The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.
Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by kornmaha, 2022-04-28 20:17:09

tiwakorn-marketing-black-press3 ลิขสิทธิ์

268


แผนการจัดการเรียนรู้
กระบวนการเรียนรู้ที่ 2 M: Marketing การเรียนรู้ทางการตลาด สอนครั้งที่ 3
ขั้นการเรียนรู้ที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด (Marketing Learning) เวลา 5 ชม.




1.สาระส าคัญขั้นท 2





การน าแนวคดทางการตลาดมาใชในการพฒนาการตลาดของชมชน จงถือวามความจาเป็นมากใน





ปัจจุบัน โดยมีแนวคิดทางการตลาดที่ส าคัญๆ นักการตลาดชุนชนควรน าแนวคดการพฒนาทางการตลาดมาใช ้
ส าหรับการเรียนรู้ทางการตลาด เพื่อให้บรรลุตามวัตถุประสงค์ที่ตั้งไว้


2.สาระการเรียนรขั้นท 2

ู้

1. แนวคิดการจัดการห่วงโซ่อุปทานของชุมชน



ู้
3.จุดประสงค์การเรียนรขั้นท 2
1. เพื่อการก าหนดอัตราผลิตภาพเพิ่มขึ้น
2. เพื่อฝึกอบรมและพัฒนาความรู้ทางการตลาด
3. เพื่อพัฒนากระบวนการผลิตภัณฑ์ทางการตลาด

4. มีคุณลักษณะที่พึงประสงค์ ได้แก่ ความมีวินัย ความรับผดชอบ และความสนใจใฝ่รู้

ู้


4. กิจกรรมการเรียนรขั้นท 2
ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน
1. ผู้สอนน าเข้าสู่บทเรียนเกี่ยวกับการตลาดในปัจจุบันให้ผู้เรียนมีส่วนร่วมแสดงความคิดเห็น
2. ผู้สอนและผเรียนร่วมกันแสดงความคิดเห็นเนื้อหาในกิจกรรมปฏิบัติในขั้นที่ 1
ู้

ขั้นสอน
3. ผู้สอนบรรยาย โดยเอกสารประกอบการฝึกอบรม

4. ขณะบรรยายผู้สอนจะสอดแทรกความรู้ด้านคณธรรมจริยธรรม แก่ผู้เรียนตามโอกาส

5. แบ่งผู้เรียนเป็นกลุ่มๆ ละ 10 คน ท ากิจกรรมปฏิบัติที่ 2.1
6. ให้ผู้เรียนน าเสนอผลงาน หน้าชั้นเรียนในชั่วโมงต่อไปใช้เวลาในการน าเสนอ 1 ชั่วโมง



ขั้นสรุปและประยุกต ์
7. ครูผู้สอนสรุป เสริมข้อมูลบางประเด็นเพิ่มเติม และให้ผู้เรียนแสดงความคิดเห็นร่วมกันพร้อมประเมิน
ตามเกณฑ์และแบบประเมินที่ก าหนด



8. ผู้เรียนศึกษาค้นคว้าเพิ่มเติมด้วยตนเอง จากแหล่งการเรียนรู้ตางๆ เชน Internet และนัดหมายให ้
ผู้เรียนเตรียมตัวเกี่ยวกับเนื้อหาที่จะเรียนในขั้นการเรียนรู้ต่อไป


บทที่ 13 ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด







300 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



269





5. สื่อการเรียนรขั้นท 2
ู้
1. คู่มือประกอบการใชรูปแบบการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน

2. เอกสารประกอบการฝึกอบรม
3. โปรแกรม Power Point
4. ภาพที่เกี่ยวกับการตลาด
5. สื่อตัวอย่างของจริง
6. กิจกรรมปฏิบัต ิ

7. แบบประเมินผลพฤติกรรมผเรียนและแบบประเมินกิจกรรมปฏิบัต ิ
ู้





6. การวัดผลและประเมินผลขั้นท 2

วิธีวัดผล การสังเกต ตรวจสอบ และทดสอบ
เครื่องมือวัดผล

1. แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติ จานวน 20 คะแนน
2. แบบสังเกตพฤติกรรม ด้านคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะฯ จ านวน 30 คะแนน


เกณฑ์การประเมินผล

ใช้เกณฑ์การประเมินผลตามการวัดและประเมินผลของเอกสารการฝึกอบรมฯ ก าหนด คือ
ต้องมีคะแนนต้องผ่านเกณฑ์การประเมินผลร้อยละ 60 ของการท าแบบประเมินผลหลังการเรียนรู้หากไม่ผ่าน

เกณฑ์ ต้องใช้เวลาศึกษาหน่วยการเรียนรู้นั้น และท าแบบประเมินผลหลงการเรียนจนผ่านเกณฑ์การ
ประเมินผล



















บทที่ 13 ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด







ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 301



270


กิจกรรมปฏิบัติที่ 2.1
กระบวนการเรียนรู้ที่ 2 M: Marketing การเรียนรู้ทางการตลาด ครั้งที่ 3
ขั้นการเรียนรู้ที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด (Marketing Learning)

ชื่อกิจกรรม การจัดการห่วงโซ่อุปทานของชุมชน เวลา 2 ชม.


จุดประสงค์การเรียนรู้

เพื่อให้ผู้เรียนปฎิบัติการวิเคราะห์ความรู้เกี่ยวกับธุรกิจชุมชนได ้

วัสดุ/อุปกรณ์
ื่
1. ข้อมูลเกี่ยวกับการตลาดที่ต้องการศึกษาจากสอต่างๆ เช่น สื่อสิ่งพิมพ์ อินเทอร์เน็ต ฯลฯ
2. กระดาษเขียนตอบ

ล าดับขั้นตอนการปฏิบัติงาน

1. ผู้สอนให้ผู้เรียนประชุมเพื่อรับฟังความคิดเห็นของสภาพแวดล้อมทางการตลาดของชุมชน
2. ให้ศึกษาปฏิบัติการวิเคราะห์การจัดการห่วงโซ่คุณค่าของชุมชน (Value Chain)
ในจังหวัดมุกดาหาร
3. ก าหนดเวลาในการปฏิบัติงานภายใน 2 ชั่วโมง
4. ให้ตัวแทนกลุ่ม ทุกกลุ่มออกน าเสนอรายงานหน้าชั้นเรียน ในชั่วโมงต่อไป

ู้

5. ครูและผเรียนทุกคนร่วมแสดงความคดเห็นและสรุปสาระส าคัญร่วมกัน

การประเมินผล

เฉลยกิจกรรมปฏิบัตที่ 1.2 ตามเกณฑ์การประเมินที่ก าหนดไว้ โดยการประเมินของผู้เรียนและ

ครูผู้สอน

เอกสารอ้างอิง

1. เอกสารประกอบการ
2. เอกสารคู่มือการปลูกถั่วลสง ในภาผนวก ค

3. สื่อสิ่งพิมพ์ธุรกิจชุมชนหรือข้อมูลผลิตภัณฑ์จากสื่ออินเทอร์เน็ต ฯลฯ










บทที่ 13 ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด






302 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



271


ตารางการวิเคราะห์

การจัดการห่วงโซคุณค่าของชุมชนถวลิสง (Value Chain) ในจังหวัดมุกดาหาร
ั่

แนวคิด การด าเนินงานทางการตลาด หน่วยงานด าเนินงาน
Value Chain
การปลูก/ต้นน้ า

(Upstream)






การแปรรูป/กลางน้ า
(Midstream)









การจ าหน่าย/
ปลายน้ า
(Downstream)















บทที่ 13 ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด






ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 303



272


แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติที่ 2.1

ชื่อกิจกรรม การจดการห่วงโซ่อุปทานของชุมชน



ชื่อผู้รับการประเมิน……………………………………………………………เลขที่.........................
ชั้นปีที่................ ภาคเรียนที่..................ปีการศึกษา...............................


ข้อที่ รายการ คะแนนประเมิน รวมคะแนน
1 2 3 4
1 ความถูกต้องของเนื้อหา

2 ใช้วัสดุและอุปกรณ์ถูกต้องเหมาะสมกับงาน
3 การน าไปใช้ประโยชน์
4 การใช้ภาษา

5 ความคิดสร้างสรรค์และการคดวิเคราะห์

รวมคะแนนทั้งหมด (20 คะแนน)

เกณฑ์การประเมิน

ดีมาก = 4
ด ี = 3
ปานกลาง = 2

ปรับปรุง = 1
ู้
ลงชื่อ ..........................................................ผประเมิน

เกณฑ์การตดสินคุณภาพ (..........................................)
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ ............/.................../....................
16-20 = ด ี ผู้สอน

11-15 = พอใช้
0-10 = ปรับปรุง



ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม
...........................................................................................................................................................................
...........................................................................................................................................................................

...........................................................................................................................................................................




บทที่ 13 ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด






304 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



273




แบบสังเกตพฤติกรรม ด้านคุณธรรม จริยธรรม และ คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ในขั้นท 2

ชื่อผู้รับการประเมิน……………………………………………………………เลขที่.........................
ชั้นปีที่................ ภาคเรียนที่..................ปีการศึกษา...............................
ค าชี้แจง ท าเครื่องหมาย  ลงในช่องรายการประเมินพฤติกรรมที่ก าหนด


ด้านคุณธรรม จริยธรรม และ ผู้เรียน (1) ผู้สอน (2) รวมคะแนน (3)
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเมิน ประเมิน (1)+(2) =(3)
1 2 3 1 2 3

1.ความมีวินัย
1.1 การแต่งกายสุภาพเรียบร้อย ถูกระเบียบ และ
ตรงต่อเวลา
2.ความรับผิดชอบ

2.1 กล้าแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
2.2 ท างานที่ได้รับมอบหมายได้ด้วยตนเอง
3.ความสนใจใฝ่รู้

3.1.แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ด้วยตนเอง
3.2 ศึกษาและค้นคว้าได้ด้วยตนเอง
รวมคะแนนการประเมินที่ได้ทั้งหมด (30 คะแนน)





ลงชื่อ ..........................................................ผประเมิน ลงชื่อ ..........................................................ผู้รับการประเมิน
(.....................................) (....................................................)
............/.................../.................... ............/.................../....................
ผู้สอน ผู้เรียน



ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม
...........................................................................................................................................................................
...........................................................................................................................................................................

...........................................................................................................................................................................
...........................................................................................................................................................................






บทที่ 13 ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด







ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 305


274


คุณลักษณะที่พึงประสงค์ในขั้นที่ 2



คุณลักษณะ พฤติกรรมที่ต้องการวด คะแนน เกณฑ์ในการประเมิน
ที่พึงประสงค์


1.ความมีวินัย 1.1 การแต่งกายสุภาพเรียบรอย ถูก 3 -ถูกต้องตามระเบียบ และเข้าเรียนตรงเวลา
ระเบียบ และตรงต่อเวลา ทุกครั้ง
2 -แต่งกาย ถูกต้องตามระเบียบ
และเข้าเรียนตรงเวลาบางครั้ง
1 -แต่งกายไม่ถูกต้องตามระเบียบ
และเข้าชั้นเรียนตรงเวลาบางครั้ง
2.ความรับผิดชอบ 2.1 ปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายเสร็จ 3 - ท างานเสร็จตามก าหนดทุกครั้ง
ตามก าหนด 2 - ท างานเสร็จตามก าหนดเป็นบางครั้ง

1 - ไม่ท างานตามที่ก าหนดหรือท างานไม่เสร็จ
ตามก าหนด
2.2 ปฎิบัติงานที่ได้รับมอบหมายด้วย 3 - ท างานด้วยความละเอียดรอบคอบ
ความละเอียดรอบคอบ และตั้งใจในการท างานทุกครั้ง
2 - ท างานด้วยความละเอียดรอบคอบ
และหรือตั้งใจในการท างานเปนบางครั้ง

1 - ท างานขาดความละเอียดรอบคอบ และ

หรือไม่ตั้งใจ
3.ความสนใจใฝ่รู้ 3.1.มีความกระตือรือร้นคนหา 3 - มีความกระตือรือรนในการใฝ่หา ความรู้


แสวงหาความรู้ใหม่ๆ ด้วยตนเอง ใหม่เป็นประจ าเป็นนิสัย
2 - มีความกระตือรือรนในการใฝ่หาความรู้

ใหม่เป็นประจ า
1 - ขาดความกระตือรือร้นในการใฝ่หาความรู้

ใหม่หรือปฏิบัติเปนบางครั้ง

3.2 มีศึกษาและค้นคว้าได้ดวยตนเอง 3 - มีการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองและซักถาม
และซักถามปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัย ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัยเป็นประจ าจ าเป็นนิสัย

2 - มีการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองหรือซักถาม
ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัย
1 - ขาดการศึกษาคนคว้าด้วยตนเองไม่ซักถาม


ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัยหรือปฏิบัติเปน
บางครั้ง


เกณฑ์การประเมิน
24 - 30 คะแนน ดีมาก 16 - 23 คะแนน ด ี 275
8 - 15 คะแนน พอใช้ 1 - 7 คะแนน ปรับปรุง

บทที่ 13 ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด
สรุปผลการเรียนร ู้
ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด

ชื่อ............................................................................................. เลขที่................... ชั้นปี.......................




306 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา


รายการประเมิน คะแนนเตม คะแนนที่ได ้
คะแนนกิจกรรมปฎิบัติที่ 2.1 20

การประเมินคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะที่พึงประสงค ์ 30

รวมคะแนน 50
คิดเป็นร้อยละ

ระดับคุณภาพ




เกณฑ์การตดสินคุณภาพ
ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 1 – 16 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 2 อยู่ในระดับ พอใช ้
ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 17 – 32 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 2 อยู่ในระดับ ด ี
ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 33 - 50 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 2 อยู่ในระดับ ดมาก


ลงชื่อ ..........................................................ผบันทึกคะแนน
ู้
(................................................)
............/.................../....................

ผู้สอน


























บทที่ 13 ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด

274 275
8 - 15 คะแนน พอใช้ 1 - 7 คะแนน ปรับปรุง

คุณลักษณะที่พึงประสงค์ในขั้นที่ 2 สรุปผลการเรียนร ู้
ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด

คุณลักษณะ พฤติกรรมที่ต้องการวด คะแนน เกณฑ์ในการประเมิน ชื่อ............................................................................................. เลขที่................... ชั้นปี.......................

ที่พึงประสงค์


1.ความมีวินัย 1.1 การแต่งกายสุภาพเรียบรอย ถูก 3 -ถูกต้องตามระเบียบ และเข้าเรียนตรงเวลา
ระเบียบ และตรงต่อเวลา ทุกครั้ง รายการประเมิน คะแนนเตม คะแนนที่ได ้

2 -แต่งกาย ถูกต้องตามระเบียบ
และเข้าเรียนตรงเวลาบางครั้ง คะแนนกิจกรรมปฎิบัติที่ 2.1 20
1 -แต่งกายไม่ถูกต้องตามระเบียบ การประเมินคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะที่พึงประสงค ์ 30
และเข้าชั้นเรียนตรงเวลาบางครั้ง รวมคะแนน 50
2.ความรับผิดชอบ 2.1 ปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายเสร็จ 3 - ท างานเสร็จตามก าหนดทุกครั้ง
ตามก าหนด 2 - ท างานเสร็จตามก าหนดเป็นบางครั้ง คิดเป็นร้อยละ

1 - ไม่ท างานตามที่ก าหนดหรือท างานไม่เสร็จ ระดับคุณภาพ
ตามก าหนด

2.2 ปฎิบัติงานที่ได้รับมอบหมายด้วย 3 - ท างานด้วยความละเอียดรอบคอบ เกณฑ์การตดสินคุณภาพ

ความละเอียดรอบคอบ และตั้งใจในการท างานทุกครั้ง ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 1 – 16 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 2 อยู่ในระดับ พอใช ้
2 - ท างานด้วยความละเอียดรอบคอบ ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 17 – 32 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 2 อยู่ในระดับ ด ี
และหรือตั้งใจในการท างานเปนบางครั้ง ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 33 - 50 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 2 อยู่ในระดับ ดมาก


1 - ท างานขาดความละเอียดรอบคอบ และ
หรือไม่ตั้งใจ
ู้
3.ความสนใจใฝ่รู้ 3.1.มีความกระตือรือร้นคนหา 3 - มีความกระตือรือรนในการใฝ่หา ความรู้ ลงชื่อ ..........................................................ผบันทึกคะแนน


แสวงหาความรู้ใหม่ๆ ด้วยตนเอง ใหม่เป็นประจ าเป็นนิสัย (................................................)
2 - มีความกระตือรือรนในการใฝ่หาความรู้ ............/.................../....................

ใหม่เป็นประจ า ผู้สอน
1 - ขาดความกระตือรือร้นในการใฝ่หาความรู้
ใหม่หรือปฏิบัติเปนบางครั้ง

3.2 มีศึกษาและค้นคว้าได้ดวยตนเอง 3 - มีการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองและซักถาม

และซักถามปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัย ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัยเป็นประจ าจ าเป็นนิสัย

2 - มีการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองหรือซักถาม
ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัย
1 - ขาดการศึกษาคนคว้าด้วยตนเองไม่ซักถาม


ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัยหรือปฏิบัติเปน
บางครั้ง


เกณฑ์การประเมิน
24 - 30 คะแนน ดีมาก 16 - 23 คะแนน ด ี


บทที่ 13 ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด บทที่ 13 ขั้นที่ 2 การเรียนรู้ทางการตลาด






ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 307





14 276
บทที่











บทที่ 14


ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด

(Marketing planning)

















































บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด















309



277





แผนการจัดการเรียนรู้
กระบวนการเรียนรู้ที่ 2 M: Marketing การเรียนรู้ทางการตลาด สอนครั้งที่ 4
ขั้นการเรียนรู้ที่ 3 การวางแผนทางการตลาด (Marketing planning) เวลา 5 ชม.


1.สาระส าคัญการเรียนรู้ขั้นที่ 3
ี่

ี่
การวางแผนทางการตลาด (Marketing planning) เป็นธุรกิจทน าทรัพยากรทมีอยู่ในชมชนมาผลต




เป็นสินค้าและบริการที่มีอยู่ในชุมชนมาจาหน่ายทาให้ชมชมมีอาชพและรายไดเพิ่มขึ้น ส่งผลต่อการมคุณภาพ



ชีวิตที่ดีขึ้น


2.สาระการเรียนรขั้นที่ 3
ู้
1 การวางแผนกลยุทธ์ผลิตภัณฑ์และตลาด โดยใช้เครื่องมือ Ansoff’s matrix
2. การแบ่งส่วนตลาด การเลือกตลาดเป้าหมาย และก าหนดต าแหน่งผลิตภัณฑ์
3. กระบวนการวางแผนพัฒนาผลิตภัณฑ์ใหม่ของชุมชน

ู้
3.จุดประสงค์การเรียนรขั้นที่ 3
1. เพื่อก าหนดแนวทางการหารายได้เพิ่มขึ้น
2. เพื่อก าหนดเพิ่มช่องทางจ าหน่าย
3. เพื่อวางแผนทางการตลาดของชุมชน


4. เพื่อให้ผู้เรียนมีคณลักษณะที่พึงประสงค์ ได้แก่ ความมีวินัย ความรับผดชอบ และความสนใจใฝ่รู้


ู้
4. กิจกรรมการเรียนรขั้นที่ 3
ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน
1. ผู้สอนแนะน าการเรียนการสอน ได้แก่ จุดประสงค์การเรียนรู้รายวิชา มาตรฐานการเรียนรู้รายวิชา
ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง และการวัดผลและประเมินผล


ขั้นสอน
2. ผู้สอนบรรยายเนื้อหาเอกสารประกอบ
3. ขณะบรรยายผู้สอนจะให้โอกาสสอดแทรกความรู้ด้านคุณธรรม จริยธรรมแก่ผู้เรียน

4. แบ่งผู้เรียนออกเป็น 10 คนต่อกลุ่ม กิจกรรมปฏิบัติที่ 3.1 และกิจกรรมปฏิบัติที่ 3.2
5. ผู้สอนสังเกต พฤติกรรมและเปิดโอกาสให้ผู้เรียนร่วมแสดงความคิดเห็นต่างๆ ขณะสอน


6. ใหผ้เรยนน าเสนอผลงานหน้าช้นเรยนในช่วโมงตอไปใชเวลาในการรายงาน 1 ชวโมง ให้ผเรยน











กลุ่มอื่นร่วมกันวิพากษ์วิจารณ์ และประเมินผลงานกลุ่มทุกกลุ่ม


บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด




ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 311

278



ขั้นสรุปและประยุกต ์
7. ครูผู้สอนสรุปข้อมูลบางประเด็นเพิ่มเติม และให้ผู้เรียนแสดงความคิดเห็นร่วมกันพร้อมประเมินตาม
เกณฑ์และแบบประเมินที่ก าหนด


5.สื่อการเรียนรหน่วยที่ 1
ู้
1. โปรแกรม Powerpoint
2. ภาพที่เกี่ยวกับการตลาด

3. สื่อตัวอย่างของจริง
4. กระดาษฟลิบชาร์ท
5. กิจกรรมปฏิบัต

ู้
6. แบบประเมินผลพฤติกรรมผเรียนและแบบประเมินกิจกรรมปฏิบัต ิ

6. การวัดผลและประเมินผลหน่วยที่ 1
วิธีวัดผล การสังเกต ตรวจสอบ และทดสอบ

เครื่องมือวัดผล
1. แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติ
1.1 แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติท 3.1 จ านวน 10 คะแนน
ี่
1.2 แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติที่ 3.2 จ านวน 10 คะแนน
2. แบบสังเกตพฤติกรรม ด้านคุณธรรม ฯ กิจกรรมที่ 3.1 จ านวน 30 คะแนน

3. แบบสังเกตพฤติกรรม ด้านคุณธรรม ฯ กิจกรรมที่ 3.2 จ านวน 30 คะแนน



เกณฑ์การประเมินผล






ใชเกณฑการประเมนผลตามการวัดและประเมนผลของเอกสารประกอบการคอ ตองม ี


คะแนนต้องผ่านเกณฑ์การประเมินผลร้อยละ 60 ของการท าแบบประเมินผลหลงการเรียนรู้หากไม่ผานเกณฑ์
ต้องใช้เวลาศึกษาหน่วยการเรียนรู้นั้น และท าแบบประเมินผลหลังการเรียนจนผ่านเกณฑ์การประเมินผล



















บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด




312 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



288


กิจกรรมปฏิบัติที่ 3.1
กระบวนการที่ 2 M: Marketing การเรียนรู้ทางการตลาด/กลางทาง (Midstream) สอนสัปดาห์ที่ 4

ขั้นท 3 การวางแผนทางการตลาด (Marketing planning)


ชื่อกิจกรรม การวางแผนกลยุทธ์ผลิตภัณฑ์และตลาด โดยใชเครื่องมือ Ansoff’s matrix เวลา 1 ชม.

จุดประสงค์การเรียนรู้


เพื่อวางแผนกลยุทธ์ผลตภัณฑ์และตลาด โดยใช้เครื่องมือ Ansoff’s matrix

วัสดุ/อุปกรณ์
ื่
1. ข้อมูลเกี่ยวกับการตลาดที่ต้องการศึกษาจากสอต่างๆ เช่น สื่อสิ่งพิมพ์ อินเทอร์เน็ต ฯลฯ
2. กระดาษเขียนตอบ
3. กระดาษฟลิบชาร์ท

ล าดับขั้นตอนการปฏิบัติงาน

1. แบ่งกลุ่มออกเป็น 6 กลุ่มๆ ละเท่าๆ กัน
ู้
2. ให้ผเรียนจดทากิจกรรมปฎิบัตที 3.1 เรื่องกลยุทธ์ผลตภัณฑ์และตลาด โดยใช้เครองมอ Ansoff’s








matrix ตามแบบฟอร์มที่ก าหนด
3. ก าหนดเวลาในการปฏิบัติงานภายใน 1 ชั่วโมง
4. ให้ตัวแทนกลุ่ม ทุกกลุ่มออกน าเสนอรายงานหน้าชั้นเรียน ในชั่วโมงต่อไป
5. ผู้สอนและผู้เรียนทุกคนร่วมแสดงความคดเห็นและสรุปสาระส าคัญร่วมกัน



การประเมินผล

เฉลยกิจกรรมปฏิบัตที่ 3.1 ตามเกณฑ์การประเมินที่ก าหนดไว้ โดยการประเมินของผู้เรียนและผู้สอน

เอกสารอ้างอิง

1.เอกสารประกอบการเรียนการสอน
2. สื่อสิ่งพิมพ์ธุรกิจชุมชนหรือข้อมูลผลิตภัณฑ์จากสื่ออินเทอร์เน็ต ฯลฯ










บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด






ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 313



289

แบบฟอรมการพัฒนากลยุทธ์ผลิตภัณฑ์และตลาด
โดยใช้เครื่องมือ Ansoff’s matrix



สินค้าเดิม









ตลาดเดิม ตลาดใหม ่








สินค้าใหม่




















บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด




314 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



290

แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติที่ 3.1
ชื่อกิจกรรม การวางแผนกลยุทธ์ผลิตภัณฑ์และตลาด โดยใช้เครื่องมือ Ansoff’s matrix

ชื่อผู้รับการประเมิน……………………………………………………………เลขที่.........................

ชั้นปีที่................ ภาคเรียนที่..................ปีการศึกษา...............................

ข้อที่ รายการ คะแนนประเมิน รวมคะแนน

1 2 3 4
1 ความถูกต้องของเนื้อหา
2 ใช้วัสดุและอุปกรณ์ถูกต้องเหมาะสมกับงาน
3 การน าไปใช้ประโยชน์

4 การใช้ภาษา

5 ความคิดสร้างสรรค์และการคดวิเคราะห์

รวมคะแนนทั้งหมด (20 คะแนน)

เกณฑ์การประเมิน

ดีมาก = 4
ด ี = 3
ปานกลาง = 2
ปรับปรุง = 1


เกณฑ์การตดสินคุณภาพ ลงชื่อ ..........................................................ผประเมิน

ู้
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ (............................................)
16-20 = ด ี ............/.................../....................

11-15 = พอใช้ ผู้สอน
0-10 = ปรับปรุง


ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม
.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................

.................................................................................................................................................................................




บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด





ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 315


291



แบบสังเกตพฤติกรรม ด้านคุณธรรม จริยธรรม และ คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ในขั้นท 3 กิจกรรมที่ 3.1

ชื่อผู้รับการประเมิน……………………………………………………………เลขที่.........................
ชั้นปีที่................ ภาคเรียนที่..................ปีการศึกษา...............................
ค าชี้แจง ท าเครื่องหมาย  ลงในช่องรายการประเมินพฤติกรรมที่ก าหนด


ด้านคุณธรรม จริยธรรม และ ผู้เรียน (1) ผู้สอน (2) รวมคะแนน (3)
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเมิน ประเมิน (1)+(2) =(3)
1 2 3 1 2 3

1.ความมีวินัย
1.1 การแต่งกายสุภาพเรียบร้อย ถูกระเบียบ และ
ตรงต่อเวลา
2.ความรับผิดชอบ

2.1 กล้าแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
2.2 ท างานที่ได้รับมอบหมายได้ด้วยตนเอง
3.ความสนใจใฝ่รู้

3.1.แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ด้วยตนเอง
3.2 ศึกษาและค้นคว้าได้ด้วยตนเอง
รวมคะแนนการประเมินที่ได้ทั้งหมด (30 คะแนน)





ลงชื่อ ..........................................................ผประเมิน ลงชื่อ ..........................................................ผู้รับการประเมิน
(.........................................) (....................................................)
............/.................../.................... ............/.................../....................
ผู้สอน ผู้เรียน



ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม
.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................

.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................




บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด




316 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



292

คุณลักษณะที่พึงประสงค์ในขั้นที่ 3 กิจกรรมที่ 3.1


คุณลักษณะ พฤติกรรมที่ต้องการวัด คะแนน เกณฑ์ในการประเมิน
ที่พึงประสงค ์
1.ความมีวินัย 1.1 การแต่งกายสุภาพเรียบร้อย ถูก 3 -ถูกต้องตามระเบียบและเข้าเรียนตรงเวลา
ระเบียบ และตรงต่อเวลา ทุกครั้ง
2 -แต่งกาย ถูกต้องตามระเบียบ
และเข้าเรียนตรงเวลาบางครั้ง
1 -แต่งกายไม่ถูกต้องตามระเบียบ
และเข้าชั้นเรียนตรงเวลาบางครั้ง
2.ความรับผิดชอบ 2.1 ปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายเสร็จ 3 - ท างานเสร็จตามก าหนดทุกครั้ง
ตามก าหนด 2 - ท างานเสร็จตามก าหนดเป็นบางครั้ง
ี่
1 - ไม่ท างานตามทก าหนดหรือท างานไม่เสร็จ
ตามก าหนด
2.2 ปฎิบัติงานที่ได้รับมอบหมายด้วย 3 - ท างานด้วยความละเอียดรอบคอบ
ความละเอียดรอบคอบ และตั้งใจในการท างานทุกครั้ง
2 - ท างานด้วยความละเอียดรอบคอบ
และหรือตั้งใจในการท างานเป็นบางครั้ง
1 - ท างานขาดความละเอียดรอบคอบ และ
หรือไม่ตั้งใจ
3.ความสนใจใฝ่รู้ 3.1.มีความกระตือรือร้นค้นหาแสวงหา 3 - มีความกระตือรือร้นในการใฝ่หา ความรู้ใหม่
ความรู้ใหม่ๆ ด้วยตนเอง เป็นประจ าเป็นนิสัย
2 - มีความกระตือรือร้นในการใฝ่หาความรู้ใหม่
เป็นประจ า
1 - ขาดความกระตือรือร้นในการใฝ่หาความรู้ใหม่
หรือปฏิบัติเป็นบางครั้ง
3.2 มีศึกษาและค้นคว้าได้ด้วยตนเอง 3 - มีการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองและซักถาม
และซักถามปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัย ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัยเป็นประจ าจ าเป็นนิสัย
2 - มีการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองหรือซักถาม
ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัย
1 - ขาดการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองไม่ซักถาม
ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัยหรือปฏิบัติเป็นบางครั้ง

เกณฑ์การประเมิน
24 - 30 คะแนน ดีมาก 16 - 23 คะแนน ดี
8 - 15 คะแนน พอใช้ 1 - 7 คะแนน ปรับปรุง





บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด




ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 317



293


กิจกรรมปฏิบัติที่ 3.2
กระบวนการที่ 2 M: Marketing การเรียนรู้ทางการตลาด/กลางทาง (Midstream) สอนสัปดาห์ที่ 4


ขั้นท 3 การวางแผนทางการตลาด (Marketing planning)
ชื่อกิจกรรม การแบ่งส่วนตลาด การเลือกตลาดเป้าหมาย และก าหนดต าแหน่งผลิตภัณฑ์ เวลา 1 ชม.


จุดประสงค์การเรียนรู้
เพื่อให้ผู้เรียนปฎิบัติการวิเคราะห์การแบ่งส่วนตลาด การเลือกตลาดเป้าหมาย และก าหนดต าแหน่ง

ผลิตภัณฑ์

วัสดุ/อุปกรณ์
1. ข้อมูลเกี่ยวกับการตลาดที่ต้องการศึกษาจากสอต่างๆ เช่น สื่อสิ่งพิมพ์ อินเทอร์เน็ต ฯลฯ
ื่
2. กระดาษเขียนตอบ

ล าดับขั้นตอนการปฏิบัติงาน

1. แบ่งผู้เรียนออกเป็นกลุ่มๆ ละ 4-5 คน




2. ให้ผเรียนปฏิบัตการวิเคราะห์ วาใช้ชมชนควรมีการก าหนดการแบงสวนตลาด การเลือกตลาด
ู้

เป้าหมาย และก าหนดต าแหน่งผลิตภัณฑ์
3. ก าหนดเวลาในการปฏิบัติงานภายใน 1 ชั่วโมง
4. ให้ตัวแทนกลุ่ม ทุกกลุ่มออกน าเสนอรายงานหน้าชั้นเรียน ในชั่วโมงต่อไป
5. ผู้สอนและผู้เรียนทุกคนร่วมแสดงความคิดเห็นและสรุปสาระสาคัญร่วมกัน


การประเมินผล


เฉลยกิจกรรมปฏิบัตที่ 3.2 ตามเกณฑ์การประเมินที่ก าหนดไว้ โดยการประเมินของผู้เรียนและครูผู้สอน


เอกสารอ้างอิง


1.เอกสารประกอบการฝึกอบรมหลักสตรนักการตลาดชุมชน

2. เอกสารคู่มือการปลูกถั่วลสง ในภาผนวก ค
3. สื่อสิ่งพิมพ์ธุรกิจชุมชนหรือข้อมูลผลิตภัณฑ์จากสื่ออินเทอร์เน็ต ฯลฯ








บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด






318 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



294

แบบฟอร์มการวิเคราะห์ การแบ่งส่วนตลาด การเลือกตลาดเป้าหมาย

และก าหนดต าแหน่งผลิตภัณฑ ตามแนวคิด STP

ผลการวิเคราะห์

ขั้นตอนที่ 1
การแบ่งส่วนตลาด
(S:Market

segmentation)






ผลการวิเคราะห์

ขั้นตอนที่ 2
การเลือกตลาดเป้าหมาย
(T:Target market
selection







ผลการวิเคราะห์
ขั้นตอนที่ 3 การก าหนด
ต าแหน่งผลิตภัณฑ์

(P:Product
positioning)
segmentation)










บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด





ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 319


295
แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติที่ 3.2

ชื่อกิจกรรม การแบ่งส่วนตลาด การเลือกตลาดเป้าหมาย และก าหนดต าแหน่งผลิตภัณฑ


ชื่อผู้รับการประเมิน……………………………………………………………เลขที่.........................

ชั้นปีที่................ ภาคเรียนที่..................ปการศกษา...............................


ข้อที่ รายการ คะแนนประเมิน รวมคะแนน
1 2 3 4
1 ความถูกต้องของเนื้อหา
2 ใช้วัสดุและอุปกรณ์ถูกต้องเหมาะสมกับงาน

3 การน าไปใช้ประโยชน์
4 การใช้ภาษา

5 ความคิดสร้างสรรค์และการคิดวิเคราะห์
รวมคะแนนทั้งหมด (20 คะแนน)

เกณฑ์การประเมิน

ดีมาก = 4
ด ี = 3
ปานกลาง = 2

ปรับปรุง = 1
ู้
ลงชื่อ ..........................................................ผประเมิน
เกณฑ์การตดสินคุณภาพ (...........................................)

ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ ............/.................../....................
16-20 = ด ี ผู้สอน

11-15 = พอใช้
0-10 = ปรับปรุง



ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม
.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................

.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................




บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด




320 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



296



แบบสังเกตพฤติกรรม ด้านคุณธรรม จริยธรรม และ คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ในขั้นท 3 กิจกรรมที่ 3.2


ชื่อผู้รับการประเมิน……………………………………………………………เลขท.........................
ี่
ชั้นปีที่................ ภาคเรียนที่..................ปีการศึกษา...............................
ค าชี้แจง ท าเครื่องหมาย  ลงในช่องรายการประเมินพฤติกรรมที่ก าหนด


ด้านคุณธรรม จริยธรรม และ ผู้เรียน (1) ผู้สอน (2) รวมคะแนน (3)
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเมิน ประเมิน (1)+(2) =(3)

1 2 3 1 2 3
1.ความมีวินัย
1.1 การแต่งกายสุภาพเรียบร้อย ถูกระเบียบ และ
ตรงต่อเวลา

2.ความรับผิดชอบ
2.1 กล้าแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
2.2 ท างานที่ได้รับมอบหมายได้ด้วยตนเอง

3.ความสนใจใฝ่รู้
3.1.แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ด้วยตนเอง
3.2 ศึกษาและค้นคว้าได้ด้วยตนเอง
รวมคะแนนการประเมินที่ได้ทั้งหมด (30 คะแนน)



ลงชื่อ ..........................................................ผประเมิน ลงชื่อ ..........................................................ผู้รับการประเมิน
ู้
(...........................................) (....................................................)
............/.................../.................... ............/.................../....................
ผู้สอน ผู้เรียน



ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม
.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................

.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................................



บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด






ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 321



297
คุณลักษณะที่พึงประสงค์ในขั้นที่ 3 กิจกรรมที่ 3.2


คุณลักษณะ พฤติกรรมที่ต้องการวัด คะแนน เกณฑ์ในการประเมิน
ที่พึงประสงค ์
1.ความมีวินัย 1.1 การแต่งกายสุภาพเรียบร้อย 3 -ถูกต้องตามระเบียบ และเข้าเรียนตรงเวลา
ถูกระเบียบ และตรงต่อเวลา ทุกครั้ง
2 -แต่งกาย ถูกต้องตามระเบียบ
และเข้าเรียนตรงเวลาบางครั้ง
1 -แต่งกายไม่ถูกต้องตามระเบียบ
และเข้าชั้นเรียนตรงเวลาบางครั้ง
2.ความรับผิดชอบ 2.1 ปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายเสร็จ 3 - ท างานเสร็จตามก าหนดทุกครั้ง
ตามก าหนด 2 - ท างานเสร็จตามก าหนดเป็นบางครั้ง
1 - ไม่ท างานตามที่ก าหนดหรือท างานไม่เสร็จ
ตามก าหนด
2.2 ปฎิบัติงานที่ได้รับมอบหมายด้วย 3 - ท างานด้วยความละเอียดรอบคอบ
ความละเอียดรอบคอบ และตั้งใจในการท างานทุกครั้ง
2 - ท างานด้วยความละเอียดรอบคอบ
และหรือตั้งใจในการท างานเป็นบางครั้ง
1 - ท างานขาดความละเอียดรอบคอบ และ
หรือไม่ตั้งใจ
3.ความสนใจใฝ่รู้ 3.1.มีความกระตือรือร้นค้นหาแสวงหา 3 - มีความกระตือรือร้นในการใฝ่หา ความรู้ใหม่
ความรู้ใหม่ๆ ด้วยตนเอง เป็นประจ าเป็นนิสัย
2 - มีความกระตือรือร้นในการใฝ่หาความรู้ใหม่
เป็นประจ า
1 - ขาดความกระตือรือร้นในการใฝ่หาความรู้ใหม่
หรือปฏิบัติเป็นบางครั้ง
3.2 มีศึกษาและค้นคว้าได้ด้วยตนเอง 3 - มีการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองและซักถาม
และซักถามปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัย ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัยเป็นประจ าจ าเป็นนิสัย
2 - มีการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองหรือซักถาม
ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัย
1 - ขาดการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองไม่ซักถาม
ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัยหรือปฏิบัติเป็นบางครั้ง

เกณฑ์การประเมิน
24 - 30 คะแนน ดีมาก 16 - 23 คะแนน ดี
8 - 15 คะแนน พอใช้ 1 - 7 คะแนน ปรับปรุง





บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด




322 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



298
ู้
สรุปผลการเรียนรในขั้นที่ 3






ชื่อ............................................................................................. เลขท................... ชนป.......................


รายการประเมิน คะแนนเตม คะแนนที่ได ้

คะแนนกิจกรรมปฎิบัติที่ 3.1 20

คะแนนกิจกรรมปฎิบัติที่ 3.2 20

การประเมินคุณธรรม จริยธรรมฯ กิจกรรมที่ 3.1 30

การประเมินคุณธรรม จริยธรรมฯ กิจกรรมที่ 3.2 30
รวมคะแนน 100

คิดเป็นร้อยละ

ระดับคุณภาพ



เกณฑ์การตดสินคุณภาพ
ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 1 – 30.30 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 3 อยู่ในระดับ พอใช ้

ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 30.31 – 60.60 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 3 อยู่ในระดับ ด ี

ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 60.61 – 100 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 3 อยู่ในระดับ ดมาก




ลงชื่อ ..........................................................ผบันทึกคะแนน
ู้
(..........................................)
............/.................../....................

ผู้สอน






















บทที่ 14 ขั้นที่ 3 การวางแผนทางการตลาด




ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 323





15 299
บทที่











บทที่ 15


ขั้นที่ 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด

(Marketing Team)















































บทที่ 15 ขั้นที่ 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด

















325



300


แผนการจัดการเรียนรู้
กระบวนการที่ 3 L: Learning ปฎิบัติการเรียนรู้ทางการตลาด สอนครั้งที่ 5
ขั้นท 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด (Marketing Team) เวลาสอน 5 ชม.



1.สาระส าคัญขั้นที่ 4

การรวมกลุ่มทางการตลาดของชุมชน มีความส าคัญอย่างมาก ซึ่งจะท าให้เกิดการปฎิบัติการ
นักการตลาดชุมชน ควรน าแนวคิดการด าเนินกิจการกลุ่มทางการตลาดของชุมชน ตามแนวคิดหลัก 5ก. มาใช้


ู้
2.สาระการเรียนรขั้นที่ 4
1. แนวคิดการด าเนินกิจการกลุ่มทางการตลาดของชุมชน ตามหลัก 5ก.

1.1 กลุ่ม/สมาชิก
1.2 กรรมการ/โครงสร้าง
1.3 กติกา

1.4 กองทุน
1.5 กิจกรรม

3.จุดประสงค์การเรียนรขั้นที่ 4
ู้
1. เพื่อวางแนวทางการรวมกลุ่มทางการตลาดของชุมชน
2. เพื่อก าหนดการมีส่วนร่วมทางการตลาดของชุมชน
3. เพื่อแบ่งหน้าที่การตลาดของชุมชน


4. เพื่อให้ผู้เรียนมีคณลักษณะที่พึงประสงค์ ได้แก่ ความมีวินัย ความรับผดชอบ และความสนใจใฝ่รู้

4. กิจกรรมการเรียนรขั้นที่ 4
ู้
ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน
1. ผู้สอนแนะน าการเรียนการสอน ได้แก่ จุดประสงค์การเรียนรู้รายวิชา มาตรฐานการเรียนรู้รายวิชา

ค าอธิบายรายวิชา ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง และการวัดผลและประเมินผล
2. ผู้สอนและผู้เรียนแสดงความคิดเห็นในการเรียนในขั้นที่ 3


ขั้นสอน
3. ผู้สอนบรรยายเนื้อหาเอกสาร
4. ขณะบรรยายผู้สอนจะให้โอกาสสอดแทรกความรู้ด้านคุณธรรม จริยธรรมแก่ผู้เรียน
ุ่
5. แบ่งผู้เรียนออกเป็น 3 กลมเท่าๆกัน ท ากิจกรรมปฏิบัติที่ 4.1 และ 4.2
6. ผู้สอนสังเกต พฤติกรรมและเปิดโอกาสให้ผู้เรียนร่วมแสดงความคิดเห็นต่างๆ ขณะสอน









7. ใหผ้เรียนน าเสนอผลงานหน้าช้นเรยนในช่วโมงต่อไปใช้เวลาในการรายงาน 1 ช่วโมง ให้ผ้เรยน
กลุ่มอื่นร่วมกันวิพากษ์วิจารณ์ และประเมินผลงานกลุ่มทุกกลุ่ม
บทที่ 15 ขั้นที่ 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด



ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 327


301


ขั้นสรุปและประยุกต ์

ู้
8. ผู้สอนสรุปข้อมูลบางประเด็นเพิ่มเตม และให้ผเรียนแสดงความคดเห็นร่วมกันพร้อมประเมินตาม

เกณฑ์และแบบประเมินที่ก าหนด


5.สื่อการเรียนรขั้นที่ 4
ู้
1. โปรแกรม Powerpoint
2. ภาพที่เกี่ยวกับการตลาด

3. สื่อตัวอย่างของจริง
4. กระดาษฟลิบชาร์ท
5. กิจกรรมปฏิบัต

ู้
6. แบบประเมินผลพฤติกรรมผเรียนและแบบประเมินกิจกรรมปฏิบัต ิ

6. การวัดผลและประเมินผลขั้นที่ 4
วิธีวัดผล การสังเกต ตรวจสอบ และทดสอบ

เครื่องมือวัดผล

1. แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัต
ี่
1.1 แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติท 1.1 จ านวน 10 คะแนน
1.2 แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติที่ 1.2 จ านวน 10 คะแนน

2. แบบสังเกตพฤติกรรม ด้านคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะฯ จ านวน 30 คะแนน

เกณฑ์การประเมินผล



ใช้เกณฑ์การประเมินผลตามการวัดและประเมินผล ก าหนด คือ ตองมีคะแนนตองผานเกณฑ ์
การประเมนผลรอยละ 60 ของการทาแบบประเมนผลหลงการเรียนรหากไมผานเกณฑ ตองใชเวลาศกษา













หน่วยการเรียนรู้นั้น และท าแบบประเมินผลหลังการเรียนจนผ่านเกณฑ์การประเมินผล












บทที่ 15 ขั้นที่ 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด





328 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



302


กิจกรรมปฏิบัติที่ 4.1
กระบวนการที่ 3 L: Learning ปฎิบัติการเรียนรู้ทางการตลาด


ขั้นท 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด (Marketing Team)
ชื่อกิจกรรม การด าเนินกิจการกลุ่มทางการตลาดของชุมชน ตามหลัก 5ก. เวลา 2 ชม.


จุดประสงค์การเรียนรู้
เพื่อการด าเนินกิจการกลุ่มทางการตลาดของชุมชน ตามหลัก 5ก.


วัสดุ/อุปกรณ์
1. ข้อมูลเกี่ยวกับการตลาดที่ต้องการศึกษาจากสอต่างๆ เช่น สื่อสิ่งพิมพ์ อินเทอร์เน็ต ฯลฯ
ื่
2. กระดาษเขียนตอบ
3. กระดาษฟลิบชาร์ท

ล าดับขั้นตอนการปฏิบัติงาน
1. ประชุมร่วมกันทุกคน

2. ให้ผู้เรียนวิเคราะห์และจัดท าการด าเนินกิจการกลุ่มทางการตลาดของชุมชน ตามหลัก 5ก.
1. กลุ่ม/สมาชิก
2. กรรมการ/โครงสร้างของกลุ่ม

3. กติกา
4. กองทุน
5. กิจกรรม
3. ก าหนดเวลาในการปฏิบัติงานภายใน 2 ชั่วโมง

4. ให้ตัวแทนกลุ่ม ทุกกลุ่มออกน าเสนอรายงานหน้าชั้นเรียน ในชั่วโมงต่อไป
5. ผู้สอนและผู้เรียนทุกคนร่วมแสดงความคิดเห็นและสรุปสาระส าคัญร่วมกัน



การประเมินผล
กิจกรรมปฏิบัติที่ 4.1 ตามเกณฑ์การประเมินที่ก าหนดไว้ โดยการประเมินของผู้เรียนและครูผู้สอน

เอกสารอ้างอิง

1. เอกสารประกอบ
2. สื่อสิ่งพิมพ์ธุรกิจชุมชนหรือข้อมูลผลิตภัณฑ์จากสื่ออินเทอร์เน็ต ฯลฯ
รายละเอียดดังภาพโครงสร้างของลกุ่มตัวอย่างฯ




บทที่ 15 ขั้นที่ 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด






ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 329


303


ตัวอย่างโครงสร้างกลุ่มฯ








































































บทที่ 15 ขั้นที่ 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด






330 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



304


แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติที่ 4.1
ชื่อกิจกรรม การด าเนินกิจการกลุ่มทางการตลาดของชุมชน ตามหลัก 5 ก.


ชื่อผู้รับการประเมิน……………………………………………………………เลขที่.........................
ชั้นปีที่................ ภาคเรียนที่..................ปีการศึกษา...............................


ข้อที่ รายการ คะแนนประเมิน รวมคะแนน
1 2 3 4
1 ความถูกต้องของเนื้อหา
2 ใช้วัสดุและอุปกรณ์ถูกต้องเหมาะสมกับงาน

3 การน าไปใช้ประโยชน์
4 การใช้ภาษา

5 ความคิดสร้างสรรค์และการคดวิเคราะห์

รวมคะแนนทั้งหมด (20 คะแนน)


เกณฑ์การประเมิน
ดีมาก = 4
ด ี = 3
ปานกลาง = 2

ปรับปรุง = 1

เกณฑ์การตดสินคุณภาพ ลงชื่อ ..........................................................ผประเมิน



ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ (นายทิวากร เหล่าลือชา)
16-20 = ด ี ............/.................../....................
11-15 = พอใช้ ผู้สอน
0-10 = ปรับปรุง


ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................



บทที่ 15 ขั้นที่ 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด







ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 331

305


แบบสังเกตพฤติกรรม ด้านคุณธรรม จริยธรรม และ คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ในขั้นที่ 4

ชื่อผู้รับการประเมิน……………………………………………………………เลขที่.........................
ชั้นปีที่................ ภาคเรียนที่..................ปีการศึกษา...............................
ค าชี้แจง ท าเครื่องหมาย  ลงในช่องรายการประเมินพฤติกรรมที่ก าหนด


ด้านคุณธรรม จริยธรรม และ ผู้เรียน (1) ผู้สอน (2) รวมคะแนน (3)
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเมิน ประเมิน (1)+(2) =(3)
1 2 3 1 2 3

1.ความมีวินัย
1.1 การแต่งกายสุภาพเรียบร้อย ถูกระเบียบ และ
ตรงต่อเวลา
2.ความรับผิดชอบ

2.1 กล้าแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
2.2 ท างานที่ได้รับมอบหมายได้ด้วยตนเอง

3.ความสนใจใฝ่รู้
3.1.แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ด้วยตนเอง
3.2 ศกษาและค้นคว้าได้ด้วยตนเอง

รวมคะแนนการประเมินที่ได้ทั้งหมด (30 คะแนน)



ู้
ลงชื่อ ..........................................................ผประเมิน ลงชื่อ ..........................................................ผู้รับการประเมิน
(......................................) (....................................................)
............/.................../.................... ............/.................../....................
ผู้สอน ผู้เรียน



ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม
..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................

..............................................................................................................................................................................
..............................................................................................................................................................................






บทที่ 15 ขั้นที่ 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด





332 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



306


คุณลักษณะที่พึงประสงค์ในรายวิชา ในขั้นที่ 4


คุณลักษณะ พฤติกรรมที่ต้องการวัด คะแนน เกณฑ์ในการประเมิน
ที่พึงประสงค ์
1.ความมีวินัย 1.1 การแต่งกายสุภาพเรียบร้อย ถูก 3 -ถูกต้องตามระเบียบ และเข้าเรียนตรงเวลา
ระเบียบ และตรงต่อเวลา ทุกครั้ง
2 -แต่งกาย ถูกต้องตามระเบียบ
และเข้าเรียนตรงเวลาบางครั้ง
1 -แต่งกายไม่ถูกต้องตามระเบียบ
และเข้าชั้นเรียนตรงเวลาบางครั้ง
2.ความรับผิดชอบ 2.1 ปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายเสร็จ 3 - ท างานเสร็จตามก าหนดทุกครั้ง
ตามก าหนด 2 - ท างานเสร็จตามก าหนดเป็นบางครั้ง
1 - ไม่ท างานตามที่ก าหนดหรือท างานไม่เสร็จ
ตามก าหนด
2.2 ปฎิบัติงานที่ได้รับมอบหมายด้วย 3 - ท างานด้วยความละเอียดรอบคอบ
ความละเอียดรอบคอบ และตั้งใจในการท างานทุกครั้ง
2 - ท างานด้วยความละเอียดรอบคอบ
และหรือตั้งใจในการท างานเป็นบางครั้ง
1 - ท างานขาดความละเอียดรอบคอบ และ
หรือไม่ตั้งใจ
3.ความสนใจใฝ่รู้ 3.1.มีความกระตือรือร้นค้นหาแสวงหา 3 - มีความกระตือรือร้นในการใฝ่หา ความรู้ใหม่
ความรู้ใหม่ๆ ด้วยตนเอง เป็นประจ าเป็นนิสัย
2 - มีความกระตือรือร้นในการใฝ่หาความรู้ใหม่
เป็นประจ า
1 - ขาดความกระตือรือร้นในการใฝ่หาความรู้ใหม่
หรือปฏิบัติเป็นบางครั้ง
3.2 มีศึกษาและค้นคว้าได้ด้วยตนเอง 3 - มีการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองและซักถาม
และซักถามปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัย ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัยเป็นประจ าจ าเป็นนิสัย
2 - มีการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองหรือซักถาม
ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัย
1 - ขาดการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองไม่ซักถาม
ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัยหรือปฏิบัติเป็นบางครั้ง
เกณฑ์การประเมิน
24 - 30 คะแนน ดีมาก 16 - 23 คะแนน ด ี
8 - 15 คะแนน พอใช้ 1 - 7 คะแนน ปรับปรุง







บทที่ 15 ขั้นที่ 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด






ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 333



307


สรุปผลการเรียนรในขั้นที่ 4
ู้


ชื่อ............................................................................................. เลขที่................... ชั้นปี.......................




รายการประเมิน คะแนนเตม คะแนนที่ได ้
คะแนนกิจกรรมปฎิบัติที่ 4.1 20

การประเมินคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะที่พึงประสงค ์ 30

รวมคะแนน 50

คิดเป็นร้อยละ
ระดับคุณภาพ




เกณฑ์การตดสินคุณภาพ
ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 1 – 16 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 4 อยู่ในระดับ พอใช ้
ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 17 – 32 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 4 อยู่ในระดับ ด ี

ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 33 - 50 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 4 อยู่ในระดับ ดมาก


ลงชื่อ ..........................................................ผบันทึกคะแนน
ู้

(..................................................)

............/.................../....................


ผูสอน

























บทที่ 15 ขั้นที่ 4 การรวมกลุ่มทางการตลาด





334 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



16 308
บทที่










บทที่ 16


ขั้นที่ 5 การปฎิบัติตามแผนทางการตลาด


(Marketing Implementation)














































บทที่ 16 ขั้นที่ 5 การปฎิบัติการตามแผนทางการตลาด


















335



309

แผนการจัดการเรียนรู้
กระบวนการที่ 3 L: Learning ปฎิบัติการเรียนรู้ทางการตลาด สอนครั้งที่ 6
ขั้นที่ 5 การปฎิบัติตามแผนทางการตลาด (Marketing Implementation) เวลา 5 ชม.


1.สาระส าคัญขั้นที่ 5
การปฎบัตตามแผนทางการตลาด เป็นข้นการเรียนรตอเนืองจากข้นท 4 ตามหลกการแนวคด 5ก.












เรียบร้อยแล้ว ควรด าเนินการจัดตั้งและพัฒนากลุ่มทางการตลาดขึ้น



ู้
2.สาระการเรียนรขั้นที่ 5
การจัดตั้งและการพัฒนากลุ่มทางการตลาด

3.จุดประสงค์การเรียนรขั้นที่ 5
ู้
1. เพื่อการจัดตั้งและการพัฒนากลุ่มทางการตลาด


2. เพื่อให้ผู้เรียนมีคณลักษณะที่พึงประสงค์ ได้แก่ ความมีวินัย ความรับผดชอบ และความสนใจใฝ่รู้

4. กิจกรรมการเรียนรขั้นที่ 5
ู้
ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน








1. ผ้สอนแนะน าการเรยนการสอน ไดแก จดประสงคการเรยนรรายวชา มาตรฐานการเรยนร ู ้



รายวิชา ค าอธิบายรายวิชา ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง และการวัดผลและประเมินผล
2. ผู้สอนและผู้เรียน ช่วยกันแสดงความคิดเห็นเนื้อหาที่ได้ในขั้นที่ 4

ขั้นสอน
3. ผู้สอนบรรยายเนื้อหาเอกสาร

4. ขณะบรรยายผูสอนจะใหโอกาสสอดแทรกความรู้ด้านคุณธรรม จริยธรรมแก่ผู้เรียน

5. ให้ผู้เรียนประชุมกลุ่มทุกคนเพื่อท ากิจกรรมปฏิบัติที่ 5.1
6. ครูผู้สอนสังเกต พฤติกรรมและเปิดโอกาสให้ผู้เรียนร่วมแสดงความคิดเห็นต่างๆ ขณะสอน
7. ให้ผู้เรียนน าเสนอผลงานหน้าชั้นเรียนในชั่วโมงตอไปใช้เวลาในการรายงาน 1 ชวโมง ให้ผเรียน
ู้

ั่
กลุ่มอื่นร่วมกันวิพากษ์วิจารณ์ และประเมินผลงานกลุ่มทุกกลุ่ม

ขั้นสรุปและประยุกต ์
8. ผู้สอนสรุปข้อมูลบางประเด็นเพิ่มเติม และให้ผู้เรียนแสดงความคดเห็นร่วมกันพร้อมประเมินตาม

เกณฑ์และแบบประเมินที่ก าหนด





บทที่ 16 ขั้นที่ 5 การปฎิบัติการตามแผนทางการตลาด





ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 337


310

ู้
5.สื่อการเรียนรขั้นที่ 5
1. โปรแกรม Powerpoint
2. ภาพที่เกี่ยวกับการตลาด
3. สื่อตัวอย่างของจริง

4. กระดาษฟลิบชาร์ท

5. กิจกรรมปฏิบัต
6. แบบประเมินผลพฤติกรรมผเรียนและแบบประเมินกิจกรรมปฏิบัต ิ
ู้


6. การวัดผลและประเมินผลขั้นที่ 5
วิธีวัดผล การสังเกต ตรวจสอบ และทดสอบ
เครื่องมือวัดผล
1. แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติท 5.1 จ านวน 20 คะแนน
ี่
2. แบบสังเกตพฤติกรรม ด้านคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะฯ จ านวน 30 คะแนน

เกณฑ์การประเมินผล









ใชเกณฑการประเมนผลตามการวดและประเมนผล กาหนด คอ ตองมคะแนนตองผาน









เกณฑ์การประเมนผลร้อยละ 60 ของการทาแบบประเมนผลหลงการเรยนรหากไมผานเกณฑ ตองใชเวลา






ศึกษาหน่วยการเรียนรู้นั้น และท าแบบประเมินผลหลังการเรียนจนผ่านเกณฑ์การประเมินผล




















บทที่ 16 ขั้นที่ 5 การปฎิบัติการตามแผนทางการตลาด




338 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



311

กิจกรรมปฏิบัติที่ 5.1
กระบวนการที่ 3 L: Learning ปฎิบัติการเรียนรู้ทางการตลาด
ขั้นที่ 5 การปฎิบัติตามแผนทางการตลาด (Marketing Implementation)
ชื่อกิจกรรม การจัดตั้งและการพัฒนากลุ่มทางการตลาด เวลา 2 ชม.


จุดประสงค์การเรียนรู้ เพื่อจัดตั้งและการพัฒนากลุ่มทางการตลาดของกลุ่มได ้

วัสดุ/อุปกรณ์

ื่
1. ข้อมูลเกี่ยวกับการตลาดที่ตองการศึกษาจากสอต่างๆ เช่น สื่อสิ่งพิมพ์ อินเทอร์เน็ต ฯลฯ
2. กระดาษเขียนตอบ
3. กระดาษฟลิบชาร์ท


ล าดับขั้นตอนการปฏิบัติงาน
1. ประชุมกลุ่มทั้งหมด
2. ให้ผู้เรียนจัดท ารายละเอียดการจัดตั้งกลุ่มในเอกสารการฝึกอบรมหน่วยที่ 6

โดยจัดท าเอกสารดังนี้
2.1 รายชือสมาชิกกลุ่ม

2.2 รายชื่อคณะกรรมการกลุ่ม

2.3 กติกา ระเบียบ หรือ ข้อบังคับของกลุ่ม
2.4 แผนการด าเนินกิจกรรมที่ส่งเสริมการประกอบอาชีพของสมาชิก
2.5 บันทึกรายงานการประชุมจัดตั้งกลุ่ม

2.6 หลักฐานประธานกลุ่ม (ส าเนาบัตรประชาชนและส าเนาทะเบียนบ้าน)
2.7 ภาพถ่ายที่เกี่ยวข้องกับการด าเนินกิจการ เช่น สถานที่ประกอบกิจการกลุ่ม

2.8 ก าหนดเวลาในการปฏิบัติงานภายใน 1 ชั่วโมง
2.9 ให้ตัวแทนกลุ่ม ทุกกลุ่มออกน าเสนอรายงานหน้าชั้นเรียน ในชั่วโมงต่อไป
2.10 ครูและผู้เรียนทุกคนร่วมแสดงความคิดเห็นและสรุปสาระส าคัญร่วมกัน
3. ก าหนดเวลาในการปฏิบัติงานภายใน 2 ชั่วโมง

4. ให้ตัวแทนกลุ่ม ทุกกลุ่มออกน าเสนอรายงานหน้าชั้นเรียน ในชั่วโมงต่อไป
5. ผู้สอนและผู้เรียนทุกคนร่วมแสดงความคิดเห็นและสรุปสาระส าคัญร่วมกัน

การประเมินผล

กิจกรรมปฏิบัติท 5.1 ตามเกณฑ์การประเมินที่ก าหนดไว้ โดยการประเมินของผู้เรียนและผู้สอน
ี่

เอกสารอ้างอิง

1. เอกสารประกอบการฝึกอบรม
2. สื่อสิ่งพิมพ์ธุรกิจชุมชนหรือข้อมูลผลิตภัณฑ์จากสื่ออินเทอร์เน็ต ฯลฯ



บทที่ 16 ขั้นที่ 5 การปฎิบัติการตามแผนทางการตลาด




ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 339



312










































































การจดทะเบียนสมาชิกของกลุ่มวิสาหกิจชุมชนเกษตรอินทรีย์บ้านท่าไค-นาแล (ถั่วลิสง) หมู่ 7





บทที่ 16 ขั้นที่ 5 การปฎิบัติการตามแผนทางการตลาด








340 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



312

313

แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติที่ 5.1

ชื่อผู้รับการประเมิน……………………………………………………………เลขที่.........................

ชั้นปีที่................ ภาคเรียนท..................ปการศกษา...............................
ี่


ข้อที่ รายการ คะแนนประเมิน รวมคะแนน
1 2 3 4

1 ความถูกต้องของเนื้อหา
2 ใช้วัสดุและอุปกรณ์ถูกต้องเหมาะสมกับงาน
3 การน าไปใช้ประโยชน์

4 การใช้ภาษา
5 ความคิดสร้างสรรค์และการคดวิเคราะห์



รวมคะแนนทั้งหมด (20 คะแนน)

เกณฑ์การประเมิน
ดีมาก = 4

ด ี = 3
ปานกลาง = 2
ปรับปรุง = 1



เกณฑ์การตดสินคุณภาพ ลงชื่อ ..........................................................ผประเมิน
ู้
ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ (นายทิวากร เหล่าลือชา)
16-20 = ด ี ............/.................../....................

11-15 = พอใช้ ผู้สอน
0-10 = ปรับปรุง

ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม

...........................................................................................................................................................................
...........................................................................................................................................................................

...........................................................................................................................................................................
การจดทะเบียนสมาชิกของกลุ่มวิสาหกิจชุมชนเกษตรอินทรีย์บ้านท่าไค-นาแล (ถั่วลิสง) หมู่ 7 ...........................................................................................................................................................................

...........................................................................................................................................................................



บทที่ 16 ขั้นที่ 5 การปฎิบัติการตามแผนทางการตลาด


บทที่ 16 ขั้นที่ 5 การปฎิบัติการตามแผนทางการตลาด



ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 341



314


แบบสังเกตพฤติกรรม ด้านคุณธรรม จริยธรรม และ คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ในขั้นที่ 5


ชือผู้รับการประเมิน……………………………………………………………เลขที่.........................
ชั้นปีที่................ ภาคเรียนที่..................ปีการศึกษา...............................
ค าชี้แจง ท าเครื่องหมาย  ลงในช่องรายการประเมินพฤติกรรมที่ก าหนด


ด้านคุณธรรม จริยธรรม และ ผู้เรียน (1) ผู้สอน (2) รวมคะแนน (3)
คุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเมิน ประเมิน (1)+(2) =(3)
1 2 3 1 2 3

1.ความมีวินัย
1.1 การแต่งกายสุภาพเรียบร้อย ถูกระเบียบ และ
ตรงต่อเวลา
2.ความรับผิดชอบ

2.1 กล้าแสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล
2.2 ท างานที่ได้รับมอบหมายได้ด้วยตนเอง

3.ความสนใจใฝ่รู้
3.1.แก้ปัญหาเฉพาะหน้าได้ด้วยตนเอง
3.2 ศึกษาและค้นคว้าได้ด้วยตนเอง
รวมคะแนนการประเมินที่ได้ทั้งหมด (30 คะแนน)



ู้
ลงชื่อ ..........................................................ผประเมิน ลงชื่อ ..........................................................ผู้รับการประเมิน
(.....................................) (....................................................)
............/.................../.................... ............/.................../....................
ผู้สอน ผู้เรียน



ข้อคิดเห็นเพิ่มเติม
...........................................................................................................................................................................
...........................................................................................................................................................................

...........................................................................................................................................................................
...........................................................................................................................................................................





บทที่ 16 ขั้นที่ 5 การปฎิบัติการตามแผนทางการตลาด






342 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



315

คุณลักษณะที่พึงประสงค์ในรายวิชา การเป็นผู้ประกอบการธุรกิจชุมชน ในขั้นที่ 5


คุณลักษณะ พฤติกรรมที่ต้องการวัด คะแนน เกณฑ์ในการประเมิน
ที่พึงประสงค ์
1.ความมีวินัย 1.1 การแต่งกายสุภาพเรียบร้อย ถูก 3 -ถูกต้องตามระเบียบ และเข้าเรียนตรงเวลา
ระเบียบ และตรงต่อเวลา ทุกครั้ง
2 -แต่งกาย ถูกต้องตามระเบียบ
และเข้าเรียนตรงเวลาบางครั้ง
1 -แต่งกายไม่ถูกต้องตามระเบียบ
และเข้าชั้นเรียนตรงเวลาบางครั้ง
2.ความรับผิดชอบ 2.1 ปฏิบัติงานที่ได้รับมอบหมายเสร็จ 3 - ท างานเสร็จตามก าหนดทุกครั้ง
ตามก าหนด 2 - ท างานเสร็จตามก าหนดเป็นบางครั้ง
1 - ไม่ท างานตามที่ก าหนดหรือท างานไม่เสร็จ
ตามก าหนด
2.2 ปฎิบัติงานที่ได้รับมอบหมายด้วย 3 - ท างานด้วยความละเอียดรอบคอบ
ความละเอียดรอบคอบ และตั้งใจในการท างานทุกครั้ง
2 - ท างานด้วยความละเอียดรอบคอบ
และหรือตั้งใจในการท างานเป็นบางครั้ง
1 - ท างานขาดความละเอียดรอบคอบ และ
หรือไม่ตั้งใจ
3.ความสนใจใฝ่รู้ 3.1.มีความกระตือรือร้นค้นหาแสวงหา 3 - มีความกระตือรือร้นในการใฝ่หา ความรู้ใหม่
ความรู้ใหม่ๆ ด้วยตนเอง เป็นประจ าเป็นนิสัย
2 - มีความกระตือรือร้นในการใฝ่หาความรู้ใหม่
เป็นประจ า
1 - ขาดความกระตือรือร้นในการใฝ่หาความรู้ใหม่
หรือปฏิบัติเป็นบางครั้ง
3.2 มีศึกษาและค้นคว้าได้ด้วยตนเอง 3 - มีการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองและซักถาม
และซักถามปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัย ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัยเป็นประจ าจ าเป็นนิสัย
2 - มีการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองหรือซักถาม
ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัย
1 - ขาดการศึกษาค้นคว้าด้วยตนเองไม่ซักถาม
ปัญหาเมื่อเกิดข้อสงสัยหรือปฏิบัติเป็นบางครั้ง

เกณฑ์การประเมิน
24 - 30 คะแนน ดีมาก 16 - 23 คะแนน ดี
8 - 15 คะแนน พอใช้ 1 - 7 คะแนน ปรับปรุง






บทที่ 16 ขั้นที่ 5 การปฎิบัติการตามแผนทางการตลาด





ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 343


316

สรุปผลการเรียนร ในขั้นที่ 5
ู้


ชื่อ............................................................................................. เลขที่................... ชั้นปี.......................





รายการประเมิน คะแนนเตม คะแนนที่ได ้
คะแนนกิจกรรมปฎิบัติที่ 4.1 20

การประเมินคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะที่พึงประสงค ์ 30

รวมคะแนน 50

คิดเป็นร้อยละ
ระดับคุณภาพ




เกณฑ์การตดสินคุณภาพ
ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 1 – 16 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 5 อยู่ในระดับ พอใช ้
ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 17 – 32 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 5 อยู่ในระดับ ด ี
ได้คะแนนระหว่างร้อยละ 33 - 50 คะแนน มีผลการเรียนรู้ในขั้นที่ 5 อยู่ในระดับ ดมาก




ลงชื่อ ..........................................................ผบนทกคะแนน





(................................................)

............/.................../....................

ผู้สอน


























บทที่ 16 ขั้นที่ 5 การปฎิบัติการตามแผนทางการตลาด




344 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



17 317
บทที่










บทที่ 17


ขั้นที่ 6 การน าเสนอทางการตลาด


(Marketing Presentation)














































บทที่ 17 ขั้นที่ 6 การน าเสนอทางการตลาด


















345



318

แผนการจัดการเรียนรู้
กระบวนการที่ 3 L: Learning ปฎิบัติการเรียนรู้ทางการตลาด สอนครั้งที่ 7


ขั้นท 6 การน าเสนอทางการตลาด (Marketing Presentation) เวลาสอน 5 ชม.

1. สาระส าคัญขั้นที่ 6
การน าเสนอผลทางการตลาด การก าหนดเป้าหมายทางการตลาดของชุมชน โดยใช้แนวคิด BSC

ี่
การใช้ส่วนประสมทางการตลาดของชุมชน และการใช้เทคโนโลยีทเหมาะสมทางการตลาดของชุมชน


ู้
2. สาระการเรียนรขั้นที่ 6
1. การก าหนดเป้าหมายทางการตลาดของชุมชน โดยใช้แนวคิด BSC
2. การใช้ส่วนประสมทางการตลาดของชุมชน
3. การใช้เทคโนโลยีทเหมาะสมทางการตลาดของชุมชน
ี่


3. จุดประสงค์การเรียนรขั้นที่ 6
ู้
1. เพื่อก าหนดจ านวนยอดขายเพิ่มขึ้น
2. เพื่อก าหนดอัตราการเติบโตของยอดขายเพิ่มขึ้น

3. เพื่อน าเสนอผลทางการตลาดของชุมชน
4. เพื่อให้ผู้เรียนมีคณลักษณะที่พึงประสงค์ ได้แก่ ความมีวินัย ความรับผดชอบ และความสนใจใฝ่รู้



ู้
4. กิจกรรมการเรียนรขั้นที่ 6
ขั้นน าเข้าสู่บทเรียน
1. ผู้สอนแนะน าการเรียนการสอน ได้แก่ จุดประสงค์การเรียนรู้รายวิชา มาตรฐานการเรียนรู้รายวิชา
ค าอธิบายรายวิชา ผลการเรียนรู้ที่คาดหวัง และการวัดผลและประเมินผล
2. ผู้เรียนและผู้สอนร่วมกันทบทวนการด าเนินงานในขั้นที่ 1-5 ว่าได้ด าเนินการอะไรไปแล้วบ้าง


ขั้นสอน
3. ผู้สอนบรรยายเนื้อหาเอกสารประกอบ
4. ขณะบรรยายผู้สอนจะให้โอกาสสอดแทรกความรู้ด้านคุณธรรม จริยธรรมแก่ผู้เรียน

5. แบ่งผู้เรียนออกเป็น 3 กลุ่มเท่าๆกัน ท ากิจกรรมปฏิบัติที่ 6.1,6.2,6.3
6. ผู้สอนสังเกต พฤติกรรมและเปิดโอกาสให้ผู้เรียนร่วมแสดงความคิดเห็นต่างๆ ขณะสอน









ั้
ู้
7. ให้ผเรียนน าเสนอผลงานหน้าชนเรียนในชวโมงตอไปใชเวลาในการรายงาน 1 ชวโมง ใหผเรียน
กลุ่มอื่นร่วมกันวิพากษ์วิจารณ์ และประเมินผลงานกลุ่มทุกกลุ่ม



บทที่ 17 ขั้นที่ 6 การน าเสนอทางการตลาด




ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 347

319

ขั้นสรุปและประยุกต ์
ู้


8. ผู้สอนสรุปข้อมูลบางประเดนเพิ่มเตม และให้ผเรียนแสดงความคดเห็นร่วมกันพร้อมประเมินตาม

เกณฑ์และแบบประเมินที่ก าหนด


5.สื่อการเรียนรขั้นที่ 6
ู้
1. โปรแกรม Powerpoint

2. ภาพที่เกี่ยวกับการตลาด
3. สื่อตัวอย่างของจริง
4. กระดาษฟลิบชาร์ท

5. กิจกรรมปฏิบัต
ู้
6. แบบประเมินผลพฤติกรรมผเรียนและแบบประเมินกิจกรรมปฏิบัต ิ

6. การวัดผลและประเมินผลขั้นที่ 6

วิธีวัดผล การสงเกต ตรวจสอบ และทดสอบ
เครื่องมือวัดผล
1.แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติท 6.1 จ านวน 20 คะแนน
ี่
2.แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติท 6.2 จ านวน 20 คะแนน
ี่
3.แบบประเมินกิจกรรมปฏิบัติท 6.3 จ านวน 20 คะแนน
ี่
4. แบบสังเกตพฤติกรรม ด้านคุณธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะฯ จ านวน 30 คะแนน


เกณฑ์การประเมินผล


ใช้เกณฑ์การประเมินผลตามการวัดและประเมินผล ก าหนด คือ ตองมีคะแนนตองผานเกณฑ์












การประเมนผลรอยละ 60 ของการทาแบบประเมนผลหลงการเรียนรหากไมผานเกณฑ ตองใชเวลาศกษา



หน่วยการเรียนรู้นั้น และท าแบบประเมินผลหลังการเรียนจนผ่านเกณฑ์การประเมินผล











บทที่ 17 ขั้นที่ 6 การน าเสนอทางการตลาด




348 หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน | ดร.ทิวากร เหล่าลือชา



320

กิจกรรมปฏิบัติที่ 6.1
กระบวนการที่ 3 L: Learning ปฎิบัติการเรียนรู้ทางการตลาด


ขั้นท 6 การน าเสนอทางการตลาด (Marketing Presentation)


ชื่อกิจกรรม การก าหนดเปาหมายทางการตลาดของชุมชน โดยใชแนวคิด BSC เวลา 1 ชม.


จุดประสงค์การเรียนรู้


เพื่อการก าหนดเป้าหมายทางการตลาดของชุมชน โดยใช้แนวคด BSC

วัสดุ/อุปกรณ์

1. ข้อมูลเกี่ยวกับการตลาดที่ต้องการศึกษาจากสอต่างๆ เช่น สื่อสิ่งพิมพ์ อินเทอร์เน็ต ฯลฯ
ื่
2. กระดาษเขียนตอบ
3. กระดาษฟลิบชาร์ท

ล าดับขั้นตอนการปฏิบัติงาน

1. ให้ผู้เรียนทุกคนร่วมกันระดมความคิดเห็น
2. ให้ผู้เรียนจัดท าการก าหนดเป้าหมายทางการตลาดของชุมชน โดยใช้แนวคิด BSC
3. ก าหนดเวลาในการปฏิบัติงานภายใน 1 ชั่วโมง

4. ให้ตัวแทนกลุ่ม ทุกกลุ่มออกน าเสนอรายงานหน้าชั้นเรียน ในชั่วโมงต่อไป
5. ผู้สอนและผู้เรียนทุกคนร่วมแสดงความคิดเห็นและสรุปสาระส าคัญร่วมกัน

การประเมินผล

เฉลยกิจกรรมปฏิบัติที่ 6.1 ตามเกณฑ์การประเมินที่ก าหนดไว้ โดยการประเมินของผเรียนและผู้สอน
ู้

เอกสารอ้างอิง
1. เอกสารประกอบการฝึกอบรมหลักสูตร นักการตลาดชุมชน หน่วยที่ 7

2. สื่อสิ่งพิมพ์ธุรกิจชุมชนหรือข้อมูลผลิตภัณฑ์จากสื่ออินเทอร์เน็ต ฯลฯ













บทที่ 17 ขั้นที่ 6 การน าเสนอทางการตลาด





ดร.ทิวากร เหล่าลือชา | หลักการตลาดเพ่อพฒนาการเรียนรู้และการจัดการเรียนรู้ทางการตลาดของชุมชน 349


Click to View FlipBook Version