ่ ใชป้ ระกอบการวดั และการประเมินผลการเรียนต่อไป
๑๒. มอบหมายงานใหน้ กั เรียนกลบั ไปทบทวนชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอ่านตีความและ
ประเมินคุณค่าแนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์ เพ่ือใชเ้ ป็นความรู้พ้ืนฐานในการทากิจกรรมการเรียนรู้
คร้ังต่อไป
๘๕
สื่อการเรียนรู้
๑. ชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์
๒. กรอบความรู้ เรื่อง ความหมายและความสาคญั ของการอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด
๓. กรอบความรู้ เร่ือง การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๔. กรอบความรู้ เร่ือง ตานาน
๕. ตานาน เร่ืองมโนราห์
ชิ้นงาน / ภาระงาน
นกั เรียนทารายงานเกี่ยวกบั เรื่องเล่า หรือตานานประจาถิ่นส่งครูผสู้ อน
การวดั และประเมนิ ผลการเรียนรู้
วธิ ีการวดั และประเมินผล เคร่ืองมือการวดั และประเมินผล เกณฑ์การวดั และประเมินผล
ด้านความรู้ (K)
- ตรวจการทากิจกรรมชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ - ชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอา่ น - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
การอ่านตีความและประเมินคุณคา่ ตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
แนวคิด จากตานาน เรื่องมโนราห์ จากตานาน เรื่องมโนราห์
- ตรวจแบบทดสอบหลงั เรียน - แบบทดสอบหลงั เรียน - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
ชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอา่ นตีความและ ชุดฝึกทกั ษะที่ ๓ การอา่ นตีความ ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
ประเมินคุณคา่ แนวคิด และประเมินคุณค่าแนวคิด
จากตานาน เรื่องมโนราห์ จากตานาน เร่ืองมโนราห์
ด้านทกั ษะ / กระบวนการ (P)
- สังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ของ - แบบสังเกตพฤติกรรมการเรียนรู้ - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
นกั เรียน ของนกั เรียน ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
ด้านคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
- สงั เกตคุณลกั ษณะอนั พึงประสงค์ - แบบสังเกตคุณลกั ษะอนั พึง - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
ประสงค์ ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
๘๖
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี ๑๓
๘๗
แผนการจดั การเรียนรู้ที่ ๑๓
กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาไทย รายวชิ า ท ๒๓๑๐๒ ภาษาไทย
ช้ันมธั ยมศึกษาปี ท่ี ๓ ภาคเรียนท่ี ๒ ปี การศึกษา ๒๕๖๕
หน่วยการเรียนรู้ การอ่านตคี วามและประเมนิ คณุ ค่าแนวคดิ จานวน ๒๐ ช่ัวโมง
ชุดฝึ กทกั ษะท่ี ๔ จากบทความ เรื่องวยั รุ่นกบั (โลก) โรคออนไลน์ จานวน ๑ ช่ัวโมง
วนั ท.่ี ........................................................เดอื น....................................................................พ.ศ. .............................................
สาระที่ ๑ การอ่าน
มาตรฐานการเรียนรู้
ท ๑.๑ ใชก้ ระบวนการอา่ นสร้างความรู้และความคิดเพ่ือนาไปใชต้ ดั สินใจ แกป้ ัญหาในการดาเนิน
ชีวติ และมีนิสยั รักการอา่ น
ตวั ชี้วดั
ม.๓/๓ ระบุใจความสาคญั และรายละเอียดของขอ้ มลู ท่ีสนบั สนุนจากเร่ืองท่ีอา่ น
ม.๓/๔ อา่ นเร่ืองต่าง ๆ เขียนกรอบแนวคิด ผงั ความคิด บนั ทึก ยอ่ ความ และรายงาน
ม.๓/๕ วเิ คราะห์วจิ ารณ์และประเมินเรื่องท่ีอ่านโดย ใชก้ ลวธิ ีการเปรียบเทียบ เพื่อใหผ้ อู้ ่านเขา้ ใจ
๘๘
สาระสาคญั
การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด เป็นการอ่านท่ีตอ้ งใชค้ วามคิดเพื่อพิจารณาไตร่ตรอง
อยา่ งรอบคอบเกี่ยวกบั ขอ้ มลู หลกั ความจริง เหตุผล ประสบการณ์ของผูอ้ ่าน ที่มีต่อบทอ่านเป็ น
ส่วนประกอบในการพิจารณา เพอื่ นาไปสู่การวเิ คราะห์ สงั เคราะห์ สรุปที่สมเหตุสมผลและการประเมินค่า
เรื่องท่ีอา่ น
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. อธิบายความหมายและหลกั การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การ
เรียนรู้ของ Bloom’ Taxonomy ได้ (K)
๒. อ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดจากเร่ืองที่กาหนด เพ่อื นาไปใชใ้ นการตดั สินใจและ
แกป้ ัญหาต่าง ๆ ในชีวติ ประจาวนั ไดถ้ ูกตอ้ ง (P)
๓. ใชท้ กั ษะทางภาษาเป็นเครื่องมือในการสร้างองคค์ วามรู้ และทางานร่วมกบั ผอู้ ื่นได้ (P)
๔. เห็นความสาคญั ของการอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด และมีมารยาทในการอ่าน (A)
สาระการเรียนรู้
๑. การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด
๒. การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๓. การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากบทความ เรื่องวยั รุ่นกบั (โลก) โรคออนไลน์
สมรรถนะสาคญั ของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคิด
๓. ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ
๘๙
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. ซ่ือสัตย์ สุจริต
๒. มีวนิ ยั
๓. ใฝ่ เรียนรู้
๔. มุง่ มนั่ ในการทางาน
๕. มีจิตสาธารณะ
การจดั กระบวนการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ ๑
ข้ันนาเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูทกั ทายนกั เรียนเพือ่ เป็ นการเตรียมความพร้อม
๒. นกั เรียนและครูร่วมกนั สนทนาเก่ียวกบั ความหมาย และคุณค่าของบทความ
๓. ครูแจง้ จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ วธิ ีการเรียน ดว้ ยชุดฝึกทกั ษะที่ ๔ การอา่ นตีความและ
ประเมินคุณคา่ แนวคิด จากบทความ เรื่องวยั รุ่นกบั (โลก) โรคออนไลน์ ใหน้ กั เรียบทราบเพ่ือท่ีจะสามารถ
เรียนรู้ไดต้ รงตามจุดประสงค์
ข้นั จัดกจิ กรรมการเรียนรู้
๔. แบ่งนกั เรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ ๕ คน โดยคละเพศและความสามารถท้งั เก่ง ปานกลาง
และออ่ น ใหอ้ ยกู่ ลุ่มเดียวกนั (โดยสมาชิกภายในกล่มุ ไม่ซ้ากบั กล่มุ เดมิ )
๕. ใหต้ วั แทนนกั เรียนแตล่ ะกลุ่มออกมารับชุดฝึกทกั ษะท่ี ๔ การอา่ นตีความและประเมิน
คุณคา่ แนวคิด จากบทความ เรื่องวยั รุ่นกบั (โลก) โรคออนไลน์
๖. นกั เรียนแต่ละกลุ่มเร่ิมทากิจกรรม ดว้ ยชุดฝึกทกั ษะที่ ๔ การอ่านตีความและประเมิน
คุณค่าแนวคิด จากบทความ เรื่องวยั รุ่นกบั (โลก) โรคออนไลน์ โดยเริ่มจากการศึกษาข้นั ตอนการเรียน
อ่านคาแนะนาสาหรับนกั เรียน ศึกษาและทาความเขา้ ใจมาตรฐานการเรียนรู้ ตวั ช้ีวดั สาระสาคญั สาระ
การเรียนรู้ และจุดประสงคก์ ารเรียนรู้ ครูคอยใหค้ าแนะนาและช้ีแนะเพ่มิ เติม เปิ ดโอกาสใหน้ กั เรียน
ซกั ถามหากมีขอ้ สงสยั หรือมีปัญหาในการทากิจกรรมดว้ ยชุดฝึกทกั ษะ
๙๐
๗. นกั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั ศึกษากรอบความรู้ เร่ือง
- ความหมายและความสาคญั ของการอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด
- บทความ
เพื่อเป็ นความรู้พ้ืนฐานใชป้ ระกอบการทากิจกรรมในชุดฝึ กทกั ษะต่อไป
ข้ันสรุปบทเรียน
๘. นกั เรียนและครูร่วมกนั สนทนาซกั ถามเก่ียวกบั ความรู้ที่ไดจ้ ากการทากิจกรรมใน
ประเด็นต่อไปน้ี
- การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด มีความสาคญั ต่อการรับสารใน
ชีวติ ประจาวนั อยา่ งไร
- บทความมีคุณคา่ อยา่ งไร
๙. ครูอธิบายเพิม่ เติมในประเดน็ ท่ีขาดหาย
๑๐. เปิ ดโอกาสใหน้ กั เรียนซกั ถามหากมีขอ้ สงสัย หรือไมเ่ ขา้ ใจในสิ่งที่เรียน
๑๑. ช่ืนชมนกั เรียนท่ีใหค้ วามร่วมมือในการทากิจกรรมเป็นอยา่ งดี
สื่อการเรียนรู้
๑. ชุดฝึกทกั ษะท่ี ๔ การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากบทความ เร่ืองวยั รุ่นกบั (โลก)
โรคออนไลน์
๒. กรอบความรู้ เร่ือง ความหมายและความสาคญั ของการอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด
๓. กรอบความรู้ เร่ือง การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๔. กรอบความรู้ เร่ือง บทความ
๕. บทความ เร่ืองวยั รุ่นกบั (โลก) ออนไลน์
ชิ้นงาน / ภาระงาน
นกั เรียนสรุปองคค์ วามรู้ท่ีไดจ้ งในสรุปจดบนั ทึก
๙๑
การวดั และประเมนิ ผลการเรียนรู้
วธิ ีการวดั และประเมินผล เคร่ืองมือการวดั และประเมินผล เกณฑ์การวดั และประเมนิ ผล
ด้านความรู้ (K)
- -
ด้านทกั ษะ / กระบวนการ (P) - แบบสงั เกตพฤติกรรมการเรียนรู้ - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
- สงั เกตพฤติกรรมการเรียนรู้ของ
นกั เรียน ของนกั เรียน ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
ด้านคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
- สงั เกตคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ - แบบสังเกตคุณลกั ษะอนั พึง - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
ประสงค์ ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
๙๒
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี ๑๔
๙๓
แผนการจดั การเรียนรู้ที่ ๑๔
กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาไทย รายวชิ า ท ๒๓๑๐๒ ภาษาไทย
ช้ันมธั ยมศึกษาปี ที่ ๓ ภาคเรียนท่ี ๒ ปี การศึกษา ๒๕๖๕
หน่วยการเรียนรู้ การอ่านตคี วามและประเมนิ คุณค่าแนวคดิ จานวน ๒๐ ชั่วโมง
ชุดฝึ กทกั ษะที่ ๔ จากบทความ เรื่องวยั รุ่นกบั (โลก) โรคออนไลน์ จานวน ๑ ชั่วโมง
วนั ท.ี่ ........................................................เดอื น....................................................................พ.ศ. .............................................
สาระที่ ๑ การอา่ น
มาตรฐานการเรียนรู้
ท ๑.๑ ใชก้ ระบวนการอ่านสร้างความรู้และความคิดเพ่ือนาไปใชต้ ดั สินใจ แกป้ ัญหาในการดาเนิน
ชีวติ และมีนิสยั รักการอ่าน
ตวั ชี้วดั
ม.๓/๓ ระบุใจความสาคญั และรายละเอียดของขอ้ มูลท่ีสนบั สนุนจากเรื่องท่ีอ่าน
ม.๓/๕ วเิ คราะห์วจิ ารณ์และประเมินเรื่องที่อ่านโดย ใชก้ ลวธิ ีการเปรียบเทียบ เพ่ือใหผ้ อู้ ่านเขา้ ใจ
ไดด้ ีข้ึน
ม.๓/๑๐ มีมารยาทในการอ่าน
๙๔
สาระสาคญั
การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด เป็นการอ่านท่ีตอ้ งใชค้ วามคิดเพื่อพิจารณาไตร่ตรอง
อยา่ งรอบคอบเกี่ยวกบั ขอ้ มลู หลกั ความจริง เหตุผล ประสบการณ์ของผอู้ ่าน ที่มีต่อบทอ่านเป็ น
ส่วนประกอบในการพิจารณา เพอื่ นาไปสู่การวเิ คราะห์ สงั เคราะห์ สรุปที่สมเหตุสมผลและการประเมินค่า
เรื่องท่ีอา่ น
จุดประสงค์การเรียนรู้
๑. อธิบายความหมายและหลกั การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การ
เรียนรู้ของ Bloom’ Taxonomy ได้ (K)
๒. อ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดจากเร่ืองที่กาหนด เพ่อื นาไปใชใ้ นการตดั สินใจและ
แกป้ ัญหาต่าง ๆ ในชีวติ ประจาวนั ไดถ้ ูกตอ้ ง (P)
๓. ใชท้ กั ษะทางภาษาเป็นเครื่องมือในการสร้างองคค์ วามรู้ และทางานร่วมกบั ผอู้ ื่นได้ (P)
๔. เห็นความสาคญั ของการอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด และมีมารยาทในการอ่าน (A)
สาระการเรียนรู้
๑. การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด
๒. การอ่านตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด ตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๓. การอา่ นตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด จากบทความ เรื่องวยั รุ่นกบั (โลก) โรคออนไลน์
สมรรถนะสาคญั ของผู้เรียน
๑. ความสามารถในการสื่อสาร
๒. ความสามารถในการคิด
๓. ความสามารถในการใชท้ กั ษะชีวติ
๙๕
คุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
๑. ซ่ือสตั ย์ สุจริต
๒. มีวนิ ยั
๓. ใฝ่ เรียนรู้
๔. มุ่งมนั่ ในการทางาน
๕. มีจิตสาธารณะ
การจดั กระบวนการเรียนรู้
ข้นั นาเข้าสู่บทเรียน
๑. ครูสนทนาซกั ถามนกั เรียนถึงประสบการณ์การอา่ นบทความ บทความประเภทใดที่
นกั เรียนชอบอ่าน ประเดน็ ในบทความที่น่าสนใจ หรือบทความใหแ้ ง่คิดแก่นกั เรียนอยา่ งไร นกั เรียนและ
ครูร่วมกนั สนทนาแสดงความคิดเห็น และแลกเปล่ียนความรู้ซ่ึงกนั และกนั เพอ่ื บททวนและขยายองค์
ความรู้ใหแ้ ก่นกั เรียน ช่ืนชมนกั เรียนท่ีใหค้ วามร่วมมือในการทากิจกรรม
ข้นั จัดกจิ กรรมการเรียนรู้
๒. แบง่ นกั เรียนเป็นกลุ่ม กลุ่มละ ๕ คน โดยคละเพศและความสามารถท้งั เก่ง ปานกลาง
และออ่ น ให้อยกู่ ลุ่มเดียวกนั (ยงั คมเป็ นกลุ่มเดิมจากการทากจิ กรรมในคาบทผี่ ่านมา)
๓. ใหน้ กั เรียนแตล่ ะกลุ่มร่วมกนั อ่านบทความ เร่ืองวยั รุ่นกบั (โลก) โรคออนไลน์
หลงั จากน้นั ใหร้ ่วมกนั ตอบคาถาม แสดงความคิดเห็น และระดมความคิดทากิจกรรมในชุดฝึกทกั ษะ
ดงั ต่อไปน้ี
กจิ กรรมที่ ๑ การอา่ นในระดบั ความรู้ ความจา (Knowledge) ใหน้ กั เรียนบอก
ข้อดี และ ข้อเสีย ของโลกออนไลน์
กจิ กรรมท่ี ๒ การอ่านในระดบั ความเขา้ ใจ (Comprehension) ใหน้ กั เรียนอธิบาย
ความหมายของคาวา่ “โรคออนไลน์”
กจิ กรรมท่ี ๓ การอ่านในระดบั การนาไปใช้ (Application) นกั เรียนคิดวา่ พอ่ แมม่ ี
บทบาทต่อการป้ องกนั “โรคออนไลน์” แก่ลูกไดอ้ ยา่ งไร
ในขณะทากิจกรรมนกั เรียนสามารถศึกษากรอบความรู้ภายในชุดฝึกทกั ษะเพ่ิมเติมประกอบการทากิจกรรม
๔. ครูคอยใหค้ าแนะนาและช้ีแนะเพ่ิมเติม เปิ ดโอกาสใหน้ กั เรียนซกั ถามหากมีขอ้ สงสัย
หรือมีปัญหาในการทากิจกรรมดว้ ยชุดฝึกทกั ษะ
๙๖
๕. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มส่งตวั แทนออกมานาเสนอผลงานการทากิจกรรมหนา้ ช้นั เรียน
และใหน้ กั เรียนกลุ่มอื่นไดน้ าเสนอ และแสดงความคิดเห็นเพม่ิ เติมในส่วนท่ีแตกตา่ งกนั ออกไป เพอื่
แลกเปล่ียนความคิดเห็นซ่ึงกนั และกนั พร้อมกบั เสนอประเดน็ อื่น ๆ เพมิ่ เติมเพือ่ ความสมบูรณ์ของเน้ือหา
๖. ใหน้ กั เรียนแต่ละกลุ่มร่วมกนั ศึกษาแนวการตอบ จากเฉลยทา้ ยเล่มอีกคร้ัง แลว้ ร่วมกนั
อภิปราย และแสดงความคิดเห็นภายในกลุ่ม จากน้นั ใหส้ มาชิกภายในกลุ่มช่วยกนั ปรับปรุง แกไ้ ขผลงาน
ใหถ้ ูกตอ้ งและสมบรู ณ์อีกคร้ังก่อนส่งครูผสู้ อน
ข้ันสรุปบทเรียน
๗. ใหน้ กั เรียนร่วมกนั กาหนดแนวทางปฏิบตั ิ และขอ้ คิดที่ไดจ้ ากการทากิจกรรมการอ่าน
ตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากบทความ เร่ืองวยั รุ่นกบั (โลก) โรคออนไลน์ สู่การประยกุ ตใ์ ชใ้ น
ชีวติ จริง
๘. นกั เรียนและครูร่วมกนั สรุปองคค์ วามรู้ที่ไดจ้ ากการทากิจกรรมการเรียนรู้ และร่วมกนั
สรุปความสาคญั ของการอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด
๙. ครูชื่นชมนกั เรียนที่ใหค้ วามร่วมมือในการทากิจกรรม และอธิบายเพมิ่ เติมในประเด็นท่ี
ขาดหาย หรือขอ้ บกพร่อง เพ่อื เป็นแนวทางในการทากิจกรรมของนกั เรียนคร้ังต่อไป
๑๐. ครูเนน้ ย้า และอบรมส่ังสอนนกั เรียนเกี่ยวกบั ความประพฤติ ความซ่ือสัตย์ สุจริต
ความมีวนิ ยั การใฝ่ เรียนรู้ มุ่งมน่ั ในการทางาน และมีจิตสาธารณะ เป็นการปลูกฝังคุณลกั ษณะอนั พึง
ประสงคใ์ หเ้ กิดข้ึนแก่ผเู้ รียน
ส่ือการเรียนรู้
๑. ชุดฝึกทกั ษะที่ ๔ การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด จากบทความ เรื่องวยั รุ่นกบั (โลก)
โรคออนไลน์
๒. กรอบความรู้ เรื่อง ความหมายและความสาคญั ของการอ่านตีความและประเมินคุณคา่ แนวคิด
๓. กรอบความรู้ เรื่อง การอา่ นตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดตามทฤษฎีลาดบั ข้นั การเรียนรู้
ของ Bloom’ Taxonomy
๔. กรอบความรู้ เรื่อง บทความ
๕. บทความ เรื่องวยั รุ่นกบั (โลก) ออนไลน์
ชิ้นงาน / ภาระงาน
นกั เรียนเขียนคาขวญั รณรงคก์ ารใชส้ ื่อออนไลน์ใหถ้ ูกทาง
๙๗
การวดั และประเมนิ ผลการเรียนรู้
วธิ ีการวดั และประเมินผล เคร่ืองมือการวดั และประเมินผล เกณฑ์การวดั และประเมนิ ผล
ด้านความรู้ (K)
- ตรวจการทากิจกรรมชุดฝึกทกั ษะท่ี ๔ - ชุดฝึกทกั ษะท่ี ๔ การอ่าน - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
การอ่านตีความและประเมินคุณค่า ตีความและประเมินคุณค่าแนวคิด ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
แนวคิด จากบทความ เร่ืองวยั รุ่นกบั จากบทความ เร่ืองวยั รุ่นกบั (โลก)
(โลก) โรคออนไลน์ โรคออนไลน์
ด้านทกั ษะ / กระบวนการ (P)
- สงั เกตพฤติกรรมการเรียนรู้ของ - แบบสงั เกตพฤติกรรมการเรียนรู้ - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
นกั เรียน ของนกั เรียน ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
ด้านคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)
- สงั เกตคุณลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ - แบบสงั เกตคุณลกั ษะอนั พึง - ผา่ นเกณฑก์ ารประเมิน
ประสงค์ ร้อยละ ๘๐ ข้ึนไป
๙๘
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี ๑๕
๙๙
แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี ๑๕
กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาไทย รายวชิ า ท ๒๓๑๐๒ ภาษาไทย
ช้ันมธั ยมศึกษาปี ที่ ๓ ภาคเรียนที่ ๒ ปี การศึกษา ๒๕๖๕
หน่วยการเรียนรู้ การอ่านตคี วามและประเมนิ คุณค่าแนวคดิ จานวน ๒๐ ชั่วโมง
ชุดฝึ กทกั ษะที่ ๔ จากบทความ เรื่องวยั รุ่นกบั (โลก) โรคออนไลน์ จานวน ๑ ชั่วโมง
วนั ท.่ี ........................................................เดอื น....................................................................พ.ศ. .............................................
สาระที่ ๑ การอ่าน
มาตรฐานการเรียนรู้
ท ๑.๑ ใชก้ ระบวนการอา่ นสร้างความรู้และความคิดเพื่อนาไปใชต้ ดั สินใจ แกป้ ัญหาในการดาเนิน
ชีวติ และมีนิสัยรักการอ่าน
ตัวชี้วดั
ม.๓/๔ อา่ นเร่ืองตา่ ง ๆ เขียนกรอบแนวคิด ผงั ความคิด บนั ทึก ยอ่ ความ และรายงาน
ม.๓/๗ วจิ ารณ์ความสมเหตุสมผล การลาดบั ความ และความเป็นไปไดข้ องเร่ือง
ม.๓/๙ ตีความและประเมินคุณค่าแนวคิดท่ีไดจ้ ากงานเขียนอยา่ งหลากหลาย เพอ่ื นาไปใชแ้ กป้ ัญหา
ในชีวติ
ม.๓/๑๐ มีมารยาทในการอา่ น