1. มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้น ประถมศึกษาปี ที่ 4 เวลาเรียน 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ผู้สอน นางสาวพัครียะห์ เจ๊ะหล า โรงเรียน สวนสวรรค์วิทยา สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร ต 1.1 ป. 4/1 ปฏิบัติตามค าสั่ง ค าขอร้องและค าแนะน า (instructions) ง่าย ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/2 อ่านออกเสียงค า สะกดค า อ่านกลุ่มค า ประโยค ข้อความง่าย ๆ และบทพูด เข้าจังหวะถูกต้องตามหลักการอ่าน ต 1.1 ป. 4/3 เลือก/ ระบุภาพหรือสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายตรงตามความหมายของ ประโยคและข้อความสั้น ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/4 ตอบค าถามจากการฟังและอ่านประโยค บทสนทนาและนิทานง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/1 พูด/ เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล ต 1.2 ป. 4/2 ใช้ค าสั่ง ค าขอร้อง และค าขออนุญาตง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/4 พูด/ เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน และครอบครัว ต 1.2 ป. 4/5 พูดแสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว และกิจกรรมต่าง ๆ ตามแบบที่ฟัง ต 1.3 ป. 4/1 พูด/ เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเรื่องใกล้ตัว ต 1.3 ป. 4/3 พูดแสดงความคิดเห็นง่าย ๆ เกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก ต 4.1 ป. 4/1 ฟังและพูด/ อ่านในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา หน่วยการเรียนรู้ที่5เรื่อง AtSchool แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1
2. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด 3. สาระการเรียนรู้ ด้านความรู้ (Knowledge) 1. นักเรียนสามารถบอกค าศัพท์เกี่ยวกับวิชา (Subject)ได้ 2. นักเรียนสามารถเลือก/ระบุภาพได้ตรงตามความหมาย 3. นักเรียนให้ความสนใจและมีส่วนร่วมในการปฏิบัติกิจกรรม ด้านกระบวนการ (Process) 4. นักเรียนท างานร่วมกันเป็นกลุ่มได้ 5. นักเรียนน าเสนอข้อมูลได้อย่างถูกต้อง ด้านคุณลักษณะ (Attribute) 6. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการท างาน 7. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้ 1. ค าศัพท์ Thai, English, maths, science, geography, art, P.E (Physical Education), music
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 6. สาระส าคัญ 5. 4สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด ความสามารถในการแก้ปัญหา ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย ใฝ่ เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นในการท างาน รักความเป็นไทย มีจิตสาธารณะ นักเรียนเข้าใจความหมายของค าศัพท์เกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ สามารถสะกดค าศัพท์ได้ถูกต้อง สามารถท ากิจกรรมร่วมกันเป็นกุล่มได้อย่างสามัคคี
7. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบการสอน/วิธีสอน) ขั้นเตรียมความพร้อม (Warm-up) 1. ครูทักทายนักเรียนในชั้น ครูพูดว่า Open your book on page 92 and 93, please. ครูให้นักเรียน ทายว่าหน่วยการเรียนรู้นี้เกี่ยวกับอะไร ครูให้นักเรียนช่วยกันออกความเห็น และเสนอความเห็น 2. ครูให้นักเรียนแปลความหมาย At Schoolและค าในบอลลูน ครูสุ่มนักเรียนแปล 3. ครูน าตารางสอนขึ้นมาแล้วกระตุ้นในนักเรียนตอบว่า สิ่งนี้เรียกว่าอะไรในภาษาอังกฤษ 4. ครูให้นักเรียนหยิบตารางสอนของตนเองขึ้นมา จากนั้นครูถามนักเรียนว่า วิชาที่เราก าลังเรียนอยู่ คือวิชาอะไร ครูกระตุ้นให้นักเรียนตอบเป็นภาษาอังกฤษ 5. ครูสุ่มถามนักเรียนว่า นักเรียนชอบวิชาอะไรพร้อมให้เหตุผล ครูกระตุ้นให้นักเรียนตอบเป็น ภาษาอังกฤษ 6. ครูถามนักเรียน โดยการให้นักเรียนทายค าศัพท์เกี่ยวกับชื่อ เช่น ครูเขียนตัวเลข 10+4 = 14 บน กระดาน จากนั้นครูถามนักเรียนว่า วิชานี้คือวิชาอะไร ครูกระตุ้นให้นักเรียนตอบว่า maths (วิชาคณิตศาสตร์) 7. ครูน าเข้าสู่บทเรียนว่า วันนี้เราจะเรียนเกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ ขั้นด าเนินการสอน (Presentation) 8. ครูใช้ค าถามกระตุ้นความคิดของนักเรียน เช่น What subject do you like? How about spelling any subject? How many subjects you learn in one day? 9. ครูสอนค าศัพท์เกี่ยวกับ Subject ให้นักเรียนฟัง โดยใช้บัตรค าศัพท์และบัตรภาพประกอบการ อธิบาย โดยครูอ่านออกเสียงและสะกดค าศัพท์ให้นักเรียนฟัง 1 รอบ และให้อ่านพร้อมๆ กัน 10. เมื่อครูสอนค าศัพท์ครบทุกค า จากนั้นครูน าบัตรค าศัพท์ออกเหลือเพียงรู ปภาพและครู สุ่มเลขที่ นักเรียน 8 คน ออกมาชี้รูปภาพ ตามที่ครูอ่านค าศัพท์ให้ฟัง เพื่อนในชั้นสามารถช่วยเหลือได้ English = A B C D E F G H
8. สื่อการเรียนรู้/แหล่งเรียนรู้ ขั้นการฝึ ก (Practice) 11. ครูให้นักเรียนท ากิจกรรม “Let’s find! โดยแบ่งนักเรียนออกเป็น 8 กลุ่มเท่า ๆ กัน ครูอธิบาย กิจกรรมดังนี้ 1) ครูแจกซองชุดกิจกรรมให้นักเรี ยนกลุ่มละ 1 ชุด ภายในประกอบด้วย บัตรตัวอักษร จิ๊กซอร์ รูปภาพ 2) ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันต่อภาพที่ได้รับให้เสร็จสมบูรณ์ จากนั้นเรียงตัวอักษร ให้สอดคล้องกับ Subject ตามรูปภาพที่ได้รับให้ถูกต้อง (ครูก าหนดเวลา 10 นาที) 12. เมื่อครบเวลาตามที่ก าหนดแล้ว ครูให้นักเรียนแต่ละกลุ่มออกมาน าเสนอ รูปภาพ และค าศัพท์ ที่ ตนได้รับ พร้อมทั้งอ่านออกเสียงบอกความหมายให้เพื่อนและครูฟัง 13. ครูและนักเรียนกลุ่มอื่นร่วมกันตรวจสอบความถูกต้อง 14. ครูให้ค าแนะน าและกล่าวค าชมเชยแก่นักเรียนทุกกลุ่ม ขั้นน าไปใช้ (Production) 15. ครูให้นักเรียนท าใบงาน ขั้นสรุป (Wrap up) 16. ครูและนักเรียนร่วมกันทบทวนค าศัพท์ที่เกี่ยวข้องกับข้อวิชาต่าง ๆ (Subject) 17. ครูให้ข้อเสนอแนะและเปิ ดโอกาสให้นักเรียนซักถามหากมีข้อสงสัย Worksheet Directions : write the name of a subject that you like the most and draw a picture about that. Subject: _________________ Name__________________________Class_________No_______
9. การวัดและประเมินผล (ด้านความรู้, ด้านกระบวนการ, ด้านคุณลักษณะ) 1. ชุดกิจกรรม 2. บัตรค าศัพท์ 3. บัตรภาพ 4. ใบงาน 5. หนังสือเรียนภาษาอังกฤษ Smart English ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 หน้า 92-94 จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ด้านความรู้(Knowledge) 1. นักเรียนสามารถบอก ค าศัพท์เกี่ยวกับวิชา (Subject)ได้ 2. นักเรียนสามารถเลือก/ ระบุภาพได้ตรงตาม ความหมาย 3. นักเรียนให้ความสนใจ และมีส่วนร่วมในการปฏิบัติ กิจกรรม พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถามค าศัพท์เกี่ยวกับวิชา ต่าง ๆ ได้ถูกต้อง ใบงาน พฤติกรรมการสนทนา ถามตอบในชั้นเรียน พฤติกรรมการมีส่วนร่วมใน การท ากิจกรรรมในชั้นเรียน สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การถาม-ตอบค าถาม ค าศัพท์เกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ ได้ถูกต้อง แบบประเมินผลงาน นักเรียน สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การสนทนาถามตอบ สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การมีส่วนร่วมในการท ากิจ กรรรมในชั้นเรียน ได้ระดับ 3 ตามเกณฑ์การ ประเมินเชิงคุณภาพได้ ระดับ 4 ถือว่าผ่านการ ประเมิน ด้านกระบวนการ (Process) 4. นักเรียนท างานร่วมกัน เป็นกลุ่มได้ 5. นักเรียนน าเสนอข้อมูลได้ อย่างถูกต้อง การท างานร่วมกัน พฤติกรรมการถาม-ตอบ ให้ ข้อมูล แบบสังเกตการท างานกลุ่ม แบบสังเกตการถาม-ตอบ ค าถาม นักเรียนสามารถท างาน เป็นกลุ่มได้ในระดับดี นักเรียนสามารถน าเสนอ ได้ โดยผ่านเกณฑ์ระดับดี
จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ด้านคุณลักษณะ (Attribute) 6. นักเรียนมีระเบียบวินัย และมุ่งมั่นในการท างาน 7. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติม จากแหล่งต่าง ๆ ได้ การประเมินพฤติกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม นักเรียนมีพฤติกรรมผ่าน เกณฑ์ระดับดี ด้านคุณลักษณะ Attribute 9. นักเรียนมีระเบียบวินัย และมุ่งมั่นในการท างาน 10. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติม จากแหล่งต่าง ๆ ได้ การประเมินพฤติกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม นักเรียนมีพฤติกรรมผ่าน เกณฑ์ระดับดี
1. มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้น ประถมศึกษาปี ที่ 4 เวลาเรียน 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ผู้สอน นางสาวพัครียะห์ เจ๊ะหล า โรงเรียน สวนสวรรค์วิทยา สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร ต 1.1 ป. 4/1 ปฏิบัติตามค าสั่ง ค าขอร้องและค าแนะน า (instructions) ง่าย ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/2 อ่านออกเสียงค า สะกดค า อ่านกลุ่มค า ประโยค ข้อความง่าย ๆ และบทพูด เข้าจังหวะถูกต้องตามหลักการอ่าน ต 1.1 ป. 4/3 เลือก/ ระบุภาพหรือสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายตรงตามความหมายของ ประโยคและข้อความสั้น ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/4 ตอบค าถามจากการฟังและอ่านประโยค บทสนทนาและนิทานง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/1 พูด/ เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล ต 1.2 ป. 4/2 ใช้ค าสั่ง ค าขอร้อง และค าขออนุญาตง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/4 พูด/ เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน และครอบครัว ต 1.2 ป. 4/5 พูดแสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว และกิจกรรมต่าง ๆ ตามแบบที่ฟัง ต 1.3 ป. 4/1 พูด/ เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเรื่องใกล้ตัว ต 1.3 ป. 4/3 พูดแสดงความคิดเห็นง่าย ๆ เกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก ต 4.1 ป. 4/1 ฟังและพูด/ อ่านในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา หน่วยการเรียนรู้ที่5เรื่อง AtSchool แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2
2. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด 3. สาระการเรียนรู้ ด้านความรู้ (Knowledge) 1. นักเรียนสามารถพูดขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเพื่อนได้ 2. นักเรียนสามารถพูดโต้ตอบเพื่อสื่อสารระหว่างบุคคลได้ 3. นักเรียนสามารถให้เหตุผลในการตอบค าถาม Why do/ don’t you like it? ได้ถูกต้อง ด้านกระบวนการ (Process) 4. นักเรียนท างานร่วมกันเป็นกลุ่มได้ 5. นักเรียนน าข้อมูลที่ก าหนดให้มาประยุกต์ใช้ในการสนทนาได้ 6. นักเรียนสร้างบทสนทนาจากประสบการณ์และการเรียนรู้ในชั้นเรียนได้ 7. นักเรียนน าเสนอข้อมูลได้อย่างถูกต้อง ด้านคุณลักษณะ (Attribute) 8. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการท างาน 9. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้ 1. ค าศัพท์ subject, maths, English, science, Thai, social studies, P.E., art, fun, boring, interesting, exciting 2. โครงสร้างประโยค A : What subject to you like? B : I like _____________ . A : Why do you like it? B : I think it is _____________ .
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 6. สาระส าคัญ 5. 4สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด ความสามารถในการแก้ปัญหา ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย ใฝ่ เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นในการท างาน รักความเป็นไทย มีจิตสาธารณะ นักเรียนเข้าใจความหมายของค าศัพท์เกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ สามารถสะกดค าศัพท์ได้ถูกต้อง สามารถน ามาประยุกต์ใช้ในการสนทนาถาม-ตอบเกี่ยวกับวิชาที่ตนเองชอบและเหตุผลที่ชอบได้ด้วย คุณศัพท์ (Adjective)
7. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบการสอน/วิธีสอน) ขั้นเตรียมความพร้อม (Warm-up) 1. ครูถามนักเรียน เช่น วันนี้นักเรียนเรียนวิชาอะไรบ้าง, คาบต่อไปเรียนวิชาอะไร, วันนี้เรียนสนุกไหม, นักเรียนชอบเรียนวิชาอะไรมากที่สุด, นักเรียนชอบคุณครูคนไหน 2. ครูทบทวนค าศัพท์เกี่ยวกับรายวิชาต่าง ๆ ตามหนังสือเรียนหน้า 98 ครูอ่านออกเสียงและ ให้นักเรียนออกเสียงตาม สะกดค าให้ถูกต้อง ออกเสียงตามค าศัพท์ที่ครูชี้บนกระดาน พร้อมแปลความหมาย ไปพร้อมกัน ขั้นด าเนินการสอน (Presentation) 3. ครูน าบัตรค าศัพท์วิชาต่าง ๆ (Subject) เช่น Thai, English, maths, science, art, music, P.E., gepgrahpy มาติดบนกระดานและเขียนบทสนทนาลงบนกระดานตามหนังสือเรียน หน้า 97 A : What subject do you like? B : I like ________________ . 4. ครูถามนักเรียน แล้วให้นักเรียนตอบโดยตอบตามค าศัพท์ Subject ตามที่ครูชี้บนกระดาน 5. ครูน าบัตรค าศัพท์คุณศัพท์ (Adjective) เช่น fun, boring, interesting, exciting มาติดบนกระดาน แล้วสอนค าศัพท์ให้นักเรียน โดยครูให้นักเรียนออกเสียงตาม พร้อมบอกความหมาย 6. ครูเขียนบทสนทนาลงบนกระดานตามหนังสือเรียน หน้า 98 A : What subject to you like? B : I like ________________. A : Why do you like it? B : I think it is ____________. 7. ครูถามนักเรียน แล้วให้นักเรียนตอบโดยตอบตามค าศัพท์ Subject และ Adjective ตามที่ครูชี้ บนกระดาน ขั้นการฝึ ก (Practice) 8. ครูให้นักเรียนแต่ละคนไปถามเพื่อน 5 คน โดยใช้บทสนทนาที่ก าหนดให้ แล้วเขียนค าตอบ ลงในสมุด
8. สื่อการเรียนรู้/แหล่งเรียนรู้ ขั้นน าไปใช้ (Production) 9. ครูให้นักเรียนท าใบงาน I like __________. ขั้นสรุป (Wrap up) 10. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาในบทเรียน ทบทวนโครงสร้างประโยค ทบทวนค าศัพท์ เปิ ดโอกาสให้นักเรียนซักถามข้อสงสัย 11. ครูให้นักเรียนเปิ ด Workbook หน้า 78 แล้วให้นักเรียนฝึ กออกเสียงค าศัพท์ตามครู 3 รอบ แล้วให้น าค าศัพท์ดังกล่าวมาใส่ใต้ภาพให้ถูกต้องและสอดคล้องกับรู ปภาพ 1. บัตรค าศัพท์ Subject/Adjective 2. ใบงาน I like __________. 3. หนังสือเรียนภาษาอังกฤษ Smart English ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 หน้า 97-98 Worksheet I like _____________. What subject do you like? I like _____________. Why do you like it? I think it is ________. What subjects does your friend like? _______ likes ______. What subject does your father like? He likes __________. What subject does your mother like? She likes __________.
9. การวัดและประเมินผล (ด้านความรู้, ด้านกระบวนการ, ด้านคุณลักษณะ) 4. แบบฝึ กหัดภาษาอังกฤษ Smart English ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 หน้า 78 จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ด้านความรู้(Knowledge) 1. นักเรียนสามารถพูดขอ และให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง และเพื่อนได้ 2. นักเรียนสามารถพูด โต้ตอบเพื่อสื่อสารระหว่าง บุคคลได้ 3. นักเรียนสามารถให้ เหตุผลในการตอบค าถาม Why do/don’t you like it? ได้ถูกต้อง พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถาม เพื่อขอและให้ข้อมูล เกี่ยวกับตนเองและเพื่อนได้ พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถาม การสนทนาในชั้น เรียน พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถาม และให้เหตุผลในการ ตอบค าถาม Why do/ don’t you like it? ได้ถูกต้อง ใบงาน สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การถาม-ตอบค าถามเพื่อ ขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับ ตนเองและเพื่อนได้ สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การถาม-ตอบค าถาม การ สนทนาในชั้นเรียน สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การถาม-ตอบค าถามและให้ เหตุผลในการตอบค าถาม Why do/don’t you like it? ได้ถูกต้อง แบบประเมินผลงาน นักเรียน ได้ระดับ 3 ตามเกณฑ์ การประเมินเชิงคุณภาพ ได้ระดับ 4 ถือว่าผ่านการ ประเมิน นักเรียนสนทนาได้อย่าง ถูกต้องมากกว่า 80% ด้านกระบวนการ Process 4. นักเรียนท างานร่วมกัน เป็นกลุ่มได้ 5. นักเรียนน าข้อมูลที่ ก าหนดให้มาประยุกต์ใช้ใน การสนทนาได้ การท างานร่วมกัน พฤติกรรมการพูด การสนทนาในชั้นเรียน แบบสังเกตการท างานกลุ่ม สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การพูดการสนทนา ในชั้นเรียน นักเรียนสามารถท างาน เป็นกลุ่มได้ในระดับดี นักเรียนสามารถสนทนา ได้ถูกต้องมากกว่า 80%
จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน 6. นักเรียนสร้างบทสนทนา จากประสบการณ์และการ เรียนรู้ในชั้นเรียนได้ 7. นักเรียนน าเสนอข้อมูลได้ อย่างถูกต้อง พฤติกรรมการพูด การสนทนาในชั้นเรียน พฤติกรรมการถาม-ตอบ ให้ ข้อมูล สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การพูดการสนทนา ในชั้นเรียน แบบสังเกตการถาม-ตอบ ค าถาม นักเรียนสามารถสนทนา ได้ถูกต้อง 80% นักเรียนสามารถน าเสนอ ได้ โดยผ่านเกณฑ์ระดับดี ด้านคุณลักษณะ Attribute 8. นักเรียนมีระเบียบวินัย และมุ่งมั่นในการท างาน 9. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติม จากแหล่งต่าง ๆ ได้ การประเมินพฤติกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม นักเรียนมีพฤติกรรมผ่าน เกณฑ์ระดับดี
1. มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้น ประถมศึกษาปี ที่ 4 เวลาเรียน 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ผู้สอน นางสาวพัครียะห์ เจ๊ะหล า โรงเรียน สวนสวรรค์วิทยา สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร ต 1.1 ป. 4/1 ปฏิบัติตามค าสั่ง ค าขอร้องและค าแนะน า (instructions) ง่าย ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/2 อ่านออกเสียงค า สะกดค า อ่านกลุ่มค า ประโยค ข้อความง่าย ๆ และบทพูด เข้าจังหวะถูกต้องตามหลักการอ่าน ต 1.1 ป. 4/3 เลือก/ ระบุภาพหรือสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายตรงตามความหมายของ ประโยคและข้อความสั้น ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/4 ตอบค าถามจากการฟังและอ่านประโยค บทสนทนาและนิทานง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/1 พูด/ เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล ต 1.2 ป. 4/2 ใช้ค าสั่ง ค าขอร้อง และค าขออนุญาตง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/4 พูด/ เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน และครอบครัว ต 1.2 ป. 4/5 พูดแสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว และกิจกรรมต่าง ๆ ตามแบบที่ฟัง ต 1.3 ป. 4/1 พูด/ เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเรื่องใกล้ตัว ต 1.3 ป. 4/3 พูดแสดงความคิดเห็นง่าย ๆ เกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก ต 4.1 ป. 4/1 ฟังและพูด/ อ่านในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา หน่วยการเรียนรู้ที่5เรื่อง AtSchool แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 3
2. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด 3. สาระการเรียนรู้ 5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 5. 4สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน ด้านความรู้ (Knowledge) 1. นักเรียนสามารถบอกความหมายของค าศัพท์ภาษาอังกฤษเกี่ยวกับการกระท าได้ถูกต้อง 2. นักเรียนสามารถโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคลเป็นภาษาอังกฤษได้ถูกต้อง ด้านกระบวนการ (Process) 3. นักเรียนท างานร่วมกันเป็นกลุ่มได้ 4. นักเรียนน าข้อมูลที่ก าหนดให้มาประยุกต์ใช้ในการสนทนาได้ 5. นักเรียนสร้างบทสนทนาจากประสบการณ์และการเรียนรู้ในชั้นเรียนได้ ด้านคุณลักษณะ (Attribute) 6. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการท างาน 7. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้ 1. ค าศัพท์ Vocabulary : sleep, stand up, sing, sit down 2. โครงสร้างประโยค A : What should (I, you, we, they) do? B : (Subject) should (Action). ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด ความสามารถในการแก้ปัญหา ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย ใฝ่ เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นในการท างาน รักความเป็นไทย มีจิตสาธารณ
7. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบการสอน/วิธีสอน) 6. สาระส าคัญ นักเรียนสามารถบอกความหมายของค าศัพท์ภาษาอังกฤษเกี่ยวกับการกระท าได้ถูกต้อง และ สามารถใช้โครงสร้างประโยค What should (I, you, we, they) do? และ (Subject) should (Action). ในการโต้ตอบการสนทนาได้อย่างถูกต้อง ขั้นเตรียมความพร้อม (Warm-up) 1. ครูน านักเรียนร้องเพลง “Early in the Morning” และแสดงท่าทางประกอบในหนังสือเรียน หน้า 99 2. ครูและนักเรียนร่วมกันสนทนาเกี่ยวกับค าศัพท์ที่ได้จากเพลง “Early in the Morning” ขั้นด าเนินการสอน (Presentation) 3. ครูน าบัตรค าติดบนกระดานและน านักเรียนอ่านออกเสียงพร้อมแสดงท่าทางประกอบทีละค า ได้แก่ sleep, stand up, sit down, sing 4. ครูให้นักเรียนสะกดและอ่านออกเสียงตามครูทีละค า แล้วท าท่าทางประกอบตามหนังสือเรียน หน้า 99 5. ครูติดแถบประโยค What should _ do? พร้อมอ่านให้นักเรียนฟังและให้นักเรียนอ่านตาม 6. ครูอธิบายความหมายของประโยค What should _ do? 7. ครูติดแถบประโยค _ should _ . พร้อมอ่านให้นักเรียนฟังและให้นักเรียนอ่านตาม 8. ครูอธิบายการใช้โครงสร้าง _ should _ . โดยข้างหน้า should ให้ใส่ประธาน (subject) และ ข้างหลัง should ให้เติมการกระท า (verb) 9. ครูถามนักเรียนด้วยประโยค What should you do? แล้วให้นักเรียนตอบด้วยประโยค I should _ . และสลับให้นักเรียนเป็นฝ่ ายถามโดยครูเป็นผู้ตอบ ขั้นการฝึ ก (Practice) 10. ครูและนักเรียนร่วมกันร้องเพลง “Early in the Morning” เมื่อร้องจบ “What should we do with the sleepy students?” แล้วครูสุ่มนักเรียน 1 คน ร้องท่อน “Make them _________.” พร้อมแสดงท่าทาง หลังจากนั้นให้ทุกคนร้องเพลงต่อไปพร้อมแสดงท่าทางตาม โดยเล่นทั้งหมด 3 ครั้ง 11. ครูให้นักเรียนจับคู่ฝึ กโต้ตอบด้วยประโยค “What should you do?” และ “I should_________.”
ขั้นน าไปใช้ (Production) 12. ครูแจกใบงานเรื่อง What Should We Do? ให้นักเรียนเลือกประโยคให้ถูกต้องและสอดคล้องกับ รูปภาพ Worksheet What Should We Do? 1. (รูปเด็กนอนหลับ) I should sleep. I should stand up. I should sing. I should sit down. 2. (รูปเด็กร้องเพลง) I should sing. I should sleep. I should sit down. I should stand up. 3. (รูปเด็กยืน) I should sing. I should sleep. I should sit down. I should stand up. 4. (รูปเด็กนั่ง) I should sing. I should sleep. I should sit down. I should stand up.
9. การวัดและประเมินผล (ด้านความรู้, ด้านกระบวนการ, ด้านคุณลักษณะ) 8. สื่อการเรียนรู้/แหล่งเรียนรู้ ขั้นสรุป (Wrap up) 13. ครูและนักเรียนร่วมกันเฉลยแบบฝึ กหัดในใบงาน 14. ครูให้รางวัลนักเรียนที่ได้คะแนนสูงสุด 15. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปสิ่งที่ได้เรียนไป 1. เพลง “Early in the Morning” 2. บัตรค าศัพท์ 3. แถบประโยค 4. ใบงาน What Should We Do? 5. หนังสือเรียนภาษาอังกฤษ Smart English ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 หน้า 99 จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ด้านความรู้(Knowledge) 1. นักเรียนสามารถบอก ความหมายของค าศัพท์ ภาษาอังกฤษเกี่ยวกับการ กระท าได้ถูกต้อง 2. นักเรียนสามารถโต้ตอบ ในการสื่อสารระหว่างบุคคล เป็นภาษาอังกฤษได้ถูกต้อง พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถามเกี่ยวกับความหมาย ของค าศัพท์ภาษาอังกฤษ เกี่ยวกับการกระท าได้ถูกต้อง ใบงาน การสนทนาในชั้นเรียน สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การถาม-ตอบค าถาม เกี่ยวกับความหมายของ ค าศัพท์ภาษาอังกฤษ เกี่ยวกับการกระท าได้ ถูกต้อง สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การสนทนา ได้ระดับ 3 ตามเกณฑ์การ ประเมินเชิงคุณภาพได้ ระดับ 4 ถือว่าผ่านการ ประเมิน นักเรียนสนทนาได้อย่าง ถูกต้องมากกว่า 80 ด้านกระบวนการ Process 3. นักเรียนท างานร่วมกัน เป็นกลุ่มได้ การท างานร่วมกัน แบบสังเกตการท างานกลุ่ม นักเรียนสามารถท างาน เป็นกลุ่มได้ในระดับดี
จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน 4. นักเรียนน าข้อมูลที่ ก าหนดให้มาประยุกต์ใช้ใน การสนทนาได้ 5. นักเรียนสร้างบทสนทนา จากประสบการณ์และการ เรียนรู้มรชั้นเรียนได้ พฤติกรรมการพูด การสนทนาในชั้นเรียน สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การพูดการสนทนา ในชั้นเรียน นักเรียนสามารถสนทนา ได้ถูกต้องมากกว่า 80% ด้านคุณลักษณะ Attribute 6. นักเรียนมีระเบียบวินัย และมุ่งมั่นในการท างาน 7. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติม จากแหล่งต่าง ๆ ได้ การประเมินพฤติกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม นักเรียนมีพฤติกรรมผ่าน เกณฑ์ระดับดี
1. มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้น ประถมศึกษาปี ที่ 4 เวลาเรียน 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ผู้สอน นางสาวพัครียะห์ เจ๊ะหล า โรงเรียน สวนสวรรค์วิทยา สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร ต 1.1 ป. 4/1 ปฏิบัติตามค าสั่ง ค าขอร้องและค าแนะน า (instructions) ง่าย ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/2 อ่านออกเสียงค า สะกดค า อ่านกลุ่มค า ประโยค ข้อความง่าย ๆ และบทพูด เข้าจังหวะถูกต้องตามหลักการอ่าน ต 1.1 ป. 4/3 เลือก/ ระบุภาพหรือสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายตรงตามความหมายของ ประโยคและข้อความสั้น ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/4 ตอบค าถามจากการฟังและอ่านประโยค บทสนทนาและนิทานง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/1 พูด/ เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล ต 1.2 ป. 4/2 ใช้ค าสั่ง ค าขอร้อง และค าขออนุญาตง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/4 พูด/ เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน และครอบครัว ต 1.2 ป. 4/5 พูดแสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว และกิจกรรมต่าง ๆ ตามแบบที่ฟัง ต 1.3 ป. 4/1 พูด/ เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเรื่องใกล้ตัว ต 1.3 ป. 4/3 พูดแสดงความคิดเห็นง่าย ๆ เกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก ต 4.1 ป. 4/1 ฟังและพูด/ อ่านในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา หน่วยการเรียนรู้ที่5เรื่อง AtSchool แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4
2. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด 3. สาระการเรียนรู้ ด้านความรู้ (Knowledge) 1. นักเรียนสามารถบอกค าศัพท์ภาษาอังกฤษเกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ และความหมายได้ถูกต้อง 2. นักเรียนสามารถโต้ตอบบทสนทนาตามโครงสร้างประโยคได้ถูกต้อง 3. นักเรียนสามารถถามตอบเกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ เป็นภาษาอังกฤษได้ถูกต้อง 4. นักเรียนมีความกระตือรือร้นในการเรียน มีความรับผิดชอบกับงานที่ได้รับมอบหมายและ สามารถท างานร่วมกับผู้อื่นได้ ด้านกระบวนการ (Process) 5. นักเรียนท างานร่วมกันเป็นกลุ่มได้ 6. นักเรียนน าข้อมูลที่ก าหนดให้มาประยุกต์ใช้ในการสนทนาได้ 7. นักเรียนสร้างบทสนทนาจากประสบการณ์และการเรียนรู้ในชั้นเรียนได้ 8. นักเรียนน าเสนอข้อมูลได้อย่างถูกต้อง ด้านคุณลักษณะ (Attribute) 9. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการท างาน 10. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้ 1. ค าศัพท์ Subjects : maths, science, Thai, English, music, art, social studies, PE (Physical Education) 2. โครงสร้างประโยค Q : What are they doing? What is she doing? A : They are studying (subjects). She is studying (subjects). Q : What is/are + he, she/they studying? A : He, She/They is/are studying (subjects).
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 7. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบการสอน/วิธีสอน) 6. สาระส าคัญ 5. 4สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด ความสามารถในการแก้ปัญหา ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย ใฝ่ เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นในการท างาน รักความเป็นไทย มีจิตสาธารณะ นักเรียนสามารถใช้ประโยค Present continuous tense ในการถามค าถามว่า เขา/ เธอ/ พวกเขา ก าลังเรียน/ ท า อะไรอยู่ และตอบค าถามได้อย่างถูกต้อง ขั้นเตรียมความพร้อม (Warm-up) 1. ครูทักทายนักเรียนแล้วให้นักเรียนเปิ ดหนังสือเรียน หน้า 100 ครูทบทวนค าศัพท์เกี่ยวกับวิชา ต่าง ๆ และให้นักเรียนอ่านออกเสียงให้ถูกต้อง 2. ครูเขียนโครงสร้างประโยคบนกระดานและอธิบายโครงสร้างและความหมาย A : What are they doing? What is she doing? B : They are studying ชื่อวิชา. She is studying ชื่อวิชา. ขั้นด าเนินการสอน (Presentation) 3. ครูน าบัตรวิชาต่าง ๆ จ านวน 6 ภาพ และบัตรภาพเด็กก าลังเรียนวิชาต่าง ๆ ติดบนกระดาน 4. ครูให้นักเรียนเปิ ดหนังสือเรียนหน้า 101 และถามนักเรียนด้วยค าถาม “นักเรียนรู้ไหมว่าเขาก าลัง เรียนวิชาอะไร”
5. หลังจากที่นักเรียนตอบ ครูน าบัตรค าศัพท์ภาษาอังกฤษของภาพทั้ง 6 มาติดใต้บัตรภาพ พร้อม สอนอ่านออกเสียงสะกดค า และแปลความหมายด้วยตนเอง 6. ครูให้นักเรียนอ่านออกเสียง สะกดค า และแปลความหมายด้วยตนเอง 7. ครูชี้ไปที่ภาพที่มีคน 1 คน และถามนักเรียนด้วยค าถาม “What is he/she studying?” แล้วให้ นักเรียนตอบ (หากนักเรียนตอบไม่ได้ให้ครูแปลความหมายประโยค) 8. ครูแปลความหมายประโยคที่ถาม และสอนนักเรียนตอบด้วยประโยค “He/She is studying _ .” พร้อมแปลความหมายและยกตัวอย่างประโยค 9. ครูชี้ไปที่ภาพที่มีมากกว่า 1 คน และถามนักเรียนด้วยค าถาม “What are they studying?” แล้วให้ นักเรียนตอบ (หากนักเรียนตอบไม่ได้ให้ครูแปลความหมายประโยคที่ถาม) 10. ครูแปลความหมายประโยคที่ถาม และสอนนักเรียนตอบด้วยประโยค “They are studying _ .” พร้อมแปลความหมายและยกตัวอย่างประโยค ขั้นการฝึ ก (Practice) 11. ครูให้นักเรียนท ากิจกรรม ครูแบ่งนักเรียนเป็น 2 กลุ่ม กลุ่มละเท่า ๆ กันและให้แต่ละกลุ่ม ส่งตัวแทนมารอบละ 1 คน เพื่อจับกล่องปริศนา 12. เมื่อตัวแทนจับภาพในกล่องปริศนาแล้วให้ชูภาพไปทางกลุ่มตรงข้ามและให้ตัวแทนและกลุ่ม ถามกลุ่มตรงข้ามด้วยประโยค “What is he/she studying?” หรือ “What are they studying?” โดยขึ้นอยู่กับ ภาพที่จับได้ 13. กลุ่มที่ตอบต้องตอบด้วยประโยค “He/She is studying _ .” หรือ “They are studying _ .”โดย ขึ้นอยู่กับภาพที่จับได้ 14. เล่นทั้งหมด 6 รอบ ตอบถูกได้ 1 คะแนน ตอบผิด 0 คะแนน ขั้นน าไปใช้ (Production) 15. ครูแจกกระดาษ A4 ให้นักเรียนวาดภาพวิชา และเติมประโยคถาม-ตอบ ตามโครงสร้างประโยค ใต้ภาพ Draw a picture A: What are they studying? B: They are ___________.
9. การวัดและประเมินผล (ด้านความรู้, ด้านกระบวนการ, ด้านคุณลักษณะ) 8. สื่อการเรียนรู้/แหล่งเรียนรู้ 16. ครูให้นักเรียนท าแบบฝึ กหัดใน Workbook หน้า 85-86 ขั้นสรุป (Wrap up) 17. ครูสุ่มนักเรียนและชูภาพพร้อมถามนักเรียนด้วยประโยค “What is/ are he/ she/they studying?” และให้นักเรียนตอบ 18. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาในบทเรียนร่ วมกันและเปิ ดโอกาสให้นักเรี ยนซักถามข้อ สงสัย 1. บัตรค าศัพท์ 2. บัตรภาพ 2. กระดาษ A4 3. หนังสือเรียนภาษาอังกฤษ Smart English ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 หน้า 100-101 4. แบบฝึ กหัดภาษาอังกฤษ Smart English ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 หน้า 85-86 จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ด้านความรู้(Knowledge) 1. นักเรียนสามารถบอก ค าศัพท์ภาษาอังกฤษเกี่ยวกับ วิชาต่าง ๆ และความหมาย ได้ถูกต้อง 2. นักเรียนสามารถโต้ตอบ บทสนทนาตามโครงสร้าง ประโยคได้ถูกต้อง 3. นักเรียนสามารถถามตอบ เกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ เป็น ภาษาอังกฤษได้ถูกต้อง พฤติกรรมการสนทนาถามตอบในชั้นเรียน พฤติกรรมการสนทนาถามตอบในชั้นเรียน พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถามเกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ เป็น ภาษาอังกฤษได้ถูกต้อง สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การสนทนาถาม-ตอบในชั้น เรียน สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การสนทนาถาม-ตอบในชั้น เรียน สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การถาม-ตอบค าถาม เกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ เป็น ได้ระดับ 3 ตามเกณฑ์ การประเมินเชิงคุณภาพ ได้ระดับ 4 ถือว่าผ่านการ ประเมิน นักเรียนสนทนาได้อย่าง ถูกต้องมากกว่า 80% นักเรียนสามารถเขียนและ บอกความหมายของ ค าศัพท์และน ามาใช้ได้
จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน 4. นักเรียนมีความ กระตือรือร้นในการเรียน มีความรับผิดชอบกับงานที่ ได้รับมอบหมาย แบบฝึ กหัด พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถาม การท ากิจกรรมในชั้น เรียน ใบงาน ภาษาอังกฤษได้ถูกต้อง พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถาม การท ากิจกรรม ในชั้นเรียน แบบประเมินผลงาน นักเรียน ถูกต้อง 80% ด้านกระบวนการ Process 5. นักเรียนท างานร่วมกัน เป็นกลุ่มได้ 6. นักเรียนน าข้อมูลที่ ก าหนดให้มาประยุกต์ใช้ใน การสนทนาได้ 7. นักเรียนสร้างบทสนทนา จากประสบการณ์และการ เรียนรู้ในชั้นเรียนได้ 8. นักเรียนน าเสนอข้อมูลได้ อย่างถูกต้อง การท างานร่วมกัน พฤติกรรมการพูด การสนทนาในชั้นเรียน พฤติกรรมการถาม-ตอบ เกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ และ ความหมายได้ถูกต้อง แบบสังเกตการท างานกลุ่ม สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การพูดการสนทนา ในชั้นเรียน แบบสังเกตการถาม-ตอบ ค าถามเกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ และความหมายได้ถูกต้อง นักเรียนสามารถท างาน เป็นกลุ่มได้ในระดับดี นักเรียนสามารถสนทนา ได้ถูกต้อง 80% นักเรียนสามารถน าเสนอ ได้ โดยผ่านเกณฑ์ระดับดี ด้านคุณลักษณะ Attribute 9. นักเรียนมีระเบียบวินัย และมุ่งมั่นในการท างาน 10. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติม จากแหล่งต่าง ๆ ได้ การประเมินพฤติกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม นักเรียนมีพฤติกรรมผ่าน เกณฑ์ระดับดี
1. มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้น ประถมศึกษาปี ที่ 4 เวลาเรียน 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ผู้สอน นางสาวพัครียะห์ เจ๊ะหล า โรงเรียน สวนสวรรค์วิทยา สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร ต 1.1 ป. 4/1 ปฏิบัติตามค าสั่ง ค าขอร้องและค าแนะน า (instructions) ง่าย ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/2 อ่านออกเสียงค า สะกดค า อ่านกลุ่มค า ประโยค ข้อความง่าย ๆ และบทพูด เข้าจังหวะถูกต้องตามหลักการอ่าน ต 1.1 ป. 4/3 เลือก/ ระบุภาพหรือสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายตรงตามความหมายของ ประโยคและข้อความสั้น ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/4 ตอบค าถามจากการฟังและอ่านประโยค บทสนทนาและนิทานง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/1 พูด/ เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล ต 1.2 ป. 4/2 ใช้ค าสั่ง ค าขอร้อง และค าขออนุญาตง่ายๆ ต 1.2 ป. 4/4 พูด/ เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน และครอบครัว ต 1.2 ป. 4/5 พูดแสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว และกิจกรรมต่าง ๆ ตามแบบที่ฟัง ต 1.3 ป. 4/1 พูด/ เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเรื่องใกล้ตัว ต 1.3 ป. 4/3 พูดแสดงความคิดเห็นง่าย ๆ เกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก ต 4.1 ป. 4/1 ฟังและพูด/ อ่านในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา หน่วยการเรียนรู้ที่5เรื่อง AtSchool แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5
2. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด 3. สาระการเรียนรู้ ด้านความรู้ (Knowledge) 1. นักเรียนสามารถออกเสียงค าศัพท์ที่เกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ ได้ถูกต้อง 2. นักเรียนสามารถโต้ตอบบทสนทนาเกี่ยวกับการเรียนวิชาต่าง ๆ ได้ถูกต้อง 3. นักเรียนสามารถเขียนและอธิบายตารางกิจกรรมต่าง ๆ ได้ถูกต้องและเหมาะสม ด้านกระบวนการ (Process) 4. นักเรียนท างานร่วมกันเป็นกลุ่มได้ 5. นักเรียนน าข้อมูลที่ก าหนดให้มาประยุกต์ใช้ในการสนทนาได้ 6. นักเรียนสร้างบทสนทนาจากประสบการณ์และการเรียนรู้ในชั้นเรียนได้ ด้านคุณลักษณะ (Attribute) 7. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการท างาน 8. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้ 1. ค าศัพท์ subjects, Thai, English, maths, science, art, music, P.E., geography, reasons, easy, hard, fun, boring, break time, lunch time 2. โครงสร้างประโยค Q: What time is it? A: It’s เวลา. Q: What do you do? A: I study วิชา.
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 7. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบการสอน/วิธีสอน) 6. สาระส าคัญ 5. 4สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด ความสามารถในการแก้ปัญหา ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย ใฝ่ เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นในการท างาน รักความเป็นไทย มีจิตสาธารณะ นักเรียนสามารถใช้ประโยค Present continuous tense ในการถามค าถามว่า เขา/ เธอ/ พวกเขา ก าลังเรียน/ ท า อะไรอยู่ และตอบค าถามได้อย่างถูกต้องโดยมีตารางเรียนเป็นตัวก าหนดในการตอบค าถาม นักเรียนสามารถน าไปประยุกต์ใช้ในชีวิตประจ าวันได้ ขั้นเตรียมความพร้อม (Warm-up) 1. ครูติดบัตรค าเกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ บนกระดาน ครูอ่านออกเสียงค าศัพท์ โดยให้นักเรียนออกเสียง ตามและสะกดค าศัพท์ทีละค า 2. ครูติดแถบประโยคในหัวข้อ “My smart grammar” เพื่อทบทวนโครงสร้างประโยคดังนี้ 1. Q : What subject do/ don’t you like? A : I like/don’t like + subject. 2. Q : Why do/don’t you like it? A : I think it is + reason.
3. Q : What is she/ he studying? A : She/He is studying + subject. 4. Q : What are they studying? A : They are studying + subject. 5. Q : Is she/he studying + subject? A : Yes, she/he is. No, she/he isn’t. 6. Q : Are they studying + subject? A : Yes, they are. No, they aren’t. 3. ครูให้นักเรียนจับคู่ฝึ กบทสนทนา โดยครูคอยเดินดูนักเรียนฝึ กสนทนารอบ ๆ คอยให้ ความช่วยเหลือนักเรียน ขั้นด าเนินการสอน (Presentation) 4. ครูหมุนนาฬิกาจ าลองให้นักเรียนดูและถามนักเรียนว่า “What time is it?” ให้นักเรียนตอบเวลา It’s + (เวลา).จากนั้นให้ถามนักเรียนว่านักเรียนท าอะไรในเวลาดังกล่าวโดยใช้ค าถาม “What do you do?” ให้นักเรียนตอบ เช่น I study maths. ขั้นการฝึ ก (Practice) 5. ครูให้นักเรียนเปิ ดหนังสือเรียน หน้า 105 จากนั้นให้นักเรียนช่วยกันบอกว่าในตารางสอนมีวิชา อะไรบ้างและเรียนวิชาอะไร จากนั้นครูน าบัตรค าที่อยู่ในตารางสอนมาติดบนกระดาน 6. ครูเขียนประโยคค าถามต่อไปนี้บนกระดาน 1. When do I study art? 2. How many Thai classes do I have? 3. What subject do I study on Friday after lunch? 4. What subject do I study on Tuesday at 9.00? 5. When do I study P.E.? 6. How many science classes do I have? ครูอ่านค าถามบนกระดานแล้วให้นักเรียนอ่านตาม 1 รอบ จากนั้นครูให้นักเรียนลองตอบค าถาม ข้อ 1-6 แล้วครูเฉลยบนกระดาน เฉลยค าตอบ: 1. Friday 2. Three 3. Thai
9. การวัดและประเมินผล (ด้านความรู้, ด้านกระบวนการ, ด้านคุณลักษณะ) 8. สื่อการเรียนรู้/แหล่งเรียนรู้ 4. English 5. Wednesday 6. Two ขั้นน าไปใช้ (Production) 7. ครูให้นักเรียนแต่งประโยคว่าตนเองเรียนวิชาอะไรในเวลาอะไร โดยใช้ตารางสอน ในหนังสือเรียน หน้า 105 มา 3 ประโยค เช่น On Monday, I study mathsbetween 13.30-15.00. On Friday, I study art between 9.00-10.30. ขั้นสรุป (Wrap up) 8. ครูมอบหมายให้นักเรียนท าแบบฝึ กหัดใน Workbook หน้า 87-88 จากนั้นครูเฉลยแบบฝึ กหัด พร้อมกัน 9. ครูทบทวนตารางสอนตามหนังสือเรียนหน้า 105 ตามวิชาและเวลาเรียน และเปิ ดโอกาส ให้นักเรียนได้ซักถามข้อสงสัย 1. บัตรค าศัพท์ 2. แถบประโยค 2. นาฬิกาจ าลอง 3. หนังสือเรียนภาษาอังกฤษ Smart English ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 หน้า 104-105 4. แบบฝึ กหัดภาษาอังกฤษ Smart English ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 หน้า 87-88 จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ด้านความรู้(Knowledge) 1. นักเรียนสามารถออกเสียง ค าศัพท์ที่เกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ ได้ถูกต้อง พฤติกรรมการออกเสียง ค าศัพท์ที่เกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ ได้ถูกต้อง สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การอ่านออกเสียงค าศัพท์ที่ เกี่ยวกับวิชาต่าง ๆ ได้ ถูกต้อง ได้ระดับ 3 ตามเกณฑ์ การประเมินเชิงคุณภาพ ได้ระดับ 4 ถือว่าผ่าน การประเมิน
จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน 2. นักเรียนสามารถโต้ตอบ บทสนทนาเกี่ยวกับการเรียน วิชาต่าง ๆ ได้ถูกต้อง 3. นักเรียนสามารถเขียน และอธิบายตารางกิจกรรม ต่าง ๆ ได้ถูกต้องและ เหมาะสม พฤติกรรมการพูด การสนทนาในชั้นเรียน แบบฝึ กหัด สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การพูด การสนทนา ในชั้นเรียน สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การตอบค าถาม นักเรียนสนทนาได้อย่าง ถูกต้องมากกว่า 80 ด้านกระบวนการ (Process) 4. นักเรียนท างานร่วมกัน เป็นกลุ่มได้ 5. นักเรียนน าข้อมูลที่ ก าหนดให้มาประยุกต์ใช้ใน การสนทนาได้ 6. นักเรียนสร้างบทสนทนา จากประสบการณ์และการ เรียนรู้ในชั้นเรียนได้ การท างานร่วมกัน พฤติกรรมการพูด การสนทนาในชั้นเรียน แบบสังเกตการท างานกลุ่ม สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การพูด การสนทนา ในชั้นเรียน นักเรียนสามารถท างาน เป็นกลุ่มได้ในระดับดี นักเรียนสามารถสนทนา ได้ถูกต้องมากกว่า 80% ด้านคุณลักษณะ Attribute 7. นักเรียนมีระเบียบวินัย และมุ่งมั่นในการท างาน 8. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติม จากแหล่งต่าง ๆ ได้ การประเมินพฤติกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม นักเรียนมีพฤติกรรมผ่าน เกณฑ์ระดับดี
1. มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้น ประถมศึกษาปี ที่ 4 เวลาเรียน 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ผู้สอน นางสาวพัครียะห์ เจ๊ะหล า โรงเรียน สวนสวรรค์วิทยา สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร ต 1.1 ป. 4/1 ปฏิบัติตามค าสั่ง ค าขอร้องและค าแนะน า (instructions) ง่าย ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/2 อ่านออกเสียงค า สะกดค า อ่านกลุ่มค า ประโยค ข้อความง่าย ๆ และบทพูด เข้าจังหวะถูกต้องตามหลักการอ่าน ต 1.1 ป. 4/3 เลือก/ ระบุภาพหรือสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายตรงตามความหมายของ ประโยคและข้อความสั้น ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/4 ตอบค าถามจากการฟังและอ่านประโยค บทสนทนาและนิทานง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/1 พูด/ เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล ต 1.2 ป. 4/2 ใช้ค าสั่ง ค าขอร้อง และค าขออนุญาตง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/4 พูด/ เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน และครอบครัว ต 1.2 ป. 4/5 พูดแสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว และกิจกรรมต่าง ๆ ตามแบบที่ฟัง ต 1.3 ป. 4/1 พูด/ เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเรื่องใกล้ตัว ต 1.3 ป. 4/3 พูดแสดงความคิดเห็นง่าย ๆ เกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม ต 2.1 ป. 4/3 เข้าร่วมกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมที่เหมาะกับวัย สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก ต 4.1 ป. 4/1 ฟังและพูด/ อ่านในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา หน่วยการเรียนรู้ที่6เรื่อง Time to Eat แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6
2. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด 3. สาระการเรียนรู้ ด้านความรู้ (Knowledge) 1. นักเรียนสามารถบอก อ่าน สะกดค า เกี่ยวกับเวลาและกิจกรรมประจ าวันได้ถูกต้องและเหมาะสม 2. นักเรียนสามารถบอกเวลาได้ถูกต้อง และสอดคล้องกับกิจวัตรประจ าวัน ด้านกระบวนการ (Process) 3. นักเรียนท างานร่วมกันเป็นกลุ่มได้ 4. นักเรียนน าข้อมูลที่ก าหนดให้มาประยุกต์ใช้ในการสนทนาได้ 5. นักเรียนสร้างบทสนทนาจากประสบการณ์และการเรียนรู้ในชั้นเรียนได้ 6. นักเรียนน าเสนอข้อมูลได้อย่างถูกต้อง ด้านคุณลักษณะ (Attribute) 7. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการท างาน 8. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้ 1. ค าศัพท์ breakfast, half past, lunch, o’clock, dinner 2. โครงสร้างประโยค A: What time is it? B: It’s (เวลา)o’clock. Student 1: What time do you eat breakfast ? lunch dinner Student 2: I eat breakfast at (เวลา) lunch dinner
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 6. สาระส าคัญ 5. 4สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด ความสามารถในการแก้ปัญหา ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย ใฝ่ เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นในการท างาน รักความเป็นไทย มีจิตสาธารณะ นักเรียนสามารถอ่านเวลาจากเข็มนาฬิกาได้ และสามารถบอกได้ว่าเวลาดังกล่าวเป็นอาหารมื้ออะไร เรียกว่าอย่างไรในภาษาอังกฤษ
7. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบการสอน/วิธีสอน) ขั้นเตรียมความพร้อม (Warm-up) 1. ครูทักทายนักเรียนในชั้น ครูพูดว่า Open your book on page 114 and 115, please. 2. ครูให้นักเรียนทายว่าหน่วยการเรียนรู้นี้เกี่ยวกับอะไร ครูให้นักเรียนช่วยออกความคิดเห็น 3. ครูให้นักเรียนแปลความหมายชื่อบทเรี ยน Time to Eat แปลว่าอะไร ครูสุ่มนักเรียนแปล 4. ครูน าบัตรค าศัพท์ breakfast/lunch/dinner ติดบนกระดาน ครูสุ่มนักเรียนแปลค าศัพท์ 5. ครูน านาฬิกาจ าลองขึ้นมา ครูหมุนเข็มนาฬิกา เข็มสั้นชี้ที่เลข 7 เข็มยาวชี้ที่เลข 12 ครูถามนักเรียน “What time is it?”ครูสุ่มนักเรียนตอบ ครูกระตุ้นให้นักเรียนตอบ It’s 7 o’clock. จากนั้นครูถามว่า เราทาน อาหารตอน 7 โมง ควรใช้ค าศัพท์ใด ครูกระตุ้นให้นักเรียนตอบ breakfast 6. ครูสุ่มถามนักเรียนว่า อาหารเช้าของนักเรียนคืออะไร ครูกระตุ้นให้นักเรียนตอบเป็น ภาษาอังกฤษ ครูเขียนค าศัพท์ที่นักเรียนบอกบนกระดาน จากนั้นครูสรุปว่า อาหารเช้าที่นักเรียนทานมี อะไรบ้าง ให้นักเรียนจดค าศัพท์ลงในสมุด 7. ครูถามนักเรียนว่า อาหารกลางวัน กับ อาหารเย็น ควรใช้ค าศัพท์ใด ครูกระตุ้นให้นักเรียนตอบ จากนั้น ครูสุ่มนักเรียนออกมาหมุนเข็มนาฬิกาในเวลาทานอาหารกลางวันและอาหารเย็น เช่น ครูพูดว่า It’s twelve o’clock. นักเรียนหมุนเข็มสั้นที่เลข 12 และ เข็มยาวชี้ที่เลข 12 8. ครูน าเข้าสู่บทเรียนว่า วันนี้เราจะเรียนเกี่ยวกับเวลาและอาหารที่รับประทานในแต่ละมื้อ ขั้นด าเนินการสอน (Presentation) 9. ครูให้นักเรียนฝึ กค าศัพท์และโครงสร้างประโยค เรื่องการบอกเวลา เข็มสั้น เข็มยาว การบอกเวลาเป็นชั่วโมง นาที และแบบครึ่งชั่วโมง 10. ครูใช้นาฬิกาจ าลองที่นักเรียนแต่ละคนท าขึ้น และให้หมุนเข็มตามเวลาในบทสนทนาให้ถูกต้อง 1 A : What time is it ? B : It’s 8 o’clock. 2 A : What time is it ? B : It’s 8.30. 3 A : What time is it ? B : It’s 8.45.
ขั้นการฝึ ก (Practice) 11. ครูแบ่งกลุ่มนักเรียนออกเป็นกลุ่มๆ ละ 4 คน ครูแจกกระดาษให้นักเรียนกลุ่มละ 1 แผ่น โดยผลัดกันถามเพื่อน 3 คน ในกลุ่ม ใครตอบเร็วที่สุดจะเป็นผู้ตั้งค าถามต่อไป เช่น student 1 : What time is it ? (6.45) student 2 : It’s six forty five. student 3, student 4 : It’s six forty five. ผู้ที่ตอบเร็วที่สุดคือ student 2 จะได้เป็นผู้ถามค าถามต่อไป 12. ครูให้นักเรียนน านาฬิกาที่แต่ละคนท าขึ้นมา แล้วให้ทุกคนหมุนเข็มนาฬิกาตามที่ครูบอก เมื่อเสร็จแล้วให้ชูกระดาษนาฬิกาขึ้นพร้อมยกมือโดยให้นักเรียนหมุนเข็มนาฬิกาตามค าสั่งในหนังสือเรี ยน หน้า 116 1) I eat breakfast at half past seven. 2) I eat lunch at twelve. 3) I eat dinner at half past six. ขั้นน าไปใช้ (Production) 13. ครูให้นักเรียนเปิ ดหนังสือเรียน หน้า 117 โดยใช้ค าสั่งว่า Open your book on page 117, please. จากนั้นครูติดแถบประโยคบนกระดานดังนี้ 1) I eat breakfast at half past six. 2) I eat breakfast at seven o’clock. 3) I eat lunch at half past twelve. 4) I eat lunch at one o’clock. 5) I eat dinner at half past five. 6) I eat dinner at six o’clock. จากนั้นครูอธิบายความหมายของเวลาแต่ละข้อให้นักเรียนฟังพร้อมกันและให้นักเรี ยนอ่านออก เสียงพร้อมกัน 2 รอบ
14. ครูให้นักเรียนจับคู่บอกเวลาให้ถูกต้องโดยให้ทั้งคู่เป็นคนถามและคนตอบ ตามบทสนทนา ต่อไปนี้ Student 2: I eat breakfast at (เวลาตามหนังสือเรียนหน้า 117 ข้อ 1-6) lunch dinner จากนั้นให้ทุกคนใส่เข็มนาฬิกาให้ถูกต้องตั้งแต่ข้อ 1-6 เฉลยค าตอบ: 1. เข็มสั้นชี้ที่เลข 7 เข็มยาวชี้ที่เลข 6 2. เข็มสั้นชี้ที่เลข 7 เข็มยาวชี้ที่เลข 12 3. เข็มสั้นชี้ที่เลข 1 เข็มยาวชี้ที่เลข 6 4. เข็มสั้นชี้ที่เลข 1 เข็มยาวชี้ที่เลข 12 5. เข็มสั้นชี้ที่เลข 5 เข็มยาวชี้ที่เลข 6 6. เข็มสั้นชี้ที่เลข 6 เข็มยาวชี้ที่เลข 12 ขั้นสรุป (Wrap up) 15. ครูให้นักเรียนจับคู่ฝึ กบทสนทนาในหนังสือเรียน หน้า 117 โดยให้นักเรียนสลับบทบาทสมมุติ ในการถามโต้ตอบ ดังนี้ Student 1 เปลี่ยนเป็น Student 2 Student 2 เปลี่ยนเป็น Student 1 16. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาในบทเรียน และเปิ ดโอกาสให้นักเรียนได้ซักถามข้อสงสัย 17. ครูมอบหมายให้นักเรียนท า Workbook หน้า 95 โดยให้นักเรียนอ่านประโยคใต้ภาพนาฬิกา แล้ววาดเข็มนาฬิกาให้สอดคล้องกับประโยค และหน้า 97 ให้นักเรียนเขียนค าศัพท์ในช่องว่างให้สอดคล้อง กับเข็มนาฬิกาที่ก าหนดให้ Student 1: What time do you eat breakfast ? lunch dinner
9. การวัดและประเมินผล (ด้านความรู้, ด้านกระบวนการ, ด้านคุณลักษณะ) 8. สื่อการเรียนรู้/แหล่งเรียนรู้ 1. บัตรค าศัพท์ 2. แถบประโยค 3. นาฬิกาจ าลอง 4. หนังสือเรียนภาษาอังกฤษ Smart English ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 หน้า 116-117 5. แบบฝึ กหัดภาษาอังกฤษ Smart English ชั้นประถมศึกษาปี ที่ 4 หน้า 95 และ 97 จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ด้านความรู้(Knowledge) 1. นักเรียนสามารถบอก อ่าน สะกดค า เกี่ยวกับเวลา และกิจกรรมประจ าวันได้ ถูกต้องและเหมาะสม 2. นักเรียนสามารถบอกเวลา ได้ถูกต้อง และสอดคล้อง กับกิจวัตรประจ าวัน พฤติกรรมการบอก อ่าน สะกดค า เกี่ยวกับเวลา และกิจกรรมประจ าวันได้ ถูกต้องและเหมาะสม พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถามเกี่ยวกับเวลาได้ ถูกต้อง และสอดคล้องกับ กิจวัตรประจ าวัน แบบฝึ กหัด สังเกต-ประเมิน พฤติกรรมการบอก อ่าน สะกดค า เกี่ยวกับเวลา และกิจกรรมประจ าวัน ได้ถูกต้องและเหมาะสม สังเกต-ประเมิน พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถามเกี่ยวกับเวลาได้ ถูกต้อง และสอดคล้อง กับกิจวัตรประจ าวัน ได้ระดับ 3 ตามเกณฑ์การ ประเมินเชิงคุณภาพได้ ระดับ 4 ถือว่าผ่านการ ประเมิน นักเรียนสามารถเขียนและ บอกความหมายของ ค าศัพท์และน ามาใช้ได้ ถูกต้อง 80% ด้านกระบวนการ (Process) 3. นักเรียนท างานร่วมกันเป็นกลุ่ม ได้ 4. นักเรียนน าข้อมูลที่ก าหนดให้มา การท างานร่วมกัน แบบฝึ กหัด แบบสังเกตการท างาน กลุ่ม สังเกต-ประเมิน นักเรียนสามารถท างาน เป็นกลุ่มได้ในระดับดี นักเรียนสามารถเขียนและ
จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ประยุกต์ใช้ในการสนทนาได้ 5. นักเรียนสร้างบทสนทนา จากประสบการณ์และการ เรียนรู้ในชั้นเรียนได้ 6. นักเรียนน าเสนอข้อมูลได้ อย่างถูกต้อง พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถามในชั้นเรียน พฤติกรรมการเขียนตอบ ค าถาม แบบสังเกตการถามตอบค าถาม บอกความหมายของ ค าศัพท์และน ามาใช้ได้ ถูกต้อง 80% นักเรียนสามารถน าเสนอ ได้ โดยผ่านเกณฑ์ระดับดี ด้านคุณลักษณะ (Attribute) 7. นักเรียนมีระเบียบวินัย และมุ่งมั่นในการท างาน 8. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดย หาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่ง ต่าง ๆ ได้ การประเมินพฤติกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม นักเรียนมีพฤติกรรมผ่าน เกณฑ์ระดับดี
1. มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้น ประถมศึกษาปี ที่ 4 เวลาเรียน 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ผู้สอน นางสาวพัครียะห์ เจ๊ะหล า โรงเรียน สวนสวรรค์วิทยา สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร ต 1.1 ป. 4/1 ปฏิบัติตามค าสั่ง ค าขอร้องและค าแนะน า (instructions) ง่าย ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/2 อ่านออกเสียงค า สะกดค า อ่านกลุ่มค า ประโยค ข้อความง่าย ๆ และบทพูด เข้าจังหวะถูกต้องตามหลักการอ่าน ต 1.1 ป. 4/3 เลือก/ ระบุภาพหรือสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายตรงตามความหมายของ ประโยคและข้อความสั้น ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/4 ตอบค าถามจากการฟังและอ่านประโยค บทสนทนาและนิทานง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/1 พูด/ เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล ต 1.2 ป. 4/2 ใช้ค าสั่ง ค าขอร้อง และค าขออนุญาตง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/4 พูด/ เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน และครอบครัว ต 1.2 ป. 4/5 พูดแสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว และกิจกรรมต่าง ๆ ตามแบบที่ฟัง ต 1.3 ป. 4/1 พูด/เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเรื่องใกล้ตัว ต 1.3 ป. 4/3 พูดแสดงความคิดเห็นง่าย ๆ เกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม ต 2.1 ป. 4/3 เข้าร่วมกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมที่เหมาะกับวัย สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก ต 4.1 ป. 4/1 ฟังและพูด/ อ่านในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา หน่วยการเรียนรู้ที่6เรื่อง Time to Eat แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7
2. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด 3. สาระการเรียนรู้ ด้านความรู้ (Knowledge) 1. นักเรียนสามารถบอกเวลาได้ถูกต้อง และสอดคล้องกับกิจวัตรประจ าวันได้เหมาะสม 2. นักเรียนสามารถบอกเวลาต่าง ๆ ได้ถูกต้อง และสอดคล้องกับรูปภาพ ด้านกระบวนการ (Process) 3. นักเรียนท างานร่วมกันเป็นกลุ่มได้ 4. นักเรียนน าข้อมูลที่ก าหนดให้มาประยุกต์ใช้ในการสนทนาได้ 5. นักเรียนสร้างบทสนทนาจากประสบการณ์และการเรียนรู้ในชั้นเรียนได้ 6. นักเรียนน าเสนอข้อมูลได้อย่างถูกต้อง ด้านคุณลักษณะ (Attribute) 7. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการท างาน 8. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้ 1. ค าศัพท์ breakfast, lunch, dinner, o’clock 2. โครงสร้างประโยค A: What time is it? B: It’s (เวลา)o’clock. Student 1: What time doyou eat breakfast ? lunch dinner Student 2: I eat breakfast at (เวลา) lunch dinner
5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 7. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบการสอน/วิธีสอน) 6. สาระส าคัญ 5. 4สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด ความสามารถในการแก้ปัญหา ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย ใฝ่ เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นในการท างาน รักความเป็นไทย มีจิตสาธารณะ นักเรียนสามารถอ่านเวลาจากเข็มนาฬิกาได้ และสามารถบอกได้ว่าเวลาดังกล่าวเป็นอาหารมื้ออะไร เรียกว่าอย่างไรในภาษาอังกฤษ ขั้นเตรียมความพร้อม (Warm-up) 1. ครูทบทวนค าศัพท์ โดยการชูบัตรค าศัพท์และแถบประโยคหน้าห้อง แล้วให้นักเรียนอ่านออก เสียงพร้อมกัน 3 รอบ ดังนี้ แถบประโยค What time do you eat breakfast? What time do you eat lunch? What time do you eat dinner? Breakfast Lunch Dinner
ขั้นด าเนินการสอน (Presentation) 2. ครูให้นักเรียนเปิ ดหนังสือเรียน หน้า 118 แล้วให้นักเรียนฟังค าอธิบายจากครูดังนี้ 1) ให้นักเรียนถามค าถามเพื่อน 3 คน ด้วยค าถามในหนังสือเรียน 2) ให้นักเรียนเขียนค าตอบลงในหนังสือหน้า 118 3) ครูสุ่มนักเรียนออกมาเขียนค าตอบของตัวเองบนกระดาน 5 คน ขั้นการฝึ ก (Practice) 3. ครูให้นักเรียนจับคู่ฝึ กสนทนา ตามบทสนทนาต่อไปดังนี้ 1) S1 : What time do you eat breakfast? S2 : I eat breakfast at 6 o’clock. 2) S1 : What time do you eat lunch? S2 : I eat lunch at 12 o’clock. 3) S1 : What time do you eat dinner? S2 : I eat dinner at 6 o’clock. ขั้นน าไปใช้ (Production) 4. ครูให้นักเรียนเปิ ดหนังสือ หน้า 119 จากนั้นครูชี้ภาพที่ 1-6 ทีละภาพ ซึ่งครูอาจจะถามนักเรียน ทีละคนหรือถามนักเรียนทั้งห้องก็ได้ โดยขณะที่ครูชี้ไปที่ภาพ 1-6 ให้ใช้บทสนทนาต่อไปนี้ Teacher : Look at picture. Students : It’s (ตอบเวลาในภาพที่ครูชี้). เฉลยค าตอบ: 1. It’s six o’clock. 2. It’s one o’clock. 3. It’s half past nine. 4. It’s half past three. 5. It’s two o’clock. 6. It’s half past four. 5. ครูให้นักเรียนเปิ ดหนังสือเรียนหน้า 119 Part B โดยให้นักเรียนฟังประโยคจากครูแล้วให้ใส่ เข็มนาฬิกาให้ถูกต้องตามประโยคที่ได้ยิน ดังต่อไปนี้ 1) It’s half past one. 2) It’s nine o’clock.
9. การวัดและประเมินผล (ด้านความรู้, ด้านกระบวนการ, ด้านคุณลักษณะ) 8. สื่อการเรียนรู้/แหล่งเรียนรู้ 3) It’s half past eleven. เฉลยค าตอบ: 1. เข็มสั้นชี้ที่กึ่งกลางระหว่าง 1 และ 2 เข็มยาวชี้ที่เลข 6 2. เข็มสั้นชี้ที่เลข 9 เข็มยาวชี้ที่เลข 12 3. เข็มสั้นชี้ที่กึ่งกลางระหว่าง 11 และ 12 เข็มยาวชี้ที่เลข 6 ขั้นสรุป (Wrap up) 6. ครูและนักเรียนร่วมกันสรุปเนื้อหาบทเรียน และเปิ ดโอกาสให้นักเรียนได้ซักถามข้อสงสัย 7. ครูมอบหมายให้นักเรียนท า Workbook หน้า 103 เพื่อทบทวนความรู้เกี่ยวกับการบอกเวลา 1. บัตรค ำศัพท์ 2. แถบประโยค 3. หนังสือเรียนภำษำอังกฤษ Smart English ชั้นประถมศึกษำปี ที่ 4 หน้ำ 118-119 4. แบบฝึ กหัดภำษำอังกฤษ Smart English ชั้นประถมศึกษำปี ที่ 4 หน้า 103 จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน ด้านความรู้(Knowledge) 1. นักเรียนสามารถบอกเวลา ได้ถูกต้อง และสอดคล้อง กับกิจวัตรประจ าวันได้ เหมาะสม 2. นักเรียนสามารถบอกเวลา ต่าง ๆ ได้ถูกต้อง และ พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถามเกี่ยวกับเวลาได้ถูกต้อง และสอดคล้องกับกิจวัตร ประจ าวัน แบบฝึ กหัด สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การถาม-ตอบค าถาม เกี่ยวกับเวลาได้ถูกต้อง และ สอดคล้องกับกิจวัตร ประจ าวัน แบบประเมินผลงาน นักเรียน ได้ระดับ 3 ตามเกณฑ์ การประเมินเชิงคุณภาพ ได้ระดับ 4 ถือว่าผ่าน การประเมิน
จุดประสงค์การเรียนรู้ ชิ้นงาน/การแสดงออก ของผู้เรียน วิธีประเมิน/เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน สอดคล้องกับรูปภาพ ด้านกระบวนการ (Process) 3. นักเรียนท างานร่วมกัน เป็นกลุ่มได้ 4. นักเรียนน าข้อมูลที่ ก าหนดให้มาประยุกต์ใช้ใน การสนทนาได้ 5. นักเรียนสร้างบทสนทนา จากประสบการณ์และการ เรียนรู้ในชั้นเรียนได้ 6. นักเรียนน าเสนอข้อมูลได้ อย่างถูกต้อง การท างานร่วมกัน แบบฝึ กหัด พฤติกรรมการถาม-ตอบ ค าถามในชั้นเรียน แบบสังเกตการท างานกลุ่ม สังเกต-ประเมินพฤติกรรม การเขียนตอบค าถาม แบบสังเกตการถาม-ตอบ ค าถาม นักเรียนสามารถท างาน เป็นกลุ่มได้ในระดับดี นักเรียนสามารถเขียนและ บอกความหมายของ ค าศัพท์และน ามาใช้ได้ ถูกต้อง 80% นักเรียนสามารถน าเสนอ ได้ โดยผ่านเกณฑ์ระดับดี ด้านคุณลักษณะ (Attribute) 7. นักเรียนมีระเบียบวินัย และมุ่งมั่นในการท างาน 8. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดย หาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่ง ต่าง ๆ ได้ การประเมินพฤติกรรม แบบสังเกตพฤติกรรม นักเรียนมีพฤติกรรมผ่าน เกณฑ์ระดับดี
1. มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชี้วัด รายวิชา ภาษาอังกฤษพื้นฐาน กลุ่มสาระการเรียนรู้ ภาษาต่างประเทศ (ภาษาอังกฤษ) ชั้น ประถมศึกษาปี ที่ 4 เวลาเรียน 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ผู้สอน นางสาวพัครียะห์ เจ๊ะหล า โรงเรียน สวนสวรรค์วิทยา สาระที่ 1 ภาษาเพื่อการสื่อสาร ต 1.1 ป. 4/1 ปฏิบัติตามค าสั่ง ค าขอร้องและค าแนะน า (instructions) ง่าย ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/2 อ่านออกเสียงค า สะกดค า อ่านกลุ่มค า ประโยค ข้อความง่าย ๆ และบทพูด เข้าจังหวะถูกต้องตามหลักการอ่าน ต 1.1 ป. 4/3 เลือก/ ระบุภาพหรือสัญลักษณ์หรือเครื่องหมายตรงตามความหมายของ ประโยคและข้อความสั้น ๆ ที่ฟังหรืออ่าน ต 1.1 ป. 4/4 ตอบค าถามจากการฟังและอ่านประโยค บทสนทนาและนิทานง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/1 พูด/ เขียนโต้ตอบในการสื่อสารระหว่างบุคคล ต 1.2 ป. 4/2 ใช้ค าสั่ง ค าขอร้อง และค าขออนุญาตง่าย ๆ ต 1.2 ป. 4/4 พูด/ เขียนเพื่อขอและให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเอง เพื่อน และครอบครัว ต 1.2 ป. 4/5 พูดแสดงความรู้สึกของตนเองเกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว และกิจกรรมต่าง ๆ ตามแบบที่ฟัง ต 1.3 ป. 4/1 พูด/ เขียนให้ข้อมูลเกี่ยวกับตนเองและเรื่องใกล้ตัว ต 1.3 ป. 4/3 พูดแสดงความคิดเห็นง่าย ๆ เกี่ยวกับเรื่องต่าง ๆ ใกล้ตัว สาระที่ 2 ภาษาและวัฒนธรรม ต 2.1 ป. 4/3 เข้าร่วมกิจกรรมทางภาษาและวัฒนธรรมที่เหมาะกับวัย สาระที่ 4 ภาษากับความสัมพันธ์กับชุมชนและโลก ต 4.1 ป. 4/1 ฟังและพูด/ อ่านในสถานการณ์ที่เกิดขึ้นในห้องเรียนและสถานศึกษา หน่วยการเรียนรู้ที่6เรื่อง Time to Eat แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 8
2. จุดประสงค์การเรียนรู้สู่ตัวชี้วัด 3. สาระการเรียนรู้ 5. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ 5. 4สมรรถนะส าคัญของผู้เรียน ด้านความรู้ (Knowledge) 1. นักเรียนสามารถออกเสียง สะกดค า ร้องเพลงได้ถูกต้องและเหมาะสม ด้านกระบวนการ (Process) 2. นักเรียนท างานร่วมกันเป็นกลุ่มได้ ด้านคุณลักษณะ (Attribute) 3. นักเรียนมีระเบียบวินัยและมุ่งมั่นในการท างาน 4. นักเรียนมีความใฝ่ รู้ โดยหาความรู้เพิ่มเติมจากแหล่งต่าง ๆ ได้ 1. ค าศัพท์ hungry, know, tummy, show, rub, shout ความสามารถในการสื่อสาร ความสามารถในการคิด ความสามารถในการแก้ปัญหา ความสามารถในการใช้ทักษะชีวิต ความสามารถในการใช้เทคโนโลยี รักชาติ ศาสน์ กษัตริย์ ซื่อสัตย์สุจริต มีวินัย ใฝ่ เรียนรู้ อยู่อย่างพอเพียง มุ่งมั่นในการท างาน รักความเป็นไทย มีจิตสาธารณะ
7. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ (รูปแบบการสอน/วิธีสอน) 6. สาระส าคัญ นักเเรียนเรียนรู้ค าศัพท์ที่เป็นค ากริยาใหม่ ๆ ผ่านการร้องเพลงร่วมกัน ขั้นเตรียมความพร้อม (Warm-up) 1. ครูโชว์บัตรค าให้นักเรียนอ่านออกเสียงตาม 3 รอบ ขณะที่ครูชี้ไปที่ค าศัพท์นั้นให้ครูท าท่าทาง ประกอบด้วย ขั้นด าเนินการสอน (Presentation) 2. ครูอ่านออกเสียงเนื้อเพลงทีละบรรทัดในหนังสือเรียนหน้า 120 และให้นักเรียนอ่านออกเสียง ตามทีละบรรทัด 3. ครูให้นักเรียนอ่านพร้อมกันและครูสุ่มนักเรียนแปลค าศัพท์ 4. ครูให้นักเรียนขีดเส้นใต้ค าต่อไปนี้ทุกค าในเนื้อเพลง hungrytummy know show rubshout ขั้นการฝึ ก (Practice) 5. ครูแบ่งกลุ่มออกเป็น 3กลุ่ม A, B และ C จากหนังสือเรียน หน้า 120 ครูให้นักเรียนแบ่งเป็น 3 ส่วน A B และ C ตามตัวอย่าง ในหนังสือเรียน หน้า 120 แล้วให้แต่ละกลุ่มปฏิบัติดังนี้ กลุ่ม A = อ่าน Part A ออกเสียงดัง แล้วท าท่าทางประกอบตามรู ป กลุ่ม B = อ่าน Part B ออกเสียงดัง แล้วท าท่าทางประกอบตามรูป กลุ่ม C = อ่าน Part C ออกเสียงดัง แล้วท าท่าทางประกอบตามรูป ขั้นน าไปใช้ (Production) 6. ครูเรียกเวียนกลุ่ม A B และ C ออกมาร้องเพลงและท าท่าประกอบใน Part ของตัวเองให้ถูกต้อง ส่วนกลุ่มที่ยังไม่ถึงคิวที่จะออกมาร้องเพลงให้ทุกคนปรบมือให้เพื่อนพร้อมกันขั้นสรุป (Wrap up) hungry know tummy show rub shout