The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

รูปเล่มวิจัย5บท

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by boonphituk.parn, 2022-04-08 21:12:53

รูปเล่มวิจัย5บท

รูปเล่มวิจัย5บท

92

93

94

95

96

97

98

99

100

101

102

แบบประเมินความเหมาะสมแบบฝึกทกั ษะ

103

104

105

106

107

108

109

110

111

112

113

114

แบบประเมินความเหมาะสมความพงึ พอใจ

115

116

117

118

119

120

ภาคผนวก
แผนการจัดการเรียนรู้

แผนการจัดการเรยี นรู้ที่ 1

กลุ่มสาระการเรียนรูภ้ าษาไทย ชนั้ ประถมศึกษาปที ี่ 1 121
2/2564 ภาคเรยี นท่ี
รายวชิ า ภาษาไทย
11101 รหสั วชิ า ท
หน่วยการเรียนรทู้ ่ี 1
เรอ่ื ง คำควบกล้ำ ร ล เวลา 3 ชั่วโมง
ผสู้ อน เวลา 1 ช่ัวโมง
สอนวนั

มาตรฐาน/ตวั ชว้ี ัด
ท 1.1 ใชก้ ระบวนการอ่านสรา้ งความรู้และความคิดเพื่อนำไปใชต้ ดั สินใจแกป้ ญั หา ในการดำเนินชวี ิต

และมีนสิ ยั รักการอา่ น
ตวั ชวี้ ัด

ป. 1/1 อา่ นออกเสยี งคำ คำคลอ้ งจอง และขอ้ ความส้ัน ๆ
สาระสำคัญ

สระอัว เมื่อมีตัวสะกดจะลดรูปเหลือเพยี ง -ว (ตัววอ)

จุดประสงค์
1. บอกคำควบกล้ำ ร ล ได้ (K)
2. อ่านคำควบกลำ้ ร ล ได้ (P)
3. มงุ่ มั่นในการเรียน (A)

สาระการเรยี นรู้
บอกคำควบกลำ้ ร ล อ่านคำควบกล้ำ ร ล และใฝเ่ รยี นรู้

คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงคข์ องผเู้ รยี น
1. ใฝ่เรียนรู้

สมรรถนะสำคญั

122

1. ความสามารถในการคดิ
2. ความสามารถในการสอ่ื สาร

กจิ กรรมการเรียนรู้ (โดยใชก้ ารจัดการเรียนรูโ้ ดยใช้สมองเป็นฐาน Brain Base Learning: BBL)
1.ขั้นนำเขา้ สู่บทเรยี น

1. นกั เรยี นครูกล่าวคำทกั ทายกัน
ครู : “สวสั ดคี ะ่ นกั เรยี นทกุ คน”
นกั เรยี น : “สวัสดคี ะ่ คณุ ครู”

2. นักเรยี นฟังเพลง คำควบกล้ำ ร ล
3 .ครแู จ้งจุดประสงคก์ ารเรียนรู้

- บอกคำควบกล้ำ ร ล
- อ่านคำควบกล้ำ ร ล
- มงุ่ ม่ันในการทำงาน

2. ขน้ั ตกลงกระบวนการเรยี นรู้
2.1 ครแู จง้ ขอ้ ตกลงระหวา่ งนักเรยี นกับนักเรยี น มี 4 ขอ้
1.ไม่ส่งเสยี งดัง
2.ไมน่ ำขนมเข้ามารบั ประทานในหอ้ ง
3. ใหค้ วามร่วมมือในการทำกจิ กรรม
4. ไมพ่ ดู คยุ ขณะครสู อน

3.ขั้นสอน
3.1 คุณครูทบทวนการอธบิ ายความหมายของคำควบกลำ้ ร ล พรอ้ มกับอา่ นคำควบกล้ำ ร ล ให้นักเรียนฟงั
กอ่ นจะบอกหลักในการออกเสียง ร ล และเนน้ ให้นักเรยี นได้ออกเสยี ง ร ล
3.2 นักเรียนฟังความหมายของคำควบกล้ำ ร ล และตวั อยา่ งคำควบกล้ำ ร ล ดังนี้

- คำควบกล้ำ ร ล หมายถงึ คำทม่ี ีพยัญชนะต้น 2 ตวั เรียงกนั พยญั ชนะต้นตัวหลังเป็น ร ล ว ประสม
สระเดียวกนั ออกเสียงคำควบกล้ำเป็นพยางค์เดียวโดยออกเสยี งวรรณยุกต์ตามพยญั ชนะตัวหน้า สรุปได้ว่าคำ
ควบกล้ำหมายถึงคำที่มีพยัญชนะต้น 2 ตัวเรียงกนั ประสมสระเดียวกันและอ่านออกเสยี งพยัญชนะต้นทัง้ 2
ตัวพร้อมกนั ออกเสียงควบกลำ้ หรือพยัญชนะตวั ควบหรือตัวคือตวั หลังทเี่ ป็นเสยี งส้ันมเี พยี ง 3 ตวั
คือร ล ว (ประสงค์ ด่านพงษ์ 2553:63

123

- หลกั ในการออกเสียง ร ล เป็นคำที่ใช้ ร ล เป็นพยัญชนะต้น พยญั ชนะตน้ คอื พยัญชนะ
ตวั แรกที่ประสมกับสระ ทำใหอ้ ่านออกเสียงไปตา่ งๆ คำที่ใช้ “ ร ” เปน็ พยญั ชนะต้น เวลาอ่านออกเสียงจะ
กระดกล้ิน คำทใ่ี ช้ “ ล ” เปน็ พยญั ชนะต้น เวลาอา่ นออกเสยี งไม่ต้องกระดกลน้ิ เท่าตวั “ร” คำทใ่ี ช้ “ร” และ
“ล” เป็นพยัญชนะต้นประสมสระเดียวกัน เช่น คำว่า รัก มีเสียงใกล้ชิดกับคำว่า “ ลัก ” แต่ความหมาย
ตา่ งกนั ถา้ กระดกล้ินไม่ถูกกจ็ ะทำให้สลับสับสนใจ แตใ่ นการเขยี นต้องร้คู วามหมายของแต่ละคำ จึงจะเขียน
ไดถ้ ูกตอ้ งกับใจความท่ีตอ้ งการ (ทรปู ลูกปญั ญา 2564)

3.3 นักเรียนอา่ นอ่านคำควบกลำ้ ร ล ในแบบฝกึ ทักษะหน้า 2 ท่ีครูอ่านใหฟ้ งั ก่อน 1 รอบ จากนนั้
จงึ ให้นกั เรยี นฝึกอ่านด้วยตนเอง พรอ้ มๆกับเพอื่ นในห้องเรยี นอีก 1 รอบ

กิจกรรมเกมล่าสมบัติ
1. คณุ ครจู ัดเตรยี มอปุ กรณ์ โดยการนำบตั รคำควบกลำ้ ร ล และคำท่ีไมค่ วบกล้ำ วางไว้บริเวณกลาง
ห้องเรียน
2. ครอู ธบิ ายกติกาการเลน่ เกมตามลา่ หาสมบัติดงั น้ี จากนัน้ ใหน้ ักเรยี นช่วยกันตามลา่ หาสมบตั โิ ดยให้
นกั เรยี นหาคำควบกล้ำ ร ล จากบัตรคำที่ครไู ดน้ ำไปวางไว้ ในจดุ ทก่ี ำหนด โดยมีการกำหนด
ระยะเวลาในการเลน่ เกม จำนวน 5 นาที จากนนั้ ให้นกั เรียนนำบตั รคำทีเ่ ป็นคำควบกล้ำที่หามาได้
มาอา่ นรว่ มกบั แบบฝึกทกั ษะ ให้ครฟู ังเปน็ รายบคุ คล

4. ข้ันสรปุ
4.1 ครแู ละนักเรยี นร่วมกันสรปุ เก่ียวกบั คำควบกล้ำ ร ล และร่วมกันสรุปกิจกรรมเกมตามลา่ หาสมบัติ

ส่ือและแหล่งการเรียนรู้
1. เพลง เรอ่ื ง คำควบกลำ้ ร ล
2. บัตรคำ
3. เกมตามล่าสมบตั ิ

ภาระ/ชน้ิ งาน
ภาระงาน
1. ใบงานท่ี 1 เรือ่ ง คำควบกลำ้ ร ล
ชิ้นงาน

124

- วิธกี ารวดั เครอ่ื งมือวดั ผล เกณฑก์ ารประเมิน
การวัดและประเมินผล การตรวจแบบฝกึ ทกั ษะ แบบฝึกทกั ษะ
เรอ่ื ง คำควบกล้ำ ร ล ผ่านเกณฑค์ ณุ ภาพ
จุดประสงค์การเรยี นรู้ เรือ่ ง คำควบกลำ้ ร ล ระดบั ๒ ขน้ึ ไป
1. บอกคำควบกล้ำ ร ล ได้ แบบฝึกทักษะ
เร่ือง คำควบกล้ำ ร ล
ได้ (K)

๒. อา่ นคำควบกลำ้ ร ล ได้ การตรวจแบบฝกึ ทกั ษะ
ได้ (P) เรือ่ ง คำควบกล้ำ ร ล

๓. มุ่งมน่ั ในการทำงาน (A) สังเกตพฤติกรรมการทำงาน แบบประเมนิ
รายบุคคล การสงั เกตพฤตกิ รรมการ

ทำงานรายบคุ คล

เกณฑ์การประเมนิ ผล

ประเดน็ การ เกณฑ์การใหร้ ะดับคะแนน นำ้ หนกั รวม
ประเมิน คะแนน คะแนน
ระดับ ๔ ระดบั ๓ ระดบั ๒ ระดบั ๑
บอกคำควบกล้ำ (ดีมาก) (ปรบั ปรุง)
ร ล ได้ การตรวจแบบฝกึ (ด)ี (พอใช)้
ทักษะ เรอ่ื ง คำ
อา่ นคำควบกล้ำ ร ควบกลำ้ ร ล ได้ การตรวจแบบฝึก การตรวจแบบฝึก การตรวจแบบฝกึ ๑ 4
ล ได้ ถกู ตอ้ ง
(10 คะแนน) ทกั ษะ เรอ่ื ง คำ ทักษะเรอ่ื ง คำ ทักษะ เรอื่ ง คำ
นกั เรียนอา่ นคำ
ควบกลำ้ ร ล ได้ ควบกลำ้ ร ล ได้ ควบกล้ำ ร ล ได้ ควบกล้ำ ร ล ไม่
ถูกต้อง ทั้งหมด
(10 คะแนน) ค่อนขา้ งถกู ตอ้ ง บางสว่ น ถูกต้อง

(7-8 คะแนน) (4-6 คะแนน) (0-3 คะแนน)

นักเรียนอ่านคำ นกั เรียนอา่ นคำ นักเรยี นอา่ นคำ ๑ 4

ควบกล้ำ ร ล ได้ ควบกลำ้ ร ล ได้ ควบกลำ้ ร ล ไม่

คอ่ นข้างถกู ตอ้ ง บางส่วน ถกู ต้อง

(7-8 คะแนน) (4-6 คะแนน) (0-3 คะแนน)

125

มงุ่ ม่นั ในการ ตงั้ ใจทำกจิ กรรม ตงั้ ใจทำกจิ กรรม ไม่ตง้ั ใจทำ ไม่ตัง้ ใจทำ ๑ 2
ทำงาน ในห้องเรยี น ในห้องเรยี น กิจกรรมใน กจิ กรรมใน ๑0
สง่ งานครบตรง สง่ งานชา้ กว่า ห้องเรียน หอ้ งเรยี น
ตามเวลาท่ี สง่ งานชา้ กว่าเวลา สง่ งานชา้ กวา่
กำหนด เวลาทก่ี ำหนดไว้ ท่ีกำหนดไว้ ๔-๕ เวลาที่กำหนดไว้
๑-๓ นาที มากกวา่ ๕ นาที
นาที
รวม

เกณฑ์การตดั สิน
รายบคุ คล : นักเรียนมีผลการเรียนร้ผู ่านเกณฑไ์ ม่ตำ่ กว่าระดบั ๒ จงึ ถอื วา่ ผ่าน
รายกลุ่ม : นกั เรยี นร้อยละ ๗๐ ของจำนวนนกั เรียนทง้ั หมดมผี ลการเรียนรู้ไมต่ ำ่ กวา่ ระดบั 2

ตารางสรุปการจัดการเรยี นรตู้ ามแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
เรื่อง คำควบกลำ้ ร ล
ชัน้ ประถมศกึ ษาปที ี่ 1

คำช้แี จง : ให้ทำเคร่อื งหมาย ✓ ในชอ่ งท่ีตรงกบั ความเปน็ จรงิ

รายการประเมนิ

ท่ี ช่อื – สกลุ ด้านความรู้ ด้านทักษะ/ ดา้ นคุณลักษณะ สรุปผล หมายเหตุ
1 เดก็ ชายชวกร บญุ กลับพวง (K) กระบวนการ (A) ระดับ
คุณภาพ
4321 (P)

43214321 12

2 เดก็ ชายธนกร หนูแกว้ 126
3 เดก็ ชายภรู ิชา เอกกา
4 เดก็ ชายภรู ณิ ัฐ คงกล้า นกั เรยี นต้องมี
5 เด็กหญงิ ชตุ กิ าญจน์ ดษิ ฐทิม คะแนน
6 เดก็ หญงิ นิพาดา เหลย่ี มมา
7 เด็กหญงิ กญั ญาภัทร นว่ มเจริญ อยใู่ นระดับ ๒ ขน้ึ
ไปถือวา่ ผา่ นเกณฑ์

เกณฑ์การให้คะแนน แปลผลเกณฑ์การตัดสนิ คณุ ภาพ

4 คะแนน หมายถงึ ดมี าก ชว่ งคะแนน ระดับคุณภาพ
3 คะแนน หมายถึง ดี 10 – 12
มาก (4) หมายถึง ดี
2 คะแนน หมายถงึ กำลงั พฒั นา
ดี (3) 7 – 9 หมายถงึ
1 คะแนน หมายถงึ ปรบั ปรุง
พัฒนา (2) 4 – 6 หมายถึง กำลัง

1 – 2 หมายถงึ

ปรับปรงุ (1)

บนั ทึกหลังการจัดการเรยี นรู้

127

ช้ันประถมศึกษาปที ่ี 1

ความเหมาะสมของกิจกรรม ดี พอใช้ ปรบั ปรุง .....................................

ความเหมาะสมของเน้ือหา ดี พอใช้ ปรับปรุง .....................................

ความเหมาะสมของเวลา ดี พอใช้ ปรับปรงุ .....................................

ความเหมาะสมของสอื่ ดี พอใช้ ปรบั ปรุง .....................................

อน่ื ๆ.....................................................................................................................................................

สรปุ ผลการประเมนิ ผเู้ รียน

นกั เรียนจำนวน ............ คน คิดเปน็ รอ้ ยละ ................. มผี ลการเรียนรอู้ ยใู่ นระดับ ๑

นกั เรียนจำนวน ............ คน คดิ เป็นรอ้ ยละ ................. มผี ลการเรียนรอู้ ยูใ่ นระดบั ๒

นักเรียนจำนวน ............ คน คิดเปน็ ร้อยละ ................. มีผลการเรยี นรอู้ ย่ใู นระดบั ๓

นักเรยี นจำนวน ............ คน คดิ เปน็ ร้อยละ ................. มีผลการเรยี นรอู้ ยใู่ นระดบั ๔

สรุปโดยภาพรวมมนี กั เรยี นจำนวน.............คน คดิ เป็นรอ้ ยละ.................ทผ่ี ่านเกณฑ์ระดบั ๒ ขนึ้ ไป

มนี ักเรยี นจำนวน............คน คิดเปน็ ร้อยละ.......ทีไ่ มผ่ า่ นเกณฑ์ทกี่ ำหนด

ปัญหาและอปุ สรรค

………………………………………………………………………………………………………………………………..………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………….……………………
…….………………………………………………………………………………………………………………………………..…………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………….……………

ขอ้ เสนอแนะ/แนวทางการแก้ไข

……………………………………………………………………………………………………………………………………..…………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………….…………………
…….…………………………………………………………………………………………………………………………………..………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………….……………

ลงช่อื ................................................... (ผ้สู อน)
( นางสาวบุญพิทักษ์ ขัตเิ นตร )

.............../........................../..............

128

ข้อเสนอแนะของครูพ่เี ล้ยี ง
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่อื ............................................................. (ครพู ่เี ลย้ี ง)
(นางเยาวลักษณ์ ขตั เิ นตร)
ตำแหนง่ ครู

..................../............................/......................

ขอ้ เสนอแนะของหัวหนา้ กลุ่มบริหารวชิ าการ

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชอ่ื .....................................................(หัวหน้าฝา่ ย

วิชาการ) ( นายอนชุ ิต แกว้ หลวง )

ตำแหนง่ ครู

................/................................/...................

ข้อเสนอแนะของผอู้ ำนวยการสถานศึกษา
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชอื่ .............................................................
(นายสถติ พงษ์ หมน่ื โฮง้ )

129

ตำแหนง่ ผูบ้ ริหารสถานศึกษา

................/................................/..................
.

กลมุ่ สาระการเรียนร้ภู าษาไทย แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 1 ภาคเรียนที่
2/2564 ชน้ั ประถมศึกษาปีท่ี 1
รายวชิ า ภาษาไทย รหัสวิชา ท
11101
หนว่ ยการเรยี นรู้ท่ี 1 เวลา 3 ชว่ั โมง
เร่อื ง คำควบกลำ้ ร ล เวลา 1 ชั่วโมง
ผ้สู อน
สอนวัน

มาตรฐาน/ตัวชว้ี ัด
ท 1.1 ใช้กระบวนการอ่านสร้างความรูแ้ ละความคดิ เพอื่ นำไปใช้ตดั สินใจแกป้ ญั หา ในการดำเนินชีวิต

และมนี ิสยั รักการอา่ น
ตวั ช้ีวัด

ป. 1/1 อ่านออกเสียงคำ คำคลอ้ งจอง และข้อความส้นั ๆ

สาระสำคญั
สระอัว เมื่อมตี ัวสะกดจะลดรปู เหลือเพียง -ว (ตวั วอ)

จุดประสงค์
5. บอกคำควบกลำ้ ร ล ได้ (K)
6. อ่านคำควบกลำ้ ร ล ได้ (P)

130

7. มุง่ มนั่ ในการเรียน (A)

สาระการเรียนรู้
บอกคำควบกลำ้ ร ล อา่ นคำควบกล้ำ ร ล และใฝเ่ รียนรู้

คณุ ลักษณะอันพงึ ประสงค์ของผูเ้ รียน
2. ใฝเ่ รยี นรู้

สมรรถนะสำคญั
3. ความสามารถในการคิด
4. ความสามารถในการส่อื สาร

กิจกรรมการเรยี นรู้ (โดยใชก้ ารจัดการเรียนรูโ้ ดยใช้สมองเป็นฐาน Brain Base Learning: BBL)
1.ข้นั นำเขา้ สู่บทเรยี น

1. นักเรยี นครกู ล่าวคำทักทายกัน
ครู : “สวสั ดีค่ะนกั เรียนทกุ คน”
นกั เรยี น : “สวสั ดคี ะ่ คุณครู”

2. นกั เรียนฟังเพลง คำควบกลำ้ ร ล
3 .ครูแจ้งจดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้

- บอกคำควบกล้ำ ร ล
- อ่านคำควบกล้ำ ร ล
- มงุ่ ม่นั ในการทำงาน

2. ข้นั ตกลงกระบวนการเรียนรู้
2.1 ครูแจง้ ขอ้ ตกลงระหว่างนักเรียนกบั นักเรยี น มี 4 ขอ้
1.ไมส่ ่งเสยี งดงั
2.ไม่นำขนมเขา้ มารับประทานในหอ้ ง
3. ให้ความร่วมมือในการทำกจิ กรรม
4. ไมพ่ ดู คยุ ขณะครสู อน

131

3.ขน้ั สอน
3.1 คุณครูทบทวนการอธบิ ายความหมายของคำควบกลำ้ ร ล พร้อมกบั อ่านคำควบกล้ำ ร ล ให้นักเรยี นฟงั
ก่อนจะบอกหลักในการออกเสยี ง ร ล และเนน้ ใหน้ กั เรียนไดอ้ อกเสยี ง ร ล
3.2 นักเรียนฟังความหมายของคำควบกล้ำ ร ล และตัวอยา่ งคำควบกล้ำ ร ล ดงั นี้

- คำควบกลำ้ ร ล หมายถงึ คำท่ีมพี ยญั ชนะต้น 2 ตัวเรียงกันพยัญชนะตน้ ตัวหลังเปน็ ร ล ว ประสม
สระเดียวกนั ออกเสยี งคำควบกลำ้ เป็นพยางคเ์ ดยี วโดยออกเสียงวรรณยกุ ตต์ ามพยญั ชนะตัวหน้า สรุปได้ว่าคำ
ควบกล้ำหมายถงึ คำที่มีพยัญชนะต้น 2 ตัวเรียงกนั ประสมสระเดียวกนั และอา่ นออกเสยี งพยญั ชนะต้นทัง้ 2
ตวั พร้อมกันออกเสียงควบกลำ้ หรือพยัญชนะตัวควบหรอื ตวั คือตวั หลังทีเ่ ปน็ เสียงสัน้ มเี พียง 3 ตวั
คอื ร ล ว (ประสงค์ ดา่ นพงษ์ 2553:63

- หลกั ในการออกเสียง ร ล เปน็ คำท่ีใช้ ร ล เป็นพยัญชนะต้น พยญั ชนะตน้ คอื พยัญชนะ
ตัวแรกที่ประสมกับสระ ทำให้อ่านออกเสียงไปต่างๆ คำท่ใี ช้ “ ร ” เปน็ พยญั ชนะต้น เวลาอ่านออกเสียงจะ
กระดกลิน้ คำทใ่ี ช้ “ ล ” เป็นพยญั ชนะต้น เวลาอา่ นออกเสียงไมต่ อ้ งกระดกลน้ิ เท่าตวั “ร” คำทใี่ ช้ “ร” และ
“ล” เป็นพยัญชนะต้นประสมสระเดียวกัน เช่น คำว่า รัก มีเสียงใกล้ชิดกับคำว่า “ ลัก ” แต่ความหมาย
ต่างกัน ถา้ กระดกล้ินไม่ถูกก็จะทำให้สลบั สับสนใจ แตใ่ นการเขียนต้องรูค้ วามหมายของแต่ละคำ จึงจะเขียน
ได้ถูกต้องกับใจความท่ีต้องการ (ทรปู ลูกปัญญา 2564)

3.3 นกั เรียนอา่ นอา่ นคำควบกล้ำ ร ล ในแบบฝึกทักษะหน้า 3 ที่ครูอา่ นให้ฟังก่อน 1 รอบ จากนนั้
จงึ ให้นักเรยี นฝกึ อา่ นด้วยตนเอง พร้อมๆกบั เพอื่ นในหอ้ งเรียนอีก 1 รอบ

กิจกรรมเกมล่าสมบตั ิ
3. คณุ ครูจัดเตรียมอปุ กรณ์ โดยการนำบัตรคำควบกลำ้ ร ล และคำท่ีไมค่ วบกล้ำ วางไวบ้ ริเวณกลาง
ห้องเรียน
4. ครอู ธิบายกติกาการเลน่ เกมตามลา่ หาสมบัตดิ ังนี้ จากนั้นให้นกั เรยี นช่วยกนั ตามลา่ หาสมบัติโดยให้
นักเรียนหาคำควบกล้ำ ร ล จากบัตรคำท่ีครูได้นำไปวางไว้ ในจดุ ทกี่ ำหนด โดยมกี ารกำหนด
ระยะเวลาในการเลน่ เกม จำนวน 5 นาที จากนัน้ ให้นักเรยี นนำบตั รคำทีเ่ ป็นคำควบกล้ำทห่ี ามาได้
มาอา่ นร่วมกบั แบบฝกึ ทกั ษะ ให้ครูฟงั เปน็ รายบคุ คล

8. ข้ันสรุป
4.1 ครูและนักเรียนร่วมกนั สรุปเก่ยี วกบั คำควบกล้ำ ร ล และรว่ มกนั สรปุ กจิ กรรมเกมตามลา่ หาสมบัติ

132

ส่ือและแหลง่ การเรยี นรู้
4. เพลง เร่ือง คำควบกลำ้ ร ล
5. บตั รคำ
6. เกมตามลา่ สมบัติ

ภาระ/ชนิ้ งาน
ภาระงาน
-
ชิ้นงาน
-

การวดั และประเมนิ ผล วิธกี ารวัด เครอ่ื งมอื วัดผล เกณฑ์การประเมนิ
การตรวจแบบฝึกทักษะ แบบฝกึ ทักษะ
จดุ ประสงคก์ ารเรยี นรู้ เร่อื ง คำควบกลำ้ ร ล ผ่านเกณฑ์คุณภาพ
2. บอกคำควบกล้ำ ร ล ได้ เรอื่ ง คำควบกล้ำ ร ล ระดับ ๒ ขนึ้ ไป
แบบฝึกทักษะ
ได้ (K) เรื่อง คำควบกลำ้ ร ล

๒. อา่ นคำควบกล้ำ ร ล ได้ การตรวจแบบฝึกทักษะ
ได้ (P) เร่อื ง คำควบกล้ำ ร ล

๓. ม่งุ ม่นั ในการทำงาน (A) สงั เกตพฤติกรรมการทำงาน แบบประเมิน
รายบคุ คล การสงั เกตพฤตกิ รรมการ

ทำงานรายบุคคล

เกณฑก์ ารประเมนิ ผล

ประเด็นการ เกณฑก์ ารใหร้ ะดบั คะแนน น้ำหนัก รวม
ประเมนิ คะแนน คะแนน
ระดบั ๔ ระดบั ๓ ระดับ ๒ ระดบั ๑
(ดมี าก) (ปรับปรุง)
(ดี) (พอใช้)

133

บอกคำควบกล้ำ การตรวจแบบฝึก การตรวจแบบฝกึ การตรวจแบบฝึก การตรวจแบบฝกึ ๑ 4
ร ล ได้ ทักษะ เรอื่ ง คำ ทักษะ เรอื่ ง คำ ทกั ษะเรอ่ื ง คำ ทกั ษะ เรอ่ื ง คำ ๑ 4
ควบกลำ้ ร ล ได้ ควบกล้ำ ร ล ได้ ควบกล้ำ ร ล ได้ ควบกลำ้ ร ล ไม่ ๑ 2
อ่านคำควบกล้ำ ร คอ่ นข้างถกู ตอ้ ง
ล ได้ ถกู ต้อง (7-8 คะแนน) บางสว่ น ถูกตอ้ ง ๑0
(10 คะแนน) นักเรยี นอา่ นคำ (4-6 คะแนน) (0-3 คะแนน)
มุ่งมนั่ ในการ นักเรยี นอา่ นคำ ควบกลำ้ ร ล ได้ นักเรียนอ่านคำ นักเรยี นอ่านคำ
ทำงาน ควบกลำ้ ร ล ได้ คอ่ นข้างถกู ตอ้ ง ควบกลำ้ ร ล ได้ ควบกลำ้ ร ล ไม่
ถกู ตอ้ ง ทัง้ หมด (7-8 คะแนน)
(10 คะแนน) ตง้ั ใจทำกจิ กรรม บางส่วน ถูกตอ้ ง
ตง้ั ใจทำกจิ กรรม ในหอ้ งเรยี น (4-6 คะแนน) (0-3 คะแนน)
ในหอ้ งเรียน ส่งงานช้ากว่า ไม่ตัง้ ใจทำ ไม่ตง้ั ใจทำ
สง่ งานครบตรง เวลาทกี่ ำหนดไว้ กจิ กรรมใน กิจกรรมใน
ตามเวลาที่
๑-๓ นาที หอ้ งเรียน ห้องเรียน
กำหนด ส่งงานชา้ กวา่ เวลา สง่ งานชา้ กวา่
รวม ทก่ี ำหนดไว้ ๔-๕ เวลาทก่ี ำหนดไว้
มากกว่า ๕ นาที
นาที

เกณฑ์การตดั สนิ
รายบุคคล : นักเรียนมผี ลการเรยี นรผู้ ่านเกณฑไ์ มต่ ำ่ กวา่ ระดบั ๒ จงึ ถือวา่ ผ่าน
รายกลมุ่ : นกั เรยี นรอ้ ยละ ๗๐ ของจำนวนนกั เรยี นท้ังหมดมผี ลการเรยี นรไู้ มต่ ่ำกวา่ ระดบั 2

134

ตารางสรุปการจัดการเรยี นร้ตู ามแผนการจัดการเรยี นร้ทู ่ี 1
เรื่อง คำควบกลำ้ ร ล
ชัน้ ประถมศึกษาปีท่ี 1

คำชีแ้ จง : ให้ทำเคร่ืองหมาย ✓ ในชอ่ งท่ีตรงกบั ความเปน็ จริง

รายการประเมิน

ท่ี ชื่อ – สกลุ ด้านความรู้ ด้านทักษะ/ ด้านคณุ ลกั ษณะ ส ุรปผล หมายเหตุ
(K) กระบวนการ (A) ระดับ
คุณภาพ นกั เรยี นต้องมี
(P) คะแนนด้

4 3 2 1 4 3 2 1 4 3 2 1 12 อยใู่ นระดับ ๒ ขนึ้
ไปถอื วา่ ผา่ นเกณฑ์
1 เดก็ ชายชวกร บญุ กลับพวง

2 เดก็ ชายธนกร หนูแกว้

3 เดก็ ชายภรู ิชา เอกกา

4 เดก็ ชายภรู ิณฐั คงกลา้

5 เด็กหญิงชุตกิ าญจน์ ดษิ ฐทิม
6 เดก็ หญงิ นพิ าดา เหลยี่ มมา
7 เด็กหญิงกญั ญาภทั ร นว่ มเจริญ

เกณฑก์ ารให้คะแนน แปลผลเกณฑก์ ารตดั สินคณุ ภาพ

4 คะแนน หมายถึง ดีมาก ช่วงคะแนน ระดับคณุ ภาพ
3 คะแนน หมายถึง ดี 10 – 12
มาก (4) หมายถงึ ดี
2 คะแนน หมายถงึ กำลงั พฒั นา
ดี (3) 7 – 9 หมายถึง
1 คะแนน หมายถึง ปรับปรงุ
พฒั นา (2) 4 – 6 หมายถงึ กำลัง

1 – 2 หมายถงึ

ปรับปรงุ (1)

135

บันทึกหลงั การจัดการเรยี นรู้

ช้ันประถมศกึ ษาปที ่ี 1

ความเหมาะสมของกิจกรรม ดี พอใช้ ปรับปรุง .....................................

ความเหมาะสมของเน้ือหา ดี พอใช้ ปรับปรงุ .....................................

ความเหมาะสมของเวลา ดี พอใช้ ปรับปรุง .....................................

ความเหมาะสมของสอ่ื ดี พอใช้ ปรับปรงุ .....................................

อนื่ ๆ.....................................................................................................................................................

สรปุ ผลการประเมนิ ผเู้ รยี น

นกั เรียนจำนวน ............ คน คดิ เปน็ รอ้ ยละ ................. มผี ลการเรยี นรอู้ ยใู่ นระดบั ๑

นักเรียนจำนวน ............ คน คดิ เป็นร้อยละ ................. มีผลการเรียนรอู้ ยใู่ นระดับ ๒

นักเรียนจำนวน ............ คน คิดเปน็ ร้อยละ ................. มผี ลการเรียนรอู้ ยูใ่ นระดบั ๓

นกั เรียนจำนวน ............ คน คดิ เป็นรอ้ ยละ ................. มผี ลการเรียนรอู้ ยูใ่ นระดบั ๔

สรุปโดยภาพรวมมีนักเรียนจำนวน.............คน คิดเปน็ รอ้ ยละ.................ท่ีผ่านเกณฑร์ ะดับ ๒ ขนึ้ ไป

มนี ักเรียนจำนวน............คน คดิ เปน็ ร้อยละ.......ทไ่ี มผ่ ่านเกณฑท์ ่กี ำหนด

ปญั หาและอุปสรรค

………………………………………………………………………………………………………………………………..………………………
………………………………………………………………………………………………………………………………….……………………
…….………………………………………………………………………………………………………………………………..…………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………….……………

136

ข้อเสนอแนะ/แนวทางการแก้ไข
……………………………………………………………………………………………………………………………………..…………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………….…………………
…….…………………………………………………………………………………………………………………………………..………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………
………………………………………………………………………………………………………………………………………….……………

ลงชื่อ ................................................... (ผู้สอน)
( นางสาวบญุ พิทกั ษ์ ขตั ิเนตร )

.............../........................../..............

ข้อเสนอแนะของครูพ่ีเลยี้ ง
.................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................
.................................................................................................................................................................

ลงชื่อ ............................................................. (ครพู เี่ ลี้ยง)
(นางเยาวลักษณ์ ขตั เิ นตร)
ตำแหนง่ ครู

..................../............................/......................

ข้อเสนอแนะของหัวหนา้ กลุม่ บริหารวชิ าการ
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงชอ่ื .....................................................(หัวหนา้ ฝา่ ยวิชาการ)
( นายอนุชิต แกว้ หลวง )

137

ตำแหนง่ ครู
................/................................/...................

ข้อเสนอแนะของผอู้ ำนวยการสถานศกึ ษา
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………
…………………………………………………………………………………………………………………………………………………………

ลงช่ือ .............................................................
(นายสถิตพงษ์ หมนื่ โฮง้ )

ตำแหน่ง ผ้บู รหิ ารสถานศึกษา

................/................................/..................
.

กล่มุ สาระการเรียนรู้ภาษาไทย แผนการจดั การเรียนรู้ท่ี 1 ภาคเรียนที่
2/2564 ช้นั ประถมศึกษาปีที่ 1
รายวิชา ภาษาไทย รหัสวิชา ท
11101
หนว่ ยการเรยี นรทู้ ่ี 1 เวลา 3 ชว่ั โมง
เร่ือง คำควบกลำ้ ร ล เวลา 1 ช่ัวโมง
ผสู้ อน
สอนวนั

มาตรฐาน/ตัวช้วี ัด
ท 1.1

138

ใชก้ ระบวนการอ่านสร้างความร้แู ละความคดิ เพ่อื นำไปใช้ตดั สินใจแกป้ ัญหา ในการดำเนินชวี ติ และมนี สิ ยั รัก
การอา่ น
ตวั ชวี้ ดั

ป. 1/1 อา่ นออกเสยี งคำ คำคล้องจอง และขอ้ ความสั้น ๆ
สาระสำคัญ

สระอวั เม่อื มตี วั สะกดจะลดรปู เหลือเพียง -ว (ตัววอ)

จดุ ประสงค์
9. บอกคำควบกล้ำ ร ล ได้ (K)
10. อ่านคำควบกลำ้ ร ล ได้ (P)
11. มงุ่ มนั่ ในการเรยี น (A)

สาระการเรียนรู้
บอกคำควบกล้ำ ร ล อา่ นคำควบกลำ้ ร ล และใฝเ่ รยี นรู้

คณุ ลกั ษณะอันพงึ ประสงคข์ องผู้เรยี น
3. ใฝเ่ รยี นรู้

สมรรถนะสำคัญ
5. ความสามารถในการคดิ
6. ความสามารถในการสอื่ สาร

กิจกรรมการเรียนรู้ (โดยใชก้ ารจัดการเรยี นรู้โดยใชส้ มองเป็นฐาน Brain Base Learning: BBL)
1.ข้ันนำเขา้ สูบ่ ทเรียน

1. นักเรยี นครูกล่าวคำทกั ทายกนั
ครู : “สวัสดีค่ะนักเรียนทุกคน”
นกั เรียน : “สวสั ดคี ่ะคุณครู”

2. นกั เรียนฟงั เพลง คำควบกล้ำ ร ล
3 .ครูแจ้งจดุ ประสงค์การเรียนรู้

139

- บอกคำควบกล้ำ ร ล
- อ่านคำควบกล้ำ ร ล
- มงุ่ มั่นในการทำงาน

2. ข้นั ตกลงกระบวนการเรียนรู้
2.1 ครูแจง้ ขอ้ ตกลงระหว่างนกั เรียนกบั นกั เรยี น มี 4 ขอ้
1.ไมส่ ่งเสียงดงั
2.ไมน่ ำขนมเข้ามารบั ประทานในห้อง
3. ใหค้ วามร่วมมอื ในการทำกจิ กรรม
4. ไมพ่ ูดคุยขณะครูสอน

3.ข้นั สอน
3.1 คุณครูทบทวนการอธิบายความหมายของคำควบกล้ำ ร ล พรอ้ มกับอ่านคำควบกล้ำ ร ล ให้นักเรยี นฟงั
กอ่ นจะบอกหลกั ในการออกเสียง ร ล และเน้นใหน้ ักเรยี นไดอ้ อกเสียง ร ล
3.2 นกั เรยี นฟังความหมายของคำควบกลำ้ ร ล และตัวอย่างคำควบกล้ำ ร ล ดังน้ี

- คำควบกลำ้ ร ล หมายถงึ คำทมี่ พี ยญั ชนะต้น 2 ตวั เรียงกนั พยัญชนะต้นตวั หลงั เปน็ ร ล ว ประสม
สระเดยี วกันออกเสยี งคำควบกล้ำเปน็ พยางคเ์ ดียวโดยออกเสยี งวรรณยุกตต์ ามพยัญชนะตัวหน้า สรปุ ได้ว่าคำ
ควบกล้ำหมายถงึ คำที่มีพยัญชนะต้น 2 ตัวเรียงกันประสมสระเดียวกันและอ่านออกเสยี งพยัญชนะต้นทั้ง 2
ตัวพร้อมกันออกเสียงควบกลำ้ หรือพยัญชนะตวั ควบหรอื ตัวคือตวั หลังท่ีเป็นเสยี งสั้นมีเพียง 3 ตวั
คอื ร ล ว (ประสงค์ ดา่ นพงษ์ 2553:63

- หลกั ในการออกเสียง ร ล เป็นคำที่ใช้ ร ล เป็นพยญั ชนะตน้ พยญั ชนะต้น คอื พยัญชนะ
ตวั แรกทปี่ ระสมกบั สระ ทำใหอ้ ่านออกเสียงไปต่างๆ คำท่ใี ช้ “ ร ” เป็นพยญั ชนะตน้ เวลาอ่านออกเสียงจะ
กระดกล้ิน คำท่ใี ช้ “ ล ” เปน็ พยัญชนะต้น เวลาอ่านออกเสียงไมต่ อ้ งกระดกลิน้ เท่าตัว “ร” คำทีใ่ ช้ “ร” และ
“ล” เป็นพยัญชนะต้นประสมสระเดียวกัน เช่น คำว่า รัก มีเสียงใกล้ชิดกับคำว่า “ ลัก ” แต่ความหมาย
ตา่ งกนั ถ้ากระดกลน้ิ ไม่ถูกก็จะทำให้สลบั สับสนใจ แตใ่ นการเขียนตอ้ งรู้ความหมายของแต่ละคำ จึงจะเขียน
ได้ถกู ต้องกบั ใจความท่ีต้องการ (ทรปู ลูกปญั ญา 2564)

3.3 นักเรียนอ่านอ่านคำควบกลำ้ ร ล ในแบบฝกึ ทกั ษะหน้า 4-5 ที่ครอู า่ นใหฟ้ งั กอ่ น 1 รอบ จากน้ัน
จึงให้นักเรียนฝกึ อ่านด้วยตนเอง พร้อมๆกบั เพอื่ นในหอ้ งเรยี นอีก 1 รอบ

กจิ กรรมเกมลา่ สมบัติ

140

5. คณุ ครจู ัดเตรยี มอุปกรณ์ โดยการนำบัตรคำควบกล้ำ ร ล และคำที่ไม่ควบกล้ำ วางไว้บรเิ วณกลาง
หอ้ งเรียน

6. ครอู ธบิ ายกติกาการเลน่ เกมตามลา่ หาสมบัตดิ ังน้ี จากนั้นใหน้ ักเรียนช่วยกันตามล่าหาสมบตั ิโดยให้
นักเรยี นหาคำควบกลำ้ ร ล จากบตั รคำที่ครูได้นำไปวางไว้ ในจุดทีก่ ำหนด โดยมกี ารกำหนด
ระยะเวลาในการเลน่ เกม จำนวน 5 นาที จากนน้ั ให้นักเรียนนำบัตรคำท่เี ป็นคำควบกล้ำท่หี ามาได้
มาอ่านร่วมกับแบบฝึกทกั ษะ ให้ครูฟงั เปน็ รายบุคคล

12. ขั้นสรุป
4.1 ครูและนักเรยี นร่วมกันสรปุ เก่ียวกับคำควบกล้ำ ร ล และรว่ มกนั สรปุ กิจกรรมเกมตามลา่ หาสมบตั ิ

ส่อื และแหล่งการเรียนรู้
7. เพลง เรอื่ ง คำควบกลำ้ ร ล
8. บัตรคำ
9. เกมตามลา่ สมบัติ

ภาระ/ชน้ิ งาน
ภาระงาน
2. ใบงานท่ี 1 เรื่อง คำควบกล้ำ ร ล
ชน้ิ งาน
-

การวัดและประเมินผล วธิ ีการวัด เครือ่ งมือวดั ผล เกณฑก์ ารประเมนิ
การตรวจแบบฝึกทกั ษะ แบบฝกึ ทกั ษะ
จุดประสงค์การเรียนรู้ เรื่อง คำควบกลำ้ ร ล ผ่านเกณฑ์คณุ ภาพ
3. บอกคำควบกล้ำ ร ล ได้ เรื่อง คำควบกล้ำ ร ล ระดับ ๒ ขึน้ ไป
แบบฝึกทกั ษะ
ได้ (K) เรื่อง คำควบกลำ้ ร ล

๒. อ่านคำควบกลำ้ ร ล ได้ การตรวจแบบฝึกทักษะ
ได้ (P) เรอ่ื ง คำควบกลำ้ ร ล

141

๓. มงุ่ ม่ันในการทำงาน (A) สังเกตพฤตกิ รรมการทำงาน แบบประเมิน
รายบุคคล การสงั เกตพฤติกรรมการ

ทำงานรายบุคคล

เกณฑ์การประเมนิ ผล

ประเดน็ การ เกณฑ์การให้ระดบั คะแนน น้ำหนัก รวม
ประเมนิ คะแนน คะแนน
ระดับ ๔ ระดบั ๓ ระดบั ๒ ระดับ ๑
บอกคำควบกล้ำ (ดีมาก) (ปรับปรุง)
ร ล ได้ การตรวจแบบฝกึ (ดี) (พอใช)้
ทักษะ เรอื่ ง คำ
อา่ นคำควบกล้ำ ร ควบกล้ำ ร ล ได้ การตรวจแบบฝกึ การตรวจแบบฝกึ การตรวจแบบฝึก ๑ 4
ล ได้ ถูกต้อง
(10 คะแนน) ทักษะ เรอ่ื ง คำ ทักษะเรอ่ื ง คำ ทกั ษะ เรอ่ื ง คำ
มุ่งมั่นในการ นกั เรยี นอา่ นคำ
ทำงาน ควบกลำ้ ร ล ได้ ควบกลำ้ ร ล ได้ ควบกลำ้ ร ล ได้ ควบกล้ำ ร ล ไม่
ถูกตอ้ ง ทงั้ หมด
(10 คะแนน) คอ่ นข้างถูกตอ้ ง บางส่วน ถกู ต้อง
ตัง้ ใจทำกิจกรรม
ในหอ้ งเรยี น (7-8 คะแนน) (4-6 คะแนน) (0-3 คะแนน)
ส่งงานครบตรง
ตามเวลาที่ นกั เรียนอ่านคำ นักเรียนอ่านคำ นักเรียนอ่านคำ ๑ 4
กำหนด
ควบกล้ำ ร ล ได้ ควบกล้ำ ร ล ได้ ควบกลำ้ ร ล ไม่

คอ่ นขา้ งถูกตอ้ ง บางสว่ น ถกู ตอ้ ง

(7-8 คะแนน) (4-6 คะแนน) (0-3 คะแนน)

ตั้งใจทำกจิ กรรม ไมต่ ัง้ ใจทำ ไม่ตงั้ ใจทำ ๑ 2

ในห้องเรียน กจิ กรรมใน กจิ กรรมใน

ส่งงานช้ากวา่ ห้องเรยี น หอ้ งเรียน

เวลาทกี่ ำหนดไว้ ส่งงานช้ากวา่ เวลา สง่ งานชา้ กวา่

๑-๓ นาที ท่กี ำหนดไว้ ๔-๕ เวลาทก่ี ำหนดไว้

นาที มากกวา่ ๕ นาที

รวม ๑0

เกณฑ์การตัดสนิ
รายบคุ คล : นกั เรียนมีผลการเรยี นรู้ผ่านเกณฑไ์ มต่ ่ำกวา่ ระดบั ๒ จึงถอื ว่าผ่าน
รายกลุ่ม : นักเรยี นร้อยละ ๗๐ ของจำนวนนกั เรียนท้งั หมดมผี ลการเรยี นรูไ้ มต่ ำ่ กวา่ ระดับ 2


Click to View FlipBook Version