The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการเรียนรู้ การขายออนไลน์ 2564

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by เอ็มมี่ ศรีนคร, 2021-05-14 03:19:10

แผนการเรียนรู้ การขายออนไลน์ 2564

แผนการเรียนรู้ การขายออนไลน์ 2564

หมายเหตุ เกณฑ์การประเมนิ ท่ีใชใ้ นการตดั สินต้องได้มาจากคะแนนเฉล่ียของผู้ประเมนิ

ทง้ั หมด

ตัวอยา่ ง ขอ้ 1. ความสมบรู ณ์ของเนื้อหาสาระ ได้คะแนนการประเมินดังน้ี

ตนเอง ให้ดี ได้คะแนนประเมิน 3

เพือ่ น ให้พอใช้ ไดค้ ะแนนประเมนิ 2

ครู ให้พอใช้ ไดค้ ะแนนประเมนิ 2

ไดค้ ะแนนเฉลี่ย 3+2+2 = 2.33

3

จากคะแนนเฉล่ยี ที่ได้แสดงว่าในข้อ 1.เกณฑป์ ระเมนิ อยใู่ นเกณฑ์ พอใช้

แบบประเมนิ คุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคณุ ลักษณะอันพึงประสงค์

ช่อื ผู้ประเมิน/กลมุ่ ประเมิน

ช่ือกลมุ่ รับการประเมิน

ประเมนิ ผลครงั้ ท่ี วนั ท่ี เดือน พ.ศ.

ที่ คณุ ลกั ษณะ / พฤติกรรมบ่งชี้ ระดบั พฤตกิ รรม คะแนนท่ี
ใชไ้ ด้ ควรปรับปรงุ ได้

(1คะแนน) (0คะแนน)

1 ความมีมนุษยสมั พนั ธ์

-แสดงกิรยิ าท่าทางสภุ าพตอ่ ผอู้ ่ืน

-ใหค้ วามรว่ มมอื กับผูอ้ ื่น

2 ความมวี ินัย

-ปฏิบตั ิตามกฎระเบียบ ข้อบงั คบั และข้อตกลงตา่ งๆ ของ

วิทยาลัยไดแ้ กก่ ารแตง่ กายถกู ต้องตามระเบียบและขอ้ บังคับ

ตรงต่อเวลา

3 ความรบั ผดิ ชอบ

-มกี ารเตรยี มความพรอ้ มในการเรยี นและการปฏบิ ตั ิงาน

-ปฏบิ ัติงานดว้ ยความตัง้ ใจ

-มคี วามเพยี รพยายามในการเรยี นและการปฏบิ ตั ิงาน

4 ความเชอ่ื มนั่ ในตนเอง

-กลา้ แสดงความคดิ เห็นอยา่ งมเี หตผุ ล

5 ความปลอดภัย
-ปฏิบตั ิงาน ทำกิจกรรมดว้ ยความระมดั ระวัง

6 ความสนใจใฝ่รู้
-ซักถามปญั หานา่ สงสยั

7 ความรักสามัคคี
-รว่ มมอื ในการทำงาน

8 ความกตัญญกู ตเวที
-มีสัมมาคารวะตอ่ ครู-อาจารย์อยา่ งสม่ำเสมอ ทั้งตอ่ หน้าและลบั

หลัง

9 พึง่ ตนเอง
-ทำงานปฏิบัติงานด้วยตนเอง

10 มคี วามอดทนอดกล้นั
-ควบคมุ อารมณ/์ ความรู้สึกอยา่ งมสี ตแิ ละเหตุผล

แบบประเมนิ ทักษะกระบวนการทำงานเปน็ กลุ่ม

ชอ่ื กลมุ่ ชั้น รายชื่อ
สมาชกิ 1

2
3

ข้อที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น
32 1

1 การกำหนดเป้าหมายรว่ ม

2 การแบ่งหนา้ ท่ีรับผดิ ชอบ

3 การปฏบิ ัติตามหน้าทท่ี ีไ่ ดร้ ับมอบหมาย

4 การประเมนิ และปรบั ปรุงงาน

5 ...............................................................

รวม

ผปู้ ระเมนิ พ.ศ.
วันท่ี เดอื น

เอกสารอา้ งองิ
1. ยทุ ธนา ธรรมเจริญ. การจดั การขายและศลิ ปะการขาย. กรุงเทพฯ:

มหาวทิ ยาลยั สโุ ขทัยธรรมาธิราช, 2555.
2. กันต์ฐศิษฐ์ เลิศไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอิเล็กทรอนกิ ส์ กรุงเทพฯ : ไอ เอบ็ บุ๊คส,์

2551.
3. ชนะ กาศทอง. เปดิ ร้านออนไลน์ Facebook กรงุ เทพฯ: ไอดซี ี พรเี มียร์, 2551.
4. ณัฐดนยั อว่ มชำนาญไพร . ออนไลน์ รวยเป็นลา้ น ทำได้อยา่ งไร. กรุงเทพฯ: วุฒวิ ฒั น์การ

พิมพ,์ 2555.
5. สนุ ิชฌาย์ ศรีประสทิ ธ.ิ์ ผมใช้ Joomlaหาเงินและทำการตลดาออนไลน์ได้อย่างไร.

กรุงเทพฯ: วิตต์กรุ๊ป, 2555.
4. อิทธวิ ัฒน์ รัตนพองบู่ . ทำเงินด้วย ONLINE MARKETING. กรงุ เทพฯ: อินส์พลั , 2556.
บันทกึ หลังการสอน

ผลการสอนโดยภาพรวม

ปญั หาอุปสรรค

ขอ้ เสนอแนะแนวทางแกไ้ ขหรือพัฒนา

แผนการจัดการเรยี นรแู้ บบเนน้ สมรรถนะ

รหสั วิชา 2202-2113 ช่ือวิชา การขายออนไลน์สอนคร้งั ท่.ี ..12......หน่วยที่....4

ช่อื หน่วย หลักการการขายออนไลน์ เวลา 3 ชม.

---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. สาระสำคัญ
การขายออนไลนจ์ ะมปี ัญหาเรื่อง ลกู คา้ ไม่สามารถจบั ต้องสินค้าได้ ซง่ึ สนิ ค้าบางอยา่ ง

ค่อนข้างจำเป็นที่จะต้องทดลอง เช่น เส้ือผา้ หรอื เคร่ืองสำอาง แตบ่ างอยา่ งก็ไมจ่ ำเปน็ อยา่ งเชน่ หนังสือ
ซื้อทใี่ ดกค็ งเหมือนกัน เปน็ สาเหตุให้ หนงั สอื เป็นสินคา้ ท่ีขายดที ส่ี ุดในโลกออนไลน์ นอกจากน้ีสินค้าบาง
ชนดิ ไมเ่ หมาะกบั การขายออนไลน์ อยา่ งเช่น อาหาร ผลไมห้ รอื ของสด ถ้าหากต้องใช้ระยะเวลาการ
จดั ส่งหลายวัน อาจทำใหส้ นิ ค้าเน่าเสียหรอื ไม่น่ารบั ประทาน
2. จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1 จดุ ประสงคท์ ั่วไป
1) เพื่อให้ทราบข้อจำกัดของการขายออนไลน์
2.2 จุดประสงคเ์ ชิงพฤตกิ รรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพียง

1) พุทธิพสิ ัย
- เขา้ ใจเรื่องของขอ้ จำกดั ของการขายออนไลน์

2) ทักษะพิสัย
- สามารถทำแผนผงั เกย่ี วกบั ข้อจำกัดของการขายออนไลน์
3) จติ พิสยั
- รบั รู้เรอื่ งของข้อจำกัดของการขายออนไลน์
3. สมรรถนะประจำหน่วยการเรยี นรู้
1. บอกข้อจำกัดของการขายออนไลนไ์ ด้

4. สาระการเรียนรู้
1. ข้อจำกัดของการขายออนไลน์

5. กิจกรรมการเรียนรู้
5.1 ข้นั นำเข้าสูบ่ ทเรียน
ครูทบทวนเก่ยี วกับเน้อื หาเก่ียวกบั จุดเร่มิ ต้นและขัน้ ตอนการทำอาชพี ออนไลน์และประโยชน์

ของการขายออนไลน์
5.2 ขั้นสอน
ครูบรรยายตาม Power Pointรายละเอยี ดและสาระสำคัญของข้อจำกัดของการขายออนไลน์

5.3 ขัน้ สรปุ
ครูบรรยายสรุป และเปิดโอกาสให้นักเรยี นได้แสดงความคดิ เห็น ซัก-ถาม ครูตอบ

คำถาม
6. สือ่ การเรียนรูแ้ ละหน่วยการเรียนรู้

1. ยุทธนา ธรรมเจริญ. การจดั การขายและศลิ ปะการขาย. กรุงเทพฯ:
มหาวิทยาลัยสุโขทยั ธรรมาธิราช, 2555.

2. กันตฐ์ ศิษฐ์ เลศิ ไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอเิ ล็กทรอนกิ ส์ กรงุ เทพฯ : ไอ เอ็บบุ๊คส,์
2551.

3. ชนะ กาศทอง. เปดิ รา้ นออนไลน์ Facebook กรงุ เทพฯ: ไอดซี ี พรเี มยี ร,์ 2551.
4. ณฐั ดนัย อ่วมชำนาญไพร . ออนไลน์ รวยเป็นลา้ น ทำได้อย่างไร. กรงุ เทพฯ: วฒุ วิ ฒั นก์ าร
พมิ พ,์ 2555.
5. สุนิชฌาย์ ศรีประสิทธิ์. ผมใช้ Joomlaหาเงนิ และทำการตลดาออนไลนไ์ ดอ้ ย่างไร.
กรงุ เทพฯ: วิตต์กรปุ๊ , 2555.
6. อทิ ธิวฒั น์ รตั นพองบู่ . ทำเงนิ ด้วย ONLINE MARKETING. กรุงเทพฯ: อินสพ์ ัล, 2556.
7. การบูรณาการเชอ่ื มโยง
7.1 สาระการเรยี นรู้
ขอ้ จำกัดของการขายออนไลน์ พจิ ารณาไดด้ ังนี้ 1) เรื่องข้อเสยี ของการขายออนไลน์ ได้แก่ การ
แขง่ ขันสูง ได้มาตรฐานการกำหนดราคา ลกู คา้ ยังไม่เชื่อมัน่ มากนกั สินค้าจับต้องไม่ได้ กฎหมายท่ี
เกย่ี วข้องไมช่ ัดเจน การจัดส่งสนิ คา้ ยงั ไมส่ ะดวก ฯลฯ 2) ความเสย่ี งจากการขายออนไลน์ คอื ขาด
ความรเู้ กย่ี วกบั เวบ็ ไซต์ ขาดการส่งเสรมิ การขาย ต้นทุน การบรกิ ารทลี่ า่ ชา้

7.2 การบรู ณาการ
7.2.1 มนุษยสัมพันธ์
ระดมความคดิ เหน็ ซัก-ถาม แสดงความคดิ เห็น
7.2.2 สังคม
รวมกลมุ่ ภาวะผ้นู ำ สามคั คี เสยี สละ ช่วยเหลอื ซงึ่ กันและกัน

7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปลี่ยนความคดิ
แสดงความเปน็ ประชาธปิ ไตย ระดมสมอง การยอมรับความคดิ เหน็ ของผู้อ่ืน
7.3.2 การทำงานกลมุ่

8. การวัดและการประเมินผล
8.1 เคร่อื งมอื ประเมิน
การทดสอบ ชนิ้ งาน การซักถาม การแสดงความคดิ เห็น พฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
8.2 เกณฑ์การประเมิน
คะแนนจากชิน้ งาน การสงั เกตพฤติกรรม ผลงานด้านคุณธรรมจริยธรรม

9. บันทึกผลหลังการจัดการเรยี นรู้
9.1 ขอ้ สรปุ หลังการจัดการเรียนรู้

............................................................................................................................. ....................................
9.2 ปัญหาทพ่ี บ

..........................................................................................................................................................
9.3 แนวทางการแก้ปัญหา

............................................................................................................................. ............................
10. ข้อเสนอแนะเพม่ิ เติม
............................................................................................................................. ....................................
.................................................................................................................................................................
11. ความคดิ เห็นของผบู้ รหิ าร/ผทู้ ่ีได้รับมอบหมาย
...................................................................................................................... ...........................................
............................................................................................................................. ...............................

แบบประเมนิ ทักษะการนำเสนอผลงาน

จดุ ประสงค์ที่ ช้นั รายชือ่
ชอื่ กลมุ่ ข้อคิดเหน็
สมาชกิ 1

2
3

ข้อท่ี รายการประเมนิ คะแนน
32 1
1 การเตรียมความพร้อม
2 เนอ้ื หาสาระ
3 รูปแบบการนำเสนอ
4 การมสี ว่ นร่วมของสมาชกิ ในกล่มุ
5 การรกั ษาเวลา
6 ความสนใจของผฟู้ งั
รวม

ผู้ประเมนิ พ.ศ.
วนั ที่ เดอื น

แบบประเมนิ รายบุคคล (แบบประเมินผลงาน)

ผปู้ ระเมิน (ชือ่ ) ตนเอง เพื่อน ครู

รายการประเมิน ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ คะแนน หมายเหตุ
(3) (2) (1)
1.ความสมบรู ณ์ของเน้ือหาสาระ
2.การใชภ้ าษา รวม
3.ความคิดสรา้ งสรรค์
4.หลกั ฐานท่ใี ชป้ ระกอบการใหเ้ หตผุ ล
5.การสะท้อนความคิดเห็น
6.ประโยชน์การประยุกต์ใชใ้ นชวี ิตประจำวัน

คะแนนเฉล่ีย

เกณฑ์การประเมนิ ดี คะแนนสงู กว่า 2.70

พอใช้ คะแนนอยูร่ ะหวา่ ง 1.30 – 2.70

ปรบั ปรุง คะแนนต่ำกวา่ 1.30

หมายเหตุ เกณฑ์การประเมนิ ที่ใช้ในการตดั สนิ ต้องได้มาจากคะแนนเฉลย่ี ของผ้ปู ระเมิน

ท้ังหมด

ตวั อย่าง ข้อ 1. ความสมบูรณ์ของเน้ือหาสาระ ไดค้ ะแนนการประเมินดงั น้ี

ตนเอง ใหด้ ี ได้คะแนนประเมนิ 3

เพ่ือน ให้พอใช้ ได้คะแนนประเมนิ 2

ครู ให้พอใช้ ไดค้ ะแนนประเมนิ 2

ไดค้ ะแนนเฉลีย่ 3+2+2 = 2.33

3

จากคะแนนเฉลี่ยท่ีไดแ้ สดงวา่ ในข้อ 1.เกณฑ์ประเมนิ อยู่ในเกณฑ์ พอใช้

แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอนั พึงประสงค์

ชื่อผปู้ ระเมิน/กลุ่มประเมนิ

ชอ่ื กลุ่มรบั การประเมิน

ประเมินผลครัง้ ท่ี วนั ท่ี เดือน พ.ศ.

ที่ คุณลักษณะ / พฤติกรรมบง่ ชี้ ระดับพฤตกิ รรม คะแนนที่
ใชไ้ ด้ ควรปรบั ปรงุ ได้

(1คะแนน) (0คะแนน)

1 ความมมี นุษยสมั พนั ธ์

-แสดงกิรยิ าทา่ ทางสภุ าพต่อผู้อ่ืน

-ใหค้ วามร่วมมอื กบั ผู้อ่ืน

2 ความมีวนิ ยั

-ปฏบิ ตั ิตามกฎระเบยี บ ขอ้ บังคบั และข้อตกลงตา่ งๆ ของ

วิทยาลยั ได้แกก่ ารแตง่ กายถกู ต้องตามระเบยี บและข้อบังคบั

ตรงต่อเวลา

3 ความรับผิดชอบ

-มีการเตรียมความพร้อมในการเรยี นและการปฏิบตั ิงาน

-ปฏบิ ัตงิ านดว้ ยความต้งั ใจ

-มคี วามเพยี รพยายามในการเรยี นและการปฏบิ ตั งิ าน

4 ความเชือ่ ม่นั ในตนเอง

-กลา้ แสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

5 ความปลอดภัย

-ปฏบิ ัติงาน ทำกจิ กรรมดว้ ยความระมดั ระวงั

6 ความสนใจใฝ่รู้

-ซกั ถามปญั หานา่ สงสยั

7 ความรักสามัคคี

-รว่ มมอื ในการทำงาน

8 ความกตัญญกู ตเวที

-มสี ัมมาคารวะต่อครู-อาจารย์อยา่ งสม่ำเสมอ ท้งั ตอ่ หน้าและลับ

หลงั

9 พง่ึ ตนเอง
-ทำงานปฏิบตั งิ านด้วยตนเอง

10 มคี วามอดทนอดกล้ัน
-ควบคุมอารมณ/์ ความรู้สกึ อยา่ งมสี ตแิ ละเหตุผล

แบบประเมนิ ทักษะกระบวนการทำงานเปน็ กลุ่ม

ชอ่ื กลมุ่ ชั้น รายชื่อ
สมาชกิ 1

2
3

ข้อที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น
32 1

1 การกำหนดเป้าหมายรว่ ม

2 การแบ่งหนา้ ท่ีรับผดิ ชอบ

3 การปฏบิ ัติตามหน้าทท่ี ีไ่ ดร้ ับมอบหมาย

4 การประเมนิ และปรบั ปรุงงาน

5 ...............................................................

รวม

ผปู้ ระเมนิ พ.ศ.
วันท่ี เดอื น

เอกสารอา้ งองิ
1. ยทุ ธนา ธรรมเจริญ. การจดั การขายและศลิ ปะการขาย. กรุงเทพฯ:

มหาวทิ ยาลยั สโุ ขทัยธรรมาธิราช, 2555.
2. กันต์ฐศิษฐ์ เลิศไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอิเล็กทรอนกิ ส์ กรุงเทพฯ : ไอ เอบ็ บุ๊คส,์

2551.
3. ชนะ กาศทอง. เปดิ ร้านออนไลน์ Facebook กรงุ เทพฯ: ไอดซี ี พรเี มียร์, 2551.
4. ณัฐดนยั อว่ มชำนาญไพร . ออนไลน์ รวยเป็นลา้ น ทำได้อยา่ งไร. กรุงเทพฯ: วุฒวิ ฒั น์การ

พิมพ,์ 2555.
5. สนุ ิชฌาย์ ศรีประสทิ ธ.ิ์ ผมใช้ Joomlaหาเงินและทำการตลดาออนไลน์ได้อย่างไร.

กรุงเทพฯ: วิตต์กรุ๊ป, 2555.
6. อิทธวิ ัฒน์ รัตนพองบู่ . ทำเงนิ ด้วย ONLINE MARKETING. กรงุ เทพฯ: อินส์พลั , 2556.

บนั ทึกหลังการสอน

ผลการสอนโดยภาพรวม

ปญั หาอุปสรรค

ขอ้ เสนอแนะแนวทางแกไ้ ขหรือพัฒนา

แผนการจัดการเรยี นรแู้ บบเน้นสมรรถนะ
รหัสวชิ า 2202-2113 ชื่อวิชา การขายออนไลน์สอนครัง้ ที.่ ..13......หน่วยท่ี....4
ช่อื หน่วย หลกั การการขายออนไลน์ เวลา 4 ชม.
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. สาระสำคญั
สำหรบั กลยุทธก์ ารขายมีอย่หู ลาก หลายรูปแบบ ซ่ึงแตล่ ะรปู แบบกม็ จี ุดเด่นทแ่ี ตกตา่ งกันไป สงิ่

สำคญั จงึ อยู่ท่กี ารนำเอากลยุทธด์ ังกล่าวไปประยกุ ต์ใชใ้ หเ้ หมาะสมกบั ธุรกิจขายของออนไลน์ ได้
อย่างไร หลกั ทส่ี ำคัญอย่างหนึ่งที่หลายทา่ นมักจะลมื หรือมองขา้ มความสำคญั คือความสบั สน
ระหว่าง "ลกั ษณะเดน่ " กับ "ผลประโยชน"์ ของสนิ ค้าหรอื บรกิ าร โดยมกั จะเน้นเสนอเรื่องลกั ษณะ
เดน่ ของสินค้าและบรกิ าร แต่ลมื ท่จี ะเสนอขายประโยชน์ที่ผู้ซ้อื จะได้รบั จากลักษณะเด่นน้ันๆ
2. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้

2.1 จุดประสงคท์ ั่วไป
1) เพื่อให้ทราบสาระสำคัญของเทคนคิ การตลาดของการขายออนไลน์
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤติกรรม/บูรณาการเศรษฐกจิ พอเพียง
1) พุทธพิ ิสยั

- เข้าใจทราบสาระสำคญั ของเทคนคิ การตลาดของการขายออนไลน์
2) ทักษะพสิ ัย
- สามารถทำแผนพบั และบอร์ดวิชาการเร่ืองเทคนิคการตลาดของการขายออนไลน์
3) จติ พิสยั
- รับร้เู กีย่ วกบั สาระสำคัญของเทคนคิ การตลาดของการขายออนไลน์
3. สมรรถนะประจำหน่วยการเรียนรู้
1.เทคนคิ การตลาดของการขายออนไลน์
4. สาระการเรียนรู้
1. บอกเทคนคิ การตลาดของการขายออนไลนไ์ ด้
5. กิจกรรมการเรยี นรู้
5.1 ข้นั นำเขา้ สบู่ ทเรียน
ครทู บทวนเกย่ี วกับข้อจำกัดของการขายออนไลน์
5.2 ขัน้ สอน

ครบู รรยายตาม Power Point เก่ยี วกบั เทคนคิ การตลาดของการขายออนไลน์

5.3 ขัน้ สรปุ
ครบู รรยายสรปุ ใหน้ ักเรียนซักถาม ครูตอบคำถาม มอบหมายใหน้ กั เรียนทำกิจกรรมพัฒนาการ
เรียนรู้ ใบมอบหมายงาน แบบฝกึ หัด และแบบทดสอบหลังเรียน
6. ส่อื การเรียนรู้และหน่วยการเรยี นรู้
1. ยุทธนา ธรรมเจรญิ . การจดั การขายและศลิ ปะการขาย. กรงุ เทพฯ:
มหาวทิ ยาลยั สุโขทัยธรรมาธิราช, 2555.
2. กนั ต์ฐศิษฐ์ เลิศไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอิเล็กทรอนกิ ส์ กรงุ เทพฯ : ไอ เอ็บบุ๊คส,์
2551.
3. ชนะ กาศทอง. เปดิ รา้ นออนไลน์ Facebook กรงุ เทพฯ: ไอดีซี พรเี มยี ร,์ 2551.
4. ณฐั ดนัย อว่ มชำนาญไพร . ออนไลน์ รวยเป็นลา้ น ทำได้อยา่ งไร. กรงุ เทพฯ: วุฒิวัฒนก์ าร
พมิ พ์, 2555.
5. สุนิชฌาย์ ศรีประสทิ ธ์ิ. ผมใช้ Joomlaหาเงินและทำการตลดาออนไลนไ์ ด้อยา่ งไร.
กรงุ เทพฯ: วติ ตก์ ร๊ปุ , 2555.
6. อทิ ธวิ ัฒน์ รตั นพองบู่ . ทำเงนิ ดว้ ย ONLINE MARKETING. กรงุ เทพฯ: อินส์พลั , 2556.
7. การบูรณาการเชือ่ มโยง
7.1 สาระการเรียนรู้
เทคนคิ การตลาด เพื่อเพ่มิ ยอดขายสินคา้ ออนไลน์ มีดงั นี้ 1) การขายเปน็ ชดุ โดยมีสนิ ค้าหลาย
รายการรวมกนั 2) การเสนอขายเป็นกลมุ่ ลูกคา้ หลาย ๆ คนในเวลาเดียวกนั 3) การขายโดยการแลกซ้ือ
และนำสินคา้ เก่ามาขายและเพิ่มเงิน 4) การขายเป็นโหล คราวละ 6 ช้นิ 12 ช้ิน 5) การขายโดยให้
กลบั มาซ้ืออีกจะได้ราคาถูก 6) การขายโดยเพิ่มบริการเข้าไปราคาสูงขนึ้ ฯลฯ
7.2 การบรู ณาการ

7.2.1 มนษุ ยสมั พันธ์
ระดมความคดิ เห็น ซัก-ถาม แสดงความคิดเห็น

7.2.2 สงั คม
รวมกลุ่ม ภาวะผนู้ ำ สามัคคี เสยี สละ ช่วยเหลือซงึ่ กนั และกัน

7.3 กิจกรรม
7.3.1 แลกเปล่ียนความคดิ

แสดงความเป็นประชาธิปไตย ระดมสมอง การยอมรบั ความคิดเหน็ ของผอู้ ่ืน
7.3.2 การทำงานกลุ่ม
8. การวัดและการประเมนิ ผล
8.1 เคร่ืองมอื ประเมนิ
การทดสอบ ชิน้ งาน การซักถาม การแสดงความคิดเหน็ พฤติกรรมการทำงานกลมุ่
8.2 เกณฑ์การประเมิน
คะแนนจากช้นิ งาน การสงั เกตพฤติกรรม ผลงานดา้ นคุณธรรมจริยธรรม
9. บนั ทกึ ผลหลงั การจัดการเรยี นรู้
9.1 ข้อสรุปหลงั การจดั การเรียนรู้
............................................................................................................................. ....................................
9.2 ปญั หาที่พบ
............................................................................................................................. .............................
9.3 แนวทางการแก้ปัญหา
.........................................................................................................................................................
10. ข้อเสนอแนะเพมิ่ เติม
............................................................................................................................. ...................................
............................................................................................................................. ....................................
11. ความคดิ เหน็ ของผู้บรหิ าร/ผ้ทู ไี่ ดร้ บั มอบหมาย
............................................................................................................................................................ .....
............................................................................................................................. ....................................
............................................................................................................................. ...............................

แบบประเมนิ ทักษะการนำเสนอผลงาน

จดุ ประสงค์ที่ ช้นั รายชือ่
ชอื่ กลมุ่ ข้อคิดเหน็
สมาชกิ 1

2
3

ข้อท่ี รายการประเมนิ คะแนน
32 1
1 การเตรียมความพร้อม
2 เนอ้ื หาสาระ
3 รูปแบบการนำเสนอ
4 การมสี ว่ นร่วมของสมาชกิ ในกล่มุ
5 การรกั ษาเวลา
6 ความสนใจของผฟู้ งั
รวม

ผู้ประเมนิ พ.ศ.
วนั ที่ เดอื น

แบบประเมนิ รายบุคคล (แบบประเมินผลงาน)

ผปู้ ระเมิน (ชือ่ ) ตนเอง เพื่อน ครู

รายการประเมิน ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ คะแนน หมายเหตุ
(3) (2) (1)
1.ความสมบรู ณ์ของเน้ือหาสาระ
2.การใชภ้ าษา รวม
3.ความคิดสรา้ งสรรค์
4.หลกั ฐานท่ใี ชป้ ระกอบการใหเ้ หตผุ ล
5.การสะท้อนความคิดเห็น
6.ประโยชน์การประยุกต์ใชใ้ นชวี ิตประจำวัน

คะแนนเฉล่ีย

เกณฑ์การประเมนิ ดี คะแนนสงู กว่า 2.70

พอใช้ คะแนนอยูร่ ะหวา่ ง 1.30 – 2.70

ปรบั ปรุง คะแนนต่ำกวา่ 1.30

หมายเหตุ เกณฑ์การประเมนิ ที่ใช้ในการตดั สนิ ต้องได้มาจากคะแนนเฉลย่ี ของผ้ปู ระเมิน

ท้ังหมด

ตวั อย่าง ข้อ 1. ความสมบูรณ์ของเน้ือหาสาระ ไดค้ ะแนนการประเมินดงั น้ี

ตนเอง ใหด้ ี ได้คะแนนประเมนิ 3

เพ่ือน ให้พอใช้ ได้คะแนนประเมนิ 2

ครู ให้พอใช้ ได้คะแนนประเมนิ 2

ไดค้ ะแนนเฉลีย่ 3+2+2 = 2.33

3

จากคะแนนเฉลี่ยท่ีไดแ้ สดงวา่ ในข้อ 1.เกณฑ์ประเมนิ อยู่ในเกณฑ์ พอใช้

แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอนั พึงประสงค์

ชื่อผปู้ ระเมิน/กลุ่มประเมนิ

ชอ่ื กลุ่มรบั การประเมิน

ประเมินผลครัง้ ท่ี วนั ท่ี เดือน พ.ศ.

ที่ คุณลักษณะ / พฤติกรรมบง่ ชี้ ระดบั พฤติกรรม คะแนนที่
ใชไ้ ด้ ควรปรบั ปรงุ ได้

(1คะแนน) (0คะแนน)

1 ความมมี นุษยสมั พนั ธ์

-แสดงกิรยิ าทา่ ทางสภุ าพต่อผู้อ่ืน

-ใหค้ วามร่วมมอื กบั ผู้อ่ืน

2 ความมีวนิ ยั

-ปฏบิ ตั ิตามกฎระเบยี บ ขอ้ บังคบั และข้อตกลงตา่ งๆ ของ

วิทยาลยั ได้แกก่ ารแตง่ กายถกู ต้องตามระเบยี บและข้อบังคบั

ตรงต่อเวลา

3 ความรับผิดชอบ

-มีการเตรียมความพร้อมในการเรยี นและการปฏิบตั ิงาน

-ปฏบิ ัตงิ านดว้ ยความต้งั ใจ

-มคี วามเพยี รพยายามในการเรยี นและการปฏบิ ตั งิ าน

4 ความเชือ่ ม่นั ในตนเอง

-กลา้ แสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

5 ความปลอดภัย

-ปฏบิ ัติงาน ทำกจิ กรรมดว้ ยความระมดั ระวงั

6 ความสนใจใฝ่รู้

-ซกั ถามปญั หานา่ สงสยั

7 ความรักสามัคคี

-รว่ มมอื ในการทำงาน

8 ความกตัญญกู ตเวที

-มสี ัมมาคารวะต่อครู-อาจารย์อยา่ งสม่ำเสมอ ท้งั ตอ่ หน้าและลับ

หลงั

9 พง่ึ ตนเอง
-ทำงานปฏิบตั งิ านด้วยตนเอง

10 มคี วามอดทนอดกล้ัน
-ควบคุมอารมณ/์ ความรู้สกึ อยา่ งมสี ตแิ ละเหตุผล

แบบประเมนิ ทักษะกระบวนการทำงานเปน็ กลุ่ม

ชอ่ื กลมุ่ ชั้น รายชื่อ
สมาชกิ 1

2
3

ข้อที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น
32 1

1 การกำหนดเป้าหมายรว่ ม

2 การแบ่งหนา้ ท่ีรับผดิ ชอบ

3 การปฏบิ ัติตามหน้าทท่ี ีไ่ ดร้ ับมอบหมาย

4 การประเมนิ และปรบั ปรุงงาน

5 ...............................................................

รวม

ผปู้ ระเมนิ พ.ศ.
วันท่ี เดอื น

เอกสารอา้ งองิ
1. ยทุ ธนา ธรรมเจริญ. การจดั การขายและศลิ ปะการขาย. กรุงเทพฯ:

มหาวทิ ยาลยั สโุ ขทัยธรรมาธิราช, 2555.
2. กันต์ฐศิษฐ์ เลิศไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอิเล็กทรอนกิ ส์ กรุงเทพฯ : ไอ เอบ็ บุ๊คส,์

2551.
3. ชนะ กาศทอง. เปดิ ร้านออนไลน์ Facebook กรงุ เทพฯ: ไอดซี ี พรเี มียร์, 2551.
4. ณัฐดนยั อว่ มชำนาญไพร . ออนไลน์ รวยเป็นลา้ น ทำได้อยา่ งไร. กรุงเทพฯ: วุฒวิ ฒั น์การ

พิมพ,์ 2555.
5. สนุ ิชฌาย์ ศรีประสทิ ธ.ิ์ ผมใช้ Joomlaหาเงินและทำการตลดาออนไลน์ได้อย่างไร.

กรุงเทพฯ: วิตต์กรุ๊ป, 2555.
6. อิทธวิ ัฒน์ รัตนพองบู่ . ทำเงนิ ด้วย ONLINE MARKETING. กรงุ เทพฯ: อินส์พลั , 2556.

บนั ทกึ หลังการสอน

ผลการสอนโดยภาพรวม

ปญั หาอุปสรรค

ขอ้ เสนอแนะแนวทางแกไ้ ขหรือพัฒนา

แผนการจัดการเรยี นรแู้ บบเน้นสมรรถนะ
รหสั วชิ า 2202-2113 ชอื่ วิชา การขายออนไลน์สอนครง้ั ที่...14......หน่วยที่....5
ชือ่ หน่วย เทคโนโลยสี ารสนเทศและการสือ่ สารกบั การขายออนไลน์ เวลา 4 ชม.
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. สาระสำคัญ

การใชร้ ะบบเทคโนโลยีสารสนเทศในปัจจบุ นั ไดเ้ ข้ามาเป็นส่วนหนง่ึ ในชวี ิตประจำวันของ
ประชาชนโดยท่ัวไปอยา่ งแยกกันไม่ออก อาจจะเรียกว่าเป็นปัจจยั สว่ นหน่ึงในการดำเนนิ ชีวติ ของบคุ คล
ทั่วไปกว็ ่าได้ โดยเฉพาะการใชค้ อมพิวเตอร์ ที่คนท่วั ไปใชก้ นั ว่าระบบออนไลนท์ ี่ค้นุ เคยกันดเี ชน่
Facebook, E-Mail Website, Weblog เพอ่ื นำมาใช้ในการติดตอ่ ในเร่ืองสว่ นตวั เรือ่ งการทำงาน และ
ยงั สามารถนำมาใชเ้ ปน็ เคร่ืองมอื เพ่ิมมูลค่าในโลกธุรกิจ ซึ่งการทำการตลาดต้องอาศัยเครอ่ื งมือออนไลน์
มาใช้เปน็ กลยทุ ธ์ในการเพิ่มการแขง่ ขันกับกจิ การคู่แขง่ ทางธุรกิจเป็นอย่างมาก

2. จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้
2.1 จุดประสงคท์ ั่วไป
1. เพอ่ื ทราบหวั ข้อสำคัญของสอื่ ออนไลน์
2. เพอื่ ทราบการขายออนไลน์กบั รา้ นค้าออนไลน์
2.2 จุดประสงค์เชิงพฤตกิ รรม/บรู ณาการเศรษฐกจิ พอเพียง
1) พุทธพิ ิสยั
- เขา้ ใจความรู้เกี่ยวกับหวั ขอ้ สำคัญของสือ่ ออนไลน์
- เขา้ ใจรายละเอยี ดเก่ยี วกับการขายออนไลน์กบั รา้ นคา้ ออนไลน์
2) ทักษะพสิ ยั
- สามารถทำแผ่นพับเกี่ยวกบั การขายออนไลนก์ ับร้านคา้ ออนไลน์
3) จติ พิสยั
- รบั รู้สาระสำคัญเกยี่ วกบั การขายออนไลน์กับร้านคา้ ออนไลน์

3. สมรรถนะประจำหน่วยการเรยี นรู้
1. อธบิ ายหวั ขอ้ สำคญั ของสื่อออนไลน์ได้
2. บอกการขายออนไลน์กบั ร้านคา้ ออนไลน์ได้

4. สาระการเรียนรู้

1. หัวข้อสำคญั ของสือ่ ออนไลน์
2. การขายออนไลน์กบั ร้านค้าออนไลน์
5. กจิ กรรมการเรยี นรู้
5.1 ขน้ั นำเขา้ สูบ่ ทเรียน
ครทู บทวนเกยี่ วกับหนว่ ยท่ี 4 เรอื่ งของเทคนิคการตลาดของการขายออนไลน์

และครูใหน้ ักเรยี นทำแบบทดสอบก่อนเรยี น
5.2 ข้ันสอน
ครบู รรยายตาม Power Point เร่ืองของหวั ขอ้ สำคญั ของสื่อออนไลน์ การขายออนไลน์กับ

ร้านคา้ ออนไลน์
5.3 ขัน้ สรปุ
ครูบรรยายสรุป และเปดิ โอกาสใหน้ ักเรียนไดแ้ สดงความคิดเหน็ ซกั -ถาม ครูตอบคำถาม

6. สือ่ การเรียนรู้และหน่วยการเรียนรู้
1. ยทุ ธนา ธรรมเจริญ. การจดั การขายและศลิ ปะการขาย. กรงุ เทพฯ:

มหาวิทยาลัยสโุ ขทยั ธรรมาธริ าช, 2555.
2. กนั ตฐ์ ศษิ ฐ์ เลศิ ไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอเิ ล็กทรอนิกส์ กรงุ เทพฯ : ไอ เอบ็ บุ๊คส,์

2551.
3. ชนะ กาศทอง. เปดิ รา้ นออนไลน์ Facebook กรุงเทพฯ: ไอดีซี พรเี มยี ร,์ 2551.
4. ณฐั ดนัย อว่ มชำนาญไพร . ออนไลน์ รวยเป็นล้าน ทำได้อย่างไร. กรงุ เทพฯ: วฒุ ิวัฒนก์ าร

พมิ พ์, 2555.
5. สุนชิ ฌาย์ ศรปี ระสิทธ์ิ. ผมใช้ Joomlaหาเงินและทำการตลดาออนไลนไ์ ดอ้ ยา่ งไร.

กรุงเทพฯ: วิตตก์ รปุ๊ , 2555.
6. อิทธิวัฒน์ รัตนพองบู่ . ทำเงินดว้ ย ONLINE MARKETING. กรงุ เทพฯ: อนิ สพ์ ัล, 2556.

7. การบูรณาการเชอื่ มโยง
7.1 สาระการเรยี นรู้
สื่อออนไลน์ประกอบด้วย 1) สงั คมการตลาดออนไลน์ มีInternet เป็นส่วนหนึ่งของการดำเนนิ

ชีวิตประจำวนั ของคนเรามกี ารติดต่อแบบ Social Network นักการตลาดนำมาทำกจิ กรรมทางการ
ตลาดได้มาก 2) เวบ็ ไซตไ์ ด้แก่ลักษณะของWebsite บริการเรื่องราวรายละเอียดของข้อมูลตา่ ง ๆ

ประเภทของเว็บไซต์ 3) โฮมเพจ เปน็ คำที่เรียกชื่อหนา้ แรกของเว็บไซตป์ ระกอบด้วยเมนูเรอื่ งราวต่าง ๆ
4) เว็บเพจ คำคำทใ่ี ช้เรยี กชื่อของหน้าเอกสารต่าง ๆ ในรูปแบบของไฟล์

การขายออนไลน์กับร้านค้าออนไลน์ ประกอบดว้ ย 1) การเปดิ รา้ นคา้ ออนไลน์กับเวบ็ ไซต์
สำเรจ็ รปู สำหรบั ฝากขาย ไดแ้ ก่ การเปิดร้านคา้ ออนไลน์กบั เว็บไซต์ Sabuyjaishop.com 2) ตัวอย่าง
การเปดิ ร้านคา้ ออนไลน์ดับเว็บไซต์ www.Lnwshop.com

7.2 การบรู ณาการ
7.2.1 มนษุ ยสมั พันธ์
ระดมความคดิ เห็น ซัก-ถาม แสดงความคดิ เหน็
7.2.2 สงั คม
รวมกลุ่ม ภาวะผ้นู ำ สามคั คี เสียสละ ชว่ ยเหลือซ่ึงกนั และกัน

7.3 กจิ กรรม
7.3.1 แลกเปลี่ยนความคดิ
แสดงความเป็นประชาธิปไตย ระดมสมอง การยอมรบั ความคิดเห็นของผู้อ่ืน
7.3.2 การทำงานกลมุ่

8. การวัดและการประเมินผล
8.1 เคร่อื งมอื ประเมิน
การทดสอบ ชนิ้ งาน การซักถาม การแสดงความคดิ เห็น พฤตกิ รรมการทำงานกลุ่ม
8.2 เกณฑก์ ารประเมิน
คะแนนจากชน้ิ งาน การสงั เกตพฤติกรรม ผลงานดา้ นคุณธรรมจริยธรรม

9. บันทึกผลหลังการจัดการเรยี นรู้
9.1 ข้อสรปุ หลังการจดั การเรียนรู้

............................................................................................................................. ....................................
9.2 ปญั หาท่ีพบ

............................................................................................................................. .............................
9.3 แนวทางการแกป้ ญั หา

.........................................................................................................................................................
10. ข้อเสนอแนะเพมิ่ เติม
............................................................................................................................. ....................................

............................................................................................................................. ....................................

11. ความคดิ เหน็ ของผบู้ ริหาร/ผู้ทไี่ ดร้ ับมอบหมาย
.................................................................................................................................. ...............................
....................................................................................................................... ..........................................
............................................................................................................................. ...............................

แบบประเมนิ ทักษะการนำเสนอผลงาน

จดุ ประสงค์ที่ ช้นั รายชือ่
ชอื่ กลมุ่ ข้อคิดเหน็
สมาชกิ 1

2
3

ข้อท่ี รายการประเมนิ คะแนน
32 1
1 การเตรียมความพร้อม
2 เนอ้ื หาสาระ
3 รูปแบบการนำเสนอ
4 การมสี ว่ นร่วมของสมาชกิ ในกล่มุ
5 การรกั ษาเวลา
6 ความสนใจของผฟู้ งั
รวม

ผู้ประเมนิ พ.ศ.
วนั ที่ เดอื น

แบบประเมนิ รายบุคคล (แบบประเมินผลงาน)

ผปู้ ระเมิน (ชือ่ ) ตนเอง เพื่อน ครู

รายการประเมิน ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ คะแนน หมายเหตุ
(3) (2) (1)
1.ความสมบรู ณ์ของเน้ือหาสาระ
2.การใชภ้ าษา รวม
3.ความคิดสรา้ งสรรค์
4.หลกั ฐานท่ใี ชป้ ระกอบการใหเ้ หตผุ ล
5.การสะท้อนความคิดเห็น
6.ประโยชน์การประยุกต์ใชใ้ นชวี ิตประจำวัน

คะแนนเฉล่ีย

เกณฑ์การประเมนิ ดี คะแนนสงู กว่า 2.70

พอใช้ คะแนนอยูร่ ะหวา่ ง 1.30 – 2.70

ปรบั ปรุง คะแนนต่ำกวา่ 1.30

หมายเหตุ เกณฑ์การประเมนิ ที่ใช้ในการตดั สนิ ต้องได้มาจากคะแนนเฉลย่ี ของผ้ปู ระเมิน

ท้ังหมด

ตวั อย่าง ข้อ 1. ความสมบูรณ์ของเน้ือหาสาระ ไดค้ ะแนนการประเมินดงั น้ี

ตนเอง ใหด้ ี ได้คะแนนประเมนิ 3

เพ่ือน ให้พอใช้ ได้คะแนนประเมนิ 2

ครู ให้พอใช้ ได้คะแนนประเมนิ 2

ไดค้ ะแนนเฉลีย่ 3+2+2 = 2.33

3

จากคะแนนเฉลี่ยท่ีไดแ้ สดงวา่ ในข้อ 1.เกณฑ์ประเมนิ อยู่ในเกณฑ์ พอใช้

แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอนั พึงประสงค์

ชื่อผปู้ ระเมิน/กลุ่มประเมนิ

ชอ่ื กลุ่มรบั การประเมิน

ประเมินผลครัง้ ท่ี วนั ท่ี เดือน พ.ศ.

ที่ คุณลักษณะ / พฤติกรรมบง่ ชี้ ระดับพฤตกิ รรม คะแนนที่
ใชไ้ ด้ ควรปรบั ปรงุ ได้

(1คะแนน) (0คะแนน)

1 ความมมี นุษยสมั พนั ธ์

-แสดงกิรยิ าทา่ ทางสภุ าพต่อผู้อ่ืน

-ใหค้ วามร่วมมอื กบั ผู้อ่ืน

2 ความมีวนิ ยั

-ปฏบิ ตั ิตามกฎระเบยี บ ขอ้ บังคบั และข้อตกลงตา่ งๆ ของ

วิทยาลยั ได้แกก่ ารแตง่ กายถกู ต้องตามระเบยี บและข้อบังคบั

ตรงต่อเวลา

3 ความรับผิดชอบ

-มีการเตรียมความพร้อมในการเรยี นและการปฏิบตั ิงาน

-ปฏบิ ัตงิ านดว้ ยความต้งั ใจ

-มคี วามเพยี รพยายามในการเรยี นและการปฏบิ ตั งิ าน

4 ความเชือ่ ม่นั ในตนเอง

-กลา้ แสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

5 ความปลอดภัย

-ปฏบิ ัติงาน ทำกจิ กรรมดว้ ยความระมดั ระวงั

6 ความสนใจใฝ่รู้

-ซกั ถามปญั หานา่ สงสยั

7 ความรักสามัคคี

-รว่ มมอื ในการทำงาน

8 ความกตัญญกู ตเวที

-มสี ัมมาคารวะต่อครู-อาจารย์อยา่ งสม่ำเสมอ ท้งั ตอ่ หน้าและลับ

หลงั

9 พง่ึ ตนเอง
-ทำงานปฏิบตั งิ านด้วยตนเอง

10 มคี วามอดทนอดกล้ัน
-ควบคุมอารมณ/์ ความรู้สกึ อยา่ งมสี ตแิ ละเหตุผล

แบบประเมนิ ทักษะกระบวนการทำงานเปน็ กลุ่ม

ชอ่ื กลุ่ม ชั้น รายชื่อ
สมาชกิ 1

2
3

ขอ้ ที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น
32 1

1 การกำหนดเป้าหมายรว่ ม

2 การแบ่งหนา้ ท่ีรับผดิ ชอบ

3 การปฏบิ ัติตามหน้าทท่ี ีไ่ ดร้ ับมอบหมาย

4 การประเมนิ และปรบั ปรุงงาน

5 ...............................................................

รวม

ผปู้ ระเมนิ พ.ศ.
วันท่ี เดอื น

เอกสารอา้ งองิ
1. ยทุ ธนา ธรรมเจริญ. การจดั การขายและศลิ ปะการขาย. กรุงเทพฯ:

มหาวทิ ยาลยั สโุ ขทัยธรรมาธิราช, 2555.
2. กันต์ฐศิษฐ์ เลิศไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอิเล็กทรอนกิ ส์ กรุงเทพฯ : ไอ เอบ็ บุ๊คส,์

2551.
3. ชนะ กาศทอง. เปดิ ร้านออนไลน์ Facebook กรงุ เทพฯ: ไอดซี ี พรเี มียร์, 2551.
4. ณัฐดนยั อว่ มชำนาญไพร . ออนไลน์ รวยเป็นลา้ น ทำได้อยา่ งไร. กรุงเทพฯ: วุฒวิ ฒั น์การ

พิมพ,์ 2555.
5. สนุ ิชฌาย์ ศรีประสทิ ธ.ิ์ ผมใช้ Joomlaหาเงินและทำการตลดาออนไลน์ได้อย่างไร.

กรุงเทพฯ: วิตต์กรุ๊ป, 2555.
6. อิทธวิ ัฒน์ รัตนพองบู่ . ทำเงินด้วย ONLINE MARKETING. กรงุ เทพฯ: อินส์พลั , 2556.

บันทกึ หลังการสอน

ผลการสอนโดยภาพรวม

ปญั หาอุปสรรค

ขอ้ เสนอแนะแนวทางแกไ้ ขหรือพัฒนา

แผนการจัดการเรยี นรแู้ บบเน้นสมรรถนะ
รหัสวิชา 2202-2113 ชอื่ วิชา การขายออนไลน์สอนคร้งั ท.ี่ ..15......หน่วยที่....5
ชือ่ หน่วย เทคโนโลยสี ารสนเทศและการส่ือสารกับการขายออนไลน์ เวลา 4 ชม.
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
1. สาระสำคญั

สำหรับการขายออนไลนผ์ า่ น Facebook เพือ่ ให้เข้าถึงกลุ่มลกู ค้าได้ตรงกล่มุ และตรง
เปา้ หมายควรมีการซือ้ แบนเนอร์ของ Facebook ดังน้ันเพือ่ เปน็ การจ่ายเงนิ อย่างคุ้มคา่ และตรง
กลมุ่ เปา้ หมายทีส่ ุด คอื การซ้ือโฆษณาของ Facebook ทม่ี ใี หบ้ ริการอยแู่ ลว้ โดยต้องมีบัตรเครดิต
หรอื บญั ชี Paypalเพื่อใหท้ างผู้ดำรงตำแหนง่ ธุรการ (Admin)พิจารณา และเกบ็ เงินของผู้สมคั ร
2. จุดประสงค์การเรียนรู้

2.1 จุดประสงคท์ ่ัวไป
1) เพื่อทราบเร่ืองของการสรา้ งเว็บไซต์เพอ่ื การขายดว้ ยตนเอง
2) เพือ่ ทราบการขายออนไลน์ผา่ น Facebook
2.2 จดุ ประสงค์เชงิ พฤตกิ รรม/บูรณาการเศรษฐกิจพอเพยี ง
1) พุทธิพสิ ยั

- เข้าใจเรอ่ื งของการขายออนไลน์ผา่ น Facebook
2) ทักษะพิสยั

- สามารถทำแผน่ พบั เกี่ยวกบั การสร้างเวบ็ ไซตเ์ พื่อการขายด้วยตนเอง
3) จติ พิสยั

- รับรู้เรื่องของการสร้างเวบ็ ไซตเ์ พ่ือการขายดว้ ยตนเอง
3. สมรรถนะประจำหน่วยการเรยี นรู้

1. บอกการสรา้ งเว็บไซต์เพ่อื การขายดว้ ยตนเองได้
2. บอกการขายออนไลนผ์ า่ น Facebook ได้
4. สาระการเรยี นรู้
1. การสรา้ งเว็บไซต์เพอื่ การขายดว้ ยตนเอง
2. การขายออนไลน์ผา่ น Facebook
5. กจิ กรรมการเรยี นรู้
5.1 ขน้ั นำเข้าสบู่ ทเรียน

ครทู บทวนเกยี่ วกับหัวข้อสำคัญของส่ือออนไลน์และการขายออนไลนก์ ับรา้ นค้าออนไลน์
5.2 ขน้ั สอน
ครูบรรยายตาม Power Pointสาระสำคญั ของการสร้างเวบ็ ไซตเ์ พอ่ื การขายด้วยตนเอง
และการขายออนไลน์ผ่าน Facebook
5.3 ข้ันสรปุ

ครบู รรยายสรุป ใหน้ ักเรียนซกั ถาม ครูตอบคำถาม
6. ส่อื การเรยี นรูแ้ ละหน่วยการเรียนรู้

1. ยุทธนา ธรรมเจริญ. การจดั การขายและศลิ ปะการขาย. กรุงเทพฯ:
มหาวทิ ยาลัยสโุ ขทัยธรรมาธริ าช, 2555.

2. กนั ตฐ์ ศษิ ฐ์ เลิศไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอเิ ล็กทรอนกิ ส์ กรงุ เทพฯ : ไอ เอ็บบุ๊คส,์
2551.

3. ชนะ กาศทอง. เปดิ ร้านออนไลน์ Facebook กรุงเทพฯ: ไอดีซี พรีเมียร์, 2551.
4. ณัฐดนัย อว่ มชำนาญไพร . ออนไลน์ รวยเป็นล้าน ทำได้อย่างไร. กรงุ เทพฯ: วฒุ วิ ัฒน์การ
พิมพ์, 2555.
5. สุนิชฌาย์ ศรปี ระสทิ ธ์ิ. ผมใช้ Joomlaหาเงินและทำการตลดาออนไลน์ได้อยา่ งไร.
กรุงเทพฯ: วิตตก์ ร๊ปุ , 2555.
6. อทิ ธวิ ัฒน์ รตั นพองบู่ . ทำเงินด้วย ONLINE MARKETING. กรุงเทพฯ: อินสพ์ ลั , 2556.
7. การบูรณาการเชื่อมโยง
7.1 สาระการเรียนรู้
การสร้างเวบ็ ไซต์เพ่ือการาขายดว้ ยตนเอง ประกอบด้วย 1) ตัวอย่างโปรแกรมสำเรจ็ รูปเพอ่ื การ
สรา้ งเวบ็ ไซต์ในการขายออนไลน์ 2) ข้นั ตอนการสรา้ งเวบ็ ไซตใ์ นการขายออนไลน์ ไดแ้ ก่การขายออนไลน์
บน Facebook
การขายออนไลน์ผ่าน Facebook ประกอบดว้ ย ความเป็นมา ประโยชน์ของfacebookต่อ
ธรุ กจิ และขนั้ ตอนการสรา้ งโฆษณา
7.2 การบูรณาการ

7.2.1 มนุษยสัมพนั ธ์
ระดมความคิดเหน็ ซัก-ถาม แสดงความคดิ เห็น

7.2.2 สงั คม

รวมกลุ่ม ภาวะผนู้ ำ สามคั คี เสียสละ ชว่ ยเหลือซง่ึ กนั และกัน
7.3 กจิ กรรม

7.3.1 แลกเปล่ยี นความคิด
แสดงความเป็นประชาธปิ ไตย ระดมสมอง การยอมรับความคิดเห็นของผอู้ ่ืน
7.3.2 การทำงานกลมุ่
8. การวัดและการประเมินผล
8.1 เคร่ืองมือประเมิน
การทดสอบ ชนิ้ งาน การซกั ถาม การแสดงความคดิ เห็น พฤติกรรมการทำงานกลุ่ม
8.2 เกณฑ์การประเมิน
คะแนนจากชิ้นงาน การสงั เกตพฤติกรรม ผลงานด้านคุณธรรมจริยธรรม
9. บันทึกผลหลังการจดั การเรยี นรู้
9.1 ข้อสรุปหลังการจดั การเรียนรู้
............................................................................................................................. ....................................
9.2 ปัญหาที่พบ
............................................................................................................................. .............................
9.3 แนวทางการแกป้ ญั หา
.........................................................................................................................................................
10. ข้อเสนอแนะเพม่ิ เติม
............................................................................................................. ....................................................
11. ความคดิ เหน็ ของผบู้ รหิ าร/ผูท้ ไ่ี ด้รับมอบหมาย
............................................................................................................................. ....................................
............................................................................................................................. ....................................
....................................................................................... ...............................................................

แบบประเมินทักษะการนำเสนอผลงาน

จุดประสงคท์ ่ี ชน้ั รายชื่อ
ชื่อกลุ่ม ข้อคิดเห็น
สมาชิก 1

2
3

ข้อท่ี รายการประเมนิ คะแนน
32 1
1 การเตรียมความพร้อม
2 เนอ้ื หาสาระ
3 รูปแบบการนำเสนอ
4 การมสี ่วนรว่ มของสมาชกิ ในกลมุ่
5 การรักษาเวลา
6 ความสนใจของผฟู้ งั
รวม

ผูป้ ระเมิน พ.ศ.
วนั ท่ี เดือน

แบบประเมนิ รายบุคคล (แบบประเมินผลงาน)

ผปู้ ระเมิน (ชือ่ ) ตนเอง เพื่อน ครู

รายการประเมิน ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ คะแนน หมายเหตุ
(3) (2) (1)
1.ความสมบรู ณ์ของเน้ือหาสาระ
2.การใชภ้ าษา รวม
3.ความคิดสรา้ งสรรค์
4.หลกั ฐานท่ใี ชป้ ระกอบการใหเ้ หตผุ ล
5.การสะท้อนความคิดเห็น
6.ประโยชน์การประยุกต์ใชใ้ นชวี ิตประจำวัน

คะแนนเฉล่ีย

เกณฑ์การประเมนิ ดี คะแนนสงู กว่า 2.70

พอใช้ คะแนนอยูร่ ะหวา่ ง 1.30 – 2.70

ปรบั ปรุง คะแนนต่ำกวา่ 1.30

หมายเหตุ เกณฑ์การประเมนิ ที่ใช้ในการตดั สนิ ต้องได้มาจากคะแนนเฉลย่ี ของผ้ปู ระเมิน

ท้ังหมด

ตวั อย่าง ข้อ 1. ความสมบูรณ์ของเน้ือหาสาระ ไดค้ ะแนนการประเมินดงั น้ี

ตนเอง ใหด้ ี ได้คะแนนประเมนิ 3

เพ่ือน ให้พอใช้ ได้คะแนนประเมนิ 2

ครู ให้พอใช้ ไดค้ ะแนนประเมนิ 2

ไดค้ ะแนนเฉลีย่ 3+2+2 = 2.33

3

จากคะแนนเฉลี่ยท่ีไดแ้ สดงวา่ ในข้อ 1.เกณฑ์ประเมนิ อยู่ในเกณฑ์ พอใช้

แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอนั พึงประสงค์

ชื่อผปู้ ระเมิน/กลุ่มประเมนิ

ชอ่ื กลุ่มรบั การประเมิน

ประเมินผลครัง้ ท่ี วนั ท่ี เดือน พ.ศ.

ที่ คุณลักษณะ / พฤติกรรมบง่ ชี้ ระดับพฤตกิ รรม คะแนนที่
ใชไ้ ด้ ควรปรบั ปรงุ ได้

(1คะแนน) (0คะแนน)

1 ความมมี นุษยสมั พนั ธ์

-แสดงกิรยิ าทา่ ทางสภุ าพต่อผู้อ่ืน

-ใหค้ วามร่วมมอื กบั ผู้อ่ืน

2 ความมีวนิ ยั

-ปฏบิ ตั ิตามกฎระเบยี บ ขอ้ บังคบั และข้อตกลงตา่ งๆ ของ

วิทยาลยั ได้แกก่ ารแตง่ กายถกู ต้องตามระเบยี บและข้อบังคบั

ตรงต่อเวลา

3 ความรับผิดชอบ

-มีการเตรียมความพร้อมในการเรยี นและการปฏิบตั ิงาน

-ปฏบิ ัตงิ านดว้ ยความต้งั ใจ

-มคี วามเพยี รพยายามในการเรยี นและการปฏบิ ตั งิ าน

4 ความเชือ่ ม่นั ในตนเอง

-กลา้ แสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

5 ความปลอดภัย

-ปฏบิ ัติงาน ทำกจิ กรรมดว้ ยความระมดั ระวงั

6 ความสนใจใฝ่รู้

-ซกั ถามปญั หานา่ สงสยั

7 ความรักสามัคคี

-รว่ มมอื ในการทำงาน

8 ความกตัญญกู ตเวที

-มสี ัมมาคารวะต่อครู-อาจารย์อยา่ งสม่ำเสมอ ท้งั ตอ่ หน้าและลับ

หลงั

9 พง่ึ ตนเอง
-ทำงานปฏิบตั งิ านด้วยตนเอง

10 มคี วามอดทนอดกล้ัน
-ควบคุมอารมณ/์ ความรู้สกึ อยา่ งมสี ตแิ ละเหตุผล

แบบประเมนิ ทักษะกระบวนการทำงานเปน็ กลุ่ม

ชอ่ื กลุ่ม ชั้น รายชื่อ
สมาชกิ 1

2
3

ขอ้ ที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น
32 1

1 การกำหนดเป้าหมายรว่ ม

2 การแบ่งหนา้ ท่ีรับผดิ ชอบ

3 การปฏบิ ัติตามหน้าทท่ี ีไ่ ดร้ ับมอบหมาย

4 การประเมนิ และปรบั ปรุงงาน

5 ...............................................................

รวม

ผปู้ ระเมนิ พ.ศ.
วันท่ี เดอื น

เอกสารอ้างองิ
1. ยทุ ธนา ธรรมเจรญิ . การจดั การขายและศลิ ปะการขาย. กรงุ เทพฯ:

มหาวทิ ยาลัยสโุ ขทัยธรรมาธิราช, 2555.
2. กันตฐ์ ศิษฐ์ เลิศไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอิเล็กทรอนกิ ส์ กรุงเทพฯ : ไอ เอบ็ บุ๊คส์,

2551.
3. ชนะ กาศทอง. เปิดรา้ นออนไลน์ Facebook กรงุ เทพฯ: ไอดซี ี พรีเมียร,์ 2551.
4. ณฐั ดนัย อว่ มชำนาญไพร . ออนไลน์ รวยเปน็ ล้าน ทำไดอ้ ยา่ งไร. กรงุ เทพฯ: วุฒวิ ัฒน์การ

พิมพ์, 2555.
5. สนุ ิชฌาย์ ศรปี ระสทิ ธ.ิ์ ผมใช้ Joomlaหาเงินและทำการตลดาออนไลน์ได้อยา่ งไร.

กรุงเทพฯ: วิตตก์ รุป๊ , 2555.
6. อิทธวิ ัฒน์ รตั นพองบู่ . ทำเงนิ ดว้ ย ONLINE MARKETING. กรุงเทพฯ: อินส์พัล, 2556.

บันทกึ หลังการสอน

ผลการสอนโดยภาพรวม

ปัญหาอุปสรรค

ขอ้ เสนอแนะแนวทางแกไ้ ขหรอื พัฒนา

แผนการจดั การเรียนรแู้ บบเน้นสมรรถนะ
รหสั วิชา 2202-2113 ช่ือวิชา การขายออนไลน์สอนคร้ังท่ี...16......หน่วยท่ี....5
ชือ่ หน่วย เทคโนโลยสี ารสนเทศและการสือ่ สารกับการขายออนไลน์เวลา 3 ชม.
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

1. สาระสำคัญ

การขายออนไลน์ผ่าน Instagramคอื Instagramมผี ใู้ ชง้ านลงทะเบียนมากถึง 80 ลา้ นคน และ
มีภาพในระบบมากกว่า 4 พนั ล้านภาพ ทสี่ ำคัญคือ Instagramนัน้ มใี ชเ้ วลาเพยี ง21 เดือนเทา่ นั้น
หลงั จากInstagramขายกิจการใหก้ บั ทาง Facebook ไปในมูลคา่ 1,000 ล้านเหรียญ ทำให้มีการ
ปรบั ปรงุ function การใชง้ านใหเ้ อื้อประโยชนม์ ากขน้ึ เชน่ เมื่อทำการ Like ผ่าน Instagram (สำหรับ
ผใู้ ช้ Instagram เชื่อมโยงกับ Facebook) Like จะไปเพิม่ ใน Facebook ด้วยทนั ที และอีกส่วนหนึง่ ที่
เปน็ จุดเดน่ ของ Instagram กค็ อื เราสามารถเช่ือมโยงรปู ภาพที่เรา Post ลง Instagram ให้เชอ่ื มโยง
ไปยัง Social Network อนื่ ได้ อาทิ Facebook , Twitter , Foursquare , Flickr , Tumblr , และ
สามารถสง่ Email ไดอ้ ีกด้วย

2. จุดประสงคก์ ารเรยี นรู้
2.1 จดุ ประสงค์ทั่วไป
1.เพือ่ ทราบการขายออนไลน์ผา่ นInstargram
2.2 จดุ ประสงค์เชิงพฤตกิ รรม/บูรณาการเศรษฐกจิ พอเพยี ง
1) พุทธิพสิ ัย
- เขา้ ใจรายละเอยี ดเกย่ี วกับการขายออนไลนผ์ ่าน Instargram
2) ทักษะพิสัย
- สามารถจดั ทำแผนผังความคิดเกยี่ วกับการขายออนไลน์ผ่าน Instargram
3) จติ พิสัย
- รบั รู้เกยี่ วกับการขายออนไลน์ผ่าน Instargram

3. สมรรถนะประจำหน่วยการเรยี นรู้
1. บอกการขายออนไลนผ์ ่าน Instargramได้

4. สาระการเรียนรู้
1. การขายออนไลน์ผา่ น Instargram

5. กิจกรรมการเรยี นรู้

5.1 ข้นั นำเข้าสู่บทเรียน
ครใู ห้นักเรยี นดู เอกสารเผยแพร่เกยี่ วกับการขายออนไลนบ์ นสอื่ ต่างๆ

5.2 ข้นั สอน
ครูบรรยายตาม Power Point เรื่องของการขายออนไลน์ผ่าน Instargram

5.3 ขั้นสรุป
ครูบรรยายสรุป ใหน้ ักเรียนซักถาม ครูตอบคำถาม มอบหมายใหน้ ักเรยี นทำกิจกรรม

พัฒนาการเรียนรู้ ใบมอบหมายงาน แบบฝึกหดั และแบบทดสอบหลังเรยี น
6. ส่อื การเรยี นรูแ้ ละหน่วยการเรียนรู้

1. ยทุ ธนา ธรรมเจรญิ . การจดั การขายและศิลปะการขาย. กรงุ เทพฯ:
มหาวทิ ยาลัยสุโขทยั ธรรมาธิราช, 2555.

2. กันตฐ์ ศิษฐ์ เลศิ ไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอิเล็กทรอนกิ ส์ กรงุ เทพฯ : ไอ เอบ็ บุ๊คส์,
2551.

3. ชนะ กาศทอง. เปดิ ร้านออนไลน์ Facebook กรุงเทพฯ: ไอดซี ี พรเี มียร,์ 2551.
4. ณัฐดนยั อ่วมชำนาญไพร . ออนไลน์ รวยเป็นล้าน ทำไดอ้ ยา่ งไร. กรุงเทพฯ: วุฒิวฒั น์การ
พิมพ,์ 2555.
5. สนุ ิชฌาย์ ศรปี ระสิทธ.ิ์ ผมใช้ Joomlaหาเงนิ และทำการตลดาออนไลนไ์ ดอ้ ย่างไร.
กรุงเทพฯ: วติ ต์กรุป๊ , 2555.
6. อิทธวิ ฒั น์ รตั นพองบู่ . ทำเงนิ ดว้ ย ONLINE MARKETING. กรงุ เทพฯ: อินสพ์ ัล, 2556.
7. การบูรณาการเช่ือมโยง
7.1 สาระการเรียนรู้
การขายออนไลนผ์ า่ น Instargramประกอบดว้ ย เทคนิคการขายออนไลน์ผ่าน Instargramและ
ขนั้ ตอนกานสมคั ร
7.2 การบูรณาการ

7.2.1 มนุษยสัมพันธ์
ระดมความคิดเหน็ ซัก-ถาม แสดงความคดิ เห็น

7.2.2 สังคม
รวมกลุ่ม ภาวะผ้นู ำ สามัคคี เสยี สละ ชว่ ยเหลือซึง่ กันและกัน

7.3 กจิ กรรม

7.3.1 แลกเปลยี่ นความคิด
แสดงความเป็นประชาธิปไตย ระดมสมอง การยอมรบั ความคดิ เหน็ ของผู้อื่น
7.3.2 การทำงานกลุม่
8. การวัดและการประเมินผล
8.1 เครือ่ งมอื ประเมนิ
การทดสอบ ช้นิ งาน การซกั ถาม การแสดงความคิดเหน็ พฤตกิ รรมการทำงานกลุม่
8.2 เกณฑ์การประเมนิ
คะแนนจากชิ้นงาน การสงั เกตพฤติกรรม ผลงานดา้ นคุณธรรมจริยธรรม
9. บนั ทกึ ผลหลังการจัดการเรยี นรู้
9.1 ข้อสรุปหลงั การจดั การเรียนรู้
............................................................................................................................. ....................................
9.2 ปัญหาที่พบ
..........................................................................................................................................................
9.3 แนวทางการแกป้ ญั หา
............................................................................................................................. ............................
10. ข้อเสนอแนะเพิ่มเติม
............................................................................................................................. ....................................
.................................................................................................................................................................
11. ความคดิ เห็นของผบู้ ริหาร/ผทู้ ไ่ี ดร้ บั มอบหมาย
...................................................................................................................... ...........................................
............................................................................................................................. ....................................
......................................................................................................................................................

แบบประเมินทักษะการนำเสนอผลงาน

จุดประสงคท์ ่ี ชน้ั รายชื่อ
ชื่อกลุ่ม ข้อคิดเห็น
สมาชิก 1

2
3

ข้อท่ี รายการประเมนิ คะแนน
32 1
1 การเตรียมความพร้อม
2 เนอ้ื หาสาระ
3 รูปแบบการนำเสนอ
4 การมสี ่วนรว่ มของสมาชกิ ในกลมุ่
5 การรักษาเวลา
6 ความสนใจของผฟู้ งั
รวม

ผูป้ ระเมิน พ.ศ.
วนั ท่ี เดือน

แบบประเมนิ รายบุคคล (แบบประเมินผลงาน)

ผปู้ ระเมิน (ชือ่ ) ตนเอง เพื่อน ครู

รายการประเมิน ดี พอใช้ ปรบั ปรงุ คะแนน หมายเหตุ
(3) (2) (1)
1.ความสมบรู ณ์ของเน้ือหาสาระ
2.การใชภ้ าษา รวม
3.ความคิดสรา้ งสรรค์
4.หลกั ฐานท่ใี ชป้ ระกอบการใหเ้ หตผุ ล
5.การสะท้อนความคิดเห็น
6.ประโยชน์การประยุกต์ใชใ้ นชวี ิตประจำวัน

คะแนนเฉล่ีย

เกณฑ์การประเมนิ ดี คะแนนสงู กว่า 2.70

พอใช้ คะแนนอยูร่ ะหวา่ ง 1.30 – 2.70

ปรบั ปรุง คะแนนต่ำกวา่ 1.30

หมายเหตุ เกณฑ์การประเมนิ ที่ใช้ในการตดั สนิ ต้องได้มาจากคะแนนเฉลย่ี ของผ้ปู ระเมิน

ท้ังหมด

ตวั อย่าง ข้อ 1. ความสมบูรณ์ของเน้ือหาสาระ ไดค้ ะแนนการประเมินดงั น้ี

ตนเอง ใหด้ ี ได้คะแนนประเมนิ 3

เพ่ือน ให้พอใช้ ได้คะแนนประเมนิ 2

ครู ให้พอใช้ ได้คะแนนประเมนิ 2

ไดค้ ะแนนเฉลีย่ 3+2+2 = 2.33

3

จากคะแนนเฉลี่ยท่ีไดแ้ สดงวา่ ในข้อ 1.เกณฑ์ประเมนิ อยู่ในเกณฑ์ พอใช้

แบบประเมินคุณธรรม จริยธรรม ค่านิยม และคุณลักษณะอนั พึงประสงค์

ชื่อผปู้ ระเมิน/กลุ่มประเมนิ

ชอ่ื กลุ่มรบั การประเมิน

ประเมินผลครัง้ ท่ี วนั ท่ี เดือน พ.ศ.

ที่ คุณลักษณะ / พฤติกรรมบง่ ชี้ ระดับพฤตกิ รรม คะแนนที่
ใชไ้ ด้ ควรปรบั ปรงุ ได้

(1คะแนน) (0คะแนน)

1 ความมมี นุษยสมั พนั ธ์

-แสดงกิรยิ าทา่ ทางสภุ าพต่อผู้อ่ืน

-ใหค้ วามร่วมมอื กบั ผู้อ่ืน

2 ความมีวนิ ยั

-ปฏบิ ตั ิตามกฎระเบยี บ ขอ้ บังคบั และข้อตกลงตา่ งๆ ของ

วิทยาลยั ได้แกก่ ารแตง่ กายถกู ต้องตามระเบยี บและข้อบังคบั

ตรงต่อเวลา

3 ความรับผิดชอบ

-มีการเตรียมความพร้อมในการเรยี นและการปฏิบตั ิงาน

-ปฏบิ ัตงิ านดว้ ยความต้งั ใจ

-มคี วามเพยี รพยายามในการเรยี นและการปฏบิ ตั งิ าน

4 ความเชือ่ ม่นั ในตนเอง

-กลา้ แสดงความคิดเห็นอย่างมีเหตุผล

5 ความปลอดภัย

-ปฏบิ ัติงาน ทำกจิ กรรมดว้ ยความระมดั ระวงั

6 ความสนใจใฝ่รู้

-ซกั ถามปญั หานา่ สงสยั

7 ความรักสามัคคี

-รว่ มมอื ในการทำงาน

8 ความกตัญญกู ตเวที

-มสี ัมมาคารวะต่อครู-อาจารย์อยา่ งสม่ำเสมอ ท้งั ตอ่ หน้าและลับ

หลงั

9 พง่ึ ตนเอง
-ทำงานปฏิบตั งิ านด้วยตนเอง

10 มคี วามอดทนอดกล้ัน
-ควบคุมอารมณ/์ ความรู้สกึ อยา่ งมสี ตแิ ละเหตุผล

แบบประเมนิ ทักษะกระบวนการทำงานเปน็ กลุ่ม

ชอ่ื กลุ่ม ชั้น รายชื่อ
สมาชกิ 1

2
3

ขอ้ ที่ รายการประเมิน คะแนน ข้อคิดเห็น
32 1

1 การกำหนดเป้าหมายรว่ ม

2 การแบ่งหนา้ ท่ีรับผดิ ชอบ

3 การปฏบิ ัติตามหน้าทท่ี ีไ่ ดร้ ับมอบหมาย

4 การประเมนิ และปรบั ปรุงงาน

5 ...............................................................

รวม

ผปู้ ระเมนิ พ.ศ.
วันท่ี เดอื น

เอกสารอา้ งองิ
1. ยทุ ธนา ธรรมเจริญ. การจดั การขายและศลิ ปะการขาย. กรุงเทพฯ:

มหาวทิ ยาลยั สโุ ขทัยธรรมาธิราช, 2555.
2. กันต์ฐศิษฐ์ เลิศไพรงาม. การตลาดทางตรงแบบอิเล็กทรอนกิ ส์ กรุงเทพฯ : ไอ เอบ็ บุ๊คส,์

2551.
3. ชนะ กาศทอง. เปดิ ร้านออนไลน์ Facebook กรงุ เทพฯ: ไอดซี ี พรเี มียร์, 2551.
4. ณัฐดนยั อว่ มชำนาญไพร . ออนไลน์ รวยเป็นลา้ น ทำได้อยา่ งไร. กรุงเทพฯ: วุฒวิ ฒั น์การ

พิมพ,์ 2555.
5. สนุ ิชฌาย์ ศรีประสทิ ธ.ิ์ ผมใช้ Joomlaหาเงินและทำการตลดาออนไลน์ได้อย่างไร.

กรุงเทพฯ: วิตต์กรุ๊ป, 2555.
6. อิทธวิ ัฒน์ รัตนพองบู่ . ทำเงินด้วย ONLINE MARKETING. กรงุ เทพฯ: อินส์พลั , 2556.

บันทกึ หลังการสอน

ผลการสอนโดยภาพรวม

ปญั หาอุปสรรค

ขอ้ เสนอแนะแนวทางแกไ้ ขหรือพัฒนา


Click to View FlipBook Version