The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ อ.หญิง

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by mind.natthawan, 2022-03-23 08:57:01

แผนการจัดการเรียนรู้ อ.หญิง

แผนการจัดการเรียนรู้ อ.หญิง

9

รายวิชาภาษาอังกฤษพื้นฐาน แผนการจัดการเรยี นรู้
ชนั้ ประถมศึกษาปที ี่ 6 กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ)
เรอื่ ง Places หน่วยการเรยี นรทู้ ่ี 1 ชอื่ Places and Travel
จำนวน 1 ชวั่ โมง

1. มาตรฐานการเรียนรู้ /ตวั ชีว้ ัด
มาตรฐานการเรียนรู้ที่ ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องท่ีฟังและอ่านจากส่อื ประเภทต่างๆ และแสดง

ความคดิ เห็นอยา่ งมเี หตุผล
ตัวชี้วดั
ต.1.1 ป. 6/1 ปฏบิ ตั ติ ามคำส่ัง คำขอรอ้ ง และคำแนะนำท่ีฟงั และอ่าน
ต.1.1 ป. 6/2 อา่ นออกเสยี งข้อความ นิทาน และบทกลอนส้นั ๆ ถูกตอ้ งตามหลักการอา่ น
ต.1.1 ป. 6/3 เลอื ก/ระบุประโยคหรอื ข้อความสน้ั ๆตรงตามภาพ สญั ลกั ษณ์ หรือเคร่ืองหมายทอี่ ่าน

2. สาระสำคญั
การจดั การเรียนรนู้ ีม้ ีจุดม่งุ หมายให้นกั เรียนรู้คำศัพทพ์ ้ืนฐานเกยี่ วกับสถานท่ีทต่ี ้องเจอใน

ชวี ิตประจำวัน และสามารถนำคำศัพท์รวมไปถงึ ความรูท้ ี่ได้จากบทเรยี นไปปรับใช้ในการสอื่ สารหรือการดำเนนิ
ชีวิตประจำวันได้
3. จุดประสงค์การเรยี นรู้

1. นกั เรียนสามารถอ่านออกเสยี งและบอกความหมายของคำศัพท์เก่ยี วกบั สถานท่ีได้อย่างถกู ต้อง
2. นักเรียนสามารถเขยี นคำศัพทเ์ กี่ยวกบั สถานที่ได้อย่างถูกต้อง
3. นกั เรยี นมเี จตคติทีด่ ีตอ่ การเรียนภาษาอังกฤษ
4. สาระการเรยี นรู/้ เน้อื หา
Vocabulary: school, house, Temple, market, bank, Hospital, police station, public park,
beach, supermarket, zoo
Structure: A: What is this picture?
B: It is a ……. (เชน่ It is a market.)
A: Where do you want to go?
B: I want to go to……. (เชน่ I want to go to the bank.)

10

5. สมรรถนะการเรียนรู้
1. มคี วามสามารถในการส่ือสาร
2. มคี วามสามารถในการคิด
3. มีความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

6.คณุ ลกั ษณะอนั พึงประสงค์
1. ใฝเ่ รยี นรู้
2. มคี วามมงุ่ ม่ันในการทำงาน

7. กจิ กรรมการเรียนรู้
ขั้นนำ (Warm Up)
1. ครูสอบถามและพดู คุยกบั นักเรยี นว่าสถานทีต่ ่างๆทีเ่ รารู้จกั มที ่ีไหนบ้าง เรยี กว่าอะไร
ขัน้ นำเสนอ (Presentation)

2. ครูนำเสนอตัวอย่างสถานท่ีเชน่ โรงเรยี น ใหน้ กั เรียนดเู ป็นรปู ภาพโดยใช้บัตรคำ และถามนกั เรยี นว่าในรปู
คือท่ีไหน ภาษาอังกฤษเรียกว่าอะไร เช่น A: What is this picture?

B: It is a market.
3. หลงั จากนนั้ ครทู ำการสอนคำศัพท์โดยใช้บัตรคำศัพท์รูปภาพสถานทีต่ ่างๆ พร้อมทั้งออก
เสยี งท่ีถกู ต้องทลี ะคำ
ขัน้ ฝึก (Practice)
4. ครูสอนแตง่ ประโยคถาม-ตอบ เช่น A: Where do you want to go?

B: I want to go to the bank.
5. ครูสมุ่ นกั เรยี นออกมาทลี ะ 3 คนและครูพูดช่ือสถานที่ออกมา หลงั จากน้นั ใหน้ ักเรียนเขยี น
สถานทท่ี ่คี ิดว่าถูกต้องเปน็ ภาษาอังกฤษลงบนกระดาน พร้อมท้งั อ่านออกเสียงและบอกความหมาย
6. ครูเฉลยและตรวจคำตอบ คนทตี่ อบถูกจะได้รบั รางวัลจากครู
ขั้นนำไปใช้ (Production)
7. ครูให้นกั เรียนทำใบงาน เร่ือง Places และ ใบงานเรื่อง Where is it? ท่คี รแู จกให้
ข้ันสรุปบทเรียน (Wrap Up)
8. ครชู ูบัตรคำขึน้ มาโดยปดิ ส่วนที่เป็นคำศัพท์ไว้พร้อมทั้งให้นกั เรียนอา่ นและบอกความหมาย
ใหถ้ ูกต้อง เป็นการทบทวนคำศพั ท์ทเ่ี รียนมาท้ังหมด

8. สอ่ื /แหล่งการเรียนรู้
- บัตรคำศพั ท์และบัตรรูปภาพเก่ยี วกบั สถานที่
- ใบงานเร่ือง Places
- ใบงานเรอื่ ง Where is it?

11

9. การวัดและประเมินผล

จดุ ประสงค์การเรียนรู้ วธิ กี าร เครอื่ งมอื เกณฑก์ ารวดั
1. นกั เรยี นสามารถอ่าน การสงั เกตการอ่าน แบบประเมินการอา่ น นกั เรียนผา่ นเกณฑโ์ ดย
ออกเสยี งและบอก อา่ นออกเสยี ง และบอก
ความหมายของคำศัพท์ ความหมายได้ อย่าง
เกยี่ วกับสถานที่ได้อยา่ ง ถูกต้อง ผา่ นเกณฑ์
ถูกต้อง รอ้ ยละ 70 ขึ้นไป

2. นักเรียนสามารถเขยี น การประเมิน ใบงานเรือ่ ง Where is นักเรียนเขยี นคำศัพท์
it? เกยี่ วกบั สถานที่ ได้
คำศัพท์เก่ียวกบั สถานที่ ความสามารถในการ ถกู ต้อง ผ่านเกณฑ์
รอ้ ยละ 70 ข้นึ ไป
ได้อย่างถูกตอ้ ง เขียนคำศัพท์ นกั เรียนผา่ นเกณฑ์โดย
ให้ความร่วมมือและมี
3.นักเรียนมเี จตคติท่ีดี การสังเกตจาก แบบสงั เกตพฤติกรรม พฤติกรรมในการตอบรบั
ต่อการเรยี น ทดี่ ผี ่านเกณฑ์
ภาษาอังกฤษ พฤติกรรมการตอบรับใน นกั เรียน รอ้ ยละ 70 ขนึ้ ไป
- สนุกสนาน
- ใหค้ วามร่วมมอื การเรียน

12

10. แบบประเมิน

1.การอา่ น เครอ่ื งมือและเกณฑ์การประเมนิ ทกั ษะทางภาษา

แบบบันทึกการประเมินการอ่าน

ชอื่ - สกลุ การตคี วาม การรู้ รวม
จากประโยค ความหมาย คะแนน
ความเข้าใจ
ทอี่ า่ น ของ
เลขท่ี คำศัพท์

8 8 4 20

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

ลงชอ่ื .........................................................ผปู้ ระเมิน
()

วนั ท.ี่ .........เดือน.................................พ.ศ. .................

13

เกณฑ์การให้คะแนนการอา่ น

ระดบั 4 เกณฑก์ ารให้คะแนน 1 นำ้ หนกั / คะแนนรวม
คะแนน 32 ความสำ 8
ตอบคำถาม ตอบคำถาม
ประเด็นการประเมิน หลังจากที่ ตอบคำถาม ตอบคำถาม หลงั จากทอ่ี ่านได้ คญั
ความเขา้ ใจ อา่ นได้ หลงั จากที่ หลงั จากท่ี
ทงั้ หมด อ่านไดเ้ กือบ อ่านได้ น้อยมาก 2
ทั้งหมด เลก็ น้อย

การรคู้ วามหมาย เม่อื อา่ น เมื่ออ่าน เมอื่ อ่าน เมอื่ อ่านคำศัพท์ 2 8
คำศัพท์ คำศัพท์ คำศัพท์ คำศัพท์ สามารถบอก 1 4
สามารถ สามารถ สามารถ ความหมายของ
การตคี วามหมายของ บอก บอก บอก คำศัพทไ์ ด้น้อย 5 20
ประโยคที่อา่ น ความหมาย ความหมาย ความหมาย
ของคำศัพท์ ของคำศัพท์ ของคำศัพท์ มาก
ไดถ้ ูกตอ้ ง ไดถ้ ูกตอ้ ง ได้เล็กน้อย
ท้งั หมด เกอื บ เมอ่ื อ่านประโยค
ทัง้ หมด เมอ่ื อ่าน สามารถตคี วาม
เมื่ออ่าน เม่ืออ่าน ประโยค
ประโยค ประโยค สามารถ หมายของ
สามารถ สามารถ ตีความ ประโยคไดน้ ้อย
ตีความ ตีความ หมายของ
หมายของ หมายของ ประโยคได้ มาก
ประโยคได้ ประโยคได้ เลก็ นอ้ ย
ถกู ต้อง เกือบ
ท้ังหมด ท้ังหมด

รวม

14

แบบสงั เกตพฤติกรรมนักเรียน เพ่ือการประเมนิ คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์

ชื่อนักเรียน........................................................... ชน้ั .................ภาคเรียนที.่ ........ปกี ารศึกษา...............
คำช้แี จง การบันทึกให้กาเคร่ืองหมาย √ ลงในชอ่ งทตี่ รงกับพฤติกรรมทเ่ี กดิ ข้ึนจรงิ

1.ใฝ่เรยี นรู้ พฤติกรรม ระดบั การปฏิบตั ิ
ท่ี เป็น บางคร้ัง นอ้ ย ไมท่ ำเลย/ไม่
ประจำ คร้ัง ชัดเจน (๐)

(๒)
(๓) (๑)

๑ ตงั้ ใจเอาใจใส่และมีความเพียรพยายามในการเรยี นรู้
๒ สนใจเข้าร่วมกจิ กรรมการเรยี นรู้ตา่ ง ๆ
๓ ศกึ ษาค้นควา้ หาความรูจ้ ากหนังสือ เอกสาร

ส่งิ พิมพ์ สื่อเทคโนโลยตี า่ ง ๆ แหล่งเรยี นรทู้ ัง้ ภายใน
และภายนอกโรงเรียน และเลือกใช้สือ่ ได้อยา่ ง
เหมาะสม
๔ สามารถบนั ทึกสรุปความรู้ วเิ คราะห์ ข้อมูลจากสิ่งท่ี
เรยี นรสู้ รปุ เป็น องค์ความรู้
๕ แลกเปลีย่ นเรยี นรู้ ด้วย วธิ ีการตา่ ง ๆและ นำไปใช้ใน
ชวี ติ ประจำวนั

รวมคะแนน/ระดับคณุ ภาพ

ผปู้ ระเมนิ ครู พ่อแม/่ ผปู้ กครอง ตนเอง เพื่อน

ลงช่ือ ................................................ ผูป้ ระเมนิ
(.................................................)

15

เกณฑก์ ารประเมิน

ระดับคณุ ภาพ เกณฑก์ ารตดั สนิ

ดเี ยีย่ ม ได้คะแนนรวมระหว่าง ๑๓-๑๕ คะแนน และไมม่ ผี ลการประเมินข้อใดข้อหนึง่ ต่ำกวา่ ๒ คะแนน

ดี ได้คะแนนรวมระหว่าง ๙-๑๒ คะแนน และไม่มผี ลการประเมินข้อใดข้อหน่งึ ตำ่ กวา่ ๐ คะแนน

ผา่ น ได้คะแนนรวมระหวา่ ง ๕-๘ คะแนน และไมม่ ผี ลการประเมินขอ้ ใดข้อหนง่ึ ตำ่ กวา่ ๐ คะแนน

ไมผ่ า่ น ได้คะแนนรวมระหว่าง ๐-๔ คะแนน

16

แบบสังเกตพฤตกิ รรมนักเรยี น เพอ่ื การประเมินคุณลกั ษณะอันพึงประสงค์
ช่อื นักเรยี น........................................................... ชั้น.................ภาคเรยี นท.ี่ ........ปีการศกึ ษา...............
คำชแี้ จง การบนั ทึกให้กาเครอื่ งหมาย √ ลงในชอ่ งท่ตี รงกบั พฤติกรรมท่ีเกดิ ข้นึ จริงคำชี้แจง
2. ม่งุ ม่ันในการทำงาน

ระดับการปฏบิ ตั ิ

ที่ พฤตกิ รรม เป็น บางคร้งั (๒) น้อย ไมท่ ำเลย/ ไม่
ชัดเจน (๐)
ประ (๓) ครั้ง (๑)

๑ มคี วามรบั ผดิ ชอบในหน้าท่ีการงาน

๒ ต้ังใจและเอาใจใสต่ ่อการปฏิบัตหิ นา้ ทที่ ่ี
ได้รับมอบหมาย

๓ ทำงานดว้ ยความเพยี รพยายาม

๔ รู้จกั แก้ปัญหาในการทำงานเม่ือมี
อปุ สรรค

๕ อดทนเพ่อื ใหง้ านสำเร็จตามเป้าหมาย

๖ ปรบั ปรุงและพัฒนาการทำงานใหด้ ีข้นึ
ดว้ ยตนเอง

รวมคะแนน/ระดับคณุ ภาพ

ลงช่ือ .................................................... ผ้ปู ระเมนิ
()

17

เกณฑ์การประเมนิ

ระดบั เกณฑก์ ารตดั สิน
คณุ ภาพ

ดเี ยีย่ ม ได้คะแนนรวมระหว่าง ๑๕-๑๘ คะแนน และไม่มีผลการประเมินข้อใดข้อหนึ่งต่ำ
กว่า ๒ คะแนน

ดี ได้คะแนนรวมระหว่าง ๑๑-๑๔ คะแนน และไม่มีผลการประเมินข้อใดข้อหนึ่งตำ่
กวา่ ๐ คะแนน

ผา่ น ได้คะแนนรวมระหวา่ ง ๖-๑๐ คะแนน และไม่มผี ลการประเมินข้อใดข้อหนึง่ ต่ำ
กวา่ ๐ คะแนน

ไมผ่ า่ น ได้คะแนนรวมระหว่าง ๐-๕ คะแนน

18

บัตรคำศพั ท์

School House Temple

Market Bank Hospital

Police Station Public Park Beach

Work Sheet 1: Places 19

Direction: Match the pictures with the correct words. Hospital

1

House

2

3 Public Park

4 Beach

5 School

20

Work Sheet 2: Where is it?
Where is it?Place

Direction: Fill in the blanks with the correct words.

Sarah! where is it?

It is a __________.

1. A: Where is it? 4. A: Where do you want to go?
B: I ___________________.
B: It is a __________.

2. A: _______ is it? 5. A: ___________________.
B: ___________________.
B: ___________________.

3. A: _____________?

B: _________________.

21

รายวิชาภาษาองั กฤษพืน้ ฐาน แผนการจัดการเรียนรู้
ชน้ั ประถมศึกษาปีท่ี 6 กลุ่มสาระการเรยี นรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาองั กฤษ)
เร่อื ง Places in My Town หน่วยการเรียนร้ทู ่ี 1 ชือ่ Places and Travel
จำนวน 1 ช่วั โมง

1. มาตรฐานการเรียนรู้ /ตัวชีว้ ดั
มาตรฐานการเรยี นรูท้ ่ี ต 1.1 เข้าใจและตคี วามเร่ืองที่ฟังและอา่ นจากส่ือประเภทตา่ งๆ และแสดง

ความคิดเห็นอยา่ งมีเหตุผล

ตวั ชีว้ ดั
ต.1.1 ป. 6/1 ปฏิบตั ิตามคำสง่ั คำขอร้อง และคำแนะนำที่ฟังและอ่าน
ต.1.1 ป. 6/2 อ่านออกเสยี งข้อความ นิทาน และบทกลอนสั้นๆ ถูกตอ้ งตามหลกั การอา่ น
ต.1.1 ป. 6/3 เลือก/ระบุประโยคหรอื ขอ้ ความสนั้ ๆตรงตามภาพ สญั ลักษณ์ หรือเคร่ืองหมายทีอ่ ่าน

2. สาระสำคญั
การจัดการเรยี นรู้นี้มจี ุดมุ่งหมายใหน้ กั เรียนรู้คำศัพทพ์ ้ืนฐานเก่ียวกบั สถานที่ในเมืองใหญ่ๆ และรู้

ความหมายของสถานท่ีนนั้ ๆว่ามีอะไรบ้าง เพ่ือที่จะตอ้ งเจอในชีวติ ประจำวัน และสามารถนำคำศัพท์รวมไปถึง
ความร้ทู ไ่ี ด้จากบทเรียนไปปรับใชใ้ นการสอ่ื สารหรือการดำเนินชีวิตประจำวันได้อย่างถกู ต้องและเหมาะสม

3. จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
1. นกั เรียนสามารถอา่ นออกเสยี งและบอกความหมายของคำศัพท์เกี่ยวกับสถานที่ได้อย่างถกู ต้อง
2. นักเรียนสามารถเขียนเพื่อระบุความหมายเกี่ยวกบั สถานที่ได้อยา่ งถูกต้อง
3. นักเรียนให้ความรว่ มมือในการเรยี นภาษาอังกฤษ

4. สาระการเรียนรู้/เน้ือหา
Vocabulary: airport, bookstore, cinema, playground, hospital, police station, post office,
restaurant, school, pharmacy

22

Meaning of places:
1. A place where you can buy and eat a meal.
2. A place where you can buy stamps, post packages.
3. A place where children go to be educated.
4. An area of land where children can play.
5. A shop where medicines and drugs are prepared and sold.
6. A place where you can go to the movies.
7. A place where you can buy tickets travel abroad.
8. the local office of the police in a town.
9. A place where books are available for you to choose and buy as you wish.
10. A place where doctors and nurses are available.

5. สมรรถนะการเรียนรู้
1. มีความสามารถในการส่ือสาร
2. มีความสามารถในการคดิ
3. มีความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

6.คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มีความมุ่งมั่นในการทำงาน

7. กจิ กรรมการเรียนรู้
ข้ันนำ (Warm Up)
1. ครเู ปิดรูปภาพเมืองใหญ่ๆข้ึนมา 1 ภาพ แล้วถามนักเรยี นวา่ ในภาพนี้มีสถานท่ีอะไรบา้ ง
ขนั้ นำเสนอ (Presentation)
2. ครูนำเสนอคำศัพทเ์ ปน็ ภาษาองั กฤษเกย่ี วกับสถานทต่ี ่างๆทตี่ งั้ อย่ใู นเมืองว่ามีอะไรบา้ ง
ผ่าน Power Point
3. หลงั จากนัน้ ครทู ำการสอนความหมายของสถานท่ีตา่ งๆ ผา่ น Power Point พร้อมรปู
ภาพประกอบ และสอนอ่านออกเสยี งให้ถูกต้อง
ขน้ั ฝกึ (Practice)
4. ครูสมุ่ ถามนักเรียนโดยเปดิ ภาพสถานที่ขึ้นมาทีละภาพ และให้นกั เรียนบอกความหมาย

ของสถานท่ีนน้ั ๆเป็นภาษาอังกฤษ

23

5. ครใู หน้ ักเรียนทำแบบฝกึ หัดที่ 3 เรอื่ ง My town
6. ครสู มุ่ นกั เรียนมาตอบคำถามในแบบฝึกหัดข้างตน้
ขั้นนำไปใช้ (Production)
7. ครใู หน้ กั เรยี นจบั คทู่ ำแบบฝกึ หัดท่ี 4 เรือ่ ง Places in the city. พรอ้ มท้งั ฝกึ การสนทนา
ขน้ั สรปุ บทเรียน (Wrap Up)
8. ครทู บทวนความรู้ท่เี รียนไปในวนั นี้ท้ังหมด และสุ่มตัวแทนนักเรียน 2-3 คู่มาเฉลย
แบบฝกึ หัดท่ี4 พรอ้ มบอกวา่ วนั นไี้ ดเ้ รียนรู้อะไรไปบา้ ง

8. ส่ือ /แหล่งการเรยี นรู้
- Power Point สอนคำศพั ท์และความหมายของสถานทใี่ นเมอื ง
- ใบงานที่ 3 เรอ่ื ง My town
- ใบงานที่ 4 เร่ือง Places in the city.

24

9. การวัดและประเมินผล

จุดประสงคก์ ารเรียนรู้ วิธีการ เครอื่ งมือ เกณฑ์การวัด
1. นกั เรยี นสามารถอา่ น การสงั เกตการอ่าน แบบประเมนิ การอ่าน นักเรียนผา่ นเกณฑโ์ ดย
ออกเสยี งและบอก อา่ นออกเสยี ง และบอก
ความหมายของคำศัพท์ ความหมายได้ อย่าง
เกี่ยวกับสถานที่ได้อยา่ ง ถูกต้อง ผา่ นเกณฑ์
ถกู ต้อง รอ้ ยละ 70 ขนึ้ ไป

2. นกั เรียนสามารถเขยี น การประเมิน ใบงานเรื่อง where do นกั เรยี นเขยี น
เพื่อระบุความหมาย ความสามารถในการ you….? ความหมายเก่ยี วกบั
เกีย่ วกบั สถานที่ได้อยา่ ง เขียน สถานที่ ได้ถกู ต้อง
ถกู ต้อง ผา่ นเกณฑ์
รอ้ ยละ 70 ข้ึนไป
3.นกั เรยี นให้ความ การสังเกตจาก แบบสังเกตพฤติกรรม นักเรยี นผ่านเกณฑ์โดย
ร่วมมือในการเรยี น ใหค้ วามรว่ มมือและมี
ภาษาองั กฤษ พฤติกรรมการตอบรบั ใน นกั เรยี น พฤติกรรมในการตอบรับ
- สนุกสนาน ทดี่ ีผา่ นเกณฑ์
- ใหค้ วามรว่ มมือ การเรียน รอ้ ยละ 70 ขึ้นไป

25

10. แบบประเมิน

1.การอา่ น เครอ่ื งมือและเกณฑ์การประเมนิ ทกั ษะทางภาษา

แบบบันทึกการประเมินการอ่าน

ชอื่ - สกลุ การตคี วาม การรู้ รวม
จากประโยค ความหมาย คะแนน
ความเข้าใจ
ทอี่ า่ น ของ
เลขท่ี คำศัพท์

8 8 4 20

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

ลงชอ่ื .........................................................ผปู้ ระเมิน
()

วนั ท.ี่ .........เดือน.................................พ.ศ. .................

26

เกณฑ์การให้คะแนนการอา่ น

ระดบั 4 เกณฑก์ ารให้คะแนน 1 นำ้ หนกั / คะแนนรวม
คะแนน 32 ความสำ 8
ตอบคำถาม ตอบคำถาม
ประเด็นการประเมิน หลังจากที่ ตอบคำถาม ตอบคำถาม หลงั จากทอ่ี ่านได้ คญั
ความเขา้ ใจ อา่ นได้ หลงั จากที่ หลงั จากท่ี
ทงั้ หมด อ่านไดเ้ กือบ อ่านได้ น้อยมาก 2
ทั้งหมด เลก็ น้อย

การรคู้ วามหมาย เม่อื อา่ น เมื่ออ่าน เมอื่ อ่าน เมอื่ อ่านคำศัพท์ 2 8
คำศัพท์ คำศัพท์ คำศัพท์ คำศัพท์ สามารถบอก 1 4
สามารถ สามารถ สามารถ ความหมายของ
การตคี วามหมายของ บอก บอก บอก คำศัพทไ์ ด้น้อย 5 20
ประโยคที่อา่ น ความหมาย ความหมาย ความหมาย
ของคำศัพท์ ของคำศัพท์ ของคำศัพท์ มาก
ไดถ้ ูกตอ้ ง ไดถ้ ูกตอ้ ง ได้เล็กน้อย
ท้งั หมด เกอื บ เมอ่ื อ่านประโยค
ทัง้ หมด เมอ่ื อ่าน สามารถตคี วาม
เมื่ออ่าน เม่ืออ่าน ประโยค
ประโยค ประโยค สามารถ หมายของ
สามารถ สามารถ ตีความ ประโยคไดน้ ้อย
ตีความ ตีความ หมายของ
หมายของ หมายของ ประโยคได้ มาก
ประโยคได้ ประโยคได้ เลก็ นอ้ ย
ถกู ต้อง เกือบ
ท้ังหมด ท้ังหมด

รวม

27

แบบสงั เกตพฤติกรรมนักเรยี น เพือ่ การประเมนิ คุณลักษณะอันพงึ ประสงค์

ชื่อนักเรียน........................................................... ช้นั .................ภาคเรียนที.่ ........ปกี ารศึกษา...............
คำช้แี จง การบันทึกให้กาเคร่ืองหมาย √ ลงในชอ่ งท่ีตรงกับพฤติกรรมทเ่ี กดิ ข้ึนจรงิ

1.ใฝ่เรยี นรู้
ระดบั การปฏิบตั ิ

เป็น บางคร้ัง นอ้ ย ไมท่ ำเลย/ไม่
ท่ี พฤติกรรม ประจำ คร้ัง ชัดเจน (๐)

(๒)
(๓) (๑)

๑ ตงั้ ใจเอาใจใส่และมีความเพียรพยายามในการเรยี นรู้
๒ สนใจเข้าร่วมกจิ กรรมการเรยี นรู้ตา่ ง ๆ
๓ ศกึ ษาค้นควา้ หาความรูจ้ ากหนังสอื เอกสาร

ส่งิ พิมพ์ สื่อเทคโนโลยตี า่ ง ๆ แหลง่ เรยี นรู้ท้ังภายใน
และภายนอกโรงเรียน และเลือกใชส้ ่อื ได้อยา่ ง
เหมาะสม
๔ สามารถบนั ทึกสรุปความรู้ วเิ คราะห์ ข้อมลู จากสง่ิ ท่ี
เรยี นรสู้ รปุ เป็น องค์ความรู้
๕ แลกเปลีย่ นเรยี นรู้ ด้วย วธิ ีการตา่ ง ๆ และ นำไปใช้ใน
ชวี ติ ประจำวนั

รวมคะแนน/ระดับคุณภาพ

ผปู้ ระเมนิ ครู พอ่ แม/่ ผู้ปกครอง ตนเอง เพื่อน

ลงชือ่ ................................................ ผูป้ ระเมนิ
(.................................................)

28

เกณฑก์ ารประเมิน

ระดับคณุ ภาพ เกณฑก์ ารตดั สนิ

ดเี ยีย่ ม ได้คะแนนรวมระหว่าง ๑๓-๑๕ คะแนน และไมม่ ผี ลการประเมินข้อใดข้อหนึง่ ต่ำกวา่ ๒ คะแนน

ดี ได้คะแนนรวมระหว่าง ๙-๑๒ คะแนน และไม่มผี ลการประเมินข้อใดข้อหน่งึ ตำ่ กวา่ ๐ คะแนน

ผา่ น ได้คะแนนรวมระหวา่ ง ๕-๘ คะแนน และไมม่ ผี ลการประเมินขอ้ ใดข้อหนง่ึ ตำ่ กวา่ ๐ คะแนน

ไมผ่ า่ น ได้คะแนนรวมระหว่าง ๐-๔ คะแนน

29

แบบสังเกตพฤตกิ รรมนักเรยี น เพอ่ื การประเมินคุณลกั ษณะอันพึงประสงค์
ช่อื นักเรยี น........................................................... ชั้น.................ภาคเรยี นท.ี่ ........ปีการศกึ ษา...............
คำชแี้ จง การบนั ทึกให้กาเครอื่ งหมาย √ ลงในชอ่ งท่ตี รงกบั พฤติกรรมท่ีเกดิ ข้นึ จริงคำชี้แจง
2. ม่งุ ม่ันในการทำงาน

ระดับการปฏบิ ตั ิ

ที่ พฤตกิ รรม เป็น บางคร้งั (๒) น้อย ไมท่ ำเลย/ ไม่
ชัดเจน (๐)
ประ (๓) ครั้ง (๑)

๑ มคี วามรบั ผดิ ชอบในหน้าท่ีการงาน

๒ ต้ังใจและเอาใจใสต่ ่อการปฏิบัตหิ นา้ ทที่ ่ี
ได้รับมอบหมาย

๓ ทำงานดว้ ยความเพยี รพยายาม

๔ รู้จกั แก้ปัญหาในการทำงานเม่ือมี
อปุ สรรค

๕ อดทนเพ่อื ใหง้ านสำเร็จตามเป้าหมาย

๖ ปรบั ปรุงและพัฒนาการทำงานใหด้ ีข้นึ
ดว้ ยตนเอง

รวมคะแนน/ระดับคณุ ภาพ

ลงช่ือ .................................................... ผ้ปู ระเมนิ
()

30

เกณฑ์การประเมิน

ระดบั เกณฑ์การตดั สนิ
คณุ ภาพ

ดีเยย่ี ม ได้คะแนนรวมระหว่าง ๑๕-๑๘ คะแนน และไม่มผี ลการประเมินข้อใดขอ้ หนึ่งตำ่
กวา่ ๒ คะแนน

ดี ไดค้ ะแนนรวมระหว่าง ๑๑-๑๔ คะแนน และไม่มผี ลการประเมินข้อใดข้อหนึ่งต่ำ
กวา่ ๐ คะแนน

ผ่าน ไดค้ ะแนนรวมระหวา่ ง ๖-๑๐ คะแนน และไม่มีผลการประเมนิ ข้อใดข้อหน่งึ ต่ำ
กวา่ ๐ คะแนน

ไม่ผ่าน ไดค้ ะแนนรวมระหวา่ ง ๐-๕ คะแนน

31

Work Sheet 1: My town

Direction: Put the words that are given to fill in correctly.

airport bookstore cinema
post office restaurant pharmacy

1. restaurant A place where you can buy and eat a meal.

2. A place where you can buy stamps, post packages.

3. A shop where medicines and drugs are prepared and sold.

4. A place where you can go to watch the movies.

5. A place where books are available for you to choose and buy as you
wish.

6. A place where you can buy tickets travel abroad.

Direction: Write the words correctly in the picture.

This picture is ___________. This picture is ___________.

32

Work Sheet 2:
Places in the city

Direction: write the meaning of the places in the blank.

hospital A place where doctors and nurses are available.

bookstore

restaurant

playground

airport

Direction: Fill in the table about the place you always go in column A. Then ask your friend
and fill in the table in column B.

Your Self: Where do you + verb?
Your Friend: I + verb + at place.

Verb Your Self Your Friend
Where do you see the movie? I see a movie at cinema.
see a movie

have dinner

buy stamps

buy a book

33

แผนการจดั การเรียนรู้

รายวิชาภาษาองั กฤษพ้นื ฐาน กลมุ่ สาระการเรยี นรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ)

ช้นั ประถมศกึ ษาปีที่ 6 หน่วยการเรยี นรู้ท่ี 1 ชอื่ Places and Travel

เร่ือง Places in My School จำนวน 1 ช่วั โมง

1. มาตรฐานการเรียนรู้ /ตัวชี้วัด
มาตรฐานการเรียนรู้ที่ ต 1.1 เขา้ ใจและตคี วามเร่ืองท่ีฟงั และอา่ นจากส่ือประเภทตา่ งๆ และแสดง

ความคดิ เหน็ อยา่ งมีเหตุผล
มาตรฐานการเรยี นรู้ท่ี ต 1.2 มที กั ษะการสือ่ สารทางภาษาในการแลกเปลยี่ นข้อมลู ข่าวสาร แสดง

ความรสู้ กึ และความคิดเห็นอย่างมีประสทิ ธิภาพ

ตัวชี้วัด
ต.1.1 ป. 6/1 ปฏบิ ัติตามคำสั่ง คำขอร้อง และคำแนะนำที่ฟงั และอ่าน
ต.1.1 ป. 6/2 อ่านออกเสยี งข้อความ นิทาน และบทกลอนสนั้ ๆ ถูกตอ้ งตามหลกั การอ่าน
ต.1.1 ป. 6/3 เลือก/ระบุประโยคหรือขอ้ ความสนั้ ๆตรงตามภาพ สญั ลกั ษณ์ หรือเคร่ืองหมายท่ีอ่าน
ต.1.2 ป. 6/5 เขียนแสดงความร้สู ึกของตนเองเกยี่ วกับเร่อื งตา่ งๆ ใกล้ตวั กิจกรรมต่างๆ พร้อมทง้ั ให้
เหตุผลสน้ั ๆ ประกอบ

2. สาระสำคัญ
การจัดการเรยี นร้นู มี้ ีจุดมุ่งหมายให้นักเรียนรู้คำศัพท์เกยี่ วกับสถานที่ตา่ งๆภายในบรเิ วณโรงเรียน ซึง่

เป็นเรอื่ งใกลต้ วั ของนักเรยี นท่ีต้องพบเจอในชวี ิตประจำวัน เพ่อื เป็นการสรา้ งความรู้ ความเข้าใจให้ผู้เรยี นได้
นำไปพัฒนาทักษะและสามารถนำสิง่ ทีไ่ ดเ้ รียนร้ไู ปประยกุ ต์ใช้ เชน่ คำศพั ท์ รวมถงึ การเขียนโครงสร้างประโยค
ง่ายๆทีจ่ ำเป็นต้องใช้ในการดำเนนิ ชวี ติ ไดอ้ ยา่ งถูกต้องและเหมาะสม

3. จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้
1. นกั เรียนสามารถอา่ นออกเสยี งและบอกความหมายของคำศัพท์เกย่ี วกับสถานที่ได้อย่างถูกต้อง
2. นกั เรียนสามารถแต่งประโยค Present simple tense ได้อย่างถูกต้อง
3. นกั เรยี นใหค้ วามรว่ มมือในการเรยี นภาษาอังกฤษ

34

4. สาระการเรยี นร/ู้ เนอื้ หา
Vocabulary: classroom, toilet, canteen, computer room, library, playground, nursing room,
gym, music room, art room
Structure: A: What is this picture?

B: It is a …….
Grammar: Present simple

1. ประโยคบอกเลา่
โครงสรา้ งของประโยคบอกเล่า : Subject + Verb.1 + Object + (คำบอกเวลา)

2. ประโยคคำถาม
โครงสร้างของประโยคคำถามใน Present Simple Tense มีสองรูปแบบคือแบบท่ี 1 : Verb to be +
Subject + Object/สว่ นขยาย + (คำบอกเวลา) ?
ใชเ้ ม่ือในประโยคน้นั มี V. to be (Is, Am, Are) ปรากฏอยู่
แบบที่ 2 : Verb to do + Subject + Verb.1 + Object + (คำบอกเวลา)?

5. สมรรถนะการเรยี นรู้
1. มคี วามสามารถในการส่ือสาร
2. มีความสามารถในการคดิ
3. มีความสามารถในการใชเ้ ทคโนโลยี

6.คณุ ลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝ่เรียนรู้
2. มคี วามมุง่ มัน่ ในการทำงาน

7. กิจกรรมการเรียนรู้
ข้ันนำ (Warm Up)
1. ครูสนทนากบั นกั เรยี นเรื่องชือ่ สถานท่ตี า่ งๆ ในโรงเรยี น นกั เรียนช่วยกันบอกช่ือสถานที่
ครูเขยี นบนกระดานไวท์บอร์ด (อาจเปนภาษาไทยกไ็ ด้)
ขน้ั นำเสนอ (Presentation)
2. ครนู ำเสนอคำศัพทเ์ ป็นภาษาองั กฤษเกย่ี วกบั สถานที่ต่างๆที่ภายในโรงเรยี นว่ามีอะไรบ้าง
ผา่ นแอปพลิเคชนั Flash card
3. หลังจากนน้ั ครูทำการสอนโครงสรา้ ง Present simple tense โดยสอนการเขยี นประโยค
บอกเล่า คำถาม และปฏิเสธง่ายๆทจี่ ะใชบ้ รรยายเก่ยี วกบั สถานที่ ๆรู้จัก

35

ขน้ั ฝกึ (Practice)
4. ครใู ห้นกั เรยี นอ่านออกเสยี งคำศัพท์พร้อมกัน
5. ครใู ห้นักเรยี นจับคู่ 2 คนเพื่อแลกเปล่ยี นกนั สนทนาเกยี่ วกบั การถาม-ตอบ เช่น
A: Where are you going?
B: I’m going to a library.
A: Do you know a classroom?
B: Yes, I do/No I don’t.
6. ครใู หน้ กั เรียนกับคู่ของตนเองช่วยกันทำแบบฝึกหดั ที่ 5 เรอ่ื ง Places in my School

ขัน้ นำไปใช้ (Production)
7. ครูใหน้ ักเรยี นทำแบบฝกึ หัดที่ 6 เรือ่ ง My School โดยให นักเรียนวาดภาพโรงเรยี นของ

ฉนั “My school” และเขียนประโยค 5 ประโยค เพอ่ื อธิบายเก่ยี วกับโรงเรยี นของฉัน
ขนั้ สรปุ บทเรียน (Wrap Up)

8. นักเรยี นนําภาพวาดของแต่ละคนและประโยคท่ีบรรยาย ภาพมาจดั นทิ รรศการไวในหอง
เรยี น และใหเ้ พ่ือนๆแลกเปลี่ยนกนั ดู พร้อมพดู สรปุ ว่าวันนี้เรียนเกีย่ วกบั อะไรบ้าง

8. ส่อื /แหล่งการเรยี นรู้
- แอปพลเิ คชัน Flash card สอนคำศัพทส์ ถานท่ใี นโรงเรียน
- ใบงานท่ี 5 เร่ือง Places in my School
- ใบงานท่ี 6 เร่อื ง My school

36

9. การวดั และประเมินผล

จุดประสงค์การเรยี นรู้ วธิ ีการ เคร่ืองมือ เกณฑ์การวัด
1. นกั เรยี นสามารถอา่ น การสังเกตการอ่าน แบบประเมนิ การอา่ น นักเรยี นผ่านเกณฑโ์ ดย
ออกเสียงและบอก อ่านออกเสยี ง และบอก
ความหมายของคำศัพท์ ความหมายได้ อย่าง
เก่ียวกบั สถานที่ได้อยา่ ง ถูกต้อง ผ่านเกณฑ์
ถูกต้อง รอ้ ยละ 70 ขนึ้ ไป

2. นักเรยี นสามารถแต่ง การประเมิน ใบงานเรอื่ ง My school นกั เรยี นเขียน
ประโยค Present ความสามารถในการ ความหมายเกี่ยวกบั
simple tense ไดอ้ ย่าง เขียน แบบสงั เกตพฤติกรรม สถานที่ ได้ถกู ต้อง
ถกู ต้อง นกั เรียน ผ่านเกณฑ์
การสงั เกตจาก รอ้ ยละ 70 ข้ึนไป
3.นักเรียนให้ความ พฤติกรรมการตอบรับใน นักเรยี นผา่ นเกณฑ์โดย
รว่ มมือในการเรยี น การเรยี น ให้ความรว่ มมือและมี
ภาษาอังกฤษ พฤติกรรมในการตอบรับ
- สนกุ สนาน ท่ดี ผี า่ นเกณฑ์
- ใหค้ วามรว่ มมือ ร้อยละ 70 ข้นึ ไป

37

10. แบบประเมิน

1.การอา่ น เครอ่ื งมือและเกณฑ์การประเมนิ ทกั ษะทางภาษา

แบบบันทึกการประเมินการอ่าน

ชอื่ - สกลุ การตคี วาม การรู้ รวม
จากประโยค ความหมาย คะแนน
ความเข้าใจ
ทอี่ า่ น ของ
เลขท่ี คำศัพท์

8 8 4 20

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

ลงชอ่ื .........................................................ผปู้ ระเมิน
()

วนั ท.ี่ .........เดือน.................................พ.ศ. .................

38

เกณฑ์การให้คะแนนการอา่ น

ระดบั 4 เกณฑก์ ารให้คะแนน 1 นำ้ หนกั / คะแนนรวม
คะแนน 32 ความสำ 8
ตอบคำถาม ตอบคำถาม
ประเด็นการประเมิน หลังจากที่ ตอบคำถาม ตอบคำถาม หลงั จากทอ่ี ่านได้ คญั
ความเขา้ ใจ อา่ นได้ หลงั จากที่ หลงั จากท่ี
ทงั้ หมด อ่านไดเ้ กือบ อ่านได้ น้อยมาก 2
ทั้งหมด เลก็ น้อย

การรคู้ วามหมาย เม่อื อา่ น เมื่ออ่าน เมอื่ อ่าน เมอื่ อ่านคำศัพท์ 2 8
คำศัพท์ คำศัพท์ คำศัพท์ คำศัพท์ สามารถบอก 1 4
สามารถ สามารถ สามารถ ความหมายของ
การตคี วามหมายของ บอก บอก บอก คำศัพทไ์ ด้น้อย 5 20
ประโยคที่อา่ น ความหมาย ความหมาย ความหมาย
ของคำศัพท์ ของคำศัพท์ ของคำศัพท์ มาก
ไดถ้ ูกตอ้ ง ไดถ้ ูกตอ้ ง ได้เล็กน้อย
ท้งั หมด เกอื บ เมอ่ื อ่านประโยค
ทัง้ หมด เมอ่ื อ่าน สามารถตคี วาม
เมื่ออ่าน เม่ืออ่าน ประโยค
ประโยค ประโยค สามารถ หมายของ
สามารถ สามารถ ตีความ ประโยคไดน้ ้อย
ตีความ ตีความ หมายของ
หมายของ หมายของ ประโยคได้ มาก
ประโยคได้ ประโยคได้ เลก็ นอ้ ย
ถกู ต้อง เกือบ
ท้ังหมด ท้ังหมด

รวม

39

2. การพูด
แบบบนั ทกึ การประเมนิ การพูด

ประเด็น/คะแนน การแสดงท่าทาง/

ความถูกตอ้ ง ความคลอ่ งแคลว่ รวมคะแนน

นำ้ เสียงประกอบการพูด

เลขท่ี ชอ่ื - สกุล

8 8 4 20

1
2

3

4
5
6
7
8
9

10

ลงชื่อ.........................................................ผปู้ ระเมนิ
(................................................................)

วันที่..........เดือน.................................พ.ศ. .................

40

เกณฑ์การให้คะแนนการพูด

ระดับคะแนน เกณฑ์การใหค้ ะแนน 1 นำ้ หนกั / คะแนน
ประเดน็ การ 32 ความสำคญั รวม

ประเมนิ 4

ความถูกต้อง ออกเสียง ออกเสยี ง ออกเสยี ง ออกเสียงคำ/ 2 8
คำศัพท์และ คำศัพท์และ คำศัพทแ์ ละ ประโยคผดิ 2 8
ประโยคได้ ประโยคได้ ประโยคได้ หลกั การออก
ถูกต้องตาม ถกู ต้องตาม ถกู ต้องเป็น เสยี งทำให้
หลกั การออก หลกั การออก ส่วนใหญ่ สื่อสารไม่ได้
เสียงออก เสียงมีเสยี ง ขาดการ
เสียงเน้นหนกั เนน้ หนกั ในคำ/ ออกเสยี ง
ในคำ/ ประโยคเป็น เน้นหนกั
ประโยคอย่าง ส่วนใหญ่
สมบรู ณ์

ความ พูดตอ่ เนอื่ งไม่ พูดตะกุกตะกัก พดู เปน็ คำ ๆ พูดไดบ้ างคำ
คล่องแคลว่ ทำใหส้ อื่
ติดขดั พูด บ้าง แตย่ งั พอ หยดุ เป็น ความหมาย
ไม่ได้
ชดั เจนทำให้ สอ่ื สารได้ ช่วงๆเพอื่ ทำ

ส่อื สารได้ ใหส้ ่อื สารได้

ไม่ชัดเจน

การแสดง แสดงทา่ ทาง พดู ดว้ ยน้ำเสียง พูดเหมือน พดู ไดน้ ้อย
ท่าทาง/ และพดู ดว้ ย เหมาะสมกับ อ่านไม่เปน็ มาก
นำ้ เสียง บทบรรยายแต่ ธรรมชาติ
ประกอบการ นำ้ เสยี ง ไม่มีท่าทาง ขาดความ 1 4
เหมาะสมกับ ประกอบ น่าสนใจ
พดู บทบรรยาย

รวม 5 20

41

3. การเขยี น การใชภ้ าษา เนือ้ หา รวมคะแนน
แบบบนั ทึกการประเมินการเขยี น

ประเดน็ /คะแนน

เลขที่ 12 8 20
ช่อื - สกลุ

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

ลงชื่อ.........................................................ผปู้ ระเมิน

(................................................................)

วันที่..........เดอื น.................................พ.ศ. .................

42

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนนการเขยี น

ระดับ 4 เกณฑก์ ารให้คะแนน นำ้ หนกั / คะแนน
คะแนน 32 1 ความสำคญั รวม
ประเด็น
การ
ประเมิน

การใช้ การสะกด การสะกด สะกดคำผดิ สะกดคำ ผิด

ภาษา คำศัพทถ์ ูก คำศัพทผ์ ิด มาก แต่พอเดา มากเขียนรูป

ตอ้ งการ เลก็ น้อย พอ ความหมายได้ ประโยคไม่

เลอื กใช้คำตรง เดาวามหมาย รปู ประโยค ถูกต้อง ไม่มี

กบั เนอ้ื หา ไดเ้ ขียนรปู ผิดพลาดมาก เครอื่ งหมาย

ประโยคถกู ต้อง ประโยคผดิ เครื่องหมาย วรรคตอน 3 12
2 8
มีเครอื่ งหมาย หลักไวยากรณ์ วรรคตอนไม่

วรรคตอนที่ เลก็ นอ้ ย ครบหรือไม่

ถูกต้อง ถูกต้อง
เครือ่ งหมาย

วรรคตอนผดิ

เล็กน้อย

เนอ้ื หา มรี ายละเอยี ด รายละเอยี ด มรี ายละเอยี ด มีรายละเอียด

เน้ือหาตรงกับ ของเน้ือหามาก ของเนื้อหาน้อย ของเน้ือหา

ลกั ษณะท่ี แต่ยงั ไม่ น้อยมาก

กำหนดมาก ครอบคลุม

ที่สุด ทัง้ หมด

รวม 5 20

43

แบบสงั เกตพฤติกรรมนักเรยี น เพือ่ การประเมนิ คุณลักษณะอันพงึ ประสงค์

ชื่อนักเรียน........................................................... ช้นั .................ภาคเรียนที.่ ........ปกี ารศึกษา...............
คำช้แี จง การบันทึกให้กาเคร่ืองหมาย √ ลงในชอ่ งท่ีตรงกับพฤติกรรมทเ่ี กดิ ข้ึนจรงิ

1.ใฝ่เรยี นรู้
ระดบั การปฏิบตั ิ

เป็น บางคร้ัง นอ้ ย ไมท่ ำเลย/ไม่
ท่ี พฤติกรรม ประจำ คร้ัง ชัดเจน (๐)

(๒)
(๓) (๑)

๑ ตงั้ ใจเอาใจใส่และมีความเพียรพยายามในการเรยี นรู้
๒ สนใจเข้าร่วมกจิ กรรมการเรยี นรู้ตา่ ง ๆ
๓ ศกึ ษาค้นควา้ หาความรูจ้ ากหนังสอื เอกสาร

ส่งิ พิมพ์ สื่อเทคโนโลยตี า่ ง ๆ แหลง่ เรยี นรู้ท้ังภายใน
และภายนอกโรงเรียน และเลือกใชส้ ่อื ได้อยา่ ง
เหมาะสม
๔ สามารถบนั ทึกสรุปความรู้ วเิ คราะห์ ข้อมลู จากสง่ิ ท่ี
เรยี นรสู้ รปุ เป็น องค์ความรู้
๕ แลกเปลีย่ นเรยี นรู้ ด้วย วธิ ีการตา่ ง ๆ และ นำไปใช้ใน
ชวี ติ ประจำวนั

รวมคะแนน/ระดับคุณภาพ

ผปู้ ระเมนิ ครู พอ่ แม/่ ผู้ปกครอง ตนเอง เพื่อน

ลงชือ่ ................................................ ผูป้ ระเมนิ
(.................................................)

44

เกณฑก์ ารประเมิน

ระดับคณุ ภาพ เกณฑก์ ารตดั สนิ

ดเี ยีย่ ม ได้คะแนนรวมระหว่าง ๑๓-๑๕ คะแนน และไมม่ ผี ลการประเมินข้อใดข้อหนึง่ ต่ำกวา่ ๒ คะแนน

ดี ได้คะแนนรวมระหว่าง ๙-๑๒ คะแนน และไม่มผี ลการประเมินข้อใดข้อหน่งึ ตำ่ กวา่ ๐ คะแนน

ผา่ น ได้คะแนนรวมระหวา่ ง ๕-๘ คะแนน และไมม่ ผี ลการประเมินขอ้ ใดข้อหนง่ึ ตำ่ กวา่ ๐ คะแนน

ไมผ่ า่ น ได้คะแนนรวมระหว่าง ๐-๔ คะแนน

45

แบบสังเกตพฤตกิ รรมนักเรยี น เพอ่ื การประเมินคุณลกั ษณะอันพึงประสงค์
ช่อื นักเรยี น........................................................... ชั้น.................ภาคเรยี นท.ี่ ........ปีการศกึ ษา...............
คำชแี้ จง การบนั ทึกให้กาเครอื่ งหมาย √ ลงในชอ่ งท่ตี รงกบั พฤติกรรมท่ีเกดิ ข้นึ จริงคำชี้แจง
2. ม่งุ ม่ันในการทำงาน

ระดับการปฏบิ ตั ิ

ที่ พฤตกิ รรม เป็น บางคร้งั (๒) น้อย ไมท่ ำเลย/ ไม่
ชัดเจน (๐)
ประ (๓) ครั้ง (๑)

๑ มคี วามรบั ผดิ ชอบในหน้าท่ีการงาน

๒ ต้ังใจและเอาใจใสต่ ่อการปฏิบัตหิ นา้ ทที่ ่ี
ได้รับมอบหมาย

๓ ทำงานดว้ ยความเพยี รพยายาม

๔ รู้จกั แก้ปัญหาในการทำงานเม่ือมี
อปุ สรรค

๕ อดทนเพ่อื ใหง้ านสำเร็จตามเป้าหมาย

๖ ปรบั ปรุงและพัฒนาการทำงานใหด้ ีข้นึ
ดว้ ยตนเอง

รวมคะแนน/ระดับคณุ ภาพ

ลงช่ือ .................................................... ผ้ปู ระเมนิ
()

46

เกณฑ์การประเมนิ

ระดบั เกณฑก์ ารตดั สิน
คณุ ภาพ

ดเี ยีย่ ม ได้คะแนนรวมระหว่าง ๑๕-๑๘ คะแนน และไม่มีผลการประเมินข้อใดข้อหนึ่งต่ำ
กว่า ๒ คะแนน

ดี ได้คะแนนรวมระหว่าง ๑๑-๑๔ คะแนน และไม่มีผลการประเมินข้อใดข้อหนึ่งตำ่
กวา่ ๐ คะแนน

ผา่ น ได้คะแนนรวมระหวา่ ง ๖-๑๐ คะแนน และไม่มผี ลการประเมินข้อใดข้อหนึง่ ต่ำ
กวา่ ๐ คะแนน

ไมผ่ า่ น ได้คะแนนรวมระหว่าง ๐-๕ คะแนน

47

Work Sheet 1:
Places in the school

Direction: Fill in the blanks with the correct words.

Where ___________?

I’m______________.

______________ _______________ _______________

48

Work Sheet 2:
My school

Direction: Draw a picture of your favorite school place and write 5 sentences.

My School

1. ______________________________________________________________________________
2. ______________________________________________________________________________
3. ______________________________________________________________________________
4. ______________________________________________________________________________
5. ______________________________________________________________________________

49

รายวิชาภาษาองั กฤษพื้นฐาน แผนการจัดการเรยี นรู้
ชน้ั ประถมศึกษาปที ี่ 6 กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ)
เร่ือง My Favorite Place หน่วยการเรยี นรทู้ ี่ 1 ชอ่ื Places and Travel
จำนวน 1 ชว่ั โมง

1. มาตรฐานการเรียนรู้ /ตวั ชว้ี ัด
มาตรฐานการเรยี นรทู้ ่ี ต.1.1 เข้าใจและตีความเร่ืองท่ีฟงั และอา่ นจากสือ่ ประเภทตา่ งๆ และแสดง

ความคิดเหน็ อยา่ งมเี หตุผล
มาตรฐานการเรียนรูท้ ่ี ต.1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปล่ยี นข้อมูลขา่ วสาร แสดง

ความรู้สึก และความคดิ เห็นอยา่ งมปี ระสทิ ธิภาพ
มาตรฐานการเรียนรทู้ ี่ ต.2.1 เข้าใจความสมั พนั ธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจา้ ของภาษา และน

าไปใช้ ได้อย่างเหมาะสมกบั กาลเทศะ
มาตรฐานการเรียนรูท้ ี่ ต.4.1 ใชภ้ าษาตา่ งประเทศในสถานการณ์ต่างๆ ท้ังในสถานศึกษา ชุมชน และ

สงั คม

ตวั ช้ีวดั
ต.1.1 ป. 6/1 ปฏิบัตติ ามคำสั่ง คำขอร้อง และคำแนะนำที่ฟังและอ่าน
ต.1.1 ป. 6/3 เลือก/ระบุประโยคหรอื ขอ้ ความสั้นๆตรงตามภาพ สญั ลกั ษณ์ หรือเครื่องหมายทีอ่ ่าน
ต.1.2 ป. 6/1 พูด/เขียนโตต้ อบในการส่อื สารระหว่างบคุ คล
ต.4.1 ป. 6/1 ใชภ้ าษาสื่อสารในสถานการณต์ ่างๆ ทเ่ี กดิ ขึ้นในห้องเรยี นและสถานศึกษา

2. สาระสำคญั
การจัดการเรียนร้นู ม้ี จี ุดมงุ่ หมายให้นกั เรียนรู้คำศพั ท์และทบทวนคำศัพทเ์ กี่ยวกับสถานท่ีตา่ งๆทีเ่ รียน

มา ซึง่ เป็นเรื่องใกลต้ วั ของนักเรยี นที่ต้องพบเจอในชีวิตประจำวนั เพอ่ื เป็นการสรา้ งความรู้ ความเข้าใจให้
ผเู้ รียนไดน้ ำไปพัฒนาทักษะและสามารถนำสิง่ ทไ่ี ด้เรียนรู้ไปประยกุ ตใ์ ช้ และสามารถระบุ เขียน หรอื พูดแสดง
ความคดิ เห็นเกี่ยวกับสถานที่ ๆตนเองชื่นชอบ รวมไปถึงสามารถส่อื สารให้ผู้อืน่ รบั รู้ และเขา้ ใจในความหมายที่
ตนเองส่อื สารได้อย่างถูกต้อง

50

3. จดุ ประสงค์การเรียนรู้
1. นักเรยี นสามารถอ่านออกเสยี งคำศัพท์เกีย่ วกับสถานที่ท่องเทยี่ วไดอ้ ย่างถกู ตอ้ ง
2. นักเรียนสามารถเขยี นบรรยายความคดิ เหน็ หรือความรู้สึกของตนเอง ได้อย่างถกู ต้อง
3. นักเรยี นมีเจตคติทดี่ ตี อ่ การเรียนภาษาอังกฤษ

4. สาระการเรยี นร/ู้ เนื้อหา
Vocabulary: a beach, a mountain, a museum,
an aquarium, a zoo, a department store, a water fall

Question: Where is your favorite place?
Answer: My favorite place is the ……….

Question: Do you like to go out on the weekend?
Answer: Yes, I do. I go out on the + place
No, I don’t. I stay home a lot.

5. สมรรถนะการเรียนรู้
1. มีความสามารถในการส่ือสาร
2. มคี วามสามารถในการคดิ
3. มีความสามารถในการใช้เทคโนโลยี

6.คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. ใฝเ่ รียนรู้
2. มีความมุ่งมนั่ ในการทำงาน

7. กจิ กรรมการเรียนรู้
ขัน้ นำ (Warm Up)
1. ครเู ปิดวิดโี อแนะนำสถานที่ท่องเท่ยี วให้นักเรยี นดู แล้วสอบถามนกั เรียนว่าอยากไปเทีย่ ว
ที่ไหน ชอบท่ีไหนในวีดิโอบ้างหรือไม่
ขน้ั นำเสนอ (Presentation)
2. ครูนำเสนอคำศัพทเ์ ปน็ ภาษาองั กฤษเก่ยี วกบั สถานที่ท่องเทีย่ วต่างๆ ทนี่ ่าสนใจใหก้ บั
นักเรยี น โดยนำเสนอคำศัพท์พรอ้ มรปู ภาพประกอบผ่าน Power Point

51

3. หลงั จากน้ันครทู ำการสอนการเขียนประโยคบอกเล่า คำถาม และปฏเิ สธงา่ ยๆท่จี ะใช้
บรรยายเก่ียวกับสถานท่ี โปรดของตนเอง และถามวา่

Teacher: Where is your favorite place? และให้นกั เรียนตอบวา่
Students: My favorite place is the ……….
ขัน้ ฝึก (Practice)
4. ครูให้นักเรยี นอ่านออกเสยี งคำศัพท์พรอ้ มกนั
5. ครเู ปิดบทสนทนาเกย่ี วกบั การพดู คุยเรื่องวนั หยุดให้นักเรียนฟงั จากยูทูป #เรยี น
ภาษาองั กฤษ #ส่อื การสอนองั กฤษ #ครโู อ๋ My Favorite Place (สถานที่ท่องเท่ยี วโปรด) นาที
ท3ี่ .42-4.40 ให้นกั เรียนฟัง
6. ครใู หน้ ักเรียนทำแบบฝึกหัดท่ี 7 เรอื่ ง My favorite place. โดยการฟงั บทสนทนาท่คี รู
เปิดให้ฟงั อกี 2 ครัง้ พร้อมทั้งเตมิ คำตอบลงในช่องว่างให้ถูกต้อง
ขนั้ นำไปใช้ (Production)
7. ครูใหน้ กั เรยี นทำแบบฝึกหัดที่ 8 เรือ่ ง My Holiday. โดยใหนักเรียนวาดภาพสถานท่ีที่
ตนเองชืน่ ชอบ หรือสถานท่ีที่เคยไปเทีย่ วในวนั หยดุ กบั ครอบครัว พร้อมท้ังเขยี นเหตผุ ลวา่ ทำไมถึงชอบ
เพราะอะไร ลงในใบงานท่ีได้รับมอบหมาย
ขนั้ สรปุ บทเรยี น (Wrap Up)
8. ครูสุม่ เรียกตัวแทนนักเรียน 2-3 คน มาพดู บรรยายเก่ียวกับภาพทตี่ นเองวาด และบอก
เหตุผลว่าทำไมถึงชอบให้เพือ่ นๆฟัง พร้อมสรปุ รว่ มกนั อีกครง้ั ว่าวันนเ้ี รียนเกีย่ วกบั อะไรบ้าง

8. ส่อื /แหล่งการเรยี นรู้
- Power Point สอนคำศัพทเ์ กย่ี วกับสถานท่ีท่องเทีย่ วและตัวอยา่ งการเขยี นประโยค
- Youtube https://youtu.be/Njwia8wFU00 ใชใ้ นการฟังบทสนทนาเพื่อทำใบงาน
- ใบงานท่ี 7 เรือ่ ง My favorite place.
- ใบงานที่ 8 เรอื่ ง My Holiday.

52

9. การวัดและประเมนิ ผล

จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ วธิ ีการ เครอื่ งมือ เกณฑ์การวัด
แบบประเมนิ การอา่ น นักเรียนผา่ นเกณฑโ์ ดย
1. นกั เรยี นสามารถอ่าน การสังเกตการอา่ น อา่ นออกเสยี ง และบอก
ความหมายได้ อย่าง
ออกเสียงคำศพั ท์ ถกู ต้อง ผ่านเกณฑ์
รอ้ ยละ 70 ข้นึ ไป
เกย่ี วกบั สถานท่ี นกั เรียนเขยี น
ความหมายเกีย่ วกบั
ทอ่ งเท่ียวไดอ้ ย่างถูกต้อง สถานที่ ได้ถกู ต้อง
ผา่ นเกณฑ์
2. นกั เรียนสามารถเขยี น การประเมนิ ใบงานเรือ่ ง My รอ้ ยละ 70 ขึน้ ไป
บรรยายความคิดเห็น ความสามารถในการ Holiday. นกั เรยี นผา่ นเกณฑ์โดย
หรือความร้สู ึกของ เขียน ใหค้ วามร่วมมือและมี
ตนเอง ได้อยา่ งถกู ต้อง พฤติกรรมในการตอบรับ
ที่ดีผา่ นเกณฑ์
3. นกั เรียนมีเจตคติทด่ี ี การสังเกตจาก แบบสงั เกตพฤติกรรม ร้อยละ 70 ขน้ึ ไป
ตอ่ การเรยี น
ภาษาองั กฤษ พฤติกรรมการตอบรับใน นักเรยี น
- สนุกสนาน
- ให้ความร่วมมอื การเรยี น

53

10. แบบประเมิน

1.การอา่ น เครอ่ื งมือและเกณฑ์การประเมนิ ทกั ษะทางภาษา

แบบบันทึกการประเมินการอ่าน

ชอื่ - สกลุ การตคี วาม การรู้ รวม
จากประโยค ความหมาย คะแนน
ความเข้าใจ
ทอี่ า่ น ของ
เลขท่ี คำศัพท์

8 8 4 20

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

ลงชอ่ื .........................................................ผปู้ ระเมิน
()

วนั ท.ี่ .........เดือน.................................พ.ศ. .................

54

เกณฑ์การให้คะแนนการอ่าน

ระดบั 4 เกณฑก์ ารให้คะแนน 1 นำ้ หนกั / คะแนนรวม
คะแนน 32 ความสำ 8
ตอบคำถาม ตอบคำถาม
ประเด็นการประเมิน หลังจากที่ ตอบคำถาม ตอบคำถาม หลงั จากทอ่ี ่านได้ คญั
ความเขา้ ใจ อา่ นได้ หลงั จากที่ หลงั จากท่ี
ทงั้ หมด อ่านไดเ้ กือบ อ่านได้ น้อยมาก 2
ทั้งหมด เลก็ น้อย

การรคู้ วามหมาย เม่อื อา่ น เมื่ออ่าน เมอื่ อ่าน เมอื่ อ่านคำศัพท์ 2 8
คำศัพท์ คำศัพท์ คำศัพท์ คำศัพท์ สามารถบอก 1 4
สามารถ สามารถ สามารถ ความหมายของ
การตคี วามหมายของ บอก บอก บอก คำศัพทไ์ ด้น้อย 5 20
ประโยคที่อา่ น ความหมาย ความหมาย ความหมาย
ของคำศัพท์ ของคำศัพท์ ของคำศัพท์ มาก
ไดถ้ ูกตอ้ ง ไดถ้ ูกตอ้ ง ได้เล็กน้อย
ท้งั หมด เกอื บ เมอ่ื อ่านประโยค
ทัง้ หมด เมอ่ื อ่าน สามารถตคี วาม
เมื่ออ่าน เม่ืออ่าน ประโยค
ประโยค ประโยค สามารถ หมายของ
สามารถ สามารถ ตีความ ประโยคไดน้ ้อย
ตีความ ตีความ หมายของ
หมายของ หมายของ ประโยคได้ มาก
ประโยคได้ ประโยคได้ เลก็ นอ้ ย
ถกู ต้อง เกือบ
ท้ังหมด ท้ังหมด

รวม

55

2. การพูด
แบบบนั ทกึ การประเมนิ การพูด

ประเด็น/คะแนน การแสดงท่าทาง/

ความถูกตอ้ ง ความคลอ่ งแคลว่ รวมคะแนน

นำ้ เสียงประกอบการพูด

เลขท่ี ชอ่ื - สกุล

8 8 4 20

1
2

3

4
5
6
7
8
9

10

ลงชื่อ.........................................................ผปู้ ระเมนิ
(................................................................)

วันที่..........เดือน.................................พ.ศ. .................

56

เกณฑ์การให้คะแนนการพูด

ระดับคะแนน เกณฑ์การใหค้ ะแนน 1 นำ้ หนกั / คะแนน
ประเดน็ การ 32 ความสำคญั รวม

ประเมนิ 4

ความถูกต้อง ออกเสียง ออกเสยี ง ออกเสยี ง ออกเสียงคำ/ 2 8
คำศัพท์และ คำศัพท์และ คำศัพทแ์ ละ ประโยคผดิ 2 8
ประโยคได้ ประโยคได้ ประโยคได้ หลกั การออก
ถูกต้องตาม ถกู ต้องตาม ถกู ต้องเป็น เสยี งทำให้
หลกั การออก หลกั การออก ส่วนใหญ่ สื่อสารไม่ได้
เสียงออก เสียงมีเสยี ง ขาดการ
เสียงเน้นหนกั เนน้ หนกั ในคำ/ ออกเสยี ง
ในคำ/ ประโยคเป็น เน้นหนกั
ประโยคอย่าง ส่วนใหญ่
สมบรู ณ์

ความ พูดตอ่ เนอื่ งไม่ พูดตะกุกตะกัก พดู เปน็ คำ ๆ พูดไดบ้ างคำ
คล่องแคลว่ ทำใหส้ อื่
ติดขดั พูด บ้าง แตย่ งั พอ หยดุ เป็น ความหมาย
ไม่ได้
ชดั เจนทำให้ สอ่ื สารได้ ช่วงๆเพอื่ ทำ

ส่อื สารได้ ใหส้ ่อื สารได้

ไม่ชัดเจน

การแสดง แสดงทา่ ทาง พดู ดว้ ยน้ำเสียง พูดเหมือน พดู ไดน้ ้อย
ท่าทาง/ และพดู ดว้ ย เหมาะสมกับ อ่านไม่เปน็ มาก
นำ้ เสียง บทบรรยายแต่ ธรรมชาติ
ประกอบการ นำ้ เสยี ง ไม่มีท่าทาง ขาดความ 1 4
เหมาะสมกับ ประกอบ น่าสนใจ
พดู บทบรรยาย

รวม 5 20

57

3. การเขยี น การใชภ้ าษา เนือ้ หา รวมคะแนน
แบบบนั ทกึ การประเมนิ การเขยี น

ประเดน็ /คะแนน

เลขที่ 12 8 20
ช่อื - สกลุ

1

2

3

4

5

6

7

8

9

10

ลงชื่อ.........................................................ผปู้ ระเมิน

(................................................................)

วันที่..........เดอื น.................................พ.ศ. .................

58

เกณฑก์ ารใหค้ ะแนนการเขยี น

ระดับ 4 เกณฑก์ ารให้คะแนน นำ้ หนกั / คะแนน
คะแนน 32 1 ความสำคญั รวม
ประเด็น
การ
ประเมิน

การใช้ การสะกด การสะกด สะกดคำผดิ สะกดคำ ผิด

ภาษา คำศัพทถ์ ูก คำศัพทผ์ ิด มาก แต่พอเดา มากเขียนรูป

ตอ้ งการ เลก็ น้อย พอ ความหมายได้ ประโยคไม่

เลอื กใช้คำตรง เดาวามหมาย รปู ประโยค ถูกต้อง ไม่มี

กบั เนอ้ื หา ไดเ้ ขียนรปู ผิดพลาดมาก เครอื่ งหมาย

ประโยคถกู ต้อง ประโยคผดิ เครื่องหมาย วรรคตอน 3 12
2 8
มีเครอื่ งหมาย หลักไวยากรณ์ วรรคตอนไม่

วรรคตอนที่ เลก็ นอ้ ย ครบหรือไม่

ถูกต้อง ถูกต้อง
เครือ่ งหมาย

วรรคตอนผดิ

เล็กน้อย

เนอ้ื หา มรี ายละเอยี ด รายละเอยี ด มรี ายละเอยี ด มีรายละเอียด

เน้ือหาตรงกับ ของเน้ือหามาก ของเนื้อหาน้อย ของเน้ือหา

ลกั ษณะท่ี แต่ยงั ไม่ น้อยมาก

กำหนดมาก ครอบคลุม

ที่สุด ทัง้ หมด

รวม 5 20


Click to View FlipBook Version