The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการสอนศิลปะ

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by kittika59.saisan, 2022-03-10 12:53:07

แผนการสอนศิลปะ

แผนการสอนศิลปะ

ป.3

แผนการจัดการเรยี นรู้

วชิ า ศิลปะ

โดย

นางสาวกฤติกา สายสัน้

นกั ศกึ ษาฝึกประสบการณ์วิชาชีพครู

โรงเรยี นบ้านนาดที ุ่งเจริญ

หนว่ ยการเรียนรทู้ ่ี 1
งานศิลปะพน้ื ฐาน

แผนการจัดการเรียนรทู้ ี่ 1 ช้นั ประถมศกึ ษาปีท่ี 2
กลมุ่ สาระการเรียนรู้ ศิลปะ เวลา 8 ช่ัวโมง
หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 1 เรอื่ ง งานศลิ ปะพนื้ ฐาน เวลา 1 ชวั่ โมง
สอนคร้งั นเ้ี รื่อง รปู ร่างของสง่ิ ท่ีเปน็ ธรรมชาติ และส่งิ ท่ีมนษุ ย์สรา้ งข้นึ

มาตรฐานการเรยี นรู้และตวั ช้ีวดั
มาตรฐาน ศ 1.1 สร้างสรรคง์ านทศั นศิลป์ ตามจนิ ตนาการ และความสร้างสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์

วิจารณค์ ุณคา่ งานทัศนศลิ ป์ ถา่ ยทอดความรู้สึก ความคดิ ต่องานศิลปะอย่างอสิ ระ
ชนื่ ชมและประยุกต์ใช้ในชีวติ ประจาวัน
ตัวช้วี ัด ป. 3/1 บรรยายรปู ร่าง รูปทรงในธรรมชาติ สงิ่ แวดลอ้ ม และงานทัศนศิลป์
สาระสาคัญ
รปู ร่างของสิ่งทอ่ี ยู่ในธรรมชาตแิ ละส่งิ ทม่ี นุษย์สรา้ งข้นึ มลี กั ษณะและรปู แบบที่แตกต่างกัน
จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อธิบายลกั ษณะของรปู รา่ งของส่งิ ที่อยใู่ นธรรมชาติ และสงิ่ ท่ีมนษุ ย์สร้างขึ้นได้ (K)
2) บอกรูปรา่ งของส่งิ ที่อยู่ในธรรมชาติ และส่ิงท่ีมนุษยส์ รา้ งขน้ึ ได้ (P)
3) มคี วามกระตือรือร้นในการร่วมกจิ กรรม (A)
สมรรถนะสาคญั
1. ความสามารถในการส่ือสาร
2. ความสามารถในการคดิ
3. ความสามรถในการแก้ปัญหา
คุณลกั ษณะอันพึงประสงค์
1. มีวนิ ยั
2. ใฝ่เรียนรู้
3. มคี วามรับผิดชอบ
4. มจี ิตสาธารณะ
สาระการเรยี นรู้

 รปู ร่างในธรรมชาติ สิ่งแวดล้อม และงานทัศนศิลป์

กจิ กรรมการเรยี นรู้ (วิธีสอนแบบ : กระบวนการกลมุ่ สัมพนั ธ์)
ขั้นท่ี 1 นาเขา้ สบู่ ทเรียน
1. ครูแบง่ นักเรยี นเปน็ กล่มุ กลมุ่ ละ 3-4 คน คละกนั ตามความ สามารถ คือ เก่ง ปานกลางค่อนขา้ ง
เก่ง ปานกลางค่อนข้างอ่อน และอ่อน ครเู นน้ ยา้ ใหน้ ักเรยี นทกุ คนรว่ มมือและช่วยเหลอื กันตลอดการ
ปฏบิ ตั ิกจิ กรรม
2. ครูแจกบตั รภาพใหน้ ักเรยี นแต่ละกลุ่ม กลมุ่ ละ 1 ชุด แต่ละชดุ ประกอบดว้ ย 4 ภาพ ดงั นี้
1) ภาพที่ 1 ภาพไข่ไก่
2) ภาพท่ี 2 ภาพผีเสอื้
3) ภาพท่ี 3 ภาพบัวรดนา้
4) ภาพท่ี 4 ภาพนาฬิกา
3. สมาชิกแต่ละกลุ่มรว่ มกนั พิจารณาภาพที่กลมุ่ ของตนได้รับว่าเป็นภาพอะไร แลว้ ช่วยกนั วาดภาพ
รูปร่างของสิ่งเหลา่ นน้ั
4. ครูสุ่มนักเรียน 1-2 กลุ่ม นาเสนอผลงานหน้าช้นั เรียน ครูและเพื่อนกลมุ่ อื่นรว่ มกันตรวจสอบความ
ถกู ต้อง แลว้ ครเู ลอื กผลงานที่ดที ี่สุดนามาติดบนกระดาน
5. ครูอธบิ ายเชอื่ มโยงใหน้ ักเรียนเขา้ ใจวา่ ภาพที่ครูนามาให้นักเรียนดนู ั้น เป็นภาพของสิ่งท่ีอย่ใู น
ธรรมชาติ และสงิ่ ท่มี นุษยส์ ร้างขน้ึ โดยสิ่งท่ีอยใู่ นธรรมชาติจะมรี ปู รา่ งท่ีหลากหลาย อาจมีความ
คล้ายคลงึ หรือแตกต่างกัน ทาให้มีความสวยงามแตกตา่ งกนั ออกไป ส่วนสง่ิ ท่มี นุษยส์ รา้ งขึ้นมที ้ังท่ีมี
รปู ร่างอสิ ระและรปู ร่างเรขาคณติ (ครูอธิบายพร้อมยกตวั อยา่ งภาพรา่ งท่ีนักเรยี นวาดติดไว้บน
กระดานประกอบ) ซึ่งการรูจ้ ักสงั เกตรปู ร่างของสง่ิ ต่างๆ ท่ีอยรู่ อบตวั เราน้ัน เป็นพนื้ ฐานสาคญั ในการ
สร้างสรรคผ์ ลงานศลิ ปะ เพ่ือใหไ้ ด้ผลงานท่มี ีความสวยงาม สมจรงิ
ขนั้ ท่ี 2 จัดการเรียนรู้
1. สมาชิกแตล่ ะกลุ่มร่วมกันศึกษาความร้เู ร่อื ง รปู รา่ งในธรรมชาติ และสง่ิ แวดลอ้ ม จากหนงั สือเรียน
โดยใหค้ รอบคลมุ ประเด็นต่อไปน้ี
1) รปู รา่ งของสง่ิ ท่ีอยใู่ นธรรมชาติ
2) รูปร่างของสง่ิ ที่มนษุ ยส์ ร้างขึ้น
แลว้ บนั ทึกความรู้ท่ีไดจ้ ากการศึกษาลงในแบบบนั ทึกการอ่าน
2. สมาชกิ แต่ละกลุ่มรว่ มกันอภปิ รายความรทู้ ไ่ี ด้จากการศึกษา ผลัดกนั ซักถามข้อสงสัยและอธบิ าย
จนทกุ คนมีความเขา้ ใจชัดเจนตรงกนั
3. ครูอธบิ ายความรู้เก่ียวกับรูปร่างในธรรมชาติและสง่ิ แวดลอ้ มให้นกั เรยี นฟังเพิ่มเติม เพื่อให้นกั เรยี น
มคี วามร้คู วามเข้าใจชัดเจนมากย่ิงข้นึ
4. นกั เรยี นแต่ละคนทาใบงานที่ 1.1 เร่ือง รปู ร่างในธรรมชาตแิ ละสง่ิ แวดลอ้ ม เม่ือทาเสร็จแลว้
ตรวจสอบความถูกตอ้ งเรยี บร้อยก่อนนาสง่ ครูตรวจ

5. ครถู ามคาถามกระตุน้ ความคิดนกั เรยี น

 เพราะเหตุใด เราจึงต้องเรียนรูเ้ กีย่ วกบั รปู รา่ งของสง่ิ ต่างๆ ท่อี ยรู่ อบตวั
(เพราะสิ่งต่างๆ ที่อย่รู อบตัวเรามีความสวยงามแตกตา่ งกนั ไป และสามารถนามาเปน็ พนื้ ฐาน
ในการสรา้ งสรรคง์ านศลิ ปะได้ หรือพจิ ารณาตามคาตอบ ของนักเรียน โดยใหอ้ ยใู่ นดุลยพนิ ิจ
ของครูผสู้ อน)

ขั้นท่ี 3 สรปุ และนาหลักการไปประยกุ ต์ใช้
1. สมาชกิ แตล่ ะกลมุ่ ร่วมกนั สรุปความรู้เร่ือง รูปร่างในธรรมชาตแิ ละสงิ่ แวดลอ้ ม ครูตรวจสอบความ
ถกู ต้อง
2. ครูแนะนาให้นกั เรียนนาความรู้ท่ไี ดร้ บั จากการศึกษาไปประยุกตใ์ ชใ้ นการศึกษาและสร้างสรรค์
ผลงานทศั นศลิ ปข์ องตนต่อไปในอนาคต แลว้ นาผลงานมาเลา่ ส่กู ันฟงั ในโอกาสท่เี หมาะสม
3. ครูถามคาถามกระตุ้นความคิดนกั เรยี น

 รูปรา่ งของสงิ่ ที่อยู่ในธรรมชาติ และสิง่ ท่มี นุษย์สรา้ งข้ึน มลี ักษณะคลา้ ยคลึงหรือแตกตา่ งกัน
อยา่ งไร
(รูปรา่ งของสงิ่ ท่ีอยู่ในธรรมชาติ จะมรี ปู แบบทีห่ ลากหลาย ซ่ึงอาจมีความคล้ายคลึงหรือ
แตกต่างกนั ทาให้มคี วามสวยงามแตกต่างกันออกไป ส่วนสงิ่ ท่ีมนษุ ยส์ รา้ งข้ึนมีท้ังท่ีมรี ปู ร่าง
อิสระและรูปร่างเรขาคณิต)

4. วดั และประเมินผล
1. ครูวดั และประเมนิ ผลนักเรยี นจากการทาใบงานที่ 1.1 เร่ือง รูปรา่ งในธรรมชาติและส่งิ แวดลอ้ ม
2. ครูและนักเรียนรว่ มกันคัดเลือกผลงานท่ดี ที ส่ี ุด จานวน 3 ชิ้น เพื่อนามาจัดป้ายนิเทศแสดงผลงาน
ของนักเรียน
3. ครถู ามนักเรียนวา่ การศึกษาความรู้เก่ียวกับรูปรา่ งของส่งิ ต่างๆ รอบตัวนั้น มปี ระโยชน์ต่อการ
สร้างสรรคผ์ ลงานทัศนศิลป์ของนักเรียนอยา่ งไร โดยให้นักเรยี นชว่ ยกนั ตอบ

ส่ือและแหล่งเรียนรู้
1. หนงั สอื เรียน ทศั นศิลป์ ป.3
2. กระดาษขนาด A4
3. บตั รภาพ
4. ใบงานท่ี 1.1 เร่ือง รูปร่างในธรรมชาติและส่งิ แวดล้อม

การวัดและการประเมิน

สงิ่ ที่วดั /ประเมนิ วิธีวัด/ประเมิน เคร่ืองมอื วดั /ประเมนิ เกณฑว์ ดั /การประเมิน
- คาถามของครูผู้สอน ได้คะแนนรอ้ ยละ 60
อธิบายลกั ษณะของ - การตอบคาถาม ขึ้นไป
- ตรวจใบงานท่ี 1.1 เรื่อง
รปู รา่ งของสิ่งที่อยู่ใน รปู ร่างในธรรมชาติและ ได้คะแนนรอ้ ยละ 60
ส่งิ แวดลอ้ ม ขนึ้ ไป
ธรรมชาติ และส่ิงที่ - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม
การทางานรายบคุ คล ระดับคุณภาพ 2 ผา่ น
มนุษย์สรา้ งขึ้นได้ (K) - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม เกณฑ์
การทางานกลุม่
บอกรปู รา่ งของสิ่งที่อยูใ่ น - ตรวจใบงานท่ี 1.1 เรื่อง

ธรรมชาติ และสิ่งท่ี รปู ร่างในธรรมชาตแิ ละ

มนุษย์สรา้ งขนึ้ ได้ (P) ส่ิงแวดล้อม

- สังเกตพฤติกรรมการ

ทางานรายบุคคล

- สงั เกตพฤติกรรมการ

ทางานกลุ่ม

มคี วามกระตือรอื รน้ ใน - สงั เกตความมีวินัย รกั - แบบประเมิน ระดบั คุณภาพ 2 ผ่าน
การรว่ มกจิ กรรม (A) ความเป็นไทย ใฝเ่ รียนรู้ คุณลกั ษณะอนั พึง เกณฑ์
มุง่ มน่ั ในการทางาน และมี ประสงค์
จิตสาธารณะ

บตั รภาพ

ภาพไขไ่ ก่ ภาพผีเสื้อ

ภาพบวั รดน้า ภาพนาฬิกา

ใบงานที่

1.1 รูปรา่ งในธรรมชาตแิ ละสิ่งแวดล้อม

คาชแี้ จง ใหน้ ักเรยี นวาดรปู ร่างของสงิ่ ทก่ี าหนด
1.

2.

3.

4.

ใบงานที่

1.1 รูปรา่ งในธรรมชาตแิ ละสิ่งแวดล้อม

คาชแี้ จง ใหน้ ักเรยี นวาดรปู ร่างของสงิ่ ทก่ี าหนด
1.

2.

3.

4.

แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 2 ช้ัน ประถมศกึ ษาปที ี่ 2
กลุ่มสาระการเรยี นรู้ ศิลปะ เวลา 8 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง งานศลิ ปะพ้ืนฐาน เวลา 1 ชัว่ โมง
สอนคร้ังนีเ้ รือ่ ง รปู ทรงของสิ่งทเ่ี ปน็ ธรรมชาติ และสิ่งท่ีมนษุ ยส์ ร้างขึน้

มาตรฐานการเรียนรู้และตัวชวี้ ัด
มาตรฐาน ศ 1.1 สรา้ งสรรคง์ านทัศนศิลป์ ตามจินตนาการ และความสรา้ งสรรค์ วิเคราะห์ วพิ ากษ์

วิจารณ์คณุ ค่างานทัศนศิลป์ ถ่ายทอดความรสู้ ึก ความคดิ ต่องานศิลปะอย่างอิสระ
ชน่ื ชมและประยุกตใ์ ช้ในชีวติ ประจาวัน
ตัวช้ีวดั ป. 3/1 บรรยายรปู ร่าง รูปทรงในธรรมชาติ สง่ิ แวดล้อม และงานทัศนศลิ ป์
สาระสาคัญ
รูปทรงของสิ่งท่ีอยใู่ นธรรมชาติและสง่ิ ที่มนุษย์สร้างข้นึ มลี ักษณะและรูปแบบท่ีแตกตา่ งกนั
จดุ ประสงค์การเรยี นรู้
1) อธิบายลักษณะของรูปทรงของสง่ิ ท่อี ย่ใู นธรรมชาติ และสิ่งท่ีมนุษยส์ รา้ งขนึ้ ได้ (K)
2) บอกรูปทรงของสิ่งที่อยู่ในธรรมชาติ และส่งิ ที่มนุษยส์ ร้างข้นึ ได้ (P)
3) มีความกระตือรือร้นในการรว่ มกิจกรรม (A)
สมรรถนะสาคัญ
1. ความสามารถในการสื่อสาร
2. ความสามารถในการคดิ
3. ความสามรถในการแก้ปัญหา
คณุ ลักษณะอนั พงึ ประสงค์
1. มีวินยั
2. ใฝเ่ รียนรู้
3. มคี วามรับผิดชอบ
4. มจี ิตสาธารณะ
สาระการเรียนรู้

 รูปทรงในธรรมชาติ ส่ิงแวดล้อม และงานทศั นศิลป์

กจิ กรรมการเรียนรู้ (วิธีสอนโดยการจดั การเรียนรแู้ บบรว่ มมอื : เทคนิคค่คู ิด)
ข้นั ที่ 1 นาเขา้ สบู่ ทเรียน
1. ครูให้นักเรียนรวมกลุม่ เดิม (จากแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1) แลว้ ครแู จกภาพตอ่ (Jigsaw) พร้อม
อปุ กรณ์ท่ีใชป้ ระกอบกิจกรรม ได้แก่ กระดานลูกฟูก (Future board) และกาว ให้นักเรยี นกลุ่มละ
1 ชุด (อาจมบี างกลุ่มได้ภาพต่อซา้ กนั )
2. สมาชกิ แตล่ ะกลุ่มชว่ ยกันต่อภาพต่อที่กลุ่มของตนได้รบั ครตู รวจสอบความถูกต้อง ก่อนทากาว
ภาพต่อ
3. สมาชิกแตล่ ะกลุ่มรว่ มกนั พิจารณาภาพต่อของกลุ่มตนเองวา่ เปน็ รปู ทรงของสิ่งใด และสิ่งดังกล่าว
นัน้ จัดเป็นสง่ิ ของทอี่ ยู่ในธรรมชาติ หรอื เป็นสงิ่ ทม่ี นษุ ยส์ รา้ งขน้ึ แล้วส่งตัวแทนออกมานาเสนอผลงาน
หน้าชั้นเรยี น ครแู ละเพ่ือนกลุ่มอนื่ ชว่ ยกันตรวจสอบความถูกต้อง
4. ครูถามนักเรียนวา่ รูปทรงของสง่ิ ตา่ งๆ จะมีลกั ษณะเหมือนกันกบั รปู ร่างของสิง่ เหล่าน้ันหรือไม่
อย่างไร โดยใหน้ ักเรียนช่วยกนั ตอบ
ขั้นท่ี 2 ข้นั สอน
1. สมาชิกแต่ละกลมุ่ รว่ มกันศึกษาความรูเ้ รื่อง รปู ทรงในธรรมชาติ และสงิ่ แวดล้อม จากหนงั สอื เรยี น
โดยใหค้ รอบคลุมประเดน็ ต่อไปนี้
1) รปู ทรงของสิ่งที่อยู่ในธรรมชาติ
2) รูปทรงของสิ่งที่มนุษย์สรา้ งข้นึ
แล้วบันทึกความรทู้ ี่ไดจ้ ากการศึกษาลงในแบบบนั ทึกการอ่าน
2. สมาชิกแต่ละกลุ่มรว่ มกนั อภปิ รายความรู้ทไี่ ด้จากการศึกษาผลดั กนั ซักถามข้อสงสัยและอธิบายจน
ทกุ คนมคี วามเข้าใจชดั เจนตรงกัน
3. นักเรยี นแต่ละคนทาใบงานที่ 1.2 เร่อื ง รูปทรงในธรรมชาตแิ ละส่งิ แวดลอ้ ม เสรจ็ แล้วตรวจสอบ
ความถูกต้องเรยี บร้อย
4. นกั เรียนจบั คกู่ ับเพื่อนในกลุ่มผลดั กันอธบิ ายผลงานในใบงาน ท่ี 1.2 ใหค้ ขู่ องตนเองฟงั แล้วเลอื ก
ผลงานทีด่ ที สี่ ดุ เปน็ ผลงานของคู่ตนเอง
5. นักเรยี นแตล่ ะคนู่ าเสนอผลงานในใบงานที่ 1.2 หนา้ ช้นั เรียนครูตรวจสอบความถูกต้องและให้
ข้อเสนอแนะ
6. ครถู ามคาถามกระตนุ้ ความคิดนกั เรียน

 เพราะเหตใุ ด รูปทรงของส่ิงท่ีมนษุ ยส์ รา้ งขน้ึ ส่วนใหญ่มักจะเปน็ รปู ทรงเรขาคณติ
(เพราะเนน้ ไปทป่ี ระโยชนใ์ ช้สอย และการจดั วาง ท่ีสามารถทาไดง้ ่าย และไมก่ ินพน้ื ท่ี
จนเกนิ ไป)

ข้นั ที่ 3 ขนั้ สรุป
1. สมาชกิ แต่ละกลุ่มรว่ มกนั สรปุ ความรู้เรื่อง รปู ทรงในธรรมชาตแิ ละส่งิ แวดลอ้ ม ครูตรวจสอบความ
ถกู ต้อง
2. ครถู ามนกั เรยี นวา่ การศึกษาความรู้เกี่ยวกับรปู ทรงในธรรมชาติและสง่ิ แวดล้อม มปี ระโยชน์ต่อ
การสรา้ งสรรค์ผลงานทัศนศิลป์ของนักเรียนอย่างไร โดยให้นกั เรยี นช่วยกันตอบ

สื่อและแหล่งเรยี นรู้
1. หนงั สือเรียน ทัศนศลิ ป์ ป.3
2. ภาพตอ่ (Jigsaw)
3. อุปกรณ์ประกอบกิจกรรม ได้แก่ กระดานลกู ฟกู (Future board) และกาว
ใบงานท่ี 1.2 เรื่อง รปู ทรงในธรรมชาตแิ ละส่งิ แวดลอ้ ม

การวดั และการประเมนิ

สงิ่ ท่ีวดั /ประเมิน วิธีวดั /ประเมนิ เคร่ืองมือวดั /ประเมนิ เกณฑ์วดั /การประเมิน
อธบิ ายลักษณะของ - การตอบคาถาม - คาถามของครผู ้สู อน ไดค้ ะแนนร้อยละ 60
รูปร่างของส่ิงทอ่ี ยู่ใน ข้ึนไป
ธรรมชาติ และสิ่งที่ - ตรวจใบงานท่ี 1.2 เรือ่ ง - ใบงานที่ 1.2 เรื่อง
มนุษย์สรา้ งข้นึ ได้ (K) รูปทรงในธรรมชาตแิ ละ รปู ทรงในธรรมชาตแิ ละ ไดค้ ะแนนร้อยละ 60
บอกรปู ร่างของสิง่ ที่อยู่ใน ส่ิงแวดล้อม สิง่ แวดล้อม ขึ้นไป
ธรรมชาติ และสิง่ ท่ี - สงั เกตพฤติกรรมการ - แบบสังเกตพฤติกรรม
มนุษยส์ ร้างขึ้นได้ (P) ทางานรายบคุ คล การทางานรายบุคคล ระดับคุณภาพ 2 ผา่ น
- สังเกตพฤติกรรมการ - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม เกณฑ์
ทางานกลุ่ม การทางานกลมุ่

มีความกระตือรอื รน้ ใน - สงั เกตความมีวนิ ัย รกั - แบบประเมิน ระดับคุณภาพ 2 ผา่ น
การร่วมกจิ กรรม (A) ความเป็นไทย ใฝเ่ รยี นรู้ คณุ ลกั ษณะอันพึง เกณฑ์
ม่งุ ม่ันในการทางาน และมี ประสงค์
จติ สาธารณะ

เอกสารประกอบการสอน 

ภาพตอ่ (Jigsaw)

 ภาพต่อชดุ ท่ี 1

 ภาพต่อชุดท่ี 2

 ภาพต่อชดุ ท่ี 3
 ภาพต่อชดุ ท่ี 4 

ใบงานที่

1.2 รูปทรงในธรรมชาติและส่ิงแวดล้อม

คาชแี้ จง ใหน้ ักเรยี นวาดรูปทรงของส่ิงทีก่ าหนด
1.

2.

3.

4.

ใบงานที่

1.2 รูปทรงในธรรมชาติและส่ิงแวดล้อม

คาชแี้ จง ใหน้ ักเรยี นวาดรูปทรงของส่ิงทีก่ าหนด
1.

2.

3.

4.

แผนการจัดการเรยี นรทู้ ่ี 3 ชัน้ ประถมศกึ ษาปีที่ 2
กลุ่มสาระการเรยี นรู้ ศิลปะ เวลา 8 ชว่ั โมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เร่อื ง งานศลิ ปะพ้ืนฐาน เวลา 1 ชั่วโมง
สอนคร้งั นี้เรือ่ ง รปู รา่ ง รปู ทรงของส่ิงที่เป็นธรรมชาติ

และส่งิ แวดล้อม

มาตรฐานการเรียนรู้และตวั ชวี้ ัด
มาตรฐาน ศ 1.1 สรา้ งสรรค์งานทัศนศิลป์ ตามจินตนาการ และความสรา้ งสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์

วจิ ารณค์ ุณค่างานทัศนศลิ ป์ ถ่ายทอดความรู้สึก ความคิดต่องานศิลปะอยา่ งอสิ ระ
ช่ืนชมและประยุกต์ใช้ในชีวิตประจาวนั
ตัวช้วี ัด ป. 3/1 บรรยายรูปรา่ ง รปู ทรงในธรรมชาติ สงิ่ แวดล้อม และงานทัศนศิลป์
สาระสาคัญ
รปู ทรงของส่ิงที่อยู่ในธรรมชาติและส่ิงทม่ี นุษย์สร้างข้ึน มลี กั ษณะและรูปแบบที่แตกต่างกนั
จุดประสงค์การเรียนรู้
1) อธิบายความแตกต่างระหว่างรูปรา่ ง และรปู ทรงในธรรมชาตแิ ละสง่ิ แวดล้อมได้ (K)
2) บอกรปู ร่าง รูปทรงของ ในธรรมชาติและสงิ่ แวดล้อมได้ (P)
3) มีความกระตือรือร้นในการร่วมกิจกรรม (A)
สมรรถนะสาคัญ
1. ความสามารถในการส่ือสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามรถในการแก้ปญั หา
คณุ ลักษณะอนั พึงประสงค์
1. มีวนิ ัย
2. ใฝ่เรยี นรู้
3. มีความรับผิดชอบ
4. มีจติ สาธารณะ
สาระการเรียนรู้

 รปู ทรงในธรรมชาติ ส่งิ แวดล้อม และงานทศั นศลิ ป์

กจิ กรรมการเรียนรู้ (วิธีสอนโดยเน้นกระบวนการ : กระบวนการสรา้ งความคดิ รวบยอด)
ขน้ั ที่ 1 สงั เกต
1. ครใู หน้ ักเรยี นรวมกลมุ่ เดิม (จากแผนการจดั การเรียนร้ทู ี่ 1) แลว้ ครูแจกบัตรภาพใหน้ ักเรียน
กลมุ่ ละ 1 ชุด ซ่ึงแต่ละชดุ จะประกอบดว้ ย 4 ภาพ ดังน้ี
1) ภาพท่ี 1 ภาพรปู รา่ งของสง่ิ ท่ีอยใู่ นธรรมชาติ
2) ภาพที่ 2 ภาพรปู รา่ งของสิ่งที่มนษุ ย์สร้างขึ้น
3) ภาพท่ี 3 ภาพรูปทรงของส่ิงท่ีอย่ใู นธรรมชาติ
4) ภาพที่ 4 ภาพรปู ทรงของสิ่งที่มนษุ ยส์ ร้างขึ้น
(นักเรยี นแต่ละกลุ่มจะไดร้ ับภาพคนละชุดกัน)
2. นักเรียนแตล่ ะกลุ่มรว่ มกันพจิ ารณาวา่ ภาพแตล่ ะภาพ มลี ักษณะอย่างไร
ขนั้ ที่ 2 จาแนกความแตกตา่ ง
1. นกั เรียนแตล่ ะกลุ่มช่วยกนั วิเคราะห์และเปรยี บเทียบความแตกต่างของภาพในชดุ ทไ่ี ด้รับว่า มีส่ิงใด
ทแี่ ตกต่างกันบา้ ง เช่น
1) ภาพที่ 1, 2 มีลักษณะแบน เป็นภาพ 2 มิติ แต่ภาพท่ี 3, 4 เป็นภาพที่มที ้ังความกว้าง
ความยาว และความหนา หรือเปน็ ภาพ 3 มติ ิ
2) ภาพที่ 1, 3 เป็นภาพเกี่ยวกับสง่ิ ท่อี ยู่ในธรรมชาติ แต่ภาพท่ี 2, 4 เปน็ ภาพเกีย่ วกับสง่ิ ที่
มนษุ ย์สรา้ งข้ึน
2. ตัวแทนแต่ละกลมุ่ ออกมานาเสนอผลการวเิ คราะห์ หน้าชั้นเรียน ครตู รวจสอบความถกู ต้องและคอย
อธิบายเพ่มิ เตมิ ในสว่ นท่ยี ังมขี ้อบกพรอ่ งอยู่
3. ครถู ามคาถามกระตนุ้ ความคิดนกั เรียน

 รูปร่าง กบั รูปทรง มลี กั ษณะต่างกนั อย่างไร
(รปู รา่ ง เปน็ ภาพ 2 มิติ มลี ักษณะแบน สว่ นรูปทรง เปน็ ภาพ 3 มติ ิ มีทัง้ ความกวา้ ง ความยาว
และความหนาหรือความลึก เป็นต้น)

ขัน้ ท่ี 3 หาลักษณะร่วม
1. นกั เรียนแต่ละกลุ่มชว่ ยกันสังเกตและเปรียบเทยี บวา่ ภาพแตล่ ะภาพในชุดที่ได้รบั มสี ่งิ ใดที่
เหมอื นกนั หรือคลา้ ยคลงึ กนั บ้าง เช่น

1) ภาพที่ 1 กับภาพท่ี 2 เปน็ ภาพที่มีลักษณะแบนหรือเปน็ ภาพ 2 มิตเิ หมือนกนั
2) ภาพท่ี 3 กบั ภาพท่ี 4 เปน็ ภาพทีม่ ีทงั้ ความกวา้ ง ความยาว และความหนา หรอื เปน็

ภาพ 3 มิติเหมือนกนั
3) ภาพที่ 1 กบั ภาพท่ี 3 เป็นภาพสิ่งที่อยใู่ นธรรมชาติ
4) ภาพท่ี 2 กับภาพที่ 4 เป็นภาพสงิ่ ที่มนุษยส์ ร้างข้ึน

2. ตัวแทนแตล่ ะกลุ่มออกมานาเสนอผลการเปรยี บเทียบหน้าชนั้ เรียน ครตู รวจสอบความถูกต้องและ
คอยอธบิ ายเพมิ่ เตมิ ในสว่ นที่ยังบกพร่องอยู่
ขนั้ ท่ี 4 ระบุชื่อความคดิ รวบยอด
1. นักเรยี นแตล่ ะคนทาใบงานที่ 1.3 เรื่อง รูปรา่ ง รูปทรงในธรรมชาติและสงิ่ แวดลอ้ ม เม่ือทาเสรจ็
แลว้ ผลัดกันเลา่ ผลงานในใบงานของตนให้เพื่อนในกลมุ่ ฟัง แล้วช่วยกันคดั เลือกผลงานที่ดที ส่ี ุดเป็น
ผลงานของกลุม่
2. ครสู ุม่ ตัวแทนกลมุ่ 3-5 กลมุ่ ออกมานาเสนอผลงานในใบงาน ที่ 1.3 ครตู รวจสอบความถกู ต้องและ
ให้ข้อเสนอแนะ
3. ครูให้นกั เรียนชว่ ยกนั สงั เกตสง่ิ ของต่างๆ ท่ีอยูใ่ นห้องเรียนว่าเปน็ ส่งิ ท่ีอยู่ในธรรมชาตหิ รือส่งิ ทม่ี นุษย์
สร้างขนึ้ และมีรปู ร่างหรือรูปทรงอย่างไร
4. นกั เรยี นร่วมกนั สรปุ ความรู้เก่ียวกับลักษณะ และความแตกต่างระหวา่ งรปู รา่ งและรูปทรงของสง่ิ ทอ่ี ยู่
ในธรรมชาตแิ ละสง่ิ ทมี่ นุษย์สร้างขึน้ ครูตรวจสอบความถูกต้อง
5. ครถู ามนักเรียนว่า ถ้านกั เรียนไม่มีความรเู้ กย่ี วกับรูปร่าง และรปู ทรง นกั เรยี นจะสามารถสร้างสรรค์
ผลงานทัศนศิลป์ ได้อย่างเหมาะสม สวยงามหรือไม่ โดยให้นักเรยี นชว่ ยกันตอบ

ส่ือและแหล่งเรยี นรู้
1. ส่ิงของต่างๆ ท่ีอย่ใู นห้องเรียนภาพตอ่ (Jigsaw)
2. บัตรภาพ
3. ใบงานท่ี 1.3 เร่อื ง รูปรา่ ง รปู ทรงในธรรมชาตแิ ละสิง่ แวดล้อม

การวัดและการประเมิน

สิ่งที่วดั /ประเมนิ วธิ วี ดั /ประเมนิ เครอื่ งมอื วดั /ประเมนิ เกณฑ์วดั /การประเมนิ
อธบิ ายลกั ษณะของ - การตอบคาถาม - คาถามของครผู สู้ อน ได้คะแนนร้อยละ 60
รูปรา่ งของส่ิงทีอ่ ยู่ใน ขนึ้ ไป
ธรรมชาติ และสิ่งที่ - ตรวจใบงานที่ 1.3 เรอ่ื ง - ใบงานที่ 1.3 เรอื่ ง
มนุษยส์ ร้างขึน้ ได้ (K) รปู รา่ ง รูปทรงใน รปู ร่าง รปู ทรงใน ได้คะแนนรอ้ ยละ 60
บอกรูปรา่ งของสิง่ ท่ีอยใู่ น ธรรมชาติและสิ่งแวดลอ้ ม ธรรมชาตแิ ละส่ิงแวดลอ้ ม ข้นึ ไป
ธรรมชาติ และสิง่ ท่ี - สงั เกตพฤติกรรมการ - แบบสังเกตพฤตกิ รรม
มนษุ ยส์ ร้างข้ึนได้ (P) ทางานรายบุคคล การทางานรายบคุ คล ระดับคุณภาพ 2 ผา่ น
- สังเกตพฤติกรรมการ - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม เกณฑ์
ทางานกลมุ่ การทางานกล่มุ

มคี วามกระตือรือรน้ ใน - สังเกตความมีวินยั รัก - แบบประเมิน ระดบั คุณภาพ 2 ผา่ น
การร่วมกิจกรรม (A) ความเปน็ ไทย ใฝ่เรียนรู้ คุณลกั ษณะอนั พึง เกณฑ์
มุ่งมนั่ ในการทางาน และมี ประสงค์
จิตสาธารณะ

บตั รภาพ

ภาพชุดท่ี 1

ภาพรปู รา่ งไข่ไก่ ภาพรปู รา่ งแปรงทาสี

ภาพรูปทรงผลส้ม ภาพรปู ทรงกระถางต้นไม้

ภาพชุดท่ี 2

ภาพรปู ร่างผีเสื้อ ภาพรปู ร่างหมวก

ภาพรูปทรงข้าวโพด ภาพรูปทรงกล่องใสข่ อง

ใบงานที่

1.3 รปู รา่ ง รูปทรงในธรรมชาตแิ ละส่งิ แวดลอ้ ม

คาช้แี จง ให้นกั เรียนติดภาพส่งิ ของท่ีอยู่ในธรรมชาติและส่งิ ของท่ีมนุษย์สร้างขึน้ อยา่ งละ 1 ภาพ แล้ววาด
รปู ร่างและรูปทรงของส่งิ ของดังกล่าวลงในกรอบท่ีกาหนด พร้อมกับสรปุ ลักษณะของรปู ร่างและ
รปู ทรง

1. สิ่งของท่ีอยูใ่ นธรรมชาติ
(ติดภาพส่งิ ของที่อยใู่ นธรรมชาติ)

(วาดภาพรปู รา่ ง) (วาดภาพรปู ทรง)

2.สิง่ ของท่ีมนุษยส์ รา้ งขนึ้
(ติดภาพสิ่งของทม่ี นุษยส์ รา้ งข้ึน)

(วาดภาพรูปรา่ ง) (วาดภาพรปู ทรง)

 สรุป
รปู รา่ ง มลี กั ษณะ ……………………………………………………………………………………………………………………

รปู ทรง มลี ักษณะ ……………………………………………………………………………………………………………………

ใบงานที่

1.3 รปู รา่ ง รูปทรงในธรรมชาตแิ ละส่งิ แวดลอ้ ม

คาชแ้ี จง ให้นกั เรยี นตดิ ภาพส่ิงของท่ีอยใู่ นธรรมชาติและสง่ิ ของท่ีมนุษย์สร้างขึน้ อย่างละ 1 ภาพ แล้ววาด
รปู ร่างและรปู ทรงของส่ิงของดังกล่าวลงในกรอบที่กาหนด พร้อมกบั สรุปลกั ษณะของรปู ร่างและ
รูปทรง

1. สงิ่ ของที่อย่ใู นธรรมชาติ
(ตดิ ภาพส่งิ ของที่อยูใ่ นธรรมชาต)ิ

(วาดภาพรูปรา่ ง) (วาดภาพรูปทรง)

(พจิ ารณาตามผลงานของนักเรยี น โดยใหอ้ ยู่ในดลุ ยพนิ จิ ของครูผสู้ อน)

2. สงิ่ ของท่ีมนษุ ยส์ ร้างข้ึน
(ติดภาพสิง่ ของท่ีมนุษยส์ ร้างข้ึน)

(วาดภาพรูปร่าง) (วาดภาพรูปทรง)

(พจิ ารณาตามผลงานของนักเรยี น โดยให้อยู่ในดุลยพินจิ ของครผู สู้ อน)

 สรปุ
รูปรา่ ง มลี ักษณะ เปน็ ภาพทีเ่ รามองเห็นเป็น 2 มติ ิ คือ กวา้ งและยาว ซ่ึงสงั เกตไดจ้ ากเสน้ รอบนอกของส่งิ ต่าง ๆ

รปู ทรง มีลกั ษณะ เป็นภาพท่เี รามองเห็นเปน็ 3 มิติ คือ กวา้ ง ยาว และลึกหรือหนา เกดิ จากแสงเงาภายในภาพ
เหมือนภาพจริงมากขึ้น

แผนการจดั การเรยี นร้ทู ่ี 4 ชั้น ประถมศึกษาปีที่ 2
กลมุ่ สาระการเรียนรู้ ศลิ ปะ เวลา 8 ชั่วโมง
หน่วยการเรียนรู้ท่ี 1 เรื่อง งานศลิ ปะพื้นฐาน เวลา 1 ชว่ั โมง
สอนครง้ั นเี้ รื่อง ทศั นธาตพุ ้นื ฐาน

มาตรฐานการเรยี นรูแ้ ละตวั ชว้ี ัด
มาตรฐาน ศ 1.1 สร้างสรรค์งานทศั นศิลป์ ตามจินตนาการ และความสรา้ งสรรค์ วิเคราะห์ วพิ ากษ์

วิจารณค์ ุณค่างานทัศนศิลป์ ถ่ายทอดความร้สู กึ ความคิดต่องานศลิ ปะอยา่ งอิสระ
ชื่นชมและประยกุ ต์ใช้ในชีวติ ประจาวัน
ตวั ช้วี ัด ป. 3/3 จาแนกทัศนธาตุของสงิ่ ตา่ งๆ ในธรรมชาติ สง่ิ แวดล้อม และงานทศั นศลิ ป์ โดยเน้น
เรอ่ื ง เส้น สี รูปร่าง รปู ทรง และพ้ืนผิว
สาระสาคญั
ทัศนธาตเุ ป็นสว่ นประกอบต่างๆ ที่อย่ใู นธรรมชาติ สิ่งแวดล้อม และงานทศั นศิลป์
จุดประสงค์การเรยี นรู้
1) ระบุรูปร่าง รูปทรง และเส้นแบบต่าง ๆ จากงานทศั นศิลปท์ ่ีกาหนดได้ (K)
2) บอกอารมณแ์ ละความรูส้ ึกของสีแตล่ ะสี และลักษณ์พื้นผิวของสงิ่ ต่าง ๆ ได้ (P)
3) มคี วามกระตือรือร้นในการร่วมกิจกรรม (A)
สมรรถนะสาคญั
1. ความสามารถในการส่ือสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามรถในการแกป้ ัญหา
คณุ ลกั ษณะอนั พงึ ประสงค์
1. มีวนิ ัย
2. ใฝเ่ รียนรู้
3. มีความรับผิดชอบ
4. มจี ิตสาธารณะ
สาระการเรยี นรู้

 เส้น สี รูปรา่ ง รูปทรง พื้นผิวในธรรมชาติ ส่ิงแวดลอ้ ม และงานทศั นศลิ ป์

กจิ กรรมการเรยี นรู้ (วิธสี อนโดยการจดั การเรียนร้แู บบร่วมมอื : เทคนคิ การต่อเร่ืองราว (Jigsaw))
ขั้นที่ 1 ขน้ั นาเข้าส่บู ทเรียน
1. ครูนาภาพวาดระบายสี มาใหน้ กั เรียนดู แลว้ ให้นกั เรียนช่วยกนั บอกว่าภาพดงั กลา่ ว ประกอบด้วย
ทัศนธาตใุ ดบ้าง โดยครูคอยกระตุ้นใหน้ กั เรียนทกุ คนมสี ว่ นรว่ ม ในการตอบคาถาม
2. ครถู ามคาถามกระต้นุ ความคิดนักเรยี น

 ถ้านกั เรียนตอ้ งการวาดภาพทะเล นักเรียนควรใช้เสน้ และสีแบบใด เพราะเหตใุ ด
(ใช้เสน้ โคง้ เพราะคล้ายกับคล่ืน ทาใหร้ ้สู ึกเหมือนน้าทะเลเคลื่อนไหวได้ และใช้สีฟ้าหรอื
สีนา้ เงนิ เพราะคลา้ ยกบั สนี ้าทะเล
ขนั้ ท่ี 2 ขนั้ สอน
1. สมาชิกแตล่ ะกลุ่ม (กลุ่มเดิมจากแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 1) กาหนดหมายเลขประจาตัวใหส้ มาชิก
ในกล่มุ เปน็ หมายเลข 1-4 ตามลาดบั เรยี กกล่มุ นวี้ า่ กลุ่มบ้าน (Home groups)
2. สมาชกิ ที่มหี มายเลขเดียวกันมารวมกนั เปน็ กลุ่มใหม่ เรียกกลุม่ นว้ี า่ กลุ่มผู้เชีย่ วชาญ (Expert
groups) แล้วให้สมาชกิ กลมุ่ ผู้เชยี่ วชาญร่วมกันศึกษาความรู้เรอื่ ง ทัศนธาตุพนื้ ฐาน จากหนังสอื เรียน
และทาใบงานตามทีก่ าหนด ดังน้ี
1) กลมุ่ หมายเลข 1 ศึกษาความรเู้ รอ่ื ง เส้น และทาใบงานที่ 1.4 เรอ่ื ง เส้นแบบต่างๆ
2) กลุ่มหมายเลข 2 ศึกษาความรเู้ รอ่ื ง สี และทาใบงานท่ี 1.5 เร่ือง สีกบั ความรู้สึก
3) กลุ่มหมายเลข 3 ศึกษาความร้เู ร่ือง รูปร่าง รูปทรง และทาใบงานที่ 1.6 เร่อื ง รูปร่างและ
รปู ทรง
4) กลุม่ หมายเลข 4 ศกึ ษาความร้เู รอ่ื ง พ้ืนผิว และทาใบงานที่ 1.7 เรอื่ ง พ้นื ผวิ ตา่ งๆ
3. เมอ่ื สมาชกิ กลมุ่ ผู้เชยี่ วชาญร่วมกนั ศึกษาและทาใบงานตาม ที่กาหนดเสร็จแลว้ ให้กลบั สู่กลมุ่ เดิม
หรอื กล่มุ บ้าน แล้วเล่าความรู้ทไ่ี ดจ้ ากการศึกษาและการทาใบงานให้เพ่อื นในกลมุ่ บา้ นฟัง โดยอาจ
เรยี งตามหมายเลขหรือตามความสมัครใจก็ได้ ผลดั กันซักถามข้อสงสัยและอธบิ ายจนทกุ คนมคี วาม
เข้าใจชดั เจนตรงกนั
4. ครูอธบิ ายความร้เู กยี่ วกบั ทัศนธาตุพน้ื ฐาน พร้อมยกตวั อยา่ งประกอบใหน้ ักเรียนฟังเพิ่มเติม
เพื่อใหน้ ักเรียนมีความร้คู วามเขา้ ใจชดั เจนมากย่ิงขึ้น
5. ครูและนกั เรียนช่วยกันเฉลยคาตอบในใบงานท่ี 1.4-1.7
6. นกั เรียนแตล่ ะคนทากิจกรรมรวบยอดที่ 1.2 จากแบบวดั ฯ เป็นการบ้าน เสรจ็ แลว้ นาส่งครตู าม
กาหนดเวลาทต่ี กลงกัน
7. ครถู ามคาถามกระตนุ้ ความคดิ นกั เรียน

 นกั เรยี นสามารถวาดภาพโดยไมใ่ ชเ้ ส้นเป็นสว่ นประกอบไดห้ รอื ไม่ อยา่ งไร
(พิจารณาตามคาตอบของนกั เรยี น โดยใหอ้ ยู่ในดุลยพินจิ ของครูผสู้ อน)

 ถา้ นกั เรยี นวาดภาพแล้วไมร่ ะบายสี นกั เรียนคดิ ว่า ภาพวาดของนักเรียนทอ่ี อกมาจะ
เป็นอย่างไร

(ไม่สวย เพราะไมม่ สี ีสันทีส่ ื่อใหเ้ หน็ ถึงอารมณ์ของภาพทตี่ ้องการสอื่ ความหมาย

 นักเรียนคดิ ว่า การใชเ้ ส้นแบบต่างๆ ในงานทัศนศิลป์ ให้ความรูส้ กึ เหมอื นกันหรือ
แตกตา่ งกนั อยา่ งไร

(พจิ ารณาตามคาตอบของนกั เรยี น โดยใหอ้ ย่ใู นดลุ ยพินจิ ของครูผู้สอน)
ข้นั ท่ี 3 ขนั้ สรุป
1. นักเรียนแต่ละกลุ่มช่วยกันสงั เกตและเปรยี บเทียบวา่ ภาพแตล่ ะภาพในชุดท่ีได้รบั มีส่งิ ใดที่
เหมอื นกนั หรือคลา้ ยคลึงกนั บ้าง เช่น

1) ภาพที่ 1 กับภาพท่ี 2 เป็นภาพท่มี ีลักษณะแบนหรือเปน็ ภาพ 2 มิตเิ หมือนกัน
2) ภาพท่ี 3 กบั ภาพท่ี 4 เป็นภาพทมี่ ีท้งั ความกวา้ ง ความยาว และความหนา หรอื เปน็

ภาพ 3 มิตเิ หมือนกัน
3) ภาพที่ 1 กับภาพที่ 3 เปน็ ภาพสิง่ ที่อย่ใู นธรรมชาติ
4) ภาพที่ 2 กับภาพที่ 4 เปน็ ภาพส่งิ ท่มี นุษยส์ รา้ งข้ึน
2. ตัวแทนแต่ละกลุ่มออกมานาเสนอผลการเปรียบเทียบหน้าชน้ั เรียน ครูตรวจสอบความถกู ต้องและ
คอยอธบิ ายเพิ่มเตมิ ในสว่ นทย่ี ังบกพร่องอยู่
ขน้ั ท่ี 4 ระบุชื่อความคิดรวบยอด
1. นกั เรยี นรว่ มกันสรปุ ความรู้เรือ่ ง ทัศนธาตุพื้นฐาน โดยให้ครอบคลุมประเด็นต่อไปน้ี

1) เสน้
2) สี
3) รูปรา่ ง รปู ทรง
4) พน้ื ผิว
ครตู รวจสอบความถูกต้อง
2. ครูแนะนาให้นักเรียนนาความรู้ทไ่ี ดจ้ ากการศึกษาไปเป็นพืน้ ฐานในการสรา้ งสรรค์ผลงานทศั นศลิ ป์
ของตนเองต่อไปในอนาคต

สอ่ื และแหล่งเรียนรู้
1) หนงั สือเรยี น ทศั นศิลป์ ป.3
2) แบบวัดและบันทึกผลการเรียนรู้ ทศั นศลิ ป์ ป.3
3) บัตรภาพ
4) ใบงานที่ 1.4 เรื่อง เส้นแบบต่างๆ
5) ใบงานท่ี 1.5 เรอ่ื ง สีกับความร้สู ึก
6) ใบงานที่ 1.6 เรอ่ื ง รปู ร่างและรปู ทรง
7) ใบงานท่ี 1.7 เรื่อง พ้ืนผวิ ต่างๆ

การวดั และการประเมิน

สงิ่ ท่ีวัด/ประเมิน วิธวี ัด/ประเมิน เครื่องมือวัด/ประเมิน เกณฑ์วดั /การประเมิน
ระบุรูปรา่ ง รปู ทรง และ - ตรวจใบงานท่ี 1.4 เรื่อง - ใบงานที่ 1.4 เรอื่ ง เสน้ ไดค้ ะแนนร้อยละ 60
เสน้ แบบต่าง ๆ จากงาน เส้นแบบตา่ งๆ แบบต่างๆ ข้ึนไป
ทัศนศิลปท์ ่ีกาหนดได้ - ตรวจใบงานที่ 1.6 เรื่อง - ใบงานท่ี 1.6 เรอ่ื ง
(K) รปู ร่างและรปู ทรง รปู ร่างและรูปทรง ไดค้ ะแนนร้อยละ 60
บอกอารมณแ์ ละ - ตรวจใบงานที่ 1.5 เรอ่ื ง - ใบงานที่ 1.5 เรอ่ื ง สกี บั ขน้ึ ไป
ความรูส้ ึกของสแี ตล่ ะสี สีกบั ความรู้สึก ความร้สู กึ
และลกั ษณพ์ น้ื ผิวของสิ่ง - ตรวจใบงานท่ี 1.7 เรื่อง - ใบงานท่ี 1.7 เรอ่ื ง ระดบั คุณภาพ 2 ผา่ น
ตา่ ง ๆ ได้ (P) พืน้ ผวิ ต่างๆ พ้นื ผวิ ตา่ งๆ เกณฑ์
- สังเกตพฤติกรรมการ - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม
ทางานรายบุคคล การทางานรายบุคคล
- สงั เกตพฤติกรรมการ - แบบสงั เกตพฤติกรรม
ทางานกลมุ่ การทางานกลุม่

มคี วามกระตือรือร้นใน - สงั เกตความมีวนิ ัย รัก - แบบประเมิน ระดบั คุณภาพ 2 ผ่าน
การร่วมกิจกรรม (A) ความเปน็ ไทย ใฝ่เรยี นรู้ คณุ ลกั ษณะอนั พึง เกณฑ์
มุ่งมน่ั ในการทางาน และมี ประสงค์
จติ สาธารณะ

บตั รภาพ

ภาพชุดท่ี 1



ภาพปา่ ไม้สมบรู ณ์
ภาพผีเสอื้ กับทุ่งดอกไม้

ใบงานที่

1.4 เสน้ แบบตา่ ง ๆ

คาชแี้ จง ให้นักเรยี นวาดภาพเสน้ แบบต่างๆ ลงในกรอบตามทกี่ าหนด

1. เสน้ ตรงแนวต้ัง 2. เสน้ ตรงแนวนอน

3. เส้นตรงแนวเฉยี ง 4. เสน้ หยักหรือเส้นซิกแซก็

5. เสน้ โคง้ แบบคลนื่ 6. เสน้ โค้งมมุ กวา้ ง

7. เส้นขดกน้ หอย

ใบงานท่ี
1.4 เสน้ แบบตา่ งๆ

คาชแ้ี จง ให้นักเรยี นวาดภาพเส้นแบบต่างๆ ลงในกรอบตามทกี่ าหนด

1. เส้นตรงแนวต้ัง 2. เสน้ ตรงแนวนอน

3. เส้นตรงแนวเฉยี ง 4. เสน้ หยักหรือเส้นซิกแซก็

5. เสน้ โค้งแบบคลนื่ 6. เสน้ โค้งมมุ กวา้ ง

7. เส้นขดกน้ หอย

ใบงานท่ี
1.5 สกี บั ความรู้สึก

คาชี้แจง ให้นกั เรียนดภู าพ แลว้ เขยี นบรรยายว่าสใี นภาพใหค้ วามร้สู ึกอยา่ งไรบ้าง
1. 2.

3. 4.



ใบงานท่ี
1.5 สีกบั ความรสู้ กึ

คาชแี้ จง ใหน้ กั เรียนดภู าพ แล้วเขยี นบรรยายว่าสใี นภาพใหค้ วามรูส้ ึกอยา่ งไรบ้าง
1. 2.

สีแดงสดใหค้ วามรสู้ ึกร้อนแรง น่ากนิ สดใหม่ สเี หลอื งใหค้ วามร้สู กึ สดใจ นา่ ดม สะอาดตา

3. 4.

สีเขยี วให้ความรูส้ กึ สบายตา สดช่ืน สคี รามให้ความรู้สึกผอ่ นคลาย สบาย

ใบงานท่ี
1.6 รปู รา่ งและรปู ทรง

คาช้แี จง ให้นักเรยี นจาแนกว่าภาพใดเปน็ ภาพรปู รา่ ง และภาพใดเป็นภาพรปู ทรง

ภาพท่ี 1 ภาพท่ี 2 ภาพท่ี 3 ภาพที่ 4

ภาพที่ 5 ภาพที่ 6 ภาพที่ 7 ภาพที่ 8

 ภาพท่ีเปน็ รปู รา่ ง คือ ……………………….……………………….……………………….……………………….
 ภาพท่ีเปน็ รูปทรง คอื ……………………….……………………….……………………….……………………….

ใบงานที่
1.6 รปู รา่ งและรปู ทรง

คาชี้แจง ให้นักเรียนจาแนกว่าภาพใดเปน็ ภาพรปู ร่าง และภาพใดเป็นภาพรปู ทรง

ภาพที่ 1 ภาพที่ 2 ภาพที่ 3 ภาพท่ี 4

ภาพที่ 5 ภาพที่ 6 ภาพที่ 7 ภาพที่ 8

 ภาพทีเ่ ป็นรูปร่าง คือ ภาพที่ 1, ภาพท่ี 2, ภาพที่ 5 และภาพท่ี 7
 ภาพทเ่ี ป็นรปู ทรง คือ ภาพที่ 3, ภาพท่ี 4, ภาพท่ี 6 และภาพที่ 8

ใบงานท่ี
1.7 พน้ื ผิวตา่ งๆ

คาช้แี จง ให้นกั เรียนดูภาพ แล้วเขียนบอกลักษณะพ้นื ผิวใตภ้ าพทกี่ าหนด
1. 2. 3.

4. 5. 6.

7. 8. 9.

10. 11. 12.

ใบงานท่ี
1.7 พื้นผวิ ตา่ งๆ

คาชแี้ จง ให้นกั เรียนดูภาพ แล้วเขยี นบอกลกั ษณะพน้ื ผวิ ใต้ภาพทก่ี าหนด
1. 2. 3.

พนื้ ผิวขรุขระ พืน้ ผวิ ขรขุ ระ พ้ืนผวิ เรยี บ
4. 5. 6.

พน้ื ผิวหยาบ พืน้ ผิวขรุขระ พน้ื ผวิ เปยี กล่นื
7. 8. 9.

พ้ืนผิวออ่ นนุ่ม พ้ืนผิวเปียกล่นื พ้นื ผิวเรียบ
10. 11. 12.

พืน้ ผิวเรียบ พนื้ ผิวออ่ นนุ่ม พนื้ ผวิ หยาบ

แผนการจดั การเรยี นรทู้ ่ี 5 ช้นั ประถมศึกษาปีที่ 2
กลมุ่ สาระการเรียนรู้ ศลิ ปะ เวลา 8 ช่วั โมง
หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เร่อื ง งานศลิ ปะพ้ืนฐาน เวลา 1 ชัว่ โมง
สอนครง้ั น้เี รือ่ ง ทัศนธาตุพนื้ ฐานกับงานศลิ ป์

มาตรฐานการเรียนร้แู ละตวั ชี้วดั
มาตรฐาน ศ 1.1 สร้างสรรคง์ านทัศนศิลป์ ตามจนิ ตนาการ และความสรา้ งสรรค์ วเิ คราะห์ วพิ ากษ์

วจิ ารณ์คุณค่างานทัศนศลิ ป์ ถ่ายทอดความรู้สึก ความคดิ ต่องานศลิ ปะอย่างอสิ ระ
ช่นื ชมและประยุกตใ์ ช้ในชวี ิตประจาวนั
ตัวชวี้ ดั ป. 3/3 จาแนกทัศนธาตุของสิง่ ตา่ งๆ ในธรรมชาติ ส่ิงแวดลอ้ ม และงานทศั นศิลป์ โดยเน้น
เรอื่ ง เส้น สี รปู รา่ ง รปู ทรง และพื้นผวิ
สาระสาคัญ
ทัศนธาตุเป็นสว่ นประกอบตา่ งๆ ท่ีอยู่ในธรรมชาติ ส่ิงแวดล้อม และงานทัศนศิลป์
จุดประสงคก์ ารเรียนรู้
1) อธบิ ายเกยี่ วกบั ความสาคัญของทศั นธาตุท่ีมตี ่อการสร้างสรรคผ์ ลงานทัศนศลิ ป์ได้ (K)
2) บอกทศั นธาตตุ ่างๆ ที่ใช้ในงานทศั นศิลป์ได้ (P)
3) มคี วามกระตือรือรน้ ในการร่วมกจิ กรรม (A)
สมรรถนะสาคัญ
1. ความสามารถในการส่ือสาร
2. ความสามารถในการคดิ
3. ความสามรถในการแกป้ ัญหา
คุณลกั ษณะอันพงึ ประสงค์
1. มวี นิ ัย
2. ใฝ่เรยี นรู้
3. มีความรบั ผดิ ชอบ
4. มจี ิตสาธารณะ
สาระการเรียนรู้

 เสน้ สี รูปรา่ ง รปู ทรง พ้ืนผวิ ในธรรมชาติ สงิ่ แวดล้อม และงานทัศนศลิ ป์

กจิ กรรมการเรยี นรู้ (วธิ สี อนแบบ : กระบวนการกลมุ่ สัมพันธ์))
ขน้ั ที่ 1 นาเข้าสูบ่ ทเรยี น
1. ครูถามนักเรียนว่า ทัศนธาตุมคี วามสาคัญต่อการสรา้ งสรรคผ์ ลงานทัศนศิลป์อย่างไร
2. ครูนาภาพ หรือตวั อย่างผลงานทศั นศลิ ป์ ได้แก่ ภาพวาดระบายสี และผลงานป้นั มาใหน้ กั เรียนดู
แล้วให้นกั เรยี นร่วมกนั พจิ ารณาและตอบคาถามต่อไปนี้
1) ภาพหรอื ผลงานดงั กลา่ ว ประกอบด้วยทัศนธาตรุ ูปแบบใดบ้าง
2) ศลิ ปินมกี ารนาทัศนธาตตุ ่างๆ มาจัดวางในผลงานได้อย่างเหมาะสมหรือไม่ อธบิ ายเหตผุ ล
โดยครคู อยกระตนุ้ ใหน้ ักเรียนทกุ คนมสี ว่ นร่วมในการตอบคาถาม
3. ครอู ธิบายเช่ือมโยงใหน้ ักเรียนเข้าใจวา่ ทศั นธาตุมีความสาคญั ต่อการสรา้ งสรรค์ผลงานทัศนศลิ ป์
เพราะในการสร้างผลงานทศั นศลิ ป์แต่ละชิ้นน้นั จาเปน็ ต้องใชท้ ศั นธาตุตา่ งๆ เช่น เส้น สี รปู รา่ ง
รปู ทรง พืน้ ผิว เป็นต้น เปน็ สว่ นประกอบ โดยนามาจัดวางตามหลกั องคป์ ระกอบศลิ ป์ เพ่ือให้ได้
ผลงานที่มคี วามเหมาะสม สวยงาม
ขน้ั ท่ี 2 จัดการเรียนรู้
1. สมาชกิ กลุม่ (จากแผนการจัดการเรยี นรูท้ ี่ 1 ) รว่ มกันศึกษาความรเู้ รื่อง ทัศนธาตกุ ับงานทัศนศลิ ป์
จากหนังสือเรียน แลว้ ร่วมกนั สรุปสาระสาคัญ
2. ครอู ธิบายความร้เู ก่ยี วกบั ความสมั พันธ์ของทัศนธาตกุ ับงาน ทัศนศลิ ป์ พร้อมยกตวั อย่างประกอบ
ใหน้ กั เรยี นฟัง เพ่ือใหน้ ักเรียนมคี วามรู้ความเขา้ ใจชัดเจนมากยิง่ ขึน้
3. นกั เรยี นแต่ละกลุ่มชว่ ยกันทาใบงานท่ี 1.8 เร่อื ง ทัศนธาตุ กับงานทัศนศิลป์ เม่ือทาเสร็จแล้ว
ช่วยกนั ตรวจสอบความ ถูกต้อง และเติมเต็มคาตอบให้สมบรู ณ์ จากน้ันนาสง่ ครตู รวจ
4. ครูถามคาถามกระตุ้นความคิดนกั เรียน

 ถา้ นกั เรยี นตอ้ งการสรา้ งผลงานปนั้ ให้มีความสวยงาม นักเรียนควรปฏบิ ัติอย่างไร
(ป้นั ให้มีเสน้ สี รูปทรง พื้นผวิ ประกอบกัน และปัน้ ให้เหน็ ถึงความลกึ และความหนาด้วย)

ข้ันท่ี 3 สรุปและนาไปประยุกต์ใช้
1. นกั เรยี นรว่ มกนั สรุปความรู้เรอื่ ง ทัศนธาตุกับงานทศั นศลิ ป์ครตู รวจสอบความถูกต้อง
2. ครูแนะนาให้นักเรยี นนาความรทู้ ีไ่ ดจ้ ากการศึกษาไปเปน็ พื้นฐานในการสรา้ งสรรค์ผลงานทัศนศลิ ป์
ของตนเองต่อไปในอนาคต แลว้ นาผลงานมาเลา่ สู่กันฟังในโอกาสท่ีเหมาะสม
3. ครูถามนกั เรียนวา่ ถ้านักเรียนไม่มีความรู้เกี่ยวกับทศั นธาตนุ ักเรยี นจะสามารถสรา้ งสรรค์ผลงาน
ทศั นศลิ ป์ไดห้ รือไม่ อย่างไร โดยให้นกั เรียนช่วยกนั ตอบ
ขน้ั ที่ 4 วดั และประเมินผล

ครวู ัดและประเมินผลนักเรียนจากการทาใบงานท่ี 1.8

สอ่ื และแหล่งเรียนรู้
1) หนงั สือเรียน ทัศนศลิ ป์ ป.3
2) ตวั อย่างผลงานทัศนศลิ ป์
3) บตั รภาพ
4) ใบงานที่ 1.8 เรอ่ื ง ทัศนธาตุกับงานทศั นศิลป์

การวัดและการประเมนิ

ส่งิ ท่ีวดั /ประเมนิ วธิ วี ดั /ประเมิน เครือ่ งมอื วัด/ประเมนิ เกณฑ์วดั /การประเมิน
อธิบายเก่ยี วกบั - การตอบคาถาม - คาถามของครผู ู้สอน ได้คะแนนร้อยละ 60
ความสาคัญของทัศนธาตุ ข้นึ ไป
ที่มตี อ่ การสร้างสรรค์ - ตรวจใบงานท่ี 1.8 เรือ่ ง - ใบงานที่ 1.8 เร่ือง ทัศน
ผลงานทัศนศลิ ป์ได้ (K) ทัศนธาตกุ บั งานทศั นศลิ ป์ ธาตกุ ับงานทัศนศลิ ป์ ได้คะแนนร้อยละ 60
- สังเกตพฤติกรรมการ - แบบสงั เกตพฤติกรรม ขน้ึ ไป
บอกทัศนธาตุตา่ งๆ ทใี่ ช้ใน ทางานรายบุคคล การทางานรายบคุ คล ระดบั คุณภาพ 2 ผ่าน
- สงั เกตพฤติกรรมการ - แบบสังเกตพฤติกรรม เกณฑ์
งานทศั นศิลปไ์ ด้ (P) ทางานกลุ่ม การทางานกลุ่ม

มคี วามกระตือรือรน้ ใน - สงั เกตความมีวนิ ัย รัก - แบบประเมนิ ระดับคุณภาพ 2 ผา่ น
การร่วมกจิ กรรม (A) ความเป็นไทย ใฝเ่ รียนรู้ คณุ ลักษณะอนั พึง เกณฑ์
มงุ่ มน่ั ในการทางาน และมี ประสงค์
จิตสาธารณะ

บตั รภาพ 

ภาพโลกใตท้ ะเล
ภาพตุ๊กตาหมิ ะ

ใบงานท่ี
1.8 ทัศนธาตุกับงานทศั นศิลป์

คาช้แี จง ใหน้ กั เรียนดูภาพ แล้วบอกทัศนธาตทุ ใี่ ชป้ ระกอบในผลงานทศั นศิลป์
1.

ทศั นธาตุท่ใี ชป้ ระกอบในผลงานนี้ ได้แก่ …………เส…้น…ส…ี ร…ปู …ร…่าง…แ…ล…ะ…รูป…ท…ร…ง……………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………
2.

ทศั นธาตุที่ใชป้ ระกอบในผลงานน้ี ได้แก่ ……เ…ส…้น…ส…ี ร…ูป…ท…รง…แ…ล…ะ…พ…น้ื …ผิว…………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………

ใบงานท่ี
1.8 ทัศนธาตุกบั งานทศั นศิลป์

คาชแ้ี จง ใหน้ กั เรยี นดภู าพ แลว้ บอกทัศนธาตุทใี่ ช้ประกอบในผลงานทศั นศิลป์
1.

ทศั นธาตทุ ใ่ี ช้ประกอบในผลงานน้ี ไดแ้ ก่ …………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………
2.

ทศั นธาตทุ ี่ใชป้ ระกอบในผลงานน้ี ไดแ้ ก่ …………………………………………………………………………………
……………………………………………………………………………………………………………………………………………



แผนการจัดการเรียนรทู้ ี่ 6 ชั้น ประถมศกึ ษาปที ่ี 2
กลมุ่ สาระการเรยี นรู้ ศลิ ปะ เวลา 8 ช่ัวโมง
หนว่ ยการเรียนรู้ท่ี 1 เรื่อง งานศลิ ปะพนื้ ฐาน เวลา 1 ชั่วโมง
สอนคร้ังนเี้ ร่ือง การจัดกลุ่มภาพตามทัศนธาตุ

มาตรฐานการเรยี นรู้และตวั ชีว้ ัด
มาตรฐาน ศ 1.1 สร้างสรรค์งานทศั นศิลป์ ตามจินตนาการ และความสรา้ งสรรค์ วิเคราะห์ วิพากษ์

วจิ ารณค์ ุณค่างานทัศนศลิ ป์ ถ่ายทอดความรสู้ ึก ความคดิ ต่องานศิลปะอยา่ งอสิ ระ
ช่นื ชมและประยกุ ตใ์ ช้ในชีวติ ประจาวัน
ตัวชวี้ ดั ป. 3/9 ระบุและจดั กลมุ่ ของภาพตามทัศนธาตุท่ีเนน้ ในงานทศั นศิลป์นน้ั ๆ
สาระสาคัญ
ทศั นธาตเุ ป็นส่วนประกอบตา่ งๆ ทอ่ี ยใู่ นธรรมชาติ สิ่งแวดล้อม และงานทัศนศิลป์
จดุ ประสงคก์ ารเรียนรู้
1) อธบิ ายเกี่ยวกบั ภาพตามทศั นธาตทุ ่เี น้นในงานทัศนศลิ ป์ได้ถูกต้อง (K)
2) จดั กลุม่ ของภาพตามทศั นธาตทุ ี่เน้นในงานทัศนศิลป์ได้ถูกตอ้ ง (P)
3) มีความกระตือรือรน้ ในการร่วมกจิ กรรม (A)
สมรรถนะสาคญั
1. ความสามารถในการส่ือสาร
2. ความสามารถในการคิด
3. ความสามรถในการแก้ปญั หา
คุณลักษณะอันพึงประสงค์
1. มวี นิ ัย
2. ใฝเ่ รยี นรู้
3. มีความรับผดิ ชอบ
4. มีจิตสาธารณะ
สาระการเรยี นรู้

 การจดั กลมุ่ ของภาพตามทศั นธาตุ

กจิ กรรมการเรียนรู้ (วธิ สี อนโดยการจดั การเรยี นรแู้ บบรว่ มมอื : เทคนิคคตู่ รวจสอบ)
ขั้นที่ 1 นาเขา้ สู่บทเรยี น
1. ครูตงั้ คาถามให้นักเรยี นชว่ ยกนั ตอบ เพ่ือทบทวนความรู้เดมิ เก่ยี วกบั ทัศนธาตทุ ่ีใช้ในงานทศั นศลิ ป์
เชน่
1) ทัศนธาตุคืออะไร ประกอบดว้ ยอะไรบ้าง
2) ทัศนธาตมุ ีความสาคัญต่อการสร้างสรรค์ผลงานทัศนศลิ ป์อย่างไร
โดยครูคอยกระตุ้นใหน้ ักเรียนทุกคนมสี ่วนร่วมในการตอบคาถาม
2. ครนู าภาพส่ิงท่ีอยู่ในธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม จานวน 10 ภาพ มาใหน้ ักเรียนดู แลว้ ให้นกั เรยี น
ช่วยกันจัดกลุ่มภาพตามที่ครกู าหนดให้ ดงั น้ี
1) กลุ่มที่ 1 กลุ่มภาพที่มรี ูปทรงเรขาคณิต
2) กลมุ่ ท่ี 2 กลุม่ ภาพท่ีมรี ปู รา่ งอิสระ
3) กลมุ่ ที่ 3 กล่มุ ภาพท่ีมีเส้นโคง้ แบบตา่ งๆ
3. ครอู ธบิ ายเชื่อมโยงให้นักเรยี นเขา้ ใจว่า ผลงานทางทัศนศลิ ป์สามารถจัดเปน็ หมวดหมู่หรือกลมุ่ ได้
ตามทศั นธาตุ เช่น จัดกลมุ่ ตามรปู ทรง จดั กลมุ่ ตามลักษณะของเสน้ จดั กลุ่ม ตามสี เป็นต้น
ขนั้ ที่ 2 ขนั้ สอน
1. สมาชกิ กลมุ่ เดิม (จากแผนการจัดการเรียนรูท้ ่ี 1) รว่ มกันศกึ ษาความรเู้ ร่ือง การจดั กลมุ่ ของภาพ
ตามทัศนธาตุ จากหนงั สอื เรยี นแล้วร่วมกนั สรปุ สาระสาคญั
2. สมาชกิ แต่ละคนในกลมุ่ จบั คกู่ นั เป็น 2 คู่ ให้แต่ละคชู่ ว่ ยกันทา ใบงานท่ี 1.9 เรอื่ ง การจัดกลมุ่
ทศั นธาตุ โดยให้แต่ละคูแ่ บง่ หน้าทกี่ ันปฏบิ ัติ ดังนี้
1) คนที่ 1 อา่ นคาถามและเขยี นคาตอบ
2) คนที่ 2 เปน็ ฝา่ ยสังเกต ซึ่งจะต้องทาหนา้ ทีต่ รวจสอบคาตอบและและแสดงความคดิ เหน็
ดว้ ย
(นกั เรียนอีกคหู่ นงึ่ ในกล่มุ ก็ปฏบิ ัตเิ ช่นเดียวกนั )
3. เมื่อแตล่ ะคทู่ าใบงานท่ี 1.9 ขอ้ 1 เสร็จแลว้ ให้ทาใบงาน ขอ้ 2โดยสลบั หนา้ ทกี่ นั ปฏบิ ตั ิ ดงั นี้
1) คนที่ 2 อา่ นคาถามและเขยี นคาตอบ
2) คนที่ 1 เป็นฝา่ ยสังเกต ซ่ึงจะต้องทาหนา้ ที่ตรวจสอบคาตอบและแสดงความคดิ เหน็ ดว้ ย
ให้แต่ละคหู่ มนุ เวยี นเปลี่ยนหนา้ ท่ีกนั ไปเรอื่ ยๆ จนครบทกุ ข้อ
4. เมอ่ื นกั เรยี นแตล่ ะคู่ทาใบงานท่ี 1.9 เสร็จแลว้ ใหก้ ลบั มารวมกล่มุ เดมิ (4 คน) แล้วนาคาตอบใน
ใบงานมาอภิปรายรว่ มกัน เพื่อช่วยกันตรวจสอบความถกู ต้อง และอธบิ ายเพ่ิมเตมิ เพ่ือให้เกิดความ
เขา้ ใจท่ีตรงกัน

4. ครูถามคาถามให้เรยี นชว่ ยกันตอบ
- เราสามารถนาทัศนธาตไุ ปใช้ประโยชนใ์ นการสร้างสรรค์ผลงานทัศนศิลปท์ ใี่ ช้ใน
ชวี ติ ประจาวันได้อยา่ งไร

(ทศั นธาตุสามารถนามาสรา้ งงานศิลปะ เพ่ือประดับตกแตง่ บา้ นใหม้ คี วามสวยงามเพ่มิ ขนึ้ )

สอื่ และแหล่งเรยี นรู้
1) หนงั สอื เรยี น ทัศนศิลป์ ป.3
2) บตั รภาพ
4) ใบงานที่ 1.9 เร่ือง การจดั กลุ่มทศั นธาตุ

การวัดและการประเมนิ

สง่ิ ท่ีวดั /ประเมิน วธิ ีวดั /ประเมิน เครือ่ งมอื วดั /ประเมิน เกณฑว์ ดั /การประเมิน
อธบิ ายเก่ียวกับภาพตาม - การตอบคาถาม - คาถามของครผู สู้ อน ไดค้ ะแนนรอ้ ยละ 60
ขึ้นไป
ทัศนธาตทุ ่เี น้นในงาน - ตรวจใบงานที่ 1.9 เรื่อง - ใบงานท่ี 1.9 เรอื่ ง การ
การจดั กลุ่มทัศนธาตุ จดั กลมุ่ ทศั นธาตุ ได้คะแนนร้อยละ 60
ทัศนศลิ ป์ไดถ้ ูกต้อง (K) - สงั เกตพฤติกรรมการ - แบบสงั เกตพฤตกิ รรม ขึน้ ไป
ทางานรายบคุ คล การทางานรายบคุ คล ระดบั คุณภาพ 2 ผา่ น
จดั กลมุ่ ของภาพตาม - สังเกตพฤติกรรมการ - แบบสังเกตพฤตกิ รรม เกณฑ์
ทัศนธาตทุ ี่เน้นในงาน ทางานกลุม่ การทางานกลมุ่
ทศั นศลิ ป์ไดถ้ ูกต้อง (P)

มีความกระตือรอื รน้ ใน - สังเกตความมวี นิ ยั รกั - แบบประเมิน ระดบั คุณภาพ 2 ผ่าน
การร่วมกิจกรรม (A) ความเปน็ ไทย ใฝเ่ รียนรู้ คุณลักษณะอันพงึ เกณฑ์
มุ่งมั่นในการทางาน และมี ประสงค์
จติ สาธารณะ


Click to View FlipBook Version