The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการเรียนรู้ การขายออนไลน์ 2564

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by เอ็มมี่ ศรีนคร, 2021-05-14 03:19:10

แผนการเรียนรู้ การขายออนไลน์ 2564

แผนการเรียนรู้ การขายออนไลน์ 2564

แผนการจัดการเรียนรแู้ บบเนน้ สมรรถนะ
รหัสวิชา 2202-2113 ช่อื วิชา การขายออนไลน์สอนครง้ั ที.่ ..17......หน่วยที่....6
ชือ่ หน่วย กฎหมาย จรรยาบรรณ องคก์ รที่เกี่ยวข้องกับการขายออนไลน์ เวลา 4 ชม.
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. สาระสำคัญ
การทำธรุ กจิ อิเล็กทรอนกิ ส์นอกจากเรื่องของนโยบายสว่ นตวั แล้วยังมขี ้อกำหนดกฎหมายเรอ่ื ง

ของจรรยาบรรณ และองค์กรที่เกีย่ วข้องซงึ่ นักการตลาดต้องใหค้ วามสนใจเพอ่ื กำหนดนโยบายและ
ดำเนินกจิ กรรมได้ถูกต้อง

2. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
2.1 จดุ ประสงคท์ ั่วไป
1) เพื่อทราบในเร่ืองของกฎหมายเกยี่ วกบั การทำธุรกรรมอเิ ลก็ ทรอนิกส์ พ.ศ. 2544
2)เพ่ือทราบในเรือ่ งของพระราชบัญญัติว่าดว้ ยธุรกรรมทางอเิ ล็กทรอนิกส์ (ฉบบั ท่ี 2) พ.ศ.

2551
2.2 จุดประสงค์เชงิ พฤตกิ รรม/บูรณาการเศรษฐกจิ พอเพียง
1) พุทธิพิสัย
- เขา้ ใจในเร่อื งกฎหมายเกยี่ วกบั การทำธรุ กรรมอิเล็กทรอนิกส์ พ.ศ. 2544

2) ทักษะพสิ ัย
- สามารถทำแผนผังแนวคดิ เกี่ยวกับพระราชบญั ญตั ิวา่ ด้วยธุรกรรมทางอเิ ล็กทรอนิกส์

(ฉบับท่ี 2) พ.ศ. 2551
3) จิตพิสัย
- รบั รใู้ นเรอ่ื งของพระราชบัญญัติว่าด้วยธรุ กรรมทางอิเลก็ ทรอนกิ ส์ (ฉบับท่ี 2) พ.ศ. 2551

3. สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
1. บอกกฎหมายเก่ยี วกับการทำธุรกรรมอเิ ล็กทรอนกิ ส์ พ.ศ. 2544ได้
2. อธิบายพระราชบัญญตั วิ ่าด้วยธุรกรรมทางอเิ ล็กทรอนิกส์ (ฉบบั ท่ี 2) พ.ศ. 2551ได้

4. สาระการเรยี นรู้
1. กฎหมายเกี่ยวกับการทำธุรกรรมอเิ ล็กทรอนิกส์ พ.ศ. 2544

2. พระราชบัญญัติวา่ ด้วยธรุ กรรมทางอิเลก็ ทรอนิกส์ (ฉบับที่ 2) พ.ศ. 2551
5. กิจกรรมการเรียนรู้

5.1 ข้ันนำเขา้ สบู่ ทเรียน
ครทู บทวนเก่ยี วกับหนว่ ยที่ 5 และใหน้ กั เรยี นทำแบบทดสอบกอ่ นเรยี น
5.2 ขนั้ สอน
ครูบรรยายตาม Power Point เร่ืองของกฎหมายเกย่ี วกบั การทำธรุ กรรมอิเล็กทรอนกิ ส์ พ.ศ.
2544 และ พระราชบัญญตั ิว่าด้วยธุรกรรมทางอเิ ล็กทรอนกิ ส์ (ฉบบั ที่ 2) พ.ศ. 2551
5.3 ขั้นสรปุ
ครบู รรยายสรปุ และเปิดโอกาสใหน้ กั เรยี นได้แสดงความคดิ เห็น ซัก-ถาม ครตู อบคำถาม
6. สื่อการเรยี นรู้และหน่วยการเรียนรู้
1. ยทุ ธนา ธรรมเจริญ. การจดั การขายและศิลปะการขาย. กรงุ เทพฯ:
มหาวิทยาลัยสโุ ขทัยธรรมาธิราช, 2555.
2. กนั ต์ฐศิษฐ์ เลิศไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอิเล็กทรอนิกส์ กรงุ เทพฯ : ไอ เอบ็ บุ๊คส์,
2551.
3. จรี าภรณ์สธุ มั มสภา. พาณชิ ยอ์ เิ ลก็ ทรอนกิ สแ์ ละการจดั การนำเขส้ ่งออก.กรุงเทพฯ:
มหาวิทยาลัยสุโขทยั ธรรมาธริ าช, 2555.
4. พิรัช ดวงคำสวัสด์ิ. พาณิชยอ์ ิเลก็ ทรอนกิ ส์และการจัดการนำเขส้ ง่ ออก.กรุงเทพฯ:
มหาวิทยาลัยสุโขทยั ธรรมาธริ าช, 2555.
7. การบูรณาการเชอื่ มโยง
7.1 สาระการเรยี นรู้
กฎหมายเกย่ี วกบั การทำธรุ กจิ ทางอเิ ล็กทรอนิกส์ พ.ศ. 2544 มีดังน้ี 1) หมวดที่ 1 ธรุ กรรมทาง
อเิ ล็กทรอนิกส์กล่าวถึง มาตรา 7 เรื่องความมผี ลผกู พนั การบังคับใช้กฎหมาย มาตรา 8 การทำหนงั สือ
เปน็ หลักฐาน มาตรา 9 การลงลายมอื ช่ือ มาตรา 10 การนำเสนอ มาตรา 11 การรบั ฟังข้อมูล มาตรา
12 การเกบ็ รักษาเอกสาร มาตรา 13 การทำสญั ญา มาตรา 14 ผู้ส่งและผ้รู บั ขอ้ มลู มาตรา 25 ความ
ปลอดภัย 2) หมวดที่ 2 ลายมือชื่ออิเล็กทรอนกิ ส์ มาตรา 26 ข้อมลู ใชส้ ร้างลายมือชื่อ 3) หมวด 3 ธรุ กจิ
บรกิ ารเก่ยี วกับธรุ กรรมทางอิเลก็ ทรอนิกส์ มาตรา 32 ผปู้ ระกอบการ มาตรา 33 การประกอบธรุ กิจ
มาตรา 34 ใบอนุญาตประกอบการ 4) หมวด 6 บทกำหนดโทษ มาตรา 44 ไมแ่ จ้งการประกอบการ

พระราชบญั ญัตวิ ่าดว้ ยธรุ กรรมอเิ ลก็ ทรอนิกส์ (ฉบับท่ี 2) พ.ศ. 2551 แก้ไขมาตรา 12/1 มาตรา
8 มาตรา9 มาตรา 10 มาตรา 11 มาตรา 12

7.2 การบูรณาการ
7.2.1 มนุษยสัมพนั ธ์
ระดมความคิดเหน็ ซัก-ถาม แสดงความคดิ เหน็
7.2.2 สงั คม
รวมกลมุ่ ภาวะผู้นำ สามคั คี เสียสละ ชว่ ยเหลือซ่ึงกันและกัน

7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปล่ยี นความคิด
แสดงความเป็นประชาธปิ ไตย ระดมสมอง การยอมรับความคิดเห็นของผ้อู ื่น
7.3.2 การทำงานกลุ่ม

8. การวดั และการประเมนิ ผล
8.1 เคร่ืองมือประเมนิ
การทดสอบ ชน้ิ งาน การซักถาม การแสดงความคิดเห็น พฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
8.2 เกณฑก์ ารประเมนิ
คะแนนจากชิ้นงาน การสังเกตพฤติกรรม ผลงานด้านคุณธรรมจริยธรรม

9. บนั ทกึ ผลหลังการจัดการเรียนรู้
9.1 ข้อสรุปหลงั การจดั การเรียนรู้

............................................................................................................................. ....................................
9.2 ปัญหาทพี่ บ

........................................................................................................................................... ...............
9.3 แนวทางการแกป้ ัญหา

............................................................................................ .............................................................

10. ข้อเสนอแนะเพ่ิมเติม
............................................................................................................................. ....................................
.................................................................................................................................. ...............................

11. ความคดิ เหน็ ของผู้บริหาร/ผู้ท่ีได้รบั มอบหมาย
.................................................................................................................................................................
............................................................................................................................. ....................................
............................................................................................................................. .........................

แบบประเมนิ ทักษะการนำเสนอผลงาน

จดุ ประสงค์ที่ ช้นั รายชือ่
ชอื่ กลมุ่ ข้อคิดเหน็
สมาชกิ 1

2
3

ข้อท่ี รายการประเมนิ คะแนน
32 1
1 การเตรียมความพร้อม
2 เนอ้ื หาสาระ
3 รูปแบบการนำเสนอ
4 การมสี ว่ นร่วมของสมาชกิ ในกล่มุ
5 การรกั ษาเวลา
6 ความสนใจของผฟู้ งั
รวม

ผู้ประเมนิ พ.ศ.
วนั ที่ เดอื น

แบบประเมนิ รายบุคคล (แบบประเมินผลงาน)

ผปู้ ระเมิน (ชือ่ ) ตนเอง เพื่อน ครู

รายการประเมิน ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ คะแนน หมายเหตุ
(3) (2) (1)
1.ความสมบรู ณ์ของเน้ือหาสาระ
2.การใชภ้ าษา รวม
3.ความคิดสรา้ งสรรค์
4.หลกั ฐานท่ใี ชป้ ระกอบการใหเ้ หตผุ ล
5.การสะท้อนความคิดเห็น
6.ประโยชน์การประยุกต์ใชใ้ นชวี ิตประจำวัน

คะแนนเฉล่ีย

เกณฑ์การประเมนิ ดี คะแนนสงู กว่า 2.70

พอใช้ คะแนนอยูร่ ะหวา่ ง 1.30 – 2.70

ปรบั ปรุง คะแนนต่ำกวา่ 1.30

หมายเหตุ เกณฑ์การประเมนิ ที่ใช้ในการตดั สนิ ต้องได้มาจากคะแนนเฉลย่ี ของผ้ปู ระเมิน

ท้ังหมด

ตวั อย่าง ข้อ 1. ความสมบูรณ์ของเน้ือหาสาระ ไดค้ ะแนนการประเมินดงั น้ี

ตนเอง ใหด้ ี ได้คะแนนประเมนิ 3

เพ่ือน ให้พอใช้ ได้คะแนนประเมนิ 2

ครู ให้พอใช้ ได้คะแนนประเมนิ 2

ไดค้ ะแนนเฉลีย่ 3+2+2 = 2.33

3

จากคะแนนเฉลี่ยท่ีไดแ้ สดงวา่ ในข้อ 1.เกณฑ์ประเมนิ อยู่ในเกณฑ์ พอใช้

แบบประเมินคณุ ธรรม จริยธรรม ค่านยิ ม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ชื่อผปู้ ระเมนิ /กลมุ่ ประเมิน

ชอ่ื กลุ่มรบั การประเมิน

ประเมินผลครั้งท่ี วันที่ เดือน พ.ศ.

ท่ี คุณลักษณะ / พฤติกรรมบ่งชี้ ระดับพฤติกรรม คะแนนท่ี
ใช้ได้ ควรปรบั ปรงุ ได้

(1คะแนน) (0คะแนน)

1 ความมีมนุษยสัมพันธ์

-แสดงกิรยิ าทา่ ทางสภุ าพตอ่ ผู้อนื่

-ใหค้ วามร่วมมอื กบั ผู้อ่ืน

2 ความมวี ินัย

-ปฏบิ ัตติ ามกฎระเบียบ ขอ้ บงั คับ และขอ้ ตกลงตา่ งๆ ของ

วทิ ยาลยั ไดแ้ ก่การแต่งกายถกู ตอ้ งตามระเบยี บและขอ้ บังคับ

ตรงตอ่ เวลา

3 ความรับผิดชอบ

-มกี ารเตรยี มความพร้อมในการเรยี นและการปฏบิ ตั งิ าน

-ปฏบิ ตั งิ านดว้ ยความต้ังใจ

-มีความเพียรพยายามในการเรยี นและการปฏิบัติงาน

4 ความเชื่อมั่นในตนเอง

-กลา้ แสดงความคดิ เห็นอยา่ งมเี หตผุ ล

5 ความปลอดภยั

-ปฏบิ ัตงิ าน ทำกจิ กรรมดว้ ยความระมดั ระวงั

6 ความสนใจใฝร่ ู้

-ซกั ถามปญั หาน่าสงสยั

7 ความรักสามัคคี

-ร่วมมือในการทำงาน

8 ความกตัญญกู ตเวที

-มสี ัมมาคารวะต่อครู-อาจารย์อยา่ งสม่ำเสมอ ท้งั ตอ่ หน้าและลับ

หลงั

9 พง่ึ ตนเอง
-ทำงานปฏิบตั งิ านด้วยตนเอง

10 มคี วามอดทนอดกล้ัน
-ควบคุมอารมณ/์ ความรู้สกึ อยา่ งมสี ตแิ ละเหตุผล

แบบประเมนิ ทักษะกระบวนการทำงานเปน็ กลุ่ม

ชอ่ื กลุ่ม ชั้น รายชื่อ
สมาชกิ 1

2
3

ขอ้ ที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น
32 1

1 การกำหนดเป้าหมายรว่ ม

2 การแบ่งหนา้ ท่ีรับผดิ ชอบ

3 การปฏบิ ัติตามหน้าทท่ี ีไ่ ดร้ ับมอบหมาย

4 การประเมนิ และปรบั ปรุงงาน

5 ...............................................................

รวม

ผปู้ ระเมนิ พ.ศ.
วันท่ี เดอื น

เอกสารอา้ งองิ
1. ยทุ ธนา ธรรมเจริญ. การจดั การขายและศลิ ปะการขาย. กรงุ เทพฯ:

มหาวทิ ยาลยั สุโขทัยธรรมาธิราช, 2555.
2. กันตฐ์ ศษิ ฐ์ เลิศไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอิเล็กทรอนกิ ส์ กรุงเทพฯ : ไอ เอบ็ บุ๊คส์,

2551.
3. จีราภรณส์ ธุ มั มสภา. พาณชิ ย์อิเลก็ ทรอนิกส์และการจดั การนำเข้ส่งออก.กรุงเทพฯ:

มหาวิทยาลัยสโุ ขทยั ธรรมาธิราช, 2555.
4. พริ ชั ดวงคำสวัสด.ิ์ พาณิชย์อเิ ล็กทรอนิกส์และการจดั การนำเขส้ ง่ ออก.กรุงเทพฯ:

มหาวทิ ยาลัยสโุ ขทัยธรรมาธริ าช, 2555.

บนั ทึกหลังการสอน

ผลการสอนโดยภาพรวม

ปญั หาอุปสรรค

ข้อเสนอแนะแนวทางแก้ไขหรือพฒั นา

แผนการจัดการเรียนรแู้ บบเน้นสมรรถนะ
รหสั วชิ า 2202-2113 ชือ่ วิชา การขายออนไลน์สอนครง้ั ท.ี่ ..18......หน่วยที่....6
ชือ่ หน่วย กฎหมาย จรรยาบรรณ องคก์ รทเี่ กีย่ วข้องกับการขายออนไลน์ เวลา 4 ชม.
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. สาระสำคญั
อาชีพหลาย ๆ อาชีพมีความสำคัญต่อสังคมส่วนรวม ผู้ประกอบอาชีพจะต้องมีคุณธรรม

จริยธรรม และจรรยาบรรณ เพื่อเป็นกรอบยึดถือในการประกอบอาชีพการขายออนไลน์ ก็เช่นเดียวกัน
จะตอ้ งมีจรรยาบรรณเพ่อื เปน็ แนวปฏบิ ตั ิท่ีถูกต้องทีจ่ ะปฏบิ ตั ติ ่อลูกคา้ บริษทั หรอื ผูท้ ี่เกี่ยวข้อง ทั้งน้ีเป็น
การรกั ษาชือ่ เสยี งของตนเองและธรุ กจิ การขายใหไ้ ดร้ บั ความนา่ เชื่อถือจากทุกฝ่าย
2. จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้

2.1 จุดประสงคท์ ่ัวไป
1) เพื่อทราบจรรยาบรรณการขายออนไลน์
2) เพ่ือทราบองค์กรท่เี กย่ี วขอ้ งกบั การขายออนไลน์
2.2 จุดประสงค์เชงิ พฤติกรรม/บรู ณาการเศรษฐกจิ พอเพียง
1) พุทธิพิสยั

- เข้าใจจรรยาบรรณการขายออนไลน์
2) ทักษะพิสัย

- สามารถทำกิจกรรมพัฒนาการเรียนรไู้ ด้
3) จิตพิสัย

- รบั รู้องค์กรท่ีเก่ียวข้องกบั การขายออนไลน์
3. สมรรถนะประจำหนว่ ยการเรยี นรู้

1. บอกจรรยาบรรณการขายออนไลน์ได้
2. อธบิ ายองค์กรท่ีเก่ียวขอ้ งกับการขายออนไลน์ได้
4. สาระการเรยี นรู้
1. จรรยาบรรณการขายออนไลน์
2. องคก์ รทีเ่ กย่ี วข้องกับการขายออนไลน์

5. กจิ กรรมการเรยี นรู้

5.1 ข้นั นำเข้าสู่บทเรียน
ครทู บทวนเกยี่ วกับกฎหมายเก่ยี วกบั การทำธรุ กรรมอิเล็กทรอนกิ ส์ พ.ศ. 2544 และ
พระราชบัญญัติว่าด้วยธุรกรรมทางอิเล็กทรอนิกส์ (ฉบับท่ี 2) พ.ศ. 2551
5.2 ขน้ั สอน
ครบู รรยายตาม Power Pointและสรปุ สาระสำคญั ของจรรยาบรรณการขายออนไลน์
และองค์กรท่เี กี่ยวข้องกบั การขายออนไลน์
5.3 ข้นั สรปุ
ครบู รรยายสรปุ และเปิดโอกาสให้นกั เรยี นได้แสดงความคดิ เหน็ ซัก-ถาม ครตู อบคำถาม และ
ทำกจิ กรรมพัฒนาการเรยี นรู้ ใบมอบหมายงาน แบบฝกึ หัด และแบบทดสอบหลงั เรยี น
6. สอ่ื การเรยี นรแู้ ละหน่วยการเรยี นรู้
1. ยทุ ธนา ธรรมเจรญิ . การจดั การขายและศิลปะการขาย. กรุงเทพฯ:
มหาวทิ ยาลยั สุโขทยั ธรรมาธริ าช, 2555.
2. กนั ตฐ์ ศษิ ฐ์ เลิศไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอิเล็กทรอนิกส์ กรุงเทพฯ : ไอ เอบ็ บุ๊คส,์
2551.
3. จีราภรณ์สุธมั มสภา. พาณชิ ย์อเิ ลก็ ทรอนกิ ส์และการจดั การนำเข้สง่ ออก.กรงุ เทพฯ:
มหาวทิ ยาลัยสุโขทัยธรรมาธริ าช, 2555.
4. พิรชั ดวงคำสวัสด์ิ. พาณิชยอ์ ิเลก็ ทรอนิกสแ์ ละการจัดการนำเขส้ ่งออก.กรงุ เทพฯ:
มหาวทิ ยาลัยสโุ ขทัยธรรมาธริ าช, 2555.
7. การบูรณาการเช่ือมโยง
7.1 สาระการเรียนรู้
จรรยาบรรณการขายออนไลน์ มดี ังนี้ 1) ความหมายของจรรยาบรรณ ถือหลักที่ควรประพฤติ
ปฏบิ ตั ใิ นแต่ละสาขาอาชีพเป็นการสร้างความประพฤติที่เหมาะสม 2) จรรยาบรรณทางด้าน
อเิ ล็กทรอนิกสเ์ รื่องของ ความลบั สว่ นบคุ คล การเฝ้าติดตามทางเว็บ การว่างงาน ประเด็นกฎหมาย
ได้แก่ การปอ้ งกนั ด้านผซู้ ื้อด้านผ้ขู าย 3) พฤตกิ รรมท่ีผดิ จรรยาบรรณและกฎหมาย 4) แนวทางจะชว่ ย
ลดปญั หาสงั คมท่ีเกิดจากเทคโนโลยีสารสนเทศ
องค์กรท่เี กี่ยวข้องกบั การขายออนไลน์ มดี งั น้ี สำนกั งานคณะกรรมการคุ้มครองผูบ้ ริโภค
กระทรวงเทคโนโลยสี ารสนเทศและการสือ่ สาร กรมพฒั นาธุรกจิ การค้า กระทรวงพาณิชย์
กรมสรรพากร กระทรวงการคลัง กรมสอบสวนคดีพเิ ศษ กระทรวงยุตธิ รรม สำนักงานป้องกนั และ

ปราบปรามการฟอกเงิน สำนักงานคณะกรรมการอาหารและยา กระทรวงสาธารณสุข สำนกั งาน
มาตรฐานผลิตภัณฑ์อตุ สาหกรรม กระทรวงอตุ สาหกรรม กองบังคับการปราบปรามการกระทำความผดิ
เก่ียวกบั การค้มุ ครองผ้บู รโิ ภค

7.2 การบูรณาการ
7.2.1 มนุษยสัมพันธ์
ระดมความคิดเหน็ ซัก-ถาม แสดงความคิดเห็น
7.2.2 สงั คม
รวมกลมุ่ ภาวะผนู้ ำ สามัคคี เสยี สละ ช่วยเหลือซ่ึงกันและกัน

7.3 กจิ กรรม
7.3.1 แลกเปลี่ยนความคิด
แสดงความเป็นประชาธปิ ไตย ระดมสมอง การยอมรบั ความคิดเห็นของผูอ้ ื่น
7.3.2 การทำงานกลมุ่

8. การวัดและการประเมินผล
8.1 เครอื่ งมอื ประเมนิ
การทดสอบ ชน้ิ งาน การซกั ถาม การแสดงความคิดเหน็ พฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
8.2 เกณฑ์การประเมนิ
คะแนนจากช้ินงาน การสังเกตพฤติกรรม ผลงานด้านคุณธรรมจริยธรรม

9. บันทึกผลหลังการจดั การเรยี นรู้
9.1 ข้อสรปุ หลงั การจัดการเรียนรู้

............................................................................................................................. ....................................
9.2 ปญั หาทพ่ี บ

............................................................................................................................. .............................
9.3 แนวทางการแก้ปัญหา

.........................................................................................................................................................
10. ข้อเสนอแนะเพมิ่ เติม
............................................................................................................................. ....................................
............................................................................................................................. ....................................
11. ความคดิ เหน็ ของผบู้ รหิ าร/ผ้ทู ่ไี ดร้ บั มอบหมาย

............................................................................................................................................................. ....
............................................................................................................................. ....................................
............................................................................................................................. .........................

แบบประเมนิ ทักษะการนำเสนอผลงาน

จดุ ประสงค์ที่ ช้นั รายชือ่
ชอื่ กลมุ่ ข้อคิดเหน็
สมาชกิ 1

2
3

ข้อท่ี รายการประเมนิ คะแนน
32 1
1 การเตรียมความพร้อม
2 เนอ้ื หาสาระ
3 รูปแบบการนำเสนอ
4 การมสี ว่ นร่วมของสมาชกิ ในกล่มุ
5 การรกั ษาเวลา
6 ความสนใจของผฟู้ งั
รวม

ผู้ประเมนิ พ.ศ.
วนั ที่ เดอื น

แบบประเมนิ รายบุคคล (แบบประเมินผลงาน)

ผปู้ ระเมิน (ชือ่ ) ตนเอง เพื่อน ครู

รายการประเมิน ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ คะแนน หมายเหตุ
(3) (2) (1)
1.ความสมบรู ณ์ของเน้ือหาสาระ
2.การใชภ้ าษา รวม
3.ความคิดสรา้ งสรรค์
4.หลกั ฐานท่ใี ชป้ ระกอบการใหเ้ หตผุ ล
5.การสะท้อนความคิดเห็น
6.ประโยชน์การประยุกต์ใชใ้ นชวี ิตประจำวัน

คะแนนเฉล่ีย

เกณฑ์การประเมนิ ดี คะแนนสงู กว่า 2.70

พอใช้ คะแนนอยูร่ ะหวา่ ง 1.30 – 2.70

ปรบั ปรุง คะแนนต่ำกวา่ 1.30

หมายเหตุ เกณฑ์การประเมนิ ที่ใช้ในการตดั สนิ ต้องได้มาจากคะแนนเฉลย่ี ของผ้ปู ระเมิน

ท้ังหมด

ตวั อย่าง ข้อ 1. ความสมบูรณ์ของเน้ือหาสาระ ไดค้ ะแนนการประเมินดงั น้ี

ตนเอง ใหด้ ี ได้คะแนนประเมนิ 3

เพ่ือน ให้พอใช้ ได้คะแนนประเมนิ 2

ครู ให้พอใช้ ได้คะแนนประเมนิ 2

ไดค้ ะแนนเฉลีย่ 3+2+2 = 2.33

3

จากคะแนนเฉลี่ยท่ีไดแ้ สดงวา่ ในข้อ 1.เกณฑ์ประเมนิ อยู่ในเกณฑ์ พอใช้

แบบประเมินคณุ ธรรม จริยธรรม ค่านยิ ม และคุณลักษณะอันพึงประสงค์

ชื่อผปู้ ระเมนิ /กลมุ่ ประเมิน

ชอ่ื กลุ่มรบั การประเมิน

ประเมินผลครั้งท่ี วันที่ เดือน พ.ศ.

ท่ี คุณลักษณะ / พฤติกรรมบ่งชี้ ระดับพฤติกรรม คะแนนท่ี
ใช้ได้ ควรปรบั ปรงุ ได้

(1คะแนน) (0คะแนน)

1 ความมีมนุษยสัมพันธ์

-แสดงกิรยิ าทา่ ทางสภุ าพตอ่ ผู้อนื่

-ใหค้ วามร่วมมอื กบั ผู้อ่ืน

2 ความมวี ินัย

-ปฏบิ ัตติ ามกฎระเบียบ ขอ้ บงั คับ และขอ้ ตกลงตา่ งๆ ของ

วทิ ยาลยั ไดแ้ ก่การแต่งกายถกู ตอ้ งตามระเบยี บและขอ้ บังคับ

ตรงตอ่ เวลา

3 ความรับผิดชอบ

-มกี ารเตรยี มความพร้อมในการเรยี นและการปฏบิ ตั งิ าน

-ปฏบิ ตั งิ านดว้ ยความต้ังใจ

-มีความเพียรพยายามในการเรยี นและการปฏิบัติงาน

4 ความเชื่อมั่นในตนเอง

-กลา้ แสดงความคดิ เห็นอยา่ งมเี หตผุ ล

5 ความปลอดภยั

-ปฏบิ ัตงิ าน ทำกจิ กรรมดว้ ยความระมดั ระวงั

6 ความสนใจใฝร่ ู้

-ซกั ถามปญั หาน่าสงสยั

7 ความรักสามัคคี

-ร่วมมือในการทำงาน

8 ความกตัญญกู ตเวที

-มสี ัมมาคารวะต่อครู-อาจารย์อยา่ งสม่ำเสมอ ท้งั ตอ่ หน้าและลับ

หลงั

9 พง่ึ ตนเอง
-ทำงานปฏิบตั งิ านด้วยตนเอง

10 มคี วามอดทนอดกล้ัน
-ควบคุมอารมณ/์ ความรู้สกึ อยา่ งมสี ตแิ ละเหตุผล

แบบประเมนิ ทักษะกระบวนการทำงานเปน็ กลุ่ม

ชอ่ื กลมุ่ ชั้น รายชื่อ
สมาชกิ 1

2
3

ข้อที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น
32 1

1 การกำหนดเป้าหมายรว่ ม

2 การแบ่งหนา้ ท่ีรับผดิ ชอบ

3 การปฏบิ ัติตามหน้าทท่ี ีไ่ ดร้ ับมอบหมาย

4 การประเมนิ และปรบั ปรุงงาน

5 ...............................................................

รวม

ผปู้ ระเมนิ พ.ศ.
วันท่ี เดอื น

เอกสารอา้ งองิ
1. ยทุ ธนา ธรรมเจริญ. การจดั การขายและศลิ ปะการขาย. กรงุ เทพฯ:

มหาวทิ ยาลยั สุโขทัยธรรมาธิราช, 2555.
2. กันตฐ์ ศษิ ฐ์ เลิศไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอิเล็กทรอนกิ ส์ กรุงเทพฯ : ไอ เอบ็ บุ๊คส์,

2551.
3. จีราภรณส์ ธุ มั มสภา. พาณชิ ย์อิเลก็ ทรอนิกส์และการจดั การนำเข้ส่งออก.กรุงเทพฯ:

มหาวิทยาลัยสโุ ขทยั ธรรมาธิราช, 2555.
4. พริ ชั ดวงคำสวัสด.ิ์ พาณิชย์อเิ ล็กทรอนิกส์และการจดั การนำเขส้ ง่ ออก.กรุงเทพฯ:

มหาวทิ ยาลัยสโุ ขทัยธรรมาธริ าช, 2555.

บนั ทึกหลังการสอน

ผลการสอนโดยภาพรวม

ปญั หาอุปสรรค

ข้อเสนอแนะแนวทางแก้ไขหรือพฒั นา


Click to View FlipBook Version