แผนการจัดการเรียนรู้
บทท่ี 6 สถติ ิ (3)
รายวชิ าคณติ ศาสตร์พืน้ ฐาน ค23101 ช้ันมัธยมศึกษาปที ี่ 3
กลุม่ สาระการเรียนรู้คณิตศาสตร์
โรงเรียนคำตากลา้ ราชประชาสงเคราะห์
นางสาวพัชรา แก้ววเิ ศษ
สาขาวิชาคณติ ศาสตร์
รหัสประจำตวั นกั ศึกษา 61100140129
การฝึกปฏบิ ัตกิ ารสอนในสถานศึกษา 1
รหัสวิชา ED18501 (INTERNSHIP IN SCHOOL 1)
คณะครศุ าสตร์ มหาวิทยาลัยราชภัฏอุดรธานี
ภาคเรียนที่ 1 ปกี ารศกึ ษา 2565
ก
คำนำ
แผนการจัดการเรยี นรู้ รายวชิ าคณิตศาสตร์ รหัสวชิ า ค23102 ช้ันมธั ยมศกึ ษาปีท่ี 3
เล่มน้ี จดั ทำขนึ้ เพ่อื ใช้เป็นแนวทางในการจัดการเรียนการสอนใหม้ ปี ระสิทธิภาพ และให้นกั เรียน
บรรลุตามมาตรฐานการเรียนรู้/ตัวช้ีวัด ทก่ี ำหนดไว้ในหลกั สูตรแกนกลางการศึกษาขนั้ พ้นื ฐาน
พทุ ธศักราช 2551 (ฉบบั ปรับปรุง 2560) ผู้จัดทำจึงได้ศึกษาสาระการเรียนรู้ เทคนิค วิธีการสอน
การวดั และประเมนิ ผล มาจดั ทำแผนการจดั การเรียนรูใ้ นครัง้ นี้
แผนการจัดการเรยี นรู้ในเล่มนี้ ประกอบไปด้วย แผนการจัดการเรยี นรู้ หนว่ ยการเรียนรู้
ท่ี 4 เร่อื ง สถติ ิ (3) ส่อื และนวัตกรรมทใ่ี ชใ้ นการเรยี นการสอน เพอื่ ให้ผ้เู รยี นบรรลุมาตรฐาน
การเรยี นรู้ ได้เตม็ ศกั ยภาพอย่างแทจ้ ริง
จงึ หวังเป็นอยา่ งยง่ิ วา่ แผนการจดั การเรียนรูฉ้ บับน้ี จะสามารถนำไปใช้ประกอบการจดั การ
เรียนการสอนรายวิชาคณติ ศาสตร์ นำไปสกู่ ารพัฒนาท่ีถูกต้องและเกิดผลแกผ่ เู้ รยี นเป็นอยา่ งดี
พชั รา แกว้ วิเศษ
ข
สารบัญ
เรอ่ื ง หน้า
คำนำ ก
สารบัญ ข
หน่วยการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 1 อสมการเชงิ เสน้ ตัวแปรเดียว 1
แผนการจัดการเรียนรู้ท่ี 30 ทดสอบกอ่ นเรยี นสถติ ิ (3) 1
แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 31 ควอรไ์ ทล์ของขอ้ มลู 1 8
แผนการจัดการเรียนรทู้ ี่ 32 ควอร์ไทลข์ องข้อมูล 2 19
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 33 แผนภาพกล่อง 1 34
แผนการจดั การเรียนรทู้ ี่ 34 แผนภาพกล่อง 2 46
แผนการจัดการเรยี นรูท้ ี่ 35 แผนภาพกลอ่ ง 3 59
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 36 การอ่านและแปลความหมายจากแผนภาพกลอ่ ง 74
แผนการจดั การเรียนรู้ที่ 37 การเปรยี บเทยี บแผนภาพกลอ่ ง 106
แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 38 การนำแผนภาพกล่องไปใช้ในชวี ิตจริง 102
แผนการจัดการเรยี นร้ทู ี่ 39 ทดสอบหลังเรยี น เร่อื ง สถติ ิ (3) 120
แผนการจัดการเรยี นรู้ที่ 40 สอบปลายภาค 127
1
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 30
กลุม่ สาระการเรียนรคู้ ณิตศาสตร์ รายวิชาคณิตศาสตรพ์ นื้ ฐาน
รหัสวิชา ค23101 หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 6 สถติ ิ (3)
เวลาเรียนทง้ั หมด 16 ช่ัวโมง เรอ่ื ง ทดสอบกอ่ นเรียนสถิติ (3)
เวลา 1 ชว่ั โมง ชัน้ มัธยมศกึ ษาปที ี่ 3 ภาคเรียนท่ี 1/2565
โรงเรยี นคำตากล้าราชประชาสงเคราะห์ ผู้สอน นางสาวพชั รา แกว้ วเิ ศษ
1. มาตรฐานการเรยี นรู้/ตัวชี้วัด
มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ค 3.1 เข้าใจกระบวนการทางสถิติ และใชค้ วามรู้ทางสถิตใิ นการแกป้ ัญหา
ตัวชี้วัด ค 3.1 ม.3/1 เข้าใจและใช้ความรู้ทางสถิติในการนำเสนอและวิเคราะห์ข้อมูลจาก
แผนภาพกลอ่ งและแปลความหมายผลลัพธร์ วมทั้งนำสถิตไิ ปใช้ในชีวติ จรงิ โดยใช้เทคโนโลยีทเ่ี หมาะสม
2. สาระสำคัญ
การทดสอบก่อนเรยี น เป็นการตรวจสอบความรูพ้ ้นื ฐานของนักเรียน ก่อนทจ่ี ะเรมิ่ เรยี น เร่อื ง
สถิติ (3) วา่ นกั เรียนมีความรู้พนื้ ฐานมากน้อยเพียงใด
3. จุดประสงค์การเรยี นรู้
1. เพอื่ ตรวจสอบความร้พู นื้ ฐานของนกั เรยี น
4. สาระการเรียนรู้ -
5. สมรรถนะทางคณติ ศาสตร์ -
6. การจดั กิจกรรมการเรยี นรู้
1. ครูชี้แจงจุดประสงค์ของการทำแบบทดสอบก่อนเรียนให้นักเรียนทราบว่า ผลการสอบน้ี
จะนำไปเปรียบเทยี บกับคะแนนสอบหลงั เรียน เพ่อื ดูว่านกั เรยี นมีความรู้เพม่ิ ข้ึนมากน้อยเพียงใดและ
ใหน้ ักเรียนมีความซ่อื สัตย์ต่อตนเองและผู้อืน่ ไม่ลอกเพอ่ื น และไม่ใหเ้ พ่ือนลอก ตง้ั ใจทำข้อสอบอย่าง
เต็มท่ตี ามศักยภาพของตนเอง
2. ใหน้ กั เรียนทำแบบทดสอบก่อนเรยี น เร่อื ง สถิติ (3) แบบปรนัย 4 ตวั เลือก จำนวน 10 ขอ้
โดยใชเ้ วลาประมาณ 15 นาที หา้ มใชเ้ ครอ่ื งคำนวณ
7. สอ่ื และแหลง่ การเรียนรู้
1. สื่อการเรยี นรู้
1.1 หนงั สอื เรยี นรายวชิ าพ้ืนฐานคณิตศาสตร์ ช้ันมธั ยมศึกษาปีที่ 3 เลม่ 1 สสวท.
2. แหลง่ การเรยี นรู้
2.1 หอ้ งสมดุ โรงเรยี นคำตากล้าราชประชาสงเคราะห์
2
8. การวดั และประเมนิ ผลการเรยี นรู้ เครื่องมือ
จุดประสงค์การเรียนรู้
1. เพื่อตรวจสอบความรพู้ ้นื ฐานของนักเรยี น แบบทดสอบ
3
4
5
โรงเรียนคำตากล้าราชประชาสงเคราะห์ อำเภอคำตากลา้ จงั หวดั สกลนคร
แบบทดสอบกอ่ นเรียน เร่ือง สถติ ิ (3) วิชาคณิตศาสตร์ (ค23101)
ระดบั ชั้นมธั ยมศกึ ษาปที ่ี 3 เวลา 15 นาที คะแนน 10 คะแนน
คำชี้แจง แบบทดสอบกอ่ นเรียน เป็นแบบทดสอบแบบปรนัย ชนิดเลือกตอบ 4 ตัวเลือก
จำนวน 10 ข้อ (10 คะแนน)
คำสงั่ จงเลอื กคำตอบท่ีถกู ต้องทส่ี ุดเพยี งคำตอบเดยี วเทา่ นั้น 6. ขอ้ ใดต่อไปนก้ี ล่าวถูกตอ้ ง
1. ขอ้ ใดตอ่ ไปนเี้ ปน็ ความหมายของ “ควอรไ์ ทล”์ ก. ค่าของควอรไ์ ทลท์ ่ีสองมคี ่าเท่ากบั คา่ ของมธั ยฐาน
ก. การหาคา่ กลางของขอ้ มลู โดยการหาค่ามัธยฐาน ข. ตำแหน่งของควอร์ไทล์กับค่าของควอรไ์ ทล์เป็น
ข. การหาค่ากลางของขอ้ มลู โดยการหาค่าฐานนิยม สง่ิ เดยี วกนั
ค. การวดั ตำแหนง่ ของขอ้ มูลท่แี บ่งขอ้ มลู ออกเป็น ค. สามารถหาตำแหน่งของควอร์ไทลไ์ ด้ด้วยสูตร
2 สว่ นเทา่ ๆ กนั
ง. การวดั ตำแหนง่ ของขอ้ มูลท่แี บง่ ข้อมูลออกเป็น
4 ส่วนเทา่ ๆ กัน ง. กล่าวถกู ต้องทุกขอ้
2. ขอ้ ใดตอ่ ไปนีถ้ อื เปน็ 75% ของขอ้ มลู 7. การหาคา่ ของควอร์ไทล์ เป็นส่วนสำคญั ที่ใช้ในการ
ก. Q1 ข. Q2 นำเสนอข้อมลู ด้วยวิธใี ด ข. แผนภาพตน้ ใบ
ค. Q3 ง. Q4 ก. แผนภาพจดุ ง. แผนภาพกล่อง
3. ส่วนสูงของนกั เรียน 7 คน เป็นดงั น้ี 152 148 150 159 ค. แผนภมู ิวงกลม
151 149 150 Q1 จากขอ้ มูลข้างต้น เป็นเทา่ ไร 7. คะแนนสอบวชิ าคณติ ศาสตรข์ องนักเรยี นช้ันมัธยมศึกษาปี
ก. 149 ข. 150 ที่ 3/1 ของโรงเรียนแห่งหนงึ่ จำนวน 25 คน เปน็ ดงั น้ี
ค. 152 ง. 159 20 16 23 15 28 27 26 13 25 20 12 19 25 11 26 17
4. คา่ ของ Q2 เปน็ ค่าทอ่ี ยู่ในตำแหนง่ เดียวกบั ข้อใด 26 16 10 25 24 19 10 27 23
จากขอ้ มลู ข้างต้น คา่ ของ Q2 มากกวา่ ค่าของ Q1 อย่กู ี่
ก. คา่ เฉลี่ย ข. มัธยฐาน
ค. ฐานนยิ ม ง. สว่ นเบ่ยี งเบน คะแนน
5. คะแนนสอบวชิ าคณติ ศาสตร์ของนักเรยี นชัน้ มัธยมศึกษาปี ก. 7.5 คะแนน ข. 6.5 คะแนน
ท่ี 3 จำนวน 14 คน เป็นดังน้ี 12 13 21 16 8 12 5 19 5 25 ค. 5.5 คะแนน ง. 4.5 คะแนน
15 11 30 27
จากขอ้ มลู ข้างตน้ ค่าของ Q2 มากกว่าคา่ ของ Q1 อยู่ก่ีคะแนน
ก. 3.75 คะแนน ข. 4.5 คะแนน
ค. 4.25 คะแนน ง. 5.5 คะแนน
8. จากขอ้ มลู ตอ่ ไปนี้ 17, 11, 18, 14, 13, 17, 13, 17 ขอ้ ใด
กล่าวไม่ถูกต้อง
6
ก. Q1 = 13 ข. Q2 = 15 10. จากแผนภาพกล่องต่อไปน้ี แสดงคะแนนสอบวชิ า
คณิตศาสตรข์ องนกั เรียนชน้ั ม.3/1
ค. Q3 = 17 ง. พสิ ยั = 7
9. ขอ้ มลู ชุดหนงึ่ ประกอบดว้ ย 15, 3, 9, 7, 1, 11, 20, 5, 18,
14 นำมาเขยี นเป็นแผนภาพกลอ่ ง ได้ตรงกับขอ้ ใด
ขอ้ ใดกลา่ วไม่ถกู ต้อง ก. คะแนน ค. Q1 ง. Q3
ก. พิสยั ของขอ้ มูลชุดนี้ คอื 34 คะแนน
ข. มัธยฐานของข้อมลู ชดุ นี้ คือ 85 คะแนน
ค. Q1 เทา่ กบั 75 คะแนน
ง. Q3 เท่ากบั 91 คะแนน
7
เฉลยแบบทดสอบกอ่ นเรยี น เรอื่ ง อสมการเชิงเสน้ ตวั แปรเดยี ว
ขอ้ ก ข ค ง
1X
2X
3X
4X
5X
6X
7X
8X
9X
10 X
8
แผนการจดั การเรยี นรทู้ ี่ 31
กลมุ่ สาระการเรยี นรู้คณิตศาสตร์ รายวชิ าคณิตศาสตร์พน้ื ฐาน
รหสั วิชา ค23101 หนว่ ยการเรียนร้ทู ี่ 6 สถติ ิ (3)
เวลาเรียนท้งั หมด 16 ช่ัวโมง เร่ือง ควอร์ไทลข์ องข้อมูล 1
เวลา 1 ชั่วโมง ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปีท่ี 3 ภาคเรียนที่ 1/2565
โรงเรยี นคำตากลา้ ราชประชาสงเคราะห์ ผูส้ อน นางสาวพัชรา แก้ววิเศษ
1. มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตัวช้ีวัด
มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ค 3.1 เขา้ ใจกระบวนการทางสถิติ และใช้ความรูท้ างสถติ ิในการแก้ปญั หา
ตวั ชีว้ ัด ค 3.1 ม.3/1 เข้าใจและใช้ความรู้ทางสถิติในการนำเสนอและวิเคราะห์ข้อมูลจาก
แผนภาพกล่องและแปลความหมายผลลัพธ์รวมทั้งนำสถิติไปใช้ในชีวิตจริงโดยใช้เทคโนโลยีท่ี
เหมาะสม
2. สาระสำคัญ
แผนภาพกล่องเป็นเครื่องมอื หน่ึงทางสถิตทิ ีใ่ ชน้ ำเสนอขอ้ มูล โดยใชค้ วอรไ์ ทล์แบง่ ข้อมลู
ออกเปน็ 4 ส่วน แตล่ ะส่วนมีจำนวนข้อมูลเทา่ ๆ กนั แผนภาพกล่องชว่ ยให้เหน็ ภาพการกระจายของ
ข้อมูลทง้ั ชุดในแต่ละชว่ งไดช้ ดั เจนกวา่ การพิจารณาจากควอรไ์ ทลโ์ ดยตรง ทัง้ นี้แผนภาพกล่องยัง
สามารถใชใ้ นการเปรียบเทยี บการกระจายของข้อมลู ท่มี ีลกั ษณะและหน่วยวดั เดียวกันต้งั แตส่ องชดุ ขน้ึ
ไป
3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ เมอ่ื เรียนจบบทเรียนน้ีแล้ว นักเรยี นสามารถ
1. บอกวธิ หี าควอรไ์ ทล์ของขอ้ มลู ทกี่ ำหนดให้ โดยใช้มธั ยฐานได้ (K)
2. หาควอรไ์ ทลข์ องขอ้ มลู ทก่ี ำหนดให้ โดยใชม้ ธั ยฐานได้ (P)
3. มีความมุ่งมน่ั ในการทำงาน (A)
4. สาระการเรียนรู้
แผนภาพกล่องช่วยให้เห็นภาพ การกระจายของข้อมูลได้ เช่นเดียวกับแผนภาพจุด และ
แผนภาพต้น – ใบ แผนภาพกลอ่ งแตกตา่ ง จากแผนภาพจดุ และแผนภาพต้น – ใบ คอื ไมไ่ ด้แสดงให้
เห็นข้อมูลแต่ละตัวเหมือนเช่นแผนภาพจุดและแผนภาพต้น – ใบ แต่แสดงภาพของแต่ละช่วงที่มี
จำนวนข้อมูลเท่า ๆ กนั ซงึ่ แต่ละช่วงน้นั อาจยาวไม่เท่ากัน
การสรา้ งแผนภาพกล่องต้องใช้ค่าท่สี ำคัญ 5 ค่า คือ คา่ ต่ำสดุ ของขอ้ มลู ค่าสงู สุดของขอ้ มูล
ควอรไ์ ทลท์ ี่ 1 (Q1) ควอร์ไทล์ท่ี 2 (Q2) และควอรไ์ ทลท์ ่ี 3 (Q3) ควอร์ไทลท์ ง้ั สาม เป็นค่า ณ
ตำแหนง่ ท่ีแบ่งขอ้ มูลออกเปน็ 4 สว่ นเท่า ๆ กนั เมื่อเรียงขอ้ มูลจากน้อยไปมากคา่ ณ ตำแหน่งท่แี บ่ง
9
ข้อมูลดงั กล่าว เรยี กวา่ ควอร์ไทลท์ ่ี 1 (Q1)
ควอรไ์ ทลท์ ี่ 2 (Q2) และควอรไ์ ทลท์ ่ี 3 (Q3) ตามลำดับ
5. สมรรถนะทางคณติ ศาสตร์
F2 อา่ น แปลความหมาย และทำความเข้าใจข้อความ คำถาม กิจกรรม ส่ิงของ หรือรูปภาพ
เพอ่ื สรา้ งแบบจำลองของสถานการณ์นนั้
F5 ทำสถานการณ์หรอื ปญั หาใหง้ ่ายขนึ้ หรือแยกยอ่ ยสถานการณ์หรือปญั หา เพ่ือให้สามารถ
วิเคราะหท์ างคณิตศาสตร์ได้
E1 คำนวณอย่างง่ายได้ โดยเข้าใจและใช้แนวคิดพืน้ ฐานและหลักการทางคณิตศาสตร์ (บท
นยิ าม กฎและระบบทมี่ ีขนั้ ตอน และวิธีการท่ชี ดั เจน) รวมถึงใชข้ ้ันตอนวิธกี ารท่คี ุน้ เคยเพื่อแก้ปญั หา
E6 บอกวิธีการแก้ปญั หา การแสดง และ/หรอื สรปุ และนำเสนอผลลัพธ์ตามลำดับข้ันตอน
6. กระบวนการเรียนรู้
ชั่วโมงที่ 1 ทบทวนเกี่ยวกับแผนภาพจดุ และแผนภาพตน้ –ใบ
1. ครูทบทวนเกี่ยวกับแผนภาพจุดและแผนภาพต้น–ใบ เพื่อนำไปสู่การแนะนำแผนภาพ
กล่อง โดยยกตัวอย่างเพื่อให้นักเรียนนึกภาพเกี่ยวกับการกระจายของข้อมูลในแผนภาพจุดและ
แผนภาพ ต้น–ใบ แลว้ อภปิ รายเก่ยี วกับจดุ เด่นของแผนภาพแต่ละชนิด ท่แี สดงใหเ้ ห็นข้อมูลแต่ละตัว
ที่เก็บรวบรวมได้ พร้อมทั้งยกตวั อย่างกรณีที่มีข้อมูลจำนวนมาก ๆ ให้นักเรียนเห็นข้อจำกัดของการ
นำเสนอข้อมูลด้วยแผนภาพจุดและแผนภาพต้น–ใบ ที่ไม่สะดวก ในการนำเสนอข้อมูลทั้งหมด ทั้งนี้
เพื่อเชื่อมโยงไปสู่แผนภาพกล่อง ซึ่งเป็นอีกเคร่ืองมอื ท่ีช่วยให้เห็นการกระจายของขอ้ มลู โดยไม่ต้อง
แสดงข้อมลู แตล่ ะตวั
2. ครูแนะนำให้นักเรียนรู้จักควอร์ไทล์ แล้วให้นักเรียนทำ “กิจกรรม : พลังงานจากผลไม้”
ในหนังสือเรียนหน้า 218–219 เพื่อให้นักเรียนเข้าใจและเห็นภาพตำแหน่งของควอร์ไทล์ทั้งสาม
จากนนั้ ครูยกตัวอยา่ งชดุ ขอ้ มูลเชิงปริมาณ เพ่ือทบทวนมธั ยฐาน แลว้ อธบิ ายขนั้ ตอนการหาควอร์ไทล์
ต่าง ๆ โดยใชม้ ธั ยฐาน
ช่ัวโมงที่ 2 องคป์ ระกอบของแผนภาพกลอ่ ง
1. ครูอธบิ ายองค์ประกอบของแผนภาพกล่อง และอภิปรายเกยี่ วกับขัน้ ตอนและวิธกี ารสรา้ ง
แผนภาพกลอ่ ง โดยเน้นให้นกั เรียนสงั เกตวา่ ระยะจากคา่ ตำ่ สุดถึง Q1 จาก Q1 ถึง Q2 จาก Q2 ถึง
Q3 และจาก Q3 ถงึ คา่ สงู สุด แต่ละชว่ งไมจ่ ำเปน็ ตอ้ งเทา่ กนั ท้งั นี้ เพราะการกระจายของขอ้ มูลในแต่
ละช่วงอาจแตกต่างกัน แมว้ ่า Q1 , Q2 และ Q3 จะแบง่ จำนวนขอ้ มูลออกเป็น 4 ส่วนเท่า ๆ กัน ดัง
แผนภาพตอ่ ไปน้ี
10
2. ครนู ำเสนอเทคโนโลยที ชี่ ว่ ยในการสรา้ งแผนภาพกล่องไดอ้ ยา่ งสะดวกและรวดเร็ว เชน่
ซอฟตแ์ วร์ GeoGebraหรือซอฟตแ์ วรอ์ น่ื ๆ หรือเวบ็ ไซต์ แลว้ ใช้ขอ้ มูลในมมุ เทคโนโลยขี ้าวเจา้ ขา้ ว
เหนียว ในหนงั สอื เรยี น หน้า 225 ให้นกั เรียนฝกึ ใชเ้ ทคโนโลยีมาชว่ ยในการนำเสนอข้อมูลดว้ ย
แผนภาพกลอ่ ง
ชั่วโมงท่ี 3 วธิ ีการหาควอร์ไทล์
1. ครนู ำเสนอตัวอยา่ งที่ 1 เรอื่ งการหาควอร์ไทล์
ตัวอยา่ งท่ี 1 เด็กกลมุ่ หนึ่งจานวน 7 คน มีอายดุ ังน้ี 14, 13, 19, 12, 17, 14 และ 16 ปี จงหา Q1
และ Q3
วิธีทำ ดำเนนิ ตามข้นั ตอนดงั น้ี
ขั้นที่ 1 เรยี งลาดับข้อมูลจากน้อยไปหามากได้ดงั นี้
12 13 14 14 16 17 19
ขั้นท่ี 2 หาตำแหนง่ ท่ีต้องการ
ตำแหน่ง Q1 คอื 1 (7+1) = 2
4
ตำแหนง่ Q3 คอื 3 (7+1) = 6
4
ข้นั ที่ 3 คำนวณค่าในตำแหนง่ ท่ตี ้องการ
คา่ ทอี่ ยใู่ นตำแหนง่ ท่ี 2 ตรงกับ 13 พอดี ดังนั้น Q1 =13 ปี
ค่าที่อยใู่ นตำแหน่งท่ี 6 ตรงกบั 17 พอดี ดงั นั้น Q3 =17 ปี
ตัวอยา่ งที่ 2 จงหาควอรไ์ ทล์ที่ 3 ของข้อมูลชุดน้ี 11,10,15,23,12,26,10
ในการหาตำแหนง่ ของข้อมลู ในจะต้องเรียงขอ้ มูลจากนอ้ ยไปมากก่อนเสมอ ดงั น้ัน
ให้เร่ิมด้วยการเรียงข้อมลู ใหม่ จะได้ 10,10,11,12,15,23,26
จากนนั้ ใหห้ าวา่ ข้อมูลทเี่ ปน็ Q3 อยู่ท่ีตำแหนง่ ใด เนอ่ื งจากขอ้ มูลในชุดน้มี ที ง้ั หมด 7 ตวั
ตำแหนง่ ทเ่ี ป็น Q3 คอื 3 (7+1)=6
4
เนื่องจาก Q3 อยตู่ ำแหน่งท่ี 6
ดงั นัน้ Q3 = ขอ้ มลู ตัวท่ี 6 = 23
ควอร์ไทลท์ ่ี 3 ของขอ้ มลู ชดุ น้ี คอื 23
11
2. ครูมอบหมายให้นักเรยี นทำ กจิ กรรมหาคา่ ควอร์ไทล์
กจิ กรรมนีเ้ ป็นกจิ กรรมที่ฝึกให้นกั เรียนเข้าใจความหมายของควอรไ์ ทล์ และเห็นภาพเก่ยี วกบั
ตำแหนง่ ควอร์ไทลต์ ่าง ๆ และภาพของจำนวนขอ้ มูลในแตล่ ะชว่ งทีแ่ บง่ ด้วยควอร์ไทล์ทง้ั สาม โดยมี
สอื่ /อปุ กรณ์ และขัน้ ตอนการดำเนนิ กจิ กรรม ดงั นี้ แถบกระดาษยาว 15 เซนติเมตร แบง่ เป็น 15
ช่องเทา่ ๆ กัน แถบกระดาษยาว 19 เซนติเมตร แบ่งเป็น 19 ชอ่ งเท่า ๆ กนั และ ตารางรายการผลไม้
2.1 ครแู จกแถบกระดาษยาว 15 เซนติเมตร และ 19 เซนติเมตร ใหน้ กั เรยี นแตล่ ะคน แลว้
ใหน้ กั เรยี นทำกิจกรรมตามขัน้ ตอนในหนังสอื เรียนหน้า 219
2.2 ครใู ห้นักเรยี นตอบคำถามทา้ ยกิจกรรม และใชค้ ำตอบทีไ่ ด้ในการอภปิ รายเพอื่ ใหไ้ ด้
ข้อสรุปวา่ การเปล่ียนแปลงของค่าทีเ่ ป็นตำแหน่งของควอร์ไทลข์ ้ึนอยู่กบั ข้อมลู ท่เี พมิ่ เข้าไป
7. สื่อและแหลง่ การเรียนรู้
1. สอ่ื การเรยี นรู้
1.1 แถบกระดาษยาว 15 เซนติเมตร
1.2 หนังสือเรยี นรายวชิ าพ้ืนฐานคณติ ศาสตร์ ม.3 เล่ม 1 ของ สสวท.
2. แหล่งการเรยี นรู้
2.1 ห้องสมดุ โรงเรยี นคำตากล้าราชประชาสงเคราะห์
2.2 www.google.co.th คำคน้ : แผนภาพกล่อง
8. การวัดและประเมนิ ผลการเรียนรู้
จดุ ประสงค์ เคร่ืองมอื /วิธกี าร เกณฑ์การวัด
ดา้ นความรู้ (K) การตอบคำถามของนักเรียน
รอ้ ยละ 70 ของ
บอกวธิ ีหาควอร์ไทล์ของข้อมูลที่ นกั เรยี น
ทต่ี อบได้ถกู ต้อง
กำหนดให้ โดยใชม้ ัธยฐานได้
ด้านทักษะและกระบวนการ (P) กิจกรรม พลังงานจากผลไม้ ถูกต้องอย่างน้อย
คำนวณหาควอร์ไทล์ของข้อมลู ท่ีกำหนดให้ ร้อยละ 70
กิจกรรมหาค่าควอร์ไทล์
โดยใชม้ ธั ยฐานได้
ด้านคณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์ (A) แบบสังเกตพฤตกิ รรม ผา่ นเกณฑ์คุณภาพ
มีความมงุ่ ม่นั ในการทำงาน ในระดบั ดขี ้นึ ไป
12
13
14
15
16
17
เกณฑ์การใหค้ ะแนนดา้ นความรู้ (K)
คะแนน เกณฑก์ ารพิจารณา
นกั เรียนบอกส่วนประกอบของรูปสามเหล่ยี มมมุ ฉากได้ถูกต้องทง้ั หมด
3 นักเรยี นบอกส่วนประกอบของรปู สามเหลยี่ มมุมฉากได้ถูกตอ้ งบางสว่ น
2 นกั เรยี นบอกสว่ นประกอบของรปู สามเหลี่ยมมมุ ฉากได้
1 นักเรียนเขียนคำตอบไม่ถูกตอ้ ง หรอื ไมเ่ ขยี นคำตอบ
0
หมายเหตุ
ผา่ น หมายถึง นกั เรียนได้คะแนนร้อยละ 70 ข้นึ ไป
ไมผ่ า่ น หมายถึง นักเรียนไดค้ ะแนนตำ่ กวา่ ร้อยละ 70
เกณฑ์การให้คะแนนด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
คะแนน เกณฑก์ ารพิจารณา
นักเรยี นเขียนสมการแสดงความสมั พันธร์ ะหวา่ งความยาวของด้านทง้ั สามของรูปสามเหลี่ยมมุม
3 ฉากไดถ้ ูกต้องท้ังหมด
นกั เรยี นเขียนสมการแสดงความสัมพนั ธร์ ะหว่างความยาวของด้านท้ังสามของรปู สามเหลี่ยมมุม
2 ฉากไดถ้ กู ตอ้ งบางส่วน
นักเรียนเขียนสมการแสดงความสมั พันธร์ ะหวา่ งความยาวของดา้ นท้งั สามของรปู สามเหลี่ยมมุม
1 ฉากได้
0 นักเรียนเขียนคำตอบไม่ถูกตอ้ ง หรือไมเ่ ขยี นคำตอบ
หมายเหตุ
ผา่ น หมายถงึ นกั เรียนได้คะแนนร้อยละ 75 ขนึ้ ไป
ไม่ผ่าน หมายถงึ นกั เรียนได้คะแนนต่ำกว่ารอ้ ยละ 75
18
เกณฑ์การใหค้ ะแนนดา้ นคณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์ (A)
คะแนน ระดับคะแนน ระดบั คุณภาพ
3 - ต้ังใจทำงาน/กจิ กรรมที่ได้รบั มอบหมายอยา่ งเตม็ ท่จี นเสร็จ ดีมาก
สมบูรณ์
2 - หากไม่เข้าใจหรอื สงสยั กลา้ ทีจ่ ะถามทง้ั ครแู ละเพ่ือน ดี
1 - ไม่ยอ่ ทอ้ ในการทำกิจกรรม/ใบงานแม้จะไม่เข้าใจ พอใช้
0 - ตั้งใจทำงาน/กจิ กรรมทไ่ี ดร้ ับมอบหมายอยา่ งเต็มที่ ปรบั ปรุง
- หากไมเ่ ข้าใจหรอื สงสยั กล้าท่จี ะถามครหู รอื เพอื่ นบา้ ง
- ไม่ย่อท้อในการทำกิจกรรม/ใบงานแมจ้ ะไมเ่ ข้าใจ
- ตง้ั ใจทำงาน/กจิ กรรมที่ได้รบั มอบหมายบ้างบางกิจกรรม
- หากไม่เข้าใจหรือสงสยั กล้าทีจ่ ะถามครหู รือเพื่อนบา้ ง
- ไมย่ ่อทอ้ ในการทำกิจกรรม/ใบงานแมจ้ ะไมเ่ ข้าใจ
- ไมต่ ั้งใจทำงาน/กิจกรรมทไ่ี ดร้ ับมอบหมาย
- หากไม่เข้าใจหรือสงสยั ก็ไมถ่ ามทง้ั ครูหรือเพอ่ื น
- ไมร่ ่วมทำกิจกรรม/ใบงานเลยในขณะทีย่ ังไม่เขา้ ใจ
หมายเหตุ นักเรยี นผา่ นเกณฑค์ ณุ ภาพระดบั ดขี ึ้นไป
19
แผนการจัดการเรยี นรทู้ ี่ 32
กลมุ่ สาระการเรยี นรูค้ ณิตศาสตร์ รายวชิ าคณิตศาสตร์พืน้ ฐาน
รหัสวิชา ค23101 หน่วยการเรียนรูท้ ี่ 6 สถติ ิ (3)
เวลาเรยี นท้งั หมด 16 ช่ัวโมง เร่อื ง ควอรไ์ ทลข์ องขอ้ มูล 2
เวลา 1 ช่ัวโมง ช้ันมธั ยมศึกษาปีท่ี 3 ภาคเรียนที่ 1/2565
โรงเรยี นคำตากล้าราชประชาสงเคราะห์ ผู้สอน นางสาวพชั รา แกว้ วเิ ศษ
1. มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตัวช้วี ัด
มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ค 3.1 เขา้ ใจกระบวนการทางสถติ ิ และใช้ความรูท้ างสถติ ิในการแกป้ ญั หา
ตัวช้ีวัด ค 3.1 ม.3/1 เข้าใจและใช้ความรู้ทางสถิติในการนำเสนอและวิเคราะห์ขอ้ มลู จาก
แผนภาพกล่องและแปลความหมายผลลพั ธ์รวมทัง้ นำสถติ ิไปใช้ในชวี ิตจริงโดยใช้เทคโนโลยที ่ี
เหมาะสม
2. สาระสำคญั
การหาควอรไ์ ทล์ของข้อมลู โดยใชม้ ธั ยฐาน ทำได้ดังนี้
1. เรียงข้อมลู จากน้อยไปมาก
2. หามัธยฐานของข้อมลู จะได้ควอร์ไทล์ท่ี 2
3. หามธั ยฐานของข้อมลู เฉพาะขอ้ มลู ท่ีอยใู่ นลำดบั ทตี่ ำ่ กว่าควอรไ์ ทล์ที่ 2 จะได้มัธยฐาน
ดงั กล่าวเป็นควอรไ์ ทลท์ ี่ 1
4. หามัธยฐานของขอ้ มลู ท่ีอย่ใู นลำดบั ท่ีสูงกวา่ ควอรไ์ ทลท์ ่ี 2 จะไดม้ ัธยฐานดังกลา่ วเปน็
ควอร์ไทลท์ ่ี 3
3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้ เมื่อเรียนจบบทเรยี นนีแ้ ล้ว นักเรียนสามารถ
1. บอกวธิ ีหาควอร์ไทล์ของข้อมลู ที่กำหนดให้ โดยใชม้ ธั ยฐานได้ (K)
2. บอกวธิ ีหาควอรไ์ ทล์ของขอ้ มลู ทก่ี ำหนดให้ โดยใช้มธั ยฐานได้ (P)
3. มีความมงุ่ มัน่ ในการทำงาน (A)
4. สาระการเรยี นรู้
ควอรไ์ ทล์ของขอ้ มลู
5. สมรรถนะทางคณิตศาสตร์
F2 อ่าน แปลความหมาย และทำความเข้าใจขอ้ ความ คำถาม กจิ กรรม สง่ิ ของ หรอื รูปภาพ
เพื่อสรา้ งแบบจำลองของสถานการณน์ ้นั
20
F5 ทำสถานการณห์ รอื ปญั หาใหง้ า่ ยขึ้นหรือแยกย่อยสถานการณห์ รอื ปญั หา เพอื่ ให้สามารถ
วิเคราะห์ทางคณิตศาสตรไ์ ด้
E1 คำนวณอย่างง่ายได้ โดยเข้าใจและใช้แนวคิดพืน้ ฐานและหลักการทางคณติ ศาสตร์ (บท
นิยาม กฎและระบบทม่ี ขี ้ันตอน และวธิ กี ารท่ีชดั เจน) รวมถงึ ใชข้ ัน้ ตอนวธิ กี ารทค่ี นุ้ เคยเพือ่ แก้ปญั หา
E6 บอกวธิ กี ารแก้ปญั หา การแสดง และ/หรอื สรปุ และนำเสนอผลลัพธต์ ามลำดับขน้ั ตอน
6. กระบวนการเรียนรู้
ขนั้ นำเขา้ สูบ่ ทเรียน
1. ครทู ักทายนกั เรียนและแจ้งจุดประสงค์การเรียนรวู้ ่าวนั น้ี นักเรียนจะสามารถบอกวิธีและ
หาควอร์ไทลข์ องขอ้ มลู ทีก่ ำหนดให้โดยใชม้ ัธยฐานได้
2. ครทู บทวนความรู้เดมิ เกี่ยวกับ จากการทำกจิ กรรมในคาบที่แล้ว
ขั้นสอน
1. ครแู ละนักเรียนร่วมกันอภปิ รายเกีย่ วกบั กจิ กรรมพลังงานผลไม้
2. ครนู ำเสนอตัวอยา่ งการหาควอรไ์ ทล์ในเชิงปรมิ าณเพิม่ ติม
ตวั อยา่ งที่ 2 ข้อมลู เกี่ยวกับคะแนนสอบกลางภาควชิ าคณติ ศาสตร์ของนักเรียน
หอ้ งหนงึ่ จำนวน 11 คน ดังนี้
20 18 14 18 19 22 15 11 19 28 12
จงหาควอร์ไทล์ทงั้ สามของข้อมูลชุดน้ี
วธิ ีทำ เมอ่ื เรยี งคะแนนเหล่าน้ี จากน้อยไปหามาก แลว้ หามัธยฐานของข้อมูลจะได้
11 12 14 15 18 18 19 19 20 22 28
ได้มัธยฐานของข้อมูลทั้งหมด เท่ากับ 18
ดงั นน้ั Q2 = 18
หามัธยฐานของขอ้ มูลเฉพาะข้อมูลท่ีต่ำกว่า Q2 คอื ข้อมลู ที่ประกอบดว้ ย
11 12 14 15 18
ไดม้ ธั ยฐานของขอ้ มลู ทั้งหมด เท่ากับ 14
ดงั นั้น Q1 = 14
หามธั ยฐานของข้อมูลเฉพาะข้อมูลทสี่ ูงวา่ Q2 คือข้อมูลท่ปี ระกอบดว้ ย
19 19 20 22 28
ได้มัธยฐานของข้อมูลท้ังหมด เท่ากบั 20
ดังน้นั Q3 = 20
นั่นคอื ควอรไ์ ทล์ที่ 1 ควอรไ์ ทลท์ ี่ 2 และควอรไ์ ทลท์ ี่ 3 เท่ากบั 14 18
21
และ 20 ตามลำดบั
3. ครอู ธิบายในหนังสือเรียนให้นักเรยี นฟงั เพิม่ เติม และเปดิ โอกาสให้นกั เรยี นได้ซกั ถาม ข้อ
สงสัย
ข้นั สรุปและฝกึ ทักษะ
1. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปวา่ โดยครใู ชค้ ำถามวา่ “จากกิจกรรมทไ่ี ด้ทำไปน้นั นักเรยี น
สามารถหาควอร์ไทล์ได้อยา่ งไร”
การหาควอร์ไทล์ โดยใช้มัธยฐาน ทำได้ดงั นี้
1) เรยี งขอ้ มูลจากน้อยไปมาก
2) หามธั ยฐานของข้อมูล จะไดค้ วอรไ์ ทล์ท่ี 2
3) หามธั ยฐานของข้อมลู เฉพาะข้อมลู ที่อยู่ในลำดบั ท่ีต่ำกวา่ ควอร์ไทล์ที่ 2
จะไดม้ ธั ยฐานดังกล่าวเป็นควอร์ไทล์ที่ 1
4) หามัธยฐานของขอ้ มูลที่อยู่ในลำดับทส่ี งู กวา่ ควอร์ไทล์ที่ 2 จะไดม้ ัธยฐานดังกล่าว
เป็นควอร์ไทลท์ ี่ 3
2. ครูแบ่งนักเรยี นออกเป็นกลุ่มคละความสามารถ กลมุ่ ละ 3-4 คน
3. ครแู จกใบงานที่ 6.1 เร่ือง ควอร์ไทล์ของขอ้ มูล ให้นักเรียนแต่ละกลมุ่ โดยให้ทำรายบคุ คล
หากสงสยั ให้ถามกนั ภายในกลมุ่ ซึ่งครูเปน็ ผู้ชแ้ี นะและใหค้ ำปรกึ ษาหากนกั เรยี นยังไมเ่ ขา้ ใจ
ขนั้ การวัดและประเมินผล
1. ครแู ละนกั เรียนรว่ มกนั เฉลยใบงานท่ี 6.1 เรื่อง ควอร์ไทลข์ องข้อมูล
7. ส่อื และแหล่งการเรยี นรู้
1. สือ่ การเรียนรู้
1.1 ใบงานที่ 6.1 เรอื่ ง ควอร์ไทลข์ องข้อมลู
1.2 แถบกระดาษยาว 15 เซนติเมตร
1.3 หนงั สอื เรยี นรายวชิ าพ้ืนฐานคณติ ศาสตร์ ม.3 เล่ม 1 ของ สสวท.
2. แหล่งการเรียนรู้
2.1 ห้องสมุดโรงเรยี นคำตากล้าราชประชาสงเคราะห์
2.2 www.google.co.th คำคน้ : แผนภาพกลอ่ ง
22
8. การวัดและประเมินผลการเรียนรู้
จดุ ประสงค์ เครอ่ื งมอื /วิธกี าร เกณฑก์ ารวัด
ด้านความรู้ (K)
การตอบคำถามของ รอ้ ยละ 70 ของนกั เรยี น
บอกวิธหี าควอรไ์ ทล์ของขอ้ มูลที่ นกั เรยี น ที่ตอบไดถ้ กู ต้อง
กำหนดให้ โดยใช้มัธยฐานได้ ถูกตอ้ งอยา่ งนอ้ ย
ร้อยละ 70
ด้านทกั ษะและกระบวนการ (P) ใบงานท่ี 6.1 เร่อื ง ควอร์
คำนวณหาควอรไ์ ทลข์ องข้อมลู ทก่ี ำหนดให้ ผา่ นเกณฑค์ ุณภาพ
ไทล์ของขอ้ มลู ในระดับดขี นึ้ ไป
โดยใชม้ ัธยฐานได้
ด้านคุณลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ (A) แบบสังเกตพฤติกรรม
มีความม่งุ มั่นในการทำงาน
23
24
25
26
27
28
เกณฑ์การใหค้ ะแนนดา้ นความรู้ (K)
คะแนน เกณฑก์ ารพิจารณา
นกั เรียนบอกส่วนประกอบของรูปสามเหล่ยี มมมุ ฉากได้ถูกต้องทง้ั หมด
3 นักเรยี นบอกส่วนประกอบของรปู สามเหลยี่ มมุมฉากได้ถูกตอ้ งบางสว่ น
2 นกั เรยี นบอกสว่ นประกอบของรปู สามเหลี่ยมมมุ ฉากได้
1 นักเรียนเขียนคำตอบไม่ถูกตอ้ ง หรอื ไมเ่ ขยี นคำตอบ
0
หมายเหตุ
ผา่ น หมายถึง นกั เรียนได้คะแนนร้อยละ 70 ข้นึ ไป
ไมผ่ า่ น หมายถึง นักเรียนไดค้ ะแนนตำ่ กวา่ ร้อยละ 70
เกณฑ์การให้คะแนนด้านทักษะ/กระบวนการ (P)
คะแนน เกณฑก์ ารพิจารณา
นักเรยี นเขียนสมการแสดงความสมั พันธร์ ะหวา่ งความยาวของด้านทง้ั สามของรูปสามเหลี่ยมมุม
3 ฉากไดถ้ ูกต้องท้ังหมด
นักเรยี นเขียนสมการแสดงความสัมพนั ธร์ ะหว่างความยาวของด้านท้ังสามของรปู สามเหลี่ยมมุม
2 ฉากไดถ้ กู ตอ้ งบางส่วน
นักเรียนเขียนสมการแสดงความสมั พันธร์ ะหวา่ งความยาวของดา้ นท้งั สามของรปู สามเหลี่ยมมุม
1 ฉากได้
0 นกั เรียนเขียนคำตอบไม่ถูกตอ้ ง หรือไมเ่ ขยี นคำตอบ
หมายเหตุ
ผ่าน หมายถงึ นกั เรียนได้คะแนนร้อยละ 75 ขนึ้ ไป
ไม่ผา่ น หมายถงึ นกั เรียนได้คะแนนต่ำกว่ารอ้ ยละ 75
29
เกณฑ์การใหค้ ะแนนดา้ นคณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์ (A)
คะแนน ระดับคะแนน ระดบั คุณภาพ
3 - ต้ังใจทำงาน/กจิ กรรมที่ได้รบั มอบหมายอยา่ งเตม็ ท่จี นเสร็จ ดีมาก
สมบูรณ์
2 - หากไม่เข้าใจหรอื สงสยั กลา้ ทีจ่ ะถามทง้ั ครแู ละเพ่ือน ดี
1 - ไม่ยอ่ ทอ้ ในการทำกิจกรรม/ใบงานแม้จะไม่เข้าใจ พอใช้
0 - ตั้งใจทำงาน/กจิ กรรมทไ่ี ดร้ ับมอบหมายอยา่ งเต็มที่ ปรบั ปรุง
- หากไมเ่ ข้าใจหรอื สงสยั กล้าท่จี ะถามครหู รอื เพอื่ นบา้ ง
- ไม่ย่อท้อในการทำกิจกรรม/ใบงานแมจ้ ะไมเ่ ข้าใจ
- ตง้ั ใจทำงาน/กจิ กรรมที่ได้รบั มอบหมายบ้างบางกิจกรรม
- หากไม่เข้าใจหรือสงสยั กล้าทีจ่ ะถามครหู รือเพื่อนบา้ ง
- ไมย่ ่อทอ้ ในการทำกิจกรรม/ใบงานแมจ้ ะไมเ่ ข้าใจ
- ไมต่ ั้งใจทำงาน/กิจกรรมทไ่ี ดร้ ับมอบหมาย
- หากไม่เข้าใจหรือสงสยั ก็ไมถ่ ามทง้ั ครูหรือเพอ่ื น
- ไมร่ ่วมทำกิจกรรม/ใบงานเลยในขณะทีย่ ังไม่เขา้ ใจ
หมายเหตุ นักเรยี นผา่ นเกณฑค์ ณุ ภาพระดบั ดขี ึ้นไป
30
ใบงานท่ี 6.1 เรอ่ื ง ควอรไ์ ทลข์ องข้อมลู
จุดประสงค์การเรยี นรู้
นกั เรยี นสามารถคำนวณหาควอรไ์ ทล์ของข้อมลู ท่กี ำหนดให้ โดยใชม้ ัธยฐานได้
คำชแ้ี จง ให้นักเรยี นแสดงวิธีหาควอรไ์ ทลข์ องขอ้ มลู ที่กำหนดใหต้ อ่ ไปนใ้ี ห้ถูกตอ้ ง
1. ขอ้ มูลคะแนนสอบกลางภาคของนกั เรยี นชนั้ ม.3 จำนวน 15 คน เปน็ ดงั นี้
22 24 19 23 27 15 12 19 22 20 17 18 23 24 25
วธิ ีทำ เรียงขอ้ มลู จากนอ้ ยไปมาก ได้ดงั น้ี
.....................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
ไดม้ ัธยฐานของข้อมลู ทั้งหมด เท่ากับ ............................
ดังน้นั Q2 = ............................
หามธั ยฐานของขอ้ มลู เฉพาะข้อมลู ทตี่ ่ำกวา่ Q2 คือข้อมูลทป่ี ระกอบด้วย
.....................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
ไดม้ ธั ยฐานของข้อมลู ทัง้ หมด เทา่ กับ ............................
ดังนนั้ Q1 = ............................
หามัธยฐานของข้อมูลเฉพาะขอ้ มูลท่ีสงู ว่า Q2 คอื ขอ้ มูลทปี่ ระกอบดว้ ย
.....................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
ได้มัธยฐานของข้อมลู ท้ังหมด เทา่ กับ ............................
ดังนนั้ Q3 = ............................
นั่นคือ.............................................................................................................................
......................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................
31
2. ข้อมูลจำนวนแฟนของนกั เรยี นชน้ั ม.3 จำนวน 18 คน เป็นดังน้ี
30 12 45 8 25 14 10 14 5 26 35 40 11 10 18 12 9 32
วธิ ีทำ เรยี งขอ้ มูลจากนอ้ ยไปมาก ได้ดงั นี้
.....................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
ได้มธั ยฐานของขอ้ มลู ทง้ั หมด เท่ากบั ............................
ดงั นน้ั Q2 = ............................
หามธั ยฐานของขอ้ มูลเฉพาะขอ้ มูลทต่ี ่ำกวา่ Q2 คอื ขอ้ มูลท่ีประกอบดว้ ย
.....................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
ไดม้ ธั ยฐานของข้อมลู ทงั้ หมด เทา่ กบั ............................
ดังนั้น Q1 = ............................
หามธั ยฐานของขอ้ มลู เฉพาะข้อมลู ที่สูงว่า Q2 คือขอ้ มูลท่ปี ระกอบดว้ ย
.....................................................................................................................................................
.....................................................................................................................................................
ได้มธั ยฐานของข้อมูลท้ังหมด เท่ากับ ............................
ดังน้นั Q3 = ............................
นัน่ คอื .............................................................................................................................
......................................................................................................................................................
......................................................................................................................................................
32
เฉลยใบงานท่ี 6.1 เร่อื ง ควอร์ไทล์ของขอ้ มูล
จดุ ประสงค์การเรียนรู้
นกั เรยี นสามารถคำนวณหาควอร์ไทล์ของข้อมลู ที่กำหนดให้ โดยใชม้ ธั ยฐานได้
คำชีแ้ จง ใหน้ ักเรียนแสดงวิธหี าควอรไ์ ทล์ของขอ้ มลู ที่กำหนดใหต้ อ่ ไปนี้ใหถ้ กู ต้อง
1. ข้อมูลคะแนนสอบกลางภาคของนักเรยี นชน้ั ม.3 จำนวน 15 คน เป็นดังน้ี
22 24 19 23 27 15 12 19 22 20 17 18 23 24 25
วิธที ำ เรียงขอ้ มลู จากนอ้ ยไปมาก ได้ดังนี้
....................1..2.......1..5......1..7......1...8......1..9......1...9......2..0......2...2......2..2......2...3......2..3......2...4......2..4......2..5.......2..7........
.....................................................................................................................................................
ไดม้ ัธยฐานของข้อมลู ทงั้ หมด เทา่ กับ ...........2..2...............
ดังน้ัน Q2 = .........2..2.................
..........................ห..า..ม...ัธ..ย..ฐ..า..น1...2ข..อ...ง.1ข..5.อ้ ..ม...ูล1..เ.7ฉ..พ...า.1.ะ.8.ข...อ้ ..ม1..9.ลู ..ท...่ตี .1.่ำ.9.ก..ว..า่.2..0.Q...2...ค..อื..ข...้อ..ม...ูล..ท...่ีป..ร..ะ..ก...อ..บ...ด..้ว..ย.............
.....................................................................................................................................................
ไดม้ ธั ยฐานของขอ้ มูลทง้ั หมด เท่ากบั ..........1..8................
ดังน้ัน Q1 = ...........1..8...............
หามัธยฐานของข้อมูลเฉพาะขอ้ มลู ท่ีสงู ว่า Q2 คือขอ้ มูลท่ีประกอบดว้ ย
..........................................2...2......2..3......2...3......2..4......2...4......2..5......2..7......................................................
.....................................................................................................................................................
ไดม้ ัธยฐานของขอ้ มูลทง้ั หมด เท่ากับ .........2..4.................
ดังนน้ั Q3 = ...........2...4..............
น่ันคือ...........ค..ว...อ..ร..์ไ.ท...ล..์ท...ี่.1....(.Q...1..)...เ..ท..่า..ก...ับ....1..8.....ค..ว..อ...ร..ไ์ .ท...ล..ท์...่ี .2....(.Q...2.)....เ..ท..า่..ก..ับ....2...2...............
.............................แ..ล...ะ..ค..ว..อ...ร..ไ์ .ท...ล..์ท...ี่ .3....(.Q...3.)....เ..ท..า่..ก..บั....2...4...................................................................
......................................................................................................................................................
33
2. ขอ้ มูลจำนวนแฟนของนักเรยี นชั้น ม.3 จำนวน 18 คน เปน็ ดงั นี้
30 12 45 8 25 14 10 14 5 26 35 40 11 10 18 12 9 32
วธิ ีทำ เรียงขอ้ มูลจากนอ้ ยไปมาก ได้ดงั น้ี
.............................5.......8......9......1..0.......1..0......1..1.......1..2.. ...1..2......1..4.......1..4......1..8.......2..5......2..6......3...0...............
.............................3...2......3..5........4..0......4..5...........................................................................................
ได้มัธยฐานของขอ้ มลู ท้ังหมด เทา่ กบั ..1..4...+2...1...4....=.....1..4....
ดังนั้น Q2 = ......1...4...................
หามธั ยฐานของขอ้ มลู เฉพาะข้อมลู ทีต่ ่ำกว่า Q2 คือขอ้ มลู ทป่ี ระกอบดว้ ย
............................5......8.......9......1..0......1..0.......1..1......1..2.......1..2..................................................................
.....................................................................................................................................................
ไดม้ ัธยฐานของข้อมูลทัง้ หมด เทา่ กบั .1...0...+2...1..0.....=......1..0...
ดงั นนั้ Q1 = .........1...0................
หามธั ยฐานของขอ้ มลู เฉพาะขอ้ มูลที่สูงวา่ Q2 คอื ขอ้ มูลที่ประกอบดว้ ย
............................1..8.......2..5......2..6......3...0......3..2......3...5.......4..0.......4..5..........................................................
.....................................................................................................................................................
ได้มธั ยฐานของข้อมูลท้ังหมด เทา่ กับ ..3..0...+2...3...2.....=.....3..1...
ดังนัน้ Q3 = ..........3..1................
นั่นคือ..........ค..ว.อ...ร..์ไ.ท...ล..ท์...่ี .1....(.Q...1.)....เ.ท...่า..ก..บั....1...0.....ค..ว..อ..ร..ไ์..ท...ล..ท์ ..ี่..2...(..Q...2.)....เ.ท...า่ ..ก..บั....1..4..................
............................แ...ล..ะ..ค..ว..อ...ร..์ไ.ท...ล..ท์...ี่.3....(.Q...3..)...เ..ท..า่..ก...บั ....3..1....................................................................
......................................................................................................................................................
34
แผนการจดั การเรียนร้ทู ่ี 33
กลุ่มสาระการเรียนรูค้ ณิตศาสตร์ รายวชิ าคณิตศาสตร์พ้ืนฐาน
รหัสวชิ า ค23101 หน่วยการเรยี นรทู้ ่ี 6 สถติ ิ (3)
เวลาเรียนทั้งหมด 16 ช่ัวโมง เรื่อง แผนภาพกล่อง 1
เวลา 1 ชว่ั โมง ชนั้ มัธยมศึกษาปที ่ี 3 ภาคเรียนที่ 1/2565
โรงเรยี นคำตากลา้ ราชประชาสงเคราะห์ ผูส้ อน นางสาวพชั รา แกว้ วิเศษ
1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตวั ชวี้ ดั
มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ค 3.1 เข้าใจกระบวนการทางสถติ ิ และใชค้ วามรู้ทางสถติ ิในการแก้ปัญหา
ตัวชี้วัด ค 3.1 ม.3/1 เข้าใจและใช้ความรูท้ างสถิติในการนำเสนอและวเิ คราะหข์ ้อมูลจาก
แผนภาพกลอ่ งและแปลความหมายผลลัพธ์รวมทั้งนำสถติ ิไปใช้ในชวี ิตจริงโดยใช้เทคโนโลยที ่ี
เหมาะสม
2. สาระสำคัญ
แผนภาพกลอ่ งเป็นรูปแบบหนง่ึ ของการนำเสนอขอ้ มูลท่ีแสดงให้เหน็ ภาพการกระจายของข้อมลู
ไดเ้ ช่นเดยี วกันกับแผนภาพจุดและแผนภาพต้น-ใบ แผนภาพกล่องแตกต่างจากแผนภาพจดุ และ
แผนภาพต้น – ใบ คือ ไม่ได้แสดงให้เห็นข้อมลู แต่ละตวั แตแ่ สดงภาพของแต่ละชว่ งทมี่ ีจำนวนเท่า ๆ
กนั ซง่ึ แต่ละชว่ งนนั้ อาจยาวไมเ่ ท่ากัน
ในการสร้างแผนภาพกล่องตอ้ งอาศัยค่าที่สำคัญ 5 คา่ คือ คา่ ตำ่ สดุ ของขอ้ มูล ค่าสูงสุดของ
ขอ้ มลู ควอร์ไทล์ ท่ี 1 (Q1) ควอร์ไทลท์ ี่ 2 (Q2) และควอรไ์ ทล์ท่ี 3 (Q3)
3. จุดประสงค์การเรียนรู้ เมือ่ เรยี นจบบทเรียนนแ้ี ล้ว นักเรยี นสามารถ
1. บอกวธิ กี ารสรา้ งแผนภาพกล่องได้ (K)
2. นำเสนอข้อมูลในรปู แผนภาพกลอ่ งโดยใช้มธั ยฐานได้ (P)
3. มคี วามรับผิดชอบตอ่ งานที่ไดร้ บั มอบหมาย (A)
4. สาระการเรียนรู้
แผนภาพกลอ่ ง
5. สมรรถนะทางคณติ ศาสตร์
F2 อ่าน แปลความหมาย และทำความเขา้ ใจข้อความ คำถาม กิจกรรม ส่ิงของ หรอื รปู ภาพเพ่ือ
สรา้ งแบบจำลองของสถานการณน์ นั้
F5 ทำสถานการณห์ รอื ปัญหาใหง้ า่ ยขึ้นหรอื แยกย่อยสถานการณห์ รอื ปัญหา เพอ่ื ใหส้ ามารถ
วิเคราะหท์ างคณิตศาสตรไ์ ด้
35
E1 คำนวณอย่างงา่ ยได้ โดยเข้าใจและใช้แนวคิดพ้นื ฐานและหลกั การทางคณิตศาสตร์ (บทนยิ าม
กฎและระบบที่มีขนั้ ตอน และวธิ กี ารท่ชี ดั เจน) รวมถึงใช้ขน้ั ตอนวิธกี ารทีค่ ุ้นเคยเพ่อื แกป้ ญั หา
E6 บอกวธิ ีการแก้ปญั หา การแสดง และ/หรอื สรปุ และนำเสนอผลลพั ธต์ ามลำดับข้ันตอน
6. กระบวนการเรียนรู้
ขน้ั นำเขา้ สบู่ ทเรียน
1. ครูทักทายนักเรียนและแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ว่าวันนี้ นักเรียนจะสามารถนำเสนอ
ข้อมูลในรูปแผนภาพกล่องโดยใชว้ ธิ ีการหรอื เทคโนโลยีท่ีเหมาะสมได้
2. ครูทบทวนความรู้เดมิ เกี่ยวกับ การหาควอรไ์ ทลข์ องข้อมูล โดยใชแ้ อปพลเิ คชนั Kahoot!
รวมทัง้ ทบทวนแผนภาพจุดและแผนภาพต้น–ใบ โดยยกตัวอย่างแลว้ อภปิ รายเก่ยี วกับ จุดเดน่ ของ
แผนภาพแต่ละชนิด ท่แี สดงให้เห็นขอ้ มลู แตล่ ะตวั ที่เก็บรวบรวมได้
ข้ันสอน
1. ครูนำเสนอองคป์ ระกอบของแผนภาพกลอ่ งและอธิบายเกี่ยวกบั ขัน้ ตอนและวธิ ีการสร้าง
แผนภาพกล่อง ดังน้ี
1) เรยี งขอ้ มูลจากน้อยไปหามาก
2) หาค่าตำ่ สุดของขอ้ มูล ค่าสูงสุดของข้อมลู ควอร์ไทลท์ ่ี 2 (Q2) ควอรไ์ ทลท์ ่ี 1 (Q1)
และควอร์ไทล์ท่ี 3 (Q3)
3) นำคา่ ทหี่ าได้ในขอ้ 2) มาลงจุดเหนอื เส้นในแนวนอนท่มี ีสเกล ดังรูป
ค่าต่าสุด คา่ สูงสุด
4) สร้างกล่องรูปสเี่ หลย่ี มมุมฉากโดยให้ขอบด้านซ้ายและด้านขวาของกล่องตรงกบั
ตำแหนง่ ที่เป็น Q1 และ Q3 ตามลำดับ จากนัน้ ลากเสน้ ทีต่ รงกบั ตำแหนง่ ท่ีเป็น Q2 ดังรูป
5) สร้างวสิ เกอร์ โดยลากเสน้ จากจดุ ท่ตี รงกบั Q1 ไปยงั จดุ ทตี่ รงกับค่าต่ำสดุ ของ
ข้อมลู และลากเส้นจากจดุ ทีต่ รงกับ Q3 ไปยังจุดที่ตรงกับค่าสูงสดุ ของข้อมูล แลว้ ให้นักเรยี นรว่ มกนั
36
พจิ ารณาระยะจากคา่ ต่ำสดุ ถึง Q1 จาก Q1 ถงึ Q2 จาก Q2 ถึง Q3 และจาก Q3 ถึงค่าสูงสดุ จะแบ่ง
จำนวนขอ้ มูลออกเปน็ 4 สว่ นเท่า ๆ กัน ดงั รูป
2. ครนู ำเสนอตัวอย่าง ให้นักเรยี นรว่ มกันพจิ ารณาดงั นี้
ตวั อยา่ ง จงสร้างแผนภาพกล่องจากข้อมูลต่อไปน้ี
59 99 22 56 17 13 89 51 47 20 76
วธิ ที ำ เรยี งข้องมลู จากนอ้ ยไปมากไดด้ ังนี้
13 17 20 22 47 51 56 59 76 81 99
หาคา่ ต่ำสุด คา่ สูงสดุ Q2 Q1 และ Q3
จะได้ ค่าต่ำสุด = 13
คา่ สูงสุด = 99
Q2 = 51
Q1 = 20
Q3 = 76
เขยี นแผนภาพกลอ่ งได้ดังนี้
3. ครูอธบิ ายในหนงั สือเรยี นใหน้ กั เรียนฟงั เพมิ่ เติม และเปดิ โอกาสใหน้ ักเรยี นได้ซกั ถามขอ้
สงสัย
37
ขนั้ สรุปและฝึกทกั ษะ
1. ครแู ละนกั เรียนรว่ มกันสรปุ วา่ โดยครูใช้คำถามวา่ “จากตวั อยา่ งทคี่ รูอธบิ ายไปสามารถ
สรปุ เกีย่ วกบั แผนภาพกลอ่ งได้อยา่ งไร”
แผนภาพกล่องเป็นรปู แบบหน่ึงของการนำเสนอขอ้ มลู ทแ่ี สดงให้เห็นภาพการกระจายของ
ขอ้ มูลได้เช่นเดยี วกนั กับแผนภาพจุดและแผนภาพตน้ -ใบ แผนภาพกล่องแตกต่างจากแผนภาพจดุ
และแผนภาพตน้ – ใบ คือ ไมไ่ ดแ้ สดงใหเ้ ห็นขอ้ มูลแตล่ ะตวั แตแ่ สดงภาพของแต่ละช่วงทีม่ ีจำนวน
เท่าๆกัน ซ่ึงแต่ละช่วงน้นั อาจยาวไม่เท่ากนั
ในการสร้างแผนภาพกล่องต้องอาศัยค่าท่ีสำคัญ 5 คา่ คือ ค่าต่ำสดุ ของขอ้ มูล ค่าสูงสุดของ
ขอ้ มูล ควอร์ไทล์ท่ี 1 (Q1) ควอร์ไทลท์ ่ี 2 (Q2) และควอรไ์ ทลท์ ่ี 3 (Q3)
2. ครูแบง่ นักเรยี นออกเป็นกลุม่ คละความสามารถ กลุ่มละ 3-4 คน
3. ครแู จกใบงานท่ี 6.2 เร่อื ง การสร้างแผนภาพกล่อง ใหน้ ักเรียนแต่ละกลุ่ม โดยให้ทำ
รายบคุ คล หากสงสัยให้ถามกนั ภายในกลุ่ม ซง่ึ ครเู ป็นผ้ชู ีแ้ นะและใหค้ ำปรกึ ษาหากนักเรียนยงั ไมเ่ ข้าใจ
4. ครแู ละนกั เรยี นร่วมกันเฉลยใบงานที่ ใบงานท่ี 6.2 เร่ือง การสรา้ งแผนภาพกลอ่ งให้
นักเรยี นแต่ละกลุ่ม
ข้ันการวดั และประเมนิ ผล
1. ให้นกั เรียนทำการบ้านจากแบบฝกึ หัดท่ี 6.1 หนา้ 225 ในหนังสอื เรยี นรายวชิ าพ้นื ฐาน
คณติ ศาสตร์ ม.3 เล่ม 1 ของ สสวท. ขอ้ 2. (2),(3)
7. ส่ือและแหล่งการเรยี นรู้
1. สอ่ื การเรียนรู้
1.1 ใบงานท่ี 6.2 เร่อื ง การสรา้ งแผนภาพกล่อง
1.2 หนังสอื เรยี นรายวชิ าพ้นื ฐานคณติ ศาสตร์ ม.3 เลม่ 1 ของ สสวท.
2. แหลง่ การเรียนรู้
2.1 หอ้ งสมุดโรงเรียนคำตากลา้ ราชประชาสงเคราะห์
2.2 www.google.co.th คำคน้ : แผนภาพกล่อง
38
8. การวดั และประเมนิ ผลการเรยี นรู้ เคร่ืองมือ/วิธกี าร เกณฑก์ ารวัด
จดุ ประสงค์ การตอบคำถามของ
นกั เรยี น ร้อยละ 70 ของนักเรยี น
ด้านความรู้ (K) ใบงานที่ 6.2 เรื่อง การ ท่ตี อบไดถ้ ูกตอ้ ง
บอกวธิ ีการสร้างแผนภาพกลอ่ งได้ สร้างแผนภาพกลอ่ ง
ใบงานที่ 6.2 เรอื่ ง การ ถกู ต้องอย่างนอ้ ย
ด้านทักษะและกระบวนการ (P) สรา้ งแผนภาพกล่อง ร้อยละ 70
นำเสนอขอ้ มูลในรปู แผนภาพกลอ่ งโดย แบบฝกึ หัดที่ 6.1
ผา่ นเกณฑค์ ุณภาพ
ใชม้ ธั ยฐานได้ แบบสงั เกตพฤติกรรม ในระดบั ดขี ึ้นไป
ดา้ นคุณลกั ษณะอันพึงประสงค์ (A)
มีความรับผิดชอบตอ่ งานทไ่ี ด้รบั มอบหมาย
39
40
41
42
43
เกณฑก์ ารวัดและประเมินผล
ด้านจิตพสิ ยั ของนักเรยี น : มีความรบั ผดิ ชอบตอ่ งานทไ่ี ด้รับมอบหมาย
คะแนน ระดับคะแนน ระดบั คณุ ภาพ
ดีมาก
3 ตง้ั ใจทำงานที่ไดร้ บั มอบหมายอย่างเต็มทจ่ี นเสรจ็ สมบูรณ์ และสง่
ดี
งานตรงเวลา
พอใช้
2 ตั้งใจทำงานที่ได้รบั มอบหมายอย่างเตม็ ทจ่ี นเสรจ็ สมบูรณ์ แต่ส่งงาน ปรบั ปรงุ
ไม่ตรงเวลา
1 ไม่ต้งั ใจทำงานทีไ่ ด้รบั มอบหมาย และสง่ งานไมท่ นั เวลา
0 ไม่ตัง้ ใจทำงานที่ได้รับมอบหมาย และไม่ส่งงาน
หมายเหตุ นักเรยี นผา่ นเกณฑ์คณุ ภาพระดบั ดีขึน้ ไป
44
ใบงานท่ี 6.2 เรื่อง การสรา้ งแผนภาพกล่อง
จุดประสงค์การเรยี นรู้
นักเรียนสามารถนำเสนอข้อมลู ในรปู แผนภาพกล่องโดยใชม้ ัธยฐานได้
คำชี้แจง ใหน้ กั เรยี นสร้างแผนภาพกล่องจากขอ้ มลู ทก่ี ำหนดใหต้ อ่ ไปนใี้ ห้ถูกต้อง
1. ขอ้ มูลตัวเลขชุดหนงึ่ เปน็ ดงั น้ี
112 94 135 87 91 122 138 96 110 88 120 82 90
วธิ ที ำ เรียงข้องมูลจากน้อยไปมากไดด้ ังน้ี
.....................................................................................................................................................
หาคา่ ต่ำสดุ ค่าสูงสุด Q2 Q1 และ Q3
จะได้ ค่าต่ำสุด = ............................ ค่าสูงสุด = ...........................
Q2 = ........................ Q1 = ...................... Q3 = .........................
เขียนแผนภาพกลอ่ งได้ดังน้ี
2. ขอ้ มูลตวั เลขชุดหน่งึ เปน็ ดังนี้
112 94 135 87 91 122 138 96 110 88 120 82 90
วธิ ที ำ เรยี งขอ้ งมูลจากน้อยไปมากไดด้ ังน้ี
.....................................................................................................................................................
หาคา่ ต่ำสุด คา่ สงู สุด Q2 Q1 และ Q3
จะได้ ค่าต่ำสดุ = ............................ ค่าสูงสุด = ..........................
Q2 = ....................... Q1 = ........................ Q3 = .........................
เขยี นแผนภาพกล่องได้ดงั นี้
ชื่อ................................................สกุล..................................ช้นั .................แม่ทพั ...................
45
เฉลยใบงานที่ 6.2 เร่อื ง การสร้างแผนภาพกล่อง
จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
นกั เรยี นสามารถนำเสนอขอ้ มลู ในรูปแผนภาพกล่องโดยใช้มธั ยฐานได้
คำช้ีแจง ใหน้ ักเรยี นสรา้ งแผนภาพกลอ่ งจากขอ้ มลู ทก่ี ำหนดใหต้ ่อไปน้ีใหถ้ กู ตอ้ ง
1. ขอ้ มูลตวั เลขชดุ หนง่ึ เปน็ ดงั น้ี
112 94 135 87 91 122 138 96 110 88 120 82 90
วิธีทำ เรยี งข้องมลู จากน้อยไปมากได้ดังนี้
8 87 88 90 9 94 96 0 0
.................................5............8........................................................................................................
หาคา่ ต่ำสุด ค่าสงู สุด Q2 Q1 และ Q3
จะได้ คา่ ต่ำสุด = ........8.................... ค่าสูงสุด = .................8..........
Q2 = .......9...6.............. Q1 = .........8...9.......... Q3 = .........................
เขยี นแผนภาพกลอ่ งได้ดังน้ี
2. ขอ้ มูลตวั เลขชดุ หน่งึ เปน็ ดงั นี้
12 9 15 20 23 14 7 19 30 35 18 27
วธิ ที ำ เรียงขอ้ งมูลจากนอ้ ยไปมากไดด้ งั น้ี
7 9 4 5 8 9 0 7
....................................0..........5.......................................................................................................
หจะาไคดา่ ้ตค่ำสา่ ตุด่ำคสา่ดุ สงู =สดุ ...Q...2...7..Q...1..แ...ล..ะ....Q...3 ค่าสูงสุด = .........5.................
Q2 = .........8......5......... Q1 = ........................ Q3 = ...........7..............
เขียนแผนภาพกล่องไดด้ ังนี้
46
แผนการจดั การเรียนรูท้ ี่ 34
กลมุ่ สาระการเรยี นรู้คณิตศาสตร์ รายวชิ าคณิตศาสตร์พน้ื ฐาน
รหัสวิชา ค23101 หน่วยการเรียนรทู้ ี่ 6 สถติ ิ (3)
เวลาเรยี นท้ังหมด 16 ช่ัวโมง เรื่อง แผนภาพกล่อง 2
เวลา 1 ช่วั โมง ชั้นมธั ยมศึกษาปีที่ 3 ภาคเรียนที่ 1/2565
โรงเรยี นคำตากล้าราชประชาสงเคราะห์ ผู้สอน นางสาวพชั รา แก้ววเิ ศษ
1. มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตัวชี้วัด
มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ค 3.1 เข้าใจกระบวนการทางสถิติ และใช้ความรทู้ างสถิติในการแก้ปญั หา
ตัวชี้วัด ค 3.1 ม.3/1 เข้าใจและใช้ความรูท้ างสถิตใิ นการนำเสนอและวเิ คราะห์ขอ้ มูลจาก
แผนภาพกล่องและแปลความหมายผลลพั ธ์รวมทัง้ นำสถิติไปใช้ในชวี ติ จรงิ โดยใช้เทคโนโลยที ี่
เหมาะสม
2. สาระสำคัญ
แผนภาพกล่องเปน็ รูปแบบหน่งึ ของการนำเสนอข้อมูลท่ีแสดงให้เหน็ ภาพการกระจายของข้อมลู
ไดเ้ ชน่ เดยี วกันกบั แผนภาพจุดและแผนภาพตน้ -ใบ แผนภาพกลอ่ งแตกต่างจากแผนภาพจุด และ
แผนภาพตน้ – ใบ คอื ไมไ่ ด้แสดงให้เห็นขอ้ มูลแต่ละตวั แต่แสดงภาพของแต่ละช่วงที่มีจำนวน
เทา่ ๆกนั ซ่งึ แต่ละชว่ งนัน้ อาจยาวไม่เทา่ กัน
ในการสร้างแผนภาพกล่องตอ้ งอาศัยค่าที่สำคัญ 5 คา่ คอื คา่ ตำ่ สดุ ของขอ้ มูล ค่าสูงสดุ ของ
ข้อมูล ควอร์ไทล์ที่ 1 (Q1) ควอร์ไทล์ท่ี 2 (Q2) และควอรไ์ ทล์ท่ี 3 (Q3)
3. จุดประสงค์การเรียนรู้ เม่อื เรยี นจบบทเรียนนี้แลว้ นักเรยี นสามารถ
1. บอกวธิ หี าควอร์ไทลข์ องข้อมูลท่กี ำหนดให้ โดยใช้มธั ยฐานได้ (K)
2. คำนวณหาควอร์ไทล์ของข้อมูลท่ีกำหนดให้ โดยใชม้ ธั ยฐานได้ (P)
3. มคี วามมุมานะในการทำความเขา้ ใจปัญหาและแก้ปัญหาทางคณิตศาสตร์ (A)
4. สาระการเรียนรู้
แผนภาพกล่อง
5. สมรรถนะทางคณติ ศาสตร์
F2 อ่าน แปลความหมาย และทำความเข้าใจข้อความ คำถาม กิจกรรม สิง่ ของ หรอื รปู ภาพเพอ่ื
สร้างแบบจำลองของสถานการณน์ น้ั
F5 ทำสถานการณ์หรือปญั หาใหง้ า่ ยขนึ้ หรอื แยกยอ่ ยสถานการณห์ รอื ปัญหา เพื่อใหส้ ามารถ
วเิ คราะห์ทางคณิตศาสตร์ได้