The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้บทที่ 6 สถิติ (3)

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by Mook Kaewwiset, 2022-10-15 05:38:58

แผนการจัดการเรียนรู้บทที่ 6 สถิติ (3)

แผนการจัดการเรียนรู้บทที่ 6 สถิติ (3)

47

E1 คำนวณอยา่ งง่ายได้ โดยเข้าใจและใชแ้ นวคิดพ้ืนฐานและหลกั การทางคณิตศาสตร์ (บทนยิ าม
กฎและระบบทีม่ ีขนั้ ตอน และวธิ กี ารท่ชี ัดเจน) รวมถงึ ใช้ขนั้ ตอนวธิ กี ารที่คุ้นเคยเพือ่ แก้ปญั หา

E6 บอกวธิ กี ารแกป้ ัญหา การแสดง และ/หรือสรุปและนำเสนอผลลพั ธ์ตามลำดับขน้ั ตอน
6. กระบวนการเรยี นรู้

ข้ันนำเขา้ สูบ่ ทเรียน
ขน้ั นำเข้าสบู่ ทเรียน
1. ครูทักทายนักเรียนและแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ว่าวันนี้ นักเรียนจะสามารถนำเสนอ
ขอ้ มลู ในรูปแผนภาพกลอ่ งโดยใชว้ ิธกี ารหรอื เทคโนโลยีท่เี หมาะสมได้
2. ครูทบทวนความรู้เดิมโดยใช้กจิ กรรม lucky number ในการสมุ่ ถาม ดังน้ี

2.1 ครกู ำหนดตวั เลขข้ึนมาหนง่ึ จำนวน แล้วให้นกั เรียนนบั ทีละคน คนละไมเ่ กิน 3
จำนวนเรียงกนั ไปเรือ่ ยๆ ใครนบั โดนเลขที่ครกู ำหนดใหเ้ ปน็ ผู้โชคดี

2.2 ครูถามเกี่ยวกบั การสร้างแผนภาพกลอ่ ง ตวั อยา่ งเชน่
- เราใชว้ ธิ ีใดในการสร้างแผนภาพกล่อง (หาควอรไ์ ทล์ โดยใช้ความร้เู รือ่ งมธั ยฐาน)
- การสรา้ งแผนภาพกลอ่ งมีข้ันตอนอยา่ งไร (เรยี งข้อมูลจากน้อยไปมาก หาคา่ ต่ำสุด

สงู สดุ Q2 Q1 Q3 ตามลำดับ จากนนั้ วาดกลอ่ ง)

ข้นั สอน
1. ใหน้ ักเรยี นทำกิจกรรม “สเปคฉันนนั้ เทา่ ไร” โดยมกี ติกาดงั นี้

1.1 ครแู บ่งนักเรยี นออกเป็นกลมุ่ คละความสามารถ กลุ่มละ 3-4 คน
1.2 ครแู จกใบกิจกรรมสเปคฉนั นนั้ เทา่ ไรให้นกั เรียนแตล่ ะคนและกระดาษบรฟู ใหท้ ุกกลุ่ม
1.3 ใหน้ กั เรยี นแตล่ ะกลุม่ ชว่ ยกนั สำรวจข้อมลู จากเพอ่ื นกลุ่มตรงขา้ มเกีย่ วกบั สว่ นสูงและ
นำ้ หนกั ของไอดอลหรือคนทีช่ อบ นกั เรียนสามารถใชโ้ ทรศัพท์คน้ หาขอ้ มูลได้ แลว้ บันทกึ ลงใน
ใบกจิ กรรม
1.4 นำข้อมูลท่ีไดม้ าชว่ ยกนั สร้างแผนภาพกลอ่ งลงใบใบกิจกรรมของตนเอง จากน้นั
ช่วยกันสรา้ งแผนภาพกล่องลงในในกระดาษบรูฟทีค่ รูแจกให้พรอ้ มทง้ั ตกแต่งใหส้ วยงาม กลุม่ ไหนทำ
เสร็จก่อนได้รับคะแนนโบนสั
1.5 ใหแ้ ต่ละกลุ่มออกมานำเสนอผลงานของกลมุ่ ตนเอง แลว้ ลองพิจารณาจากข้อมูลที่
สำรวจวา่ มศี ิลปนิ คนไหนท่มี เี พอ่ื นชอบซำ้ กนั หรือไม่ แลว้ ลกั ษณะแผนภาพเป็นอยา่ งไร
1.6 ครแู ละนักเรียนร่วมกันอภปิ รายสรปุ กจิ กรรมสเปคฉนั น้ันเท่าไร
2. ครอู ธบิ ายในหนังสือเรียนใหน้ ักเรยี นฟงั เพิ่มเตมิ อีกคร้ัง และเปิดโอกาสใหน้ ักเรยี นได้ซักถาม
ข้อสงสัย

48

ขน้ั สรปุ และฝึกทกั ษะ
1. ครแู ละนกั เรียนรว่ มกันสรุปวา่ โดยครใู ช้คำถามวา่ “จากกรรมสเปคฉันน้นั เท่าไรสามารถ
สรุปเกีย่ วกับแผนภาพกล่องไดอ้ ย่างไร”

แผนภาพกลอ่ งเปน็ รปู แบบหนง่ึ ของการนำเสนอขอ้ มลู ที่แสดงใหเ้ หน็ ภาพการกระจายของข้อมลู
ไดเ้ ช่นเดียวกันกับแผนภาพจดุ และแผนภาพต้น-ใบ แผนภาพกล่องแตกต่างจากแผนภาพจุด และ
แผนภาพต้น – ใบ คือ ไมไ่ ดแ้ สดงให้เหน็ ข้อมลู แต่ละตัว แต่แสดงภาพของแต่ละช่วงทม่ี จี ำนวน
เท่าๆกนั ซ่งึ แตล่ ะชว่ งน้ันอาจยาวไมเ่ ท่ากัน

ในการสรา้ งแผนภาพกล่องต้องอาศัยคา่ ทีส่ ำคัญ 5 คา่ คือ ค่าต่ำสดุ ของขอ้ มลู ค่าสูงสุดของ
ขอ้ มลู ควอร์ไทล์ท่ี 1 (Q1) ควอรไ์ ทล์ท่ี 2 (Q2) และควอรไ์ ทลท์ ี่ 3 (Q3)

ขัน้ การวดั และประเมินผล
1. ใหน้ กั เรยี นทำการบ้านจากแบบฝกึ หัดที่ 6.1 หน้า 225 ในหนังสอื เรยี นรายวิชาพนื้ ฐาน

คณติ ศาสตร์ ม.3 เล่ม 1 ของ สสวท. ขอ้ 2. (1),(4)
7. สอ่ื และแหลง่ การเรยี นรู้

1. สอื่ การเรียนรู้
1.1 ใบกจิ กรรม “สเปคฉนั นน้ั เท่าไร”
1.2 กระดาษบรูฟ๊
1.3 หนังสอื เรยี นรายวชิ าพื้นฐานคณิตศาสตร์ ม.3 เลม่ 1 ของ สสวท.

2. แหล่งการเรียนรู้
2.1 ห้องสมุดโรงเรียนคำตากล้าราชประชาสงเคราะห์
2.2 www.google.co.th คำคน้ : แผนภาพกล่อง

49

8. การวดั และประเมินผลการเรียนรู้

จุดประสงค์ เคร่อื งมือ/วิธีการ เกณฑก์ ารวัด

ดา้ นความรู้ (K) ร้อยละ 70 ของนกั เรยี น
ที่ตอบได้ถูกตอ้ ง
บอกวิธีหาควอรไ์ ทล์ของข้อมลู ทกี่ ำหนดให้ การตอบคำถามของนักเรยี น
ถูกต้องอยา่ งน้อย
โดยใชม้ ธั ยฐานได้ ร้อยละ 70

ด้านทักษะและกระบวนการ (P) ใบกิจกรรม ผา่ นเกณฑค์ ุณภาพ
คำนวณหาควอร์ไทลข์ องข้อมลู ท่ี “สเปคฉันนนั้ เท่าไร” ในระดบั ดขี ้ึนไป
แบบฝึกหดั 6.1
กำหนดให้ โดยใช้มัธยฐานได้

ดา้ นคณุ ลกั ษณะอันพึงประสงค์ (A) แบบสังเกตพฤตกิ รรม
มคี วามมุมานะในการทำความเขา้ ใจปญั หา
และแกป้ ัญหาทางคณติ ศาสตร์

50

51

52

53

54

เกณฑก์ ารวัดและประเมนิ ผล
คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์ : มคี วามมมุ านะในการทำความเข้าใจปัญหาและแกป้ ญั หาทาง
คณติ ศาสตร์

คะแนน : ระดบั คุณภาพ ระดบั คะแนน

3 : ดมี าก - ตัง้ ใจทำงาน/กิจกรรมทีไ่ ด้รับมอบหมายอย่างเต็มท่จี นเสร็จสมบรู ณ์
- หากไม่เขา้ ใจหรอื สงสยั กล้าที่จะถามทั้งครูและเพ่ือน
- ไม่ยอ่ ทอ้ ในการทำกจิ กรรม/ใบงานแม้จะไมเ่ ข้าใจ

- ต้งั ใจทำงาน/กิจกรรมท่ีไดร้ บั มอบหมายอย่างเต็มที่
2 : ดี - หากไม่เขา้ ใจหรือสงสัย กลา้ ทีจ่ ะถามครหู รือเพอ่ื นบา้ ง

- ไม่ยอ่ ทอ้ ในการทำกิจกรรม/ใบงานแม้จะไมเ่ ขา้ ใจ

1 : พอใช้ - ไม่ตงั้ ใจทำงาน/กจิ กรรมท่ไี ดร้ บั มอบหมาย
- หากไม่เข้าใจหรือสงสยั กไ็ ม่ถามทัง้ ครูหรือเพื่อน
- ไม่ร่วมทำกิจกรรม/ใบงานเลยในขณะทย่ี งั ไม่เขา้ ใจ

หมายเหตุ นักเรียนผ่านเกณฑค์ ุณภาพระดับดขี น้ึ ไป

55

ใบกจิ กรรม สเปคฉนั นนั้ เท่าไร

จุดประสงค์การเรยี นรู้
นักเรยี นสามารถนำเสนอขอ้ มูลในรปู แผนภาพกลอ่ งโดยใช้มธั ยฐานได้

คำช้ีแจง ให้นักเรียนเตมิ ข้อมูลให้สมบรู ณ์
1. คนที่ฉนั ปล้มื ปริม่ (Idol) คือ.................................................................................
มสี ่วนสงู ..........................ซม. มีน้ำหนกั ........................กก.
2. ขอ้ มลู สว่ นสูงและนำ้ หนกั ของ Idol เพ่ือนต่างกลุม่

ชื่อ Idol (ชอ่ื เพอ่ื น) สว่ นสงู นำ้ หนัก

เช่น เต ตะวัน (แจ๋ม) 175 62

นำขอ้ มูลสว่ นสูงมาสรา้ งแผนภาพกล่องไดด้ ังนี้
วิธที ำ.........................................................................................................................

..........................................................................................................................................
..........................................................................................................................................
..........................................................................................................................................
..........................................................................................................................................
..........................................................................................................................................
..........................................................................................................................................

56

เขยี นแผนภาพกลอ่ งไดด้ ังนี้

นำข้อมูลน้ำหนักมาสรา้ งแผนภาพกล่องได้ดงั นี้
วิธที ำ.........................................................................................................................

..........................................................................................................................................
..........................................................................................................................................
..........................................................................................................................................
..........................................................................................................................................
..........................................................................................................................................
..........................................................................................................................................
เขียนแผนภาพกล่องไดด้ งั นี้

ชื่อ..................................................สกุล.......................................ช้ัน...................แม่ทัพ.........................

57

เฉลยใบกจิ กรรม สเปคฉนั น้นั เท่าไร
จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

นกั เรียนสามารถนำเสนอขอ้ มูลในรปู แผนภาพกล่องโดยใชม้ ัธยฐานได้
คำชีแ้ จง ให้นกั เรียนเตมิ ขอ้ มูลให้สมบูรณ์

1. คนทฉี่ ันปล้มื ปรมิ่ (Idol) คอื ..........เ.ต....ต..ะ...ว..นั .....ว..หิ...ค..ร..ัต..น...์........................................

175 มนี ำ้ หนกั ......6..2................กก.
มีสว่ นสงู ..........................ซม.

2. ข้อมูลสว่ นสงู และน้ำหนกั ของ Idol เพือ่ นตา่ งกลุม่

ช่อื Idol (ชื่อเพือ่ น) ส่วนสงู นำ้ หนกั

เชน่ เต ตะวนั (แจม๋ ) 175 62
150 45
150 48
145 48
143 47
170 60
165 55
166 59
172 62
189 68
170 65
159 57
164 60

นำขอ้ มวิธูลีทส่วำน..เ.ส.ร.ูง.ยี .ม.ง..าข.ส.อ้..รม..้า.ูล.ง.จ.แ.า.ผ.ก.น..น.ภ.อ้.า..ยพ..ไ.ก.ป.ล.ม..่อ.า.ง..ไไ.ด.ด..ด้ด้..งังั..นน...ี้ี้...................................................................
....................1..4..3.....1..4..5.....1...5..0.....1..5..0.....1..5...9....1...6..4.....1..6..5.....1..6...6.....1..7..0.....1..7..0.....1..7...2....1...8..9...........
....................ค..่า..ต..่ำ..ส...ุด...เ..ท..่า..ก...บั ....1..4..3.......................................................................................
................................................................................ค........่า........ส....QQQ....งู........312ส........ุด............===....เ....ท............111่า........567ก........400บั.............5....1............8........9............................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................................

58

เขียนแผนภาพกล่องได้ดงั นี้

นำขอ้ มูลนำ้ หนกั มาสร้างแผนภาพกลอ่ งไดด้ งั น้ี

วธิ ีทำ.....เ.ร..ีย..ง..ข..อ้...ม..ลู..จ...า.ก...น..อ้...ย..ไ..ป..ม...า...ไ..ด..้ด..งั..น...ี้ .............................................................................
.........4..5.....4...7....4...8.....4..8.....5..5.....5..7.....5..9.....6..0.....6..0.....6...2....6...5.....6..8................................................
.........ค...่า..ต..่ำ..ส..ดุ....เ.ท...่า..ก..บั....4..5....................................................................................................
.........ค...่า..ส..ูง..ส..ุด....เ.ท...่า..ก..ับ....6..8....................................................................................................
.........Q...1.....=.....4...8.................................................................................................................
.........Q...2.....=.....5...8.................................................................................................................
.........Q...3.....=.....6...2.................................................................................................................
เขยี นแผนภาพกล่องไดด้ งั น้ี

ชอ่ื ..................................................สกุล.......................................ชั้น...................แม่ทัพ.........................

59

แผนการจดั การเรียนรทู้ ่ี 35

กลมุ่ สาระการเรียนรูค้ ณิตศาสตร์ รายวชิ าคณิตศาสตร์พื้นฐาน

รหัสวชิ า ค23101 หนว่ ยการเรียนรู้ที่ 6 สถติ ิ (3)

เวลาเรียนทงั้ หมด 16 ช่ัวโมง เรอ่ื ง แผนภาพกล่อง 3

เวลา 1 ชัว่ โมง ชน้ั มธั ยมศกึ ษาปีท่ี 3 ภาคเรียนท่ี 1/2565

โรงเรียนคำตากลา้ ราชประชาสงเคราะห์ ผสู้ อน นางสาวพัชรา แก้ววิเศษ

1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชวี้ ดั
มาตรฐานการเรยี นรู้
มาตรฐาน ค 3.1 เขา้ ใจกระบวนการทางสถิติ และใชค้ วามรู้ทางสถิติในการแกป้ ัญหา
ตวั ชี้วัด ค 3.1 ม.3/1 เข้าใจและใช้ความรทู้ างสถิติในการนำเสนอและวิเคราะห์ขอ้ มูลจาก

แผนภาพกล่องและแปลความหมายผลลพั ธ์รวมทัง้ นำสถิตไิ ปใช้ในชวี ิตจริงโดยใช้เทคโนโลยที ี่
เหมาะสม
2. สาระสำคญั

แผนภาพกล่องเป็นรปู แบบหนง่ึ ของการนำเสนอข้อมูลที่แสดงใหเ้ ห็นภาพการกระจายของขอ้ มลู
ไดเ้ ช่นเดยี วกนั กบั แผนภาพจดุ และแผนภาพต้น-ใบ แผนภาพกลอ่ งแตกต่างจากแผนภาพจุด และ
แผนภาพต้น – ใบ คอื ไมไ่ ดแ้ สดงให้เห็นข้อมูลแต่ละตัว แตแ่ สดงภาพของแต่ละช่วงทม่ี ีจำนวนเท่า ๆ
กัน ซ่ึงแตล่ ะชว่ งนน้ั อาจยาวไมเ่ ท่ากนั

ในการสร้างแผนภาพกล่องตอ้ งอาศัยคา่ ที่สำคญั 5 ค่า คอื ค่าต่ำสุดของข้อมูล ค่าสงู สดุ ของ
ขอ้ มูล ควอร์ไทล์ท่ี 1 (Q1) ควอร์ไทลท์ ่ี 2 (Q2) และควอร์ไทลท์ ี่ 3 (Q3)
3. จดุ ประสงค์การเรียนรู้ เมอ่ื เรยี นจบบทเรียนนีแ้ ล้ว นกั เรียนสามารถ

1. บอกวิธกี ารสร้างแผนภาพกลอ่ งได้ (K)
2. นำเสนอขอ้ มลู ในรปู แผนภาพกล่องโดยใช้มัธยฐานได้ (P)
3. มคี วามมงุ่ มั่นในการทำงาน (A)
4. สาระการเรยี นรู้
แผนภาพกลอ่ ง
5. สมรรถนะทางคณติ ศาสตร์
F2 อา่ น แปลความหมาย และทำความเข้าใจขอ้ ความ คำถาม กจิ กรรม สงิ่ ของ หรอื รูปภาพ
เพอ่ื สร้างแบบจำลองของสถานการณน์ ้ัน
F5 ทำสถานการณห์ รอื ปัญหาใหง้ า่ ยขนึ้ หรือแยกยอ่ ยสถานการณห์ รือปัญหา เพื่อใหส้ ามารถ
วเิ คราะหท์ างคณิตศาสตรไ์ ด้

60

E1 คำนวณอยา่ งง่ายได้ โดยเข้าใจและใช้แนวคิดพน้ื ฐานและหลักการทางคณิตศาสตร์ (บท
นิยาม กฎและระบบท่มี ขี ้ันตอน และวิธีการทชี่ ดั เจน) รวมถึงใช้ข้นั ตอนวิธีการทคี่ ุ้นเคยเพอ่ื แก้ปญั หา

E6 บอกวิธกี ารแก้ปัญหา การแสดง และ/หรือสรุปและนำเสนอผลลัพธ์ตามลำดับขัน้ ตอน
6. กระบวนการเรยี นรู้

ข้ันนำเขา้ สบู่ ทเรยี น
1. ครูทบทวนการสรา้ งแผนภาพกลอ่ ง โดยใหน้ ักเรียนทำแบบฝึกหัด 1 : สร้างแผนภาพ
กล่อง จากนั้นครูและนกั เรยี นร่วมกนั เฉลยแบบฝึกหัด โดยครอู าจสุม่ นกั เรยี นเพอื่ เฉลย
ในแต่ละขนั้ ตอน
ขั้นสอน
2. ครแู บ่งนกั เรียนออกเปน็ กลุม่ กลมุ่ ละ 4 – 5 คน แลว้ ใหน้ ักเรยี นแต่ละกลุ่มชว่ ยกัน
ท ากจิ กรรมถามมาสรา้ งกล่อง ตามข้ันตอนตอ่ ไปน้ี
1) ให้นักเรียนแตล่ ะกลุ่มเลอื กภารกจิ 1 อย่าง เพ่ือเกบ็ รวบรวมขอ้ มูล
ซึ่งภารกิจตา่ ง ๆ จะปรากฏอยู่ในใบกิจกรรม 1 : ถามมาสร้างกลอ่ ง
ท้งั น้ี ครูควรแนะนำให้นกั เรียนแต่ละกลุ่มเลือกภารกจิ ทีแ่ ตกตา่ งกนั เพอ่ื ใหไ้ ด้แผนภาพกลอ่ งท่ี
หลากหลาย
2) ใหน้ ักเรยี นกลมุ่ ท่เี ลอื กภารกจิ ที่ 2 และ 3 รับนาฬิกาสำหรับจบั เวลาและ
นักเรยี นกลมุ่ ทเ่ี ลอื กภารกิจที่ 4 รับสายวัดตวั
3) ให้นักเรียนแตล่ ะกลมุ่ เกบ็ รวบรวมข้อมลู ตามภารกจิ ทเ่ี ลอื กจากเพือ่ นในชนั้ เรยี น
4) ให้นกั เรยี นนำข้อมลู ทีเ่ ก็บรวบรวมมาได้ นำเสนอด้วยแผนภาพกลอ่ งตามขน้ั ตอนการสรา้ ง
แผนภาพกลอ่ ง โดยบันทึกขอ้ มูลลงในใบกจิ กรรม 2 ใหส้ มบรู ณ์
ทง้ั นี้ ในระหวา่ งที่นักเรยี นแตล่ ะกลมุ่ ทำกจิ กรรม ครคู วรหม่นั สังเกตนกั เรียน แต่ละกลมุ่ วา่
ตอ้ งการความช่วยเหลอื เรือ่ งใด รวมถึงคอยให้คำแนะนำ เมื่อเห็นว่า นกั เรียนเริ่มมีความเขา้ ใจท่ี
คลาดเคลื่อน หรือไมท่ ราบวา่ จะตอ้ งทำกจิ กรรมอย่างไร
3. ครใู หต้ วั แทนนกั เรยี นแตล่ ะกลมุ่ ออกมานำเสนอข้อมูลในประเด็นต่อไปนี้
• ภารกิจท่ีเลือก
• ข้อมูลที่เกบ็ รวบรวมได้
• คา่ สำคญั ห้าค่าของแผนภาพกล่อง
• แผนภาพกล่องท่ีได้
ข้ันสรุป
4. ครูนำนักเรยี นสรุปบทเรียนเกี่ยวกบั แผนภาพกลอ่ ง โดยอาจสุ่มใหน้ กั เรยี นช่วยอธบิ าย
สรุปในประเดน็ ต่าง ๆ ดงั น้ี

61

• แผนภาพกลอ่ ง เป็นการนำเสนอขอ้ มูลทางสถติ ริ ปู แบบหน่งึ ทช่ี ่วยให้เขา้ ใจขอ้ มลู เชิงปรมิ าณ
ไดด้ ียิ่งขึน้ โดยการสร้างแผนภาพกลอ่ ง ต้องอาศัยคา่ สำคญั หา้ ค่า คือ คา่ ต่ำสุดของข้อมลู
คา่ สงู สดุ ของขอ้ มูล ควอร์ไทลท์ ี่ 1 ควอรไ์ ทลท์ ี่ 2 และควอร์ไทล์ที่ 3 ซ่ึงการหาควอร์ไทล์ท้ัง
สาม สามารถทำไดโ้ ดยใช้ความร้เู รือ่ ง
มัธยฐาน

• การสร้างแผนภาพกล่อง ทำไดโ้ ดย
o เรียงข้อมลู จากน้อยไปมาก
o หาคา่ ตำ่ สุดของขอ้ มูล ค่าสูงสุดของขอ้ มูล Q2 Q1 และ Q3
o นำค่าสำคัญทงั้ หา้ ค่า มาลงจดุ เหนือเส้นในแนวนอนทมี่ ีสเกล
o สร้างกลอ่ งรูปสี่เหลีย่ มมุมฉาก โดยใหข้ อบด้านซา้ ยและดา้ นขวาของกล่องตรงกบั ตำแหนง่
ท่ีเปน็ Q1 และ Q3 ตามลำดับ
o ลากเส้นภายในกลอ่ งทตี่ รงกับตำแหนง่ Q2
o สร้างวสิ เกอร์ โดยลากเสน้ จากจดุ ท่ีตรงกบั Q1 ไปยงั จุดทีต่ รงกบั คา่ ต่ำสุดของขอ้ มลู และ
ลากเสน้ จากจดุ ท่ตี รงกับ Q3 ไปยังจุดท่ีตรงกบั ค่าสูงสุดของขอ้ มลู

7. ส่อื และแหลง่ การเรียนรู้
1. สอ่ื การเรยี นรู้
1.1 แบบฝกึ หัด 1 สร้างแผนภาพกล่อง
1.2 ใบกิจกรรม 1 ถามมาสร้างกล่อง
1.3 แบบฝึกหัดที่ 2
1.4 ใบกจิ กรมมท่ี 3 ถามมาสรา้ งกลอ่ ง
1.5 หนงั สือเรียนรายวชิ าพ้ืนฐานคณติ ศาสตร์ ม.3 เลม่ 1 ของ สสวท.
2. แหลง่ การเรียนรู้
2.1 หอ้ งสมุดโรงเรียนคำตากลา้ ราชประชาสงเคราะห์
2.2 www.google.co.th คำคน้ : แผนภาพกลอ่ ง

62

8. การวัดและประเมนิ ผลการเรยี นรู้ เครอ่ื งมือ/วิธีการ เกณฑก์ ารวัด
การตอบคำถามของนกั เรยี น ร้อยละ 70 ของนกั เรยี น
จดุ ประสงค์ ที่ตอบไดถ้ กู ตอ้ ง
ดา้ นความรู้ (K)
ถกู ต้องอยา่ งนอ้ ย
บอกวิธีการสร้างแผนภาพกลอ่ งได้ รอ้ ยละ 70

ดา้ นทักษะและกระบวนการ (P) แบบฝกึ หัด 1 สร้างแผนภาพกล่อง ผ่านเกณฑค์ ุณภาพ
นำเสนอข้อมูลในรปู แผนภาพกลอ่ ง ใบกจิ กรรม 1 ถามมาสร้างกลอ่ ง ในระดบั ดีขนึ้ ไป
แบบฝกึ หัดที่ 2
โดยใช้มธั ยฐานได้ ใบกิจกรมมท่ี 3 ถามมาสรา้ งกล่อง

ดา้ นคณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงค์ (A) แบบสงั เกตพฤติกรรม
มีความมุ่งม่ันในการทำงาน

63

64

65

66

67

68

เกณฑก์ ารให้คะแนนดา้ นความรู้ (K)

คะแนน เกณฑก์ ารพจิ ารณา
นกั เรียนบอกส่วนประกอบของรปู สามเหล่ียมมมุ ฉากได้ถูกต้องท้งั หมด
3 นกั เรียนบอกสว่ นประกอบของรปู สามเหลยี่ มมมุ ฉากได้ถูกต้องบางสว่ น
2 นักเรยี นบอกส่วนประกอบของรปู สามเหล่ยี มมุมฉากได้
1 นักเรียนเขียนคำตอบไม่ถกู ต้อง หรอื ไมเ่ ขยี นคำตอบ
0

หมายเหตุ
ผา่ น หมายถึง นกั เรียนได้คะแนนร้อยละ 70 ขึ้นไป

ไม่ผ่าน หมายถงึ นักเรียนไดค้ ะแนนตำ่ กว่ารอ้ ยละ 70

เกณฑ์การใหค้ ะแนนด้านทกั ษะ/กระบวนการ (P)

คะแนน เกณฑก์ ารพจิ ารณา
นกั เรยี นเขียนสมการแสดงความสมั พันธ์ระหว่างความยาวของดา้ นทงั้ สามของรูปสามเหลี่ยมมุม
3 ฉากไดถ้ ูกตอ้ งทง้ั หมด
นักเรียนเขียนสมการแสดงความสัมพนั ธ์ระหวา่ งความยาวของดา้ นทัง้ สามของรูปสามเหลยี่ มมุม
2 ฉากไดถ้ ูกตอ้ งบางส่วน
นกั เรียนเขียนสมการแสดงความสัมพนั ธ์ระหว่างความยาวของด้านทัง้ สามของรปู สามเหล่ยี มมุม
1 ฉากได้
0 นักเรยี นเขียนคำตอบไม่ถกู ต้อง หรือไม่เขียนคำตอบ

หมายเหตุ

ผา่ น หมายถึง นักเรยี นได้คะแนนรอ้ ยละ 75 ข้นึ ไป

ไม่ผา่ น หมายถงึ นักเรียนไดค้ ะแนนตำ่ กว่ารอ้ ยละ 75

เกณฑ์การให้คะแนนดา้ นคณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์ (A)

69

คะแนน ระดบั คะแนน ระดบั คณุ ภาพ
3 - ตั้งใจทำงาน/กิจกรรมที่ไดร้ ับมอบหมายอย่างเต็มที่จนเสรจ็ ดีมาก
สมบูรณ์
2 - หากไมเ่ ขา้ ใจหรือสงสัย กลา้ ทีจ่ ะถามทง้ั ครแู ละเพ่อื น ดี
1 - ไมย่ อ่ ทอ้ ในการทำกจิ กรรม/ใบงานแมจ้ ะไมเ่ ข้าใจ พอใช้
0 - ตั้งใจทำงาน/กจิ กรรมท่ีได้รับมอบหมายอย่างเต็มท่ี ปรบั ปรุง
- หากไมเ่ ข้าใจหรอื สงสยั กล้าทจี่ ะถามครหู รือเพอื่ นบ้าง
- ไม่ย่อทอ้ ในการทำกิจกรรม/ใบงานแมจ้ ะไมเ่ ขา้ ใจ
- ตัง้ ใจทำงาน/กิจกรรมท่ไี ดร้ บั มอบหมายบา้ งบางกจิ กรรม
- หากไมเ่ ข้าใจหรือสงสยั กลา้ ทจ่ี ะถามครูหรือเพื่อนบ้าง
- ไม่ยอ่ ทอ้ ในการทำกจิ กรรม/ใบงานแม้จะไมเ่ ข้าใจ
- ไม่ตงั้ ใจทำงาน/กจิ กรรมทไี่ ด้รบั มอบหมาย
- หากไม่เข้าใจหรอื สงสยั ก็ไม่ถามทั้งครูหรอื เพือ่ น
- ไมร่ ว่ มทำกจิ กรรม/ใบงานเลยในขณะท่ยี ังไม่เขา้ ใจ

หมายเหตุ นักเรียนผา่ นเกณฑค์ ุณภาพระดบั ดขี ้ึนไป

70

1

71

72

73

1

74

แผนการจดั การเรยี นรู้ท่ี 36

กลมุ่ สาระการเรียนรคู้ ณิตศาสตร์ รายวชิ าคณิตศาสตรพ์ ืน้ ฐาน

รหัสวิชา ค23101 หน่วยการเรียนรู้ท่ี 6 สถติ ิ (3)

เวลาเรยี นท้ังหมด 16 ชั่วโมง เรอ่ื ง การอา่ นและแปลความหมายจากแผนภาพกลอ่ ง

เวลา 2 ชั่วโมง ชัน้ มธั ยมศกึ ษาปีที่ 3 ภาคเรยี นท่ี 1/2565

โรงเรยี นคำตากล้าราชประชาสงเคราะห์ ผูส้ อน นางสาวพชั รา แก้ววิเศษ

1. มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตวั ชว้ี ัด
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค 3.1 เขา้ ใจกระบวนการทางสถิติ และใช้ความรทู้ างสถติ ิในการแกป้ ัญหา
ตัวชี้วัด ค 3.1 ม.3/1 เข้าใจและใช้ความรู้ทางสถิตใิ นการนำเสนอและวิเคราะห์ขอ้ มูลจาก

แผนภาพกลอ่ งและแปลความหมายผลลัพธร์ วมทง้ั นำสถติ ิไปใช้ในชีวติ จรงิ โดยใช้เทคโนโลยีท่ี
เหมาะสม
2. สาระสำคญั

แผนภาพกลอ่ งเปน็ รปู แบบหนงึ่ ของการนำเสนอขอ้ มลู ทแี่ สดงให้เห็นภาพการกระจายของขอ้ มูล
ไดเ้ ชน่ เดียวกันกบั แผนภาพจดุ และแผนภาพตน้ -ใบ แผนภาพกล่องแตกต่างจากแผนภาพจดุ และ
แผนภาพต้น – ใบ คอื ไม่ไดแ้ สดงให้เห็นข้อมูลแต่ละตัว แต่แสดงภาพของแตล่ ะชว่ งทีม่ จี ำนวนเท่า ๆ
กัน ซง่ึ แตล่ ะชว่ งนนั้ อาจยาวไม่เท่ากัน

การอ่านและแปลความหมายจากแผนภาพกล่อง คอื การบอกชว่ งและการกระจายของขอ้ มูล
3. จดุ ประสงค์การเรียนรู้ เมื่อเรียนจบบทเรยี นนี้แลว้ นกั เรียนสามารถ

1. อา่ นและแปลความหมายข้อมูลที่นำเสนอดว้ ยแผนภาพกลอ่ งได้ (K)
2. ใชแ้ ผนภาพกลอ่ งเพ่ือการส่ือสารเก่ยี วกบั การกระจายของขอ้ มลู ได้ (P)
3. มคี วามมุมานะในการทำความเขา้ ใจปญั หาและแกป้ ญั หาทางคณิตศาสตร์ (A)
4. สาระการเรียนรู้
แผนภาพกล่อง
5. สมรรถนะทางคณิตศาสตร์
F2 อ่าน แปลความหมาย และทำความเข้าใจขอ้ ความ คำถาม กจิ กรรม ส่ิงของ หรือรปู ภาพ
เพื่อสรา้ งแบบจำลองของสถานการณ์นั้น
F5 ทำสถานการณ์หรอื ปญั หาใหง้ า่ ยขึน้ หรือแยกยอ่ ยสถานการณ์หรอื ปัญหา เพอ่ื ใหส้ ามารถ
วเิ คราะหท์ างคณิตศาสตรไ์ ด้

75

E1 คำนวณอย่างงา่ ยได้ โดยเข้าใจและใชแ้ นวคิดพื้นฐานและหลักการทางคณิตศาสตร์ (บท
นิยาม กฎและระบบทมี่ ขี ั้นตอน และวิธีการท่ชี ัดเจน) รวมถงึ ใชข้ นั้ ตอนวธิ ีการทคี่ นุ้ เคยเพ่อื แกป้ ญั หา

E6 บอกวิธีการแกป้ ญั หา การแสดง และ/หรอื สรปุ และนำเสนอผลลพั ธ์ตามลำดับข้นั ตอน
6. กระบวนการเรยี นรู้

กจิ กรรมการเรียนรู้ท่ี 1
ขน้ั นำเข้าสู่บทเรยี น
1. ครทู บทวนการอา่ นและแปลความหมายจากแผนภาพกลอ่ ง โดยใช้บัตรภาพแผนภาพ

กลอ่ งแสดงยอดผตู้ ิดเชอื้ โควดิ 19 ติดบนกระดาน แลว้ ใช้คำถามกับนกั เรียน โดยครู ต้งั คำถามให้
นักเรยี นคดิ ก่อน แล้วจึงสุม่ นกั เรียนเพอ่ื ตอบคำถามนัน้ ๆ ดังน้ี

• แผนภาพกล่องนี้ สร้างจากข้อมูลจำนวนผู้ติดเชื้อรายใหม่ ประจำวันที่ 1 ตุลาคม 2563
ของประเทศต่าง ๆ ในทวีปเอเชียท่ีแจ้งข้อมลู ไว้ รวม 47 ประเทศ จากแผนภาพกล่องนี้ ค่าสำคัญห้า
คา่ มีอะไรบ้าง และมีค่าเป็นเท่าไร [ค่าตำ่ สุด คอื 0 ควอร์ไทล์ท่ี 1 คอื 6 ควอร์ไทล์ที่ 2 คือ 199 ควอร์
ไทล์ที่ 3 คือ 1,158 และคา่ สูงสุด คอื 81,484]

• ประเทศที่มผี ูต้ ิดเช้ือรายใหมน่ อ้ ยที่สุดในทวีปเอเชีย มผี ู้ตดิ เชือ้ รายใหมก่ รี่ าย [ไม่มีผตู้ ดิ เชื้อ
รายใหมเ่ ลย]
• ประเทศที่มีผู้ติดเชื้อรายใหม่มากที่สุดในทวีปเอเชีย มีผู้ติดเชื้อรายใหม่กี่ราย [81,484
ราย]
• จำนวนผูต้ ดิ เชอื้ ในชว่ งใด ที่ขอ้ มลู มกี ารกระจายตวั นอ้ ยกวา่ จำนวนผูต้ ดิ เช้ือ ในชว่ ง 6 ถึง
199 คน [ชว่ ง 0 ถึง 6 คน]
• จำนวนผู้ตดิ เช้ือในชว่ งใด ที่ขอ้ มูลมีการกระจายตวั มากทส่ี ดุ [ชว่ ง 1,158 ถงึ 81,484 คน]
ขนั้ สอน
1. ครเู ลา่ ถึงสถานการณ์การแพรร่ ะบาดของไวรสั โคโรนา 2019 เพ่อื นำเขา้ สู่ การทำกิจกรรม
ไมป่ ระมาท การ์ดอย่าตก ดงั น้ี สถานการณก์ ารแพรร่ ะบาดของไวรัสโคโรนา 2019 หรอื โควิด 19 ท่ีมี
ผู้ติดเช้อื ไปทัว่ โลกเป็นจำนวนมาก และยงั คร่าชีวติ ผคู้ นไปมากมาย ซง่ึ จากข้อมูลจำนวน ผตู้ ิดเช้ือราย
ใหม่ ประจำวนั ที่ 1 ตลุ าคม 2563 ของประเทศต่าง ๆ ในทวีปเอเชยี ทนี่ ำเสนอด้วยแผนภาพกล่องไป
เมื่อสักครู่ ก็จะเห็นแล้วว่า แม้สถานการณ์ การแพร่ระบาดในประเทศไทยนั้นยงั น้อยกวา่ ประเทศอ่นื
แต่สถานการณ์ การแพร่ระบาดในโลก โดยเฉพาะในทวีปเอเชีย ซึ่งเป็นทวีปที่ประเทศไทยตั้งอยู่นั้น
กลับยงั มกี ารแพรร่ ะบาดอย่างรนุ แรง ดงั นนั้ เราจงึ ใชช้ วี ิตอย่างไม่ประมาท และตอ้ งพึงระวังเรื่องการ
เวน้ ระยะหา่ งทางสังคมอยู่เสมอ
จากนั้น ครูตั้งคำถามกับนักเรียนเก่ยี วกับไวรสั โคโรนา 2019 ดงั นี้

76

• ผู้ที่ติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 จะมีอาการหลัก ๆ อะไรบ้าง [เป็นไข้ ไอแห้ง หายใจหอบ
เหนือ่ ย มีน้ามกู เจบ็ คอ ฯ]

• นักเรียนจะมีวิธีการป้องกันการแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 ได้อย่างไรบ้าง
[สวมหนา้ กากอนามยั หรอื หน้ากากผ้าอยูเ่ สมอ ลา้ งมือบ่อย ๆ ด้วยสบู่ หรอื เจลลา้ งมอื ท่ีมีส่วนผสมของ
แอลกอฮอล์ รักษาระยะห่างจากผู้อ่ืน ไม่สัมผัสตา จมูก ปาก พักผ่อนอยู่กบั บา้ นเมือ่ รูส้ ึกไม่สบาย ฯ]
3. ครูแบง่ นักเรียนออกเป็น 3 กลุ่ม หรอื 6 กลุ่ม (ข้ึนอยู่กับจำนวนนกั เรียนในช้ันเรียน แนะน าให้แต่
ละกลุ่มมีสมาชิก 4 - 6 คน) แล้วให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันทำกิจกรรม ไม่ประมาท การ์ดอย่าตก
ตามข้นั ตอนต่อไปนี้

1) ให้ตวั แทนนกั เรยี นแตล่ ะกลมุ่ จับสลากเพื่อรบั ภารกิจ 1 อย่าง ในการ เกบ็ รวบรวมข้อมูล ท่ี
เกย่ี วกับการแพรร่ ะบาดของเชอื้ ไวรัสโคโรนา 2019 ซึ่งประกอบดว้ ย 3 ภารกิจ คือ

77

ในกรณที แี่ บง่ นกั เรยี นออกเป็น 6 กลุม่ ให้เพิ่มภารกิจในลักษณะเดยี วกับ สามภารกจิ ข้างต้น โดย
เปลี่ยนให้กลมุ่ บุคคลที่จะเก็บขอ้ มลู เปน็ นักเรยี น ชัน้ มธั ยมศึกษาปที ่ี 3

2) ให้นักเรียนออกแบบเครื่องมือในการเกบ็ รวบรวมข้อมูล เพื่อตอบค าถาม ทางสถิติและสร้าง
แผนภาพกลอ่ ง โดยบันทึกลงในใบกิจกรรม 4 : ไม่ประมาท การด์ อย่าตก ตอนท่ี 1

3) ให้ตัวแทนนักเรียนแต่ละกลุ่มน าเสนอเครื่องมือที่ใช้ในการเก็บรวบรวมข้อมูล โดยครูและ
นักเรียนกลุ่ม อื่น ๆ อาจช่วยกันให้ข้อเสนอแนะในการปรับปรุง เครื่องมือที่ใช้ในการเก็บรวบรวม
ข้อมลู เพ่มิ เติม ทั้งนี้ เคร่อื งมือทีใ่ ช้ ในการเกบ็ รวบรวมขอ้ มลู ตอ้ งครอบคลุมประเดน็ ตอ่ ไปนี้

• ภารกิจมือสะอาด ได้แก่ ระดับชั้น เพศ และจำนวนครั้งที่ล้างมือด้วยสบู่ หรือเจลล้างมือที่มี
สว่ นผสมของแอลกอฮอล์ ในช่วง 1 สัปดาห์ท่ีผา่ นมา

• ภารกิจสวมหน้ากากเข้าหากัน ได้แก่ ระดับชั้น และจำนวนวันที่สวม หน้ากากอนามัยหรือ
หน้ากากผา้ ทกุ ครง้ั เมอ่ื ออกจากบ้านในช่วง 30 วันท่ีผ่านมา

• ภารกิจรักษาอุณหภูมิ ได้แก่ ระดับชั้น และอุณหภูมิของร่างกาย ที่วัดได้เมื่อมาถึงโรงเรียน
สำหรบั การเก็บรวบรวมขอ้ มลู อาจให้นักเรยี นเกบ็ รวบรวมขอ้ มูลในชว่ั โมงเรียน หรอื นอกชวั่ โมงเรยี นก็
ได้

ข้ันสรุป
1. ครสู รุปกจิ กรรมไมป่ ระมาท การ์ดอย่าตก วา่ ในชวั่ โมงเรียนน้ี นกั เรยี นแต่ละกลุ่ม ได้รบั ภารกิจ
เพือ่ ไปเกบ็ รวบรวมข้อมูล ซึ่งในชวั่ โมงถัดไป ครจู ะใหน้ กั เรียนน าขอ้ มลู ท่เี ก็บรวบรวมได้ มาวิเคราะห์
เพอ่ื ตอบค าถามทางสถติ ิ และสร้างแผนภาพกลอ่ ง แลว้ เราจะรว่ มกันอภปิ รายเกี่ยวกับแผนภาพกล่อง
ท่สี ร้างไดต้ อ่ ไป ทัง้ น้ี ครเู น้นยำ้ ใหน้ กั เรยี นเกบ็ ข้อมลู มาให้เรียบรอ้ ยกอ่ นถึงช่วั โมงเรียนถัดไป

78

กจิ กรรมการเรียนรทู้ ่ี 2
ข้ันนำเขา้ ส่บู ทเรียน
1. ครูทบทวนกิจกรรมไม่ประมาท การ์ดอย่าตก ในชวั่ โมงที่ผ่านมา ว่านกั เรียนแตล่ ะกลุ่ม ได้รับ

ภารกิจจากการจับสลาก ออกแบบเครื่องมือที่ใช้ในการเก็บรวบรวมข้อมูล รวมทั้ง ได้เก็บรวบรวม
ข้อมูลมาแล้ว สำหรับในชั่วโมงนี้ จะให้นักเรียนน าข้อมูลที่เกบ็ รวบรวมได้ มาวิเคราะห์และตอบค า
ถามทางสถิติจากภารกิจท่ไี ด้รับ

ขั้นสอน
1. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มวิเคราะห์ข้อมูลและตอบคำถามทางสถิติลงในใบกิจกรรม 4 : ไม่
ประมาท การด์ อยา่ ตก ตอนที่ 2 สำหรบั คำถามทางสถิติจากแต่ละภารกิจ มีแนวทาง ในการวิเคราะห์
ข้อมลู ดงั นี้
• ภารกิจมือสะอาด เมื่อนักเรียนเก็บรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกับจำนวนครั้งที่นักเรียน ช้ัน
มัธยมศกึ ษาปที ี่ 3 ล้างมอื ดว้ ยสบหู่ รอื เจลลา้ งมอื ที่มีสว่ นผสมของ แอลกอฮอล์ ในช่วง 1 สัปดาห์ท่ีผ่าน
มา และจำแนกข้อมูลตามเพศเรียบร้อยแล้ว ให้น าข้อมูลดังกล่าวมาหาค่าเฉลี่ยของจำนวนคร้ังที่
นักเรยี นหญงิ ล้างมอื แล้วเปรียบเทียบกบั คา่ เฉล่ยี ของจำนวนคร้งั ท่นี ักเรยี นชายล้างมือ
• ภารกิจสวมหน้ากากเข้าหากัน เมื่อนักเรียนเก็บรวบรวมข้อมูลเกี่ยวกบั จำนวน วันที่นักเรียน
ชน้ั มัธยมศกึ ษาปที ่ี 2 สวมหนา้ กากอนามัยหรือหน้ากากผ้าทุกครัง้ เมอ่ื ออกจากบ้าน ในช่วง 30 วันท่ี
ผ่านมา ให้หาว่ามีนักเรียนที่สวมหน้ากาก อนามัยหรือหน้ากากผ้าทุกครั้ง เมื่อออกจากบ้าน ตั้งแต่
80% ข้นึ ไป ซึง่ คิดเป็น
24 วนั ขึ้นไป มเี กินกวา่ ครง่ึ หน่ึงของจำนวนนกั เรยี นช้นั มัธยมศกึ ษาปีที่ 3 ทั้งหมดหรอื ไม่
• ภารกิจรักษาอุณหภูมิ เม่ือนกั เรยี นเกบ็ รวบรวมขอ้ มลู เกีย่ วกบั อณุ หภมู ิ ในรา่ งกายของนักเรียน
ช้นั มัธยมศกึ ษาปีท่ี 3 ทวี่ ัดได้แล้ว ให้หาคา่ เฉลย่ี ของ อุณหภมู ิในรา่ งกายของนักเรยี นช้ันมัธยมศึกษาปี
ท่ี 3
3. ครูให้นักเรียนสร้างแผนภาพกล่อง จากข้อมูลที่เก็บรวบรวมมาได้ โดยนำเสนอข้อมูล ตามท่ี
ได้รับมอบหมายจากภารกิจด้วยแผนภาพกล่อง ลงในใบกิจกรรม 4 ตอนที่ 3 แล้วให้นักเรียนแต่ละ
กลมุ่ อ่านและแปลความหมายข้อมูลจากแผนภาพกลอ่ งในประเดน็ ต่อไปนี้
• ภารกิจมอื สะอาด

o นักเรียนประมาณ 75% ที่ลา้ งมอื บ่อย ๆ ล้างมอื อย่างน้อยกี่คร้งั ใน 1 สัปดาห์ทีผ่ า่ นมา
o หากการลา้ งมืออยา่ งน้อยวนั ละ 3 คร้ัง จะช่วยลดความเส่ียงในการแพร่ ระบาดของไวรัส
โคโรนา 2019 อยากทราบว่า ใน 1 สัปดาห์ที่ผ่านมา นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 ทุกคน ป้องกัน
ตนเองเพือ่ ลดความเสี่ยง ในการแพร่ระบาดของไวรัสโคโรนา 2019 ดว้ ยการล้างมือ ไดอ้ ย่างเพียงพอ
หรือไม

79

• ภารกจิ สวมหนา้ กากเขา้ หากัน
o นักเรียนประมาณ 75% ที่สวมหน้ากากอนามัยหรือหน้ากากผ้าทุกครั้ง เมื่อออกนอก

บา้ น จะสวมหนา้ กากอนามยั หรือหนา้ กากผ้าประมาณ กี่วัน ในเวลา 1 เดือนทผ่ี า่ นมา
o นักเรียนกล่มุ ทมี่ ีความเสี่ยง เนือ่ งจากละเลยการสวมหน้ากากอนามัย หรอื หน้ากากผ้าทุก

ครั้ง เมื่อออกนอกบา้ น อยู่เป็นประจ า หรือน้อยกว่า 50% ของจำนวนวันตลอดทั้งเดือน มีมากหรือ
น้อยกว่านักเรียน กลุ่มทเ่ี หลอื

• ภารกจิ รกั ษาอุณหภมู ิ
o นักเรียนประมาณ 75% ของนักเรียนทั้งหมดที่มีอุณหภูมิในร่างกาย ต่ำ มีอุณหภูมิใน

รา่ งกายอยู่ในช่วงก่ีองศาเซลเซยี ส
o ผู้ที่มีอุณหภูมิในร่างกายตั้งแต่ 37.5 องศาเซลเซียสขึ้นไป นับว่ามีไข้ ซึ่งเป็นอาการหนงึ่

ของผู้ที่ติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 จากแผนภาพ กล่องที่สร้างขึ้น มีนักเรียนท่ีมีอุณหภูมิในร่างกาย
สูงสุด 25% ของ นักเรียนชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 เข้าข่ายต้องเฝ้าระวัง และควรพักรักษาตัว ที่บ้าน
หรอื ไม่

2. ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มนำเสนอผลการทำกิจกรรม ตั้งแต่การเก็บรวบรวมข้อมูล วิเคราะห์
ข้อมูล คำตอบของคำถามทางสถิติ รวมถึงน าเสนอแผนภาพกล่อง และบอกเล่าถึงผลการอ่านและ
แปลความหมายข้อมลู จากแผนภาพกลอ่ งในประเด็น ทไ่ี ด้รับมอบหมาย

ขั้นสรปุ
1. ครแู ละนักเรียนร่วมกันสรปุ บทเรียนเกี่ยวกับแผนภาพกล่อง ดงั น้ี
• แผนภาพกล่อง เป็นเครื่องมือหนึ่งทางสถิติที่ใช้ในการน าเสนอข้อมูล โดยใช้การแบ่งข้อมูล
ออกเปน็ 4 ส่วน ซงึ่ แต่ละส่วนจะมีจำนวนข้อมลู เทา่ ๆ กนั
• การสร้างแผนภาพกลอ่ งเพ่อื น าเสนอขอ้ มูล ต้องอาศัยคา่ สำคัญ 5 ค่า คอื ค่าตำ่ สุดของข้อมูล
คา่ สูงสุดของขอ้ มลู ควอร์ไทลท์ ่ี 1 ควอร์ไทล์ที่ 2 และควอร์ไทล์ที่ 3
• เนื่องจากข้อมูลในแต่ละส่วนของแผนภาพกล่องคิดเป็น 25% ของจำนวนข้อมูล ทั้งหมด
ดงั นนั้ ถ้ากล่องหรือวสิ เกอร์สัน้ แสดงวา่ ขอ้ มูลในช่วงนน้ั กระจายตัวนอ้ ย และหากกล่อง หรือวิสเกอร์
ยาว แสดงว่าขอ้ มลู ในช่วงนัน้ กระจายตวั มาก
• แผนภาพกลอ่ ง จะแสดงการกระจายของข้อมูล ซ่ึงจะชว่ ยใหค้ าดคะเน สร้างขอ้ สรปุ และน า
ข้อสรปุ มาใชป้ ระกอบการตดั สนิ ใจในสถานการณต์ ่าง ๆ ได้

80

7. ส่ือและแหลง่ การเรียนรู้
1. สอ่ื การเรียนรู้

1.1 ใบกิจกรรม ไมป่ ระมาท การด์ อยา่ ตก
1.2 หนังสอื เรียนรายวิชาพ้นื ฐานคณิตศาสตร์ ม.3 เลม่ 1 ของ สสวท.
2. แหลง่ การเรียนรู้
2.1 หอ้ งสมุดโรงเรียนคำตากล้าราชประชาสงเคราะห์
2.2 www.google.co.th คำค้น : การอ่านและแปลความหมายจากแผนภาพกลอ่ ง
8. การวัดและประเมนิ ผลการเรียนรู้

จดุ ประสงค์ เครอื่ งมอื /วธิ กี าร เกณฑ์การวัด
ดา้ นความรู้ (K)
อ่านและแปลความหมายขอ้ มูลท่ีนำเสนอ การตอบคำถามของนักเรียน ร้อยละ 70 ของนกั เรยี น
ที่ตอบไดถ้ ูกตอ้ ง
ด้วยแผนภาพกลอ่ งได้

ด้านทกั ษะและกระบวนการ (P) ถูกต้องอยา่ งน้อย
ใช้แผนภาพกล่องเพอ่ื การสอ่ื สารเกย่ี วกับการ ใบกจิ กรรม ไมป่ ระมาท ร้อยละ 70
การด์ อย่าตก
กระจายของข้อมูลได้

ดา้ นคณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์ (A) แบบสังเกตพฤตกิ รรม ผ่านเกณฑ์คุณภาพ
มีความมุมานะในการทำความเข้าใจปัญหา ในระดับดีขึน้ ไป
และแกป้ ัญหาทางคณติ ศาสตร์

81

82

83

84

85

เกณฑก์ ารวัดและประเมนิ ผล
คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์ : มคี วามมมุ านะในการทำความเข้าใจปัญหาและแกป้ ญั หาทาง
คณติ ศาสตร์

คะแนน : ระดบั คุณภาพ ระดบั คะแนน

3 : ดมี าก - ตัง้ ใจทำงาน/กิจกรรมทีไ่ ด้รับมอบหมายอย่างเต็มท่จี นเสร็จสมบรู ณ์
- หากไม่เขา้ ใจหรอื สงสยั กล้าที่จะถามทั้งครูและเพ่ือน
- ไม่ยอ่ ทอ้ ในการทำกจิ กรรม/ใบงานแม้จะไมเ่ ข้าใจ

- ต้งั ใจทำงาน/กิจกรรมท่ีไดร้ บั มอบหมายอย่างเต็มที่
2 : ดี - หากไม่เขา้ ใจหรือสงสัย กลา้ ทีจ่ ะถามครหู รือเพอ่ื นบา้ ง

- ไม่ยอ่ ทอ้ ในการทำกิจกรรม/ใบงานแม้จะไมเ่ ขา้ ใจ

1 : พอใช้ - ไม่ตงั้ ใจทำงาน/กจิ กรรมท่ไี ดร้ บั มอบหมาย
- หากไม่เข้าใจหรือสงสยั กไ็ ม่ถามทัง้ ครูหรือเพื่อน
- ไม่ร่วมทำกิจกรรม/ใบงานเลยในขณะทย่ี งั ไม่เขา้ ใจ

หมายเหตุ นักเรียนผ่านเกณฑค์ ุณภาพระดับดขี น้ึ ไป

86

87

88

89

90

91

แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 37

กลุ่มสาระการเรยี นรคู้ ณิตศาสตร์ รายวชิ าคณิตศาสตรพ์ ื้นฐาน

รหัสวชิ า ค23101 หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 6 สถิติ (3)

เวลาเรียนท้งั หมด 16 ชั่วโมง เร่อื ง การเปรียบเทียบแผนภาพกลอ่ ง

เวลา 2 ช่วั โมง ชั้นมัธยมศึกษาปที ่ี 3 ภาคเรยี นท่ี 1/2565

โรงเรียนคำตากล้าราชประชาสงเคราะห์ ผู้สอน นางสาวพชั รา แก้ววิเศษ

1. มาตรฐานการเรยี นรู้ / ตวั ชวี้ ดั
มาตรฐานการเรียนรู้
มาตรฐาน ค 3.1 เขา้ ใจกระบวนการทางสถติ ิ และใชค้ วามรู้ทางสถิติในการแก้ปญั หา
ตวั ชี้วดั ค 3.1 ม.3/1 เข้าใจและใช้ความรู้ทางสถิตใิ นการนำเสนอและวิเคราะห์ข้อมูลจาก

แผนภาพกล่องและแปลความหมายผลลัพธ์รวมทั้งนำสถิติไปใช้ในชีวิตจริงโดยใช้เทคโนโลยีท่ี
เหมาะสม
2. สาระสำคัญ

แผนภาพกลอ่ งเป็นรปู แบบหนง่ึ ของการนำเสนอข้อมลู ท่แี สดงใหเ้ หน็ ภาพการกระจายของข้อมูล
ไดเ้ ชน่ เดียวกนั กับแผนภาพจดุ และแผนภาพตน้ -ใบ แผนภาพกลอ่ งแตกต่างจากแผนภาพจุด และ
แผนภาพตน้ – ใบ คือ ไม่ไดแ้ สดงให้เหน็ ขอ้ มลู แต่ละตัว แตแ่ สดงภาพของแต่ละชว่ งท่มี ีจำนวนเท่า ๆ
กนั ซึง่ แตล่ ะช่วงนน้ั อาจยาวไมเ่ ท่ากนั

การอา่ นและแปลความหมายจากแผนภาพกล่อง คอื การบอกชว่ งและการกระจายของขอ้ มูล
3. จุดประสงค์การเรยี นรู้ เมอื่ เรยี นจบบทเรยี นนแ้ี ล้ว นกั เรียนสามารถ

1. อ่านข้อมลู ที่ได้จากแผนภาพกลอ่ งได้ (K)
2. เปรียบเทียบข้อมูลทอ่ี า่ นจากแผนภาพกลอ่ งได้ (P)
3. มคี วามมมุ านะในการทำความเขา้ ใจปัญหาและแก้ปญั หาทางคณติ ศาสตร์(A)
4. สาระการเรียนรู้
การเปรียบเทยี บแผนภาพกลอ่ ง
5. สมรรถนะทางคณิตศาสตร์
F2 อา่ น แปลความหมาย และทำความเข้าใจขอ้ ความ คำถาม กจิ กรรม สิ่งของ หรือรูปภาพ
เพื่อสรา้ งแบบจำลองของสถานการณน์ ้นั
F5 ทำสถานการณ์หรือปญั หาใหง้ า่ ยขน้ึ หรอื แยกย่อยสถานการณ์หรือปัญหา เพ่ือให้สามารถ
วเิ คราะห์ทางคณิตศาสตรไ์ ด้

92

E1 คำนวณอย่างง่ายได้ โดยเข้าใจและใช้แนวคิดพืน้ ฐานและหลักการทางคณิตศาสตร์ (บท
นิยาม กฎและระบบทีม่ ีขั้นตอน และวธิ ีการทช่ี ดั เจน) รวมถึงใช้ขน้ั ตอนวิธีการท่ีคุน้ เคยเพอื่ แกป้ ญั หา

E6 บอกวิธีการแกป้ ญั หา การแสดง และ/หรือสรุปและนำเสนอผลลัพธต์ ามลำดบั ขั้นตอน
6. กระบวนการเรยี นรู้

ชั่วโมงท่ี 1 การเปรียบเทยี บแผนภาพกลอ่ ง 1
ขั้นนำเขา้ ส่บู ทเรียน
1. ครูทักทายนักเรียนและแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ว่าวันนี้ นักเรียนจะสามารถนำเสนอ

ข้อมูลในรปู แผนภาพกล่องโดยใช้วธิ ีการหรือเทคโนโลยีท่เี หมาะสมได้
2. ครทู บทวนความรู้เดมิ เรอ่ื ง การอา่ นและแปลความหมายจากแผนภาพกลอ่ ง โดยใช้

กิจกรรมไพแ่ คง ดงั น้ี
2.1 แจกไพใ่ หน้ ักเรียนคนละ 3 ใบ
2.2 ครูถามนักเรียนว่า “โจทยข์ อ้ ตอ่ ไปน้ใี ครจะตอบ” เมอ่ื นักเรียนยกมอื แล้วครจู งึ

นำเสนอโจทยบ์ นกระดาน แลว้ ให้นักเรียนตอบคำถาม เช่น

(คำถาม : จากแผนภาพกล่อง มกี ารแบง่ ช่วงข้อมลู ไดอ้ ย่างไร คำตอบ : ช่วงท่ี 1 คือ 57 – 64
ชว่ งท่ี 2 คอื 64 – 77 ช่วงท่ี 3 คือ 77 – 93 และชว่ งที่ 4 คอื 93 – 110)

2.3 ถ้าตอบถกู สามารถเอาไพ่ไปใหใ้ ครก็ได้ แต่ถา้ ตอบไมถ่ ูกไพ่ก็อยู่ทเี่ ดิม
2.4 นักเรียนคนใดท่ีคิดว่ามแี ตม้ น้อยทส่ี ุดสามารถแคง และไดค้ ะแนนพิเศษไป แต่ถา้ ใคร
ท่ีแคงแลว้ ยงั ไม่ใช่คนที่มีแตม้ น้อยท่ีสุด จะไดก้ ารบา้ นมากกวา่ เพอ่ื น
2.5 ครูอธบิ ายทบทวนเพมิ่ เติม

ขั้นสอน
1. ครูอธิบายการเปรยี บเทียบแผนภาพกล่อง โดยนำเสนอตวั อย่างให้นกั เรยี นรว่ มกนั

พิจารณา ดังต่อไปนี้
ตัวอยา่ ง แผนภาพกล่องแสดงขอ้ มูลคะแนนสอบวชิ าคณติ ศาสตร์ระหว่างภาคเรียนของ

นกั เรยี นหอ้ ง ม.3/1 และหอ้ ง ม.3/2 ซึง่ มนี กั เรียนหอ้ งละ 40 คน โดยมีคะแนนเตม็ 30 คะแนน
เป็นดังนี้

93

จากแผนภาพกลอ่ งข้างต้น จงตอบคำถามตอ่ ไปนี้
1) นักเรียนหอ้ ง ม.3/1 ทไี่ ด้คะแนนสอบไม่เกนิ 12 คะแนน มกี ่คี น
2) นักเรยี นห้อง ม.3/2 ท่ีได้คะแนนสอบตง้ั แต่ 13 คะแนนขึน้ ไป มีก่ีคน
3) คะแนนสอบของนักเรียนท้งั สองหอ้ งเหมือนหรอื แตกตา่ งกันอย่างไร

วธิ ีทำ 1) เนื่องจากคะแนนสอบ 12 คะแนนของนักเรยี นห้อง ม.3/1 ตรงกบั ตำแหนง่
ควอร์ไทล์ท่ี 1
ดังนนั้ นักเรียนหอ้ ง ม.3/1 ที่ไดค้ ะแนนสอบไมเ่ กนิ 12 คะแนน คิดเป็นประมาณ
25% ของจำนวนนักเรยี นทงั้ หมดซ่ึงมปี ระมาณ 10 คน

2) เนือ่ งจากคะแนนสอบ 13 คะแนนของนกั เรียนห้อง ม.3/2 ตรงกับตำแหนง่
ควอร์ไทล์ท่ี 1
ดังนน้ั นักเรยี นหอ้ ง ม.3/2 ทไี่ ดค้ ะแนนสอบตง้ั แต่ 13 คะแนนข้ึนไป คดิ เป็น
ประมาณ 75% ของจำนวนนกั เรยี นท้ังหมด ซ่งึ มปี ระมาณ 30 คน

3) คะแนนสอบของนักเรียนทงั้ สองห้องมีทั้งส่วนทีเ่ หมือนกันและแตกต่างกนั
คำตอบจงึ มีไดห้ ลากหลาย เชน่
- คะแนนสอบของนักเรียนท้ังสองห้องมีมัธยฐานเทา่ กนั คือ 16 คะแนน
- คะแนนสอบของนกั เรียนแตล่ ะชว่ ง ในแตล่ ะหอ้ ง มีการกระจายใกลเ้ คียงกัน
- คะแนนสอบสูงสุดของนักเรียนหอ้ ง ม.3/1 มากกว่าห้อง ม.3/2
- คะแนนสอบตำ่ สุดของนักเรยี นห้อง ม.3/1 น้อยกว่าห้อง ม.3/2
- พสิ ยั ของคะแนนสอบของนกั เรยี นห้อง ม.3/1มากกวา่ ห้อง ม.3/2
- คะแนนสอบของนักเรยี นในแต่ละช่วง ของหอ้ ง ม.3/1 กระจายมากกวา่ ของ
หอ้ ง ม.3/2

94

- นกั เรยี นทม่ี ีคะแนนสอบสูงสุดเปน็ ลำดบั ที่ 10 ของหอ้ ง ม.3/1 มีคะแนนสอบ
สงู กวา่ นกั เรยี นท่ีมคี ะแนนสอบสงู สดุ เปน็ ลำดับท่ี 10 ของห้อง ม.3/2
เนอื่ งจาก Q3 ของห้อง ม.3/1 มากกวา่ Q3 ของห้อง ม.3/2

3. ครอู ธิบายในหนังสือเรียนให้นักเรียนฟงั เพิ่มเติม และเปิดโอกาสให้นกั เรยี นได้ซักถาม
ข้อสงสัย

ขน้ั สรุปและฝึกทักษะ
1. ครแู ละนักเรียนรว่ มกันสรุปว่า โดยครูใช้คำถามว่า “จากตัวอยา่ งทคี่ รูอธบิ ายไปสามารถ

สรปุ เกยี่ วกับแผนภาพกลอ่ งไดอ้ ยา่ งไร”

แผนภาพกล่องเป็นรปู แบบหนง่ึ ของการนำเสนอขอ้ มลู ท่ีแสดงให้เหน็ ภาพการกระจายของขอ้ มลู
ไดเ้ ช่นเดยี วกนั กับแผนภาพจดุ และแผนภาพตน้ -ใบ แผนภาพกล่องแตกต่างจากแผนภาพจดุ และ
แผนภาพตน้ – ใบ คอื ไม่ได้แสดงให้เหน็ ขอ้ มูลแต่ละตวั แตแ่ สดงภาพของแต่ละช่วงทีม่ จี ำนวนเทา่ ๆ
กัน ซ่งึ แต่ละชว่ งนนั้ อาจยาวไมเ่ ทา่ กัน

2. ครแู บง่ นักเรยี นออกเป็นกลมุ่ คละความสามารถ กลมุ่ ละ 3-4 คน
3. ครแู จกใบงานที่ 6.4 เรอ่ื ง การเปรยี บเทียบแผนภาพกลอ่ ง ใหน้ กั เรยี นแต่ละกลุ่ม โดยให้
ทำรายบคุ คลหากสงสยั ให้ถามกันภายในกลุ่มซงึ่ ครูเป็นผ้ชู แี้ นะและใหค้ ำปรกึ ษาหากนักเรียนไมเ่ ขา้ ใจ
ขน้ั การวัดและประเมนิ ผล
1. ครูและนกั เรียนร่วมกนั เฉลยใบงานท่ี ใบงานท่ี 6.4 เรือ่ ง การเปรียบเทียบแผนภาพกล่อง

ชั่วโมงที่ 2 การเปรยี บเทียบแผนภาพกล่อง 2
ขนั้ นำเขา้ สูบ่ ทเรียน
1. ครูทักทายนักเรียนและแจ้งจุดประสงค์การเรียนรู้ว่าวันนี้ นักเรียนจะสามารถนำเสนอ
ข้อมลู ในรปู แผนภาพกล่องโดยใช้วธิ ีการหรือเทคโนโลยีทีเ่ หมาะสมได้
2. ครูทบทวนความร้เู ดิม เร่อื งการเปรียบเทยี บแผนภาพกลอ่ ง โดยใช้แอปพลเิ คชนั Kahoot!
3. ครูอธบิ ายทบทวนเพิ่มเติม

ข้ันสอน
1. ใหน้ ักเรียนทำกจิ กรรม “กลอ่ งใครกล่องมนั ”
2. ครเู ลือกนักเรียน 2 คน เพือ่ เปน็ หัวหนา้ กล่มุ จากนัน้ ให้นกั เรียนทีเ่ ปน็ หวั หน้าผลัดกนั

เลอื กสมาชิกเข้ากล่มุ จนครบทกุ คน
3. ครูแจกใบกิจกรรม “เกิดใครกลอ่ งมนั ” ใหแ้ ต่ละคน และแจกกระดาษบรฟู ใหน้ ักเรียน

95

แต่ละกล่มุ
4. ใหน้ กั เรียนแต่ละกล่มุ สำรวจวันเกดิ ของสมาชิกในกลุม่ ทกุ คน จากนัน้ บนั ทกึ ลงในใบ

กจิ กรรม แล้วนำขอ้ มลู ทีไ่ ด้มาสร้างแผนภาพกลอ่ งลงในกระดาษบรูฟ

ขนั้ สรปุ และฝึกทกั ษะ
1. ใหน้ ักเรียนทั้งสองกลมุ่ นำแผนภาพกล่องทส่ี รา้ งได้จากขอ้ มูลวันเกิดมานำเสนอ แลว้

อภปิ รายเปรียบเทยี บแผนภาพกลอ่ ง โยครูใชค้ ำถาม เช่น
1) จากแผนภาพกล่องที่นักเรยี นสร้าง กลุ่มใดมกี ารกระจายของขอ้ มลู มากกวา่ กนั
2) วันทีเ่ กดิ ของแต่ละกลุ่มเหมือนหรือตา่ งกันอย่างไร

2. ใหน้ กั เรยี นร่วมกนั อภปิ รายถกเถยี ง ใหเ้ หตุผลสนบั สนนุ แนวคดิ กลมุ่ ตนเอง
3. ครแู ละนกั เรียนร่วมกันสรปุ กจิ กรรม“เกิดใครกลอ่ งมัน”

แผนภาพกล่องเปน็ รูปแบบหนึ่งของการนำเสนอขอ้ มูลท่แี สดงให้เหน็ ภาพการกระจายของ
ข้อมลู ไดเ้ ช่นเดยี วกันกบั แผนภาพจุดและแผนภาพต้น-ใบ แผนภาพกล่องแตกต่างจากแผนภาพจดุ
และแผนภาพตน้ – ใบ คอื ไมไ่ ดแ้ สดงให้เหน็ ขอ้ มูลแต่ละตัว แต่แสดงภาพของแตล่ ะชว่ งท่ีมจี ำนวน
เท่าๆกัน ซงึ่ แต่ละช่วงนน้ั อาจยาวไมเ่ ทา่ กัน

ขน้ั การวัดและประเมนิ ผล
1. ใหน้ ักเรียนทำการบา้ นจากแบบฝึกหัด 6.2 หน้า 241 ขอ้ 1. จากหนังสอื เรยี นรายวิชา

พื้นฐานคณิตศาสตร์ ม.3 เลม่ 1 ของ สสวท.

7. สือ่ และแหลง่ การเรยี นรู้
1. สอ่ื การเรยี นรู้
1.1 ใบงานท่ี 6.4 เรือ่ ง การเปรียบเทยี บแผนภาพกลอ่ ง
1.2 ใบกิจกรรม “เกดิ ใครกล่องมัน”
1.3 กระดาษบรฟู
1.4 หนังสอื เรยี นรายวชิ าพื้นฐานคณิตศาสตร์ ม.3 เลม่ 1 ของ สสวท.
2. แหล่งการเรยี นรู้
2.1 ห้องสมุดโรงเรยี นคำตากล้าราชประชาสงเคราะห์
2.2 www.google.co.th คำค้น : การอา่ นและแปลความหมายจากแผนภาพกลอ่ ง

96

8. การวดั และประเมนิ ผลการเรยี นรู้ เครอื่ งมอื /วิธีการ เกณฑก์ ารวัด
จดุ ประสงค์
การตอบคำถามของนักเรียน รอ้ ยละ 70 ของนกั เรยี น
ด้านความรู้ (K) ท่ีตอบไดถ้ กู ต้อง
อ่านขอ้ มูลทไ่ี ดจ้ ากแผนภาพกลอ่ งได้
ใบงานที่ 6.4 เร่อื ง การ ถกู ตอ้ งอย่างน้อย
ด้านทกั ษะและกระบวนการ (P) เปรียบเทียบแผนภาพกลอ่ ง รอ้ ยละ 70
เปรียบเทยี บขอ้ มูลทีอ่ า่ นจากแผนภาพ
แบบสังเกตพฤติกรรม ผ่านเกณฑค์ ุณภาพ
กล่องได้ ในระดบั ดีข้นึ ไป
ด้านคณุ ลักษณะอันพึงประสงค์ (A)

มคี วามมุมานะในการทำความเข้าใจ
ปญั หาและแกป้ ัญหาทางคณิตศาสตร์


Click to View FlipBook Version