The words you are searching are inside this book. To get more targeted content, please make full-text search by clicking here.

แผนการจัดการเรียนรู้ ภาคเรียนที่ 1

Discover the best professional documents and content resources in AnyFlip Document Base.
Search
Published by 110 วิภาดา ไชยโชค, 2024-01-29 07:06:38

นางสาววิภาดา ไชยโชค

แผนการจัดการเรียนรู้ ภาคเรียนที่ 1

45


46 แผนการจัดการเรียนรู้ 4 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน3) รหัสวิชา จ22201 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง สัทอักษรจีนพินอิน เวลา 8 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4 เรื่อง การแยกคำของสัทอักษร เวลา 2 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/1 ปฏิบัติตามคำขอร้อง คำแนะนำ คำชี้แจง และคำอธิบายง่าย ๆ ที่ฟังและ อ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/2 อ่านออกเสียงข้อความ ข่าว ประกาศ และบทร้อยกรองสั้น ๆ ถูกต้องตาม หลักการอ่าน มาตรฐาน จ 1.2 ม.2/3 พูดและเขียนแสดงความต้องการ ขอและให้ความช่วยเหลือ ตอบรับและ ปฏิเสธในสถานการณ์ต่างๆ 2. สาระสำคัญ ภาษาจีนเป็นภาษาหลักสำคัญภาษาหนึ่งที่ใช้ในการติดต่อสื่อสาร ดังนั้นจะต้องมีการเตรียมความพร้อม ก่อนการเรียนการสอน ฝึกหลักการใช้คำศัพท์เพื่อสื่อความหมายให้ถูกต้องตามหลักการ สามารถบอก และแปลความหมายเป็นภาษาจีนได้ จะช่วยให้เข้าใจความหมายและสามารถเรียนภาษาจีนได้ง่ายขึ้น และยัง เป็นประโยชน์ต่อตนเองในการดำเนินการอ่าน หรือ สื่อสารได้อย่างต่อเนื่อง เหมาะสมและ สามารถที่จะนำไปใช้ได้ในการศึกษาต่อไปในระดับที่สูงขึ้น


47 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้(K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ 4) 1.2 นักเรียนรู้วิธีการแยกคำของสัทอักษรจีนได้ 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 นักเรียนสามารถเขียนคำศัพท์ภาษาจีนได้ถูกต้อง 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 4) 3.2 มีระเบียบวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ ภาษาจีนเป็นภาษาหลักสำคัญภาษาหนึ่งที่ใช้ในการติดต่อสื่อสาร ดังนั้นจะต้องมีการเตรียมความ พร้อมก่อนการเรียนการสอน ฝึกหลักการใช้คำศัพท์เพื่อสื่อความหมายให้ถูกต้องตามหลักการ สามารถบอก และแปลความหมายเป็นภาษาจีนได้ จะช่วยให้เข้าใจความหมายและสามารถเรียนภาษาจีนได้ง่ายขึ้น และ ยัง เป็นประโยชน์ต่อตนเองในการดำเนินการอ่าน หรือ สื่อสารได้อย่างต่อเนื่อง เหมาะสมและสามารถที่จะ นำไปใช้ได้ในการศึกษาต่อไปในระดับที่สูงขึ้น diàn พยัญชนะ แทนตัวอักษร ต (เตอ) สระผสม อี+อัน = เอียน วรรณยยุกต์ เสียงที่ 4 (ไม้โท) เตอ + เอียน = เตียน + เสียงที่ 4 = เตี้ยน


48 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียน (สวัสดีค่ะพร้อมแนะนำตัวเองว่าชื่ออะไร วันนี้เรา เรียนวิชาอะไร แล้วบอกนักเรียนไปว่า “สวัสดี” ในภาษาจีนพูดว่า 你好 แล้วให้นักเรียนออกเสียง ตาม ดังประโยคดังนี้ เช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3.ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง สัทอักษรจีน(พินอิน ) เพื่อเตรียมความ พร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ครูและนักเรียนทบทวนพยัญชนะ สระ วรรณยุกต์ ที่เรียนมาเพื่อทบทวนความเข้าใจ 2. ครูเปิด สไลด์ PPT อธิบายการนำคำพยัญชนะมาผสมสระและวรรณยุกต์ เช่น 3. ครูให้นักเรียนฝึกอ่านตารางการผสมคำพยัญชนะ สระ และวรรณยุกต์ คำที่ครูกำหนดให้ 4. ให้นักเรียนออกมาสอบอ่านคำที่ครูกำหนดให้ พร้อมอ่านการผันเสียงให้ถูกต้อง 5. ให้นักเรียนเขียนลงในสมุด ผสมคำแต่ยังไม่ผสมเสียงวรรณยุกต์ b + ian = bian ผสมคำที่มีเสียงวรรณยุกต์ d + iàn = diàn ชั่วโมงที่ 1


49 ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียน (สวัสดีค่ะพร้อมแนะนำตัวเองว่าชื่ออะไร วันนี้เรา เรียนวิชาอะไร แล้วบอกนักเรียนไปว่า “สวัสดี” ในภาษาจีนพูดว่า 你好 แล้วให้นักเรียนออกเสียง ตาม ดังประโยคดังนี้ เช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3.ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง สัทอักษรจีน(พินอิน ) เพื่อเตรียมความ พร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ครูและนักเรียนทบทวนการนำคำมาผสม พยัญชนะ สระ วรรณยุกต์ ที่เรียนมาเพื่อทบทวนความ เข้าใจ 2. ครูสอนการแยกคำ พยัญชนะ สระ และวรรณยุกต์ 3. อธิบายการนำคำศัพท์มาแยกคำ 4. ครูพานักเรียนอ่านออกเสียงคำศัพท์ที่กำหนดให้ ให้ถูกต้องเพื่อให้นักเรียนเข้าใจมากขึ้น 5. สุ่มนักเรียน 10 คนให้ออกมาเขียนคำที่ครูกำหนดให้ เขียนอธิบายการแยกคำภาษาจีนตาม ตัวอย่าง 6. ให้นักเรียนเขียนลงในสมุด ชั่วโมงที่ 2


50 ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见 6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 6.1 สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2. PPT 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียนภาษาจีน 2. YouTube 3. Google


51 7. กระบวนการวัดและประเมินผล จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการวัด เกณฑ์ความสำเร็จ -นักเรียนรู้วิธีการแยกคำ ของสัทอักษรจีนได้(K) -สังเกตจาก พฤติกรรมการเรียนรู้ นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์ การประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -นักเรียนอ่านคำศัพท์ภาษาจีน ได้ถูกต้อง (P) -สังเกตจาก แบบประเมินทักษะด้านการอ่าน นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์ การประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ ทำงาน (A) -สังเกตจาก พฤติกรรมนักเรียน ผ่านเกณฑ์ในระดับดี เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง


52 เกณฑ์การประเมินการอ่าน เกณฑ์การ ประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 อ่านออกเสียง คำศัพท์ภาษาจีน ได้ถูกต้อง อ่านออกเสียง คำศัพท์ได้ต่อเนื่อง ไม่ติดขัดและ ถูกต้อง อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่ออก เสียงผิดบางคำ อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่อ่านออก เสียงติดขัด อ่านออกเสียง คำศัพท์ไม่ได้เลย การอ่านออกเสียง คล่องแคล่ว มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออก เสียงได้ถูกต้องไม่ ติดขัด มีความ คล่องแคล่วใน การอ่านออก เสียงแต่มีติดขัด บางคำ ไม่มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออกเสียง ไม่มีความ คล่องแคล่วและ อ่านออกเสียงไม่ได้ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8 ดีมาก 6-7 ดี 4-5 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน


53 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา และเคารพกฎกติกา ในห้องเรียน เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนไม่ตรงเวลา สาย1-2 ครั้ง นักเรียนมี พฤติกรรมที่ไม่ได้ ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจใน การเรียนและมีส่วน ร่วมกับการเรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียน บางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน ผู้เรียนไม่ให้ความ มือ และไม่ปฏิบัติ ในทำงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนส่งงานครบทุก ครั้ง และมีส่วนร่วม ในการทำงาน ผู้เรียนปฏิบัติงาน กับเพื่อนร่วมงาน บางครั้ง ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ ตั้งใจทำงาน ผู้เรียนไม่เข้าเรียน และไม่ทำงานส่ง เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 9-12 ดีมาก 7-8 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน


54 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24


55 เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 25 26 27 28 29 30 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........


56


57 แผนการจัดการเรียนรู้ 5 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน3) รหัสวิชา จ22201 หน่วยการเรียนรู้ที่ 1 เรื่อง สัทอักษรจีนพินอิน เวลา 8 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5 เรื่อง แบบทดสอบ เวลา 1 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/1 ปฏิบัติตามคำขอร้อง คำแนะนำ คำชี้แจง และคำอธิบายง่าย ๆ ที่ฟังและ อ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/2 อ่านออกเสียงข้อความ ข่าว ประกาศ และบทร้อยกรองสั้น ๆ ถูกต้องตาม หลักการอ่าน มาตรฐาน จ 1.2 ม.2/3 พูดและเขียนแสดงความต้องการ ขอและให้ความช่วยเหลือ ตอบรับและ ปฏิเสธในสถานการณ์ต่างๆ 2. สาระสำคัญ ภาษาจีนเป็นภาษาหลักสำคัญภาษาหนึ่งที่ใช้ในการติดต่อสื่อสาร ดังนั้นจะต้องมีการเตรียมความพร้อม ก่อนการเรียนการสอน ฝึกหลักการใช้คำศัพท์เพื่อสื่อความหมายให้ถูกต้องตามหลักการ สามารถบอก และแปลความหมายเป็นภาษาจีนได้ จะช่วยให้เข้าใจความหมายและสามารถเรียนภาษาจีนได้ง่ายขึ้น และยัง เป็นประโยชน์ต่อตนเองในการดำเนินการอ่าน หรือ สื่อสารได้อย่างต่อเนื่อง เหมาะสมและ สามารถที่จะนำไปใช้ได้ในการศึกษาต่อไปในระดับที่สูงขึ้น


58 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้(K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ 5) 1.2 นักเรียนมีความรู้เกี่ยวกับพยัญชะ สระ และวรรณยุกต์ 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 นักเรียนสามารถตอบคำถามแบบทดสอบได้ถูกต้อง 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 5) 3.2 มีวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ การเรียนรู้คำศัพท์ประจำบทเรียน สัทอักษรจีน(พินอิน)เป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับการหลักการออกเสียง พยัญชนะ สระ และ วรรณยุกต์ อ่านออกเสียง และประสมเสียง คำง่ายๆ ตามหลักการออกเสียง ตัวอย่าง - เสียงพยัญชนะ - เสียงสระ : a o e …… - การเปลี่ยนเสียงวรรณยุกต์ เช่น 你好 、 不要、不好、一个、一天一夜 - การอ่านพยางค์วรรณยุกต์เสียงเบา เช่น 爸爸、妈妈 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียน (สวัสดีค่ะพร้อมแนะนำตัวเองว่าชื่ออะไร วันนี้เรา เรียนวิชาอะไร แล้วบอกนักเรียนไปว่า “สวัสดี” ในภาษาจีนพูดว่า 你好 แล้วให้นักเรียนออกเสียง ตาม ดังประโยคดังนี้ เช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน ชั่วโมงที่ 1


59 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3.ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง สัทอักษรจีน(พินอิน) เพื่อเตรียมความ พร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของนักเรียน ขั้นสอน 1. ทบทวนสิ่งที่เรียนมา สัทอักษรภาษาจีน พยัญชนะ สระ และวรรณยุกต์ 2. ให้นักเรียนทำแบบทดสอบเกี่ยวกับสัทอักษรจีนที่เรียน เพื่อทดสอบความเข้าใจ 3. ครูและนักเรียนสรุปไปพร้อมๆ และ สุ่มนักเรียนตอบคำถามให้ถูกต้อง ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 6.1 สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2. PPT 3. แบบทดสอบ 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียนภาษาจีน 2. YouTube 3. Google


60 7. กระบวนการวัดและประเมินผล จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการวัด เกณฑ์ความสำเร็จ -นักเรียนมีความรู้เกี่ยวกับพยัญ ชะ สระ และวรรณยุกต์ (K) -สังเกตจาก พฤติกรรมการเรียนรู้ นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์ การประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -นักเรียนสามารถตอบคำถาม แบบทดสอบได้ถูกต้อง (P) -สังเกตจาก แบบประเมินแบบทดสอบ นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์ การประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป -มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ ทำงาน (A) -สังเกตจาก พฤติกรรมนักเรียน ผ่านเกณฑ์ในระดับดี เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง


61 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา และเคารพกฎกติกา ในห้องเรียน เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนไม่ตรงเวลา สาย1-2 ครั้ง นักเรียนมี พฤติกรรมที่ไม่ได้ ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจใน การเรียนและมีส่วน ร่วมกับการเรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียน บางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน ผู้เรียนไม่ให้ความ มือ และไม่ปฏิบัติ ในทำงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนส่งงานครบทุก ครั้ง และมีส่วนร่วม ในการทำงาน ผู้เรียนปฏิบัติงาน กับเพื่อนร่วมงาน บางครั้ง ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ ตั้งใจทำงาน ผู้เรียนไม่เข้าเรียน และไม่ทำงานส่ง เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 9-12 ดีมาก 7-8 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน


62 เกณฑ์ในการประเมินผล แบบทดสอบ ระดับการประเมิน ระดับคะแนน 5 (ดีมาก) 4-3 (ดี) 2-1 (พอใช้) แบบทดสอบ นักเรียนทำแบบทดสอบ ได้ถูกต้อง 8 ข้อขึ้นไป นักเรียนทำแบบทดสอบ ได้ถูกต้อง 6 ข้อขึ้นไป นักเรียนทำแบบทดสอบ ได้ถูกต้อง 5 ข้อขึ้นไป เกณฑ์การผ่านคะแนนร้อยละ 70 คะแนนขึ้นไป


63 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24


64 เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 25 26 27 28 29 30 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........


65 แบบทดสอบ ทักษะการอ่านภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 เรื่อง พยัญชนะ 选择题 คําชี้แจง จงเลือกคําตอบที่ถูกต้องแล้ว x ลงในกระดาษคําตอบ 1. สัทอักษรจีนเรียกว่าอะไร? ก. shēnɡdiào ข. pīnyīn ค. shēnɡmǔ ง. yùnmǔ 2. พยัญชนะจีนมีทั้งหมดกี่ตัว ? ก. 22 ข. 23 ค. 24 ง. 21 3. “ p ”พยัญชนะตัวต่อไปนี้อ่านว่าอย่างไร ? ก. พัว ข. ปัว ค. มัว ง. เตอ 4. “ d ”พยัญชนะตัวต่อไปนี้อ่านว่าอย่างไร ? ก. เลอ ข. จี ค. เคอ ง. เตอ


66 5. “ j ”พยัญชนะตัวต่อไปนี้อ่านว่าอย่างไร? ก. ซี ข. จี ค. เกอ ง. จือ 6. พยัญชนะภาษาจีนอ่านว่าอย่างไร? ก. shēnɡmǔ ข. yùnmǔ ค. shēnɡcí ง. shēnɡdiào 7. พยัญชนะกี่งสระมีทั้งหมดกี่เสียง? ก. 6 เสียง ข. 2 เสียง ค. 5 เสียง ง. 4 เสียง 8. พยัญชนะกึ่งสระมีเสียงอะไรบ้าง? ก. b , p ข. zh, ch ค. y , w ง. m , f


67 9. พยัญชนะตัวใดที่ออกเสียงริมฝีปาก? ก. zh ch sh r ข. d t n l ค. b p m ง. ɡ k h 10. พยัญชนะตัวใดที่ออกเสียงหนาลิ้นและฟัน? ก. j q x ข. ɡ k h ค. z c s ง. d t n l


68 แบบบันทึกผลการประเมินการเรียนรู้ แบบทดสอบ เลขที่ ชื่อ-สกุล คะแนนที่ได้ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29


69 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. .......... 30 31 32 33 34


70


71 แผนการจัดการเรียนรู้ 6 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน3) รหัสวิชา จ22201 หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง 你的个子真高(รูปร่างของคุณสูงจริงๆ) เวลา 7 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6 เรื่อง 生词 คำศัพท์ เวลา 2 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/1 ปฏิบัติตามคำขอร้อง คำแนะนำ คำชี้แจง และคำอธิบายง่าย ๆ ที่ฟังและ อ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/2 อ่านออกเสียงข้อความ ข่าว ประกาศ และบทร้อยกรองสั้น ๆ ถูกต้องตาม หลักการอ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/3 ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของคำ กลุ่มคำ และ ประโยค จากการฟังหรืออ่าน มาตรฐาน จ 1.2 ม.2/3 พูดและเขียนแสดงความต้องการ ขอและให้ความช่วยเหลือ ตอบรับและ ปฏิเสธในสถานการณ์ต่างๆ 2. สาระสำคัญ การเรียนรู้คำศัพท์ประจำบทเรียน 你的个子真高!เป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับการสนทนา ภาษาจีนพื้นฐาน ด้านการสนทนากับชาวจีนเบื้องต้น เป็นการเรียนรู้ที่ผู้เรียนสามารถนำไปใช้ได้จริงใน ชีวิตประจำวัน เมื่อได้เรียนจะทำให้ผู้เรียนสามารถออกเสียงคำ กลุ่มคำและประโยคแบบง่าย ๆ ได้ ตามหลักการออกเสียง


72 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้(K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้6) 1.2 นักเรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับเรื่องร่างกายได้ 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 นักเรียนสามารถสนทนาตอบคำถามของบทเรียนเรื่องร่ายกายได้ 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 6) 3.2 มีวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ คำศัพท์ในเรื่อง 你的个子真高!nǐ de gèzi zhēn gāo! 头 tóu หัว 头发 tóufa ผม 眼睛 yǎnjing ตา 鼻子 bízi จมูก 耳朵 ěrduǒ หู 嘴 zuǐ ปาก 脸 liǎn หน้า 肩膀 jiānbǎng ไหล่


73 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 你的个子真高! เพื่อ เตรียมความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของ นักเรียน ขั้นสอน 1. ครูเปิดเพลง 身体都位 。หลังจากเพลงจบ ครูจะถามนักเรียนว่าเพลงนี้เกี่ยวกับเรื่องอะไร? 2. ครูอ่านหัวข้อบทเรียน 你的个子真高!nǐ de gèzi zhēn gāo! และ อ่านสะกดคำศัพท์ในประโยคของบทเรียน แปลว่า ตัวของคุณสูงจริงๆ! และเรียนรู้คำศัพท์ใน หมวดร่างกาย 3. ครูอ่านออกเสียงคำศัพท์ 1 รอบ หลังจากนั้นให้นักเรียนอ่านตาม พร้อมแปลความหมาย 4. ครูยกตัวอย่างประโยคของคำศัพท์ เช่น ท า妹妹的眼睛很小。ตาของน้องสาวเล็ก มาก 你的个子真高!รูปร่างของคุณสูงจริงๆ 5. ครูอธิบายรูปประโยคการใช้的 แปลว่าของ คือแสดงความเป็นเจ้าของ ของภาษาจีนและ ภาษาไทย ดังนี้ ประโยคภาษาจีน ประโยคภาษาไทย 妹妹(น้องสาว)的(ของ) 眼睛(ตา) 很(มาก) 小 (เล็ก) ตาของน้องสาว เล็ก มาก ชั่วโมงที่ 1


74 6. ให้นักเรียนเล่นเกมทายคำศัพท์พร้อมบอกความหมายแล้วตอบคำถามโดยใช้ท่าประกอบ 7. ให้นักเรียนเขียนคำศัพท์ของบทเรียนและคัดตัวอักษรจีนลงในสมุด คำศัพท์ พินอิน คำแปล 头 tóu หัว 头发 tóufa ผม 眼睛 yǎnjing ตา 鼻子 bízi จมูก 耳朵 ěrduo หู 嘴巴 zuǐba ปาก 肩膀 jiānbǎng ไหล่ 手 shǒu มือ 膝盖 xīgài เข่า 脚 jiǎo เท้า 个子 gèzi ตัว/รูปร่าง 长 cháng ยาว 大 dà ใหญ่ 高 gāo สูง 小 xiǎo เล็ก ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้และคาบถัดไปเขียนตามคำบอก 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。


75 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 你的个子真高! เพื่อ เตรียมความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของ นักเรียน ขั้นสอน 1. ครูพานักเรียนทบทวนความรู้คำศัพท์จากที่เรียนมาชั่วโมงที่แล้ว 2. ครูให้นักเรียนเขียนตามคำบอกจากคำศัพท์ที่เรียนมา เพื่อทดสอบความเข้าใจ 3. ครูสุ่มนักเรียนออกมาอ่านคำศัพท์ตามที่ครูกำหนดให้ พร้อมทำท่าประกอบ 4. ครูให้นักเรียนทำใบงานที่ 1 ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 6.1 สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2. PPT 3. ใบงาน ชั่วโมงที่ 2


76 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียนภาษาจีน 2. YouTube 3. Google 7. กระบวนการวัดและประเมินผล เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง จุดประสงค์ วิธีการวัด เครื่องมือ เกณฑ์การประเมิน -นักเรียนรู้คำศัพท์เกี่ยวกับ เรื่องร่างกายได้(K) สังเกตจาก -การทำใบงานเรื่องร่างกาย -แบบบันทึกการ ร่วมกิจกรรม การ อ่านและการพูด -นักเรียนทำใบงานได้ ถูกต้อง 70 % -นักเรียนสามารถสนทนา ตอบคำถามของบทเรียน เรื่องร่ายกายได้(P) สังเกตจาก -การตอบคำถามในชั้นเรียน -แบบบันทึกการ ร่วมกิจกรรม การ อ่านและการพูด -นักเรียนตอบคำถาม ได้ขณะที่ทำกิจกรรมใน ชั้นเรียน 70 % -มีวินัย ใฝ่เรียนรู้มุ่งมั่นใน การทำงาน (A) สังเกตจาก -ความร่วมมือในการทำ กิจกกรม -แบบบันทึกการ สังเกตพฤติกรรม -ผ่านเกณฑ์ในระดับดี


77 เกณฑ์การให้คะแนนคุณภาพชิ้นงาน / ภาระงาน ประเด็น การประเมิน เกณฑ์การให้คะแนน 4 3 2 1 ความสมบูรณ์ ของ ชิ้นงาน ชิ้นงานมีราย ละเอียดครอบ คลุมวงคำศัพท์ ที่เรียนสมบูรณ์ ชิ้นงานมีราย ละเอียดครอบ คลุมวงคำศัพท์ ที่เรียนเป็น ส่วนใหญ่ ชิ้นงานมีราย ละเอียดครอบ คลุมวงคำศัพท์ ที่เรียนพอ สมควร ชิ้นงานมีราย ละเอียดครอบ คลุมวงคำศัพท์ ที่เรียนน้อย ความคิด สร้างสรรค์ เป็นชิ้นงาน ที่แปลกใหม่ คิดขึ้นเอง ไม่เหมือน ตัวอย่าง เป็นชิ้นงาน ที่แปลกใหม่ แต่มีบางส่วน คล้ายกับ ตัวอย่าง เป็นชิ้นงาน ที่ปรับปรุงดัดแปลง เล็กน้อยจาก ตัวอย่าง เป็นชิ้นงานที่ เหมือนกับ ตัวอย่าง เกณฑ์การประเมินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 7-8 ดี 5-6 พอใช้ 1-4 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับ “พอใช้” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน


78 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา แต่งกายเรียบร้อยเหมาะสม เข้าเรียนตรงเวลา นักเรียนมีพฤติกรรม ที่ไม่ได้ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจในการ เรียนและมีส่วนร่วมกับการ เรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียนบางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนเข้าเรียนทุกครั้งและ ตรงเวลาตลอด ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ตรง เวลา ผู้เรียนไม่เข้าเรียน เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8-9 ดี 6-7 พอใช้ 1-5 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “พอใช้” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน


79 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24


80 เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 25 26 27 28 29 30 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........


81


82 คำชี้แจง จงเลือกคำศัพท์ให้สอดคล้องกับอวัยวะต่างๆของร่างกาย โดยลือกคำศัพท์จากด้านบนมาเติมใน ช่องว่างให้ถูกต้อง ใบงานที่1 shǒu tóufa


83


84 แผนการจัดการเรียนรู้ 7 รายวิชาภาษาจีน ชั้นมัธยมศึกษาปีที่ 2 กลุ่มสาระเรียนรู้ภาษาต่างประเทศ (ภาษาจีน3) รหัสวิชา จ22201 หน่วยการเรียนรู้ที่ 2 เรื่อง 你的个子真高(รูปร่างของคุณสูงจริงๆ) เวลา 7 ชั่วโมง/หน่วย แผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7 เรื่อง 我的眼睛 เวลา 2 ชั่วโมง ภาคเรียนที่ 1 ปีการศึกษา 2566 ผู้สอน นางสาววิภาดา ไชยโชค 1. มาตรฐานการเรียนรู้ / ตัวชี้วัด มาตรฐานการเรียนรู้ มาตรฐาน ต 1.1 เข้าใจและตีความเรื่องที่ฟังและอ่านจากสื่อประเภทต่างๆ และ แสดงความคิดเห็น อย่างมีเหตุผล มาตรฐาน ต 1.2 มีทักษะการสื่อสารทางภาษาในการแลกเปลี่ยนข้อมูลข่าวสาร แสดงความรูสึก และ ความคิดเห็นอย่างมีประสิทธิภาพ ตัวชี้วัด มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/1 ปฏิบัติตามคำขอร้อง คำแนะนำ คำชี้แจง และคำอธิบายง่าย ๆ ที่ฟังและ อ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/2 อ่านออกเสียงข้อความ ข่าว ประกาศ และบทร้อยกรองสั้น ๆ ถูกต้องตาม หลักการอ่าน มาตรฐาน จ 1.1 ม.2/3 ระบุภาพหรือสัญลักษณ์ตรงตามความหมายของคำ กลุ่มคำ และ ประโยค จากการฟังหรืออ่าน มาตรฐาน จ 1.2 ม.2/3 พูดและเขียนแสดงความต้องการ ขอและให้ความช่วยเหลือ ตอบรับและ ปฏิเสธในสถานการณ์ต่างๆ 2. สาระสำคัญ การเรียนรู้คำศัพท์และประโยคประจำบทเรียน 你的个子真高!เป็นการเรียนรู้เกี่ยวกับการ สนทนาภาษาจีนพื้นฐาน ด้านการสนทนากับชาวจีนเบื้องต้น เป็นการเรียนรู้ที่ผู้เรียนสามารถนำไปใช้ ได้จริงในชีวิตประจำวัน เมื่อได้เรียนจะทำให้ผู้เรียนสามารถออกเสียงคำ กลุ่มคำและประโยคแบบง่าย ๆ ได้ตามหลักการออกเสียง


85 3. จุดประสงค์การเรียนรู้ (เชิงพฤติกรรม) 1. สาระการเรียนรู้(K) 1.1 สาระการเรียนรู้แกนกลาง (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ 7) 1.2 นักเรียนมีความรู้หลักการใช้โครงสร้างประโยคได้อย่างถูกต้อง 1.3 สาระการเรียนรู้ท้องถิ่น (พิจารณาตามหลักสูตรสถานศึกษา) 2. ทักษะกระบวนการ (P) 2.1 นักเรียนอ่านประโยคภาษาจีนได้ถูกต้อง 3. คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) 3.1 คุณลักษณะอันพึงประสงค์ (ประจำแผนการจัดการเรียนรู้ที่ 7) 3.2 มีวินัย 3.3 ใฝ่เรียนรู้ 3.4 มุ่งมั่นในการทำงาน 4. สาระการเรียนรู้ อธิบายการใช้โครงสร้าง 的 คือ การแสดงการเป็นเจ้าของและ 很,真 คำบอกระดับในภาษาจีนให้แก่นักเรียน เช่น • 的 [de] แปลว่า ของ ใช้แสดงความเป็นเจ้าของ เช่น 我的眼睛。 ตาของฉัน 她的个子。 ร่างกายของหล่อน 你的鼻子。 จมูกของคุณ • 很 [hěn] แปลว่ามาก ที่เกิดตามความเป็นจริง ไม่ได้เน้นอารมณ์ความรู้สึกที่เกิดจาก คนพูด (เน้นความเป็นกลาง เน้นข้อเท็จจริง) รูปปฎิเสธ 不+很 เช่น 它的耳朵不很大。 หูของมันไม่ใหญ่ • 真 [zhēn] แปลว่า มาก …มากจริงๆ มักใช้ในประโยคอุทานที่เป็นคำชมที่พูดออกมา ต่อหน้าคนหรือสิ่งของที่ถูกชม หรือแสดงอารมณ์ต่อสิ่งที่กำลังพูดถึงอยู่ เช่น 你真漂亮! คุณสวยมาก (กรณีชมต่อหน้า)


86 5. การจัดกิจกรรมการเรียนรู้ ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 你的个子真高! เพื่อ เตรียมความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของ นักเรียน ขั้นสอน 1. ครูทบทวนคำศัพท์ของบทเรียนอีกครั้ง 2. ครูอธิบายการใช้โครงสร้างของบทเรียน โครงสร้าง 的 คือ การแสดงการเป็นเจ้าของและ 很 ,真 คำบอกระดับในภาษาจีนให้แก่นักเรียน เช่น • 的 [de] แปลว่า ของ ใช้แสดงความเป็นเจ้าของ เช่น 我的眼睛。 ตาของฉัน 她的个子。 ร่างกายของหล่อน 你的鼻子。 จมูกของคุณ 它的眼睛很大。 ตาของมันใหญ่มาก • 很 [hěn] แปลว่ามาก ที่เกิดตามความเป็นจริง ไม่ได้เน้นอารมณ์ความรู้สึกที่เกิดจาก คนพูด (เน้นความเป็นกลาง เน้นข้อเท็จจริง) เช่น 他的个子很高。 เขาตัวสูงมาก 她的头发很长。 หล่อนผมยาวมาก ชั่วโมงที่ 1


87 รูปปฎิเสธ 不+很 เช่น 它的耳朵不很大。 หูของมันไม่ใหญ่ • 真 [zhēn] แปลว่า มาก …มากจริงๆ มักใช้ในประโยคอุทานที่เป็นคำชมที่พูดออกมา ต่อหน้าคนหรือสิ่งของที่ถูกชม หรือแสดงอารมณ์ต่อสิ่งที่กำลังพูดถึงอยู่ เช่น 你真漂亮! คุณสวยมาก (กรณีชมต่อหน้า) 3. ครูอธิบายหลักการใช้คำศัพท์ และ บทสนทนา พร้อมยกตัวอย่างประโยค ตัวอย่างเช่น 你好,我叫 linlin。我 8 岁。 我的眼睛很大。我的嘴巴很小。我的头发很长。 4. ให้นักเรียนแต่งประโยคตามโครงสร้างในบทเรียนตามตัวอย่างและวาดรูปภาพที่ชอบระบายสีให้ สวยงามพร้อมอธิบายรูปภาพ จากแบบฝึกหัดที่ 1 ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见 ขั้นนำเข้าสู่บทเรียน 1. คุณครูแนะนำตนเองแล้วกล่าวทักทายนักเรียนเป็นภาษาจีน ยกตัวอย่างเช่น 同学们早上好! สวัสดีตอนเช้าค่ะ/ครับ นักเรียนทุกคน 同学们下午好! สวัสดีตอนบ่ายค่ะ/ครับ 大家好! สวัสดีครับ/ค่ะทุกคน 2. คุณครูทำการเช็คชื่อโดยกล่าวคำว่า 老师点名一下! ชั่วโมงที่ 2


88 3. ครูเกริ่นนำเข้าสู่บทเรียนและอธิบายเนื้อหาในบทเรียน เรื่อง 你的个子真高! เพื่อ เตรียมความพร้อมทบทวนความรู้เกี่ยวกับภาษาจีนเพื่อเตรียมการตรวจสอบความพร้อมของ นักเรียน ขั้นสอน 1. ครูอธิบายการใช้โครงสร้างของบทเรียน โครงสร้าง 的 คือ การแสดงการเป็นเจ้าของและ 很 ,真 คำบอกระดับในภาษาจีนให้แก่นักเรียนอีกครั้ง เพื่อทดสอบความเข้าใจ • 妹妹的眼睛很小 ตาของน้องเล็กมาก • 你的个子真高! คุณตัวสูงมาก! 2. ครูอ่านบทสนทนาประโยค หน้าที่ 25 เป็นการทบทวนอีกครั้ง 3. ครูสุ่มเลขที่ให้นักเรียนลองแต่งประโยค 1 ประโยค พร้อมแปลความหมาย 4. ครูพานักเรียนเล่นเกม 宾果 บิงโก ให้เรียงประโยคตามที่ครูกำหนดให้ เพื่อทดสอบความเข้าใจ ขั้นสรุปบทเรียน 1. ครูถามคำถามเกี่ยวกับเนื้อหาที่เรียนในคาบนี้ 2. ครูสำรวจความเข้าใจและถามว่ามีอะไรสงสัยไหม 你们有问题吗? 3. ครูผู้สอนเปิดโอกาสให้นักเรียนซักถาม 4. ครูและนักเรียนช่วยกันสรุปเนื้อหาที่เรียนในวันนี้ 5. เมื่อหมดคาบเรียนนักเรียนกล่าวลาคุณครู โดยใช้คำว่า 谢谢老师,老师 再见。 6. สื่อ/แหล่งการเรียนรู้ 6.1 สื่อการเรียนรู้ 1. รูปภาพ คลิปเสียง วีดีโอ 2. PPT 3. แบบฝึกหัด 6.2 แหล่งการเรียนรู้ 1. หนังสือเรียน 2. YouTube 3. Google


89 7. กระบวนการวัดและประเมินผล จุดประสงค์ เครื่องมือ/วิธีการวัด เกณฑ์ความสำเร็จ นักเรียนมีความรู้หลักการใช้ โครงสร้างประโยคได้อย่างถูกต้อง (K) -สังเกตจาก พฤติกรรมการเรียนรู้ นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์ การประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป นักเรียนอ่านประโยคภาษาจีนได้ ถูกต้อง (P) -สังเกตจาก แบบประเมินทักษะด้านการอ่าน นักเรียนสามารถผ่านเกณฑ์ การประเมินคะแนน ตั้งแต่ 70 % ขึ้นไป มีวินัย ใฝ่เรียนรู้ มุ่งมั่นในการ ทำงาน (A) -สังเกตจาก พฤติกรรมนักเรียน ผ่านเกณฑ์ในระดับดี เกณฑ์การประเมินผลใช้เกณฑ์ดังนี้ 80% ขึ้นไป หมายถึง ดีมาก 70-79% หมายถึง ดี 60-69% หมายถึง พอใช้ ต่ำกว่า 50% หมายถึง ปรับปรุง


90 เกณฑ์การประเมินการอ่าน เกณฑ์การ ประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 อ่านออกเสียง คำศัพท์ภาษาจีน ได้ถูกต้อง อ่านออกเสียง คำศัพท์ได้ต่อเนื่อง ไม่ติดขัดและ ถูกต้อง อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่ออก เสียงผิดบางคำ อ่านออกเสียงได้ ถูกต้องแต่อ่านออก เสียงติดขัด อ่านออกเสียง คำศัพท์ไม่ได้เลย การอ่านออกเสียง คล่องแคล่ว มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออก เสียงได้ถูกต้องไม่ ติดขัด มีความ คล่องแคล่วใน การอ่านออก เสียงแต่มีติดขัด บางคำ ไม่มีความคล่องแคล่ว ในการอ่านออกเสียง ไม่มีความ คล่องแคล่วและ อ่านออกเสียงไม่ได้ เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 8 ดีมาก 6-7 ดี 4-5 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน


91 เกณฑ์การประเมินคุณลักษณะอันพึงประสงค์ ประเด็นการประเมิน ดีมาก 4 ดี 3 พอใช้ 2 ควรปรับปรุง 1 มีวินัย เข้าเรียนตรงเวลา และเคารพกฎกติกา ในห้องเรียน เข้าเรียนตรงเวลา เข้าเรียนไม่ตรงเวลา สาย1-2 ครั้ง นักเรียนมี พฤติกรรมที่ไม่ได้ ปฏิบัติ ใฝ่เรียนรู้ ผู้เรียนมีความตั้งใจใน การเรียนและมีส่วน ร่วมกับการเรียน ผู้เรียนตั้งใจเรียน บางครั้ง ผู้เรียนไม่ตั้งใจเรียน และไม่มีส่วนร่วมใน การเรียน ผู้เรียนไม่ให้ความ มือ และไม่ปฏิบัติ ในทำงาน มุ่งมั่นในการทำงาน ผู้เรียนส่งงานครบทุก ครั้ง และมีส่วนร่วม ในการทำงาน ผู้เรียนปฏิบัติงาน กับเพื่อนร่วมงาน บางครั้ง ผู้เรียนเข้าเรียนแต่ไม่ ตั้งใจทำงาน ผู้เรียนไม่เข้าเรียน และไม่ทำงานส่ง เกณฑ์การตัดสินคุณภาพ ช่วงคะแนน ระดับคุณภาพ 9-12 ดีมาก 7-8 ดี 4-6 พอใช้ 1-3 ควรปรับปรุง เกณฑ์การผ่าน ตั้งแต่ระดับคุณภาพ “ดี” ขึ้นไป สรุป ผ่าน ไม่ผ่าน


92 แบบประเมินพฤติกรรมการเรียนรู้ เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24


93 เลขที่ ด้านความรู้ (K) ด้านทักษะกระบวนการ (P) ด้านคุณลักษณะอันพึงประสงค์ (A) คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ คะแนน ผ่าน เกณฑ์ ไม่ผ่าน เกณฑ์ 25 26 27 28 29 30 ลงชื่อ......................................................... (นางสาววิภาดา ไชยโชค) ครูผู้สอน วันที่........ เดือน............พ.ศ. ..........


94


Click to View FlipBook Version