The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by TAN RUNNING, 2021-07-21 04:27:47

แผนการจัดการเรียนรู้วิชาวิทยาศาสตร์ฯ ป.5 เทอม2

ilovepdf_merged

หนว่ ยการเรียนร้ทู ี่ 7 ดาวบนท้องฟา้
แผนฯ ที่ 3 การขึน้ และตกของกลมุ่ ดาวฤกษ์

208

หนว่ ยการเรยี นรูท้ ี่ 7 ดาวบนทอ้ งฟ้า
แผนฯ ที่ 3 การขน้ึ และตกของกลมุ่ ดาวฤกษ์

9. ความเหน็ ของผู้บริหารสถานศึกษาหรือผูท้ ไ่ี ดร้ ับมอบหมาย

ข้อเสนอแนะ “……..
“…………………………………………
ลงชื่อ
( .................................
................................ )
ตาแหน่ง
.......

10. บันทกึ ผลหลังการสอน

 ด้านความรู้

 ดา้ นสมรรถนะสาคัญของผู้เรยี น

 ดา้ นคณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์

 ดา้ นความสามารถทางวทิ ยาศาสตร์

 ดา้ นอื่น ๆ (พฤติกรรมเดน่ หรือพฤตกิ รรมที่มปี ญั หาของนักเรยี นเป็นรายบคุ คล (ถ้ามี))

 ปญั หา/อปุ สรรค

 แนวทางการแก้ไข

209

หน่วยการเรยี นร้ทู ี่ 7 ดาวบนทอ้ งฟ้า
แผนฯ ที่ 4 การบอกตาแหนง่ ของกลมุ่ ดาวฤกษ์

แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 4

การบอกตาแหนง่ ของกล่มุ ดาวฤกษ์

เวลา 2 ชัว่ โมง

1. มาตรฐานการเรยี นรู้/ตวั ชว้ี ดั

ว 3.1 ป.5/2 ใชแ้ ผนท่ดี าวระบุตาแหน่งและเสน้ ทางการข้นึ และตกของกลุ่มดาวฤกษ์บนทอ้ งฟา้
และอธิบายแบบรปู เส้นทางการข้ึนและตกของกลมุ่ ดาวฤกษ์บนท้องฟา้ ในรอบปี

2. จุดประสงค์การเรยี นรู้

1. อธิบายลกั ษณะของดาวเคราะหแ์ ละดาวฤกษ์ได้ (K)
2. สรา้ งแบบจาลองเพือ่ อธบิ ายการมองเหน็ ดาวฤกษแ์ ละดาวเคราะห์ได้ (P)
3. ปฏิบัตกิ จิ กรรมเพื่อเปรียบเทียบความแตกต่างระหว่างดาวฤกษ์และดาวเคราะห์ได้ (P)
4. มีความใฝ่เรียนรูแ้ ละใหค้ วามร่วมมอื ในการทากจิ กรรมกลุ่ม (A)

3. สาระการเรียนรู้ สาระการเรยี นรทู้ อ้ งถิน่
พจิ ารณาตามหลักสูตรของสถานศกึ ษา
สาระการเรยี นร้แู กนกลาง
การมองเห็นกลุ่มดาวฤกษม์ ีรูปร่างต่าง ๆ เกิดจาก
จินตนาการของผ้สู ังเกต กลุ่มดาวฤกษ์ต่าง ๆ ท่ีปรากฏ
ในท้องฟ้าแต่ละกลุ่มมีดาวฤกษ์แต่ละดวงเรียงกัน
ที่ตาแหน่งคงท่ี และมีเส้นทางการข้ึนและตกตาม
เส้นท างเดิมทุ กคืน ซึ่งจะป รากฏ ตาแหน่ งเดิม
การสังเกตตาแหน่งและการข้ึนและตกของดาวฤกษ์
และกลุ่มดาวฤกษ์ สามารถทาได้โดยใช้แผนที่ดาว
ซึง่ ระบุมมุ ทิศและมุมเงยท่กี ลุ่มดาวนั้นปรากฏ ผู้สังเกต
สามารถใช้มือในการประมาณค่าของมุมเงยเมื่อสังเกต
ดาวในทอ้ งฟ้า

4. สาระสาคัญ/ความคิดรวบยอด

การสังเกตตาแหน่งกลุ่มดาวฤกษ์ สามารถทาได้โดยใช้การระบุมุมทิศและมุมเงยที่กลุ่มดาวนั้นปรากฏ
ผสู้ ังเกตสามารถใช้มือในการประมาณค่าของมุมเงยเม่ือสังเกตดาวในท้องฟา้

210

หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 7 ดาวบนทอ้ งฟา้
แผนฯ ท่ี 4 การบอกตาแหนง่ ของกล่มุ ดาวฤกษ์

5. สมรรถนะสาคญั ของผู้เรยี นและคุณลกั ษณะอันพึงประสงค์

สมรรถนะสาคญั ของผเู้ รยี น คุณลักษณะอันพงึ ประสงค์
1. ความสามารถในการสอ่ื สาร 1. มวี นิ ยั รบั ผดิ ชอบ
2. ความสามารถในการคดิ 2. ใฝเ่ รียนรู้
3. มุง่ ม่ันในการทางาน
1) ทักษะการสงั เกต
2) ทกั ษะการสารวจคน้ หา
3) ทกั ษะการทางานร่วมกัน
4) ทักษะการสร้างแบบจาลอง
5) ทักษะการลงความเห็นจากขอ้ มูล
6) ทกั ษะการตคี วามหมายข้อมูลและลงข้อสรปุ
3. ความสามารถในการแก้ปัญหา
4. ความสามารถในการใช้ทักษะชีวติ
5. ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

6. กจิ กรรมการเรยี นรู้

 แนวคดิ /รปู แบบการสอน/วิธีการสอน/เทคนคิ : สบื เสาะหาความรู้ (5Es Instructional Model)

ชว่ั โมงที่ 1

ขน้ั นา

ขั้นที่ 1 กระตุน้ ความสนใจ (Engage)
1. ครทู ักทายนักเรียน จากนัน้ ครทู บทวนความรูเ้ ดิมของนกั เรยี นเกี่ยวกบั การขน้ึ และตกของกล่มุ
ดาวฤกษ์
2. ครสู นทนากับนักเรียนเกี่ยวกบั การดูดาวบนทอ้ งฟา้ วา่ “การดดู าวเป็นการฝึกทักษะในการสังเกต
และยังก่อใหเ้ กดิ ความสนใจในเชิงวทิ ยาศาสตร์ ซง่ึ การดูดาวตอ้ งรจู้ กั ตาแหน่งของดวงดาวและ
ความสงู ของดวงดาวเม่ือเทยี บกับขอบฟ้า”
3. จากนนั้ ครถู ามนักเรียนวา่ “นักเรยี นชอบดดู วงดาวหรอื ไม่ และนักเรยี นรู้สึกอย่างไรเม่ือได้มอง
ดดู าว” โดยใหน้ กั เรยี นแต่ละคนร่วมกนั อภปิ รายแสดงความคดิ เหน็ อย่างอิสระโดยไม่มีการเฉลยว่า
ถกู หรือผดิ

211

หนว่ ยการเรยี นรูท้ ี่ 7 ดาวบนทอ้ งฟ้า
แผนฯ ที่ 4 การบอกตาแหนง่ ของกลมุ่ ดาวฤกษ์

4. ครูต้ังประเด็นคาถามกระตุ้นความคดิ นักเรยี น โดยใหน้ กั เรยี นแต่ละคนรว่ มกันอภิปรายแสดงความ
คดิ เห็นเพื่อหาคาตอบ ดังน้ี
- นอกจากการใชแ้ ผนทีด่ าว นักเรียนจะสามารถหากลุ่มดาวฤกษ์บนทอ้ งฟ้าได้ด้วยวิธีการใดอีกบา้ ง
(แนวตอบ : การหาคา่ มุมทิศ และมุมเงย)
- การกาหนดค่ามมุ ทิศและการประมาณคา่ ของมมุ เงยเป็นอย่างไร
(แนวตอบ : มมุ ทิศที่วดั ตามแนวระนาบกบั พนื้ ดินมีค่าอยรู่ ะหวา่ ง 0-360 องศา สว่ นการบอก
ตาแหน่งของดาวดว้ ยมมุ เงย คอื มุมทวี่ ดั จากเสน้ ขอบฟ้าขึ้นไปหาดาวที่สงั เกตในแนวด่ิงมีค่าอยู่
ระหว่าง 0-90 องศา)

ข้ันสอน

ข้ันที่ 2 สารวจคน้ หา (Explore)
1. ครูจัดเตรยี มวัสดุ-อุปกรณท์ ีใ่ ชใ้ นกิจกรรมท่ี 4 การหาค่ามุมทศิ และมุมเงย จากหนังสอื เรียน
วิทยาศาสตร์ ป.5 เลม่ 2 มาวางไวห้ น้าช้ันเรยี น ดังนี้
- เขม็ ทิศ 1 อนั
2. นักเรียนแบ่งกลุ่ม โดยครูเตรียมสลากหมายเลขกลมุ่ 1-4 จากนัน้ ให้นกั เรยี นแต่ละคนออกมาหยิบ
สลาก ซงึ่ นกั เรยี นท่ไี ด้หมายเลขเดียวกันจะอยู่กลมุ่ เดยี วกัน ซ่ึงแตล่ ะกลมุ่ จะมสี มาชกิ ภายใน
กล่มุ 4 คน
3. นกั เรยี นแต่ละกลมุ่ จดั เตรียมอปุ กรณท์ ่ใี ช้ในกิจกรรมท่ี 4 การหาคา่ มมุ ทิศและมมุ เงย จากหนังสอื
เรียนวิทยาศาสตร์ ป.5 เล่ม 2 จากน้นั ครูแจง้ จุดประสงค์ของกจิ กรรมท่ี 4 การหาคา่ มุมทิศและ
มุมเงย ให้นกั เรียนทราบ เพ่อื เป็นแนวทางการปฏิบตั ิกิจกรรมทถ่ี ูกตอ้ ง
4. นักเรียนแต่ละกลุม่ ปฏิบัติกิจกรรมท่ี 4 การหาค่ามุมทิศและมมุ เงย ตอนที่ 1 โดยให้สมาชกิ ใน
กลุ่ม 1 คน ยนื กลางสนามหน้าเสาธง แลว้ ถือเข็มทศิ ไวใ้ นมือโดยหนั ดา้ นตัวอกั ษร N ไปดา้ นหน้าให้
ขนานกบั พื้นจากนน้ั หมุนตวั จนหวั ลกู ศรบนเข็มทิศทบั บนตวั อักษร N พอดี
5. สมาชิกภายในกลมุ่ รว่ มกนั วาดภาพ และบนั ทกึ ข้อมูลทไ่ี ดจ้ ากการสงั เกตจากมุมทิศที่ 0, 45, 90,
135, 180, 225, 270 และ 315 องศา ตามลาดบั ลงในสมดุ ประจาตวั นักเรียน หรือแบบฝกึ หดั
วิทยาศาสตร์ ป.5 เลม่ 2
(หมายเหตุ : ครเู ร่ิมประเมินนักเรยี น โดยใช้แบบสังเกตพฤติกรรมการทางานกลุ่ม)

212

หน่วยการเรยี นรูท้ ี่ 7 ดาวบนทอ้ งฟา้
แผนฯ ท่ี 4 การบอกตาแหน่งของกลมุ่ ดาวฤกษ์

ช่วั โมงท่ี 2

ขนั้ สอน

ข้นั ที่ 2 สารวจคน้ หา (Explore) (ต่อ)
6. นักเรียนแบง่ กลมุ่ (กล่มุ เดิม) จากช่ัวโมงทผ่ี ่านมา จากนัน้ ใหแ้ ตล่ ะกลุม่ ปฏบิ ัติกิจกรรมที่ 4
การหาคา่ มุมทศิ และมุมเงย ตอนที่ 2 โดยศึกษาคน้ คว้าขอ้ มลู เกยี่ วกบั การใช้นว้ิ หรือมอื ประมาณ
ค่ามมุ เงยของวตั ถุบนทอ้ งฟ้า จากหนงั สอื เรียนวิทยาศาสตร์ ป.5 เล่ม 2 หรอื แหล่งการเรียนรตู้ า่ ง ๆ
เช่น อินเทอร์เนต็ หอ้ งสมดุ แล้วบันทกึ ลงในสมุดประจาตวั นกั เรียน หรือแบบฝกึ หัดวทิ ยาศาสตร์
ป.5 เลม่ 2
7. นกั เรียนแต่ละกลมุ่ ประมาณคา่ มมุ เงยของวัตถุบรเิ วณโรงเรียนมา 3 ชนดิ เชน่ หน้าต่างห้องเรยี น
ต้นไม้ ยอดเสาธง เปน็ ตน้ จากนน้ั รว่ มกนั อภิปรายแสดงความคิดเหน็ เกยี่ วกับค่ามมุ เงย แลว้ บนั ทึก
ลงในสมดุ ประจาตัวนกั เรยี น หรือแบบฝกึ หดั วทิ ยาศาสตร์ ป.5 เลม่ 2
(หมายเหตุ : ครูเริ่มประเมินนักเรยี น โดยใช้แบบสงั เกตพฤตกิ รรมการทางานกลุ่ม)

ขนั้ ท่ี 3 อธิบายความรู้ (Explain)
8. นักเรียนแตล่ ะกลุ่มออกมานาเสนอผลการปฏิบัตกิ จิ กรรมหนา้ ชนั้ เรียนเกีย่ วกบั การประมาณค่า
มุมเงย ในระหว่างทีน่ ักเรียนนาเสนอครคู อยให้ขอ้ เสนอแนะเพิ่มเติม เพ่ือให้นกั เรียนมคี วามเขา้ ใจ
ทถี่ กู ต้อง
(หมายเหตุ : ครเู ริ่มประเมนิ นักเรียน โดยใชแ้ บบประเมนิ การนาเสนอผลงาน)
9. นักเรยี นแต่ละกลุ่มรว่ มกนั อภปิ รายจากการปฏบิ ตั ิกิจกรรมที่ 4 การหาค่ามุมทศิ และมุมเงย
10. ครูตัง้ ประเด็นคาถามจากการปฏบิ ัติกจิ กรรม โดยใหแ้ ต่ละกล่มุ ร่วมกันอภิปรายแสดงความคิดเหน็
เพือ่ หาคาตอบวา่ “มุมทศิ และมุมเงย เหมือนกนั หรือแตกต่างกันอย่างไร”
(แนวตอบ : แตกต่างกัน คอื มุมทศิ ที่วดั ตามแนวระนาบกับพ้นื ดนิ มีคา่ อย่รู ะหวา่ ง 0-360 องศา
สว่ นการบอกตาแหนง่ ของดาวด้วยมุมเงย คือ มมุ ทีว่ ดั จากเสน้ ขอบฟ้าข้ึนไปหาดาวท่สี ังเกต
ในแนวด่ิงมคี า่ อยรู่ ะหวา่ ง 0-90 องศา)
11. นักเรยี นแตล่ ะคนทากจิ กรรมหนตู อบได้ จากหนังสือเรียนวทิ ยาศาสตร์ ป.5 เล่ม 2 โดยตอบคาถาม
ลงในสมดุ ประจาตัวนักเรียน หรอื แบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์ ป.5 เลม่ 2

ขน้ั ท่ี 4 ขยายความเขา้ ใจ (Elaborate)
12. นักเรยี นแตล่ ะกลุม่ ศกึ ษาค้นคว้าข้อมูลเกี่ยวกับ เรอ่ื ง การกาหนดคา่ มุมทศิ และการประมาณคา่ ของ
มุมเงย จากหนงั สือเรยี นวิทยาศาสตร์ ป.5 เลม่ 2 หรอื แหล่งการเรียนรตู้ า่ ง ๆ เช่น อนิ เทอร์เน็ต
ห้องสมุด แล้วเขยี นสรปุ ความรทู้ ่ีได้จากการศกึ ษาค้นควา้ ลงในสมดุ ประจาตัวนักเรียน

213

หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 7 ดาวบนทอ้ งฟ้า
แผนฯ ท่ี 4 การบอกตาแหนง่ ของกลุ่มดาวฤกษ์

13. ครตู ้ังประเด็นคาถามกระต้นุ ความคิดนักเรียน โดยให้นักเรยี นแตล่ ะกลมุ่ รว่ มกันอภิปราย
เพื่อหาคาตอบ ดงั น้ี
- มมุ ทิศวดั ไดอ้ ยา่ งไร
(แนวตอบ : มมุ ทศิ ที่วดั ตามแนวระนาบกับพนื้ ดนิ มคี า่ อยรู่ ะหว่าง 0-360 องศา)
- มุมเงยวดั ได้อย่างไร
(แนวตอบ : มุมท่วี ดั จากเสน้ ขอบฟ้าข้ึนไปหาดาวทส่ี ังเกตในแนวดิง่ มีค่าอย่รู ะหว่าง 0-90 องศา)
- มมุ เงย 90 องศา จะมองเห็นดาวที่ตาแหน่งใด
(แนวตอบ : มองเห็นดาวปรากฏอยู่ตรงเหนอื ศรีษะพอดี)
- วิธีการแรกในการประมาณคา่ มมุ เงยของวัตถบุ นท้องฟ้า มวี ธิ ีการอย่างไร
(แนวตอบ : เหยียดแขนออกไปจนสุดให้ตรงในระดบั สายตา)

14. ครเู ปดิ โอกาสให้นักเรยี นซักถามเนอ้ื หาเกยี่ วกบั เรื่อง การบอกตาแหนง่ ของกลุ่มดาวฤกษ์
และให้ความรู้เพ่มิ เตมิ จากคาถามของนักเรียน โดยครูใช้ PowerPoint เรือ่ ง การบอกตาแหน่ง
ของกลุ่มดาวฤกษ์ ในการอธิบายเพม่ิ เติม

15. นกั เรียนแตล่ ะคนทาใบงานที่ 7.4.1 เร่ือง การใชแ้ ผนทีด่ าว
16. ครสู ุ่มนกั เรียน 2 คน ออกมานาเสนอคาตอบของตนเอง โดยครูให้นกั เรยี นร่วมกันพิจารณาว่า

คาตอบใดถูกตอ้ ง จากน้ันครเู ฉลยคาตอบทถ่ี ูกตอ้ งใหน้ กั เรียน
17. นักเรยี นแต่ละคนเขยี นสรุปสาระสาคัญประจา บทที่ 1 ท้องฟา้ และกลมุ่ ดาวฤกษ์ โดยเขียนเป็น

แผนผงั มโนทัศน์ ลงในสมดุ ประจาตัวนักเรียน
18. นกั เรียนแต่ละคนทากิจกรรมฝึกทักษะ บทท่ี 1 ท้องฟ้าและกลุ่มดาวฤกษ์ จากหนงั สือเรียน

วิทยาศาสตร์ ป.5 เลม่ 2 ลงในสมดุ ประจาตวั นักเรยี น หรือแบบฝกึ หดั วทิ ยาศาสตร์ ป.5 เลม่ 2
19. นักเรยี นทาแบบทดสอบหลังเรียนของหนว่ ยการเรยี นรู้ที่ 7 ดาวบนทอ้ งฟา้ เพอ่ื เป็นการวัดความรู้

หลงั เรยี นของนักเรียน
20. นกั เรียนแบง่ กลุ่ม ๆ ละ 3-4 คน ตามความสมัครใจ แล้วช่วยกันศกึ ษาค้นควา้ ข้อมลู เกีย่ วกับ

กล่มุ ดาวฤกษ์รูปร่างต่าง ๆ จากนัน้ นามาสร้างเป็นแบบจาลองของกลุ่มดาวฤกษ์บนท้องฟ้า

ข้นั สรุป

ขน้ั ที่ 5 ตรวจสอบผล (Evaluate)
1. นักเรียนแตล่ ะคนดตู ารางตรวจสอบตนเอง จากหนังสอื เรียนวทิ ยาศาสตร์ ป.5 เลม่ 2
จากนน้ั ครถู ามนักเรียนเปน็ รายบุคคลตามรายการข้อ 1-5 เพ่ือเป็นการตรวจสอบความรู้
ความเขา้ ใจของนกั เรยี นหลงั จากการเรยี นจบบทที่ 1 ท้องฟ้าและกลุ่มดาวฤกษ์
2. ครตู รวจสอบผลการทาแบบทดสอบหลงั เรียนของหน่วยการเรียนรู้ท่ี 7 ดาวบนทอ้ งฟ้า
เพ่ือตรวจสอบความเข้าใจหลังเรยี นของนักเรียน

214

หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 7 ดาวบนทอ้ งฟ้า
แผนฯ ที่ 4 การบอกตาแหน่งของกลุ่มดาวฤกษ์

3. ครปู ระเมนิ ผลนักเรยี น โดยการสงั เกตพฤตกิ รรมการตอบคาถาม พฤติกรรมการทางานรายบุคคล
พฤติกรรมการทางานกลุม่ และจากการนาเสนอผลการทากจิ กรรมหน้าช้นั เรยี น

4. ครูตรวจสอบผลการปฏิบตั ิกิจกรรมที่ 4 การหาค่ามุมทิศและมมุ เงย ในสมุดประจาตวั นักเรียน
หรอื แบบฝึกหัดวทิ ยาศาสตร์ ป.5 เลม่ 2

5. ครตู รวจสอบผลการทากจิ กรรมหนตู อบได้ ในสมดุ ประจาตัวนักเรียน หรือแบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์
ป.5 เล่ม 2

6. ครตู รวจสอบผลการทาใบงานท่ี 7.4.1 เรอื่ ง การใช้แผนที่ดาว
7. ครตู รวจผลการทากจิ กรรมสรุปสาระสาคญั ประจา บทที่ 1 ท้องฟ้าและกลุ่มดาวฤกษ์

ในสมดุ ประจาตัวนักเรยี น
8. ครูตรวจสอบผลการทากจิ กรรมฝึกทักษะ บทที่ 1 ทอ้ งฟ้าและกลุ่มดาวฤกษ์ ในสมุดประจาตัว

นักเรียน หรือแบบฝกึ หัดวิทยาศาสตร์ ป.5 เล่ม 2
9. ครูตรวจชิ้นงาน/ผลงาน แบบจาลองของกลุ่มดาวฤกษบ์ นทอ้ งฟา้ ของนกั เรียนแต่ละกล่มุ
10. นกั เรียนและครรู ว่ มกันสรุปเกย่ี วกบั การบอกตาแหน่งของกลมุ่ ดาวฤกษ์ ซ่ึงไดข้ ้อสรปุ ร่วมกันวา่

“การสังเกตตาแหน่งกลุ่มดาวฤกษ์ สามารถทาได้โดยการใชแ้ ผนทดี่ าว และการระบมุ มุ ทิศและ
มมุ เงยที่กลมุ่ ดาวน้นั ปรากฏ”

7. การวดั และประเมินผล

รายการวัด วิธกี าร เครอ่ื งมอื เกณฑก์ ารประเมนิ

7.1 ประเมินระหวา่ ง

การจดั กจิ กรรม

การเรยี นรู้

1) ผลบนั ทึกการ - ตรวจสมดุ ประจาตวั - สมดุ ประจาตวั หรือ - รอ้ ยละ 60 ผ่านเกณฑ์
แบบฝึกหดั วิทยาศาสตร์
ปฏิบัติกิจกรรมท่ี 4 หรือแบบฝกึ หดั ป.5 เล่ม 2

การหาค่ามมุ ทิศ วิทยาศาสตร์ ป.5

และมมุ เงย เล่ม 2

2) กจิ กรรมหนูตอบได้ - ตรวจสมุดประจาตวั - สมดุ ประจาตวั หรือ - ร้อยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
แบบฝกึ หดั วทิ ยาศาสตร์
หรอื แบบฝกึ หดั ป.5 เลม่ 2

วทิ ยาศาสตร์ ป.5

เลม่ 2

3) การใช้แผนท่ีดาว - ตรวจใบงานท่ี 7.4.1 - ใบงานที่ 7.4.1 - ร้อยละ 60 ผา่ นเกณฑ์

215

หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 7 ดาวบนทอ้ งฟา้
แผนฯ ที่ 4 การบอกตาแหน่งของกลุ่มดาวฤกษ์

รายการวดั วธิ ีการ เครอ่ื งมอื เกณฑก์ ารประเมิน
- สมุดประจาตวั - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
4) กิจกรรมสรปุ - ตรวจสมดุ ประจาตวั

สาระสาคญั ประจา

บทท่ี 1 ท้องฟา้

และกลมุ่ ดาวฤกษ์

5) กิจกรรมฝึกทักษะ - ตรวจสมุดประจาตวั - สมุดประจาตวั หรือ - ร้อยละ 60 ผา่ นเกณฑ์
แบบฝึกหัดวิทยาศาสตร์
บทที่ 1 ท้องฟา้ หรือแบบฝกึ หดั ป.5 เล่ม 2

และกลุ่มดาวฤกษ์ วิทยาศาสตร์ ป.5

เลม่ 2

6) การนาเสนอ - ประเมนิ การนาเสนอ - แบบประเมินการ - ระดับคณุ ภาพ 2
นาเสนอผลงาน ผ่านเกณฑ์
ผลงาน/ผลการ ผลงาน/ผลการปฏิบัติ

ปฏิบัติกิจกรรม กจิ กรรม

7) พฤติกรรมการ - สังเกตพฤติกรรม - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม - ระดับคณุ ภาพ 2
การทางานรายบุคคล ผา่ นเกณฑ์
ทางานรายบคุ คล การทางานรายบุคคล - แบบสังเกตพฤติกรรม
การทางานกลุ่ม - ระดับคุณภาพ 2
8) พฤติกรรมการ - สงั เกตพฤติกรรม - แบบประเมนิ ผ่านเกณฑ์
คณุ ลักษณะ - ระดบั คณุ ภาพ 2
ทางานกลุ่ม การทางานกลุ่ม อนั พึงประสงค์ ผา่ นเกณฑ์

9) คณุ ลกั ษณะ - สงั เกตความมวี นิ ัย

อันพึงประสงค์ รับผดิ ชอบ ใฝ่เรียนรู้

และมุ่งม่นั ในการ

ทางาน

7.2 การประเมนิ หลังเรยี น

- แบบทดสอบ - ตรวจแบบทดสอบ - แบบทดสอบหลังเรยี น - ร้อยละ 60 ผ่านเกณฑ์
หน่วยการเรยี นร้ทู ี่ 7
หลังเรยี น หน่วยการ หลงั เรียน หน่วยการ ดาวบนทอ้ งฟ้า

เรยี นรู้ที่ 7 ดาวบน เรียนรทู้ ่ี 7 ดาวบน

ทอ้ งฟ้า ท้องฟา้

7.3 การประเมินชนิ้ งาน/ - ตรวจผลงาน - แบบประเมินชิน้ งาน/ - ระดบั คุณภาพ 2
ภาระงาน (รวบยอด) ผา่ นเกณฑ์
ภาระงาน (รวบยอด) แบบจาลองของกลุ่ม

ดาวฤกษบ์ นท้องฟ้า

216

หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 7 ดาวบนทอ้ งฟา้
แผนฯ ที่ 4 การบอกตาแหนง่ ของกลุ่มดาวฤกษ์

8. สือ่ /แหลง่ การเรียนรู้

8.1 ส่อื การเรยี นรู้
1) หนังสือเรียนวทิ ยาศาสตร์ ป.5 เลม่ 2 หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 7 ดาวบนท้องฟ้า
2) แบบฝกึ หดั วิทยาศาสตร์ ป.5 เล่ม 2 หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 7 ดาวบนท้องฟ้า
3) ใบงานท่ี 7.4.1 เร่ือง การใช้แผนท่ดี าว
4) วสั ดุ-อปุ กรณ์ทใ่ี ช้ในกจิ กรรมที่ 4 การหาค่ามมุ ทศิ และมมุ เงย
5) PowerPoint เรอ่ื ง การบอกตาแหน่งของกลุม่ ดาวฤกษ์
6) สลากหมายเลขกลุม่ 1-4
7) สมดุ ประจาตัวนักเรียน

8.2 แหล่งการเรียนรู้
1) หอ้ งเรยี น
2) ห้องสมดุ
3) อนิ เทอร์เน็ต

217

หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 7 ดาวบนทอ้ งฟ้า
แผนฯ ท่ี 4 การบอกตาแหนง่ ของกลุม่ ดาวฤกษ์

ใบงานที่ 7.4.1

เรอ่ื ง การใช้แผนทดี่ าว

คาชี้แจง : ใหน้ กั เรยี นพจิ ารณาขอ้ ความ ข้อ 1-5 แล้วนาขอ้ ความขอ้ 1-5 มาเรียงวธิ ีการใช้แผนทีด่ าว
ในการดดู าวให้ถูกต้อง

วธิ ีการใชแ้ ผนท่ดี าวในการดูดาว
1. มองทอ้ งฟ้าจริงแล้วเปรยี บเทยี บกับแผนท่ีดาว
2. หมนุ แผนที่ดาวให้วนั ท่แี ละเดอื นตรงกับวันและเวลาที่ต้องการดู
3. ยกแผนทดี่ าวข้ึนเหนือศีรษะ
4. มองแผนทด่ี าวตามทศิ และค่ามมุ เงยทีร่ ะบไุ ว้ในแผนท่ี
5. เมอ่ื ตอ้ งการดดู าวด้านทิศเหนอื ใหใ้ ช้แผนท่ดี าวดา้ นทิศเหนือ แลว้ หันหนา้ ไปทางทิศเหนือ

วธิ ีการใช้แผนท่ดี าวในการดดู าวที่ถูกต้อง

_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________
_______________________________________________________________________

218

หนว่ ยการเรียนรทู้ ี่ 7 ดาวบนทอ้ งฟา้
แผนฯ ท่ี 4 การบอกตาแหน่งของกลุ่มดาวฤกษ์

ใบงานท่ี 7.4.1 เฉลย

เร่อื ง การใช้แผนท่ีดาว

คาชแ้ี จง : ให้นักเรียนพจิ ารณาขอ้ ความ ข้อ 1-5 แล้วนาข้อความขอ้ 1-5 มาเรียงวธิ ีการใช้แผนทดี่ าว
ในการดดู าวให้ถูกต้อง

วิธกี ารใช้แผนทดี่ าวในการดูดาว
1. มองทอ้ งฟา้ จริงแล้วเปรียบเทียบกับแผนทด่ี าว
2. หมุนแผนท่ีดาวให้วนั ทีแ่ ละเดือนตรงกบั วันและเวลาทีต่ ้องการดู
3. ยกแผนที่ดาวขน้ึ เหนอื ศีรษะ
4. มองแผนท่ดี าวตามทิศและค่ามุมเงยทีร่ ะบไุ ว้ในแผนท่ี
5. เมอ่ื ตอ้ งการดูดาวด้านทศิ เหนือ ให้ใช้แผนทด่ี าวด้านทศิ เหนอื แล้วหนั หน้าไปทางทศิ เหนอื

วธิ กี ารใชแ้ ผนทีด่ าวในการดดู าวทีถ่ ูกต้อง

1. หมุนแผนที่ดาวให้วันที่และเดอื นตรงกับวันและเวลาทีต่ ้องการดู
2. เมื่อตอ้ งการดูดาวด้านทศิ เหนือ ใหใ้ ชแ้ ผนทด่ี าวด้านทิศเหนอื แล้วหนั หน้าไปทางทิศเหนือ
3. ยกแผนทด่ี าวขน้ึ เหนอื ศรี ษะ
4. มองแผนที่ดาวตามทศิ และคา่ มมุ เงยท่รี ะบุไวใ้ นแผนที่
5. มองทอ้ งฟ้าจริงแล้วเปรยี บเทยี บกับแผนทด่ี าว

219

หน่วยการเรยี นร้ทู ่ี 7 ดาวบนทอ้ งฟ้า 2 
แผนฯ ท่ี 4 การบอกตาแหนง่ ของกลุ่มดาวฤกษ์ 4

สลากหมายเลข

1

3

220

หนว่ ยการเรยี นรทู้ ี่ 7 ดาวบนทอ้ งฟ้า
แผนฯ ที่ 4 การบอกตาแหน่งของกลุ่มดาวฤกษ์

9. ความเหน็ ของผบู้ รหิ ารสถานศกึ ษาหรือผู้ที่ได้รบั มอบหมาย

ขอ้ เสนอแนะ “……..
“…………………………………………
ลงชื่อ
( .................................
................................ )
ตาแหนง่
.......

10. บนั ทึกผลหลงั การสอน

 ดา้ นความรู้

 ด้านสมรรถนะสาคญั ของผู้เรียน

 ด้านคณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์

 ดา้ นความสามารถทางวิทยาศาสตร์

 ด้านอ่นื ๆ (พฤติกรรมเด่น หรือพฤติกรรมทม่ี ปี ัญหาของนกั เรียนเป็นรายบคุ คล (ถ้าม)ี )

 ปญั หา/อุปสรรค

 แนวทางการแก้ไข

221


Click to View FlipBook Version