The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการสอนวิชาพื้นฐานการตัดต่อภาพวิดีโอดิจิตอล

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by tanongsak kongsrilang, 2022-08-30 20:18:22

วิชาพื้นฐานการตัดต่อภาพวิดีโอดิจิตอล

แผนการสอนวิชาพื้นฐานการตัดต่อภาพวิดีโอดิจิตอล

145

5. ขน้ั ตอนแรกของการลบเทคนิคดา้ นภาพออกจากคลปิ วดิ โี อบน Timeline ควรคลกิ ทเ่ี คร่ืองมือใด

ก.

ข.

ค.
ง.
6. เครอ่ื งมือใดใช้สำหรับลบเทคนคิ ดา้ นภาพออกจากคลิปวดิ โี อ
ก.
ข.
ค.
ง.
7. รูปใดตอ่ ไปนี้แสดงถงึ การใส่เทคนคิ ด้านภาพซ้อนกัน
ก.
ข.
ค.
ง.
8. เครอื่ งมอื ใดตอ่ ไปนีเ้ ปน็ เครื่องมอื เกยี่ วกบั การกำหนดเวลาในการแสดงผลเทคนิคด้านภาพทัง้ หมด
ก. ,
ข. ,
ค. ,
ง. , ,
9. การเปล่ียนฉากหลงั โดยใช้เทคนคิ ด้านภาพจะอยู่ภายใตห้ มวดหมใู่ ดต่อไปนี้
ก. Channal Blend
ข. Bump Map
ค. Chroma Keyer
ง. Color Corrector
10. การทจี่ ะนำคลิปวดิ โี อหรือรปู ภาพมาเปลีย่ นฉากหลงั นน้ั โดยใช้เทคนคิ ด้านภาพคลิปวิดโี อหรอื
รปู ภาพน้นั ควรมลี ักษณะเป็นอย่างไร
ก. คลิปวดิ โี อหรอื รปู ภาพแบบใดก็ได้
ข. คลปิ วิดโี อหรือรปู ภาพทเ่ี ปน็ Background จะต้องเป็นสเี ดียวกัน

146

ค. คลปิ วดิ โี อหรือรูปภาพท่เี ป็น Background จะต้องเปน็ สีเดียวกนั และสขี อง Background
จะตอ้ งตดั กับคลิปวดิ ีโอหรอื รูปภาพอย่างชดั เจน

ง. คลปิ วดิ ีโอหรอื รูปภาพทเ่ี ปน็ Background จะต้องเปน็ สเี ดียวกนั และสขี อง Background
จะตอ้ งเป็นสีเขียวเท่าน้นั

147

ใบเนื้อหาหนว่ ยการเรยี นที่ 8
เร่ือง เทคนคิ พเิ ศษดา้ นภาพในงานวิดีโอ

148

ใบงานที่ 8
ประกอบการสอนหน่วยการเรยี นท่ี 8
เรือ่ ง คลิปวิดีโอนำเสนอสถานทท่ี อ่ งเท่ยี วในจงั หวัดนครศรธี รรมราช
จุดประสงค์ของงาน
1. นักเรยี นสามารถสร้างคลปิ วิดีโอนำเสนอสถานท่ีทอ่ งเทีย่ วในจงั หวดั นครศรีธรรมราชโดยใชเ้ ทคนิค
ดา้ นภาพได้
คำส่งั
1. ใหน้ กั เรียนสรา้ งคลิปวดิ โี อนำเสนอสถานทที่ ่องเทยี่ วในจงั หวดั นครศรีธรรมราชโดยใชเ้ ทคนิคดา้ น
ภาพโดยมีขนาด Full HD (1920x1080 px)
2. ใหน้ กั เรยี นเลือกใชเ้ ทคนิคด้านภาพระหวา่ งคลิปวดิ โี อกบั รูปภาพ หรอื รปู ภาพกับรูปภาพ ให้
เหมาะสมและกำหนดค่าการแสดงผลให้สวยงาม
3. การนำเสนอสถานทท่ี ่องเทย่ี วในจังหวัดนครศรีธรรมราช จะต้องประกอบด้วยหวั ข้อตา่ ง ๆ
ดังตอ่ ไปน้ี
3.1 ชอ่ื สถานท่ีท่องเท่ียว
3.2 ประวตั คิ วามเป็นมาของสถานที่ท่องเที่ยว
3.3 การเดนิ ทางไปยังสถานที่ทอ่ งเทย่ี ว
3.4 บรรยากาศภายในสถานท่ีท่องเทยี่ ว
3.5 ขอ้ มลู การติดต่อสถานท่ีท่องเที่ยว
3.6 ข้อมลู อ่ืน ๆ ตามความเหมาะสม
4. ใชเ้ พลงและเสียงดนตรีประกอบใหเ้ หมาะสม
5. บนั ทึกไฟล์คลิปวิดีโอนำเสนอสถานท่ที ่องเท่ียวในจงั หวัดนครศรีธรรมราชได้

เกณฑ์การพจิ ารณา
นำเสนอคลปิ วดิ ีโอนำเสนอสถานท่ที อ่ งเทย่ี วในจังหวดั นครศรธี รรมราชได้ทกุ ข้อ

149

ใบประเมินผลการปฏิบัติงาน

ใบงานที่ 8 เรื่อง คลิปวดิ ีโอนำเสนอสถานท่ที ่องเที่ยวในจงั หวัดนครศรธี รรมราช

ชอ่ื -นามสกุล เลขท่ี

วันที่ เดือน พ.ศ เวลา

จดุ ประเมนิ ผลคะแนน หมายเหตุ
210
1. กำหนดขนาดไฟลว์ ดิ โี อได้ถูกต้อง
2. มีการใช้เทคนิคด้านภาพได้อยา่ งถูกต้อง
3. มีการนำเสนอทน่ี า่ สนใจและนา่ ติดตาม
4. การนำเสนอและเลือกเพลงประกอบได้เหมาะสมและน่าสนใจ
5. บันทึกไฟลค์ ลิปวิดโี อได้ถกู ต้อง

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
2 คะแนน หมายถงึ ทำได้อยา่ งถูกต้อง
1 คะแนน หมายถึง ทำไดแ้ ต่ไม่ถกู ต้องทั้งหมด
0 คะแนน หมายถงึ ทำไม่ไดเ้ ลย

สรปุ ผลการประเมนิ
ผ่าน ไมผ่ ่าน เพราะ

ลงชือ่
(นายทนงค์ศกั ด์ิ คงศรีลังก)์
ครูผสู้ อน

150

แบบทดสอบหลังเรียน

หนว่ ยที่ 8 เทคนิคพเิ ศษดา้ นภาพในงานวิดโี อ
ระดบั ชัน้ ปวช.3 รหัสวชิ า 20901–2507 วชิ าพนื้ ฐานการตดั ต่อภาพวดิ โี อดจิ ติ อล
จำนวน 10 ขอ้ คะแนนเต็ม 10 คะแนน เวลา 10 นาที ผูอ้ อกแบบทดสอบ:นายทนงคศ์ ักดิ์ คงศรลี งั ก์

คำส่งั ใหผ้ เู้ รยี นเลอื กคำตอบที่ถกู ต้องที่สดุ และทำเครื่องหมายกากบาท (×) ลงในกระดาษคำตอบ

1. การเพิ่มเทคนิคด้านภาพจะอย่ทู ี่หนา้ ตา่ งใดต่อไปนี้
ก. Explorer
ข. Video FX
ค. Transition
ง. Media Generator

2. เทคนคิ ด้านภาพในโปรแกรม Sony Vegas Pro 14 มที งั้ หมดกห่ี มวด
ก. 56 หมวด
ข. 55 หมวด
ค. 54 หมวด
ง. 53 หมวด

3. จากขน้ั ตอนการเพิ่มเทคนคิ ด้านภาพตอ่ ไปนขี้ ้อใดเรยี งลำดับข้ันตอนได้อย่างถูกตอ้ ง
1. ลากคลิปวิดโี อลงบน Timeline
2. กำหนดคา่ ต่างๆ ของเทคนคิ ดา้ นภาพตามที่ต้องการ
3. เลอื กหน้าตา่ ง Video FX
4. เลอื กประเภทของเทคนิคด้านภาพทีเ่ ราต้องการใชง้ าน
5. ลากเทคนิคดา้ นภาพมาใสบ่ นคลปิ วิดโี อ
ก. 1→2→4→3→5
ข. 1→4→3→5→2
ค. 1→3→4→5→2
ง. 1→5→2→4→3

4. หากหน้า Video FX หายไปควรทำอย่างไร
ก. คลกิ เมนู Edit > Windons > Video FX
ข. คลกิ เมนู Tool > Windons > Video FX
ค. คลกิ เมนู Option > Windons > Video FX
ง. คลิกเมนู View > Windons > Video FX

151

5. ขน้ั ตอนแรกของการลบเทคนิคดา้ นภาพออกจากคลปิ วดิ โี อบน Timeline ควรคลกิ ทเ่ี คร่ืองมือใด

ก.

ข.

ค.
ง.
6. เครอ่ื งมือใดใช้สำหรับลบเทคนคิ ดา้ นภาพออกจากคลิปวดิ โี อ
ก.
ข.
ค.
ง.
7. รูปใดตอ่ ไปนี้แสดงถงึ การใส่เทคนคิ ด้านภาพซ้อนกัน
ก.
ข.
ค.
ง.
8. เครอื่ งมอื ใดตอ่ ไปนีเ้ ปน็ เครื่องมอื เกยี่ วกบั การกำหนดเวลาในการแสดงผลเทคนิคด้านภาพทัง้ หมด
ก. ,
ข. ,
ค. ,
ง. , ,
9. การเปล่ียนฉากหลงั โดยใช้เทคนคิ ด้านภาพจะอยู่ภายใตห้ มวดหมใู่ ดต่อไปนี้
ก. Channal Blend
ข. Bump Map
ค. Chroma Keyer
ง. Color Corrector
10. การทจี่ ะนำคลิปวดิ โี อหรือรปู ภาพมาเปลีย่ นฉากหลงั นน้ั โดยใช้เทคนคิ ด้านภาพคลิปวิดโี อหรอื
รปู ภาพน้นั ควรมลี ักษณะเป็นอย่างไร
ก. คลิปวดิ โี อหรอื รปู ภาพแบบใดก็ได้
ข. คลปิ วิดโี อหรือรปู ภาพทเ่ี ปน็ Background จะต้องเป็นสเี ดียวกัน

152

ค. คลปิ วดิ โี อหรือรูปภาพท่เี ป็น Background จะต้องเปน็ สีเดียวกนั และสขี อง Background
จะตอ้ งตดั กับคลิปวดิ ีโอหรอื รูปภาพอย่างชดั เจน

ง. คลปิ วดิ ีโอหรอื รูปภาพทเ่ี ปน็ Background จะต้องเปน็ สเี ดียวกนั และสขี อง Background
จะตอ้ งเป็นสีเขียวเท่าน้นั

153

ขอ้ 1) ข เฉลยแบบทดสอบก่อนเรียน
ขอ้ 2) ก หน่วยท่ี 8 เทคนคิ พิเศษด้านภาพในงานวิดีโอ
ขอ้ 3) ค
ขอ้ 4) ง เฉลยแบบทดสอบหลังเรียน
ข้อ 5) ค หน่วยท่ี 8 เทคนิคพิเศษด้านภาพในงานวดิ ีโอ
ข้อ 6) ค
ข้อ 7) ง
ข้อ 8) ก
ขอ้ 9) ค
ข้อ 10) ค

ขอ้ 1) ข
ขอ้ 2) ก
ขอ้ 3) ค
ขอ้ 4) ง
ขอ้ 5) ค
ขอ้ 6) ค
ขอ้ 7) ง
ข้อ 8) ก
ข้อ 9) ค
ข้อ 10) ค

154

บันทกึ ข้อเสนอแนะ ปญั หา / อุปสรรค และอน่ื ๆ ของผู้เรยี น

……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………

……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………

……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………

ลงชอ่ื ………………..…………… ครูผูส้ อน
(……………………………………………..)

155

แผนจดั การเรียนรู้ หน่วยท่ี 9

รหสั วิชา 20901-2507 วิชา พ้ืนฐานการตดั ต่อภาพวิดโี อดจิ ิตอล สอนครั้งที่ 14
ช่ือหน่วย การสรา้ งไตเติลในงานวดิ ีโอ
ชว่ั โมงเรียน 3

สปั ดาห์ที่ 14

1. หนว่ ยการเรยี นรู้ การสร้างไตเตลิ ในงานวดิ โี อ
2. หัวข้อเรือ่ ง

2.1 ภาคทฤษฎี
1. การสร้างข้อความในงานวดิ โี อ
2. การปรบั แตง่ และแก้ไขขอ้ ความในงานวดิ ีโอ
3. การสร้างไตเตลิ ชนดิ พิเศษให้กับขอ้ ความ
4. การสร้างเครดิตท้ายเร่ือง

2.2 ภาคปฏิบัติ
1. การสรา้ งข้อความ การปรับแตง่ แก้ไขข้อความในงานวิดโี อ
2. การสรา้ งไตเติลและการสรา้ งเครดติ ท้ายเร่ือง ในงานวิดโี อ

3. จำนวนชวั่ โมง 3 ช่ัวโมง
4. จดุ ประสงค์ท่ัวไป

เพื่อใหผ้ เู้ รียนศกึ ษาวธิ ีการการสรา้ งขอ้ ความ การปรับแต่งแกไ้ ขข้อความ การสรา้ งไตเติล และ
เครดติ ท้ายเร่ืองในงานวดิ โี อ รวมถงึ เปน็ ผู้มคี ุณธรรม จรยิ ธรรมและคุณลักษณะอันพงึ ประสงค์สอดคลอ้ งกับ
จรรยาบรรณวชิ าชพี

5. จุดประสงค์การเรยี นรปู้ ระจำหน่วย
5.1 ด้านความรู้
1. บอกวธิ ีการสร้างข้อความในงานวดิ โี อได้
2. อธิบายวธิ ีการสร้างข้อความในงานวดิ ีโอได้
3. อธิบายวธิ ีการปรับ แต่ง และแกไ้ ขข้อความในงานวดิ โี อ ได้
4. อธิบายวิธีการสรา้ งไตเติลชนิดพิเศษให้กบั ขอ้ ความได้
5. อธิบายวธิ ีการสร้างเครดติ ท้ายเร่ืองได้
5.2 ดา้ นทกั ษะ
1. ปฏบิ ตั กิ ารเกี่ยวกับการสร้างข้อความ การปรับแต่งแก้ไขข้อความในงานวดิ โี อได้อย่าง
ถกู ต้อง
2. ปฏิบตั ิการเกยี่ วกับการสร้างไตเติลและการสรา้ งเครดติ ท้ายเรือ่ งในงานวิดีโอได้อยา่ ง
ถกู ต้อง

156

5.3 ดา้ นคุณธรรม จริยธรรมและคณุ ลกั ษณะท่พี งึ ประสงค์
1. มคี ณุ ธรรม จริยธรรมและคุณลกั ษณะที่พงึ ประสงค์สอดคล้องกบั จรรยาบรรณวิชาชีพ

6. สมรรถนะประจำหน่วย
1. อธิบายและปฏิบัติเกยี่ วกบั การสรา้ งขอ้ ความ การปรบั แต่งแก้ไขข้อความในงานวดิ ีโอได้
2. อธบิ ายและปฏิบัติเกีย่ วกับการสร้างไตเตลิ และการสร้างเครดิตทา้ ยเรอื่ งในงานวิดโี อได้

อยา่ งถูกต้อง
7. กิจกรรมการเรียนการสอน

ข้ันตอนการสอน/กิจกรรมครู ขั้นตอนการเรียน/กจิ กรรมผเู้ รียน
ขนั้ เตรยี ม (ใช้เวลา 30 นาที) ข้นั เตรียม (ใช้เวลา 30 นาที)
1. ครจู ดั เตรียมความพรอ้ มของเครอื่ งคอมพวิ เตอร์ 1. นักเรยี นเตรยี มความพรอ้ มก่อนเรียน เขา้ สู่
ทีจ่ ะใหน้ ักเรยี น ใชป้ ระกอบการเรียน เตรียมความ ระบบการจดั การบทเรียนคอมพิวเตอร์ชว่ ยสอน
พร้อมทางดา้ นสื่อ และเครอื่ งฉายโปรเจคเตอร์ ออนไลน์ วิชาพืน้ ฐานการตัดต่อภาพเคล่ือนไหว
และวิดีโอดจิ ติ อล เตรียมความพรอ้ มทางดา้ นจติ ใจ
คือ พร้อมเรียน เข้าเรียนตรงเวลา

2. ครูเช็คชือ่ นักเรียนท่เี ขา้ ห้องเรียน 2. นักเรียนไดร้ ับการเช็คชอื่ ในการเข้าห้องเรยี น

3. ครใู หน้ ักเรยี นเปดิ สวิตซ์เครอื่ งคอมพิวเตอร์และ 3.นกั เรยี นเปดิ สวิตซเ์ ครอ่ื งคอมพิวเตอร์และเปิด

เปิดสวติ ซห์ นา้ จอเพื่อทำแบบทดสอบก่อนเรียน สวิตซ์หนา้ จอเพ่ือทำแบบทดสอบก่อนเรียนเรื่อง

เร่อื ง เทคนิคพิเศษด้านภาพในงานวดิ ีโอ เทคนิคพเิ ศษดา้ นภาพในงานวิดโี อ

4. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน ผ่าน 4. ครใู ห้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน ผ่าน

บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอนออนไลน์ หนว่ ยที่ 9 บทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอนออนไลน์ หน่วยที่ 9

เรอ่ื ง การสร้างไตเติลในงานวดิ ีโอ เรอ่ื ง การสรา้ งไตเติลในงานวดิ ีโอ

5. ครแู จ้งวตั ถุประสงค์การเรียนรู้ในหน่วยที่ 9 5. นกั เรียนทำความเขา้ ใจจุดประสงค์การเรียนรใู้ น
เรื่อง การสร้างไตเตลิ ในงานวิดโี อผ่านบทเรียน หนว่ ยที่ 9 เร่ือง การสร้างไตเติลในงานวดิ โี อผ่าน
คอมพวิ เตอร์ช่วยสอนออนไลน์ บทเรยี นคอมพวิ เตอรช์ ่วยสอนออนไลน์

157

ขน้ั ตอนการสอน/กิจกรรมครู ข้นั ตอนการเรยี น/กิจกรรมผเู้ รียน
ขั้นการเรยี นการสอนทฤษฎี (ใช้เวลา 60 นาที) ขน้ั สอนการเรยี นการสอน (ใช้เวลา 60 นาที)
1. ครูสาธติ และอธบิ ายการใชง้ านโปรแกรม เรื่อง 1. ผเู้ รยี นฟงั และปฏิบัตติ ามเกี่ยวกับการใช้งาน
การสรา้ งข้อความในงานวิดีโอ ผา่ นบทเรยี น โปรแกรม เร่อื งการสรา้ งข้อความในงานวดิ ีโอผา่ น
คอมพวิ เตอรช์ ว่ ยสอนออนไลน์ หน่วยท่ี 9 บทเรยี นคอมพิวเตอรช์ ่วยสอนออนไลน์ หน่วยท่ี 9

2. ครสู าธิตและอธิบายการใชง้ านโปรแกรม เรอ่ื ง 2. ผูเ้ รยี นฟังและปฏิบัติตามการใชง้ านโปรแกรม

การปรบั แต่ง และแก้ไขขอ้ ความในงานวิดโี อผ่าน เรือ่ ง การปรับ แต่ง และแกไ้ ขข้อความในงานวดิ โี อ

บทเรียนคอมพิวเตอรช์ ่วยสอนออนไลน์ หน่วยท่ี 9 ผ่านบทเรียนคอมพิวเตอรช์ ว่ ยสอนออนไลน์ หนว่ ย

3. ครสู าธิตและอธบิ ายการใช้งานโปรแกรม เรอ่ื ง ท่ี 9

การสร้างไตเติลชนดิ พเิ ศษให้กับขอ้ ความผา่ น 3. ผู้เรียนฟังและปฏบิ ัติตามการใชง้ านโปรแกรม

บทเรยี นคอมพวิ เตอร์ช่วยสอนออนไลน์ หน่วยที่ 9 เรอ่ื ง การสรา้ งไตเติลชนิดพเิ ศษให้กับข้อความผ่าน

บทเรยี นคอมพวิ เตอรช์ ว่ ยสอนออนไลน์ หนว่ ยที่ 9

4. ครสู าธิตและอธิบายการใชง้ านโปรแกรม เรอ่ื ง

การสร้างเครดิตท้ายเรอ่ื งผา่ นบทเรยี นคอมพิวเตอร์ 4. ผ้เู รยี นฟังและปฏิบตั ิตามการใชง้ านโปรแกรม

ช่วยสอนออนไลน์ หน่วยที่ 9 เรื่อง เรื่อง การสรา้ งเครดิตทา้ ยเร่ืองผา่ นบทเรียน

คอมพวิ เตอรช์ ่วยสอนออนไลน์ หน่วยที่ 9

ข้ันสอนการเรยี นการสอนปฏบิ ตั ิ (ใชเ้ วลา 60 ขน้ั สอนการเรียนการสอนปฏิบตั ิ (ใชเ้ วลา 60
นาที) นาที)
1. ครูให้นักเรยี นสร้างไตเติลคลปิ วดิ ีโอจากข้อมูล 1. ผเู้ รียนปฏิบตั ิงานตามคำสัง่ ในใบงานที่ 9
การท่องเท่ียวในจังหวัดนครศรธี รรมราช และใส่ โดยนกั เรยี นสร้างไตเติลคลิปวิดีโอจากข้อมลู การ
เครดิตทา้ ยเพื่อขอบคุณแหลง่ ขอ้ มูลหรือสถานที่ ที่ ท่องเท่ียวในจังหวดั นครศรีธรรมราช ตามสถานท่ี
นักเรียนได้ขอ้ มูลมา ซ่ึงทำต่อจากใบงานที่ 8 ผ่าน ท่องเท่ียวทน่ี กั เรียนนำตดั ต่อคลิปวดิ ีโอในใบงานท่ี
บทเรยี นคอมพวิ เตอรช์ ว่ ยสอนออนไลน์ หน่วยท่ี 9 8 และใสเ่ ครดติ ทา้ ยเพื่อขอบคุณแหลง่ ข้อมลู หรือ
สถานที่ ที่นกั เรียนได้ข้อมูลมา โดยลำดบั คลปิ
วดิ ีโอ ดังนี้

- ไตเติลวิดีโอ
- คลิปวิดโี อสถานทท่ี ่องเท่ียวของใบงานที่ 8
- เครดิตทา้ ยเพอ่ื ขอบคุณแหล่งข้อมลู
ผ่านบทเรยี นคอมพวิ เตอรช์ ่วยสอนออนไลน์ หนว่ ย
ที่ 9

158

ข้ันตอนการสอน/กิจกรรมครู ขน้ั ตอนการเรียน/กจิ กรรมผเู้ รียน

ขนั้ สรปุ (ใช้เวลา 30 นาท)ี ขั้นสรุป (ใช้เวลา 30 นาท)ี

1. ครใู ห้ใหน้ กั เรียนชว่ ยการสรุปและอธบิ าย 1. ผู้เรียนรับฟังคำสรุปและข้อแนะนำจากครู

เพ่ิมเติมตามจดุ ประสงคเ์ ชงิ พฤตกิ รรม ในหวั ข้อ พรอ้ มทง้ั จดบันทึกข้อมูล และซักถามหรือตอบ

สาระสำคญั พร้อมท้ังแนะนำใหน้ กั เรียนทบทวน คำถามในหวั ข้อที่ยงั ไม่เขา้ ใจ

บทเรยี นและศึกษาหนว่ ยการเรยี นมาล่วงหน้าจาก

ระบบการจัดการเรียนการสอนออนไลน์

2. ครูใหน้ กั เรยี นทำแบบทดสอบหลงั เรยี นออนไลน์ 2. ผเู้ รยี นทำแบบทดสอบหลังเรียนออนไลน์

หนว่ ยท่ี 9 เรือ่ ง การสร้างไตเตลิ ในงานวิดีโอ หน่วยท่ี 9 เรอื่ ง การสร้างไตเติลในงานวดิ โี อ

3. ครแู สดงผลคะแนนแบบทดสอบหลังเรยี นผ่าน 3. ผเู้ รยี นดคู ะแนนจากบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วย
บทเรยี นคอมพิวเตอรช์ ่วยสอนออนไลน์ สอนออนไลน์จากแบบทดสอบก่อนเรียนและ
แบบทดสอบหลังเรียนมาเปรียบเทียบ เพื่อดู
4. ใหผ้ ู้เรียนทำแบบประเมินผลพฤติกรรมบุคคล ความก้าวหน้าทางการเรียนของตนเอง
ดา้ นคณุ ธรรม จรยิ ธรรม ฯ 4. ผู้เรียนทำแบบประเมินผลพฤติกรรมบคุ คล
ดา้ นคณุ ธรรม จรยิ ธรรม ฯ
รวมเวลาเรียนท้ังหมด 180 นาที
หรือ 3 ช่ัวโมงเรยี น รวมเวลาเรียนทัง้ หมด 180 นาที
หรือ 3 ชั่วโมงเรยี น

8. สือ่ และแหล่งการเรียนรู้

8.1 ส่ือเว็บไซต์บทเรียนคอมพิวเตอรช์ ่วยสอนออนไลน์

1. ใบเนื้อหาหน่วยท่ี 9 การสรา้ งไตเตลิ ในงานวิดีโอ
2. แบบทดสอบกอ่ นเรยี นหนว่ ยท่ี 9 การสรา้ งไตเตลิ ในงานวดิ ีโอ
3. แบบทดสอบหลงั เรยี นหน่วยท่ี 9 การสร้างไตเติลในงานวิดีโอ
4. เฉลยแบบทดสอบก่อนเรยี น แบบทดสอบหลังเรยี น
5. คู่มือการใชง้ านบทเรยี นคอมพิวเตอร์ชว่ ยสอนวชิ าพ้ืนฐานการตดั ต่อภาพเคล่อื นไหวและ
วิดีโอดจิ ติ อล ของนายทนงคศ์ ักด์ิ คงศรีลังก์
6. แบบประเมินผลพฤติกรรมบคุ คล ด้านคณุ ธรรม จริยธรรม ฯ
8.2 สื่อโสตทัศน์
1. เครอ่ื งฉายภาพ (projector)
2. เครื่องคอมพวิ เตอร์พร้อมอปุ กรณ์

159

3. แผ่นดีวีดบี ทเรียนคอมพวิ เตอร์ชว่ ยสอนวิชาพน้ื ฐานการตัดต่อภาพเคลื่อนไหวและวิดีโอ
ดจิ ติ อล และ PowerPoint ของนายทนงคศ์ ักด์ิ คงศรีลงั ก์

8.3 สื่อของจรงิ
1. ตัวอยา่ งไฟล์คลปิ วิดีโอของนักเรียนรุ่นพ่ีคลิปวิดโี อนำเสนอสถานทท่ี ่องเท่ยี วในจังหวัด

นครศรธี รรมราชพรอ้ มการใสไ่ ตเตลิ และเครดิตท้ายเรื่อง

9. เกณฑ์การตดั สินผล
การวัดประเมนิ ผลแตล่ ะคร้ัง ตอ้ งผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 60 ของคะแนนเต็ม แลว้ นำคะแนนรวม
ตดั สนิ ผลการเรยี นตามเกณฑ์ดังน้ี

คะแนนผลการประเมนิ ระดบั การเรียน อยู่ระดับ
รอ้ ยละ 80-100 4 ดีเยย่ี ม
ร้อยละ 75-79 3.5 ดีมาก
รอ้ ยละ 70-74 3
ร้อยละ 65-69 2.5 ดี
รอ้ ยละ 60-64 2 ดพี อใช้
ร้อยละ 55-59 1.5 พอใช้
ร้อยละ 50-54 1 อ่อน
รอ้ ยละ 0-49 0 ออ่ นมาก
ตำ่ กวา่ เกณฑ์

10. การวดั และประเมินผล
10.1วธิ กี ารประเมิน
1. ประเมนิ โดยการสังเกตขณะเรียน และขณะปฏบิ ตั งิ าน
2. ประเมนิ องค์ความรหู้ ลังเรียน

10.2เครื่องมอื ประเมนิ
1. แบบทดสอบกอ่ นเรียนหน่วยที่ 9 การสรา้ งไตเตลิ ในงานวดิ ีโอ
2. แบบทดสอบหลังเรียนหน่วยที่ 9 การสรา้ งไตเติลในงานวดิ ีโอ
3. เฉลยแบบทดสอบก่อนเรยี นหนว่ ยที่ 9 การสร้างไตเตลิ ในงานวิดโี อ
4. เฉลยแบบทดสอบหลงั เรยี นหนว่ ยที่ 9 การสร้างไตเตลิ ในงานวิดโี อ
5. แบบประเมินผลพฤติกรรมบคุ คล ดา้ นคุณธรรม จริยธรรม และคณุ ลักษณะที่พึง

ประสงค์

160

แบบประเมนิ ผลพฤตกิ รรมบุคคล ดา้ นคณุ ธรรม จริยธรรม คะแนนที่ได้จาก

และคุณลักษณะทพี่ ึงประสงค์ การ

รหัสวชิ า 20901-2507 วิชา พนื้ ฐานการตัดต่อภาพวิดีโอดจิ ิตอล ประเมิน……………..

หนว่ ยที่ 9 การสรา้ งไตเตลิ ในงานวิดโี อ วนั ที.่ .....................

1. ชือ่ -นามสกุล…………………………………..……………………………..ระดับชนั้ ............กลมุ่ ......เลขที่.....

คำชีแ้ จง

1. ใหผ้ เู้ รยี นประเมนิ ตนเองตามรายการประเมนิ ฯ 10 ข้อ มเี กณฑก์ ารใหค้ ะแนนคือ 2 = ปฏิบตั เิ ปน็

ประจำ, 1 =ปฏบิ ตั ิบางครง้ั , 0 = ไมป่ ฏิบัติ

2. การประเมินใหผ้ ู้ประเมิน ประเมินด้วยจรงิ ใจโดยมงุ่ หวังให้ผู้ไดร้ ับการประเมินนำผลการประเมิน

ไปปรับปรุงพฤติกรรม

3. การประเมินใหป้ ระเมนิ แบบลับ โดยให้ผเู้ รยี นแต่ละคนประเมินตนเองและใหส้ มาชกิ ในกลุ่มรว่ ม

ประเมินในแบบประเมินเดียวกัน แลว้ ส่งใหค้ รผู ู้สอนประเมินและหาค่าเฉล่ยี

คะแนนท่ไี ด้จากการประเมิน

ท่ี รายการประเมนิ ดา้ นคุณธรรม จริยธรรม คะแนนเต็ม
และคณุ ลกั ษณะท่พี ึงประสงค์
นักเ ีรยนคน ่ีท 1
นักเรียนคนที่ 2
นักเรียนคน ่ที 3
นักเ ีรยนคน ่ีท 4
ันกเ ีรยนคนที่ 5

ความมีวนิ ยั : พฤตกิ รรมทบี่ ่งชี้ อาทิ 2
1. ปฏิบัตติ ามกฎระเบียบข้อบงั คบั และขอ้ ตกลงของวิทยาลัย 2
1 2. ตรงตอ่ เวลา 2
3. ประพฤตติ นถูกต้องตามศีลธรรมอันดงี าม
4. แตง่ กายถูกต้องตามระเบียบและข้อบังคับ
ความรับผิดชอบ : พฤติกรรมทบี่ ่งชี้ อาทิ
1. มกี ารเตรียมความพร้อมในการเรยี นและปฏบิ ตั ิงาน
2 2. ปฏิบัตงิ านตามขน้ั ตอนทว่ี างไว้
3. ปฏิบัติงานด้วยความตั้งใจ
4. ปฏบิ ัติงานดว้ ยความละเอียดรอบคอบ
ขยนั : พฤตกิ รรมท่บี ่งชี้ อาทิ
1. ศึกษา ค้นควา้ ดว้ ยตนเอง
3 2. ซักถามปญั หาขอ้ สงสัย
3. แสวงหาประสบการณแ์ ละค้นควา้ ความรู้ใหม่ ๆ
4. มคี วามกระตือรือรน้ ในการใฝห่ าความรใู้ หม่

161

คะแนนที่ไดจ้ ากการประเมนิ

ท่ี รายการประเมนิ ด้านคุณธรรม จรยิ ธรรม คะแนนเต็ม
และคุณลักษณะท่พี ึงประสงค์
ันกเรียนคน ่ีท 1
ันกเรียนคน ่ีท 2
ันกเรียนคน ี่ท 3
ันกเ ีรยนคน ่ีท 4
ันกเรียนคน ี่ท 5

การประหยัด : พฤตกิ รรมที่บ่งช้ี อาทิ

4 1. ใช้วัสดถุ กู ตอ้ งและเหมาะสมกับงาน 2

2. ปิดน้ำปิดไฟทุกครั้งทเี่ ลิกใช้

ความเช่อื ม่นั ในตนเอง : พฤติกรรมท่ีบ่งช้ี อาทิ

1. กลา้ แสดงความคดิ เหน็ อย่างมีเหตผุ ล

5 2. กล้าทักทว้ งในสง่ิ ที่ไม่ถกู ต้อง 2

3. กล้ายอมรบั ความจรงิ

4. เสนอตวั เข้าแขง่ ขนั หรือทำงานท้าทาย

จติ อาสา : พฤตกิ รรมท่ีบ่งช้ี อาทิ

6 1. ช่วยเหลอื เพือ่ นๆ อย่เู ปน็ ประจำ 2

2. ชว่ ยเหลือครู อยเู่ ปน็ ประจำ

สามัคคี : พฤตกิ รรมทีบ่ ง่ ช้ี อาทิ

7 1. ไมท่ ะเลาะววิ าท 2

2. ร่วมมือในการทำงาน

สะอาด : พฤตกิ รรมที่บ่งช้ี อาทิ

8 1. แต่งกายสะอาดเรียบร้อย 2

2. ไม่มขี ยะบรเิ วณโต๊ะคอมพวิ เตอร์ของตนเอง

สุภาพ : พฤติกรรมที่บ่งช้ี อาทิ

9 1. พูดจาไพเราะ 2

2. กิริยาท่าทางเรยี บร้อย

การละเว้นสง่ิ เสพติดและการพนัน : พฤตกิ รรมท่ีบง่ ช้ี

อาทิ

10 1. ไม่สูบบุหร่ี 2
2. ไม่ดมื่ สรุ าและของมึนเมา

3. ไมเ่ สพสงิ่ เสพยต์ ิดอื่น ๆ

4. ไมเ่ ลน่ การพนัน

หมายเหตุ ใหค้ รผู ู้สอนนำคะแนนจากแบบประเมนิ ฯ ทุกหน่วยมารวมกนั แล้วเทยี บบญั ญตั ิไตรยางคเ์ พ่ือเป็น

คะแนนคณุ ธรรม จรยิ ธรรมฯของแตล่ ะคน

162

แบบทดสอบกอ่ นเรียน

หนว่ ยท่ี 9 การสรา้ งไตเตลิ ในงานวิดีโอ
ระดบั ชน้ั ปวช.3 รหสั วิชา 20901–2507 วิชาพ้นื ฐานการตัดตอ่ ภาพวิดโี อดจิ ติ อล
จำนวน 10 ข้อ คะแนนเต็ม 10 คะแนน เวลา 10 นาที ผู้ออกแบบทดสอบ:นายทนงค์ศักด์ิ คงศรีลงั ก์

คำสั่ง ใหผ้ ้เู รยี นเลือกคำตอบทีถ่ กู ต้องที่สดุ และทำเครอ่ื งหมายกากบาท (×) ลงในกระดาษคำตอบ

1. ข้อใดไม่ใชก่ ารสรา้ งข้อความในการตัดต่อคลิปวดิ ีโอ
ก. คลกิ ท่เี มนู Insert > Text Media
ข. คลิกท่ีเมนู Insert > Text
ค. คลิกเลือกหน้าตา่ ง Media Generators เลอื ก Title & Text
ง. คลิกเลอื กหนา้ ตา่ ง Media Generators เลือก (Legacy) Text

2. วธิ กี ารสรา้ งข้อความในการตัดตอ่ คลิปวดิ โี อ
ก. 2 วิธี
ข. 3 วิธี
ค. 4 วิธี
ง. 5 วิธี

3. การกำหนดตำแหน่งการแสดงผลของตวั อักษรจะตอ้ งกำหนดผา่ นหัวขอ้ ใดต่อไปนี้
ก. Location
ข. Scale
ค. Advanced
ง. Outline

4. ข้อใดกล่าวผดิ
ก. Shadow คือการกำหนดเงาของข้อความ
ข. Outline คือ การกำหนดเส้นขอบของข้อความ
ค. Scale คือ การกำหนดการแสดงผลและสขี องข้อความ
ง. Advanced คือ การกำหนดระยะระหวา่ งตวั อักษร

5. ไอคอนใดทีบ่ ่งบอกว่า Track น้ันมีข้อความปรากฎอยู่

ก.

ข.

ค.

ง.

163

6. จากรูปอยากปรบั ตำแหน่งของข้อความใหม่ควรไปที่ Tab
ใด

ก. Edit
ข. Placement
ค. Properties
ง. Effects
7. ถา้ ตอ้ งการเปล่ียนชนดิ ของ Font ควรไปท่ี Tab ใด
ก. Edit
ข. Placement
ค. Properties
ง. Effects
8. ถ้าต้องการเปล่ยี นความโปร่งใสข่ อง Background ควรไปที่ Tab ใด
ก. Edit
ข. Placement
ค. Properties
ง. Effects
9. การสร้างไตเตลิ ชนดิ พเิ ศษให้กับข้อความควรเลือก Media Generators หมวดหมู่ใด
ก. Protype Titler
ข. Credit Roll
ค. Title Text
ง. (Legacy) Text
10. การสร้างเครดิดทา้ ยเร่อื งควรเลอื ก Media Generators หมวดหม่ใู ด
ก. Protype Titler
ข. Credit Roll
ค. Title Text
ง. (Legacy) Text

164

ใบเนอ้ื หาหนว่ ยการเรียนท่ี 9
เร่อื ง การสรา้ งไตเตลิ ในงานวิดโี อ

165

ใบงานที่ 9
ประกอบการสอนหน่วยการเรยี นท่ี 9
เรอื่ ง การใส่ไตเติลและเครดิตทา้ ยเร่ือง
จุดประสงค์ของงาน
1. นกั เรยี นสามารถสรา้ งไตเติลและเครดติ ท้ายเรอ่ื งใหก้ บั คลปิ วิดโี อได้
คำสง่ั
1. ใหน้ กั เรียนสรา้ งคลิปวดิ ีโอนำเสนอสถานท่ีท่องเทยี่ วในจังหวดั นครศรีธรรมราช
พร้อมการใส่ไตเตลิ และเครดิตทา้ ยเรื่อง โดยมีขนาด Full HD (1920x1080 px)
2. ให้นกั เรยี นสร้างไตเตลิ ตามสถานท่ที อ่ งท่องในใบงานท่ี 8
3. ให้นักเรียนสร้างเครดิตทา้ ยเรื่องเพื่อขอบคุณบคุ คลหรอื สถานท่ี ทน่ี ักเรยี นได้ข้อมลู มา
4. นำท้งั สามสว่ นของคลิปวิดีโอมารวมกนั เป็นคลปิ วิดโี อเดียว โดยลำดบั คลปิ วดิ ีโอ ดังนี้
4.1 ไตเตลิ วิดีโอ
4.2 คลิปวดิ ีโอสถานท่ีท่องเทย่ี วของใบงานที่ 8
4.3 เครดิตท้ายเพือ่ ขอบคณุ แหล่งข้อมลู
5. บนั ทกึ ไฟล์คลปิ วิดีโอนำเสนอสถานท่ีท่องเทีย่ วในจังหวัดนครศรธี รรมราช
พร้อมการใส่ไตเติลและเครดติ ทา้ ยเรื่องได้
เกณฑ์การพจิ ารณา
นำเสนอวิดโี อการใส่ไตเตลิ และเครดติ ทา้ ยเร่อื งได้ทกุ ข้อ

ช่ือ-นามสกุล ใบประเมนิ ผลการปฏิบตั ิงาน
วนั ท่ี ใบงานที่ 9 เรอื่ ง การใส่ไตเตลิ และเครดิตทา้ ยเรื่อง

เลขท่ี
เดือน พ.ศ เวลา

จดุ ประเมิน ผลคะแนน หมายเหตุ
210
1. กำหนดขนาดไฟลว์ ิดีโอไดถ้ ูกตอ้ ง
2. มกี ารสรา้ งไตเติลของคลิปวดิ ีโอ
3. มีการสรา้ งเครดิตทา้ ยเร่ืองเพื่อขอบคณุ สถานทห่ี รอื บุคคลที่ให้
ข้อมลู
4. การนำท้ัง 3 สว่ นมาประกอบกันไดอ้ ย่างเหมาะสม
5. บนั ทึกไฟลค์ ลิปวิดโี อได้ถูกต้อง

เกณฑก์ ารให้คะแนน 166
2 คะแนน หมายถงึ ทำได้อย่างถูกต้อง
1 คะแนน หมายถงึ ทำไดแ้ ต่ไม่ถกู ต้องท้ังหมด ลงชื่อ
0 คะแนน หมายถงึ ทำไม่ได้เลย (นายทนงคศ์ กั ด์ิ คงศรลี ังก์)
ครผู ู้สอน
สรุปผลการประเมนิ
ผ่าน ไมผ่ ่าน เพราะ

167

แบบทดสอบหลังเรียน

หนว่ ยท่ี 9 การสรา้ งไตเตลิ ในงานวิดีโอ
ระดบั ชน้ั ปวช.3 รหสั วิชา 20901–2507 วชิ าพ้นื ฐานการตัดตอ่ ภาพวิดโี อดจิ ติ อล
จำนวน 10 ข้อ คะแนนเต็ม 10 คะแนน เวลา 10 นาที ผู้ออกแบบทดสอบ:นายทนงค์ศักด์ิ คงศรีลงั ก์

คำสั่ง ใหผ้ ้เู รยี นเลือกคำตอบทีถ่ กู ต้องที่สดุ และทำเคร่อื งหมายกากบาท (×) ลงในกระดาษคำตอบ

1. ข้อใดไม่ใชก่ ารสรา้ งข้อความในการตัดต่อคลิปวดิ ีโอ
ก. คลกิ ท่เี มนู Insert > Text Media
ข. คลิกท่ีเมนู Insert > Text
ค. คลิกเลือกหน้าตา่ ง Media Generators เลอื ก Title & Text
ง. คลิกเลอื กหนา้ ตา่ ง Media Generators เลือก (Legacy) Text

2. วธิ กี ารสรา้ งข้อความในการตัดตอ่ คลิปวดิ โี อ
ก. 2 วิธี
ข. 3 วิธี
ค. 4 วิธี
ง. 5 วิธี

3. การกำหนดตำแหน่งการแสดงผลของตวั อักษรจะต้องกำหนดผา่ นหัวขอ้ ใดต่อไปนี้
ก. Location
ข. Scale
ค. Advanced
ง. Outline

4. ข้อใดกล่าวผดิ
ก. Shadow คือการกำหนดเงาของข้อความ
ข. Outline คือ การกำหนดเส้นขอบของข้อความ
ค. Scale คือ การกำหนดการแสดงผลและสขี องข้อความ
ง. Advanced คือ การกำหนดระยะระหว่างตวั อักษร

5. ไอคอนใดทีบ่ ่งบอกว่า Track น้ันมีข้อความปรากฎอยู่

ก.

ข.

ค.

ง.

168

6. จากรูปอยากปรบั ตำแหน่งของข้อความใหม่ควรไปที่ Tab
ใด

ก. Edit
ข. Placement
ค. Properties
ง. Effects
7. ถา้ ตอ้ งการเปล่ียนชนดิ ของ Font ควรไปท่ี Tab ใด
ก. Edit
ข. Placement
ค. Properties
ง. Effects
8. ถ้าต้องการเปล่ยี นความโปร่งใสข่ อง Background ควรไปที่ Tab ใด
ก. Edit
ข. Placement
ค. Properties
ง. Effects
9. การสร้างไตเตลิ ชนดิ พเิ ศษให้กับข้อความควรเลือก Media Generators หมวดหมู่ใด
ก. Protype Titler
ข. Credit Roll
ค. Title Text
ง. (Legacy) Text
10. การสร้างเครดิดทา้ ยเร่อื งควรเลอื ก Media Generators หมวดหม่ใู ด
ก. Protype Titler
ข. Credit Roll
ค. Title Text
ง. (Legacy) Text

169

ขอ้ 1) ข เฉลยแบบทดสอบก่อนเรียน
ขอ้ 2) ข หน่วยท่ี 9 การสร้างไตเตลิ ในงานวิดีโอ
ข้อ 3) ก
ขอ้ 4) ค เฉลยแบบทดสอบหลงั เรยี น
ข้อ 5) ง หนว่ ยที่ 9 การสร้างไตเตลิ ในงานวิดีโอ
ข้อ 6) ข
ขอ้ 7) ก
ขอ้ 8) ค
ขอ้ 9) ก
ข้อ 10) ข

ขอ้ 1) ข
ขอ้ 2) ข
ขอ้ 3) ก
ขอ้ 4) ค
ขอ้ 5) ง
ขอ้ 6) ข
ขอ้ 7) ก
ข้อ 8) ค
ข้อ 9) ก
ข้อ 10) ข

170

บนั ทึกขอ้ เสนอแนะ ปญั หา / อปุ สรรค และอนื่ ๆ ของผู้เรียน

……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………

……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………

……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………

ลงชอ่ื ………………..…………… ครูผ้สู อน
(……………………………………………..)

171

แผนจดั การเรยี นรู้ หน่วยที่ 10

รหสั วิชา 20901-2507 วชิ า พ้ืนฐานการตดั ต่อภาพวดิ ีโอดิจติ อล สอนครั้งที่ 15
ช่ือหน่วย การแบง่ หน้าจอในงานวดิ โี อ
ชว่ั โมงเรียน 3

สัปดาห์ท่ี 15

1. หนว่ ยการเรยี นรู้ การแบ่งหนา้ จอในงานวดิ โี อ
2. หวั ข้อเรือ่ ง

2.1 ภาคทฤษฎี
1. รจู้ ักเครอ่ื งมือสำหรับการแบ่งหน้าจอ Track Motion
2. การแบ่งหน้าจอการแสดงผลให้กบั คลปิ วดิ โี อหรอื รปู ภาพ
3. การยกเลกิ การแบ่งหน้าจอการแสดงผลใหก้ ับคลิปวิดีโอหรือรปู ภาพ
4. การใส่ Effect Shadow ใหก้ ับคลิปวิดีโอหรือรูปภาพ
5. การใส่ Effect Glow ให้กับคลิปวดิ โี อหรือรูปภาพ
6. การยกเลิกการใส่ Effect ให้กับคลปิ วดิ ีโอหรือรปู ภาพ

2.2 ภาคปฏิบตั ิ
1. การแบ่งและยกเลิกหนา้ จอของคลปิ วิดีโอโดยใช้ Track Motion
2. การใส่และยกเลกิ Effect ของคลิปวิดโี อโดยใช้ Track Motion

จำนวนช่วั โมง 3 ช่ัวโมง
3. จดุ ประสงค์ท่ัวไป

เพือ่ ให้ผเู้ รียนศกึ ษาวธิ ีการแบ่งหนา้ จอในงานวิดีโอโดยใช้ Track Motion รวมถึงเปน็ ผู้มคี ณุ ธรรม
จริยธรรมและคณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์สอดคลอ้ งกับจรรยาบรรณวิชาชีพ

5. จุดประสงค์การเรยี นรู้ประจำหน่วย
5.1 ด้านความรู้
1. บอกวธิ ีการใช้เคร่ืองมอื สำหรับการแบง่ หนา้ จอ Track Motion ได้
2. อธบิ ายวธิ ีการใช้เครอ่ื งมอื สำหรบั การแบง่ หนา้ จอ Track Motion ได้
3. อธบิ ายวิธีการแบง่ หนา้ จอการแสดงผลให้กบั คลิปวิดีโอหรือรปู ภาพ ได้
4. อธิบายวธิ ีการยกเลิกการแบง่ หนา้ จอการแสดงผลให้กบั คลิปวดิ โี อหรือรูปภาพได้
5. อธิบายการใส่ Effect Shadow ให้กบั คลปิ วิดโี อหรือรปู ภาพได้
6. อธิบายการใส่ Effect Glow ให้กับคลิปวิดโี อหรือรปู ภาพได้
7. อธบิ ายการยกเลกิ การใส่ Effect ให้กับคลปิ วิดโี อหรอื รปู ภาพได้
5.2 ดา้ นทกั ษะ
1. ปฏบิ ตั ิการเกีย่ วกบั การแบง่ และยกเลกิ หน้าจอของคลิปวิดีโอโดยใช้ Track Motion ได้
อย่างถูกต้อง

172

2. ปฏิบัตกิ ารเก่ียวกับการใส่และยกเลิก Effect ของคลปิ วดิ ีโอโดยใช้ Track Motion ได้
อย่างถูกต้อง
5.3 ด้านคุณธรรม จรยิ ธรรมและคณุ ลักษณะทพ่ี ึงประสงค์

1. มคี ณุ ธรรม จริยธรรมและคุณลักษณะที่พึงประสงค์สอดคล้องกบั จรรยาบรรณวชิ าชีพ
6. สมรรถนะประจำหน่วย

1. อธบิ ายและปฏบิ ตั เิ กย่ี วกบั การแบ่งและยกเลกิ หนา้ จอของคลิปวดิ โี อโดยใช้ Track Motion
ได้อยา่ งถกู ตอ้ ง

2. อธิบายและปฏิบัตเิ กยี่ วกบั การใส่และยกเลิก Effect ของคลิปวดิ ีโอโดยใช้ Track Motion ได้
อยา่ งถูกต้อง

7. กิจกรรมการเรยี นการสอน

ขนั้ ตอนการสอน/กิจกรรมครู ข้นั ตอนการเรียน/กิจกรรมผู้เรยี น
ข้นั เตรียม (ใชเ้ วลา 30 นาที) ขน้ั เตรียม (ใช้เวลา 30 นาที)
1. ครจู ดั เตรยี มความพร้อมของเครือ่ งคอมพิวเตอร์ 1. นักเรยี นเตรยี มความพรอ้ มก่อนเรยี น เข้าสู่
ทจ่ี ะใหน้ ักเรยี น ใชป้ ระกอบการเรียน เตรยี มความ ระบบการจดั การบทเรยี นคอมพิวเตอรช์ ว่ ยสอน
พรอ้ มทางด้านสื่อ และเครอ่ื งฉายโปรเจคเตอร์ ออนไลน์ วิชาพ้นื ฐานการตดั ต่อภาพเคลื่อนไหว
และวิดโี อดิจิตอล เตรียมความพร้อมทางด้านจิตใจ
คอื พร้อมเรียน เข้าเรียนตรงเวลา

2. ครูเช็คช่ือนกั เรียนทเี่ ขา้ ห้องเรียน 2. นกั เรยี นไดร้ บั การเช็คช่อื ในการเข้าห้องเรยี น

3. ครใู หน้ ักเรยี นเปิดสวติ ซ์เครอื่ งคอมพิวเตอร์และ 3.นักเรียนเปดิ สวิตซ์เครอื่ งคอมพิวเตอร์และเปดิ

เปดิ สวิตซห์ นา้ จอเพ่ือทำแบบทดสอบก่อนเรยี น สวิตซ์หน้าจอเพ่ือทำแบบทดสอบก่อนเรยี นเร่ือง

เรอื่ ง เทคนิคพิเศษด้านภาพในงานวิดโี อ เทคนิคพิเศษดา้ นภาพในงานวิดโี อ

4. ครูให้นกั เรยี นทำแบบทดสอบก่อนเรยี น ผา่ น 4. ครใู ห้นักเรยี นทำแบบทดสอบก่อนเรยี น ผ่าน
บทเรียนคอมพิวเตอรช์ ว่ ยสอนออนไลน์ หน่วยที่ บทเรยี นคอมพวิ เตอร์ชว่ ยสอนออนไลน์ หนว่ ยที่
10 เร่ือง การแบ่งหนา้ จอในงานวดิ ีโอ 10 เรื่อง การแบง่ หนา้ จอในงานวิดโี อ

5. ครแู จ้งวตั ถปุ ระสงคก์ ารเรียนรู้ในหน่วยท่ี 10 5. นักเรยี นทำความเข้าใจจดุ ประสงค์การเรียนรูใ้ น
เรอ่ื ง การแบ่งหนา้ จอในงานวิดโี อผ่านบทเรียน หนว่ ยที่ 10 เรอ่ื ง การแบ่งหน้าจอในงานวิดีโอผ่าน
คอมพวิ เตอร์ช่วยสอนออนไลน์ บทเรียนคอมพิวเตอรช์ ่วยสอนออนไลน์

173

ขน้ั ตอนการสอน/กจิ กรรมครู ขัน้ ตอนการเรยี น/กิจกรรมผูเ้ รียน
ขน้ั การเรยี นการสอนทฤษฎี (ใชเ้ วลา 60 นาที) ข้นั สอนการเรยี นการสอน (ใช้เวลา 60 นาที)
1. ครูสาธติ และอธิบายการใชง้ านโปรแกรม เรอ่ื ง 1. ผู้เรยี นฟังและปฏิบตั ิตามเกี่ยวกบั การใช้งาน
รู้จักเคร่อื งมอื สำหรับการแบ่งหนา้ จอ Track โปรแกรม เรอื่ งรู้จักเครื่องมือสำหรับการแบ่ง
Motion ผา่ นบทเรียนคอมพวิ เตอรช์ ว่ ยสอน หน้าจอ Track Motion ผา่ นบทเรยี นคอมพิวเตอร์
ออนไลน์ หน่วยท่ี 10 ช่วยสอนออนไลน์ หนว่ ยท่ี 10

2. ครสู าธิตและอธิบายการใชง้ านโปรแกรม เร่ือง 2. ผเู้ รยี นฟงั และปฏบิ ตั ิตามการใชง้ านโปรแกรม
การแบง่ หน้าจอการแสดงผลให้กบั คลปิ วดิ โี อหรอื เรอ่ื ง การแบ่งหน้าจอการแสดงผลใหก้ ับคลปิ วิดโี อ
รปู ภาพ ผ่านบทเรยี นคอมพวิ เตอรช์ ว่ ยสอน หรือรปู ภาพ ผา่ นบทเรยี นคอมพิวเตอร์ช่วยสอน
ออนไลน์ หน่วยที่ 10 ออนไลน์ หนว่ ยที่ 10

3. ครสู าธิตและอธบิ ายการใชง้ านโปรแกรม เรอ่ื ง 3. ผเู้ รยี นฟังและปฏิบัตติ ามการใชง้ านโปรแกรม
การยกเลกิ การแบ่งหน้าจอการแสดงผลใหก้ บั คลิป เรือ่ ง การยกเลิกการแบง่ หนา้ จอการแสดงผลให้กับ
วิดโี อหรอื รูปภาพ ผา่ นบทเรียนคอมพิวเตอรช์ ่วย คลปิ วดิ ีโอหรอื รูปภาพผ่านบทเรียนคอมพิวเตอร์
สอนออนไลน์ หน่วยท่ี 10 ชว่ ยสอนออนไลน์ หน่วยท่ี 10

4. ครสู าธติ และอธิบายการใชง้ านโปรแกรม เร่ือง 4. ผ้เู รียนฟงั และปฏิบัตติ ามการใชง้ านโปรแกรม
การใส่ Effect Shadow ให้กับคลิปวิดโี อหรือ เรอ่ื ง การใส่ Effect Shadow ให้กบั คลปิ วิดีโอหรือ
รปู ภาพผา่ นบทเรียนคอมพวิ เตอร์ชว่ ยสอน รูปภาพผา่ นบทเรียนคอมพวิ เตอร์ชว่ ยสอน
ออนไลน์ หนว่ ยที่ 10 ออนไลน์ หน่วยที่ 10

5. ครูสาธิตและอธบิ ายการใชง้ านโปรแกรม เรอ่ื ง 5. ผเู้ รยี นฟงั และปฏบิ ตั ิตามการใช้งานโปรแกรม
การใส่ Effect Glow ใหก้ บั คลิปวิดีโอหรอื รูปภาพ เรือ่ งการใส่ Effect Glow ให้กบั คลิปวิดีโอหรอื
ผา่ นบทเรียนคอมพวิ เตอรช์ ว่ ยสอนออนไลน์ หน่วย รูปภาพผา่ นบทเรียนคอมพวิ เตอรช์ ่วยสอน
ที่ 10 ออนไลน์ หนว่ ยท่ี 10

6. ครสู าธติ และอธิบายการใช้งานโปรแกรม เรือ่ ง 6. ผูเ้ รียนฟังและปฏิบัตติ ามการใช้งานโปรแกรม
การยกเลิกการใส่ Effect ใหก้ ับคลิปวิดโี อหรือ เรอ่ื งการยกเลกิ การใส่ Effect ใหก้ บั คลิปวดิ โี อหรือ
รปู ภาพผ่านบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน รูปภาพผ่านบทเรยี นคอมพวิ เตอร์ช่วยสอน
ออนไลน์ หน่วยที่ 10 ออนไลน์ หน่วยที่ 10

174

ข้นั ตอนการสอน/กิจกรรมครู ข้ันตอนการเรยี น/กจิ กรรมผู้เรียน
ขน้ั สอนการเรียนการสอนปฏบิ ตั ิ (ใช้เวลา 60 ขัน้ สอนการเรียนการสอนปฏบิ ตั ิ (ใชเ้ วลา 60
นาท)ี นาท)ี
1. ครูให้นกั เรยี นนำคลิปวดิ ีโอตนเองคนละ 1 คลปิ 1. ผู้เรียนปฏบิ ตั ิงานตามคำสั่งในใบงานที่ 10
และรูปภาพของตนเองคนละ 1 รปู ภาพ และเพลง โดยนำคลิปวดิ ีโอตนเองคนละ 1 คลิป และรูปภาพ
ที่เกี่ยวกบั เพือ่ นคนละ 1 เพลงหรือมากกวา่ นั้นก็ ของตนเองคนละ 1 รูปภาพ และเพลงทเ่ี กีย่ วกบั
ไดม้ าใช้ในการตดั ต่อคลิปวิดโี อตามใบงานที่ 10 เพอ่ื นคนละ 1 เพลงโดยตดั ต่อคลปิ วดิ ีโอเพ่ือนๆใน
ผ่านบทเรียนคอมพวิ เตอรช์ ว่ ยสอนออนไลน์ หน่วย หอ้ งโดยใชเ้ ทคนิคดา้ นภาพและการแบ่งหนา้ จอ
ท่ี 10 ตามใบงานท่ี 10 ผ่านบทเรยี นคอมพวิ เตอร์ช่วย
สอนออนไลน์ หน่วยท่ี 10

ขน้ั สรุป (ใช้เวลา 30 นาท)ี ขั้นสรุป (ใชเ้ วลา 30 นาท)ี

1. ครูให้ให้นักเรยี นชว่ ยการสรปุ และอธิบาย 1. ผู้เรียนรับฟังคำสรปุ และขอ้ แนะนำจากครู

เพ่ิมเติมตามจุดประสงค์เชิงพฤติกรรม ในหวั ข้อ พร้อมท้งั จดบนั ทึกข้อมลู และซกั ถามหรือตอบ

สาระสำคัญ พร้อมท้งั แนะนำให้นกั เรยี นทบทวน คำถามในหัวข้อที่ยังไมเ่ ขา้ ใจ

บทเรยี นและศึกษาหนว่ ยการเรยี นมาล่วงหนา้ จาก

ระบบการจดั การเรียนการสอนออนไลน์

2. ครใู ห้นักเรียนทำแบบทดสอบหลังเรียนออนไลน์ 2. ผูเ้ รียนทำแบบทดสอบหลังเรียนออนไลน์

หนว่ ยท่ี 10 เร่ือง การแบ่งหน้าจอในงานวิดีโอ หนว่ ยท่ี 10 เร่ือง การแบง่ หน้าจอในงานวิดโี อ

3. ครูแสดงผลคะแนนแบบทดสอบหลงั เรียนผา่ น 3. ผเู้ รียนดคู ะแนนจากบทเรียนคอมพวิ เตอร์ช่วย

บทเรยี นคอมพวิ เตอรช์ ว่ ยสอนออนไลน์ สอนออนไลน์จากแบบทดสอบก่อนเรียนและ

แบบทดสอบหลังเรยี นมาเปรียบเทียบ เพ่ือดู

4. ให้ผู้เรียนทำแบบประเมินผลพฤตกิ รรมบุคคล ความก้าวหน้าทางการเรยี นของตนเอง

ดา้ นคณุ ธรรม จริยธรรม ฯ 4. ผเู้ รียนทำแบบประเมินผลพฤติกรรมบคุ คล

รวมเวลาเรยี นทง้ั หมด 180 นาที ด้านคุณธรรม จริยธรรม ฯ

หรือ 3 ช่ัวโมงเรียน รวมเวลาเรียนทั้งหมด 180 นาที

หรือ 3 ช่ัวโมงเรยี น

175

8. สอ่ื และแหล่งการเรียนรู้

8.1 ส่ือเวบ็ ไซต์บทเรยี นคอมพวิ เตอรช์ ว่ ยสอนออนไลน์

1. ใบเนอ้ื หาหน่วยท่ี 10 การแบ่งหนา้ จอในงานวดิ ีโอ
2. แบบทดสอบก่อนเรยี นหนว่ ยที่ 10 การแบ่งหน้าจอในงานวดิ โี อ
3. แบบทดสอบหลังเรยี นหน่วยท่ี 10 การแบง่ หน้าจอในงานวิดีโอ
4. เฉลยแบบทดสอบก่อนเรียน แบบทดสอบหลังเรียน
5. คมู่ ือการใช้งานบทเรยี นคอมพิวเตอรช์ ่วยสอนวิชาพ้ืนฐานการตัดต่อภาพเคลอื่ นไหวและ
วิดโี อดจิ ติ อล ของนายทนงคศ์ ักด์ิ คงศรลี งั ก์
6. แบบประเมนิ ผลพฤติกรรมบุคคล ด้านคณุ ธรรม จริยธรรม ฯ
8.2 สื่อโสตทัศน์
1. เครือ่ งฉายภาพ (projector)
2. เครื่องคอมพิวเตอร์พร้อมอปุ กรณ์
3. แผ่นดวี ดี ีบทเรียนคอมพวิ เตอร์ชว่ ยสอนวิชาพืน้ ฐานการตัดต่อภาพเคลอื่ นไหวและวดิ ีโอ
ดจิ ติ อล และ PowerPoint ของนายทนงคศ์ ักดิ์ คงศรลี งั ก์

8.3 ส่ือของจริง
1. ตัวอยา่ งไฟลค์ ลปิ วิดโี อของนักเรยี นรุน่ พี่ของคลิปวดิ โี อสมาชิกเพ่ือนๆ ในห้อง โดยใช้

เทคนิคดา้ นภาพและการแบ่งหนา้ จอ
9. เกณฑ์การตัดสนิ ผล

การวัดประเมนิ ผลแตล่ ะคร้ัง ต้องผ่านเกณฑ์ ร้อยละ 60 ของคะแนนเต็ม แล้วนำคะแนนรวม
ตัดสนิ ผลการเรียนตามเกณฑ์ดงั น้ี

คะแนนผลการประเมิน ระดับการเรยี น อยู่ระดับ
รอ้ ยละ 80-100 4 ดเี ย่ียม
รอ้ ยละ 75-79 3.5 ดมี าก
รอ้ ยละ 70-74 3
ร้อยละ 65-69 2.5 ดี
รอ้ ยละ 60-64 2 ดพี อใช้
รอ้ ยละ 55-59 1.5 พอใช้
ร้อยละ 50-54 1 อ่อน
ร้อยละ 0-49 0 ออ่ นมาก
ตำ่ กว่าเกณฑ์

176

10. การวัดและประเมนิ ผล
10.1วิธีการประเมิน
1. ประเมินโดยการสังเกตขณะเรียน และขณะปฏบิ ัตงิ าน
2. ประเมินองค์ความรหู้ ลังเรียน

10.2เครือ่ งมือประเมิน
1. แบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยที่ 10 การแบ่งหนา้ จอในงานวิดโี อ
2. แบบทดสอบหลงั เรียนหนว่ ยที่ 10 การแบง่ หน้าจอในงานวิดโี อ
3. เฉลยแบบทดสอบก่อนเรียนหน่วยท่ี 10 การแบง่ หน้าจอในงานวิดโี อ
4. เฉลยแบบทดสอบหลังเรียนหน่วยท่ี 10 การแบง่ หน้าจอในงานวิดโี อ
5. แบบประเมินผลพฤติกรรมบคุ คล ดา้ นคณุ ธรรม จริยธรรม และคุณลักษณะทพี่ ึง

ประสงค์

177

แบบประเมนิ ผลพฤติกรรมบุคคล ดา้ นคุณธรรม จริยธรรม คะแนนที่ได้จาก

และคุณลกั ษณะทีพ่ ึงประสงค์ การ

รหสั วชิ า 20901-2507 วชิ า พน้ื ฐานการตดั ตอ่ ภาพวิดีโอดจิ ิตอล ประเมิน……………..

หนว่ ยที่ 10 การแบง่ หนา้ จอในงานวิดโี อ วนั ที.่ .....................

1. ช่อื -นามสกุล…………………………………..……………………………..ระดับชนั้ ............กลมุ่ ......เลขที่.....

คำชแี้ จง

1. ใหผ้ ู้เรียนประเมินตนเองตามรายการประเมนิ ฯ 10 ข้อ มเี กณฑก์ ารใหค้ ะแนนคือ 2 = ปฏิบตั เิ ปน็

ประจำ, 1 =ปฏบิ ตั บิ างครัง้ , 0 = ไมป่ ฏิบตั ิ

2. การประเมินใหผ้ ูป้ ระเมิน ประเมนิ ด้วยจริงใจโดยมุ่งหวังให้ผูไ้ ดร้ ับการประเมินนำผลการประเมิน

ไปปรับปรุงพฤตกิ รรม

3. การประเมินให้ประเมินแบบลับ โดยให้ผ้เู รียนแต่ละคนประเมินตนเองและใหส้ มาชกิ ในกลุ่มรว่ ม

ประเมนิ ในแบบประเมินเดียวกนั แลว้ ส่งใหค้ รูผ้สู อนประเมินและหาค่าเฉล่ยี

คะแนนท่ไี ด้จากการประเมิน

ท่ี รายการประเมนิ ดา้ นคุณธรรม จรยิ ธรรม คะแนนเต็ม
และคุณลักษณะทพี่ ึงประสงค์
นักเ ีรยนคน ่ีท 1
นักเรียนคนที่ 2
นักเรียนคน ่ที 3
นักเ ีรยนคน ่ีท 4
ันกเ ีรยนคนที่ 5

ความมีวนิ ยั : พฤตกิ รรมท่ีบ่งชี้ อาทิ 2
1. ปฏบิ ตั ิตามกฎระเบียบข้อบงั คบั และข้อตกลงของวทิ ยาลยั 2
1 2. ตรงต่อเวลา 2
3. ประพฤติตนถูกต้องตามศีลธรรมอนั ดีงาม
4. แตง่ กายถูกต้องตามระเบียบและข้อบังคับ
ความรบั ผดิ ชอบ : พฤติกรรมที่บ่งชี้ อาทิ
1. มีการเตรยี มความพร้อมในการเรียนและปฏิบตั ิงาน
2 2. ปฏบิ ัติงานตามขนั้ ตอนทีว่ างไว้
3. ปฏบิ ตั งิ านดว้ ยความตง้ั ใจ
4. ปฏบิ ตั งิ านดว้ ยความละเอียดรอบคอบ
ขยัน : พฤตกิ รรมท่บี ่งชี้ อาทิ
1. ศกึ ษา คน้ คว้าดว้ ยตนเอง
3 2. ซกั ถามปัญหาขอ้ สงสยั
3. แสวงหาประสบการณ์และคน้ ควา้ ความรใู้ หม่ ๆ
4. มคี วามกระตือรือร้นในการใฝห่ าความรใู้ หม่

178

คะแนนที่ไดจ้ ากการประเมนิ

ท่ี รายการประเมนิ ด้านคุณธรรม จรยิ ธรรม คะแนนเต็ม
และคณุ ลักษณะท่พี ึงประสงค์
ันกเรียนคน ่ีท 1
ันกเรียนคน ่ีท 2
ันกเรียนคน ี่ท 3
ันกเ ีรยนคน ่ีท 4
ันกเรียนคน ี่ท 5

การประหยัด : พฤตกิ รรมที่บ่งช้ี อาทิ

4 1. ใช้วัสดถุ กู ตอ้ งและเหมาะสมกบั งาน 2

2. ปิดน้ำปิดไฟทุกครั้งทเี่ ลิกใช้

ความเช่อื ม่นั ในตนเอง : พฤติกรรมท่บี ่งช้ี อาทิ

1. กลา้ แสดงความคดิ เหน็ อย่างมเี หตุผล

5 2. กล้าทักทว้ งในสิ่งที่ไม่ถกู ต้อง 2

3. กล้ายอมรบั ความจรงิ

4. เสนอตวั เข้าแขง่ ขนั หรือทำงานท้าทาย

จติ อาสา : พฤตกิ รรมท่ีบ่งช้ี อาทิ

6 1. ช่วยเหลอื เพือ่ นๆ อย่เู ปน็ ประจำ 2

2. ชว่ ยเหลือครู อยู่เปน็ ประจำ

สามัคคี : พฤตกิ รรมทีบ่ ง่ ช้ี อาทิ

7 1. ไมท่ ะเลาะววิ าท 2

2. ร่วมมือในการทำงาน

สะอาด : พฤตกิ รรมที่บ่งช้ี อาทิ

8 1. แต่งกายสะอาดเรียบร้อย 2

2. ไม่มขี ยะบรเิ วณโต๊ะคอมพวิ เตอร์ของตนเอง

สุภาพ : พฤติกรรมที่บ่งช้ี อาทิ

9 1. พูดจาไพเราะ 2

2. กิริยาท่าทางเรยี บร้อย

การละเว้นสง่ิ เสพติดและการพนนั : พฤตกิ รรมท่ีบง่ ช้ี

อาทิ

10 1. ไม่สูบบุหร่ี 2
2. ไม่ดมื่ สรุ าและของมึนเมา

3. ไมเ่ สพสงิ่ เสพยต์ ิดอื่น ๆ

4. ไมเ่ ลน่ การพนัน

หมายเหตุ ใหค้ รผู ู้สอนนำคะแนนจากแบบประเมินฯ ทุกหน่วยมารวมกนั แล้วเทยี บบญั ญตั ิไตรยางคเ์ พ่ือเป็น

คะแนนคณุ ธรรม จรยิ ธรรมฯของแตล่ ะคน

179

แบบทดสอบก่อนเรยี น

หนว่ ยที่ 10 การแบ่งหนา้ จอในงานวิดีโอ
ระดบั ชนั้ ปวช.3 รหสั วชิ า 20901–2507 วิชาพ้นื ฐานการตัดต่อภาพวดิ โี อดจิ ติ อล
จำนวน 10 ขอ้ คะแนนเต็ม 10 คะแนน เวลา 10 นาที ผู้ออกแบบทดสอบ:นายทนงคศ์ ักด์ิ คงศรีลงั ก์

คำสั่ง ใหผ้ ้เู รียนเลือกคำตอบทถ่ี กู ต้องท่ีสดุ และทำเครอื่ งหมายกากบาท (×) ลงในกระดาษคำตอบ

1. เครื่องมือใดใชส้ ำหรบั การแบง่ หนา้ จอ

ก.

ข.

ค.

ง.
2. Track Motion ตรงกับความหมายในข้อใด

ก. การจดั ตำแหน่งคลิปวดิ ีโอหรอื รปู ภาพให้อยู่กึ่งกลางหน้าจอ
ข. การแบง่ หน้าจอการแสดงผลของคลิปวิดโี อหรือรปู ภาพท่ีอยู่ใน Track นั้นๆ ณ ตำแหน่งใด
กไ็ ด้
ค. การใส่ Effect 2D Shadow ให้กบั Track น้ันๆ ณ ตำแหน่งใดก็ได้
ง. การแยกขอ้ ความ คลปิ วดิ ีโอและรูปภาพในการแสดงผลบนหนา้ จอ

3. จากรปู ขอ้ ใดคือหนา้ ที่ในการทำงานของเคร่ืองมือนี้
ก. ใชส้ ำหรับการหมนุ คลิปวิดโี อหรือรูปภาพ
ข. ใชส้ ำหรบั การปรบั ขนาดของคลิปวดิ ีโอหรือรปู ภาพโดยการรักษาสดั ส่วน
ค. ใช้สำหรับย้ายตำแหน่งคลิปวิดโี อหรือรูปภาพทางดา้ นแนวนอน
ง. ใช้สำหรับยา้ ยตำแหนง่ คลิปวิดีโอหรอื รปู ภาพทางดา้ นแนวตง้ั

4. เคร่ืองมือใดใชล้ ็อกสัดสว่ นการปรับขนาดของคลิปวดิ โี อหรือรูปภาพทางดา้ นแนวนอน

ก.

ข.
ค.
ง.

180

5. ขอ้ ใดตอ่ ไปนี้ คือหนา้ ต่างของการปรับแต่งการแบง่ หน้าจอ
ก. หน้าต่าง Track
ข. หนา้ ต่าง Transition
ค. หนา้ ต่าง Event Pan / Crop
ง. หนา้ ตา่ ง Video FX

6. ขั้นตอนการแบ่งหนา้ จอการแสดงผลใหก้ ับคลปิ วิดโี อหรือรูปภาพ ขอ้ ใดลำดบั ขั้นตอนได้อยา่ ง
ถกู ต้อง

1. ลากคลปิ วิดโี อหรือรูปภาพลงบน Timeline
2. เลอื ก Track ที่ต้องการแบ่งหน้าจอ

3. คลกิ ทีเ่ ครื่องมือ ของ Track ท่ีเราเลือก
4. ปรับตแหนง่ การแสดงผลของหน้าจอตามต้องการ
ก. 1→2→3→4
ข. 2→1→3→4
ค. 3→1→2→4
ง. 3→2→1→4
7. การยกเลกิ การแบ่งหน้าจอให้กับ Track ท่มี ีการกำหนดการแบง่ หน้าจอควรใชค้ ำสั่งในหน้าต่าง
Track Motion
ก. Restore View
ข. Restore Box
ค. Restore Size
ง. Restore Center
8. การใส่ Effect 2D Shadow ให้กบั Track Motion ข้อใดต่อไปนี้คือการกำหนดค่าความเขม้ ของ
เงา
ก. Blur
ข. Intensity
ค. Color
ง. Angle
9. ข้อใดคอื การกำหนด Effect เรอื งแสงให้กับ Track Motion
ก. Shadow
ข. Position
ค. Glow
ง. Orientation

181

10. ข้อใดกลา่ วถกู ต้องเก่ียวกับการยกเลิกการใส่ Effect ให้กับ Track Motion
ก. กดคยี ล์ ัด Ctrl+Shift+Q เพอื่ ลบ Track
ข. กดคยี ล์ ัด Ctrl+Shift+Q เพอ่ื ลบ Track แล้วเลอื ก Duplicate Track
ค. ลบ Track Effect ทน่ี กั เรียนตอ้ งการโดยคลิกขวาที่ Track แล้วเลือก Delete Track
ง. เขา้ ไปที่ Track Motion ทนี่ ักเรยี นตอ้ งการลบ Effect แล้วคลิกเครื่องหมายถูกออกที่
Effect น้ัน

182

ใบเนื้อหาหนว่ ยการเรียนท่ี 10
เรื่อง การแบง่ หน้าจอในงานวิดโี อ

183

ใบงานที่ 10
ประกอบการสอนหน่วยการเรียนที่ 10
เรอื่ ง คลิปวดิ โี อสมาชกิ เพอ่ื นๆ ในห้อง โดยใช้เทคนคิ ด้านภาพและการแบ่งหนา้ จอ
จุดประสงคข์ องงาน
1. นักเรยี นสามารถสรา้ งคลปิ วดิ โี อสมาชกิ เพื่อนๆ ในห้อง โดยใชเ้ ทคนิคดา้ นภาพและการแบง่ หน้าจอ
ได้
คำส่ัง
1. ใหน้ กั เรยี นสรา้ งคลิปวิดโี อสมาชกิ เพื่อนๆ ในห้อง โดยใช้เทคนิคดา้ นภาพและการแบ่งหน้าจอโดยมี
ขนาด Full HD (1920x1080 px) โดยกำหนดการแบ่งหน้าจอแสดงดงั รปู

ประกอบด้วยข้อมูลเพ่ือน ดังนี้
1. ช่ือ-นามสกลุ
2. ช่ือเลน่
3. เบอร์โทรศพั ท์
4. Facebook
5. Line
6. คตปิ ระจำใจ
7. อนาคตอยากเป็น

2. ให้นกั เรียนเลอื กใช้เทคนิคดา้ นภาพระหวา่ งคลปิ วิดโี อกับรูปภาพ หรอื รปู ภาพกบั รปู ภาพ ให้
เหมาะสมและกำหนดค่าการแสดงผลใหส้ วยงาม

3. ใช้เพลงประกอบเกย่ี วกบั เพอ่ื น

184

4. บนั ทกึ ไฟล์คลปิ วดิ ีโอสมาชิกเพ่อื นๆ ในห้อง โดยใช้เทคนิคดา้ นภาพและการแบง่ หน้าจอได้
เกณฑ์การพิจารณา

นำเสนอวิดโี อสมาชิกเพ่อื นๆ ในหอ้ ง โดยใช้เทคนคิ ดา้ นภาพและการแบง่ หน้าจอไดท้ ุกข้อ

ใบประเมนิ ผลการปฏบิ ัติงาน

ใบงานท่ี 10 เร่ือง คลปิ วดิ โี อสมาชิกเพ่ือนๆ ในห้อง โดยใช้เทคนิคดา้ นภาพและการแบ่งหนา้ จอ

ชือ่ -นามสกุล เลขท่ี

วนั ที่ เดอื น พ.ศ เวลา

จดุ ประเมนิ ผลคะแนน หมายเหตุ
210
1. กำหนดขนาดไฟล์วิดโี อไดถ้ ูกตอ้ ง
2. มกี ารใช้เทคนิคการแบ่งหน้าจอได้อยา่ งถูกต้อง
3. มีการใช้เทคนิคดา้ นภาพได้อยา่ งถูกต้อง
4. การนำเสนอและเลอื กเพลงประกอบได้เหมาะสมและนา่ สนใจ
5. บันทกึ ไฟลค์ ลิปวดิ โี อได้ถกู ต้อง

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนน
2 คะแนน หมายถึง ทำได้อยา่ งถูกต้อง
1 คะแนน หมายถงึ ทำไดแ้ ต่ไม่ถกู ต้องทั้งหมด
0 คะแนน หมายถึง ทำไม่ได้เลย

สรุปผลการประเมนิ
ผา่ น ไม่ผา่ น เพราะ

ลงช่อื
(นายทนงคศ์ กั ด์ิ คงศรีลังก์)
ครูผสู้ อน

185

แบบทดสอบหลังเรยี น

หน่วยท่ี 10 การแบง่ หน้าจอในงานวิดโี อ
ระดบั ช้นั ปวช.3 รหสั วิชา 20901–2507 วิชาพื้นฐานการตัดตอ่ ภาพวดิ โี อดจิ ติ อล
จำนวน 10 ข้อ คะแนนเต็ม 10 คะแนน เวลา 10 นาที ผู้ออกแบบทดสอบ:นายทนงคศ์ ักด์ิ คงศรีลงั ก์

คำสั่ง ใหผ้ ูเ้ รยี นเลือกคำตอบทีถ่ ูกต้องท่ีสุดและทำเครือ่ งหมายกากบาท (×) ลงในกระดาษคำตอบ

1. เคร่อื งมอื ใดใชส้ ำหรับการแบ่งหนา้ จอ

ก.

ข.

ค.

ง.
2. Track Motion ตรงกับความหมายในข้อใด

ก. การจัดตำแหนง่ คลิปวดิ โี อหรอื รูปภาพให้อย่กู ่งึ กลางหนา้ จอ
ข. การแบง่ หน้าจอการแสดงผลของคลิปวดิ โี อหรือรปู ภาพที่อยู่ใน Track นั้นๆ ณ ตำแหน่งใด
ก็ได้
ค. การใส่ Effect 2D Shadow ใหก้ บั Track นั้นๆ ณ ตำแหน่งใดก็ได้
ง. การแยกขอ้ ความ คลปิ วดิ ีโอและรปู ภาพในการแสดงผลบนหน้าจอ

3. จากรปู ขอ้ ใดคือหน้าท่ีในการทำงานของเครื่องมือนี้
ก. ใช้สำหรบั การหมุนคลิปวดิ โี อหรอื รูปภาพ
ข. ใช้สำหรับการปรับขนาดของคลปิ วดิ ีโอหรือรูปภาพโดยการรักษาสดั ส่วน
ค. ใชส้ ำหรับย้ายตำแหนง่ คลิปวิดโี อหรอื รปู ภาพทางด้านแนวนอน
ง. ใชส้ ำหรบั ยา้ ยตำแหนง่ คลปิ วิดโี อหรอื รูปภาพทางดา้ นแนวตั้ง

4. เคร่ืองมือใดใช้ลอ็ กสดั ส่วนการปรับขนาดของคลปิ วิดโี อหรือรูปภาพทางดา้ นแนวนอน

ก.

ข.
ค.
ง.

186

5. ขอ้ ใดตอ่ ไปนี้ คือหนา้ ต่างของการปรับแต่งการแบง่ หน้าจอ
ก. หน้าต่าง Track
ข. หนา้ ต่าง Transition
ค. หนา้ ต่าง Event Pan / Crop
ง. หนา้ ตา่ ง Video FX

6. ขั้นตอนการแบ่งหนา้ จอการแสดงผลใหก้ ับคลปิ วิดโี อหรือรูปภาพ ขอ้ ใดลำดบั ขั้นตอนได้อยา่ ง
ถกู ต้อง

1. ลากคลปิ วิดโี อหรือรูปภาพลงบน Timeline
2. เลอื ก Track ที่ต้องการแบ่งหน้าจอ

3. คลกิ ทีเ่ ครื่องมือ ของ Track ท่ีเราเลือก
4. ปรับตแหนง่ การแสดงผลของหน้าจอตามต้องการ
ก. 1→2→3→4
ข. 2→1→3→4
ค. 3→1→2→4
ง. 3→2→1→4
7. การยกเลกิ การแบ่งหน้าจอให้กับ Track ท่มี ีการกำหนดการแบง่ หน้าจอควรใชค้ ำสั่งในหน้าต่าง
Track Motion
ก. Restore View
ข. Restore Box
ค. Restore Size
ง. Restore Center
8. การใส่ Effect 2D Shadow ให้กบั Track Motion ข้อใดต่อไปนี้คือการกำหนดค่าความเขม้ ของ
เงา
ก. Blur
ข. Intensity
ค. Color
ง. Angle
9. ข้อใดคอื การกำหนด Effect เรอื งแสงให้กับ Track Motion
ก. Shadow
ข. Position
ค. Glow
ง. Orientation

187

10. ข้อใดกลา่ วถกู ต้องเก่ียวกับการยกเลิกการใส่ Effect ให้กับ Track Motion
ก. กดคยี ล์ ัด Ctrl+Shift+Q เพอื่ ลบ Track
ข. กดคยี ล์ ัด Ctrl+Shift+Q เพอ่ื ลบ Track แล้วเลอื ก Duplicate Track
ค. ลบ Track Effect ทน่ี กั เรียนตอ้ งการโดยคลิกขวาที่ Track แล้วเลือก Delete Track
ง. เขา้ ไปที่ Track Motion ทนี่ ักเรยี นตอ้ งการลบ Effect แล้วคลิกเครื่องหมายถูกออกที่
Effect น้ัน

188

ขอ้ 1) ง เฉลยแบบทดสอบก่อนเรียน
ขอ้ 2) ข หนว่ ยที่ 10 การแบง่ หนา้ จอในงานวิดีโอ
ข้อ 3) ข
ขอ้ 4) ค เฉลยแบบทดสอบหลงั เรียน
ข้อ 5) ก หนว่ ยที่ 10 การแบ่งหน้าจอในงานวดิ ีโอ
ข้อ 6) ก
ขอ้ 7) ข
ขอ้ 8) ข
ขอ้ 9) ค
ข้อ 10) ง

ขอ้ 1) ง
ขอ้ 2) ข
ขอ้ 3) ข
ขอ้ 4) ค
ขอ้ 5) ก
ขอ้ 6) ก
ขอ้ 7) ข
ข้อ 8) ข
ข้อ 9) ค
ข้อ 10) ง

189

บันทกึ ขอ้ เสนอแนะ ปัญหา / อุปสรรค และอน่ื ๆ ของผู้เรียน

……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..
……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………
……………………………………………………………………….……………………………………………………………………………..

……………………………………….……..……………….………….…….……………………………………………………………………

ลงชือ่ ………………..…………… ครูผูส้ อน
(……………………………………………..)

190

แผนจัดการเรียนรู้ หน่วยที่ 11

รหสั วชิ า 20901-2507 วิชา พนื้ ฐานการตดั ต่อภาพวดิ โี อดิจิตอล สอนครงั้ ที่ 16-17
ช่อื หน่วย การตัดต่อคลิปเสยี งเพอ่ื ใชใ้ นงานตดั ตอ่ วดิ โี อ
ชั่วโมงเรียน 6

สปั ดาห์ที่ 16-17

1. หน่วยการเรียนรู้ การตัดต่อคลิปเสียงเพื่อใชใ้ นงานตดั ตอ่ วิดีโอ
2. หวั ข้อเร่อื ง

2.1 ภาคทฤษฎี
1. ไฟล์เสียงรปู แบตา่ งๆ ทีน่ ำมาใช้
2. การนำเสียงจากแผน่ ซีดมี าใช้งานในการตัดต่อคลปิ วิดีโอ
3. การบนั ทึกเสียงบรรยายผา่ นช่องไมโครโฟนของคอมพิวเตอร์
4. การปรบั แตง่ คลิปเสียง
5. การแพนเสยี ง

2.2 ภาคปฏบิ ัติ
1. บันทกึ เสยี งผ่านไมโครโฟน ตัดตอ่ คลปิ เสียงสำหรับการตัดตอ่ คลิปวดิ ีโอ
2. การปรับแต่ง และการแพนคลิปเสยี งในการตดั ต่อคลิปวิดโี อ

จำนวนชัว่ โมง 6 ชว่ั โมง
3. จุดประสงค์ท่ัวไป

เพ่ือให้ผเู้ รียนศกึ ษาวธิ ีการบนั ทกึ ตดั ตอ่ และปรบั แต่งคลิปเสียงเพ่ือใช้ในงานตัดต่อวดิ โี อ รวมถึง
เป็นผู้มีคณุ ธรรม จรยิ ธรรมและคณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์สอดคล้องกบั จรรยาบรรณวิชาชีพ

5. จดุ ประสงค์การเรียนรปู้ ระจำหน่วย
5.1 ด้านความรู้
1. บอกชนิดของไฟล์เสียงรปู แบตา่ งๆ ที่นำมาใช้ในการตดั ตอ่ คลปิ วดิ โี อ ได้
2. อธบิ ายวิธีการนำเสียงจากแผ่นซดี ีมาใชง้ านในการตัดต่อคลิปวิดีโอได้
3. บอกวธิ ีการบนั ทึกเสียงบรรยายผ่านชอ่ งไมโครโฟนของคอมพวิ เตอร์ได้
4. อธิบายวธิ ีการบนั ทึกเสยี งบรรยายผา่ นช่องไมโครโฟนของคอมพิวเตอร์ได้
5. อธิบายวธิ ีการปรบั แต่งคลิปเสียงได้
6. อธบิ ายวธิ ีการแพนเสียงได้
5.2 ดา้ นทักษะ
1. ปฏบิ ัติการเกี่ยวกับการบันทึกเสยี งผา่ นไมโครโฟน ตดั ต่อคลิปเสยี งสำหรับการตดั ต่อคลิป
วิดีโอไดอ้ ย่างถกู ตอ้ ง
2. ปฏิบัตกิ ารเกี่ยวกบั การปรับแตง่ และการแพนคลปิ เสยี งในการตดั ต่อคลิปวิดโี อได้อยา่ ง
ถกู ต้อง

191

5.3 ดา้ นคณุ ธรรม จริยธรรมและคณุ ลกั ษณะทีพ่ งึ ประสงค์
1. มคี ุณธรรม จริยธรรมและคุณลกั ษณะที่พงึ ประสงค์สอดคล้องกบั จรรยาบรรณวชิ าชพี

6. สมรรถนะประจำหน่วย
1. อธิบายและปฏบิ ัตเิ กีย่ วกบั ไฟล์เสยี ง การบนั ทึกเสียงผา่ นไมโครโฟน การตดั ต่อคลิปเสียง

สำหรับการตัดตอ่ คลิปวดิ ีโอได้อย่างถูกต้อง
2. อธิบายและปฏบิ ัตเิ กยี่ วกบั การปรบั แต่ง และการแพนคลิปเสยี งในการตัดต่อคลิปวดิ โี อได้

อย่างถูกต้อง
7. กจิ กรรมการเรียนการสอน

ข้นั ตอนการสอน/กิจกรรมครู ข้นั ตอนการเรียน/กจิ กรรมผู้เรียน
ขนั้ เตรยี ม (ใชเ้ วลา 30 นาที) ขนั้ เตรียม (ใช้เวลา 30 นาที)
1. ครจู ัดเตรยี มความพรอ้ มของเครอ่ื งคอมพวิ เตอร์ 1. นกั เรยี นเตรยี มความพร้อมกอ่ นเรยี น เข้าสู่
ที่จะใหน้ ักเรยี น ใชป้ ระกอบการเรียน เตรียมความ ระบบการจดั การบทเรยี นคอมพวิ เตอร์ช่วยสอน
พร้อมทางดา้ นสื่อ และเคร่อื งฉายโปรเจคเตอร์ ออนไลน์ วชิ าพนื้ ฐานการตัดต่อภาพเคล่ือนไหว
และวิดีโอดิจิตอล เตรียมความพร้อมทางดา้ นจิตใจ
คอื พร้อมเรยี น เข้าเรยี นตรงเวลา

2. ครูเชค็ ชื่อนักเรยี นท่เี ข้าหอ้ งเรยี น 2. นักเรียนได้รบั การเช็คชื่อในการเขา้ ห้องเรียน

3. ครใู หน้ กั เรยี นเปิดสวติ ซเ์ ครอ่ื งคอมพิวเตอร์และ 3.นักเรียนเปิดสวิตซเ์ ครอื่ งคอมพวิ เตอร์และเปดิ

เปิดสวิตซ์หน้าจอเพื่อทำแบบทดสอบก่อนเรียน สวิตซ์หน้าจอเพื่อทำแบบทดสอบก่อนเรียนเรอ่ื ง

เรือ่ ง เทคนิคพเิ ศษด้านภาพในงานวดิ ีโอ เทคนิคพเิ ศษด้านภาพในงานวิดโี อ

4. ครูให้นักเรยี นทำแบบทดสอบก่อนเรียน ผ่าน 4. ครูให้นักเรียนทำแบบทดสอบก่อนเรียน ผ่าน
บทเรียนคอมพิวเตอรช์ ว่ ยสอนออนไลน์ หนว่ ยที่ บทเรยี นคอมพวิ เตอรช์ ว่ ยสอนออนไลน์ หน่วยท่ี
11 เรอื่ ง การตัดต่อคลปิ เสียงเพ่อื ใช้ในงานตัดต่อ 11 เรือ่ ง การตดั ต่อคลปิ เสียงเพือ่ ใชใ้ นงานตดั ต่อ
วดิ โี อ วดิ ีโอ

5. ครแู จง้ วตั ถปุ ระสงค์การเรียนรู้ในหนว่ ยท่ี 11 5. นักเรยี นทำความเข้าใจจดุ ประสงค์การเรียนร้ใู น
เร่ือง การตดั ตอ่ คลปิ เสยี งเพื่อใชใ้ นงานตัดต่อวิดีโอ หนว่ ยท่ี 11 เรื่อง การตัดตอ่ คลิปเสียงเพ่อื ใช้ในงาน
ผา่ นบทเรยี นคอมพวิ เตอรช์ ว่ ยสอนออนไลน์ ตดั ต่อวดิ โี อผ่านบทเรยี นคอมพิวเตอร์ชว่ ยสอน
ออนไลน์

192

ขั้นตอนการสอน/กจิ กรรมครู ขนั้ ตอนการเรียน/กจิ กรรมผู้เรยี น
ขั้นการเรียนการสอนทฤษฎี (ใช้เวลา 150 นาที) ขั้นสอนการเรียนการสอน (ใชเ้ วลา 150 นาที)
1. ครูสาธิตและอธบิ ายการใช้งานโปรแกรม เรอ่ื ง 1. ผู้เรียนฟงั และปฏิบัติตามเก่ียวกบั การใช้งาน
ไฟลเ์ สียงรูปแบตา่ งๆ ทีน่ ำมาใช้ผ่านบทเรียน โปรแกรม เร่อื ง ไฟลเ์ สยี งรปู แบตา่ งๆ ท่ีนำมาใช้
คอมพิวเตอร์ชว่ ยสอนออนไลน์ หน่วยท่ี 11 ผ่านบทเรยี นคอมพิวเตอรช์ ่วยสอนออนไลน์ หนว่ ย
2. ครสู าธติ และอธบิ ายการใชง้ านโปรแกรม เรอ่ื ง ที่ 11
การนำเสยี งจากแผ่นซีดีมาใช้งานในการตัดต่อคลปิ 2. ผเู้ รียนฟงั และปฏิบตั ติ ามการใช้งานโปรแกรม
วิดโี อผา่ นบทเรียนคอมพิวเตอรช์ ่วยสอนออนไลน์ เรื่อง การนำเสียงจากแผ่นซดี ีมาใช้งานในการตดั
หน่วยที่ 11 ต่อคลปิ วิดีโอผ่านบทเรียนคอมพิวเตอรช์ ว่ ยสอน
3. ครสู าธิตและอธิบายการใช้งานโปรแกรม เรอื่ ง ออนไลน์ หนว่ ยที่ 11
การบันทกึ เสยี งบรรยายผา่ นช่องไมโครโฟนของ 3. ผเู้ รยี นฟงั และปฏบิ ัตติ ามการใชง้ านโปรแกรม
คอมพิวเตอร์ผ่านบทเรยี นคอมพวิ เตอรช์ ่วยสอน เร่อื ง การบนั ทกึ เสยี งบรรยายผ่านช่องไมโครโฟน
ออนไลน์ หน่วยท่ี 11 ของคอมพิวเตอร์ผา่ นบทเรยี นคอมพิวเตอร์ชว่ ย
4. ครสู าธติ และอธิบายการใชง้ านโปรแกรม เรือ่ ง สอนออนไลน์ หน่วยที่ 11
การปรับแตง่ คลิปเสียงผา่ นบทเรียนคอมพวิ เตอร์ 4. ผู้เรียนฟังและปฏิบัตติ ามการใชง้ านโปรแกรม
ช่วยสอนออนไลน์ หน่วยท่ี 11 เรอ่ื ง การปรบั แต่งคลิปเสียงผ่านบทเรียน
5. ครสู าธติ และอธบิ ายการใชง้ านโปรแกรม เรื่อง คอมพวิ เตอร์ช่วยสอนออนไลน์ หน่วยท่ี 11
การแพนเสยี งผ่านบทเรียนคอมพิวเตอร์ช่วยสอน 5. ผ้เู รียนฟังและปฏบิ ตั ิตามการใชง้ านโปรแกรม
ออนไลน์ หนว่ ยท่ี 11 เรอื่ งการแพนเสยี งผา่ นบทเรียนคอมพิวเตอรช์ ว่ ย
ขัน้ สอนการเรียนการสอนปฏบิ ตั ิ (ใชเ้ วลา 150 สอนออนไลน์ หน่วยท่ี 11
นาที)
1. ครูใหน้ ักเรยี นทำคลปิ วิดีโอคาราโอเกะโดยเลือก ขนั้ สอนการเรยี นการสอนปฏบิ ตั ิ (ใชเ้ วลา 150
เพลงทน่ี ักเรียนชอบคนละ 1 เพลง พร้อมทั้งร้อง นาที)
เพลงนัน้ ดว้ ยเสยี งของนกั เรียนเองแลว้ นำมาตัดต่อ 1. ผู้เรยี นปฏบิ ัตงิ านตามคำส่ังในใบงานท่ี 11
พร้อมใส่ภาพประกอบของนักเรียน โดยทำคลปิ วิดโี อคาราโอเกะ โดยเลือกเพลงท่ี
ผ่านบทเรียนคอมพวิ เตอร์ชว่ ยสอนออนไลน์ หนว่ ย นักเรียนชอบคนละ 1 เพลง พรอ้ มทง้ั ร้องเพลงนั้น
ที่ 11 ด้วยเสียงของนักเรยี นเองแลว้ นำมาตดั ต่อพร้อมใส่
ภาพประกอบของนักเรยี นตามใบงานท่ี 11 ผา่ น
บทเรยี นคอมพิวเตอรช์ ่วยสอนออนไลน์ หน่วยที่
11

193

ขั้นตอนการสอน/กจิ กรรมครู ขน้ั ตอนการเรยี น/กิจกรรมผู้เรียน

ขัน้ สรปุ (ใช้เวลา 30 นาที) ขั้นสรปุ (ใชเ้ วลา 30 นาที)

1. ครูให้ใหน้ ักเรียนชว่ ยการสรปุ และอธิบาย 1. ผ้เู รยี นรับฟงั คำสรุปและข้อแนะนำจากครู

เพมิ่ เติมตามจุดประสงคเ์ ชงิ พฤตกิ รรม ในหวั ข้อ พรอ้ มทัง้ จดบันทกึ ข้อมูล และซกั ถามหรือตอบ

สาระสำคัญ พร้อมท้งั แนะนำใหน้ ักเรียนทบทวน คำถามในหัวข้อท่ยี งั ไม่เข้าใจ

บทเรยี นและศึกษาหนว่ ยการเรยี นมาล่วงหนา้ จาก

ระบบการจดั การเรยี นการสอนออนไลน์

2. ครูให้นกั เรียนทำแบบทดสอบหลังเรยี นออนไลน์ 2. ผู้เรียนทำแบบทดสอบหลังเรียนออนไลน์

หน่วยท่ี 11 เร่อื ง การตัดต่อคลปิ เสียงเพื่อใช้ในงาน หนว่ ยที่ 11 เรอ่ื ง การตัดต่อคลปิ เสียงเพื่อใชใ้ นงาน

ตดั ต่อวดิ ีโอ ตัดตอ่ วิดโี อ

3. ครูแสดงผลคะแนนแบบทดสอบหลงั เรียนผ่าน 3. ผเู้ รยี นดคู ะแนนจากบทเรียนคอมพวิ เตอรช์ ่วย
บทเรียนคอมพิวเตอร์ชว่ ยสอนออนไลน์ สอนออนไลน์จากแบบทดสอบกอ่ นเรียนและ
แบบทดสอบหลงั เรียนมาเปรียบเทยี บ เพื่อดู
4. ใหผ้ ู้เรียนทำแบบประเมนิ ผลพฤติกรรมบคุ คล ความกา้ วหนา้ ทางการเรียนของตนเอง
ดา้ นคณุ ธรรม จรยิ ธรรม ฯ 4. ผเู้ รยี นทำแบบประเมนิ ผลพฤติกรรมบคุ คล
ดา้ นคณุ ธรรม จรยิ ธรรม ฯ
รวมเวลาเรยี นทัง้ หมด 360 นาที
หรอื 6 ชั่วโมงเรียน รวมเวลาเรยี นท้งั หมด 360 นาที
หรอื 6 ช่ัวโมงเรียน

8. สื่อและแหล่งการเรียนรู้

8.1 สื่อเว็บไซต์บทเรยี นคอมพวิ เตอร์ช่วยสอนออนไลน์

1. ใบเนื้อหาหน่วยท่ี 11 การตัดต่อคลปิ เสยี งเพ่อื ใช้ในงานตดั ตอ่ วดิ ีโอ
2. แบบทดสอบก่อนเรยี นหนว่ ยท่ี 11 การตัดต่อคลปิ เสียงเพื่อใช้ในงานตดั ต่อวดิ ีโอ
3. แบบทดสอบหลังเรยี นหนว่ ยที่ 11 การตัดต่อคลิปเสยี งเพอื่ ใชใ้ นงานตัดตอ่ วิดโี อ
4. เฉลยแบบทดสอบก่อนเรียน แบบทดสอบหลังเรยี น
5. คูม่ อื การใชง้ านบทเรียนคอมพิวเตอร์ชว่ ยสอนวิชาพน้ื ฐานการตดั ต่อภาพเคลอ่ื นไหวและ
วิดโี อดิจิตอล ของนายทนงคศ์ ักดิ์ คงศรลี งั ก์
6. แบบประเมนิ ผลพฤติกรรมบุคคล ด้านคุณธรรม จรยิ ธรรม ฯ

194

8.2 สื่อโสตทัศน์
1. เครอื่ งฉายภาพ (projector)
2. เครอ่ื งคอมพวิ เตอร์พร้อมอุปกรณ์
3. แผ่นดวี ีดบี ทเรยี นคอมพวิ เตอร์ช่วยสอนวชิ าพน้ื ฐานการตัดตอ่ ภาพเคล่ือนไหวและวดิ โี อ

ดิจิตอล และ PowerPoint ของนายทนงคศ์ ักดิ์ คงศรลี ังก์
8.3 สื่อของจริง
1. ตัวอยา่ งไฟลค์ ลิปวดิ โี อคาราโอเกะของรนุ่ พี่

9. เกณฑ์การตดั สนิ ผล
การวัดประเมนิ ผลแต่ละคร้งั ตอ้ งผา่ นเกณฑ์ ร้อยละ 60 ของคะแนนเต็ม แลว้ นำคะแนนรวม
ตดั สนิ ผลการเรียนตามเกณฑ์ดงั น้ี

คะแนนผลการประเมนิ ระดับการเรียน อยรู่ ะดับ
ร้อยละ 80-100 4 ดีเย่ียม
ร้อยละ 75-79 3.5 ดมี าก
รอ้ ยละ 70-74 3
รอ้ ยละ 65-69 2.5 ดี
ร้อยละ 60-64 2 ดพี อใช้
ร้อยละ 55-59 1.5 พอใช้
ร้อยละ 50-54 1 ออ่ น
รอ้ ยละ 0-49 0 อ่อนมาก
ตำ่ กวา่ เกณฑ์

10. การวดั และประเมินผล
10.1วิธกี ารประเมนิ
1. ประเมินโดยการสงั เกตขณะเรียน และขณะปฏบิ ตั ิงาน
2. ประเมินองค์ความร้หู ลงั เรียน

10.2เคร่อื งมือประเมิน
1. แบบทดสอบก่อนเรยี นหน่วยที่ 11 การตัดต่อคลิปเสยี งเพ่ือใช้ในงานตัดต่อวิดีโอ
2. แบบทดสอบหลังเรยี นหน่วยท่ี 11 การตดั ตอ่ คลปิ เสียงเพอื่ ใช้ในงานตดั ต่อวิดีโอ
3. เฉลยแบบทดสอบก่อนเรยี นหนว่ ยที่ 11 การตัดต่อคลปิ เสยี งเพ่อื ใชใ้ นงานตัดต่อวิดโี อ
4. เฉลยแบบทดสอบหลงั เรียนหน่วยที่ 11 การตัดต่อคลปิ เสียงเพือ่ ใช้ในงานตัดต่อวิดีโอ
5. แบบประเมนิ ผลพฤติกรรมบคุ คล ดา้ นคณุ ธรรม จริยธรรม และคณุ ลักษณะท่ีพงึ

ประสงค์


Click to View FlipBook Version