145
146 แผนการจัดการเรียนรู้ 37 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน4) รหัสวิชา จ22204 หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 เรื่อง 您买什么? เวลา 7 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 37 เรื่อง 您买什么? เวลา 2 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนำไปใช้ได้ อย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/1 ปฏิบัติตามคำขอร้อง คำแนะนำ คำชี้แจง และคำอธิบายง่าย ๆ ที่ฟังและ อ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/3 ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของคำ กลุ่มคำ และ ประโยค จากการฟังหรืออ่าน มาตรฐาน จ 2.1 ม.2/1 บอกชื่อและคำศัพท์เกี่ยวกับเทศกาลสำคัญของจีนได้ 2. สาระสำคัญ การเรียนรู้คำศัพท์ประจำบทเรียน 您买什么?เป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับการสนทนา ภาษาจีนพื้นฐาน ด้านการสนทนากับชาวจีนเบื้องต้น เป็นการเรียนรู้ที่ผู้เรียนสามารถนำไปใช้ได้จริงใน ชีวิตประจำวัน เมื่อได้เรียนจะทำให้ผู้เรียนสามารถออกเสียงคำ กลุ่มคำและประโยคแบบง่าย ๆ ได้ ตามหลักการออกเสียง สามารถสื่อสารกันโดยใช้การสนทนาภาษาจีน หรือพูดให้ข้อมูลง่ายๆเกี่ยวกับ สิ่งไกล้ตัว ปฏิบัติตามคำสั่งง่ายๆ หรือพูดโต้ตอบประโยคสั้นๆระหว่างบุคคลได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
147 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้(K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้13) 1.2 นักเรียนบอกความหมายคำศัพท์เรื่อง 您买什么?ได้ถูกต้อง 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 นักเรียนสามารอ่านออกเสียงคำศัพท์เรื่อง 您买什么?ได้ถูกต้อง 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13) 3.2 มีวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ ผู้เรียนจะได้เรียนเกี่ยวกับหลักการอ่านออกเสียงคำศัพท์ข้อความ ข่าว ประกาศ โฆษณา และบทร้อยกรอง ประโยคและสำนวนภาษาที่ใช้ในการสื่อสาร ระหว่างบุคคล เช่น การทักทาย กล่าว ลา ขอบคุณ ขอโทษ ชมเชย การพูดแทรกอย่างสุภาพ การเชิญชวน การแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับ ตนเอง เรื่องใกล้ตัว สถานการณ์ต่างๆในชีวิตประจำวันรวมไปถึงการเลือกใช้ภาษา น้ำเสียง และกิริยา ท่าทางในการสนทนาระดับของภาษาตาม มารยาทสังคมและวัฒนธรรมของจีน คำศัพท์ในเรื่อง 您买什么?แปลว่า คุณซื้ออะไร? 苹果 แอปเปิ้ล 榴莲 ทุเรียน 香蕉 กล้วย 葡萄 องุ่น 蓝莓 บลูเบอร์รี่ 桂圆 ลำไย 哈密瓜 แคนตาลูป 荔枝 ลิ้นจี่ 番荔枝 น้อยหน่า 芒果 มะม่วง 樱桃 เชอรี่ 山竹 มังคุด 火龙果 แก้วมังกร 橙子 ส้ม
148 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 您买什么? เพื่อเตรียม ความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ครูเปิดสไลด์ PPT เกี่ยวกับเนื้อหาของบทเรียนทบทวนคำศัพท์ประจำบทเรียนที่เรียนมา 2. ครูอ่านออกเสียงคำศัพท์และแปลความหมาย 1 รอบ 3. ให้นักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์และแปลความหมายให้ถูกต้อง 4. ให้เวลานักเรียนฝึกอ่านออกเสียงคำศัพท์และแปลควาหมายให้ถูกต้อง เมื่อนักเรียนคนใดพร้อม แล้ว ออกมาสอบอ่านคำศัพท์ประจำบทเรียน เพื่อเอาคะแนน 5. ครูและนักเรียนอ่านคำศัพท์ประจำบทเรียน ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 1
149 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูทบทวนสิ่งที่เรียนมาครั้งก่อน โดยถามถึงสิ่งที่เรียนไปในคาบที่แล้วเพื่อตรวจสอบว่านักเรียนจำ ได้หรือไม่ ใช้ประโยคคำถามที่เรียนไปแล้ว เพื่อตรวจสอบความจำของนักเรียนหรือใช้ทบทวน ความรู้ ขั้นสอน 1. ทบทวนความรู้คำศัพท์และประโยคประจำบทเรียนที่เรียนมาชั่วโมงที่แล้ว 2. ครูและนักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ พร้อมแปลความหมาย 1 รอบ 3. สุ่มถามนักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ 4 ครูอ่านบทสนทนาประโยคภาษาจีนและแปลความหมาย จากนั้นให้นักเรียนอ่านตาม 1 รอบ 5. ให้นักเรียนทำใบงานจับคู่ให้ถูกต้อง และรายบายสีให้สวยงาม ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 2. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 3. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 4. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 2
150 6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 6.1 สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2. PPT 3. สื่อการเรียนรู้ 4. ใบงาน 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียนภาษาจีน 2. YouTube 3. Google 7. กระบวนการวัดและประเมินผล เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการวัด เกณฑ์การประเมิน -นักเรียนบอกความหมาย คำศัพท์เรื่อง 您买什 么?ได้ถูกต้อง (K) -สังเกตจาก ใบงาน นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -นักเรียนสามารอ่านออกเสียง คำศัพท์เรื่อง 您买什 么?ได้ถูกต้อง (P) -สังเกตจาก แบบประเมินทักษะด้านการอ่าน นักเรียนตอบคำถามได้ขณะที่ทำ กิจกรรมในชั้นเรียน 70 % -มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน (A) -สังเกตจาก พฤติกรรมนักเรียน ผ่านเกณฑ์ ในระดับดี
151 เกณฑ์การประเมินชิ้นงาน ประเด็นการ ประเมิน ระดับคะแนน 4 3 2 1 ความถูกต้อง ของเนื้อหา ตรงตามเนื้อหาที่ กำหนดคำศัพท์ ถูกต้องทุกคำ ตรงตามเนื้อหาที่ กำหนดคำศัพท์ผิดไม่ เกิน 1 คำ ตรงตามเนื้อหาที่ กำหนดคำศัพท์ ผิดไม่เกิน 2 คำ ตรงตามเนื้อหาที่กำหนด คำศัพท์ผิดไม่เกิน 3 คำ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 4 ดีมาก 3 ดี 2 พอใช้ 1 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
152 เกณฑ์การประเมินการอ่าน เกณฑ์การ ประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 อ่านออกเสียง คำศัพท์ภาษาจีน ได้ถูกต้อง อ่านออกเสียง คำศัพท์ได้ต่อเนื่อง ไม่ติดขัดและ ถูกต้อง อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่ออก เสียงผิดบางคำ อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่อ่านออก เสียงติดขัด อ่านออกเสียง คำศัพท์ไม่ได้เลย การอ่านออกเสียง คล่องแคล่ว มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออก เสียงได้ถูกต้องไม่ ติดขัด มีความ คล่องแคล่วใน การอ่านออก เสียงแต่มีติดขัด บางคำ ไม่มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออกเสียง ไม่มีความ คล่องแคล่วและ อ่านออกเสียงไม่ได้ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8 ดีมาก 6-7 ดี 4-5 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
153 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา และเคารพกฎกติกา ในห้องเรียน เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนไม่ตรงเวลา สาย1-2 ครั้ง นักเรียนมี พฤติกรรมที่ไม่ได้ ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจใน การเรียนและมีส่วน ร่วมกับการเรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียน บางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน ผู้เรียนไม่ให้ความ มือ และไม่ปฏิบัติ ในทำงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนส่งงานครบทุก ครั้ง และมีส่วนร่วม ในการทำงาน ผู้เรียนปฏิบัติงาน กับเพื่อนร่วมงาน บางครั้ง ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ ตั้งใจทำงาน ผู้เรียนไม่เข้าเรียน และไม่ทำงานส่ง เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 9-12 ดีมาก 7-8 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
154 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึง ประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23
155 เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึง ประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ 24 25 26 27 28 29 30 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........
156
157 ใบงาน
158 แผนการจัดการเรียนรู้ 38 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน4) รหัสวิชา จ22204 หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 เรื่อง 您买什么? เวลา 7 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 38 เรื่อง คุณชอบซือ้ผลไม้อะไร เวลา 2 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนำไปใช้ได้ อย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/1 ปฏิบัติตามคำขอร้อง คำแนะนำ คำชี้แจง และคำอธิบายง่าย ๆ ที่ฟังและ อ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/3 ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของคำ กลุ่มคำ และ ประโยค จากการฟังหรืออ่าน มาตรฐาน จ 2.1 ม.2/1 บอกชื่อและคำศัพท์เกี่ยวกับเทศกาลสำคัญของจีนได้ 2. สาระสำคัญ การเรียนรู้คำศัพท์ประจำบทเรียน 您买什么?เป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับการสนทนา ภาษาจีนพื้นฐาน ด้านการสนทนากับชาวจีนเบื้องต้น เป็นการเรียนรู้ที่ผู้เรียนสามารถนำไปใช้ได้จริงใน ชีวิตประจำวัน เมื่อได้เรียนจะทำให้ผู้เรียนสามารถออกเสียงคำ กลุ่มคำและประโยคแบบง่าย ๆ ได้ ตามหลักการออกเสียง สามารถสื่อสารกันโดยใช้การสนทนาภาษาจีน หรือพูดให้ข้อมูลง่ายๆเกี่ยวกับ สิ่งไกล้ตัว ปฏิบัติตามคำสั่งง่ายๆ หรือพูดโต้ตอบประโยคสั้นๆระหว่างบุคคลได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
159 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้(K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้13) 1.2 นักเรียนบอกความหมายคำศัพท์เรื่อง 您买什么?ได้ถูกต้อง 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 นักเรียนสามารอ่านออกเสียงคำศัพท์เรื่อง 您买什么?ได้ถูกต้อง 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 13) 3.2 มีวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ ผู้เรียนจะได้เรียนเกี่ยวกับหลักการอ่านออกเสียงคำศัพท์ข้อความ ข่าว ประกาศ โฆษณา และบทร้อยกรอง ประโยคและสำนวนภาษาที่ใช้ในการสื่อสาร ระหว่างบุคคล เช่น การทักทาย กล่าว ลา ขอบคุณ ขอโทษ ชมเชย การพูดแทรกอย่างสุภาพ การเชิญชวน การแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับ ตนเอง เรื่องใกล้ตัว สถานการณ์ต่างๆในชีวิตประจำวันรวมไปถึงการเลือกใช้ภาษา น้ำเสียง และกิริยา ท่าทางในการสนทนาระดับของภาษาตาม มารยาทสังคมและวัฒนธรรมของจีน คำศัพท์ในเรื่อง 您买什么?แปลว่า คุณซื้ออะไร? 苹果 แอปเปิ้ล 榴莲 ทุเรียน 香蕉 กล้วย 葡萄 องุ่น 蓝莓 บลูเบอร์รี่ 桂圆 ลำไย 哈密瓜 แคนตาลูป 荔枝 ลิ้นจี่ 番荔枝 น้อยหน่า 芒果 มะม่วง 樱桃 เชอรี่ 山竹 มังคุด 火龙果 แก้วมังกร 橙子 ส้ม
160 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 您买什么? เพื่อเตรียม ความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ทบทวนคำศัพท์และอธิบายประโยคประโยคประจำบทเรียน 2. ประโยคการสนทนาของประบทเรียน 您买什么?แปลว่า ท่านซื้ออะไร? 3. ครูอธิบายบทสนทนาประโยคภาษาจีนประจำบทเรียน 你好!你买什么?你喜欢吃什么? สวัสดีค่ะ คุณซื้ออะไร? คุณชอบกินอะไร? 4. ให้นักเรียนเขียนประโยคลงในสมุดแล้วตอบคำถามให้ถูกต้อง 5. ครูสุ่มถามนักเรียนจากประโยคที่ครูกำหนดให้ ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้คาบถัดไปให้จับคู่ออกมาสนทนาถามตอบประโยค 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 1
161 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูทบทวนสิ่งที่เรียนมาครั้งก่อน โดยถามถึงสิ่งที่เรียนไปในคาบที่แล้วเพื่อตรวจสอบว่านักเรียนจำ ได้หรือไม่ ใช้ประโยคคำถามที่เรียนไปแล้ว เพื่อตรวจสอบความจำของนักเรียนหรือใช้ทบทวน ความรู้ ขั้นสอน 1. ทบทวนความรู้คำศัพท์และประโยคประจำบทเรียนที่เรียนมาชั่วโมงที่แล้ว 2. ให้เวลานักเรียนจับคู่และฝึกอ่านบทสนทนา 5 นาที 3. นักเรียนพร้อมแล้วให้ออกมาอ่านบทสนทนาหน้าห้องเรียน ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 2. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 3. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 4. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 2
162 6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 6.1 สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2. PPT 3. สื่อการเรียนรู้ 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียนภาษาจีน 2. YouTube 3. Google 7. กระบวนการวัดและประเมินผล เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการวัด เกณฑ์การประเมิน -นักเรียนบอกความหมาย คำศัพท์เรื่อง 您买什 么?ได้ถูกต้อง (K) -สังเกตจาก พฤติกรรมการเรียนรู้ นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -นักเรียนสามารอ่านออกเสียง คำศัพท์เรื่อง 您买什 么?ได้ถูกต้อง (P) -สังเกตจาก แบบประเมินทักษะด้านการอ่าน นักเรียนตอบคำถามได้ขณะที่ทำ กิจกรรมในชั้นเรียน 70 % -มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน (A) -สังเกตจาก พฤติกรรมนักเรียน ผ่านเกณฑ์ ในระดับดี
163 เกณฑ์การประเมินการอ่าน เกณฑ์การ ประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 อ่านออกเสียง คำศัพท์ภาษาจีน ได้ถูกต้อง อ่านออกเสียง คำศัพท์ได้ต่อเนื่อง ไม่ติดขัดและ ถูกต้อง อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่ออก เสียงผิดบางคำ อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่อ่านออก เสียงติดขัด อ่านออกเสียง คำศัพท์ไม่ได้เลย การอ่านออกเสียง คล่องแคล่ว มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออก เสียงได้ถูกต้องไม่ ติดขัด มีความ คล่องแคล่วใน การอ่านออก เสียงแต่มีติดขัด บางคำ ไม่มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออกเสียง ไม่มีความ คล่องแคล่วและ อ่านออกเสียงไม่ได้ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8 ดีมาก 6-7 ดี 4-5 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
164 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา และเคารพกฎกติกา ในห้องเรียน เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนไม่ตรงเวลา สาย1-2 ครั้ง นักเรียนมี พฤติกรรมที่ไม่ได้ ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจใน การเรียนและมีส่วน ร่วมกับการเรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียน บางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน ผู้เรียนไม่ให้ความ มือ และไม่ปฏิบัติ ในทำงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนส่งงานครบทุก ครั้ง และมีส่วนร่วม ในการทำงาน ผู้เรียนปฏิบัติงาน กับเพื่อนร่วมงาน บางครั้ง ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ ตั้งใจทำงาน ผู้เรียนไม่เข้าเรียน และไม่ทำงานส่ง เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 9-12 ดีมาก 7-8 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
165 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึง ประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23
166 เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึง ประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ 24 25 26 27 28 29 30 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........
167
168 แผนการจัดการเรียนรู้ 39 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน4) รหัสวิชา จ22204 หน่วยการเรียนรู้ที่ 10 เรื่อง 您买什么? เวลา 7 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 39 เรื่อง กิจกรรมท้ายบทเรียนย เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนำไปใช้ได้ อย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/1 ปฏิบัติตามคำขอร้อง คำแนะนำ คำชี้แจง และคำอธิบายง่าย ๆ ที่ฟังและ อ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/3 ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของคำ กลุ่มคำ และ ประโยค จากการฟังหรืออ่าน มาตรฐาน จ 2.1 ม.2/1 บอกชื่อและคำศัพท์เกี่ยวกับเทศกาลสำคัญของจีนได้ 2. สาระสำคัญ การเรียนรู้คำศัพท์ประจำบทเรียน 您买什么?เป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับการสนทนา ภาษาจีนพื้นฐาน ด้านการสนทนากับชาวจีนเบื้องต้น เป็นการเรียนรู้ที่ผู้เรียนสามารถนำไปใช้ได้จริงใน ชีวิตประจำวัน เมื่อได้เรียนจะทำให้ผู้เรียนสามารถออกเสียงคำ กลุ่มคำและประโยคแบบง่าย ๆ ได้ ตามหลักการออกเสียง สามารถสื่อสารกันโดยใช้การสนทนาภาษาจีน หรือพูดให้ข้อมูลง่ายๆเกี่ยวกับ สิ่งไกล้ตัว ปฏิบัติตามคำสั่งง่ายๆ หรือพูดโต้ตอบประโยคสั้นๆระหว่างบุคคลได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
169 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้(K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้15) 1.2 นักเรียนบอกความหมายคำศัพท์เรื่อง 您买什么?ได้ถูกต้อง 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 นักเรียนสามารอ่านออกเสียงคำศัพท์เรื่อง 您买什么?ได้ถูกต้อง 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 15) 3.2 มีวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ ผู้เรียนจะได้เรียนเกี่ยวกับหลักการอ่านออกเสียงคำศัพท์ข้อความ ข่าว ประกาศ โฆษณา และบทร้อยกรอง ประโยคและสำนวนภาษาที่ใช้ในการสื่อสาร ระหว่างบุคคล เช่น การทักทาย กล่าว ลา ขอบคุณ ขอโทษ ชมเชย การพูดแทรกอย่างสุภาพ การเชิญชวน การแลกเปลี่ยนข้อมูลเกี่ยวกับ ตนเอง เรื่องใกล้ตัว สถานการณ์ต่างๆในชีวิตประจำวันรวมไปถึงการเลือกใช้ภาษา น้ำเสียง และกิริยา ท่าทางในการสนทนาระดับของภาษาตาม มารยาทสังคมและวัฒนธรรมของจีน คำศัพท์ในเรื่อง 您买什么?แปลว่า คุณซื้ออะไร? 苹果 แอปเปิ้ล 榴莲 ทุเรียน 香蕉 กล้วย 葡萄 องุ่น 蓝莓 บลูเบอร์รี่ 桂圆 ลำไย 哈密瓜 แคนตาลูป 荔枝 ลิ้นจี่ 番荔枝 น้อยหน่า 芒果 มะม่วง 樱桃 เชอรี่ 山竹 มังคุด 火龙果 แก้วมังกร 橙子 ส้ม
170 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 您买什么? เพื่อเตรียม ความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ทบทวนคำศัพท์และอธิบายประโยคประโยคประจำบทเรียน 2. ครูสุ่มถามนักเรียนจากคำศัพท์และประโยคที่ครูกำหนดให้จากที่เรียนมา เพื่อทบทวนความเข้าใจ 3. ให้นักเรียนทำกิจกรรมร่วมกัน แข่งขันเล่นเกม kahoot ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 2. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 3. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 4. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 1
171 6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 6.1 สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2. PPT 3. สื่อการเรียนรู้ 4. เกม kahoot 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียนภาษาจีน 2. YouTube 3. Google 7. กระบวนการวัดและประเมินผล เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการวัด เกณฑ์การประเมิน -นักเรียนบอกความหมาย คำศัพท์เรื่อง 您买什 么?ได้ถูกต้อง (K) -สังเกตจาก พฤติกรรมการเรียนรู้ นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -นักเรียนสามารอ่านออกเสียง คำศัพท์เรื่อง 您买什 么?ได้ถูกต้อง (P) -สังเกตจาก แบบประเมินทักษะด้านการอ่าน นักเรียนตอบคำถามได้ขณะที่ทำ กิจกรรมในชั้นเรียน 70 % -มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการทำงาน (A) -สังเกตจาก พฤติกรรมนักเรียน ผ่านเกณฑ์ ในระดับดี
172 เกณฑ์การประเมินการอ่าน เกณฑ์การ ประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 อ่านออกเสียง คำศัพท์ภาษาจีน ได้ถูกต้อง อ่านออกเสียง คำศัพท์ได้ต่อเนื่อง ไม่ติดขัดและ ถูกต้อง อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่ออก เสียงผิดบางคำ อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่อ่านออก เสียงติดขัด อ่านออกเสียง คำศัพท์ไม่ได้เลย การอ่านออกเสียง คล่องแคล่ว มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออก เสียงได้ถูกต้องไม่ ติดขัด มีความ คล่องแคล่วใน การอ่านออก เสียงแต่มีติดขัด บางคำ ไม่มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออกเสียง ไม่มีความ คล่องแคล่วและ อ่านออกเสียงไม่ได้ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8 ดีมาก 6-7 ดี 4-5 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
173 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา และเคารพกฎกติกา ในห้องเรียน เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนไม่ตรงเวลา สาย1-2 ครั้ง นักเรียนมี พฤติกรรมที่ไม่ได้ ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจใน การเรียนและมีส่วน ร่วมกับการเรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียน บางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน ผู้เรียนไม่ให้ความ มือ และไม่ปฏิบัติ ในทำงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนส่งงานครบทุก ครั้ง และมีส่วนร่วม ในการทำงาน ผู้เรียนปฏิบัติงาน กับเพื่อนร่วมงาน บางครั้ง ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ ตั้งใจทำงาน ผู้เรียนไม่เข้าเรียน และไม่ทำงานส่ง เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 9-12 ดีมาก 7-8 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
174 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึง ประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23
175 เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึง ประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ 24 25 26 27 28 29 30 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........
176
177 แผนการจัดการเรียนรู้ 40 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน4) รหัสวิชา จ22202 หน่วยการเรียนรู้ที่ 11 เรื่อง 这是哪国人 ? เวลา 6 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 40 เรื่อง 生词 คำศัพท์ เวลา 2 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนำไปใช้ได้ อย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/3 ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของคำ กลุ่มคำ และ ประโยค จากการฟังหรืออ่าน มาตรฐาน จ 2.1 ม.2/1 บอกชื่อและคำศัพท์เกี่ยวกับเทศกาลสำคัญของจีนได้ 2. สาระสำคัญ การเรียนรู้คำศัพท์ประจำบทเรียนเกี่ยวกับชื่อประเทศต่างๆ ของเรื่อง 这是哪国人 เป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับการสนทนาภาษาจีนพื้นฐาน ด้านการสนทนากับชาวจีนเบื้องต้น เป็นการ เรียนรู้ที่ผู้เรียนสามารถนำไปใช้ได้จริงในชีวิตประจำวัน เมื่อได้เรียนจะทำให้ผู้เรียนสามารถออกเสียง คำ กลุ่มคำและประโยคแบบง่าย ๆ ได้ตามหลักการออกเสียง สามารถสื่อสารกันโดยใช้การสนทนา ภาษาจีน หรือพูดให้ข้อมูลง่ายๆเกี่ยวกับสิ่งไกล้ตัว ปฏิบัติตามคำสั่งง่ายๆ หรือพูดโต้ตอบประโยคสั้นๆ ระหว่างบุคคลได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
178 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้(K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้16) 1.2 นักเรียนบอกความหมายของคำศัพท์เกี่ยวกับเรื่อง 这是哪国人 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์บทเรียนเรื่อง 这是哪国人 ได้ถูกต้อง 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 16) 3.2 มีวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ คำศัพท์ 生词 พินอิน ความหมาย 1. 法国 Fǎguó ประเทศฝรั่งเศส 2. 澳大利亚 Aòdàlìyà ประเทศออสเตรเลีย 3. 老挝 Lǎowō ประเทศลาว 4. 中国 Zhōngguó ประเทศจีน 5. 印度尼西亚 Yìndùníxīyà ประเทศอินโดนีเซีย 6. 加拿大 Jiānádà ประเทศแคนนาดา 7. Hánguó Hánguó ประเทศเกาหลี 8. 芬兰 Fēnlán ประเทศฟินแลนด์ 9. 泰国 Tàiguó ประเทศไทย 10. 英国 Yīngguó ประเทศอังกฤษ
179 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 这是哪国人 ขั้นสอน 1. ครูถามนักเรียน : ถ้าหากนักเรียนมีโอกาสไปเที่ยวต่างประเทศ นักเรียนอยากไปประเทศไหน? นักเรียนตอบ : อยากไปประเทศเกหลีค่ะ อยากไปประเทศจีนค่ะ 我想去… 2. วันนี้เรียนคำศัพท์เกี่ยวกับเรื่องประเทศ ครูเปิดสไลด์ PPT คำศัพท์ประเทศ 3. ครูอ่านออกเสียงคำศัพท์ 2 รอบ พร้อมแปลความหมาย 4. ครูอ่านออกเสียงคำศัพท์ จากนั้นให้นักเรียนอ่านออกเสียงตามครู 2 รอบ 5. ครูสุ่มนักเรียนอ่านคำศัพท์ประจำบทเรียน 6. นักเรียนเขียนคำศัพท์ประจำบทเรียนลงในสมุด 7. ให้นักเรียเขียนชื่อประเทศที่อยากไป 5 ประเทศ ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 1
180 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูทบทวนสิ่งที่เรียนมาครั้งก่อน โดยถามถึงสิ่งที่เรียนไปในคาบที่แล้วเพื่อตรวจสอบว่านักเรียนจำ ได้หรือไม่ ใช้ประโยคคำถามที่เรียนไปแล้ว เพื่อตรวจสอบความจำของนักเรียนหรือใช้ทบทวน ความรู้ ขั้นสอน 1. ทบทวนคำศัพท์ประจำบทเรียนอีกครั้ง 2. ครูอ่านออกเสียงคำศัพท์ภาษาจีน 1 รอบ พร้อมแปลความหมาย 3. ครูอ่านออกเสียงคำศัพท์ 1 รอบ หลังจากนั้นให้นักเรียนอ่านออกเสียงตาม 4. ให้วลานักเรียนอ่านประโยคตนเองเขียนไว้ 5 นาที 5. นักเรียนพร้อมแล้วออกมาส่งงาน พร้อมอ่านประโยคที่เขียนไว้ 我想去……….. ฉันอยากไป......... 5 คำศัพท์ ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 2. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 3. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 4. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 2
181 6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 6.1 สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2. PPT 3. สื่อการเรียนรู้ 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียนภาษาจีน 2. YouTube 3. Google 7. กระบวนการวัดและประเมินผล เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการวัด เกณฑ์การประเมิน -นักเรียนบอกความหมาย ของคำศัพท์เกี่ยวกับเรื่อง วันหรือสัปดาห์ได้(K) -สังเกตจาก พฤติกรรมการตอบคำถาม นักเรียนตอบคำถามได้ขณะที่ทำ กิจกรรมในชั้นเรียน 70 % -นักเรียนสามารถอ่านออก เสียงคำศัพท์บทเรียนเรื่อง วันหรือสัปดาห์ได้ถูกต้อง (P) -สังเกตจาก แบบประเมินทักษะด้านการอ่าน นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -มีวินัย ใฝ่เรียนรู้มุ่งมั่นใน การทำงาน (A) -สังเกตจาก พฤติกรรมนักเรียน ผ่านเกณฑ์ในระดับดี
182 เกณฑ์การประเมินการอ่าน เกณฑ์การ ประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 อ่านออกเสียง คำศัพท์ภาษาจีน ได้ถูกต้อง อ่านออกเสียง คำศัพท์ได้ต่อเนื่อง ไม่ติดขัดและ ถูกต้อง อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่ออก เสียงผิดบางคำ อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่อ่านออก เสียงติดขัด อ่านออกเสียง คำศัพท์ไม่ได้เลย การอ่านออกเสียง คล่องแคล่ว มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออก เสียงได้ถูกต้องไม่ ติดขัด มีความ คล่องแคล่วใน การอ่านออก เสียงแต่มีติดขัด บางคำ ไม่มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออกเสียง ไม่มีความ คล่องแคล่วและ อ่านออกเสียงไม่ได้ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8 ดีมาก 6-7 ดี 4-5 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
183 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา และเคารพกฎกติกา ในห้องเรียน เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนไม่ตรงเวลา สาย1-2 ครั้ง นักเรียนมี พฤติกรรมที่ไม่ได้ ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจใน การเรียนและมีส่วน ร่วมกับการเรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียน บางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน ผู้เรียนไม่ให้ความ มือ และไม่ปฏิบัติ ในทำงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนส่งงานครบทุก ครั้ง และมีส่วนร่วม ในการทำงาน ผู้เรียนปฏิบัติงาน กับเพื่อนร่วมงาน บางครั้ง ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ ตั้งใจทำงาน ผู้เรียนไม่เข้าเรียน และไม่ทำงานส่ง เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 9-12 ดีมาก 7-8 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
184 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึง ประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23
185 เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึง ประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ 24 25 26 27 28 29 30 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........
186
187 แผนการจัดการเรียนรู้ 41 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน4) รหัสวิชา จ22202 หน่วยการเรียนรู้ที่11 เรื่อง 这是哪国人 ? เวลา 6 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 41 เรื่อง 这是哪国人? เวลา 2 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 2 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ มาตรฐาน ต 2.1 เข้าใจความสัมพันธ์ระหว่างภาษากับวัฒนธรรมของเจ้าของภาษา และนำไปใช้ได้ อย่างเหมาะสมกับกาลเทศะ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/3 ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของคำ กลุ่มคำ และ ประโยค จากการฟังหรืออ่าน มาตรฐาน จ 2.1 ม.2/1 บอกชื่อและคำศัพท์เกี่ยวกับเทศกาลสำคัญของจีนได้ 2. สาระสำคัญ การเรียนรู้คำศัพท์ประจำบทเรียนเกี่ยวกับชื่อประเทศต่างๆ ของเรื่อง 这是哪国人 เป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับการสนทนาภาษาจีนพื้นฐาน ด้านการสนทนากับชาวจีนเบื้องต้น เป็นการ เรียนรู้ที่ผู้เรียนสามารถนำไปใช้ได้จริงในชีวิตประจำวัน เมื่อได้เรียนจะทำให้ผู้เรียนสามารถออกเสียง คำ กลุ่มคำและประโยคแบบง่าย ๆ ได้ตามหลักการออกเสียง สามารถสื่อสารกันโดยใช้การสนทนา ภาษาจีน หรือพูดให้ข้อมูลง่ายๆเกี่ยวกับสิ่งไกล้ตัว ปฏิบัติตามคำสั่งง่ายๆ หรือพูดโต้ตอบประโยคสั้นๆ ระหว่างบุคคลได้อย่างถูกต้องเหมาะสม
188 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้(K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้17) 1.2 นักเรียนบอกความหมายของคำศัพท์เกี่ยวกับเรื่อง 这是哪国人 ได้ถูกต้อง 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 นักเรียนสามารถอ่านออกเสียงคำศัพท์บทเรียนเรื่อง 这是哪国人 ได้ถูกต้อง 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 17) 3.2 มีวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ คำศัพท์ 生词 พินอิน ความหมาย 1. 法国 Fǎguó ประเทศฝรั่งเศส 2. 澳大利亚 Aòdàlìyà ประเทศออสเตรเลีย 3. 老挝 Lǎowō ประเทศลาว 4. 中国 Zhōngguó ประเทศจีน 5. 印度尼西亚 Yìndùníxīyà ประเทศอินโดนีเซีย 6. 加拿大 Jiānádà ประเทศแคนนาดา 7. Hánguó Hánguó ประเทศเกาหลี 8. 芬兰 Fēnlán ประเทศฟินแลนด์ 9. 泰国 Tàiguó ประเทศไทย 10. 英国 Yīngguó ประเทศอังกฤษ
189 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 这是哪国人 ขั้นสอน 1. ครูถามนักเรียน : ถ้าหากนักเรียนมีโอกาสไปเที่ยวต่างประเทศ นักเรียนอยากไปประเทศไหน? 2. ครูสอนคำศัพท์เพิ่มเติมและอ่านออกเสียงคำศัพท์ประจำบทเรียน 1 รอบ 3. สุ่มนักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ประจำบทเรียน 5 คน 4. ครูอธิบายการคัดตัวอักษรจีนของคำศัพท์เกี่ยวกับเรื่องประเทศ 5. ให้นักเรียนคัดตัวอักษรจีนลงในสมุดคัดจีนจากคำศัพท์ที่ครูกำหนดให้ ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 1
190 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูทบทวนสิ่งที่เรียนมาครั้งก่อน โดยถามถึงสิ่งที่เรียนไปในคาบที่แล้วเพื่อตรวจสอบว่านักเรียนจำ ได้หรือไม่ ใช้ประโยคคำถามที่เรียนไปแล้ว เพื่อตรวจสอบความจำของนักเรียนหรือใช้ทบทวน ความรู้ ขั้นสอน 1. ทบทวนคำศัพท์ประจำบทเรียนอีกครั้ง 2. ครูอ่านออกเสียงคำศัพท์ภาษาจีน 1 รอบ พร้อมแปลความหมาย 3. ให้นักเรียนแบ่งกลลุ่มออกเป็น 4 กลุ่ม กลุ่มละ 8-9 คน 4. ให้เวลาแต่ละกลุ่มจำคำศัพท์ที่เรียนไป 5 นาที 5. ครูอธิบายการเล่นเกม ครูมีคำศัพท์มาให้ 10 คำ 6. ให้นักเรียนยืนเรียงแถว ให้คนข้างหลังสุด ดูคำศัพท์ที่ครูกำหนดให้แต่ละกลุ่มจะได้คำศัพท์ไม่ เหมือนกัน แล้วไปบอกเพื่อนคนถัดไปจนถึงคนแรกเมื่อจะตอบให้รีบยกมือค้างไว้ แล้วอ่านออก เสียงคำศัพท์ที่ได้ ดังๆ พร้อมแปลความหมาย 7. สรุปคะแนนแต่ละกลุ่มร่วมกันกับนักเรียน ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 2. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 3. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 4. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ชั่วโมงที่ 2
191 6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 6.1 สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2. PPT 3. สื่อการเรียนรู้ 4. สมุดคัดจีน 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียนภาษาจีน 2. YouTube 3. Google 7. กระบวนการวัดและประเมินผล เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการวัด เกณฑ์การประเมิน -นักเรียนบอกความหมาย ของคำศัพท์เกี่ยวกับเรื่องวัน หรือสัปดาห์ได้(K) -สังเกตจาก พฤติกรรมการตอบคำถาม นักเรียนตอบคำถามได้ขณะที่ทำ กิจกรรมในชั้นเรียน 70 % -นักเรียนสามารถอ่านออก เสียงคำศัพท์บทเรียนเรื่อง วันหรือสัปดาห์ได้ถูกต้อง (P) -สังเกตจาก แบบประเมินทักษะด้านการ อ่าน นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์การ ประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -มีวินัย ใฝ่เรียนรู้มุ่งมั่นใน การทำงาน (A) -สังเกตจาก พฤติกรรมนักเรียน ผ่านเกณฑ์ในระดับดี
192 เกณฑ์การประเมินการอ่าน เกณฑ์การ ประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 อ่านออกเสียง คำศัพท์ภาษาจีน ได้ถูกต้อง อ่านออกเสียง คำศัพท์ได้ต่อเนื่อง ไม่ติดขัดและ ถูกต้อง อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่ออก เสียงผิดบางคำ อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่อ่านออก เสียงติดขัด อ่านออกเสียง คำศัพท์ไม่ได้เลย การอ่านออกเสียง คล่องแคล่ว มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออก เสียงได้ถูกต้องไม่ ติดขัด มีความ คล่องแคล่วใน การอ่านออก เสียงแต่มีติดขัด บางคำ ไม่มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออกเสียง ไม่มีความ คล่องแคล่วและ อ่านออกเสียงไม่ได้ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8 ดีมาก 6-7 ดี 4-5 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
193 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา และเคารพกฎกติกา ในห้องเรียน เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนไม่ตรงเวลา สาย1-2 ครั้ง นักเรียนมี พฤติกรรมที่ไม่ได้ ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจใน การเรียนและมีส่วน ร่วมกับการเรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียน บางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน ผู้เรียนไม่ให้ความ มือ และไม่ปฏิบัติ ในทำงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนส่งงานครบทุก ครั้ง และมีส่วนร่วม ในการทำงาน ผู้เรียนปฏิบัติงาน กับเพื่อนร่วมงาน บางครั้ง ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ ตั้งใจทำงาน ผู้เรียนไม่เข้าเรียน และไม่ทำงานส่ง เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 9-12 ดีมาก 7-8 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน
194 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึง ประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23