แหล่งการเรียนรู้
ในสถานศึกษา
13. ห้องสมุดวิทยาลัย
14. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ศึกษาหาข้อมูลทาง Internet
นอกสถานศึกษา
ผู้ประกอบการ สถานประกอบการ ในท้องถิ่น
การบูรณาการ/ความสัมพันธ์กับวิชาอื่น
1. บูรณาการกับวิชาชีวิตและวัฒนธรรมไทย ด้านการพูด การอ่าน การเขียน และการฝึกปฏิบัติตน
ทางสังคมด้านการเตรียมความพร้อม ความรับผิดชอบ และความสนใจใฝ่รู้
2. บูรณาการกับวิชาการบริหารการจัดซื้อ ด้านการซื้อ การแสวงหาผลิตภัณฑ์
3. บูรณาการกับวิชากีฬาเพื่อพัฒนาสุขภาพและบุคลิกภาพ ด้านบุคลิกภาพในการน าเสนอหน้าชั้น
เรียน
4. บูรณาการกับวิชาหลักเศรษฐศาสตร์ ด้านการเลือกใช้ทรัพยากรอย่างประหยัด
การประเมินผลการเรียนรู้
• หลักการประเมินผลการเรียนรู้
ก่อนเรียน
-
ขณะเรียน
- สังเกตการท างานกลุ่ม
หลังเรียน
- ตรวจแบบฝึกหัดท้ายบท
ผลงาน/ชิ้นงาน/ผลส าเร็จของผู้เรียน
ตรวจผลงาน รายงาน เรื่อง วงจรบวกลบเลขฐานสอง
แผนการสอน/แผนการเรียนรู้ภาคทฤษฏี
แผนการสอน/การเรียนรู้ภาคทฤษฎี หน่วยที่ 8
ชื่อวิชา ดิจิตอลเบื้องต้น สอนสัปดาห์ที่ 15
ชื่อหน่วย การเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล ท. 1/ป. 3
ชื่อเรื่อง. การเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล จ านวนคาบ 4
หัวข้อเรื่อง
ด้านความรู้
11. อธิบายหลักการท างานของวงจรเข้ารหัสได้
12. เขียนวงจรเข้ารหัสเลขฐานสิบเป็นรหัส BCD ได้
13. อธิบายหลักการท างานของวงจรถอดรหัสได้
14. เขียนวงจรถอดรหัส BCD เป็นเลขฐานสิบได้
15. บอกลักษณะของอุปกรณ์แสดงผลแบบต่าง ๆ ได้
ด้านทักษะ
6. เข้าใจและอธิบายการเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผลของวงจรต่าง ๆ ได้
ด้านคุณธรรม จริยธรรม
7. ความรับผิดชอบ
8. ความสนใจใฝ่รู้
สาระส าคัญ
วงจรเข้ารหัสเป็นวงจรท าหน้าที่เป็นตัวกลางในการเปลี่ยนรหัสสัญญาณจากรูปหนึ่งไปเป็นอีกรูปหนึ่ง
ตามต้องการ เพื่อให้สามารถท าการสื่อสารข้อมูลข่าวสารระหว่างมนุษย์และคอมพิวเตอร์ได้ ตลอดจนอุปกรณ์
ไฟฟ้าและอิเล็กทรอนิกส์ต่าง ๆ ลักษณะการเข้ารหัส วงจรเข้ารหัสจะมีจ านวนอินพุตหลายอินพุต สั่งการ
เข้ารหัสต้องท าครั้งละหนึ่งอินพุต เพื่อการสร้างรหัสชุดหนึ่งออกเอาต์พุต เมื่อมีการเปลี่ยนแปลงการเข้ารหัสที่
อินพุตท าให้ได้รหัสออกเอาต์พุตเปลี่ยนแปลงไป
สมรรถนะอาชีพประจ าหน่วย (สิ่งที่ต้องการให้เกิดการประยุกต์ใช้ความรู้ ทักษะ คุณธรรม เข้าด้วยกัน)
1. เรียนรู้และเข้าใจการเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล
จุดประสงค์การสอน/การเรียนรู้
• จุดประสงค์ทั่วไป / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
1. เพื่อให้มีความรู้ความเข้าใจในการเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล (ด้านความรู้)
2. เพื่อให้มีทักษะในการเขียนวงจรเข้ารหัส วงจรถอดรหัส (ด้านทักษะ)
3. เพื่อให้มีเจตคติที่ดีในการปฏิบัติงานอย่างถูกต้อง ส าเร็จภายในเวลาที่ก าหนด มีเหตุและผลตาม
หลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม)
• จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
16. อธิบายหลักการท างานของวงจรเข้ารหัสได้ (ด้านความรู้)
17. เขียนวงจรเข้ารหัสเลขฐานสิบเป็นรหัส BCD ได้ (ด้านความรู้)
18. อธิบายหลักการท างานของวงจรถอดรหัสได้ (ด้านความรู้)
19. เขียนวงจรถอดรหัส BCD เป็นเลขฐานสิบได้ (ด้านความรู้)
20. บอกลักษณะของอุปกรณ์แสดงผลแบบต่าง ๆ ได้ (ด้านความรู้)
21. เข้าใจและอธิบายการเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผลของวงจรต่าง ๆ ได้(ด้านทักษะ)
22. สามารถอธิบายการเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผลของวงจรต่าง ๆ ได้อย่างถูกต้อง
เหมาะสม (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง)
23. ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายใน เวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลักปรัชญา
เศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง)
เนื้อหาสาระการสอน/การเรียนรู้
• ด้านความรู้(ทฤษฎี)
1. วงจรเข้ำรหัส (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1)
วงจรเข้ารหัส (Encoder) คือวงจรที่ท าหน้าที่เป็นตัวกลางในการเปลี่ยนรหัสสัญญาณจากรูปหนึ่งไปเป็นอีก
รูปหนึ่งตามต้องการ
2. วงจรเข้ำรหัสเลขฐำนสิบเป็นรหัส BCD (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 2)
วงจรเข้ารหัสเลขฐานสิบเป็นรหัส BCD (Decimal – to – BCD Encoder) เป็นการเข้ารหัสที่ถูกน ามาใช้
งานเกี่ยวกับสวิตช์กดเข้ารหัส
3. วงจรถอดรหัส (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 3)
วงจรถอดรหัส (Decoder) คือวงจรที่ท าหน้าที่เป็นตัวกลางในการเปลี่ยนกลับรหัสสัญญาณจากรหัส
สัญญาณที่มนุษย์ไม่เข้าใจ เป็นสัญญาณที่มนุษย์เข้าใจ
4. วงจรถอดรหัส BCD เป็นเลขฐำนสิบ (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 4)
วงจรถอดรหัส BCD เป็นเลขฐานสิบ (BCD – to – Decimal Decoder) เป็นขบวนการแปลงกลับรหัส
BCD ให้กลับมาเป็นเลขฐานสิบ เพื่อใช้แสดงค่าตัวเลข 0 – 9 ออกมา
5. วงจรแสดงผล (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 5)
การถอดรหัสต่าง ๆ มาเป็นรหัสเลขฐานสิบ สิ่งส าคัญที่จะท าให้เข้าใจถึงค่าที่แสดงออกมา ต้องส่งต่อ
รหัสดังกล่าวไปให้วงจรแสดงผล (Display Circuit) เปลี่ยนรหัสเลขฐานสิบเป็นตัวเลขที่สามารถอ่านเข้าใจ
• ด้านทักษะ(ปฏิบัติ) (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 6)
- แบบฝึกหัดท้ายบท
• ด้านคุณธรรม/จริยธรรม/จรรยาบรรณ/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
(จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 7-8)
1. สามารถอธิบายการเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผลของวงจรต่าง ๆ ได้อย่างถูกต้อง
เหมาะสม
2. ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายใน เวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลักปรัชญา
เศรษฐกิจพอเพียง
กิจกรรมการเรียนการสอนหรือการเรียนรู้
ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมของครู ขั้นตอนการเรียนรู้หรือกิจกรรมของนักเรียน
1. ขั้นน ำเข้ำสู่บทเรียน 1. ขั้นน ำเข้ำสู่บทเรียน
1. จัดเตรียมเอกสาร พร้อมกับแนะน ารายวิชา 1. จัดเตรียมเอกสาร ฟังอาจารย์ผู้สอนแนะน า
วิธีการให้คะแนนและวิธีการเรียนเรื่อง การเข้ารหัส รายวิชา วิธีการให้คะแนนและวิธีการเรียนเรื่อง การ
การถอดรหัส และการแสดงผล เข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล
2. ผู้สอนแจ้งจุดประสงค์การเรียนของหน่วย 2. ผู้เรียนท าความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การ
เรียนที่8 และการให้ความร่วมมือของนักศึกษาใน เรียนของหน่วยเรียนที่ 8 และการให้ความร่วมมือใน
การท ากิจกรรม การท ากิจกรรม
3. ผู้สอนให้ผู้เรียนแสดงความรู้ เกี่ยวกับการ 3. ผู้เรียนแสดงความรู้เรื่อง การเข้ารหัส การ
เข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล พร้อมให้ ถอดรหัส และการแสดงผล ตามความเข้าใจของตนเอง
เหตุผลประกอบ
2. ขั้นให้ควำมรู้ 2. ขั้นให้ควำมรู้
1. ผู้สอนอธิบายและยกตัวอย่าง เรื่อง การ 1. ผู้เรียนฟังและท าความเข้าใจ เรื่อง การ
เข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล เข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล พร้อมกับจด
บันทึกเนื้อที่ได้เรียน
3. ขั้นประยุกต์ใช้ 3. ขั้นประยุกต์ใช้
1. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าแบบฝึกหัดท้ายบท เรื่อง 1. ผู้เรียนท าท าแบบฝึกหัดท้ายบท
การเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล เรื่อง การเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล
4. ขั้นสรุปและประเมินผล 4. ขั้นสรุปและประเมินผล
1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาที่ได้ 1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาที่ได้เรียนให้
เรียนให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน
2. ครูตรวจแบบฝึกหัดท้ายบทพร้อมกับบันทึก 2 ผู้เรียนน าคะแนนจากแบบฝึกหัดท้ายบทมาเพื่อ
คะแนน ดูความก้าวหน้าของตนเอง
(บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-6) (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-6)
งานที่มอบหมายหรือกิจกรรมการวัดผลและประเมินผล
o. ก่อนเรียน
1. จัดเตรียมเอกสาร สื่อการเรียนการสอนตามที่อาจารย์ผู้สอนและบทเรียนก าหนด
2. ท าความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การเรียนของหน่วยเรียนที่ 8 และการให้ความร่วมมือในการท า
กิจกรรมในหน่วยการเรียนที่ 8
p. ขณะเรียน
18. ร่วมกันสรุป “การเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล”
19. จัดท าสื่อประกอบการรายงาน
20. รายงาน หน้าชั้นเรียนเรื่อง “การเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล”
• หลังเรียน
- ท าแบบฝึกหัดท้ายบท
ผลงาน/ชิ้นงาน/ความส าเร็จของผู้เรียน
รายงาน เรื่อง การเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล
สื่อการเรียนการสอน/การเรียนรู้
สื่อสิ่งพิมพ์
1. หนังสือเรียนวิชา ดิจิตอลเบื้องต้น
2. แบบฝึกหัดท้ายบท
3. แบบเฉลยแบบฝึกหัดท้ายบท
สื่อโสตทัศน์ (ถ้ามี)
-
สื่อของจริง
-
แหล่งการเรียนรู้
ในสถานศึกษา
15. ห้องสมุดวิทยาลัย
16. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ศึกษาหาข้อมูลทาง Internet
นอกสถานศึกษา
ผู้ประกอบการ สถานประกอบการ ในท้องถิ่น
การบูรณาการ/ความสัมพันธ์กับวิชาอื่น
1. บูรณาการกับวิชาชีวิตและวัฒนธรรมไทย ด้านการพูด การอ่าน การเขียน และการฝึกปฏิบัติตน
ทางสังคมด้านการเตรียมความพร้อม ความรับผิดชอบ และความสนใจใฝ่รู้
2. บูรณาการกับวิชาการบริหารการจัดซื้อ ด้านการซื้อ การแสวงหาผลิตภัณฑ์
3. บูรณาการกับวิชากีฬาเพื่อพัฒนาสุขภาพและบุคลิกภาพ ด้านบุคลิกภาพในการน าเสนอหน้าชั้น
เรียน
4. บูรณาการกับวิชาหลักเศรษฐศาสตร์ ด้านการเลือกใช้ทรัพยากรอย่างประหยัด
การประเมินผลการเรียนรู้
• หลักการประเมินผลการเรียนรู้
ก่อนเรียน
-
ขณะเรียน
- สังเกตการท างานกลุ่ม
หลังเรียน
- ตรวจแบบฝึกหัดท้ายบท
ผลงาน/ชิ้นงาน/ผลส าเร็จของผู้เรียน
ตรวจผลงาน รายงาน เรื่อง การเข้ารหัส การถอดรหัส และการแสดงผล
แผนการสอน/แผนการเรียนรู้ภาคทฤษฏี
แผนการสอน/การเรียนรู้ภาคทฤษฎี หน่วยที่ 9
ชื่อวิชา ดิจิตอลเบื้องต้น สอนสัปดาห์ที่ 16-17
ชื่อหน่วย ฟลิปฟลอป ท. 2/ป. 6
ชื่อเรื่อง. ฟลิปฟลอป จ านวนคาบ 8
หัวข้อเรื่อง
ด้านความรู้
9. อธิบายการท างานของวงจรฟลิปฟลอบชนิดใช้ทรานซิสเตอร์ได้
10. บอกคุณสมบัติการท างานของ RS ฟลิปฟลอปได้
11. อธิบายการท างานของ RS ฟลิปฟลอปแบบมีสัญญาณนาฬิกาได้
12. เขียนตารางความจริงของวงจร D ฟลิปฟลอปแบบมีสัญญาณนาฬิการควบคุมได้
13. อธิบายการท างานของขอบสัญญาณนาฬิกาและขั้วควบคุมอิสระได้
14. เขียนไดอะแกรมตามเวลาของ T ฟลิปฟลอปได้
15. อธิบายการท างานของ JK ฟลิปฟลอปชนิดควบคุมด้วยสัญญาณนาฬิกาได้
ด้านทักษะ
8. เขียนและอธิบายการท างาน ของวงจรฟลิปฟลอปชนิดต่าง ๆ ได้
ด้านคุณธรรม จริยธรรม
9. ความรับผิดชอบ
10. ความสนใจใฝ่รู้
สาระส าคัญ
ฟลิปฟลอปหรือไบสเตเบิลมัลติไวเบรเตอร์ เป็นวงจรทางอิเล็กทรอนิกส์ที่วงจรมีสถานะคงที่ในการ
ท างาน 2 สถานะ วงจรหนึ่งท างานตลอดเวลา อีกวงจรหนึ่งหยุดท างานตลอดเวลา การเปลี่ยนสถานการณ์
ท างานของวงจรแต่ละครั้งมีสัญญาณนาฬิกาควบคุมจากภายนอก
สมรรถนะอาชีพประจ าหน่วย (สิ่งที่ต้องการให้เกิดการประยุกต์ใช้ความรู้ ทักษะ คุณธรรม เข้าด้วยกัน)
1. เรียนรู้การท างานของวงจรฟลิปฟลอปชนิดต่าง ๆ
จุดประสงค์การสอน/การเรียนรู้
• จุดประสงค์ทั่วไป / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
1. เพื่อให้มีความรู้ความเข้าใจในการท างานของวงจรฟลิปฟลอป (ด้านความรู้)
2. เพื่อให้มีทักษะในการเขียนและอธิบายการท างาน ของวงจรฟลิปฟลอปชนิดต่าง ๆ (ด้านทักษะ)
3. เพื่อให้มีเจตคติที่ดีในการปฏิบัติงานอย่างถูกต้อง ส าเร็จภายในเวลาที่ก าหนด มีเหตุและผลตาม
หลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม)
• จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
1. อธิบายการท างานของวงจรฟลิปฟลอบชนิดใช้ทรานซิสเตอร์ได้ (ด้านความรู้)
2. บอกคุณสมบัติการท างานของ RS ฟลิปฟลอปได้ (ด้านความรู้)
3. อธิบายการท างานของ RS ฟลิปฟลอปแบบมีสัญญาณนาฬิกาได้ (ด้านความรู้)
4. เขียนตารางความจริงของวงจร D ฟลิปฟลอปแบบมีสัญญาณนาฬิการควบคุมได้ (ด้านความรู้)
5. อธิบายการท างานของขอบสัญญาณนาฬิกาและขั้วควบคุมอิสระได้ (ด้านความรู้)
6. เขียนไดอะแกรมตามเวลาของ T ฟลิปฟลอปได้ (ด้านความรู้)
7. อธิบายการท างานของ JK ฟลิปฟลอปชนิดควบคุมด้วยสัญญาณนาฬิกาได้ (ด้านความรู้)
8. เขียนและอธิบายการท างาน ของวงจรฟลิปฟลอปชนิดต่าง ๆ ได้ (ด้านทักษะ)
9. สามารถอธิบายการท างานของวงจรฟลิปฟลอป ชนิดต่าง ๆ ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม (ด้าน
คุณธรรม จริยธรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง)
10. ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายใน เวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลักปรัชญา
เศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง)
เนื้อหาสาระการสอน/การเรียนรู้
• ด้านความรู้(ทฤษฎี)
1. วงจรฟลิปฟลอปเบื้องต้น (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1)
ฟลิปฟลอป หรือไบสเตเบิลมัลติไวเบรเตอร์ เป็นวงจรทางอิเล็กทรอนิกส์ที่วงจรมีสถานะคงที่ โดยวงจรส่วน
หนึ่งอยู่ในสถานะท างานตลอดเวลา อีกวงจรหนึ่งอยู่ในสถานะหยุดท างานตลอดเวลา
2. RS ฟลิปฟลอป (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 2)
RS ฟลิปฟลอป เป็นวงจรฟลิปฟลอปชนิดแรกที่ถูกสร้างขึ้นมาใช้งานในการเก็บข้อมูลในรูปดิจิตอล
3. RS ฟลิปฟลอปแบบมีสัญญำณนำฬิกำ (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 3)
RS ฟลิปฟลอปแบบปกติ สามารถท างานได้ทันทีเมื่อมีสัญญาณลอจิกป้อนเข้ามาที่อินพุตทั้งสองใน
ค่าลอจิกที่ถูกต้อง
4. D ฟลิปฟลอป (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 4)
D ฟลิปฟลอป เป็นฟลิปฟลอปอีกชนิดหนึ่งที่ถูกดัดแปลงมาจาก RS ฟลิปฟลอป ตัว D ย่อมาจาก
ค าว่า Data หรือข้อมูล เป็นฟลิปฟลอปที่ถูกออกแบบขึ้นมาเพื่อการหน่วงสัญญาณดิจิตอล จนกระทั่งมี
สัญญาณข้อมูลเข้ามาใหม่
5. ขอบสัญญำณนำฬิกำและขั้วควบคุมอิสระ (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 5)
สัญญาณนาฬิกา (CK) เป็นสัญญาณพัลส์ที่มีบทบาทส าคัญในการควบคุมการท างานของฟลิป
ฟลอป ให้มีการท างานที่ได้จังหวะกันที่เรียกว่าซิงโครไนซ์ คือเกิดการท างานหรือหยุดการท างานที่พร้อมเพียง
กัน
6. T ฟลิปฟลอป (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 6)
T ฟลิปฟลอป หรือทอกเกิลฟลิปฟลอป เป็นฟลิปฟลอปที่ท างานสลับไปมา T ฟลิปฟลอปจะเปลี่ยน
สถานะทุกครั้งที่มีสัญญาณนาฬิกาป้อนให้อินพุต
7. JK ฟลิปฟลอป (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 7)
JK ฟลิปฟลอป เป็นฟลิปฟลอปที่ปรับปรุงขึ้นมาจาก RS ฟลิปฟลอป เพราะด้วย RS ฟลิปฟลอป มี
ข้อเสียที่กรณีสัญญาณลอจิกป้อนเข้ามาทางอินพุต R และ S เป็นลอจิก 1 ทั้งคู่ จะมีผลให้ลอจิกทางเอาต์พุต
ไม่แน่นอน
• ด้านทักษะ(ปฏิบัติ) (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 8)
- แบบฝึกหัดท้ายบท
• ด้านคุณธรรม/จริยธรรม/จรรยาบรรณ/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
(จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 9-10)
1. สามารถอธิบายการท างานของวงจรฟลิปฟลอป ชนิดต่าง ๆ ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
2. ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายใน เวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลักปรัชญา
เศรษฐกิจพอเพียง
กิจกรรมการเรียนการสอนหรือการเรียนรู้
ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมของครู ขั้นตอนการเรียนรู้หรือกิจกรรมของนักเรียน
1. ขั้นน ำเข้ำสู่บทเรียน 1. ขั้นน ำเข้ำสู่บทเรียน
1. จัดเตรียมเอกสาร พร้อมกับแนะน ารายวิชา 1. จัดเตรียมเอกสาร ฟังอาจารย์ผู้สอนแนะน า
วิธีการให้คะแนนและวิธีการเรียนเรื่อง ฟลิปฟลอป รายวิชา วิธีการให้คะแนนและวิธีการเรียนเรื่อง ฟลิป
ฟลอป
2. ผู้สอนแจ้งจุดประสงค์การเรียนของหน่วย 2. ผู้เรียนท าความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การ
เรียนที่ 9 และการให้ความร่วมมือของนักศึกษาใน เรียนของหน่วยเรียนที่ 9 และการให้ความร่วมมือใน
การท ากิจกรรม การท ากิจกรรม
3. ผู้สอนให้ผู้เรียนแสดงความรู้ เกี่ยวกับฟลิป 3. ผู้เรียนแสดงความรู้เรื่อง ฟลิปฟลอป ตาม
ฟลอป พร้อมให้เหตุผลประกอบ ความเข้าใจของตนเอง
2. ขั้นให้ควำมรู้ 2. ขั้นให้ควำมรู้
1. ผู้สอนอธิบายพร้อมยกตัวอย่าง หน่วยที่ 9 1. ผู้เรียนฟังและท าความเข้าใจ หน่วยที่ 9 เรื่อง
เรื่อง ฟลิปฟลอป ฟลิปฟลอป พร้อมกับจดบันทึกเนื้อที่ได้เรียน
3. ขั้นประยุกต์ใช้
3. ขั้นประยุกต์ใช้ 1. ผู้เรียนท าท าแบบฝึกหัดท้ายบท เรื่อง ฟลิป
1. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าแบบฝึกหัดท้ายบท เรื่อง ฟลอป
ฟลิปฟลอป
4. ขั้นสรุปและประเมินผล 4. ขั้นสรุปและประเมินผล
1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาที่ได้ 1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาที่ได้เรียนให้
เรียนให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน
2. ครูตรวจแบบฝึกหัดท้ายบทพร้อมกับบันทึก 2 ผู้เรียนน าคะแนนจากแบบฝึกหัดท้ายบทมาเพื่อ
คะแนน ดูความก้าวหน้าของตนเอง
(บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-8) (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-8)
งานที่มอบหมายหรือกิจกรรมการวัดผลและประเมินผล
q. ก่อนเรียน
1. จัดเตรียมเอกสาร สื่อการเรียนการสอนตามที่อาจารย์ผู้สอนและบทเรียนก าหนด
2. ท าความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การเรียนของหน่วยเรียนที่ 9 และการให้ความร่วมมือในการท า
กิจกรรมในหน่วยการเรียนที่ 9
r. ขณะเรียน
21. ร่วมกันสรุป “ฟลิปฟลอป”
22. จัดท าสื่อประกอบการรายงาน
23. รายงาน หน้าชั้นเรียนเรื่อง “ฟลิปฟลอป”
• หลังเรียน
- ท าแบบฝึกหัดท้ายบท
ผลงาน/ชิ้นงาน/ความส าเร็จของผู้เรียน
รายงาน เรื่อง ฟลิปฟลอป
สื่อการเรียนการสอน/การเรียนรู้
สื่อสิ่งพิมพ์
1. หนังสือเรียนวิชา ดิจิตอลเบื้องต้น
2. แบบฝึกหัดท้ายบท
3. แบบเฉลยแบบฝึกหัดท้ายบท
สื่อโสตทัศน์ (ถ้ามี)
-
สื่อของจริง
-
แหล่งการเรียนรู้
ในสถานศึกษา
17. ห้องสมุดวิทยาลัย
18. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ศึกษาหาข้อมูลทาง Internet
นอกสถานศึกษา
ผู้ประกอบการ สถานประกอบการ ในท้องถิ่น
การบูรณาการ/ความสัมพันธ์กับวิชาอื่น
1. บูรณาการกับวิชาชีวิตและวัฒนธรรมไทย ด้านการพูด การอ่าน การเขียน และการฝึกปฏิบัติตน
ทางสังคมด้านการเตรียมความพร้อม ความรับผิดชอบ และความสนใจใฝ่รู้
2. บูรณาการกับวิชาการบริหารการจัดซื้อ ด้านการซื้อ การแสวงหาผลิตภัณฑ์
3. บูรณาการกับวิชากีฬาเพื่อพัฒนาสุขภาพและบุคลิกภาพ ด้านบุคลิกภาพในการน าเสนอหน้าชั้น
เรียน
4. บูรณาการกับวิชาหลักเศรษฐศาสตร์ ด้านการเลือกใช้ทรัพยากรอย่างประหยัด
การประเมินผลการเรียนรู้
• หลักการประเมินผลการเรียนรู้
ก่อนเรียน
-
ขณะเรียน
- สังเกตการท างานกลุ่ม
หลังเรียน
- ตรวจแบบฝึกหัดท้ายบท
ผลงาน/ชิ้นงาน/ผลส าเร็จของผู้เรียน
ตรวจผลงาน รายงาน เรื่อง ฟลิปฟลอป
แผนการสอน/แผนการเรียนรู้ภาคทฤษฏี
แผนการสอน/การเรียนรู้ภาคทฤษฎี หน่วยที่ 10
ชื่อวิชา ดิจิตอลเบื้องต้น สอนสัปดาห์ที่ 18
ชื่อหน่วย วงจรนับเลข ท. 1/ป. 3
ชื่อเรื่อง. วงจรนับเลข จ านวนคาบ 4
หัวข้อเรื่อง
ด้านความรู้
11. บอกรูปแบบวงจรนับแบบต่าง ๆ ได้
12. อธิบายการท างานของวงจรนับเลขฐานสองแบบนับขึ้นได้
13. เขียนวงจรนับเลขฐานสองแบบนับลงได้
14. อธิบายการท างานของวงจรนับขึ้น-ลงได้
15. เขียนไดอะแกรมเวลาวงจรนับวนได้
16. อธิบายการท างานของวงจรนับสิบได้
17. บอกชนิดของวงจรนับเลขฐานสองแบบไอซีได้
ด้านทักษะ
8. เขียนและอธิบายวงจรนับเลขแบบต่าง ๆ ได้
ด้านคุณธรรม จริยธรรม
9. ความรับผิดชอบ
10. ความสนใจใฝ่รู้
สาระส าคัญ
วงจรนับเป็นวงจรทางดิจิตอลท าหน้าที่นับสัญญาณพัลส์ สร้างได้โดยใช้ฟลิปฟลอปมาต่อวงจรร่วมกัน
หลายตัวเป็นวงจรนับแบบต่าง ๆ วงจรนับจะนับชุดพัลส์จากค่าหนึ่งไปอีกค่าหนึ่งเป็นการนับขึ้นหรือนับลงก็ได้
สมรรถนะอาชีพประจ าหน่วย (สิ่งที่ต้องการให้เกิดการประยุกต์ใช้ความรู้ ทักษะ คุณธรรม เข้าด้วยกัน)
1. เรียนรู้และเข้าใจวงจรนับเลขรูปแบบต่าง ๆ
จุดประสงค์การสอน/การเรียนรู้
• จุดประสงค์ทั่วไป / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
1. เพื่อให้มีความรู้ความเข้าใจในวงจรนับเลขแบบต่าง ๆ (ด้านความรู้)
2. เพื่อให้มีทักษะในการเขียนและอธิบายวงจรนับเลขแบบต่าง ๆ (ด้านทักษะ)
3. เพื่อให้มีเจตคติที่ดีในการปฏิบัติงานอย่างถูกต้อง ส าเร็จภายในเวลาที่ก าหนด มีเหตุและผลตาม
หลักปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม)
• จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม / บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
18. บอกรูปแบบวงจรนับแบบต่าง ๆ ได้ (ด้านความรู้)
19. อธิบายการท างานของวงจรนับเลขฐานสองแบบนับขึ้นได้ (ด้านความรู้)
20. เขียนวงจรนับเลขฐานสองแบบนับลงได้ (ด้านความรู้)
21. อธิบายการท างานของวงจรนับขึ้น-ลงได้ (ด้านความรู้)
22. เขียนไดอะแกรมเวลาวงจรนับวนได้ (ด้านความรู้)
23. อธิบายการท างานของวงจรนับสิบได้ (ด้านความรู้)
24. บอกชนิดของวงจรนับเลขฐานสองแบบไอซีได้ (ด้านความรู้)
25. เขียนและอธิบายวงจรนับเลขแบบต่าง ๆ ได้ (ด้านทักษะ)
26. สามารถอธิบายวงจรนับเลขแบบต่าง ๆ ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/
บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง)
27. ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายใน เวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลักปรัชญา
เศรษฐกิจพอเพียง (ด้านคุณธรรม จริยธรรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง)
เนื้อหาสาระการสอน/การเรียนรู้
• ด้านความรู้(ทฤษฎี)
1. วงจรนับ (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1)
วงจรนับ (Counter) เป็นวงจรทางดิจิตอลที่ท าหน้าที่ในการนับสัญญาณพัลส์ ถูกสร้างขึ้นโดยน าฟลิป
ฟลอปมาต่อร่วมกันหลาย ๆ ตัว วงจรนับแบ่งออกตามลักษณะการท างานได้ 2 แบบ คือ วงจรนับแบบไม่สัมพันธ์
กัน เป็นวงจรนับที่สามารถนับได้ทันทีที่มีสัญญาณอินพุตป้อนเข้ามา และวงจรนับแบบสัมพันธ์กัน เป็นวงจรนับที่
การนับค่าแต่ละครั้งต้องมีสัญญาณนาฬิกามาควบคุมการท างาน
2. วงจรนับเลขฐำนสองแบบนับขึ้น (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 2)
วงจรนับเลขฐานสอง เป็นวงจรนับสัญญาณที่ป้อนเข้ามาทางอินพุตเป็นแบบเลขฐานสอง ให้แสดง
ออกมาทางเอาต์พุต การต่อวงจรโดยการน าฟลิปฟลอปมาต่อเข้าด้วยกัน
3. วงจรนับเลขฐำนสองแบบนับลง (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 3)
วงจรนับเลขฐานสองแบบนับลง หรือนับถอยหลังเป็นวงจรนับเลขฐานสองจากเลขมากไปหาเลขน้อย
4. วงจรนับขึ้น - ลง (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 4)
วงจรนับขึ้น – ลง วงจรนับเลขฐานสองสามารถจัดวงจรให้ท างานนับขึ้นเลขฐานสองหรือนับลง
เลขฐานสองได้ในวงจรเดียวกัน โดยต่อวงจรเพิ่มด้วยการใส่วงจรลอจิกเกตระหว่างเอาต์พุตและอินพุตของฟ
ลิปฟลอปแต่ละตัว
5. วงจรนับวน (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 5)
วงจรนับวน เป็นวงจรนับที่นิยมใช้แบบหนึ่ง ลักษณะการท างานโดยการน าเอาต์พุตของวงจรนับ
ป้อนกลับมายังอินพุตของวงจร คือน าเอาต์พุตของฟลิปฟลอปตัวสุดท้ายป้อนกลับมายังอินพุตของฟลิปฟลอป
ตัวแรกเกิดการนับเลขวนจากค่าหนึ่งไปยังอีกค่าหนึ่งและกลับมานับใหม่เป็นเช่นนี้เรื่อยไป
6. วงจรนับสิบ (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 6)
วงจรนับสิบ หรืออาจเรียกว่าวงจรนับโหมด 10 เป็นวงจรนับเลขได้ 10 สถานะหรือ 10 ล าดับการนับ
7. วงจรนับเลขฐำนสองแบบไอซี (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 7)
ตระกูลไอซี TTL เป็นไอซีตระกูลใหญ่ สร้างไอซีส าเร็จรูปเป็นวงจรต่าง ๆ ไว้มากมาย วงจรนับ
เลขฐานสองเป็นวงจรหนึ่งที่ถูกสร้างด้วยไอซี TTL จัดเป็นวงจรนับเลขฐานสองไว้เรียบร้อยในตัวไอซี ต่อเพิ่ม
วงจรภายนอกอีกบางส่วน หรือต่อขาวงจรให้ถูกต้อง ก็จะได้วงจรนับเลขฐานสองตามต้องการ
• ด้านทักษะ(ปฏิบัติ) (จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 8)
- แบบฝึกหัดท้ายบท
• ด้านคุณธรรม/จริยธรรม/จรรยาบรรณ/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง
(จุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 9-10)
1. สามารถอธิบายวงจรนับเลขแบบต่าง ๆ ได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
2. ปฏิบัติงานได้อย่างถูกต้อง และส าเร็จภายใน เวลาที่ก าหนดอย่างมีเหตุและผลตามหลักปรัชญา
เศรษฐกิจพอเพียง
กิจกรรมการเรียนการสอนหรือการเรียนรู้
ขั้นตอนการสอนหรือกิจกรรมของครู ขั้นตอนการเรียนรู้หรือกิจกรรมของนักเรียน
1. ขั้นน ำเข้ำสู่บทเรียน 1. ขั้นน ำเข้ำสู่บทเรียน
1. จัดเตรียมเอกสาร พร้อมกับแนะน ารายวิชา 1. จัดเตรียมเอกสาร ฟังอาจารย์ผู้สอนแนะน า
วิธีการให้คะแนนและวิธีการเรียนเรื่อง วงจรนับเลข รายวิชา วิธีการให้คะแนนและวิธีการเรียนเรื่อง วงจร
นับเลข
2. ผู้สอนแจ้งจุดประสงค์การเรียนของหน่วย 2. ผู้เรียนท าความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การ
เรียนที่ 10 และการให้ความร่วมมือของนักศึกษาใน เรียนของหน่วยเรียนที่ 10 และการให้ความร่วมมือใน
การท ากิจกรรม การท ากิจกรรม
3. ผู้สอนให้ผู้เรียนแสดงความรู้ เกี่ยวกับวงจร 3. ผู้เรียนแสดงความรู้เรื่อง วงจรนับเลข ตาม
นับเลข พร้อมให้เหตุผลประกอบ ความเข้าใจของตนเอง
2. ขั้นให้ควำมรู้ 2. ขั้นให้ควำมรู้
1. ผู้สอนอธิบายประกอบการยกตัวอย่าง 1. ผู้เรียนฟังและท าความเข้าใจ หน่วยที่ 11
หน่วยที่ 11 เรื่อง วงจรนับเลข เรื่อง วงจรนับเลข พร้อมกับจดบันทึกเนื้อที่ได้เรียน
3. ขั้นประยุกต์ใช้ 3. ขั้นประยุกต์ใช้
1. ผู้สอนให้ผู้เรียนท าแบบฝึกหัดท้ายบท เรื่อง 1. ผู้เรียนท าท าแบบฝึกหัดท้ายบท เรื่อง วงจร
วงจรนับเลข นับเลข
4. ขั้นสรุปและประเมินผล 4. ขั้นสรุปและประเมินผล
1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาที่ได้ 1. ผู้สอนและผู้เรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาที่ได้เรียนให้
เรียนให้มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน มีความเข้าใจในทิศทางเดียวกัน
2. ครูตรวจแบบฝึกหัดท้ายบทพร้อมกับบันทึก 2 ผู้เรียนน าคะแนนจากแบบฝึกหัดท้ายบทมาเพื่อ
คะแนน ดูความก้าวหน้าของตนเอง
(บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-8) (บรรลุจุดประสงค์เชิงพฤติกรรมข้อที่ 1-8)
งานที่มอบหมายหรือกิจกรรมการวัดผลและประเมินผล
s. ก่อนเรียน
1. จัดเตรียมเอกสาร สื่อการเรียนการสอนตามที่อาจารย์ผู้สอนและบทเรียนก าหนด
2. ท าความเข้าใจเกี่ยวกับจุดประสงค์การเรียนของหน่วยเรียนที่ 10 และการให้ความร่วมมือในการท า
กิจกรรมในหน่วยการเรียนที่ 10
t. ขณะเรียน
24. ร่วมกันสรุป “วงจรนับเลข”
25. จัดท าสื่อประกอบการรายงาน
26. รายงาน หน้าชั้นเรียนเรื่อง “วงจรนับเลข”
• หลังเรียน
- ท าแบบฝึกหัดท้ายบท
ผลงาน/ชิ้นงาน/ความส าเร็จของผู้เรียน
รายงาน เรื่อง วงจรนับเลข
สื่อการเรียนการสอน/การเรียนรู้
สื่อสิ่งพิมพ์
1. หนังสือเรียนวิชา ดิจิตอลเบื้องต้น
2. แบบฝึกหัดท้ายบท
3. แบบเฉลยแบบฝึกหัดท้ายบท
สื่อโสตทัศน์ (ถ้ามี)
-
สื่อของจริง
-
แหล่งการเรียนรู้
ในสถานศึกษา
19. ห้องสมุดวิทยาลัย
20. ห้องปฏิบัติการคอมพิวเตอร์ ศึกษาหาข้อมูลทาง Internet
นอกสถานศึกษา
ผู้ประกอบการ สถานประกอบการ ในท้องถิ่น
การบูรณาการ/ความสัมพันธ์กับวิชาอื่น
1. บูรณาการกับวิชาชีวิตและวัฒนธรรมไทย ด้านการพูด การอ่าน การเขียน และการฝึกปฏิบัติตน
ทางสังคมด้านการเตรียมความพร้อม ความรับผิดชอบ และความสนใจใฝ่รู้
2. บูรณาการกับวิชาการบริหารการจัดซื้อ ด้านการซื้อ การแสวงหาผลิตภัณฑ์
3. บูรณาการกับวิชากีฬาเพื่อพัฒนาสุขภาพและบุคลิกภาพ ด้านบุคลิกภาพในการน าเสนอหน้าชั้น
เรียน
4. บูรณาการกับวิชาหลักเศรษฐศาสตร์ ด้านการเลือกใช้ทรัพยากรอย่างประหยัด
การประเมินผลการเรียนรู้
• หลักการประเมินผลการเรียนรู้
ก่อนเรียน
-
ขณะเรียน
- สังเกตการท างานกลุ่ม
หลังเรียน
- ตรวจแบบฝึกหัดท้ายบท
ผลงาน/ชิ้นงาน/ผลส าเร็จของผู้เรียน
ตรวจผลงาน รายงาน เรื่อง วงจรนับเลข
การจัดการเรียนการสอน
เน้นให้ผู้เรียนรู้จักคิดและได้ลองปฏิบัติจริง
โดยมีเป้าหมายในการเรียนการสอน คือ
ผู้เรียนคิดเป็นและท าได้
การจัดการเรียนการสอน
เน้นให้ผู้เรียน คิดวิเคราะห์ สังเคราะห์
ท างานร่วมกันและกล้าแสดงออก
กิจกรรมที่เข้าร่วม
ตั้งแต่วันที่ 15 พ.ค. 2561 ถึงวันที่ 30 ส.ค. 2561
ล าดับ วันที่ กิจกรรม
ที่
1 29 พ.ค. 2561 ประชุมผู้ปกครอง
2 3 มิ.ย. 2561 ปฏิบัติหน้าที่ เวร ยามรักษาการณ์ ประจ าเดือนมิถุนายน 2561
3 21 มิ.ย. 2561 วันไหว้ครู
4 26 ก.ค. 2561 วันเข้าพรรษา วันเฉลิมพระชนมพรรษารัชการลที่ 10
5 10 ส.ค. 2561 วันแม่แห่งชาติ
กิจกรรมวันประชุมผู้ปกครอง
วันที่ 29 พฤษภาคม 2561 วิทยาลัยเทคนิคระยองได้จัดกิจกรรมประชุมผู้ปกครองระดับชั้น
ปวช. 2 โดยข้าพเจ้าได้รับมอบหมายให้เป็นที่ปรึกษานักเรียนแผนกช่างไฟฟ้าก าลัง ปวช.2/5 และ
2/6 เนื้อหาในการประชุมเป็นการพบปะแรกเปลี่ยนและท าความรู้จักกับผู้ปกครองนักเรียนแต่ละ
สร้างกลุ่มไลน์เพื่อติดต่อสื่อสาร แนะน าการใช้งานระบบ Student care เป็นต้น
กิจกรรมวันไหว้ครู
วันพฤหัสบดีที่ 21 มิถุนายน
2561 ได้มีการจัดกิจกรรมไหว้ครู
กิจกรรมวันเข้าพรรษา
วันเฉลิมพระชนมพรรษาพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว
รัชกาลที่ 10
จัดขึ้นในวันศุกร์ที่ 26
กรกฎาคม 2561 ในช่วง
เช้าจัดกิจกรรมเทเหล้าเผา
บุหรี่ และท าบุญตักบาตร
ข้าวสารอาหารแห้ง พร้อม
ทั้งร้องเพลงสดุดีจอมราชา
ช่วงบ่ายเป็นกิจกรรมแห่
เทียนพรรษาโดยทางแผนก
ช่างไฟฟ้าได้แห่เทียนไปยัง
วัดลุ่ม อ.เมือง จ.ระยอง
กิจกรรมวันแม่แห่งชาติ จัดขึ้นในวันศุกร์ที่ 10 สิงหาคม
2561
กิจกรรมเข้าแถวเคารพธงชาติและยืนต้อนรับหน้าวิทยาลัย
ทุกวันจันทร์ถึงวันพฤหัสบดี
ปฏิบัติหน้าที่ตอนเช้าหน้าเสาธง
ร่วมกิจกรรมหน้าเสาธง และใน
วันศุกร์ของทุกสัปดาห์ปฏิบัติ
หน้าที่ยืนต้อนรับหน้าวิทยาลัย
กิจกรรมอาสาเปลี่ยนหลอดไฟ ณ โรงเรียนบ้านแก่งหวาย
อ.วังจันทร์ จ.ระยอง
ค ำสั่งที่ได้รับมอบหมำย
ตั้งแต่วันที่ 15 พ.ค. 2561 ถึงวันที่ 30 ส.ค. 2561
ล ำดับ ค ำสั่งที่ เรื่อง หน้ำที่รับผิดชอบ
ที่
1 0724/2561 แต่งตั้งและมอบหมำยหน้ำที่รับผิดชอบ ผู้ช่วยหัวหน้ำงำนสวัสดิกำรนักเรียน
ในกำรปฏิบัติรำชกำรประจ ำปีกำรศึกษำ นักศึกษำ
2561
2 0874/2561 แต่งตั้งผู้ปฏิบัติหน้ำที่ เวร ยำม ครูเวรหญิงในวันที่ 3 มิถุนำยน
รักษำกำรณ์ ประจ ำเดือนมิถุนำยน 2561
2561
3 0910/2561 แต่งตั้งคณะกรรมกำรด ำเนินโครงกำรซี คณะด ำเนินกำร
เอสอำร์
4 1152/2561 แต่งตั้งคณะกรรมกำรด ำเนินกำร คณะกรรมกำรฝ่ำยปฎิคมและฝ่ำย
โครงกำรจิตอำสำเรำท ำดีด้วยหัวใจ ด ำเนินกำร
5 1259/2561 โครงกำรเยี่ยมบ้ำน คณะกรรมกำรคัดกรองผู้เรียน
รำยบุคคล ครูที่ปรึกษำ ชฟ. 2/5-6
5 1454/2561 ตรวจสอบผลกำรเรียน ประจ ำปี คณะกรรมกำรตรวจสอบผลกำร
กำรศึกษำ 1/2561 เรียนแผนกช่ำงไฟฟ้ำ
6 1455/2561 โครงกำรศึกอบรมหลักสูตรวิชำชีพช่ำง คณะกรรมกำรฝ่ำยรับลงทะเบียน
เดินสำยไฟฟ้ำภำยในอำคำร และเอกสำรกำรพิมพ์